Hii ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Ali Imran aya ya mia moja na thalathini hadi mia moja na thalathini na tatu. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, msile riba mkizidisha zidisha, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kutengenekewa na ogopeni moto ambao umewekewa wenye kukanusha amri za Mwenyezi Mungu, na mtiini Mwenyezi Mungu na Mtume ili mpate kurehemewa. Na yaendeeni upesi upesi maghufira ya Mola wenu na pepo yake ambayo upana wake tu ni sawa na mbingu na ardhi. Pepo hiyo iliyowekewa wa mchao Mwenyezi Mungu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wa barakatuhu, ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Usiku huu mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalieni kipindi cha baraza la wasikilizaji, makala ya haki za watoto katika Uislamu na dua ya mwezi mtukufu wa Rajab. Kama kawaida yetu, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa moja na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa moja kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yasisitiza kuwa haitavuka mistari yake miekundu katika mazungumzo ya Vienna. <mulia> Rais Kenyatta atangaza rasmi kumuunga mkono Odinga katika uchaguzi wa rais wa Kenya. <mulia> Rais Putin aweka wazi kwamba hawezi kufanya mazungumzo kuhusu maslahi na usalama wa nchi yake. na raia 18 wauawa katika hujuma magharibi mwa Naija. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Hussein Amir Abdullahian, amesema jamhuri ya Kiislamu imezifahamisha nchi za magharibi kuwa haitavuka mistari yake mikundu katika mazungumzo ya Vienna ambayo yanalenga kuhuisha mapatano ya JCPOA. Akizungumza mjini Tehran leo akiwa ameandamana na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Oman, Sayid Badr Al Busaidi, Amir Abdullahyan amesema jamhuri ya kiislamu ya Iran katu haitavuka mistari yake mekundu katika mazungumzo ya Vienna. Amesisitiza kuwa mazungumzo yanapaswa kuwa yenye manufaa na yenye faida kwa taifa adhimu la Iran. Amir Abdullah hiyan amesema mazungumzo katika mji mkuu wa Austria, Vienna, yamefikia kipindi muhimu sana, na akaongeza kuwa kumebakia masuala machache lakini muhimu sana ambayo yanapaswa kutatuliwa. Ameongeza kuwa mjini Vienna, Iran imekuwa ikifanya mazungumzo na wawakilishi wa nchi za kundi la nne jumlisha moja, ambazo ni Rasia, China, Ufaransa, Uingereza na Ujerumani. Aidha, amesema katika mazungumzo hayo Iran imekuwa ikiwasiliana kwa njia isiyo ya moja kwa moja na Marekani kupitia Eric Mora, naibu mkuu wa sera za kigeni katika Umoja wa Ulaya. Amesema Marekani imetuma maombi mengi ikitaka mazungumzo ya moja kwa moja na Iran, lakini kilicho muhimu ni manufaa ya mazungumzo kama hayo, kwani hadi sasa Marekani haijachukua hatua za kivitendo kuonyesha nia njema. Marekani ilijiondoa katika mapatano ya JCPOA mwaka elfu mbili na kumi na nane na, na baada ya hapo ikaanza kampeni ya kile ilichokitaja kuwa ni mashinikizo ya juu kabisa na vikwazo dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mazungumzo ya Viena yanafanyika kwa lengo la kuondoa vikwazo hivyo vya kidhalimu dhidi ya Iran. Kwingineko, Amir Abdullahian amesema uhusiano wa Iran na Oman ni mzuri ameutaja kuwa wa aina yake na wa kistratejia katika eneo la ghuba ya Uajemi. Waziri wa mambo ya nje wa Oman kwa upande wake amesisitiza kuhusu umuhimu wa uhusiano wa kisiasa baina ya nchi hizi mbili ambao ameutaja kuwa umejengeka katika msingi wa kuaminiana na kuheshimiana, na hali kadhalika maslahi ya pamoja. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya ametangaza rasmi kumuunga mkono kinara wa chama cha upinzani cha ODM Raila Odinga katika azma yake ya kugombea urais katika uchaguzi mkuu wa Agosti mwaka huu. Rais Kenyatta amesema hayo leo katika mkutano wa wajumbe wa eneo la mlima Kenya katika eneo la Sagana, yapata kilomita mia moja kaskazini mwa mji mkuu Nairobi, ambayo ni ngome yake kuu ya kisiasa ameiasa jamii ya mlima Kenya impige kura Odinga katika uchaguzi huo wa rais wa Agosti 9, akisisitiza kuwa kiongozi huyo mkuu wa upinzani atatanguliza mbele maslahi ya taifa hilo la Afrika Mashariki. Wakati huo huo, rais Kenyatta ametumia jukwaa hilo kumpiga mabomu naibu wake William Ruto, ambaye pia anaendeleza kampeni za nchi nzima za kuwania urais. Kenyatta ambaye anamaliza kipindi chake cha uongozi katika kipindi cha miezi sita ijayo, anamaliza kipindi chake cha uongozi ndani ya miezi sita ijayo baada ya kuhudumu kwa mihula miwili, amesema haoni tatizo lolote kumuunga mkono Ruto katika chaguzi zingine zijazo iwapo atabadilika. Baada ya tangazo hilo la leo, Kenyatta sasa anatazamiwa kujitosa rasmi katika kukuru kakara za kisiasa za Kenya kwa ajili ya kumpiga debe Odinga. Rais Vladimir Putin wa Russia amesema nchi yake iko tayari kutatua mgogoro uliopo kuhusu Ukraine kwa njia za kidiplomasia, lakini amezionya nchi za Magharibi kuwa hakuna mazungumzo yanayoweza kufanyika kuhusu maslahi ya nchi yake akizungumza leo Jumatano, Putin amesema kama ninavyomnukuu, masilahi ya Russia na usalama wa raia wetu ni mambo ambayo hatuwezi kuyajadili. Ameongeza kuwa Russia daima iko tayari kufanya mazungumzo ya moja kwa moja kwa ajili ya kutafuta suluhisho la kidiplomasia kwa matatizo magumu zaidi. Putin ametoa kauli hiyo siku moja baada ya bunge la Russia kumpa idhini ya kutuma askari wa kulinda amani katika maeneo mawili ya Ukraine ambayo yamejitenga na ambayo sasa Rasha imeyatambua kama nchi huru. Idhini hiyo imekuja kufuatia hatua ya Jumatatu ya Rais Putin ya kutambua rasmi maeneo ya Lugansk na Donetsk ya mashariki mwa Ukraine kama nchi huru. Maeneo hayo mawili ambayo wakazi wake wanazungumza Kirusi yalijitangazia uhuru mwaka elfu mbili na kumi na nne natokea wakati huo, kumekuwa na mzozo baina ya wakazi wa maeneo hayo na serikali kuu ya Ukraine. Jana rais wa Marekani Joe Biden alitangaza vikwazo vipya dhidi ya Rusia na kudai kuwa hatua ya Moskow ya kutambua uhuru wa majimbo mawili ya Luhansk na Donetsk ya Ukraine ni utangulizi wa kuivamia nchi hiyo, madai ambayo yamekuwa yakikanushwa mara kwa mara na viongozi wa ngazi mbalimbali wa Rusia. Kupamba moto mgogoro wa Ukraine na kuanza mapigano baina ya Kiev na majimbo mawili yaliyotangaza kujitenga mashariki mwa nchi hiyo kumeathiri vibaya masoko ya dunia, hususan ya barani Ulaya. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Redio Tehran. Takriban raia 18 wameuawa baada ya gari lao kushambuliwa katika eneo la magharibi mwa Naija ambalo mara nyingi hulengwa na wapiganaji wa waasi. Katika taarifa, waziri wa mambo ya ndani wa Naija, Al Kasum Indato, amehusisha shambulio lililotokea Jumapili katika eneo la Tilaberi karibu na mpaka wa Mali na aliowaita majambazi wenye silaha waliokuwa kwenye pikipiki kadhaa ambao bado hawajatambuliwa. Amesema kati ya wahanga hao kumi na tatu ni wa kijiji cha Foneganda na watano kutoka kijiji cha Tizegoro. Mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini na moja, vikundi vyenye silaha vilifanya mashambulizi mengi ya kuwalenga raia katika eneo hilo ikiwa ni pamoja na mauaji ya Novemba pili ya wanachama karibu sitini na tisa wa wanamgambo wa kujilinda. Mnamo Oktoba mwaka huo, wavamizi waliokuwa wakiendesha pikipiki waliwaua watu kumi katika msikiti mmoja karibu na Tizegoro wakati wa sala ya magharibi. Mapema mwezi huu bomu la kutegwa ardhini liliwaua wanajeshi watano wa Naija, kusini magharibi mwa nchi hiyo ya ukanda wa Sahel. Kwa miaka kadhaa, magharibi ya Naija imekuwa ikikabiliwa na mashambulizi ya waasi na magaidi ambao wameweka ngome katika nchi hiyo licha ya juhudi za vikosi vya kimataifa vilivyotumwa katika eneo kubwa la Sahel kupambana na makundi yenye silaha. Niger, moja kati ya nchi masikini zaidi duniani kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa ya maendeleo ya binadamu, kwa sasa inapambana na makundi mawili ya waasi ambayo yamewakimbiza maelfu ya watu. Makundi hayo ni kundi la kigaidi la ukanda wa Sahara, kwa kifupi ISGS upande wa magharibi, na kundi la kigaidi la ISIS la jimbo la Afrika Magharibi, ISWAP kwa ufupi, kusini mashariki karibu na mpaka wa Nigeria. Jirani ya Naija, Mali nayo pia imekuwa ikijitahidi kuzuia uwasi wa kikatili wa kutumia silaha ambao uliibuka kwa mara ya kwanza mnamo mwaka elfu mbili kumi na mbili kabla ya kuenea hadi Burkina Faso na Naija. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema ofisi yake inafanya jitihada zote ili kutatua mgogoro wa Ukraine bila umwagaji damu zaidi. Akizungumza mjini New York, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameongeza kuwa kuna haja ya kukutana na kukabiliana na changamoto hii pamoja kwa ajili ya amani na kuokoa watu wa Ukraine ili waondokane na janga la vita. Amesema yeye pamoja na ofisi yake wanajitolea kikamilifu kwa jitihada zote kutatua mgogoro huo bila umwagaji zaidi wa damu. Amefafanua kama ninavyo mnukuu, ninarudia Ofisi zangu ziko, ofisi zangu nzuri ziko na hatutalegea katika kutafuta suluhu ya amani. Umoja wa Mataifa na mfumo mzima wa kimataifa unajaribiwa, ni lazima tushinde jaribio hili, amesema Guterres, huku akikosoa hatua ya Russia ya kutambua uhuru wa mikoa ya Donetsk na Luhansk ya Ukraine. Karibu mkuu wa umoja wa mataifa amesema jumaane amelazimika kukatisha ziara ya nje ya nchi ikiwa ni pamoja na mkutano muhimu sana wa viongozi wa Afrika ili kurejea makao makuu ya Umoja wa Mataifa. Rais Vladimir Putin wa Rusia juzi alitangaza kuwa nchi yake imetambua rasmi uhuru wa jamhuri za watu wa Donetsk na Luhansk, na tayari amesaini mikataba ya ushirikiano na urafiki na viongozi wa jamhuri mbili hizo katika ikulu ya Kremlin. Kufuatia hatua hiyo ya Rusia, Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limefanya kikao cha dharura kujadili suala hilo Jumatatu. Wakati huo huo, Marekani imefuta mkutano ambao ilikuwa imeitisha baina ya waziri wake wa mambo ya nje Antony Blinken na mwenzake wa Rusia Sergei Lavrov Alhamisi mjini Geneva. Marekani imedai imefuta mkutano huo kutokana na hatua ya Rusia kutuma askari wake katika maeneo ya Ukraine ambayo yamejitangazia uhuru na kutambuliwa rasmi na Moscow. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa kwa usiku huu. Una kichwa cha maneno kisemacho: gesi asilia, jibu kwa changamoto za ustawi endelevu katika karne ya 21. Mkutano wa sita wa wakuu wa Jumuiya ya nchi zinazouza nje gesi asilia, kwa kifupi GECF ulianza rasmi Jumane wiki hii ukihudhuriwa na Rais Sayyid Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, wakuu na wawakilishi wa nchi nyingine wanachama wa jumuiya hiyo. Mkutano huo ulifunguliwa kwa hotuba ya Amir wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamad Al Thani kwa kauli mbiu ya usalama wa nishati duniani. Mkutano huo unahudhuriwa na marais wa nchi, mawaziri wakuu na mawaziri wa nishati wa Iran, Algeria, Misri, Libya, Nigeria, Qatar, Russia, Venezuela Trinidad na Tobago na wajumbe waangalizi wakiwemo wa Azerbaijan, Iraq, Malaysia, Norway, Peru na Umoja wa Falme za Kiarabu. Katika hotuba yake kwenye mkutano huo wa Jumuiya ya GECF, Sayid Ibrahim Raisi amebainisha nukta kadhaa muhimu. Ya kwanza ni kuwa lengo la jumuiya hiyo ni kuunga mkono haki za kujitawala za nchi wanachama na kushirikiana katika kutafuta na kuchimba gesi asilia. Nukta ya pili iliyoashiriwa na rais wa Iran ni ulazima wa kuimarisha usalama wa mahitaji ya gesi asilia katika fremu ya ufuatiliaji na utekelezaji wa jumuiya ya nchi zinazouza nje gesi asilia, ambapo jumuiya hiyo itaweza kutoa ujumbe wa wazi kwa ajili ya kudhamini na kutoa huduma endelevu ya nishati duniani kwa kipindi kifupi na kirefu. Sayid Ibrahim Raisi pia ameeleza kwamba mkutano wa sasa umefanyika huko Doha, ikiwa imepita zaidi ya mwongo mmoja baada ya ule wa kwanza uliofanyika Qatar kwa kauli mbiu gesi asilia jibu kwa changamoto za ustawi endelevu katika karne ya 21. Na, na sasa dunia inahitaji jitihada za jumuiya hiyo kuliko wakati mwingine wowote wa ili kutimiza kauli mbiu hiyo. Raisi amesema kama ninavyo mnukuu, mtazamo wetu kama wajumbe wa jumuiya ya nchi zinazouza nje gesi kwa ajili ya kusambaza gesi asilia zaidi kwenye soko la dunia ni mtazamo unaotilia maanani masuala ya kibinadamu. Iran ni moja ya nchi zilizo na akiba kubwa ya gesi asilia iliyothibitishwa duniani kwa kuwa na mtandao wenye urefu wa kilomita laki tatu elfu thelathini na nane wa usambazaji wa gesi ndani ya nchi. Kwa kuzingatia hilo, Iran ni miongoni mwa nchi zilizopiga hatua katika uwanja huo. Vilevile vile kwa kutilia maanani nafasi ya kijiografia ya Jamhuri ya Kiislamu na miundo msingi yake, Iran inaweza kuwa chaguo bora zaidi kwa ajili ya kufikisha nishati ya gesi mashariki na magharibi mwa dunia. Si hayo tu bali Iran pia ina nafasi nzuri ya kuweza kudhamini nishati ya gesi katika miongo kadhaa ijayo kwa kuwa na karibu mita za ujazo trilioni 34 za gesi. Kwa mtazamo wa Sayid Ibrahim Raisi, gesi asilia ambayo ni nishati safi na salama, itachangia sehemu kubwa ya matumizi ya nishati duniani kwa miongo kadhaa ijayo na itaendelea kuwa na faida za kiuchumi, kiufundi na kimazingira ikilinganishwa na nishati nyingine. Mahdi Askari, mchambuzi wa masuala ya nishati, anasema matumizi ya gesi asilia yataongezeka kwa muda mrefu sambamba na kuongezeka idadi ya watu na kustawi uchumi. Kuitishwa mkutano wa wakuu wa jumuiya ya nchi zinazouza nje gesi asilia GECF kwa mara nyingine tena kumeangazia umuhimu wa nishati hiyo duniani kote licha ya juhudi zinazofanywa na nchi za magharibi ukiwemo Umoja wa Ulaya kupanua matumizi ya nishati nyingine, lakini utafiti unaonyesha kuwa nishati ya visukuku hasa gesi asilia itaendelea kuwa muhimu katika kudhamini nishati na mahitaji mengine ya dunia kwa miongo kadhaa ijayo. Kutokana na suala hili umuhimu wa jumuiya hii ya gesi kwa ajili ya kufanya uratibu kati ya nchi zinazozalisha na kuuza nje bidhaa hiyo na kupanga sera zinazohusiana na mauzo ya gesi unaongezeka maradufu. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ndiyo iliyobuni fikra ya kuanzishwa jumuiya hiyo katika kikao kilichofanyika Tehran mwaka elfu mbili na moja. Jumuiya hiyo iliasisiwa rasmi tarehe 23 Disemba mwaka elfu mbili na nane katika kikao cha saba cha mawaziri wa nchi zinazouza nje bidhaa ya gesi huko mjini Moscow. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi, karibuni katika kipindi kingine cha baraza la wasikilizaji. Tuna maoni mengi ya sauti na maandishi ileo, hivyo hatutorefusha maneno, tutaanza moja kwa moja na kipindi chetu. Kwanza lakini ni hiki kiburudisho kifupi. moja kwa moja leo tunakianza kipindi chetu kwa maoni ya mwanabaraza hai na wa miaka mingi, bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa mtaa wa Ingilani, Old Town, Mombasa, Kenya. Tuna maoni yake kadhaa hapa. Awali ya yote lakini, katika haya maoni haya anasema, mimi nawaonya tena wa Sudan, enye watu nyie, tahadharini sana, kuripuka ripuka ovyo, nchi inaungua na nyinyi munaendelea kupalilia kuni na mafuta Haya, sisi walimwengu yetu ni macho tu. Nyinyi mumegeuka kuwa kama Wasomali itahamaki, mumebaki kujizolea majivu, huku hamuko na kule hamuko. Ama katika maoni yake mengine, Bwana Shebe ameandika lola haula, sisi twaona wenye kuandamana ni makabwela na watu wasio na mbele wala nyuma, kumbe hata majaji nao wanaandamana kwa kulilia haki zao huko Tunisia. Kweli ulimwengu unaelekea pahali sipo. Je, hawa majaji wakiungana na kumuhukumu huyo raisi anayewakandamiza atawezana nao? Tunisia ina historia ya vituko vituko, ameandika na kumbuka, wakati mmoja aliyekuwa rais wa nchi hiyo Habib Bourguiba, watu walipiga kelele, kisa cha kupandishwa bei ya mkate. Mwanabaraza mwingine hai Bwana Kalekela Omar Mahmud wa Dar es Salaam, Tanzania, baada ya kutusalimu anasema ni imani yetu kwamba Irani haiko peke yake. Kitaifa na kimataifa, watu wengi ulimwenguni wanaiunga mkono Iran kwa kuipongeza juu ya kusimama kidete dhidi ya madola ya kibeberu na kwa kunyoosha mkono wa upendo kwa wanaodhulumiwa duniani kote. Hivyo tunamshukuru Mwenyezi Mungu mtume wake maasumin alaihimussalam, pamoja na watu wa Iran kwa kulifikisha taifa hili leo hii kuwa na nguvu na hata kusherehekea miaka 43 ya mapinduzi ya Kiislamu likiwa imara kabisa. Ni mafundisho ya Allah mtume wake, pamoja na maasumin alaihimussalam, ndiyo yamewafanya Wairani kufahamu haki zao za msingi na siku zote Allah hutoa msaada kupitia wanadamu. Pongezi kwa Iran na watu wa Iran pamoja na waungaji mkono wake duniani kote. Ni mimi Kalekela Omar Mahmud wa Dar es Salaam. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake kadhaa, mwanabaraza Bwana Sherali Fazlu wa Dar es Salaam, Tanzania. katika kipindi kilichopita, tulibakisha kiporo maoni yake kutokana na dhiki ya wakati, ingawa maoni yake yalikuwa mazuri. Anazungumzia undumi la kuili wa nchi za magharibi kuwapiga marufuku Waislamu wasivae vazi la staha na kujistiri vizuri, lakini wakati huo huo anashinikiza mataifa mengine duniani Anasema hao hao wa magharibi wanashinikiza mataifa mengine duniani yaige mila zao na kutembea uchi. Bwana Sherali ameandika, sheria ya kukandamiza mavazi ya stara ya waislamu ni uvunjaji wa haki za binadamu. Tunawaelewa wa magharibi, hawana maadili ya stara. Kwa wao kutojisitiri na kutembea uchi ndio mila yao, wamejifanya wenyewe dhalili zaidi kuliko wanyama. Lakini kwa nini wanawalazimisha waungwana na wastaarabu wawe dhalili kama wao? Ama katika maoni yake mengine, anasema uwezo wa kijeshi wa taifa la Iran ndiyo unaoleta uhakika wa amani na usalama katika eneo lao. Eneo lao limezungukwa na wageni ambao hufanya ugaidi wa kimataifa, hivyo ni wajibu kwa kila taifa kujiimarisha sana. Hivyo uimara wa kijeshi wa Iran si kwa madhara ya marafiki bali ni kwa madhara ya maadui. Ama kuhusu ukandamizaji wanaofanyiwa Waislamu nchini India, Bwana Sherali Fadhile anasema, tunawahimiza na kuwakumbusha wahindi kuwa waziri mkuu wa India Narendra Modi si kiongozi mwema. Rekodi ya utawala wake Gujarat na sasa taifa lenu lote ni ya kikatili. Mikono yake imejaa damu ya wananchi wa India. Angalieni yani, na chukueni tahadhari kubwa kila mnapowachagua viongozi wenu. Chagueni viongozi wema watakaounganisha mioyo yenu na kulifanya taifa la India kuwa na maendeleo ya kujitegemea. Maoni mazima kabisa hayo kutoka kwa Bwana Sherati Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania. Ama maoni mengine kwa leo yanatoka kwa mwanabaraza Suleiman Juma wa Singida, Tanzania, ambaye ameandika Allah aendelee kuwapa uwezo wa wananchi wa Iran katika kufanikisha azma yao ya kuilinda nchi yao, sambamba na kuunda silaha za kujihami mbele ya mashambulizi ya maadui wa taifa lao. Ama bwana Miraji r Kitambo wa Zanziba, yeye anatushukuru kwa kasida nzuri. Ni msikilizaji wetu huyu, anasema asante kwa kasida tuliowatumia wasikilizaji wetu akiwemo na yeye. Ameandika, ama kwa hakika kasida mlionitumia ni nzuri Shukran Radio Tehran na Allah awafanyie wepesi, mwendelee kutupa habari zenye weledi na kuendelea kutupa burudani murua za dini yetu iliyo bora kuliko dini zote. Naam, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran katika matangazo haya yanaokujieni moja kwa moja kutoka katika studio hizi za Jamejam jijini Teheran. Wasap yetu ni alama ya kujumlisha 989035065487. Email yetu ni swahili radio at irib .ir. na mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw. Karibuni kusikiliza maoni yaliyotufikia kwa njia ya sauti, kabla ya kuendelea mbele na baraza la wasikilizaji. Naam, salamu alaikum warahmatullahi mm. wabarakatu mm -hmm. Shukrani zangu za dhati kwa watangazaji wote wa redio Teherani, jamhuri ya Kiislamu ya Irani. Mimi ni Idi Ibrahim Saidi Istanbul nikiwa Kongo DRC. Ndiyo tu malalamiko yangu ni pale ambapo nikianza kusema kwamba hali iliyopo duniani ni yenye kutia uchungu sana na kusikitisha ndani ya nyoyo za wapenda haki kote duniani. Maana lau kana kwamba serikali za nchi za Kiarabu zingelifahamu kama jinsi inavyofahamu Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Irani basi ungaidi ungelikwisha. Lakini ukiangalia wanaowapa nguvu ni hao hao ambao wanajiita kuwa ni Waislamu hasa Saudia na sehemu zingine ambazo zinashirikiana na maadui wa Uislamu wasiotaka kutetea haki za wanyonge, hususan ukiangalia Palestina jinsi wanavyoteseka, wanavyoumia, ukiangalia Yemeni wanavyokufa, wanavyouliwa, hapo ukichunguza, ukitizama kwa kina, ni msaada tosha wa nguvu katika nchi serikali, yani katika nchi za Kiislamu hasa Saudia ndiyo kinara mkubwa wa ugaidi ikishirikiana na utawala haramu wa Kizayuni, bila kumsahau Marekani, ndio chanzo kikubwa sana cha kuweza kuupa uzayuni nguvu za kufanya jinai dhidi ya mm -hmm, Wapalestina. Ee mula wangu, tunakuomba uharakishe kuja mwokozi wa ulimwengu ambaye atakaye kuja kutetea haki na kuangamiza wazayuni na wasiopenda haki katika hii dunia. Naitwa Idi Ibrahim Said Stambuli nikiwa Kongo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Naam, tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake mwanabaraza bwana Ibrahim Abubakar wa Mtwara, Tanzania, lakini nisiwe mchache wa shukurani. Namshukuru bwana Istanbul kwa maoni yake hayo. Naam kabisa. E, bwana Ibrahim Abubakar wa Mtwara, Tanzania ambaye baada ya kutusalimu anasema tuna kushukuruni sana kwa kutumia kasida. Kwa kweli ni kasida ni nzuri na ina maneno mazito pia nimewasambazia wenzangu ambao hawana namba yenu. Maoni kama hayo ametutumia pia mwanabaraza Ahmedi, bwana Kalekela Omar Mahmud uh, wa Dar es Salaam Tanzania, ambaye ametushukuru baada ya kumtumia kasida na akaandika asalamu alaykum, na sisi tunamwambia waalaykum salaam warahmatullahi wabarakatu. Shukran sana, tutajitahidi kusambaza kwa wengine kadiri iwezekanavyo. Naye bwana mwanabaraza, bwana Zahrani Khelefu wa Zanzibar ameandika, nzuri sana hii kasida, hata mimi nimeipenda sana hii. Ikiwa zipo nyingine ni tumie tu, pamoja na dua. Naam, bila shaka yeyote, kila tutakavyopata nafasi tutakuwa tukiwatumia wasikilizaji wetu. Na asanteni sana bwana Ibrahim ukiwa huko Mtwara, kusini kabisa mwa Tanzania, bwana Kalekela Omari ukiwa jijini Dar es Salaam Tanzania pia, na bwana Zaharan Helef ukiwekwa uko visiwani Zanzibar. Kwa kweli na sisi pia tumefurahi sana kuona mmefurahishwa na kaswida tuliokutumieni, lakini kilichotufurahisha zaidi ni hatua yenu ya kuwasambazia wengine kaswida hiyo. Tunapenda kuwaomba wanabaraza wote kwamba wapelekeeni na wengine chochote kile tunachokuleteeni kupitia WhatsApp, kuanzia habari na uchambuzi wa kisiasa mpaka vipindi vya sauti na kaswida. Kila mnachokiona kimekufurahisheni basi msisite kuwapelekea wengine ili na wao wanufaike vilevile. Tunaitumia fursa hii kumwomba kila mwanabaraza awe balozi mwema wa Radio Teheran na awape wengine nambari yetu ya WhatsApp ya alama ya kujumlisha 989035065487 yani plus 989035065487, na kumtaka tuandikie ili tuweze kumuunga na kumworodhesha kwenye orodha ya mamia ya wasikilizaji wetu wanaopokea habari na vipindi vyetu kupitia WhatsApp yetu hiyo, tena mara tatu kwa siku. Kila siku tunakuambia ni kila la kheri maishani, wasikilizaji nyote wa idhaa ya Kiswahili na Redio Teherani. bado hapa, wasikilizaji wa wapenzi, tumejawa na maoni ya kila namna kutoka kwa mwanabaraza bwana Sherali Fadhil wa Dar es salam Tanzania, lakini tunalazimika kuyafumbia macho kwa leo ili tutoe fursa ya kurushwa hewani maoni ya wanabaraza wengine ambao leo hawajasikika hata mara moja. Maoni niliyonayo ni yake mwanabaraza bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, ambaye ameandika ni kweli nchi yetu ya Tanzania haina dini, ila wananchi wake wana dini Je, yeah, hivi wananchi huwa wanajua thamani yao kwenye dini au wameona thamani yao ni kunyoa viduku, kutoboa masikio mtoto wa kiume na saa nyingine kuvaa kikuku? Sio siri, wasikilizaji wenzangu, anasema vijana wameharibika. Kiukweli nayasema haya nikiwa na huzuni kubwa moyoni. Hivi malengo ya kuumbwa sisi wanadamu tunayajua? Da, Allah, tuhifadhi tunakokwenda siko Watu wanajaa kwenye kumbi za starehe, lakini misikiti na makanisa wanayaacha yakiwa matupu, hakuna mtu. Tubadilike jamani, ili tupate kuridhiwa na Mwenyezi Mungu. Maneno mazima kabisa hayo, Ahmed kutoka kwa mwanabaraza huyu, ambaye kwa kweli anastahiki shukrani zetu. Maneno yake, amefikisha vizuri ujumbe aliokusudia kufikisha sisi. Na kwa vile muda wetu unakwenda kwa kasi, katika ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji, hatutaongeza chochote katika nasaha na dukuduku duku la mahala pake kabisa la mwanabaraza huyu bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania. Na Maasuma, kama unavyoona hapa, tumebakiwa na maoni mengine mengi tu, lakini muda nao umeisha kabisa. Tunawatakia kila la kheri wanabaraza na wasikilizaji wote wa idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahirrahmanirrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wasikilizaji wapenzi, katika sehemu hii ya 136 ya mfululizo wa makala hizi fupi fupi za haki za watoto katika Uislamu ndiyo tutamalizia kuzungumzia maudhui ya haki za watoto wanaoishi katika mazingira ya vita na mapigano ya silaha. Tunakuombeni mwe nasi hadi mwisho wa kipindi. Wapenzi wasikilizaji, baada ya kunukuu hadithi za maasum na jinsi viongozi wa Uislamu walivyotuwekea mikakati makini na madhubuti ya kulinda haki za watoto wanaoishi katika mazingira ya vita na mapigano ya silaha tumekumbusha huko nyuma kwamba hata kwenye mkataba wa haki za watoto katika uislamu ambao ulipasishwa na jumuiya ya nchi za kiislamu OIC ukiwa na vifungu 26 waliotunga mkataba huo waligusia maneno maalumu ya kulinda na kuhami haki za watoto katika mazingira ya vita. Walisema, suala la kuwaunga mkono na kuwasaidia kwa hali na mali watoto wakati wa vita na mapigano ya kutumia silaha ni jambo lililopewa umuhimu wa kipekee katika mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu na kwenye nyaraka na mikataba ya kimataifa, hasa kwa kuzingatia kwamba watoto wadogo ni sehemu ya watu dhaifu walio rahisi sana kupata matatizo katika jamii hasa katika mabalaa ya kimaumbile na yale yanayosababishwa na mikono ya watu. Kutokana na mabalaa hayo, watoto hulazimika kuwa wakimbizi, kupoteza wazazi, kutokuwa na walezi, kupoteza mazingira bora ya kukua katika familia, kutumiwa vibaya watoto wadogo katika jeshi na kazi nzito za sulubu, hatari na haramu. Sasa kwa kuzingatia matatizo na mateso makubwa wanayoyapata watoto wakimbizi na wale wanaoishi katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu au wale wanaolazimika kukimbia maeneo yao kutokana na vita na mapigano ya kutumia silaha, ukame na kadhalika, jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu wa IC imeziwajibisha nchi wanachama kuchukua hatua zote za lazima na zinazohitajika kulilinda tabaka hilo la jamii ambalo ni dhaifu sana na ni jepesi sana kudhulumiwa na kutumiwa vibaya. Mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu yanatilia mkazo mno wajibu wa kupambana na dhuluma za aina yoyote ile. Yaani, falsafa ya Uislamu ni kupinga dhuluma inayofanyika kwa sura yoyote na inayofanywa na mtu yeyote. Hakuna mhali katika Uislamu kuhusu haki na dhuluma. Sehemu moja ya aya ya 279 ya suratul Baqara Qur'ani tukufu inasema, msidhulumu wala msidhulumiwe, la tadhulimu wala tudhulamun, yaani kama ambavyo Uislamu unataka wanadamu wasidhulumu, lakini pia kwa kiwango hicho hicho wanataka wasiandae mazingira ya kudhulumiwa na wasikubali kuishi ndani ya dhulma ya aina yoyote ile, ima ya kutenda wao wenyewe au ya kutendewa. Kuna na hadithi maarufu sana kutoka kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, aliponukuliwa akisema unsur akhaka dhaliman au madhuluma, yaani mwokoe ndugu yako nyakati zote za dhuluma. Kama anadhulumiwa, msaidie kupambana na dhuluma, na kama yeye ndiye anayedhulumu, basi fanya kila njia kuhakikisha anaachana na dhuluma na hamdhulumu yoyote. Lakini pamoja na kuwekwa mikakati na sheria kali, bado duniani tunaendelea kuona jinsi watoto wadogo wanavyonyanyaswa katika kila kona ya dunia na namna wanavyokuwa wahanga wa vita na mabalaa makubwa wanayoyapata wakati na baada ya mapigano ya kutumia silaha. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Unikidhie haja zangu za dunia na akhira, innaka ala kulli shayin qadir bi rahmatika ya arhamar rahimin. Ewe unaezimiliki haja za waombaji na unaezijua dhamira za wanyamavu, kila ombi kwako hupata usikizi tayari na ufumbuzi madhubuti. Ewe Mwenyezi Mungu, na nakuomba kwa haki ya ahadi zako za kweli na ubora wa vipawa vyako na uenevu wa rehema zako, mrehemu Muhammad na Ali Muhammad, kwani wewe ni muweza juu ya kila kitu. Wali wamedata waliomfungia safari asiyekuwa wewe na wanahasara wadadisi ila kwa sababu yako wamepotea wanaojitolea ila kwa ajili yako na wamekaukiwa wenye kujifaidisha ila aliyefaidika kwa fadhila zako. Mlango wako uko wazi kwa wenye raghba na kheri yako hutolewa kwa wingi kwa wenye kuitaka. Fadhila zako huwafikia wanaoziomba. Tunu zako humfikia kila anayezitazamia, na riziki yako huandaliwa wenye kukuasi pia. Upole wako umewakinga hata wanaokufanyia uadui. Ni ada yako kuwafanyia wema waovu na mwenendo wako ni kuwapa muhula wanaopitukia mipaka. Basi e ee, Mwenyezi Mungu niongoe uongofu wa walioongoka, uniruzuku jitihada ya wenye juhudi, na usinijalie kuwa miongoni mwa walioghafilika waliotengwa, na unighufirie siku ya malipo. Wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia, tutupia jicho maoni mliotuletea usiku huu baadhi ya wasikilizaji wetu. Ya kwanza yakiwa ni ya Bwana Yahya Hasan Muhammad almaarufu kwa lakabu ya Shebe wa Mombasa, Kenya. Yeye ana nasaha akisema, Wakenya wenzangu, tusipiganishwe na wanasiasa. Wakija na sera zao, na tuwasikilize. Wakiwaletea senti, musizikatae zileni. Wakiwaahidi mambo, fata rabbasu. Ndivyo anavyosema bwana Shebe. Huyo ndivyo ilivyo, hivyo tangu hapo. Hakuna mwanasiasa mkweli, wote wanaangalia maslahi yao kura zikija, kapigeni, kisha baadaye mwende kwa familia zenu majumbani. Mwanasiasa atakuahidi kukushukushia kukushushia mwezi na kuahidi maziwa kwenye mafriji, na huku watu wanateseka, hata haya hawana. Maoni yake hayo, Bwana Yahya Hasan Muhammad wa Mombasa, Kenya, kuhusiana na uchaguzi wa Kenya unaotazamiwa kufanyika mwezi Agosti. Kero Saidi Ali vilevile vile yuko Mombasa huko huko Kenya. Ye anasema muungano wa nchi zinazozalisha gesi asilia inafaa kuzidisha ustawi wao, zaidi kwa pamoja ndio zitafikia mafanikio zaidi, vinginevyo Marekani itazidi kuzikalia kila kukicha kimasoko na uuzaji. Maoni yake mengine, anasema kitendo cha rais wa Uhuru Kenyatta cha kumuunga mkono mpinzani wake Bwana Raila Odinga si sawa kabisa na ni upotofu mkubwa kabisa kwa mwananchi. Badala yake angefuata nyayo za rais aliyepita mstaafu Mwai Kibaki alivyofanya wakati wa kustaafu. Maoni yake hayo, Bwana Kero Saidi Ali wa Mombasa, Kenya. Pia maoni mengine usiku huu ni ya Bwana Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, yanasema Umoja wa Mataifa, chunguzeni jinai za Israel dhidi ya Wapalestina kisha sheria ichukue mkondo wake. Maoni yake hayo bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania. Na kabla ya kufunga matangazo yetu haya, tegeeni sikio, siku yo kwanza. Habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdollahian amesema jamhuri ya Kiislamu imezifahamisha nchi za magharibi kuwa katu haitavuka mistari yake mekundu katika mazungumzo ya Vienna ambayo yanalenga kuhuisha mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya ametangaza rasmi kumuunga mkono kinara wa chama cha upinzani cha ODM Raila Odinga katika azma yake ya kugombea ya urais katika uchaguzi mkuu wa Agosti mwaka huu. Rais Vladimir Putin wa Rusia amesema nchi yake iko tayari kutatua mgogoro uliopo kuhusu Ukraine kwa njia za kidiplomasia, lakini amezionya nchi za Magharibi kuwa hakuna mazungumzo yanayoweza kufanyika kuhusu maslahi ya nchi yake. Akizungumza leo, Putin amesema kama ninavyomnukuu: maslahi ya Rusia na usalama wa raia wetu ni mambo ambayo hatuwezi kuyajadili. Takriban watu 18 wameuawa baada ya gari lao kushambuliwa katika eneo la magharibi mwa Naija ambalo mara nyingi hulengwa na wapiganaji wa waasi. Katika taarifa, waziri wa mambo ya ndani wa Naija Al Kusum Indato amehusisha shambulio la Jumapili katika eneo la Tilaberi karibu na mpaka wa Mali na aliowaita majambazi wenye silaha waliokuwa kwenye pikipiki kadhaa ambao bado hawajatambuliwa. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres amesema ofisi yake inafanya jitihada zote ili kutatua mgogoro wa Ukraine bila umwagaji zaidi wa damu. Na kwa muhtasari wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, la ziada sina na ghairi ya kukua geni, nikikutakieni usiku mwema. Asanteni na kwaherini.