Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kumekugafilisheni kutafuta wingi wa mali na jaha na watoto na kujifakharisha kwa hayo, hata mmeingia makaburini, mmekufa bila ya kufanya heri yoyote. Sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Kisha nasema sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Sivyo hivyo Lau mgalijua kwa elimu ya yakini kuwa sivyo hivyo, msingefanya hivyo. Hakika mtaiona Jahanam. Na wapenzi msikilizaji, kumradhi kutokana na, kutoka na hitilafu hiyo ya mitambo. Mimi ni Mubarakeni hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na karibuni sasa katika matangazo yetu haya ya usiku ana wajie ni moja kwa moja kutoka hapa Tehran. Wapenzi wasikilizaji, tulio andalieni. Juma juma, siku hii ya juma tatu, kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hii wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na kipindi maalum kwa mnasaba wa siku hii ya uh, mkesha wa kukumbuka kubaathiwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa baada ya hapo, tutakuwa na duaa ya mwezi wa Rajab na kisha tutakuwa na uh, mukhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na baada ya muda usio mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Na wapenzi wa usikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana moja kwa moja mubashara kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Halikadhalika, pia unaweza kuyapata matangazo haya yetu kupitia e, tovuti yetu ya parstoday.com sw na pia kupitia redio mshirika nchini Tanzania, ambayo ni Maarifa Y FM inapatikana Uh, kupitia mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, Maarifa FM tisini na tisa nukta saba Kigoma, Maarifa FM mia moja na nne nukta moja Mtora na hali kadhalika Maarifa FM tisini na tisa nukta moja Singida. Baada ya mdoso mrefu wa penzi msikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia, kweni nasi hadi mwisho Imetimia saa moja unusu kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili e, kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi na Lubumbashi DRC. Ifuatawa sasa ni taarifa ya habari za dunia, Lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari za dunia ni muhtasari wake. Iran yasema haiko huko Vienna kwa ajili ya kufikia makubaliano mapya. Mazungumzo ya Rasia na Ukraini yamalizika huko Belarus, haijulikani kama yataendelea au la. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas yasema msikiti wa Al Aksa ndio msingi wa vita na adui mzayuni. Karibuni na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran Said Khatibzadeh amesema kuwa ushiriki wa ujumbe wa Iran katika mazungumzo ya Vienna si kwa ajili ya kufikia makubaliano mapya na, na kueleza kuwa hali ya hivi sasa si ya utata kwa Washington na Ulaya na kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haitavuka mistari yake miekundu. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Teheran mapema leo Jumatatu, Katibzadi ameashiria msimamo wa Iran kuhusu masuala yaliyosalia katika mazungumzo ya Vienna na kusema, na hapa namnukuu: Kiongozi wa timu ya mazungumzo ya Iran Ali Bagheri Khani alirajia Tehran kufanya mashauriano yanayohitajika katika maswala yaliyosalia, na baraza la usalama wa kistratejia la taifa linasimamia masala yaliyosalia likiongozwa na rais wa jamhuri. Ameongeza kuwa tumezieleza nchi za magharibi kuhusu mistari yetu miekundu na tunaamini kwamba Washington na Ulaya wameelewa vyema mistari hiyo na tunataraji pande nyingine hazitarefusha tena mazungumzo. Kuhusu taathira za vita vya Ukraine kwenye mazungumzo ya Vienna, Khatibzadeh amesema hakuna uhusiano kati ya mazungumzo hayo na vita vya Ukraine na Rusia. Yanayojiri Vienna yanahusiana na makubaliano ya yani nuklia na masilahi ya pande zote zinazohusika. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ametilia mkazo umuhimu wa kuendelezwa mazungumzo baina ya Rusia na Ukraine kwa ajili ya kukomesha vita na kutafuta suluhisho la kisiasa la mgogoro huo. Wakati huo huo televisheni ya taifa ya Russia imetangaza kuwa duru ya kwanza ya mazungumzo kati ya wajumbe wa nchi hiyo na Ukraine imemalizika nchini Belarus, lakini haijafahamika iwapo mazungumzo hayo yataendelea au la. Mazungumzo hayo yana lengo la kuzima moto wa vita au operesheni za kijeshi za Russia zilizoanza Alhamisi iliyopita kati ya nchi hizo mbili. Awali, mkuu wa timu ya mazungumzo ya Russia huko Belarus alitangaza utayarifu wa Moscow wa kufikia makubaliano na Ukraine haraka iwezekanavyo sambamba na jitihada zinazofanywa na timu ya mazungumzo ya Rusia na Ukraine chini ya upatanishi wa Belarus ili kukomesha mzozo huo, moto wa vita bado unaendelea kufukuta na ripoti zinaonyesha kuwa mji wa Berdiansk umetekwa na jeshi la Rusia. Wakati huo huo, mashambulizi ya makombora yanayofanywa na jeshi la Ukraine na makundi ya kitaifa yenye misimamo mikali yanaendelea dhidi ya maeneo ya makazi ya raia huko Donbas huku majeshi ya Russia yakichukua udhibiti wa mji wa kusini mashariki wa Berdiansk katika siku ya tano ya operesheni za kuilazimisha serikali ya Ukraine kusitisha mashambulizi dhidi ya wakazi wa Donbas. Mkuu wa timu ya Russia katika mazungumzo hayo, Vladimir Medinsky, amesema leo Jumatatu kwamba na, ikiwa mzozo wa Ukraine utaendelea, idadi ya wahanga itaongezeka. Kwa hivyo tunataka kufikia makubaliano haraka iwezekanavyo, na bila shaka makubaliano haya yanapaswa kuwa na maslahi ya pande zote mbili. Mapigano ya ya mitaani yanaripotiwa kuendelea baina ya wanajeshi wa Ukraine na vikosi vya rasia katika mji mkuu Kiev. Mashambulizi ya jeshi la rasia ilianza Alhamisi baada ya rais Vladimir Putin wa Rusia kutangaza kwamba jeshi la nchi hiyo limeanzisha operesheni maalum za kijeshi katika eneo la Donbas nchini Ukraine na kwamba lengo la operesheni hizo ni kuiondoa Ukraine katika hali ya kijeshi na kwamba haina nia ya kuivamia ardhi ya nchi hiyo. Kwingineko, mgogoro huo wa Ukraine sasa umeibua wasiwasi wasi barani Afrika. Hii ni baada ya wabunge nchini Uganda kutoa wito kwa jamii ya kimataifa ichukue hatua za kuzuia madola makubwa yasiingie katika vita vya nyuklia kufuatia mgogoro huo unaotokota baina ya Russia na Ukraine. Mwandishi wetu Kigozi Ismail na maelezo zaidi kutoka Kampala. Ni kitu wazi kwamba wakati wa kuzuia vita vya dunia ya tatu ni huu na walimwengu wanafaa kuchukua hatua mwafaka haraka. Hayo ni baadhi ya yaliyomo kwenye azimio la pamoja lililotolewa na wabunge wa Uganda wakihimiza walimwengu kuzishawishi Urusi, Ukraini na mataifa ya magharibi mengine zifanye liwezekanalo kuweka mikakati ya kukomesha vita baina ya Urusi na Ukraini ambavyo huenda ikawa itasambaa kote duniani ama vitakumba maslahi na chumi za walimwengu wote. Katika azimio lao, wabunge wa pande zote wamesihi mataifa makubwa ya ulimwengu yajiepushe na tabia za kuchokoza wengine. Aidha, wabunge hao wamehimiza nchi maskini kuweka mikakati thabiti kwa kubuni vipuli vya viwandani vitakavyotegemewa katika viwanda vyao pasipo kutegemea vile vinavyoagizwa kutoka nchi tajiri. Rais Museveni naye anataka walimwengu wa leo waelewane nani anahusika na kuwajibika. Wametoa wa mifano ya mashariki ya kati ambapo wayahudi wanadhulumu majirani wao pamoja na kutoa ardhi za wengine bilashi kwa sababu ya kutetewa na baadhi ya wababe wa dunia hii kuua watu nchini Iraq, Yugoslavia, Libya na kwingineko kana kwamba wao wana leseni za kuangamiza wanadamu wenzao. Hata hivyo, wanawasihi wahusika wote katika vita hivi vya Ulaya waweke kando ubabe na heshima zao wakubali kwamba dunia inataka amani, sio mashindano ya kivita wala kupata ushindi wa kimapigano. Mwishowe vilevile, wanaomba baraza la umoja mataifa liwe likiamua kwa haki na usawa kuhusu masuala makuu yanayoweza kuzusha ufarakano miongoni mwa mataifa makubwa. Aidha, wanataka madharau dhidi ya mataifa fulani yakomeshwe, la sivyo, dunia hii itaangamizwa na walimwengu wenyewe. Katika azimio hilo, wanaomba utafiti wa sayansi za kinuklia umnufaishe mwanadamu wa chini kiafya na kiuchumi, badala ya kutilia mkazo wa utafiti wa silaha za maangamizi makuu. Wamekumbusha kwamba katika vita vya kinuklia huenda ikawa hapata kuwa mshindi, kwa hivyo kuchokozana kwa vitendo na maneno kukomeshwe haraka iwezekanavyo. Za zaidi ya hayo, wamehimiza wanaotumia mitandao ya kila aina wajiepushe na kuongezea chumvi kwa hali za kivita ili amani ihifadhiwe duniani kote. Mimi ni kigozi Kigozi Ismail kutoka Kampala. Shukran Kigozi Ismail kwa ripoti yako hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwajieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Kamati za wanamapambano wa Sudan zimetoa wito wa kurejeshwa nyumbani wanajeshi wa nchi hiyo wanaoshirikiana na Saudi Arabia katika vita dhidi ya taifa la Yemen. Kwa mujibu wa jeshi la Yemen, zaidi ya wanajeshi elfu nane wa Sudan wameuawa, kujeruhiwa au kutoweka katika vita vya muungano wa Saudia dhidi ya watu wa Yemen. Kamati za wanamapambano wa Sudan zimesisitiza ulazima wa kuondolewa madarakani serikali ya kijeshi, udharura wa kujiondoa katika vita vya Yemen, kutengua uamuzi wa kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israeli na kujiepusha na mizozo ya kieneo. Hii hati hiyo ya kisiasa iliyotiwa saini na kamati hizo pia imesisitiza haja ya kuwafungulia mashtaka wahusika wa mapinduzi ya kijeshi nchini Sudan, kuainishwa mfumo wa kipindi kipya cha mpito na kushirikishwa makundi yote ya kisiasa. Kabla ya hapo wawakilishi wa jamii ya wasudani nchini Yemen pamoja na mateka wa kivita wa Sudan walioshiriki katika vita vya muungano wa Saudia dhidi ya Yemen walitaka serikali ya Sudani waondoe wanajeshi wake katika vita dhidi ya Waislamu wenzao wa, wa Yemen. Mwezi Machi mwaka 2015, Saudi Arabia ikiungwa mkono na Marekani, umoja wa falme za Kiarabu na nchi zingine kadhaa ilianzisha uvamizi wa kijeshi huko Yemen na kuizingira nchi hiyo kutokea nchi kavu, baharini na angani. Maelfu ya raia wa Yemen wameuawa na mamilioni wengine wamelazimika kuwa wakimbizi kutokana na uvamizi huo. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imetangaza kuwa msikiti wa al Aqsa ndio msingi wa mapambano ya wananchi wa Palestina dhidi ya utawala wa kizoini wa Israel unaoikalia Kuds tukufu au Jerusalem kwa mabavu. Taarifa iliyotolewa na Hamas imetahadharisha vikali utawala wa kizoini wa Israel kuhusu madhara ya kuendeleza hujuma dhidi ya msikiti wa al Aqsa na Wapalestina wanaokwenda eneo hilo kwa ajili ya ibada. Hamas imesema ta, katika taarifa hiyo kwamba kupambana na adui na kuhami msikiti wa Alaksa ni wajibu wa taifa la Palestina na umma wa Kiislamu hadi eneo hilo takatifu litakapokombolewa kutoka kwenye makucha machafu ya wavamizi wa Zayuni. Msikiti wa Alaksa ulio katika Kursi tukufu ni miongoni mwa maeneo muhimu kwa Wapalestina na Waislamu wote wa duniani kwa ujumla, na utawala wa Kizaini unajaribu kuharibu eneo hilo tukufu, lakini wana mapambano na wananchi wa Palestina wanaendelea kupambana na utawala ghasibu wa Israel. Msikiti wa Alaksa, ambacho ni kibla cha kwanza cha Waislamu, unajulikana kuwa nembo kuu ya utambulisho wa Kiislamu na Kipalestina wa ardhi inayokaliwa kwa mabavu na Israel. Na wakati vyombo vya habari vya Saudia na makampuni ya mahusiano ya umma katika nchi za magharibi yaliyeajiriwa na serikali yali ya Riyadh akiendelea kusafisha na kupendezesha sura ya mrithi wa ufalme wa Saudi ya Muhammad bin Salman iliyochafuliwa na mauaji ya mwanahabari Jamal Khashoggi, mwanaharakati wa Kisaudia Aliya al al Hawaiti anaishi London, amelipua bomu baada ya kufichua kwamba alipokea vitisho vya kuuawa. Alia Alhwaiti amesema katika mahojiano na gazeti la Uingereza la Independent kwamba ameweka kengele ya tahadhari nyumbani kwake mjini London baada ya kupokea vitisho vya kuuliwa na kudukuliwa barua pepe zake kwa sababu ya kukosoa ukandamizaji unaofanywa na Bin Salman dhidi ya wapinzani wake. Mwanamke huyo mwenye umri wa miaka 36 ambaye mwaka 2005 alikuwa mpanda farasi wa kwanza wa kike wa kimataifa wa nchi yake ameongeza kuwa Riadhi imekasirika kutokana na ukosoaji wake wa hadharani dhidi ya bin Salman kufuatia mauaji ya Jamal Kashogji, ambaye aliuawa katika ubalozi mdogo wa Saudia huko Istanbul, Uturuki, mwaka 2018, na hali kadhalika kwa sababu ya kampeni yake ya kuliunga mkono kabila la Alhawaitat linalofukuzwa katika makazi yake huko kaskazini mwa Saudia na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran nam barabara kabisa wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu safari ya kamanda wa jeshi la anga la Iran nchini Pakistan na diplomasia ya Tehran ya ulinzi amilifu. Jumapili ya jana tarehe 27 Februari, Brigedia Jenerali Hamid Vahidi, kamanda wa kikosi cha anga cha jeshi la jamhuri ya kiislamu ya Iran, aliwasili katika mji mkuu wa Pakistan, Islamabad, kwa minajil ya kukutana na kufanya mazungumzo na maafisa wa kijeshi na kisiasa katika nchi hiyo. Akiwa nchini humo katika safari yake hiyo ya, ya siku nne, Brigedia Jenerali Vahidi anatarajiwa kukutana na kufanya mazungumzo na Zahir Ahmed Baber, kamanda wa jeshi la anga la nchi hiyo na halikadhalika Bi Zubaida Jalal, waziri wa uzalishaji wa zana za kiulinzi Pakistan. Mazungumzo na mabadilishano ya mawazo kuhusiana na kustawisha ushirikiano wa kiulinzi wa pande mbili, hususan katika sekta ya mafunzo, elimu na kubadilishana tajriba katika uga wa teknolojia ni miongoni mwa ajenda kuu za safari ya brigedia jenerali Hamid Wahidi huko Pakistan. Kutembelea kambi kadhaa za kijeshi e, za jeshi la anga na vyuo vikuu vya jeshi nchini Pakistan ni sehemu nyingine ya ratiba ya kamanda wa kikosi cha anga cha jeshi jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika safari yake katika nchi jirani ya Pakistan. Safari hiyo inafanyika katika mkondo wa siasa jumla za jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika uga wa kustawisha na kupanua diplomasia ya ulinzi kwa shabaha ya kuinua kiwango cha usalama na uthabiti wa eneo, kupanua ushirikiano wa kiulinzi na kijeshi, mabadilishano ya kijeshi kama kubadilishana wanachuo na halikadhalika kufanya manuva au mazoezi ya pamoja ya kijeshi baina ya pande mbili. Uhusiano wa kiulinzi wa Iran na Pakistan daima umekuwa katika kiwango cha juu, na safari za mara kwa mara za makamanda waandamizi wa jeshi na wakuu wa majeshi ya nchi mbili uh, kuafikiana juu ya kufanyika manuvu ya pamoja ya kijeshi ya baharini ni miongoni mwa mifano ya wazi ya kuweko ushirikiano mzuri baina ya nchi mbili hizo. so, katika uwanja huo tukio la karibuni kabisa katika uwanja huu ni safari ya ujumbe wa kijeshi wa ngazi za juu wa Pakistan hapa nchini ambayo ilifanyika katika karibu ya mabadilishano ya jumbe za kijeshi baina ya nchi mbili kwa lengo, uh, la kufahamiana pande mbili na kubadilishana tajriba za kijeshi. Ujumbe huo ulifanya safari nchini Iran tarehe 5 uh, ya mwezi huu wa Februari. kuinua kiwango cha ushirikiano wa kimafunzo, utafiti na kubadilishana wanachuo na wa, Hadhiri ni miongoni mwa yaliokuwa ya malengo ya safari ya ujumbe wa ngazi za juu wa kijeshi wa Pakistan uliotembelea chuo kikuu cha Aja University of Command na staff cha jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Aidha, katika fremu hiyo kuinuliwa kiwango cha uhusiano wa kijeshi na kiulinzi wa pande mbili, Meja Jenerali Muhammad Bagheri, mkuu wa majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Oktoba mwaka jana alifanya safari huko Islamabad, Pakistan, akiongoza ujumbe wa ngazi za juu wa kijeshi wa Iran. Na baada ya safari mbili rasmi za kamanda wa jeshi la Pakistan katika jiji la Teheran na hali kadhalika safari ya kwanza ya Meja Jenerali Muhamad Bakhiri huko Islamabad, safari za ujumbe wa ngazi za juu za kijeshi eh, za Iran kwa jirani yake hu, huyo wa mashariki zilichukua mkondo mpya katika njia ya kuimarisha zaidi mahusiano ya kijeshi kiulinzi na kiusalama baina ya Teheran na Islamabad. Kadhalika safari ya Ahmad Wahidi, waziri wa mambo ya ndani wa Iran, huko Pakistan mwezi Januari uliopita iliyofanyika kwa shabaha ya kubadilishana mawazo kuhusiana na maswala ya kiusalama na kimpaka ilikuwa pia na umuhimu mkubwa. Martin Haider, mtaalamu wa maswala ya kiulinzi wa Pakistan, anasema ushirikiano wa kiusalama na mabadilishano ya taarifa za kiintelijensia kwa ajili ya kukabiliana na ugaidi na kulinda usalama na amani ya kudumu katika mipaka ya pamoja ya Iran na Pakistani katika ajenda za viongozi wa nchi mbili, na hili ni jambo ambalo liko wazi na uh, adui wa Iran eh, ni wa Pakistan na adui wa Pakistan ni adui wa Iran. Iran na Pakistan zina uhusiano mkongwe na mkubwa na safari za pande mbili za viongozi wa nchi mbili hizo jirani zimekuwa zikifanyika mara kwa mara. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inafanya juhudi ili kupanua ushirikiano wake na majirani zake ikiwemo Pakistan kwa msingi wa mashirikiano ya kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni na kwa masilahi ya pande mbili. Siasa za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hususan katika serikali hii ya Rais Ibrahim Raisi ni kukuza zaidi ushirikiano na majirani. Msikilizaji, sasa tunawakaribisha kusikiliza kipindi maalum kwa mnasaba wa kukumbuka tukio adhimu la kubaathiwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Baada ya hapo ni dua ya mwezi huu wa Rajab na kisha uh, mukhtasari wa habari za dunia ya habibi, ya Muhammad. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Alhamdu na sifa zote njema zinamstahikia Mwenyezimungu aliyetuma mitume waliokuja kuziunganisha nyoyo za wanadamu na chanzo cha ulimwengu, wakaziamsha fitra na maumbile yao, na wakazimiminia roho za watu mafundisho matakatifu ya mbinguni. Wa kushukuriwa na kuhimidiwa ni Mwenyezi Mungu mmoja tu aliyewafanyia waja wake takrima kubwa kabisa kwa kuwateremshia wahi na uongofu ambao bila ya huo wangeselelea katika ujahili na upotofu. Wapenzi wasikilizaji, tunakupeni mkono wa kheri na baraka kwa mnasaba wa kuadhimisha kubaathiwa na kupewa utume Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na tunakukaribisheni kusikiliza kipindi hiki maalumu tulichokuandalieni kwa mnasaba huo. Ilikuwa ni usiku wakati historia ilipokuwa ikisubiri kujiri tukio kubwa. Siku hiyo sura jamili ya Muhammad al-amin ilikuwa iking'ara kuliko siku zote. Alikuwa katika hali ya utulivu akinong'ona na mola wake. Pamoja na hayo, aliweza kuyasikia mwenyewe mapigo ya moyo wake. Hilo lilimfanya ajiulize Mbona usiku wa leo una tofauti na usiku mwingine? Kwa hakika huo ulikuwa usiku ulioficha siri kubwa kiasi kwamba malaika mbinguni walikuwa wakisubiri kwa hamu kudhihirika kwa siri hiyo. Ama huko katika ardhi ya Makka, giza totoro la ujinga na ujahili lilikuwa limeigubika ardhi hiyo. Chuki na uadui mauaji na umwagaji damu vilikuwa vimekithiri, laisalkiasi kiasi kwamba neno haki ya mtu lilikuwa limeshafutwa kwenye kamusi ya misamiati. Wenye nguvu na majabari ndio waliokuwa wakisifika, lakini watu wema na wenye busara hawakuwa wakitajika. Kuzaliwa mwanamke ilikuwa dhambi tosha ya kuhalalisha kukizika hai kichanga kilichokuwa ndiyo kwanza kimekuja duniani. Ilikuwa ni katika mazingira hayo ya kutisha na kusikitisha ya ushenzi na ujahili, ndipo malaika mteule Jibril alipoteremka nawahi kutoka kwa Mola muumba wa risala ya uongofu wa milele wa kumtoa mwanadamu kwenye giza la upotofu na kumwelekeza kwenye nuru ya uongofu, Nabii Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam anasimulia jinsi tukio hilo adhimu kabisa lilivyotokea kwa kusema, malaika wa wahi alinijia na kuniambia soma, nikasema mimi sijui kusoma. Alinibinya kwa nguvu, kisha akaniachia na kuniambia soma, nikasema nini nisome? Akasema, Iqra bismi rabbika ladhi khalaq. Soma kwa jina la Mola wako mlezi aliyeumba. Nikasoma naye hapo akaniachia. Ilikuwa kama kwamba kitabu kilikuwa kimeandikwa ndani ya moyo wangu. Nilitoka nje ya pango la Hira. Nilipofika kwenye njia iliyo baina ya mlima nilisikia sauti ikinilingania kutokea mbinguni. Ewe Muhammad, wewe ni mtume wa mwenyezi Mungu, na mimi ni Jibril. Niligeuza kichwa kuangalia mbinguni, hapo nilimwona malaika akiwa katika sura ya mwanamme ambaye hatua zake mbili alizopiga zilifikia umbali wa upeo wa macho. Alisema tena, Ewe Muhammad, wewe ni mtume wa mwenyezi Mungu, na mimi ni Jibril. Hapo nilisimama na kumwangalia, sikuweza kupiga hatua mbele wala kurudi nyuma, kwani alikuwa ameniziba kila upande na kila nilikoangalia, umbali wa upeo teslima, wa jicho nilimwona yeye sallu alayhi wasallimu taslima hata jannatan wa naima. Wapenzi wasikilizaji, kubaathiwa kwa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kuteremka malaika wa wahi lilikuwa tukio la kufunguliwa tena mlango wa njia ya mbinguni kwa ajili ya batini ya mwanaadamu kutoka kwenye chemchemi ya rehma zake zisizo na ukomo. Mwenyezimungu mtukufu alimwonyesha tena mwanaadamu njia ya kumkomboa kutoka kwenye giza la upotofu na mghafala aliyokuwa nao juu ya mola wake. Alikuwa ni nabii wa rehma, mbora wa viumbe na mwombezi wa waja, Muhammad al Mustafa sallallahu alayhi wa alihi wasallam, aliyestahiki kupokea amana hiyo nzito ya mola kwa ajili ya kuwafikishia walimwengu Wahakika kubaathiwa na kupewa utume Nabi Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa Ali, ndilo tukio lenye adhama kubwa zaidi katika historia ya mwanadamu. Qurani tukufu inalitaja tukio hilo kuwa ni ihsani na neema kubwa, kama inavyoeleza aya 164 ya, ya suratu Al Imrani ya kwamba hakika Mwenyezi Mungu amewafanyia ihsani kubwa Waislamu alivyowaletea mtume miongoni mwao, anayewasomea aya zake na anawatakasa na kuwafundisha kitabu na hikma, na bila shaka kabla ya hapo walikuwa katika upotofu ulio wazi. Wakati nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipobaathiwa kuwa mjumbe wa mwisho wa Allah wa kufikisha risala ya uongofu kwa walimwengu, hakuna yeyote aliyefikiria katika zama hizo kama Uislamu utakuja kuenea ulimwenguni kwa kasi kubwa na kumvua mwanadamu gwanda chafu la ujahili na ushenzi na kumvisha libasi na vazi safi na nadhifu la elimu, ustaarabu, upendo, amani na udugu. Kuwa kwake dini ya ulimwengu mzima ni moja ya sababu kuu iliyoufanya Uislamu ushinde ulimwenguni. Mafundisho ya dini hiyo tukufu yanaeleza bayana kuwa wito wa Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam unawakusudia walimwengu wote. Tokea nuru ya mafundisho yake ilipoanza kudhihiri, risala ya Uislamu ilisimama juu ya msingi wa akili, burhani, hoja na mantiki. Qurani tukufu na yeye mwenyewe Bwana Mtume wamewataka watu wote watafakari na kuleta mageuzi ya kinafsi pamoja na kuyakubali yale yaliyopigiwa muhuri wa kupasishwa na akili timamu na yenye busara ya mwanadamu. Katika aya ya 45 na 46 za Suratul Ahzab, Mwenyezi Mwenyezimungu anamwelekea wa mtume wake na kumwambia, ewe nabii kwa yakini sisi tumekutuma wewe uwe shahidi na mtoaji habari njema na mwonyaji, na uwe muitaji wa watu kwa Mwenyezi Mungu kwa idhini yake, na uwe taa itoayo nuru. Katika aya mbalimbali za Kurani Tukufu, Allah subhanahu wa taala ametumia neno annas lenye maana ya watu, akiwahutubu wanadamu wote na kuwataka wawe wakitumia akili zao katika kusikiliza maneno aina kwa aina, lakini kisha wachague na kufuata yale yaliyo bora zaidi miongoni mwao. Sehemu ya mwisho ya aya 17 ya suratu Zumar inasema, wape habari njema waja hawa ambao husikiliza kauli nyingi zinazosemwa wakafuata zilizo njema. Aliana, l l utafiti juu ya maneno na matendo ya Bwana Mtume Muhammad salawatu rabbi wasalamuhu alaihi wa ali wa unamwonyesha wazi mtu kwamba kabila mbari na jiografia ni mambo yasiyo na nafasi yoyote katika dini aliyokuja nayo mwombezi huyo wa viumbe. Kauli ya kwanza aliyoitoa Bwana Mtume kuwaambia watu pale alipoutangaza wito wa utume wake hadharani ilikuwa ni, mimi ni mtume wa Mwenyezi Mungu kwenu nyinyi na watu wote. Baada ya kuhama Maka na kuhamia Madina na kuasisi utawala wa Kiislamu, Nabi Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam aliwaita katika Uislamu watu wa rika, rangi na matabaka tofauti kuanzia wanyonge waliofanywa watumwa mpaka wafalme waliokuwa katika makasri ya Rumi na Uajemi. Na katika risala zake kwa wakuu na viongozi wa kaumu na mataifa mbalimbali, Bwana Mtume mbali, aliwafahamisha bayana viongozi hao kwamba saada na fanaka yao iko katika kuukubali Uislamu. Qurani tukufu ambayo ni mwongozo wa milele aliyokuja nao Nabii Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa ali, yenyewe inajieleza kuwa ni mwongozaji wa watu na inamtaja Bwana Mtume kuwa ni rehma kwa walimwengu wote. Ikizungumzia yaliyopita katika maisha ya manabii Nuhu, Ibrahimu na wengineo pamoja na kaumu zao, Qurani inasema mitume waliotangulia walipewa jukumu la kuongoza watu wa kaumu na kabila maalumu, wakati Nabi Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam peke yake ndiye aliyetumwa kwa ajili ya ulimwengu mzima. Unaposoma kwa mfano aya 105 ya, ya Suratul A'raf unamsikia Nabi Musa alaihi ssalam akitangaza mwenyewe kwamba risala kuu ya ujumbe wake ni kuja kuwaokoa na kuwakomboa Bani Israili na madhila ya Mafirauni. Au mathalan aya tano ya Suratu Ibrahim inamnukuu Mwenyezi Mungu akieleza kwa uwazi kabisa kwamba tumemtuma Musa na aya zetu, ili aitoe kaumu yake katika kiza na kuielekeza kwenye nuru na mwangaza. Lakini katika aya ya kwanza ya sura hiyo hiyo Mwenyezi Mungu mtukufu anamwelekea Bwana Mtume Muhammad salawatu rabbi wasalamuhu alaihi wa alihi na kumwambia, hiki ni kitabu tulichokiteremsha kwako ili uwatoe watu katika giza uwapeleke katika nuru. Lakini mbali na yote hayo tuliyoashiria, kinachofanya Uislamu uonekane umechukua zaidi sura ya dini ya ulimwengu mzima na kufanya usionekane kuwa ni dini ya zama na mahali fulani tu, ni mafundisho yake yaliyojumuisha kila kitu na majibu yake kwa mahitaji yote ya kimsingi ya mwanadamu. Uislamu ni dini yenye utaratibu uliokamilika yenye mlingano wa wastani na unaohusiana na pande zote za maisha ya mwanadamu. Unapambana na ujinga na ujahili na kutangaza elimu, imani na akhlaki. Uislamu ni mithili ya wimbi ambalo lilianzia kwenye nukta moja na kuendelea kusambaa na kuenea kila upande. Duara lililofanyika kutokana na wimbi hilo lilianza kuwa kubwa mpaka hii leo kufikia mahali dini hiyo kukubalika kuwa kitu kisichoweza kukanushika duniani. Hayati Roja Garoudi mwanafikra wa Kiislamu raia wa Ufaransa ambaye alisilimu baada ya kuzitafiti na kuzijaribu dini, itikadi na nadharia mbalimbali aliwahi kusema, Uislamu unazungumzia mambo yenye ukweli na unalifanya suala la kuyatengeneza maisha ya mtu binafsi na jamii kuwa ni moja ya ratiba kuu za mafundisho yake, jambo hili linaofanya Uislamu uwe wa mbele na usiwe na mfano wake ukilinganishwa na Ukristo na dini nyinginezo. Profesa Garudi anamalizia kwa kusema, mimi nimeuchagua Uislamu baada ya kunibainikia kuwa ndiyo dini iliyokamilika zaidi na inayopinga ubeberu. Mbali na mwanafikra huyo muislamu wa Kifaransa, Bernard Shaw, mwandishi na mwana tamthilia wa Kiingereza, naye amesema haya baada ya kuuchunguza Uislamu: dini ya Muhammad ni dini ya kipekee ambayo ninavyoamini mimi ina sifa zote zinazohitajika kwa ajili ya zama na vipindi tofauti vya maisha ya mwanadamu, ikiwa na uwezo pia wa kukivutia kila kizazi. Mimi ninatabiri, na kama ambavyo imeshaanza kuonekana athari yake tokea ya hivi sasa, kwamba itikadi ya Muhammad itakuja kukubaliwa na Ulaya ya kesho, kutokana na nuru ya mafundisho ya wahi aliyokuja nayo Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, alihuisha tena misingi ya akhlaqi na kuufanya upendo na moyo wa kupigania haki na uadilifu kuwa mambo yaliyokubalika katika jamii. Miongoni mwa mafundisho aliyolingania Bwana Mtume kwa watu ni kujiepusha na kuua na kumwaga damu za wasio na hatia wataka wazingatie uadilifu katika maisha ya mtu binafsi na jamii kwa jumla, waheshimu makubaliano na ahadi wanazotoa wasiingilie mipaka ya maisha ya watu, na kwa moyo wa upendo, subira, imani na uvumilivu, waungane pamoja kujenga jamii bora ya wanadamu. Kwa hakika, kuiana na kwenda sambamba thamani hizo za kiutu na maumbile ya mwanadamu ndiko kulikoifanya nuru ya Uislamu iendelee kuuangazia ulimwengu licha ya kupita karne na dahari. Wapenzi wa wasikilizaji, leo tunaadhimisha kubaathiwa na kupewa utume Nabii Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa alih, katika hali ambayo ni maendeleo ya kimaada tu ndiyo yanayotawala mahusiano ya jamii ya mwanadamu wa leo huku wenye nguvu za kisiasa, kijeshi na kiuchumi wakitumia kisingizio cha mfumo wa utandawazi kuhakikisha wanautia shemere na kuuburuza ulimwengu mzima ili ufuate nadharia zao za kinyonyaji na matakwa yao ya kibeberu. Wanafikra walio wengi wanaitakidi kuwa kujiweka mbali mwanadamu na mafundisho halisi ya mitume ndiko kulikopelekea kudhihiri upotofu unaoshuhudiwa katika jamii zetu za leo. Kwa hali hiyo basi, hivi sasa dunia inayahitaji tena mafundisho matukufu na ya uokovu ya mitume. Uadilifu wa kweli, usawa, upendo wa kiutu na umaanawi haviwezi kupatikana mahala pengine popote isipokuwa kwenye dini na itikadi aliyokuja nayo mbora wa viumbe, ambaye tabia na mwenendo wake vilikuwa mfano hai wa thamani hizo, Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam. Aliwasha nuru ya haki na kuwaonyesha walimwengu njia ya uokovu na akazisafisha na kuzielekeza kwenye uongofu nyoyo zilizokubuhu kwa madhambi na maovu. Hapana shaka yoyote, nuru iliyochomoza siku aliyobaathiwa Nabi Muhammad salawatu Rabi wasalamuhu alaihi wa ali, na kuuangazia ulimwengu uliokuwa kwenye giza totoro, inaweza kuwa tena kurunzi ya kuiongoza dunia yetu hii iliyotawaliwa na machafuko, dhulma na uonevu. Kwa mara nyingine tena, ninachukua fursa hii adhimu kukupeni mkono wa kheri na baraka, wapenzi wasikilizaji, kwa mnasaba wa kuadhimisha siku hii tukufu kwa walimwengu wote. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. nam barabara kabisa wapenzi wasikilizaji mimi ni mubarak heni hapa ni teheran idhaa ya kiswahili sauti jamhuri ya kiislam iran na kabla ya kuondoka studioni ni muhtasari wa habari za dunia na maoni yenu msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya iran said khatibzadeh amesema ushiriki wa ujumbe wa iran katika mazungumzo ya viena si kwa ajili ya kufikia makubaliano mapya na kueleza kuwa hali ya hivi sasa si ya utata kwa washington na ulaya na kwamba jamhuri ya kiislam iran haitovuka mistari yake miekundu aidha amesema mazungumzo hayo oh, hayana uhusiano wowote na hali ya Ukraine na Russia na yanahusiana na mapatano ya nuclear na maslahi ya pande zote zinazohusika. Televisheni ya taifa ya Russia imetangaza kuwa duru ya kwanza ya mazungumzo kati ya wajumbe wa, wa nchi hiyo na Ukraine imemalizika Belarus, lakini haijafahamika iwapo mazungumzo haya yataendelea au la. Na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imesema msikiti wa Al-Aqsa ndio msingi wa vita na adui Mzayuni. Na kabla ya kuondoka ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni msikilizaji wetu Masudi Kasim Fundu wa Kigoma, Tanzania, anasema anasema, uh, uh, mazungumzo hayo yameendelea kwa muda mrefu. Naye uh, msikilizaji wetu anasema Isa Amiri kwa Kigoma, tunamshukuru. Abdala Ali Makajuri wa Tabora, Tanzania, pia tunamshukuru kwa maoni yake. Na pia Abdala Mwanangu wa Chanjani, Chake Chake, Pemba, pia ametuma ujumbe. Tunawashukuru ninyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Kenya. Na, wageni kwa kusema, wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja 1 na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 67, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. <tune>