Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua na itakapomalizika swala tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi, ambapo kwa matangazo haya asubuhi mbali na shortwave tunasika pia katika satellite na kwenye internet katika pastoday.com/sw. Aidha, katika masafa ya FM kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Singida na Mtwara kupitia Radio Maarifa, Maarifa FM huko nchini Tanzania. WhatsApp yetu ni plus na email yetu ni swahili radio atiripair leo ni Ijumaa mwezi 23 Rajabu 1443 hijiria sawa na tarehe 25 Februari 2022 miladia. Tutakuwa khabari na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya Iran Jumahili, macho yetu magazetini, makala ya wiki, pamoja na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, na baada ya muda si mrefu tutakuleteni taarifa habari za dunia. Metimia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Watu 137 wameuawa katika siku ya kwanza ya vita vya vi Ukraine. Zakharova asema operesheni ya Russia Ukraine haina maana ya kuanza vita. Palestina ataka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kukomesha ubaguzi wa rangi wa Israel. Mwigizaji wa India akamatwa kwa kutoa maoni kuhusu kesi ya marufuku ya hijabu. Habari kamili. Rais Volodymyr Zelensky wa Ukraine amesema kwamba watu 137 wameuawa katika siku ya kwanza tu ya vita vya Russia nchini mwake. Shirika la habari la AFP limemnukuu Zelensky akisema hayo mapema leo Ijumaa, na kuongeza kwamba tangu vilipoanza vita vya pande zote vya Russia dhidi ya nchi yake, watu 137 wameshauawa na 306 wamejeruhiwa katika kipindi cha chini ya masaa 24 yaliyopita. Vilevile vile, amelalamika kuwa nchi za magharibi za Ulaya na Marekani zimeiacha mkono nchi yake na hivi sasa Ukraine iko peke yake katika kukabiliana na Russia. Rais huyo wa Ukraine ametoa mwito kwa wananchi wa nchi hiyo wajilinde wenyewe na wasitarajie msaada wa kijeshi kutoka kwa nchi za magharibi. Jumatatu, ya tarehe 21 Februari, Russia ilitangaza kutambua uhuru wa majimbo mawili ya Donetsk na Luhansk katika eneo la Donbas mashariki mwa Ukraine baada ya nchi za magharibi kutojali usalama wa kitaifa wa Rusia. Jana Alhamisi, wizara ya mambo ya nje ya Rusia ilisema kwamba imeamua kuanzisha operesheni maalumu ya kijeshi nchini Ukraine ili kuzuia kutokea vita vikubwa vya dunia. Aidha, akizungumza na televisheni ya Rusia 24 rais Vladimir Putin wa Rusia amesema lengo la nchi yake ni si kuliangamiza jeshi la Ukraine bali ni kudhoofisha uwezo wa kijeshi wa nchi hiyo na kuhakikisha kuwa usalama wa Russia unalindwa kwa kuyazuia madola ya magharibi na NATO kukusanya majeshi yao katika mipaka ya Russia. Wakati huo huo, wizara ya mambo ya nje ya Russia jana Alhamisi ilitoa taarifa ah, ikitangaza kwamba operesheni ya nchi hiyo kwa Ukraine haina maana ya kuanza vita bali ni hatua yenye lengo la kuzuia vita vikubwa zaidi duniani. Rais Vladimir Putin wa Rasia, ambaye hivi karibuni alitangaza kuzitambua rasmi jamhuri za watu wa Donetsk na Luhansk mashariki mwa Ukraini, jana asubuhi aliamuru kutekelezwa operesheni maalum ya kijeshi katika eneo la Donbas. Dmitri Peskov, msemaji wa rais wa Rasia, jana Alhamisi pia aliambia televisheni ya Russia 24 kwamba lengo la Russia si kuangamiza jeshi la Ukraine. Afisa huyo wa ngazi za juu wa ikulu ya rais wa Russia, Kremlin ameongeza kwamba operesheni hiyo inatekelezwa huko Ukraine ili kusambaratisha uwezo wa jeshi la nchi hiyo ambao hivi karibuni uliimarishwa kwa jitihada na msaada wa madola ya magharibi. Jumatatu iliyopita rais Vladimir Putin wa Rasia alisisitiza kuwa serikali ya Ukraine itabeba dhima ya kuwajibika umwagaji damu wowote utakaotokea. Putin alisema viongozi wa jamhuri za Donetski na Luhanske wameomba msaada wa kijeshi kutoka Rasia ili kukabiliana na mashambulizi ya Ukraine. Hali katika eneo la Donbas imekuwa mbaya sana katika siku za karibuni kutokana na mashambulizi ya makombora yanayofanywa na vikosi vya Ukraine katika maeneo ya Donetsk na Luhansk. Wizara ya ulinzi ya Rusia kwa upande wake imeishutumu idara ya usalama ya Ukraine SBU kuwa inasambaza mikanda ya video bandia kuhusu mashambulizi ya Rasia katika miji ya Ukrain ili kuichafulia jina nchi hiyo. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Rasia Igor Konashenkov amesema kwamba idara ya usalama ya Ukraini inasambaza video za matukio ya uongo ambayo ni njama na harakati ya uchochezi. Ameongeza kwamba mikanda hiyo ya video bandia inasambazwa katika miji ya Ukraini ikionyesha kuwa raia ndiyo wahanga wa mashambulizi ya anga ya Russia. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Russia amesema hivi sasa idadi kubwa ya video kama hizo za uongo zinasambazwa kwenye mitandao ya kijamii, ikiwa ni pamoja na chaneli za Telegraf zinazodhibitiwa na idara ya usalama ya Ukraine. Igor Koneshenkov ameongeza kwamba lengo la video hizo bandia ni kuishutumu Rasia kuwa inafanya mashambulizi yasiyo makini na yasiyofaa katika maeneo na vituo mbalimbali mbali nchini Ukrain ili kuzua hofu na waka miongoni mwa watu wa nchi hiyo. Korashenkov kwa amesisitiza kwamba Rasia haishambulii miji ya Ukraine na wala haipigi mabomo katika maeneo yoyote ya makazi ya raia. Rais Vladimir Putin wa Rasia Alhamisi ya jana alitangaza kwamba jeshi la nchi hiyo limeanzisha operesheni maalum ya kijeshi katika eneo la Donbas nchini Ukraine na kwamba lengo la operesheni hiyo ni kuiondoa Ukraine katika hali ya kijeshi na kwamba hana nia kuvamia ardhi ya nchi hiyo. Putin alisema viongozi wa jamhuri za Donetsk na Luhansk ndio walioiomba Rasia usaidizi wa kijeshi. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Balozi wa kudumu wa Palestina katika Umoja wa Mataifa amelitaka baraza la usalama la umoja huo kukomesha vitendo vya kibaguzi vya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina. Riyad Mansour amekiambia kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba utawala wa Israel unatumia sheria tofauti kwa ajili ya walowezi wa Kizayuni na Wapalestina kwa kadiri kwamba unawapendelea wale ambao wanaishi kinyume cha sheria katika ardhi za Palestina na kuwabagua wakazi halali wa maeneo hayo. Mansur amelieleza baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu ubaguzi wa apartheid unaofanywa na Israeli dhidi ya watu wa Palestina na sera za kibaguzi za utawala huo zinazolenga kuwatenga raia wa Kipalestina na kutoa ardhi zaidi za Wapalestina. Balozi wa kudumu wa Palestina katika Umoja wa Mataifa amesema kwamba Wapalestina wanaruhusiwa tu kujenga katika asilimia 13 ya maeneo ya miji, huku nyumba zao zikibomolewa na makazi ya walowezi wa Kizayuni yakizidi kutanuliwa. Katika barua zake za jana kwa rais wa Baraza la Usalama, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na rais wa Baraza Kuu, balozi wa kudumu wa Palestina katika Umoja wa Mataifa alitaja uh, hatua ya hivi sasa katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan kwenye kitongoji cha Shekh Jarah huko Kutsi kuwa ni ya kusikitisha na kusema kwamba Umoja wa Mataifa hususan Baraza la Usalama linapaswa kuheshimu na kutekeleza majukumu yake kuhusiana na vitendo vya kibaguzi na jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya Wapalestina na Wakristo. Na mwigizaji na mwanaharakati wa India Chitan Kumar Ahimsa amekamatwa na polisi kwa madai ya kuchapisha ujumbe wa Twitter akimkosoa mmoja wa majaji wanaosikiliza maombi ya kupigwa marufuku vazi la hijabu mashuleni. Hatua hiyo ya polisi imechukuliwa wiki moja baada ya Kumar kutuma ujumbe katika mtandao wa Twitter Februari 16 akihoji kama jaji Krishna Dixit alikuwa na uwazi unaohitajika kusimamia kesi ya vazi la hijabu baada ya hapo awali kutoa maoni ya kutatanisha katika kesi ya ubakaji mwigizaji huyo alichapisha tena ujumbe wake wa zamani aliyouandika Juni 27, 2020 ambapo alisema jaji aliona kwamba haikuwa sawa kwa mwanamke wa Kihindi kulala usingizi baada ya kunajisiwa na akatoa dhamana kwa mshtakiwa. Ahimsa amesema jaji aliyetoa uamuzi huo ndiye huyo huyo aliyepewa jukumu la kuamua iwapo inakubalika kuvaa vazi la staha la hijabu mashuleni au la, amehoji na kusema. Je, jana kama huyu ana uwazi unaohitajika? Je, jaji kama huyu ana uwazi unaohitajika? Chitan Kumar Ahimsa ni mwanaharakati mwenye ushawishi hususan katika mitandao ya kijamii. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachosema: Iran yapinga kutumiwa haki za binadamu kama chombo dhidi ya nchi nyingine. Katibu wa baraza la haki za binadamu la Iran amekutana na mabalozi wa Russia na China nchini Iran ambapo ametangaza kwa pamoja kupinga kutumiwa vibaya kadhia ya haki za binadamu kama chombo cha kuyashinikiza mataifa mengine. Levan Zagarian balozi wa Russia, na Chang Hua balozi wa China nchini Iran wamekutana kwa nyakati tofauti na Kazem Gharibabadi katibu wa baraza la haki za binadamu la Iran ambaye pia ni mkuu wa masuala ya kimataifa katika idara ya mahakama ya Iran. Katika mikutano hiyo, Gharibabadi ameashiria ushirikiano wa kistratejia baina ya Iran, Russia na China, huko akisisitizia haja ya kustawishwa ushirikiano katika nyanja za sheria, uadilifu na haki za binadamu. Balozi wa Russia ameunga mkono pendekezo hilo na kusisitiza kuhusu kuendelea kupinga maazimio ya haki za binadamu dhidi ya Iran na hatua zozote dhidi ya Teheran katika uga huo. Kwa upande wake, balozi wa China amesema matukio ya kisiasa na kimataifa hayawezi kubadilisha irada ya nchi yake katika kushirikiana na Iran. Amesema China inalaani vikali hatua ya madola ya Magharibi kuingilia mambo ya ndani ya Iran kwa visingizio vya haki za binadamu. Nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani ni wakiukaji wakubwa zaidi wa haki za binadamu na zimekuwa zikitumia kadhi ya haki za binadamu kuhadaa umma katika nchi zao na kote ulimwenguni. Aidha, madola hayo ya magharibi yamekuwa yakitumia vibaya kadhi ya haki za binadamu kuzishinikiza nchi ambazo zinapinga ubeberu wa magharibi. Hivi sasa nchi tatu muhimu duniani yaani Iran, Russia na China zimekuwa zikilengwa zaidi kwa tuhuma hizo zisizo na msingi za madola ya magharibi zinazodai kuwa eti ni watetezi wa haki za binadamu na uhuru wa maoni. Madola hayo ya magharibi yakiongozwa na Marekani hujidai kuwa polisi wa dunia na kwa msingi huo hutoa ripoti za kila mwaka za hali ya haki za binadamu katika nchi nyingine, hususan nchi ambazo zinatazamwa kama maadui wa Marekani, ambapo hulengwa kwa propaganda za kisiasa na vyombo vya habari vya madola magharibi. Hii ni katika hali ambayo hivi sasa Marekani ni mkiukaji mkubwa zaidi wa haki za binadamu ulimwenguni, kwa mujibu wa Andranik Migranyan, mtaalamu wa masuala ya kisiasa wa Rasia. Marekani ni mkiukaji mkubwa zaidi wa haki za binadamu duniani na imezishinda nchi nyingi katika uga huo. Nam hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita, na kati ya toka ya angazia leo ni pamoja na rais wa Iran ashiriki kikao cha nchi zinazouza gesi kwa wingi duniani nchini Qatar, rais wa Iran asema Iran iko tayari kustawisha uhusiano wake na nchi za Afrika katika nyuga tofauti na Iran yasema uingiliaji wa Marekani na NATO umeshadidisha mgogoro wa Ukrain. Karibuni, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema katika mkutano wa Jumuiya ya Nchi Zinazouza Nje Gesi Asilia kwamba gesi asilia inaunda mustakabali wa nishati ya dunia na ni chanzo muhimu cha nishati kwa ajili ya jamii. Rais Ibrahim Raisi aliyasema hayo katika mkutano wa sita wa jumuia ya nchi zinazouza nje ya gesi ya asilia uliofanyika mjini Doha, ukihudhuriwa na wakuu na wawakilishi wa nchi wanachama ambao ulifunguliwa kwa hotuba ya amir wa Qatar kwa kauli mbiu ya usalama wa nishati duniani. Mkutano huo ulihudhuriwa na marais wa nchi, mawaziri wakuu na mawaziri wa nishati wa Iran, Algeria, Misri, Libya, Nigeria, Qatar, Rusia, Venezuela, Trinidad na Tobago na wajumbe waangalizi wakiwemo wa jamhuri ya Azerbaijan, Iraq, Malaysia, Norwe, Peru na Umoja wa Falme za Kiarabu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Said Ibrahim Raisi alisema katika hotuba yake kwenye mkutano huo kwamba nchi zenye akiba kubwa na wauzaji nje wa gesi asilia zinatangaza waziwazi ujumbe wao kwa dunia kwamba lengo la jumuiya hiyo ni kulinda haki ya mamlaka ya nchi wanachama na ushirikiano zaidi kwa ajili ya ugunduzi wa gesi asilia. Amesema kama nchi zenye hifadhi kubwa na wauzaji gesi nje ya nchi, ili kuboresha usalama wa mahitaji ya gesi asilia kwa kutekeleza malengo na dhamira ya jumuiya hiyo, kunawezekana kutuma ujumbe wa wazi kwa dunia wa kuhakikisha upatikanaji wa nishati endelevu kwa kipindi eh, kifupi na kirefu. Akifafanua zaidi kuhusu nafasi ya Iran katika soko la gesi duniani, Rais Raisi alisema Jumhuri Islami Iran ba itekabe zakhair azime gaz tabii Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kutegemea hifadhi yake kubwa ya gesi asilia pamoja na nafasi yake muhimu kistratejia, inalenga kuimarisha uhusiano na nchi za eneo na nchi zingine zote duniani ili iweze kuwa na nafasi muhimu katika soko la gesi duniani. Wakati huo huo rais Raisi amesema kuwa Iran iko tayari kuimarisha na kustawisha uhusiano wake katika nyuga mbalimbali na nchi za Afrika kama vile kupeleka barani humo uzoefu wake wa kiufundi na kiuhandisi. Rais Raisi aliyesema hayo alipoonana na rais Teodoro Obiang Nguema Mbasogo wa Equatorial Guini pembeni mwa mkutano huo wa sita wa jumuiya nchi zinazouza nje gesi asilia mjini Doha, Qatar, na kuongeza kuwa nchi za Afrika zina utajiri mkubwa kwingineko. Rais Raisi alitangaza msimamo kama huo wa Iran ambao ni thabiti wakati alipoonana na Rais Abdulmajid Tebboune wa Algeria na kusisitiza kuwa Teheran na Algiers zina nia ya kweli ya kushirikiana katika nyuga zote za kieneo la kimataifa. Kwa upande wao, marais wa Equatorial Guini na Algeria nao wametumia fursa ya mazungumzo yao na Rais Ibrahim Raisi kuipongeza Iran kwa misimamo yake imara na isiyoterereka. Kabla ya hapo Rais Ibrahim Raisi wa Iran alikutana na Rais Filipe Nyusi wa Msumbiji pembezoni mwa mkutano huo wa, wa Doha na nchi mbili zikatoa mwito wa, wa kuboreshwa uhusiano baina yao katika nyuga tofauti. Wakati huo huo, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza kuwa wanataka kuleta mabadiliko katika uhusiano wa kieneo katika nyuga za maingiliano, ushirikiano na maelewano, na kwamba Iran imethibitisha urafiki wake kwa nchi zote za eneo katika kipindi kigumu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Said Ibrahim Raisi alieleza hayo katika mkutano na waandishi wa habari akiwa pamoja na Amir wa Qatar Sheikh Tamim Bin Hamad Althani akiwa ziarani mjini Doha, Qatar. Rais wa Iran aliongeza kuwa Iran siku zote ipo bega kwa bega na inaunga mkono masilahi ya nchi na mataifa yaliyo huru. Rais wa Iran amesema namna jamhuri ya kiislamu ya Iran ilivyoibuka mshindi katika medani mbili za vita dhidi ya ugaidi na wenzo wa mashinikizo ya kiuchumi ya kiwango cha juu, na kueleza kuwa Marekani inapasa kuthibitisha nia yake ya kuondoa vikwazo vikuu dhidi ya Iran. Raisi rais amesisitiza kuwa kuna udharura wa kudhaminiwa maslahi ya wananchi wa Iran hususan, kuondolewa vikwazo, kupewa dhamana yenye itibari na kufungwa mafaili ya madai ya kisiasa ili kufikiwa mapatano. Akifafanua kuhusu mengine walioyazungumza wa na amir wa Qatar huko Doha, rais wa Iran alisema, hali kadhalika tumezungumza kuhusu masuala ya kieneo kama vile vita dhidi ya ugaidi, matukio ya Afghanistan na ulanguzi wa dawa za kulevya. Tumeafikiana kuwa vita dhidi ya ugaidi ni suala ambalo tunalipa kipaumbele. Mafanikio ya Iran katika kukabiliana na magaidi huko Iraq na Siria yanahesabiwa kuwa nguvu yenye kuleta usalama si tu katika eneo bali duniani kote. Katika mazungumzo hayo, naye amir wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamad alithani ameeleza kufurahishwa na kusainiwa mikataba kadhaa na hati za maelewano kati ya Qatar na Jamhuri ya kiislami ya Iran na kueleza kuwa hilo ni suala lenye umuhimu mkubwa na utekelezaji wake unapaswa kufuatiliwa. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran Husein Amir Abdollahian amesema Iran imezifahamisha nchi za Magharibi kuwa katu haitovuka mistari yake miekundu katika mazungumzo ya, ya Vienna ambayo yanalenga kuisha mapatano ya nyuklia JCPOA. Akizungumza mjini Teheran Jumatano akiwa ameandamana na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Oman Said Badr Al Busaidi, Amir Abdulahian amesema jamhuri ya kiislami ya Iran katu haitovuka mistari yake miekundu katika mazungumzo ya Vienna na amesisitiza kuwa mazungumzo yanapaswa kuwa yenye manufaa na yenye faida kwa taifa adhimu la Iran. Ameongeza kuwa mjini Vienna, Iran imekuwa ikifanya mazungumzo na wawakilishi wa nchi za nne jumlisha moja ambazo ni Rasia, China, Ufaransa, Uingereza na Ujerumani. Aidha, amesema katika mazungumzo hayo, Iran imekuwa ikiwasiliana kwa njia isiyo ya moja kwa moja na Marekani kupitia Enric Mora, naibu mkuu wa sera za kigeni katika Umoja wa Ulaya. Amesema Marekani imetuma maombi mengi ikitaka mazungumzo ya moja kwa moja na Iran, lakini kilicho muhimu ni manufaa ya mazungumzo kama hayo, kwani hadi sasa Marekani haijachukua hatua za kivitendo kuonyesha nia a njema. Kwingineko kao Amir Abdulahian amesema uhusiano wa Iran na Oman ni mzuri, na ameutaja kuwa wa aina yake na wa kistratejia katika eneo la Ghuba ya Uajemi. Akifafanua zaidi kuhusu nukta hiyo, uh, ya baadhi ya waliozungumza na mwenzake wa Oman Ye, uh, katika mazungumzo mzongu yangu na mheshimiwa waziri wa mambo ya nje wa Oman, tumejadili na kubadilishana mawazo kuhusu masuala ya kieneo na pia mazungumzo mzongu mzongu ya Vienna. Kuhusu mazungumzo ya Vienna uh, sasa uh, yamefikia kipindi muhimu sana na kumebakia masuala machache lakini muhimu sana ambayo yanapaswa kutatuliwa. na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekosoa vikali chokochoko choko za Marekani na shirika la kijeshi la NATO katika mgogoro wa Ukraine na kusisitiza kuwa uingiliaji huo umeshadidisha taharuki mashariki mwa nchi hiyo jirani na Rasia. Said Khatibzade msemaji wa Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema pande zote husika kwenye mgogoro huo zinapaswa kujizuia kuchukua hatua yote inayoweza kushadidisha hali ya mambo. Khatibzade alisema hayo siku ya Jumanne katika taarifa na kuongeza kuwa kwa bahati mbaya uingiliaji wa mambo na hatua za uchochezi za Neto ikiongozwa na Marekani zimefanya hali ya mambo kuwa mbaya zaidi katika eneo hilo. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ameongeza kuwa Iran inafuatilia maswala yanayofungamana na mgogoro wa Ukraine kwa mazingatio makubwa. Na mapembe usikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu Iran juma hili kwa leo, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini. Nam, hapa ni Teherani, dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio macho yetu magazetini. Makala hii fupi ya macho yetu magazetini leo Ijumaa Februari 25, 2022 inaanza na gazeti la The Citizen la nchini Tanzania, ambalo habari yake kuu ina kichwa cha maneno kisemacho hivi ndivyo vita vya Ukraine vinavyoweza kuathiri maisha yako. Limeandika kuna uwezekano mkubwa wa bei ya mafuta ikapanda na bidhaa muhimu za kutoka nchi nazo zitapanda kutokana na, na nchi za magharibi kuiwekea vikwazo vikali Rusia. Habari kuu katika gazeti dada la Mwananchi nayo inasema vita vya Rusia kutikisa uchumi ni dhidi ya Ukraine, biashara ya chai na tumbaku kuguswa, bei ya mafuta kuwa tishio, serikali yatoa msimamo wa Tanzania, walioko Ukraine wafunguka wanachopitia. Habari zake nyingine zinasema waliokaa jela siku 1586 kwa tuhuma za ugaidi wasimulia mazito. JK ataka uwezeshaji zaidi sekta ya madini, na utaratibu mpya wa udahili wapingwa. Gazeti la Habari Leo limeandika serikali ya unda timu kupata trilioni 41 za miradi Serikali ya Tanzania yatoa maagizo kudhibiti maafa ya mvua za masika. Kikwete yataja matatu kukuza uwekezaji na Dakta Mwinyi ataka mikakati usafi Zanzibar. Habari kuu katika gazeti la Majira inasema wadaiwa kodi pango la ardhi kitanzini ni pamoja na waliopimiwa viwanja lakini hawajalipia. Serikali yatoa siku sitini, watakaoshindwa viwanja vyao kupigwa mnada. Urusi asema vikwazo vya Marekani vitakabiliwa na jibu zito, na madiwani waibua tuhuma nzito chanjo ya Uviko. Gazeti la Uhuru limeandika operesheni ya kuondoa watoto wa mitaani yaja, lengo la kupelekwa, lengo ni kupelekwa shule na wale wateja kupatiwa matibabu, wazazi walioshindwa malezi kuchukuliwa hatua. Na habari yake nyingine kuu inasema Rasia yaivamia Ukraina. Ama miongoni mwa habari zilizomo kwenye gazeti la Raia Mwema ni hii inayosema dunia yatikiswa, Urusi na Ukraine zaingia vitani, na habari yake nyingine inasema kesi 43 za ugaidi zafutwa kwa upande wa Tanzania. Tumalizie na gazeti la Wamachinga ambalo limeandika Kiswahili kutumia sheria ndogo kwa Wamachinga, na serikali yatoa tahadhari kufuatia mvua za masika. Kwa huko nchini Kenya tunaanza na toleo la mtandao la gazeti la Taifa Leo kwa habari zake kuhusu lugha ya Kiswahili, kama habari kuhusu lugha hiyo muhimu ilivyopewa kipaumbele cha kwanza na gazeti la leo la Wamachinga la nchini Tanzania. Ama gazeti la Taifa Leo la huko Kenya nalo leo lina habari kadhaa kuhusu lugha ya Kiswahili. Tutanukuu vichwa vya habari mbili tu. Ya kwanza inasema chama cha waandishi wa Kiswahili nchini Kenya, CHAWAKI, chasajiliwa. Na habari yake ya pili kichwa chake cha maneno kinasema chama cha Kiswahili katika shule ya upili ya Amabuko, kaunti ya Kisii, cha watia ari wanafunzi kuzidi kukienzi Kiswahili. Habari nyingine ya gazeti hilo la Taifa Leo la nchini Kenya inasema aliyekuwa mwanafunzi wa shule ya upili ya Moi Girls jijini Dar es Salaam jijini Nairobi amehukumiwa kifungo cha miaka mitano jela kwa kuchoma bweni ambapo wasichana kumi walipoteza maisha. Wakati jaji Stella Matuku alipokuwa anaendelea kusoma hukumu, msichana huyo aliye na umri wa miaka 18 alianza kulia, huku wazazi wa wahanga wa moto huo nao wakilia Kilio kilipasua anga pale jaji Mtuku aliposema mshtakiwa ataishi milele na kovu aliloweka mioyoni mwa wazazi wa watu wa familia za wahanga wa moto huo. Habari yake nyingine inasema idara ya utabiri wa hali ya hewa nchini Kenya imeonya kuhusu kuzuka mafuriko, maporomoko ya ardhi na mfumuko wa maradhi yanayosababishwa na maji machafu na mvua kubwa ambazo zinatarajiwa kunyesha katika maeneo mengi ya Kenya msimu ujao wa masika. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor habari yake kuu, toleo la mtandaoni inasema Museveni na viongozi wengine sita wa nchi za Afrika waelekea DRC kutia saini mkataba wa amani wa elfu mbili na kumi na tatu. Habari nyingine zinasema: Rusia yaivamia Ukraini, makumi ya watu wauawa; Afrika Kusini ya mtaka Putin atoke Ukrain haraka iwezekanavyo; na maafisa wa usalama wa Uganda wagundua madawati chungu nzima yaliyoibiwa katika skuli za serikali. <muchos> Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makala ya Wiki. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha Makala ya Wiki ambacho leo kitatupia jicho kadhia ya vazi la staha la mwanamke wa Kiislamu, hijabu, katika nchi za Magharibi, hususan kipindi hiki cha kukaribia uchaguzi wa rais nchini Ufaransa. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuketi kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni. Wapenzi wa wasikilizaji, siku chache zilizopita, mgombea wa kiti cha urais nchini Ufaransa mwenye siasa kali za mrengo wa kulia alitangaza ajenda na mipango yake kuhusu dini ya Kiislamu ambako alisema ataitekeleza iwapo ataingia ikulu ya Elizee. Eric Zemmour amesisitiza kwa mara nyingine tena kwamba miongoni mwa mipango atakayoitekeleza ikiwa atashinda kiti cha rais ni kufunga misikiti ya Waislamu na kupiga marufuku vazi la hijabu. Mwezi uliopita wa Januari, Eric Zemmour alinukuliwa akitangaza kwamba atawazuia Waislamu nchini Ufaransa kuwapa watoto wao majina ya Muhammad endapo atashinda kiti cha rais wa jamhuri na kuongeza kwamba ataweka jedwali la majina watakayopewa watoto wa Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, vazi la staha la mwanamke wa Kiislamu, hijabu ni moja na maudhui zinazozusha mijadala na mivutano katika zama hizi hususan katika nchi za magharibi. Misimamo ya nchi za magharibi ya kutaka kuwalazimisha na kuwatwisha watu utamaduni wa kibepari unaowafanya wanawake wanaovaa vazi la hijabu wakabiliwe na matatizo mengi umezusha mijadala mingi katika dunia ya leo. Hata hivyo, katika makala hii hatuna nia ya kuzungumzia matatizo na vikwazo vinavyowekwa na nchi za Magharibi dhidi ya vazi la hijabu, bali tunatazama maudhui ya hijabu kwa mtazamo tofauti. Kwa mujibu wa ripoti mbalimbali mbali za vyombo vya mawasiliano ya umma, wanawake wa Kiislamu katika nchi za Ulaya, ambao wengi wao ni kutoka tabaka la vijana, wameweza kulitangaza vazi la hijabu kama nembo na utambulisho wao wa Kiislamu. Kwa kujichagulia suruali, gauni refu na mtandio wa kujifunika kichwani, wanawake hao wa Kiislamu wamefanikiwa kwa aina fulani kulitambulisha vazi lao kama modeli na mtindo unaopendelewa na wanawake wengine katika jamii za Magharibi. Ripoti hizo zinasema vazi la hijabu limewavutia wanawake wengi na wanaoshabikia mavazi maridadi na ya heshima katika mazingira ya kazi, sherehe na mahafali za aina mbalimbali. Kwa mfano wa shirika la habari la Reuters limetayarisha ripoti ndefu juu ya sababu kuu zinazowafanya wanawake wa Ulaya wavutiwe na vazi la hijabu la mwanamke wa Kiislamu, na kuashiria kwamba mbali na umaridadi na kumpa mtu hadhi na heshima, vazi la hijabu pia linasifika kwa kumpa mwanamke sura safi, umaasumu na utakasifu wa roho na tabia. Si jambo la kushangaza pia kusikia katika ripoti za vyombo vya habari kwamba baadhi ya viongozi wa serikali za Ulaya wameingiwa na wasiwasi kutokana na kasi ya kuenea kwa vazi la hijabu na kuchukuliwa kama mtindo unaowavutia wanawake katika baadhi ya nchi hizo. Wakati huo huo, kukubalika kwa vazi la hijabu huko Ulaya kunaonyesha kwa aina fulani uhusiano wa karibu mno wa vazi hilo la hijabu na fitra na maumbile safi ya mwanadamu mwanamke, kwani hamu ya kujisitiri mwili ni jambo la ndani ya dhati ya mwanadamu. Kimsingi, hijabu na ifafa, kwa maana ya kujizuia mambo machafu, vinahesabiwa kuwa ni thamani muhimu katika jamii ya mwanadamu, hususan jamii za Kiislamu, na daima mambo hayo mawili yamekuwa yakiambatana. Hijabu husitiri dhahiri na mwili wa mwanadamu na mara nyingi umbo lake huathiriwa na itikadi za kidini za mvaaji na pia ada na desturi za jamii yake. Kwa msingi huo, vazi linalositiri na kulinda mwili wa mwanamke wa Kiislamu huitwa vazi la hijabu. Lakini ifaf ni ile hali inayopatikana ndani ya nafsi ya mwanamke anayevaa hijabu na kumpa uwezo wa kukabiliana na vishawishi na matamanio ya nafsi. Qurani Tukufu inahitaja ifafu kuwa ni kujilinda na kujiweka safi kiroho na kwamba ni aina fulani ya hijabu ya ndani ya nafsi kwa msingi huo vazi la hijabu hukamilika na kupata maana yake halisi pale linapoambatana na ifafu au ile hali ya usafi na kujizuia na maovu au kwa maana nyingine hijabu ya ndani ya nafsi ya roho ya mwanadamu kwa maana nyingine, tunaweza kusema kwamba hijabu ya kidhahiri ni vazi linalositiri mwili wa mwanamke, kuakisi na kuonyesha ifafu na usafi wa kiroho wa nafsi ya mvaaji wa vazi hilo. Wapenzi wasikilizaji, katika mtazamo wa Kiislamu, vazi la hijabu huwa na taathira kubwa katika medani nyingi za kisiasa, kiutamaduni na kijamii. Hijabu huimarisha maadili mema ya mtu binafsi na kulinda nishati ya mwanamke na ujana wake visitumike ovyo katika mambo yasiyokuwa na faida yoyote. Kwa hakika vazi la hijabu si mpaka na kizuizi kwa mwanamke, bali ni kinga na ulinzi kwake yeye na jamii nzima. Hii ni kutokana na ukweli kwamba katika Uislamu mwanamke anatambuliwa kuwa ndiye mlezi na mlinzi wa familia na jamii. Mipaka ya vazi la hijabu imeainishwa na kuwekwa wazi katika aya tukufu za Qurani. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anawataka wanaume kuinamisha macho yao chini na kutoangalia mwili wa mwanamke ajinabi kwa jicho la matamanio haramu ya kinafsi, na wakati huo huo anawaamuru wanawake kulinda heshima ya jamii kwa kutodhihirisha urembo na mapambo yao ambayo yanaweza kuchochea jamii na kuitumbukiza katika uchupaji wa mipaka katika masuala ya kijinsia. Vazi la mwanamke katika Uislamu lina mipaka na taratibu maalumu, ingawa watu wa kila jamii wanaweza kujichagulia aina ya vazi lao wenyewe kwa kutilia maanani utamaduni ada na desturi zao, lakini katika mipaka ya sheria za dini ya Kiislamu, vazi la hijabu ni chombo cha kuratibu uhusiano sahihi kati ya wanawake na wanaume katika jamii. Vazi zuri la heshima na staha huondoa mazingira ya hisia za ngono na mvutano wa kijinsia na kutayarisha uwanja wa utendaji kazi mzuri kati ya jinsia mbili, kwa maana kwamba msingi wa vazi la hijabu ya Kiislamu ni kuimarisha na kukuza vipawa vya kibinadamu vya mwanamke na mwanamme, kwani Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, muumba wa ulimwengu, alitaka mazingira ya jamii kuwa safi kwa ajili ya shughuli mbalimbali za kijamii na si kutayarisha mazingira ya kumtazama mwanamke kama bidhaa inayouzwa na kununuliwa. Kwa mtazamo wa Uislamu, mwanamke sawa kabisa na alivyo mwanaume, ni kiumbe mwenye thamani kubwa za kibinadamu ambaye ana nafasi na majukumu mazito ya kulea kizazi na kustawisha jamii. Kwa msingi huo, kuna udharura wa kulindwa heshima na hadhi yake. Kwa hakika, hatua ya wanawake wa Magharibi kulipokea vazi la hijabu kama vazi la heshima na staha inatoa matumaini na bishara njema ya kurejea tena jamii za Kimagharibi, hususan tabaka la akinamama katika masuala ya kiroho. Gazeti la Washington Post limemnukuu mhadhiri mmoja wa chuo kikuu cha Maryland akisema, hijabu ni neno lenye maana pana na kubwa. Hijabu ndani na nje ya nchi za Kiislamu humaanisha mambo mengi, ikiwa ni pamoja na tangazo la kupiga vita ufuska na uchupaji wa mipaka. Vazi la hijabu pia huakisi mshikamano madhubuti wa mtu kwa mafundisho ya dini yake. Mhadhiri huyo wa chuo kikuu cha Maryland anaendelea kusema kwamba vazi la hijabu linarejea katika misingi ya dini ya Kiislamu, kwani Qurani kitabu kitukufu cha Waislamu imewaamrisha waumini kuvaa vazi la hijabu. Anasema linaloshangaza ni kuona wimbi la wanawake wa Kimagharibi wakivutiwa mno na vazi hilo, jambo ambalo bila shaka linaibua hamu na udadisi mkubwa. Anamalizia kwa kusema yeye mwenyewe ameshuhudia wazi mvuto wa Uislamu na vazi la hijabu katika kitengo cha chuo kikuu cha Maryland. Naam wapenzi wa wasikilizaji, licha ya propaganda zote mbaya zinazoendeshwa na vyombo vya habari vya nchi za magharibi dhidi ya vazi la staha la mwanamke wa kiislamu hijabu, lakini bado vazi hilo linawavutia wengi kwa kasi ya kushangaza mno. Suala hilo bila shaka linaonyesha kwamba mafundisho ya kiislamu yaliyoteremshwa kutoka kwa Mola muumba wa ulimwengu na mwanadamu yanaoana na kwenda sambamba na maumbile safi na asili ya mwanadamu. Na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa makala yetu ya wiki hii. Tunakutakieni kila la kheri na kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 23 Rajab mwaka 1443 hijiria sawa na tarehe 25 Februari mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 28 iliyopita, mzayuni mmoja aliyekuwa na misimamo ya kufurutu mipaka aliwashambulia na kuwamiminia risasi Waislamu waliokuwa wakitekeleza ibada ya swala katika msikiti wa Haram ya Nabi Ibrahim mjini Alkhalil huko Palestina yanayokaliwa kwa mabavu na kuuwa shahidi 29, miongoni mwao. Mauaji hayo yalitokea wakati Waislamu hao walipokuwa katika ibada ya funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Waislamu wengine wengi walijeruhiwa katika shambulio hilo la kikatili. Mauaji hayo ambayo yalidhihirisha tena uhasama na chuki ya wazayuni wa Israel dhidi ya waislamu yalilaaniwa na waislamu kote duniani. Ukatili huo ulizusha wimbi kubwa la machafuko katika ardhi zinazokaliwa za Palestina, ambapo wananchi walizidisha mapambano dhidi ya utawala ghasibu wa Israel. Tarehe 25 Februari miaka 36 iliyopita, dikteta wa zamani wa Ufilipino aliyekuwa amejitangaza rais wa maisha Ferdinand Marcos alikimbia nchi hiyo akiwa pamoja na familia yake. Marcos alichukua hatamu za uongozi mwaka 1965. Aliendeleza utawala wake wa kidikteta na ukandamizaji nchini Ufilipino kwa himaya na uungaji mkono wa nchi za Magharibi, hususan Marekani. Katika siku kama hii ya leo miaka 38 iliyopita ndege za kivita za utawala wa dikteta wa zamani wa Iraq Saddam Hussein zilishambulia miji ya Sakz Pole Dokhtar na Mahabad. Utawala wa Saddam Hussein uliamua kushambulia makazi ya raia katika miji mbalimbali ya Iran sambamba na ushindi mkubwa wa wapiganaji wa Kiislamu hususan katika operesheni ya jeshi la Iran iliyopewa jina la Khaybar na kipigo cha jeshi la Iraki katika visiwa vya Majnun, makumi ya raia waliuawa na wengine wengi kujeruhiwa katika mashambulizi hayo. Na siku kama ya leo miaka 269 iliyopita tabibu, mmoja wa Uingereza aligundua njia ya kutibu maradhi ya askobate. Maradhi hayo husababishwa na upungufu wa vitamini C mwilini na kulegeza fizi za meno na hatimaye meno huanza kudondoka na kutokwa na damu nyingi wakati wa majeraha madogo madogo. Kwa kuwa zamani wafanyakazi wa vikosi vya majini na wahudumu wa meli na mabaharia ambao hawakuwa na uwezo wa kupata matunda na mboga walikuwa wakipatwa kwa wingi na maradhi hayo. Ugonjwa huo ulikuja kujulikana kwa jina la ugonjwa wa mabaharia. Naam, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Sherali Fazlu wa Dar es Salaam, Tanzania, umeandika jamii ya kimataifa tuna wanasihi Human Rights Watch kutocherewa kutoa ushauri dhidi ya wale ambao wana piga vita vazi la staha la hijabu duniani. Anasema kucherewa kwao kumesababisha kutoweka kwa amani ulimwenguni. Anasema ndio hao hao Human Rights Watch wamekuwa wavunjaji wakubwa wa, wa haki za binadamu licha ya madai yao kwamba wanatetea haki za binadamu. Abdullah Ali Makajuro wa Tabora, Tanzania, natushukuru. Nasi vilevile vile tunamshukuru Bwana Ahmad Suleimani Hinja, umetuma maombi yako, tutatekeleza inshaallah kwa uwezo wa Allah. Ufuatao sasa, wapenzi wasikilizaji, ni muhtasari wa habari za dunia. Rais Volodimir Zelenski wa Ukrain amesema kwamba watu 137 wameuawa katika siku ya kwanza tu ya vita vya Rasia nchini mwake. Wizara ya mambo ya nje ya Russia jana Alhamisi ilitoa taarifa ikitangaza kwamba operesheni ya nchi hiyo huko Ukraine haina maana ya kuanzisha vita bali ni hatua yenye lengo la kuzuia vita vikubwa kutokea duniani. Balozi wa kudumu wa Palestina katika Umoja wa Mataifa amelitaka Baraza la Usalama la umoja huo kukomesha vitendo vya kibaguzi vya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina. Riad Mansur amekiambia kikao cha baraza la usalama la umoja wa mataifa kwamba utawala wa kizayuni wa Israel unatumia sheria tofauti kwa ajili ya walowezi wa kizayuni na Wapalestina, kwa kadiri kwamba unawapendelea wale ambao wanaishi kinyume cha sheria katika ardhi za Palestina na kuwabagua wakazi halali wa maeneo hayo. Wizara ya ulinzi ya Rasia imeshutumu idara ya usalama ya Ukraine SBU kuwa inasambaza mikanda ya video bandia kuhusu mashambulizi ya Russia katika miji ya Ukraine ili kuichafulia jina Moscow. Msemaji wa Wizara ya Ulinzi ya Russia amesema kwamba idara ya usalama ya Ukraine inasambaza video za matukio ya uongo ambayo ni njama na harakati ya uchochezi dhidi ya Russia na mwigizaji na mwanaharakati wa India Chitan Kumar Ahimsa amekamatwa na polisi kwa madai ya kuchapisha ujumbe wa Twitter akimkosoa mmoja wa majaji wanaosikiliza maombi ya kupigwa marufuku vazi la staha la hijabu katika shule za India. Hatua hiyo ya polisi imechukuliwa wiki moja baada ya Kumar kutuma ujumbe katika mtandao wa Twitter Februari 16 akihoji kama Jaji Krishna Dixit alikuwa na uwazi unaohitajika kusimamia kesi ya vazi la hijabu au la. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Todaycom sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 67. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.