Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika wale walioamini na kutenda mema, basi hao ndio wema wa viumbe. Malipo yao kwa Mola wao ni bustani za daima zipitazo mito mbele yake, wakae humo milele Mwenyezi Mungu amewaridhia wa nao wameridhika. Malipo hayo ni kwa yule anayemuogopa Mola anayemwogopa Mola wake. Bismillahirrahmanirrahim. Asalamu alaykum, wasikilizaji wapenzi wa Radio Tehrani Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anuani yetu ya internet ni pastoday.com sw, barua pepe yetu au mail ni swahili radio at irib .ir tunasikika pia kupitia masafa FM 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida huko nchini Tanzania, Afrika Mashariki. Unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama mpenzi msikilizaji, mchana huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, ripoti pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na kipindi maalum kitakachokujieni kwa mnasaba wa leo wa kukumbuka siku aliobaathiwa na kupewa utume Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, bora wa viumbe. Baada ya hapo, tutakuwa na udondozi wa, wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya afrika Mashariki, Makala ya kila siku ya leo katika historia na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo haya. imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema Ukrain imekuwa mhanga wa siasa za utawala wa kimafia wa Marekani. Rais wa Iran asema kuna haja ya kuweko mshikamano baina ya mataifa ya Kiislamu ili kukabiliana na utawala wa kizayuni wa Israeli. Na Rasia na Ukrain kukutana katika duru nyingine mazungumzo, lakini mapigano ya ngali yanaendelea. Na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema Marekani ni utawala wa kimafya, na kwamba Ukrain imekuwa mhanga wa siasa za Washington. Ayatullahi Ali Khamenei amesema hayo leo kwa mnasaba maadhimisho ya kubathiwa na kupewa utume Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam, na kubainisha kwamba Marekani ni mfano kamili wa ujahilia wa kisasa na kwamba Washington imekuwa ikiibua na kupandikiza migogoro na Ukrain imekuwa mhanga wa siasa hizo za kimafia za Washington. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema Iran inapinga mauaji na uharibifu wa miundo msingi katika eneo lolote lile duniani na msimamo wake kuhusiana na matukio ya sasa ya Ukrain ni kusitishwa vita. Akizungumzia mnasaba wa leo wa kumbukumbu ya kubathiwa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Ayatullah Khamenei amesema kutumwa Mtume, rehma na amani ziwe juu yake pamoja na ali zake, ilikuwa ni zawadi kwa jamii yote mwanadamu. Kadhalika, Ayatullah Khamenei ameeleza kuwa katika zama za ujahilia jamii ya mwanadamu wakati huo ilikuwa na sifa ya kutenda dhuluma na ilikuwa ikikabiliwa na maradhi ya fitina zinazotokana na taasubi za kijahilia, ambapo mtume alifanikiwa kujenga umma mmoja kutoka katika jamii hiyo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema tunapaswa kupata ibra na mafunzo katika kubaathiwa mtume, na miongoni mwayo ni kusimama na kukabiliana na ujahilia kupitia kuimarisha imani ya dini. Aidha, amesema wananchi ndio waungaji mkono wa kubwa wa serikali na ndio ambao utawala unapaswa kuwaamini. Ameongeza kuwa kama wananchi wangejitokeza katika medani huko Ukrain, nchi hiyo isingekumbwa na hatima sasa ni kama ilivyokuwa huko Iraqi, ambapo Marekani ilipovamia wananchi hawakujitokeza na kukabiliana na, na Marekani na ndio maana utawala wa dikteta Sadamu ukaanguka, uungaji mkono ukaanguka na kusambaratika. Aidha, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema Iran imepitia tajiriba hiyo kutokana na kipindi cha utawala wa dikteta Sadam, ambapo katika kipindi cha vita vya miaka minane, licha ya dikteta Sadamu kuungwa mkono na karibu dunia nzima lakini wananchi wa Iran, kutokana na kuiamini serikali na kuwa pamoja na mfumo wa Kiislamu, walijitokeza na kufanikiwa kuushinda utawala wa dikteta Saddam pamoja na washirika wake. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema uadui wa mabeberu dhidi ya mataifa ya eneo la Asia Magharibi haujapungua na kusisitiza kwamba kuna haja udharura kuna haja na udharura kwa nchi za Kiislamu na Waislamu kuwa na mshikamano ili kukabiliana na hatua za utawala dhalimu wa kizayuni wa Israel. Rais wa Iran amesema hayo hapa mjini Tehran, katika mazungumzo yake na Ali Mamluk, mkuu wa ofisi ya usalama wa taifa ya Siria, ambapo sambamba na kuwaenzi mashahidi wa mukawama akiwemo Brigedia Jenerali Kasim Suleimani ameashiria mukawama usio na mithili wa wananchi wa Siria katika kukabiliana na makundi ya kigaidi na kubainisha kwamba kuna udharura wa kulindwa na kuhifadhiwa ardhi yote ya Siria. Serikali ya Mapinduzi Zanzibar imeeleza sababu za kupunguza kodi ya sukari. Ufafanuzi huo umetolewa na Rais Hussein Ali Mwinyi wa visiwa hivyo ambavyo ni sehemu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Harith Subeiti na taarifa zaidi akiripoti kutoka visiwani humo. Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar imesema imefanya uamuzi wa kupunguza kodi ya sukari ili kuondoa gharama ya bidhaa hiyo katika soko na kuwasaidia wananchi wa Unguja na Pemba. Hayo yameelezwa na Rais wa Zanzibar Dkt Hussein Ali Mwinyi, Ikulu jijini Zanzibar, wakati akizungumza na wahariri na waandishi wa habari kutoka vyombo mbalimbali vya habari vilivyopo hapa nchini. Katika maelezo yake, Rais Dkt Mwinyi amesema kuwa hatua hiyo imechukuliwa na serikali ili kupunguza mfumuko wa bei, hususan katika kipindi hiki cha kuelekea mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ameitaka Tume ya Ushindani kutimiza wajibu wake wa kupita kila duka kuhakikisha bei elekezi zinasimamiwa na watendaji wake, na wasipofanya kazi hiyo inavyotakiwa, serikali itachukua hatua dhidi yao. Tumepitia kodi zinazotozwa katika chakula na tumefanya uamuzi wa makusudi wa kupunguza kodi katika bidhaa ya sukari. Sukari ilikuwa inatozwa asilimia 15 ya VAT na asilimia 25 ya import duty. Kwa makusudi, tumepunguza import duty kwa nusu. Yaani sasa itatozwa asilimia 12.5 ili kupunguza gharama za bidhaa hiyo katika soko. Sasa sukari kwa mfano imewekewa bei elekezi ya kwamba isizidi shilingi 2000 kwa Pemba na isizidi 1900 kwa Unguja. Tofauti hiyo inatokana na gharama ya usafiri kutoka Unguja kwenda Pemba. Nawasihi tena wafanya biashara wakati tunaelekea mwezi wa Ramadhani wahakikishe kwamba wanafuata bei hizo elekezi ili bidhaa hizo zisipande bei hapa nchini. Rais Dr Mwinyi ameelezea azma ya serikali ya kutumia vifaa vya kukusanya ushuru na kueleza madhumuni ya kutumia mfumo huo na kuwasihi wafanya biashara kutodharau mfumo huo. Akielezea mafanikio ya mfumo wa Sema na Rais, Rais Dr Mwinyi amesema kuwa kwa asilimia sabini na tatu mfumo huo umeweza kupunguza malalamiko na changamoto zinazojitokeza katika jamii na kuwasisitiza wananchi kuendelea kuutumia. Mkutano huo wa rais na waandishi wa habari ni utaratibu wake aliojiwekea kila ifikapo mwisho wa mwezi. Harith Subeit, Radio Teheran, Zanzibar. Shukran sana Harith Subeit kwa ripoti yako hiyo kutoka hapo Zanzibar. Unaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wajumbe wa Urusi na Ukraine katika mazungumzo ya kutafuta ufumbuzi mgogoro wa sasa na kuhitimisha vita wanatarajiwa kukutana tena katika duru ya pili baada ya mazungumzo ya jana kumalizika bila kufikiwa na tija. Mykhailo Podolyak mmoja wa upatanishi wa Ukraine amesema pande mbili katika mazungumzo zimeanzisha mfululizo wa vipaumbele na mada ambazo zinahitaji baadhi ya maamuzi kabla ya duru ya pili ya mazungumzo hayo kuanza. Kulingana na mwenzake wa Russia Vladimir Bedinski, duru mpya ya mazungumzo baina ya pande mbili itafanyika hivi karibuni. Hata hivyo, siku na tarehe hasa ya mazungumzo hayo bado haijatangazwa. Wakati huo huo, mapigano yameendelea katika siku ya tano operesheni ya kijeshi ya Urusi huko nchini Ukraine, licha ya kuwekwa mazungumzo yanayolenga kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano na vita hivyo. Ripoti mpya ya jopo la kimataifa kuhusu mabadiliko ya tabia nchi IPCC kwa kifupi imesema kuwa kuchukua hatua sasa dhidi ya mabadiliko ya tabia nchi kunaweza kulinda mustakabali wetu. Ripoti hiyo imeeleza kuwa mabadiliko ya tabia nchi yanayochochewa na shughuli za binadamu yanasababisha usumbufu wa hatari na kuathiri maisha mabilioni ya watu kote ulimwenguni. Kadhalika, sehemu nyingine ya ripoti hiyo imebainisha kwamba licha tarihio ya juhudi zinazofanyika kupunguza hatari hiyo, lakini bado mafanikio hayajapatikana. Ripoti hii ni onyo kali kuhusu matokeo ya kutochukua hatua, ameongeza Hosing Lee, mwenyekiti wa IPCC, ambayo ni jopo ambalo ni jopo la kimataifa kuhusu mabadiliko ya tabia nchi naonyesha kuwa mabadiliko ya tabia nchi ni tishio kubwa na linaloongezeka kwa ustawi wetu na sayari yenye maafya, ameongeza. Hii ni ripoti ya pili katika mfululizo wa ripoti tatu kutoka kwa wanasayansi wakuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu mabadiliko ya tabia nchi, na kuzinduliwa kwake kumekuja zaidi ya siku mia moja tangu mkutano wa kilele wa Umoja wa Mataifa kuhusu mabadiliko ya tabia nchi mjini Glasgow ufanyike kukubali kuongeza hatua za kupunguza ongezeko la joto duniani hadi nyuzi joto 1.5 centigrade na kuepusha hathari mbaya zaidi za mabadiliko ya hali ya hewa. Na katibu mkuu wa harakati ya Jihadul Islamu ya Palestina amesisitiza kuwa muqawama amepata nguvu na kuimarika kuliko wakati wowote ule. Huu wakati wowote ule huku adui akidhofika kuliko kipindi kingine chochote kile. Ziada na khala katibu mkuu wa harakati ya Jihadul Islamu ya Palestina amesema hayo katika mkutano muqawama, njia ya ukombozi ambapo sambamba na kuashiria vita vya Saif al-Quds amesisitiza kuwa vita hivyo vilithibitisha kwamba nguvu ya taifa la Palestina si yenye kwisha na imezidi kuimarika siku baada ya siku. na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao unatupia jicho kukiri waziri wa mashauri ya kigeni wa Saudia juu ya kushindwa nchi yake katika vita huko Yemen. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Saudi Arabia amesema nchi yake ilikuwa na matarajio kwamba vita vyake dhidi ya Yemen visingechukua muda mrefu kiasi hiki, lakini sasa vimedumu muda mrefu kinyume kabisa na matarajio ya viongozi wa utawala wa Ali Saudi. Hivi sasa zimebakia siku chache tu kabla ya kuingia mwaka wa nane wa vita vya Saudia huko Yemen. Saudi Arabia ikiungwa mkono na Marekani, utawala haramu wa kizayuni wa Israel pamoja na washirika wake wa Kiarabu, tarehe 26 mwezi Machi mwaka 2015 ilianzisha uvamizi wa kijeshi huko Yemen, sambamba na kuiwekea mzingiro wa ardhini, baharini na angani nchi hiyo masikini ya Kiarabu, kwa lengo la kumrejesha madarakani kibaraka wake rais mstaafu wa nchi hiyo Abdurabuhu Mansur Hadi aliyejiuzulu na kukimbilia Saudia. Faisal bin Farhan Al Saud, waziri wa mashauri ya kigeni wa Saudia, amesema katika mahojiano yake na shirika la habari la Ujerumani kwamba shambulio la kijeshi la nchi yake dhidi ya Yemen lilifanyika kwa lengo la kuihami serikali ya rais aliyekuwa amejiuzulu Mansur Hadi. Hata hivyo, mashambulio haya yamedumu kwa muda mrefu kinyume kabisa na matarajio ya Riyadh. Madai ya uhalali wa serikali ya Mansur Hadi yalitolewa ya katika hali ambayo mwaka elfu mbili na kumi na nne muda wa uongozi wake ulikuwa umemalizika na kwa muktadha huo Mansur Hadi alikuwa madarakani kinyume cha sheria. Mtazamo na makadirio ya awali ya viongozi wa Saudia yalikuwa kwamba vita dhidi ya Yemen vitamalizika katika kipindi cha muda mfupi kabisa na harakati ya wananchi ya Ansarullah ya Yemen na washirika wake watapata kipigo na hasara kubwa, na hivyo Mansur Hadi aliyekuwa amekimbilia Saudia atarejea katika nchi ya Yemen na kushika tena hatamu za uongozi. Baada ya vita hivyo kuchukua muda mrefu, Colin Powell, waziri wa zamani wa mashauri ya kigeni wa Marekani, alisema Saudia ilisema kwamba vita dhidi ya Yemen vitadumu kwa muda wa wiki tatu lakini Riyadh imeihada Washington. Gazeti la The American Conservative liliandika katika ripoti yake katika mwaka wa pili wa vita vya Saudia nchini Yemen kwamba Saudi Arabia ilikuza mno nafasi ya Iran huko Yemen na hivyo ikafanya juhudi za kuingiza Marekani katika vita hivyo angamizi na serikali ya Washington nayo ilifanya kosa kuungana na Riyadh katika vita hivyo. Baada ya kupita miezi 83 ya vita hivi, Yemen inakabiliwa na maafa makubwa zaidi ya kibinadamu katika karne ya 21 . Maafa haya ni moja ya nguzo za kushindwa Saudi Arabia katika vita huko Yemen. <tune> Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran ya Asalamu as alaikum warahmatullahi wabarakatu. Ahamdu na sifa zote njema zinamstahikia Mwenyezi Mungu aliyetuma mitume waliokuja kuziunganisha nyoyo za wanadamu na chanzo cha ulimwengu wakaziamsha fitra na maumbile yao na wakazimiminia roho za watu mafundisho matakatifu ya mbinguni wa kushukuriwa na kuhimidiwa ni Mwenyezi Mungu mmoja tu aliyewafanyia waja wake takrima kubwa kabisa kwa kuwateremshia wahi na uongofu ambao bila ya huo wangeselelea katika ujahili na upotofu. Wapenzi wasikilizaji, tunakupeni mkono wa kheri na baraka kwa mnasaba wa kuadhimisha kubaathiwa na kupewa utume Nabi Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na tunakukaribisheni kusikiliza kipindi hiki maalumu tulichokuandalieni kwa mnasaba huo. Ilikuwa ni usiku, wakati historia ilipokuwa ikisubiri kujiri tukio kubwa. Siku hiyo sura jamili ya Muhammad al-Amin ilikuwa iking'ara kuliko siku zote. Alikuwa katika hali ya utulivu akinong'ona na mola wake. Pamoja na hayo, aliweza kuyasikia mwenyewe mapigo ya moyo wake. Hilo lilimfanya ajiulize Mbona usiku wa leo una tofauti na usiku mwingine? Kwa hakika huo ulikuwa usiku ulioficha siri kubwa, kiasi kwamba malaika mbinguni walikuwa wakisubiri kwa hamu kudhihirika kwa siri hiyo. Ama huko katika ardhi ya Makka, giza totoro la ujinga na ujahili lilikuwa limeigubika ardhi hiyo. Chuki na uadui mauaji na umwagaji damu vilikuwa vimekithiri laisal kiasi kiasi kwamba neno haki ya mtu lilikuwa limeshafutwa kwenye kamusi ya misamiati. Wenye nguvu na majabari ndio waliokuwa wakisifika, lakini watu wema na wenye busara hawakuwa wakitajika. Kuzaliwa mwanamke ilikuwa dhambi tosha ya kuhalalisha kukizika hai kichanga kilichokuwa ndiyo kwanza kimekuja duniani. Ilikuwa ni katika mazingira hayo ya kutisha na kusikitisha ya ushenzi na ujahili, ndipo malaika mteule Jibril alipoteremka na wahyi kutoka kwa Mola Muumba, wa risala ya uongofu wa milele wa kumtoa mwanadamu kwenye giza la upotofu na kumwelekeza kwenye nuru ya uongofu, Nabii Muhammad Sallallahu Alayhi wa alihi wa sallam anasimulia jinsi tukio hilo adhimu kabisa lilivyotokea kwa kusema: malaika wa wahi alinijia na kuniambia soma. Nikasema, mimi sijui kusoma. Alinibinya kwa nguvu, kisha akaniachia na kuniambia soma. Nikasema, nini nisome? Akasema: Iqra bismi rabbika ladhi khalaq. Soma kwa jina la Mola wako mlezi aliyeumba. Nikasoma naye hapo akaniachia. Ilikuwa kama kwamba kitabu kilikuwa kimeandikwa ndani ya moyo wangu. Nilitoka nje ya pango la Hira. Nilipofika kwenye njia iliyo baina ya mlima nilisikia sauti ikinilingania kutokea mbinguni. Ewe Muhammad, wewe ni mtume wa mwenyezi Mungu, na mimi ni Jibril. Niligeuza kichwa kuangalia mbinguni, hapo nilimwona malaika akiwa katika sura ya mwanamme ambaye hatua zake mbili alizopiga zilifikia umbali wa upeo wa macho. Alisema tena, ewe Muhammad, wewe ni mtume wa mwenyezi Mungu, na mimi ni Jibril. Hapo nilisimama na kumwangalia, sikuweza kupiga hatua wa mbele wala kurudi nyuma, kwani alikuwa ameniziba kila upande na kila nilikoangalia, umbali wa upeo wa jicho, nilimwona yeye Sallu na kuteremka malaika wa wahi lilikuwa tukio la kufunguliwa tena mlango wa njia ya mbinguni kwa ajili ya batini ya mwanadamu kutoka kwenye chemchemi ya rehma zake zisizo na ukomo. Mwenyezi Mungu mtukufu alimwonyesha tena mwanadamu njia ya kumkomboa kutoka kwenye giza la upotofu na mghafala aliyokuwa nao juu ya Mola wake. Alikuwa ni nabii wa rehma Mbora wa viumbe na mwombezi wa waja Muhammad al-Mustafa, sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, aliyestahiki kupokea amana hiyo nzito ya Mola kwa ajili ya kuwafikishia walimwengu kwa wali hakika kubaathiwa na kupewa utume Nabii Muhammad, salawatullahi wa salamuhu alayhi wa alihi ndilo tukio lenye adhama kubwa zaidi katika historia ya mwanaadamu. Kurani tukufu inalitaja tukio hilo kuwa ni ihsani na neema kubwa, kama inavyoeleza aya 164 ya, ya suratu Al Imran, ya kwamba hakika Mwenyezi Mungu amewafanyia ihsani kubwa Waislamu alivyowaletea mtume miongoni mwao anayewasomea aya zake na anawatakasa na kuwafundisha kitabu na hikma na bila shaka kabla ya hapo walikuwa katika upotofu ulio wazi. Wakati Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipobaathiwa kuwa mjumbe wa mwisho wa Allah wa kufikisha risala ya uongofu kwa walimwengu, hakuna yeyote aliyefikiria katika zama hizo kama Uislamu utakuja kuenea ulimwenguni kwa kasi kubwa na kumvua mwanadamu gwanda chafu la ujahili na ushenzi na kumvisha libasi na vazi safi na nadhifu la elimu, ustaarabu, upendo, amani na udugu. Kuwa kwake dini ya ulimwengu mzima ni moja ya sababu kuu iliyofanya Uislamu ushinde ulimwenguni mafundisho ya dini hiyo tukufu yanaeleza bayana kuwa wito wa Nabii Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam unawakusudia walimwengu wote tokea nuru ya mafundisho yake ilipoanza kudhihiri. Risala ya Uislamu ilisimama juu ya msingi wa akili, burhani, hoja na mantiki. Qurani tukufu na yeye mwenyewe Bwana Mtume wamewataka watu wote watafakari na kuleta mageuzi ya kinafsi pamoja na kuyakubali yale yaliyopigiwa muhuri wa kupasishwa na akili timamu na yenye busara ya mwanadamu. Katika aya ya 45 na 46 za suratul Ahzab, Mwenyezi Mungu anamwelekea mtume wake na kumwambia: ewe Nabii, kwa yakini sisi tumekutuma wewe uwe shahidi na mtoaji habari njema na mwonyaji na uwe muhitaji wa watu kwa Mwenyezi Mungu kwa idhini yake na uwe taa itoayo nuru. Katika aya mbalimbali za Qurani Tukufu, Allah subhanahu wa taala ametumia neno annas lenye maana ya watu, akiwahutubu wanadamu wote na, na kuwataka wawe wakitumia akili zao katika kusikiliza maneno aina kwa aina, lakini kisha wachague na kufuata yale yaliyo bora zaidi miongoni mwao. Sehemu ya mwisho ya aya 17 ya Suratu Zumar inasema: wape habari njema waja hawa ambao husikiliza kauli nyingi zinazosemwa, wakafuata ziliyo njema. Hao ndio aliyowaongoa wa Mwenyezimungu. Ijiana, -raif aliana, bina l l utafiti juu ya maneno na matendo ya Bwana Mtume Muhammad salawatu rabbi wasalamuhu alayhi wa alih unamwonyesha wazi mtu kwamba kabila mbali na jiografia ni mambo yasiyo na nafasi yoyote katika dini aliyokuja nayo mwombezi huyo wa viumbe. Kauli ya kwanza aliyoitoa bwana Mtume kuwaambia watu pale alipoutangaza wito wa utume wake hadharani ilikuwa ni mimi ni mtume wa Mwenyezi Mungu kwenu nyinyi na watu wote. Baada ya kuhama Makka na kuhamia Madina na kuasisi utawala wa Kiislamu Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwaita katika Uislamu watu wa rika, rangi na matabaka tofauti, kwanzia wanyonge waliofanywa watumwa mpaka wafalme waliokuwa katika makasri ya Rumi na Uajemi. Na katika risala zake kwa wakuu na viongozi wa kaumu na mataifa mbalimbali, bwana mbali, Mtume aliwafahamisha bayana viongozi hao kwamba saada na fanaka yao iko katika kuukubali Uislamu. Qurani tukufu, ambayo ni mwongozo wa milele aliyokuja nao Nabii Muhammadi salawatullahi wasalamuhu alaihi wa ali, yenyewe inajieleza kuwa ni mwongozaji wa watu na inamtaja Bwana Mtume kuwa ni rehma kwa walimwengu wote. Ikizungumzia yaliyopita katika maisha ya manabii Nuhu, Ibrahimu na wengineo pamoja na kaumu zao, Qurani inasema mitume waliotangulia walipewa jukumu la kuongoza watu wa kaumu na kabila maalumu, wakati nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam peke yake ndiye aliyetumwa kwa ajili ya ulimwengu mzima. Unaposoma kwa mfano aya ya 105 ya Suratul Araf unamsikia nabi Musa alaihi ssalam akitangaza mwenyewe kwamba risala kuu ya ujumbe wake ni kuja kuwaokoa na kuwakomboa Bani Israil na madhila ya mafirauni, au mathalan aya ya 5 ya Suratu Ibrahim inamnukuu Mwenyezi Mungu akieleza kwa uwazi kabisa kwamba tumemtuma Musa na aya zetu ili aitoe kaumu yake katika kiza na kuielekeza kwenye nuru na mwangaza. Lakini katika aya ya kwanza ya sura hiyo hiyo, Mwenyezi Mungu mtukufu anamwelekea Bwana Mtume Muhammad salawatu rabbi wasalamuhu wa alaihi wa alihi, na kumwambia hiki ni kitabu tulichokiteremsha kwako ili uwatoe watu katika giza uwapeleke katika nuru. Lakini mbali na yote hayo tuliyoashiria, kinachofanya Uislamu uonekane umechukua zaidi sura ya dini ya ulimwengu mzima na kufanya usionekane kuwa ni dini ya zama na mahali fulani tu ni mafundisho yake yaliyojumuisha kila kitu na majibu yake kwa mahitaji yote ya kimsingi ya mwanadamu. Uislamu ni dini yenye utaratibu uliokamilika yenye mlingano wa wastani na unaohusiana na pande zote za maisha ya mwanadamu. Unapambana na ujinga na ujahili na kutangaza elimu, imani na akhlaki. Uislamu ni mithili ya wimbi ambalo lilianzia kwenye nukta moja na kuendelea kusambaa na kuenea kila upande. Duara lililofanyika kutokana na wimbi hilo lilianza kuwa kubwa mpaka hii leo kufikia mahali dini hiyo kukubalika kuwa kitu kisichoweza kukanushika duniani. Hayati Roger Garodi, mwanafikra wa Kiislamu, raia wa Ufaransa, ambaye alisilimu baada ya kuzitafiti na kuzijaribu dini, itikadi na nadharia mbalimbali, aliwahi kusema, Uislamu unazungumzia mambo yenye ukweli na unalifanya suala la kuyatengeneza maisha ya mtu binafsi na jamii kuwa ni moja ya ratiba kuu za mafundisho yake. Jambo hili linaofanya Uislamu uwe wa mbele na usiwe na mfano wake ukilinganishwa na Ukristo na dini nyinginezo. Profesa Garudi anamalizia kwa kusema, mimi nimeuchagua Uislamu baada ya kunibainikia kuwa ndiyo dini iliyokamilika zaidi na inayopinga ubeberu. Mbali na mwanafikra huyo Muislamu wa Kifaransa Bernard Shaw, mwandishi na mwana tamthilia wa Kiingereza, naye amesema haya baada ya kuuchunguza Uislamu: dini ya Muhammad ni dini ya kipekee ambayo ninavyoamini mimi ina sifa zote zinazohitajika kwa ajili ya zama na vipindi tofauti vya maisha ya mwanadamu, ikiwa na uwezo pia wa kukivutia kila kizazi. Mimi ninatabiri na kama ambavyo imeshaanza kuonekana athari yake tokea hivi sasa kwamba itikadi ya Muhammad itakuja kukubaliwa na Ulaya ya kesho Amma, kutokana na nuru ya mafundisho ya wahi aliyokuja nayo Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, alihuisha tena misingi ya akhlaki na kuufanya upendo na moyo wa kupigania haki na uadilifu kuwa mambo yaliyokubalika katika jamii. Miongoni mwa mafundisho aliyolingania Bwana Mtume kwa watu ni kujiepusha na kuua na kumwaga damu za wasio na hatia wataka wazingatie uadilifu katika maisha ya mtu binafsi na jamii kwa jumla, waheshimu makubaliano na ahadi wanazotoa, wasiingilie mipaka ya maisha ya watu, na kwa moyo wa upendo, subira, imani na uvumilivu, waungane pamoja kujenga jamii bora ya wanadamu. Kwa hakika kuiana na kwenda sambamba thamani hizo za kiutu na maumbile ya mwanadamu ndiko kuliko ifanya nuru ya Uislamu iendelee kuuangazia ulimwengu licha ya kupita karne na dahari. Wapenzi wa wasikilizaji, leo tunaadhimisha kubaathiwa na kupewa utume Nabii Muhammad, salawatullahi wasalamuhu alaihi wa alihi, katika hali ambayo ni maendeleo ya kimaada tu ndiyo yanayotawala mahusiano ya jamii ya mwanadamu wa leo huku wenye nguvu za kisiasa, kijeshi na kiuchumi wakitumia kisingizio cha mfumo wa utandawazi kuhakikisha wanautia shemere na kuuburuza ulimwengu mzima ili ufuate nadharia zao za kinyonyaji na matakwa yao ya kibeberu. Wanafikra walio wengi wanaitakidi kuwa kujiweka mbali mwanadamu na mafundisho halisi ya mitume ndiko kulikopelekea kudhihiri upotofu unaoshuhudiwa katika jamii zetu za leo. Kwa hali hiyo basi, hivi sasa dunia inayahitaji tena mafundisho matukufu na ya uokovu ya mitume. Uadilifu wa kweli, usawa, upendo wa kiutu na umaanawi haviwezi kupatikana mahala pengine popote isipokuwa kwenye dini na itikadi aliyokuja nayo mbora wa viumbe, ambaye tabia na mwenendo wake vilikuwa mfano hai wa thamani hizo, Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam. Aliwasha nuru ya haki na kuwaonyesha walimwengu njia ya uokovu na akazisafisha na kuzielekeza kwenye uongofu nyoyo zilizokubuhu kwa madhambi na maovu. Hapana shaka yoyote, nuru iliyochomoza siku aliyobaathiwa Nabi Muhammad salawatu rabbi wasalamuhu alaihi wa waali, na kuuangazia ulimwengu uliokuwa kwenye giza totoro, inaweza kuwa tena kurunzi ya kuiongoza dunia yetu hii iliyotawaliwa na machafuko, dhulma na uonevu. Kwa mara nyingine tena, ninachukua fursa hii adhimu kukupeni mkono wa kheri na baraka, wapenzi wasikilizaji, kwa mnasaba wa kuadhimisha siku hii tukufu kwa walimwengu wote. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, wapenzi wa sikilizaji, hicho kilikuwa ni kipindi maalum kilichokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya leo ambayo, eh, Waislamu kote ulimwenguni wanaadhimisha kumbukumbu ya kubaathiwa na kupewa utume Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ya tarehe ya leo ya tarehe ya ishirini na saba Rajab. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu. Mpenzi msikilizaji, ninaanzia huko nchini Tanzania, nikianza na gazeti la Mwananchi ambalo limezipa kipaumbele habari zisemazo, serikali yasitisha tozo moja ni kwenye mafuta petroli dizeli na mafuta ya taa kwa miezi mitatu. Rais Mwinyi ataja hatua kukabili bei za vyakula. Mvutano mirathi ya mengi wa pamba moto. Aliyejeruhiwa fuvu la kichwa alazwa Moi. Vita vya Rasia na Ukraine vyazidi kung'ata Afrika na ongezeko la bei soko la dunia. Lachochewa na vita baina ya Rasia na Ukraine barani Ulaya. Nalishika habari leo, na nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti hili na kutana na habari zisemazo, serikali ya dhibiti bei petroli na dizeli, wadau wapongeza watoa angalizo, Dkt Mwinyi atoa msimamo VAT, Zanzibar yapata mgao wa ajira ya taasisi za muungano, Tanzania, Kenya na Uganda za taraji kupata mvua kubwa, Tanzania yatoa mwelekeo wa ufanisi kituo cha ugaidi, na wanachama wa SADC wasaidia Watanzania watoke Ukraine. Baadhi ya habari katika ukurasa mkuu wa Nipashe zinasema nafuu ya mafuta yaja kwa miezi mitatu, serikali yakubali kupata hasara ya bilioni 30 kila mwezi. Wasiojulikana wakata viungo vya maiti, makaburi yavunjwa. Majali waahidi ushirikiano, Umoja wa Afrika na neema ya waangukia wakulima wa pamba. Majira limeandika bei ya mafuta, serikali yaanza kujitia kitanzi, yaamua kupoteza mapato bilioni 90 kwa miezi mitatu kulinda wananchi wake dhidi ya athari za mabadiliko ya bei ya mafuta duniani. na ishirini wafariki katika ajali ya moto Kinshasa huko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nikitoka huko nchini tanzania sasa naelekea huko nchini kenya baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa mkuu wa taifa leo zinasema moi amkoroga kalonzo marehemu moi alimshauri kushirikiana na uhuru na gideon lakini hatua ya rais uhuru kumuunga mkono raila yamwacha njia ya panda kura 2022 raila atoa ahadi hewa nyingi ya ahadi zake kuinua uchumi hazina msingi. Wasoma kuhusu hatari ya unene kupindukia katika kusababisha kuvunjika miguu kwa wepesi. IEBC motoni kwa usajili haramu, mlalamishi aenda kortini kupinga usajili nje ya ofisi za tume hiyo. Na Putin azua hofu duniani akitishia kutumia nyuklia. Gazeti la Standard limeandika familia ya watu wanne waaga dunia katika ajali huko Kinungi. Mwanamke anayedaiwa kumuua mumewe atiwa mbaroni huko Nandi. Mmiliki wa klabu ya Chelsea ya Uingereza, Abramovich, asaidia mazungumzo ya amani ya Ukraine kwa ajili ya kumaliza vita, na wanawake wawili wanaokabiliwa na tuhuma za mauaji watoroka katika jela Kisumu. Daily Nation kwa upande wake mbali na kuakisi matukio mbalimbali mbali ya kisiasa nchini Kenya, limeandika kuhusiana na mkutano wa Umoja wa Mataifa wa kujadili madhara ya plastiki unaofanyika Nairobi. Linatupasha zaidi kwa kuandika mkutano wa mazingira ya Umoja wa Mataifa ambao ni wa siku tatu, ulianza jana Jumatatu mjini Nairobi kwa lengo la kujadili mkataba wa kimataifa wa kupunguza matumizi ya plastiki zinazoharibu mazingira. Nahitimishia huko nchini Uganda, miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele na gazeti la Daily Monitor zinasema kupanda kwa bei za bidhaa kumezifanya gharama za maisha nchini Uganda kupanda kwa asilimia tatu nukta mbili. Eh, hiyo ni kwa mujibu wa bodi ya takwimu ya Uganda, ambayo imeeleza kuwa katika mwezi uliopita wa Januari kiwango cha gharama za maisha kilikuwa kimepanda kwa asilimia mbili nukta saba kadhalika Daily Monitor limeandika kuwa mkuu wa zamani wa shirika la msalaba mwekundu ahukumiwa kifungo cha miaka saba jela. Vilevile vile limeandika hospitali Mulago imefanikiwa tena kuwatenganisha watoto wawili mapacha waliokuwa wameungana. Katika habari nyingine, limeandika raia ishirini wa wameuawa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kufuatia mashambulio ya waasi. Aidha limeandika habari ya mkasa wa kapteni wa jeshi la Uganda UPDF ambaye amejiua kwa kujipiga risasi. Habari ya serikali ya Nigeria kulani ubaguzi Nigeria Ukraini, na unyanyasaji unaofanyiwa raia wa Nigeria katika mpaka wa Ukraini nayo imepewa nafasi katika gazeti hili la Daily Monitor ambalo limeandika pia kuwa baraza kuu la Umoja wa Mataifa la kutana kujadili vita vya Rusia na Ukraini. Bado mko nasi wapenzi wa wasikilizaji, katika matangazo yetu mchana wa leo, ambapo katika safu ya maoni ya wasikilizaji wetu, Sherali Fazil wa Dar es Salaam Tanzania, anasema mshikamano, Umoja wa Mataifa wanakusudia umoja wa Kiislamu ndio mafundisho katika Qurani na ndio suna mafundisho yaliyosisitizwa na Mtume na maimamu wa toharifu pamoja na maswahaba wema. Umma, tumepuuza umoja wetu, tumewakumbatia wasio sisi, tumejidhulumu nafsi zetu. Ni Sherali Fazil huyo wa Dar es Salaam, Tanzania. Msikilizaji wetu mwingine huyu hakujitaja jina, lakini anasema vita vinavyojiri duniani, wa kulaumiwa ni Marekani na washirika wake. Naona wanakaa sasa kutafuta ufumbuzi wa kusitisha mapigano, huku wakifumbia macho yanayofanywa na Israel dhidi ya wa Wapalestina. Mungu ipe ushindi jamhuri ya Kiislamu ya Iran na wapenda haki duniani. E, amejitambulisha mwisho, huku anasema mimi ni Ustadhi Juma Kiai wa Ujiji, Ogoma, Ujiji Kigoma. Asante sana kutoka hapo Ujiji Kigoma, Tanzania. Zahrani Khelifu wa Zanzibar, Tanzania, anasema hongereni sana redio uh, Tehran. Kwa upande wake mubi, mubiri Rashid Huseini wa Muyange, Makamba, Burundi, anasema Allah azidi kuwapa juhudi watangazaji wa redio Tehran. Nasi tunasema shukran sana, na kwa e, bila shaka unaendelea kututegea sikio <tune> Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 27 Rajab mwaka 1443 Hijria, inaosadifiana na tarehe 29 Februari mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1456 iliyopita, Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam wa alibaathiwa ni yani kupewa utume na Mwenyezi Mungu. Kipindi hicho mtume mtukufu alikuwa na umri wa miaka 40. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam, alianza kutafakari na kudurusu maumbile ya dunia akiwa bado mdogo, na daima alikuwa akifikiria njia za kunyanyua juu utukufu wa mwanadamu. Alikuwa maarufu kwa ukweli, uaminifu na kutenda mema. Jumla ya sifa hizo njema zilimfanya mtume mtukufu kuwa shakhsia mwenye hadhi na heshima kubwa katika jamii. Alitumia muda wake mwingi katika ibada na kutafakari katika pango la Hira. Malaika Jibril alimteremkia Muhammad akiwa katika pango hilo na kumwambia kwamba ameteuliwa na Mwenyezi Mungu kuwa mtume wake wa mwisho kwa walimwengu wote. Tangu siku hiyo mtukufu huyo alipewa jukumu kubwa la kuongoza wanadamu na kupambana na ujahil ukafiri, dhulma na uonevu. Redio Teheran inatoa mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba wa siku hii adhimu. Tarehe kumi Esfanda, miaka 43 iliyopita, hayati Imam Ruhullah Homini, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, aliwasili katika mji wa kidini wa Qum baada ya kuwa uhamishoni nje ya nchi kwa kipindi cha miaka 15, Imam alipelekwa uhamishoni na utawala wa Shah hapo mwaka 1343 hijria shamsia, baada ya matukio ya umwagaji damu ya tarehe 15 Hordad mwaka 1342. Tarehe 12 Bahman mwaka 1357, Imam alirejea nchini akitokewa Ufaransa, na katika siku kama ya leo, baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu aliwasili katika mji mtakatifu wa Qum na kuishi huko miezi kadhaa. Baadaye Imam Ruhullah Khomeini alihamia Teheran kutokana na udharura wa kuongoza harakati ya mapinduzi. Na siku kama ya leo miaka 28 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 27 Rajaba mwaka 1415 Hijria, Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran ilianza kurusha matangazo yake. Kwa mara ya kwanza matangazo ya redio Teheran yalianza kurushwa kwa muda wa nusu saa tu usiku, na yalifunguliwa kwa mnasaba wakaadhimisha siku ya kubaathiwa na kupewa utume bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Lengo la kuasisiwa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kufikisha sauti ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kwa wananchi wanaodhulumiwa, hususan barani Afrika kuelimisha na kufichua njama za ubeberu wa kimataifa dhidi ya bara hilo na kutangaza mafundisho sahihi ya Uislamu. Matangazo ya IRIB pia yanawabainishia walimwengu ubeberu wa Marekani na madola ya kimagharibi dhidi ya mataifa mengine na ukandamizaji wa utawala haramu wa Israel dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukua geni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Ayatullahi Sayid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amesema Marekani ni utawala wa kimafya na kwamba Ukrain imekuwa mhanga wa siasa za Washington. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa uadui wa mabeberu dhidi ya mataifa ya eneo la Asia Magharibi haujapungua na kusisitiza kwamba kuna haja na udharura kwa nchi za Kiislamu na Waislamu kuwa na mshikamano ili kukabiliana na hatua za utawala dhalimu wa Kizayuni wa Israeli. Wajumbe wa Russia na Ukraini katika mazungumzo ya kutafuta ufumbuzi mgogoro wa sasa na kuhitimisha vita wanatarajiwa kukutana tena katika duru ya pili baada ya mazungumzo ya jana kumalizika bila ya mafanikio, ingawa tarehe hasa ya kufanyika duru ya pili ya mazungumzo hayo bado haijafahamika. Ripoti mpya ya jopo la kimataifa kuhusu mabadiliko ya tabia nchi IPCC imesema kuwa kuchukua hatua sasa dhidi ya mabadiliko ya tabia nchi kunaweza kulinda mustakbali wetu. na Ziade Nahala, katibu mkuu wa harakati ya Jihadu Lislam ya Palestina, amesema mukawama umepata nguvu na kuimarika kuliko wakati wowote wa ule, huku adui akidhoofika siku baada ya siku, na hivi sasa amedhoofika kuliko wakati wowote ule. Mpenzi msikilizaji, mukhtasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera na kutoka Tehran la ziada sina ghairi ya ya kukuageni nikikutakieni mchana mwema, asanteni na kwaherini.