Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wanaokwenda mbio, wakipuma na wakitoa wa moto kwa kupiga kwato zao chini, wakashambulia wakati wa asubuhi, wakapeperusha mavumbi makubwa wakati huo, na wakaingia ndani ya kundi la maadui wakapigana. Naapa kwa haya, anasema kuwa bila shaka binadamu si mwenye kumshukuru mola wake naye anayajua haya na ana mapenzi makubwa kabisa ya kupenda mali. Je, hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yatakapodhihirishwa yaliyomo vifuani, kuwa Mola wao atawajua sana siku hiyo viumbe vyake vyote. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasika katika satelit, na pia kwenye internet katika parstoday.com/sw. Aidha, katika simu za mkononi za Android na iPhone, na pia katika masafa ya FM. Kwa upande wa FM tunasika katika 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma, 101.4 Maarifa FM Mtwara na 99.1 Maarifa FM Singida. WhatsApp yetu ni p9893565487, na email yetu ni swahili radio aariir Jina langu ni Ahmed Rashid na kwa usiku huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na mawaidha kuhusiana na, na, na, kuhusiana na Abu Talib alaihi salam. Vilevile tutakuwa na dua ya mwezi huu mtukufu wa Rajab. Mawaidha yataletwa kwenu na Ustadhi Juma Ramadhani Kazingati wa Dar es Salaam, Tanzania. Tutakuwa pia na maoni yenu tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Vita vinaendelea nchini Ukraini, rais Zelenski akataka kuzungumza na Russia katika mji wa Belarus. Kuanza intifadha ya mateka wa kipalestina katika magereza ya utawala wa kizayuni wa Israel. Power Shift Africa asema mataifa ya Afrika yanatumia mabilioni ya dola kila mwaka kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Na Saudi Arabia na washirika wake watakiwa kukomesha jinai zao dhidi ya Yemen. Habari kamili. Msemaji wa ikulu ya rais nchini Russia ametangaza kwamba rais wa Ukraine amekataa kufanya mazungumzo na Russia katika mji wa Gomel nchini Belarus. Dmitri Peskov amesema kwamba kwa mujibu wa maafikiano yaliyofikiwa yamefikiwa kwamba ujumbe wa Rasia uliokuwa unajumuisha wawakilishi kutoka wizara ya mambo ya nje, wizara ya ulinzi na idara nyingine umewasili katika mji wa Gomel nchini Belarus kwa ajili ya mazungumzo na Ukraine. Hata hivyo serikali ya Ukraini kupitia Rais Volodimir Zelenski imetangaza kwamba haiko tayari kufanya mazungumzo na Rasia katika mji ambao serikali yake imehusika kwenye uvamizi wa Rasia nchini Ukraini. Rais wa Ukraini amesema yuko tayari kufanya mazungumzo na Rasia, lakini si katika mji uliopendekezwa na badala yake amesisitiza kwamba anaweza kukaa katika meza moja mazungumzo na Rasia katika miji mingine kama Warsaw Poland, Bratislava Slovakia, Budapest Hungary, Istanbul Uturuki au Baku huko Azerbaijan. Wakati huo huo, serikali ya Rasia imeionya Ukraini kwamba operesheni za kijeshi za Moscow hazitasimamishwa wakati wa mazungumzo yoyote yanayowezekana kufanyika baina ya pande mbili. Katika upande mwingine, mapigano makali yanaripotiwa kuendelea katika mji mkuu Kiev. Taarifa zaidi zinasema ha, rais wa Ukraine bado yuko katika mji mkuu na kwamba taarifa kuwa kiongozi huyo ameikimbia nchi hazina ukweli. Jumuiya mbalimbali zimeendelea kutoa mwito wa kukomeshwa mapigano hayo na kutafutia ufumbuzi mgogoro huo kwa njia ya, ya mazungumzo. Harakati ya mateka wa Kipalestina katika magereza ya utawala dhalimu wa Kizayuni wa Israeli imetangaza kuanza intifadha ya wafungwa wa Kipalestina na kutoa mwito wa kuungwa mkono harakati hiyo. Kamati ya dharura yenye mfungamano na harakati ya mateka wa Kipalestina katika magereza ya utawala ghasibu wa Israeli imetangaza kwamba intifadha ya wafungwa wa Kipalestina katika magereza ya Israeli haito sita mpaka pale matakwa ya mateka hao wafungwa wa Kipalestina yatakapotekelezwa kikamilifu. Taarifa hiyo imeeleza kwamba kwa kuzingatia hatua zisizo za kibinadamu zinazofanywa na utawala vamizi wa Israele, kumeibuka mgomo mkubwa wa kususia chakula ukiwashirikisha wafungwa wote. Hayo yameripotiwa katika hali ambayo utawala wa kizayuni wa Israele umesambaza kwa makusudi kirusi cha korona katika jela ya mateka wa Kipalestina wanaoshikiliwa na utawala huo. Hii ni katika hali ambayo katika siku za hivi karibuni kitongoji cha Sheikh Jarrah katika eneo la Kutsi kimekumbwa na mashambulizi makubwa yanayofanywa na walowezi wa kizayuni wakiongozwa na wanajeshi makatili wa Israeli dhidi ya wa Wapalestina. Makumi ya familia za kipalestina zinazoishi katika kitongoji hicho ziko hatarini kuhamishwa kwa nguvu na utawala vamizi wa Israeli. Vitendo vya utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya Wapalestina ni mfano wa wazi wa ubaguzi wa apartheid kwa mujibu wa kifungu cha pili cha mkataba wa kimataifa wa kuzuia uhalifu wa kibaguzi. Imeelezwa kwamba mataifa ya Afrika yanatumia mabilioni ya dola kila mwaka kwa ajili ya kukabiliana na changamoto za mabadiliko ya tabia nchi. Utafiti uliofanywa na chuo cha Power Shift Africa unaonyesha kwamba katika hali ya wastani, mataifa ya Afrika yanatumia asilimia nne ya mali ghafi zao za kitaifa kwa ajili ya kukabiliana na changamoto mbalimbali zinazosababishwa na mabadiliko ya tabia nchi kama ukame, umaskini na njaa. Sehemu nyingine ya ripoti hiyo imeeleza kwamba gharama zinazotumika kukabiliana na changamoto za mabadiliko ya tabianchi barani Afrika zimekuwa zikidhoofisha uwekezaji katika sekta mbalimbali, hasa kwenye ujenzi wa shule na hospitali, na hivyo kuyafanya mataifa hayo kuelekea upande wa umaskini. Umoja wa Mataifa umekuwa ukitahadharisha mara kwa mara kuhusu mabadiliko ya tabia nchi na kusema kwamba athari za jambo hilo ni changamoto kubwa kwa dunia. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa huko nyuma waliwahi kutahadharisha kwamba kiwango cha joto cha sayari ya dunia kitaongezeka na kupindukia nyuzi joto 1.5 mwaka 2030. Mabadiliko ya hali ya hewa yamekuwa na athari tofauti katika maeneo mbalimbali ya dunia kiasi kwamba katika baadhi ya maeneo yanasababisha ongezeko la joto, maeneo mengine yamesababisha mvua za masika na maeneo mengine husababisha ukame. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wanasema kwamba kiwango cha mahitaji ya misaada ya kibinadamu nchini Afghanistan ni kikubwa na kwamba hakijawahi kushuhudiwa mfano wake. Umoja wa Mataifa unasema kwamba hivi sasa asilimia 59 ya wananchi wa Afghanistan wanahitajia misaada ya haraka ya kibinadamu ili waweze kukidhi mahitaji yao muhimu hususan ya chakula. Uchunguzi uliofanywa na ujumbe wa Umoja wa Mataifa kutoka asasi za misaada ya kibinadamu unaonyesha kwamba watu milioni 24 ambao ni sawa na asilimia 59 ya wananchi wa Afghanistan wanahitajia msaada wa haraka wa chakula. Hali ya kibinadamu nchini Afghanistan ni mbaya, huku nchi wa hisani zilizoahidi kutoa misaada zikisuasua katika utekelezaji wa ahadi zao sambamba na kuzuiwa fedha za benki kuu ya Afghanistan nchini Marekani. Rena Ghelani, mjumbe wa idara ya uratibu wa masuala kibina ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa nchini Afghanistan, amesema kwamba Umoja wa Mataifa ulitangaza kuwa unahitajia kiasi cha dola bilioni 4 na milioni 400, na hadi sasa ni asilimia 12 tu ya kiasi hicho ndicho kilichopatikana. Umaskini, njaa na ukame ni mambo ambayo yamewafanya maisha ya wananchi wa Afghanistan kuwa magumu, hasa katika kipindi hiki cha ja msimu wa baridi kali. Katika miezi ya hivi karibuni, asasi mbalimbali mbali za kimataifa za utoaji misaada zimekuwa zikitahadharisha kuhusiana na kuzidi kuwa mbaya hali ya kibinadamu katika nchi hiyo hasa kutokana na uhaba mkubwa wa chakula unaowakabili wananchi wa Afghanistan. na maafisa wa kijeshi nchini Yemen wameashiria jinai za utawala vamizi wa Saudi Arabia na washirika wake huko Yemen, na kusisitizia udharura wa kuhitimishwa uvamizi jinai, mzingiro na kuondoka vikosi vyote vamizi katika ardhi ya Yemen. Maafisa wa kijeshi nchini Yemen wamesema kwamba kama kweli Saudia inataka wananchi wa Yemen wapate amani na usalama, basi viongozi wake wachukue hatua ya kuondoa wanajeshi wao pamoja na wanajeshi wa washirika wao katika ardhi ya Yemen. Hayo yanajiri katika hali ambayo jeshi la Yemen limeuonya kwa mara nyingine tena utawala vamizi wa Israeli hatua yake ya kuendelea kufanya hujuma na mashambulio dhidi ya wananchi wa Yemen. Jeshi la Yemen limesisitiza mara kadhaa kwamba litaendelea kushambulia taasisi za kistratejia na zana za kijeshi za muungano vamizi wa Saudia, maadamu muungano huo wa kijeshi unaendeleza uchokozi wake dhidi ya nchi hiyo. Vikosi vya Sanaa vimetangaza mara kadhaa katika miezi ya karibuni kwamba vimetungua ndege zisizo na rubani za Imarati na Saudia. Mwezi Machi elfu mbili na kumi na tano, Saudi Arabia ikiungwa mkono na Marekani, Imarati na nchi nyingine kadhaa iliivamia kijeshi Yemen sambamba na kuiwekea mzingiro wa ardhini, baharini na angani nchi hiyo maskini ya Kiarabu. Moto wa vita uliwashwa na saudia na washirika wake dhidi ya Yemen, na hadi hivi sasa umeshateketeza roho za makumi ya maelfu ya watu, mbali na makumi ya maelfu ya wengine waliojeruhiwa, pamoja na wengine milioni nne waliopoteza maisha yao na kulazimika kuwa wakimbizi. Na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: kuunga mkono waziwazi wazi waziri wa mambo ya nje wa Saudia, makubaliano ya Abraham. Waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia, Faisal bin Farhan, amesema katika mahojiano na shirika la habari la Ujerumani kuwa mapatano yaliyofikiwa kati ya utawala wa kizayuni wa Israel na nchi za kiarabu ni hatua nzuri na imepelekea kupatikana suluhu na amani katika eneo hili. Makubaliano ya, makubaliano ya Abraham yaani Abraham Accord yalisainiwa Septemba 2020 baina ya utawala haramu wa kizayuni Imarati na Bahareni. Tokea wakati huo, ulikuwepo mtazamo kwamba nchi zote hizo mbili na hasa Bahareni ilichukua hatua ya kuanzisha uhusiano na uh, utawala wa kizayuni kwa baraka kamili za Saudi Arabia na uungaji mkono wa nchi hiyo. Zilisikika pia wakati huo habari kwamba Saudia nayo pia itajiunga na mkataba wa Abraham na kuchukua hatua ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Pamoja na hayo, utawala wa Riyadh hadi hivi sasa umesita kuchukua hatua ya kutangaza rasmi kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo wa Kizayuni. Kuna sababu kadhaa ambazo zimetajwa kuelezea kwa nini Saudi Arabia haijachukua hatua hiyo. Sababu ya kwanza ni kwamba Saudia inajihesabu kuwa kiongozi mkuu wa nchi za Kiarabu zenye idadi kubwa ya Waislamu ambao ni wafuasi wa madhehebu ya Sunni katika ulimwengu wa Kiarabu. Na kwa kuwa mkataba wa Abraham unakinzana waziwazi na maslahi ya nchi ya Palestina na unaendana kikamilifu na maslahi ya utawala wa Kizayuni, kwa hivyo utawala wa Riadhi unahofia kuja kupoteza nafasi yake katika ulimwengu wa Warabu endapo utajiunga na mkataba huo. Sababu nyingine iliyotajwa ni kwamba ndani ya Saudi Arabia kwenyewe, suala la kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Kizayuni halikuafikiwa kwa kauli moja. Kwa mujibu wa baadhi ya ripoti, kuna tofauti na mvutano mkubwa kati ya mfalme Salman bin Abdul Aziz na mwanawe Muhammad bin Salman, mrithi wa ufalme wa nchi hiyo, juu ya suala la kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israeli. Wakati Muhammad bin Salman anatajwa kuwa mmoja wa wanaounga mkono kujiunga na mkataba wa Abraham, baba yake mfalme Salman Anapinga wazo hilo na hiyo ndiyo sababu iliyoifanya Saudia isite hadi hivi sasa kujiunga na mkataba huo. Pamoja na hayo, jambo muhimu la kuzingatiwa ni kwamba ijapokuwa Saudi Arabia bado haijachukua hatua ya kujiunga na mkataba wa Abraham, lakini kwa muda sasa na hasa katika kipindi cha mwaka mmoja wa karibuni, tumeshuhudia mabadiliko kadhaa na ya wazi katika uhusiano wa nchi hiyo na utawala haramu wa Israeli. Miongoni mwa mabadiliko hayo ni hatua ya Riadhe ya kufungua na kuruhusu anga yake itumiwe na ndege za Israeli, ambapo sasa ndege za utawala huo haramu zinatumia anga ya Saudia katika safari zake za kuelekea Bahrain na Imarati, na hilo linachukuliwa na utawala huo wa Katayuni kuwa ni mafanikio maalumu kwake hivi sasa na baada ya kupita takriban mwaka mmoja na nusu tangu uliposainiwa mkataba wa Abraham, waziri wa mambo ya nje wa Saudia, Faisal bin Farhan, anadai kwamba mkataba na mapatano hayo yamepelekea kupatikana amani na usalama zaidi kwenye eneo hili. Anasema hayo ilhali tokia Imarati na Bahreni ziliposaini makubaliano hayo ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israeli, ukatili, ukandamizaji na jinai ambazo utawala huo dhalimu wa Kizayuni unawafanyia wananchi madhulumu wa Palestina vimeongezeka mno. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunampisha Ustadhi Juma Ramadhani Katingati wa Dar es Salaam, Tanzania. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika mfululizo wa makala kadhaa zitakazozungumzia sira na maisha ya ami wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Abu Talib, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, ambaye alimlea, kumlinda na kumtetea Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam na dini ya Mwenyezi Mungu mpaka alipofariki dunia. Vipindi hivi vinakujieni kwa mnasaba, kukumbuka tukio la kuaga dunia shujaa huyo, ambaye amedhulumiwa hata na Waislamu wenyewe kwa kumpachika sifa mbaya, licha ya kusabilia maisha yake yote kwa ajili ya kumlinda Mtume na dini ya Mwenyezi Mungu. Kipindi chetu cha leo ni sehemu ya kwanza ya mawaidha ya ustadhi Juma Ramadhani Kazingati wa Kigoma nchini Tanzania, akizungumzia kwa ufupi maisha na imani ya Sheikhul Batha Abu Talib alayhi ssalam. Ya Imam Jafar Sadiq alayhi salatu wasalam anasema ya kwamba mathalu Abi Talib mathalu uh, Lukas hina asaru al-iman wa azharu al-shirka fa atahum Allahu ajrahum maratayni. Imam Jafar Sadiq alayhi salatu wasalam anasema hikaya au kisa cha Abu Talib ni mfano wa kisa cha watu wa pango ambapo walificha imani zao na wakadhihirisha shirki Mwenyezi Mungu aliwapa ujira wao mara mbili kwa sababu ya imani ambayo walikuwa wameficha na kudhihirisha ile ambalo lilikuwa machoni wa makafiri na kuhofia kupoteza nafsi zao. Lakini Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa kuona kwamba ni jinsi gani wanavyotetea dini ya Mwenyezi Mungu kwa kuficha imani yao, basi Mwenyezi Mungu aliwalipa ujira wao mara mbili. Kiangalia mmoja katika shahsia muhimu katika dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, tokea dini ya Uislamu ilipoanza tanua matawi yake, mtu wa kwanza ambaye si mwingine ni Abu Talib alayhi salatu wasalam. Yeye kama yeye ndiye alikuwa mstari wa mbele, baada ya kuona makafiri wa mji wa Maka na washirikina wakitema cheche za sumu na za moto dhidi ya mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Abu Talib alayhi salatu wasalam alisimama kishujaa kumtetea na kumuhami mtume huyo mkufu, na kwa wasila huu wa Abu Talib, mtukufu Mtume Muhammad aliweza kueneza dini ya Uislamu na vile vile kuweza kukuza imani za Uislamu na kupata Waislamu wengi kwa sababu ya kuungwa mkono na Abu Talib alayhi salatu wasalam. Kwa hiyo, katika historia tunakuta ya kwamba Abu Talib alayhi salatu wasalam hakuweza kuzembea wala kufumbia macho katika swala la kutetea Uislamu na kumtetea mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kwa sababu hakuna yeyote ambaye alionyesha utetezi wake usiokuwa na kifani zaidi ya Abu Talib alayhi salatu wassalam kwa mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Na laiti kwamba utetezi wa, wa Abu Talib tokea hapo awali usinge likuwepo basi shina changa la Uislamu basi lisingeweza kutoa matunda katika harakati nzima ya kueneza dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Abu Talib wassalam aliweza kuonyesha ukakamavu mkubwa zaidi katika swala la kumtetea, kumtete Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam, hususan katika miaka mitatu ambayo waliokuwa katika pango za Abu Talib alayhi salatu wassalam katika mji wa Maka tukufu, walipokuwa katika vikwazo wakizungukwa na Makureishi na maadui wa dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, katika vikwazo vya miaka mitatu ambavyo Mtume Muhammad pamoja na baadhi ya wafuasi wake walikuwa katika mapango hayo. Tukiangalia, Abu Talib alayhi salatu wasalam, alikuwa akizunguka karibu zaidi na mtukufu mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi salam kuhakikisha usalama wa mtume huyo ukiwa upo katika amani na ukiwa katika usalama wa hali ya juu, na alimlinda mtume Muhammad katika hali na mali ambayo alikuwa ameweza kila usiku stori inasema kwamba Abu Talib alayhi salatu wasalam, pindi alipokuwa kimlea mtume huyo kabla hajatumwa kuwa mtume wa Uislamu, basi alikuwa akibadilisha nafasi ambayo alikuwa kilala watoto wake na nafasi ambayo alikuwa kilala mtume Muhammad sallallahu alayhi wa, wa, wa sallam, kwa maana kwamba ni ulinzi wa hali ya juu. Hata kama yeyote atakayokuja kutaka kumpiga dharuba mtume huyo, basi Abu Talib alitoa fidia watoto wake, waweza kutoa nafsi zao kwa ajili ya kumhamia mtukufu mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Kwa hiyo hii historia inasema kwamba ni pale mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallama toke bado alipokuwa bado mdogo. Kwa hiyo Abu Talib alimlea mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ni kwa sababu Abu Talib alifahamu mtume Muhammad toke utotoni ana nafasi kubwa zaidi katika jamii ya wanadamu tokea bado akiwa ananyonya maziwa ya, ya Halima bint Saadia. Na kwa hiyo Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kabla hajapewa utume, watu wa mji wa Maka walikuwa wakifanya tawassul kupitia mtume huyo, kwa kutaka kuomba mvua, na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alikuwa akishusha mvua kwa kufanya tawassul kwa mtume huyo. Lakini la kushangaza zaidi na la kusikitisha ni kwamba nani, huzuni iliyo iliyokubwa zaidi kwa Waislamu kuweza kupoteza fadhila za mtu huyu mtukufu ambaye alisimama vikali kupambana vikali na washirikina wa Maka kuhakikisha dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala inasonga mbele na inakwenda mbele, lakini alidhulumiwa kihistoria mtu huyu, na si hivyo tu, bali aliweza kunasibishiwa ukafiri na ushirikina ya kwamba alifariki akiwa ni kafiri na akiwa ni mshirikina bila kumwamini Mtume Muhammad na kuamini dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, lakini tunataka tuweke wazi kwamba Abu Talib alayhi salatu wasalam alikuwa nani na alikuwa na nafasi gani mbele ya Mtukufu mpe Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalama, pamoja na kufuru ambayo waliomnasibishia, tunakuta kwamba amemzaa Asadullahil Ghalib, amezaa kiongozi ambaye ni imamu almashariq wa imamu almaghrib Ali bin Abi Talib. Hakkunda, hakuna mwingine ambaye ni mwenye sifa hiyo zaidi -hi, ya Ali bin Abi Talib, lakini leo hii baba yake ananasibishiwa kwamba alikufa akiwa ni kafiri, alikufa akiwa ni al al mushriki. Kwa hiyo tuangalie tu maizi ambazo anazonasibishiwa mtu huyu mtukufu ambaye ni Abu Talib alayhi salatu wasallam, ambaye ni baba ya Ali bin Abi Talib, ni jinsi gani ya kuweza kuzifuta na kuweza kuziweka katika njia ambayo ilikuwa si za shubha za kumtuhumu mtu huyo kuwa alikufa nje ya imani ya dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Tuangalie katika kauli za mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, anasema ashhadu annaka kunta nuran fil aslabi shamikha. Hey, Abu Talib, inashuhudia kwamba wewe ulikuwa ni nuru katika migongo ya watu ambao walikuwa ni watakatifu. wal arhamil mutahhara, na umetoka katika kizazi vya uzazi vya wanawake ambao walikuwa ni watakatifu walotakaswa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. lam tunajisu kal jahiliya, hukuchafuliwa na ujahili wa kijahili bi anjasiha, na najisi ambazo walizokuwa kufanya kuabudu masanamu, kufanya shirki na kufuru ambazo walizokuwa nazo. Abu Talib hakuweza kutafika na sifa hizo, wala mtulbisu kamin mutlahimati thiyabiha, na wala hukuweza kupambika na kuvaa mavazi za kero na za uchafu ambazo walizokuwa wakizivaa wakuu wa Kureishi na makafiri wa Kikureshi. Yatupasa kutambua ya kwamba Fatimatu binti Asad na Abu Talib alayhi salatu wasalam ni baba na mama wa Ali bin Abi Talib. Tokea hapo awali walikuwa wanampokesha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na wakifuata mila na kanuni za dini za Nabii Allah Ibrahima alayhi salatu wasalam. Na baada ya kudhihiri Uislamu, wao ndio walikuwa ni wa mbele kukubali Uislamu na kupokea Uislamu na kumwamini Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalama na kuitikadia utume wa Mtume Muhammad alihi na walifariki wakiwa katika dini ya Mtume Muhammad na dini ya Uislamu, kwa sababu wasingeonyesha wa hima ya kumuhami mtu huyu tokea hapo awali, kama walikuwa hawajui ni mtu ambaye ni wa aina gani atakayekuwa kuja, ni mtu wa thamani gani katika umma wa Kiislamu. Tuangalie jina la Abu Talib na nasabu ya Abu Talib ni ipi? Abu Talib alayhi salatu wasallam wa jina lake alikuwa anaitwa Imran lakini baadhi ya watu walikuwa wanamuita Abdulmanafi kwa sababu mtoto wake wa kwanza alikuwa ni mkubwa, alikuwa akiitwa Talib, basi alisingika kwa jina la Abu Talib, kwa sababu ya kumnasibisha ni baba wa Talib. Baba Talib. Kwa hiyo jina lake, kama jina lake ni Imran, alizaliwa miaka thelathini na tatu kabla ya kuzaliwa mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam katika mji wa Makka mtukufu katika familia iliyokuwa yenye heshima na ilikuwa familia inayomfahamu Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Abu Talib na Abdullah baba yake Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam ni watoto wa baba mmoja na ni watoto wa mama mmoja Baba yake ni Abdul Muttalib ambaye ni babu yake mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam ambapo makabila yote ya Waarabu walikuwa wakimheshimu, walikuwa wakimtukuza na walikuwa wakimpa masifo mbalimbali. Na huyu alikuwa akifikisha dini ya Nabiullahi Ibrahim kwa watu wa mji wa Makka. Abdul Muttalib katika dunia ya wakati huo na siku za nyakati hizo walikuwa wakimwita Sayyidul Bataha, yani ni mkuu wa ardhi ya Makka na kando ya mji wa Makka, kwa sababu ya nafasi aliyokuwa nayo. Saqil Hajij, alikuwa ni mtu mwenye kuonyesha maji wa mahujaji waliokuwa wakija kuhiji katika mji wa Makka. Abu Sada, ni baba wa wale watukufu wote watu wa mji wa Makka. Hafiru Zamzam, mtu ambaye aliyeweka maji ya Zamzam katika msingi ambao uliokuwa upo kwa muda huu. Kwa hiyo Abdul Mutalib alikuwa ni mtu ambaye huwa ni mwenye kulinda mipaka ya dini ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Mashia na Masunni uhakika huu wanaokubali na wanauamini sana kuhusiana na swala la mtu huyu Abu Talib. Historia inasema kwamba alikuwa na watoto sita, wa kiume wanne, wa kike wawili. Tuangalie nukta nyingine katika swala la maisha ya Abu Talib alayhi salatu wasallam, ambayo ni fahari kwake hata mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Abu Talib kama tulivyosema, alilelewa alizaliwa na kulelewa katika kivuli cha babu yake Abdul Muttalib, ambaye ni baba alifahamika na Waarabu wote, alitukuzwa na watu wote, alikuwa anafikisha dini ya Nabiullahi Ibrahim katika bara la Waarabu na katika makabila ya Waarabu. Kwa hiyo Abu Talib alilelewa katika maisha ya namna hii. Kwa hiyo baba yake alikuwa anafuata dini ya Nabiullahi Ibrahim, kwa hiyo ni wazi kwamba na nafasi, na nafasi aliyokuwa nayo kuonyesha watu waliokuwa wakija kuheji katika mji ule, na kiasi kwamba watu walikuwa wakifanya tawassul kupitia mtu huyo ili kuweza kushusha mvua katika mji wa, wa Hijazi. Kwa hiyo Abu Talib alichukua majukumu ya kumlea kufunza Muhammad sallallahu alayhi wa sallam baada ya kufariki Abdul Muttalib akiwa ni mwenye umri wa miaka minane. Abu Talib si kwamba aliathirika na shirki na kuabudu masanamu kwa watu wa Maka, bali alikuwa ni mstari wa mbele kuyapiga vita na kusimama vikali na wale ambao waliokuwa wakiabudu masanamu na wale ambao waliokuwa wakifanya shirki. Na vilevile alijiharamishia swala la kunywa pombe na kufanya mambo yaliyokuwa ya haramu yale yote ambayo aliyaharamisha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ufisadi ambao uliokuwa wakifanyika katika jamii. Vilevile Abu Talib aliweza kujiweka mbali na kujitahadharisha na mambo kama hayo. Yeye ni mtu wa kwanza kabisa kutia saini ya yeyote yule ambaye atakayeapa kiapo cha kumuua mtu ambaye ni walio wa Mwenyezi Mungu basi na yeye afanyiwe kisasi cha kuuliwa. Ina maana mahakama inatoa hukumu kifo kwa kifo, yeyote ambaye atakaiua makusudi. Basi Abu Talib alikuwa ni mtu wa kwanza kuweka saini, yeyote ambaye atakayefanya tukio hilo, na yeye vile vile achukuliwe hatua iliyokuwa iliyokuwa ya namna hiyo. Na swala hili ni sunna ambayo mtukufu mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama wa aliweza kuli, kuliunga mkono katika dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na hiyo ikawa inafahamika katika lugha ya Kiarabu al kisama yaani ni, ni kiapo ambacho mtu anapokiapa lazima, kama ni kwa ajili ya kumdhuru mtu basi na yeye vile vile anafatiwa na hukumu ya namna hiyo. Wanahistoria wanaandika kwamba Abu Talib alayhi salatu wasalam, miaka mitatu kabla ya kuhama Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na baada ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa wa kutoka katika mabonde ya Abu Talib, Abu Talib katika mwezi wa Shawwal, wengine wanasema Zilqaada, akiwa ni mwenye umri wa miaka 84 alifariki dunia katika Wakati huo. Kwa hiyo Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa, wa sallam anathibitisha imani ya Abu Talib alayhi salatu wasallam kwamba alikuwa ni mwenye hamu ya kuendelea kumuhami Mtume na mapenzi yake kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Abu Talib alizikwa katika makaburi maarufu katika mji wa Makkah Maqbaratul Hujun, katika makaburi ya Abu Talib yanapatikana katika mji wa Makkah. Kifo cha Abu Talib alayhi salatu wasallam yalikuwa ni majonzi ya hali ya juu yalikuwa ni msiba mkubwa kwa mtukufu mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Katika mwaka huo, kilifuatiwa kifo kingine cha mama mtukufu, ambaye ni Khadija binti Khuwaylid, ambaye alitolea mali zake kwa ajili ya dini ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala kupiga hatua kusonga mbele. Kwa hiyo haya matukio mawili yalimweka huzuni Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kiasi kwamba mwaka huo aliwita ni amul huzni, kwa kuondokewa na watukufu hao wawili waliokuwa wakihami dawa ya mtume huyo mtukufu. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alifanyiwa mazila, na kabla ya kupata masahaba hamsini yaliweza kumtokea matukio kama hayo Makuraishi. Tukiangalia ibnu kathir anapokea kutoka kwa Ibni Asir ananukuu na kusema kwamba makafiri wa Quraysh baada ya kifo cha Abu Talib alayhi salatu wasalam, walimtupia mtume Muhammad udongo. Ilifikia hatua na kumtupia uchafu wa tumboni wa mnyama aliyekuwa amekwisha chinjwa katika kichwa cha mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa hiyo matukio haya yaliendelea muda mrefu sana baada ya kufa Abu Talib na kufariki kwa Khadija binti Khuwaylid. Kwa hiyo nguzo za dini ya Uislamu waliokuwa wakimuhami mtukufu mtume Muhammad Sallallahu alayhi wa alayhi wa Muhammad sallallahu alayhi wa sallam filiweza kupotea na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam. Kwa vipi watu hawa, aliweza kuzungumza maneno haya yenye kuonyesha ni jinsi gani amepoteza nguzo kabisa katika dini ya Mwenyezi Mungu, na katika kufikisha swala la kuendeleza dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, anasema ma nalat quraish minni shay'an akrahu hatta mat Abu Talib. Wakati Abu Talib alayhi salatu wasallam alikuwa bado yupo hai, makafiri wa Quraysh hawakuweza kufanya kitu chochote ambacho kitakachoweza kunikirihisha mimi katika mzunguko mzima wa kufikisha dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Hii ni kauli ya mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama akionyesha umuhimu wa Abu Talib na Khadija binti Khuwailid katika swala ya kufikisha dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Abu Talib baada ya kufa Abdul Muttalib kama historia inasema alichukua dhamana ya kumlea mtukufu Muhammad sallallahu alayhi wa aalihi wa sallama. Mtukufu huyo akiwa ni mwenye umri wa miaka minane, alimlea mpaka alipotimiza miaka arobaini na mbili mpaka arobaini na nane kama historia inavyosema. Alimlinda mtume Muhammad, alimuhami mtume Muhammad kwa aina yoyote ile. Katika safari mbalimbali, Abu Talib alikuwa sambamba na mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam sehemu mbalimbali ambazo alizokuwa mtume Muhammad akiendeleza na kueneza dini ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala na kueleza watu kum, kum, kum, kum, kumpokesha Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala kuondoa shina na mzizi wa shirki na kuabudu masanamu. Kwa hiyo watu walifanya jitihada za kumpinga, lakini Abu Talib hakulegeza kamba na hakuzembea swala la kumlinda mtume huyo na kumhami mtume huyo. Alikuwa sambamba mpaka pale alipokuwa miaka mitatu katika mabonde ya Abu Talib katika mji wa Makka pamoja na Bibi Khadija, jambo ambalo yalikuwa ni yenye ukame zaidi na yenye jua linalochoma. Lakini Abu Talib alikuwa sambamba na mtume huyo, na vilevile alizidi kuficha imani yake ili kuendelea kumhami mtume huyo Mwenyezi Mungu Subhanahu kwa hiyo tukiangalia katika maneno yake ambayo aliyokuwa akizungumza kwa kuhitimisha jarasa itu hii alikuwa akizungumza kuhusiana na imani yake kwa Mtume Muhammad na mbele Mwenyezi Mungu subhanahu wataala na wata na kuikubali dini ya Mwenyezi Mungu ni kauli hii liyalama khiyaru nasi niibidi watambue watukufu wale wakubwa wa watu wanaojiona kwamba wao ni watukufu na wakubwa katika umma wa Muhammad, anna Muhammadan nabiyyan, watambue kwamba Muhammad hapana ya shaka ni mtume kama Musa, kama vile alivyokuwa Musa, wal Masih ibn Maryam, na Masih Yesu, Yesu, Yesu Isa ibn Maryam hata na wametu waliotujia yahdi mithla ma ataya ametujia kutongoza kama vile Musa na Isa waliokuja kuyaongoza. fakullun biamrillah, wote walikuja kwa amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. yahdi wa yasim, wanaongoza na vile vile wanajepusha na yale ambayo Mwenyezi Mungu ameyakataza wa annakum tatlunahu, na ninyi ambayo hamuamini mnamsoma fi kitabikum, katika kitabu vitabu vyenu bisidqin hadith kwa hadithi na maongezi na mazungumzo yaliyokuwa mazuri. Kwa lugha nyingine, ni kwamba mnamsoma Mtume Muhammad katika maandiko matakatifu yenu yasokuwa na, na, na shaka ndani yake la haditha murajjamin na wala si hadith ambayo yamewekwa ndani yake porojo yalayotafsiriwa na kuongezwa mikono na mengine kuondolewa na mengine kuyacha. Mtume huyo mnamfahamu kama vile mnavyofahamu wanenu, na hii ni kauli ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Na Abu Talib alayhi salatu wassalam anaithibitisha kauli ya Mwenyezi Mungu kuonyesha imani yake, jinsi gani alivyokuwa akimwamini Muhammad na kuamini dini ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala, na hivyo ndivyo alivyokuwa akiamini manabii wengine wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Huu ni muhtasari wa maisha ya Abu Talib alayhi salatu wassalam, ambaye amedhulumiwa kihistoria na kuchafuliwa kihistoria, lakini tunaona jitihada zake, ndio maana leo hii Uislamu umetufikia, na wale ambao wapo dhidi ya Uislamu bado wanazidi kumchafua Abu Talib alayhi salatu wassalam na mengine ambayo walikuwa wakiongeza kwa kutaka kutafua sifa ya mtu huyu mtukufu. Tukirudi katika miongoni mwa masahaba wa Ali bin Abi Talib alayhi salatu wassalam, anasema kwamba walimjia baadhi ya masahaba na kumwambia ya bta Ali yewe, mwana wa Abi Talib, umewezaje kufikia katika daraja ya namna hii, na ili hali baba yako alikufa akiwa ni masifa ya kufru? Ali bin Abi Talib alayhi salatu wasalam alimwambia, Mwenyezi Mungu aukate ulimi wako. Mtu ambaye Mwenyezi Mungu alimuumba kutoka katika mgongo wa watu watakatifu na katika kizazi cha wanawake waliotaharishwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala, utawezaje kumnasibisha kuwa alikufa kafiri, na ili hali yeye ndio baba wa Uislamu kamili kwa Wamedata waliomfungia safari asiyekuwa wewe, illa na wana khasara, wadadisi ila kwa sababu yako wamepotea, wanaojitolea ila kwa ajili yako na wamekaukiwa wenye kujifaidisha ila aliyefaidika kwa fadhila zako. Babuka maftuhun lirraghibin wa khayruka mabdhulun littalibin, mlango wako uko wazi kwa wenye raghba na khairi yako hutolewa kwa wingi kwa wenye kuitaka. Wa fadluka mubahun lisailin wa nailuka mutahun lilamilin, fadhila zako huwafikia wanaoziomba, tunu zako humfikia kila anayezitazamia. Wa rizquka mabsutun liman asaka na riziki yako huandaliwa wenye kukuasi, wa wak. Pia upole wako umewakinga hata wanaokufanyia uadui. Ni ada yako kuwafanyia wema waovu na mwenendo wako ni kuwapa muhula wanaopitukia mipaka. Allahumma fahdini huda almuhtadin, basi e ee, Mwenyezi Mungu niongoe uongofu wa waliongoka. warzuqni ishtihad almustahidin uniruzuku jitihada ya wenye juhudi. wala tajalni min alghafilin almubadin, na usinijalie kuwa miongoni mwa walioghafilika waliotengwa. waghfir li yawm ad-din, na unighufirie siku ya malipo. bi rahmatika ya arhamar rahimin Allahumma salli ala Muhammadin wa ali Muhammad. Ya man yamliku hawaija sailin wa yalamu dhamira al-samitin, ewe unawezimiliki haja za waombaji na unawezijua dhamira za wanyamavu <tune> Wa kila ombi kwako hupata usikizi tayari na ufumbuzi madhubuti. Ewe Mwenyezi Mungu, nakuomba kwa haki ya ahadi zako za kweli unikidhi haja zangu za dunia na akhira. innaka ala kulli shay'in qadir bi rahmatika ya arhamar rahimin, kwani wewe ni muweza juu ya kila kitu. Tunakushukuruni bwana Abdallah Ali Makajura, Idrisa Ali Malia Mungu wa Mombasa, Kenya, bwana Makajura Watabora, bwana wa Tabora, bwana Shirali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania, maoni yako mazuri, bwana Rashid Rushid Smalik Nasur, nyote tunakushukuruni sana. Muda wetu umeisha kabisa. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa ikulu ya rais nchini Rasia ametangaza kwamba rais wa Ukraini amekataa kufanya mazungumzo na Rusia katika mji wa Gomel nchini Belarus. Harakati ya mataiko ya Kipalestina katika magereza ya Israeli imetangaza kuanza intifada kubwa ya Wapalestina. Na imeelezwa kwamba mataifa ya Afrika yanatumia mabilioni ya dola kila mwaka kwa ajili ya kukabiliana na changamoto za mabadiliko ya tabia nchi. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.