Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sifa zote njema zinamsibitikia Mwenyezi Mungu aliyeumba mbingu na ardhi na akafanya giza na nuru, na juu ya hayo wale waliokufuru wanamsawazisha mola wao na vijungu vya uongo. Yeye ndiye aliyekuumbeni kwa udongo kisha akaweka muda wa ajali ya kila kiumbe, na muda huo maalumu uko kwake. Juu ya hayo mnafanya shaka na yeye. Ndiye Mwenyezi Mungu katika mbingu na katika ardhi, anayejua ndani yenu na nje yenu na anayajua yote mnayoyachuma. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendo wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapofikia, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Ijumaa ya leo ni tarehe nne mwezi Machi elfu mbili na ishirini na mbili, ambayo ni sawa na tarehe mosi Shaban elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria. Kwanza kabisa tunamshukuru Mola Muumba kwa kutujalia uhai na afya njema, amin ya rabbal amin. Wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Radio Tehran, popote pale matangazo yanapowafikia, itafungua matangazo haya kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa, na uchambuzi wetu utatupia jicho jibu la China kwa tuhuma za Blinken. Kwa upande wa vipindi tutakuwa na darasa ya Kurani kwa usiku huu na tutahitimisha matangazo kwa mtasari wa habari za ulimwengu. Tukiwa na wingi wa matumaini, mtaandamana nasi hadi mwisho wa matangazo. Napenda kuwakumbusha wafuatiliaji wa matangazo, tovuti ya idhaa ya Kiswahili ni pastoday.com/sw, na nambari mnaweza mkatutumia ujumbe wako mfupi, tumia nambari yetu ya WhatsApp ambayo inaanza kwa alama ya kujumlisha, tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Email ama barua pepe yetu swahili radio at irib.ir. Kumbuka mpendo wa msikilizaji, matangazo yanasikika pia katika setelaiti. Vilevile unaweza kutumia aplikesheni yetu ya simu za mkononi kutopata, nikimaanisha IRIB world service Matangazo haya tunasikika kupitia redio wa shirika Tanga, Tanzania, na yanasikika katika mikoa mbalimbali mbali ya Tanzania na katika nchi jirani. Karibuni. Imetimia saa moja na nusu kwa majira ya hapa Teheran. Na sasa karibuni kutegea sikio vichwa vya habari. Khatibu wa swala ya Ijumaa asema Marekani imehusika na yanayoendelea Ukraini. Mahakama Tanzania yamwachia huru mwenyekiti wa Chadema Freeman Mbowe. Wasudani waandamana tena kupinga utawala wa kijeshi, 50 wajeruhiwa. Na watu wasiopungua 45 wameuawa na wengine kujeruhiwa katika mlipuko wa bomu msikitini Pakistan, pamoja na habari nyingine. Karibuni kwa nami Na sasa ni habari kamili. Khatibu wa swala ya Ijumaa iliyoswaliwa leo hapa mjini Tehran amekosoa amekosoa vikali mienendo ya khalati ya Marekani katika midani ya kimataifa na kusisitiza kuwa Marekani ni nembo ya ujahili mambo leo. Hojatul Islam Haji Ali Akbari ameashiria matukio ya Ukraini na operesheni maalumu ya kijeshi ya Rasia ndani ya ardhi ya nchi hiyo ya Ulaya na akasema Marekani imehusika na matukio yanayoendelea kushuhudiwa Ukrain. Haji Akbaria amebainisha kuwa Marekani imeunda utawala wa kimafia katika nyuga za utamaduni, uchumi, usalama na uzalishaji wa silaha kwa lengo la kuupa nguvu muundo wake wa, wa kitwaguti. Hojatul Islam Haji Ali Akbaria ameeleza bayana kuwa hakuna shaka kwamba utawala wa Washington umekuwa na nafasi kubwa katika kuchochea mgogoro wa Ukrain na Rusia katika sehemu nyingine ya hotuba yake hashibu wa muda ijuma wa swala ya Ijumaa iliyoswaliwa leo hapa Tehran amesema kwa mujibu wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Marekani ni taifa lenye kupenda kubuni migogoro na ambalo liliasiwa kutokana na mauaji ya kimbari na jinai dhidi ya binadamu. Amesema kutokana na msingi huo wa kuundwa Marekani, nchi hiyo ya kibeberu imeendeleza jinai za kutisha dhidi ya watu wa dunia sanjari na kuchochea moto wa vita katika pembe mbalimbali za dunia ameongeza kuwa kila mmoja anafahamu kwamba Marekani ndiye mhusika mkuu wa kuanzisha vita katika eneo na bila shaka ndiyo iliyochochea vita huko Ukraine. Khatibu wa swala ya Ijumaa hapa Tehran amesisitiza kuwa kuunda magenge ya kigaidi kama ISIS au Daesh na kutenda jinai za kuogofya katika magereza ya Guantanamo na Abu Ghuraib ni sehemu ndogo ya jinai kia za kiaini za Marekani na utawala wa kizayuni kwa walimwengu. Kadhalika amesema Irani haiungi mkono vita na inaheshimu mamlaka za kujitawala nchi nyingine duniani na daima, jamhuri ya Kiislamu ipo tayari kushiriki katika michakato ya kutatua mizozo. Mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA nchini Tanzania, Freeman Mboy na wenzake watatu leo Ijumaa wamefutiwa mashtaka yote yaliyokuwa yakiwakabili katika mahakama kuu Divisheni ya makosa ya rushwa na uhujumu uchumi. Mbowe na wenzake wameachiwa baada ya mwendesha mashtaka mkuu wa serikali DPP kuwasilisha hati ya kutokuwa na nia ya kuendelea na shauri hilo. Wakili wa serikali Robert Kidando amesema mkurugenzi wa mashtaka ya DPP kwa niaba ya jamhuri anaomba kuwasilisha taarifa ya kutokuwa na nia na kuendelea na shauri hili kwa njia ya maandishi. Amesema taarifa hiyo tunaitoa chini ya kifungu cha 91 mabano moja kwa sheria ya mwenendo wa makosa ya jinai. Mheshimiwa Jaji, kwa maombi hayo ya kifungu cha 91 mabano moja, tunaomba kuondoa mashtaka yote dhidi ya washtakiwa wote. Taasisi, mashirika na viongozi mbalimbali mbali, wa ndani na nje ya Tanzania wamekuwa wakitoa mwito na kushinikiza kiongozi huyo wa upinzani nchini Tanzania achue huru. Kiongozi huyo wa chama hicho kikuu cha upinzani nchini Tanzania alitiwa mbaroni alfajiri ya kuamkia Julai 21 mwaka jana, akiwa katika hoteli moja katika mtaa wa Ghana alikokuwa amefikia kwa ajili ya kushiriki kongamano la katiba mpya lililoandaliwa na baraza la vijana la Chadema Bavicha. Siku iliyofuata jeshi la polisi nchini Tanzania liliueleza umma kuwa Mbowe anakabiliwa na tuhuma mbalimbali, ikiwemo za kupanga njama za kufanya vitendo vya kigaidi na kuua viongozi wa serikali. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Zaidi ya watu 50 wamejeruhiwa katika maandamano ya kupinga utawala wa kijeshi katika mji mkuu wa Sudan, Khartoum, na miji mingine mikubwa nchi hiyo. Kamati kuu ya madaktari wa Sudan imesema leo Ijumaa kuwa waandamanaji 55 wamejeruhiwa kwa risasi huku wengine wakipata majeraha mabaya kwa kugongwa na makopo ya mabomu ya kutoa machozi huko Khartoum na miji ya Gadarif na Dongola. Maelfu ya wananchi wa Sudani jana Alhamisi waliandamana katika mji mkuu Khartoum na miji mingine mikubwa nchini humo kushinikiza kurejeshwa utawala kamili wa kiraia. Waandamanaji hao walitoa mwito kwa kwachuo huru wafungwa wa kisiasa haswa waliokamatwa katika maandamano sanjari na kuwajibishwa waliohusika na mauaji ya waandamanaji. Takwimu za madaktari zinaonyesha kuwa hadi sasa watu 83 wameuawa na mamia wengine wamejeruhiwa katika maandamano hayo ambayo yalianza Oktoba 25 mwaka jana wakati jeshi lilipotangaza kutoa madaraka kikamilifu nchini humo. Maandamano hayo yanaendelea kwa miezi kadhaa sasa tangu wanajeshi walipofanya mapinduzi mengine mwishoni mwa mwezi Oktoba mwaka jana, ambayo yaliondoa madarakani serikali iliyokuwa inashirikisha pia raia nchini humo. Waislamu wasiopungua 45 wameuawa shahidi leo wakati wa swala ya Ijumaa katika shambulio la kigaidi lililofanyika ndani ya msikiti mmoja katika mji wa Pishawari nchini Pakistan. Vyombo vya habari nchini humo vimeripoti kuwa mlipuko wa bomu umetikisa msikiti huo ulioko katika eneo la Kocha Risaldar, ambapo mbali na watu tano kuwawa, zaidi ya 45 kuwawa wengine zaidi ya 65 wamejeruhiwa. Ija Hasan, afisa wa ngazi ya juu wa polisi katika kituo kikuu cha polisi cha Peshawar, amethibitisha kutokea mlipuko huo wa bomu na akafafanua kuwa maiti 30 zimeonekana mpaka sasa ndani ya msikiti huo. Ahsani amesema watu wasiopungua 50 wamejeruhiwa kwenye tukio hilo na wamepelekwa katika hospitali ya Lady Reading mjini hapo kwa ajili ya matibabu. Afisa huyo wa polisi amesema washambuliaji wawili waliwapiga risasi walinzi nje ya msikiti huo, na dakika chache baada kuingia ya kuingia ndani ya eneo hilo la ibada, sauti kubwa ya mripuko ilisikika. Afisa mwingine wa polisi mjini Pishawar, Wahid Khan, ameliambia shirika la habari la AP kuwa magaidi hao waliingia katika msikiti huo wakati ambao umati mkubwa wa Waislamu walikuwa wamekusanyika kwa ajili ya swala ya Ijumaa. Maelfu ya wananchi wa Marekani wamewandikia barua wa balozi wa Ukraini mjini Washington wakiomba kuruhusiwa kwenda kupigana na jeshi la Urusi wakishirikiana na wanajeshi wa Ukraini. Afisa wa kijeshi katika ubalozi huo ameliambia shirika la habari la Anadolu kwamba mpaka sasa ubalozi huo umepokea maombi kutoka Wamarekani elfu tatu wanaotaka kwenda kushiriki vita vinavyoendelea Ukrain. Habari zaidi zinasema kuwa miongoni mwa waliotuma barua hizo ni maveterani wa kijeshi pamoja na raia wa kawaida wanaodai kuwa wako tayari kwenda Ukrain kushiriki vita na eti shughuli za kibinadamu. Wadadisi wa mambo wamekosoa undumakuwili Wamarekani na nchi za Magharibi ambazo kwa upande mmoja zinachochea moto wa mgogoro huko Ukraine na kwa upande mwingine zinayetuhumu Rasha kuwa ndiyo inayoshadidisha mgogoro huo. Viongozi wa Marekani akiwemo seneta wa chama cha Republican Lindsey Graham wametoa mwito hadharani wa kuuawa kigaidi Rais Vladimir Putin wa, wa, wa no Russia wakidai kuwa hiyo tu ndio njia ya kusimamisha mzozo wa Ukraine. Hii ni katika hali ambayo serikali ya Ukraine inaendelea kutoa hifadhi kwa magaidi wa kimataifa, wakiwemo wale waliopigana vita huko nchini Siria. Siku chache zilizopita, rais wa Ukraine Volodimir Zelenski alizishukuru nchi wa itifaki kwa kuendelea kutuma silaha na zana za kivita nchini humo, na akasema kundi la kwanza la wapiganaji elfu kumi na sita wa kigeni tayari limewasili Ukraine. na jeshi la polisi nchini Uganda kila mwaka hukabiliwa na kesi mbalimbali za ukiukaji wa haki za binadamu unaofanywa kwa raia wa nchi hiyo. Kutoka Kampala, tumtegee sikio mwandishi wetu Kigozi Ismail. Imeharifiwa kwamba kila mwaka jeshi la polisi la Uganda huwa linalipa fidia za bilioni kumi na mbili baada ya waathiriwa kukiuka haki zao za kibinadamu. Hii inasababisha utendaji mbaya wa kazi za jeshi hilo, kwani fedha ambazo zingilitumiwa katika utekelezaji wa shughuli zingine kwa umma huwa zinatumiwa kwa kulipa fidia. Hali hii imekuwa hivyo tangu mwaka wa elfu mbili kumi na sita. Hayo yamedokezwa na mkuu wa sheria na haki za kibinadamu katika jeshi hilo, Erasmus Twaruhuka, ambaye amethibitisha kwamba kila kukicha wananchi wanafungua kesi kumi dhidi ya polisi. Zaidi ya kesi hizo zinahusiana na kuwapiga na kuwatesa pamoja na kuweka washukiwa kizuizini kwa zaidi ya saa 48 au siku mbili kinyume na sheria. Kamishna huyu wa sheria katika jeshi la polisi Uganda, Erasmus Twaruhuka, amewasihi makamanda wa polisi wa kikanda pawepo mawasiliano mema zaidi na maafisa wa madaraja ya chini katika mikoa yao ili kupunguza uzembe na kutowajibika vilivyo miongoni mwa maafisa wa polisi katika ngazi zote. Akasema ushirikiano pia unafaa uwepo zaidi baina ya jeshi hilo na idara ya mahakama hususani kukitukia shutuma za ukiukaji wa haki za kibinadamu unaofanywa na mapolisi wenyewe. Amegusia kesi ya Godfrey Byamukama, aliyekuwa meya wa Kamwenge, aliyetendewa maovu na mapolisi na kushindwa kesi hiyo mahakamani, ambapo alitaka kulipwa fidia ya shilingi bilioni 18. Aidha, baada ya kuelewana na polisi nji ya mahakama alilipwa shilingi bilioni moja na laki nne. Kristin Nandingi ni naibu wake mkurugenzi huyu twaruhuka na ndingi anafufunwa zaidi. Emisango jebawabye polisi jo mingi sobola gamba nti emisango gisinga bunji batuwangudde. Anasema shutuma nyingi zinazoripotiwa dhidi ya idara yetu zitakuwa zinahusu kila askari polisi binafsi kuanzia sasa, ili kupunguza kero na gharama dhidi ya idara hii, ili iweze kutekeleza vyema kazi za kitaifa. Hali hii imezusha kutoelewana vyema miongoni mwa wanasiasa wa upinzani, bwanasheria na serikali kuu, kwani mara nyingi Rais Yoweri Museveni anakariri kwamba yeye binafsi haungi mkono wa ulinda usalama wanaotenda kinyume na sheria lakini vitendo vya kikatili vikiendelezwa na walinda usalama hao, anachodaiwa sasa rais ni kuwachukulia hatua za kisheria walinzi wa aina hii. Mimi ni Kigozi Ismael kutoka Kampala. Asante uh, sana Kigozi Ismael kwa ripoti yako hiyo kutoka Kampala, na imetuhitimishia taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa nawakaribisha wapenda wasikilizaji popote pale matangazo yanapowafikia kutegeasikia uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: jibu la China kwa tuhuma za Blinken. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, Wang Wenbin, ameataja um, matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken kuhusu mkoa wa Xinjiang kuwa ni shutuma zisizo na msingi. Katika ujumbe wake wa video, Blinken alishutumu China kwa kuendeleza kile alichodai kuwa ni mauaji ya kimbari na uhalifu dhidi ya binadamu katika mkoa wa Xinjiang. Katika miaka ya hivi karibuni, Marekani imetumia kadhia kama vile Taiwan, hali ya haki za binadamu huko Hong Kong na hivi karibuni huko Xinjiang, ili kuongeza mashinikizo kwa serikali ya China na kujaribu kuishurutisha Beijing ifuate sera za Washington. Kwa mtazamo wa duru mbalimbali za China, Marekani inaituhumu China kwa kukiuka haki za binadamu nchini humo, huku Marekani yenyewe ikiwa ni mkiukaji mkubwa zaidi wa haki za binadamu ndani na nje ya nchi hiyo. Hata hivyo, kila mara wademokrati wanapoingia madarakani huko Marekani, huwa wanatumia haki za binadamu kama chombo cha mashinikizo dhidi ya wapinzani au washindani wa, wa Marekani. Mbinu hii ya Washington sasa imechakaa katika uga wa kimataifa. Hivi sasa utawala wa demokrat wa rais wa Marekani Joe Biden unaibua kelele nyingi kuhusu kile kinachodaiwa kuwa ni ukiukaji wa haki za binadamu nchini China. Nozar Shafii, mtaalamu wa masuala ya kimataifa, anasema hivi kuhusu kadhia hii. Katika miaka ya hivi karibuni China imekuwa ikichapisha ripoti kuhusu ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu unaofanywa na, na Marekani, jambo linaloonyesha li kuwa mzozo wa Beijing na Washington umeingia kwenye mvutano katika masuala ya haki za binadamu ambapo Marekani imekuwa ikionyesha kiburi na ubabe mkubwa katika kadhia hii. Kilichopelekea kuongezeka shutuma za Marekani dhidi ya China katika siku za hivi karibuni ni swala la mgogoro wa Ukraine. Ukweli ni kwamba Marekani ina wasiwasi juu ya kuimarika ushirikiano na uhusiano baina ya China na Russia, na hivyo kwa kutumia tuhuma za haki za binadamu inataka kuishinikiza Beijing iache kuiunga mkono Moscow. Marekani aidha ina wasiwasi kuwa muungano mpya wa mashariki katika karne ya ishirini na moja utapelekea kupungua satwa yake ya kibeberu na kuimarika nafasi ya bara Asia. Abulfazili Zorevanda, mtaalamu wa maswala ya kimataifa anasema kuhusiana na hili kwamba Marekani inajua kwamba karne ya ishirini na moja ni karne ya bara ya Isha na uchumi wa dunia utaegemea zaidi upande huu wa mashariki mwa dunia. Marekani inaamini kuwa China ndio chanzo cha hali hii ya kustawi kwa kasi kiuchumi bara la Isha. Kwa msingi huo, Marekani inafanya kila iwezalo kuhakikisha kwamba sato yake ya kibeberu duniani haisambaratiki. Washington ina wasiwasi kuhusu kuibuka madola mapya yenye nguvu yatakayobadilisha mwelekeo wa mfumo wa kimataifa ambao Marekani inadai kuongoza. Pamoja na kuwepo kwa wasiwasi huo wa Marekani, katika miaka hivi karibuni, China imejitahidi kuendeleza sera na mipango yake ya kiuchumi, ikiwa ni pamoja na kuimarisha mchakato wa ujenzi na ustawi katika mkoa wa Xinjiang na kuufanya kuwa nguzo kuu ya mradi wa barabara mpya ya kimataifa kupitia Pakistan. Marekani aidha imekuwa ikitoa madai kuhusu utendaji wa serikali ya China katika mkoa wa Xinjiang ili kwa njia hiyo kuvuruga mradi mkubwa wa kiuchumi na usafiri wa ukanda mmoja yaani barabara moja, ambao utaunganisha mabara ya Asia, Afrika na Ulaya. China inatekeleza ajenda yake ya kiuchumi bila kujali madai na tuhuma zisizo na msingi za Marekani jambo ambalo limeikasirisha zaidi Washington. na kabla ya kuruhusu kipindi chetu cha kwanza, wapendwa wasikilizaji, nachukua dakika hizi chache kusoma maoni ya wasikilizaji wetu. Naanza na Bintali Juneida, anasema asante. Nawe tunakushukuru kwa kutufuatilia na msikilizaji mwingine hapa ni Shabani bin Ibrahim, mkoani Tanganyika, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, anasema nitamani kusoma historia ya leo, kwani ni, ni muhimu sana lakini anasema kidogo imemtatiza kufungua. Shukran sana. Na Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania anasema ni Washington kujitoa katika mazungumzo ya JCPOA ni wazi, anasema kuifanyia Irani vikwazo visivyo na kuwa na msingi, anasema hilo hali na maana yeyote. Shukran sana Profesa Magema kutoka Tanga, Tanzania. Hello. na rehma na amani zimshukie mtume wake Mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 198 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 43 ya Az-Zuhruf ya az Na ametukuka mwenye ufalme wa mbingu na ardhi na viliomo ndani yake, na uko kwake ujuzi wa saa ya kiyama na kwake yeye mtarudishwa. Katika darsa iliyopita, tulisoma aya zilizozungumzia uola wa Allah subhanahu wa ta'ala ambaye katika ulimwengu huu hakuna mtu au kitu chochote kinachostahiki kuabudiwa ya ghairi yake, yeye mwabudiwa halisi wa malaika mbinguni na wanadamu ardhini, ni yeye Mwenyezi Mungu mtukufu peke yake. Baada ya maelezo hayo, aya hii tuliyosoma inasema sababu ya kumtii na kumwabudu Allah subhanahu wataala ni kwamba Ulimwengu wote uko kwenye mamlaka yake, anaziendesha mbingu na ardhi na vilivyomo baina ya viwili hivyo, na hakuna yeyote ghairi yake yeye aliye na mamlaka ya utawala na uendeshaji wa ulimwengu huu. Yeye ni muumba wa vitu vyote, pamoja na sharia na kanuni zinazotawala vitu hivyo, na si hii dunia tu bali mamlaka ya siku ya kiama pia yako mikononi mwake. Ni yeye pekee ndiye ajuaye wakati wa kujiri kiama. Baada ya kufa nyote mtarejea kwake na yeye ndiye atakaye kuhukumuni. Basi kama mtu anaitaka saada na kufuzu duniani na akhera, aishike na kuifuata njia aliyoiainisha yeye Allah afanye yale yanayomridhisha yeye muumba wake na ajiepushe na kujiweka mbali na yale yanayopelekea kupatwa na adhabu na ghadhabu zake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba asili ya dunia yetu na marejeo ya akhera yetu sisi wanadamu yako kwa Mwenyezi Mungu, mola pekee wa haki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa hakuna yeyote mwenye ujuzi wa lini utakuwa mwisho wa dunia na wakati gani kitasimama kiama isipokuwa Mwenyezi Mungu peke yake Allah, Wala hao wanaowaomba badala yake yeye hawana uweza wa uombezi isipokuwa anayeshuhudia kwa haki na wao wanajua. Moja ya mambo yanayochochea shirki ni kutokea baadhi ya watu wanaodhani kwamba vitu au watu fulani wanao uwezo wa kuwaombea na kuwashufaia kwa Mwenyezi Mungu na kuwafanya wapate rehma za Mola. Ni kwa sababu hiyo ndipo huamua kuvielekea na kuviomba msaada vitu na watu hao. Aya hii tuliyosoma inasema uombezi utakuwepo katika mahakama ya Mwenyezi Mungu, lakini hautafanywa na wale mnaowadhania nyinyi. Hao hawana uwezo wa kuombea kwa namna yoyote ile. Uombezi kwa Mwenyezi Mungu utafanywa kwa idhini yake yeye tu Mola. Kwa hakika, haki ya kushufaia watakuwa nayo watu ambao maneno na matendo yao yanaendana na haki, na wao ni ruwaza na kigezo bora cha kuigwa na kufuatwa na wafuasi wa njia ya haki, watu walioikubali tauhidi na upekee wa Mwenyezi Mungu, wanajisalimisha na kuitii haki kwa ukamilifu wake na hawafuati njia nyingine isipokuwa aliyoiainisha Allah subhanahu wa taala, kwa ajili ya saada na fanaka ya waja wake. Watu hawa wanayafahamu masharti ya wanaoshufaia na wanajua ni watu gani watapewa idhini ya kuwaombea wao watawaombea kwa idhini ya Allah subhanahu wa taala watu watakaostahiki kushufaiwa na kuwa sababu ya kurehemewa na Mola. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kama ilivyo toba ambayo ni njia ya kurudi kwa Mwenyezi Mungu na kupokewa na yeye Mola, shufaa ni njia ya kurudi kwake yeye pia lakini ni kwa kupitia mawalii wake. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa watu wanaofuata njia ya haki wanatakiwa wawashike mkono na wenzao pia, ili waongozane nao katika njia hiyo, na hiyo ndiyo shufaa na uombezi halisi. Iendeleza darsa yetu kwa aya ya 87 ambayo inasema, wala in saaltahum man khalaqahum la yaqulun Allah llahu faanna yufakun, na ukiwauliza ni nani aliye waumba bila shaka watasema Mwenyezi Mungu, basi ni wapi wanakogeuziwa. Baada ya aya iliyotangulia kuzungumzia mwenendo wa washirikina wa kutaka wapatiwe shufaa na uombezi na asiyekuwa Mwenyezi Mungu. Aya hii inawakemea na, na kuwahoji watu hao kwa kuwauliza, nyinyi ambao mnakubali kwamba Mwenyezi Mungu ndiye muumba wenu na muumba wa ulimwengu pia. Kwa nini mnaomba msaada kwa wasiokuwa yeye na hata kwa namna fulani kuwaabudu pia, ilhali kuabudiwa kuna mstahikia yule tu aliyeuumba na anayeuendesha huu ulimwengu. Ni upotofu wa aina gani huo uliokupateni? Vipi mnavinyenyekea vitu au watu ambao hawana hadhi yoyote, na mnamwacha Mwenyezi Mungu na kuwaendea huku, mkiwatarajia wawe wasita na kiunganishi cha kupatia uombezi mbele yake Mola. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba hata washirikina wanaikubali sifa ya Mwenyezi Mungu ya uumbaji. Tatizo kuu ni katika kuwa kwake Mola mlezi na mwendeshaji wa masuala ya wanadamu, ambapo washirikina huyanasibisha hayo na vitu visivyo na uhai au huamini kwamba kuna na wengine wanaochangia pia katika hayo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa upotofu wa aina yoyote katika tauhidi ya uola na ulezi wa Allah subhanahu wa taala kwa waja wake ni kupotoka mtu katika fitra na maumbile ya ubinadamu wake. Allah, Allah, Allah. Darseyetu ya leo inahitimishwa na aya ya 88 na 89 ambazo ndizo aya za mwisho za sura ya Azuhruf az ambazo zinasema: ya rabbi inna qaumun la yu'minun na usemi wake Mtume ni ewe Mola wangu mlezi, hakika hawa ni watu wasioamini. Fasfah anhum wa qul salam fasawfa ya'lamun, basi waache na uwaambie maneno ya salama watakuja jua. Aya hizi ambazo, kama tulivyotangulia kueleza, ndizo aya za mwisho za suratu Zukhruf zinahitimisha kuhusu maudhui ya tauhidi na shirki kwa kueleza kwamba licha ya jitihada za kutwa kucha na usiku na mchana anazofanya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, na mazungumzo yake na washirikina ya kuwaelekeza kwenye uongofu, lakini baadhi yao hawasilimu na wala hawana nia ya kufanya hivyo Japokuwa haki wameifahamu, lakini mawaidha na maneno wadhiha ya kweli na ya haki ya mtume wa Allah hayaziathiri kivyovyote vile nyoyo zao yabisi, na wao hawako tayari kuyakubali maneno hayo, kwa sababu yanapingana na masilahi yao ya kidunia na raha na starehe zake za kupita, na kwa sababu hiyo Mwenyezi Mungu mtukufu anamwambia wa mtume wake: baada ya wewe kutimiza dhima yako kwao na kuwafikishia wito wa haki, jitenge nao na waache kama walivyo na mambo yao, ili isije ikawapitikia kudhani kwamba wewe ni mhitaji wa kusilimu kwao au unataka kuwasilimisha kwa nguvu. Agana nao na waachie wafuate njia yoyote waitakayo. Lakini baada ya yote hayo, aya tulizosoma zinawapa indhari kali na yenye maana nzito, ili wasije wakahisi Allah subhanahu wa ta'ala hatowafanya chochote, na kwa hivyo inawaambia karibuni hivi watajua na kutambua nini utakuwa mwisho wao. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba viongozi na wafanya tablighi ya dini wasiwe na matarajio kuwa watu wote wataamini na kuikubali haki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa baada ya kutimiza dhima ya kuwabainishia haki pasavyo, wapinzani tusiwabembeleze na kuwatafadhalisha, wala tusiwateze nguvu na kuwalazimisha. Tuwaache kama walivyo, wachague kwa khiari yao kufuata wanachotaka. Wapenzi wasikilizaji, wasikilizaji darsa ya 98 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura yetu hii ya Azuhruf az. Tunamwomba Allah azilainishe nyoyo zetu, tuwe tayari kuikubali na kuifuata haki pale inapotuthibitikia, na tuwe wepesi kuiacha na kuiepuka batili pale inapotubainikia. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe mosi Shaban mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria sawa na tarehe nne Machi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Mwezi wa Shaban unaoanza leo ni mwezi wa ibada, kujipinda na kuomba maghufira. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliutukuza mno mwezi huu wa Shaaban na kuuita kuwa ni mwezi wake Mtume. Na maimamu wa toharifu katika kizazi chake waliwausia mno Waislamu kufanya ibada hususan kufunga swaumu katika mwezi huu wa Shaaban kwa sababu ndio mwezi unaotayarisha uwanja mzuri wa kuingia kwenye mwezi wa ugeni wa Mwenyezi Mungu na wenye baraka tele wa Ramadhani. Katika mwezi huu wa Shaaban kumetukia mambo mengi muhimu kama kuzaliwa Imamu Husein bin Ali alayhim assalam, mjukuu wa bwana wetu Muhammad, amani Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, na pia tukio la kuzaliwa Imamu wazama Imamu Mahdi alayhi ssalam, Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake, tarehe nne Machi miaka 199 mia iliyopita Vikosi vya jeshi la Ugiriki vilifanya mauaji makubwa ya halaiki dhidi ya Waislamu elfu kumi na mbili wakati wa vita vyao dhidi ya jeshi la ufalme wa Uthmania katika mji wa Tripolitsa. Makundi ya Wagiriki waliokuwa wakiungwa mkono na baadhi ya nchi za Ulaya waliungana na kutekeleza mauaji hayo katika muongo wa mwanzoni mwa karne ya kumi na tisa yaani mwaka elfu moja mia nane ishirini na mbili Kufuatia mauaji hayo, mwezi Novemba mwaka 1824 majeshi ya utawala wa kiothmani yaliamua kulipiza kisasi kwa kuua kundi la Wagiriki. miaka 177 iliyopita alifariki dunia mwanazuoni mkubwa wa kiislamu Sheikh Muhammad Hassan Najafi maarufu kwa lakabu ya Sahibu Ljawahir. Sahibu ljawahir alifanya uhakiki mkubwa wa masuala ya fiqhi na kusajili fikra zake katika taaluma hiyo kwa njia ya kuvutia na nyepesi. Kitabu kikubwa zaidi cha mwanazuoni huyo ni Jawahirul Kalam, ambacho kina thamani na umuhimu mkubwa sana katika taaluma ya fiqhi. Katika kitabu hicho Sheikh Muhammad Hassan Najafi ameandika masuala ya kifiqhi na sheria za Kiislamu kwa kutumia hoja madhubuti na umakini mkubwa. Na katika siku kama ya leo miaka 166 iliyopita mji wa Herati ulioko kaskazini magharibi mwa Afghanistani ya sasa ulijitenga na Iran. Mji huo na maeneo ya kando kando yake yalikuwa sehemu ya Iran. Baada ya kupanuka ushawishi na uwepo wa wakoloni wa Kiingereza wa katika Bara Hindi, nchi hiyo ilichochea kujitenga kwa Herati na Iran na baadaye watawala wa Kabul na Kandahar walilivamia na kulikalia kwa mabavu eneo la Herat. Minongono ya Imam Ali alayhi salam katika Shaaban Wa in kana qad dana ajali wa lam yudnini minka amali faqad jaltu al-iqrara bidhambi ilayka wasilati, ewe Mola wangu, nikana kwamba pekee nafsi yangu imenisimama mbele yako, imestiriwa kwa wema wa utegemevu wangu kwako Nikatamka ya laiki yako na ukanitanda kwa msamaha wako. Ewe Mola wangu, ukinisamehe ni yupi au lawa hilo kuliko wewe? Na iwapo ajali yangu imekaribia na amali yangu haikunikurubisha kwako, basi nimejalia kuungama kwangu dhambi zangu ni wasila wangu kwako. Kaifa ayasu min husn nadhari kadhi baada mamati wa anta lam tuwallini illa al jamila fi hayati, Ewe Mola wangu nimeikosea nafsi yangu kwa kuielekea, basi welewa iwapo hutaisamehe Ewe Mola wangu, wema wako muda wa uhai wangu haukukoma basi usinikatizie wema wako katika kufa kwangu. Ewe Mola wangu, vipi nitamauke juu ya ulinzi wako mwema baada ya kifo changu na wewe hukunipa ila mazuri katika uhai wangu. Ilahi, tawalla min amri ma anta ahluhu Ewe Mola wangu, yatawale mambo yangu kama ilivyo laiki yako, na kwa fadhila zako muhisabu mtenda dhambi aliyefunikizwa ni ujinga wake. Mola wangu, duniani ulinistiria dhambi zangu na mimi ni muhitaji zaidi wa kustiriwa hayo kwako katika akhira. Ewe Mola wangu, tayari umenitendea vizuri kwa kutoyadhihirisha mbele za awaye kati ya waja wako wema, basi usinifedheheshe siku ya Kiama mbele za wenye kunishuhudia wa'afuka afdalu min 'amali ilaahi fasurani bi liqa'ika yawma taqdi fihi bayna 'ibadik. Ewe mola wangu, upaji wako umenipanulia tumaini langu na msamaha wako ni bora kuliko mali yangu. Mola wangu, basi nifurahishe nifikapo kwako siku ya kuhukumu baina waja wako. Shukrani sana, Salim Bendera. Wapenda wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Naendelea kusoma maoni ya wasikilizaji wetu kutoka maeneo mbalimbali. Hapa nilionayo ni maoni yake Salim Masud, Mtwara, Tanzania, ambaye ameandika shukrani sana kwa matangazo yaliyo bora kabisa. Akatoa ushauri akasema, naomba hata klipu za matukio kama video tuwatumie wasikilizaji wetu. Ramadhani Mtunguji wa Bumbuli, Tanga, Tanzania, yeye ametuma ujumbe wake huu ambao unasema Allah, uh, anasema tunakuomba idhibiti hali hii ikiwa ni hali ya huko Ukraine inavyoendelea. Shukrani sana. Msikilizaji wetu mwingine Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania yeye ameandika, madola ya magharibi hawana ustaarabu na maadili ya kutulingania wanaadamu, haki za binadamu. Anasema jamii ya kimataifa tunamwambia, anasema Bin Salmani kuwa na busara na hikma katika kuhakikisha mazungumzo na Iran. Shukran sana Sherali Fadhil kutoka Dar es Salaam Tanzania. Abdallah Ali Makajura kutoka Tabora anasema asante, nawe pia tunakushukuru na kwa upande wa maoni yanakomea hapa. Shukran sana fundi mitambo kwa kipande hicho kifupi cha kasida. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Hatibu wa muda wa swala ya Ijumaa iliosaliwa leo hapa mjini Teherani amekosoa vikali mienendo halati ya Marekani katika medani ya kimataifa na kusisitiza kuwa Marekani ni nembo ya ujahili mambo leo hojawatu Waislamu Haji Ali Akbari ameashiria matukio ya Ukraini na operesheni maalum ya kijeshi ya Rusia ndani ya ardhi ya nchi hiyo ya Ulaya, na akasema Marekani imehusika na matukio yanayoendelea kushuhudiwa hivi sasa huko Ukraine. Mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA nchini Tanzania, Freeman Mbowe na wenzake watatu leo Ijumaa wamefutiwa mashtaka yote yaliyokuwa yakiwakabili katika mahakama kuu divisheni ya makosa ya rushwa na uhujumu uchumi. Mbowe na wenzake wameachiwa baada ya mwendesha mashtaka mkuu wa serikali DPP kuwasilisha hati ya kuwa ya kuendelea ya kutokuwa na na nia ya kuendelea na shauri hilo. Zaidi ya watu hamsini wamejeruhiwa katika maandamano ya kupinga utawala wa kijeshi katika mji mkuu wa Sudan Khartum na miji mingine mikubwa ya nchi hiyo. Waislamu wasiopungua 45 wamewa shahidi leo wakati wa swala ya Ijumaa katika shambulio la kigaidi katika msikiti mmoja ulioko katika mji wa Peshawar nchini Pakistan. Na maelfu ya wananchi wa Marekani wamewandikia barua balozi wa Ukraine mjini Washington, wakiomba kuruhusiwa kwenda kupigana na jeshi la Russia wakishirikiana na wanajeshi wa Ukraine. Afisa wa kijeshi katika ubalozi huo ameliambia shirika la habari la Anadolu kwamba mpaka sasa ubalozi huo umepokea maombi kutoka kwa Wamarekani elfu tatu wanaotaka kwenda kushiriki vita vinavyoendelea sasa nchini Ukraine. Wapenda wasikilizaji, na kwa muhtasari huu ndio nakomea hapa. Nashukuru wasikilizaji wote ambao wamefanikisha na kutuma maoni yao, nami nikayarusha moja kwa moja. Sikuwa na kapu la kuweka pembeni maoni yao, nawashukuru sana. Aidha, nawashukuru pia wenzangu waliofanikisha matangazo, akiwepo pia fundi mitambo usiku huu matangazoni. Nasema asante sana, sina la ziada. Tukutane tena kesho katika matangazo yetu ya asubuhi, panapo majaliwa yake