Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Alif lam mim. Hiki ni kitabu kisichokuwa na shaka ndani yake ni uongofu kwa wacha Mungu ambao huyaamini ya ghaibu, na hushika sala, na hutoa katika tuliyowapa, na ambao wanayaamini yaliyoteremshwa kwako na yaliyoteremshwa kabla yako, na akhera wanayakini nayo. Hao wapo juu ya uongofu utokao kwa mola wao mlezi, na hao ndiyo waliofanikiwa. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran ambayo ina kutangazieni mchana huu kutoka hapa jijini Tehran. Tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com slash sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Jina langu ni Salum Bendera. Ninakukaribisheni wapenzi wasikilizaji, katika matangazo yetu haya mchana wa leo Alhamisi, ambayo ni sawa na tarehe 22 Rajabu mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu hijiria mwafaka na tarehe ya ishirini na nne Februari mwaka elfu mbili na ishirini na mbili miladia. Mbali na katika satellite na internet, tunasikika pia kupitia Redio Maarifa Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo tunasikika kupitia mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma 108.1 Mtwara na kadhalika, 99.1 Singida uh, huko nchini Tanzania, Afrika Mashariki. Mchana huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, baraza, baraza la wasikilizaji eh, haki za watoto katika Uislamu na makala leo katika historia, bila kusahau udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, ambapo tutatupia jicho baadhi ya habari zilizogonga vichwa vya habari eh, katika matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Katibu mkuu wa Hezbullah asema ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran ulikuwa muujiza. Kimbunga Emnati cha sadidisha uharibifu na masaibu kwa wananchi wa Madagaskar. Hamas yasema kamata kamata dhidi ya Palestina haiwezi kulifanya taifa hilo liache kupambana na Wazayuni na ripoti yasema ashababu ya Somalia ilitumia dola milioni 24 kununua silaha mwaka jana. Na sasa ni habari kamili. Katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullahi ya Lebanon Amesema mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yaliyopata ushindi mwaka 1979 kwa uongozi wa Imam Ruhullah Khomeini ulikuwa ni muujiza. Sayid Hasan Nasrullah amesema hayo katika hauli na kumbukumbu -kumbu ya kuuawa shahidi Sayid Abbasi Musawi, katibu mkuu wa zamani wa Hizbullah ya Lebanon, na kubainisha kwamba Imam Khomeini akipata himaya ya wananchi alifanikiwa kusambaratisha utawala mwovu na mbaya kabisa katika eneo la mashariki ya kati, yaani utawala wa kifamilia wa Shah na kuzitimua Marekani na utawala haramu wa Israel kutoka nchini Iran. Nasurullah amesisitiza kuwa ushindi wa mapinduzi haya ya kiislamu ya Iran kwa hakika ulikuwa ni nembo ya muujiza. Katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon ameashiria huba na mapenzi makubwa ya shahidi Seyid Abbas Musawi kwa Imam Khomeini na kueleza kwamba kiongozi huyo wa zamani wa Hizbullah alikuwa bega kwa bega na Imam Khomeini wakati wa kujiri harakati za mapinduzi ya Kiislamu. Kuhusiana na kuangamia utawala dhalimu wa Israel, samahati Nasrullah ameelezea kwamba kuhusiana na hilo mjadala ni zama na wakati tu, na kusisitiza kwamba hali ya ndani ya utawala huo ghasibu pamoja na matukio ya kimataifa yote kwa pamoja yanaashiria kuangamia utawala huo katili. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imesisitiza katika taarifa yake kwamba operesheni ya kuwakamata kiholela wa Palestina katu haiwezi kulifanya taifa la Palestina liachane na mapambano yake dhidi ya wazayuni maghasibu wanaozikalia kwa mabavu ardhi za Falastin. Taarifa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imeashiria kukithiri kamata kamata dhidi ya wa Wapalestina katika ukingo wa magharibi wa mtu Jordan inayofanywa na askari wa Israel wanaoikalia kwa mabavu Kuts, na kusema kwamba vitendo hivyo katu haviwezi kuwafanya Wapalestina waachane na njia yao ya mukawama na mapambano dhidi ya utawala haramu wa Israeli. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo ya harakati ya mukawama wa Palestina imeeleza bayana kwamba vitendo hivyo vya kivamizi na kuwatia mbaroni kiholela wa Palestina vitaimarisha azma na irada wa Palestina ya kukabiliana na adui mzayuni. Kadhalika taarifa harakati ya Hamas kwa mara nyingine tena imezitaka asasi za kimataifa za kutetea haki za binadamu na za misaada ya kibinadamu ulimwenguni kutekeleza majukumu yao ipasavyo katika kufichua jinai za kibaguzi na hatua za kigaidi zinazofanywa na kutekelezwa na utawala ghasibu wa Israel katika ardhi za Falastin. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wataalamu wametoa wito wa kuongezwa kwa uwekezaji katika miundo mbinu ya afya ili kusaidia ukusanyaji wa takwimu, utafiti wa maendeleo kuhusiana na janga la COVID 19 na athari zake kwa uchumi wa Afrika. Wataalamu hao wanasema kuwa matatizo ya afya duniani hasa baada kuibuka ya kuibuka janga la virusi vya korona yamefichua miundo mbinu duni ya afya barani Afrika. Wataalamu hao wanasisitiza kuwa kuna haja ya kuchukuliwa hatua za uwekezaji katika sekta ya afya barani Afrika, badala ya kutegemea madola kigeni ambaye ameonyesha ubaguzi wa wazi katika suala zima la ugavi wa chanjo katika kipindi hiki ambapo dunia inakabiliwa na janga la virusi vya korona. Daktari Tedros Adhanom Ghebreyesus mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani, alinukuliwa hivi karibuni akisema kuwa hakuna tukio lingine kama janga la COVID-19 ambalo limeonyesha kuwa kutegemea makampuni machache kusambaza bidhaa za afya ya umma ulimwenguni ni hatari mno. Tayari shirika la afya duniani limetangaza kuwa nchi sita za Afrika zimechaguliwa kuanza utengenezaji wa chanjo za COVID 19 kwa kutumia teknolojia ya mfumo wa mRNA. Kenya, Afrika Kusini, Nigeria, Senegal, Misri na Tunisia zimechaguliwa kuwa nchi za kwanza kupokea teknolojia hiyo kutoka shirika la afya duniani. Kundi la kigaidi la wanamgambo wa Shababu la nchini Somalia lilitumia dola milioni 24 mwaka jana, elfu mbili na ishirini na moja, kwa ajili ya kununua silaha. E, hiyo ni kwa mujibu wa ripoti ya taasisi ya Hiral yenye makao yake mjini Mogadishu, Somalia. Ripoti hiyo pia inadai kuwa wanamgambo wa Shababu ambao wana mfungamano na kundi la mtandao wa Alqaida linakusanya mapato ya karibu dola milioni 180 kila mwaka. Ripoti hiyo inasema kuwa kundi hilo linatumia mbinu mbalimbali mbali kupata silaha ikiwa ni pamoja na ununuzi wa moja kwa moja kutoka soko la ndani na kutoka kwa wafanya biashara wa silaha walio na kandarasi ya kununua na kusambaza silaha hizo kutoka nje ya nchi hasa huko Yemen. Taasisi hiyo ya Hiral pia inasema kwamba wanamgambo wa Shababu wanadhibiti sehemu kubwa ya Somalia na kudumisha kiwango cha ushawishi kwa raia Tangu mwaka elfu mbili na saba, kundi la kigaidi la Shababu lenye mfungamano na mtandao wa Alqaida limekuwa likifanya mashambulizi ndani ya Somalia kwa lengo la kuiangusha serikali kuu ya nchi hiyo inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa pamoja na Umoja wa Afrika. Hivi karibuni jeshi la Somalia lilitangaza kuwa limefanikiwa kukomboa miji na vijiji kadhaa vya nchi hiyo vilivyokuwa vimetekwa na wapiganaji wa kundi la kigaidi la Shabab. Somalia imekuwa katika vita na mapambano dhidi ya kundi la kigaidi la Shabab lililoasisiwa mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na nne na ambalo limetangaza kuwa na mfungamano na mtandao wa Alqaida. Na Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa jamii ambazo ziliathiriwa na kimbunga Batsirai kilichopiga kisiwa cha Madagaskar mapema mwezi huu huenda zikaathiriwa kwa mara nyingine tena, na hivyo kuongeza masaibu kwa wananchi wa kisiwa hicho. Taarifa zaidi zinaeleza kuwa kimbunga Emnat kimepiga sehemu za kusini mashariki mwa Madagaskar siku ya Jumanne na kuongeza uharibifu kwenye kisiwa hicho ambacho tayari kimeharibiwa na vimbunga kadhaa vilivyotangulia wataalamu wa masuala ya hali ya hewa wanasema kuwa kimbunga Emnati kimekuwa na upepo wa kasi ya kilomita 135 kwa saa. Hili ni tukio la tano la hali mbaya ya hewa na dhoruba ya nne kupiga kisiwa hicho cha bahari ya Hindi katika kipindi cha mwezi mmoja. Dhoruba zilizopiga awali zilisababisha maelfu ya watu kutoka kukosa makazi na mamia kuuawa tangu katikati ya mwezi uliopita Januari. Martin Griffiths mkuu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu misaada ya kibinadamu ametangaza kutenga dola milioni 2.5 kutoka katika mfuko wa dharura za kibinadamu ili kuchangia ombi la misaada ya kibinadamu kutoka sekta mbalimbali mbali nchini Madagaskar huku hayo yakiripotiwa, jamii zilizoathiriwa na kimbunga cha tropic Batsirai zimeanza kujenga upya na kurejea makwao pale inapowezekana, lakini wengi wao bado wanahitaji msaada wa haraka. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasasasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao mchana huu una kichwa cha maneno kisemacho vikwazo vya kimaonyesho vya magharibi dhidi ya Russia kwa kisingizio cha mgogoro wa Ukraini. Tangazo la Russia la kutambua rasmi uhuru wa jamhuri za watu wa Donetsk na Luhansk huko mashariki mwa Ukraine limeibua hisia kali za nchi za magharibi sambamba na kulaani hatua hiyo ya Moscow, nchi hizo za magharibi pia zimetangaza vikwazo dhidi ya Russia. Hata hivyo vikwazo hivyo vinaonekana ni vya kimaonyesho zaidi na havina taathira ya aina yoyote. Katika hotuba yake ya kwanza baada ya Rasia kutambua rasmi uhuru wa Donetsk na Luhansk, rais wa Marekani Joe Biden amesema hatua hiyo ya Vladimir Putin ni mwanzo wa uvamizi dhidi ya Ukraine na ametangaza vikwazo dhidi ya Moscow na taasisi mbili kubwa za kifedha za Rusia. Kwa mujibu wa tangazo lililotolewa na wizara ya fedha Marekani, benki za VEB na PSB za Rusia zimewekwa kwenye orodha ya vikwazo vya serikali ya Washington. Wizara ya fedha Marekani imedai kuwa taasisi hizo mbili za fedha za Rusia zina mchango mkubwa katika kufadhili bajeti ya umma na ya ulinzi ya Rusia. Umoja wa Ulaya pia umetangaza kifurushi cha vikwazo dhidi ya Rasia vinavyolenga wajumbe 351 wa, wa bunge la nchi hiyo linalojulikana kama Duma na watu, wa mashirika, wa, na watu na mashirika 27 nchi hiyo, kulingana na mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell, uhusiano wa kiuchumi kati ya jamhuri hizo mbili na Umoja wa Ulaya umekatika na Rasia haitakuwa tena na fursa ya kupata mitaji na kuingia kwenye masoko ya fedha ya umoja wa Ulaya. Vile vile kansela wa Ujerumani ameamuru kusimamishwa kwa bomba la gesi la Nord Stream 2. Akijibu hatua hiyo, Dmitri Medvedev ambaye ni naibu katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Rasia amesema tunapaswa kusubiri gharama za gesi kufikia yuro elfu mbili kwa kila mita za ujazo elfu moja barani Ulaya licha ya vitisho vya hapo awali vya nchi za magharibi vya kuiwekea Rasia vikwazo ambavyo havijawahi kushuhudiwa. Vikwazo vilivyotangazwa na magharibi na ni vya kiishara na kimaonyesho zaidi, na haviwezi kutoa pigo madhubuti kwa Moscow ili kuilazimisha ibadilishe mtazamo wake kuhusu suala la mashariki mwa Ukraine hasa kwa kuzingatia kwamba benki kuu ya Rusia na mtandao wa fedha wa nchi hiyo bado uko wazi na unaweza kupokea fedha za mauzo ya mafuta na gesi kupitia benki. Hivyo vikwazo vya Marekani kwa taasisi hizo mbili za kifedha vinaonekana kuwa ni propaganda tupu. Wakati huo huo, kwa sasa haiwezekani kukata mtandao wa benki wa Rusia na kuzuia kufika kwenye masoko na benki za kimataifa vilevile. Maadamu nchi za Ulaya zitanunua na kulipa gesi kutoka Russia, Moscow haitakata mauzo ya gesi kwenda katika nchi za bara hilo. Kwa upande mwingine, Russia imetia saini mkataba wa muda mrefu wa mauzo ya gesi kwa China, vivyo hivyo kwa wateja wake wa mafuta. Kwa hakika kuziwekea vikwazo kamili benki za Russia na kuzuia nchi hiyo kuwa na biashara huru na mataifa mengine kutatoa pigo kubwa zaidi kwa bara la Ulaya, kwa kuzingatia utegemezi wa asilimia 40 wa Ulaya kwa gesi ya Russia, kimsingi haiwezekani kwa nchi za bara hilo kuiwekea vikwazo kamili nchi hiyo. Uamuzi wa Ujerumani wa kususia bomba la gesi la Stream 2, pia ni hatua ya kimaonyesho tu kwa sababu bomba hilo halijaanza kufanya kazi. Kwa msingi huo tunaweza kusema kuwa kutokana na utegemezi wa pande zote mbili kwa upande mwingine, yaani Russia na magharibi, wa magharibi hawawezi kuiwekea vikwazo Moscow bila kupata hasara yenye uharibifu mkubwa zaidi. Hii ni redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza la wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika kipindi kingine cha baraza la wasikilizaji. Tuna maoni mengi ya sauti na maandishi hii leo hivyo, hatutorefusha maneno, tutaanza moja kwa moja na kipindi chetu. Kwanza lakini ni hiki kiburudisho kifupi moja kwa moja leo tunakianza kipindi chetu kwa maoni ya mwanabaraza hai na wa miaka mingi, bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa mtaa wa Ingilani, Old Town, Mombasa, Kenya. Tuna maoni yake kadhaa hapa. Awali ya yote lakini, katika haya maoni haya anasema, mimi nawaonya tena wa Sudan, enye watu nyie, tahadharini sana, kuripuka ripuka ovyo, nchi inaungua na nyinyi munaendelea kupalilia kuni na mafuta Haya, sisi walimwengu yetu ni macho tu. Nyinyi mumegeuka kuwa kama Wasomali, itahamaki mumebaki kujizolea majivu, huku hamuko na kule hamuko. Ama katika maoni yake mengine, bwana Shebe ameandika lola haula la, sisi twaona wenye kuandamana ni makabwela na watu wasio na mbele wala nyuma, kumbe hata majaji nao wanaandamana kwa kulilia haki zao huko Tunisia. Kweli ulimwengu unaelekea pahali sipo. Je, yeah, hawa majaji wakiungana na kumhukumu huyo raisi anayewakandamiza atawezana nao? Tunisia ina historia ya vituko vituko, ameandika. Nakumbuka wakati mmoja aliyekuwa rais wa nchi hiyo Habib Bourguiba, watu walipiga kelele, kisa cha kupandishwa bei ya mkate. Mwanabaraza mwingine hai Bwana Kalekela Omar Mahmud wa Dar es Salaam, Tanzania, baada ya kutusalimu anasema ni imani yetu kwamba Irani haiko peke yake kitaifa na kimataifa. Watu wengi ulimwenguni wanaiunga mkono Iran kwa kuipongeza juu ya kusimama kidete dhidi ya madola ya kibeberu na kwa kunyoosha mkono wa upendo kwa wanaodhulumiwa duniani kote. Hivyo tunamshukuru Mwenyezi Mungu, Mtume wake Maasumin alaihimussalam pamoja na watu wa Iran kwa kulifikisha taifa hili leo hii kuwa na nguvu na hata kusheherekea miaka 43 ya mapinduzi ya Kiislamu likiwa imara kabisa. Ni mafundisho ya Allah mtume wake, pamoja na maasumin alaihimussalam, ndiyo yamewafanya Wairani kufahamu haki zao za msingi, na siku zote Allah hutoa msaada kupitia wanadamu. Pongezi kwa Iran na watu wa Iran pamoja na waungaji mkono wake duniani kote. Ni mimi Kalekela Umar Mahmud wa Dar es Salaam. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake kadhaa. Mwanabaraza bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, katika kipindi kilichopita tulibakisha kiporo maoni yake kutokana na dhiki ya wakati, ingawa maoni yake yalikuwa mazuri. Anazungumzia undumi la kuili wa nchi za magharibi kuwapiga marufuku Waislamu wasivae vazi la staha na kujistiri vizuri, lakini wakati huo huo anashinikiza mataifa mengine duniani Anasema hao hao wa magharibi wanashinikiza mataifa mengine duniani yaige mila zao na kutembea uchi. Bwana Sherali ameandika, sheria ya kukandamiza mavazi ya stara ya waislamu ni uvunjaji wa haki za binadamu. Tunawaelewa wa magharibi, hawana maadili ya stara. Kwa wao kutojisitiri na kutembea uchi ndio mila yao, wamejifanya wenyewe dhalili zaidi kuliko wanyama. Lakini kwa nini wanawalazimisha waungwana na wastaarabu wawe dhalili kama wao? Ama katika maoni yake mengine, anasema uwezo wa kijeshi wa taifa la Iran ndio unaoleta uhakika wa amani na usalama katika eneo lao. Eneo lao limezungukwa na wageni ambao hufanya ugaidi wa kimataifa, hivyo ni wajibu kwa kila taifa kujiimarisha sana. Hivyo uimara wa kijeshi wa Iran si kwa madhara ya marafiki bali ni kwa madhara ya maadui. Ama kuhusu ukandamizaji wanaofanyiwa Waislamu nchini India, Bwana Sherali Fadhili anasema tunawahimiza na kuwakumbusha Wahindi kuwa waziri mkuu wa India, Narendra Modi, si kiongozi mwema. Rekodi ya utawala wake Gujarat na sasa taifa lenu lote ni ya kikatili. Mikono yake imejaa damu ya, ya, ya wananchi wa India. Angalieni yani, na chukueni tahadhari kubwa kila mnapowachagua viongozi wenu. Chagueni viongozi wema watakaounganisha mioyo yenu na kulifanya taifa la India kuwa na maendeleo ya kujitegemea. Maoni mazima kabisa hayo kutoka kwa bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania. Ama maoni mengine kwa leo yanatoka kwa mwanabaraza Suleiman Juma wa Singida, Tanzania, ambaye ameandika, Allah aendelee kuwapa uwezo wa wananchi wa Iran katika kufanikisha azma yao ya kuilinda nchi yao sambamba na kuunda silaha za kujihami mbele ya mashambulizi ya maadui wa taifa lao. Ama bwana Miraji R Kitambo wa Zanzibar, yeye anatushukuru kwa kasida nzuri. Ni msikilizaji wetu huyu, anasema asante kwa kasida tuliowatumia wasikilizaji wetu, akiwemo na yeye. Ameandika, ama kwa hakika kasida mlionitumia ni nzuri Shukran Redio Tehran, na Allah wafanyie wepesi. Mwendelee kutupa habari zenye weledi na kuendelea kutupa burudani murua za dini yetu iliyo bora kuliko dini zote. Nam, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika matangazo haya yanaokujieni moja kwa moja kutoka katika studio hizi za Jamejam jijini. Wasap yetu ni alama ya kujumlisha 9893565487. e mil yetu ni swahili radio at irib na mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw. Karibuni kusikiliza maoni yaliyotufikia kwa njia ya sauti, kabla ya kuendelea mbele na baraza la wasikilizaji. Naam, salamu alaikum warahmatullahi mm, wabarakatu. Mm -hmm. wa wabarakatu. Shukrani zangu za dhati kwa watangazaji wote wa Radio Teherani, Jamhuri mm -hmm. ya Kiislamu ya Irani. Mimi ni Idi Ibrahim Saidi Istanbuli nikiwa Kongo DRC. Ndiyo tu, malalamiko yangu ni pale ambapo nikianza kusema kwamba hali iliyopo duniani ni yenye kutia uchungu sana na kusikitisha ndani ya nyoyo za wapenda haki kote duniani. Maana lau kana kwamba serikali za nchi za Kiarabu zingelifahamu kama jinsi inavyofahamu Jamhuri ya Kiislamu ya Irani, basi ungaidi ungelikwisha, lakini ukiangalia wanaowapa nguvu ni hao hao ambao wanajiita kuwa ni Waislamu, hasa Saudia na sehemu zingine ambazo zinashirikiana na maadui wa Uislamu wasiotaka kutetea haki za wanyonge, hususan ukiangalia Palestina jinsi wanavyoteseka, wanavyoumia, ukiangalia Yemeni wanavyokufa, wanavyouliwa, hapo ukichunguza, ukitizama kwa kina, ni msaada tosha wa nguvu katika nchi serikali, yani katika nchi za Kiislamu, hasa Saudia ndio kinara mkubwa wa ugaidi ikishirikiana na utawala haramu wa Kizayuni, bila kumsahau Marekani ndio chanzo kikubwa sana cha kuweza kuupa uzayuni nguvu za kufanya jinai dhidi ya Wapalestina. mm -hmm. Ee Mola wangu, tunakuomba uharakishe kuja mwokozi wa ulimwengu ambaye atakayekuja kutetea haki na kuangamiza wazayuni na wasiopenda haki katika hii dunia. Naitwa Idi Ibrahim Saidi Istambuli, nikiwa Congo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naam, tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake mwanabaraza bwana Ibrahim Abubakari wa Mtwara, Tanzania. Lakini ni siwe mchache wa shukurani, namshukuru bwana Istanbul kwa maoni yake hayo. Naam kabisa. E, bwana Ibrahim Abubakar wa Mtwara, Tanzania, ambaye baada ya kutusalimu anasema tunakushukuruni sana kwa kutumia kasida. Kwa kweli ni kasida ni nzuri na ina maneno mazito pia nimewasambazia wenzangu ambao hawana namba yenu. Maoni kama hayo ametutumia pia mwanabaraza Ahmedi Bwana Kaleke la Omar Mahmud wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ametushukuru baada ya kumtumia kasida na akaandika, asalamu alaikum na sisi tunamwambia waalikumsalam warahmatullahi wabarakatu, wa shukran sana. Tutajitahidi kusambaza kwa wengine kadiri iwezekanavyo. Naye bwana mwanabaraza Bwana Zahrani Khelef wa Zanziba ameandika, nzuri sana hii kasida, hata mimi nimeipenda sana hii. Ikiwa zipo nyingine nitumie tu, pamoja na dua. Naam, bila shaka yeyote, kila tutakavopata nafasi tutakuwa tukiwatumia wasikilizaji wetu na asanteni sana Bwana Ibrahim ukiwa huko Mtwara, kusini kabisa mwa Tanzania, Bwana Kalekela Omari ukiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania pia na Bwana Zaharan Khalef ukiwa huko visiwani Zanzibar. Kwa kweli na sisi pia tumefurahi sana kuona mmefurahishwa na kaswida tuliokutumieni, lakini kilichotufurahisha zaidi ni hatua yenu ya kuwasambazia wengine kaswida hiyo. Tunapenda kuwaomba wana baraza wote kwamba wapelekeeni na wengine chochote kile tunachokuleteeni kupitia WhatsApp kuanzia habari na uchambuzi wa kisiasa mpaka vipindi vya sauti na kaswida, kila mnachokiona kimekufurahisheni basi msisite kuwapelekea wengine ili na wao wanufaike vilevile. Tunaitumia fursa hii kumwomba kila mwanabaraza awe balozi mwema wa Redio Teheran na awape wengine nambari yetu ya WhatsApp ya alama ya kujumlisha 9890350654 87 yani, plus 98 903 506 5487, na kumtaka tuandikie ili tuweze kumuunga na kumuorodhesha kwenye orodha ya mamia ya wasikilizaji wetu wanaopokea habari na vipindi vyetu kupitia WhatsApp yetu hiyo, tena mara tatu kwa siku kila siku. Tunakuambia ni kila la heri maishani, wasikilizaji nyote wa idhaa Kiswahili na Radio Tehran. Bado hapa wasikilizaji wa wapenzi, tumejawa na maoni ya kila namna kutoka kwa mwanabaraza bwana Sherali Fadhila, Dar es Salaam, Tanzania, lakini tunalazimika kuyafumbia macho kwa leo ili tutoe fursa ya kurushwa hewani maoni ya wanabaraza wengine ambao leo hawajasikika hata mara moja. Maoni niliyonayo ni yake mwanabaraza bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, ambaye ameandika ni kweli nchi yetu ya Tanzania haina dini, ila wananchi wake wana dini Je, yeah, hivi wananchi huwa wanajua thamani yao kwenye dini au wameona thamani yao ni kunyoa viduku, kutoboa masikio mtoto wa kiume na saa nyingine kuvaa kikuukuu? Siyo siri, wasikilizaji wenzangu. Anasema vijana wameharibika kiukweli. Nayasema haya nikiwa na huzuni kubwa moyoni. Hivi malengo ya kuumbwa sisi wanadamu tunayajua? Da, Allah tuhifadhi, tunakokwenda siko Watu wanajaa kwenye kumbi za starehe, lakini misikiti na makanisa wanayaacha yakiwa matupu, hakuna mtu. Tubadilike jamani, ili tupate kuridhiwa na Mwenyezi Mungu. Maneno mazima kabisa hayo, Ahmed, kutoka kwa mwanabaraza huyu ambaye kwa kweli anastahiki shukrani zetu. Maneno yake yamefikisha vizuri ujumbe aliokusudia kufikisha sisi, na kwa vile muda wetu unakwenda kwa kasi katika ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji, hatutaongeza chochote katika nasaha na dukuduku la mahala pake kabisa la mwanabaraza huyu, bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania. Naam Asma, kama unavyoona hapa tumebakiwa na maoni mengine mengi tu, lakini muda nao umeisha kabisa. Tunawatakia kila la kheri wana baraza na wasikilizaji wote wa idhaa ya Kiswahili, Radio Teheran. Songa mbele na matangazo ya redio Teherani ya mchana huu, kwa kukuleteni udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya afrika Mashariki, mchana huu mpenzi msikilizaji, inaanzia huko nchini Tanzania, ambapo gazeti la Habari Leo, gwiji la habari Tanzania. Baadhi ya habari zilizotamalaki katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema: Rais Samia aagiza vijana wawekwe sawa kiitikadi; jela miaka 60 kwa kumbaka kikongwe na kumvunja mgongo; Waziri Mkuu Majaliwa asema sekta madini inakuwa kwa kasi; serikali yataja udhibiti bei ya mafuta kupikia na tena siku yaja na mwarobaini wa rushwa Nipashe. Mwanga wa Jamii limeandika katika ukurasa wake mkuu, ripoti maalum, bei ya gesi haikamatiki, Rais Samia ataja malengo chuo cha uongozi, mahakama yamwachia ya huru kigogo cha Dema, na wazazi wa kwa wanafunzi 436 kutoripoti shule kidato cha kwanza. Baadhi ya habari zilizopamba ukurasa wa mbele wa Majira, gazeti huru la kila siku, zinasema siri ya hasara ATCL hadharani, kesi mke wa bilionea msuya bado kibarua wa kigumu, wazazi kikangoni utoro wa wanafunzi, Uganda kutoza faini wasiochanja COVID-19 na serikali yafafanua kuhusu kichwa cha treni, na lishika Uhuru, Ukweli Daima na nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti hili nakutana na habari zisemazo: historia nyingine, CCM na vyama rafiki, idadi ya vyama vyenye historia ya ukombozi inayoviunganisha. Wanawake wapewa mbinu kuzikinga kuzi familia zao, sababu benki kuongezeka Zanzibar, yawekwa hadharani. Majali waagiza udhibiti mkali utoroshaji madini, na Tanzania sasa uh, kutangaza bidhaa za kilimo huko Dubai katika Umoja wa Falme za Kiarabu au Imarati. Nikitoka nchini Tanzania sasa naelekea huko nchini Uganda. Daily Monitor limeandika ofisi ya ura ya chomwa moto katika vurugu na mapigano na bodaboda. Wana familia wataka majibu kuhusu mtoto aliyeuawa kwa kupigwa risasi na mwanajeshi. vituo vya afya vingali vinafanya kazi zao katika mahema tangu yalipotokea mafuriko ya mwaka elfu mbili na ishirini. Baadhi ya habari zinazoonekana katika gazeti la New Vision zinasema maafisa wa Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wazungumza na kujadili njia za kuinua zaidi kiwango cha ushirikiano. Viongozi hao ni ujumbe mzito wa baraza la seneti na bunge la DRC ambao umekutana na maafisa wa ofisi ya waziri mkuu na wizara ya biashara nchini Uganda, mazungumzo ambayo yamefanyika katika jiji la Kampala. Limeandika pia kuwa waasi elfu moja wa, wa kundi la wanamgambo wa ADF wameuawa wa katika operesheni ya pamoja ya jeshi la Uganda na lile la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Congo. Gazeti la Independent limeandika Uganda imetuma kikosi kipya cha polisi nchini Somalia kwa ajili ya kwenda kuhudumu chini ya mwavuli wa kikosi cha kusimamia amani cha Umoja wa Afrika, AMISOM. Naitimishia huko nchini Kenya, habari kubwa iliyotanda na kutawala katika matoleo karibu yote ya magazeti ya nchi hiyo yaliyochapishwa leo ni hatua ya Rais Uhuru Kenyatta ya kutangaza rasmi kumuunga mkono kinara wa chama cha upinzani cha ODM Raila Odinga katika azma yake ya kugombea urais katika uchaguzi mkuu Agosti mwaka huu. Kichwa kikuu cha habari katika gazeti la Daily Nation kinasema, naibu wangu hatoshi kuongoza Akimkusudia William Ruto. Kwa mujibu wa Daily Nation, Rais Kenyatta alisema hayo jana katika mkutano wa wajumbe wa eneo la mlima Kenya katika eneo la Sagana, yapata kilomita mia moja kaskazini mwa mji mkuu Nairobi, ambayo ni ngome yake kuu ya kisiasa. Aidha, Kenyatta ameiasa n yani, jamii si ya Mlima Kenya impigie kura Odinga katika uchaguzi huo wa Agosti 9, akisisitiza kuwa kiongozi huyo atatanguliza mbele maslahi ya taifa hilo la Afrika Mashariki. Ukurasa mkuu wa Taifa leo umetawaliwa na habari zisemazo Ruto hatoshi mboga, Uhuru aeleza wakaazi wa mlima Kenya sababu za kumuunga mkono Raila na kumtelekeza naibu wake. Tahadhari ya mvua kubwa kunyesha. Miradi ya handisheki yaharakishwa. Kamati ya amua jala taka kufungwa na waalimu waonywa. Waziri wa elimu asema wataka ufukuza wanafunzi wasio na karo kuadhibiwa. Gazeti la Standard limeandika mchezo kwisha, Uhuru amuunga mkono Raila kwa ajili ya uraisi. Habari kuu katika gazeti la Star inahusiana na tangazo la jana la Rais Uhuru Kenyatta huko Sagana la kumuunga mkono rasmi kinara ODM Raila Odinga katika juhudi zake za kuwania kiti cha urais katika uchaguzi wa Agosti mwaka huu. Kichwa cha habari hiyo kinasema, Raila ndio mtu wangu, Ruto ni mbaya kwa Kenya, asema Rais Uhuru. Namu mpenzi msikilizaji, tukiwa tunaelekea elekea ukingoni mwa matangazo yetu ya haya mchana wa leo, ifuatayo sasa ni makala ya haki za watoto katika Uislamu itakayofuatiwa na makala ya leo katika historia. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wasikilizaji wapenzi, katika sehemu hii ya 136 ya mfululizo wa makala hizi fupi fupi za haki za watoto katika Uislamu, ndiyo tutamalizia kuzungumzia maudhui ya haki za watoto wanaoishi katika mazingira ya vita na mapigano ya silaha. Tunakuombeni kuombeni mwe nasi hadi mwisho wa kipindi. Wapenzi wasikilizaji, baada ya kunukuu hadithi za maasum na jinsi viongozi wa Uislamu walivyotuwekea mikakati makini na madhubuti ya kulinda haki za watoto wanaoishi katika mazingira ya vita na mapigano ya silaha tumekumbusha huko nyuma kwamba hata kwenye mkataba wa haki za watoto katika uislamu ambao ulipasishwa na jumuiya ya nchi za kiislamu oic ukiwa na vifungu 26 waliotunga mkataba huo waligusia maneno maalumu ya kulinda na kuhami haki za watoto katika mazingira ya vita walisema, suala la kuwaunga mkono na kuwasaidia kwa hali na mali watoto wakati wa vita na mapigano ya kutumia silaha ni jambo lililopewa umuhimu wa kipekee katika mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu na kwenye nyaraka na mikataba ya kimataifa, hasa kwa kuzingatia kwamba watoto wadogo wa ni sehemu ya watu dhaifu walio rahisi sana kupata matatizo katika jamii, hasa katika mabalaa ya kimaumbile na yale yanayosababishwa na mikono ya watu. Kutokana na mabalaa hayo, watoto hulazimika kuwa wakimbizi, kupoteza wazazi, kutokuwa na walezi, kupoteza mazingira bora ya kukua katika familia, kutumiwa vibaya watoto wadogo katika jeshi na kazi nzito za sulubu, hatari na haramu. Sasa kwa kuzingatia matatizo na mateso makubwa wanayoyapata watoto wakimbizi na wale wanaoishi katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu au wale wanaolazimika kukimbia maeneo yao kutokana na vita na mapigano ya kutumia silaha, ukame na kadhalika, jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu wa IC imeziwajibisha nchi wanachama kuchukua hatua zote za lazima na zinazohitajika kulilinda tabaka hilo la jamii ambalo ni dhaifu sana na ni jepesi sana kudhulumiwa na kutumiwa vibaya. Mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu yanatilia mkazo mno wajibu wa kupambana na dhuluma za aina yoyote ile. Yaani, falsafa ya Uislamu ni kupinga dhuluma inayofanyika kwa sura yoyote na inayofanywa na mtu yeyote. Hakuna mahali katika Uislamu kuhusu haki na dhuluma. Sehemu moja ya aya ya 279 ya suratul Baqara Qur'ani tukufu inasema, msidhulumu wala msidhulumiwe, la tadhulimu wala tudhlamun, yaani kama ambavyo Uislamu unataka wanadamu wasidhulumu, lakini pia kwa kiwango hicho hicho wanataka wasiandae mazingira ya kudhulumiwa, na wasikubali kuishi ndani ya dhulma ya aina yoyote ile, ima ya kutenda wao wenyewe au ya kutendewa. Kuna na hadithi maarufu sana kutoka kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, aliponukuliwa akisema unsur akhaka dhaliman au madhuluma, yaani mwokoe ndugu yako nyakati zote za dhuluma. Na kama anadhulumiwa msaidie kupambana na dhuluma, na kama yeye ndiye anayedhulumu basi fanya kila njia kuhakikisha anaachana na dhuluma na hamdhulumu yoyote. Lakini pamoja na kuwekwa mikakati na sheria kali, bado duniani tunaendelea kuona jinsi watoto wadogo wanavyonyanyaswa katika kila kona ya dunia na namna wanavyokuwa wahanga wa vita na mabalaa makubwa wanayoyapata wakati na baada ya mapigano ya kutumia silaha. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia, leo ni Alhamisi tarehe 22 Rajab mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria inayosadifiana na tarehe 24 Februari mwaka alfu mbili na ishirini na mbili miladia. Leo tarehe 5 mwezi wa Esfand kwa mwaka wa hijiria shamsia ni siku ya kumuenzi na kumkumbuka mwanafikra mkubwa wa Kiislamu na Kiirani Haja Nasirudin Tusi Abu Jafar Muhammad bin Muhammad maarufu kwa jina la Haja Nasiruddini Tusi aliyepewa lakabu ya mwalimu wa mwanadamu na Muhaqiq Tusi. Alizaliwa mwaka 597 hijiria katika eneo la Tus kaskazini mashariki mwa Iran. Katika kipindi cha maisha yake mwanafalsafa mwana hisabati mnajimu, na mwanazuoni huyo mkubwa wa Kiirani aliasisi kituo kikubwa cha kielimu na akademia ya kwanza ya sayansi, yaani mahala pa kufuatilia mienendo ya nyota, mwezi na jua iliyojulikana kwa jina la Maragheh huko kaskazini magharibi mwa Iran. Msomi huyo wa Kiislamu aligundua namna mpya ya kutumia saa ya jua kwa ajili ya kituo hicho. Kituo hicho kilikuwa na suhula muhimu zaidi ambazo hazikushuhudiwa katika nchi za Magharibi kwa kipindi cha miaka mia tatu baada yake. Vilevile, alikusanya vitabu vya elimu na taaluma mbalimbali kutoka Iraki, Shamu, kaskazini mwa Afrika na maeneo ya kando kando mwa Iran na kuasisi maktaba kubwa iliyokuwa na zaidi ya vitabu laki nne. Katika siku kama ya leo miaka 215 iliyopita aliaga dunia y Sheikh Jafar Kashiful Ghita, msomi na faqihi mtajika wa Kiislamu. Alizaliwa Najaf huko Iraki na kuanza kujihusisha na masomo ya dini tangu akiwa kijana. Awali alisoma masomo ya msingi kwa baba yake na kisha baadaye akahudhuria masomo ya wanazuoni wakubwa wa, wa zama hizo kama Sayyid Mahdi bahrululum Baadaye Sheikh Jafar Kashful Ghitaa alianza kufundisha na kuandika vitabu na kufanikiwa kulea wanafunzi wengi na vilevile vile kuandika vitabu vingi katika nyanja mbalimbali. Miongoni mwa vitabu muhimu vya msomi huyo wa Kiislamu ni kile cha Kashful Ghitaa. Siku kama ya leo miaka 73 iliyopita sawa na tarehe 24 Februari mwaka 1949 wawakilishi wa Misri na utawala wa kizayuni wa Israel walisaini mkataba wa kusitisha mapigano kati ya pande mbili huko katika kisiwa cha Rodes kilichoko katika bahari ya Ijin. Ni vyema kutaja hapa kwamba baada ya kuundwa serikali ya kizayuni mwaka 1948 katika ardhi inayokaliwa kwa mabavu ya Palestina, Misri ilishirikiana bega kwa bega na baadhi ya nchi za Kiarabu katika kupigana vita dhidi ya utawala huo. Hata hivyo, wanajeshi wa utawala huo waliingia katika ardhi ya Misri na Lebanon baada ya kuishambulia safu ya vikosi vya mapambano ya Uarabu ambavyo vilikuwa na zana chache za kivita na hivyo kutoa pigo kwa vikosi vya nchi za Kiarabu. namna kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Sayid Hassan Nasurullah, katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon, amesema mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yaliyopata ushindi mwaka 1979 kwa uongozi wa Imam Ruhullah Khomeini ulikuwa ni muujiza. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imesisitiza kuwa kukamatwa kiholela wa Palestina hakuwezi kulifanya taifa la Palestina liache kupambana na wazayuni maghasibu. Wataalamu wa masuala mbalimbali wametoa wito wa kuongezwa kwa uwekezaji katika miundo ya afya ili kusaidia ukusanyaji ukusanyaji wa takwimu, utafiti wa maendeleo kuhusiana na janga la Covid 19 pamoja na athari zake kwa uchumi wa Afrika. Na ripoti imeeleza kuwa kundi la Shababu la Somalia lilitumia dola milioni 24 kununua silaha mwaka jana. Mpenzi msikilizaji, muktasari huwa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu mimi ni Salum Bendera ninakuageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio rib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903, 506, nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.