Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Baqara aya mia mbili kumi na sita, Suratul Baqara aya mia mbili kumi na sita. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mmelazimishwa kupigana vita kwa ajili ya dini, nalo na ni jambo zito kwenu, lakini huenda mkachukia kitu nacho ni kheri kwenu, na huenda mkapenda kitu nacho ni shari kwenu, na Mwenyezi Mungu ndiye anayejua, lakini nyinyi hamjui. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi. Popote pale mlipo na karibuni katika matangazo ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutoka katika studio hizi za Jame Jam hapa jijini Teheran. Tunasikia katika satelaiti na pia kwenye intanet na katika masafa ya FM 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifu FM Kigoma, 104.1 Maarifu FM Mtwara, 99.1 Maarifu FM Singida na WhatsApp yetu ni plus 9893565487. Email yetu ni swahili radio. Jina langu ni Ahmed Rashid na mhandisi sauti wetu kwa mchana huu ni Bibi Hassan Putu. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na vipindi vya sira ya Abu Talibu alaihi salam, macho yetu magazetini, sayansi na teknolojia mpya, leo katika historia pamoja na maoni yenu taban, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya muda si mrefu tutakuleteeni taarifa ya habari za dunia <mucho> Imetimia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari hizo. Iran ya mshtaki seneta wa Marekani aliyowataka wazayuni wazidi kuwauwa kigaidi wanasayansi wa Iran au <muchilis> EU yabadilisha jina la operesheni yake Somalia sasa kujikita kwenye kulijenga upya taifa hilo <muchilis> Russia asema tumeangamiza zaidi ya vituo 1300 vya kijeshi vya Ukraine katika siku ya sita ya vita. Muungano vamizi wa Saudia waendelea kuua Waislamu wasio na hatia nchini Yemen. Habari kamili. Ofisi ya mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa imeliandikia barua baraza la usalama la umoja huo kumshtaki seneta mmoja Marekani aliyetoa maneno ya chuki na ya kigaidi dhidi ya wananchi wa Iran katika mahojiano aliyofanyiwa na vyombo vya habari vya Kizayuni wakati akiwa ziarani katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Seneta Mzayuni Mmarekani Lindsey Graham amewataka viongozi wa utawala wa Kizayuni waendelee kuwaua kigaidi wanasayansi na wasomi wa nyuklia wa Iran. Katika ripoti yake ya leo Jumatano, shirika la habari la Irna limenukuu barua ya ofisi ya uwakilishi ya Iran katika Umoja wa Mataifa ikiliambia Baraza la Usalama la Umoja huo kwamba matamshi ya chuki, jeuri na matusi ya seneta huyo wa Marekani ni sawa na kuupa baraka zake utawala wa Kizayuni ili uendelee kufanya mauaji ya kigaidi dhidi ya wanasayansi wa nyuklia wa Iran, na huo ni uvunjaji wa wazi wa sheria za kimataifa hasa sheria zilizoainishwa zilizoainishwa na maazimio ya Umoja wa Mataifa zinazopiga marufuku nchi yoyote kuchochea vitendo vya kigaidi. Barua hiyo ya Iran imeongeza kwamba kwa kutilia maanani historia ndefu ya vitendo vya kigaidi vya utawala wa kizayuni wa Israeli na uharibifu ambao utawala huo katili umekuwa ukifanya dhidi ya shughuli za amani za nyuklia za Iran kama vile kuwaua kidhuluma na kiwoga wanasayansi na wasomi kadhaa wa nyuklia wa Iran katika miaka ya hivi karibuni. Uchochezi wa seneta huyo wa Marekani ni jambo la hatari sana na ni wajibu wa jamii ya kimataifa kulaani vikali uchochezi kama huo ambao ni tishio la wazi kwa utulivu wa eneo hili na duniani kiujumla. Operesheni mpya ya Umoja wa Afrika au ya kulinda amani nchini Somalia itajihusisha zaidi na mchakato wa kuleta utulivu na kulijenga taifa la Somalia kwa mikakati ya na shabaha iliyo wazi. Hayo yalisemwa jana Jumanne na afisa mmoja wa AU, Bankole Adeoye. Kamishna wa Umoja wa Afrika katika masuala ya kisiasa, amani na usalama amesema kwamba operesheni hiyo mpya ya AU nchini Somalia itajulikana kwa jina la operesheni ya Umoja wa Afrika ya kipindi cha mpito Somalia ATMIS na itachukua nafasi ya AMISOM. Itafanyika kwa malengo na nyakati maalumu zitakazokuwa zinaainishwa kuanza na kumalizika kila hatua inayochukuliwa Amesema hayo mjini Mogadishu na kuongeza kwamba ATMIS ni operesheni inayoendana na kukubaliana kikamilifu na mpango wa kipindi cha mpito nchini Somalia. Hii ina maana kwamba mkakati wa serikali ya Somalia utakubaliana kwa asilimia mia moja na malengo ya ATMIS. Hii ni njia bora kabisa ya kuleta mabadiliko Afisa huyo wa AU amekuwa katika ziara ya siku tatu ya kuitembelea Somalia na amefanya mazungumzo na viongozi wa ngazi za juu wa serikali, asasi za kiraia na washirika wa kimataifa wa Somalia. Somalia na Umoja wa Afrika zimeamua kuja na ramani mpya ya njia na kubadilisha operesheni ya awali iliyojulikana kwa jina la AMISOM na sasa operesheni ya AU nchini Somalia itajulikana kwa jina la ATMIS kwa ajili ya kusimamia kazi za baraza la amani na usalama la EU pamoja na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa huko Somalia. Adeoye pia amesema operesheni mpya ya Atmis itakuwa na kikosi cha kijeshi cha radi ya mali ya haraka kinachofanya kazi kwa ufanisi na mnyambuliko zaidi kwa ajili ya kupambana na magaidi na makundi yenye silaha ambayo yanafanya maisha ya wa wananchi wa Somalia kuwa magumu. Wizara ya ulinzi ya Rasia imetangaza kwamba katika siku sita za operesheni yake ya kijeshi nchini Ukraini imeangamiza vituo zaidi ya elfu moja mia tatu vya kijeshi vya Ukraini na aina kwa aina ya miundo mbinu ya kijeshi ya nchi hiyo tarehe ishirini na nne mwezi ulioishwa Februari Rais Vladimir Putin wa Rusia aliyetoa amri ya kushambuliwa kijeshi Ukraini na kusisitiza kuwa Moscow haina nia kukalia kwa mabavu ardhi ya nchi yoyote ile. Operesheni hiyo ilianza siku chache baada ya Rasia kutangaza kutambua rasmi uhuru wa majimbo mawili ya Donetsk na Luhansk ya mashariki mwa Ukraini. Rasia inasema Ukraini imevunja makubaliano ya Minsk ya mwaka elfu mbili kumi na nne na elfu mbili kumi na tano kati ya Kiev na majimbo yanayopigania uhuru wao na kwamba Ukraine ndiyo iliyoanza kutumia mabavu ya kijeshi kushambulia majimbo yaliyojitangazia ya uhuru. Wizara ya ulinzi ya Russia jana Jumanne iliwaambia waandishi wa habari kwamba katika operesheni maalumu ya kijeshi ya Russia yenye lengo la kuipokonya silaha ya Ukraine, Moscow imefanikiwa kuangamiza vituo 1325 vya kijeshi vya Ukraine vikiwemo vituo 43 vikuu na vituo vya upashaji habari wa kijeshi. Hayo yameripotiwa katika hali ambayo wajumbe wa Russia na Ukraine wanatarajiwa kukutana tena katika mazungumzo ya kutafutia ufumbuzi mgogoro wa hivi sasa baada ya awamu ya kwanza ya mazungumzo hayo kumalizika juzi Jumatatu bila ya natija yoyote. Mikhailo Podoliak, mmoja wa wapatanishi wa Ukraine amesema pande mbili katika mazungumzo hayo zimeanzisha mfululizo wa vipaumbele na maudhui ambazo zinahitajia baadhi ya maamuzi ya ngazi za juu kabla ya kuingia kwenye awamu ya pili ya mazungumzo hayo. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jinai za muungano vamizi unaoongozwa na, na Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu, Imarati zinaendelea dhidi ya Waislamu wa Yemen wakati huu dunia ikielekeza jicho lake katika mgogoro wa Ukraine. Tangu mwezi Machi 2015 hadi hivi sasa, Saudia kwa uungaji mkono kamili wa Marekani, Imarati ma, uta, na utawala wa kizayuni wa Israeli inaendelea kufanya mauaji dhidi ya wananchi wa nchi ya kiarabu na kiislamu ya Yemen kwa mashambulizi ya kila namna ya angani, ardhini na baharini hadi hivi sasa zaidi ya wananchi 15 wa elfu wa Yemen wameshauawa, makumi ya maelfu ya wengine wameshajeruhiwa na mamilioni ya Wayemen wamekuwa wakimbizi ndani na nje ya nchi hiyo. Televisheni ya Almasira imeripoti kwamba maeneo mbalimbali mbali ya mkoa wa Sada wa kaskazini mwa Yemen jana Jumanne yaliendelea kushambuliwa vikali kwa ndege na mizinga ya ukoo wa al Saud na wavamizi wenzake. Kwa mujibu wa televisheni hiyo, eneo la Shadda mkoani Saada ndilo lililolengwa zaidi na mashambulizi ya wa Wasaudia na kupelekea Waislamu wengi kujeruhiwa. Hisham Sharaf Abdallah, waziri wa serikali ya wokovu wa kitaifa ya Yemen, kabla ya hapo alikuwa amesema kwamba wavamizi ambao wameshindwa kupigana vita katika medani za mapambano wameamua kumalizia hamaki zao katika maeneo ya raia na kuua kwa umati watu wasio na hatia. Mashambulio ya wavamizi wa Yemen dhidi ya makazi ya raia yameongezeka baada ya wana mapambano wa Yemen kuendelea kupata mafanikio na ushindi mkubwa katika medani za mapambano, hasa kwenye mji wa Maarib. Na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imesema kuwa damu za mashahidi wa kambi ya wakimbizi ya Jenini hazitoachwa kumwagika bure na zitalifanya taifa la Palestina lishikamane zaidi na mukawama. Wa Wapalestina wamekuwa wakipambana na jeshi la Israeli kwa siku kadhaa sasa katika maeneo tofauti ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan na pia kwenye kitongoji cha Sheikh Jarrah huko Baitul Maqdis. Mapema jana Jumanne wanajeshi makatili wa Israeli walivamia kambi ya wakimbizi wa Kipalestina ya Jenini katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kuuwa shahidi vijana wawili wa Kipalestina kwa kuwapiga risasi za kivita. Habari nyingine iliyoripotiwa leo Jumatano inasema kijana mwingine wa Kipalestina ameuawa shahidi kutokana na majeraha aliyopata wakati aliposhambuliwa na wazayuni huko Baitul Lahm. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imetoa tamko kuhusu jinai hizo za wazayuni na kusema kuwa lawama za madhara yoyote ya jinai hizo zinabebwa na wanajeshi vamizi wa Israel na kwamba kwa mara nyingine harakati hiyo ya Kiislamu inasisitiza kuwa jinai wa za wazayuni za kuwateka nyara na kuwaua wa Palestina zitazidi kulifanya taifa hilo lishikamane zaidi na mukawama. Katika taarifa yake hiyo, Hamas imewataka wakazi wote wa ukingo wa magharibi wa, wa mto Jordan washiriki katika wimbi la kona zote la kupambana na adui mzayuni. Imewataka washiriki vilivyo katika harakati za siku ya hasira na wajitokeze kwa wingi katika kuwaunga mkono mateka wa kipalestina na matukufu ya taifa hilo. Brigedi za Quds nazo zimesema kufuatia kuuliwa shahidi vijana hao wa kipalestina, kwamba adui mzayuni atambue kuwa moto wa wanamukawama wa palestina utawachoma na kuwateketeza wanajeshi wote wa zayuni na maficho yao na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran namhapa, ni Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na haya ni matangazo yetu ya mchana. Sasa tunakuletea ni uchambuzi wa kisiasa kichwa chake cha maneno kinasema: vikosi vya ja kimataifa na kuendelea kuwepo Imarati nchini Yemen. Kwa mara nyingine tena, umoja wa falme za kiarabu yaani Imarati umeimarisha uwepo wake wa kijeshi usio wa moja kwa moja nchini Yemen kupitia mfumo wa vikosi vya kimataifa. Imarati ni nchi muhimu zaidi inayopigana vita vya kichokozi dhidi ya Yemen tangu mwezi Machi 2015, ikishirikiana kwa karibu na Saudi Arabia. Kuwepo kijeshi Imarati nchini Yemen kumeleta changamoto kubwa kwa nchi hiyo ya ghuba ya Wajemi. Imarati wakati mmoja ilitangaza kwamba ilikuwa imejiondoa katika vita vya Yemen na kuondoa wanajeshi wake kusini mwa nchi hiyo mwezi Januari mwaka huu. Nchi hiyo iliamua kuondoa wapiganaji wake vibaraka wa al-Ma'amalika kutoka majimbo ya Ma'rib na Shabwa na hivyo kuthibitisha kivitendo kwamba ilikuwa katika hatari kubwa ya kiusalama kutokana na ukweli kwamba mwezi Januari huo huo ilikabiliwa na mashambulio ya mara kwa mara ya wa Yemen. Hata hivyo, himarati bado inaonekana kusisitiza kuendelea kuwepo kijeshi katika ardhi ya Yemen, lakini kupitia uwepo usio wa moja kwa moja. Kwa maneno mengine, ni kwamba Imarati inatumia mamluki kuendesha sera zake nchini Yemen. Abu Dhabi iliwahi kuendesha siasa hizo huko nyuma, ambapo kila ilipokabiliwa na mashambulizi kutoka kwa Yemen iliendesha siasa hizo kwa umakini mkubwa zaidi. Tovuti ya Al Akhbar Al Yamani ilisema katika ripoti yake ya karibuni kwamba baada ya kukamilisha ukarabati wa uwanja wa ndege wa Arayyan, ikiwa moja ya kambi muhimu zaidi za kijeshi katika bahari Arabu, Imarati iliruhusu kupelekwa huko vikosi vya kimataifa. Uwanja wa ndege wa Arayyan ni moja ya viwanja muhimu vya ndege nchini Yemen. Tovuti hiyo imesema Imarati imepeleka mamluki wa Jordan, Sudan na Marekani katika kituo hicho cha kijeshi. Uwanja huo wa ndege ni kituo cha pili cha majeshi ya kimataifa ambacho kinatumiwa na Imarati kupeleka vifaa vya kijeshi na mamluki wake katika pwani ya mashariki mwa Yemen. Kutumiwa uwanja huo na vikosi vya kimataifa kunapunguza uwezekano wa askari wa Imarati kulengwa moja kwa moja katika vita vya Yemen na wakati huo huo kupunguza ushiriki wa moja kwa moja wa Imarati katika vita hivyo. Asalamu As alaikum, wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Kipindi chetu leo kitatupia jicho barua iliyoandikwa na Ayatollah Jafar Subhani kwa mwanazuoni mashuhuri wa Misri anayeishi Qatar, Sheikh Yusuf Qaradhawi, ambaye alimshambulia Abu Talib na kutoa madai kwamba hakuwa Mwislamu. Karibuni. Wasikilizaji wapenzi, imani na itikadi ya mtu hujulikana kutokana na mienendo, matendo, kauli na watu wanaosuhubiana nao. Ni vigumu sana kwa mtu kuweza kuficha itikadi zake kwa miaka na umri wake wote, hususan katika vipindi vya misukosuko na masaibu yanayohatarisha maisha yake. Kwa msingi huo, moja kati ya njia za kujua vyema misimamo, itikadi na imani za Abutalib ni kurejea katika mienendo, matendo, kauli na watu aliokuwa akisuhubiana nao wakati wa shida na raha, ili kubaini alikuwa akiamini na kupigania nini maishani mwake. Ni kwa kutegemea uhakika huu ndipo Ayatollah Jafar Subhani akamwandikia barua ya wazi Shekh Yusufu Karadhawi anayeishi Qatar, akijibu mitazamo na misimamo yake kuhusu imani ya Abu Talib. Sehemu moja ya barua hiyo inasema, nimesoma barua yako nzuri kwa kongamano la pili la kukurubisha pamoja madhehebu za Kiislamu lililofanyika mjini Rabat tarehe kumi na mbili hadi kumi na nne Rabiul Athani mwaka 1417 1417 Hijiria, ambayo imetokana na moyo wenye vuguvugu vugu na wenye matumaini ya kupatikana iza na utukufu kwa Waislamu. Hakika nimefurahishwa na mtazamo wako sahihi kuhusu mambo yanayozuia kufikiwa umoja mkubwa baina ya Waislamu na kukurubisha pamoja makundi mbalimbali ya Kiislamu. Kizuizi kikubwa zaidi kati yao ni nyoyo za Waislamu kukosa hima kubwa na matumaini na kugombana juu ya masuala madogo madogo na yasiyokuwa na umuhimu katika nyanja za itikadi na fikhi. Ilikuwa wajibu kama ulivyosema kwa walinganiaji na wanafikra Islamu, wa Kiislamu kuwashughulisha Waislamu na matatizo ya umma wao mkubwa na kuelekeza macho nyoyo na akili zao katika masuala hayo. Tatizo la Waislamu kwa sasa si mtu anayefanya taawili ya aya na hadithi zinazozungumzia sifa za Mwenyezi Mungu, bali ni yule anayekana dhati na sifa zake kwa mpigo na kuwalingania watu fikra za kiliberali na kilahidi Tatizo la Waislamu si kuhusu watu wanaosoma bismillahi kwa jahara bila ya sauti au hawaisomi kabisa katika swala, na wala si kuhusu wanaonyoosha mikono miwili au kuifunga katika ibada hiyo, wanaosoma maulidi ya Mtume khitma na kadhalika, bali tatizo la Waislamu ni yule asiyeinamisha mgongo wake hata siku moja kurukuu kwa ajili ya Mwenyezi Mungu asiyeweka kipaji chake cha uso juu ya udongo kwa ajili ya Mola Mlezi, asiyetambua mlango wa msikiti na kadhalika. Ayatullah Jafar Subhani anaendelea kusema katika barua yake kwa Shekhe Karadhawi kwamba hata hivyo, baadhi ya mashekhe na katika mhadhara wako wewe mwenyewe ulioutoa huko Qatar umemshambulia Sheikh ul Batha, yaani mzee wa Makka aliyeuhami Uislamu na kumtetea mtume wake, Abutalib, radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake ambaye alijitolea kumlea mtume wa Mwenyezi Mungu na kumpa hifadhi akamhami na kumlinda baada ya kupewa utume na akasabilia nafsi, watoto na vipenzi vyake katika njia ya wito wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, huku akificha imani yake na kujikinga na kaumu yake, ili abakie katika cheo na nafasi yake aweze kumhudumia mtume na ujumbe wake na kumkinga na adha za wapinzani wake na vitimbi vyao, kama alivyofanya mumin ali Firaun katika kipindi cha miaka 40 bila ya kusita. Je, ilikuwa sawa kukana mema yake na kupuuza huduma alizotoa, ilhali ndiye aliyesadikisha waziwazi utume wa Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na ukweli wa wito na risala yake ya mwisho katika tungo na mashairi yake na kudhihirisha imani yake kwa kusimama kidete, yeye na wanaye bega kwa bega na Mtume wa Mwenyezi Mungu, pale aliposema: kadhabtum wa baiti llahi nubza muhammadan walamma nutaan dunahu wa nunadili wa nuslimuhu hata nusaraa haulahu wa nadhhala an abnaina walhalaili Faayidahu rabbul ibadi binasrihi wa azhara dinan haqquhu ghayru batil, mumeongopa. Hatuwezi kushindwa kumlinda Muhammadi. Tutapambana kwa ajili yake na hatutamsalimisha kwenu mpaka tuwawe, na tutasahau watoto na wake zetu kwa ajili yake, na hapa kwamba nimempenda sana Muhammadi na nduguze na yeye ni pambo la dunia na vilivyomo. Nani kama Muhammad kati ya watu wote? Mwenye kutia matumaini ni mpole mwaminifu, si mwovu, anamweka mbele Mola na haghafiliki. Wametambua kwamba mwana wetu hakadhibishwi na hashughulishwi na kauli za batili. Ahmad kwetu anatoka katika nasaba sharifu. Nimesabilia nafsi yangu kwa ajili yake na kumhami na kumlinda kwa kutumia kila ghali kwangu mu. Akamuunga mkono Mola wa waja kwa kumnusuru na kudhihirisha dini ya haki isiyo na batili. Wapenzi wasikilizaji, Ibni Hisham amenukuu katika kitabu chake cha Asira Nabawiya beti 94 za shairi hili wakati Ibni Kathira Ashami ametaja beti 92 katika kitabu chake cha historia. Abu Hafan al Abdi amenukuu beti 121 za shairi hili la Abu Talib, na huenda ndilo lililokusanya beti zake zote. Shairi hili ni tamu na la kuvutia mno na ni kilele cha mvuto na umaridadi kwa upande huo. Shairi hili la Abu Talib, amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake, linashinda mashairi maarufu ya warabu ya Almualakati saba ambayo wazama za ujahilia walikuwa wakijifaharisha kwayo na kuyahesabu kuwa ni kilele cha mashairi yote yaliyosomwa na Waarabu. Kwa penzi wasikilizaji, Abu Talib sala za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake pia ana shairi jingine linalobwagizwa kwa herufi ya mim, ambako anasema waziwazi kwamba mwana wa ndugu yangu yani Muhammad ni nabii wa Mwenyezi Mungu kama walivyokuwa Musa na Isa. Anasema katika shairi hilo kwamba atana bihadyin mithli ma ataya bihi fakullun biamri llahi yahdi wa yasimi. Na wajue watu wema kwamba Muhammad ni nabii kama walivyokuwa Musa na Isa mwana wa Maryamu ametujia na uongofu kama waliokuja nao wao, kila mmoja wao anaongoza na kulinda kwa amri ya Mwenyezi Mungu. Vilevile analo shairi jingine kama hilo linalobwagizwa kwa herufi ya ba, akisema alam ta'lamu anna wajadna muhammadan nabiyan kamusa khutta fi awwal alkutubi, hivi hamwelewi kwamba tumempata Muhammad akiwa nabii kama Musa, ameandikwa kwenye vitabu vya kale. Ayatullah Jafar Subhani anahoji katika barua yake kwa Sheikhe Karudhawi kwamba je, baada ya fasihi na maneno haya ya wazi inajuzu kwa mwanadamu yeyote mwenye akili timamu kumkufurisha sayidul batha au kushuku imani yake? Na kama tukikubali kimjadala madai hayo, je, haya ndiyo matatizo halisi ya sasa ya umma wa Kiislamu? Hapana shaka kwamba wewe ni miongoni mwa watu wanaojua vyema matatizo ya umma huu. Je, kumkosea heshima mtu aliyekuwa akimahami na kumlinda mtume wa Mwenyezi Mungu kunahudumia umma wa Kiislamu? Inawezekana vipi Abu Talib aliyekuwa na misimamo hii ya kung'aa na matamshi yake yanayoonyesha waziwazi imani yake kubwa kwa utume wa Nabi Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam awe kafiri na wakati huo huo Abu Sufian aliyewasha moto wa vita na kupanga njama dhidi ya Uislamu kwa kipindi cha miaka 20 na watoto wake ambao ndiyo msingi wa matatizo na chanzo cha kutokea upotofu katika umma wa Kiislamu watambuliwe kuwa ni Waislamu na wanaompokesha Mwenyezi Mungu na wanaostahiki heshima na taadhima zote. Je, lau Abu Talib angekuwa baba wa mtu mwingine asiyekuwa Ali bin Abitalib angedhulumiwa kiasi hiki na Waislamu? Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine panapo majaliwa ya Mola Muumba. Kwaherini. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio, macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini mchana wa leo Jumatano, Machi pili elfu mbili na ishirini na mbili lina kuchuliwa na gazeti la The Citizen la nchini Tanzania, ambalo habari yake kuu ina kichwa cha maneno kisemacho hivi: ndivyo anavyoweza kukuzwa kiuchumi mwanamke wa Tanzania. Habari zake nyingine zinasema serikali ya ingilia a kati kupanda kidogo bei ya mafuta, na EU yalalamikia ubaguzi dhidi ya Waafrika katika vita vya Ukraine. Habari kuu kwenye gazi la Wamachinga inasema Sadek yazindua kituo cha kupambana na ugaidi jijini Dar es Salaam. Wamachinga wasema tuna matumaini makubwa kwa Rais Samia. UNHCR imetumia dola milioni moja nukta tatu kuimarisha huduma na usalama mkoani Kigoma na Dakta Mwinyi akutana na balozi wa Umoja wa Ulaya nchini Tanzania. Habari kuu katika gazeti la Raia Mwema inasema siri nzito, CHADEMA mkakati wa kuang'oa Mde na wenzake, sasa waiva, wakubali kupeleka wabunge wengine ili kupokea rusuku. Habari yake nyingine kubwa inasema Ukraine, shida pia limeandika mauaji Mtwara, familia yaweka ngumu, bei ya mafuta yabaki juu. Habari kuu katika gazeti la Jamvi la Habari inasema mapinduzi ya teknolojia yanukia nchini Tanzania. Watuhumiwa kumi na mbili wa ugaidi waachiliwa huru Kisutu. Na Sadek yaishukuru Tanzania kukubali kuwa kituo cha kupambana na ugaidi. Kwa upande wake gazeti la Uhuru limeandika rais Samia angara tena, bashundwa aanika mafanikio siku 365 kibano chaja wezi kwa bodaboda. Rais Mwinyi aipongeza EU kwa kuiunga mkono Zanzibar na waziri aeleza heshima aliyopewa Rais Samia Falme za Kiarabu. Habari Leo limeandika trilioni 1.4 ya paisha elimu, barabara na afya Tanzania. Watanzania wasimulia wanayopitia Ukraine. Aweso amtumbua mkurugenzi avunja bodi ya mamlaka ya maji na watuhumiwa ugaidi kumi na mbili waachiliwa kwa masharti. Habari kuu katika gazeti la Nipashi inasema serikali ilivyoshtukia bei mpya mafuta. Kama serikali isingelipunguza tozo ya shilingi mia moja ingekuwa maumivu. Bei mpya za panda kiduchu. Watumishi watatu wa afya kortini kwa kudai rushwa. Ujenzi wa shule ya mfano wasuasua na kesi hamsini za ugaidi na uhujumu zaiva. Gazeti la Mwananchi limeandika kilio cha Watanzania waliokwama Ukraine wasema hali ni mbaya mtaani wachagua kujifungia kuliko kuondoka. Wanafunzi wadai kubaguliwa mpakani. DPP afuta kesi tano za ugaidi Kisutu. Kwa huko nchini Kenya, habari kuu katika toleo la mtandao la gazeti la Daily Nation inasema maafisa 23 wa kikosi cha huduma kuu GSU ambao walionekana kwenye mkanda wa video wakitoa matamshi mabaya na yasiyo ya kuwajibika, baada ya kumaliza masomo, wamepewa adhabu ya likizo ya lazima baada ya kumaliza miezi mitatu ya mafunzo katika kambi ya Magadi, kaunti ya Kajiado. Katika mkanda huo wa video, maafisa hao wanasikika wakiimba na kutoa maneno makali kwa wahalifu. Daily Nation limenukuu baadhi ya maneno yaliyokuwemo kwenye nyimbo ya maafisa hao wa GSU wakisema, tunakuja nje, hawa ni wale wa Z squad 26 pa, pa, pa. Maneno ambayo yamefasiriwa kwamba sisi ni wale wabaya, wao ni kikosi cha 26. Nyimbo ambayo iliambatana na milio ya risasi. Gazeti hilo pia limeandika majambazi waiba shilingi milioni 25 za Kenya na kukimbia nazo katika benki ya Kimilili. Kalonzo atoa masharti mazito kujiunga na Raila, na Raila amteua Makao Mutua kuwa msemaji wake wa kampeni za uchaguzi Ama kwa upande wa chapisho la leo la gazeti la Taifa Leo tunasoma usaliti wa mharibia Raila. Dondo ya habari hiyo inasema vinara wa vyama vingine wanachelea kujiunga na Azimio kupitia ODM wakihofia kusalitiwa. Vilevile vile limeandika vita vya Ukraini vya tatizo utalii pwani. Habari nyingine inasema rais Uhuru Kenyatta ashindwa kujaza pengo serikalini. Limeandika kuna hofu kwamba hatua ya rais Kenyatta ya kutojaza vyeo vilivyo wazi serikalini itakwamisha utoaji huduma kwa jamii. Na kwa huko nchini Uganda, toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor limeandika mabilioni ya shilingi za Uganda yatoweka, huku maafisa wa serikali wakijitutumua kwenye mikataba ya programu za kompyuta. Vita vya Russia nchini Ukraine siku ya sita na hali halisi ilivyo Ukraine. Mkuu wa hospitali ya Mulago Daktari Biarugaba Baterana atiwa mbaroni. Rais Muhammadu Buhari wa Nigeria kuelekea London, Uingereza kwa matibabu. Na Umoja wa Mataifa wasema raia 440 wameuawa wa katika machafuko ya Sudan Kusini. Naam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibu ni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika Chanjo ya COVID-19 ya Rascov Pars iliyotengenezwa Jamhuri ya kiislami ya Iran imebainika kuwa na uwezo mkubwa, na nchi kadhaa tayari zimeshaiagiza. Chanjo ya Rascov Pars imetengenezwa na taasisi ya utafiti ya chanjo ya Razi, na baada ya kupita miaka miwili ya utafiti na majaribio, sasa imeanza kutumiwa katika zoezi la chanjo ya COVID-19 nchini Iran. Kutokana na kubainika kuwa chanjo hiyo ina uwezo mkubwa kuliko baadhi ya chanjo zilizoingizwa nchini hivi sasa, nchi kadhaa za kigeni zimeshatuma maombi ya kununua chanjo hiyo. Daktari Ali Ishaq, mkuu wa taasisi ya utafiti wa chanjo ya Razi, amezungumza kuhusu chanjo hiyo ya Rascovpars na kusema kwa mtazamo wa kinga, yaseli, wa kinga ya seli chanjo hii inaibua kinga ya asilimia sabini na tano. Taasisi ya utafiti wa chanjo ya Razi ina historia ndefu ya uzalishaji chanjo na baada ya janga la Covid 19 kuripotiwa duniani ilianza mkakati wa kuzalisha chanjo ya kukabiliana na ugonjwa huo. Mwezi Septemba, Muhammad Hussein Fallah Mehrabadi, mkuu wa utafiti na teknolojia katika taasisi ya utafiti wa chanjo ya Razi alitangaza kuanza awamu ya tatu ya majaribio kwa wanadamu katika chanjo hiyo ya Razi Kov Pars katika mkoa wa Teheran na pia mkoa wa Alborz na kuwajumuisha watu arobaini elfu waliojitolea. Aliongeza kuwa kwa mujibu wa makadirio, wataweza kuzalisha chanjo milioni kumi na tano hadi ishirini za chanjo ya Razi Kov Pars katika Uh, mwezi Machi mwaka huu. Chanjo hii ni ya aina yake, kwani ina dozi tatu ambazo ni kwa mujibu wa maagizo ya shirika la afya duniani. Dozi za kwanza mbili ni za kudungwa na dozi ya tatu ni tone linaloingizwa mwilini kupitia pua. Kwingineko, shirika la kutengeneza dawa la Shifaa la Iran limetangaza mafanikio makubwa ya awali katika majaribio ya chanjo ya kukabiliana na COVID-19 aina ya Omicron. Kwa mujibu wa taarifa, majaribio yaliyofanyiwa chanjo hiyo kwa wanyama yameonyesha mafanikio ya asilimia mia moja katika kukabiliana na kirusi hicho. Shirika la kutengeneza dawa la Shifaa ambalo ndilo linalotengeneza chanjo Uh, maarufu ya Iran ya COVID-19 iijulikanayo kama COVIran Barakat limesema lilianza utafiti wa kuzalisha chanjo mpya ya kukabiliana na Omicron punde baada ya aina hiyo ya COVID-19 kuripotiwa nchini Iran. Shirika la Shifa limesema tayari limeanza kuzalisha kwa wingi chanjo hiyo ya kukabiliana na Omicron na limeshawasilisha maombi kwa shirika la dawa na chakula la Iran ili kupata idhini ya majaribio kwa mwanadamu. Iran imetengeneza chanjo kadhaa za COVID-19 na baadhi ya chanjo hizo zimeanza kutumiwa. Chanjo hizo ni pamoja na COVIran Barakat, PastoCovac ambayo imeundwa kwa ushirikiano wa taasisi ya Pasteur ya Iran na taasisi ya Finlay ya Cuba na Razi Covpars iliyotengenezwa na taasisi ya utafiti ya chanjo ya Razi. Chanjo hizo tayari zinatumika katika zoezi la chanjo nchini Iran. Chanjo nyingine ambayo hivi karibuni imeanza kutumika nchini Iran ni ile ya SpikoGen ambayo imetengenezwa kwa ushirikiano baina ya shirika la Sina Gen la Iran na shirika la vaksin la Australia. Chanjo hizo zinasubiri idhini ya shirika la afya duniani kuanza kuuzwa katika soko la kimataifa. Chanjo zingine za Iran ambazo zingali zinafanyiwa majaribio ya mwisho ni e, Nura na Fakhra. Wizara ya afya ya Kenya imezindua vifaa vya upimaji wa haraka wa malaria na COVID-19 ikiwa ni sehemu ya juhudi za kuimarisha utambuaji wa haraka na matibabu ya magonjwa hayo. Katibu mkuu katika wizara ya afya ya Kenya, Bwana Rashid Aman, amesema vifaa hivyo vimetengenezwa na watafiti wenyeji na vitasaidia Kenya kutoagiza vifaa hivyo kutoka nje ya nchi kwa gharama kubwa. Amesema tayari vifaa hivyo vimetengenezwa na taasisi ya utafiti wa kimatibabu Kenya KEMRI, na vimeanza kuuzwa kwenye maduka ya dawa ya Kenya. Ameongeza kuwa serikali ya Kenya itaendelea kuiunga mkono taasisi hiyo ya KEMRI iendelee kuzalisha vifaa hivyo na kuvinunua ili iendelee kufanya utafiti na kuviboresha. Wakati huo huo, shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa nchi sita za Afrika zimechaguliwa kuanza utengenezaji wa chanjo za COVID-19 kwa kutumia teknolojia ya mfumo wa mRNA. Kenya, Afrika Kusini, Nigeria, Senegal, Misri na Tunisia zimechaguliwa kuwa nchi za kwanza kupokea teknolojia hiyo ya mRNA kutoka kwa kituo cha Shirika la Afya Duniani cha kimataifa katika bara hilo, ambalo kwa kiasi kikubwa limeendelea kukabiliwa na changamoto za upatikanaji wa chanjo za ugonjwa huo kwa mujibu wa WHO ni kuwa hatua hiyo ni katika msukumo wa kuhakikisha Afrika inaweza kujitengenezea chanjo zake za kupambana na COVID-19 na magonjwa mengine. Daktari Tedros Adhanom Ghebreyesus, mkurugenzi mkuu wa Shirika la Afya Duniani amesema kuwa hakuna tukio lingine kama janga la COVID-19 ambalo limeonyesha kuwa kutegemea makampuni machache kusambaza bidhaa za afya ya umma ulimwenguni ni hatari. Ameongeza kuwa teknolojia inayoleta mapinduzi ya mRNA hufundisha seli za mwili jinsi ya kutengeneza protini ambayo huchochea mwitikio wa kinga bila kutumia nyenzo yoyote ya virusi. Kituo cha kimataifa cha uhamasishaji wa teknolojia ya mRNA kilianzishwa nchini Afrika Kusini mwaka jana ili kusaidia nchi za kipato cha chini na cha kati kutengeneza chanjo zao za mRNA kwa taratibu za uendeshaji zinazohitajika na ujuzi wa kufikia viwango vya kimataifa. Serikali ya Zanzibar hivi karibuni ilizindua rasmi teknolojia mpya inayoweza kutambua uwezekano wa maambukizi ya COVID-19 kwa muda mfupi kwa kutumia uh, mfumo wa EDE. Teknolojia hiyo tofauti na nyingine, haihitaji msafiri kuchukuliwa sampuli ya vipimo kupitia mdomoni au puani, na vilevile anaweza kupimwa akiwa umbali wa mita moja na majibu yake yanatolewa hapo kwa hapo. Hii ni mara ya kwanza kwa teknolojia hii kutumika barani Afrika. Uwanja wa ndege wa kimataifa wa Abeid Amani Karume ndio unaandika historia ya kuwa uwanja wa kwanza wa kimataifa nchini Tanzania na Afrika kuwa na teknolojia hiyo. Inaaminika kwamba matumizi ya teknolojia hiyo yanaweza kuleta afueni kubwa kwa wasafiri ambao kwa sasa wataweza kuendelea na safari zao kwa haraka zaidi bila usumbufu na kupoteza muda. Wakati huo huo, serikali ya Zanzibar imeeleza kuwa hivi sasa hakuna mgonjwa hata mmoja wa ugonjwa wa COVID-19, lakini haiwezi kusema ugonjwa huo umeisha visiwani humo. Hayo yalielezwa na Dkt. Husein Mwinyi Februari 16, uh, wakati wa mahojiano yake na waandishi wa habari Ikulu Zanzibar. Na mwapenzi msikilizaji, na kwa habari hiyo, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na, hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 28 Rajaba mwaka 1443 Hijria, inayosadifiana na tarehe pili Machi mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1383 iliyopita msafara wa Imam Husein alaihi ssalam ulianza safari yake kutoka mjini Madina. Hatua hiyo ilitanguliwa na kuaga dunia Muawiya bin Abi Sufyan hapo tarehe kumi na tano ya mwezi huo huo huo wa Rajab na nafasi yake ikachukuliwa na mwanawe Yazid bin Muawia. Yazid alimtaka mtawala wa Madina amlazimishe Imam Husein ili atoe baia na mkono wa utiifu kwa ajili yake na endapo angekataa, basi amuue. Hata hivyo, kwa kuzingatia kuwa Imam Husein alikuwa akijua vyema kwamba Yazid ni mtu muovu na fasik, alikataa kutoa baia na mkono wa utiifu kwa kiongozi huyo na akaamua kuondoka Madina kuelekea Makka akiwa na watu wa familia ya Mtume na idadi ndogo ya wafuasi wake. Siku kama ya leo miaka 106 iliyopita sawa na tarehe 28 Rajab mwaka 1337 hijria, alifariki dunia Ayatullah al ludhma Muhammad Qadim Tabatabai Yazdi, maarufu kwa jina la Allama Yazdi, msomi mashuhuri wa Kiirani. Allama Yazdi alipata elimu ya kidini nchini Iran na huko, katika mji mtakatifu wa Najafu nchini Iraq, kutoka kwa maulama kadhaa mashuhuri akiwemo Mirza Shirazi na kufikia daraja ya ijtihad. Msomi huyo ameandika vitabu vingi, kikiwemo kitabu cha alurwatu luthqa. Miaka 66 iliyopita katika siku kama hii, nchi ya Moroko ilipata uhuru. Moroko iko kaskazini mwa Afrika, katika ukingo wa bahari ya Mediterania na bahari ya Atlantic, na inapakana na Algeria na Sahara Magharibi moroko ilikombolewa na waislamu mwishoni mwa karne ya 7 miladia na silsila kadhaa za kifalme zilitawala nchini humo mapambano ya wananchi wa waislamu wa moroko dhidi ya wakoloni wa Hispania na ufaransa yalipelekea nchi hiyo kupata uhuru mwaka 1956 na siku kama ya leo miaka 18 iliyopita mwafaka na tarehe pili machi mwaka 2004 mamia ya watu wasio na hatia waliuawa shahidi na wengine kujeruhiwa katika milipuko kadhaa mikubwa iliyotokea katika shughuli ya kukumbuka kuuawa shahidi Imam Hussein alaihi ssalam huko katika miji mitukufu ya Karbala na Kadhimin nchini Iraq. Katika mwaka huo wananchi Waislamu wa Iraq walifanya maadhimisho hayo kwa hamasa kubwa, baada ya utawala wa Saddam Hussein, dikteta wa zamani wa nchi hiyo, aliyeng'olewa madarakani kupiga marufuku kwa miaka kadhaa shughuli zote za aina hiyo. Milipuko hiyo ya kigaidi ya Karbala na Kadhimin ilitokewa ikiwa ni mwendelezo wa machafuko yaliyokumba Iraq tangu nchi hiyo ivamiwe kijeshi na kukaliwa kwa mabavu na Marekani na Uingereza mwaka 2003. No, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamia ya Iran. Bwana Shirali Fazlwa, Dar es Salam, Tanzania, umeandika jamii ya kimataifa, tunawahimiza wananchi wa Marekani kumchukulia hatua huyo seneta mgaidi aliyetoa tamko la kigaidi dhidi ya wanasayansi wa nyuklia wa Iran. Vilevile anasema vile, tunawaambia wanasayansi wa Iran na umma wetu bora wa Mtume kwamba juhudi zetu za kuufanya umma wetu kujitegemea wenyewe zinaonekana na allah na malipo yake ni mazuri ndio utekelezaji huo wa kivitendo wa mafunzo ya bwana mtume muhamad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aima alaihimsalam na masahaba anasema fahari kwetu kwa kuwa na wasomi wa islamu abdullah ali makajura o tabora tanzania anasema santeni nasi tunakushukuru imam sefu ali muhamed wa jiji kigoma ametumia maoni kwa njia ya sauti pia tunakushukuru Bwana Mtune Salum wa Diwali, Lindi, Tanzania, umeandika sasa hivi maoni yako ndio yameingia hapa. Tunawapongeza Rasia kwa maangamizo yao dhidi ya ya utawala wa kibaraka wa Ukreni. Mungu awape nguvu Rasia ili waweze kuangusha staarabu hizo za kimagharibi zinazodhibiti dunia. Mtune Salum toka Diwali, Lindi, Tanzania. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Ofisi ya mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa Uh, imeandika barua kwa Baraza la Usalama la Umoja ku, huo kumshtaki seneta mmoja wa Marekani aliyetoa maneno ya chuki na ya kigaidi na kutaka utawala wa kizayuni uendelee kuwa wa kigaidi wana sayansi wa nyuklia wa Iran. Iran imetoa barua kuishtaki kumshtaki seneta huyo. Operesheni mpya ya Umoja wa Afrika EU ya kulinda amani nchini Somalia itajihusisha zaidi na mchakato wa kuleta utulivu na kulijenga taifa hilo la Somalia. Na sasa operesheni hiyo itajulikana kwa jina la ATMIS badala ya AMISOM. Wizara ya ulinzi ya Rasia imetangaza kwamba katika siku sita za operesheni yake ya kijeshi Ukraine imeangamiza vituo zaidi ya elfu moja mia tatu vya kijeshi vya Ukraine. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.