Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, wanataka dini siyo kuwa ya Mwenyezi Mungu, na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye kipende kisipende, na kwake yeye watarejeshwa. Sema: tumemwamini Mwenyezi mungu na tuliyoteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahimu na Ismail na Ishak na Yaqub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa mula wao mlezi, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillahir rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na tumai ubuheri wa afya. Karibu katika matangazo haya ya Ijumaa jioni ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Studio ni kuendesha matangazo haya kwa jioni hii ni mimi Hussein Hassan nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutaandamana sako kwa bako hadi tamati. Tumekuandalia taarifa habari za dunia tukajumuisha ripoti, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani, tutakuwa na dua ya mwezi mtukufu wa Rajab, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile vile kupitia aplikeshon ya simu za mkononi na kupitia wavuti wetu, lakini vilevile vile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstudio.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na vilevile ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari za naalama kujumlisha wa plus 98 935 65487. Punde sipunde narejea na, na taarifa ya habari za dunia imetimia saa moja na nusu magharibi hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili kwa saa za afrika mashariki, na kumi na mbili kamili kwa saa za afrika ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia <muchasana> lakini kwanza ni muhtasari wake. Katibu wa swala ya ijumaa hapa Teheran asema hatua za kichochezi za Neto zimeifanya hali katika eneo iwe tata. Rais wa Ukrain aliya kwa kuhoji wako wapi waliotuhakikishia kuwa watatudhaminia usalama wetu. Na jeshi la Yemen laitungua droni ya pili ya Marekani katika mkoa wa Maarib, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya leo hapa mjini Tehran amesema hatua za kichochezi zinazochukuliwa na shirika la kijeshi la NATO kwa uongozi wa Marekani zimetatanisha hali ya mambo katika eneo na si hasha zikaifanya iwe tata zaidi. Ayatullah Said Ahmad Khatami ameashiria matukio ya Ukraine na operesheni maalum ya kijeshi ya Rusia ndani ya ardhi ya nchi hiyo na akasema, jamhuri ya kiislamu ya Iran inazitolea mwito nchi zote zinazopigana kufanya mazungumzo na kuonyesha stahamala. Mbali na kuashiria kwamba jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina wasiwasi wa kuuliwa wa watu wasio na hatia katika shambulio la kijeshi la Rasia dhidi ya Ukraine, Ayatollah Khatami amesisitiza kuwa hatua za kichochezi za NATO kwa uongozi wa Marekani zimetatanisha hali ya mambo katika eneo na si hasha zikaifanya iwe tata zaidi. Khatibu wa swala ya Ijumaa iliyosaliwa leo hapa Teheran amekumbusha kuhusu uingiliaji kijeshi wa Marekani katika maeneo mbalimbali ya dunia, na akasema katika shambulio la Rasia dhidi ya Ukrain na nchi dhidi ya Ukrain, nchi za Ulaya zimekazania kupiga upatu wa vita na kila wakati zinachochea kuni kwenye moto wa vita hivyo. Lakini msimamo wa Jamhuri ya Kiislamu ni wa pande mbili zinazopigana kuwa na stahamala na kuanza mazungumzo ya kurejesha amani na utulivu. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake Ayatullah Khatami ameashiria pia mazungumzo ya Vienna na akasema, wawakilishi wa Iran katika mazungumzo ni watu wenye uchungu wa taifa lao na jitihada zao zote zinalenga kudhamini masilahi ya watu wetu, na wanaelewa fika kwamba ghaya na lengo kuu ni kuondolewa vikwazo vyote, na kwa hivyo kama vikwazo havitoondolewa mazungumzo hayatafikia mwafaka. Katika hotuba yake ya kwanza khatibu wa swala ya leo ya ijumaa hapa Teheran amewahusia waumini kuhusu ucha Mungu, subira katika maisha ya binafsi, mukawama katika njia ya haki, kujiimarisha zaidi kiimani katika kukabiliana na shubha na kushiriki katika maswala yote ya basira na urazini kwa ajili ya kuyalinda mapinduzi ya Kiislamu. Ni kurejesha Ukraine. Rais wa Ukraine mwenye mielekeo ya magharibi amekiri kuwa amebaki peke yake kwa ajili ya kukabiliana na Russia kufuatia msambaratiko wa uungaji mkono dhaifu wa magharibi na kuingia vikosi vya jeshi la Russia katika mji mkuu wa nchi hiyo, baada ya kuanza vita na mapigano baina ya vikosi vya jeshi la Russia na Ukraine, na huku zikitangazwa habari za kutatanisha kuhusu kutekwa mji mkuu wa Ukraine Kiev, uungaji wa kimagharibi wa Ukraine Kiev, wametosheka na utoaji kauli za vitisho tu kwa kuiwekea Mosco vikwazo zaidi vya kiuchumi. Kwa mujibu wa vyombo vya habari Rais Volodimir Zelenski wa Ukraine amehutubia kupitia televisheni akisema, na hapana nukuu, sisi hatuiogopi Rasia, lakini kitu gani kinaidhaminia usalama nchi yetu? Ziko wapi zile pande na nchi zinazotupa hakikisho hilo, mwisho kunukuu. Katika hotuba yake hiyo aliyotoa alfajiri ya kuamkia leo, Zelenski amezikosoa kwa njia isiyo moja kwa moja nchi za Magharibi akisema wametuacha peke yetu katika vita na Rasia. Wakati huo huo, wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, imetangaza kuwa kutokana na kushtadi vita na mapigano nchini Ukraine, nchi hiyo inatuma askari wake wengine elfu saba barani Ulaya. Askari hao ambao wanajumuisha wapiganaji na wa vikosi vya utoaji huduma na msukumo watawekwa nchini Ujerumani kutumika kama kikosi cha ngao ya kuwalinda na hujuma za Rasia waitifaki wa Washington katika shirika la kijeshi la NATO na kujiweka tayari pia kwa ajili ya kutoa msaada wa aina yoyote utakaohitajika katika eneo hilo. Kabla ya uamuzi huo wa sasa, Marekani ilikuwa tayari imeshatuma askari wengine katika nchi jirani na Ukraine za Romania na Poland, huku ikituhumu Rasia kuwa imekusanya zaidi ya askari laki moja na elfu arobaini katika mpaka wake wa pamoja na Ukraine na kuanzisha chokochoko choko katika eneo la mashariki la Dombas ili kupata kisingizio cha kuivamia na kuishambulia kijeshi nchi hiyo. Wakati huo huo, Umoja wa Afrika umetoa mwito wa kusimamishwa haraka iwezekanavyo mgogoro huo wa Ukraine. Mwenyekiti wa Umoja wa Afrika ambaye pia ni rais wa Senegal Makisal pamoja na mwenyekiti wa kamisheni ya AU wametangaza kusikitishwa kwao na vita baina ya Russia na Ukraine huko mashariki mwa Ulaya. Taarifa ya viongozi hao iliyotolewa na kamisheni ya AU imeitaka jamii ya kimataifa kuupatia ufumbuzi mgogoro huo kwa kuzingatia sheria za kimataifa na mamlaka ya kujitawala nchi nyingine. Wakuu hao wa Umoja wa Afrika wamezitaka au wamesisitiza kuwa pande mbili kwenye mgogoro wa Ukraine na Russia zinapaswa kusitisha vita mara moja na kufanya mazungumzo ya kisiasa pasi na kupoteza muda chini ya uongozi wa umoja wa Mataifa. Wamesema mazungumzo hayo ya kisiasa yataifanya dunia iondokane na matokeo hasi ya mgogoro huo na kutatuliwa mgogoro huo ni kwa masilahi ya amani na uthabiti wa watu wote duniani. Jumatano asubuhi rais Vladimir Putin wa Russia alitangaza kuanza operesheni maalum dhidi ya Ukraine na kusema kuwa operesheni hiyo inafanyika ili kuzuia kutokea vita vikubwa vya dunia na kuifanya Ukraine isiwe tishio la kijeshi kwa Russia. Tunabakia katika maswala yanayofungamana na mgogoro huo wa Ukraine. Uganda imetoa mwito wa kupatia ufumbuzi mgogoro wa Ukraine na Russia kwa kutumia njia za diplomasia. Nchi hiyo ya Afrika Mashariki inajiandaa kuwarejesha nyumbani makumi ya raia wake waliokwenda Ukraine kwa ajili ya masomo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Kigozi uh, kutoka Kampala, kumradhi, mwandishi wetu Kigozi Ismail ametuandalia ripoti ifuatayo. Serikali ya Uganda inasikitika kuona kwamba vita baina ya Urusi na Ukraini vimetokea wakati huu, badala ya kutumia udiplomasia. Mizozo ya aina hii inaweza kutanzuliwa kidiplomasia. Tunapendekeza kwamba hali kama hii isidumu muda mrefu. Sisi tunafikiri kwamba kwa mba, hili inaweza kutanzuliwa kwa amani. Waziri Uganda na Urusi zina uhusiano wa miaka mingi wa kidiplomasia pamoja na ule wa kiulinzi, kiteknikali, kielimu na nyanja nyinginezo. Wakati huu kuna wanafunzi kutoka Uganda wanaosomea Urusi na Ukraini pamoja na wanamichezo kadhaa ambao wana hamu ya kurejea nyumbani ili kunusurika. Licha hayo, wabunge wa upande wa upinzani wameshindwa kumtoa imani waziri wa usalama Jenerali Jim Muhezi baada ya kuferi kupata idadi ya sahihi mia moja sabini na sita zinazostahiki mswada wa aina hii kuwasilishwa bungeni. Kwa ujumla wabunge thamanini na wanane tu ndio waliweka saini kwenye orodha iliyobuniwa na upande wa upinzani. Waziri huyu analaumiwa kwa kushindwa kuwafikisha mahakamani washukiwa wote wanaokamatwa kwa sababu mbalimbali, mkiwemo na wale wanaohusishwa na vurugu za kisiasa na kiulinzi. Pili, analaumiwa kwa ukatili unaofanywa dhidi ya wa washukiwa fulani wanaoteswa wakiwa korokoroni kabla ya kuwawasilisha mahakamani miongoni mwa washukiwa wa aina hii ni wabunge wawili Muhammad Segirinya wa Kawempe Kaskazini na Alan Sewanyana wa Makindye, ambao walikatazwa na ulinda usalama kupata dhamana za mahakamani. Kisheria, wabunge hao wamebakiza siku nane tu waachiliwe kwa dhamana bila masharti yoyote, kwani wametimiza siku mia moja themanini wakiwa kizuizini. Haijatambulika ikiwa safari hii wataachiliwa kwa dhamana ya mahakamani ingawa mwendesha mashtaka wa serikali bado ameshindwa kulainisha kesi zote dhidi yao. Mvutano huu uko kati ya kiongozi wa taifa na wanasheria ambako rais anapinga suala la kuwapa dhamana washukiwa wa kesi za jinai. Kikatiba, kila mshukiwa ana haki ya kupata dhamana mahakamani madhali aruhusiwe na hakimu ama jaji. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana Kigozi Ismail kwa ripoti yako hiyo ukiwa hapo Kampala, Uganda. Taarifa ya habari za dunia mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Radio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, tume ya kuandaa rasimu ya katiba ya mpito nchini Burkina Faso imewasilisha ripoti yake kuwa rais baada ya wiki mbili za kazi ikipendekeza kipindi cha mpito cha miezi thelathini kabla ya kuandaa uchaguzi. Wajumbe wa tume hiyo ya kiraia, wakiwemo wanasheria, wanasosiolojia pamoja na wanauchumi, wamekabidhi ripoti yao kwa Luteni Kanali Paul Henry Sandogo ambaye alichukua madaraka ya nchi kupitia mapinduzi ya kijeshi mapema mwaka huu. Vyombo vya habari vimezinukuu duru zilizo karibu na kiongozi huyo aliyejipa mamlaka ya urais pamoja na duru za kijeshi zikiripoti kuwa muda wa miaka miwili na nusu umependekezwa na tume hiyo kwa ajili ya kipindi cha mpito kabla ya kuitishwa uchaguzi wa kidemokrasia nchini Burkina Faso. Kwa mujibu wa vyanzo hivyo, waraka ambao bado haujawekwa wazi unatoa nafasi ya serikali ya watu wapatao ishirini na chombo cha kutunga sheria chenye wajumbe wa wapatao hamsini. Ripoti hiyo inatarajiwa kuwasilishwa kwa wadau mbalimbali nchini humo kabla ya kuidhinishwa. Kwa mujibu wa chanzo kilicho karibu na ofisi ya rais, tume hiyo imefanya kazi yake kwa kuzingatia matarajio ya jamii ya kimataifa. Ripoti ya tume hiyo inajumuisha rasimu ya katiba ya mpito, ajenda ya mpito na mkataba wa kimaadili. Na jeshi la Yemen likishirikiana na vikosi vya kujitolea vya wananchi zimetungua ndege ya pili isiyo na rubani iliyoundwa na Marekani. Katika miezi kadhaa iliyopita jeshi la Yemen limefanikiwa kuzitungua droni kadhaa za muungano uvamizi wa kijeshi unaongozwa na Saudi Arabia, zilizokuwa zikitekeleza operesheni za hujuma katika maeneo mbalimbali ya ardhi ya Yemen. Msemaji wa vikosi vya ulinzi vya Yemen, Brigedia Jenerali Yahya Sare, ameeleza katika taarifa kwamba ndege ya pili ya ujasusi isiyo na rubani iliyoundwa Marekani aina ya Scan Eagle. Imetunguliwa katika anga ya kitongoji cha Al Juba kilichoko mkoani Maarib. Yahya Sari ameongeza kuwa alfajiri ya kuamkia leo, vikosi vya jeshi la Yemen vimetungua pia kwa kutumia kombora droni nyingine iliyotengenezwa Marekani aina ya MQ1 iliyokuwa ikitumiwa na kikosi cha anga cha Imarati katika anga ya mkoa wa Al Jauf. Jeshi la Yemen limesisitiza mara kadhaa kuwa litaendelea kushambulia taasisi za kistratejia na zana za kijeshi za muungano wa vamizi wa Saudia maadamu muungano huo wa kijeshi unaendeleza uchokozi wake dhidi ya nchi hiyo. Vikosi vya Sanaa vimetangaza mara kadhaa katika miezi ya karibuni kuwa vimetungua ndege zisizo na rubani za Imarati na Saudi Arabia. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nataka kukurejesha tena huko katika mgogoro wa Ukraine na Russia, mpenzi msikilizaji, kwa kukuletea uchambuzi wa kisiasa wenye anwani isemayo vikwazo vyenye wigo mpana vya wamagharibi magharibi dhidi ya Russia. Baada ya Rasia kuchukua uamuzi wa, wa kuishambulia kijeshi Ukrain, kambi ya magharibi imeonyesha radia mali katika fremu ya kuwekea vikwazo Mosco, ambapo kabla hapo, ya hapo madola hayo yalikuwa yameahidi kuchukua uamuzi huo. Pamoja na hayo, kuna hitilafu za kimitazamo baina ya madola ya Ulaya kuhusiana na kuwekea vikwazo vya kimsingi Rasia. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wamelaani vikali mashambulio ya Rasia dhidi ya Ukrain mwishoni mwa kikao chao cha dharura kuhusiana na hujuma ya Rasia dhidi ya Ukraine, viongozi wa EU wameafikiana kwamba waiwekee vikwazo vikali sehemu ya sekta ya fedha, nishati na usafiri na uchukuzi ya Rasha kutokana na taifa hilo kuishambulia ya kijeshi Ukraine. Aidha, viongozi hao wameafikiana kuwa waiwekee vikwazo Rasha katika swala la usafirishaji bidhaa nje ya nchi, kudhamini fedha, sera za utoaji viza na baadhi ya viongozi wa Moscow. Le Drian, waziri wa mashauri ya kigeni wa Ufaransa amesema lengo la vikwazo hivyo hivi eh, ni kuzima utendaji wa kiuchumi wa Russia, vikwazo ambavyo vitajumuisha uga wa masuala ya kibenki, tadibiri ya kifedha, usimamizi dhidi ya upelekaji nje, nje ya nchi teknolojia, sekta ya viwanda na usafirishaji bidhaa nje ya nchi. Hata hivyo baadhi ya mataifa mengi ya kambi ya magharibi kama Japan na Canada nayo na yametangaza vikwazo vyenye wigo mpana dhidi ya Rasia. Marekani nayo kwa upande wake imetangaza orodha ya vikwazo vipya dhidi ya Rasia kwa kisingizio cha Mosco kushambulia kijeshi Ukraine. Kuhusiana na hilo, rais Joe Biden Marekani amemtaja rais Vladimir Putin wa Rasia kuwa ni mvamizi na kuafikiana na swala la Rasia kuwekewa vikwazo vizito pamoja na kifurishi cha vikwazo chenye kuleta uharibifu dhidi ya Mosco. Biden amesema kuwa benki nne za Rusia ambazo hazikuorodheshwa katika awamu ya kwanza ya vikwazo hivyo sasa zimejumuishwa katika vikwazo vya mara hii. Miongoni mwazo ni benki ya VTB ambayo ni benki ya pili kwa ukubwa nchini Rasia. Kuanzia leo, fedha zote za Rasia nchini Marekani zinazuiwa na uwezo wa Mosco katika katika kufanya biashara kwa kutumia sarafu za dola na yen ya Japan unawekewa mbinyo na mpaka. Joe Biden amedai pia kwamba vikwazo hivi vitakuwa na gharama kubwa kwa uchumi wa Rasha katika wakati huo na muda baada na baada ya muda, kwa kuzingatia kwamba Rasha ilikuwa imetabiri kabla ya hapo kwamba itawekewa vikwazo na dola madola ya magharibi, hivyo kwa kiwango kikubwa ilikuwa imejiandaa kikamilifu kwa ajili ya kukabiliana na vikwazo hivyo. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Rasha imetangaza kuwa nchi hiyo itachukua maamuzi makali kama jibu dhidi ya vikwazo vya Umoja wa Ulaya dhidi yake. Swala lenye umuhimu katika vikwazo vipya vya madola ya Magharibi, hususan Umoja wa Ulaya dhidi ya Russia ni hili kwamba kwa kuzingatia kuwa mataifa ya Ulaya yanategemea gesi ya Russia hayana ubavu wa kuwekea Moscow vikwazo vya kimsingi vikali na vya kuumiza, hususan dhidi ya mfumo kima wa kimataifa wa mabadilishano ya kifedha baina ya benki ujulikanao kama Swift na ambao unadhibitiwa na Marekani licha ya matakwa ya baadhi ya madola ya Ulaya kama jamhuri ya Czech ya kufukuzwa Russia katika mfumo wa kimataifa wa mabadilishano ya kifedha baina ya benki unaojulikana una kwa kimombo kama The Society of Worldwide Interbank Financial Telecommunication, kwa kifupi SWIFT. Lakini mataifa makubwa ya Ulaya kama Ujerumani na Italia yamepinga ombi hilo. Sababu ya hilo iko wazi, kwa kuzingatia kwamba Russia inadhamini gesi ya Ulaya kwa takriban asilimia arobaini. Kama Umoja wa Ulaya utataka kuiwekea vikwazo Rasha na kuizuia isipate fedha zake zinazopatikana kupitia mauzo ya gesi. Katika mazingira hayo, Mosco nayo itazuia usafirishaji wa gesi yake kuelekea Ulaya kwa kuzingatia kwamba gesi ya Rasha ina umuhimu mkubwa kwa ajili ya kukidhi mahitaji mbalimbali mbali, kama ya vifaa vya kutia joto katika msimu wa baridi, uendeshaji wa mitambo ya umeme na matumizi katika sekta ya viwanda. Ndio maana mataifa muhimu ya Ulaya hayana ubavu wala uthubutu wa kuwekea vikwazo rasha, kama vya mfumo wa kimataifa wa mabadilishano ya kifedha baina ya benki, kwani kufanya hivyo kutaifanya rasha nayo ijibu mapigo kwa kuyakatia mataifa hayo nishati muhimu ya gesi wanayoitegemea. Hii ni Redio Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuingie katika ngwe ya pili ya matangazo haya ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 97 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 43 ya Azuhruf. Tunaianza darasa yetu kwa aya ya sabini na tisa na thamanini za sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi minashaitani rajim. Am abramu amran fainna mubrimun, au wameweza kukata shauri, bali ni sisi ndio tunaopitisha. Am yahsabuna anna la nasmau sirrahum wa najwahum bala wa rusuluna ladayhim yaktubuna au wanadhani kwamba hatusikii siri zao na minong'ono yao wapi na wajumbe wetu wapo karibu nao wanayaandika katika sehemu ya mwisho ya darsa iliyopita walizungumziwa makafiri na washirikina ambao waliichukia haki na hawakuwa tayari kuikubali na kuifuata. Aya hizi tulizosoma zinasema wao hawakuichukia tu haki na kujiweka mbali nayo, lakini walisimama pia kuipinga na kuipiga vita. Walipanga mipango mbalimbali mbali kwa lengo la kuidhoofisha haki na kuizima nuru yake, na wakafanya kila aina ya njama kufikia lengo lao hilo. Wao walidhamiria kwa dhati kuishinda na kuiangamiza haki, lakini hawakutambua kwamba wanayekabiliana naye ni Allah Subhanahu wa Ta'ala, na kwamba irada ya Mola iko juu ya irada na matakwa yao na si kama wanavyodhani kwamba lolote wanalodhamiria na wanalotaka litakuwa tu. Wapinzani hao waliokula njama dhidi ya haki walikuwa wakidhani kwamba Allah Subhanahu wa Taala hana habari za vikao na mazungumzo yao ya siri, yani hawaoni wao wala hayasikii wayasemayo, ilhali yeye mola alikuwa akiyasikia yale waliyokuwa wakiambizana kwa sauti ya chini au hata kunong'onezana masikioni kwenye vikao hivyo vya faragha. Sababu ni kuwa yasiri na ya dhahiri ni mamoja tu na yana hali sawa kwa Mwenyezi Mungu mtukufu. Isitoshe, malaika wa Mwenyezi Mungu pia wako kila mahali na muda wote, wanashughulika kuyanakili na kuyahifadhi yote yasemwayo na yatendwayo na watu, hata kwenye faragha na kwa minong'ono, na hakuna chochote kinachofichikana kwao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba uamuzi wowote utakaopitishwa na watu hata waukamie kwa namna na uzito wowote ule hauwezi kukiuka irada ya Allah subhanahu wa ta'ala, na hautaweza kutekelezeka bila ya idhini yake yeye Mola. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wapinzani wa haki wasidhani kwamba Mwenyezi Mungu hana habari ya mambo yayafanyayo kwa siri, kwa sababu chochote akifanyacho mtu kinasajiliwa na kuhifadhiwa kwenye daftari la amali zake, na hakuna chochote kinachofichika kwa malaika ambao ni watumishi maalumu wa Mwenyezi Mungu wa kusajili na kuhifadhi. Ametakasika Mola mlezi wa mbingu na ardhi, Mola mlezi wa arshi, na hayo wanayomsifia. Katika aya za awali za sura hii az ya Az-Zukhruf, iliashiriwa itikadi ya washirikina ya kuwachukulia malaika kuwa ni mabanati wa Mwenyezi Mungu, kisha katika aya za baada yake ikazungumziwa pia imani ya Wakristo ya kumwitakidi Nabii Isa Masihi alaihi ssalam kuwa ni mwana wa Mungu. Aya hizi zinazipinga imani na itikadi hizo potofu na batili, na kueleza kwamba kama Mwenyezi Mungu angekuwa na mwana ambaye angepasa kuabudiwa, basi mitume wangekuwa wa watu wa mwanzo kumwabudu mwana huyo, lakini mosi ni kwamba Mwenyezi Mungu ametakasika na kuwa na mke na mwana, na pili, yeye Mola hajaamrisha kuabudiwa yeyote katika viumbe wake, wawe ni malaika au watu. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba Mungu aliyemiliki na mwendeshaji wa mbingu na ardhi na Mola wa arshi adhimu na yenye adhama hahitaji kuwa na mwana. Yeye ni muwepo asiye na ukomo wala mwisho, na ameuzunguka na kuuhodhi ulimwengu wote. Ilivyo hasa ni kwamba mtoto huwa ana ulazima kwa mtu kwa ajili ya kuendeleza kizazi chake, au mtu anapozeeka na akawa hajiwezi tena, huhitaji msaada na usaidizi wa watoto wake. Nukta nyingine ni kuwa, maana ya kuwepo kwa mwana ni mzazi wake kuwa na kiwiliwili na kuwepo na kuishi kwenye zama fulani na mahala maalumu, hali ya kuwa Mungu aliyeuumba ulimwengu na akauendesha pamoja na vyote vilivyomo ndani yake, ametakasika na yote hayo na si mhitaji wa chochote wala yeyote akiwemo mwana miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba inapasa kuwa na uchukulivu katika kujadiliana na wapinzani na kuwafahamisha kwa hekima kwamba kama tutajaalia kuwa mtazamo walionao wao ni sahihi, nini yatakuwa matokeo yake, ili waweze kubaini wao wenyewe upotofu wa imani yao. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa Hapana shaka Mwenyezi Mungu mtukufu ametakasika na kila kasoro, uhitaji au kuwa na mshabaha na mwanadamu. Kwa hivyo, inatupasa kila wakati tujitenge na kujiweka mbali na miungu wa jinsia za watu, kwa sababu miungu wa aina hiyo ni matokeo ya udhanifu wa mwanadamu na ujinga wake wa kutozifahamu sifa za Mwenyezi Mungu ambaye hakuna wapili baada ya yeye wala yeyote anayefanana naye kwa chochote. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba pamoja na adhama kubwa zilizo nazo, mbingu na ardhi zinaendeshwa kwa tadbiri ya Allah, subhanahu wa taala, na kwa hali moja na wakati mmoja. Na yeye ndiye Mungu mbinguni na ndiye Mungu katika ardhi, naye ndiye mwenye hikima mwenye ujuzi. Mitume ni watu waliotumwa kuja kuwaelekeza watu kufuata uongofu. Waja hao wateule waliifanya kazi hiyo kwa uwezo wao wote. na kutokana na namna walivyokuwa wakiwahurumia na kuwaonea uchungu watu wao walitumia njia mbalimbali ili kuwaokoa na dhalala na upotofu. Aya tulizosoma zinasema pamoja na hayo, huko kuwatakia kheri na kuwaonea uchungu watu, ilibidi kuwe na kipimo na mpaka, kwa sababu wakati watu wenyewe wanapokuwa hawataki kuifuata njia ya haki na kuifikia saada na fanaka haiwezekani kuwalazimisha na kuwateza nguvu, bali inabidi waachiwe wenyewe ili wajionee matokeo ya kuchagua kwao njia isiyo sahihi na kujitumbukiza kwenye lindi la upotofu na batili. Labda kwa kufanya hivyo watabaini kosa lao na kurudi kwenye njia ya haki, lakini yamkini pia wakaamua wa wasirudi wakabaki kwenye njia ya upotofu mpaka mwisho wa maisha yao na hatimaye wakaenda kufufuliwa siku ya Kiama wakiwa katika hali hiyo, na hapo ndipo watakapochuma matunda machungu ya fikra na amali zao chafu na ovu. Kisha aya zinabainisha kuwa Mwenyezi Mungu si mhitaji wa kuamini na kusilimu watu na kusisitiza kwamba makafiri wasidhani kuwa Allah subhanahu wa taala ni mhitaji wa ibada zao, na wala wasifikirie kama kukufuru na kuwasi kwao kutaudhuru kwa namna yoyote ile uola wake, kwa sababu yeye ni Mungu wa mbingu na Mungu wa ardhi na mwabudiwa wa viumbe vyote. Kwa maneno mengine ni kwamba mwabudiwa halisi na wa kweli ni yule aliye msimamiaji na mwendeshaji wa ulimwengu. Kwa hivyo si yeyote wala si chochote kati ya malaika, masanamu na vitu vya maumbile kama jua, mwezi na nyota kinachostahiki kuabudiwa. Vyote hivyo ni viumbe na mahuluku wa Mwenyezi Mungu, na uwepo wao unamtegemea yeye Mola. Sehemu ya mwisho ya aya hizi inaeleza kwamba Allah subhanahu wa ta'ala ana habari za mambo yote na anauendesha ulimwengu kwa ujuzi wake usio na mpaka na hekima yake isiyo na ukomo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mitume walipewa jukumu la kuwalingania na kuwaonyesha watu mwongozo wa haki si kuwalazimisha na kuwateza nguvu wala kuwabembeleza na kuwatafadhalisha. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa katika masuala ya itikadi, na baada ya kuwabainishia watu burhani na kuwawekea wazi hoja zote kwa ukamilifu, haitakiwi tena kuwabana na kuwashinikiza, bali tuwaache wenyewe wachague kwa uhuru njia wanayotaka kufuata. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Mwenyezi Mungu si mhitaji kwa mtu yeyote yule, sembuse ahitajie twaa na ibada za watu. Yeye alikuwa Mungu wakati sisi sote tulipokuwa hatupo na atakuwa Mungu pia wakati sote tutakapokuwa tumeondoka hapa duniani. Yeye ni Mungu wa mbingu na ardhi na viumbe vyote vya ulimwengu. Vilevile, haya hizi zinatutaka tujue kuwa anayestahiki na kufaa kuabudiwa ni yule mwenye ujuzi usio na mpaka na hekima isiyo na ukomo. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 97 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuepushe na kila aina ya shirki kubwa na ndogo ya dhahiri na iliyojificha na atuwafikishe kuifahamu haki na kuifuata hadi mwisho wa uhai wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. al azim. Ewe Mwenyezi Mungu, ewe mwingi wa fadhila kubwa kubwa na mipangilio ya kheri na rehma zilizosambaa na uwezo wote na neema za maana na tunu za fahari na vipawa vizuri na upaji wa kutosheleza Na hafananishwi na umbo wala hashindwi kwa kutokewa. Ewe aliyeumba na kuruzuku, aliyefahamisha na kunenesha, aliyezua na kuongoa, aliyetukuza na kuinua, aliyekadiria na kupanga vizuri, aliyetengeneza umbile na kulimaizisha uyakini, aliyetoa hoja fika na upambanuzi, akaneemesha na kuzieneza Ewe ambaye ni kilele cha utukufu, aliyebandua maanga ya maono na kwa mapenzi akaafiki kuruhusu uchambuzi wa mawazo. Ewe aliyepwekeka kwa ufalme, asiye na mshirika katika utawala wake, asiye kifani kwa neema na ukuu, na ana mpinzani kwa utenza wa jambo lake. Ewe aliyezipa uhuru dhana ndogondogo kwa ukuu wa haiba yake umeshindwa ukaguzi wa macho ya waja kuona utukufu wake. ya man anatil wujuh li haibati wa khadat arriqab li azamati wa wajlatil qulub min khifati na nyoyo hushikwa ni kiwewe kwa utisho wake, na kuomba kwa sifa hizi ambazo hazielekei ila kwako, na kwa ahadi uliyojiwekea juu ya nafsi yako kwa akuombaye kati ya waumini, na kwa uliyoyadhamini juu ya nafsi yako kuwaitikia wanaokulingania. Ewe mwingi wa kusikia mwingi wa kuona na mwepesi wa kuhesabu, ewe mwenye nguvu madhubuti, mrehemu Muhammad, mwisho wa mitume na watu wa nyumba yake, waqsim li fi shahrina hadha khayra ma qasam wahtim li fi qada'ika khayra ma hatam bora ya faradhi nihitimishe kwa furaha ya unao wahitimisha, na nihuishe maisha ya maridhawa, unifishe nikiwa ni mwenye furaha, mwenye kughufiriwa, unitawalie wewe uokozi wangu nitakapoulizwa ahapo barzakhi, univushe mbali na Munkari na Nakiri, na uyaonyeshe macho yangu bashiri na bishara Nijaalie nirejee katika radhi zako na pepo yako na maisha ya utulivu na uwezo mkubwa wa salli ala Muhammadin wa alihi kathira, rehema nyingi za Mwenyezi Mungu zimteremkie Muhammad na ali zake. mpenzmskilizaji tuaekeinonia matanazo aya a maausiku hapa maoni mawili matatu anasema, baada baadaya salamu, vita dhulma uonevu si ubinadamu. Tabia ya kibinadamu na ungwana wakukaa pamoja na kuzungumza bila ya kutumia ubabe na vitisho. Natumai wanadamu tutajirudi katika ubinadamu wetu sote. Dhulma kwa Palestina kokote dhulma inapotumika ni uvunjaji wa haki za binadamu na ni tabia ya kinyama. Shirali Fazil huyo akiwa Da Tanzania. Asante sana pia Abdallah Ali Makajuru akiwa hapo Tabora, Tanzania, anatushukuru kwa kumtumia habari. Naye Yahya Ali akiwa barabara kumi na tatu Tanga, Tanzania, anasema kitendo cha umoja wa magharibi umoja wa Magharibi, neto nadhani anakusudia shirika la kijeshi la neto kuichochea Ukrain, imeifanya Ukraine ipate hasara kubwa. Asante sana Yahya, ukiwa hapo Tanga, Tanzania. Na naona pia kuna shabiki mpya hapa, anasema asalamu alaikum, namuitikia waalaikum salam. Anasema mimi ni mdau mpya wa redio Iran, naomba nitumie taarifa za habari. Naitwa Faqih Juma Abdallah, nipo Tanga Sahari. Asante sana na karibu sana ukumbini. Muda si mrefu insha allah nitakuunga nawe uwe mdau mpya wa Radio Teheran. Kama ulivyosema mwenyewe, karibu sana ukumbini. Rusabiko, rusabiko hawamo. Shabiki mpya huyu pia kutoka Bujumbura Burundi, anasema asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu na mjibu aleikum salam warahmatullahi wabarakatuh. Tunaomba mtunge nasi tupate maraha ya Radio Iran idhaa ya Kiswahili, na insha allah tayari tumekwisha kuunga. Karibu sana ukumbini upate maraha ya Redio Teheran. Chambilecho maoni ni mengi, mpenzi msikilizaji, lakini muda umenipa kisogo, na kwa msingi huo moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Rais wa Ukraine mwenye mielekeo ya Magharibi ameikiri kuwa amebaki peke yake kwa ajili ya kukabiliana na Rasia kufuatia msambaratiko wa uungaji mkono dhaifu wa magharibi na kuingia vikosi vya jeshi la Rasia katika mji mkuu wa nchi hiyo. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya leo hapa mjini Tehran amesema hatua za kichochezi zilizochukuliwa na shirika la kijeshi la NATO kwa uongozi wa Marekani zimetatanisha hali ya mambo katika eneo na si hasha zikaifanya iwe tata zaidi. Umoja wa Afrika umetoa mwito wa kusimamishwa haraka iwezekanavyo mgogoro wa Ukraine na Rasia. Tume ya kuandaa rasimu ya katiba ya mpito nchini Burkina Faso imewasilisha ripoti yake ya kwa rais baada ya wiki mbili za kazi, ikipendekeza kipindi cha mpito cha miezi thelathini kabla ya kuandaa uchaguzi. Na jeshi la Yemen likishirikiana na vikosi vya kujitolea vya wananchi vimetungua ndege ya pili isiyo na rubani iliyoundwa na Marekani. Mukhtasari huo mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo haya ya Ijumaa usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia usiku mwanana. Asante na kwa