Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Ali Imran, aya ya mia moja na thelathini hadi mia moja na thelathini na tatu. Audhu billahi mina shaytani rajim. Bismillahi rahmani rahim. Surat Ali Imran aya ya mia moja hadi na thalathini hadi mia moja na thelathini na tatu. Bismillahi rahmani rahim Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika matangazo yetu ya usiku wa leo yatakayoanza kwa taarifa ya habari na kufuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho uh, matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Iran kuhusu mgogoro Uh, operesheni ya kijeshi ya Russia nchini Ukraine. Baada ya hapo, uh, tutakuwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji na vilevile vile kipindi cha haki za watoto katika mtazamo wa Kiislamu, na tutakuwa pia na dua ya mwezi wa Rajab. Ni saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema mgogoro wa Ukraine umesababishwa na uchochezi wa shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO. Wizara ya ulinzi ya Rusia imesema jeshi la Ukraini limeanza kuondoka eneo la Donbass. Chama kilichoondoliwa madarakani huko Burkina Faso kimetoa wito wa kuachiwa huru rais wa zamani wa nchi hiyo. Na takwimu zinaonyesha kwamba vifo vya uzazi vimeongezeka nchini Marekani kutokana na sera za ubaguzi wa rangi. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametuma ujumbe katika mtandao wa kijamii wa Twitter akisisitiza kwamba chanzo cha mgogoro wa Ukraine ni hatua ya kichochezi ya shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO. Hussein Amir Abdullahian amesisitiza katika ujumbe huo kwamba kutumia vita hakuwezi kuwa suluhisho. Amesema kuna udharura wa kusitishwa vita na kujikita katika juhudi za kutafuta suluhisho la kisiasa na laki la kidemokrasia la mgogoro wa Ukraine. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Iran amesema Teheran inawasiliana na pande mbili zinazozozana huko Ukraine na kwamba usalama wa raia wa Iran walioko nchini humo unapewa kipaumbele. Akitangaza kuanza operesheni maalumu ya kijeshi nchini Ukraine, Rais Vladimir Putin wa Rusia amesema mapema leo kwamba ha Rusia haiwezi kujisikia salama yenye maendeleo na kuendelea kuwepo sambamba na tishio la mara kwa mara linalotoka Ukraine ya sasa. Amesema utawala unaoongoza Ukraine utabeba dhima ya umwagaji wa damu. Rais wa Russia amesema yeyote anayejaribu kui, kuingilia mambo ya Russia au hata kutishia nchi na watu wa Russia ajue kwamba jibu la nchi hiyo litakuwa la haraka na lenye athari mbaya ambazo hazijawahi kushuhudiwa katika historia. Rais Putin amesema Russia iko tayari kwa chochote kile. Wakati huo huo, wizara ya ulinzi ya Russia imetangaza kwamba majeshi ya Ukraini yameanza kuondoka katika ngome zao katika eneo la Donbas na yanaacha silaha zao zote katika eneo hilo. Ni baada ya rais Vladimir Putin kutangaza kwamba jeshi la nchi hiyo limeanza operesheni maalum ya kijeshi katika eneo la Donbas nchini Ukraine na kwamba lengo la operesheni hiyo ni kuiondoa Ukrain katika hali ya kijeshi na kwamba Rasia haina nia ya kuvamia ardhi ya nchi hiyo. Akitoa tamko hilo katika hotuba ya televisheni mapema leo Alhamisi, Putin amewataka wanajeshi wa Ukrain katika eneo la mapigano kuweka chini silaha na kurejea majumbani mwao. Taarifa ya wizara ya ulinzi ya Rasia imesema operesheni ya kijeshi inayofanyika Ukrain si tishio kwa raia na kwamba jeshi la Rasia halijafanya shambulizi lolote dhidi ya miji ya nchi hiyo. Eneo la Dumbas lenye raia wenye asili ya Rasia liko mashariki mwa Ukraine, na tangu mwaka 2014 Warusi walianzisha jamhuri mbili za Doneski na Luhansk na kuunda serikali zinazojitegemea na zilizojitenga na serikali ya Ukraine. Wakati huo huo, rais wa jamhuri ya watu wa Donesk Denish Pushilin ametangaza kwamba makao makuu ya operesheni ya kijeshi ya Ukraine katika eneo la Donbass yameangamizwa kikamilifu. Nchi za Magharibi zimelaani vikali operesheni ya kijeshi ya Russia huko Donbass nchini Ukraine. Chama cha rais aliyepinduliwa nchini Burkina Faso Marc Christian Kabore kimekitaka kikosi cha wanajeshi waliofanya mapinduzi na kutoa madaraka kimwachie huru bila ya masharti yoyote. Rais huyo wa zamani wa Burkina Faso ambaye yuko katika kifungo cha nyumbani. Chama hicho kilichoondolewa madarakani huko Burkina Faso kimetoa wito huo ikiwa imepita mwezi mmoja tangu Christian Kabore atiwe nguvuni na wanajeshi hapo Januari 24 mwaka huu katika mji mkuu wa Gadugu. Mwenyekiti wa chama hicho Alasane Bala Sakande amesema chama cha maendeleo ya wananchi kina wasiwasi na kinahoji sababu za kuendelea kushikiliwa nyumbani Christian Kabore. Chama hicho pia kimemtaka mkuu wa kikosi cha wanajeshi waliofanya mapinduzi luteni kanali Paul Henry Sandaogo Damiba kutekeleza ahadi alizotoa kwamba atahakikisha haki za msingi za kila raia zinalindwa nchini humo. Kabore alikamatwa na kuwekwa chini ya kifungo cha nyumbani katika wilaya ya Ouaga 2000 baada tu ya mapinduzi ya jeshi la Burkina Faso. Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika, Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Magharibi mwa Afrika ECOWAS na taasisi nyingine za kimataifa zimetoa wito wa kuachiwa huru rais huyo wa zamani wa serikali ya Burkina Faso. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Wanasheria wa Gambia wameitaka mahakama ya ngazi ya juu ya Umoja wa Mataifa kutupilia mbali ombi la kisheria la Myanmar la kuhitimishwa kesi inayoituhumu nchi hiyo ya kusini mashariki mwa Asia kwamba imefanya mauaji ya kimbari dhidi ya Waislamu wa kabila la Rohingya. Wanasheria wa Gambia mwaka elfu mbili na kumi na tisa walifikisha Myanmar mbele ya mahakama ya kimataifa ya haki wakiituhumu nchi hiyo kutenda mauaji ya kimbari dhidi ya waislamu walio wachache wa, wali wa, wa kabila la Rohingya katika hujuma ya umwagaji damu dhidi ya waislamu hao iliyotekelezwa na jeshi la Myanmar na mabuda wenye misimamo mikali mwaka 2017. Dauda Jalo, mwanasheria mkuu wa Gambia, ameiambia mahakama ya haki ya Umoja wa Mataifa kwamba lengo lao si kulinda haki za Warohingya pekee bali pia haki za Gambia kama nchi iliyosaini mkataba wa haki za binadamu uliopasishwa na baraza kuu la Umoja wa Mataifa mwezi Septemba mwaka 1948. Aung San Suu Kyi ndiye aliyewakilisha Myanmar katika mahakama ya ICJ kuhusu faili la mauaji ya waislamu wa, wa Rohingya. Hata hivyo, mwaka jana, San Suu Kyi alipinduliwa na jeshi la Myanmar kama kiongozi wa kiraia wa nchi hiyo. Mshindi huyo wa tuzo ya amani ya Nobel ambaye alikosolewa vikali na makundi ya kutetea haki za binadamu kwa kuhusika na kesi ya mauaji ya waislamu wa Rohingya hivi sasa anashikiliwa katika kifungo cha nyumbani na amefunguliwa mashtaka na wanajeshi hao aliowatetea huko The Hague. Waislamu wa Rohingya wanaokadiriwa kuwa laki nane na hamsini elfu wanaishi katika mazingira magumu katika kambi za wakimbizi huko Bangladesh, huku wengine laki sita wakiwa wamesalia katika mkoa wa Rakhine kusini magharibi mwa nchi ya Myanmar. na vifo vya uzazi vya akinamama nchini Marekani, ambayo ndiyo inayoongoza kwa sasa duniani, vilifikia kiwango cha juu zaidi katika nusu karne mwaka, ka, nusu karne mwaka 2020 na, 2020 na uwezekano wa kufariki dunia wanawake weusi wenye asili ya Afrika wa Marekani ni mara tatu zaidi ya wanawake wa kizungu. Hayo yameripotiwa na taasisi ya kitaifa ya afya ya Marekani ikitangaza kwamba kiwango cha vifo vya akinamama weusi wa Marekani ni asilimia 55.3 ambayo ni karibu mara tatu zaidi ya akinamama weupe. Taarifa ya taasisi hiyo imesema kwamba kiwango cha vifo vya uzazi vya akinamama weupe wa Marekani ni asilimia 19.1 ingawa Marekani hutumia zaidi ya mara mbili ya pesa kwa kila mtu katika sekta ya afya kuliko wastani wa nchi zenye kipato cha juu, lakini ina hali tofauti katika viwango vya vifo vya uzazi ikilinganishwa na nchi mfano wake. Japokuwa vifo vya uzazi vimepungua duniani kote katika karne ya ishirini, kiwango cha vifo vya akinamama hao kimeongezeka nchini Marekani tangu mwaka elfu mbili. Ongezeko la vifo vya uzazi nchini Marekani liliripotiwa rasmi mara ya mwisho mwaka elfu moja mia tisa sitini na nane. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia iliyowajieni kutoka mjini Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari ikisemacho operesheni ya kijeshi ya Rasia nchini Ukraine, sababu na matokeo yake. Raisi Vladimir Putin wa Rusia mapema leo Alhamisi amehutubia taifa katika televisheni na kutangaza kwamba vikosi vya nchi yake vimeanza operesheni maalumu ya kijeshi katika eneo la Donbas ambalo limetangaza kujitenga na Ukraine. Punde baada ya kutangaza operesheni hiyo ya kijeshi, Putin ametaka kusitishwe muundo wa kijeshi Ukraine na kuitaka nchi hiyo iweke chini silaha zake. Katika kubainisha mtazamo wa kisheria wa operesheni hiyo ya kijeshi ya Rasia nchini Ukraine, Putin amesema kwa mujibu wa kipengee cha 51 sura ya saba ya hati ya Umoja wa Mataifa na kwa idhini ya Baraza la Kifederali la Rasia, katika utekelezaji wa mapatano ya kirafiki na msaada kwa maeneo ya Donetsk na Luhansk, uamuzi umechukuliwa kwa ajili ya kutekeleza operesheni maalum ya kijeshi. Ameongeza kwamba serikali inayotawala Ukraine inabeba dhima kamili ya umwagaji wa damu utakaotokea. Kama ilivyotarajiwa baada ya Rasia kutambua uhuru wa maeneo mawili ya Donetsk na Lohansk yaliyotangaza kujitenga na Ukraine, maeneo hayo yamemwomba msaada Rais Putin. Na kwa msingi huo, mapema Alhamisi leo tarehe 24 Februari, Rasia imeanza operesheni kubwa ya kijeshi nchini Ukraine kwa kudondosha mabomu katika vituo vya kijeshi na maghala ya silaha nchini humo. Kwa msingi huo, baada ya indhari kadhaa za Russia kwa Ukraine na upuuzaji wa wakuu wa Kievu kwa tahadhari hizo, sasa Russia imeamua kuchukua hatua za kivitendo. Rais Joe Biden wa Marekani ametoa taarifa akisema, Russia inabeba dhima ya vita vya vi Ukraine na maafa yatakayotokana na vita hivyo. Hii ni katika hali ambayo Marekani imekuwa na nafasi kubwa katika kuibua mgogoro wa sasa nchini Ukraine. Tunaweza kusema kwamba operesheni ya kijeshi ya Rusia nchini Ukraine ni mwanzo mpya katika uga wa kimataifa. Burhanu Addin Dorani, mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Uturuki, anasema inaelekea kwamba hitilafu nyingi baina ya kambi za mashariki na magharibi bado hazijatatuliwa na hakuna suluhisho hadi sasa. Ni wazi kwamba muundo wa usalama duniani utabadilika hivi karibuni. Katika miaka ya karibuni Rasia na kambi ya Magharibi, na hasa Rasia na NATO na Marekani, zimekuwa zikivutana kisiasa na kidiplomasia na vilevile zimehusika katika vita vya vyombo vya habari na kipropaganda. Mara kadhaa Rasia imeutahadharisha muungano wa kijeshi wa NATO kuhusu kujipanua na kuelekea mashariki na kuweka vituo vyake vya kijeshi katika mpaka wa nchi hiyo. Wakuu wa Rasia wanaamini kwamba upanuzi huo wa NATO kuelekea upande wa mashariki ni tishio kubwa kwa usalama wake. Pamoja na hayo, NATO ikiongozwa na Marekani imekuwa ikipuuza wasiwasi wa Russia kuhusu eh, suala hilo, huku ikisisitiza kwamba Ukraine itajiunga na muungano huo wa kijeshi. Kadhia nyingine muhimu ni kwamba watawala wenye mitazamo ya kimagharibi nchini Ukraine sasa, baada ya matukio ya kisiasa ya mwaka elfu mbili na kumi na nne wakati rais mwenye mielekeo ya kirasia Viktor Yanokovich alipoondolewa madarakani na akaanza uraisi wa Petro Poroshenko na kisha akaingia madarakani rais wa sasa Volodimir Zelenski, nchi hiyo imekuwa ikijaribu sana kujiunga na jumuiya ya NATO. Februari mwaka elfu mbili na kumi na tisa, Poroshenko alisema kwamba ulazima kuna ulazima kwa Ukraine kujiunga na NATO na Umoja wa Ulaya, na hata bunge lilipitisha sheria ya mabadiliko ya katiba ili kufanikisha swala hilo. Hivi sasa pia Putin ametoa onyo kali kwamba atakabiliana kwa nguvu na upande wowote wa, wa kigeni utakaothubutu kuingia kijeshi katika mgogoro wa Ukraine. Kwa hakika, hivi sasa serikali ya Ukraine inakumbana na matokeo ya sera zake za, kus kus za kusisitiza kujikurubisha kwa madola ya magharibi na jumuiya ya NATO sambamba na kuhasimiana na nchi ya Russia. Kwa maelezo hayo, hivi sasa si tu kwamba Ukraine haijaweza kupata usalama iliyodhani ingepata kwa kujikurubisha kwa NATO, bali sasa pia inakabiliwa na vita haribifu sambamba na kugawanyika vipande vipande. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kitakachofuatiwa na makala ya haki za watoto katika mtazamo wa Kiislamu. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahirrahmanirrahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi. Karibuni katika kipindi kingine cha baraza la Wasikilizaji. Tuna maoni mengi ya sauti na maandishi leo. Hivyo hatutorefusha maneno. Tutaanza moja kwa moja na kipindi chetu. Kwanza lakini ni hiki kiburudisho kifupi. Moja kwa moja leo tunakianza kipindi chetu kwa maoni ya mwanabaraza hai na wa miaka mingi, bwana Yahya Hassan Muhamad Shebe wa mtaa wa Ingilani Old Town Mombasa, Kenya. Tuna maoni yake kadhaa hapa. Awali ya yote lakini, katika haya maoni haya anasema: mimi nawaonya tena wa Sudan, enye watu nye, tahadharini sana kuripuka ripuka ovyo. Nchi inaungua na nyinyi munaendelea kupalilia kuni na mafuta Haya, sisi walimwengu yetu ni macho tu. Nyinyi mumegeuka kuwa kama Wasomali, itahamaki mumebaki kujizolea majivu, huku hamuko na kule hamuko. Ama katika maoni yake mengine, bwana Shebe ameandika lola haula, sisi twaona wenye kuandamana ni makabwela na watu wasio na mbele wala nyuma, kumbe hata majaji nao wanaandamana kwa kulilia haki zao huko Tunisia. Kweli ulimwengu unaelekea Pahali sipo. Je, hawa majaji wakiungana na kumhukumu huyo raisi anayewakandamiza atawezana nao? Tunisia ina historia ya vituko vituko, ameandika. Nakumbuka wakati mmoja aliyekuwa rais wa nchi hiyo Habib Bourguiba, watu walipiga kelele, kisa cha kupandishwa bei ya mkate. Mwanabaraza mwingine hai Bwana Kalekela Omar Mahmud wa Dar es Salaam Tanzania, baada ya kutusalimu, anasema ni imani yetu kwamba Irani haiko peke yake kitaifa na kimataifa. Watu wengi ulimwenguni wanaiunga mkono Iran kwa kuipongeza juu ya kusimama kidete dhidi ya madola ya kibeberu na kwa kunyoosha mkono wa upendo kwa wanaodhulumiwa duniani kote. Hivyo tunamshukuru Mwenyezi Mungu, mtume wake Maasumin alaihimussalam pamoja na watu wa Iran kwa kulifikisha taifa hili leo hii kuwa na nguvu na hata kusherehekea miaka 43 ya mapinduzi ya Kiislamu likiwa imara kabisa. Ni mafundisho ya Allah mtume wake, pamoja na maasumin alaihimussalam, ndiyo yamewafanya Wairani kufahamu haki zao za msingi, na siku zote Allah hutoa msaada kupitia wanadamu. Pongezi kwa Iran na watu wa Iran pamoja na uungaji mkono wake duniani kote. Ni mimi Kalekela Omar Mahmud wa Dar es Salaam, Tanzania. Tunaendelea mbele na baraza la usikilizaji kwa maoni yake kadhaa. Mwanabaraza bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam Tanzania, katika kipindi kilichopita tulibakisha kiporo maoni yake kutokana na dhiki ya wakati, ingawa maoni yake yalikuwa mazuri. Anazungumzia undumi la kuiliwa nchi za magharibi kuwapiga marufuku Waislamu wasivae vazi la staha na kujistiri vizuri, lakini wakati huo huo anashinikiza mataifa mengine duniani. Anasema hao hao wa magharibi wanashinikiza mataifa mengine duniani yaige mila zao na kutembea uchi. Bwana Sherali ameandika sheria ya kukandamiza mavazi ya stara ya waislamu ni uvunjaji wa haki za binadamu. Tuna waelewa wa magharibi hawana maadili ya stara, kwa wao kutojisitiri na kutembea uchi ndio mila yao, wamejifanya wenyewe dhalili zaidi kuliko wanyama. Lakini kwa nini wanawalazimisha waungwana na wastaarabu wawe dhalili kama wao ama katika maoni yake mengine anasema uwezo wa kijeshi wa taifa la Iran ndiyo unaoleta uhakika wa amani na usalama katika eneo lao eneo lao limezungukwa na wageni ambao hufanya ugaidi wa kimataifa hivyo ni wajibu kwa kila taifa kujiimarisha sana hivyo uimara wa kijeshi wa Iran si kwa madhara ya marafiki bali ni kwa madhara ya maadui ama kuhusu ukandamizaji wanaofanyiwa Waislamu nchini India bwana Sherali Fadhile anasema tunawahimiza na kuwakumbusha Wahindi kuwa Waziri Mkuu wa India Narendra Modi si kiongozi mwema. Rekodi ya utawala wake Gujarat na sasa taifa lenu lote ni ya kikatili. Mikono yake imejaa damu ya, ya wananchi wa India. Angalieni yani, nachukueni tahadhari kubwa kila mnapoachagua viongozi wenu. Chagueni viongozi wema watakaounganisha mioyo yenu na kulifanya taifa la India kuwa na maendeleo ya kujitegemea. Maoni mazima kabisa hayo kutoka kwa bwana Sherati Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania. Ama maoni mengine kwa leo yanatoka kwa mwanabaraza Suleiman Juma wa Singida, Tanzania, ambaye ameandika: Allah aendelee kuwapa uwezo wa wananchi wa Iran katika kufanikisha azma yao ya kuilinda nchi yao sambamba na kuunda silaha za kujihami mbele ya mashambulizi ya maadui wa taifa lao. Ama bwana Miraji R. Kitambo wa Zanzibar, yeye anatushukuru kwa kasida nzuri. Ni msikilizaji wetu huyu, anasema asante kwa kasida tuliowatumia wasikilizaji wetu, akiwemo na yeye. Ameandika, ama kwa hakika kasida mlionitumia ni nzuri Shukran Radio Tehran, na Allah awafanyie wepesi. Mwendelee kutupa habari zenye weledi na kuendelea kutupa burudani murua za dini yetu iliyo bora kuliko dini zote. Nam, naam. Kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katika matangazo haya yanaokujieni moja kwa moja kutoka katika studio hizi za Jame Jam jijini Teheran, wasap yetu ni alama ya kujumlisha 989035065487. Email yetu ni swahili radio at irib .ir. Na mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw. Karibuni kusikiliza maoni yaliyotufikia kwa njia ya sauti, kabla ya kuendelea mbele na baraza la wasikilizaji. Naam, salamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Shukrani zangu za dhati kwa watangazaji wote wa redio Teherani, jamhuri mm. ya kiislamu ya Irani. Mimi ni Idi Ibrahim Saidi Istanbul nikiwa Kongo DRC. Ndiyo tu, malalamiko yangu ni pale ambapo nikianza kusema kwamba hali iliyopo duniani ni yenye kutia uchungu sana na kusikitisha ndani ya nyoyo za wapenda haki kote ulimwenguni, maana lau kana kwamba serikali za nchi za Kiarabu zingelifahamu kama jinsi inavyofahamu Jamhuri ya Kiislamu ya Irani, basi ungaidi ungelikwisha. Lakini ukiangalia wanaowapa nguvu ni hao hao ambao wanajiita kuwa ni Waislamu, hasa Saudia na sehemu zingine ambazo zinashirikiana na maadui wa Uislamu wasiotaka kutetea haki za wanyonge, hususan ukiangalia Palestina jinsi wanavyoteseka, wanavyoumia, ukiangalia Yemeni wanavyokufa, wanavyouliwa hapo ukichunguza ukitizama kwa kina, ni msaada tosha wa nguvu katika nchi serikali, yaani katika nchi za Kiislamu hasa Saudia ndio kinara mkubwa wa ugaidi ikishirikiana na utawala haramu wa Kizayuni, bila kumsahau Marekani, ndio chanzo kikubwa sana cha kuweza kuupa uzayuni nguvu za kufanya jinai dhidi ya mm -hmm. Wapalestina. Ee Mola wangu, tunakuomba uharakishe kuja mwokozi wa ulimwengu ambaye atakayekuja kutetea haki na kuangamiza Wazayuni na wasiopenda haki katika hii dunia. Naitwa Idi Ibrahim Saidi Stambuli nikiwa Kongo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake mwanabaraza bwana Ibrahim Abubakar wa Mtwara, Tanzania. Lakini nisiwe mchache wa shukurani, namshukuru bwana Istanbul kwa maoni yake hayo. Naam kabisa. E, bwana Ibrahim Abubakar wa Mtwara, Tanzania, ambaye baada ya kutusalimu anasema tunakushukuruni sana kwa kutumia kasida. Kwa kweli ni kasida ni nzuri na ina maneno mazito pia nimewasambazia wenzangu ambao hawana namba yenu. Maoni kama hayo ametutumia pia mwanabaraza Ahmedi bwana Kalekela Omar Mahmud wa Dar es Salaam Tanzania, ambaye ametushukuru baada ya kumtumia kasida na akaandika asalamu aleikum, na sisi tunamwambia waalaikum salam warahmatullahi wa wabarakatu. Shukran sana, tutajitahidi kusambaza kwa wengine kadiri iwezekanavyo. Naye bwana mwanabaraza bwana Zahrani Khelef wa Zanzibar ameandika nzuri sana hii kasida, hata mimi nimeipenda sana hii. Ikiwa zipo nyingine nitumie tu, pamoja na dua. Naam, bila shaka yoyote, kila tutakavyo pata nafasi tutakuwa tukiwatumia wasikilizaji wetu. Na asanteni sana bwana Ibrahim, ukiwa huko Mtwara kusini kabisa mwa Tanzania, bwana Kalekela Omari, ukiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania pia na bwana Zaharan Khalef, ukiwa huko visiwani Zanzibar. Kwa kweli na sisi pia tumefurahi sana kuona mmefurahishwa na kaswida tuliokutumieni, lakini kilichotufurahisha zaidi ni hatua yenu ya kuwasambazia wengine kaswida hiyo. Tunapenda kuwaomba wanabaraza wote kwamba wapelekeeni na wengine chochote kile tunachokuleteeni kupitia WhatsApp kuanzia habari na uchambuzi wa kisiasa mpaka vipindi vya sauti na kaswida. Kila mnachokiona kimekufurahisheni basi msisite kuwapelekea wengine ili na wao wanufaike vile vile. Tunaitumia fursa hii kumwomba kila mwanabaraza awe balozi mwema wa Radio Teheran na awape wengine nambari yetu ya WhatsApp ya alama ya kujumlisha 989035065487 yani, plus 989035065487, na kumtaka tuandikie ili tuweze kumuunga na kumworodhesha kwenye orodha ya mamia ya wasikilizaji wetu wanaopokea habari na vipindi vyetu kupitia WhatsApp yetu hiyo tena mara tatu kwa siku. Kila siku tunakuambia ni kila la heri maishani, wasikilizaji nyote wa idhaa ya Kiswahili na redio Teherani. bado hapa, wasikilizaji wa wapenzi, tumejawa na maoni ya kila namna kutoka kwa mwanabaraza bwana Sherali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania, lakini tunalazimika kuyafumbia macho kwa leo ili tutoe fursa ya kurushwa hewani maoni ya wanabaraza wengine ambao leo hawajasikika hata mara moja. Maoni niliyo nayo ni yake mwanabaraza bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, ambaye ameandika ni kweli nchi yetu ya Tanzania haina dini, ila wananchi wake wana dini. Je, hivi wananchi huwa wanajua thamani yao kwenye dini, au wameona thamani yao ni kunyoa viduku, kutoboa masikio mtoto wa kiume na saa nyingine kuvaa kikukuu? Siyo siri, wasikilizaji wenzangu, anasema, vijana wameharibika kiukweli. Nayasema haya nikiwa na huzuni kubwa moyoni. Hivi malengo ya kuumbwa sisi wanadamu tunayajua? Da, Allah tuhifadhi, tunakokwenda siko watu wanajaa kwenye kumbi za starehe lakini misikiti na makanisa wanayaacha yakiwa matupu, hakuna mtu. Tubadilike jamani, ili tupate kuridhiwa na Mwenyezi Mungu. Maneno mazima kabisa hayo, Ahmed kutoka kwa mwanabaraza huyu ambaye kwa kweli anastahiki shukrani zetu. Maneno yake yamefikisha vizuri ujumbe aliokusudia kufikisha sisi, na kwa vile muda wetu unakwenda kwa kasi katika ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji, hatutaongeza chochote katika nasaha na dukuduku duku la mahala pake kabisa, la mwanabaraza huyu bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania. Na Maasuma, kama unavyoona hapa, tumebakiwa na maoni mengine mengi tu, lakini muda nao umeisha kabisa. Tunawatakia kila la kheri wanabaraza na wasikilizaji wote wa idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahirahmanirahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wasikilizaji wapenzi, katika sehemu hii ya 136 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za haki za watoto katika Uislamu, ndiyo tutamalizia kuzungumzia maudhui ya haki za watoto wanaoishi katika mazingira ya vita na mapigano ya silaha. Tunakuombeni mwenasi hadi mwisho wa kipindi. Wapenzi wasikilizaji, baada ya kunukuu hadithi za maasum na jinsi viongozi wa Uislamu walivyotuwekea mikakati makini na madhubuti ya kulinda haki za watoto wanaoishi katika mazingira ya vita na mapigano ya silaha tumekumbusha tu huko nyuma kwamba hata kwenye mkataba wa haki za watoto katika uislamu ambao ulipasishwa na jumuiya ya nchi za kiislamu oic ukiwa na vifungu 26 waliotunga mkataba huo waligusia maneno maalum ya kulinda na kuhami haki za watoto katika mazingira ya vita walisema Suala la kuwaunga mkono na kuwasaidia kwa hali na mali watoto wakati wa vita na mapigano ya kutumia silaha ni jambo lililopewa umuhimu wa kipekee katika mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu na kwenye nyaraka na mikataba ya kimataifa, hasa kwa kuzingatia kwamba watoto wadogo ni sehemu ya watu dhaifu walio rahisi sana kupata matatizo katika jamii, hasa katika mabalaa ya kimaumbile na yale yanayosababishwa na mikono ya watu. Kutokana na mabalaa hayo, watoto hulazimika kuwa wakimbizi, kupoteza wazazi, kutokuwa na walezi, kupoteza mazingira bora ya kukua katika familia, kutumiwa vibaya watoto wadogo katika jeshi na kazi nzito za sulubu, hatari na haramu. Sasa kwa kuzingatia matatizo na mateso makubwa wanayoyapata watoto wakimbizi na wale wanaoishi katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu au wale wanaolazimika kukimbia maeneo yao kutokana na vita na mapigano ya kutumia silaha, ukame na kadhalika, Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu wa IC imeziwajibisha nchi wanachama kuchukua hatua zote za lazima na zinazohitajika kulilinda tabaka hilo la jamii ambalo ni dhaifu sana na nijepesi sana kudhulumiwa na kutumiwa vibaya. Mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu yanatilia mkazo mno wajibu wa kupambana na dhuluma za aina yoyote ile. Yaani, falsafa ya Uislamu ni kupinga dhuluma inayofanyika kwa sura yoyote na inayofanywa na mtu yeyote. Hakuna mhali katika Uislamu kuhusu haki na dhuluma. Sehemu moja ya aya ya 279 ya suratul Baqara Qur'ani tukufu inasema msidhulumu wala msidhulumiwe, la tadhulimu wala tudhlamun, yani kama ambavyo Uislamu unataka wanadamu wasidhulumu, lakini pia kwa kiwango hicho hicho wanataka wasiandae mazingira ya kudhulumiwa na wasikubali kuishi ndani ya dhulma ya aina yoyote ile, ima ya kutenda wao wenyewe au ya kutendewa. Kuna na hadithi maarufu sana kutoka kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, aliponukuliwa akisema umsur akhaka dhaliman au madhuluma, yaani mwokoe ndugu yako nyakati zote za dhuluma. Na kama anadhulumiwa msaidie kupambana na dhuluma, na kama yeye ndiye anayedhulumu basi fanya kila njia kuhakikisha anaachana na dhuluma na hamdhulumu yoyote. Lakini pamoja na kuwekwa mikakati na sheria kali bado duniani tunaendelea kuona jinsi watoto wadogo wanavyonyanyaswa katika kila kona ya dunia na namna wanavyokuwa wahanga wa vita na mabalaa makubwa wanayoyapata wakati na baada ya mapigano ya kutumia silaha. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naendelea kutega sikio matangazo haya, idhaa ya Kiswahili, redio Tehrani. Nasoma maoni yake Sherari Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania. Ameandika, mapinduzi ya Kiislamu Irani ni miujiza ya Allah kwa wanadamu wote waadilifu. Wa ngwana, umoja, kujitegemea, kujiamini, maadili mema, kujituma kwa ajili ya maendeleo ya wanadamu wote. I ewe unaezimiliki haja za waombaji, na unaezijua dhamira za wanyamavu, kila ombi kwako hupata usikizi tayari na ufumbuzi madhubuti. Ewe Mwenyezi Mungu na kuomba kwa haki ya ahadi zako za kweli na ubora wa vipawa vyako na uenevu wa rehema zako, mrehemu Muhammad na ali Muhammad, kwani wewe ni muweza juu ya kila kitu. Allahumma Inni as'aluka bismika wamedata waliomfungia safari asiyekuwa wewe, na wanahasara wadadisi ila kwa sababu yako. Wamepotea wanaojitolea ila kwa ajili yako, na wamekaukiwa wenye kujifaidisha ila aliyefaidika kwa fadhila zako. Mlango wako uko wazi kwa wenye raghba na kheri yako, hutolewa kwa wingi kwa wenye kuitaka fadhila zako huwafikia wanaoziomba, tunu zako humfikia kila anayezitazamia, na riziki yako huandaliwa wenye kukuasi pia. Upole wako umewakinga hata wanaokufanyia uadui. Ni ada yako kuwafanyia wema waovu, na mwenendo wako ni kuwapa muhula wanaopitukia mipaka. Basi ee Mwenyezi Mungu, Niongoe uongofu wa walioongoka, uniruzuku jitihada ya wenye juhudi, na usinijalie kuwa miongoni mwa walioghafilika waliotengwa, na unighufirie siku ya malipo. ni kwa kipande hicho cha kaswida, na sasa nasoma maoni yake msikilizaji wetu huyu, na ameandika. Juma Sagai wa Msoma, Tanzania anasema hii vita ni kati ya kuku na simba. Sijawahi kuona rais mjinga katika zama hizi kama huyo. Ukraine ni kiongozi asiyefaa, na hajui kuwa ni jukumu lake kuwalinda raia wake, na wala hatambui jirani yako ndiye ndugu yako. Amekuwa bendera fuata upepo. Vita ni jambo baya sana lakini kuna wakati na lazimu, vita hii imelazimu kuwepo. Ni maoni yake msikilizaji wetu Juma j Sagai kutoka Musoma, Mara. Wapenda wa wasikilizaji, na Abdullah Ali Mwakajura Tabora, Tanzania, anasema asante, nawe tuna kushukuru. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Vifo vya uzazi wa akinamama nchini Marekani ambavyo ambayo ndiyo inayoongoza kwa sasa duniani vilifikia kiwango cha juu zaidi katika nusu ya karne ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Na uwezekano wa kufariki dunia wanawake weusi wenye asili ya Afrika raia wa Marekani ni mara tatu zaidi ya wanawake wa kizungu. Hayo yameripotiwa na taasisi za kitaifa za afya za Marekani zikitangaza kuwa kiwango cha vifo vya kinamama weusi nchini humo ni asilimia hamsini na tano nukta tatu ambayo ni karibu mara tatu zaidi ya kinamama weupe. Wanasheria wa Gambia wameitaka mahakama ya ngazi ya juu ya Umoja wa Mataifa kutupilia mbali ombi la kisheria la Myanmar la kuhitimishwa kesi inayoituhumu nchi hiyo ya kusini mashariki mwa Asia kuwa imefanya mauaji ya kimbari dhidi ya Waislamu wa kabila ya Rohingya, baada ya nchi hiyo ya kibuda kufanya kila wezalo kuifutilia mbali kesi hiyo. Chama cha rais aliyepinduliwa nchini Burkina Faso, Roch Marc Christian Kabore, kimekitaka kikosi cha wafanya mapinduzi kilichotoa madaraka kimwachie huru bila ya masharti yoyote. Rais huyo wa zamani wa Burkina Faso ambao yuko katika kifungo cha nyumbani. Wizara ya ulinzi ya Russia imetangaza kuwa majeshi ya Ukraine yameanza kuondoka katika ngome zao huko Donbas na yanaacha silaha zao zote katika eneo hilo. Ni baada ya rais Vladimir Putin wa Russia kutangaza kwamba jeshi la nchi hiyo limeanzisha operesheni maalum ya kijeshi katika eneo la Donbas nchini Ukraine kwa lengo na kwamba lengo la operesheni hiyo ni kuiondoa Ukraine katika hali ya kijeshi na kwamba hana nia ya kuvamia ardhi ya nchi hiyo. Na waziri wa mambo ya nchi za nje wa Iran ametuma ujumbe katika mtandao wa kijamii wa Twitter, akisisitiza kuwa chanzo cha mgogoro wa Ukraine ni hatua za kichochezi za shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO. Wapendwa wasikilizaji, kwa muhtasari huu ndio tunakomea hapa. Tunawashukuru wasikilizaji wetu wote waliotuma maoni yao. Aidha, tunaomba tena radhi kwa mara nyingine tena, kutokana na matatizo ya kiufundi yaliyojitokeza. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mwenzangu alikuwa ni Amir Ibrahim Ruta Jengwa. Tunawaga tukiwatakia usiku mwema, kwa herini.