Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachoabudu, wala nyinyi ahamwabudu ni naye mwabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ni naye mwabudu Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Henya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya uh, mchana Swahili, ya idhaa ya Kiswahili sauti jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika siku ya leo Jumapili tarehe 25 Rajab mwaka 1443 Hijiria kamaria inasadifiana 27 Februari 2022 miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulio waandalieni E, mchana huu wa leo kama kawaida utakuwa na taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, utakuwa na sehemu ya pili ya matangazo yetu, itajumuisha e, vipindi e, e, vifuatavyo. Kwanza utakuwa na kipindi kwa mnasaba wa kukumbuka e, kuwa wa shahidi Imam Musa Kadhim alaihi salam, na baada ya hapo tutakuwa na makala ya udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. Baada ya udondozi huo wa magazeti, wapenzi msikilizaji, tutakuwa na makala ya kila wiki ya Afrika juma hili, itafuatiwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na mpenzi msikilizaji, napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana moja kwa moja mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na pia kupitia aplikasheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Na huko Tanzania unaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 105.3 Tanga, Maarifa FM 100.9 Mwanza, Maarifa FM 99.7 Kigoma, halikadhalika Maarifa FM 99.1 Singida na Maarifa FM 108.1 Mtwara. Ni matumaini kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, mpenzi msikilizaji. Na baada ya muda usio mrefu, ni taarifa ya habari za dunia Uh, kutoka hapa Teheran kuwa nasi hadi mwisho Imetimia saa 6 kamili mchana kwa saa za hapa Teherani, ikiwa ni saa 4 na nusu kwa saa za Afrika ya kati majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC, na saa 5 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. na kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rusia yasema operesheni zake za kijeshi huko Ukraine si uvamizi. Hamas yasema zama za ubabe wa Marekani zimefika ukingoni. Gavana wa jimbo la Borno huko kaskazini mashariki mwa Nigeria aonya kuhusu kundi la kigaidi la ISWAP. E, karibuni. Na sasa ni habari kamili. Maria Zakharova, msemaji wa wizara ya mambo Angel ya nje ya Rusia amesema kuwa muungano wa kijeshi wa NATO unaoongozwa na Marekani haupaswi kuzitaja operesheni za kijeshi za Rusia nchini Ukraine kuwa eti ni uvamizi. Akizungumza jumamosi usiku, Zakharova amesema na hapa namnukuu, kwa kuzingatia kushindwa nchi za NATO kufanya mazungumzo na kutokuwa na irada ya kuimarisha usalama wa Ulaya kwa msingi wa mlingano katika usalama, sasa zinajaribu kutoa tuhuma zisizo na msingi kuwa eti Rusia imeivamia Ukraine. Zakharova amesema, kabla ya nchi za Neto kutaka Rusia itoe majibu kutokana na operesheni zake nchini Ukraine zenye lengo la kuondoa muundo wa kijeshi Ukraine inapaswa kufafanua kuhusu chokochoko choko zake za kijeshi, amesema. NATO inapaswa kutoa jibu ni kwa nini imekataa kuushawishi utawala wa Ukraine ufuatilie njia za amani katika kutatua matatizo yaliyojitokeza. Nchi kadhaa za magharibi zikiwemo Marekani, Uingereza na Umoja wa Ulaya zimetangaza vikwazo vikali dhidi ya Rusia kufuatia operesheni za kijeshi za nchi hiyo huko Ukraine. Rais Joe Biden wa Marekani ametetea vikwazo hivyo na kudai kuwa kama uh, silaha ya vikwazo haitumiki, basi kutaibuka vita vikuu vya tatu vya dunia. Amevitaja vikwazo hivyo vya kiuchumi na kisiasa dhidi ya Rasia kuwa eti ni vikali zaidi katika historia. Katika sehemu ya vikwazo hivyo, imetangazwa kuwa benki kadhaa za Rasia zitaondolewa kwenye mfumo wa malipo wa kimataifa wa Swift. Rais wa halmashauri ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen amesema hatua hiyo itahakikisha kwamba benki zitasitisha uhusiano wao na mfumo wa kimataifa wa kifedha na Rusia ili kutatiza uwezo wake wa kufanya kazi kimataifa. Wakati huo huo, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa litakutana leo Jumapili kwa mara ya nne ndani ya wiki moja kujadili kadhia ya Ukraine. Operesheni za kijeshi za Rusia nchini Ukraine zilianza Alhamisi iliyopita baada ya rais Vladimir Putin wa Rusia kutangaza kwamba jeshi la nchi hiyo limeanzisha operesheni maalum ya kijeshi katika eneo la Donbass. Alisema lengo la operesheni hiyo ni kuiondoa Ukraine katika hali ya kijeshi na kwamba hana nia ya kuivamia ardhi ya nchi hiyo. Kwingineko, ubalozi wa Rusia hapa nchini Iran umejibu ujumbe wa Twitter wa balozi wa Uingereza nchini Iran kuhusu matukio ya Ukraine na kusema madola ya magharibi hayana ustahiki wa kuilaani Rusia. Balozi wa Uingereza nchini Iran Simon Shekli amesambaza picha katika ukurasa wake wa Twitter inayoonyesha bendera ya Ukraine ikiwa imepandishwa katika ubalozi wa Uingereza mjini Teheran. Picha hiyo iliandamana na maandishi yasemayo tumepandisha bendera ya Ukraine kama njia ya mshikamano na marafiki wetu wa Ukraine. Katika kujibu ujumbe huo, ubalozi wa Rusia nchini Iran umekosoa matamshi hayo ya uh, Simon Shaklif, huku ukizikejeli uh, nchi za Magharibi ambazo zimekuwa zikiingilia kijeshi na kueneza vita kote duniani. Ujumbe wa ubalozi wa Rusia umesema kwa kuzingatia ukosoaji wa nchi za magharibi kuhusu operesheni maalum za kijeshi za rusia nchini ukraine hasa ujumbe wa twitter wa simon shakliff ubalozi wa rusia unasema hivi wale ambao walidondosha mabomu katika miji iliyokuwa na amani ya sabia mwaka 1999 wale ambao walivamia iraq kijeshi kinyume cha sheria mwaka 2003 kisha wakaziharibu Libya na siria na kutoroka kwa madhila afghanistan hawana ustahiki wa kimaadili kuilani rusia Rais Vladimir Putin wa Rasia kama tulivyotangulia kusema, Alhamisi alihutubia taifa katika televisheni na kutangaza kuwa vikosi vya nchi yake vimeanza operesheni maalum ya kijeshi katika eneo la Donbas ambalo limetangaza kujitenga na Ukraine. Punde baada ya kutangazwa operesheni hiyo ya kijeshi, Putin ametaka kusitishwe muundo wa kijeshi Ukraine, na kuitaka nchi hiyo iweke chini silaha zake kama ilivyotarajiwa, baada ya Rasia kutambua uhuru wa maeneo mawili ya Donetsk na Lugansk katika eneo hilo la Donbas yaliyotangaza kujitenga na Ukraine. Maeneo hayo yalimwomba msaada rais Putin, na kwa msingi huo alianzisha operesheni kubwa za kijeshi Ukraine, kwa kudondosha mabomu katika vituo vya kijeshi na maghala ya silaha nchini humo. Wakati huo huo, mkuu wa sera za kigeni katika harakati ya mapambano ya kiislamu Palestina, Hamas, amesema moja kati ya mafunzo yanayopatikana katika vita vya Russia na Ukraine ni kuwa zama za ubabe wa Marekani duniani zimefika ukingoni. Musa Abu Marzuk, mwanachama wa ofisi ya kisiasa ya Hamas na ambaye pia ni mkuu wa sera za kigeni katika harakati hiyo, ameongeza kuwa Marekani haiwezi kukabiliana kijeshi na, na Russia na hivyo imejizuia kuchukua uamuzi wa kuingia vitani. Korea Kaskazini nayo imesema mapigano huko Ukraini yanatokana na tabia yenye kiburi ya Marekani ya kujichukulia maamuzi ya upande mmoja na kuongeza kuwa Marekani ilikuwa inalenga kuwa na satwa ya juu zaidi ya kijeshi bila kuzingatia wasiwasi wa kiusalama wa Rusia. Taarifa ya Wizara ya Mambo ya Nje ya Korea Kaskazini imesema Marekani huingilia masuala ya ndani ya nchi zingine, huku ikilaani nchi ambazo zinachukua hatua za kujihami. Taarifa hiyo ya Korea Kaskazini imesema sera hizo za Marekani ni kielelezo cha kiburi na unduma kuwili kwingineko, Rusia imemwita balozi wa utawala wa kizaini wa Israeli mjini Moscow ikimtaka ajieleze kutokana na msimamo wa utawala huo dhidi ya operesheni za kijeshi za Rusia nchini Ukraine. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Rusia Mikhail Bogdanov amemwita Alexander Benzvi baada ya waziri wa mambo ya nje ya utawala haramu wa Israeli Yair Lapid kulaani operesheni za kijeshi za Rusia nchini Ukraine. Odenov, amesema operesheni za kijeshi za Russia nchini Ukraine zinalenga kulinda maeneo yaliyojitangazia uhuru na pia kuhitimisha muundo wa kijeshi wa nchi hiyo. Tuelekee sasa barani Afrika, naendelea kusikiliza taarifa za habari za dunia kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Gavana wa jimbo la Borno kaskazini mashariki mwa Nigeria hivi karibuni alionya kuhusu hatari ya kuenea satwa ya kundi la kigaidi la ISIS, Daesh, tawi la Afrika magharibi kwa kifupi, ISWAP e gavana Babagana Zulum ametahadharisha ku, kuwa kundi hilo la wakufurishaji ambalo limejitenga na kundi jingine la kigaidi la Boko Haram litaibua hatari kubwa ya ugaidi kuliko ile ambayo inashuhudiwa eneo hilo katika kipindi cha miaka kumi na mitatu iliyopita. Amesema hali itakuwa mbaya iwapo serikali haitochukua hatua kali dhidi ya kundi la kigaidi la ISWAP e ambalo sasa linapanga mikakati mipya ya kutekeleza hujuma. Gavana Zulum ametoa tahadhari hiyo hivi karibuni baada ya mkutano wake wa faragha na rais Muhammadu Buhari mjini Abuja. Akifafanua kuhusu tishio hilo la ugaidi, amesema na hapa namnukuu, ongezeko la magaidi wa ISWAP katika baadhi ya maeneo ya jimbo uh, Borno ni la kutia wasiwasi. Hii ni tahadhari ya mapema hatupasi kuruhusu ISWAP kustawi. ISWAP wana uwezo mkubwa, wana kiasi kikubwa cha fedha na pia wana elimu zaidi. Tutafanya kila tuwezalo kuangamiza ISWAP e. Kile ambacho Boko Haram wamekuwa wakifanya ni mchezo ukilinganisha na uwezo wa ISWAP. Kwa miaka kumi na mitatu sasa, Nigeria imekuwa ikikabiliana na ugaidi wa kundi hilo la Boko Haram katika majimbo ya Borno, Yobe na Adama wa kaskazini magharibi, mashariki mwa nchi hiyo. Taarifa zinasema tokea mwaka elfu mbili kumi na elfu mbili na tisa hadi Februari mwaka huu watu wasiopungua laki tatu hamsini elfu wameuawa katika mashambulizi ya Boko Haram. Na China imeutaja kuwa ni uchochezi hatua ya kupita meli ya kivita ya Marekani katika lango bahari la Taiwan, ambalo ni nyeti kimkakati, kwani inatenganisha eneo la Taipei ya China, yani Taiwan linalojitawala na China bara. Katika taarifa siku ya Jumamosi, kikosi cha saba cha jeshi la wanamaji la Marekani kilisema kwamba manuari yake yenye kusheheni makombora yajulikanayo kama USS Ralph Johnson ilipita eneo hilo katika safari iliyodaiwa kuwa eti ni ya kawaida kupitia maji ya kimataifa. Meli za kivita za Marekani mara kwa mara hufanya safari kama hizo kupitia lango bahari la Taiwan katika hatua ya kichochezi ambayo huikasirisha China ambayo ina mamlaka ya juu oh, ina mamlaka juu ya eneo hilo linalojitawala la Taiwan. Karibu nchi zote duniani zinatambua sera ya China moja inayojumuisha Taiwan, lakini Marekani imekuwa ikitekeleza hatua za kichochezi kwa lengo la kukiuka sera hiyo, huku ikiwa na uhusiano wa karibu wa kijeshi na eneo hilo la Taiwan. China inapinga vikali ushirikiano wa aina yote uwe rasmi au awa wa kijeshi, kati ya Marekani na mkoa wa Taiwan wa China, na kwamba kutafuta au hata kuunga mkono uhuru wa Taiwan hakutafanikiwa. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Hapa ni Teheran. Na baada ya taarifa ya habari za dunia, ni uchambuzi wa kisiasa utohusu mazungumzo ya simu ya wa marais wa Iran na Rusia. rais wa jamhuri ya kiislami ya iran saidi ibrahim raisi na rais wa rusia vladimir putin walifanya mazungumzo ya simu alhamisi iliyopita kuhusu masuala ya kimataifa na mazungumzo yanayoendelea huko vienna kuhusu suala la kuondolewa vikwazo vya nchi za magharibi dhidi ya iran rais ibrahim raisi ameashiria mgogoro wa ukrain na kusema upanuzi wa shirika la nato upande wa mashariki unaibua mivutano na kuongeza kuwa kupanuka kwa nato ni tishio kubwa kwa utulivu na usalama wa nchi huru katika kanda mbalimbali za dunia Amesema ana matumaini kwamba yale yanayojiri sasa yatamalizika kwa masilahi ya mataifa ya kanda hiyo. Kwa upande wake, Rais Vladimir Putin wa Rusia ameitaja hali ya sasa ya Ukraine kuwa ni jibu halali kwa miongo kadhaa ya ukiukaji wa mikataba ya usalama na juhudi za nchi za magharibi za kuhujumu usalama wa Rasia. Suala la Ukraine na matukio yake, hususan mashambulizi ya kijeshi ya Rasia nchini humo limeibua majibu ya wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na msimamo wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran unatathminiwa katika mkondo huo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdulahian ameandika ujumbe katika mtandao wa Twitter kuhusu msimamo wa Iran mkabala wa operesheni za kijeshi za Russia huko Ukraine, akisema chanzo cha mgogoro wa Ukraine ni hatua za kichochezi za shirika la kijeshi la nchi za magharibi Neto. Hussein Amir Abdulahian amesisitiza katika ujumbe wake kwamba kutumia vita hakuwezi asuluhisho amesema. Kuna udharura wa kusitishwa vita na kujikita katika juhudi za kutafuta suluhisho la kisiasa na kidemokrasia la mgogoro huo. Kwa upande mwingine, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameeleza masikitiko yake juu ya kuanza kwa hatua za kijeshi na kuongeza kuwa mzozo wa Ukraine eh, eh, una unalitia uh, uh, wasiwasi jamhuri ya kiislamu ya Iran. Amesema inasikitisha kwamba kuendelea kwa chokochoko -choko za Neto zinazoongozwa na Marekani kumesababisha hali ambayo imeliweka eneo yani la Urasia katika hati hati ya kutumbukia kwenye mgogoro mkubwa. Aidha, amesema Iran inataka pande husika kusitisha uhasama na kusimamisha mapigano kwa ajili ya mazungumzo ya haraka ya kutafuta suluhisho la kisiasa la mgogoro huo. Msimamo wa Iran kuhusu mgogoro wa Ukrain na uh, operesheni za kijeshi za Rusia katika nchi hiyo unaviana na uh, misimamo jumla ya Iran ya kukosoa mchango hasi wa nchi za Magharibi, hususan Marekani na shirika la NATO duniani hasa hasa e, hasa, Uh, huko Ulaya na Asia Magharibi, Marekani kwa kwamaa kama kinara wa NATO, siku zote imekuwa ikitoa uh, wito wa kuwepo uh, sera za, uh, za na hatua za kichochezi na kichokozi na kupanuliwa shirika hilo la kijeshi upande wa mashariki kwa lengo la kuidhibiti Russia kuidhoofisha, na hatimaye kuisambaratisha kabisa <tune> Assalamu alaikum wapenzi wa sikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum nilichokuandalieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Imam Musa bin Jafar al Kadhim alaihi salam, huku nikitoa wa mkono wa pole kwa mnasaba huu. Nina matumaini kuwa mtanufaika na yale niliyokuandalieni kwa leo. Karibuni. Musibe, chsebe, tuko katika siku ya kukumbuka kuwa washahidi mmoja wa, wa ahlulbeiti wa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, yani Imam Musa bin Jafar al Kadhim alaihi ssalam, ambaye uwepo wake ulijaza fadhila katika jamii. Mtukufu huyo aliishi katika zama ambazo thamani za Kiislamu zilikuwa zimepungua katika umma, na watawala ambao walipaswa kuwahudumia Waislamu walikuwa wamezama katika ufisadi na ubadhirifu wa mali ya umma. Harun Rashid alikuwa mtawala wa silsila makhalifa wa Bani Abbas, na kidhahiri alidai kuunga mkono dini lakini tabia yake nayo aliyokuwa karibu yake haikunasibiana hata kidogo na misingi ya dini tukufu ya Kiislamu. Kwa ada na udanganyifu, Harun Rashid alijitangaza na kujiarifisha kuwa mtu aliyechukua nafasi ya mtume wa Mwenyezi Mungu, na kwa vitisho au vishawishi, baadhi ya watu walijisalimisha kwake na kutompinga. Ni katika hali kama hii ndipo Imam Musa Alkadhimu alaih ssalam akajitahidi kufichua watawala wa halifu wa Kiabbas, hasa Harun Rashid. Imamu alifanya hivyo kwa kutumia hoja na ushahidi uliowazi na usiopingika. Msimamo wa moja kwa moja na wawazi wa Imam Kadhim alaihi salam kuhusu upotofu wa watawala waliotoka katika mkondo wa Uislamu na uadilifu ni jambo lililompelekea kuwa chini ya uangalizi mkali wa makachero wa utawala wakati huo. Hali hii ilikuwa mbaya kiasi kwamba alilazimishwa kuondoka katika mji alikozaliwa wa Madina na kupelekwa Baghdad ambao ulikuwa makao makuu ya utawala wa Bani Abbas. Hatimaye Imam Kadhim alaihi ssalam, baada ya miaka mingi ya kuwa uhamishoni na kizuizini, mnamo tarehe 25 ya mwezi Rajab mwaka 1183 Hijiria, alipewa sumu kwa amri ya Harun Rashid, khalifa wa Bani Abbas, na kufikia daraja ya shahada akiwa kizuizini. Imam Kadhimu alaihi salam, kwa muda mrefu alifungwa jela katika magereza mbalimbali ya mfumo wa kitaghuti wa Harun na Rashid na kukumbwa na mateso ya kuogofya chini ya mikono maafisa waovu zaidi wa utawala. Lakini pamoja na hayo, Imam hakusita hata lahadha moja katika kuzungumzia na kueneza ukweli wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Mtukufu huyo alitumia kila fursa iliyojitokeza kutamka maneno yenye kuleta mwamko na kuyafikisha kwa watawala waliopenda dunia na hiyo, jamii, kwa njia hiyo kuweza kutekeleza jukumu lake zito katika jamii ya Kiislamu. Kwa hakika sira ya Imam Musa al-Kadhim alaihi ssalam inaonyesha kuwa kila palipokuwepo na mjadala kuhusu kutetea dini imamu alijitokeza hadi kiwango cha kuwa tayari kufa shahidi na hakulegeza msimamo hata kidogo. Kile ambacho kilijitokeza kama uvumilivu katika maisha ya Imam Kadhimu alaihissalam na hivyo kupelekea apewe lakabu ya Kadhim, yani yule ambao anabana na, na kuzuia hasira, ni katika maisha yake binafsi ambapo aliwasamehe wengine na kujitolea katika kuwahudumia watu. Ukarimu, maadili bora, na tabia yenye mvuto ya Imam Kadhim alaihi ssalam ni mambo ambayo yalipelekea hata maafisa wa gereza la Harun Rashid kuathirika pakubwa, licha ya kuwa walikuwa makatili. Mtu aliyejulikana kama Abbas bin Jafar, ambaye alikuwa mhudumu katika gereza huko Basra alikokuwa akishikiliwa Imam Alkadhim alaihi ssalam, anasema hivi tulijaribu sana kuhakikisha kuwa tunafuatilia kila hatua ya Musa Kadhim, kiasi kwamba tulikuwa tunasikiliza dua zake akiwa mafichoni. Alikuwa na subira mbele ya ugumu na maswaibu ya jela, na alikuwa akimwomba Allah subhanahu wataala rehma na maghfira. Imam Kadhim alaihissalam aliamini kuwa wakati akiwa na watu, la muhimu zaidi lilikuwa ni kuboresha maisha yao kuimarisha mahusiano yao, kuleta matumaini nyoyoni na kuleta mazingira ukarimu na urafiki katika jamii. Aliamini kuwa kuwa rafiki na watu na kuwatendea wema ni ishara ya ubinadamu. Pamoja na hayo, Imam Musa Alkadhim alaihissalam hakuonyesha upole hata kidogo kwa watawala madhalimu kama vile Harun Rashid. Mtawala huyo alikuwa na kiburi na alijiona kuwa juu ya wote, na katika dhana yake potofu alikuwa akitafakari kuhusu kueneza utawala wake na kusema: enyi mawingu, bebeni hayo matone, iwe ni mashariki au magharibi, kila yatakaponyesha litakuwa eneo la utawala wangu, na mapato ya ardhi hizo yatanifikia. Harun Rashid alitoa matamshi hayo mbele ya Imamu Kadhimu alaihi ssalam, ambaye alikuwa amemlazimisha kufika katika kasiri yake. Alimuuliza hivi mtukufu huyo, dunia hii ni nini? Imamu alisema, dunia hii ni makao ya mafasiki, yani dunia hii ni makao bora ya mafasiki wanaoabudu dunia. Baada ya hapo alisoma aya ya 146 ya Surat Araf ambapo Allah subhanahu wataala anasema, nitawatenga na ishara zangu wale wanaofanya kiburi katika nchi bila ya haki, na wao wakiona kila ishara hawaiamini. Wakiiona njia ya uongofu hawaishiki kuwa ndio njia, lakini wakiiona njia ya upotofu wanaishika kuwa ndio njia. Baada ya kusikia aya hiyo, Harun Rashidi aliuliza, je, sisi ni makafiri? Imam alijibu kwa kusema la, lakini uko hivi ambavyo Mwenyezi Mungu anavyosema. Kisha akasoma aya ya 28 iliyoko katika Surat Ibrahim inayosema, hebu hukuwaona wale waliobadilisha neema ya Mwenyezi Mungu kwa kufuru na wakawafikisha watu wao kwenye nyumba ya maangamizo. Kwa hakika uwazi na ushujaa wa Imam Musa Alkadhimu alaihi salam mbele ya Harun Rashid ulikuwa aina yake, kiasi kwamba siku moja pembeni mwa Alkaba Harun Rashid alikutana na Imam Al Kadhim alaihi salam na kumuhutubu kwa kusema je, yeah. Wewe ni yule ambaye watu wanambai kwa siri na kukuchagua kuwa kiongozi wao? Mtukufu Imamu alimjibu kwa kusema, mimi natawala katika nyoyo za watu na wewe katika miili yao. Katika zama za Imam Musa Alkadhim alaihi ssalam, hakukuwepo mazingira bora ya mwamko na uanzishwaji serikali kwa mujibu wa mafundisho matukufu ya Kiislamu, lakini jamii ilikuwa tayari kupambana na watawala waliokuwepo. Imam Kadhim, kwa kuwalea watu wanaofaa na kuwa na ushawishi bora katika fikra za baadhi ya maafisa wa serikali, aliwatumia kwa masilahi ya kuendeleza malengo ya Mwenyezi Mungu. Ali bin Yaktin alikuwa miongoni mwa wafuasi wa siri wa Imam waliokuwa na ushawishi katika utawala wa Harun na Rashid, na alipanda ngazi hadi kuwa waziri mkuu. Kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu na kwa msaada na miongozo ya Imam, pamoja na uono wa mbali na ustadi wake, aliweza kufanya kazi muhimu sana kwa maslahi ya malengo matukufu ya Imam Kadhimu alaihi salam. Siku moja Ali bin Yaqtin alienda kumtembelea bwana wake, Imam Kadhim alaihi ssalam, kwa lengo la kuomba idhini ya kusitisha ushirikiano wake na utawala, lakini Imamu alikataa kumruhusu kufanya hivyo, kwa kumwambia: kufanya kwako kazi katika ikulu ya khalifa ni wenzo sahali kwa ndugu wa kidini, ni matumaini kuwa Mwenyezi Mungu ataondoa masaibu kupitia kwako na kuzima moto na njama za maadui. Ewe Ali bin Yaqtin, fahamu kuwa kafara ya kuhudumu katika ikulu ya madhalimu ni kuchukua haki ya waliodhulumiwa. Toa ahadi kuwa kila wakati muumini atakapokuja kwako utakidhi kila haja atakayokuwa nayo na haki yake, na kuamiliana naye kwa heshima. Fahamu kuwa kila anayemrejeshea haki aliyedhulumiwa na kufurahisha moyo wake kwanza anamfurahisha Mwenyezi Mungu, pili mtume wake, na tatu sisi maimamu sote. Imamu Kadhimu alaihi ssalamu, pia katika harakati zake za kielimu aliendeleza malengo ya kisiasa mtukufu huyo kwa kuweka wazi ufahamu wa kiitikadi na mafundisho ya Kiislamu, alijitahidi sana ambapo alileta pamoja makundi makubwa ya wasomi, baada ya kuaga dunia baba yake Yani, Imam Jafar Sadik alaihi salam. Imam Kadhimu alaihi salam alikuwa msomi mkubwa zaidi katika zama zake. Ni katika afrimu hii ndiyo Imam Kadhimu alaihi salam akawakosoa na zuoni na maulama ambao waliuza utu wao na kuweka elimu yao katika huduma ya ikulu ya Bani Abbas. Eh, hii ni kwa sababu kuwepo watu kama hao katika idara za ukhalifa ni jambo ambalo lingetoa uhalali kwa utawala wao wa kidhalimu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Barabara kabisa wapenza wasikilizaji, usikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami yaIrani. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio, udunduzi wa baadhi ya magazeti ya afrika mashariki. <muchos> namna tunalikunjua jambi letu dondozo magazeti ya Afrika Mashariki e, mchana huu kwa kuliangazia gazeti la The New Times la Rwanda, toleo la intaneti ambalo limeipa umuhimu habari semayo kuwa idara ya upelelezi Rwanda imemkamata mkurugenzi mkuu wa halmashauri ya kitaifa ya nyumba Rwanda, Felix Nshiyumurigemi kwa ajili ya uchunguzi kuhusu tuhuma za so, ufisadi zinazomkabili. Amekamatwa pamoja na mshukiwa mwenza Emilia Alexis Mugisha baada ya kupokea karibu dola laki mbili walizoitisha kama hongo. Uh, huko nchini Uganda, uh, gazeti la Sunday Monitor lina ripoti maalum kuhusu hali mbaya ya shirika la umeme Uganda ambalo linakabiliwa na matatizo kutokana na usimamizi mbovu na ufisadi. Sasa tuelekeze dira yetu udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, nchini Kenya, na magazeti nchini humo yametawaliwa na habari za mikutano muhimu ya kisiasa iliyofanyika jana na kuwaleta pamoja rais Uhuru Kenyatta na kinara wa ODM Raila Odinga. Kwa kifupi ni kuwa Uhuru Kenyatta na Raila Odinga wametaja muungano wao mkubwa wa kisiasa ambao wameunda wa, wa Azimio la Umoja kama utakaoleta pamoja mwanzo mpya na kuandika upya historia ya Kenya. Wakihutubia makongamano ya kitaifa ya vyama vyao vya Jubilii na ODM, wawili hao walisema kwamba nia ya yao ni kuepuka migawanyiko ya kikabila na kisiasa inayosababisha ghasia ya kila baada ya uh, uchaguzi nchini Kenya. Akihutubia wajumbe wa kitaifa wa chama cha ODM kabla ya kuelekea KICC kuhudhuria uh, kongamano la Jubilii, Odinga alisema historia ya Kenya inaandikwa upya chini ya Azimio la Umoja. Wawili hao wamesema wanahakika kwamba muungano huo utashinda uchaguzi mkuu ujao. Taifa Jumapili limeipa umuhimu habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Ruto afukuzwa kutoka Jubilii, kongamano la wajumbe la idhinisha orodha ya viongozi wapya wa chama tawala. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha Rais Uhuru Kenyatta, ambaye pia ni kinara mpya wa chama cha Uh, Jubilee akisalimiana na viongozi wapya wa chama hicho walioidhinishwa kwenye kongamano la kitaifa la wajumbe wa chama hicho katika ukumbi wa Kenyatta International Convention Centre, Nairobi jana. Gazeti hilo limeandika kuwa Uhuru ndiye aliidhinishwa uh, kuendelea kuongoza chama hicho hata baada ya kung'atuka uongozini baadaye Agosti mwaka huu. Sunday Nation limeipa umuhimu habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho ni ngurumo ya Azimio. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha rais Uhuru Kenyatta akiwa na viongozi wenzake katika muungano wa Azimio o ambao ni Raila Odinga, Charity Ngilu, Cyrus Jirongo, Alfred Mutua na wengine. Gazeti hilo linadokeza kuwa rais Kenyatta na Raila Odinga wataanza kampeni za kitaifa kupigia debe muungano wa Azimio. Gazeti la Standard nalo limeipa umuhimu habari hiyo ya mkutano wa kwanza wa muungano wa azimio jijini Nairobi jana chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho raila atambulishwa. Nalo gazeti la The Star lina habari semayo kuwa rais Uhuru Kenyatta amemtetea Raila Odinga na kupinga madai kuwa eti ni mradi wa serikali katika uchaguzi mkuu ujao. Kenyatta amemkosoa vikali naibu wake William Ruto, ambaye amekuwa akisema kuwa eti odinga ni mradi wa serikali huku akiongeza kuwa ruto ameshaingiwa na woga kabla ya uchaguzi wa Agosti 8. Nalo gazeti la People Daily toleo la mtandaoni linamnukulu Rais Uhuru Kenyatta akimtaja Raila Odinga kuwa ni mpenda amani. Tukiachana sasa hayo yaliyo katika magazeti ya Kenya kuhusu siasa za kuelekea uchaguzi mkuu nchini humo, sasa tuyangazia magazeti ya nchini Tanzania ambayo anatuhitimishia udondozi wetu wa magazeti mchana huu. Awali kabisa, naliangazia gazeti la Jamvi la Habari lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho Rais Samia asema njooni mwekeze nchini Tanzania. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan akizungumza na makamu wa rais ambaye pia ni waziri mkuu wa Umoja wa Falme za Kiarabu UAE na mtawala wa Dubai Sheikh Mohammed Bin Rashid Al Maktoum mara baada ya kuhutubia katika maonyesho ya Dubai Expo 2020 yanayoendelea katika mji wa Dubai jana, tarehe 26 Februari. Gazeti la Mwananchi Jumapili katika ukurasa wake wa mbele, mbali na kuangazia habari hiyo ya safari ya rais Samia Suluhu Hassan huko UAE lina habari sema kuwa waziri mkuu Kasim Majaliwa amepokea taarifa ya kamati maalum aliyounda kwa ajili ya kuchunguza mauaji katika mkoa wa Mtwara na wilayani Kilindi, Tanga. ni Pasha Jumapili nalo lina habari sema ya kuwa tishio mlipuko wa ugonjwa wa polio. Na wapenzi wasikilizaji, naona muda umenipa kisogo. la ziada kutoka meza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki jumapili hii kutoka hapa Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya kiislami ya Iran inayowatangazia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kutoka hapa Teheran. Sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha Afrika Wiki Hii, kitafuatiwa na makala ya Leo katika Historia. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu. Tutupia jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa yale tumekuandalia hii leo ni pamoja na AU yasikitishwa na mgogoro wa Ukraine na Russia, huku nchi za Afrika zikianza kuwarejesha nyumbani raia wao walioko Ukraine. Siasa za kuelekea uchaguzi mkuu nchini Kenya zachukua mkondo mpya baada ya tangazo la Rais Kenyatta, na wa Moroko walaani ziara ya waziri wa uchumi na viwanda wa utawala wa kizayuni nchini humo, pamoja na matukio mengine. Karibu. Umoja wa Afrika umetoa mwito wa kusimamishwa haraka iwezekanavyo mgogoro wa Ukraine. Mwenyekiti wa Umoja wa Afrika ambaye pia ni rais wa Senegal, Makisal, pamoja na mwenyekiti wa kamisheni ya AU Musa Faki Mahamat wametangaza kusikitishwa kwao na vita baina ya Rasia na Ukrain huko mashariki mwa Ulaya. Taarifa ya viongozi hao iliyotolewa na kamisheni ya AU imeitaka jamii ya kimataifa kuupatia ufumbuzi mgogoro huo kwa kuzingatia sheria za kimataifa na mamlaka ya kujitawala nchi nyingine. Wakuu hao wa umoja Afrika wa Afrika wamesisitiza kuwa pande mbili kwenye mgogoro wa Ukrain na Rasia zinapaswa kusitisha vita mara moja na kufanya mazungumzo ya kisiasa pasina kupoteza muda chini ya uongozi wa umoja wa mataifa. Wamesema mazungumzo hayo ya kisiasa yataifanya dunia iondokane na matokeo hasi ya mgogoro huo, na kutatulia mgogoro huo ni kwa maslahi ya amani na uthabiti wa watu wote duniani. Jumatano hii Rais Vladimir Putin wa Russia alitangaza kuanza operesheni maalum dhidi ya Ukraine na kusema kuwa operesheni hiyo inafanyika ili kuzuia kutokea vita vikubwa vya dunia na kuifanya Ukraini isiwe tishio la kijeshi kwa Rusia. Tayari nchi nyingi za Afrika zimeanza kuondoa raia wao walioenda Ukraini kwa ajili ya kazi na masomo, ikiwemo Uganda, kama anavyodokeza mwandishi wetu Kigozi Ismail akiwa Kampala. Serikali ya Uganda inasikitika kuona kwamba vita baina ya Urusi na Ukraini vimetokea wakati huu, badala ya kutumia udiplomasia. Mizozo ya aina hii inaweza kutanzuliwa kidiplomasia Tunapendekeza kwamba hali kama hii isidumu muda mrefu. Sisi tunafikiri kwamba swala hili linaweza kutanzuliwa kwa amani. waziri waziriom Uganda na Urusi zina uhusiano wa miaka mingi wa kidiplomasia pamoja na ule wa kiulinzi, kiteknikali, kielimu na nyanja nyinginezo. Wakati huu kuna wanafunzi kutoka Uganda wanaosomea Urusi na Ukraini pamoja na wanamichezo kadhaa ambao wana hamu ya kurejea nyumbani ili kunusurika. Wakati huo huo, serikali ya Tanzania kupitia Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki imesema hadi sasa hakuna mtanzania aliyepata madhara yoyote kufuatia vita vinavyoendelea Ukraine na kusababisha serikali ya nchi hiyo kutangaza hali ya hatari. Imewaomba Watanzania wote wanaoishi Ukraine, wakiwemo wanafunzi, wafanyabiashara na wafanyakazi, kuendelea kuwa watulivu katika kipindi hiki ambacho serikali inaendelea kufuatilia usalama wao kwa kushirikiana na, na mamlaka mbalimbali za Ukraine. Kenya nayo imewaasa raia wake walioko Ukraine waende katika nchi jirani kwa ajili ya usalama wao hadi hali itakapotengamaa. Turathi mbili muhimu za kihistoria za Nigeria zilizoibiwa na Uingereza katika enzi za ukoloni hatimaye zimerejeshwa katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi baada ya kupita zaidi ya miaka mia moja. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, shaba mbili nyeusi zilirejeshwa mapema wiki hii katika kasri la kitamaduni katika kijiji cha Benin, ambayo ni makao makuu ya jimbo la Edo huko kusini mwa Nigeria. Athari hizo za kihistoria ziliibiwa na wanajeshi wa Uingereza wakati nchi hiyo ya Ulaya ilikuwa imekoloni Nigeria kuanzia katikati ya karne ya 19 hadi mwaka 1960. Hatua ya kurejeshwa turathi na athari hizo za kihistoria nchini Nigeria imefungua tena mjadala mkubwa wa kidiplomasia kuhusu dafina na vitu vya kale vya thamani vilivyoporwa na wakoloni barani Afrika. Tutupe jicho mihemko ya siasa za Kenya kuelekea uchaguzi mkuu ujao. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya wiki hii ametangaza rasmi kumuunga mkono kinara wa chama cha upinzani cha ODM Raila Odinga katika azma yake ya kugombea urais katika uchaguzi mkuu wa Agosti mwaka huu. Rais Kenyatta amesema hayo Jumatano hii katika mkutano wa wajumbe wa eneo la mlima Kenya katika ikulu ndogo ya Sagana katika kaunti ya Nyeri yapata kilomita 100 kaskazini mwa mji mkuu Nairobi, ambayo ni ngome yake kuu ya kisiasa. Ameiasa jamii ya mlima Kenya impigie kura Odinga katika uchaguzi huo wa rais wa Agosti 9, akisisitiza kuwa kiongozi huyo mkuu wa upinzani atatanguliza mbele masilahi ya taifa hilo la Afrika Mashariki. Wakati huo huo, Rais Kenyatta ametumia jukwaa hilo kumpiga mabomu ya kisiasa naibu wake William Ruto, ambaye pia anaendeleza kampeni za nchi nzima za kuwania urais. Kenyatta, ambaye anamaliza kipindi chake cha uongozi ndani ya miezi sita ijayo baada ya kuhudumu kwa mihula miwili, amesema haoni tatizo kumuunga mkono Ruto katika chaguzi zingine zijazo iwapo atabadilika. Ruto amejibu mapigo na kusema kuwa Odinga anapaswa kujiamini katika azma yake ya kugombea urais badala ya kujificha kwenye kivuli cha Kenyatta. Si mimi ndio nilipigia kura Uhuru Kenyatta na nilisapoti yeye? Kwani kitendawili aliwahi kupigia kura Uhuru Kenyatta? kwani aliwahi kumsapot? Lakini mimi naheshimu uamuzi wa, wa rais wa kusema yule jamaa ambaye hajampigia kura yule, hajawahi kumfanyia kampeni yeye, anataka kwenda kumuunga mkono, hiyo ni sawa, sindio? Lakini rais hashindani na mimi. Mbali na kukurukakara hizo za kisiasa nchini Kenya, nchi za Afrika Jumatatu hii zilijiunga na ulimwengu kuadhimisha siku ya kimataifa ya lugha ya mama. Shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa ya UNESCO mwaka 1999 lilitangaza tarehe 21 Februari kila mwaka kuwa siku ya kimataifa ya lugha mama. Asili ya siku ya kimataifa ya lugha ya mama ni tukio la mwaka wa 1952 nchini Bangladesh, wakati wanafunzi wa chuo kikuu cha Dhaka walipofanya maandamano wakitaka kutambuliwa rasmi lugha ya Bangla na wanne miongoni mwao wakauawa kwa kupigwa risasi na polisi. Siku hii huadhimishwa kwa ajili ya kujadili mambo ya wingi wa lugha, haki za lugha zote na mazingira ya kutumia lugha tofauti. Waziri wa Burundi anayehusika na masuala ya utamaduni Ezekiel Nibigira amesema lugha ya Kirundi inaelemewa na lugha za kigeni na kwamba siku ya lugha ya mama imewadia wakati mwafaka ambapo juhudi zinahitajika ili kuilinda jehageze kuko kirundi chachu kiragiramiwe nizindi ndimi zabanyamahanga. Siku hii imewadia wakati lugha ya Kirundi kielemewa na lugha nyingine za kigeni. Wengi wa raia wa taifa hili wanapoongea Kirundi uhuchanganya na lugha nyingine za kigeni na hata wakati mwingine katika hutuba za sherehe, utakuta yakitumiwa maneno yasiyokuwa ya Kirundi, ahadi watu kushindwa kuelewa anayehutubia ni Mrundi anayewambia Warundi wengine ama ni hutuba ya raia wa kigeni alofanya juhudi za kujifunza Kirundi ama la. yagize shaka ryo kwiga Kirundi bikaba mayobera. Walimwengu wanazungumza zaidi ya lugha elfu sita ambapo kwa mujibu wa ripoti ya UNESCO nusu ya lugha hizo imo katika hatari ya kutoweka. Na chama cha upinzani cha aladala wa atanmia cha Moroko kimelaani ziara ya wiki hii ya waziri wa uchumi na viwanda wa utawala wa kizayuni wa Israel nchini humo. Chama hicho kimetoa taarifa rasmi na kusema kuwa kinalani kwa nguvu zote ziara ya waziri huyo wa Israel mjini Rabat na pupa ya Moroko ya Moroko kuendeleza mapatano na utawala wa kizayuni Sehemu nyingine ya taarifa, ya taarifa ya chama hicho imesema tunalani pia pupa za baadhi ya watu na taasisi za kiutamaduni kimalezi, kiuchumi na kidini za kujikomba kwa utawala wa kizayuni na tunatoa onyo kuhusu hatari ya popa hizo kwa jamii ya Moroko kiutamaduni, kijamii na kisiasa. Gazeti la railul, gazeti la Rayulyaum limeripoti kuwa chama hicho kiko imara muda wote katika misimamo yake ya kuliunga mkono taifa linalodhulumiwa la Palestina, kwani kadhia ya Palestina ndilo swala la asili katika umma wote wa Kiarabu na Kiislamu. Na habari hiyo kutoka kaskazini mwa Afrika ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo, na hadi Juma lijalo, panapo majaliwa ya Kemola, mimi ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe 25 Rajab mwaka 1443 Hijiria, sawa na Februari 27 mwaka 2022. Na siku kama ya leo miaka 1260 na iliyopita, Imamu Musa Alkadhim alaihi alayhi ssalamu, mmoja kati ya wa wajukuu watoharifu wa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na ali zake, aliuawa shahidi Imam Kadhim. Alizaliwa mwaka 128 hijiria huko katika eneo la Abua lililoko baina ya miji mitakatifu ya Maka na Madina. Mtukufu huyo alipata malezi na elimu kutoka kwa baba yake ambaye ni Imamu Jafar Swadiq alayhi ssalam kwa kipindi cha miaka 20. Baada ya kuuawa baba yake Imamu Kadhim alipata fursa ya kuongoza umma wa Kiislamu kwa muda wa miaka 35 na alikumbana na mateso na masaibu mengi katika njia hiyo. Katika zama zake ambazo zilisadifiana na ustawi mkubwa wa utamaduni na elimu ya Kiislamu pamoja na kuimarisha uhusiano na mataifa ya kigeni, Imamu alifanya juhudi kubwa za kueneza mafundisho sahihi ya Uislamu katika mataifa hayo. Mbali na hayo, Imam Kadhim alaihi salamu pia aliendesha mapambano makali dhidi ya watawala madhalimu wa Bani Abbas. Hatimaye Harun Rashid kutoka ukoo wa Bani Abbas, aliyehofia sana kuporomoka utawala wake, alimfunga jela mjukuu huyo wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Imam aliendeleza mapambano yake licha ya kufungwa jela na mtawala huyo dhalimu. Hatimaye Harun Rashid alimuua shahidi mjukuu huyo wa mtume katika siku kama hii ya leo. Miaka 46 iliyopita katika siku kama hii ya leo, Jamhuri ya Kiarabu ya Sahara ilijitangazia uhuru. Jamhuri hiyo iko kaskazini magharibi mwa Afrika katika pwani ya bahari ya Atlantic na ina ukubwa wa kilomita mraba laki 2 na 84 elfu na, na jamii ya watu karibu laki 6. Jamhuri ya Kiarabu ya Sahara Uh, inaundwa na jamii ya watu wa kaumu mbalimbali za Kiarabu, Barbar Hasania na Tuareg. Mwaka 1975 wakoloni wa Kihispania waliikabidhi ardhi ya Sahara Magharibi kwa Moroko baada ya mapambano ya miaka mingi ya watu wa eneo hilo. Baada ya kuondoka wakoloni wa Kihispania, harakati ya Polisario ilitangaza uhuru wa nchi hiyo kwa kuunda Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kiarabu na kukataa kutawaliwa na nchi za Moroko na Mauritania. na siku kama ya leo miaka kumi na mmoja iliyopita alifariki dunia waziri mkuu wa zamani wa Uturuki Najmuddin Erbekan akiwa na umri wa miaka 84. Baada ya kuhitimu katika chuo kikuu cha Istanbul, Erbekan alijiunga na chuo kikuu cha Achen nchini Ujerumani, ambako alipata shahada ya uzamivu Mwaka 1969 Najmuddin Erbakan aliingia katika uwanja wa siasa na kuchaguliwa kuwa mbunge. Mwaka 1987 aliongoza chama chenye mielekeo ya Kiislamu cha Refah ambacho kilipata viti vingi vya bunge na kumteua kuwa waziri mkuu mwaka 1996. Tukio hilo liliwakasirisha mno wanasiasa wa kilaiki wa Uturuki, Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel. Serikali ya Erbakan ilipigwa vita na jeshi la Uturuki, na miezi kumi baadaye chama cha Refah kilivunjwa na wanajeshi na mwanasiasa huyo akapigwa marufuku kujihusisha na masuala ya kisiasa kwa kipindi cha miaka mitano. Profesa Najmudin Erbakan anatambuliwa kuwa baba wa harakati ya kiislamu nchini Uturuki. Namskilizaji, na kabla sijaondoka studioni ni muhtasari wa habari za dunia na maoni yenu. Maria Zakharova, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia, amesema kuwa muungano wa kijeshi wa NATO haupaswi kuzitaja operesheni za kijeshi za Rasia nchini Ukrain kuwa ni uvamizi. Zakharova amesema NATO inapaswa kutoa jibu ni kwa nini imekataa kushawishi utawala wa Ukrain ufuatilie njia za amani katika kutatua matatizo yaliyojitokeza. Wakati huo huo, ubalozi wa Rusia nchini Iran umejibu ujumbe wa Twitter wa balozi wa Uingereza hapa Iran pia kuhusu matukio ya Ukrain na kusema madola ya magharibi hayana ustahiki wa kuikosoa Rusia kuhusiana na Ukrain. Gavana wa jimbo la Borno kaskazini mashariki mwa Nigeria hivi karibuni alionya kuhusu hatari ya kuenea sato ya kundi la kigaidi la ISIS au Daesh tawi la Afrika Magharibi eh, linajulikana kama ISWAP e Mkuu wa sera za kigeni katika harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas amesema moja kati ya mafunzo yanayopatikana katika vita uh, vya Rusia na Ukraine ni kuwa zama za ubabe wa Marekani zimefika ukingoni na mafunzo. Msikilizaji, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni kutoka kwa msikilizaji wetu Yahya Hasan Muhammad Shebe wa Mombasa, Kenya, anasema uh, uh, mimi nasitiza tena kundi la Boko Haram si kundi la Kiislamu, kwani mambo yao yote ni kinyume na mafunzo ya dini tukufu ya Kiislamu. Shukrani Shehe kwa maoni yako. Naye Abdala Ali Makajuru wa Tabora, Tanzania hana mengi la kutoa, shukrani zake za dhati kwa Redio Teheran. Sherali Fazel wa Dar es Salaam Tanzania, yeye yeah, yeah, anasema salamu, anasema alaikum. Waalaikum salam, jamii ya kimataifa, tunamshauri katibu mkuu wa umoja wa mataifa, maafa mengi tu duniani yamezuka kwa ukimya wa umoja huo. Anasema unduma kuili wa umoja wa mataifa umesababisha uvunjaji wa haki za binadamu. Anasema tunawashauri Neto pia, ubabe, dhulma na kutoheshimu kwenu umoja mataifa, undio wa mataifa ndio uvunjaji wa amani duniani. Kutoka hapa Tehran, wapenzi wasikilizaji, kwa kuwashukuru niko kwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio ya irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.