Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wa sikilizaji popote pale mlipo, na nakukaribisheni tena katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza matangazo yetu ya mchana huu kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema sisitizo la serikali ya Taliban la kufuatiliwa mafaili ya viongozi wa zamani wa Afghanistan. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuleteni kipindi cha Irani Juma hili kinachokuleteni dondoo za matukio muhimu yaliyojiri katika kipindi cha juma zima nchini Iran. Kipindi hicho kitafuatiwa na uchambuzi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Baadaye kidogo mtasikiliza kipindi cha makala ya wiki na makala ya leo katika historia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa nami hadi mwisho wa matangazo haya kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza ni muhtasari wake. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema vita si suluhisho la migogoro ya kivita, lakini pia kuna udharura wa kumulikwa sababu za vita na migogoro inayotokea sasa huko Ukraine. Serikali ya Ukraini imeripotiwa kwamba imewapa hifadhi magaidi wa kimataifa. Mawaziri wawili wa, wa serikali mpya ya Libya wametekwa nyara. Na mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, Bin Salman, amesema kwamba ana matumaini ya kuendelezwa mazungumzo baina ya Riyadh na Teheran. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema vita siyo suluhisho la mgogoro wa Ukraine au mgogoro mwingine wowote, lakini pia mzizi na chanzo cha mgogoro wa sasa na jitihada za NATO za kujipanua kuelekea mashariki havipaswi kupuuzwa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian ameyasema hayo katika mazungumzo yake ya simu na waziri wa mambo ya nje wa Ireland Simon Coveney. Ameashiria chokochoko za kijeshi za shirika la NATO na waitifaki wake dhidi ya Russia na kukumbusha tajiriba chungu na hasara zilizosababishwa na Marekani na NATO huko Afghanistan katika kipindi cha miaka 20 iliyopita. Amesema mgogoro na vita vya Yemen pia vinapaswa kusitishwa na badala yake utatuzi wa kisiasa upewe kipaumbele. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameongeza kwamba azimio la hivi karibuni la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu Yemen halikuzingatia ukweli wa mambo ya nchi hiyo na halitasaidia kusitisha vita dhidi ya watu wa Yemen. Waziri wa mambo ya nje wa Ireland amesema katika mazungumzo hayo kwamba nchi yake haikuunga mkono azimio hilo na kwamba Ireland inataka kuwepo mazungumzo kuhusu kadhia ya Yemen. Simon Coveny ameongeza kwamba jamhuri ya Ireland inaamini kwamba Umoja wa Mataifa unapaswa kusaidia mchakato wa mazungumzo ya kutafutua mgogoro ya nchi mbalimbali zinazoathiriwa na maafa ya binadamu. Katika hotuba yake ya siku ya Jumanne iliyopita kwa mnasaba wa kusherehekea siku ya kupewa utume Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei aliutaja mgogoro wa Ukraine kuwa ni matokeo ya sera za Marekani na kusisitiza kwamba hii leo Ukraine ni mhanga wa sera za kuzusha migogoro za serikali ya Washington, kwa sababu Marekani ndiyo iliyoingilia masuala ya ndani ya Ukraine na kuifikisha katika hali ya sasa kwa kuanzisha maandamano, kusimamia mapinduzi ya mahameli, ushiriki wa maseneta wa Marekani katika mikutano ya hadhara ya upinzani na kupindua serikali na kuziweka madarakani serikali nyingine. Serikali ya Ukraine imetoa hifadhi kwa magaidi wa kimataifa wakiwemo wale waliopigana vita nchini Siria. Kwa mujibu wa shirika la habari la Sputnik, mamlaka ya Ukraine imewapa hifadhi magaidi wa kimataifa wakiwemo wale waliopigana nchini Siria, na kwamba zaidi ya magaidi ya elfu moja wenye itikadi kali wamewasili nchini humo. Wataalamu wanasema eneo la Ukraine kwa sasa linatumika kama kimbilio na maficho ya wanachama zaidi ya elfu moja wa makundi ya kigaidi na yale yenye misimamo mikali. Miongoni mwao ni wale walioshiriki katika mapigano dhidi ya serikali ya Siria wakisaidiwa na baadhi ya nchi za magharibi hususan Marekani. Ripoti zinasema operesheni maalumu ya jeshi la Rusia nchini Ukraine ambayo inafanyika kwa ajili ya kuipokonya silaha serikali ya nchi hiyo inalenga pia kupambana na makundi ya kigaidi. Ripoti hiyo imeongeza kwamba gaidi wa kimataifa ambaye ni maarufu kwa jina la Isa Akayev amepewa hifadhi nchini Ukraine na kwamba kwa sasa anaongoza kikosi cha kujitolea cha Crimea dhidi ya jeshi la Ukraine dhidi ya jeshi la Rasia kumradhi. Hivi karibuni rais wa Ukraina alizishukuru nchi wa itifaki kwa kuendelea kutuma silaha na zana za kivita nchini humo, na akasema kundi la kwanza la wapiganaji elfu kumi na sita wa kigeni limewasili nchini Ukraina. Wakazi wa mji mkuu wa Lebanon, Beirut, wamefanya maandamano wakishirikiana na Warasia wanaoishi nchini humo wakiunga mkono operesheni maalum ya jeshi la Russia dhidi ya mafashisti wa Ukraine. Walebanuni walioshiriki katika maandamano hayo walikuwa wakipiga nara za kulaani harakati za shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO na jinsi serikali ya Marekani inavyowatumia vibaya watu wa Ukraine kwa ajili ya kutimiza sera zake za kibebero. waandamanaji hao walishikilia mabango yenye maandishi Tunaunga mkono kuangamizwa kwa manazi na mafashisti, na Rusia itasimama peke yake dhidi ya unazi. Baadhi ya waandamanaji hao pia walibeba picha za wahanga wa mwaka 2014 katika eneo la Donbass. Balozi wa Rusia nchini Lebanon Alexander Rudakov amewashukuru watu wa Lebanon kwa kuunga mkono matukio ya sasa ya Ukraine na himaya yao kwa shirikisho la Rusia. Operesheni ya sasa ya kijeshi ya Rusia nchini Ukraine inasemekana kuwa ni jibu kwa msimamo wa uhasama na hatua za Marekani na, na NATO pamoja na msimamo wa serikali ya Ukraine wa kutotoa jibu la kimantiki kwa wasiwasi wa usalama wa serikali ya Moscow. Rais wa Rusia Vladimir Putin, Alhamisi tarehe 24 Februari, aliamuru operesheni maalum ya kijeshi katika eneo la Donbas kujibu ombi la msaada wa kijeshi kutoka kwa viongozi wa jamhuri za Donetsk na Lohansk huko mashariki mwa Ukraina. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kundi la wanamgambo wenye silaha limewateka nyara mawaziri wawili wa serikali mpya ya Libya vyombo vya habari vya Libya vimeripoti kwamba kundi la watu waliokuwa na silaha lenye mfungamano na aliyekuwa waziri mkuu wa serikali ya umoja wa kitaifa ya Libya, Abdul Hamid Dbeiba, limewatia nguvuni waziri wa utamaduni na waziri wa mambo ya nje wa serikali mpya ya Libya inayoongozwa na Fathi Bashagha. Jumatano iliyopita, Fathi Bashagha alisema kwamba Abdul Hamid Dbeiba amefunga anga ya Libya ilikuzuia mawaziri wapya kuelekea Tobruk kwa ajili ya kula kiapo. Katika hotuba yake iliyotangazwa na vyombo vya habari vya Libya, Abdul Hamidi Dbeiba alishutumu bunge la nchi hiyo kwa kuiba kura, akisema kura ya kuwa na imani na Bashagha haikutimiza akidi. Vyombo vya habari vya Libya tarehe 14 Februari tarehe 10 Februari viliripoti kwamba Fathi Bashagha amechaguliwa kwa wingi wa kura kuwa waziri mkuu mpya na mrithi wa Abdul Hamid Dbaiba nchini Libya. Na mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia ameeleza matumaini kwamba mazungumzo kati ya nchi hiyo na Iran yatafikia hatua ambayo itakuwa nzuri kwa pande zote mbili na kutengeneza mustakabali mzuri kwa nchi mbili. Kwa mujibu wa shirika la habari la Irani IRNA, mwana mfalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman amesema Riadhi itaendelea na mazungumzo yake na Iran. Bin Salman ametabiri mustakbali mzuri wa mazungumzo ya Riadhi na Teheran na kusema Irani ni nchi jirani na itabakia kuwa jirani yetu milele, hivyo ni vyema kutatua matatizo yaliyopo na kujadili njia za kuishi pamoja. Kabla ya hapo, waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia, Faisal bin Farhan Al Saud, alisema kwamba Riadhi inasubiri duru ya tano ya mazungumzo na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran imekuwa ikieleza mara kwa mara utayarifu wake wa kuendeleza mazungumzo na Saudi Arabia na kusema kwamba kuendelea kwa mazungumzo hayo kunategemea azma ya upande wa pili. Duru nne za mazungumzo kati ya Iran na Saudi Arabia zimefanyika Baghdad nchini Iraki na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho sisitizo la serikali ya Taliban la kufuatiliwa mafaili ya viongozi wa zamani wa Afghanistan. <tune> Raisi wa serikali ya mpito ya Afghanistan ametoa wito kufuatili wa kufuatiliwa mafaili ya viongozi wa serikali ya zamani ya nchi hiyo. Muhammad Mullah Hassan Akhund, rais wa mpito wa Afghanistan, ametoa wito huo katika kikao cha baraza la mawaziri, ambapo sanjari na kuashiria mafaili ya ufisadi wa fedha wa viongozi wa serikali ya zamani ame ya Afghanistan, amesema amempa jukumu mwanasheria mkuu kufuatilia kadhia hiyo. Muhammad Khalid Hanafi, kaimu wa wizara ya kuamrisha mema na kukataza mabaya ya serikali ya Taliban, hivi karibuni aliwatuhumu viongozi wa serikali ya zamani ya nchi hiyo kwamba wamehusika na ufisadi wa fedha na kusema, Hamid Karzai, rais wa zamani wa Afghanistan, Abdallah Abdallah, mkuu wa zamani wa baraza kuu la maslahi ya taifa la Afghanistan, na Fazal Hadi Muslimyar, spika wa zamani wa baraza la seneti la Afghanistan kuwa ndio mapapa na manyangumi wa ufisadi wa kiuchumi nchini Afghanistan. Sisitizo la rais wa serikali ya mpito ya Afghanistan la kufuatiliwa mafaili ya ufisadi ya viongozi wa serikali ya zamani ya nchi hiyo limetolewa katika hali ambayo mara baada ya kushika hatamu za uongozi Agasti mwaka jana, kundi la Taliban lilitangaza msamaha kwa wote na kwa wafanyakazi na viongozi wa serikali ya zamani. Hata baada ya kundi la Taliban kutangaza msamaha nchini Afghanistan, kulikuweko na shaka baina ya wananchi na vyombo vya habari kuhusiana na msamaha huo kujumuisha viongozi wa zamani wa serikali. Baadhi ya viongozi wa serikali ya Taliban walijitokeza na kutangaza bayana kwamba agizo hilo la msamaha litajumuisha maafisa wa viongozi wote wa zamani wa serikali ya Afghanistan. Baada ya kupita miezi sita tangu wanamgambo wa Taliban walipotangaza msamaha kwa wananchi wote wa Afghanistan, matamshi ya rais wa serikali ya mpito ya Taliban ya ulazima wa kufuatiliwa mafaili ya kimahakama ya viongozi wa serikali wa zamani inawafanya wananchi kuamini kwamba kundi hilo halijaheshimu ahadi na agizo lake la awali. Hata hivyo kundi la baadhi ya viongozi wa zamani wa Afghanistan waliokimbilia nje baada ya Taliban kushika hatamu za uongozi hawana shauku ya kurejea nchini kutokana na kutokuwa na imani na utendaji wa kundi la Taliban. Kama alivyotangaza kaimu wa wizara ya kuamrisha mema na kukataza mabaya ya Afghanistan, ni kwamba mafaili ya ufisadi wa kiuchumi ya baadhi ya viongozi wa serikali ya zamani akiwemo Hamid Karzai, Abdallah Abdallah na Fazal Hadi Muslimyar ambao wapo ndani ya nchi hiyo yataanza kushughulikiwa, hatua ambayo bila shaka inakinzana waziwazi na tangazo la awali la serikali ya kundi la Taliban. Hata hivyo, ukiukaji wa msamaha kwa wote umeshuhudiwa katika miezi ya hivi karibuni, kama zinavyofichua baadhi ya duru za habari, ambapo wanamgambo wa kundi la Taliban wamewachukulia hatua baadhi ya viongozi wa serikali ya zamani, hatua ambazo zinaonyesha kwamba agizo la msamaha kwa wote halina thamani yoyote katika serikali ya Taliban. Kasim Muzafari, mtaalamu wa maswala ya kisiasa nchini Afghanistan, anasema baada ya Mula Haibatullah, kiongozi wa kundi la Taliban, kutoa amri ya msamaha kwa wote, wananchi wa Afghanistan walikuwa wakidhani kwamba vikosi vya kundi la Taliban vitaheshimu na kufungamana na agizo la kiongozi wao. Hata hivyo, hatua ya askari hao ya kutekeleza au kukaidi agizo la Haibatullah limevunja heshima na kushusha hadhi ya kiongozi wao. Katika mazingira ambayo mafaili ya ufisadi na kiuchumi ya viongozi wa zamani waandamizi wa, wa Afghanistan yanatarajiwa kushughulikiwa mahakamani, kumeibuka wasiwasi kwamba maagizo na amri nyingine za talibani nazo yumkini zikakumbwa na hatima kama hiyo hiyo ya agizo la msamaha kwa wote, jambo ambalo kama litatokea, linaweza kuipa nguvu misimamo ya mataifa mbalimbali ya kuto utambua rasmi utawala wa kundi la Taliban nchini Afghanistan. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran, Iran. Juma hili Hamjambo, wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita, na kati yatokayoangazia leo ni pamoja na: kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema Ukraine imekuwa mhanga wa siasa za utawala wa kimafia wa Marekani, rais wa Iran anasema kuna haja ya kuweko mshikamano baina ya mataifa ya Kiislamu ili kukabiliana na utawala wa Israeli na Iran yayeonya Marekani, yasema ina mpango wa pili iwapo mazungumzo ya Vienna yatafeli. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa uchafu mwingi wa kimaadili uliokuwa katika zama za ujahilia unashuhudiwa hii leo kwa sura pana kubwa na ya kuratibiwa katika ulimwengu wa Magharibi unaodaiwa kuwa eti umestaarabika. Atola Said Ali Khamenei aliyesema hayo Jumanne, tarehe mosi Machi, katika hotuba yake kwa mnasaba wa maadhimisho ya kubaathiwa na kupewa utume Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Kiongozi mwadhamu amesema kuwa adiya na zawadi muhimu kabisa ya mabath na kubaathiwa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kwa jamii ya mwanadamu ilikuwa ni kulingania kutafakari na kutumia akili na kuitakasa nafsi na masala ya kimaadili kwa ajili ya kukabiliana na ujahilia. Ayatullah Khamenei ameashiria pia kuundika ujahilia wa kisasa katika ulimwengu wa magharibi kwa sura pana na ya kuratibiwa, na kusisitiza kwamba mfano wa wazi na kamili wa ujahilia wa kisasa ni Marekani. Ujahilia huko ni shadidi zaidi maeneo mengine ya dunia. Marekani ni utawala ambao ndani yake kunahimizwa maadili mabovu. Ubaguzi huko unaongezeka kila siku, rasilimali za taifa zinawaendea watu matajiri tu. Kiongozi Mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu pia ameendelea kusema kuwa Marekani ni utawala wa kimafya, na huku akiashiria yanayojiri nchini Ukraine, amesema nchi hiyo imekuwa mhanga wa siasa za Marekani. Akifafanua zaidi kuhusu nukta hiyo, kiongozi mwadhamu alisema Marekani ndiyo iliyoifikisha Ukraini hapa ilipo hivi sasa kwa kuingilia mambo ya ndani ya nchi hiyo na kuchochea watu dhidi ya serikali sambamba na kuibua harakati za mahameli na kutekeleza mapinduzi ya rangi na pia kushiriki maseneta wa Marekani katika maandamano ya wapinzani na kuiondoa serikali na kuiweka nyingine madarakani. Matokeo ya hayo yote ni haya yanayojiri hivi sasa. Pamoja na hayo, sisi tunapinga vita na uharibifu popote pale duniani. Hii ni kauli yetu daima. Kiongozi mwadhamu aidha amesema wananchi ndio waungaji mkono wakubwa wa serikali na ndio ambao utawala unapaswa kuwaamini. Ameongeza kuwa kama wananchi wangejitokeza katika medani, Ukraine isingekumbwa na hatima ya sasa, ni kama ilivyokuwa huko Iraq ambapo Marekani ilipovamia, wananchi hawakujitokeza kukabiliana na Marekani, na ndio maana utawala wa kidikteta wa Saddam ukaanguka. Kiongozi mwadhamu amekumbusha kwa kusema kuwa baada ya kundi la kigaidi la Daesh au ISIS kuivamia Iraq, wananchi walijitokeza na kupambana kwa hali na mali na kufanikiwa kulisambaratisha kundi hilo la kigaidi. Aidha amebainisha kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imepitia tajriba hii, ambapo tumeona katika vita vya miaka minane, licha ya dikteta Saddam kuungwa mkono na uh, karibu dunia nzima, lakini wananchi wa Iran kutokana na kuiamini serikali na kuwa pamoja na mfumo wa Kiislamu walijitokeza na kufanikiwa kushinda utawala wa kidikteta wa sadamu pamoja na washirika wake. Wiki hii rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa uadui wa mabeberu dhidi ya mataifa ya eneo la Asia Magharibi haujapungua na kusisitiza kwamba kuna haja na udharura kwa nchi za Kiislamu na Waislamu kuwa na mshikamano ili kukabiliana na hatua za utawala dhalimu na wakizayuni wa Israel. Rais wa Iran aliyesema hayo hapa mjini Teheran katika mazungumzo yake na ali Mamluk, mkuu wa ofisi ya usalama wa taifa ya Siria, ambapo sambamba na kuwaenzi mashahidi wa mukawama au mapambano ya kiislamu akiwemo Brigedia Jenerali Kasim Suleimani, ameashiria mukawama usio na mithili wa wananchi wa Siria katika kukabiliana na makundi ya kigaidi na kubainisha kwamba kuna udharura wa kulindwa na kuhifadhiwa ardhi yote ya Siria. Rais Ibrahim Raisi ameongeza kuwa inachofuatilia Marekani ni kuendeleza kwa namna nyingine matatizo ya kiusalama na kiuchumi iliyotuisha taifa la Siria. Rais wa Iran amesisitiza juu ya uhusiano imara na madhubuti baina ya Iran na Siria na kueleza kwamba mfungamano ulioko baina ya mataifa haya mawili sio wa kutenganishika. Rais rais ameashiria umuhimu wa ushirikiano wa kiuchumi baina ya Iran na Siria na kubainisha kwamba vizingiti vilivyopo katika njia ya kupanua ushirikiano wa kiuchumi baina ya pande mbili vinapaswa kuondolewa na hivyo kufanya uhusiano wa siasa za kimkakati baina ya mataifa hayo mawili kuchukua wigo mpana zaidi. na kwa upande wake Ali Mamluk, mkuu wa ofisi ya usalama wa taifa ya Siria, amemfikishia rais wa Iran salamu kutoka kwa Rais Bashar al Assad na kusema bayana kwamba wananchi na serikali ya Siria katu hawawezi kusahau himaya na uungaji mkono wa Iran kwa taifa hilo la kiarabu katika vita dhidi ya makundi ya kigaidi. Halikadhalika, amesema kuwa Siria iko makini sana kuhusiana na hatua ya baadhi ya mataifa ya kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israeli. Wiki hii msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Said Khatibzadeh ameionya Marekani kuhusu kuhadaa na kuboronga katika mazungumzo ya Vienna yaloitishwa kufufua mapatano ya nyuklia ya mwaka 2015 ya JCPOA. Katika ujumbe wake kupitia Twitter mapema Jumanne, Khatibzadeh amesema Iran iko tayari kufikia mapatano kupitia mazungumzo, lakini haitasubiri milele. Kauli hiyo ya Khatibzadeh imekuja baada ya msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Ned Price kusema Washington iko tayari kujiondoa katika mazungumzo ya Vienna iwapo Iran itaonyesha kile alichodai kuwa eti ni kukataa kubaini nia ya kufikia mapatano. Hivi sasa mazungumzo yanaendelea mjini Vienna, Austria, baina ya Iran na kundi la nne jumlisha moja linaloundwa na China, Rasia, Uingereza, Ufaransa, Ujerumani na umoja wa Ulaya. Marekani haishiriki moja kwa moja katika mazungumzo hayo kwani ilijiondoa katika mapatano ya JCPOA mnamo mwaka elfu mbili kumi na nane, na baada ya hapo ikaiwekea Iran vikwazo vya kidhalimu na vilivyo kinyume cha sheria. Mazungumzo hayo ya Viena yanalenga kuondoa vikwazo hivyo ili kuhuisha mapatano ya JCPOA. Halikadhalika, akizungumza na waandishi wa habari Jumatatu, Khatibzadeh alisema Iran imezieleza nchi za magharibi kuhusu mistari yake miekundu na kwamba sasa Marekani na Ulaya zimeelewa vyema mistari hiyo na hazitarefusha tena mazungumzo. Kuhusu iwapo yanayojiri nchini Ukraine yanaathiri mazungumzo ya Viena, Hatibzade amesema az hozee diplomasi uh, hich rabti beine in dota wujud katika Asaslan uga ki wa kidiplomasia hakuna uhusiano kati ya mazungumzo hayo na yanayojiri baina ya Ukraini na Rusia. Yanayojiri Vienna yanafanyika kwa mujibu wa ufahamu uliopo miongoni mwa pande zote katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA na pia Marekani. Na ofisi ya mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa imeliandikia barua baraza la usalama la umoja huo kumshtaki seneta mmoja wa Marekani aliyetoa maneno ya chuki na ya kigaidi dhidi ya wananchi wa Iran katika mahojiano aliofanyiwa na vyombo vya habari vya kizayuni wakati akiwa ziarani katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina la Israel. Seneta mzayuni Marekani Lindsey Graham amewataka viongozi wa utawala wa kizayuni wa Israel waendelee kuwaua kigaidi wanasayansi na wasomi wa nuklia wa Iran. Ofisi ya uwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa iambia baraza la usalama la umoja huo kwamba matamshi ya chuki, jeuri na matusi ya seneta huyo wa Marekani ni sawa na kuupa baraka zake utawala wa kizayuni ili uendelee kufanya mauaji ya kigaidi dhidi ya wanasayansi wa nyuklia wa Iran, na huo ni uvunjaji wa wazi wa sheria za kimataifa, hasa sheria zilizoainishwa eh, eh, katika uga huo wa kimataifa. Na mapenzi msikilizaji, na kwa habari hiyo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hali wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tunaanza kwa kuangazia gazeti la Majira la Tanzania ambalo limemulika zaidi masaibu ya Watanzania waliokwama katika vita vinavyoendelea nchini Ukraine. Watanzania wa haha Ukraine, kinasema kichwa cha habari kuu ya toleo la leo la gazeti hilo. Habari nyingine iliyopewa mazingatio katika gazeti la Majira ina kichwa cha maneno Mfalme Zumaridi Kizimbani Mwanza. Ni kuhusu sakata la Diana Bandala, maarufu kama Mfalme Zumaridi na wenzake 92 ambao walifikishwa katika mahakama ya hakimu mkazi wa mkoa wa Mwanza jana Alhamisi wakikabiliwa na kesi tatu ikiwamo ya usafirishaji haramu wa binadamu. Gazeti la Nipashe limeipa kipaumbele habari ya kuanza shughuli za mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali ya kuchunguza matumizi ya fedha za Covid 19. Habari hiyo imepewa kichwa cha maneno CAG aanza kukagua fedha za Uviko 19, wapigaji kukalia kuti kavu. Vichwa vya habari nyingine za gazeti hilo, uh, la Nipashe vinasema Pinda ataja dawa ya kukomesha mauaji, Mbowe kuanza kujitetea leo, na mhadhiri wa chuo asimamishwa kwa tuhuma za rushwa ya ngono. Gazeti la Habari Leo limejikita zaidi kwenye wito uliotolewa na viongozi wa dini kwa Rais Samia Suluhu Hassan, uh, wakimwomba amalize kesi ya Mbowe ni kuhusu kesi ya mwenyekiti wa chama cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, Freeman Mbowe na wenzake watatu ambao wanakabiliwa na tuhuma mbalimbali zikiwemo za kupanga njama za kufanya vitendo vya kigaidi. Habari kuu ya gazeti la Habari Leo ina kichwa kinachosema wanasheria, mahakama isiingiliwe kesi ya Mbowe. Na gazeti la Mwananchi linasimulia masaibu ya watanzania walioko katika nchi iliyokumbwa na vita ya Ukraine kwa kichwa cha habari, machungu ya vita Ukraine, mwanafunzi mtanzania awasili nchini akidaiwa kuathiriwa kisaikolojia, wazazi wasimulia alivyonusurika. Vichwa vya habari nyingine zine vinasema mfalme ya zumaridi na wenzake kotini, kinambowe wajitetea leo. Na Othman awaibua wadau wa katiba. Nchini Uganda habari kuu ya gazeti la Daily Monitor ni ya kusimamishwa kazi mkurugenzi mtendaji wa hospitali ya rufaa ya Mulago eh, Dr. Biarugaba Baterana. Gazeti hilo limeandika kwamba Dr. Baterana alikamatwa na kitengo cha ufuatiliaji wa afya cha ikulu kwa tuhuma za matumizi mabaya ya ofisi, ubadhirifu na ulaghai. Katibu mkuu wa wizara ya afya ya Uganda, Dkt Diana Atwine amesema Dkt batera na atajiweka mbali na hospitali ya rufaa ya kima, ya kitaifa ya Mulago na haruhusiwi kuondoka nchini bila idhini yake. Katika habari nyingine inayohusiana na suala la afya, gazeti la Daily Monitor limeandika kwamba serikali ya Uganda inapanga kuongeza kasi katika utoaji wa dozi ya pili ya chanjo ya korona ili kuhakikisha kwamba chanjo hizo haziharibiki. Ni baada ya kuripotiwa kwamba dozi milioni 14 ziko katika hatari ya kuisha muda wa matumizi yake kutokana na mwendo wa kinyonga wa utoaji wa chanjo ya COVID-19 nchini Uganda. Daily Monitor pia limeandika kwamba maafisa watatu wa uhamiaji wamekamatwa katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Entebbe kwa tuhuma za matumizi mabaya ya ofisi baada ya kuripotiwa kusababisha msafiri kukosa ndege kwa madai kwamba alighushi nyaraka za kibali kutoka ofisi ya waziri mkuu. Gazeti la New Vision pia limemulika sakata la kusimamishwa kazi mkurugenzi mtendaji wa hospitali ya rufaa ya Mulago na kuandika kwamba Daktari Biarugaba Baterana ambaye aliachiliwa kwa dhamana na, ali na polisi Alhamisi ya jana baada ya kuwekwa kizuizini siku mbili kufuatia kukamatwa kwake kwa madai ya ubadhirifu, ulaghai na matumizi mabaya ya ofisi amesimamishwa kazi. Nchini Kenya, gazeti la Daily Nation limetanguliza mbele habari ya mchujo unaotazamiwa katika muungano wa Azimio kwa ajili ya kuchagua mtu atakayebeba bendera ya chama hicho katika uchaguzi ujao wa rais. Gazeti hilo limeandika kwamba uamuzi wa nani atabeba bendera ya Azimio utachukuliwa na wajumbe katika mkutano mkuu uliopangwa kufanyika tarehe kumi na mbili mwezi huu wa Machi mjini Nairobi. Gazeti dada la Taifa Leo limetanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno uchumi, ahadi hewa za Ruto. Naibu rais ametoa ahadi nyingi kwenye mikutano ya kampeni bila ya kufafanua atakakotoa fedha za kuzitekeleza. Likifafanua zaidi, gazeti hilo limeandika kwamba kampeni za ikulu za naibu rais William Ruto zimetawaliwa na ahadi nne kuu za kiuchumi ambazo ni sawa na alizozitoa kwa Wakenya pamoja na Rais Uhuru Kenyatta mnamo mwaka 1917 lakini wakakosa kuzitimiza. Badala yake, Ruto sasa anaelekeza lawama kwingineko akijaribu kueleza sababu za ahadi hizo kufeli. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Makala ya wiki. Assalamu alaikum rahmatullahi wa wabarakatuh. Hamjambo na karibuni kwa wanasi tena katika kipindi cha makala ya wiki ambacho leo kitazungumzia jinsi ya kusuhubiana na adabu za kusema na wanadamu wenzetu. Sisi sote tunaelewa kwamba shakhsia na hali ya ndani ya nafsi ya wanadamu huwa na taathira ya moja kwa moja katika mienendo yao na jinsi ya kusuhubiana, kusema na kuzungumza nao. Kwa msingi huo, maneno mazuri ya mtu na jinsi anavyochunga adabu za kuzungumza na wenzake vinaweza kuonyesha kiwango cha ustawi na kuchanua kwa shakhsia na hadhi yake, yani personality na vilevile vile hali ya ndani ya nafsi ya msemaji au mzungumzaji. Wakati huo huo, kukua na kuchanua kwa shakhsia na hadhi ya mtu huwa sababu ya kulinda na kuchunga maadili ya kijamii, ikiwa ni pamoja na adabu za kusuhubiana na watu, kusema na kuzungumza nao. Watu wenye shakhsia kubwa na maadili mema kamwe hawasemi jambo lisilooana na hadhi zao, hata pale wanapokuwa katika mazingira magumu. Mtume wetu Muhamadi Mwaminifu, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, ametuhusia tusicheke kutembea, kusuhubiana na watu na kuzungumza bila ya adabu na pasipo mahala pake. Anasema, jiepushe kucheka bila ya kuwepo kioja na sababu na jiepushe kutembea na kusema bila ya adabu adabu za kusema na kuzungumza na watu zimesisitizwa sana katika mafundisho ya Uislamu. Miongoni mwa adabu hizo ni kuanza maneno na mazungumzo kwa salamu na kuamkia unaozungumza nao. Hii ina maana kwamba unapotaka kuanza mazungumzo, unampa heshima na taadhima mtu unayezungumza naye na kuanza kuzungumza kwa kutamka na kumtakia amani na baraka za Mwenyezi Mungu. Kuanza mazungumzo kwa salamu huwa na maana ya kuonyesha upendo na mahaba kwa mtu unayezungumza naye, na kutayarisha hisia zake kwa ajili ya kusikiliza na kukubali unayoyasema. Mbinu hii ya kutayarisha nafsi ya mtu unayetaka kuzungumza naye kwa ajili ya kusikia na kukubali maneno yako kupitia njia ya kutoa salamu ilitumiwa na malaika wa Mwenyezi Mungu waliokuwa wakitumwa kwa mitume wake, kama inavyosimulia aya ya 69 ya Suratu Hud, ambayo inasema: na wajumbe wetu walimjia Ibrahima kwa bishara njema, wakasema salama, naye akasema salama. hakukaa ila mara akaleta ndama wa kuchoma. Taathira ya salamu kwa unaozungumza nao ni kubwa mno, kiasi kwamba Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alihusiwa na Mola wake Jalali kutanguliza salamu na maamkizi mema wakati anapowasiliana na kuzungumza na watu. Kuanza maneno na mazungumzo kwa jina la Mwenyezi Mungu ni suna na ada nyingine nzuri iliyotajwa katika Qurani tukufu na iliyokuwa ikitumiwa na Mtume Muhammad na ali zake watoharifu. Kutaja jina la Mwenyezi Mungu mwanzoni mwa mazungumzo, lakini kwa kutilia maanani mazingira na zama za eneo husika, huzidisha thamani na hadhi ya mazungumzo na maneno yanayosemwa tumesema mazingira ya zama na eneo husika tukimaanisha kwamba si lazima kutaja jina la Mwenyezi Mungu mwanzoni mwa mazungumzo ya kila siku ya kawaida baina ya wanadamu. Nukta nyingine ya kuashiriwa katika adabu za mazungumzo ni kuchunga wastani na kiwango cha kuzungumza. Kuwa na kipimo katika kuzungumza humlinda mzungumzaji kutumbukia katika makosa au kuteleza ulimi na kwa upande mwingine humfanya msikilizaji asichoshwe na maneno ya mzungumzaji. Imama Ali bin Abitalib, wasii na khalifa wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, anasema: maneno mengi humtelezesha mwenye hikima na kumchosha mwenye subira. Miongoni mwa mambo yasiyofaa katika kusema na kuzungumza na watu ni tabia ya kuteta na kusengenya, kwa maana ya kusema mabaya ya watu bila ya wao wenyewe kuwapo. Qurani tukufu imepambana vikali dhidi ya tabia hiyo mbaya ya kijahilia ambayo ingali imeenea kwa wingi baina ya wanadamu. Kitabu hicho kitukufu kinakutaja kusengenya kuwa ni sawa na kula nyama ya maiti ya ndugu yako. Aya ya 12 ya Suratul Hujurati inasema: wala msifanye ujasusi, wala msisengenyane nyinyi kwa nyinyi. Je, anapenda mmoja wenu kula nyama ya nduguye aliyekufa? Mnalichukia hilo. Na mcheni Mwenyezi Mungu, hakika Mwenyezi Mungu ni mwingi wa kukubali toba na mrehemevu. Chanzo cha kusengenya, wapenzi wasikilizaji, ni kujiasisi na kuchokonoa-chokonoa mambo ya watu wengine. Kwa msingi huo, kwanza, Qurani Tukufu inatukataza kujiasisi na kupeleleza mambo ya ndani ya watu, kisha inaharamisha na kukataza kusengenya. Kufanya ujasusi kwa ajili ya kuweka wazi na kuanika aibu za watu wengine ni jambo baya sana, ambalo pia huzusha hali ya kutoaminiana na kudhaniana vibaya baina ya watu katika jamii. Kwa msingi huo kujiepusha tabia hiyo chafu kumesisitizwa sana katika mtindo wa maisha wa Kiislamu. Katika adabu za Kiislamu kila maneno yana sehemu na wakati wake. Mazungumzo na maneno mengi hayapaswi kusemwa katika baadhi ya maeneo. Ukweli huu unasisitizwa katika methali semayo Mwana wa Adamu hujifunza kusema katika kipindi cha miaka miwili baada ya kuzaliwa, lakini huchukua miaka 30 kujifunza jinsi na wakati unaofaa wa kusema. Tunapaswa kukubali kwamba mtu anayezungumza wakati na mahala pasipofaa huwa mithili ya jogoo anayesahau kuwika alfajiri mapema na kuwakera watu kwa kuwika wakati usiofaa. Kueleweka kwa maneno yanayozungumzwa ni miongoni mwa adabu za kusema na kuzungumza na watu. Msemaji anapaswa kueleza muradi wake kwa njia inayoeleweka na kufahamika kwa watu wanaolengwa. Vilevile msemaji anapaswa kuyapamba maneno yake na kuyasema kwa njia inayomvutia msikilizaji. Maneno kama hayo huwa na taathira kubwa zaidi na huzidisha hadhi na heshima ya mzungumzaji. Mzungumzaji mwenye elimu lakini anayeshindwa kufikisha muradi na maana ya maneno yake kwa wasikilizaji huwachosha na kuwatia uzembe na ugoigoi. Wapenzi wasikilizaji, ulaini wa maneno na kujiepusha na maneno makali ni katika adabu za kusema na kuzungumza zilizosisitizwa katika mafundisho ya Uislamu. La kuvutia zaidi ni kwamba mbinu hiyo ya kutumia maneno laini na mazuri inasisitizwa na dini ya Uislamu, hata pale unapokuwa unazungumza na watu makatili waovu na waasi. Wakati Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alipomtuma Nabii Musa na ndugu yake Harun kwa Firauni, alimwambia: mwambieni maneno laini, huenda akazingatia au akaongoka. Katika upande mwingine, wakati maneno yanapokuwa makali na marefu, si tu kwamba huwa kielelezo cha utovu wa adabu, bali pia huudhi masikio ya wasikilizaji na kuwaelekeza upande mwingine. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Amirul Mu'minin Ali bin Abi Talib alayhi ssalam anatuhusia akisema: zizoesheni ndimi zenu kwa maneno laini na kutoa salamu, ili mupate marafiki wengi na muwe na maadui wachache. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine cha makala ya wiki, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe mosi Shaban mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 4 Machi mwaka 2022. Mwezi wa Shaban unaoanza leo ni mwezi wa ibada, kujipinda na kuomba maghufira. Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam Aliutukuza mno mwezi huu wa Shaaban na kuuita kuwa ni mwezi wake Mtume. Na maimamu watoharifu katika kizazi chake waliwausia mno Waislamu kufanya ibada, hususan kufunga swaumu katika mwezi huu wa Shaaban, kwa sababu ndio mwezi unaotayarisha uwanja mzuri wa kuingia kwenye mwezi wa ugeni wa Mwenyezi Mungu na wenye baraka tele wa Ramadhani. Katika mwezi huu wa Shaaban kumetukia mambo mengi muhimu kama kuzaliwa Imamu Husein bin Ali alayhim assalam, mjukuu wa bwana wetu Muhammad, amani Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, na pia tukio la kuzaliwa Imamu wazama Imamu Mahdi alayhi ssalam, Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake. Tarehe nne Machi miaka 199 mia iliyopita Vikosi vya jeshi la Ugiriki vilifanya mauaji makubwa ya halaiki dhidi ya Waislamu elfu kumi na mbili wakati wa vita vyao dhidi ya jeshi la ufalme wa Uthmania katika mji wa Tripolitsa. Makundi ya Wagiriki waliokuwa wakiungwa mkono na baadhi ya nchi za Ulaya waliungana na kutekeleza mauaji hayo katika muongo wa mwanzoni mwa karne ya kumi na tisa yaani mwaka elfu moja mia nane ishirini na mbili. Kufuatia mauaji hayo mwezi Novemba mwaka 1824 majeshi ya utawala wa kiothmani yaliamua kulipiza kisasi kwa kuua kundi la Wagiriki. miaka 177 iliyopita alifariki dunia mwanazuoni mkubwa wa kiislamu Sheikh Muhammad Hassan Najafi, maarufu kwa lakabu ya Sahibu Ljawahir. Sahibu Ljawahir alifanya uhakiki mkubwa wa masuala ya fiqhi na kusajili fikra zake katika taaluma hiyo kwa njia ya kuvutia na nyepesi. Kitabu kikubwa zaidi cha mwanazuoni huyo ni Jawahiru Lkalam, ambacho kina thamani na umuhimu mkubwa sana katika taaluma ya fiqhi. Katika kitabu hicho Sheikh Muhammad Hassan Najafi ameandika masuala ya kifiqhi na sheria za Kiislamu kwa kutumia hoja madhubuti na umakini mkubwa. Na katika siku kama ya leo miaka 166 iliyopita mji wa Herat ulioko kaskazini magharibi mwa Afghanistani ya sasa ulijitenga na Iran. Mji huo na maeneo ya kando kando yake yalikuwa sehemu ya Iran. Baada ya kupanuka ushawishi na uwepo wa wakoloni wa Kiingereza wa katika Bara Hindi nchi hiyo ilichochea kujitenga kwa Herati na Iran na baadaye watawala wa Kabul na Kandahar walilivamia na kulikalia kwa mabavu eneo la Herati. Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema vita sio suluhisho la mgogoro wa Ukraine au mgogoro mwingine wowote, lakini pia mzizi na chanzo cha mgogoro wa sasa na jitihada za NATO za kujipanua kuelekea mashariki havipaswi kufumbiwa macho. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameasema hayo katika mazungumzo yake na mwenzake wa Iland, Simon Coveney. Serikali ya Ukrain imetoa hifadhi kwa magaidi wa kimataifa wakiwemo wale waliopigana vita nchini Siria. Kwa mujibu wa shirika la habari la Sputnik, mamlaka ya Ukrain imewapa hifadhi magaidi wa kimataifa wakiwemo wale waliopigana dhidi ya serikali ya Rais Bashar al Assad wa Siria, na kwamba zaidi ya magaidi elfu moja wenye itikadi na misimamo mikali wamewasili nchini humo. Hivi karibuni rais wa Ukraine volodimir Zelenski alishukuru nchi wa itifaki kwa kuendelea kutuma silaha na zana za kivita nchini humo na kusema kwamba kundi la kwanza la wapiganaji elfu kumi na sita wa kigeni wamewasili nchini Ukraine. Kundi la wanamgambo wenye silaha a, limewateka nyarama waziri wawili wa serikali mpya nchini Libya. Hayo yametangazwa na vyombo vya habari vya Libya na kusema kwamba Jumatano iliyopita Fathi Bashagha alisema Abdul Hamid Dbeiba amefunga anga ya Libya ili kuzuia mawaziri wapya kuelekea Tob Tob Tobrok kwa ajili ya kula kiapo. Na wakazi wa mji mkuu wa Lebanon, Beiruti, wamefanya maandamano wakishirikiana na Warasia wanaoishi nchini humo wakiunga mkono operesheni ya jeshi la Rusia dhidi ya wale waliosema ni mafashisti wa Ukraina na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio @irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio @irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, Pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.