Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Tuljumwa. Aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya, ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Jina langu ni Ahmed Rashid na tunasikika katika satelit na vilevile vile kwenye intenet katika pastoday.com/sw. Aidha, katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Singida na Mtwara kupitia Radio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 98 903 506 5487, na email yetu ni swahili radio irib.ir. Ama kwa mchana huu, tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa na vipindi vya Iran juma hili, macho yetu magazetini, makala ya wiki na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Na kama kawaida, wasikilizaji wetu huwa wanatumia maoni, tutayarusha hewani mubashara katika matangazo yetu haya. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa yale yote tuliokuandaliani mchana huu. Imetimia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Serikali ya Iran yasema vita si suluhisho la mgogoro wote ule. Shamkhani asema mgogoro wa Ukraine unapaswa kuafunzwa kwa, kwa madola ya magharibi. Umoja wa Mataifa wasema idadi ya wahajiri waliokufa wakijaribu kuelekea Ulaya 2021 iliyoongezeka kwa zaidi ya asilimia 155. Na chama cha Fatah cha sema Marekani inashirikiana na Israeli kuwakandamiza wa Palestina. Habari kamili. Msemaji wa serikali ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa vita si suluhisho la tatizo lolote lile. Amesema hayo ikiwa ni kutangaza msimamo wa serikali ya Iran kuhusu vita baina ya Rasia na Ukraine huko mashariki mwa Ulaya. Shirika la habari la ISNA limemnukuu Ali Bahadori Jahromi akisema hayo kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter ambapo ameongeza kwamba vita si utatuzi na kujipendekeza kwa Marekani pia hakuna faida yoyote. Wakati huo huo, rais Ibrahim Raisi, raisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, amefanya mazungumzo na rais Vladimir Putin wa Russia na kusema kuwa kitendo cha shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO cha kukunjua makucha yake mashariki mwa Ulaya na kwenye mipaka ya Russia ndiko kuna kusababisha matatizo. Rais wa Irani amesema hatua ya jeshi la nchi za magharibi NATO ya kueneza nguvu zake ni tishio kubwa kwa utulivu na usalama wa nchi huru katika maeneo tofauti duniani. Jumatano asubuhi, rais Vladimir Putin wa Russia alitangaza kuanza operesheni maalumu dhidi ya Ukraine na kusema kwamba operesheni hiyo inafanyika ili kuzuia kutokea vita vikubwa vya dunia na kuifanya Ukraine isiwe tishio la kijeshi kwa Russia. Alisema lengo si kuangamiza jeshi la Ukraine wala kuikalia kwa mabavu nchi hiyo. Kiujumla, inachopinga Russia ni hatua ya nchi za magharibi ya kutanua nguvu zao za kijeshi kwenye mipaka ya Russia. Rais Vladimir Putin amesema kamwe hatoruhusu usalama wa kitaifa wa Russia uchezewe nchi za Magharibi zinadai kuwa Russia imeamua kuikalia kwa mabavu ya Ukraine na zimeshadidisha mno mashinikizo yao ya kidiplomasia na kiuchumi dhidi ya Moscow. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran ameandika katika mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba nchi za Magharibi inabidi zipate funzo katika mgogoro wa Ukraine. Tarehe 21 mwezi huu wa Februari, Rais Vladimir Putin wa Russia alizilaumu nchi za Magharibi kwa kuchochea machafuko na kutozingatia wasiwasi wa Moscow kuhusu usalama wake wa kitaifa. Hivyo aliamua kutambua uhuru wa majimbo mawili ya Donetsk na Luhansk yaliyotangaza kujitenga na Ukraine. Mapema jana asubuhi, Rais Vladimir Putin alitoa hotuba kwenye televisheni na kutangaza kwamba Russia imeamua kufanya operesheni maalumu ya kijeshi katika eneo la Donbas ili kufanya Ukraine isiwe eneo la kijeshi, na wala hakuwa na nia ya kukalia kwa mabavu ardhi ya nchi hiyo. Eneo la Donbas liko mashariki mwa Ukraine, na mbali na majimbo ya Donetsk na Luhansk, kuna sehemu nyingine kadhaa ambazo wananchi wake ni Warusi zimo kwenye eneo hilo la Donbas. Mwaka elfu mbili kumi na nne majimbo mawili ya Donetsk na Luhansk yalitangaza kujitenga na Ukraine kutokana na wafuasi wa nchi za magharibi wanaoichukia Russia kutoa madaraka Kiev, mji mkuu wa Ukraine. Shirika la habari la Tasnim limemnukuu Ali Shamkhani, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la jamhuri ya Kiislamu ya Iran, akisema kwenye ujumbe wake huo wa Twitter kwamba kuporomoka masoko ya fedha na kupanda gharama za nishati kutokana na mgogoro wa eneo la mashariki kabisa la bara Ulaya ni uthibitisho kwamba kuchochea machafuko na kukosekana utulivu katika eneo hilo kuna taathira kubwa hasi kwa nchi za magharibi. Zaidi ya wahajiri 1160 walikufa maji baharini wakati wakijaribu kuelekea barani Ulaya kwa kutumia maeneo ya kaskazini mwa Afrika katika nusu ya kwanza ya mwaka jana 2021 na hiyo ilikuwa ni ongezeko la asilimia 155 ikilinganishwa na mwaka wa kabla yake. Shirika la kimataifa la wahajiri IOM lilitoa ripoti hiyo jana Alhamisi na kusema kwamba sehemu kubwa ya wahajiri hao walipoteza maisha katikati ya bahari ya Mediterranean. Watu walioorodheshwa kufariki dunia baharini katika kipindi cha miezi sita ya awali ya mwaka 2021 walikuwa ni wahajiri 769. Eneo la katikati mwa bahari ya Mediterranean ni njia kuu ya baharini inayotumiwa na wahajiri kutoka Tunisia na Libya kuelekea Italia na Malta. Kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa la wahajiri, tangu mwaka 2014 hadi hivi sasa wahajiri 18,000 wameshakufa maji katika njia hiyo. Eneo jingine lililopoteza roho za wahajiri wengi katika kipindi hicho ni lile la magharibi mwa Afrika la kuvuka bahari ya Atlantic kuelekea visiwa vya Canary vya Uhispania. Watu 250, waliripotiwa kufa maji katika bahari hiyo kwenye kipindi cha miezi 6 ya awali ya mwaka jana 2021. Idadi ya wahajiri waliothibitishwa kufariki dunia baharini kwenye njia hizo mbili kuu mwaka 2020 walikuwa ni 450. Zaidi ya wahajiri 30,000 waliokolewa katika eneo la kaskazini mwa Afrika kwenye nusu ya kwanza ya mwaka 2021, wakati mwaka wa kabla yake yaani 2020, wahajiri waliookolewa baharini katika muda kama huo kwenye eneo hilo walikuwa ni 23,000. Hiyo imetokana na kuongezeka operesheni za uokoaji katika nchi zote mbili za Libya na Tunisia. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katibu wa kamati kuu ya chama cha Fat cha Palestina amesema kuwa eneo la Sheikh Jarrah na maeneo mengine ya Kudsi yanayokaliwa kwa mabavu yanaendelea kushuhudia vitendo vya kigaidi vya utawala wa kizayuni wa Israel na kwamba jinai hizo zinafanyika kwa uungaji mkono kamili wa Marekani. Jibril Rajube amenukuliwa na televisheni Al ya Alkhibaria ya Siria akisema hayo na kusisitiza kuwa anawashukuru sana wananchi wa siria kwa kuwapa hifadhi wakimbizi wa Palestina, kuwapa utambulisho na kuwafungulia njia za kufanya harakati zao kwa uhuru kamili. Ama kuhusu hali mbaya ya eneo la Sheikh Jarah na maeneo mengine ya mji wa Beitul Makdis unaokaliwa kwa mabavu na Wazayuni, katibu wa kamati kuu ya chama cha Fati cha ja Palestina amesema utawala wa kizayuni unafanya njama za kuteka kila shibri ya ardhi ya Palestina kupitia kujenga vitongoji vya walowezo wa kizayuni na kubadilisha kabisa muundo wa kijiografia na kijamii wa Palestina. Amesema kila shibri ya ardhi ya Palestina, Quds na Wapalestina wote ni shabaha ya ukandamizaji wa utawala wa kizayuni wa Israel, hata kama kwa hivi sasa eneo la Sheikh Jarah na maeneo mengine ya wa Palestina huko Kudsi ndiyo yaliyoelemewa zaidi na vitendo vya kigaidi vya Israel, huku jamii kima ya kimataifa ikiendelea kunyamazia kimya jinai hizo. Jibril Rajoub amewataka wananchi wa Palestina waendeleze mukawama na kusimama kidete, akisisitiza kuwa juhudi zao zote ni kuhakikisha wanakabiliana na wazayuni kwa kutumia mbinu zote za mukawama na kusimama imara wa Palestina popote walipo, iwe ni ukingo wa magharibi wa mto Jordan au ukanda wa Gaza au katika mji wa Beitul Makdis unaokaliwa kwa mabavu na wazayuni. Na jumuiya ya kiuchumia magharibi mwa Africa, ECOWAS, imetuma mjumbe wake nchini Mali kwa ajili ya kufanya mazungumzo na wanajeshi waliofanya mapinduzi ili warejeshe utawala wa raia katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Rais wa zamani wa Nigeria, Goodluck Jonathan, aliwasili nchini Mali jana Alhamisi kuwakilisha wanachama 15 wa ECOWAS, na miongoni mwa ratiba alizopangiwa ni kuonana na mkuu wa mapinduzi ya kijeshi, Kanali Asimi Goita, mjini Bamako. Nchi ya Mali ya eneo la Sahel Afrika ina wakazi milioni 21 imekumbwa na machafuko ya miaka mingi yakiwemo mapinduzi ya kijeshi hivi sasa. Pia inaongozwa na serikali ya kijeshi iliyoingia madarakani mwezi Agosti 2020. Tangu wakati huo, wanajeshi waliofanya mapinduzi nchini mali wamekuwa wakifanya ukaidi na kukabiliana na mashinikizo ya kimataifa na wanaendelea kukataa kukabidhi madaraka kwa raia. Siku ya Jumanne, Jonathan aliwataka wanajeshi wa Mali wachukue hatua za kivitendo za kuielekeza nchi hiyo kwenye demokrasia ya kweli haraka iwezekanavyo, na kusema kwamba wanajeshi hao hawapaswi kabisa kuendelea kukaa madarakani. Matamshi hayo ya Jonathan aliyatoa siku moja baada ya baraza la kijeshi la Mali kupasisha mswada wa kuruhusu wanajeshi waliofanya mapinduzi waiongoze nchi hiyo ya Mali kwa zaidi ya miaka mitano kabla ya kufikiria kukabidhi madaraka kwa raia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: Iran yapinga kutumiwa haki za binadamu kama chombo dhidi ya nchi nyingine. Katibu wa baraza la haki za binadamu la Iran amekutana na mabalozi wa Rusia na China nchini Iran ambapo wametangaza kwa pamoja kupinga kutumiwa vibaya kadhia ya haki za binadamu kama chombo cha kuyashinikiza mataifa mengine. Levan Zagarian, balozi wa Rasia, na Chang Hua, balozi wa China nchini Iran, wamekutana kwa nyakati tofauti na Kazem Gharibabadi, katibu wa baraza la haki za binadamu la Iran ambaye pia ni mkuu wa masuala ya kimataifa katika idara ya mahakama ya Iran. Kwenye mikutano hiyo, Gharibabadi ameashiria ushirikiano wa kistratejia baina ya Iran, Rusia na China, huku akisisitizia haja ya kustawishwa ushirikiano katika nyanja za sheria, uadilifu na haki za binadamu. Balozi wa Russia ameunga mkono pendekezo hilo na kusisitiza kuhusu kuendelea kupinga maazimio ya haki za binadamu dhidi ya Iran na hatua zozote dhidi ya Teheran katika uga huo. Kwa upande wake balozi wa China amesema matukio ya kisiasa na kimataifa hayawezi kubadili irada ya nchi yake katika kushirikiana na Iran. Amesema China ina laani vikali hatua ya madola ya magharibi kuingilia mambo ya ndani ya Iran kwa visingizio vya haki za binadamu. Nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani ni wakiukaji wakubwa zaidi wa haki za binadamu na zimekuwa zikitumia kadhia haki za binadamu kuhadaa umma katika nchi zao na kote duniani. Aidha, madola hayo ya magharibi yamekuwa yakitumia vibaya kadhia haki za binadamu kuzishinikiza nchi ambazo zinapinga ubeberu wa magharibi. Hivi sasa nchi tatu muhimu duniani, yani Iran, Rusia na China, zimekuwa zikilengwa zaidi kwa tuhuma zisizo na msingi za madola magharibi zinazodai kuwa eti ni watetezwa haki za binadamu na uhuru wa maoni. Madola hayo ya magharibi yakiongozwa na Marekani hujidai kuwa polisi wa dunia, na kwa msingi huo hutoa ripoti za kila mwaka za hali ya haki za binadamu katika nchi nyingine, hususan nchi ambazo zinatazamwa kama maadui wa Marekani, ambapo hulengwa kwa propaganda za kisiasa na vyombo vya habari vya magharibi. Hii ni katika hali ambayo hivi sasa Marekani ni mkiukaji mkubwa zaidi wa haki za binadamu duniani. Kwa mujibu wa Andranik Migraniane, mtaalamu wa masuala ya kisiasa wa Rasia, Marekani ni mkiukaji mkubwa zaidi wa haki za binadamu na imezishinda nchi nyingi katika uwanja huo. Hapa ni Teherani, za Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Hamjambo wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita na kati yatokaya ngazi ya leo ni pamoja na rais wa iran ashiriki kikao cha nchi zinazouza gesi kwa wingi duniani nchini qatar rais wa iran asema iran iko tayari kustawisha uhusiano wake na nchi za afrika katika nyuga tofauti na Iran yasema uingiliaji wa Marekani na NATO umeshadidisha mgogoro wa Ukraine. Karibuni, rais wa jamhuri ya Kiislamu Iran amesema katika mkutano wa jumuiya ya nchi zinazouza nje gesi asilia kwamba gesi asilia inaunda mustakabali wa nishati ya dunia na ni chanzo muhimu cha nishati kwa ajili ya jamii. Rais Ibrahim Raisi aliyesema hayo katika mkutano wa sita wa jumuiya ya nchi zinazouza nje ya gesi ya asilia uliofanyika mjini Doha, ukihudhuriwa na wakuu wa na wawakilishi wa nchi wanachama ambao ulifunguliwa kwa hotuba ya Amir wa Qatar kwa kauli mbiu ya usalama wa nishati duniani mkutano huo ulihudhuriwa na marais wa nchi, mawaziri wakuu na mawaziri wa nishati wa Iran, Algeria, Misri, Libya, Nigeria, Qatar, Rusia, Venezuela, Trinidad na Tobago na wajumbe waangalizi wakiwemo wa jamhuri ya Azerbaijan, Iraq, Malaysia, uh, Norwe, Peru na umoja wa falme za Kiarabu. Rais wa jamhuri ya kiislami ya Iran Said Ibrahim Raisi alisema katika hotuba yake kwenye mkutano huo kwamba nchi zenye akiba kubwa na wauzaji nje wa gesi asilia zinatangaza waziwazi ujumbe wao kwa dunia kwamba lengo la jumuiya hiyo ni kulinda haki ya mamlaka ya nchi wanachama na ushirikiano zaidi kwa ajili ya ugunduzi wa gesi asilia. Amesema kama nchi zenye hifadhi kubwa na wauzaji gesi nje ya nchi, ili kuboresha usalama wa mahitaji ya gesi asilia, kwa kutekeleza malengo na dhamira ya jumuiya hiyo, kunawezekana kutuma ujumbe wa wazi kwa dunia wa kuhakikisha upatikanaji wa nishati endelevu kwa kipindi E, kifupi na kirefu. Akifafanua zaidi kuhusu nafasi ya Iran katika soko la gesi duniani, Rais Raisi alisema Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran kwa kutegemea hifadhi yake kubwa ya gesi asilia pamoja na nafasi yake muhimu kistratejia, inalenga kuimarisha uhusiano na nchi za eneo na nchi zingine zote duniani ili iweze kuwa na nafasi muhimu katika soko la gesi duniani. Wakati huo huo, rais Raisi amesema kuwa Iran iko tayari kuimarisha na kustawisha uhusiano wake katika nyuga mbalimbali na nchi za Afrika, kama vile kupeleka barani humo uzoefu wake wa kiufundi na kiuhandisi. Rais Raisi aliyesema hayo alipoonana na rais Teodoro Obiang Nguema Mbasogo trgii pembeni mwa mkutano huo wa sita wa jumuiya nchi zinazouza nje gesi asilia mjini Doha Qatar, na kuongeza kuwa nchi za Afrika zina utajiri mkubwa. Kwingineko, rais rais alitangaza msimamo kama huo wa Iran ambao ni thabiti, wakati alipoonana na Rais Abdulmajid Tebboune wa Algeria na kusisitiza kuwa Teheran na Algiers zina ni ya kweli ya kushirikiana katika nyuga zote za kieneo la kimataifa. Kwa upande wao, marais wa Equatorial Guinea na Algeria nao wametumia fursa ya mazungumzo yao na rais Ibrahim Raisi kuipongeza Iran kwa misimamo yake imara na isiyoterereka. Kabla ya hapo, Rais Ibrahim Raisi wa Iran alikutana na Rais Filipe Nyusi wa Msumbiji pembezoni mwa mkutano huo wa Doha, na nchi mbili zikatoa mwito wa kuboreshwa uhusiano baina yao katika nyuga tofauti. Wakati huo huo, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza kuwa wanataka kuleta mabadiliko katika uhusiano wa kieneo katika nyuga za maingiliano, ushirikiano na maelewano, na kwamba Iran imethibitisha urafiki wake kwa nchi zote za eneo katika kipindi kigumu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Said Ibrahim Raisi aliyeeleza hayo katika mkutano na waandishi wa habari akiwa pamoja na Amir wa Qatar Shekh Tamim Bin Hamad Al Thani akiwa ziarani mjini Doha, Qatar. Rais wa Iran aliongeza kuwa Iran siku zote ipo bega kwa bega na inaunga mkono maslahi ya nchi na mataifa yaliyo huru. Rais wa Iran amesema namna jamhuri ya Kiislami ya Iran ilivyoibuka mshindi katika medani mbili za vita dhidi ya ugaidi na wenzo wa mashinikizo ya kiuchumi ya kiwango cha juu, na kueleza kuwa Marekani inapasa kuthibitisha nia yake ya kuondoa vikwazo vikuu dhidi ya Iran. Raisi rais amesisitiza kuwa kuna udharura wa kudhaminiwa maslahi ya wananchi wa Iran hususan kuondolewa vikwazo, kupewa dhamana yenye itibari na kufungwa mafaili ya madai ya kisiasa ili kufikiwa mapatano. Akifafanua kuhusu mwengine walioyazungumza wa na amir wa Qatar huko Doha, rais wa Iran alisema, halkadhalika tumezungumza kuhusu masuala ya kieneo kama vile vita dhidi ya ugaidi, matukio ya Afghanistan na ulanguzi wa dawa za kulevya. Tumeafikiana kuwa vita dhidi ya ugaidi ni suala ambalo tunalipa kipaumbele. Mafanikio ya Iran katika kukabiliana na magaidi huko Iraq na Siria yanahesabiwa kuwa nguvu yenye kuleta usalama si tu katika eneo bali duniani kote. Katika mazungumzo hayo, naye amir wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamad Alithani ameeleza kufurahishwa na kusainiwa mikataba kadhaa na hati za maelewano kati ya Qatar na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kueleza kuwa hilo ni suala lenye umuhimu mkubwa na utekelezaji wake unapasa kufuatiliwa. Waziri wa mambo wa ya nje wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran Hussein Amir Abdulahian amesema Iran imezifahamisha nchi za Magharibi kuwa katu haitovuka mistari yake miekundu katika mazungumzo ya, ya Viena ambayo yanalenga kuisha mapatano ya nyuklia JCPOA. Akizungumza mjini Tehran Jumatano akiwa ameandamana na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Oman Said Badr Albusaidi, Amir Abdulahian amesema jamhuri ya kiislami ya Iran katu haitovuka mistari yake miekundu katika mazungumzo ya Vienna na amesisitiza kuwa mazungumzo yanapaswa kuwa yenye manufaa na yenye faida kwa taifa adhimu la Iran. Ameongeza kuwa mjini Vienna, Iran imekuwa ikifanya mazungumzo na wawakilishi wa nchi za nne jumlisha moja ambazo ni Rasia, China, Ufaransa, Uingereza na Ujerumani. Aidha amesema katika mazungumzo hayo Iran imekuwa ikiwasiliana kwa njia isiyo ya moja kwa moja na Marekani kupitia Enrique Mora, naibu mkuu wa sera za kigeni katika Umoja wa Ulaya. Amesema Marekani imetuma maombi mengi ikitaka mazungumzo ya moja kwa moja na Iran, lakini kilicho muhimu ni manufaa ya mazungumzo kama hayo, kwani hadi sasa Marekani haijachukua hatua za kivitendo kuonyesha nia njema. Kwingineko kao Amir Abdulahian amesema uhusiano wa Iran na Oman ni mzuri, na ameutaja kuwa wa aina yake na wakistratejia katika eneo la ghuba ya Uajemi. Akifafanua zaidi kuhusu nukta hiyo ya baadhi ya waliozungumza na mwenzake wa Oman, Amir Abdulahian alisema masoele mantakai wa az jumle muzakerate vian ro ba Uh, katika mazungumzo yangu, mzuhi yangu mzuhi na mheshimiwa waziri wa mambo ya nje wa Oman, tumejadili na kubadilishana mawazo e, kuhusu masuala ya kieneo na pia mazungumzo ya Vienna. Kuhusu mazungumzo ya Vienna sasa, yamefikia e, kipindi muhimu sana na kumebakia masuala machache lakini muhimu sana ambayo yanapaswa kutatuliwa. na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekosoa vikali chokochoko choko za Marekani na shirika la kijeshi la NATO katika mgogoro wa Ukraine na kusisitiza kuwa uingiliaji huo umeshadidisha taharuki mashariki mwa nchi hiyo jirani na Rasia. Said Khatibzadeh, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema pande zote husika kwenye mgogoro huo zinapaswa kujizuia kuchukua hatua yote inayoweza kushadidisha hali ya mambo. Khatibzadeh alisema hayo siku ya Jumanne katika taarifa na kuongeza kuwa kwa bahati mbaya uingiliaji wa mambo na hatua za uchochezi za NATO ikiongozwa na Marekani zimefanya hali ya mambo kuwa mbaya zaidi katika eneo hilo. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ameongeza kuwa Iran inafuatilia maswala yanayofungamana na mgogoro wa Ukrain kwa mazingatio makubwa. Na mapenzi usikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini La macho yetu magazetini leo Ijumaa Februari 25, 2022 mchana huu linakunjuliwa na gazeti la The Citizen la nchini Tanzania, ambalo habari yake kuu ina kichwa cha maneno kisemacho hivi: ndivyo vita vya Ukraini vinavyoweza kuathiri maisha yako. Limeandika kuna uwezekano mkubwa bei ya mafuta ikapanda na bidhaa muhimu za kutoka nje nazo zitapanda kutokana na nchi za magharibi kuiwekea vikwazo vikali Russia. Habari kuu katika gazeti dada la Mwananchi nayo inasema vita vya Rasia kutikisa uchumi, ni dhidi ya Ukraine, biashara ya chai na tumbaku kuguswa, bei ya mafuta kuwa tishio, serikali yatoa msimamo, watanzania walioko Ukraine wafunguka wanachopitia. Habari zake nyingine Mwananchi zinasema waliokaa jela siku elfu moja mia tano themanini na sita kwa tuhuma za ugaidi wasimulia mazito. Jakaya Kikwete ataka uwezeshaji zaidi sekta ya madini na utaratibu mpya wa udahili wapingwa. Gazeti la Habari Leo limeandika: serikali yaunda timu kupata trilioni arobaini na moja za miradi, serikali ya Tanzania yatoa maagizo kudhibiti maafa ya mvua za masika, Kikwete ataja matatu kukuza uwekezaji na Dkt Mwinyi atakaa mikakati usafi Zanzibar. Habari kuu katika gazeti la Majira inasema wadaiwa kodi ya pango la ardhi kitanzini ni pamoja na waliopimiwa viwanja lakini hawajalipia. Serikali yatoa siku sitini, watakaoshindwa viwanja vyao vitapigwa mnada. Urusi yasema vikwazo vya Marekani vitakabiliwa na jibu zito, na madiwani waibua tuhuma mzito Chanjo ya UVIKO. Gazeti la Uhuru limeandika operesheni ya kuondoa watoto wa mitaani yaja, lengo ni kupelekwa shule na wale wateja, yaani wa madawa ya kulevya kupatiwa matibabu, wazazi walioshindwa malezi kuchukuliwa hatua. Na habari yake nyingine kuu inasema Rasia yaivamia Ukraine. Ama miongoni mwa habari zilizomo kwenye gazeti la Raia Mwema ni hii inayosema dunia yatikiswa, Urusi na Ukraine zaingia vitani na habari yake nyingine inasema kesi 43 za ugaidi za futwa kwa upande wa Tanzania. Tumalizia na gazeti la Wamachinga ambalo limeandika Kiswahili kutumika sheria ndogo kwa wamachinga, na serikali yatoa tahadhari kufuatia mvua za masika. Kwa huko nchini Kenya tunazo na toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo kwa habari zake kuhusu lugha ya Kiswahili kama habari kuhusu lugha hiyo muhimu ilivyopewa kipaumbele cha kwanza na gazeti la Wamachinga nchini Tanzania, Taifa Leo nalo lina habari kadhaa kuhusu lugha ya Kiswahili. Tutanukuu vichwa vya habari mbili tu. Ya kwanza inasema chama cha waandishi wa Kiswahili nchini Kenya cha Waki chasajiliwa, na habari yake ya pili kichwa chake cha maneno kinasema chama cha Kiswahili katika shule ya upili ya Amabuko kaunti ya Kisii cha watia ari wanafunzi kuzidi kukienzi Kiswahili. Habari nyingine ya gazeti hilo la Taifa Leo la nchini Kenya inasema aliyekuwa mwanafunzi wa shule ya upili ya Moi Girls jijini Nairobi amehukumiwa kifungo cha miaka mitano jela kwa kuchoma bweni ambapo wasichana kumi walipoteza maisha. Kwa upande wa gazeti la Daily Nation, miongoni mwa habari kuu zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo ni hii inayosema: mgogoro wa Ukraine na Russia kupandisha zaidi gharama za maisha nchini Kenya. FIFA yaifungia Kenya isifanye harakati zozote za soka kutokana na serikali kuingilia sekta hiyo. Jamhuri ya Afrika Kati yaishukuru Russia kwa kuiokoa na janga la ukosefu wa usalama na hivi ndivyo shilingi milioni 653 za Kenya za walipa kodi zilivyotafunwa. Kwa upande wa gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda, habari yake kuu katika toleo la mtandaoni inasema Museveni na viongozi wengine sita wa nchi za Afrika waelekea DRC kutia saini mkataba wa amani wa 2013. Habari nyingine zinasema Russia yaivamia Ukraine, makumi ya watu wauawa. Afrika Kusini yamtaka Putin atoke Ukraine haraka iwezekanavyo, na maafisa wa usalama wa Uganda wagundua madawati chungu mzima yaliyoibiwa katika skuli za serikali na kurundikwa katika eneo maalumu. Ni hayo kwa mchana huu katika macho yetu magazetini kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Teheran. <tune> Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na haya ni matangazo yetu ya mchana. Makala ya wiki. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha Makala ya Wiki ambacho leo kitatupia jicho kadhia ya vazi la staha la mwanamke wa Kiislamu, hijabu, katika nchi za Magharibi, hususan kipindi hiki cha kukaribia uchaguzi wa rais nchini Ufaransa. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuketi kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni. Wapenzi wa wasikilizaji, siku chache zilizopita, mgombea wa kiti cha urais nchini Ufaransa mwenye siasa kali za mrengo wa kulia alitangaza ajenda na mipango yake kuhusu dini ya Kiislamu ambako alisema ataitekeleza iwapo ataingia ikulu ya Elisee. Eric Zemmour amesisitiza kwa mara nyingine tena kwamba miongoni mwa mipango atakayoitekeleza ikiwa atashinda kiti cha rais ni kufunga misikiti ya Waislamu na kupiga marufuku vazi la hijabu mwezi uliopita wa Januari, Eric Zemmour alinukuliwa akitangaza kwamba atawazuia Waislamu nchini Ufaransa kuwapa watoto wao majina ya Muhammad endapo atashinda kiti cha rais wa jamhuri, na kuongeza kwamba ataweka jedwali la majina watakayopewa watoto wa Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, vazi la staha la mwanamke wa Kiislamu, hijabu ni moja na maudhui zinazozusha mijadala na mivutano katika zama hizi, hususan katika nchi za magharibi. Misimamo ya nchi za magharibi ya kutaka kuwalazimisha na kuwatwisha watu utamaduni wa kibepari unaowafanya wanawake wanaovaa vazi la hijabu wakabiliwe na matatizo mengi umezusha mijadala mingi katika dunia ya leo. Hata hivyo, katika makala hii hatuna nia ya kuzungumzia matatizo na vikwazo vinavyowekwa na nchi za Magharibi dhidi ya vazi la hijabu, bali tunatazama maudhui ya hijabu kwa mtazamo tofauti. Kwa mujibu wa ripoti mbalimbali mbali za vyombo vya mawasiliano ya umma, wanawake wa Kiislamu katika nchi za Ulaya, ambao wengi wao ni kutoka tabaka la vijana, wameweza kulitangaza vazi la hijabu kama nembo na utambulisho wao wa Kiislamu. Kwa kujichagulia suruali, gauni refu na mtandio wa kujifunika kichwani, wanawake hao wa Kiislamu wamefanikiwa kwa aina fulani kulitambulisha vazi lao kama modeli na mtindo unaopendelewa na wanawake wengine katika jamii za Magharibi. Ripoti hizo zinasema vazi la hijabu limewavutia wanawake wengi na wanaoshabikia mavazi maridadi na ya heshima katika mazingira ya kazi, sherehe na mahafali za aina mbalimbali. Kwa mfano wa shirika la habari la Reuters limetayarisha ripoti ndefu juu ya sababu kuu zinazowafanya wanawake wa Ulaya wavutiwe na vazi la hijabu la mwanamke wa Kiislamu na kuashiria kwamba mbali na umaridadi na kumpa mtu hadhi na heshima, vazi la hijabu pia linasifika kwa kumpa mwanamke sura safi, umaasumu na utakatifu wa roho na tabia. Si jambo la kushangaza pia kusikia katika ripoti za vyombo vya habari kwamba baadhi ya viongozi wa serikali za Ulaya wameingiwa na wasiwasi kutokana na kasi ya kuenea kwa vazi la hijabu na kuchukuliwa kama mtindo unaowavutia wanawake katika baadhi ya nchi hizo. Wakati huo huo, kukubalika kwa vazi la hijabu huko Ulaya kunaonyesha kwa aina fulani uhusiano wa karibu mno wa vazi hilo la hijabu na fitra na maumbile safi ya mwanadamu mwanamke, kwani hamu ya kujisitiri mwili ni jambo la ndani ya dhati ya mwanadamu. Kimsingi, hijabu na ifafa, kwa maana ya kujizuia mambo machafu, vinahesabiwa kuwa ni thamani muhimu katika jamii ya mwanadamu, hususan jamii za Kiislamu, na daima mambo hayo mawili yamekuwa yakiambatana. Hijabu husitiri dhahiri na mwili wa mwanadamu, na mara nyingi umbo lake huathiriwa na itikadi za kidini za mvaaji na pia ada na desturi za jamii yake. Kwa msingi huo, vazi linalositiri na kulinda mwili wa mwanamke wa Kiislamu huitwa vazi la hijabu, lakini ifaf ni ile hali inayopatikana ndani ya nafsi ya mwanamke anayevaa hijabu na kumpa uwezo wa kukabiliana na vishawishi na matamanio ya nafsi. Qurani tukufu inahitaja ifafu kuwa ni kujilinda na kujiweka safi kiroho na kwamba ni aina fulani ya hijabu ya ndani ya nafsi. Kwa msingi huo, vazi la hijabu hukamilika na kupata maana yake halisi pale linapoambatana na ifafu, au ile hali ya usafi na kujizuia na maovu, au kwa maana nyingine, hijabu ya ndani ya nafsi, ya roho ya mwanadamu. Kwa maana nyingine tunaweza kusema kwamba hijabu ya kidhahiri ni vazi linalositiri mwili wa mwanamke kuakisi na kuonyesha ifafu na usafi wa kiroho wa nafsi ya mvaaji wa vazi hilo. Wapenzi wa wasikilizaji, katika mtazamo wa Kiislamu, vazi la hijabu huwa na taathira kubwa katika medani nyingi za kisiasa, kiutamaduni na kijamii. Hijabu huimarisha maadili mema ya mtu binafsi na kulinda nishati ya mwanamke na ujana wake visitumike ovyo katika mambo yasiyokuwa na faida yoyote. Kwa hakika, vazi la hijabu si mpaka na kizuizi kwa mwanamke bali ni kinga na ulinzi kwake yeye na jamii nzima. Hii ni kutokana na ukweli kwamba katika Uislamu mwanamke anatambuliwa kuwa ndiye mlezi na mlinzi wa familia na jamii. Mipaka ya vazi la hijabu imeainishwa na kuwekwa wazi katika aya tukufu za Qur'ani. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anawataka wanaume kuinamisha macho yao chini na kutoangalia mwili wa mwanamke ajinabi kwa jicho la matamanio haramu ya kinafsi, na wakati huo huo anawaamuru wanawake kulinda heshima ya jamii kwa kutodhihirisha urembo na mapambo yao ambayo yanaweza kuchochea jamii na kuitumbukiza katika uchupaji wa mipaka katika masuala ya kijinsia. Vazi la mwanamke katika Uislamu lina mipaka na taratibu maalumu. Ingawa watu wa kila jamii wanaweza kujichagulia aina ya vazi lao wenyewe kwa kutilia maanani utamaduni, ada na desturi zao, lakini katika mipaka ya sheria za dini ya Kiislamu, vazi la hijabu ni chombo cha kuratibu uhusiano sahihi kati ya wanawake na wanaume katika jamii. Vazi zuri la heshima na staha huondoa mazingira ya hisia za ngono na mvutano wa kijinsia na kutayarisha uwanja wa utendaji kazi mzuri kati ya jinsia mbili. Kwa maana kwamba msingi wa vazi la hijabu ya Kiislamu ni kuimarisha na kukuza vipawa vya kibinadamu vya mwanamke na mwanamme, kwani Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, muumba wa ulimwengu, alitaka mazingira ya jamii kuwa safi kwa ajili ya shughuli mbalimbali za kijamii, na si kutayarisha mazingira ya kumtazama mwanamke kama bidhaa inayouzwa na kununuliwa. Kwa mtazamo wa Uislamu, mwanamke sawa kabisa na alivyo mwanaume ni kiumbe mwenye thamani kubwa za kibinadamu ambaye ana nafasi na majukumu mazito ya kulea kizazi na kustawisha jamii. Kwa msingi huo, kuna udharura wa kulindwa heshima na hadhi yake. Kwa hakika, hatua ya wanawake wa magharibi kulipokea vazi la hijabu kama vazi la heshima na staha inatoa matumaini na bishara njema ya kurejea tena jamii za kimagharibi, hususan tabaka la akina mama katika masuala ya kiroho. Gazeti la Washington Post limemnukuu mhadhiri mmoja wa chuo kikuu cha Maryland akisema hijabu ni neno lenye maana pana na kubwa. Hijabu ndani na nje ya nchi za Kiislamu humaanisha mambo mengi, ikiwa ni pamoja na tangazo la kupiga vita ufuska na uchupaji wa mipaka. Vazi la hijabu pia huakisi mshikamano madhubuti wa mtu kwa mafundisho ya dini yake. Mhadhiri huyo wa chuo kikuu cha Maryland anaendelea kusema kwamba vazi la hijabu linarejea katika misingi ya dini ya Kiislamu, kwani Qurani, kitabu kitukufu cha Waislamu, imewaamrisha waumini kuvaa vazi la hijabu. Anasema linaloshangaza ni kuona wimbi la wanawake wa Kimagharibi wakivutiwa mno na vazi hilo, jambo ambalo bila shaka linaibua hamu na udadisi mkubwa. Anamalizia kwa kusema yeye mwenyewe ameshuhudia wazi mvuto wa Uislamu na vazi la hijabu katika kitengo cha chuo kikuu cha Maryland. Naam wapenzi wasikilizaji, licha ya propaganda zote mbaya zinazoendeshwa na vyombo vya habari vya nchi za magharibi dhidi ya vazi la staha la mwanamke wa Kiislamu, hijabu, lakini bado vazi hilo linawavutia wengi kwa kasi ya kushangaza mno. Suala hilo bila shaka linaonyesha kwamba mafundisho ya Kiislamu yaliyoteremshwa kutoka kwa Mola muumba wa ulimwengu na mwanadamu yanaoana na kwenda sambamba na maumbile safi na asili ya mwanadamu. Na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa makala yetu ya wiki hii. Tunakutakieni kila la heri na kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 23 Rajab mwaka 1443 hijiria, sawa na tarehe 25 Februari mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 28 iliyopita, mzayuni mmoja aliyekuwa na misimamo ya kufurutu mipaka aliwashambulia na kuwamiminia risasi Waislamu waliokuwa wakitekeleza ibada ya swala katika msikiti wa Haram ya Nabi Ibrahim mjini Alkhalil huko Palestina yanayokaliwa kwa mabavu na kuuwa shahidi 29, miongoni mwao. Mauaji hayo yalitokea wakati Waislamu hao walipokuwa katika ibada ya funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Waislamu wengine wengi walijeruhiwa katika shambulio hilo la kikatili. Mauaji hayo ambayo yalidhihirisha tena uhasama na chuki ya Wazayuni wa Israel dhidi ya Waislamu yalilaaniwa na Waislamu kote duniani. Ukatili huo ulizusha wimbi kubwa la machafuko katika ardhi zinazokaliwa za Palestina ambapo wananchi walizidisha mapambano dhidi ya utawala ghasibu wa Israel <tip> Tarehe 25 Februari miaka 36 iliyopita, dikteta wa zamani wa Ufilipino aliyekuwa amejitangaza rais wa maisha Ferdinand Marcos alikimbia nchi hiyo akiwa pamoja na familia yake. Marcos alichukua hatamu za uongozi mwaka 1965 aliendeleza utawala wake wa kidikteta na ukandamizaji nchini Ufilipino kwa himaya na uungaji mkono wa nchi za Magharibi, hususan Marekani. Katika siku kama hii ya leo miaka 38 iliyopita ndege za kivita za utawala wa dikteta wa zamani wa Iraq Saddam Hussein zilishambulia miji ya Sakz Pole, Dokhtar na Mahabad. Utawala wa Saddam Hussein uliamua kushambulia makazi ya raia katika miji mbalimbali mbali ya Iran sambamba na ushindi mkubwa wa wapiganaji wa Kiislamu hususan katika operesheni ya jeshi la Iran iliyopewa jina la Khaibar na kipigo cha jeshi la Iraki katika visiwa vya Majnun. Makumi ya raia waliuawa na wengine wengi kujeruhiwa katika mashambulizi hayo. Na siku kama ya leo miaka 269 iliyopita, tabibu mmoja wa Uingereza aligundua njia ya kutibu maradhi ya askobete. Maradhi hayo husababishwa na upungufu wa vitamini C mwilini, na kulegeza fizi za meno na hatimaye meno huanza kudondoka na kutokwa na damu nyingi wakati wa majeraha madogo madogo. Kwa kuwa zamani, wafanyakazi wa vikosi vya majini na wahudumu wa meli na mabaharia, ambao hawakuwa na uwezo wa kupata matunda na mboga, walikuwa wakipatwa kwa wingi na maradhi hayo ugonjwa huo ulikuja kujulikana kwa jina la ugonjwa wa mabaharia. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti so ya jamhuri ya Kiislam ya Iran na muda wetu nao unakwenda kwa kasi. Bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe wa Mombasa, Kenya umeandika: mashallah, maneno ya msemaji wa serikali ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni mazima kabisa na natamani ulimwengu mzima ujue na kutambua hayo, vita si suluhisho la matatizo ulimwenguni. Hakuna ya zaidi ya alivyokuwa Firauni kwa kujiita yeye Mungu, lakini tazameni hikma ya Allah. Nabi Musa alipotumwa kwake hakuambiwa ampige vita Firauni, bali alinasihiwa azungumze naye kwa maneno laini. Je, walimwengu wa leo wanayo kauli ka ya maneno laini? Hakuna ameandika anasema, kila mmoja anataka kuonyesha ubabe wake, wengine ubabe wa kivita, wengine ubabe wa kiteknolojia, wengine ubabe wa kisilaha. Hili si suluhisho la matatizo wala migogoro. Nyinyi mwaonaje kama vifaru vya kivita vingeuzwa na kuwa matingatinga na matrekta ya kulimia. Mwaonaje kama mizinga ya kulipua ingelibadilishwa na kuwa mashine za kuchimbia visima? Mwaonaje kama zana zote za kivita zingelitumika kwa ajili ya manufaa ya binadamu? Huu ulimwengu bila shaka ungelikuwa na amani na maendeleo makubwa, lakini la, kila mmoja anataka kukaa ngumu na kuwa yeye ni yeye tu. Ya wapi mambo. Ameandika Bwana Ramadhani Mtunguja wa Bumbuli huko Tanga, Tanzania umeandika na mwamba, Allah atujalie uh, sote siku ya hukumu kuwa na kauli thabiti. Asante sana. Ufuatao ni muhutasari wa habari za dunia. Msemaji wa serikali ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema ya kwamba vita si suluhisho la tatizo lolote. Amesema hayo ikiwa ni kutangaza msimamo wa serikali ya Iran kuhusu vita baina ya Russia na Ukraini huko mashariki mwa Ulaya. Hapo hapo lakini amesema vita si utatuzi na kujipendekeza kwa marekani pia hakuna faida yoyote. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran ameandika katika mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba nchi za magharibi inabidi zipate funzo katika mgogoro wa Ukraine. Na zaidi ya wahajiri elfu moja mia moja na sitini wamekufa maji baharini wakati wakijaribu kuelekea barani Ulaya katika nusu ya kwanza ya mwaka elfu mbili ishirini na moja likiwa ni ongezeko la asilimia mia moja hamsini na moja ikilinganishwa na na mwaka elfu mbili na ishirini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio rib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.