Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Imran aya ya mia moja na tisini na tisa hadi mwisho. A'udhu billahi minash shaitanir rajim, bismillahir rahmanir rahim wa in Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, tukiwa tunasikika kupitia satelit na intnet. Anuani yetu ya intnet ni parstoday com SW barua pepe yetu au email ni swahili radio @irib.ir. Tunasikika pia kupitia masafa ya FM huko nchini Tanzania, mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara, na tisini na tisa nukta moja Singida huko nchini Tanzania, Afrika Mashariki. Mpenzi msikilizaji, unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Redio Maarifa, sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama leo ni Alhamisi tarehe ya ishirini na mbili Rajabu mwaka elfu moja 443 kwa kalenda ya Kiislamu ya Hijria, sawa na tarehe ya 24 Februari mwaka 2022 miladi. Ya asubuhi, mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya baraza la wasikilizaji, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, haki za watoto katika Uislamu na makala ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami, wapenzi wa sikilizaji, hadi tamati ya matangazo haya. Saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran na mbili kamili asubuhi huko afrika Mashariki. Fuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Rais Ibrahim Raisi asema azma ya kisiasa ya Iran ni kustawisha uhusiano na mataifa rafiki. Iran, Rasia na China zapinga kutumiwa vibaya suala la haki za binadamu. Na baada ya kulipa gharama za kuivamia kijeshi Kuwait, Iraqi yaondolewa kwenye sura ya saba ya Umoja Mataifa. Na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema irada ya kisiasa ya serikali ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kukuza na kustawisha ushirikiano na mataifa rafiki, hususan na Oman. Rais Ibrahim Raisi. Raisi amesema hayo katika mazungumzo yake hapa mjini Tehran na Seyid Badru Al Busaidi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Oman aliyekuwa hapa nchini, na kueleza kwamba hapana shaka yoyote kwamba ushirikiano wa Maskati na Tehran unaweza kuimarisha zaidi mashirikiano ya nchi mbili hizi na kuwa na taathira katika utatuzi wa matatizo ya kieneo na kimataifa. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran aidha amesema misimamo ya Oman ni mizuri na madhubuti, na ina tofauti kubwa na utendaji wa baadhi ya mataifa ya eneo hili la Asia Magharibi. Kadhalika, rais Ibrahim Raisi ameeleza kwamba hatua utawala wa Oman ya kuzingatia na kuyapa umuhimu masuala ya Palestina na Yemen pamoja na masuala mengine ya eneo hili ni jambo la kuthaminiwa. Ayatullahi Raisi amesema pia uhusiano wa Iran na Oman ni wa kuridhisha lakini katika uga masuala ya kiuchumi na kibiashara kuna fursa ambazo zinaweza kutumiwa na hivyo kustawisha zaidi ushirikiano huo. Kwa upande wake, Sayid Badr Al Busaidi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Oman, amesifu na kupongeza himaya na uungaji mkono wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa mataifa jirani na kusema kuna uhusiano mzuri baina ya Tehran na Maskat ambao katika kipindi chote cha historia umejengeka katika misingi ya kuheshimiana pande mbili, kuaminiana na ushirikiano chanya kwa manufaa ya usalama wa eneo na ulimwengu mzima kwa ujumla. Katibu wa baraza la haki za binadamu la Iran amekutana na mabalozi wa Russia na China nchini Iran ambapo wametangaza kwa pamoja kupinga kutumiwa vibaya kadhia haki za binadamu kama chombo cha kuyashinikiza mataifa mengine. Levan Zagarian, balozi wa Russia, na Changhua, balozi wa China nchini Iran, wamekutana kwa nyakati tofauti na Kazem Gharibabadi katibu wa baraza la haki za binadamu la Iran ambaye pia ni mkuu wa masuala ya kimataifa katika idara ya mahakama ya Iran. Katika mikutano hiyo, Ghariba Abadi ameashiria ushirikiano wa kimkakati baina ya Iran, Rusia na China, huku akisisitiza haja ya kustawisha ushirikiano katika nyanja za sheria, uadilifu pamoja na haki za binadamu. Aidha, ameunga mkono pendekezo la Russia kuhusu kuendelea kupinga maazimio ya haki za binadamu dhidi ya Tehran. Kwa upande wake balozi wa China hapa nchini Iran amesema matukio ya kisiasa na kimataifa hayawezi kubadili irada ya nchi yake katika kushirikiana na Iran. Aidha amesema China inalaani vikali hatua madola magharibi ya kuingilia mambo ya ndani ya Iran kwa visingizio vya haki za binadamu. Maafisa hao wa Iran, Russia na China wametangaza kwa kauli moja kuwa wanapinga kutumia vibaya kadhi ya haki za binadamu kama chombo cha kuzishinikiza nchi zingine na wamesisitiza kuhusu haja ya kuendelea na mashauriano katika ngazi za maafisa wa nchi na pia katika ngazi za kimataifa. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Gazeti la Al Akhbari la Lubnan limefichua taarifa mpya kuhusu operesheni za moja ya mitandao ya ujasusi ya utawala haramu wa kizayuni wa Israel nchini Lubnan dhidi ya harakati ya mukawama ya nchi hiyo ya Hizbullah wakati uchunguzi wa mahakama ya kijeshi ya Lebanon kuhusu mafaili ya ujasusi unaofanywa na utawala wa kizayuni nchini humo ungali unaendelea. Duru za kisiasa na za wananchi katika mji wa Tripoli zingali zinafuatilia kwa karibu habari ya kutiwa nguvuni mmoja wa majasusi machachari zaidi wa Israel nchini humo. Katika mchakato wa uchunguzi, umebainika kuwa kibaraka huyo utawala wa kizayuni wa Israel nchini Lebanon Anayefahamika kwa ufupi kama Malik H, ambaye amekuwa akiongoza mmoja wa mitandao ya kijasusi ya utawala huo haramu nchini humo alijitolea mwenyewe kufanya kazi hiyo. Duru za kuaminika zimelitaarifu gazeti la Al Akhbari kuwa mtu huyo ambaye alikamatwa usiku wa kuamkia mkesha wa mwaka mpya wakati alipokutana hapo kabla na maafisa wa ubalozi wa utawala wa kizayuni nchini Ujerumani, aliwaeleza kwamba angependa kuifanyia ujasusi Israel. Kufuatia uamuzi huo, mamluki huyo alipelekwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu, yani Israel, kwa kutumia pasi ya kusafiria Ujerumani, ambako alipewa mafunzo ya masuala mbalimbali ukiwemo utumiaji wa droni za kibiashara na kisha akatakiwa rejee Lebanon kwa ajili ya kufanya kazi za ujasusi kwa manufaa ya utawala wa Kizayuni. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, jukumu kuu alilokabidhiwa kutekeleza jasusi huyo ndani ya Lebanon ni pamoja na kuchukua filamu na kupiga picha za mitaa na maeneo mbalimbali, pamoja na za shakhsia wenye uhusiano na Hizbullah, kambi na vituo vya jeshi la Lebanon, duru za kiintelijensia na vyama wa itifaki wa Hizbullah huko Tripoli kaskazini na maeneo mengine ya nchi hiyo. Na hayo yanaripotiwa baada ya gazeti la Al Akhbari kufichua wiki kadhaa nyuma kuwa katika moja ya operesheni kubwa zaidi ya kiusalama kuwahi kufanywa tangu baada ya mwaka elfu mbili na tisa vikosi vya usalama wa ndani vya Lebanon vimesambaratisha zaidi ya mitandao 15 ya kijasusi ya Israel iliyokuwa ikiendesha harakati zao ndani ya nchi hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Iraq ametangaza kuwa nchi hiyo imeondolewa kwenye orodha ya sura ya saba ya hati ya Umoja wa Mataifa. Siku ya Jumatatu, serikali ya Iraq ililitaka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa liiondoe vikwazo ilivyowekewa nchi hiyo ambavyo vinahusiana na sura ya saba ya hati ya umoja huo. Akizungumza kuhusu kuondolewa jina la Iraq kwenye orodha ya sura ya saba ya hati ya Umoja wa Mataifa katika kikao cha Baraza la Usalama kilichofanyika usiku wa kuamkia Jumatano, Fuade Husein alisema leo ni siku uliofunguliwa ukurasa muhimu katika historia ya Iraq ambako kumechukua muda wa zaidi ya miaka 30. Fuadi Hussein aliongeza kuwa kwa tukio hili unaanza kufunguliwa kurasa mpya katika historia ya kidiplomasia, kisiasa na kiuchumi ya Iraq na kuimarisha nafasi yake kikanda na kimataifa. Aidha, waziri wa mambo ya nje wa Iraq ameeleza kwamba Baghdad imetekeleza majukumu yake yote kimataifa kulingana na maazimio ya Umoja wa Mataifa na imelipa kikamilifu kiwango chote cha dola bilioni 52.4. Mnamo mwezi Mei mwaka 1991 na, na baada ya Iraq iliyokuwa chini ya utawala wa dikteta Saddam Hussein kuivamia na kuikalia kijeshi Kuwait, kamati ya ulipaji gharama ya Umoja wa Mataifa iliiwajibisha Iraq kulipa dola bilioni 52 na milioni 400. Fedha hizo imelipwa serikali ya Kuwaiti na asasi zingine zilizopata hasara na madhara katika uvamizi na kukaliwa kijeshi nchi hiyo na utawala wa dikteta Saddam. Na kiongozi mwandamizi wa kundi la wanamgambo wa Taliban amesema kufunguliwa tena baadhi ya balozi za kigeni katika mji mkuu Kabul ni ishara ya kutambuliwa kundi hilo na jamii ya kimataifa. Anas Hakan amesema ha hayo mbele ya hadhara ya wananchi katika jimbo la Host na kubainisha pia kuwa hivi sasa wawakilishi wa Taliban wameanza rasmi shughuli zao za kidiplomasia katika baadhi ya nchi zenye balozi za Afghanistan. Hakan ameongeza kuwa mchakato wa kimya kimya wa kuitambua rasmi Taliban unaendelea kutekelezwa na baadhi ya nchi kwa kufunguliwa tena baadhi ya balozi katika mji mkuu Kabul, hata kama hakuna nchi yoyote hadi sasa inayoitambua rasmi serikali ya muda ya Taliban huku kila nchi ikisisitiza kuundwa serikali pana na jumuishi itakayoshirikisha makabila vyama na makundi yote Afghanistan, ndilo sharti la kuitambua Taliban. Lakini kundi hilo lililotoa madaraka ya nchi mwezi Agosti mwaka jana linaamini kuwa kufunguliwa tena baadhi ya balozi za kigeni mjini Kabul na kuanza shughuli za balozi za Afghanistan katika baadhi ya nchi kupitia wakilishi wake ni sawa na kutambuliwa kusio rasmi kundi hilo na jamii ya kimataifa, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasa sasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo na kichwa cha maneno kisemacho vikwazo vya kimaonyesho vya magharibi dhidi ya Rusia kwa kisingizio cha mgogoro wa Ukraine. Tangazo la rasia la kutambua rasmi uhuru wa jamhuri za watu wa Donetsk na Luhansk huko mashariki mwa Ukraine limeibua hisia kali za nchi za magharibi. Sambamba na kulaani hatua hiyo ya Moscow, nchi hizo za magharibi pia zimetangaza vikwazo dhidi ya rasia. Hata hivyo, vikwazo hivyo na ni vya kimaonyesho zaidi na havina taathira ya aina yoyote. Katika hotuba yake ya kwanza baada ya Russia kutambua rasmi jamhuri hizo, rais wa Marekani Joe Biden amesema kuwa hatua hiyo Vladimir Putin ni mwanzo wa uvamizi dhidi ya Ukraine, na ametangaza vikwazo dhidi ya Moscow na taasisi mbili kubwa za kifedha za Russia. Kwa mujibu wa tangazo lililotolewa na wizara ya fedha Marekani, benki za VEB na PSB za Rusia zimewekwa kwenye orodha ya vikwazo ya serikali ya Washington. Wizara ya fedha Marekani imedai kuwa taasisi hizo mbili za kifedha za Rusia zina mchango mkubwa katika kufadhili bajeti ya umma na ya ulinzi ya Rusia. Umoja wa Ulaya pia umetangaza kifurushi cha vikwazo dhidi ya Rasia vili vinavyolenga wajumbe 351 wa Duma na watu na mashirika 27 nchi hiyo, kulingana na mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell, uhusiano wa kiuchumi kati ya Donetske na Luhanske na Umoja wa Ulaya umekatika na Rasia haitakuwa tena na fursa ya kupata mitaji na kuingia kwenye masoko ya fedha ya umoja wa ulaya vilevile vile, kansela wa Ujerumani Olaf Scholz ameamuru kusimamishwa kwa bomba la gesi la North Stream 2 akijibu hatua hiyo. Dmitri Medvedev ambaye ni naibu katibu wa baraza kuu la usalama la taifa la Rasia amesema Tunapaswa kusubiri gharama za gesi kufikia yuro elfu mbili kwa kila mita za ujazo elfu moja barani Ulaya. Licha ya vitisho vya hapo awali vya nchi za magharibi vya kuiwekea Rasia vikwazo ambavyo havijawahi kushuhudiwa Vikwazo vilivyotangazwa na Magharibi na vya kiishara na kimaonyesho zaidi, na haviwezi kutoa pigo madhubuti kwa Mosco ili kuilazimisha ibadilishe misimamo na mtazamo wake kuhusu suala la mashariki mwa Ukraine, hasa kwa kuzingatia kwamba benki kuu ya Rusia na mtandao wa fedha wa nchi hiyo bado uko wazi na unaweza kupokea pesa za mauzo ya mafuta na gesi kupitia benki. Hivyo vikwazo vya Marekani kwa taasisi hizo mbili za kifedha za nchi hiyo vinaonekana kuwa ni propaganda tupu. Wakati huo huo, kwa sasa haiwezekani kukata mtandao wa benki wa Russia na kuzuia kufika kwenye masoko na benki za kimataifa vilevile, maadamu nchi za Ulaya zina zitatanua na kulipia, zitanunua na kulipia gesi kutoka Russia, Moscow haitakata mauzo ya gesi kwenda katika nchi za bara hilo. Kwa upande mwingine, Russia imetia saini mkataba wa muda mrefu wa mauzo ya gesi kwa China, vivyo hivyo kwa wateja wake wa mafuta. Kwa hakika kuziwekea vikwazo kamili benki za Russia na kuizuia nchi hiyo kuwa na biashara huru na mataifa mengine kutatoa pigo kubwa zaidi kwa bara la Ulaya kwa kuzingatia utegemezi wa asilimia 40 wa Ulaya kwa gesi ya Rasia, kimsingi haiwezekani kwa nchi za bara hilo kuiwekea vikwazo kamili nchi hiyo. Uamuzi wa Ujerumani wa kususia bomba la gesi la Stream 2 pia ni hatua ya kimaonyesho tu, kwa sababu bomba hilo halijaanza kufanya kazi. Kwa msingi huo tunaweza kusema kuwa kutokana na utegemezi wa pande zote mbili, kwa upande mwingine, yaani Rasia na magharibi wa magharibi hawawezi kuiwekea vikwazo Moscow bila kupata hasara yenye uharibifu mkubwa zaidi. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Tunapenda kuwataka radhi wapenzi wa wasikilizaji wetu kutokana na hitilafu za mitambo zilizojitokeza mwanzoni mwa matangazo yetu haya. Karibuni sasa kuregea sikio kipindi cha baraza la wasikilizaji. Baraza la wasikilizaji. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa penzi, karibuni katika kipindi kingine cha baraza la wasikilizaji. Tuna maoni mengi ya sauti na maandishi ileo, hivyo hatutorefusha maneno, tutaanza moja kwa moja na kipindi chetu. Kwanza lakini ni hiki kiburudisho kifupi moja kwa moja leo tunakianza kipindi chetu kwa maoni ya mwana baraza hai na wa miaka mingi, bwana Yahya Hassan Muhamad Shebe wa mtaa wa Ingilani, Old Town, Mombasa, Kenya. Tuna maoni yake kadhaa hapa. Awali ya yote lakini, katika haya maoni haya, anasema mimi nawaonya tena wa Sudan, enye watu nye, tahadharini Munaendelea kupalilia kuni na mafuta haya. Sisi walimwengu yetu ni macho tu. Nyinyi mumegeuka kuwa kama Wasomali itahamaki, mumebaki kujizolea majivu huku hamuku Maasumin alayhimu salam pamoja na watu wa Iran kwa kulifikisha taifa hili leo hii kuwa na nguvu na hata kusherehekea miaka 43 ya mapinduzi ya Kiislamu likiwa imara kabisa. Ni mafundisho ya Allah mtume wake, pamoja na Maasumin alayhimu salam, ndiyo yamewafanya wa Iran kufahamu haki zao za msingi, na siku zote Allah hutoa msaada kupitia wanadamu. Pongezi kwa Iran na watu wa Iran pamoja na waungaji mkono wake duniani kote. Ni mimi Kalekela Omar Mahmud wa Dar es Salaam. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake, kadhaa mwanabaraza bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania. Katika kipindi kilichopita, tulibakisha kiporo maoni yake kutokana na dhiki ya wakati, ingawa maoni yake yalikuwa mazuri. Anazungumzia undumi la kuili wa nchi za Magharibi kuwapiga marufuku Waislamu wasivae vazi la staha na kujistiri vizuri, lakini wakati huo huo anashinikiza mataifa mengine duniani. Anasema hao hao wa Magharibi wanashinikiza mataifa mengine duniani yaige mila zao na kutembea uchi. Bwana Sherali ameandika, sheria ya kukandamiza mavazi ya stara ya Waislamu ni uvunjaji wa haki za binadamu. Tunawaelewa wa Magharibi hawana maadili ya stara, kwa wao kutojisitiri na kutembea uchi ndio mila yao wamejifanya wenyewe dhalili zaidi kuliko wanyama, lakini kwa nini wanawalazimisha waungwana na wastaarabu wawe dhalili kama wao? Ama katika maoni yake mengine, anasema uwezo wa kijeshi wa taifa la Iran ndio unaoleta uhakika wa amani na usalama katika eneo lao. Eneo lao limezungukwa na wageni ambao hufanya ugaidi wa kimataifa, hivyo ni wajibu kwa kila taifa kujiimarisha sana hivyo uimara wa kijeshi wa Iran si kwa madhara ya marafiki bali ni kwa madhara ya maadui. Ama kuhusu ukandamizaji wanaofanyiwa waislamu nchini India, bwana Sherali Fadhili anasema tunawahimiza na kuwakumbusha wahindi kuwa waziri mkuu wa India Narendra Modi si kiongozi mwema. Rekodi ya utawala wake Gujarat na sasa taifa lenu lote ni ya kikatili. Mikono yake imejaa ya damu ya wananchi wa India angalieni yani, na chukueni tahadhari kubwa kila mnapochagua viongozi wenu, chagueni viongozi wema, watakaounganisha mioyo yenu na kulifanya taifa la India kuwa na maendeleo ya kujitegemea. Maoni mazima kabisa hayo kutoka kwa bwana Sheradi Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania. Ama maoni mengine kwa leo yanatoka kwa mwanabaraza Suleiman Juma wa Singida, Tanzania, ambaye ameandika Allah aendelee kuwapa uwezo wa wananchi wa Iran katika kufanikisha azma yao ya kuilinda nchi yao sambamba na kuunda silaha za kujihami mbele ya mashambulizi ya maadui wa taifa lao. Ama bwana Miraji R Kitambo wa Zanzibar, yeye anatushukuru kwa kasida nzuri. Ni msikilizaji wetu huyu, anasema asante kwa kasida tuliowatumia wasikilizaji wetu akiwemo na yeye, ameandika ama, kwa hakika kasida mlionitumia ni nzuri. Shukran Radio Tehran, na Allah awafanyie wepesi, mwendelee kutupa habari zenye weledi na kuendelea kutupa burudani murua za dini yetu iliyo bora kuliko dini zote. Naam, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran, katika matangazo haya yanaokujieni moja kwa moja kutoka katika studio hizi za Jame Jam jijini Teheran. Wasap yetu ni alama ya kujumlisha 989035065487, email yetu ni swahili radio at irib na mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw. Karibuni kusikiliza maoni yaliyotufikia kwa njia ya sauti, kabla ya kuendelea mbele na baraza la wasikilizaji. Naam, salamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Mm -hmm. Wa wabarakatu, shukrani zangu za dhati kwa watangazaji wote wa Radio Teherani Jamhuri mm -hmm. ya Kiislamu ya Irani. Mimi ni Idi Ibrahim Saidi Istanbuli, nikiwa Kongo DRC. Ndiyo tu malalamiko yangu ni pale ambapo nikianza kusema kwamba hali iliyopo duniani ni yenye kutia uchungu sana na kusikitisha ndani ya nyoyo za wapenda haki kote duniani. Maana lau kana kwamba serikali za nchi za Kiarabu zingelifahamu kama jinsi inavyofahamu Jamhuri ya Kiislamu ya Irani, basi ungaidi ungelikwisha. Lakini ukiangalia wanaowapa nguvu ni hao hao ambao wanajiita kuwa ni Waislamu, hasa Saudia na sehemu zingine ambazo zinashirikiana na maadui wa Uislamu wasiotaka kutetea haki za wanyonge, hususan ukiangalia Palestina jinsi wanavyoteseka wanavyoumia, ukiangalia Yemeni wanavyokufa, wanavyouliwa, hapo ukichunguza, ukitizama kwa kina, ni msaada tosha wa nguvu katika nchi serikali, yani katika nchi za Kiislamu hasa Saudia ndio kinara mkubwa wa ugaidi ikishirikiana na utawala haramu wa Kizayuni bila kumsahau Marekani ndio chanzo kikubwa sana cha kuweza kuupa uzayuni nguvu za kufanya jinai dhidi ya Wapalestina. mm -hmm. Ee Mola wangu tunakuomba uharakishe kuja mwokozi wa ulimwengu ambaye atakayekuja kutetea haki na kuangamiza wazayuni na wasiopenda haki katika hii dunia. Naitwa Idi Ibrahim Saidi Istambuli nikiwa Kongo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Naam, tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake mwanabaraza bwana Ibrahim Abubakari wa Mtwara, Tanzania, lakini nisiwe mchache wa shukurani, namshukuru bwana Istanbul kwa maoni yake hayo. Naam kabisa. E, bwana Ibrahim Abubakari wa Mtwara, Tanzania, ambaye baada ya kutusalimu anasema tuna kushukuruni sana kwa kutumia kasida. Kwa kweli ni kasida ni nzuri na ina maneno mazito pia nimewasambazia wenzangu ambao hawana namba yenu. Maoni kama hayo ametutumia pia mwanabaraza Ahmedi Bwana Kalekela Omar Mahmud, uh, wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ametushukuru baada ya kumtumia kasida na akaandika asalamu aleikum, na sisi tunamwambia waalaikumsalam warahmatullahi wabarakatu wa shukran sana. Tutajitahidi kusambaza kwa wengine kadiri iwezekanavyo. Naye bwana mwanabaraza bwana Zahrani Khelefu wa Zanzibar ameandika: nzuri sana hii kasida, hata mimi nimeipenda sana hii. Ikiwa zipo nyingine nitumie tu, pamoja na duaa. Naam, bila shaka yeyote kila tutakavyopata nafasi tutakuwa tukiwatumia wasikilizaji wetu. Na asanteni sana bwana Ibrahim ukiwa huko Mtwara kusini kabisa mwa Tanzania, bwana Kalekela Omari ukiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania pia na bwana Zaharan Khalef ukiweko huko visiwani Zanzibar. Kwa kweli na sisi pia tumefurahi sana kuona mmefurahishwa na kaswida tuliokutumieni, lakini kilichotufurahisha zaidi ni hatua yenu ya kuwasambazia wengine kaswida hiyo. Tunapenda kuwaomba wanabaraza wote kwamba wapelekeeni na wengine chochote kile tunachokuleteeni kupitia WhatsApp, kuanzia habari na uchambuzi wa kisiasa mpaka vipindi vya sauti na kaswida. Kila mnachokiona kimekufurahisheni, basi msisite kuwapelekea wengine ili na wao wanufaike vilevile. Tunaitumia fursa hii kumwomba kila mwanabaraza awe balozi mwema wa redio Teheran na awape wengine nambari yetu ya WhatsApp ya alama ya kujumlisha 989035065487, yani plus 989035065487, na kumtaka tuandikie ili tuweze kumuunga na kumuorodhesha kwenye orodha ya mamia ya wasikilizaji wetu wanaopokea habari na vipindi vyetu kupitia WhatsApp yetu hiyo, tena mara tatu kwa siku, kila siku. Tunakuambia ni kila la kheri maishani, wasikilizaji nyote wa idhaa Kiswahili na Redio Teherani. bado hapa, wasikilizaji wa wapenzi, tumejawa na maoni ya kila namna kutoka kwa mwanabaraza bwana Sherali Fadhil wa Dar es Salam, Tanzania, lakini tunalazimika kuyafumbia macho kwa leo ili tutoe fursa ya kurushwa hewani maoni ya wanabaraza wengine ambao leo hawajasikika hata mara moja. Maoni niliyo nayo ni yake mwanabaraza bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, ambaye ameandika ni kweli nchi yetu ya Tanzania haina dini, ila wananchi wake wana dini. Je, hivi wananchi huwa wanajua thamani yao kwenye dini, au wameona thamani yao ni kunyoa viduku, kutoboa masikio mtoto wa kiume na saa nyingine kuvaa kikuku? Sio siri, wasikilizaji wenzangu, anasema vijana wameharibika. Kiukweli nayasema haya nikiwa na huzuni kubwa moyoni. Hivi malengo ya kuumbwa sisi wanadamu tunayajua? Da, Allah tuhifadhi, tunakokwenda siko Watu wanajaa kwenye kumbi za starehe, lakini misikiti na makanisa wanayaacha yakiwa matupu. Hakuna mtu. Tubadilike jamani, ili tupate kuridhiwa na Mwenyezi Mungu. Maneno mazima kabisa hayo, Ahmed, kutoka kwa mwanabaraza huyu ambaye kwa kweli anastahiki shukrani zetu. Maneno yake amefikisha vizuri ujumbe aliokusudia kufikisha sisi, na kwa vile muda wetu unakwenda kwa kasi katika ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji, hatutaongeza chochote katika nasaha na dukuduku la mahala pake kabisa la mwanabaraza huyu, bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania. Asma, kama unavyoona hapa tumebakiwa na maoni mengine mengi tu, lakini muda nao umeisha kabisa. Tunawatakia kila la heri, wana baraza na wasikilizaji wote wa Idhaa ya Kiswahili ya Radio Tehera. Na mpenzi wasikilizaji, hicho kilikuwa ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kilichotayarishwa na kuletwa kwenu naye Ahmed Rashid akishirikiana na Smahani Ghanima Muhamad. Bado mko nasi katika matangazo yetu asubuhi ya leo, karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Ikiwa leo ni Alhamisi tarehe ya 24 Februari mwaka 2022 dira ya machetu magazetini inaanzia huko nchini Uganda. Miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele na gazeti la Daily Monitor, zinasema ofisi ya ura yachomwa moto katika vurugu na mapigano na bodaboda. Wanafamilia wataka majibu kuhusu mtoto aliyeuawa kwa kupigwa risasi na mwanajeshi. Vituo vya afya vingali vinafanya kazi zao katika mahema kufuatia mafuriko ya mwaka elfu mbili na ishirini. Baadhi ya habari zinazoonekana katika gazeti la New Vision zinasema maafisa wa Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wazungumza na kujadili njia za kuinua zaidi kiwango cha ushirikiano. Viongozi hao ni jum, ni ujumbe mzito wa baraza la seneti na bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo E, waliowasili ambao wamekutana na maafisa wa ofisi ya waziri mkuu na wizara ya biashara Uganda, mazungumzo ambayo yamefanyika mjini Kampala. Limeandika pia waasi elfu moja wa, wa kundi la wanamgambo wa ADF, ADF wameuawa katika operesheni ya pamoja ya jeshi la Uganda na lile la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Habari inayodondoa katika gazeti la Independent inasema Uganda imetuma kikosi kipya cha polisi nchini Somalia kwa ajili ya kwenda kuhudumu chini ya mwavuli wa vikiku kikosi cha kusimamia amani cha Umoja wa Afrika uh, AMISOM hayo yakiwa ni ya Uganda. Ama huko nchini Kenya, habari kubwa iliyotanda na kutawala katika matoleo karibu yote ya leo ya magazeti ya nchi hiyo ni hatua ya rais Uhuru Kenyatta ya kutangaza rasmi kumuunga mkono kinara wa chama cha upinzani cha ODM, Raila Odinga, katika azma yake kugombea urais katika uchaguzi mkuu ujao Agosti mwaka huu. Kichwa kikuu cha habari katika gazeti la Daily Nation, kinasema Naibu wangu hatoshi kuongoza. Kwa mujibu wa Daily Nation, Rais Kenyatta alisema hayo jana katika mkutano wa jumbe wa eneo la mlima Kenya katika eneo la Sagana ya pata kilomita mia moja kaskazini mwa mji mkuu Nairobi, ambayo ni ngome yake kuu ya kisiasa. Kenyatta miase jamii ya mlima Kenya impige kura Odinga katika uchaguzi huo wa rais wa Agosti 9, akisisitiza kuwa kiongozi huyo mkuu wa upinzani atatanguliza mbele maslahi ya taifa hilo la Afrika Mashariki. Ukurasa mkuu wa Taifa Leo umetawaliwa na habari zisemazo Ruto hatoshi mboga Uhuru waeleza wakazi wa mlima Kenya sababu za kumuunga mkono Raila na kumtelekeza naibu wake Ruto. Tahadhari ya mvua kubwa kunyesha. Miradi ya handisheki handi yaharakishwa. Kamati ya amua jala taka kufungwa na waalimu. Waonywa waziri wa elimu asema watakaowafukuza ufuku, wataka wanafunzi wasio na karo kuadhibiwa. Gazeti la Standard limeandika mchezo kwisha, Uhuru amunga mkono Raila kwa ajili ya urais. Habari huko katika gazeti la Staa inahusiana na tangazo la jana pia la Rais Uhuru Kenyatta huko Sagana la kumunga mkono rasmi kinara upinzani au kinara ODM Raila Odinga katika juhudi zake za kuwania kiti cha urais katika uchaguzi wa Agosti mwaka huu. Kichwa cha habari hiyo kinasema, Raila ndio mtu wangu Ruto ni mbaya kwa Kenya, asema Rais Uhuru. Nahitimishia huko nchini Tanzania, nikianza na gazeti la Habari Leo, gwiji la habari Tanzania na baadhi ya habari zilizotamalaki katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema: Rais Samia aagiza vijana wawekwe sawa kiitikadi; jela miaka sitini kwa kumbaka kikongwe na kumvunja, mgo, kumvunja mgongo la haula! Waziri Mkuu Majaliwa asema sekta madini inakuwa kwa kasi, serikali yataja udhibiti bei ya mafuta ya kupikia na TANESCO yaja na mwarobaini wa rushwa. Nipashe ya Mwanga wa Jamii limeandika katika ukurasa wake mkuu ripoti maalum, bei ya gesi haikamatiki. Rais Samia ataja malengo chuo cha uongozi, mahakama mwachilia huru kigogo Chadema, na wazazi wasakwa, wanafunzi 436 kuto ripoti shule kidato cha kwanza. Baadhi ya habari zilizopamba ukurasa wa mbele wa Majira, gazeti huru la kila siku, zinasema siri ya hasara ATCL hadharani, kesi mke wa bilionea msuya bado ngumu, wazazi kikangoni, utoro wa wanafunzi Uganda kutoza faini wasiochanja COVID-19, na serikali yafafanua kuhusu kichwa cha treni. na alishika Uhuru, ukweli daima, na nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti hili na kutana na habari zisemazo, historia nyingine, CCM na vyama rafiki, idadi ya vyama vyenye historia ya ukombozi inayoviunganisha, wanawake wapewa mbinu kuzikinga kuzi familia zao, sasa benki Sababu benki kuongezeka Zanzibar yawekwa hadharani, Majali waagiza udhibiti mkali wa utoroshaji madini, na Tanzania sasa kutangaza bidhaa za kilimo huko Dubai. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wasikilizaji wapenzi, katika sehemu hii ya 136 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za haki za watoto katika Uislamu, ndiyo tutamalizia kuzungumzia maudhui ya haki za watoto wanaoishi katika mazingira ya vita na mapigano ya silaha. Tunakuombeni kuombeani mwe nasi hadi mwisho wa kipindi. Wapenzi wasikilizaji, baada ya kunukuu hadithi za masum na jinsi viongozi wa Uislamu walivyotuwekea mikakati makini na madhubuti ya kulinda haki za watoto wanaoishi katika mazingira ya vita na mapigano ya silaha, tumekumbusha huko nyuma kwamba hata kwenye mkataba wa haki za watoto katika Uislamu ambao ulipasishwa na jumuiya ya nchi za Kiislamu OIC ukiwa na vifungu 26 waliotunga mkataba huo waligusia maneno maalumu ya kulinda na kuhami haki za watoto katika mazingira ya vita. Walisema suala la kuwaunga mkono na kuwasaidia kwa hali na mali watoto wakati wa vita na mapigano ya kutumia silaha ni jambo lililopewa umuhimu wa kipekee katika mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu na kwenye nyaraka na mikataba ya kimataifa hasa kwa kuzingatia kwamba watoto wadogo ni sehemu ya watu dhaifu walio rahisi sana kupata matatizo katika jamii, hasa katika mabalaa ya kimaumbile na yale yanayosababishwa na mikono ya watu. Kutokana na mabalaa hayo, watoto hulazimika kuwa wakimbizi, kupoteza wazazi, kutokuwa na walezi, kupoteza mazingira bora ya kukua katika familia, kutumiwa vibaya watoto wadogo katika jeshi na kazi nzito za sulubu hatari na haramu. Sasa, kwa kuzingatia matatizo na mateso makubwa wanayoyapata watoto wakimbizi na wale wanaoishi katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu au wale wanaolazimika kukimbia maeneo yao kutokana na vita na mapigano ya kutumia silaha, ukame na kadhalika, jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu wa IC imeziwajibisha nchi wanachama kuchukua hatua zote za lazima na zinazohitajika kulilinda tabaka hilo la jamii ambalo ni dhaifu sana na ni jepesi sana kudhulumiwa na kutumiwa vibaya. Mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu yanatilia mkazo mno wajibu wa kupambana na dhuluma za aina yoyote ile, yaani falsafa ya Uislamu ni kupinga dhuluma inayofanyika kwa sura yoyote na inayofanywa na mtu yeyote. Hakuna mhali katika Uislamu kuhusu haki na dhulma. Sehemu moja ya aya ya 279 ya Suratul Baqara Qurani tukufu inasema msidhulumu wala msidhulumiwe, la tadhulimu wala tudhulamun. Yaani, kama ambavyo Uislamu unataka wanadamu wasidhulumu, lakini pia kwa kiwango hicho hicho wanataka wasiandae mazingira ya kudhulumiwa. Na wasikubali kuishi ndani ya dhulma ya aina yoyote ile, ima ya kutenda wao wenyewe au ya kutendewa. Kuna na hadithi maarufu sana kutoka kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, aliponukuliwa akisema unsur ahaka dhaliman au madhuluma, yaani mwokoe ndugu yako nyakati zote za dhuluma, na kama anadhulumiwa msaidie kupambana na dhuluma, na kama yeye ndiye anayedhulumu basi fanya kila njia kuhakikisha anaachana na dhulma na hamdhulumu yoyote. Lakini pamoja na kuwekwa mikakati na sheria kali, bado duniani tunaendelea kuona jinsi watoto wadogo wanavyonyanyaswa katika kila kona ya dunia na namna wanavyokuwa wahanga wa vita na mabalaa makubwa wanayoyapata wakati na baada ya mapigano ya kutumia silaha. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 22 Rajab mwaka 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 24 Februari mwaka 2022 Miladia. Leo tarehe tano mwezi wa Isfand kwa mwaka wa Hijiria Shamsia ni siku ya kumuenzi na kumkumbuka mwanafikra mkubwa wa Kiislamu na Kiirani Haja Nasiruddin Tusi Abu Jafar Muhammad bin Muhammad, maarufu kwa jina la Haja Nasiruddini Tusi, aliyepewa lakabu ya mwalimu wa mwanadamu na Muhaqiq Tusi. Alizaliwa mwaka 597 hijiria katika eneo la Tus kaskazini mashariki mwa Iran. Katika kipindi cha maisha yake mwanafalsafa mwana hisabati, mnajimu na mwanazuoni huyo mkubwa wa Kiirani aliasisi kituo kikubwa cha kielimu na akademia ya kwanza ya sayansi, yaani mahala pa kufuatilia mienendo ya nyota, mwezi na jua iliyojulikana kwa jina la Maragheh huko kaskazini magharibi mwa Iran. Msomi huyo wa Kiislamu aligundua namna mpya ya kutumia saa ya jua kwa ajili ya kituo hicho. Kituo hicho kilikuwa na suhula muhimu zaidi ambazo hazikushuhudiwa katika nchi za Magharibi kwa kipindi cha miaka mia tatu baada yake. Vilevile alikusanya vitabu vya elimu na taaluma mbalimbali kutoka Iraki, Shamu, kaskazini mwa Afrika na maeneo ya kando kando mwa Iran na kuasisi maktaba kubwa iliyokuwa na zaidi ya vitabu laki nne. Katika siku kama ya leo miaka 215 iliyopita aliaga dunia ya Sheikh Jafar Kashiful Ghita, msomi na faqihi mtajika wa Kiislamu. Alizaliwa Najaf huko Iraki na kuanza kujihusisha na masomo ya dini tangu akiwa kijana. Awali alisoma masomo ya msingi kwa baba yake na kisha baadaye akahudhuria masomo ya wanazuoni wakubwa wa, wa zama hizo kama Said Mahdi Bahrul Ulum. Baadaye Sheikh Jaafar Kashful Ghitaa alianza kufundisha na kuandika vitabu na kufanikiwa kulea wanafunzi wengi na vilevile vile kuandika vitabu vingi katika nyanja mbalimbali. Miongoni mwa vitabu muhimu vya msomi huyo wa Kiislamu ni kile cha Kashful Ghitaa. Siku kama ya leo miaka 73 iliyopita sawa na tarehe 24 Februari mwaka 1949 wawakilishi wa Misri na utawala wa kizayuni wa Israel walisaini mkataba wa kusitisha mapigano kati ya pande mbili huko katika kisiwa cha Rhodes kilichoko katika bahari ya Ejin. Ni vyema kutaja hapa kwamba baada ya kuundwa serikali ya kizayuni mwaka 1948 katika ardhi inayokaliwa kwa mabavu ya Palestina, Misri ilishirikiana bega kwa bega na baadhi ya nchi za kiarabu katika kupigana vita dhidi ya utawala huo. Hata hivyo, wanajeshi wa utawala huo waliingia katika ardhi ya Misri na Lebanon baada ya kuishambulia safu ya vikosi vya mapambano ya uarabu ambavyo vilikuwa na zana chache za kivita na hivyo kutoa pigo kwa vikosi vya nchi za Kiarabu. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa irada ya kisiasa ya serikali ya Jamhuri ya Kiislamu ni kukuza na kustawisha ushirikiano na mataifa rafiki hususan Oman. Katibu mkuu Katibu wa baraza la haki za binadamu la Iran amekutana na mabalozi wa Urusi na China nchini Iran ambapo wametangaza kwa pamoja kupinga kutumiwa vibaya suala la haki za binadamu na kufanywa kama chombo cha kuyashinikiza mataifa mengine. Gazeti la Al-Akhbar la Lebanon limefichua taarifa mpya kuhusu operesheni za moja ya mitandao ya ujasusi ya utawala haramu wa kizayuni wa Israel nchini Lebanon dhidi ya harakati ya mukawama ya nchi hiyo ya Hizbullah. Waziri wa mambo ya nje wa Iraq ametangaza kuwa nchi hiyo imeondolewa kwenye orodha ya sura ya saba ya hati ya Umoja wa Mataifa. Siku ya Jumatatu, serikali ya Iraqi ililitaka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa liondoe liiondolee vikwazo ilivyowekewa nchi hiyo ambavyo vinahusiana na sura ya saba ya hati ya Umoja wa Mataifa. Na kiongozi mwandamizi wa kundi la wanamgambo wa Taliban linalotawala hivi sasa nchini Afghanistan amesema kufunguliwa tena baadhi ya balozi za kigeni katika mji mkuu Kabul ni ishara ya kutambuliwa kundi hilo na jamii ya kimataifa. Anas Haqqani amesema hayo mbele ya hadhara wananchi katika jimbo la Khost, na kubainisha pia kwamba hivi sasa wawakilishi wa Taliban wameanza rasmi shughuli zao za kidiplomasia katika baadhi ya nchi zenye bali za Afghanistan. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera, ninakuwageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.