Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi? na nini kitakujuilisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia na uchambuzi wa kisiasa uh, utakaotupia jicho uh, hali mbaya ya kiafya na huduma za matibabu nchini Afghanistan. baada ya uchambuzi huo wa kisiasa uh, mtasikiliza kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida, na tutahitimisha matangazo yetu mchana huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Ni saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Tehran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema kwamba amani inapaswa kupewa fursa nyingine katika mgogoro wa Ukraine. Rais wa Ukraine amekataa ofa ya Marekani ya kutoroka nchi yake, amesema anahitaji silaha na wala si kukimbia nchi. Harakati ya Hizbullahi ya Lebanon imesema ni makosa kuitegemea Marekani na kwamba hali ya sasa ya Ukraine ni ithibati ya ukweli huo. Na makumi ya wapiganaji wa kundi la kigaidi la Shabab wameuawa nchini Somalia na sasa ni habari kamili. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa amewataka wanajeshi wa Russia kurejea katika kambi zao na kusisitiza udharura wa amani kupewa fursa nyingine katika mgogoro wa Ukraine. Antonio Guterres amesema hayo usiku wa kuamkia leo baada ya Russia kupiga kura ya veto ya kupinga azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lililokuwa likilaani mashambulizi ya nchi hiyo huko Ukraine. Guterres amesema baada ya kikao cha Baraza la Usalama kwamba Umoja wa Mataifa hautasalimu amri hadi suluhu itakapopatikana na kwamba viongozi wa nchi wanapaswa kurejea kwenye njia ya mazungumzo na amani. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa pia amezitaka pande zinazozozana huko Ukraine kuheshimu sheria za kimataifa na kuruhusu misafara ya mashirika ya kibinadamu kupita kwa uhuru huko Ukraine. Kikao cha jana cha baraza la usalama la umoja wa mataifa kilikuwa cha pili katika wiki hii kilichoitishwa kutoa azimio la kulaani mashambulizi ya kijeshi ya Russia huko Ukraine. Rais Vladimir Putin wa Ukraine Alhamisi iliyopita alitangaza kwamba jeshi la nchi hiyo limeanzisha operesheni maalum ya kijeshi katika eneo la Donbas, uh, nchini Ukraine na kwamba lengo la operesheni hiyo ni kuiondoa Ukraine katika hali ya kijeshi na kwamba Moscow haina nia ya kuikalia kwa mabavu nchi hiyo. Wakati huo huo, habari kutoka mji mkuu wa Ukrain Kiev zinasema milio ya risasi imeendelea kusikika mapema leo baada ya kusita kwa muda. Wakati huo huo, rais wa Ukrain amekataa ofa iliyotolewa na Marekani ya kutoroka nchi. Wakati milio ya sauti za silaha nzito ikiendelea kurindima katika viunga vya mji mkuu wa Ukrain Kiev baada ya kusita kwa muda mfupi, usiku wa kuamkia leo, rais wa Ukrain amekataa ofa ya Marekani ya kumsaidia kuondoka nchini humo. Rais Volodimir Zelenski amewaambia wa Marekani kwamba vita iko nchini Ukrain, tunahitaji silaha na si kutoroka nchi. Hayo yamefichuliwa na afisa mmoja wa ngazi za juu wa shirika la ujasusi la Marekani, CIA. Mapigano ya mitaani yameibuka baina ya wanajeshi wa Ukraine na vikosi vya jeshi la Russia katika mji mkuu wa Kiev ambao ulikumbwa na mashambulizi na milipuko usiku kucha. Vikosi vya jeshi la Russia vinaripotiwa kuwa kwenye viunga vya mji mkuu wa Ukraine katika kile kinachoonekana kama harakati za kuzingira, baada ya mashambulizi ya anga kwenye miji na kambi za kijeshi katika maeneo mbalimbali ya Ukraine. Mashambulizi hayo yalianza Alhamisi iliyopita baada ya, ya Rais Vladimir Putin wa Rusia kutangaza kwamba jeshi la nchi hiyo limeanzisha operesheni maalum katika maeneo ya Donbas nchini Ukraina. Mkuu wa harakati ya mkuu wa baraza kuu la harakati ya Hizbullah ya Lebanon amesema ni makosa kwa baadhi ya nchi kutegemea uungaji mkono na himaya ya Marekani na kwamba kadhia ya Ukraine imethibitisha tena ukweli huo. Akizungumzia vita vya Ukraine, mwenyekiti wa baraza kuu la Hizbullah Sayyid Hashim Safiyuddin amesema Lebanon itajiondoa katika majanga yote kwa ukombozi wa kweli na kwa kujiondoa kwenye udhibiti wa utawala wa Marekani. Ameongeza kwamba Marekani na nchi za Magharibi zinawachochea wa Ukraini na kuwaahidi msaada na ushirikiano, lakini walipogundua kwamba maslahi yao yalikuwa hatarini, wa Magharibi wamekengeuka ahadi zao na kulinda maslahi yao binafsi. Mwenyekiti wa baraza kuu la Hizbullahi nchini Lebanon ameeleza kwamba rais wa Marekani Joe Biden baada ya kuliona suala hilo kuwa zito, ametangaza kwamba nchi yake haitashiriki katika vita vya Ukraine. Ameongeza kwamba hivi ndivyo Marekani inavyowatumbukiza watu kwenye moto wa fitina nchini Lebanon, kisha inawaacha mkono. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa amesisitiza kwamba kuwepo kinyume cha sheria majeshi ya kigeni katika baadhi ya maeneo ya Siria kumetayarisha mazingira ya harakati na shughuli za makundi ya kigaidi katika ardhi ya Siria. Majid Takhtravanchi amesisitiza kwamba mapambano dhidi ya ugaidi hayawezi kutumika kama kisingizio cha kudhofisha mamlaka na ardhi ya Siria. Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa ambaye jana Ijumaa alikuwa akihutubia kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya kisiasa na kibinadamu nchini Siria ameashiria ukiukaji wa mara kwa mara wa utawala wa Israel wa mamlaka ya Siria na akasema mashambulizi ya hivi karibuni ya utawala haramu wa Israel huko Siria, ambayo yamelenga raia na miundombinu ya kijamii ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa, amesema. Iran inatoa wito kwa baraza la usalama kuwajibisha utawala haramu wa Israel kwa vitendo hivyo vya uchokozi na viovu, pamoja na vitisho vyake vya kutumia nguvu dhidi ya mataifa mengine katika eneo la magharibi mwa Asia jambo ambalo linahatarisha amani na usalama wa kanda hii ya Asia, amesema mamlaka ya Siria inaendelea kukiukwa kutokana na uvamizi wa majeshi ya nchi za kigeni yakiwemo majeshi ya Marekani na kuongeza kwamba tunalaani wizi wa maliasili za watu wa Siria katika maeneo yanayodhibitiwa na majeshi ya kigeni, hususan mafuta na mazao ya kilimo, na tunatambua haki halali ya serikali ya Siria ya kupambana na uhalifu huo. Kwa mujibu wa serikali ya Siria, magaidi wa jeshi la Marekani na vibaraka wao huko mashariki na kaskazini mwa Siria wamekuwa wakipora mafuta ya nchi hiyo, na kwamba lazima askari hao waondoke katika maeneo hayo haraka iwezekanavyo na makumi ya wapiganaji wa kundi la kigaidi la Ashabab wameuawa baada ya kuvamiwa na jeshi la serikali ya Somalia. Jeshi la serikali ya Somalia limetangaza kwamba limefanikiwa kuwaangamiza wapiganaji 29 wa kundi la kigaidi la Al-Shabab katika operesheni ya kijeshi iliyofanyika kusini mwa nchi hiyo. Redio ya jeshi la Somalia imetangaza kwamba wapiganaji hao wa kundi la Alshabab waliuawa wakati waliposhambulia kituo cha jeshi katika mji wa Barire ulioko katika mkoa wa Lowa Shabele. Vilevile, mlipuko wa bomu uliolenga msafara wa wanajeshi wa Umoja wa Mataifa umeua wanajeshi wawili huko kaskazini mwa Mogadishu na kujeruhi wengine kadhaa. Ripoti zinasema kwamba hujuma nyingine mbili tofauti zimelenga wanajeshi wa serikali ya Somalia huko magharibi mwa Mogadishu na kuua watu watatu. Siku chache zilizopita pia watu wasiopungua 14 walipoteza maisha baada ya gaidi aliyekuwa amejifunga mabomu kujiripua katika eneo lenye shughuli nyingi katikati kati mwa Somalia. Kundi la kigaidi la Ashababa lenye mfungamano na mitandao ya kigaidi kama Alqaida na Daesh limetangaza kwamba ndilo lililohusika na mashambulizi hayo yaliyoua watu 14 kundi hilo la kigaidi linafanya hujuma hizo huko Somalia ikijiandaa kwa uchaguzi wa rais ulioahirishwa mara kadhaa. na hua, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho tahadhari ya shirika la msalaba mwekundu kuhusu hali mbaya ya huduma za afya nchini Afghanistan. Shirika la Msalaba Mwekundu limetoa tahadhari kuhusu hali mbaya ya afya na huduma za tiba huko nchini Afghanistan. Shirika hilo limetangaza kwamba nusu ya sampuli za vipimo vya korona huko Afghanistani ni chanya. Asasi hiyo ya kimataifa imeeleza kwamba ni asilimia kumi tu ya wananchi wa Afghanistan ndio waliopewa chanjo kamili ya virusi vya COVID-19 na kwamba mfumo wa tiba na afya nchini humo unalegalega Sehemu nyingine ya taarifa ya shirika la Msalaba Mwekundu inasema ili Afghanistan iweze kukabiliana na msambao wa virusi vya korona inahitajia himaya na misaada ya haraka, hasa kwa kutilia maanani kwamba makumi ya vituo vya afya nchini humo vimefungwa kutokana na sababu mbalimbali, ikiwa ni pamoja na uhaba wa dawa. Ripoti zinaonyesha kwamba vituo vya afya vinavyofanya kazi nchini Afghanistan havifikii kumi kati ya vituo 37 vya kutoa huduma kwa waathiriwa wa Covid 19. Shirika la msalaba mwekundu limetoa ujumbe wa kutia wasiwasi kuhusiana na kuzidi kuwa mbaya hali ya kiafya nchini Afghanistan, hasa katika sekta ya huduma za tiba, ambapo kama hakutachukuliwa hatua za maana na za haraka, basi kutaibuka hasara ambazo itakuwa ni vigumu kufidika. Kundi la wanamgambo wa Taliban lilipotoa madaraka ya nchi mwaka jana, sekta mbalimbali mbali nchini Afghanistan ikiwemo sekta ya huduma za afya zilisambaratika na hadi sasa nchi hiyo bado inasumbuliwa na matatizo makubwa. Katika kipindi cha miezi sita cha utawala wa wanamgambo wa Taliban huko Afghanistan, sekta ya afya imekumbwa na msambaratiko mkubwa kutokana na kupungua mno uwezo wa kutoa huduma na misaada ya jumuiya za kimataifa. Kutopatiwa mshahara wa wafanyakazi wa sekta ya afya, kupungua misaada kima ya kimataifa, kuzuiliwa fedha za benki kuu ya Afghanistani nje ya nchi na kutopatikana fedha za kudhamini uingizaji wa vifaa vya tiba ni miongoni mwa sababu zilizopelekea kujitokeza hali mbaya ya huduma za afya katika nchi hiyo ya Asia. Hali hii mbaya imepelekea kupungua mwenendo wa utoaji wa chanjo na upatikanaji wa dawa na suhula za tiba huko Afghanistan sambamba na kuongezeka kiwango cha maambukizi ya corona katika nchi hiyo. Takwimu za asilimia kumi tu ya watu waliopata chanjo kamili ya covid-19 nchini Afghanistan zenyewe ni ithibati tosha kwamba nchi hiyo inakabiliwa na hatari kubwa inayotokana na mwendo wa kinyonga wa utoaji wa chanjo, suala ambalo linaweza kuwa na taathira hasi maradufu katika kuongezeka idadi ya maambukizi na wahanga wa janga la virusi vya korona. Katika mazingira haya, shirika la kimataifa la msalaba mwekundu, sambamba na kutoa tahadhari kuhusiana na hali mbaya ya sekta ya huduma za tiba huko Afghanistan, hususan kutokana na kuendelea kusambaa virusi vya korona na kukosekana vifaa na suhula za tiba imetoa wito wa kusaidiwa haraka sekta ya afya katika nchi hiyo ya Afghanistan. Inaonekana, inaonekana kwamba katika mazingira kama haya mbali na usimamizi mbaya wa serikali ya Taliban katika sekta ya afya, kuporwa mali na mali asiri za Afghanistan kulikofanywa na serikali ya Marekani ni mambo ambayo yamekuwa na taathira hasi na kubwa katika uhaba wa dawa na vifaa vya tiba na vilevile ukosekanaji vile wa huduma za tiba nchini Afghanistan. Bado mko nasi, wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 97 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 43 ya Azukhruf, az Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 79 na 80 za sura hiyo ambazo zinasema audhu billahi min ashaitani rajim, am abramu amran fa inna mubrimud, au wameweza kukata shauri, bali ni sisi ndio tunaopitisha Am yahsabuna anna la nasma' sirrahum wa najwahum bala wa rusuluna ladayhim yaktubuna, au wanadhani kwamba hatusikii siri zao na minong'ono yao, wapi, na wajumbe wetu wapo karibu nao wanayaandika. Katika sehemu ya mwisho ya darsa iliyopita walizungumziwa makafiri na washirikina ambao waliichukia haki na hawakuwa tayari kuikubali na kuifuata. Aya hizi tulizosoma zinasema, wao hawakuichukia tu haki na kujiweka mbali nayo, lakini walisimama pia kuipinga na kuipiga vita. Walipanga mipango mbalimbali mbali kwa lengo la kuidhoofisha haki na kuizima nuru yake, na wakafanya kila aina ya njama kufikia lengo lao hilo. Wao walidhamiria kwa dhati kuishinda na kuiangamiza haki, lakini hawakutambua kwamba wanayekabiliana naye ni Allah subhanahu wataala, na kwamba irada ya mola iko juu ya irada na matakwa yao na si kama wanavyodhani kwamba lolote wanalodhamiria na wanalotaka litakuwa tu. Wapinzani hao waliokula njama dhidi ya haki walikuwa wakidhani kwamba Allah subhanahu wa taala hana habari za vikao na mazungumzo yao ya siri, yaani hawaoni wao wala hayasikii wayasemayo, ilhali yeye mola alikuwa akiyasikia yale waliokuwa wakiambizana kwa sauti ya chini au hata kunong'onezana masikioni kwenye vikao hivyo vya faragha. Sababu ni kuwa yasiri na ya dhahiri ni mamoja tu na yana hali sawa kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu. Isitoshe, malaika wa Mwenyezi Mungu pia wako kila mahali na muda wote, wanashughulika kuyanakili na kuyahifadhi yote yasemwayo na yatendwayo na watu, hata kwenye faragha na kwa minong'ono, na hakuna chochote kinachofichikana kwao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba uamuzi wowote utakaopitishwa na watu hata waukamie kwa namna na uzito wowote ule, hauwezi kukiuka irada ya Allah subhanahu wa taala, na hautaweza kutekelezeka bila ya idhini yake yeye Mola. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wapinzani wa haki wasidhani kwamba Mwenyezimungu hana habari ya mambo ayafanyayo kwa siri, kwa sababu chochote akifanyacho mtu kinasajiliwa na kuhifadhiwa kwenye daftari la amali zake, na hakuna chochote kinachofichika kwa malaika ambao ni watumishi maalumu wa Mwenyezi Mungu wa kusajili na kuhifadhi amali za waja. Ingelikuwa mwingi wa rehma ana mwana basi mimi ningelikuwa wa kwanza kumwabudu. subhana rabbis samawati wal ardi rabbil arshi amma yasifun, ametakasika mola mlezi wa mbingu na ardhi mola mlezi wa arshi na hayo wanayomsifia. Katika aya za awali za sura hii az ya Azukhruf iliashiriwa itikadi ya washirikina ya kuwachukulia malaika kuwa ni mabanati wa Mwenyezi Mungu. Kisha katika aya za baada yake ikazungumziwa pia imani wa ya Wakristo ya kumwitakidi Nabii Isa Masihi alaihi ssalam kuwa ni mwana wa Mungu. Aya hizi zinazipinga imani na itikadi hizo potofu na batili, na kueleza kwamba kama Mwenyezi Mungu angekuwa na mwana ambaye angepasa kuabudiwa, basi mitume wangekuwa wa watu wa mwanzo kumwabudu mwana huyo. Lakini mosi ni kwamba Mwenyezi Mungu ametakasika na kuwa na mke na mwana, na pili, yeye Mola hajaamrisha kuabudiwa yeyote katika viumbe wake wawe ni malaika au watu. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba Mungu aliye mmiliki na mwendeshaji wa mbingu na ardhi na mola wa arshi adhimu na yenye adhama hahitaji kuwa na mwana. Yeye ni muwepo asiye na ukomo wala mwisho na ameuzunguka na kuuhodhi ulimwengu wote. Ilivyo hasa ni kwamba mtoto huwa ana ulazima kwa mtu kwa ajili ya kuendeleza kizazi chake, au mtu anapozeeka na akawa hajiwezi tena, huhitaji msaada na usaidizi wa watoto wake. Nukta nyingine ni kuwa maana ya kuwepo kwa mwana ni mzazi wake kuwa na kiwiliwili na kuwepo na kuishi kwenye zama fulani na mahala maalumu, hali ya kuwa Mungu aliyeuumba ulimwengu na akauendesha pamoja na vyote vilivyomo ndani yake ametakasika na yote hayo na si mhitaji wa chochote wala yeyote akiwemo mwana miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba inapasa kuwa na uchukulivu katika kujadiliana na wapinzani na kuwafahamisha kwa hekima kwamba kama tutajaalia kuwa mtazamo walio nao wao ni sahihi, nini yatakuwa matokeo yake, ili waweze kubaini wao wenyewe upotofu wa imani yao. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa Hapana shaka Mwenyezi Mungu mtukufu ametakasika na kila kasoro, uhitaji au kuwa na mshabaha na mwanadamu. Kwa hivyo, inatupasa kila wakati tujitenge na kujiweka mbali na miungu wa jinsia za watu, kwa sababu miungu wa aina hiyo ni matokeo ya udhanifu wa mwanadamu na ujinga wake wa kutozifahamu sifa za Mwenyezi Mungu ambaye hakuna wapili baada ya yeye wala yeyote anayefanana naye kwa chochote wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba pamoja na adhama kubwa zilizo nazo mbingu na ardhi zinaendeshwa kwa tadbiri ya Allah subhanahu wa taala, na kwa hali moja na wakati mmoja <mulia> setua leo inahitimishwa na aya ya 83 na 84 ambazo zinasema, fadharhum yakhudu wa yalabu hatta yulaqu yawmahum alladhi yu'adud, basi waache wapige porojo wakicheza mpaka wakutwe na hiyo siku yao wanayoahidiwa. Wa huwa alladhi fis-samai ilahu wa fil-ardhi ilahu wa huwa al-hakimu al-alim, na yeye ndiye Mungu mbinguni na ndiye Mungu katika ardhi, naye ndiye mwenye hikima mwenye ujuzi. Mitume ni watu waliotumwa kuja kuwaelekeza watu kufuata uongofu Waja hao wateule waliifanya kazi hiyo kwa uwezo wao wote, na kutokana na namna walivyokuwa wakiwahurumia na kuwaonea uchungu watu wao, walitumia njia mbalimbali ili kuwaokoa na dhalala na upotofu. Aya tulizosoma zinasema pamoja na hayo, huko kuwatakia kheri na kuwaonea uchungu watu ilibidi kuwe na kipimo na mpaka, kwa sababu wakati watu wenyewe wanapokuwa hawataki kuifuata njia ya haki na kuifikia saada na fanaka, haiwezekani kuwalazimisha na kuwateza nguvu, bali inabidi waachiwe wenyewe ili wajionee matokeo ya kuchagua kwao njia isiyo sahihi na kujitumbukiza kwenye lindi la upotofu na batili. Labda kwa kufanya hivyo, watabaini kosa lao na kurudi kwenye njia ya haki, lakini yamkini pia wakaamua wasirudi, wakabaki kwenye njia ya upotofu mpaka mwisho wa maisha yao, na hatimaye wakaenda kufufuliwa siku ya Kiama wakiwa katika hali hiyo na hapo ndipo watakapochuma matunda machungu ya fikra na amali zao chafu na ovu. Kisha aya zinabainisha kuwa Mwenyezi Mungu si mhitaji wa kuamini na kusilimu watu, na kusistiza kwamba makafiri wasidhani kuwa Allah subhanahu wa taala ni mhitaji wa ibada zao na wala wasifikirie kama kukufuru na kuwasi kwao kutaudhuru kwa namna yoyote ile uola wake, kwa sababu yeye ni Mungu wa mbingu na Mungu wa ardhi na mwabudiwa wa viumbe vyote. Kwa maneno mengine, ni kwamba mwabudiwa halisi na wa kweli ni yule aliye msimamiaji na mwendeshaji wa ulimwengu. Kwa hivyo si yeyote wala si chochote kati ya malaika, masanamu na vitu vya maumbile kama jua, mwezi na nyota kinachostahiki kuabudiwa. Vyote hivyo ni viumbe na mahuluku wa Mwenyezi Mungu na uwepo wao unamtegemea yeye Mola. Sehemu ya mwisho ya aya hizi inaeleza kwamba Allah subhanahu wa Ta'ala ana habari za mambo yote na anauendesha ulimwengu kwa ujuzi wake usio na mpaka na hekima yake isiyo na ukomo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mitume walipewa jukumu la kuwalingania na kuwaonyesha watu mwongozo wa haki, si kuwalazimisha na kuwateza nguvu wala kuwabembeleza na kuwatafadhalisha. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa katika masuala ya itikadi, na baada ya kuwabainishia watu burhani na kuwawekea wazi hoja zote kwa ukamilifu, haitakiwi tena kuwabana na kuwashinikiza, bali tuwaache wenyewe wachague kwa uhuru njia wanayotaka kufuata. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Mwenyezi Mungu si mhitaji kwa mtu yeyote yule Sembuse ahitajie taa na ibada za watu. Yeye alikuwa Mungu wakati sisi sote tulipokuwa hatupo na atakuwa Mungu pia wakati sote tutakapokuwa tumeondoka hapa duniani. Yeye ni Mungu wa mbingu na ardhi na viumbe vyote vya ulimwengu. Vilevile aya hizi zinatutaka tujue kuwa anayestahiki na kufaa kuabudiwa ni yule mwenye ujuzi usio na mpaka na hekima isiyo na ukomo. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 97 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuepushe na kila aina ya shirki kubwa na ndogo ya dhahiri na iliyojificha na atuafikishe kuifahamu haki na kuifuata. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tunafungua jambi la udondozi wa magazeti kwa kuangazia yaliyochapishwa nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limeweka mbele habari yenye kichwa cha maneno umri wa Mtanzania kuishi waongezeka kuboreshwa huduma za kijamii, kipato, lishe na mitandao vya tajwa. Habari nyingine iliyopewa mazingatio katika toleo la leo la Mwananchi ni ya vita vinavyoendelea nchini Ukraine. Kichwa cha habari hiyo kinasema: Ukraine hali mbaya, NATO wajipanga. Vilevile lina habari yenye kichwa cha maneno wenye tatizo la nguvu za kiume wapata tiba mbadala. Gazeti la Nipashe pia limemulika vita nchini Ukraine kwa kichwa cha maneno serikali yatoa tamko wa Tanzania ya Ukraine, ACT Wazalendo yataka warejeshwe nchini. Habari nyingine ambayo kichwa chake kinaonekana ukurasa wa mbele wa Nipashe inasema mwanafunzi aliyeandika barua arejea shuleni tena ni mwanafunzi wa kidato cha kwanza katika shule ya sekondari ya Msimbati iliyopo mkoa wa Mtwara, aliyekuwa amemwandikia barua mkuu wa shule kwamba hataki shule na anataka kuwa mvuvi kutokana na ukosefu wa vifaa vya shule, mavazi na chakula. Nalo gazeti la Raia Mwema limeendelea kudadisi kuhusu aliko spika wa zamani wa bunge la Tanzania, John Ndugai. Kichwa cha habari hiyo kinasema Ndugai yuko chimbo. Habari nyingine uh, za Raia Mwema zina vichwa vya habari: Waislamu wamvaa meya katika sakata la mashoga Moshi, vita Ukraini kilio Afrika uchumi kutetereka zaidi, mafuta ya panda, waafrika wanaosoma udaktari waathiriwa, FIFA yaipiga marufuku Kenya kushiriki soka la kimataifa na bomu la walipukia wachezaji nchini Brazil. Gazeti la michezo la Mwanaspoti, mbali na kuashiria mechi muhimu zitakazochezwa leo katika ligi kuu ya England, lina vichwa vya maneno za hera kwa Yanga hii ni mmeumia. Vichwa vingine vya habari muhimu vya Mwanaspoti vinasema Bwire, Simba na Yanga sasa ni mabatini, chama awauza Berkane na Arsenal inanoga hadi raha. Nchini Kenya, gazeti la Saturday Nation limeipa kipaumbele cha kwanza habari yenye kichwa cha maneno mama wa miungano yote, Uhuru apasisha makubaliano ya vyama sita ambavyo vimemteua kuwa mzungumzaji wao mkuu a, mzungumzaji mkuu wa kundi la Azimio. Ni kuhusu hatua ya rais Uhuru Kenyatta wa Kenya kumuunga mkono kinara wa chama cha ODM Raila Odinga kuwania kiti cha urais katika uchaguzi ujao. Habari nyingine ya toleo la leo la Saturday Nation inasema wabunge wamependekeza kutengwa bajeti ya shilingi bilioni 25 kwa ajili ya kuwarejesha nyumbani Wakenya walionaswa katika vita vinavyoendelea huko Ukrain. Katika upande wa michezo Saturday Nation lina habari yenye kichwa cha maneno njia gani Amina Wakenya wasubiri serikali baada ya marufuku ya FIFA. Ni baada ya Kenya kupigwa marufuku kushiriki mashindano yote ya soka kimataifa. Limeandika kwamba macho yote yataelekezwa kwa Waziri wa Michezo Amina baada ya kuvunjwa kwa shirikisho la soka la Kenya mwezi Novemba na kusimamishwa na FIFA ambako kumekuja na madhara makubwa kwa michezo ya ndani ya Kenya. Gazeti dada la Taifa Leo Jumamosi limeiweka mbele habari yenye kichwa cha maneno Acheka kama yeye ambayo inaambatana na picha ya kinara wa chama cha ODM Raila Odinga, limeandika kwamba baada ya kususia marudio ya uchaguzi mkuu mwaka 2017 uliobatilishwa na mahakama ya juu, wengi walihisi kinara wa ODM Raila Odinga alikuwa amefikia tamati yake ya kisiasa. Lakini katika hatua ambayo imewaacha wachanganuzi wa siasa za Kenya wakijikuna kichwa, mwana mageuzi huyo sasa ametoa tikiti ya chama chake kuwania urais kwa mara ya tano. Gazeti la Taifa Leo Jumamosi linahoji kwamba je, atabahatika wakati huu? Ukraine yaililia jamii ya kimataifa isaidie Kingi kuingia azimio kupitia lango la Jubilii, Raisi kuachia kila Mkenya deni kubwa, na Arsenal waizima Wolves mbili kwa moja baada ya kupata mabao ya kuchelewa ni baadhi tu ya habari zinazoonekana katika toleo la leo la Taifa Leo. Na nchini Uganda, kwa haraka haraka aa, natosheka kwa kudondoa vichwa vya habari kadhaa za, ga, za, za gazeti la leo la Saturday Monitor ambavyo vinasema: kashfa ya bilioni mia mbili yawasilishwa kamati ya ardhi; mgogoro wa Ukraine, vita vya Rusia na Ukraine vitaathiri vipi Afrika? na maisha yangu yako hatarini, bosi wa haki za binadamu aliambia bunge la Uganda. inaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipande kidogo cha dua inayosomwa katika mwezi huu, mwezi wa Rajab, ambayo itafuatiwa na makala ya leo katika historia, kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia. bismillahi rahmani rahim Allahumma salli ala Muhammadin wa ali Muhammad ya man yamliku hawaij as-sailin wa yalamu dhamira as-samitin, ewe unaezimiliki haja za waombaji na unawezijua dhamira za wanyamavu <tipati> kila ombi kwako hupata usikizi tayari na ufumbuzi madhubuti. Ewe Mwenyezi Mungu, na kuomba kwa haki ya ahadi zako za kweli Unikidhi haja zangu za dunia na akhira. Innaka ala kulli shay'in qadir, bi rahmatika ya arhamar rahimin. Kwani wewe ni muweza juu ya kila kitu. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya 24 Rajabu mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 26 Februari mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1436 iliyopita, ngome ya Khaibar ambayo ilikuwa moja ya ngome madhubuti na imara zaidi za Mayahudi ilitekwa na kudhibitiwa na Imamu Ali alaihi salam, mkwewe Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Mayahudi ambao hawakuacha kueneza uadui wao wa jadi dhidi ya Uislamu walikuwa wakiendesha njama zao huko Khaibar, kaskazini mwa mji mtakatifu wa Madina ambapo walikuwa wamejenga ngome saba muhimu ambazo waliamini kuwa hazingepenyeka wala kudhibitiwa na adui. Katika mwaka wa saba hijiria mtume alibashiri kutekwa kwa mji wa Khaibar muda si mrefu, na baada ya kuvunja mzingiro uliokuwa umewekwa na maadui jeshi la Kiislamu lilifanikiwa kudhibiti ngome kadhaa kati ya hizo saba isipokuwa mbili. Hatimaye Mtume aliwahutubu makamanda wa jeshi hilo kwa kusema: kesho nitampa bendera mtu ambaye anampenda Mwenyezi Mungu na mtume wake, naye Mwenyezi Mungu na mtume wake wanampenda pia, na Mwenyezi Mungu ataiteka ngome hii kupitia mikono yake. Siku iliyofuata Mtume alimpa Imamu Ali uongozi wa jeshi ambapo alipigana vita vya kishujaa na hivyo kuweza kudhibiti ngome ya mwisho ya Mayahudi huko Khaibar. Katika siku kama ya leo miaka 1103 iliyopita Abu Nasri Muhammad Farabi, mwana falsafa mwanahisabati na msomi mashuhuri wa Iran aliaga dunia. Alizaliwa mwaka 259 Hijiria katika mji wa Farab ulioko kusini mwa nchi ya Kazakhistan ya leo. Baada ya kupata masomo ya msingi katika mji huo, Farabi aliamua kwenda mjini Baghdad, Iraq, ili kuendeleza masomo yake na hasa ya mantiki na falsafa. Uwerevu mkubwa aliokuwa nao ulimwezesha kusoma masomo mengi ya zama zake, lakini alizingatia zaidi somo la falsafa. Na tarehe 26 Februari, miaka 220 iliyopita alizaliwa mshairi na mwandishi mashuhuri mfaransa Victor Hugo. Alikuwa akitetea uhuru na usawa kwa ajili ya matabaka ya watu wote masikini. Hugo alikubaliwa kujiunga na chuo kikuu na wakati huo huo akawa mwanachama baraza la kutunga sheria akiwa na umri wa miaka 25 tu kutokana na upinzani wake dhidi ya utawala wa ukandamizaji wa Napoleon wa Tatu, Hugo alilazimika kuachana na masuala ya siasa na akaishi uhamishoni kwa kipindi cha miaka 20. <coughs> Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran ni wajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kabla ya kukusomea ni muhtasari wa habari na kufunga matangazo yetu mchana wa leo, tutupie jicho haraka maoni ya baadhi ya wa wasikilizaji wetu. Msikilizaji Juma Sagai wa Musoma nchini Tanzania anasema, mkataa pema pabaya panamwita. Rais wa Ukraini sasa yuko njia panda, maneno kelele, majigambo yote hajui pa kuyapeleka Myahudi mjinga katika wajinga wa Kiyahudi. Ni juma uh, j Sagai wa Musoma mara uh, nchini Tanzania. Msikilizaji wetu mwingine eh, Abdallah Juma wa Mombasa nchini Kenya, yeye anasema uh, rais wa Ukraine amenasa katika mtego wa magharibi, hususan wa Marekani. Jicho la kusikia jicho laku, sikio la kufa hali sikii dawa. Ni msikilizaji wetu huyo wa Mombasa nchini Kenya, na wote wanazungumzia uh, kadhia ya vita na mashambulizi ya Russia huko Ukraine uh, hasa msimamo um, wa rais wa nchi hiyo wa kujikomba na kushikamana na wa magharibi, hususan wa Marekani ambao sasa wamemtupa na kumwacha mkono. Wapenzi wasikilizaji, kabla ya kukamilisha matangazo yetu na kufunga uh, matangazo haya ya mchana, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amewataka wanajeshi wa Russia waondoke katika ardhi ya Ukraine na kurejea kambini kwao. Antonio Guteres ameyasema hayo baada ya Rasia kupiga kura ya veto dhidi ya azimio la baraza la usalama lililokuwa likilani mashambulizi ya nchi hiyo huko Ukraine. Guteres amesema baada ya kikao hicho kwamba Umoja wa Mataifa hautasalimu amri hadi suluhu itakapopatikana na kwamba viongozi wa nchi wanapaswa kurejea kwenye njia ya mazungumzo ya amani, wakati ma... M milio ya sauti za silaha nzito ikiendelea kurindima katika viunga vya mji mkuu wa Ukraine Kiev, baada ya kusita kwa muda mfupi usiku wa kuamkia leo. Rais wa Ukraine amekataa ofa ya Marekani ya kumsaidia kukimbia nchi yake. Rais Volodymyr Zelensky amewaambia Wamarekani kwamba vita iko nchini Ukraine, tunahitaji silaha na si kutoroka nchi yangu. Hayo yamefichuliwa na afisa mmoja wa ngazi za juu wa shirika la ujasusi la Marekani, CIA. Mapigano ya mitaani yameibuka baina ya wanajeshi wa Ukraine na vikosi vya Russia katika mji mkuu wa Kiev ambao ulikumbwa na mashambulio ya milipuko usiku kucha. Vikosi vya jeshi la Russia vinaripotiwa kuwa kwenye viunga vya mji mkuu wa Ukraine katika kile kinachoonekana kama harakati za kuzingira baada ya mashambulizi ya anga kwenye miji na kambi kadhaa za kijeshi katika maeneo mbalimbali ya Ukraine. Mwenyekiti wa baraza kuu la harakati ya Hizbullah ya Lebanon amesema ni makosa kwa baadhi ya nchi kutegemea uungaji mkono na himaya ya Marekani na kwamba kadhia ya sasa nchini Ukraine imethibitisha tena ukweli huo. Akizungumzia vita vya Ukraine, mwenyekiti wa baraza la, la Hizbullah Said Hashim Safiyuddin amesema Lebanon itajiondoa katika majanga yote kwa ukombozi wa kweli na kwa kujiondoa kwenye udhibiti wa utawala wa Marekani. Sofiudin amesema kwamba rais wa Marekani Jo Biden baada ya kuliona suala la Ukraine kuwa zito ametangaza kwamba nchi yake haitashiriki vita huko Ukraine. Ameongeza kwamba hivi ndivyo Marekani inavyowatumbukiza watu kwenye moto wa fitna nchini Lebanon kisha inawaachia mkono. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesisitiza kwamba kuwepo kinyume cha sheria majeshi ya kigeni katika ardhi na maeneo ya Siria kumetayarisha mazingira ya kujitokeza harakati na shughuli za makundi ya kigaidi katika nchi ya Siria. Majid Takhtravanchi amesisitiza kwamba mapambano dhidi ya ugaidi hayawezi kutumika kama kisingizio cha kudhoofisha mamlaka na ardhi ya Siria. Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa aliyasema hayo jana Ijumaa alipokuwa akihutubia kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kilichojadili uh, maswala hali ya kisiasa na kibinadamu nchini Siria. Na jeshi la Somalia limetangaza kwamba limefanikiwa kuwaangamiza wapiganaji 29 wa kundi la kigaidi la Alshabab katika operesheni ya kijeshi iliyofanyika kusini mwa nchi hiyo. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari ndio unaotukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi hadi wakati huu, na kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo haya, mimi ni Amir Ibrahim Rutejengwa ninayekuwageni nikikutakieni siku njema, kwaherini.