Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Muhammad aya ya kumi hadi ya kumi na mbili. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo. Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini, lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika, Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake. Lakini waliokufuru hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama, na moto ndiyo makazi yao. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, nakukaribisheni katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Matangazo yetu asubuhi ya leo yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho tahadhari ya Shirika la Kimataifa la Msalaba Mwekundu kuhusiana na hali ya afya na huduma za tiba nchini Afghanistan. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya habari zilizochapishwa katika matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Tutakuwa na dua ya mwezi mtukufu wa Rajab baada ya dondoo za magazeti, na baadaye kidogo mtasikiliza makala ya leo katika historia. Matangazo yetu asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Maandalizi ya mashindano ya 38 ya kimataifa ya Qur'ani mjini Tehrani yamekamilika. Russia yapiga veto azimio la Baraza la Usalama huku rais wa Ukraine akisema jeshi la Russia litaingia Kievu hii leo. Irani imesema kwamba itaendelea kurutubisha yurani kwa kiwango cha asilimia 20 hata ikiondolewa vikwazo. Na Somalia imeakhirisha tena muhula wa kumalizika uchaguzi wa bunge. Na sasa ni habari kamili. Mkuu wa idara ya masuala ya Qurani ya shirika la wakfu na mambo ya kheri nchini Iran amesema maandalizi ya mashindano ya 38 ya kimataifa ya Quran yanayofanyika kila mwaka mjini Teheran yamekamilika. Majidi Mehra ameeleza hayo katika mahojiano maalumu na televisheni ya Quran na kufafanua kwamba mashindano ya 38 ya kimataifa ya Qurani tukufu Yataanza siku ya Jumatatu tarehe 28 Februari na kuendelea hadi tarehe 5 Machi. Amesema barua za mwaliko wa kushiriki katika mashindano hayo ya Qur'an tayari zimeshatumwa kwa nchi zaidi ya 90 kupitia ofisi za vitengo vya utamaduni, ofisi za uwakilishi wa kisiasa na balozi za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nje ya nchi. Majidi Meher ameeleza pia kwamba kwa mwaka wa pili mashindano ya tartil yaliyofanyika kwa majaribio kuanzia mwaka uliopita yatafanyika tena kwa sura ya majaribio katika mashindano ya mwaka huu. Mkuu wa idara ya masuala ya Qurani na ya shirika la wakfu na mambo ya kheri la Iran amesema kwamba usomaji wa tajwidi, tartili na kuhifadhi Qurani yote kwa washiriki wanawake na wanaume ni miongoni mwa vitengo vya mashindano ya mwaka huu. Na akaongeza kwamba sambamba na mashindano ya 38 ya kimataifa ya Qur'an yatafanyika pia mashindano ya saba ya Qur'ani kwa wanafunzi wa skuli za nchi za ulimwengu wa Kiislamu na vilevile mashindano ya tano ya Qur'ani katika ulimwengu wa Kiislamu kwa washiriki wenye ulemavu wa macho. Russia imepiga kura ya veto dhidi ya muswada wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa uliokuwa ukilaani mashambulizi ya kijeshi nchini Ukraine. Kikao cha jana cha baraza la usalama la umoja wa mataifa kilikuwa cha pili katika wiki hii kilichoitishwa kutoa azimio la kulaani mashambulizi ya kijeshi ya Rasia nchini Ukraine. Kumi na moja kati ya wanachama wote 15 wa baraza la usalama la umoja wa mataifa wamepiga kura ya ndio kwa azimio hilo, na nchi nyingine tatu ambazo ni China, India na Imarati hazikupiga kura. Mswada huo haukupitishwa kwa sababu ya kura ya veto ya Russia, ambayo ni mwanachama wa kudumu wa baraza la usalama na mwenyekiti wa sasa wa baraza hilo. Rais Vladimir Putin wa Russia Alhamisi iliyopita alitangaza kwamba jeshi la nchi hiyo limeanzisha operesheni maalum ya kijeshi katika eneo la Donbas nchini Ukraine, na kwamba lengo la operesheni hiyo ni kuiondoa Ukraine katika hali ya kijeshi, na kwamba hana nia ya kuvamia ardhi ya Ukraine. Jana katika siku ya pili ya mashambulizi hayo, milio ya risasi na milipuko ilisikika katika maeneo mbalimbali ya mji mkuu wa Ukraine, Kiev. Jeshi la Ukraine limetangaza kwamba linaendelea kupambana na jeshi la Russia linalofanya jitihada za kuingia maeneo ya kaskazini mwa mji huo. Wakati huo huo, habari zinasema mji huo mkuu wa Ukraine utatekwa kikamilifu na jeshi la Russia wakati wowote wa jana pia rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky alisema kwamba jeshi la Russia litavamia Kiev usiku wa leo na ametoa wito kwa raia wa nchi hiyo kuulinda mji mkuu. Moscow imesema kwamba jeshi lake limeingia katika mji wa Melitopol kusini mwa Ukraine bila ya upinzani wowote. Wakati huo huo, Uganda imetoa wito wa kupatiwa ufumbuzi mgogoro wa Ukraine na Rusia kwa kutumia njia za kidiplomasia. Nchi hiyo ya mashariki mwa Afrika inajiandaa kuwarejesha nyumbani makumi ya raia wake waliokwama kwenye vita vya Ukraine. Mwandishi wetu wa Kampala Kigozi Ismail ametutayarishia ripoti ifuatayo. Serikali ya Uganda inasikitika kuona kwamba vita baina ya Urusi na Ukraini vimetokea wakati huu. Badala ya kutumia udiplomasia, mizozo ya aina hii inaweza kutanzuliwa kudiplomasia. Tunapendekeza kwamba hali kama hii isidomo muda mrefu. Sisi tunafikiri kwamba kwa hili inaweza kutanzuliwa kwa amani. Waziri Terorium Uganda na Urusi zina uhusiano wa miaka mingi ki wa kidiplomasia pamoja na ule wa kiulinzi, kiteknikali, kielimu na nyanja nyinginezo. Wakati huu kuna wanafunzi kutoka Uganda wanaosomea Urusi na Ukraini pamoja na wanamichezo kadhaa ambao wana hamu ya kurejea nyumbani ili kunusurika. Licha hayo, wabunge wa upande wa upinzani wameshindwa kumtoa imani waziri wa usalama jenerali Jim Muhwezi baada ya kufeli kupata idadi ya sahihi mia moja sabini na sita zinazostahiki mswada wa aina hii kuwasilishwa bungeni. Kwa ujumla wabunge themanini na wanane tu ndio waliweka saini kwenye orodha iliyobuniwa na upande wa upinzani. Waziri huyu analaumiwa kwa kushindwa kuwafikisha mahakamani washukiwa wote wanaokamatwa kwa sababu mbalimbali mkiwemo na wale wanaohusishwa na vurugu za kisiasa na kiulinzi. Pili, analaumiwa kwa ukatili unaofanywa dhidi ya wa washukiwa fulani wanaoteswa wa wakiwa korokoroni kabla ya kuwawasilisha mahakamani. Miongoni mwa washukiwa wa aina hii ni wabunge wawili Muhamadi Segilinya wa Kawempe Kaskazini na Alan Sewanyena wa Makindie, ambao walikatazwa na ulinda usalama kupata dhamana za mahakamani. Kisheria, wabunge hao wamebakiza siku nane tu waachiliwe kwa dhamana bila masharti yoyote, kwani wametimiza siku mia moja themanini wakiwa kizuizini. Haijatambulika ikiwa safari hii wataachiliwa kwa dhamana ya mahakamani, ingawa mwendesha mashtaka wa serikali bado wameshindwa kulainisha kesi zote dhidi yao. Mvutano huu uko kati ya kiongozi wa taifa na wanasheria ambako rais anapinga suala la kuwapa dhamana washukiwa wa kesi za jinai. Kikatiba, kila mshukiwa ana haki ya kupata dhamana mahakamani madhali aruhusiwe na hakimu ama jaji. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana Kigozi Ismail. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni kutoka mjini Teheran. Mkuu wa shirika la nishati atomiki la Iran amesema jamhuri ya Kiislamu itaendelea kuzalisha madini ya urani iliyorutubishwa kwa kiwango cha asilimia 20 hata kama itaondolewa vikwazo katika mazungumzo ya Vienna yanayolenga kuhuisha mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Muhamad Islami amenukuliwa akisema hayo jana Ijumaa na shirika la habari la Fars, na kueleza kwamba kurutubisha yurani kwa kiwango kisichozidi asilimia 60 kunaendelea na hatua hii iliwalazimisha wa magharibi waende mbio kwenye meza ya mazungumzo. Islami ameeleza bayana kwamba hata baada ya kuondolewa vikwazo vyote na kufufuliwa mapatano ya nyuklia ya JCPOA ya mwaka 2015 Irani itaendelea kurutubisha urani kwa kiwango cha asilimia 20. Katika mapatano hayo, Irani ilikuwa imeafiki kurutubisha madini hayo kwa asilimia 3.67 pekee, lakini ililazimika kutazama upya msimamo huo baada ya Marekani kujiondoa kwenye makubaliano hayo ya kimataifa mwaka elfu mbili na kumi na nane, huku nchi za Ulaya zikifeli kuchukua hatua yoyote ya maana ya kunusuru mapatano hayo. Islamia amekumbusha kwamba mwaka jana Irani ilikabidhi barua ya kuanza mipango ya uzalishaji wa urani iliyorutubishwa kwa asilimia 60 kwa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Ifahamike kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni miongoni mwa nchi chache duniani zenye uwezo wa kurutubisha urani kwa kiwango hicho cha hadi asilimia 60. Shirika la Atomiki la Iran limekuwa likisisitiza kwamba linaweza kurutubisha madini ya urani hadi kiwango cha asilimia 90 bila ya tatizo lolote. Na kwamba shughuli zote za nyuklia za Iran zinafanyika kwa malengo ya amani. Kwa mara nyingine tena, Somalia imetangaza kusogeza mbele muhula wa mwisho uliokuwa umewekwa kwa ajili ya kumalizika uchaguzi wa bunge. Waziri Mkuu wa Somalia Mohamed Hussein Roble ametangaza hayo na kuongeza kwamba zoezi hilo la kuwachagua wabunge wa nchi hiyo ya pembe ya Afrika sasa litakamilika Machi 15. Uchaguzi wa bunge la Somalia ambao umecheleweshwa kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa kutokana na mizozo na mivutano ya kisiasa ulikuwa unatazamiwa kumalizika jana Ijumaa. Baraza la mashauri ya kitaifa la Somalia limesema uchaguzi huo umeahirishwa mara kadhaa kutokana na changamoto mbalimbali zikiwemo za kiusalama, ukame na ukosefu wa fedha za misaada. Hivi karibuni shirika la fedha duniani IMF lilisema huenda likasimamisha ushirikiano wake wa kifedha na serikali ya federali ya Somalia katika kipindi cha miezi mitatu ijayo, iwapo nchi hiyo itaahirisha tena uchaguzi huo. Zoezi la kuwachagua wabunge wa Somalia pamoja na maseneta 54 lilianza Novemba mwaka jana, wawakilishi ambao wana dhamana ya kumchagua rais mpya wa nchi hiyo kufikia sasa ni wabunge 184 kati ya 275 wa bunge la chini la nchi hiyo waliokwisha chaguliwa. Na jamhuri ya kiislamu ya Iran imesema uuzaji wa mafuta yake katika soko la kimataifa umeongezeka kwa asilimia 40 katika kipindi cha miezi mitano iliyopita, licha ya vikwazo vya nchi za magharibi dhidi ya taifa hili. Hayo yamesemwa na Ihsan Khanduzi, waziri wa uchumi na fedha wa Iran, katika mahojiano na televisheni ya Al Alam na kuongeza kwamba vikwazo shadidi vya Marekani na waitifaki wake wa Magharibi vimeshindwa kupunguza mauzo ya mafuta ya, mauzo ya mafuta ya Iran nje ya nchi kama walivyokusudia. Amebainisha kwamba ingawaje kwa kiasi fulani vikwazo hivyo vya Magharibi katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita vimeathiri ustawi wa uchumi wa Iran lakini taifa hili limefanikiwa kugundua fursa mpya katika kitovu cha mashinikizo hayo ya kiuchumi. Na huu, wapenzi wa usikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho tahadhari ya shirika la kimataifa la msalaba mwekundu kuhusu hali ya afya na huduma za tiba nchini Afghanistan. Shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu limekosoa mwenendo wa utoaji chanjo nchini Afghanistan na kuitaka jamii ya kimataifa kuiunga mkono sekta ya tiba na afya katika nchi hiyo. Shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu limetangaza kwamba nusu ya sampuli za vipimo vya korona nchini Afghanistan ni chanya. Asasi hiyo ya kimataifa imeeleza kwamba ni asilimia kumi tu ya wananchi wote wa Afghanistan ambao wamepiga chanjo kamili ya virusi vya korona na kwamba mfumo wa tiba wa afya nchini humo unalegalega. Sehemu nyingine ya taarifa ya shirika hilo inasema ili Afghanistan iweze kukabiliana na msambao wa virusi vya korona inahitaji himaya na msaada wa haraka, hasa kwa kutilia maanani kwamba makumi ya vituo vya afya nchini humo vimefungwa kutokana na sababu mbalimbali kama uhaba wa dawa ripoti zinaonyesha kwamba vituo vya afya vinavyofanya kazi nchini Afghanistan havifiki kumi kati ya vituo 37 vya Covid-19 katika nchi hiyo ya Asia. Shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu limetuma ujumbe wa kutia wasiwasi kuhusiana na kuzidi kwa hali mbaya katika nchi ya Afghanistan, hasa katika sekta ya tiba na huduma za afya, ambapo kama hakutachukuliwa hatua za maana na za haraka basi kutaibuka hasara ambazo itakuwa vigumu kuzifidia. Tangu kundi la Taliban nchini Afghanistan lilipotoa madaraka ya nchi Agasti mwaka jana, sekta mbalimbali za nchi hiyo hususan nyuga za kisiasa, kiuchumi, kiutamaduni, kiafya na elimu zimekumbwa na mabadiliko makubwa na kuifanya nchi hiyo ikabiliwe na changamoto katika nyuga zote. Katika kipindi hiki cha miezi sita ya utawala wa wanamgambo wa talibani huko Afghanistan, sekta ya afya ya nchi hiyo imekumbwa na msambaratiko mkubwa kutokana na kupungua mno uwezo wa kutoa huduma, kutopatiwa mishahara wafanyakazi wa, wa sekta ya afya, kupungua misaada kimataifa, ya kimataifa, kuzuiliwa fedha za benki kuu ya Afghanistani nje ya nchi na kutopatikana fedha za kudhamini uingizaji wa vifaa vya tiba dawa na nyenzo zinginezo zinazohitajika katika sekta ya afya ni miongoni mwa mambo ambayo kwa hakika yamevifanya vituo vya kutoa huduma za afya na tiba nchini humo vifungwe. Aidha, vituo vichache ambavyo vingali vinasusia na kujikongoja katika ambavyo vinasuasua na kujikongoja katika kutoa huduma za afya navyo vinakabiliwa na changamoto kubwa kutokana na kutokuwa na nyenzo na suhula za kutosha naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 97 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 43 ya Az-Zuhruf. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 79 na 80 za sura hiyo, ambazo zinasema: audhu billahi minash shaitani rajim. Am abramu amra fa inna mubrimun, au wameweza kukata shauri? Bali ni sisi ndiyo tunaopitisha Am yahsabuna anna la nasmau sirrahum wanajwahum bala warusuluna ladayhim yaktubun, au wanadhani kwamba hatusikii siri zao na minong'ono yao? Wapi, na wajumbe wetu wapo karibu nao wanayandika. Katika sehemu ya mwisho ya darsa iliyopita walizungumziwa makafiri na washirikina ambao waliichukia haki na hawakuwa tayari kuikubali na kuifuata. Aya hizi tulizosoma zinasema wao hawakuichukia tu haki na kujiweka mbali nayo, lakini walisimama pia kuipinga na kuipiga vita. Walipanga mipango mbalimbali mbali kwa lengo la kuidhoofisha haki na kuizima nuru yake, na wakafanya kila aina ya njama kufikia lengo lao hilo. Wao walidhamiria kwa dhati kuishinda na kuiangamiza haki, lakini hawakutambua kwamba wanayekabiliana naye ni Allah subhanahu wa Ta'ala, na kwamba irada ya Mola iko juu ya irada na matakwa yao na si kama wanavyodhani kwamba lolote wanalodhamiria na wanalotaka litakuwa tu. Wapinzani hao waliokula njama dhidi ya haki walikuwa wakidhani kwamba Allah subhanahu wa Taala hana habari za vikao na mazungumzo yao ya siri, yaani hawaoni wao wala hayasikii wayasemayo, ilhali yeye Mola alikuwa akiyasikia yale waliyokuwa wakiambizana kwa sauti ya chini au hata kunong'onezana masikioni kwenye vikao hivyo vya faragha. Sababu ni kuwa yasiri na ya dhahiri ni mamoja tu na yana hali sawa kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu isitoshe malaika wa Mwenyezi Mungu pia wako kila mahali na muda wote, wanashughulika kuyanakili na kuyahifadhi yote yasemwayo na yatendwayo na watu, hata kwenye faragha na kwa minong'ono, na hakuna chochote kinachofichikana kwao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba uamuzi wowote utakaopitishwa na watu hata waukamie kwa namna na uzito wowote ule hauwezi kukiuka irada ya Allah subhanahu wa taala, na hautaweza kutekelezeka bila ya idhini yake yeye Mola. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wapinzani wa haki wasidhani kwamba Mwenyezimungu hana habari ya mambo ayafanyayo kwa siri, kwa sababu chochote akifanyacho mtu kinasajiliwa na kuhifadhiwa kwenye daftari la amali zake, na hakuna chochote kinachofichika kwa malaika ambao ni watumishi maalumu wa Mwenyezi Mungu wa kusajili na kuhifadhi. Ametakasika Mola mlezi wa mbingu na ardhi, Mola mlezi wa arshi na hayo wanayomsifia. Katika aya za awali za sura hii ya Az-Zukhruf, iliashiriwa itikadi ya washirikina ya kuwachukulia malaika kuwa ni mabanati wa Mwenyezi Mungu, kisha katika aya za baada yake ikazungumziwa pia imani ya Wakristo ya kumwitakidi Nabii Isa Masihi alaihi ssalam kuwa ni mwana wa Mungu. Aya hizi zinazipinga imani na itikadi hizo potofu na batili, na kueleza kwamba kama Mwenyezi Mungu angekuwa na mwana ambaye angepasa kuabudiwa, basi mitume wangekuwa wa watu wa mwanzo kumwabudu mwana huyo, lakini mosi ni kwamba Mwenyezi Mungu ametakasika na kuwa na mke na mwana, na pili, yeye Mola hajaamrisha kuabudiwa yeyote katika viumbe wake wawe ni malaika au watu. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba Mungu aliyemiliki na mwendeshaji wa mbingu na ardhi na Mola wa arshi adhimu na yenye adhama hahitaji kuwa na mwana. Yeye ni muwepo asiye na ukomo wala mwisho, na ameuzunguka na kuuhodhi ulimwengu wote. Ilivyo hasa ni kwamba mtoto huwa ana ulazima kwa mtu kwa ajili ya kuendeleza kizazi chake, au mtu anapozeeka na akawa hajiwezi tena, huhitaji msaada na usaidizi wa watoto wake. Nukta nyingine ni kuwa maana ya kuwepo kwa mwana ni mzazi wake kuwa na kiwiliwili na kuwepo na kuishi kwenye zama fulani na mahala maalumu, hali ya kuwa Mungu aliyeuumba ulimwengu na akauendesha pamoja na vyote vilivyomo ndani yake ametakasika na yote hayo, na si mhitaji wa chochote wala yeyote akiwemo mwana. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba inapasa kuwa na uchukulivu katika kujadiliana na wapinzani na kuwafahamisha kwa hekima kwamba kama tutajaalia kuwa mtazamo walionao wao ni sahihi, nini atakuwa matokeo yake, ili waweze kubaini wao wenyewe upotofu wa imani yao. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa Hapana shaka Mwenyezi Mungu mtukufu ametakasika na kila kasoro, uhitaji au kuwa na mshabaha na mwanadamu. Kwa hivyo, inatupasa kila wakati tujitenge na kujiweka mbali na miungu wa jinsia za watu, kwa sababu miungu wa aina hiyo ni matokeo ya udhanifu wa mwanadamu na ujinga wake wa kutozifahamu sifa za Mwenyezi Mungu ambaye hakuna wa pili baada ya yeye wala yeyote anayefanana naye kwa chochote. kwa Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba pamoja na adhama kubwa zilizo nazo mbingu na ardhi, zinaendeshwa kwa tadbiri ya Allah subhanahu wa taala, na kwa hali moja na wakati mmoja <mulia> Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 83 na 84 ambazo zinasema fadharhum yakhudhu wa yal'abu hatta yulaqu yawmahum alladhi yu'adud, basi waache wapige porojo wakicheza mpaka wakutwe na hiyo siku yao wanayoahidiwa. Ilahu, ilahu, na yeye ndiye Mungu mbinguni, na ndiye Mungu katika ardhi, naye ndiye mwenye hikima, mwenye ujuzi. Mitume ni watu waliotumwa kuja kuwaelekeza watu kufuata uongofu. Waja hao wateule waliifanya kazi hiyo kwa uwezo wao wote, na kutokana na namna walivyokuwa wakiwahurumia na kuwaonea uchungu watu wao, walitumia njia mbalimbali ili kuwaokoa na dhalala na upotofu. Aya tulizosoma zinasema, pamoja na hayo huko kuwatakia kheri na kuwaonea uchungu watu Ilibidi kuwe na kipimo na mpaka, kwa sababu wakati watu wenyewe wanapokuwa hawataki kuifuata njia ya haki na kuifikia saada na fanaka, haiwezekani kuwalazimisha na kuwateza nguvu, bali inabidi waachiwe wenyewe, ili wajionee matokeo ya kuchagua kwao njia isiyo sahihi na kujitumbukiza kwenye lindi la upotofu na batili. Labda kwa kufanya hivyo, watabaini kosa lao na kurudi kwenye njia ya haki, lakini yamkini pia wakaamua wasirudi, wakabaki kwenye njia ya upotofu mpaka mwisho wa maisha yao, na hatimaye wakaenda kufufuliwa siku ya Kiama wakiwa katika hali hiyo na hapo ndipo watakapochuma matunda machungu ya fikra na amali zao chafu na ovu. Kisha aya zinabainisha kuwa Mwenyezi Mungu si mhitaji wa kuamini na kusilimu watu, na kusisitiza kwamba makafiri wasidhani kuwa Allah subhanahu wataala ni mhitaji wa ibada zao na wala wasifikirie kama kukufuru na kuasi kwao kutaudhuru kwa namna yoyote ile uola wake, kwa sababu yeye ni Mungu wa mbingu na Mungu wa ardhi na mwabudiwa wa viumbe vyote. Kwa maneno mengine, ni kwamba mwabudiwa halisi na wa kweli ni yule aliye msimamiaji na mwendeshaji wa ulimwengu. Kwa hivyo, si yeyote wala si chochote kati ya malaika, masanamu na vitu vya maumbile kama jua, mwezi na nyota, kinachostahiki kuabudiwa. Vyote hivyo ni viumbe na mahuluku wa Mwenyezi Mungu, na uwepo wao unamtegemea yeye, Mola. Sehemu ya mwisho ya aya hizi inaeleza kwamba Allah subhanahu wa taala ana habari za mambo yote na anauendesha ulimwengu kwa ujuzi wake usio na mpaka na hekima yake isiyo na ukomo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mitume walipewa jukumu la kuwalingania na kuwaonyesha watu mwongozo wa haki, si kuwalazimisha na kuwateza nguvu, wala kuwabembeleza na kuwatafadhalisha. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa katika masuala ya itikadi, na baada ya kuwabainishia watu burhani na kuwawekea wazi hoja zote kwa ukamilifu, haitakiwi tena kuwabana na kuwashinikiza, bali tuwaache wenyewe wachague kwa uhuru njia wanayotaka kufuata. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Mwenyezi Mungu si mhitaji kwa mtu yeyote yule, Sembuse ahitajie taa na ibada za watu. Yeye alikuwa Mungu wakati sisi sote tulipokuwa hatupo, na atakuwa Mungu pia wakati sote tutakapokuwa tumeondoka hapa duniani. Yeye ni Mungu wa mbingu na ardhi na viumbe vyote vya ulimwengu. Vilevile vile aya hizi zinatutaka tujue kuwa anayestahiki na kufaa kuabudiwa ni yule mwenye ujuzi usio na mpaka na hekima isiyo na ukomo. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 97 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamuomba Allah atuepushe na kila aina ya shirki kubwa na ndogo, ya dhahiri na iliyojificha na atuafikishe kuifahamu haki na kuifuata. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tunafungua jamvi la udondozi wa magazeti ya leo kwa kuangazia yale yaliyochapishwa nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limeweka mbele kabisa habari yenye kichwa cha maneno umri wa Mtanzania kuishi waongezeka, kuboreshwa huduma za kijamii, kipato, lishe na mitandao vya tajwa. Habari nyingine iliyopewa mazingatio katika toleo la leo la gazeti la Mwananchi ni ya, ya vita vinavyoendelea nchini Ukraine Kichwa cha habari hiyo kinasema Ukraine hali mbaya, NATO wajipanga. Vilevile vile lina habari yenye kichwa cha maneno wenye tatizo la nguvu za kiume wapata tiba mbadala. Gazeti la Nipashe pia limemulika vita nchini Ukraine kwa kichwa cha habari serikali yatoa tamko wa Tanzania Ukraine act wazalendo yataka warejeshwe nchini. Habari nyingine ambayo kichwa chake kinaonekana ukurasa wa mbele wa gazeti hili la Nipashe Uh, inasema mwanafunzi aliyeandika barua arejee arejea shuleni ni mwanafunzi wa kidato cha kwanza katika shule ya sekondari ya Msimbati iliyopo mkoa wa Mtwara aliyekuwa amemwandikia barua mkuu wa shule kwamba hataki shule na anataka kuwa mvuvi kutokana na ukosefu wa vifaa vya shule, mavazi na chakula nalo gazeti la Raia Mwema limeendelea kudadisi kuhusu aliko spika wa zamani wa bunge la Tanzania, John Ndugai. Kichwa cha habari hiyo kinasema, Ndugai yuko chimbo. Habari nyingine ya Raia Mwema. Ah, habari za gazeti hilo za toleo la leo zina vichwa vya habari: Waislamu wamvaa meya katika sakata la mashoga huko Moshi, vita Ukraine kilio Afrika, uchumi watetereka zaidi mafuta ya panda. Waafrika wanaosomea udaktari waathiriwa. FIFA ya ipiga marufuku Kenya kushiriki soka la kimataifa na bomu la walipokia wachezaji nchini Brazil. Gazeti la michezo la Mwanaspoti, mbali na kuashiria mechi muhimu za leo katika ligi kuu ya England, lina kichwa cha maneno uh, zahera kwa Yanga hii meumia Vichwa vingine vya habari muhimu vya Mwanaspoti vinasema: Bwire Simba na Yanga sasa ni mabatini, chama awauza barkane, na Arsenal inanoga hadi raha. Nchini Kenya, gazeti la Saturday Nation limeipa kipaumbele cha kwanza habari yenye kichwa cha maneno mama wa miungano yote, uhuru wapasisha makubaliano ya vyama sita ambavyo vimemteua kuwa mzungumzaji wao mkuu katika kundi la Azimio. Ni kuhusu hatua ya rais Uhuru Kenyatta wa Kenya ya kumuunga mkono kinara wa chama cha ODM Raila Odinga kuwania kiti cha urais katika uchaguzi ujao. Habari nyingine ya toleo la leo la Saturday Nation inasema wabunge wamependekeza kutengwa bajeti ya shilingi bilioni 25 kwa ajili ya kuwarejesha nyumbani Wakenya walionaswa katika vita vinavyoendelea huko Ukraine. Katika upande wa michezo, Saturday Nation lina habari yenye kichwa cha maneno, njia gani Amina, Wakenya wasubiri serikali baada ya marufuku ya FIFA. Ni baada ya Kenya kupigwa marufuku kushiriki mashindano yote ya soka kimataifa. Limeandika kwamba macho yote yataelekezwa kwa waziri wa michezo Amina, baada ya kuvunjwa kwa shirikisho la soka la Kenya mwezi Novemba na kusimamishwa na FIFA, ambako kumekuja na madhara makubwa. Kwa michezo ya ndani nchini Kenya, Gazeti Dada la Taifa leo Jumamosi limeiweka mbele habari yenye kichwa cha maneno acheka kama yeye, ambayo inaambatana na picha ya kinara wa chama cha ODM Raila Odinga. Linaandika kwamba baada ya kususia marudio ya uchaguzi mkuu mwaka 2017 uliobatilishwa na mahakama ya juu, wengi walihisi kinara wa ODM Raila Odinga alikuwa amefikia tamati yake kisiasa lakini katika hatua ambayo imewaacha wachanganuzi wa, wa siasa za Kenya wakijikuna kichwa, mwana mageuzi huyo sasa ametoa tikiti ya chama chake kuwania urais kwa mara ya tano. Linauliza, je, atabahatika wakati huu? Na Ukraine yaililia jamii ya kimataifa isaidie kingi kuingia azimio kupitia lango la Jubilee. Raisi kuachia kila Mkenya deni kubwa na Arsenal waizima Wolves mbili kwa moja baada ya kupata mabao ya kuchelewa ni baadhi ya habari zinazoonekana katika toleo la leo la Taifa Leo Jumamosi. Na nchini Uganda, natosheka kwa kudondoa vichwa kadhaa vya habari za gazeti la leo la Saturday Monitor ambavyo vinasema: kashfa ya bilioni mia mbili yawasilishwa kamati ya ardhi; mgogoro wa Ukraine, vita vya Russia na Ukraine vitaathiri vipi Afrika; na maisha yangu yako hatarini, asema bosi wa haki za binadamu akiliambia bunge. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Bismillahir Rahmanir Rahim. Allahumma salli ala Muhammad wa ali Muhammad khabal wafidun ala ghayrik Wa sallallahu ala sayidina wa nabiyyina Muhammadin wa alihi at-tahirin, wamedata waliomfungia safari asiyekuwa wewe, na wana hasara wadadisi ila kwa sababu yako, wamepotea wanaojitolea ila kwa ajili yako, na wamekaukiwa wenye kujifaidisha ila aliyefaidika kwa fadhila zako. Mlango wako uko wazi kwa wenye raghaba na kheri yako hutolewa kwa wingi kwa wenye kuitaka. Fadhila zako huwafikia wanaoziomba, tunu zako humfikia kila anayezitazamia, na riziki yako huandaliwa wenye kukuasi pia. Upole wako umewakinga hata wanaokufanyia uadui ni ada yako kuwafanyia wema waovu na mwenendo wako ni kuwapa muhula wanaopitukia mipaka. Basi e ee, Mwenyezi Mungu, niongoe uongofu wa walioongoka, uniruzuku jitihada ya wenye juhudi, na usinijalie kuwa miongoni mwa walioghafilika waliotengwa, na unighufirie siku ya malipo. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya 24 Rajabu mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe ya 26 Februari mwaka 2022 Miladia. siku kama ya leo miaka 1436 iliyopita ngome ya Khaibar ambayo ilikuwa moja ya ngome madhubuti na imara zaidi za Mayahudi ilitekwa na kudhibitiwa na Imamu Ali alaihi salam, mkwewe Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam. wa Mayahudi ambao hawakuacha kueneza uadui wao wa jadi dhidi ya Uislamu walikuwa wakiendesha njama zao huko Khaibar, kaskazini mwa mji mtakatifu wa Madina ambako walikuwa wamejenga ngome saba muhimu ambazo waliamini kuwa hazingepenyeka wala kudhibitiwa na adui. Katika mwaka wa saba hijiria, mtume alibashiri kutekwa kwa mji wa Khaibar muda si mrefu, na baada ya kuvunja mzingiro uliokuwa umewekwa na maadui, jeshi la kiislamu lilifanikiwa kudhibiti ngome kadhaa kati ya hizo saba isipokuwa mbili. Hatimaye Mtume aliwahutubu makamanda wa jeshi hilo kwa kusema, kesho nitampa bendera mtu ambaye anampenda Mwenyezi Mungu na mtume wake, naye Mwenyezi Mungu na mtume wake wanampenda pia, na Mwenyezi Mungu ataiteka ngome hii kupitia mikono yake. Siku iliyofuata Mtume alimpa Imamu Ali uongozi wa jeshi ambapo alipigana vita vya kishujaa na hivyo kuweza kudhibiti ngome ya mwisho ya Mayahudi huko Khaibar. Katika siku kama ya leo miaka 1103 iliyopita, Abu Nasri Muhammad Farabi, mwana falsafa, mwanahisabati na msomi mashuhuri wa Iran, aliaga dunia. Alizaliwa mwaka 259 Hijiria katika mji wa Farab ulioko kusini mwa nchi ya Kazakistan ya leo. Baada ya kupata masomo ya msingi katika mji huo, Farabi aliamua kwenda mjini Baghdad, Iraq, ili kuendeleza masomo yake na hasa ya mantiki na falsafa. Uwerevu mkubwa aliokuwa nao ulimwezesha kusoma masomo mengi ya zama zake, lakini alizingatia zaidi somo la falsafa. Na tarehe 26 Februari, miaka 220 iliyopita, alizaliwa mshairi na mwandishi mashuhuri Mfaransa Victor Hugo. Alikuwa akitetea uhuru na usawa kwa ajili ya matabaka ya watu wote masikini. Hugo alikubaliwa kujiunga na chuo kikuu na wakati huo huo akawa mwanachama baraza la kutunga sheria akiwa na umri wa miaka 25 tu. Kutokana na upinzani wake dhidi ya utawala wa ukandamizaji wa Napoleon wa tatu, Hugo alilazimika kuachana na masuala ya siasa na akaishi uhamishoni kwa kipindi cha miaka 20. <coughs> Nasikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rasia imepiga kura ya veto dhidi ya muswada wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa uliokuwa ukilaani mashambulizi ya kijeshi nchini Ukraine. Kikao cha jana cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kilikuwa cha pili katika wiki hii kilichoitishwa kutoa azimio la kulaani mashambulizi ya kijeshi ya Rasia huko Ukraine. Wakati huo huo, habari zinasema kwamba mji mkuu wa Ukraine Kiev utatekwa kikamilifu na jeshi la Rasia wakati wowote wa jana. Pia rais wa Ukraine Volodmir Zelenski alisema kwamba jeshi la Rasia litavamia Kiev usiku wa leo na ametoa wito kwa raia wote kulinda mji wa mkuu wa nchi hiyo. Mkuu wa idara ya masuala ya Qurani ya shirika la wakfu la Iran amesema maandalizi ya mashindano ya 38 ya kimataifa ya Quran yanayofanyika kila mwaka hapa mjini Teheran yamekamilika. Majid Mehr ameeleza hayo katika mahojiano maalum na televisheni ya Qurani hapa nchini na kufafanua kwamba mashindano hayo ya kimataifa ya Quran yataanza siku ya Jumatatu tarehe 28 Februari na kuendelea hadi tarehe tano 5 mwezi ujao wa Machi. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran itaendelea kuzalisha madini ya urani iliyorutubishwa kwa kiwango cha asilimia 20 hata kama vikwazo vya magharibi dhidi ya Iran vitaondolewa na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana ya 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio ya matangazo yetu yajayo. wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu <mulia>