Ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Adhabu kali itamthibitikia kila msengenyaji, ambaye amekusanya mali na kuyahesabu tu bila ya kuyatumia katika njia za kheri. Anadhani ya kuwa mali yake yatamdumisha. Hasha, bila shaka atavurumishwa katika moto unaoitwa Hutama na nini kitakachokujulisha hata ukajua ni nini huo Hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa kwa ukali barabara, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafungiwa na wao wawemo ndani yake kwenye nguzo ndefu ndefu. Assalamu alaykum wapenzi w wa wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Teheran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwa usiku huu, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalia ni kipindi maalum kitakachozungumzia sira ya mtukufu Abu Talib alaihi ssalam. Tutakuwa pia na makala ya sayansi na teknolojia mpya, na kama kawaida katika mwezi huu mtukufu wa Rajab, tutakuwa na dua ya mwezi huu mtukufu tutahitimisha matangazo yetu haya usiku kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa moja na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa moja kamili kwa saa za afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yaionya Marekani, asema ya ina mpango wa pili iwapo mazungumzo ya Vienna yatafeli. Katibu mkuu wa Hezbullah asema Marekani ndiyo inayobeba dhima ya matukio yanayojiri hivi sasa nchini Ukrain. Wahajiri wa Afrika wafariki baada ya boti yao kuzama nchini Tunisia. na askari wa Israel wa washambulia wa Palestina katika sherehe za Israa na Miraji. Habari kamili: msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Said Hatibzade ameionya Marekani kuhusu kuhadaa na kuboronga katika mazungumzo ya Vienna yaliyoitishwa kufufua mapatano ya nyuklia ya mwaka 2015 ya JCPOA. Katika ujumbe wake kupitia Twitter mapema leo, Khatibzadeh amesema Iran iko tayari kufikia mapatano kwa njia ya mazungumzo, lakini haitasubiri milele. Kauli hiyo ya Khatibzadeh imekuja baada ya msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Ned Price, kusema Washington iko tayari kujiondoa katika mazungumzo ya Vienna iwapo Iran itaonyesha kile alichodai kuwa kukataa kubaini nia ya kufikia mapatano hivi sasa. Mazungumzo yanaendelea mjini Vena, Austria, baina ya Iran na kundi la nne jumlisha moja linaloundwa na nchi za Ujerumani, Ufaransa, Uingereza, Rasia na China kwa utaratibu na Umoja wa Ulaya. Marekani haishiriki moja kwa moja katika mazungumzo hayo, kwani ilijiondoa katika mapatano ya JCPOA mnamo mwaka 2018 na baada ya hapo ikaiwekea Iran vikwazo vya kidhalimu na vilivyo kinyume cha sheria. Mazungumzo hayo ya Viena yanalenga kuondoa vikwazo hivyo ili kuhuisha mapatano ya JCPOA. Hatibzadi amesema kwa kuzingatia kwamba Marekani ndiyo iliyojiondoa katika mapatano ya JCPOA, Iran sasa inataka kuchukua hatua za kuhakikisha kuwa hilo halitatokea tena. Aidha amesema kila mtu ana mpango wake wa pili, huku akisisitiza kuwa mapatano yanaweza kufikiwa iwapo Marekani itabadilisha msimamo wake wa sasa. Akizungumza na waandishi wa habari Jumatatu, Khatibzadeh alisema Iran imezieleza nchi za Magharibi kuhusu mistari yake mekundu na kwamba sasa Marekani na Ulaya zimeelewa vyema mistari hiyo na hazitarefusha tena mazungumzo. Katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon ametoa hutuba muhimu katika ufunguzi wa kongamano linalofanyika mjini Beirut kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya mwaka wa 30 tangu alipouawa shahidi katibu mkuu wa pili wa Hizbullah Sayid Abbas al Musawi. Sayid Abbas al Musawi ambaye ni mmoja wa waasisi wa, wa Hizbullah ya Lebanon aliuawa shahidi tarehe 16 Februari mwaka 1992 pamoja na mkewe Ummu Yasir na mwanawe Husein katika shambulio la kigaidi la helikopta ya Apachi ya utawala haramu wa kizaioni wa Israel. Wakati huo, Sayid Abbas alikuwa ndiye katibu mkuu wa harakati hiyo ya Mukawama. Katika hotuba ya ufunguzi wa kongamano hilo lililofanyika kwa anwani ya Bwana wa mashahidi wetu, fikra na sira, Sayid Hasan Nasrullah amesema kama ninavyonukuu: ni wajibu wetu kutunza kumbukumbu kumbu za fikra asili, hatua kubwa za kujitoa mhanga na ukweli wenye adhama wa harakati za wapiganaji wa mukawama na kuhakikisha hotuba na mijadala yote inayohusiana na kongamano hili vinahifadhiwa katika sura ya kitabu na nyaraka zinazokubalika. Katibu mkuu wa Hizbullah ameashiria pia vita na mapigano yanayoendelea hivi sasa baina ya Rusia na Ukraine akasema baada ya kuanza shambulio la Rusia dhidi ya Ukraine, baadhi wameunga mkono, baadhi wamelaani, na wako pia waliotangaza kutopendelea upande wowote. Lililo muhimu hapa ni kufuatilia tukio hilo linalojiri duniani na kupata somo na funzo kutokana na kila saa na siku yake. Sayid Hasan Nasrallah ameongeza kuwa Marekani ndiyo inayobeba dhima ya matukio yanayojiri hivi sasa nchini Ukraine kwa sababu inachochea mapigano hayo na wala haijasaidia kupatikana njia za kidiplomasia na kusimamishwa vita, bali zaidi ilishinikiza ili vita hivyo vianze. Katibu mkuu wa Hizbullah amegusia na kuunga mkono pia hotuba iliyotolewa leo na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Khamenei kuhusu mapigano yanayoendelea kati ya Rusia na Ukraine, akasema Marekani imefanya kila njia kwa ajili ya kufanikisha yale yanayoshuhudiwa hivi sasa na inaandaa mazingira ya kuifanya hali hiyo iwe tata zaidi. Yanayojiri hii leo ni funzo kwa watu wanaoiamini Marekani. Katika hotuba aliyotoa leo, Ayatullah Khamenei amesema mgogoro wa Ukraine ni matokeo ya sera za Marekani, na akasisitiza kwamba leo Ukraine imekuwa mhanga wa sera za uzushaji migogoro za Marekani kwa sababu uingiliaji wa Marekani katika masuala ya ndani ya Ukraine, kuanzisha makundi, kuongoza mapinduzi ya mahameli na ya rangi, kushiriki maseneta wa Marekani kwenye mikusanyiko ya wapinzani na kubadilisha serikali moja baada ya nyingine, ndivyo vilivyoifikisha nchi hiyo katika hali hii inayoshuhudiwa. Gadi ya pwani ya Tunisia imesema imewaokoa wahajiri tisa wa Afrika na kuopoa miili ya wengine tisa baada ya boti yao kuzama katika pwani ya nchi hiyo Jumatatu. Wizara ya ulinzi ya Tunisia imesema boti ya wahajiri hao ilizama kilomita 18 kutoka ufukwe wa mji wa Mahdia, kati mashariki mwa Tunisia. Watu walionusurika wanasemekana kuwa katika hali mbaya sana. Na wengi wao wako katika umri wa miaka 25 hadi 30. Shughuli ya kutafuta miili ya wahamiaji wengine wanaoaminika kuzama ingali inaendelea. Wakuu wa Tunisia hutekeleza operesheni karibu kila siku kuwazuia wahajiri wa Afrika wanaotumia nchi hiyo kuvuka bahari ya Mediterania kuelekea barani Ulaya kinyume cha sheria. Hivi karibuni shirika la kimataifa la wahajiri IOM lilitangaza kuwa zaidi ya wahajiri walikufa maji baharini wakati wakijaribu kuelekea barani Ulaya kwa kutumia maeneo ya kaskazini mwa Afrika katika nusu ya kwanza ya mwaka jana 22 na, na hiyo ilikuwa ni ongezeko la asilimia 55 ikilinganishwa na mwaka wa kabla yake. Idadi kubwa wahajiri hao walipoteza maisha katikati ya bahari ya Mediterranea wakiwa wametokea Tunisia, Algeria, Libya na Moroko. Eneo jingine lililopoteza roho za wahajiri wengi katika kipindi hicho ni lile la magharibi mwa Afrika la kuvuka bahari ya Atlantiki kuelekea visiwa vya Kanari vya Uhispania. Watu 250 waliripotiwa kufa maji katika bahari hiyo kwenye kipindi cha miezi sita ya awali ya mwaka uliopita. Naendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Wanajeshi wa utawala haramu wa Israel wamewashambulia Wapalestina waliokuwa wamekusanyika katika mji wa Quds kwa ajili ya sherehe ya Kiislamu ya Israa na Miraj. Kwa mujibu wa taarifa, miongoni mwa waliojeruhiwa katika hujuma hiyo ya askari wa Israel ni watoto, akiwemo mtoto mchanga wa miezi sita. Hujuma hiyo ya jana usiku wakati wa Palestina walipokuwa wamekusanyika katika eneo la Babul Amud kuadhimisha siku kuu ya Isra na Miraj. Katika siku hii Waislamu huadhimisha usiku ambao kulijiri safari ya kimuujiza ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam kutoka mji mtakatifu wa Maka hadi katika msikiti wa Al Aksa katika mji wa Quds na kisha baada ya hapo kwenda hadi mbinguni na kisha akarejea tena Maka. Usiku huo huo, maelfu ya Waislamu wa Palestina walikusanyika katika msikiti wa Al Aksa kuadhimisha tukio hilo muhimu, huku askari wa utawala haramu wa Israel wakitekeleza njama za kuvuruga sherehe hiyo. Aidha, jana pia askari wa utawala haramu wa Israel walishambulia kambi ya wakimbizi ya Jenin katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kumuua shahidi mpalestina aliyetambuliwa kwa jina la Abdullah al Hasri. Wakati huo huo, katibu mkuu wa harakati ya Jihadu Islamu ya Palestina amesema mapambano ya kupigania ukombozi wa Palestina yamepata nguvu na kuimarika kuliko wakati wowote wa ule, huku adui akidhoofika kuliko kipindi chochote kile. Dhiyah Nakhala, katibu mkuu wa harakati ya Jihadu Islamu ya Palestina, amesema hayo katika mkutano wa mukawama njia ya ukombozi, ambapo sambamba na kuashiria vita vya Saiful Quds amesisitiza kuwa vita hivyo vilithibitisha kwamba nguvu ya taifa la Palestina si yenye kwisha na imezidi kuimarika. Na Umoja wa Afrika umebainisha wasiwasi wake kuhusu ripoti kwamba waafrika nchini Ukraine wanabaguliwa na wanazuiliwa kuvuka mpaka ili kukimbia vita vinavyoendelea katika nchi hiyo. Mwenyekiti wa umoja wa Afrika, rais wa Senegal Macky Sall, na mwenyekiti wa tume ya umoja huo Musa Faki Mahamat wamesema katika taarifa ya pamoja kwamba wanakerwa na ripoti hizo. Ripoti kwamba waafrika wanabaguliwa ni ya kushangaza, kwani huo ni ubaguzi wa rangi na ni uvunjaji wa sheria ya kimataifa, imesema taarifa hiyo. Nigeria imebainisha kusikitishwa na ripoti kwamba Wanigeria wanabaguliwa na maafisa wa polisi nchini Ukrain wakati wakijaribu kukimbia vita. Waziri wa mambo ya nje Geoffrey Onyeama amesema Wanigeria wengi ambao wamefanikiwa kukimbia Ukrain wamelalamika wa kuwa wanakabiliwa na ubaguzi wa aina fulani na polisi wa mpaka wa Ukrain. Amesema kuna takriban raia elfu nane wa Nigeria nchini Ukrain na kwamba baadhi yao wamefanikiwa kufika katika balozi za Nigeria katika nchi jirani. Ameongeza kuwa mipango inaendelea kwa ajili ya kuwaondoa nchini humo raia wengine wa Nigeria. Romania itakuwa kitovu cha uokoaji, amesema waziri huyo katika mahojiano. Mitandao ya kijamii imejaa klipu za video zikionyesha namna maafisa wa polisi wa Ukraine wanavyowazuia Waafrika kupanda treni kukimbia vita. Hata wanawake wa Afrika wenye watoto wadogo wameonekana wakizuiwa kuondoka, huku wazungu wakipewa kipaumbele. Hii ni pamoja na kuwa utawala wa Ukraine umekuwa ukisema wanawake wote wanapaswa kuruhusiwa kuondoka. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, imewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa utazungumzia vita vya Ukraine na mabadiliko ya uwiano wa nguvu barani Ulaya. Kuanza vita vya Russia na Ukraine kumevuruga mlingano wa kijeshi hasa miongoni mwa mataifa ya Ulaya kiasi kwamba Ujerumani imetenga yuro bilioni mia moja kwa ajili ya bajeti yake ya kijeshi ikiwa ni sehemu ya mabadiliko ya mfumo wake wa ulinzi, akibainisha kuwa Ujerumani inapaswa kuwekeza katika usalama wake na pia katika kulinda uhuru na demokrasia. Kansela Olaf Scholz wa Ujerumani amesema kama ninavyonukuu, hii ina maana kwamba Ujerumani inatumia asilimia mbili ya pato lake la taifa kushughulikia masuala ya ulinzi. Mabadiliko haya ya kimkakati yanakuja wakati ambapo Ulaya, hasa Ujerumani, katika miaka ya karibuni imekuwa ikitekeleza hatua za kujilinda tu, na hata kansela wa zamani wa Ujerumani Angela Merkel, miaka michache iliyopita, alikataa kuongeza bajeti ya kijeshi ya nchi hiyo kwa asilimia mbili ya pato la taifa. Kuzuka vita huko Ukraine kumepelekea Ujerumani ifanye mabadiliko makubwa katika sera zake za ulinzi na kijeshi, ambapo sasa inatekeleza hatua za kuimarisha na kubadilisha sera hizo na kuzifanya kuwa za hujuma. Sio Ujerumani pekee, bali nchi karibu zote za Ulaya sasa zinatumia mbinu hiyo katika uwanja huo. Joseph Borrell mkuu wa sera za kigeno wa Umoja wa Ulaya amesema tunatumia silaha kusaidia jeshi la Ukraine katika vita hivi kwa sababu tuko katika hali ambayo ilikuwa haijawahi kushuhudiwa tena huko nyuma. Umoja wa Ulaya ambao katika miongo ya karibuni umekuwa ukiimba kauli mbiu ya umoja na mshikamano, katika miaka ya hivi karibuni umekuwa ukisisitiza kuimarishwa vikosi vya kijeshi vya umoja huo mbali na shirika la kijeshi la NATO na kuundwa kikosi kimoja cha kijeshi cha Ulaya bila ya kushirikishwa Marekani. Takwimu za shirika la ulinzi la Ulaya zinaonyesha kuwa mwaka elfu mbili na ishirini nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya zilitumia yuro bilioni 198 na kwa ajili ya masuala ya kijeshi, licha ya uwepo wa janga la korona. Ulaya sasa imebadili mtazamo wake na kuimarisha silaha zake, na wakati huo huo kutumia silaha za kisasa kwa ajili ya kuisaidia Ukraine ikiwa ni pamoja na makombora ya kutungulia ndege za kivita. Kansela Scholz wa Ujerumani amesema kuhusu vita vinavyoendelea huko Ukraine kwamba jukumu letu ni kuisaidia Ukraine kujilinda dhidi ya jeshi la Putin. Mbali na Ujerumani, Ufaransa, Uholanzi, Poland, Slovakia, Estonia, Latvia, Ubelgiji na jamhuri ya Czech pia zimetangaza kutuma zana za kijeshi huko Ukraine. Kwa mujibu wa ripoti za karibuni, misaada ya nchi za Ulaya kwa Ukraine ni pamoja na mafuta, bunduki, silaha za kukabiliana na vifaru na makombora ya Stinger. Wakati huo huo, Russia imejibu uchochezi wa Ujerumani katika uwanja huo, ambapo ubalozi wake mjini Cairo Misri umesema katika ukurasa wake wa Twitter kwamba Russia ingali inakumbuka vizuri jinsi silaha za Wajerumani zilivyowaua wa, wa Russia. Ujerumani sasa inaonekana kuingia katika awamu ya tatu ya utawala wa Hitler kwa kutaka kuwasaidia wanazi mamboleo wa Ukrain kufanya hivyo hivyo. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Redio Teheran. Assalamu alaikum wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Kipindi chetu leo kitatupia jicho barua iliyoandikwa na Ayatollah Jafar Subhani kwa mwanazuoni mashuhuri wa Misri anayeishi Qatar, Sheikh Yusuf Qaradhawi, ambaye alimshambulia Abutalib na kutoa madai kwamba hakuwa Mwislamu. Karibuni. Wasikilizaji wapenzi, imani na itikadi ya mtu hujulikana kutokana na mienendo, matendo, kauli na watu anaosuhubiana nao. Ni vigumu sana kwa mtu kuweza kuficha itikadi zake kwa miaka na umri wake wote, hususan katika vipindi vya misukosuko na masaibu yanayohatarisha maisha yake. Kwa msingi huo, moja kati ya njia za kujua vyema misimamo, itikadi na imani za Abu Talib ni kurejea katika mienendo, matendo, kauli na watu aliokuwa akisuhubiana nao wakati wa shida na raha, ili kubaini alikuwa akiamini na kupigania nini maishani mwake. Ni kwa kutegemea uhakika huu ndipo Ayatollah Jafar Subhani akamwandikia barua ya wazi Sheikh Yusufu Karadhawi anayeishi Qatar, akijibu mitazamo na misimamo yake kuhusu imani ya Abu Talib. Sehemu moja ya barua hiyo inasema, nimesoma barua yako nzuri kwa kongamano la pili la kukurubisha pamoja madhehebu za Kiislamu lililofanyika mjini Rabat tarehe kumi na mbili hadi kumi na nne rabiul athani mwaka 1417 hijiria, ambayo imetokana na moyo wenye vuguvugu vugu na wenye matumaini ya kupatikana iza na utukufu kwa Waislamu. Hakika nimefurahishwa na mtazamo wako sahihi kuhusu mambo yanayozuia kufikiwa umoja mkubwa baina ya Waislamu na kukurubisha pamoja makundi mbalimbali mbali ya Kiislamu. Kizuizi kikubwa zaidi kati yao ni nyoyo za Waislamu kukosa hima kubwa na matumaini na kugombana juu ya masuala madogo madogo na yasiyokuwa na umuhimu katika nyanja za itikadi na fikhi. Ilikuwa wajibu, kama ulivyosema, kwa walinganiaji na wanafikra islamu, wa kiislamu kuwashughulisha Waislamu na matatizo ya umma wao mkubwa na kuelekeza macho, nyoyo na akili zao katika masuala hayo. Tatizo la Waislamu kwa sasa si mtu anayefanya taawili ya aya na hadithi zinazozungumzia sifa za Mwenyezi Mungu bali ni yule anayekana dhati na sifa zake kwa mpigo na kuwalingania watu fikra za kiliberali na kilahidi. Tatizo la Waislamu si kuhusu watu wanaosoma bismillahi kwa jahara bila ya sauti au hawaisomi kabisa katika swala, na wala si kuhusu wanaonyoosha mikono miwili au kuifunga katika ibada hiyo, wanaosoma maulidi ya Mtume khitma na kadhalika bali tatizo la Waislamu ni yule asiyeinamisha mgongo wake hata siku moja kurukuu kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, asiyeweka kipaji chake cha uso juu ya udongo kwa ajili ya Mola Mlezi, asiyetambua mlango wa msikiti na kadhalika. Ayatullah Jafar Subhani anaendelea kusema katika barua yake kwa Shekhe Karadhawi kwamba hata hivyo, baadhi ya mashehe na katika mhadhara wako wewe mwenyewe uliotoa huko Qatar umemshambulia sheikhu lbatha batha, yaani mzee wa Makka aliyeuhami Uislamu na kumtetea mtume wake, Abu Talib, radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake, ambaye alijitolea kumlea mtume wa Mwenyezi Mungu na kumpa hifadhi akamhami na kumlinda baada ya kupewa utume, na akasabilia nafsi, watoto na vipenzi vyake katika njia ya wito wa Mtume Muhammad Swalla Allahu alihi wa alihi wasalam, huku akificha imani yake na kujikinga na kaumu yake ili abakia katika cheo na nafasi yake aweze kumhudumia mtume na ujumbe wake na kumkinga na adha za wapinzani wake na vitimbi vyao, kama alivyofanya mumin ali Firaun katika kipindi cha miaka 40 bila ya kusita. Je, ilikuwa sawa kukana mema yake na kupuuza huduma alizotoa, Ilhali ndiye aliyesadikisha wazi wazi utume wa Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, wa na ukweli wa wito na risala yake ya mwisho katika tungo na mashairi yake, na kudhihirisha imani yake kwa kusimama kidete, yeye na wanaye bega kwa bega na Mtume wa Mwenyezi Mungu pale aliposema: kadhabtum wa bayti llahi nubza muhammadan wa lamma nutain dunahu wa nunadili Wahamitahu wadafa'atu anhu bidhirawi alkalakili faayyadahu rabbul ibadi binasrihi waazhara dinan haqqahu ghayru batili, mumeongopa hatuwezi kushindwa kumlinda Muhammad, tutapambana kwa ajili yake na hatutamsalimisha kwenu mpaka tuuawe, na tutasahau watoto na wake zetu kwa ajili yake Naapa kwamba nimempenda sana Muhammad na nduguze, na yeye ni pambo la dunia na vilivyomo. Nani kama Muhammad kati ya watu wote, mwenye kutia matumaini? Ni mpole mwaminifu, si mwovu, anamweka mbele Mola na haghafiliki. Wametambua kwamba mwana wetu hakadhibishwi na hashughulishwi na kauli za batili Ahmad kwetu anatoka katika nasaba sharifu. Nimesabilia nafsi yangu kwa ajili yake na kumhami na kumlinda kwa kutumia kila ghali kwangu. Akamuunga mkono Mola wa waja kwa kumnusuru na kudhihirisha dini ya haki isiyo na batili. Wapenzi wasikilizaji, Ibni Hisham amenukuu katika kitabu chake cha Asira Nabawia beti 94 za shairi hili. Wakati Ibni Kathira Ashami ametaja beti 92 katika kitabu chake cha historia. Abu Hafana Al Abdi amenukuu beti 121 za shairi hili la Abu Talib, na huenda ndilo lililokusanya beti zake zote. Shairi hili ni tamu na la kuvutia mno na ni kilele cha mvuto na umaridadi. Kwa upande huo shairi hili la Abu Talib, amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake, linashinda mashairi maarufu ya warabu ya Almualakati saba ambayo wazama za ujahilia walikuwa wakijifaharisha kwayo na kuyahesabu kuwa ni kilele cha mashairi yote yaliyosomwa na Waarabu. Wapenzi wa wasikilizaji, Abu Talib, sala za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake, pia ana shairi jingine linalobwagizwa kwa herufi ya mim, ambako anasema waziwazi wazi kwamba mwana wa ndugu yangu yani Muhammad ni nabii wa Mwenyezi Mungu kama walivyokuwa Musa na Isa. Anasema katika shairi hilo kwamba atana bihadin mithli ma ataya bihi fakullun biamri bi llahi yahdi wa yasimi. Na wajue watu wema kwamba Muhammad ni nabii kama walivyokuwa Musa na Isa mwana wa Maryamu, ametujia na uongofu kama waliokuja nao wao kila mmoja wao anaongoza na kulinda kwa amri ya Mwenyezi Mungu. Vile vilevile analo shairi jingine kama hilo linalobwagizwa kwa herufi ya ba akisema, alam ta'lamu anna wajadna muhammadan nabiyan ka kamusa khutta fi awwal al-kutubi. Hivi hamwelewi kwamba tumempata Muhammadi akiwa nabii kama Musa ameandikwa kwenye vitabu vya kale? Ayatullah Jafar Subhani anahoji katika barua yake kwa Sheikhe Karudhawi kwamba je, baada ya fasihi na maneno haya ya wazi, inajuzu kwa mwanadamu yeyote mwenye akili timamu kumkufurisha sayyidul batha au kushuku imani yake? Na kama tukikubali kimjadala madai hayo, je, haya ndiyo matatizo halisi ya sasa ya umma wa Kiislamu? Hapana shaka kwamba wewe ni miongoni mwa watu wanaojua vyema matatizo ya umma huu Je, yeah, kumkosea heshima mtu aliyekuwa akimhami na kumlinda mtume wa Mwenyezi Mungu kunahudumia umma wa Kiislamu? Inawezekana vipi Abu Talib aliyekuwa na misimamo hii ya kung'aa na matamshi yake yanayoonyesha wazi wazi imani yake kubwa kwa utume wa Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam awe kafiri na wakati huo huo Abu Sufyan aliyewasha moto wa vita na kupanga njama dhidi ya Uislamu kwa kipindi cha miaka ishirini, na watoto wake ambao ndiyo msingi wa matatizo na chanzo cha kutokea upotofu katika umma wa Kiislamu watambuliwe kuwa ni Waislamu na wanaompokesha Mwenyezi Mungu na wanaostahiki heshima na taadhima zote? Je, lau Abu Talib angekuwa baba wa mtu mwingine asiyekuwa Ali bin Abi Talib angedhulumiwa kiasi hiki na Waislamu? Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Kwaherini. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibu ni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Chanjo COVID ya covid-19 ya Raskov Pars iliyotengenezwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran imebainika kuwa na uwezo mkubwa na nchi kadhaa tayari zimeshaiagiza. Chanjo ya Raskov Pars imetengenezwa na taasisi ya utafiti ya chanjo ya Razi na baada ya kupita miaka miwili ya utafiti na majaribio, sasa imeanza kutumiwa katika zoezi la chanjo ya covid-19 nchini Iran. Kutokana na kubainika kuwa chanjo hiyo ina uwezo mkubwa kuliko baadhi ya chanjo zilizoingizwa nchini, hivi sasa nchi kadhaa za kigeni zimeshatuma maombi ya kununua chanjo hiyo. Daktari Ali Ishaq, mkuu wa taasisi ya utafiti wa chanjo ya Razi, amezungumza kuhusu chanjo hiyo ya Raskov Pars na kusema kwa mtazamo wa kinga ya seli, chanjo hii inaibua kinga ya asilimia sabini na tano. Taasisi ya utafiti wa chanjo ya Razi ina historia ndefu ya uzalishaji chanjo na baada ya janga la Covid 19 kuripotiwa duniani, ilianza mkakati wa kuzalisha chanjo ya kukabiliana na ugonjwa huo. Mwezi Septemba, Muhammad Hussein Fallah Mehrabadi, mkuu wa utafiti na teknolojia katika taasisi ya utafiti wa chanjo ya Razi alitangaza kuanza awamu ya tatu ya majaribio kwa wanadamu katika chanjo hiyo ya Razikov Pars katika mkoa wa Teheran na pia mkoa wa Albors na kuwajumuisha watu arobaini elfu waliojitolea. Aliongeza kuwa kwa mujibu wa makadirio wataweza kuzalisha chanjo milioni kumi na tano hadi ishirini za chanjo ya Razikov Pars katika uh, mwezi Machi mwaka huu. Chanjo hii ni ya aina yake, kwani ina dozi tatu ambazo ni kwa mujibu wa maagizo ya shirika la afya duniani. Dozi za kwanza mbili ni za kudungwa na dozi ya tatu ni tone linaloingizwa mwilini kupitia pua. Kwingineko, shirika la kutengeneza dawa la Shifaa la Iran limetangaza mafanikio makubwa ya awali katika majaribio ya chanjo ya kukabiliana na COVID-19 aina ya Omicron. Kwa mujibu wa taarifa, majaribio yaliyofanyiwa chanjo hiyo kwa wanyama yameonyesha mafanikio ya asilimia mia moja katika kukabiliana na kirusi hicho. Shirika la kutengeneza dawa la Shifaa ambalo ndilo linalotengeneza chanjo uh, maarufu ya Iran ya COVID-19 iijulikanayo kama COVIran Barakat limesema lilianza utafiti wa kuzalisha chanjo mpya ya kukabiliana na Omicron punde baada ya aina hiyo ya COVID-19 kuripotiwa nchini Iran. Shirika la Shifa limesema tayari limeanza kuzalisha kwa wingi chanjo hiyo ya kukabiliana na Omicron na limeshawasilisha maombi kwa shirika la dawa na chakula la Iran ili kupata idhini ya majaribio kwa mwanadamu. Iran imetengeneza chanjo kadhaa za COVID-19 na baadhi ya chanjo hizo zimeanza kutumiwa. Chanjo hizo ni pamoja na Coviran Barakat, Pastokovac ambayo imeundwa kwa ushirikiano wa taasisi ya Pasteur ya Iran na taasisi ya Finlay ya Cuba na Razi Covpars iliyotengenezwa na taasisi ya utafiti ya chanjo ya Razi. Chanjo hizo tayari zinatumika katika zoezi la chanjo nchini Iran. Chanjo nyingine ambayo hivi karibuni imeanza kutumika nchini Iran ni ile ya Spikogen ambayo imetengenezwa kwa ushirikiano baina ya shirika la Sina Gen la Iran na shirika la Vaksin la Australia. Chanjo hizo zinasubiri idhini ya shirika la afya duniani kuanza kuuzwa katika soko la kimataifa. Chanjo zingine za Iran ambazo zingali zinafanyiwa majaribio ya mwisho ni e, Nura na Fakhra. Wizara ya afya ya Kenya imezindua vifaa vya upimaji wa haraka wa malaria na COVID-19 ikiwa ni sehemu ya juhudi za kuimarisha utambuaji wa haraka na matibabu ya magonjwa hayo. Katibu mkuu katika wizara ya afya ya Kenya Bwana Rashid Aman amesema vifaa hivyo vimetengenezwa na watafiti wenyeji na vitasaidia Kenya kutoagiza vifaa hivyo kutoka nje ya nchi kwa gharama kubwa. Amesema tayari vifaa hivyo vimetengenezwa na taasisi ya utafiti wa kimatibabu Kenya KEMRI na vimeanza kuuzwa kwenye maduka ya dawa ya Kenya. Ameongeza kuwa serikali ya Kenya itaendelea kuiunga mkono taasisi hiyo ya KEMRI iendelee kuzalisha vifaa hivyo na kuvinunua, ili iendelee kufanya utafiti na kuviboresha. Wakati huo huo, shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa nchi sita za Afrika zimechaguliwa kuanza utengenezaji wa chanjo za COVID-19 kwa kutumia teknolojia ya mfumo wa mRNA. Kenya, Afrika Kusini, Nigeria, Senegal, Misri na Tunisia zimechaguliwa kuwa nchi za kwanza kupokea teknolojia hiyo ya mRNA kutoka kwa kituo cha shirika la afya duniani cha kimataifa katika bara hilo ambalo kwa kiasi kikubwa limeendelea kukabiliwa na changamoto za upatikanaji wa chanjo za ugonjwa huo. Kwa mujibu wa WHO ni kuwa hatua hiyo ni katika msukumo wa kuhakikisha Afrika inaweza kujitengenezea chanjo zake za, za kupambana na COVID-19 na magonjwa mengine. Daktari Tedros Adhanom Ghebreyesus, mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani, amesema kuwa hakuna tukio lingine kama janga la COVID-19 ambalo limeonyesha kuwa kutegemea makampuni machache kusambaza bidhaa za afya ya umma ulimwenguni ni hatari. Ameongeza kuwa teknolojia inayoleta mapinduzi ya mRNA hufundisha seli za mwili jinsi ya kutengeneza protini ambayo huchochea mwitikio wa kinga bila kutumia nyenzo yoyote ya, ya virusi. Kituo cha kimataifa cha uhamasishaji wa teknolojia ya mRNA kilianzishwa nchini Afrika Kusini mwaka jana ili kusaidia nchi za kipato cha chini na cha kati kutengeneza chanjo zao za mRNA kwa taratibu za uendeshaji zinazohitajika na ujuzi wa kufikia viwango vya kimataifa. Na serikali ya Zanzibar hivi karibuni ilizindua rasmi teknolojia mpya inayoweza kutambua uwezekano wa maambukizi ya COVID-19 kwa muda mfupi kwa kutumia, uh, mfumo wa EDE. Teknolojia hiyo tofauti na nyingine haihitaji msafiri kuchukuliwa sampuli ya vipimo kupitia mdomoni au puani na vilevile anaweza vile kupimwa akiwa umbali wa mita moja na majibu yake yanatolewa hapo kwa hapo. Hii ni mara ya kwanza kwa teknolojia hii kutumika barani Afrika. Uwanja wa ndege wa kimataifa wa Abeid Amani Karume ndio unaandika historia ya kuwa uwanja wa kwanza wa kimataifa nchini Tanzania na Afrika kuwa na teknolojia hiyo. Inaaminika kwamba matumizi ya teknolojia hiyo yanaweza kuleta afueni kubwa kwa wasafiri ambao kwa sasa wataweza kuendelea na safari zao kwa haraka zaidi bila usumbufu na kupoteza muda. Wakati huo huo, serikali ya Zanzibar imeeleza kuwa hivi sasa hakuna mgonjwa hata mmoja wa ugonjwa wa COVID-19 lakini haiwezi kusema ugonjwa huo umeisha visiwani humo. Hayo yalielezwa na Dr. Hussein Mwinyi Februari 16 Uh, wakati wa mahojiano yake na waandishi wa habari ikulu Zanzibar. Nam, wapenzi wasikilizaji, na kwa habari hiyo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Ewe, unaezimiliki haja za waombaji na unaezijua dhamira za wanyamavu, kila ombi kwako hupata usikizi tayari na ufumbuzi madhubuti. Ewe Mwenyezi Mungu, nakuomba kwa haki ya ahadi zako za kweli, wa yadika alfadila, na ubora wa vipawa vyako, wa rahmatuka alwasi'a, na uenevu wa rehema zako, fasaluka an tusalli ala Muhammadin wa ali Muhammad marehemu Muhammad na ali Muhammad wa antaqdi hawaiji lidunya wal akhirah, unikidhie haja zangu za dunia na akhira. Innaka ala kulli shay'in qadir bi rahmatika ya arhamar rahimin, kwani wewe ni mweza f wamedata waliomfungia safari asiyekuwa wewe, na wana khasara wadadisi ila kwa sababu yako wamepotea wanaojitolea ila kwa ajili yako. Wa ajdaba almuntajuna illa man intaja fadlak, na wamekaukiwa wenye kujifaidisha ila aliyefaidika kwa fadhila zako. Babuka maftuhun liraghibin wa khayruka mabdulun littalibin mlango wako uko wazi kwa wenye raghba, na kheri yako hutolewa kwa wingi kwa wenye kuitaka. wa fadhluka mubahun lis-sa'ilin wa nailuka mutahun lil-amilin, fadhila zako huwafikia wanaoziomba. wa rizquka mabsutun liman 'asaka tunu zako humfikia kila anayezitazamia. wa hilmuka mu'taridun liman nawak, na riziki yako huandaliwa wenye kukuasipia. Adatuka al ihsanu ila almusin, upole wako umewakinga hata wanaokufanyia uadui. Ala ni ada yako kuwafanyia wema waovu, na mwenendo wako ni kuwapa muhula wanaopitukia mipaka. Basi ee, Mwenyezi Mungu niongoe uongofu wa walioongoka uniruzuku jitihada ya wenye juhudi na usinijaalie kuwa miongoni mwa walioghafilika waliotengwa, na unighufirie Ai, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu haya usiku, kwa muhtasari wa habari za dunia, msikilizaji wetu Bwana Abdallah Figo wa Kigoma, Tanzania, ana dukuduku lake hapa, anatoa anasema: ndugu zangu studio, mbona audio sizipati tena? Bwana Abdullah, Utaendelea kupata audio za Suratul Baqara na vipindi vyetu vingine kuanzia kesho insha allah. Kutokana na mazingira yalivyo huku, hazikuweza kutumwa kwa wasikilizaji wetu katika matangazo yetu ya leo asubuhi na jana asubuhi pia, lakini kuanzia kesho utaendelea kupokea pamoja na wasikilizaji wetu wengine na wafuatiliaji wa matangazo yetu kupitia mtandao huu wa WhatsApp yale yote ambayo tumekuwa tukikutumieni kila siku asubuhi. Naye Yusuf Sambiga wa Dar es Salaam, Tanzania, ametuletea ujumbe wa video hapa. Tutaufikisha unakohusika, tuone vipi wasikilizaji na wafuatiliaji wengine wa Redio Teheran wanaweza kufaidika nao. Abdallah mwanangu wa Chanjani, Chake Chake Pemba huko Zanzibar, yeye anasema enye wa Israeli mwogopeni Mwenyezi Mungu ni kutikana na kuhusiana na madhila na ukatili unaoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya Wapalestina. Kabla ya kufunga matangazo yetu haya, tegee ni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran, Said Khatibzadeh, ameionya Marekani kuhusu kile alichoita kuhadaa na kuboronga katika mazungumzo ya Vienna yaliyoitishwa kufufua mapatano ya nyuklia ya mwaka 2015 ya JCPOA. Katika ujumbe wake kupitia Twitter mapema leo, Khatibzadeh amesema Iran iko tayari kufikia mapatano kupitia mazungumzo lakini haitasubiri milele. Katibu mkuu wa Hizbullah Sayid Hasan Nasrullah ametoa hotuba muhimu katika ufunguzi wa kongamano linalofanyika mjini Beirut kwa mnasaba wa kumbukumbu ya mwaka wa 30 tangu alipouawa shahidi katibu mkuu wa pili wa Hizbullah Sayid Abbas al Musawi. Na gadi ya pwani ya Tunisia imesema imeokoa wahajiri tisa wa Afrika na kuopoa miili ya wengine tisa baada ya boti yao kuzama katika pwani ya nchi hiyo siku ya Jumatatu. Na kwa muhtasari huo, habari za dunia. Wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuwageni, nikikutakieni usiku mwema. Alamsiki na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20, ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.