Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, safirini katika nchi, kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema, ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme, ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema, hakika atakukusanyeni siku ya kiama siku isiyo na shaka, wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikika katika satelaiti na pia kwenye intaneti katika parstoday.com/sw, aidha katika masafa FM huko nchini Tanzania, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Singida na Mtwara, kupitia redio Maarifa FM whatsapp yetu ni plus 9893565487 matangazo haya ya asubuhi yanasikika pia kwa njia ya masafa mafupi shortwave ama leo ni mwezi pili shaaban 1443 hijiria ni jumamosi tarehe 5 machi 2022 miladi tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa tutakuleteni pia vipindi vya darsa ya Qur'an, macho yetu magazetini, makala ya leo katika historia. Tutakuwa pia na dua ya mwezi huu mtukufu wa Shaaban, pamoja na maoni yenu. Tabaan, ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mimi ni Ahmed Rashid <tune> Imetumia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Iran yakaribisha ushirikiano na mashirika ya kimataifa ya taasisi na za utafiti. Ndege za kivita za saudia zaendelea kushambulia maeneo ya waislamu wa Yemen. Karibu watoto milioni tatu kupata chanjo ya polio nchini Malawi. na magaidi wanne wa kufurishaji watu wa nguvuni mkoani ya Ambar Iraq. Habari kamili. Mkuu wa taasisi ya nishati ya nyuklia ya Iran amesema kuwa Teheran inakaribisha ushirikiano na mashirika ya kimataifa na taasisi za kielimu na kiutafiti. Kwa mujibu wa IRIB Muhammad Islami alisema hayo jana Ijumaa katika ujumbe wake kwa mkutano wa kimataifa wa nishati ya nyuklia ya Iran na kuongeza kwamba ushirikiano wa kimataifa kwa ajili ya kuhakikisha kuna kuwekwa matumizi mazuri, salama na ya kudumu ya sayansi na teknolojia ya nyuklia ni jambo muhimu sana. Amesema jambo hilo ni la dharura kwa ajili ya kutimiza mahitaji makubwa ya kimsingi ya kijamii na ya kiuchumi na kwa ajili ya ustawi wa mwanadamu. Aidha amesema teknolojia ya nyuklia ina uwezo mkubwa wa kukabiliana na changamoto anazokabiliana nazo mwanadamu hivi sasa, hususan suala la kuweko maendeleo endelevu na kulindwa usalama wa mazingira. Katika sehemu nyingine ya ujumbe wake huo, mkuu wa taasisi ya nishati ya nyuklia ya Iran amesema ushirikiano wa pande zote baina ya Tehran na taasisi za kielimu na vyuo vikuu vya kimataifa Unaweza kuongeza uelewa wa pande mbili kimataifa kuhusu teknolojia muhimu mno ya nyuklia. Islami pia amesema jumuiya ya nyuklia ya Iran ambayo ni taasisi huru isiyo ya kiserikali, ni mfano mzuri unaothibitisha kwamba taasisi zisizo za kiserikali za sayansi na teknolojia zina nafasi muhimu katika ustawi wa sayansi na teknolojia nchini Iran. Vyombo vya habari vimeripoti kwamba ndege za kivita za muungano uvamizi wa Saudia huko Yemen jana ziliendelea kushambulia maeneo mbalimbali ya raia waislamu katika mikoa wa tofauti ya Yemen. Televisheni ya Almasira imeripoti kwamba ndege za kivita za muungano uvamizi huko Yemen zinazoongozwa na Saudi Arabia jana zilishambulia maeneo ya raia katika mikoa ya Saada kaskazini mwa mji mkuu Yemen Sanaa na Hadhramaut. Msemaji wa jeshi la Yemen, brigedia jenerali Yahya Sarii, kabla ya mashambulizi ya jana Ijumaa, alieleza kuwa jeshi na makundi ya kujitolea ya wananchi wa Yemen yametungua droni ya Marekani katika mkoa wa Haja. Saudi Arabia ikiungwa mkono na Marekani, Umoja wa Falme za Kiarabu yani Imarati, utawala wa Kizayuni wa Israeli na madola mengine kadhaa ya kibeberu mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na tano ilianzisha vita huko Yemen na kuiwekea nchi hiyo maskini ya kiarabu mzingiro wa baharini, angani na nchi kavu. Mamia maelfu ya raia wa Yemen wameshauawa na kujeruhiwa katika vita hivyo vilivyoanzishwa na Saudi Arabia na washirika wake na wa Yemen, milioni nne wamekuwa wakimbizi. Jeshi la polisi nchini Uganda kila mwaka hukabiliwa na kesi mbalimbali mbali za ukiukaji wa haki za binadamu unaofanywa kwa raia wa nchi hiyo. Na maelezo zaidi kutoka Kampala, imearifiwa kwamba kila mwaka jeshi la polisi la Uganda huwa linalipa fidia za bilioni 12 baada ya waathiriwa kukiuka haki zao za kibinadamu. Hii inasababisha utendaji mbaya wa kazi za jeshi hilo, kwani fedha ambazo zingilitumiwa katika utekelezaji wa shughuli zingine kwa umma huwa zinatumiwa kwa kulipa fidia. Hali hii imekuwa hivyo tangu mwaka wa elfu mbili kumi na sita. Hayo yamedokezwa na mkuu wa sheria na haki za kibinadamu katika jeshi hilo Erasmus Twaruhuka, ambaye amethibitisha kwamba kila kukicha wananchi wanafungua kesi kumi dhidi ya polisi. Zaidi ya kesi hizo zinahusiana na kuwapiga na kuwatesa pamoja na kuweka washukiwa kizuizini kwa zaidi ya saa arobaini na nane au siku mbili kinyume na sheria. Kamishina huyu wa sheria katika jeshi la polisi Uganda, Erasmus Twaruhuka, amewasihi makamanda wa polisi wa kikanda pawepo mawasiliano mema zaidi na maafisa wa madaraja ya chini katika mikoa yao ili kupunguza uzembe na kutowajibika vilivyo miongoni mwa maafisa wa polisi katika ngazi zote. Akasema ushirikiano pia unafaa uwepo zaidi baina ya jeshi hilo na idara ya mahakama, hususan kukitukia shutuma za ukiukaji wa haki za kibinadamu unaofanywa na mapolisi wenyewe. Amegusia kesi ya Godfrey Byamukama aliyekuwa meya wa Kamwenge aliyetendewa maovu na mapolisi na kushindwa kesi hiyo mahakamani ambapo alitaka kulipwa fidia ya shilingi bilioni 18. Aidha, baada ya kuelewana na polisi nji ya mahakama alilipwa shilingi bilioni moja na laki nne. Kristin na Ndingi ni naibu wake mkurugenzi huyu twaruhuka na Ndingi anafufunwa zaidi Emisango polisi Anasema shutuma nyingi zinazoripotiwa dhidi ya idara yetu zitakuwa zinahusu kila askari polisi binafsi kuanzia sasa ili kupunguza kero na gharama dhidi ya idara hii ili iweze kutekeleza vyema kazi za kitaifa. Hali hii imezusha kutoelewana vyema miongoni mwa wanasiasa wa upinzani, wanasheria na serikali kuu, kwani mara nyingi Rais Yulu Museveni anakariri kwamba yeye binafsi haungi mkono wa ulinda usalama wanaotenda kinyume na sheria, lakini vitendo vya kikatili vikiendelezwa na walinda usalama hao. Anachodaiwa sasa rais ni kuwachukulia hatua za kisheria walinzi wa aina hii. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana, Kigozi Ismail. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Madaktari na wauguzi watatoa chanjo ya kujikinga na ugonjwa wa polio kwa watoto wasiopungua milioni mbili na laki tisa huko Malawi. Hayo yameelezwa na Umoja wa Mataifa baada ya mtoto wa kike mwenye umri wa miaka mitatu kuugua ugonjwa huo katika mji mkuu wa nchi hiyo Lilongwe. Hiyo ni kesi ya kwanza ya maambukizi ya kirusi cha polio mwitu kuwahi kuripotiwa huko Malawi kwa zaidi ya miaka mitano sasa. Nchi hiyo ya kusini mwa bara la Afrika wiki mbili zilizopita ilitangaza kuathiriwa na mripuko wa polio baada ya sampuli zilizopelekwa kwenye maabara kuthibitisha uwepo wa maambukizi na kuonyesha aina ya kirusi hicho kuwa na mahusiano na kile kilichoenea huko Pakistan. Vikosi vya usalama vya Iraq vimewatia nguvuni magaidi wa nne wa kufurishaji wa genge la Daesh yani ISIS katika operesheni waliofanya kwenye mkoa wa Lambar wa magharibi mwa nchi hiyo. Jeshi la Iraq linaendelea na operesheni mbalimbali dhidi ya magaidi wa kundi la Daesh katika maeneo tofauti ya nchi hiyo huku jeshi hilo likianzisha awamu mpya ya operesheni za kijeshi za kuangamiza mabaki ya magaidi hao wa kufurishaji. Jeshi la Iraq hivi sasa linaendesha operesheni kubwa katika mkoa wa Lambar wa magharibi mwa nchi hiyo kwa lengo la kuwasaka na kuwatia mbaroni mabaki ya magaidi wa kufurishaji wa Daesh mkoani humo. Hii ni katika hali ambayo vyombo vya habari vya, vya Iraq awali viliripoti kuwa vikosi vya usalama vya nchi hiyo vimefanikiwa kuwagundua na kuwatia nguvuni mamluki sita wadaish, wa Daesh katika mikoa mitatu ya Nainawa, Baghdad na Alambar. Jeshi la Iraq na kikosi cha kujitolea cha wananchi wa nchi hiyo maarufu kwa jina la Hashdu Shabi wanaendelea kuwasaka, kuwafurusha na kuwaangamiza magaidi hao wa Daesh huko Iraq ili kuzuia kuibuka tena genge hilo la kigaidi na ukufurishaji lililoundwa na kupewa mafunzo na madola ya kibeberu hasa Marekani. Na rais wa Marekani amewaandikia barua mwenyekiti wa bunge la wawakilishi na mkuu wa bunge la seneti la nchi hiyo akieleza kurefusha muda wa hali ya hatari ya kitaifa kwa nchi hiyo dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa mwaka mmoja zaidi. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, serikali mbalimbali mbali za Marekani zimeiwekea Jamhuri ya Kiislamu vikwazo visivyo vya kibinadamu na vya kidhulma kwa visingizio tofauti ili kufanikisha malengo yao ya chuki na kiuhasama, sambamba na kuliwekea katika ajenda yao ya kazi suala la vita vya kiuchumi dhidi ya Teheran. Na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Haya ni matangazo ya asubuhi ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: mfalme wa Bahareni atembelea Saudia mkesha wa mwaka wa 11 wa kampeni ya kijeshi. Na katika hali ambayo siku kumi zijazo itatimia miaka kumi tokea utawala wa Saudi Arabia utume wa wanajeshi wake Bahrein katika kampeni ya kukandamiza wananchi, mfalme wa Bahrein Hamad bin Isa al Khalifa ametembelea Saudia na kufanya mazungumzo na watawala wa Riadhi Alhamisi, Machi tatu. Hamad bin Isa al Khalifa aliwasili Saudia na kukutana na mfalme Malik bin Abdul Aziz. Watawala hao wawili Walijadili uhusiano wa falme zao na pia masuala ya kieneo. Uhusiano wa Saudia na Baharen si uhusiano wa nchi mbili huru, bali Saudia inaitazama Baharen kama nchi kibaraka na tegemezwi kwa Riadhi, na hivyo ni lazima itii kikamilifu sera za Saudia na maagizo yake hususan kutoka kwa mfalme Salman bin ala Abdulaziz wa Saudi Arabia. Februari mwaka elfu mbili kumi na moja kulianza mwamko wa wananchi wa Bahareni. Lengo la mwamko huo lilikuwa ni kupinga ubaguzi ulioratibiwa na ufalme, ukosefu wa uadilifu, utumiaji mabavu kubadilishwa kwa makusudi muundo wa kijamii na pia mfumo wa kisiasa uliojengeka katika misingi ya udikteta utawala wa al khalifa ulikabiliwa na maandamano makubwa ya wananchi na hivyo ukaamua kuomba msaada wa kijeshi wa saudi arabia ili kukandamiza mwamko huo wa wananchi mwezi machi tarehe 14 2011 mwezi mmoja baada ya kuanza mwamko wa wananchi wa bahrein Saudia ilituma wanajeshi wake huko Bahrain kwa lengo la kuwakandamiza kwa mkono wa chuma wananchi ambao walikuwa wanashiriki katika maandamano ya amani. Tokea wakati huo, utawala wa Bahrain umekuwa ukifuata kikamilifu sera na maagizo ya Saudi Arabia. Safari ya Ahmad bin Isa nchini Saudia inachukuliwa kuwa ni kuendelea kufuata sera na maagizo ya Saudia na hali kadhalika ni ishara ya kuendelea kubakia askari wa Saudi Arabia nchini Bahrain kwa ajili ya kuendelea kukandamiza wananchi wa nchi hiyo. Na hapa ni Teherani ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya 98 na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 43 ya, ya Az-Zukhruf. Na ametukuka mwenye ufalme wa mbingu na ardhi na viliomo ndani yake, na uko kwake ujuzi wa saa ya kiyama, na kwake yeye mtarudishwa. Katika darsa iliyopita tulisoma aya zilizozungumzia uola wa Allah subhanahu wa ta'ala ambaye katika ulimwengu huu hakuna mtu au kitu chochote kinachostahiki kuabudiwa ghairi yake. Yeye mwabudiwa halisi wa malaika mbinguni na wanadamu ardhini ni yeye Mwenyezimungu mtukufu peke yake. Baada ya maelezo hayo, aya hii tuliyosoma inasema sababu ya kumtii na kumwabudu Allah subhanahu wataala ni kwamba ulimwengu wote uko kwenye mamlaka yake, anaziendesha mbingu na ardhi na vilivyomo baina ya viwili hivyo, na hakuna yeyote ghairi yake yeye aliye na mamlaka ya utawala na uendeshaji wa ulimwengu huu. Yeye ni muumba wa vitu vyote pamoja na sharia na kanuni zinazotawala vitu hivyo, na si hii dunia tu bali mamlaka ya siku ya kiama pia yako mikononi mwake. Ni yeye pekee ndiye ajuaye wakati wa kujiri kiama. Baada ya kufa nyote mtarejea kwake, na yeye ndiye atakaye kuhukumuni. Basi kama mtu anaitaka saada na kufuzu duniani na akhera, aishike na kuifuata njia aliyoiainisha yeye Allah. Afanye yale yanayomridhisha yeye muumba wake na ajiepushe na kujiweka mbali na yale yanayopelekea kupatwa na adhabu na ghadhabu zake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba asili ya dunia yetu na marejeo ya akhera yetu sisi wanadamu yako kwa Mwenyezi Mungu Mola pekee wa haki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa hakuna yeyote mwenye ujuzi wa lini utakuwa mwisho wa dunia na wakati gani kitasimama kiama isipokuwa Mwenyezi Mungu peke yake Allah, Wala hao wanaowaomba badala yake yeye hawana uweza wa uombezi isipokuwa anayeshuhudia kwa haki na wao wanajua. Moja ya mambo yanayochochea shirki ni kutokea baadhi ya watu wanaodhani kwamba vitu au watu fulani wanao uwezo wa kuwaombea na kuwashufaia kwa Mwenyezi Mungu na kuwafanya wapate rehma za Mola. Ni kwa sababu hiyo ndipo huamua kuvielekea na kuviomba msaada vitu na watu hao. Aya hii tuliyosoma inasema uombezi utakuwepo katika mahakama ya Mwenyezi Mungu, lakini hautafanywa na wale mnaowadhania nyinyi. Hao hawana uwezo wa kuombea kwa namna yoyote ile. Uombezi kwa Mwenyezi Mungu utafanywa kwa idhini yake yeye tu, Mola. Kwa hakika haki ya kushufaia watakuwa nayo watu ambao maneno na matendo yao yanaendana na haki, na wao ni ruwaza na kigezo bora cha kuigwa na kufuatwa na wafuasi wa njia ya haki, watu walioikubali tauhidi na upekee wa Mwenyezi Mungu, wanajisalimisha na kuitii haki kwa ukamilifu wake, na hawafuati njia nyingine isipokuwa aliyoiainisha Allah subhanahu wa taala kwa ajili ya saada na fanaka ya waja wake. Watu hawa wanayafahamu masharti ya wanaoshufaia na wanajua ni watu gani watapewa idhini ya kuwaombea. Wao watawaombea kwa idhini ya Allah subhanahu wa ta'ala watu watakaostahiki kushufaiwa na kuwa sababu ya kurehemewa na Mola. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba, kama ilivyo toba ambayo ni njia ya kurudi kwa Mwenyezi Mungu na kupokewa na yeye Mola, shufaa ni njia ya kurudi kwake yeye pia, lakini ni kwa kupitia mawalii wake. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa watu wanaofuata njia ya haki wanatakiwa wawashike mkono na wenzao pia, ili waongozane nao katika njia hiyo, na hiyo ndiyo shufaa na uombezi halisi. Naiendeleza darsa yetu kwa aya ya 87, ambayo inasema: wala in sa'altahum man khalaqahum la yaqulunna Allah faanna yufakun, na ukiwauliza ni nani aliye waumba, bila shaka watasema Mwenyezi Mungu. Basi ni wapi wanakogeuziwa? Baada ya aya iliyotangulia kuzungumzia mwenendo wa washirikina wa kutaka wapatiwe shufaa na uombezi na asiyekuwa Mwenyezi Mungu, aya hii inawakemea na, na kuwahoji watu hao kwa kuwauliza: nyinyi ambao mnakubali kwamba Mwenyezi Mungu ndiye muumba wenu na muumba wa ulimwengu pia, kwa nini mnaomba msaada kwa wasiokuwa yeye na hata kwa namna fulani kuwaabudu pia ilhali kuabudiwa kuna mstahikia yule tu aliyeuumba na anayeuendesha huu ulimwengu. Ni upotofu wa aina gani huo uliokupateni? Vipi mnavinyenyekea vitu au watu ambao hawana hadhi yoyote, na mnamwacha Mwenyezi Mungu na kuwaendea huku mkiwatarajia wawe wasita na kiunganishi cha kupatia uombezi mbele yake Mola. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hii ni kwamba hata washirikina wanaikubali sifa ya Mwenyezi Mungu ya uumbaji. Tatizo kuu ni katika kuwa kwake Mola mlezi na mwendeshaji wa masuala ya wanadamu, ambapo washirikina huyanasibisha hayo na vitu visivyo na uhai au huamini kwamba kuna na wengine wanaochangia pia katika hayo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa upotofu wa aina yoyote katika tauhidi ya uola na ulezi wa Allah subhanahu wa ta'ala kwa waja wake ni kupotoka mtu katika fitra na maumbile ya ubinadamu wake Allah, Allah. 88 na yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 88 na 89 ambazo ndizo aya za mwisho za sura ya Azukhruf ambazo zinasema waqilihi ya rabbi inna haula'i qaumun la yu'minun na usemi wake Mtume ni ewe Mola wangu mlezi, hakika hawa ni watu wasioamini. Fasfah anhum wa qul salam fasawfa yalamun, basi waache na uwaambie maneno ya salama watakuja jua. Aya hizi ambazo, kama tulivyotangulia kueleza, ndizo aya za mwisho za Suratu Zukhruf zinahitimisha kuhusu maudhui ya tauhidi na shirki kwa kueleza kwamba licha ya jitihada za kutwa kucha na usiku na mchana anazofanya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na mazungumzo yake na washirikina ya kuwaelekeza kwenye uongofu, lakini baadhi yao hawasilimu na wala hawana nia ya kufanya hivyo japokuwa haki wameifahamu, lakini mawaidha na maneno wadhiha ya kweli na ya haki ya Mtume wa Allah hayaziathiri kivyo vyote vile nyoyo zao ya bisi, na wao hawako tayari kuyakubali maneno hayo kwa sababu yanapingana na maslahi yao ya kidunia na raha na starehe zake za kupita, na kwa sababu hiyo Mwenyezi Mungu mtukufu anamwambia mtume wake: baada ya wewe kutimiza dhima yako kwao na kuwafikishia wito wa haki, jitenge nao na waache kama walivyo na mambo yao, ili isije ikawapitikia kudhani kwamba wewe ni mhitaji wa kusilimu kwao au unataka kuwasilimisha kwa nguvu. Agana nao na waachie wafuate njia yoyote waitakayo. Lakini baada ya yote hayo, aya tulizosoma zinawapa indhari kali na yenye maana nzito ili wasije wakahisi Allah subhanahu wa taala hatawafanya chochote, na kwa hivyo inawaambia karibuni hivi watajua na kutambua nini utakuwa mwisho wao. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba viongozi na wafanya tablighi ya dini wasiwe na matarajio kuwa watu wote wataamini na kuikubali haki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa baada ya kutimiza dhima ya kuwabainishia haki pasavyo, wapinzani tusiwabembeleze na kuwatafadhalisha, wala tusiwateze nguvu na kuwalazimisha tuache kama walivyo, wachague kwa khiari yao kufuata wanachotaka. Wapenzi wasikilizaji, wasikilizaji darsa ya 98 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura yetu hii ya Az-Zuhruf. Az, tunamwomba Allah azilainishe nyoyo zetu tuwe tayari kuikubali na kuifuata haki pale inapotuthibitikia, na tuwe wepesi kuiacha na kuiepuka batili pale inapotubainikia. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Allah. Nam, hapa ni Teherani za Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Kijarida cha macho yetu magazetini leo Jumaa mosi Machi ta 222 kinafunguliwa na toleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi, ambapo kama ilivyotarajiwa habari kuhusu kuachiwa huru mkuu wa chama cha Chadema Freeman Mbowe na wenzake watatu ndio iliyoakisiwa kwa wingi na magazeti ya leo ya nchini Tanzania hiyo hiyo jana. Na baada ya kuachiliwa huru Mbowe, Rais Samia Suluhu Hassan alionana naye Ikulu jijini Dar es Salaam. Toleo la mtandao la gazeti la Mwananchi limeandika Saa chache baada ya kutoka gerezani, mwenyekiti wa Chadema Freeman Mbowe amekutana na rais Samia Suluhu Hassan Ikulu jijini Dar es Salaam. Taarifa na picha za kurugenzi ya mawasiliano Ikulu ilianza kusambaa kwenye mitandao ya kijamii kuanzia jana Ijumaa, Machi 4, 2022 saa nne usiku, ikiwa ni takriban saa tano tangu Mbowe kutoka gerezani baada ya mkurugenzi wa mashtaka nchini Tanzania DPP kufuta kesi ya ugaidi iliyokuwa ikimkabili yeye na wenzake watatu. Taarifa hiyo ya Ikulu inaeleza kwamba Rais Samia amezungumzia kuhusu umuhimu wa kushirikiana ili kujenga Tanzania kwa kuaminiana na kuheshimiana kwa, kwa misingi ya haki. Kwa upande wake Mbowe amemshukuru Rais Samia kwa kuonyesha kujali, huku akikubali kuwa msingi mkubwa wa kujenga Tanzania ni kusimama katika haki. Katika taarifa hiyo, Mbowe amenukuliwa akisema kwamba wamekubaliana kufanya siasa za kiustaarabu na kiungwana na kwamba yupo tayari kushirikiana na serikali kuleta maendeleo. Gazeti la Habari Leo limeakisi habari hiyo chini ya kichwa cha maneno Rais Samia kutana na Mbowe Ikulu. Habari nyingine katika gazeti la Habari Leo inasema wagonjwa 120 wafanyiwa upasuaji wa ubongo Muhimbili bila ya kufungua fuvu Limeandika mkurugenzi wa taasisi ya tiba ya mifupa Muhimbili MOI Daktari Respicius Bonifas amesema katika kipindi cha mwaka mmoja wa uongozi wa Rais Samia Suluhu Hassan, zaidi ya wagonjwa mia moja ishirini wamefanyiwa upasuaji wa ubongo na taasisi hiyo bila ya kufungua fuvu. Habari nyingine katika gazeti la Mwananchi ina kichwa cha maneno kisemacho, wanafunzi wa kitanzania Ukraine waruhusiwa kuvuka mpaka wa Rasia. Nipashe limeandika imekwisha ni kuhusu habari ya kuachiliwa huru Mbowe. Jamvi la Habari limeandika msamaha wa viongozi wa dini wa mnusuru Mbowe na wenzake. The Citizen limeandika nini kitafuatia baada ya Mbowe kuachiwa huru. Kiujumla, hiyo ndiyo habari iliyopewa kipaumbele kikubwa na magazeti yaliyo ya Tanzania kama ilivyotarajiwa. Kwa huko nchini Kenya toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation linamnukuu Yugen Wamalwa akisema ilikuwa yeye awe naibu rais wa Kenya baada ya Ruto kukubali kuwa waziri mkuu. Gavana wa Makueni Kivutha Kibwana akodolea macho kiti cha useneta. Marekani arefusha vikwazo kwa Zimbabwe. Seneta mmoja wa Marekani atoa mwito wa wa kuuliwa kigaidi rais Vladimir Putin wa Russia. Habari yake nyingine inasema kutokana na kupamba moto mgogoro nchini Ukraine, je, Afrika kwa kimbilio la nishati ya gesi kwa bara Ulaya? Ama gazeti la Taifa Leo toleo la mtandaoni pamoja na habari zake nyinginezo limeandika msururu wa ahadi hewa za naibu rais. Habari hiyo kwa muhtasari inasema kampeni za ikulu za naibu raisi William Ruto zimetawaliwa na ahadi nne kuu za kiuchumi ambazo ni sawa na alizowapa Wakenya pamoja na Rais Uhuru Kenyatta mwaka elfu mbili na kumi na saba, lakini wameshindwa kuzitimiza. Vile vile limeandika raia wataka suluhisho kuhusu umiliki wa fuo. Linafafanua kwa kuandika, ujenzi wa nyumba za kifahari katika fuo za bahari kaunti ya Kilifi umeanza kuibua malalamiko miongoni mwa baadhi ya wakazi wa kaunti hiyo kutokana na wenye nyumba hizo kutaka kuhakikishiwa usalama wao kama vile kufanya fuo wanazopakana nazo kuwa za kibinafsi. Jambo hilo limesababisha umma kuzuiwa kutumia fuo hizo, ambazo awali wa zilikuwa wazi kwa kila mwananchi. Huko nchini Uganda, miongoni mwa habari zilizomo kwenye gazeti la Daily Monitor zina vichwa vya maneno vinavyosema watu wasiopungua 56 wauawa na 194 wajeruhiwa katika shambulio la kujiripua kwa mabomu msikitini nchini Pakistan. Mgogoro wa Ukraine wazidi kuwa mkubwa baada ya Rusia kushambulia kituo cha nyuklia. Mwanadiplomasia azungumzia uhalifu wa genge moja la bodaboda boda. NATO yakataa ombi la Ukraine la kuweka anga iliyo marufuku kupaa ndege. Na Tanzania yamwachia ya huru kiongozi wa upinzani Freeman Bowe. Naam, penetehra yeah. Ni dha Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuletea ni makala ya leo katika historia Itafuatiwa na dua ya Shaban. Leo katika historia: leo ni Jumamosi, tarehe ya pili Shaban mwaka 1443 hijria mwafaka na tarehe 5 Machi mwaka 2022 miladia. Tarehe tano Machi, miaka 69 iliyopita alifariki dunia Joseph Stalin, kiongozi na dikteta wa Urusi ya zamani. Stalin alizaliwa mwaka 1879 nchini Georgia, na alijiunga na mrengo wa kikomunisti baada ya kusoma fikra za mrengo huo. Joseph Stalin alipelekwa uhamishoni huko Siberia mnamo mwaka 1913 kutokana na harakati zake za kisiasa dhidi ya serikali ya wakati huo ya Urusi. Stalin alibakia huko ahadi baada ya ushindi wa mapinduzi ya Urusi mwaka 1917. Stalin alipata vyeo vya ngazi za juu wakati wa uongozi wa Lenin na alishika uongozi wa nchi hiyo akiwa pamoja na wanasiasa wengine mashuhuri. Baada ya kufariki dunia Lenin mwaka 1927, Joseph Stalin aliwafutilia mbali wapinzani wake ndani ya chama na kuwa kiongozi asiye na mpinzani katika chama cha kikomunisti katika nchi hiyo. Siku kama ya leo miaka 54 iliyopita, sawa na tarehe ya 14 Sfand mwaka 1346 Hijria Shamsia, alifariki dunia Daktar Muhammad Musadiq, waziri mkuu na mmoja wanasiasa mashuhuri wa Iran. Alizaliwa mjini Teherani mwaka 1261 mwaka 1299 hijiria shamsia, ikiwa ni baada ya kuhudumu kama waziri wa fedha na waziri wa mambo ya nje, Dr Musadek alichaguliwa kuwa mwakilishi wa watu wa Tehrani bungeni. Alifanya jitihada kubwa za kutaifishwa sekta ya mafuta nchini Iran, na mwaka 1329 hijiria shamsia, alifanikiwa kupasisha kanuni ya kutaifishwa mafuta bungeni kwa himaya ya makundi ya Kiislamu chini ya uongozi wa Ayatullahi Kashani. Tarehe tano Machi miaka 9 iliyopita alifariki dunia rais wa zamani wa Venezuela Hugo Chavez. Chavez, aliyezaliwa tarehe 28 Julai mwaka 1954 na alikuwa rais wa 64 wa nchi ya Venezuela, alitambulika kama kinara wa mapinduzi ya kibolivari na alipata umashuhuri kwa siasa zake za demokrasia ya kisoshalisti kupinga utandawazi wa kiliberali na sera za nje za Marekani na kuziunga mkono Irani na Palestina. Hugo Chavez aliaga dunia mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na tatu akiwa na umri wa miaka 58 kutokana na maradhi ya saratani. Na siku kama ya leo, miaka sita iliyopita, alifariki dunia mbunifu wa email, yaani barua pepe, Ray Tomlinson ambaye mwaka 1971 alikuwa akifanya kazi katika kampuni moja uhakiki kama mhandisi huko Boston nchini Marekani, alianzisha mfumo wa awali wa email. Mtaalamu huyo kwa hakika alituma barua pepe ya kwanza kabisa kwa mtindo wa kisasa. Ray Tomlinson alifariki dunia katika tarehe aliyozaliwa akiwa na umri wa miaka 75 kutokana na ugonjwa wa kiharusi. Minongono ya Imamu Ali alaihi salam katika Shaaban. Mola wangu, udhuru wangu kwako ni udhuru wasiyekuwa na udhuru wa kukubalika, basi hali iwavyo nikubalia udhuru wangu, ewe mwingi wa ukarimu kwa watenda maovu wanaomtaradhia. Mola wangu usinikatalie haja yangu na usinikatishe tamaa yangu, na usikate tamaa yangu na tumaini langu kwako, Ilahi, k Mola wangu ungetaka kunitweza usingeniongoza, na ungetaka kunifedhesha usingeniafu. Mola wangu hata sikudhani kuwa utanikatalia jambo ambalo nimelimalizia umri wangu. Wa mola wa wangu, sifa njema zote ni zako milele daima mfululizo zenye kuzidi zisizokoma kama upendavyo na kuridhika. Mola wangu, Ukinipatiliza kwa makosa yangu nitakushikilia kwa usamehevu wako, na ukinipatiliza kwa dhambi zangu nitakushikilia kwa maghofira yako, na unipati hapo motoni, kwa ukweli nitawatangazia watuwe humo mimi nakupenda. Ilahi, in kana saghra fi jambi taatika amali Uli mchache wa vitendo, basi matumaini yangu kulingana na ninayoyatarajia kwako yali makubwa. Mola wangu, vipi niondoke nikiwa nimetengwa na kufukuzwa kutoka kwako, ahali na kutazamia kwa mazuri yako utaninusuru, niwe ni mwenye kurehemewa Ilahi. Nikaudhuru jana wangu kwa shibe, nikajitenga nawe. Mola wangu, sikuzindukia kwako majira ya kughurika kwangu, nikaelekea kupata ghadhabu zako. Nam, hapa ni Teherani dha Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunakushukuruni sana wapenzi wa wasikilizaji kwa maoni yenu mbalimbali, nikianza nawe Mabula Mchenya wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye anasema unasema nashukuru kwa kutupasha habari zilizo makinika. Bilhuda wa barabara 13 uko Tanga, Tanzania, pia nawe tunakushukuru kutokana na maoni yako mbalimbali mbali, na yakiwemo haya yanayozungumzia vitendo vya kigaidi na undumilakuwili wa nchi za Magharibi. Kipala Bulemele wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, nawe pia tunakushukuru. Kama walivyosema mko mubashara na Redio Teheran Kimataifa huko Mwanza, asante. Bwana Mobiri Rashid Hussein wa Muyange, Makamba, huko Burundi, unaandika muda wetu nakenda kwa kasi. Wapenzi wasikilizaji, umeandika da, wallah, laiti kama mataifa mengine yangeiga Iran biidhnillah duniani sote tungeliishi kwa amani na raha. Lakini Saudia, kwa nini mmezubaika mkashindwa kujua nini maana ya Qurani? Hivi nyinyi Saudia kweli mnapigana na Yemen? Inauma sana wallah. Umeandika mtule Salom waliwali Lindi Tanzania umeandika, jinai zinazofanywa na Saudia kule Yemen hazina tofauti na zile za Israel. Ufuatao wapenzi wa usikilizaji, ni muhtasari wa habari za dunia. Tunakushukuruni sana. Mkuu wa taasisi ya nishati ya nyuklia ya Iran amesema kwamba Teheran inakaribisha ushirikiano na mashirika ya kimataifa na taasisi za kielimu na kiutafiti. Vyombo vya habari vimeripoti kwamba ndege za kivita za muungano uvamizi wa saudia huko Yemen jana ziliendelea kuyashambulia maeneo mbalimbali ya raia waislamu katika mikoa tofauti ya, ya nchi hiyo ya Kiarabu. Madaktari na wauguzi watatoa chanjo za kujikinga na ugonjwa wa polio kwa watoto wasiopungua milioni mbili na laki tisa nchini Malawi. Hayo yameelezwa na Umoja wa Mataifa baada ya mtoto wa kike mwenye umri wa miaka mitatu kuugua ugonjwa huo katika mji mkuu wa Malawi, Lilongwe. Na vikosi vya usalama vya Iraq vimewatia nguvuni magaidi wanne wa kufurushaji wa genge la Daesh yaani ISIS katika operesheni waliofanya kwenye mkoa wa Lambar wa magharibi mwa Iraq. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P. O. Box, 19395 stroke 6767 Tehran Islamic Republic of Iran tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu