Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran, katika siku ya leo tarehe ishirini na tano Rajab mwaka 1443 hijiria ya kamaria inasadifiana na 27 Februari 2022 miladia. Namwapenzi wasikilizaji, na, na tuliowaandalieni asubuhi hii ya leo kutoka studio zetu za jam jam hapa Teheran ni taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi wa kisiasa, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni sehemu ya pili ya matangazo haya, ambapo tutaanza kwanza kabisa na kipindi maalum kwa mnasaba wa kukumbuka kuwa wa shahidi Imam Musa Kadhim alaihi salam. Baada ya hapo, utakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na udondozi huo, wapenzi wasikilizaji, utafuatiwa na kipindi chetu cha kila wiki cha Afrika Wiki Hii, na kisha tutakuwa na makala yetu ya Leo katika Historia. Ni matumaini yangu kuwa mpenzi msikilizaji utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana mubashara, moja kwa moja, popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw, kama ambavyo pia unaweza kuyapata matangazo haya kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni maarifa FM, inapatikana huko Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Imetimia saa mbili unusu kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa ya kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran asema mazungumzo ya Vienna yatafanikiwa iwapo nchi za magharibi zitabadilisha msimamo. Harakati ya Jihadi Islami ya Palestina yasema madai ya Ufaransa na Uh, kuhusu Kudus tukufu si sahihi. Na Wasudan waendelea kuandamana wakipinga utawala wa kijeshi karibuni. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amefanya mazungumzo ya simu na mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya na kusema baadhi ya masuala muhimu yaliyosalia katika mazungumzo ya Vienna ya kuondolewa Iran vikwazo yanaweza kutatuliwa. Duru ya nane ya mazungumzo ya Vienna ambayo ajenda yake kuu ni kuondolewa vikwazo vya kidhalimu na vilivyo kinyume cha sheria ilianza tena Februari 8 baada ya kusitishwa kwa muda mfupi. Vikwazo hivyo viliwekwa Mei 2018 na Marekani wakati ilipojiondoa katika mapatano ya nyuklia JCPOA iliyofikiwa mwaka uh, 2015 na kundi la tano jumlisha moja. Mazungumzo hayo ya yeah, sasa ni baina ya Iran na nchi za nne jumlisha moja ambazo ni China, Rusia, Uingereza, Ufaransa, Ujerumani na Umoja wa Ulaya ambazo zilisalia katika mapatano ya JCPOA baada ya Marekani kujiondoa. Kwa mujibu wa taarifa, Hussein Amir Abdulahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, aa, katika mazungumzo kwa njia ya simu Jumamosi na Joseph Borel, mkuu wa sera za kigeni katika Umoja wa Ulaya, amepongeza jitihada za Enrik Mora, mwakilishi wa Umoja wa Ulaya katika mazungumzo ya Vienna, na kusema jamhuri ya Kiislamu ya Iran inasisitiza kuwa haitovuka mistari yake miekundu katika mazungumzo hayo. Amir Abdulahian amesema pia kuwa Iran iko tayari kuhakikisha kuwa mapatano mazuri yanafikiwa na kuongeza kuwa kuna haja ya upande wa pili kuchukua maamuzi ya kisiasa. Amesema Iran inataka mapatano ambayo yatazingatia maslahi yake ya kitaifa. Harakati ya Jihad Islami ya kupigania ukombozi wa Palestina imelaani vikali madai ya waziri mkuu wa Ufaransa kuhusiana na mji wa Kuds au Jerusalem na kuonya kuhusiana na matokeo mabaya ya madai kama hayo. Msimamo huo wa harakati ya Jihadi Islami umefuatia madai ya Jean Castex, waziri mkuu wa Ufaransa, aliyesema kuwa eti Kuds au Jerusalem ni mji mkuu wa milele wa Wazayuni. Harakati ya Jihadi Islami ya Palestina imesisitiza kuwa madai hayo ya waziri mkuu wa Ufaransa ni batili, bandia nya kujionyesha na kueleza kwamba madai kama haya ya uongo lengo e, lake ni kuurithisha utawala dhalimu wa Israel unaotenda jinai e, kila uchao dhidi ya wananchi wa Palestina. Jihadi Islami imeionya serikali ya Ufaransa kuhusiana na matokeo mabaya ya madai ya waziri mkuu wake, kwani kwa mujibu wa Waarabu na Waislamu kote ulimwenguni madai hayo hayakubaliki hata kidogo. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo imeeleza kuwa Kuds ni ardhi ya Waarabu na Waislamu na ni haki yao isiyo na shaka na pia ni haki ya uh, wananchi wa Palestina na ndiyo mji mkuu wa milele wa Palestina na kwamba Wazayuni hawana haki ya kuukalia kwa mabavu wala kuwekwa katika mji huo mtakatifu. Itakumbukwa kuwa tarehe 6 Disemba mwaka 2017 aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump aliutangaza mji wa Kuds kuwa eti ni mji mkuu wa utawala bandia wa Israel na kutoa amri ya kuanza mchakato wa kuhamishiwa katika mji huo ubalozi wa Marekani huko Tel Aviv. Uamuzi huo ulikabiliwa na malalamiko na upinzani mkubwa katika ulimwengu wa Kiislamu na Kiarabu. Tuelekee sasa huko barani Afrika ambapo taarifa zinasema maelfu ya wananchi wa Sudan jana waliandamana katika mji mkuu Khartum na miji mingine mikubwa ya nchi hiyo kupinga utawala wa kijeshi. Maandamano ya jana ambayo ni mwendelezo wa maandamano mtawali ya nchini Sudan kupinga wanajeshi kushika hatamu za uongozi wa nchi hiyo yamefanyika katika hali ambayo idadi ya wahanga na majeruhi wa maandamano hayo inazidi kuongezeka. Waandamanaji aghalabu wakiwa ni wanawake na vijana, walijitokeza mitaani wakitaka utawala wa kijeshi uondoke madarakani na badala yake serikali ya mpito ya kiraia ichukue usukani nchini humo. Takwimu za madaktari zinaonyesha kuwa hadi sasa watu 83 wamethibitishwa kuuawa na mamia wengine wameshajeruhiwa katika maandamano hayo ambayo yalianza Oktoba mwaka jana 2021 wakati jeshi lilipotangaza kutoa kikamilifu madaraka ya nchi hiyo. Wananchi wa Sudan wanaamini kuwa uwepo wa jeshi kwenye madaraka ni kinyume na malengo yaliyopelekea kuondolewa madarakani rais wa zamani Umar al-Bashir. Wa Sudan wanataka kuondoka madarakani kikamilifu jeshi la nchi hiyo na kuanzishwa serikali halali na ya kidemokrasia, lakini maafisa wa jeshi wakiongozwa na Abdul Fatah al Burhan hawako tayari kuondoka madarakani. Hivi karibuni Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu wa Waisi ilitangaza kuunga mkono Umoja wa Mataifa katika jitihada zake za kupatanisha makundi yote ya kisiasa ya Sudan ili kuutatua mgogoro unaoendelea kutokota nchini humo ambao umekwamisha shughuli nyingi za maendeleo na ujenzi wa taifa. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa ni asilimia kumi na mbili tu ya fedha zilizokuwa zikihitajiwa na umoja huo kwa ajili ya kuwasaidia wananchi wa Afghanistan ndizo zilizopatikana. Rina Ghilani, mjumbe wa idara ya uratibu wa masala ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa nchini Afghanistan, amesema Umoja wa Mataifa ulitangaza kuwa unahitajia kiasi cha dola bilioni 4 na milioni mia nne na hadi sasa ni asilimia 12 tu ya kiasi hicho ndicho kilichopatikana. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa amesisitiza juu ya udharura wa mataifa hisani kutekeleza ahadi zao za misaada kwa Afghanistan. Shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa WFP limetangaza pia kuwa asilimia tisini na, uh, tano ya wananchi wa Afghanistan hawana chakula cha kutosha. Na mwisho, msemaji wa Umoja wa Mataifa ametahadharisha juu ya matokeo mabaya ya kusitishwa misaada ya chakula kwa wananchi wa Yemen. Stephane Dujarric, msemaji wa Umoja wa Mataifa, amesema kuwa Wayemen milioni nane kwa sasa wanahitajia misaada ya kibinadamu na kwamba kusitishwa misaada hiyo kutowafanya wananchi hao wakabiliwe na hatari ya kifo. Amesema kuwa kuanzia mwaka huu Umoja wa Mataifa umelazimika kusimamisha thuluthi mbili ya operesheni yake ya utoaji misaada huko Yemen kutokana na uhaba wa vyanzo vya fedha. Mwezi uliopita wa Januari, Umoja wa Mataifa ulitangaza kuwa mamilioni ya Wayemen wanakabiliwa na njaa huku misaada ya chakula ikipungua. Ikumbukwe kuwa vita vilivyoanzishwa na Saudi Arabia na washirika wake dhidi ya Yemen kuanzia mwaka 2015 na kuendelea hadi sasa, vimeshapelekea mamia ya maelfu ya watu wasio na hatia kupoteza maisha, mbali na kuwaacha wengine mamilioni e, zaidi ya nne wakiwa hawana pa kuishi. Umoja wa Mataifa unasema maafa ya kibinadamu nchini Yemen ni mabaya zaidi duniani hivi sasa. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Namwapeza msikilizaji na sasa, baada ya taarifa ya habari za dunia, umewajia wa wakati wa kutegea sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu mazungumzo ya simu ya marais wa Iran na Russia. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Said Ibrahim Raisi na Rais wa Russia Vladimir Putin walifanya mazungumzo ya simu Alhamisi iliyopita kuhusu masala ya kimataifa na mazungumzo yanayoendelea huko Vienna kuhusu swala la kuondolewa vikwazo vya nchi za magharibi dhidi ya Iran. Rais Ibrahim Raisi ameashiria mgogoro wa Ukraine na kusema upanuzi wa shirika la NATO upande wa mashariki unaibua mivutano na kuongeza kuwa kupanuka kwa NATO ni tishio kubwa kwa utulivu na usalama wa nchi huru katika kanda mbalimbali mbali za dunia. Rais wa jamhuri ya Kiislami ya Iran amesema ana matumaini kwamba yale yanayojiri sasa yatama, yatamalizika kwa maslahi ya mataifa ya kanda hiyo. Kwa upande wake Rais Vladimir Putin wa Rusia ameitaja hali ya sasa ya Ukraine kuwa ni jibu halali kwa miongo kadhaa ya ukiukwaji wa mikataba ya usalama na juhudi za nchi za magharibi za kuhujumu usalama wa Rusia. Suala la Ukraine na matukio yake hususan mashambulizi au operesheni ya kijeshi ya Rusia nchini humo limeibua majibu ya wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na msimamo wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran unatathminiwa katika mkondo huo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian ameandika ujumbe katika mtandao wa Twitter kuhusu msimamo wa Tehran mkabala wa operesheni ya ya kijeshi ya Rusia huko Ukraine, akisema chanzo cha mgogoro wa Ukraine ni hatua za kichochezi za shirika la kijeshi la nchi za magharibi. Hussein Amir Abdullahian amesisitiza katika ujumbe huo kwamba kutumia vita hakuwezi kuwa suluhisho. Amesema kuna dharura wa kusitishwa vita na kujikita katika juhudi za kutafuta suluhisho la kisiasa na kidemokrasia la mgogoro huo. Kwa upande mwingine, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Said Khatibzadeh ameeleza masikitiko yake juu ya kuanza uh, kwa hatua za kijeshi na kuongeza kuwa mzozo huko Ukraine. Eh, eh, ni jambo ambalo linafuatiliwa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema. Inasikitisha kwamba kuendelea kwa chokochoko -choko za NATO zinazoongozwa na Marekani kumesababisha hali ambayo imeliweka eneo la Eurasia kwenye hatihati ya kutumukia kwenye mgogoro mkubwa. Msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran ameongeza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inataka pande husika kusitisha uhasama na kusimamisha mapigano kwa ajili ya mazungumzo ya haraka ya ku tafuta suluhisho la kisiasa la mgogoro huo. Aidha, amezisisitiza haja ya kuheshimiwa sheria za kimataifa na za haki za binadamu katika mizozo ya kijeshi. Msimamo wa Iran kuhusu mgogoro wa Ukraine na operesheni za kijeshi za Rusia dhidi ya nchi hiyo unawiana na msimamo jumla ya Iran ya kukosoa mchango hasi wa nchi za magharibi, hususan Marekani na shirika la NETO duniani, hasa hasa huko Ulaya naishi magharibi. Marekani, kama kinara wa NATO, siku zote imekuwa ikitoa wito wa kuwepo sera na hatua za kichokozi na kupanuliwa shirika la kijeshi la NATO upande wa mashariki kwa lengo la kuidhibiti Russia, kuidhoofisha na hatimaye kuisambaratisha kabisa. Msimamo huo wa uhasama wa NATO unaoongozwa na Marekani awali ulikabiliwa na maonyo ya mara kwa mara kutoka Moscow kuhusu haja ya kubadilishwa mtazamo huo. Russia ilifanya jitihada kubwa na hata kutoa mapendekezo ya kiusalama kwa nchi za Magharibi. Hatimaye na baada ya Marekani na NATO kukataa kutoa jibu chanya kwa matakwa ya kiusalama ya Moscow na kushikamana na Ukraine na NATO katika jitihada za jumuiya hiyo ya kijeshi za kuiburuta Kievu upande wake, Rasia imechagua suluhisho la kijeshi ambalo limesababisha mzozo wa sasa. Nam mpenzi msikilizaji, hapa ni Sehrani, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza makala ya mnasaba wa leo ambao ni kukumbuka kuwa washahidi Imam Musa Kadhim. Karibuni. Assalamu alaikum wapenzi wa sikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum nilichokuandalieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Imam Musa bin Jafar al-Kadhim, alaihi ssalam, huku nikitoa mkono wa pole kwa mnasaba huu. Nina matumaini kuwa mtanufaika na yale niliyokuandalieni kwa leo. Karibuni. Tuko katika siku ya kukumbuka kuwa washahidi mmoja wa, wa Ahlulbeiti wa Mtume sallahu alaihi waalihi wasallam Yaani Imam Musa bin Jafar Alkadhimu alaihi ssalam, ambaye uwepo wake ulijaza fadhila katika jamii. Mtukufu huyo aliishi katika zama ambazo thamani za Kiislamu zilikuwa zimepungua katika umma, na watawala ambao walipaswa kuwahudumia Waislamu walikuwa wamezama katika ufisadi na ubadhirifu wa mali ya umma. Harun Rashid alikuwa mtawala wa silsila makhalifa wa Bani Abbas, na kidhahiri alidai kuunga mkono dini, lakini tabia yake nayo aliokuwa karibu yake haikunasibiana hata kidogo na misingi ya dini tukufu ya Kiislamu. Kwa ada na udanganyifu, Harun Rashid alijitangaza na kujiharifisha kuwa mtu aliyechukua nafasi ya mtume wa Mwenyezi Mungu, na kwa vitisho au vishawishi baadhi ya watu walijisalimisha kwake na kutompinga. Ni katika hali kama hii ndipo Imam Musa al Kadhim alaihi salam akajitahidi kufichua watawala wahalifu wa Kiabbas, hasa Harun al-Rashid. Imamu alifanya hivyo kwa kutumia hoja na ushahidi ulio wazi na usiopingika. Msimamo wa moja kwa moja na wawazi wa Imam Kadhimu alaihi salam kuhusu upotofu wa watawala waliotoka katika mkondo wa Uislamu na uadilifu ni jambo lililompelekea kuwa chini ya uangalizi mkali wa makachero wa utawala wakati huo. Hali hii ilikuwa mbaya kiasi kwamba alilazimishwa kuondoka katika mji alikozaliwa wa Madina na kupelekwa Baghdad ambao ulikuwa makao makuu ya utawala wa Bani Abbas. Hatimaye imam Kadhim alaihi ssalaam, baada ya miaka mingi ya kuwa uhamishoni na kizuizini, mnamo tarehe 25 ya mwezi Rajab mwaka 1183 Hijria, alipewa sumu kwa amri ya Harun Rashid, khalifa wa Bani Abbas na kufikia daraja ya shahada akiwa kizuizini. Imamu Kadhimu alaihi salam kwa muda mrefu alifungwa jela katika magereza mbalimbali ya mfumo wa kitaghuti wa Harun na Rashid, na kukumbwa na mateso ya kuogofya chini ya mikono maafisa waovu zaidi wa utawala. Lakini pamoja na hayo, imam hakusita hata lahadha moja katika kuzungumzia na kueneza ukweli wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Mtukufu huyo alitumia kila fursa iliyojitokeza kutamka maneno yenye kuleta mwamko na kuyafikisha kwa watawala waliopenda dunia, na kwa njia hiyo kuweza kutekeleza jukumu lake zito katika jamii ya Kiislamu. Kwa hakika sira ya Imam Musa Al-Kadhim alaihi ssalam inaonyesha kuwa kila palipokuwepo na mjadala kuhusu kutetea dini, Imamu alijitokeza hadi kiwango cha kuwa tayari kufa shahidi na hakulegeza msimamo hata kidogo. Kile ambacho kilijitokeza kama uvumilivu katika maisha ya Imam Kadhim alaihi ssalam na hivyo kupelekea apewe lakabu ya Kadhim Yaani yule ambao anabana na kuzuia hasira ni katika maisha yake binafsi ambapo aliwasamehe wengine na kujitolea katika kuwahudumia watu. Ukarimu, maadili bora na tabia yenye mvuto ya Imam Kadhimu alaihi ssalam ni mambo ambayo yalipelekea hata maafisa wa gereza la Harun Rashid kuathirika pakubwa, licha ya kuwa walikuwa makatili. Mtu aliyejulikana kama Abbas bin Jafar, ambaye alikuwa mhudumu katika gereza huko Basra alikokuwa akishikiliwa Imam Alkadhim alayhissalam, anasema hivi: tulijaribu sana kuhakikisha kuwa tunafuatilia kila hatua ya Musa Kadhim, kiasi kwamba tulikuwa tunasikiliza dua zake akiwa mafichoni. Alikuwa na subira mbele ya ugumu na maswaibu ya jela na alikuwa akimwomba Allah subhanahu wa ta'ala rehma na maghfira. Imam Kadhim alayhi salam aliamini kuwa wakati akiwa na watu, la muhimu zaidi lilikuwa ni kuboresha maisha yao, kuimarisha mahusiano yao, kuleta matumaini nyoyoni, na kuleta mazingira ukarimu na urafiki katika jamii. Aliamini kuwa kuwa rafiki na watu na kuwatendea wema ni ishara ya ubinadamu. Pamoja na hayo, Imam Musa Alkadhim alaihi ssalam hakuonyesha upole hata kidogo kwa watawala madhalimu kama vile Harun Rashid. Mtawala huyo alikuwa na kiburi na alijiona kuwa juu ya wote, na katika dhana yake potofu alikuwa kitafakari kuhusu kueneza utawala wake na kusema, enyi mawingu, bebeni hayo matone, iwe ni mashariki au magharibi kila yatakaponyesha litakuwa eneo la utawala wangu na mapato ya ardhi hizo yatanifikia. Harun Rashid alitoa matamshi hayo mbele ya Imam Kadhim alaihissalam ambaye alikuwa amemlazimisha kufika katika kasiri yake. Alimuuliza hivi mtukufu huyo, dunia hii ni nini? Imamu alisema dunia hii ni makao ya mafasiki. Yaani, dunia hii ni makao bora ya mafasiki wanaoabudu dunia. Baada ya hapo, alisoma aya ya 146 ya Surat Araf ambapo Allah subhanahu wa taala anasema, nitawatenga na ishara zangu wale wanaofanya kiburi katika nchi bila ya haki, na wao wakiona kila ishara hawaiamini wakiiona njia ya uongofu hawaishiki kuwa ndio njia, lakini wakiiona njia ya upotofu wanaishika kuwa ndio njia. Baada ya kusikia aya hiyo, Harun Rashidi aliuliza, je, sisi ni makafiri? Imam alijibu kwa kusema la, lakini uko hivi ambavyo Mwenyezi Mungu anavyosema kisha akasoma aya ya 28 iliyoko katika Surat Ibrahim inayosema, hebu hukuwaona wale waliobadilisha neema ya Mwenyezi Mungu kwa kufuru na wakawafikisha watu wao kwenye nyumba ya maangamizo. Kwa hakika uwazi na ushujaa wa Imam Musa al-Kadhim alayhi salam mbele ya Harun Rashid ulikuwa aina yake kiasi kwamba siku moja pembeni mwa Alkaba, Harun Rashid alikutana na Imam Kadhimu alaihi salam na kumhutubu kwa kusema Je, yeah, wewe ni yule ambaye watu wanambai kwa siri na kukuchagua kuwa kiongozi wao? Mtukufu Imam alimjibu kwa kusema mimi natawala katika nyoyo za watu na wewe katika miili yao. Katika zama za Imam Musa Alkadhim alaihi ssalam, hakukuwepo mazingira bora ya mwamko na uanzishwaji serikali kwa mujibu wa mafundisho matukufu ya Kiislamu, lakini jamii ilikuwa tayari kupambana na watawala waliokuwepo Imam Kadhim, kwa kuwalea watu wanaofaa na kuwa na ushawishi bora katika fikira za baadhi ya maafisa wa serikali, aliwatumia kwa maslahi ya kuendeleza malengo ya Mwenyezi Mungu. Ali bin Yaktin alikuwa miongoni mwa wafuasi wa siri wa Imam waliokuwa na ushawishi katika utawala wa Harun na Rashid, na alipanda ngazi hadi kuwa waziri mkuu kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu na kwa msaada na miongozo ya Imam pamoja na uono wa mbali na ustadi wake, aliweza kufanya kazi muhimu sana kwa masilahi ya malengo matukufu ya Imam Kadhimu alaihi alaihissalam. Siku moja, Ali bin Yaqtin alienda kumtembelea bwana wake Imam Kadhimu alaihi alaihissalam kwa lengo la kuomba idhini ya kusitisha ushirikiano wake na utawala lakini Imamu alikataa kumruhusu kufanya hivyo, kwa kumwambia kufanya kwako kazi katika ikulu ya khalifa ni wenzo sahali kwa ndugu wa kidini. Ni matumaini kuwa Mwenyezi Mungu ataondoa masaibu kupitia kwako na kuzima moto na njama za maadui. Ewe Ali bin Yakhtin, fahamu kuwa kafara ya kuhudumu katika ikulu ya madhalimu ni kuchukua haki ya waliodhulumiwa. Toa ahadi kuwa kila wakati muumini atakapokuja kwako utakidhi kila haja atakayokuwa nayo na haki yake, na kuamiliana naye kwa heshima. Fahamu kuwa kila anayemrejeshea haki aliyedhulumiwa na kufurahisha moyo wake, kwanza anamfurahisha Mwenyezi Mungu, pili mtume wake, na tatu sisi maimamu sote. Imam Kadhim alayhi salam, pia katika harakati zake za kielimu, aliendeleza malengo ya kisiasa mtukufu huyo kwa kuweka wazi ufahamu wa kiitikadi na mafundisho ya Kiislamu. Alijitahidi sana ambapo alileta pamoja makundi makubwa ya wasomi. Baada ya kuaga dunia baba yake, yani Imam Jafar Sadiq alayhi salam, Imam Kadhim alayhi salam alikuwa msomi mkubwa zaidi katika zama zake. Ni katika fremu hii ndiyo Imam Kadhimu alaihi salam akawakosoa wanazuoni na maulamaa ambao waliuza utu wao na kuweka elimu yao katika huduma ya ikulu ya Bani Abbas. Hii ni kwa sababu kuwepo watu kama hao katika idara za ukhalifa ni jambo ambalo lingetoa uhalali kwa utawala wao wa kidhalimu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran na tunaendeleza matangazo yetu asubuhi ya leo kwa kuleteni udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki. Na nalikunjua jamvi letu, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi ya hii ya leo kwa kuiangazia magazeti ya nchini Kenya ambayo yametawaliwa na habari za mikutano muhimu ya kisiasa iliyofanyika jana na kuwaleta pamoja Rais Uhuru Kenyatta na kinara wa ODM Raila Odinga. Kwa kifupi ni kuwa Uhuru Kenyatta na Raila Odinga wametaja muungano mkubwa wa kisiasa wanaounda unaojulikana kama Azimio la Umoja kama utakaoleta pamoja mwanzo mpya na kuandika upya historia ya Kenya Wakihutubia makongamano ya kitaifa ya vyama vyao vya Jubilii na ODM nyakati tofauti, wawili hao walisema kwamba nia ya yao ni kuepuka migawanyiko ya kikabila na kisiasa inayosababisha ghasia kila baada ya miaka mitano wakati wa uchaguzi. Akihutubia wajumbe wa kitaifa wa chama cha ODM kabla ya kuelekea KCC kuhudhuria lile la Jubilii, Bwana Odinga alisema historia ya Kenya inaandikwa upya chini ya azimio la umoja. Alis wawili hao walisema wanahakika kwamba muungano huo utashinda uchaguzi mkuu wa Agosti na tisa. Taifa ya Jumapili limeipa muhimu habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Ruto afukuzwa kutoka Jubilee, kongamano la wajumbe laidhinisha orodha ya viongozi wapya wa chama tawala. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha Rais Uhuru Kenyatta ambaye pia ni kinara wa chama tawala cha Jubilee akisalimiana na viongozi wapya wa chama hicho walioidhinishwa kwenye kongamano la kitaifa la wajumbe wa chama hicho katika ukumbi wa Kenyatta International Convention Centre, Nairobi jana. Gazeti hilo limeandika kuwa Uhuru ndiye aliidhinishwa kuendelea kuongoza chama hicho hata baada ya kung'atuka uongozini Agosti. Sunday Nation limeipa umuhimu habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho ni ngurumo ya Azimio. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha Rais Uhuru Kenyatta akiwa na viongozi wenza katika muungano wa Azimio, ambao ni Raila Odinga, Chariti Ngilu, Cyrus Jirongo na Alfred Mutua miongoni mwa wengine. Gazeti hilo linadokeza kuwa Rais Kenyatta na Raila Odinga wataanza uh, rasmi kampeni zao za kitaifa kupigia debe muungano huo wa Azimio gazeti la Standard limeipa umuhimu habari hiyo ya mkutano wa kwanza wa muungano wa azimio jijini Nairobi jana, chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Raila atambulishwa ni. Nalo gazeti la The Star lina habari isemayo kuwa Rais Uhuru Kenyatta amemtetea Raila Odinga na kupinga madai kuwa eti ni mradi wa serikali katika uchaguzi mkuu ujao. Kenyatta amemkosoa naibu wake William Ruto ambaye amekuwa akisema kuwa Odinga ni mradi wa serikali huku akiongeza kuwa Ruto ameshaingiwa na wasiwasi na woga kabla ya uchaguzi wa Agosti nane. Nalo gazeti la People Daily toleo la mtandaoni limemnukulu rais Uhuru Kenyatta akimtaja Raila Odinga kuwa ni mpenda amani. Tukiachana na hayo ya siasa za Kenya, sasa tuyaangazie magazeti ya nchini Tanzania. Awali kabisa analiangazia gazeti la Jamvi la Habari lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho, Rais Samia asema njooni mwekeze Tanzania. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan akizungumza na makamu wa rais ambaye pia ni waziri mkuu wa Umoja wa Falme za Kiarabu, UAE na mtawala wa Dubai Sheikh Mohammed bin Rashid Al Maktoum mara baada ya kuhutubia katika maonyesho ya Dubai Expo 2020 yanayoendelea katika mji wa Dubai jana tarehe 26 Februari. Gazeti la Mwananchi Jumapili nalo katika ukurasa wake wa mbele, mbali na kuangazia habari hiyo ya safari ya Rais Samia huko umoja wa falme za Kiarabu, lina habari semaya kuwa waziri mkuu Kasim Majaliwa amepokea taarifa au ripoti ya kamati maalum aliyounda kwa ajili ya kuchunguza mauaji katika mkoa wa Mtwara na wilayani Kilindi huko Tanga. ni pasha Jumapili, kwa upande wake lina kichwa ch cha habari kisemacho, tishio mlipuko wa ugonjwa wa polio. Tuelekeze sasa dira yetu ya udondozi wa magazeti huko nchini Uganda. Na naanza na gazeti la Sunday Monitor ambalo lina ripoti maalum kuhusu hali mbaya ya shirika la umeme Uganda, ambalo linakabiliwa na matatizo kutokana na usimamizi mbovu na ufisadi. Naona wakati unaelekea kumalizika, basi nielekee huko Rwanda, na kwa niliangazia gazeti la The New Times, ambalo katika toleo la interneti limeipo muhimu habari sema yo kuwa idara ya upelelezi Rwanda imemkamata mkurugenzi mkuu wa halmashauri ya kitaifa ya nyumba Rwanda Felix Nshimunyuremi kwa ajili ya uchunguzi kuhusu tuhuma za ufisadi zinazomkabili. La ziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Na mpenzi msikilizaji, sasa umewadia wakati wa kutegea sikio kipindi cha Afrika wiki hii kitafuatiwa na makala ya leo katika historia. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu tutupia jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa yale tumekuandalia hii leo ni pamoja na AU yasikitishwa na mgogoro wa Ukraine na Russia, huku nchi za Afrika zikianza kuwarejesha nyumbani raia wao walioko Ukraine, siasa za kuelekea uchaguzi mkuu nchini Kenya zachukua mkondo mpya baada ya tangazo la Rais Kenyatta, na wa Moroko walaani ziara ya waziri wa uchumi na viwanda wa utawala wa kizayuni nchini humo, pamoja na matukio mengine. Karibu. Umoja wa Afrika umetoa mwito wa kusimamishwa haraka iwezekanavyo mgogoro wa Ukraine. Mwenyekiti wa Umoja wa Afrika ambaye pia ni rais wa Senegal Makisal, pamoja na mwenyekiti wa kamisheni ya AU Musa Faki Mahamat wametangaza kusikitishwa kwao na vita baina ya Russia na Ukraine huko mashariki mwa Ulaya. Taarifa ya viongozi hao iliyotolewa na kamisheni ya AU imeitaka jamii ya kimataifa kupata ufumbuzi mgogoro huo kwa kuzingatia sheria za kimataifa na mamlaka ya kujitawala nchi nyingine. Wakuu hao wa Umoja wa Afrika wamesisitiza kuwa pande mbili kwenye mgogoro wa Ukraini na Urusi zinapaswa kusitisha vita mara moja na kufanya mazungumzo ya kisiasa pasina kupoteza muda chini ya uongozi wa Umoja wa Mataifa. Wamesema mazungumzo hayo ya kisiasa yataifanya dunia iondokane na matokeo hasi ya mgogoro huo na kutatulia mgogoro huo ni kwa maslahi ya amani na uthabiti wa watu wote duniani. Jumatano hii Rais Vladimir Putin wa Russia alitangaza kuanza operesheni maalum dhidi ya Ukraine na kusema kuwa operesheni hiyo inafanyika ili kuzuia kutokea vita vikubwa vya dunia na kuifanya Ukraini isiwe tishio la kijeshi kwa Rusia. Tayari nchi nyingi za Afrika zimeanza kuondoa raia wao walioenda Ukrain kwa ajili ya kazi na masomo, ikiwemo Uganda, kama anavyodokeza mwandishi wetu Kigozi Ismail akiwa Kampala. Serikali ya Uganda inasikitika kuona kwamba vita baina ya Urusi na Ukraini vimetokea wakati huu, badala ya kutumia udiplomasia. Mizozo ya aina hii inaweza kutanzuliwa kidiplomasia tunapendekeza kwamba hali kama hii isidumu muda mrefu. Sisi tunafikiri kwamba swala hili inaweza kutanzuliwa kwa amani. waziri waziriorm Uganda na Urusi zina uhusiano wa miaka mingi wa kidiplomasia pamoja na ule wa kiulinzi, kiteknikali, kielimu na nyanja nyinginezo. Wakati huu kuna wanafunzi kutoka Uganda wanaosomea Urusi na Ukraini pamoja na wanamichezo kadhaa ambao wana hamu ya kurejea nyumbani ili kunusurika. wakati huo huo serikali ya Tanzania kupitia Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki imesema hadi sasa hakuna Mtanzania aliyepata madhara yoyote kufuatia vita vinavyoendelea Ukraine na kusababisha serikali ya nchi hiyo kutangaza hali ya hatari. Imewaomba Watanzania wote wanaoishi Ukraine, wakiwemo wanafunzi, wafanyabiashara na wafanyakazi kuendelea kuwa watulivu katika kipindi hiki ambacho serikali inaendelea kufuatilia usalama wao kwa kushirikiana na mamlaka mbalimbali za Ukraine. Kenya nayo imewaasa raia wake walioko Ukraine waende katika nchi jirani kwa ajili ya usalama wao hadi hali itakapotengamaa. Turathi mbili muhimu za kihistoria za Nigeria zilizoibiwa na Uingereza katika enzi za ukoloni hatimaye zimerejeshwa katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi baada ya kupita zaidi ya miaka 100. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, shaba mbili nyeusi zilirejeshwa mapema wiki hii katika kasri la kitamaduni katika kijiji cha Benin, ambayo ni makao makuu ya jimbo la Edo huko kusini mwa Nigeria. Athari hizo za kihistoria ziliibiwa na wanajeshi wa Uingereza wakati nchi hiyo ya Ulaya ilikuwa imekoloni Nigeria kuanzia katikati ya karne ya 19 hadi mwaka 1960. Hatua ya kurejeshwa turathi na athari hizo za kihistoria nchini Nigeria imefungua tena mjadala mkubwa wa kidiplomasia kuhusu dafina na vitu vya kale vya thamani vilivyoporwa na wakoloni barani Afrika. Tutupie jicho mihemko ya siasa za Kenya kuelekea uchaguzi mkuu ujao. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya wiki hii ametangaza rasmi kumuunga mkono kinara wa chama cha upinzani cha ODM Raila Odinga katika azma yake ya kugombea urais katika uchaguzi mkuu wa Agosti mwaka huu. Rais Kenyatta amesema hayo Jumatano hii katika mkutano wa wajumbe wa eneo la mlima Kenya katika ikulu ndogo ya Sagana katika kaunti ya Nyeri yapata kilomita 100 kaskazini mwa mji mkuu Nairobi, ambayo ni ngome yake kuu ya kisiasa. Ameiasa jamii ya mlima Kenya impigie kura Odinga katika uchaguzi huo wa rais wa Agosti 9, akisisitiza kuwa kiongozi huyo mkuu wa upinzani atatanguliza mbele masilahi ya taifa hilo la Afrika Mashariki. Wakati huo huo, rais Kenyatta ametumia jukwaa hilo kumpiga mabomu ya kisiasa naibu wake William Ruto, ambaye pia anaendeleza kampeni za nchi nzima za kuwania urais. Kenyatta ambaye anamaliza kipindi chake cha uongozi ndani ya miezi sita ijayo, baada ya kuhudumu kwa mihula miwili, amesema haoni tatizo kumuunga mkono Ruto katika chaguzi zingine zijazo iwapo atabadilika. Ruto amejibu mapigo na kusema kuwa Odinga anapaswa kujiamini katika azma yake ya kugombea urais badala ya kujificha kwenye kivuli cha Kenyatta. Si mimi ndio nilipigia kura Uhuru Kenyatta na nilisapoti yeye? Kwani kitendawili aliwahi kupigia kura Uhuru Kenyatta? Kwani aliwahi kumsapot? Lakini mimi naheshimu uamuzi wa, wa rais wa kusema yule jamaa ambaye hajampigia kura yule, hajawahi kumfanyia kampeni yeye, anataka kwenda kumuunga mkono, hiyo ni sawa, sindio? lakini rais hashindani na mimi. Mbali na kukurukakara hizo za kisiasa nchini Kenya, nchi za Afrika Jumatatu hii zilijiunga na ulimwengu kuadhimisha siku ya kimataifa ya lugha ya mama. Shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa ya UNESCO mwaka 1999 mwaka lilitangaza tarehe 21 Februari kila mwaka kuwa siku ya kimataifa ya lugha mama. Asili ya siku ya kimataifa ya lugha ya mama ni tukio la mwaka wa hamsini na mbili nchini Bangladesh, wakati wanafunzi wa chuo kikuu cha Dhaka walipofanya maandamano wakitaka kutambuliwa rasmi lugha ya Bangla, na wanne miongoni mwao wakauawa kwa kupigwa risasi na polisi. Siku hii huadhimishwa kwa ajili ya kujadili mambo ya wingi wa lugha, haki za lugha zote na mazingira ya kutumia lugha tofauti. Waziri wa Burundi anayehusika na masuala ya utamaduni Ezekiel Nibigira amesema lugha ya Kirundi inaelemewa na lugha za kigeni na kwamba siku ya lugha ya mama imewadia wakati mwafaka ambapo juhudi zinahitajika ili kuilinda turathi hiyo. Je, hageze kuko Kirundi chachu kiragiramiwe nizindi ndimi zabanyamahanga. Siku hii imewadia wakati lugha ya Kirundi ikielemewa na lugha nyingine za kigeni. Wengi ya raia wa taifa hili wanapoongea Kirundi huchanganya na lugha nyingine za kigeni na hata wakati mwingine katika hutuba za sherehe utakuta yakitumiwa maneno ya sokua ya Kirundi, ahadi watu kushindwa kuelewa anayehutubia ni Mrundi anayewambia Warundi wengine, ama ni hutuba ya raia wa kigeni alofanya juhudi za kujifunza Kirundi ama la. Walimwengu wanazungumza zaidi ya lugha elfu sita ambapo kwa mujibu wa ripoti ya UNESCO nusu ya lugha hizo imo katika hatari ya kutoweka. Na chama cha upinzani cha Al Adala wa Atanmia cha Moroko kimelani ziara ya wiki hii ya waziri wa uchumi na viwanda wa utawala wa kizoweni wa Israeli nchini humo. Chama hicho kimetoa taarifa rasmi na kusema kuwa kinalani kwa nguvu zote ziara ya waziri huyo wa Israel mjini Rabat na pupa ya Moroko ya kuendeleza mapatano na utawala wa kizayuni sehemu nyingine ya taarifa ya chama hicho imesema tunalani pia pupa za baadhi ya watu na taasisi za kiutamaduni kimalezi kiuchumi na kidini za kujikomba kwa utawala wa kizayuni na tunatoa onyo kuhusu hatari ya pupa hizo kwa jamii ya Moroko kiutamaduni kijamii na kisiasa gazeti la Gazeti la rai Al-Yaum limeripoti kuwa chama hicho kiko imara muda wote katika misimamo yake ya kuliunga mkono taifa linalodhulumiwa la Palestina, kwani kadhia ya Palestina ndilo swala la asili katika umma wote wa kiarabu na Kiislamu. Na habari hiyo kutoka kaskazini mwa Afrika ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo, na hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Mola. katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 25 Rajab mwaka 1443 hijiria, sawa na Februari 27 mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 1260 iliyopita, Imamu Musa Alkadhim alaihi alayhi ssalamu, mmoja kati ya wajukuu watoharifu wa Mtume Muhammad amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na hali zake, aliuawa shahidi. Imamu Kadhim alizaliwa mwaka 1, 28 hijiria huko katika eneo la Aboa lililoko baina ya miji mitakatifu ya Maka na Madina. Mtukufu huyo alipata malezi na elimu kutoka kwa baba yake ambaye ni Imamu Jafar Sadiq alayhi salam, kwa kipindi cha miaka 20. Baada ya kuuawa baba yake, Imamu Kadhim alipata fursa ya kuongoza umma wa Kiislamu kwa muda wa miaka 35 na alikumbana na mateso na masaibu mengi katika njia hiyo. Katika zama zake ambazo zilisadifiana na ustawi mkubwa wa utamaduni na elimu ya Kiislamu pamoja na kuimarishwa uhusiano na mataifa ya kigeni, Imamu alifanya juhudi kubwa za kueneza mafundisho sahihi ya Uislamu katika mataifa hayo. Mbali na hayo, Imam Kadhim alaihi salamu, pia aliendesha Mapambano makali dhidi ya watawala madhalimu wa Bani Abbas. Hatimaye Harun Rashid kutoka ukoo wa Bani Abbas aliyehofia sana kuporomoka utawala wake alimfunga jela mjukuu huyo wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Imam aliendeleza mapambano yake licha ya kufungwa jela na mtawala huyo dhalimu. Hatimaye Harun Rashid alimuua shahidi mjukuu huyo wa mtume katika siku kama hii ya leo kwa kumpa somo. Miaka 46 iliyopita katika siku kama hii ya leo, jamhuri ya Kiarabu ya Sahara ilijitangazia uhuru. Jamhuri hiyo iko kaskazini magharibi mwa Afrika katika pwani ya bahari ya Atlantic na ina ukubwa wa kilomita mraba laki mbili na themanini na nne elfu na jamii ya watu karibu laki sita. Jamhuri ya Kiarabu ya Sahara Uh, inaundwa na jamii ya watu wa kaumu mbalimbali za Kiarabu, Barbar Hasania na Tuareg. Mwaka 1975 wakoloni wa Kihispania waliikabidhi ardhi ya Sahara Magharibi kwa Moroko baada ya mapambano ya miaka mingi ya watu wa eneo hilo. Baada ya kuondoka wakoloni wa Kihispania, harakati ya Polisario ilitangaza uhuru wa nchi hiyo kwa kuunda Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kiarabu na kukataa kutawaliwa na nchi za Moroko na Mauritania. na siku kama ya leo miaka kumi na mmoja iliyopita alifariki dunia waziri mkuu wa zamani wa Uturuki Najmuddin Erbekan akiwa na umri wa miaka 84. Baada ya kuhitimu katika chuo kikuu cha Istanbul, Erbakan alijiunga na chuo kikuu cha Achen nchini Ujerumani, ambako alipata shahada ya uzamivu mwaka 1969. Najmudin Erbakan Aliingia katika uwanja wa siasa na kuchaguliwa kuwa mbunge mwaka 1987. Aliongoza chama chenye mielekeo ya Kiislamu cha Refah ambacho kilipata viti vingi vya bunge na kumteua kuwa waziri mkuu mwaka 1996. Tukio hilo liliwakasirisha mno wanasiasa wa kilaiki wa Uturuki, Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel. Serikali ya Erbakan ilipigwa vita na jeshi la Uturuki na miezi kumi baadaye chama cha Refah kilivunjwa na wanajeshi na mwanasiasa huyo akapigwa marufuku kujihusisha na masuala ya kisiasa kwa kipindi cha miaka mitano. Profesa Najmudin Erbakan anatambuliwa kuwa baba wa harakati ya Kiislamu nchini Uturuki. Na mpenzi msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa kabla ya kuondoka studio, ni muktasari wa habari za dunia. Wananchi wa Sudan wameendelea kuandamana wakipinga utawala wa kijeshi. Umoja wa Mataifa unasema ni asilimia kumi na mbili tu ya fedha zinazohitajika kuisaidia Afghanistan ndizo zilizopatikana. Msemaji wa Umoja wa Mataifa ametahadharisha juu ya matokeo mabaya ya kusitishwa misaada ya chakula kwa watu wa Yemen na waziri wa mambo ya nje wa Iran amefanya mazungumzo ya simu na mkuu wa sera za kigeni katika Umoja wa Ulaya na kusema baadhi ya masuala muhimu yaliyosalia katika mazungumzo ya Viena ya kuondolewa Iran vikwazo yanaweza kutatuliwa. Wapenzi wa wasikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Teheran ila kuwashukuru na kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mimi ni Mubarak Kenya, jiungeni nasi katika matangazo yetu ya mchana, panapo majaliwa yake Mola. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu wa alaikum warahmatullahi wabarakatu