Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi, na akateremsha maji kutoka mawinguni, na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu, na akakutiishieni majahazi yanayopita katika bahari kwa amri yake, na akakutiishieni mito, na akakutiishieni jua na mwezi, maisha yao na akakutiishieni usiku na mchana, na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba. Na kama mkihesabu neema za Mwenyezi Mungu hamtaweza kuzihesabu. Bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. Bismillahi rahman rahim. Wasikilizaji wapendwa, popote pale mlipo, ni wakati mwingine tena nakutana nanyi katika matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa mjini Teherani. Ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na leo ni Jumatatu ya Februari 28 na ambayo ni sawa na Rajabu 26 1443 Hijiria. Wapendwa wasikilizaji, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako ambaye kwa mara ya pili tena na waomba mwenami hadi mwisho wa matangazo. Tutafungua matangazo kwa taarifa ya habari na tutawaletea uchambuzi wetu wa kisiasa utakaofuatiwa na vipindi, kipindi cha Waislamu Chaguo Langu. Tutakuwa na swira ya mtukufu Abu Twalib. Tutakuwa na macho yetu magazetini, ikiwa tunaangazia habari muhimu zilizopewa uzito na baadhi ya magazeti yaliyoafika mashariki makala yetu yaliyo katika historia aidha, tutakuwa nayo ikiwa ni mjumuiko wa matukio mbalimbali yaliyojiri duniani katika maeneo mbalimbali, na tukipata muda nitafunga matangazo kwa mutasari wa habari za dunia. Usikose kuwa nami katika matangazo, ambapo tovuti yetu ukipenda ni pastoday.com/sw. Tembelea utapata vipindi na makala mbalimbali mbali. Email yetu ni swahili radio at irbir, nikimaanisha barua pepe. Nasubiri ujumba wako mfupi SMS. Karibuni. Ni saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. na sasa nasomea vichwa vya habari. kwa akali watu 20 wawawa baada ya boti kuteketea mtoni nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Korona Marekani, walioaga dunia wapindukia laki tisa elfu sabini na tatu. Rusia yaviweka vikosi vyake vya nyuklia katika hali ya tahadhari kuu kufuatia uchochezi wa NATO. Na shirika la afya duniani linatahadharisha kuhusu uhaba wa oksijeni katika hospitali nchini Ukraine. Karibu habari kamili. Kwa akali watu 20 wamepoteza maisha baada ya boti waliokuwa wakisafiria kuteketea kwa moto katika bandari moja iliyoko viungani mwa mji mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, Kinshasa. Waziri wa mambo ya ndani wa nchi hiyo Didier Tenge amenukuliwa na vyombo vya habari akisema kuwa ajali hiyo ilitokea jana nyakati za dhuhuri katika bandari ya Ngafura pembeni ya mto Kongo. Duru za habari zinaarifu kuwa boti hiyo ya mizigo iliyokuwa imebeba bidhaa zenye kushika moto kwa wepesi ilikuwa inaelekea katika mkoa wa Ikweta ulioko kaskazini magharibi mwa nchi wakati wa mkasa huo. Waziri Tenge amesema watu 11 wamepata majeraha ya kuungua katika ajali hiyo na wanatibiwa katika hospitali moja karibu na eneo la tukio. Amesema amesikitishwa mno na mkasa huo na kusisitiza kuwa ni kinyume cha sheria za nchi hiyo kwa boti na meli za mizigo kubeba abiria. Akthari ya wananchi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hutumia usafiri wa boti kutokana na mfumo mbaya wa barabara za nchi hiyo ya katikati mwa Afrika. Ajali za boti huripotiwa mara kwa mara nchini humo. Hivi karibuni watu wasiopungua 55 waliaga dunia baada ya boti iliyokuwa imewabeba kuzama katika mto Kongo, kaskazini mwa mkoa wa Mongala. Tovuti ya habari ya kimataifa ya Wadomita imeripoti kuwa idadi ya watu waliopoteza maisha kwa korona nchini Marekani imepindukia laki tisa elfu sabini na tatu. Marekani inaongoza duniani hivi sasa kwa idadi kubwa ya watu walioambukizwa ugonjwa wa uviko 19 na pia kwa waliopoteza maisha kwa ugonjwa huo. Akthari ya majimbo ya Marekani yanakabiliwa na upungufu wa wafanyakazi na vitanda vya wa kuwalaza wagonjwa wakati huu wa janga la maambukizi ya korona. Tovuti ya Worldometer leo asubuhi imeripoti kuwa watu milioni 80 na laki 567,757 wameambukizwa korona nchini humo hadi sasa na laki 973119 miongoni mwao wameaga dunia kwa korona. Gazeti la Washington Post inayochapishwa Marekani limeashiria kuongezeka maambukizi ya korona na vifo nchini humo na kuandika, Rais Jo Biden wa Marekani aliingia White House kwa kutoa ahadi ya kutokomeza kirusi cha korona kupitia mkakati mkubwa wa utoaji chanjo. Hata hivyo hadi sasa ameshindwa kutimiza ahadi yake hiyo. Duru za Marekani zinasema nchi hiyo sasa inakuwa kitovu cha spishi mpya na hatari ya kirusi cha korona aina ya Omicron. Kirusi hiki kimeripotiwa kuenea kwa kasi sana ikilinganishwa na spishi nyingine za korona. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Rais Vladimir Putin wa Rusia ameviweka vikosi vya nyuklia vya nchi hiyo katika kiwango cha juu kabisa cha tahadhari kufuatia matamshi ya kichochezi yaliyotolewa karibuni dhidi ya nchi hiyo na shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO. Putin alisema jana Jumapili kwamba kufuatia matamshi ya kichochezi yanayotolewa na viongozi wa nchi kuu za NATO dhidi ya nchi yetu, ninaamuru waziri wa ulinzi na mkuu wa majeshi kuviweka vikosi vya kuzuia mashambulio vya jeshi la Rasia katika hali maalum ya vita. Tangazo hilo limekuja siku moja baada ya Ujerumani na nchi nyingine za Ulaya kusema kuwa zitaharakisha utumaji silaha na usaidizi mwingine wa kijeshi kwa Ukrain ili kupambana na vikosi vya Rasia. E, pia linafuatia onyo lililotolewa na waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Liz Tras kwamba ikiwa operesheni ya kijeshi ya Rusia nchini Ukrain haitasitishwa, inaweza kuisababishia Neto matatizo NATO imezidisha propaganda na vita vyake vya maneno dhidi ya rusia tangu Alhamisi, wakati Putin alipotangaza operesheni maalum ya kijeshi yenye lengo la kuondoa hali ya kijeshi katika jamhuri za Donetsk na Luanski, mashariki mwa Ukraine. Mikoa hiyo ilijitenga na Ukraine mwaka elfu mbili kumi na nne baada ya kukataa kuitambua serikali ya Ukraine inayoungwa mkono na nchi za magharibi na ambayo ili ili iliupinduwa utawala uliochaguliwa kidemokrasia ulioipendelea Rasia. Zaidi ya watu elfu kumi na nne wameuawa kufikia sasa katika eneo hilo kutokana na mzozo uliozuka kati ya jeshi la Ukraine na wale wanaotaka kujitenga wanaoiunga mkono Rasia. Akitangaza operesheni hiyo, Putin alisema ujumbe huo unalenga kutetea watu ambao kwa miaka minane wanateswa na kuuawa kwa umati na serikali ya Kiev. Shirika la afya duniani WHO limetahadharisha juu ya uhaba wa mitungi ya oksijeni katika hospitali za Ukraine katika kipindi cha masaa 24 yajayo. WHO imetahadharisha kuwa hospitali nchini Ukraine huenda zikakosa huduma ya oksijeni katika masaa 28 e yajayo kufuatia mashambulizi ya Rusia kuvuruga huduma za usafiri kote nchini humo, na hivyo kuyaweka hatarini maisha ya maelfu ya watu. Katika taarifa yake ya jana WHO imesema kuwa malori yameshindwa kusafirisha oksijeni kutoka viwandani hadi mahospitalini huko Ukraine, ikiwemo katika mji mkuu Kievo, ambao unakabiliwa na wimbi la mashambulizi ya makombora ya Rusia. Dr Tedros Adhanom Ghebreyesus, mkurugenzi mkuu wa WHO, na Hans Kluge, mkurugenzi wa shirika hilo barani Ulaya, wamesema katika taarifa yao ya pamoja kwamba aghalabu ya hospitali zinaweza kumaliza akiba yao ya oksijen ndani ya saa 24 zijazo. Baadhi ya hospitali zimeishiwa na huduma ya oksijen, hali inayoyaweka hatarini maisha ya maelfu ya raia wa Ukraine, shirika la afya duniani limesema. Eh, sasa Ukraine inahitaji ongezeko la asilimia 25 ya huduma ya oksijen ikilinganishwa na mahitaji ya nchi hiyo kabla ya kushambuliwa na Rusia wiki iliyopita. Tedros na Clog wamesema ni muhimu kuhakikisha kwamba vifaa vya matibabu vya kuokoa maisha ikiwa ni pamoja na hewa ya oksijeni vinawafikia wahitaji. Na vikosi vya jeshi la Yemen vimefanya operesheni katika mkoa wa Mareb na kufanikiwa kulidhibiti eneo la kistrategia katika mkoa huo. Jeshi na makundi ya kujitolea ya wananchi wa Yemen yameendelea kusonga mbele katika maeneo mbalimbali mbali nchini humo na kupelekea mamluki wa muungano wa Saudia na Imarati kurudi nyuma huko Marib. Televisheni Almasira imeripoti kuwa jeshi na makundi ya kujitolea ya wananchi wa Yemen katika operesheni hiyo wamefanikiwa wa kulidhibiti eneo la Swam, kusini magharibi mwa Marib. Vikosi vya Yemen vimetoa pigo kubwa kwa mamluki wa Saudi Arabia katika operesheni hiyo. Kabla ya kujiri operesheni hiyo Brigadia Jenerali Yahya Sari, ambaye ni msemaji rasmi wa jeshi la Yemen, alibainisha kuwa vikosi vya Yemen vitaendelea kufanya operesheni hadi kukombolewa kikamilifu mkoa wa Mariba. Mapigano yanayoendelea Mariba, ambayo yanahesabiwa kuwa operesheni muhimu sana, yanaweza kuainisha matokeo ya vita huko Yemen. Wanamkawama wa Yemen wanazidi kupata mafanikio ya kimaidani huko. Upande wa pili ukiridhika pakubwa na mashambulio ya anga ya wanajeshi vamizi wa Saudia na kujaribu kuvirudisha nyuma vikosi vya serikali ya Sana kwa kustafidi na mashambulizi hayo tajwa. Mkoa wa Marib katika siku za karibuni umekumbwa na mashambulizi mengi ya anga ikilinganishwa na miezi kadhaa iliyopita. na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapendwa wasikilizaji, na sasa tunawakaribisha katika uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu kuongezeka kwa kasi biashara za nje za Iran katika serikali ya kumi na tatu licha ya kuwepo vikwazo vya upande mmoja vya Marekani. biashara za nje za Irani katika kipindi cha miezi 11 iliyopita zimefikia kiwango cha dola bilioni 90 ambalo ni ongezeko la asilimia 38 ikilinganishwa na muda kama huo katika mwaka uliopita. Mkuu wa forodha Forode Asgharia amesema mabadilishano ya kibiashara yaliyofanyika baina ya Irani na nchi za nje katika kipindi cha miezi 11 iliyopita yalihusisha shehena za bidhaa zenye uzito wa tani milioni 149 na laki Ilikiwa ni ongezeko la asilimia kumi na mbili ikilinganishwa na muda kama huo katika mwaka uliopita. Askari amesema katika kiwango chote hicho tani milioni mia moja kumi na mbili laki sita na elfu hamsini na nane za bidhaa zenye thamani ya dola bilioni arobaini na tatu na milioni mia tano kumi na saba zilihusu bidhaa zilizouzwa nje ya nchi likiwa ni ongezeko la asilimia kumi kwa upande wa uzito wa shehena iliyosafirishwa na ongezeko la asilimia arobaini kwa upande wa thamani ya bidhaa zenyewe. Kuhusu takwimu za bidhaa zilizoingizwa nchini katika muda wa miezi 11 iliyopita, mkuu wa forodha wa Iran amesema katika kipindi hicho tani milioni thelathini na sita laki saba na alfu sabini na saba za bidhaa zenye thamani ya dola bilioni 46 na milioni 577 ziliingizwa nchini kutoka nchi tofauti. Tangu ilipoingia madarakani Agosti tatu mwaka jana elfu mbili na ishirini na moja, serikali ya kumi na tatu imeonyesha kuwa inaamini katika kuweka mlingano kwenye sera za nje na imeamua kulipa kipaumbele katika sera zake hizo swala la kustawisha ushirikiano na majirani pamoja na nchi za Kiislamu. Kwa kweli, jambo hili ni moja ya vielelezo muhimu vya mwelekeo wa sera za nje za serikali hiyo. Sera ya ujirani na mwelekeo wa kuweka mlingano katika sera za nje za Iran ni moja ya ilani kuu zilizotangazwa na serikali ya Sayid Ibrahim Raisi kwa ajili ya serikali ya kumi na tatu ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, ambayo tunaweza kuitaja kama sehemu muhimu ya sera kuu za maelewano erevu inayojenga serikali hiyo na mataifa ya dunia. Iran ina mpaka wa pamoja wa ardhini na nchi saba jirani nampaka wa pamoja wa majini na jumla ya nchi kumi ilizopakana nazo. Idadi hiyo ya nchi majirani inaweza kutoa fursa nyingi sana kwa ajili ya diplomasia, uchumi na utamaduni wa Iran, na hasa kwa kutilia maana ni kwamba turafi za kiutamaduni za Iran zimekuwepo na zinaendelea kutumika katika nchi nyingi jirani kama Afganistan na Pakistan. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Usen Amir Abduayan pia alipohutubia kongamano la mabalozi na wakuu wa ofisi za uwakilishi wa jamhuri ya Kiislamu Irani katika nchi jirani, alisema sera ya ujirani inapaswa ibadilishe kuwa mfumo uliorasimishwa katika sera za nje, kiasi kwamba majirani wote na jamhuri ya Kiislamu Irani, nchi zote zinufaike katika utekelezaji wa mwelekeo huo, kutokana na kustawisha na kuimarisha mahusiano na mashirikiano yao hivi sasa na baada ya Irani kuitumia kama dira sera ya ujirani na kutoa kipaumbele kwa uhusiano na majirani na nchi za Kiislamu, tumeanza kushuhudia matunda ya hatua hiyo. Na hii ni katika hali ambayo kutokana na uwezo mkubwa wa uzalishaji iliyonao Iran katika sekta za viwanda, madini na bidhaa za kilimo na mifugo, mwelekeo huo umesaidia sana katika kustawisha biashara za nje za Iran katika sekta ya bidhaa zisizokuwa za mafuta. Ubora wa bidhaa za Irani sambamba na bei yake mwafaka katika soko la ushindani siku zote vimekuwa zi, vikizipa upendeleo bidhaa zake zisizokuwa za mafuta, haswa zinazosafirishwa katika nchi jirani kama Iraq na Afghanistan. <tune> Bado mko nasi wapendwa wasikilizaji, katika matangazo haya moja kwa moja tukiwatangazia kutoka katika studio zetu hapa Tehran. Tunakaribisha sasa kipindi chetu cha kwanza, Uislamu chaguo langu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki kinachowaangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina wameamua kufuata njia ya haki na ukamilifu maishani, ambayo ni njia ya Uislamu. Leo tutamwangazia mwandishi habari mashuhuri wa Uingereza Lauren Booth aliyesilimu akiwa safarini nchini Iran. Idadi ya raia asili wa Ulaya na hasa Uingereza wanaovutiwa na Uislamu inazidi kuongezeka katika hali ambayo serikali za Ulaya na Marekani zinaendesha kampeni kubwa ya kuupiga vita Uislamu. Kati ya vitendo vya chuki dhidi ya Uislamu vinavyoshuhudiwa katika nchi za Magharibi ni pamoja na kuchorwa vibonzo vya kuutusi Uislamu na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kupitishwa sheria za kuzuia uvaaji hijabu na kuivunjia heshima Qurani Tukufu. Tukio la Septemba 11 mwaka 2001 lilitumiwa vibaya na serikali za nchi za Magharibi katika kukabiliana waziwazi na Uislamu na hivyo kushadidisha sera za chuki dhidi ya Uislamu katika nchi za Magharibi. Lakini Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika Qurani Tukufu ametoa ahadi kuwa atailinda dini yake. Katika aya ya 32 ya surati Tauba, Mwenyezi Mungu anasema, wanataka kuizima nuru ya Mwenyezi Mungu kwa vinywa vyao, na Mwenyezi Mungu anakataa ila aitimize nuru yake, ijapokuwa makafiri watachukia. Leo tunashuhudia kuongezeka wimbi la watu wanaotaka kujua na kufuata Uislamu katika nchi za Ulaya na Marekani inatabiriwa kuwa katika miaka michache ijayo idadi ya wa Waislamu katika nchi za magharibi itaongezeka kwa kiasi kikubwa, na hivyo kudhihirisha adhama ya Uislamu kwa wanadamu wote. Lauren Both alizaliwa mwaka 1967 na, na ni raia asili wa Uingereza. Yeye ni dada wa kambo wa Chery Blair, mke wa Tony Blair, waziri mkuu wa zamani wa Uingereza. Alisilimu mwezi Septemba mwaka elfu mbili na kumi. Anafafanua hivi kuhusu safari iliyompelekea aikumbatie nuru ya Uislamu. Wakati ninapoulizwa nitoe ufafanuzi sahali kuhusu sababu iliyonipelekea kuikubali dini inayochukiwa zaidi katika vyombo vya habari vya kimagharibi, nafikiri ni lazima niashirie tajiriba niliyopata katika msikiti mmoja nikiwa Iran lakini kabla ya hapo turudi nyuma kidogo hadi Januari mwaka elfu mbili na tano wakati ambao nikiwa peke yangu nilisafiri hadi ukingo magharibi wa mto Jordan huko Palestine kwa lengo la kuripotia gazeti la The Mail on Sunday kuhusu uchaguzi uliokuwa unafanyika katika eneo hilo. Nathubutu kusema kuwa kabla ya safari hiyo nilikuwa sijawahi kuwa karibu na Waarabu na Waislamu. Tajiriba hiyo ilikuwa ni mshituko kwangu Mengi ambayo tunayajua kuhusu sehemu hiyo ya dunia pamoja na watu wake ambao ni wafuasi wa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam ni kwa mujibu wa habari zilizojazwa hofu na ubaguzi katika vyombo vya habari vya magharibi. Ni kwa sababu hii ndio maana wakati nilipokuwa ndani ya ndege nikielekea mashariki ya kati nilikuwa nimejawa na fikra zinazokaririwa kaririwa katika vyombo vya habari vya magharibi. Kati ya fikira hizo ni kuwa nilikuwa naenda sehemu iliyojaa watu wenye taasubi, ndoa za kulazimishwa na mabomu ya kujiripua. Niliingia ukingo magharibi wa mto Jordan pasina kuvaa nguo zinazofaa kutokana na kuwa maafisa wa Israeli katika uwanja wa ndege walizuia sanduku langu. Baridi kali ilipelekea nitetemeke mwili mzima nikiwa natembea mjini Ramallah. Hapo bi kizee mmoja alinishika mkono huku akizungumza kwa kasi lugha ya Kiarabu na kunipeleka hadi nyumbani kwake. Niliwaza, je, nimetekwa nyara na gaidi huyu bibi kizee? Nilichanganyikiwa kwa dakika kadhaa, na mara nikaona bibi huyu kizee amefungua kabati la nguo za binti yake, na hapo akatoa koti, kofia na mtandio na kunikabidhi nivae, kisha alinirejesha hadi kwenye barabara aliponipata nikitembea na akaniaga kwa kunibusu. Baina yangu na yeye, hatukuzungumza hata neno moja lenye kufahamika. Hiki ni kitendo cha ukarimu ambacho sitakisahau maishani. Visa kama hivi vimejirudia rudia mamia kwa mamia kwa njia mbalimbali katika maisha yangu, lakini ni nadra kwa miamala kama hii itangazwe au iakisiwe katika vyombo vya habari. Lauren Both ni mtangazaji, mwandishi habari na mwanaharakati wa haki za binadamu. Kutokana na kazi zake hizo, alipata fursa ya kutembelea eneo la Mashariki ya Kati. Katika moja ya kumbukumbu zake anaandika hivi: katika kipindi cha miaka mitatu iliyofuata mwaka elfu mbili na tano nilitembelea mara kadhaa ardhi za Falastin. Awali nilikuwa nikienda huko kikazi, lakini baada ya muda nilianza kuandamana na makundi ya kutoa misaada pamoja na uungaji mkono harakati za wananchi wa Falastin. Niliumia sana kushuhudia kwa karibu masaibu ya Wapalestina. Hatua kwa hatua, kila siku nilianza kutumia misamiati kama vile mashallah, alhamdulillah. Si tu kuwa sasa sikuwa na hofu wakati nilipokutana na Waislamu, bali nilikuwa nikisubiri kwa hamu kukutana nao. Kukutana na Waislamu ilikuwa fursa ya kukutana na watu wenye ujuzi, werevu, na muhimu kuliko yote hayo, walikuwa watu wa karimu. Kutokana na kukutana na kuwa na mawasiliano na wanawake Waislamu, Lauren Botha alifahamu kuwa namna magharibi wanavyomwarifisha mwanamke mwislamu ni tofauti kabisa na ukweli wa mambo anaendelea kusema hivi yamkini kuufahamu utamaduni wa kiislamu na hasa utamaduni wa wanawake waislamu ni jambo ambalo lilinipelekea kutaka kuufahamu vizuri zaidi uislamu wa wanawake waislamu huwa wamejifunika kutoka kichwani hadi miguuni na kutokana na vazi hilo wanaheshimiwa na wengine Mkabala wa hilo katika jamii yetu huru ya Magharibi, ni kiasi gani wasichana na wanawake wanaheshimiwa? Mwaka elfu mbili na saba nilienda Lubnan kwa siku nne. Nilikaa na wasichana wasomao katika vyuo vikuu na wote walikuwa wamevaa hijabu kamili. Walikuwa tofauti na ile taswira inayotolewa katika nchi za Magharibi kuhusu wanawake waislamu wanaolazimishwa kuolewa mapema. Waliandamana nami katika mahojiano na kamanda wa vikosi vya wana mapambano wa Hizbullah. Nilifurahi na kushangazwa na mwamala wa kamanda huyo na wasichana hao. Wakati nilipokuwa nikizungumza kuhusu mabadilishano ya wafungwa wanawake, wao pia walichangia mjadala kwa kutoa maoni yao. Mwanadamu katika maisha yake huhitajia dua, na hitajio hili halipatikani tu miongoni mwa watu walio na imani, bali katika historia tunaona hata watu wasiokuwa na imani pia huwa hawana budi ila kumwomba dua mola Muumba. Dua inajuzu katika kila eneo, lakini mtu anapokuwa katika msikiti, hisia yake ya kumwomba dua mola wake hupata nguvu zaidi. Eneo hili ni takatifu, katika Uislamu hupewa umuhimu mkubwa na lina nafasi ya juu katika harakati za kijamii, kisiasa na kiutamaduni za Uislamu. Lauren Booth anasema hivi kuhusu tajiriba yake ya kuwa ndani ya msikiti: daima nilikuwa nikipenda kuomba dua tokea utotoni. Nilikuwa nikivutiwa na visa vya Nabii Isa alaihissalam na mitume waliomtangulia. Kila wakati nilipokuwa nikisafiri Mashariki ya Kati, nilikuwa nikipenda sana kutembelea msikiti. Nilihisi palikuwepo na mvuto maalumu msikitini. Msikiti haukuwa na masanamu, na badala ya viti kama ilivyo makanisani, palikuwa na mazulia yaliyotandikwa. Katika msikiti niliona wanawake wakiabudu na wengine wakisoma Quran. Lauren Booth anaendelea kusimulia tajiriba ya kipekee katika maisha yake ifuatavyo. Usiku mmoja, nilifika katika mji wa Qum nchini Iran. Nilikuwa chini ya kuba la dhahabu katika haram takatifu ya Bibi Masuma Salamullahi alaiha, mwanamke msomi na aliyeheshimika. Mimi pia kama wafanya ziara wengine wa, nilishikilia kijidirisha cha dharih ya mtukufu huyo na hapo nikamtaja Allah mara kadhaa. Wakati nilipoketi chini, nilipata hisia maalum na halisi ya kimaanawi, si hisia inayomtenganisha mtu na ardhi, bali ni hisia ambayo humpa mwanadamu usalama na utulivu kamili. haukupita muda mrefu. Mimi daima nilikuwa nikishangazwa na nguvu na faraja ambayo Uislamu humpa mwanadamu. Hapo nilifahamu kuwa mimi sikuwa tena mtalii katika ulimwengu wa Kiislamu, bali msafiri katika jamii ya Kiislamu ambayo huwaunganisha waumini wote. Lauren Both anaendelea kusema, watu huniuliza ni kiasi gani nimesoma Qur'ani tukufu, na katika kujibu ni lazima niseme kuwa kusoma Qur'ani si sawa na kusoma jarida. Qur'ani ni matini yakina ambayo anayeisoma anapaswa kutafakari. Nitaendelea kuifahamu Qur'ani katika umri wangu wote ninapata msaada ili niweze kujifunza Kiarabu na nina hamu ya kujifunza, lakini hilo litachukua muda. Baada ya kusilimu na kuikubali dini tukufu ya Kiislamu, Lauren Both anasema maisha yake yamebadilika na anaridhika kikamilifu na mabadiliko hayo. Anasema hali tena nyama ya nguruwe wala kutumia pombe. Kwa hakika kwa kuikumbatia nuru ya Uislamu alianza maisha mapya yenye saada na furaha kamili. Ya Allah, ya yamanshukrani sana mnaendelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja a idha ya Kiswahili radio Teheran. Na sasa tunaletea macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini mchana huu, wapendwa wasikilizaji, linaanza kutupia jicho baadhi ya magazeti ya Tanzania tukiangalia gazeti la Mwananchi lina habari kuu inayosema hivi katika ukurasa wake wa mwanzo: ndege ya zama bahari ya Hindi, abiria kumi na mbili marubani wawili hawajulikani walipo, mabaki yake yaokotwa yakielea katika ukurasa huo wa mwanzo wa Mwananchi kuna picha anaowaonyesha waokoaji wakiwa na mabaki ya ndege aina sisna caravan shmzda iliyopoteza mwelekeo na kuzama bahari ya Hindi ikiwa na abiria kumi na mbili na marubani wawili, ambao hadi sasa hawajulikani walipo. Mwananchi aidha limeandika haishi miaka miwili ubongo, ubongo wazi na mfalme Zumaridi atiwa mbaroni. Gazeti ya Nipashe nalo likatupasha kuwa washtakiwa ugaidi wapewa dhamana. Mchungaji matatani tuhuma usafirishaji binadamu. Radi ilivyoua watu saba kujeruhi kumi na nne. Kumi na mbili waofiwa kufa ajali ndege ya Zanziba. Chadema kunusuru makada waliofungwa. Mpangaji atuhumiwa kuuza nyumba ya mmiliki milioni mia moja arobaini. Rais Samia ashuhudia utiaji saini mikataba thelathina sita ya thamani ya trilioni kumi na saba wa na watanzania waelekezwa pa kukimbilia vita Ukraine. Haya akiwa ni kutoka gazeti ya Nipashe. Majira kwa upande wake limeandika radi ya ua watu saba na kujeruhi kumi na nne ni katika vijiji viwili tofauti. Wengine wafariki shambani wakiendelea na kilimo, yumo baba na mtoto wake. Hatuhitaji uhusiano wa kidiplomasia na nchi za magharibi, asema Urusi. ZDFA yateketeza tani ishirini na saba za mchele, mbaroni kwa tuhuma za kusafisha binadamu. madiwani wa nusa harufu ya ufisadi ni habari nyingine, pia na ziara ya Samia Dubai yaleta neema nchini. Tukiangalia katika ukurasa huo wa mwanzo wa Majira, kuna picha inayomwonyesha Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan akiwa katika mazungumzo na mtendaji mkuu wa kampuni ya Airtel Africa Oluseguni Ogunsanya pamoja na mtendaji mkuu wa kampuni ya Airtel Afrika Mashariki Ian Ferao jana huko Dubai katika Umoja wa Falme za Kiarabu. Wengine pichani ni viongozi wa sekta mbalimbali mbali wa serikali ya jamhuri ya muungano wa Tanzania. Kenya, gazeti la Star linatuafungulia macho yetu magazetini, ambapo limeandika bunge la taifa la Kenya limewapatia tiketi za ndege wa bunge sita walioambatana na makamu wa rais William Ruto katika ziara yake rasmi ya siku kumi kuzitembelea Uingereza, Marekani na Qatar. Katika ziara hiyo, makamu wa rais wa Kenya ameongozana na Musalia Mudavadi, kiongozi wa chama cha Amani National Congress ambaye pia ni mwanachama wa muungano wa Kenya kwanza unaoongozwa na Ruto, timu ya Uhuru inaofanyia kazi mkakati wa kuizuia ODM kuwa na viti vingi bungeni ili kuwa na udhibiti mkubwa iwapo Raila atashinda kiti cha urais. Oka yaahirisha kusaini makubaliano ya muungano na Azimio. Ruto amewasili tayari Marekani na kupata mapokezi ya chini. Na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Kenya, Andrew Maringa, amesema hatua ya karibuni ya Rais Uhuru Kenyatta ya kuadhibu Mlima Kenya na kukijenga upya chama cha Jubili katikati mwa wimbi kubwa la kisiasa huko Kenya ni hatua iliyopigiwa vyema mahesabu na rais huyo wa Kenya i Taifa Leo la Kenya pia lina habari kuu inayosema uhuru afaa matajiri. Mwandishi amefafanua kwa kina akiandika, wiki iliyopita Rais Kenyatta alidai kukuza uchumi kwa shilingitrilioni8 tangu aingie madarakani mwaka 213 lakini, katika kipindi hicho idadi ya maskini imeongezeka kutoka milioni 177 na kufikia lio272 nao na utajiri wa mabwanyenye umepanda kiasi kwamba wakenya wawili wana utajiri unaotoshana na wakenya wapatao milioni 16. Kiwango cha madeni kitaifa nacho kimepanda, ikiwa ni kutoka asilimia 38 hadi 68. Kwa msingi huo, wataalamu wanasema utawala wa Jubili umesaidia matajiri kutajirika zaidi, huku masikini wakiongezeka. Hiyo ikiwa ni habari kuu. Habari nyingine kutoka Taifa Leo zinasema, Ruto ajikaanga kwa vyama vyama vidogo vyahisi kukosa nafasi katika mpangilio wake. wapinzani wa ugavana waomba pamoja muungano Azimio wa mkweza Raila Nakuru na Man United yasuasua EPL. New Times la na Rwanda nalo limeandika jiji la Kigali kwa sasa linatekeleza miradi mipya na rafiki kwa mazingira na ubunifu katika maeneo ya umma, hiyo ikiwa ni sehemu ya mpango makusudi wa kulifanya jiji hilo kuwa sehemu safi, kuwa sehemu ya kuvutia na bei nafuu kwa kila mtu. Na habari nyingine kutoka New Times inasema kambi mpya ya safari yenye thamani ya faranga bilioni 3.8 kujengwa katika mbuga ya taifa ya Akagera. Kwa kwewe ufuatiliaji wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili tovuti yetu ni parstoday.com/sw. Sira ya Abu Talib alayhi salam. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Aham jambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nami tena katika kipindi hiki ambacho kinazungumzia imani ya Abu Talib alaihi salam, jabali la imani na ngao madhubuti iliyomhami Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na Uislamu mbele ya adha na vitimbi vya washirikina. Katika kipindi cha wiki iliyopita tulionyesha jinsi ya Abutalib alivyosimama imara na kusabilia nafsi, watoto na kile alichokuwa nacho kwa ajili ya kumlinda Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kumtetea mbele ya washirikina wa Maka. Hata hivyo, tulisema kwamba baadhi ya Waislamu, kwa kujua au kutojua, wamemtuhumu kinara wa Maka kama alivyokuwa mashuhuri kwamba alifariki dunia akiwa kafiri, licha ya huduma kubwa aliyoitoa kwa Mtume Muhammad alihi wa alihi wasalam na Uislamu. Hapa linajitokeza swali kwamba ni kwa nini baadhi ya watu wakatoa madai kuwa mtukufu huyo aliyesabilia kila kitu kwa ajili ya kumlinda mtume na dini ya Uislamu akasingiziwa kuwa alikufa kafiri? Ni kina nani waliopika na kueneza propaganda hizo chafu? Haya yote tunayaeleza kwa muhtasari katika kipindi hiki cha leo. Kama tulivyosikia katika vipindi vilivyopita, ushahidi wa historia na hadithi zilizopokewa na maulamaa wa madhehebu mbili za Shia na Suni unaonyesha kwamba Abu Talib alimwamini Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa na dini ya Uislamu, na alifariki dunia akiwa Mwislamu mwenye imani kamili. Vilevile vile tulisema kwamba uchunguzi wa mienendo, matendo kauli na watu aliokuwa akisuhubiana nao wakati wa shida na raha, vinathibitisha kwamba mzee huyo wa Makka alifariki dunia akiwa Mwislamu, tena mwenye imani madhubuti na baada ya kujisabilia kwa ajili ya Allah subhanahu wataala na dini yake tukufu. Vilevile kumeandikwa vitabu vingi vinavyothibitisha imani ya mzee wa Makka alaihi assalam. Hata hivyo wapo wanazuoni ambao wamedai alifariki dunia akiwa kafiri na kwamba alikataa kutoa shahada mbili hata wakati alipokuwa katika sakaratul maut na dakika za mwisho za uhai wake. Miongoni mwa hoja zilizotolewa na wale wanaodai Abu Talib alifariki dunia akiwa kafiri ni hadithi iliyopokewa na Said bin Musayib kuhusu sababu ya kuteremshwa aya 113 ya Suratu Tauba. Riwaya hiyo inasema wakati Abu Talib alipokuwa katika dakika za mwisho za uhai wake, alikataa ombi la Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam aliyemtaka atamke shahada mbili, na akafariki dunia akiwa katika dini ya baba na babu zake. Mtume alisema na apa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba ntakuombea maghufira na msamaha wakati huo ndipo ilipoteremshwa aya ya mia moja na kumi na tatu ya Surat At-Tauba inayosema, haimpasi nabii na wale walioamini kuwatakia msamaha washirikina, ijapokuwa ni jamaa zao, baada ya kwisha kubainika hao ni watu wa motoni. Madai haya yamejibiwa na wanazuoni wa Kiislamu waliothibitisha kwa hoja kwamba hadithi hii si sahihi na kwamba ilibuniwa kwa malengo maalum. Miongoni mwa hoja zilizopinga riwaya hii ya Said bin Musayyib ni kwamba alikuwa tabii ambaye hakuwepo zama za mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na pili ni kwamba riwaya yake hiyo inapingana na ile iliyopokewa na maulama wa ahlu sunna katika vitabu vyao kutoka kwa masahaba wakubwa waliokuwa pamoja na mtukufu huyo wakati Abu Talib alipofariki dunia katika eneo la Shiibi Abi Talib, mahala Waislamu wachache walipokuwa wamezingirwa na washirikina wa Makka. Kwa mfano tu, Ali bin Abi Talib, ambaye alikuwa pamoja na Waislamu hao wachache, na wakati baba yake anafariki dunia, anasema kuhusu sababu ya kuteremshwa aya hiyo kwamba, nilimsikia mtu mmoja akiwaombea maghufira na msamaha baba na mama yake, ambao walikuwa washirikina Nilikwenda kwa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kumwambia habari hiyo. Wakati huo ndipo ilipoteremshwa aya 113 ya Suratu Tauba inayosema: haimpasii nabii na walioamini wa kuwatakia msamaha washirikina, ijapokuwa ni jamaa zao, baada ya kwisha kubainika kwamba hao ni watu wa motoni. Hapa tunaona kwamba kwa mujibu wa Ali bin Abitalib, ambaye kama tunavyojua sote, ndiye mlango wa mji wa elimu ya Mtume sallallahu wasallam alaihi wa alihi wa kama inavyosisitiza hadithi iliyopokewa na wanazuoni wa madhehebu zote za Kiislamu, anasema waziwazi wazi kwamba aya hiyo iliteremshwa katika tukio jingine kabisa, tofauti na riwaya inayonasibishwa kwa Said bin Musayib. Hadithi hii ya Imamu Ali alaihi salam imepokewa na wanazuoni wengi wa madhehebu ya Suni kama Ahmad bin Hanbal katika Almusnad, Tirmidhi katika sunanu Tirmidhi, Alhakim Nishaburi katika Almustadrak, Tobari katika tafsiri yake na wengine wengi. Wapenzi wa wasikilizaji, hoja nyingine inayovunjilia mbali madai hayo ni kwamba mbali na udhaifu wa hadithi hiyo ya Said bin Musayib, aya hiyo iliteremshwa Madina na sura yenyewe pia iliteremshwa Madina baada ya Hijra ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, wa wakati Abu Talib alifariki dunia Makka katika zama za awali za Uislamu. Aya hii kama wanavyosema wanazuoni wa tafsiri ya Qurani iliteremshwa baada ya vita vya Tabuk ambavyo vilikuwa vita vya mwisho vya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, katika mwezi wa Ramadhani mwaka wa tisa Hijiria. Baadhi ya waandishi pia wamedai kwamba aya ya 26 ya suratul Anam iliteremshwa katika kadhia ya Abutalib. Aya hiyo inasema: nao huwazuia watu na wao wenyewe wanajitenga nayo, nao hawaangamizi ila nafsi zao wala wao hawatambui. Wanadai kwamba anayezungumziwa katika aya hiyo ni Abu Talib na kwamba alikuwa akiwazuia watu kumuudhi mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, lakini yeye mwenyewe pia hakumwamini mtume. Majibu ya madai haya ni kwamba Mtu aliyesema maneno haya ni Habib bin Abi Thabit, ambaye maulamaa wengi wa Ahlusunna wanasema ni dhaifu na si mtu wa kutegemewa katika hadithi. Pili ni kwamba haijulikani kama maneno haya aliyanukuu kutoka kwa sahaba wa mtume au la. Mpaka hapa inadhihirika wazi kwamba maulamaa wengi wa Kiislamu, tena wa madhehebu zote mbili za Shia na Suni, wanapinga na kuvunja madai kwamba Abu Talib alifariki dunia akiwa mshirikina kwa kutumia aya na hadithi tukufu. Sasa inatupasa tutazame kwa ufupi tu upande wa hadithi zilizotumiwa kutaka kuthibitisha kwamba mtukufu huyo alifariki dunia akiwa kafiri. Tunapochunguza kwa ujumla na haraka haraka hadithi hizo, tunaona kwamba ama ni dhaifu ambazo haziwezi kutegemewa kama hoja au zimebuniwa katika kiwanda cha kutengeneza hadithi cha Bani Umaya ili kuchafua jina la Abutalib na kumtia doa mwanaye Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Tutazungumzia mada hii katika kipindi kijacho inshallah. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo na katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Allah. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 26 Rajab mwaka 1443 Hijiria, sawa na Februari 28, mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 1446 iliyopita, Abu Talib ami wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na baba wa Imama Ali bin Abitalib alifariki dunia wakati Waislamu walipokuwa chini ya mzingiro wa washirikina wa, wa Maka. Abu Abutalib alikuwa pamoja na Waislamu wengine huko katika Shibi Abitalib. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam alikuwa chini ya uangalizi wa Abutalib tangu alipokuwa na umri wa miaka minane, baada ya kuaga dunia babu yake Abdul Mutalib. Abu Talib alisilimu baada ya kubaathiwa Mtume na alikuwa muungaji mkono na mtetezi mkubwa wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, dhidi ya washirikina wa, wa Kikoreishi. Kabla ya kuaga dunia, Abu Talib aliwahusia jamaa na marafiki zake kufuata Uislamu na kumtetea mtume Muhammad sallallahu alayhi wa aalihi wasallam. Siku kama ya leo miaka mia moja iliyopita nchi kongwe ya Misri ilipata uhuru. Misri ilikombolewa na Waislamu miaka ishirini baada ya kudhihiri dini tukufu ya Kiislamu huko Bara Arabu. Mwaka mia tisa sitini na tisa nchi hiyo ilidhibitiwa na kutawaliwa na silsila ya wafalme wa Fatimia hadi mwaka alfu moja mia moja sabini na mbili ambapo utawala huo ulipinduliwa na Maayubi. Baada ya hapo, Misri ilidhibitiwa na tawala mbalimbali. Waingereza walianza kuwa na ushawishi huko Misri katika miongo ya mwishoni mwa karne ya 19. Hata hivyo, wananchi wa Misri walikabiliana na ukoloni wa Uingereza, na mwanzoni mwa vita vya kwanza vya dunia hapo mwaka 1914 Uingereza ilitangaza Misri kuwa chini ya himaya yake. Wananchi wa Misri walidumisha mapambano ya kupigania uhuru baada ya vita vya kwanza vya dunia, kuilazimisha Uingereza kutambua rasmi uhuru wa nchi hiyo mwaka 1922. Miaka 36 iliyopita katika siku kama ya leo, aliuawa Olof Palme, waziri mkuu wa zamani wa Sweden, baada ya kufyatuliwa risasi kwenye shambulio lililofanyika barabarani katikati ya Stockholm, mji mkuu wa Sweden. Katika shambulio hilo, Bi Lesbeth, mke wa Olof, pia alijeruhiwa kwa kupigwa risasi mgongoni. na siku kama ya leo miaka 31 iliyopita inayosadifiana na tarehe 28 Februari mwaka 1991, George W. Bush baba alitangaza usitishaji wa vita vya Ghuba ya Uajemi vilivyoendelea kwa muda wa siku 40. Mgogoro huo ulianza mwezi Agasti mwaka 1990 baada ya majeshi ya Iraq kushambulia ghafla sehemu ya ardhi ya Kuwait na kuikalia kwa mabavu. Ndege za kijeshi za Marekani, Uingereza na Ufaransa zilianza kuyashambulia majeshi ya Iraq baada ya utawala wa Sadam Hussein kukataa amri ya kuyaondoa majeshi hayo katika ardhi ya Kuwait. Mko nasi katika matangazo moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kisamerani. Na muda unakwenda kwa kasi, nasoma maoni ya msikilizaji wetu hapa, Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika, wananchi wa Marekani waelewe kuwa baada ya kuchaguliwa viongozi wao wanahatarisha amani yao, wananchi wa dunia na wananchi wa dunia kwa ujumla. Anasema mfumo wa taifa lao unaonyesha ni mfumo wa kibabe, vijana wao ndio wanaumia kutokana na maamuzi ya viongozi hao wababe. Shukran sana Sherali Fadhili kwa maoni yako hayo. Zahrani Khalef wa Zanzibar, Tanzania anasema kutoka Zanzibar, Tanzania, kweli kabisa kuwa migogoro ya kijeshi na mapigano yote chanzo ni Marekani. Anasema Marekani haitaki watu wawe na amani katika ulimwengu, anasema shetani yeye ndio rafiki yake kipenzi. Ni maoni yake Zahrani Khalef kutoka Zanzibar, tunakushukuru. Ustazi Jafari Musa wa Kilimanjaro, Tanzania, yeye ameandika vita sio nzuri kabisa, wakae mezani waondoe tofauti zao. Shukran sana Ustadhi Jafari Musa kutoka Kilimanjaro, Tanzania. Fundi Imamu kutokea barabara ya kumi na nne Tanga, na ombi lako tumeliona. Shukran sana. Na kwa upande wa maoni, nasoma sasa maoni yake Muhamed Omar kutoka Pemba anasema asante sana Teherani kwa habari zenye uhakika. Mimi Muhammed kutoka Zanzibar, Michamvi, shukran sana. Abdallah Ali Makajura anasema shukran. Na kwa upande wa maoni nakomea hapa kwa mchana huu, kuna maoni moja imeingia naye ni msikilizaji wetu nambari inaanza ni alama ya kujumlisha mbili tano tano kutoka tanzania huyo mia saba themanini na tatu mia saba sabini na mbili mia hamsini naomba uandike jina lako kamili na unapotokea shukran asante sana wasikilizaji wote mliotuma maoni yenu na sasa ni habari za dunia kwa ufupi Rais Vladimir Putin wa Rusia ameviweka vikosi vya nyuklia vya nchi hiyo katika kiwango cha juu kabisa cha tahadhari kufuatia matamshi ya kichochezi yaliyotolewa karibuni dhidi ya nchi hiyo na shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO. Kwa akali watu ishirini wamepoteza maisha baada ya boti waliokuwa wakisafiria kuteketea kwa moto katika bandari moja viungani mwa mji mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Kinshasa na tovuti ya habari ya kimataifa ya World Meter imeripoti kuwa idadi ya watu waliopoteza maisha kwa korona nchini Marekani imepindukia laki tisa na elfu sabini na tatu. Marekani inaongoza duniani hivi sasa kwa idadi kubwa ya watu walioambukizwa ugonjwa wa Uviko 19 na pia kwa waliopoteza maisha kwa korona. Sina la ziada. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed na washukuruni nyote, nasema kwa herini.