Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, mimi na kunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu, hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja, na ile ya uongo haitaleta mapya tena wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikia katika satelaiti na pia kwenye internet katika parstoday.com sw. Aidha, katika masafa ya FM 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza tisini na tisa nukta saba maarifa fm kigoma mia moja na nne nukta moja maarifa fm twara na tisini na tisa nukta moja maarifa fm singida whatsapp yetu ni plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba na imaili yetu ni swahili radio tirib Mhandisi sauti wetu mchana huu ni bwana Miladi Ismaili na mimi ni Ahmed Rashid. Tutakuwa na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tutakuleteni pia vipindi vya Sibtain katika kitabu na suna, macho yetu magazetini, sayansi na teknolojia mpya, makala ya leo katika historia na maoni yenu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Iran yasema tuko tayari kustawisha uhusiano wetu na nchi zote za Afrika katika nyuga tofauti. Mgogoro wa Ukraine wapeisha bei ya mafuta na dhahabu. Magharibi yaweka vikwazo Rusia yajibu. Ya Iran yasema shabaha yetu ni kufikia mapatano mazuri katika mazungumzo ya Vienna. Nigeria yataka ECOWAS kushirikiana na mataifa mengine duniani kupambana na mapinduzi ya kijeshi. Habari kamili. Rais Ibrahim Raisi, raisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, amesema kuwa Teheran iko tayari kuimarisha na kustawisha uhusiano wake katika nyuga mbalimbali mbali na nchi za Afrika, kama vile kupeleka barani humo uzoefu wake wa kiufundi na kihandisi. Rais Raisi, raisi, amesema hayo alipoonana jana Jumanne na rais Teodoro Obiangwema Mbasogo wa Equatorial Guinea pembeni mwa mkutano wa sita wa jumuiya ya nchi zinazouza nje gesi asilia mjini Doha, Qatar, na kuongeza kwamba nchi za Afrika zina utajiri mkubwa. Mbali na utajiri wake wa mali asili, amesema nchi hizo zina watu wanaojituma na hilo linatoa mchango mkubwa katika jitihada za kuziletea maendeleo nchi za bara hilo. Jana hiyo hiyo, rais raisi alitangaza msimamo kama huo wa Iran ambao ni thabiti wakati alipoonana na rais Abdul Majid Tabun wa Algeria, na kusisitiza kuwa Teheran na Algiers zina nia ya kweli ya kushirikiana katika nyuga zote za kieneo na kimataifa. Aliongeza kuwa historia imethibitisha kwamba mukawama na kusimama imara mataifa ya dunia ikiwemo Algeria katika kupambana na madola ya kikoloni na kibeberu ndiyo njia pekee ya kuweza mataifa hayo kupata haki zao kutoka kwa madhalimu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia ameipongeza Algeria kwa msimamo wake imara wa kukabiliana na utawala wa kizayuni na madola mengine ya kibeberu na kusisitiza kuwa hatua ya Aljaze ya kupinga kupewa Israel hadhi ya mwanachama mwangalizi ndani ya Umoja wa Afrika au ni hatua muhimu sana ya kulinda haki za taifa linalodhulumiwa la Palestina na malengo matakatifu ya ukombozi wa Kuds. Kwa upande wao, marais wa ektora lingine na Algeria nao wametumia fursa ya mazungumzo yao na Rais Ibrahim Raisi, raisi kuipongeza Iran kwa misimamo yake imara na isiyotetereka kabla hapo. Pia Rais Ibrahim Raisi alikuwa ameonana hiyo hiyo jana na Rais Filipe Nyusi wa Msumbiji pambizoni mwa mkutano huo wa Doha, na nchi mbili zimetoa mwito wa kuboreshwa uhusiano baina yao katika nyuga tofauti. Kupamba moto wa mgogoro wa Ukraine na kuanza mapigano baina ya Kiev na majimbo mawili yaliyotangaza kujitenga mashariki mwa nchi hiyo kumeathiri vibaya masoko ya dunia hususan ya barani Ulaya. Kwa mujibu wa IRNA, masoko ya hisa ya Ulaya na Asia jana yalishuhudia kupungua mno hisa huku bei ya mafuta ghafi na dhahabu ikipanda. Hali hiyo imesababishwa na mambo mbalimbali yakiwa mashambulio yanayoendelea ya, mashambu ya, ya jeshi la Ukraine dhidi ya majimbo mawili yaliyotangaza kujitenga ya Luhansk na Donetsk ya mashariki mwa nchi hiyo. Russia imetangaza kutambua uhuru wa majimbo hayo mawili. Sababu nyingine ya kushadidi mgogoro wa hivi sasa ni vikwazo ambavyo nchi za Ulaya na Marekani zimeamua kuiwekea Russia kwa hatua yake ya kutambua uhuru wa majimbo hayo mawili ya Ukraine. Joseph Borrell mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya usiku wa kuamkia leo amesema kwamba umoja huo umepasisha kwa kauli moja vikwazo vipya dhidi ya Russia. Jana Rais wa Marekani Joe Biden alitangaza vikwazo vipya dhidi ya Russia na kudai kuwa hatua ya Moscow ya kutambua uhuru wa majimbo mawili ya Luhansk na Donetsk ya Ukraine ni utangulizi wa kuivamia nchi hiyo, madai ambayo mara kwa mara yamekuwa yakikanushwa na viongozi wa ngazi mbalimbali wa Rasia. Ikijibu vikwazo hivyo vipya vya nchi za magharibi dhidi yake. Wizara ya mambo ya nje ya Rasia jana usiku ilisema kuwa vikwazo hivyo ni haramu. Kwa upande wake, jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekosoa vikali chokochoko -choko za Marekani na nchi za Ulaya, hasa shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO, na kusisitiza kuwa chokochoko -choko zao ndizo zilizoshadidisha taharuki mashariki mwa Ukraini. Said Hatibzade, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amesema kuwa pande zote husika kwenye mgogoro wa Ukrain zinapaswa kujizuia kuchukua hatua yoyote inayoweza kushadidisha hali ya mambo. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa licha ya njama kubwa zilizofanywa na serikali ya Trump huko Marekani, lakini njama zake zote zilishindwa mbele ya Iran na hakuweza kulipigisha magoti taifa hili wala kulifanya litengwe. Amesema shabaha ya Tehran ni kufikia mapatano mazuri katika mazungumzo ya Vienna, Austria, kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA. Hossein Amir Abdollahian amesema hayo katika mahojiano aliyofanyiwa na televisheni ya Euronews usiku wa kuamkia leo Jumatano, na kuongeza kuwa kitendo cha rais wa Marekani Joe Biden cha kuendelea kuiwekea vikwazo Iran hakiendani hata kidogo na madai yake kuwa ana nia njema na anataka kufikiwe makubaliano mazuri katika mazungumzo ya Viena. Hivi sasa mazungumzo yanaendelea mjini Viena, Austria, baina ya Iran na kundi la nne ongeza moja linaloundwa na nchi za Ujerumani, Ufaransa, Uingereza, Rusia na China kwa uratibu wa Umoja wa Ulaya. Awamu ya nane ya mazungumzo ya Viena kwa ajili ya kuondolewa vikwazo vya kidhulma ilivyowekewa Iran imepiga hatua nzuri kutokana na ubunifu wa Teheran. Hata hivyo kasi ya mazungumzo hayo si ile inayotakiwa kutokana na uzoroteshaji unaofanywa na nchi za Magharibi, hasa serikali ya Joe Biden na matatizo yaliyosababishwa na serikali iliyopita ya Marekani kwenye mapatano ya JCPOA. Muda wote jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikisisitiza kuwa kwa vile Marekani ndiyo iliyojitoa yenyewe kwenye mapatano ya nyuklia ya JCPOA na kwa vile ndiyo iliyoiwekea vikwazo Teheran bila sababu yoyote ni Washington ndiyo inayopaswa kuondoa vikwazo hivyo na kutekeleza ahadi zake ndani ya JCPOA. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makamu wa Rais wa Nigeria Yemi Obin Osimbajo amesema kuwa ushirikiano baina ya jumuiya ya kiuchumi ya magharibi mwa Afrika, ECOWAS, na mataifa mengine duniani pamoja na taasisi za kimataifa ni jambo muhimu katika kupambana na wimbi la mapinduzi ya kijeshi barani Afrika. Osimbajo amesema hayo wakati alipoonana na waziri wa masuala ya afrika wa Uingereza, Vicky Ford, na kuongeza kwamba wimbi la mapinduzi ya kijeshi hasa katika nchi za magharibi mwa Afrika limeongezeka sana. Amesema anahisi kuna umuhimu wa kufikiria njia za kuzuia kutokea mapinduzi hayo kupitia kuwa na ushirikiano wa karibu baina ya nchi za eneo hilo na pia na mataifa na taasisi za nje. Amesema moja ya mambo nyeti na muhimu sana ambayo yamejadiliwa katika vikao mbalimbali mbali vya ECOWAS ni kushirikiana na mataifa mengine duniani, taasisi za kimataifa kama Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya na baadhi ya taasisi za fedha za kimataifa ili kuhakikisha kuwa vikwazo vinavyowekwa dhidi ya wanajeshi wanaofanya mapinduzi vinakuwa na nguvu za kweli za kukwamisha mapinduzi hayo. Eneo la magharibi mwa Afrika limekumbwa na wimbi la mapinduzi ya kijeshi kwa miaka kadhaa ya hivi karibuni. Mwaka elfu mbili na ishirini ilitokea mapinduzi mengine ya kijeshi nchini Mali. Mwezi Septemba 2021 mapinduzi mengine ya kijeshi yalitokea Guine. Mapinduzi mengine ya kijeshi ni ya mwezi uliopitwa Januari 2022 nchini Burkina Faso. Wiki moja tu nyuma, wanajeshi wenye silaha walijaribu kumpindua Rais wa Guine Bisau kwa kutumia mtutu wa bunduki. Mapigano hayo yaliendelea kwa masaa kadhaa kabla ya jaribio hilo kuzimwa. ECOAS muda wote imekuwa ikilaani mapinduzi hayo na kuweka vikwazo dhidi ya wanajeshi wanaofanya mapinduzi, lakini vikwazo hivyo vimeshindwa kuvunja nguvu tawala za kijeshi zilizotoa madaraka kinyume na demokrasia. Na duru za habari nchini Siria zimetangaza kwamba wanajeshi wa utawala wa kizayuni wameshambulia kwa makombora maeneo ya karibu na mji wa Kunaitra nchini Siria. Shirika la habari la IRIB limetangaza habari hiyo leo asubuhi na kuongeza kuwa wanajeshi wa utawala wa kizayuni wameshambulia kwa makombora kadhaa maeneo ya mji huo wa kusini mwa Siria ambao unapakana na milima ya Golan ya Siria inayokaliwa kwa mabavu na utawala pandikizwa Israel. Duru za eneo hilo nazo zimethibitisha habari hiyo na kusema kuwa wanajeshi wa utawala wa kizayuni wamefanya shambulio hilo katika kijiji kimoja kilichoko karibu na eneo linalotenganisha maeneo ya Siria na yale yanayokaliwa kwa mabavu na wazayuni katika milima hiyo ya Golan. Mwisho wa taarifa habari. Za dunia nam, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa . Kichwa chake cha maneno kinasema juhudi za waziri mkuu wa Libya za kuondokana na mgogoro wa kisiasa. Katika hali ambayo suala la kufanyika uchaguzi nchini Libya limekuwa jinamizi lililoitumbukiza nchi hiyo katika mgogoro wa kisiasa waziri mkuu wa serikali ya mpito ametoa pendekezo jipya la kufanyika uchaguzi wa bunge katikati ya mwaka huu sambamba na kufanyika kura ya maoni ya katiba ya nchi hiyo. Abdulhamid Jbeibe amesisitiza kuwa sitokubaliana na suala la kuiuza Libya au kurejea katika vita na mapigano. Aidha, ameongeza kwamba kwa mujibu wa mpango huo aliyoupendekeza kura ya maoni ya katiba itafanyika sambamba na uchaguzi wa bunge na endapo uchaguzi huo hautafanyika kwa sababu ya ukwamishaji mambo wa baadhi ya pande, kutakuwekwa chaguo la kupiga kura kwa mfumo wa kielektroniki. Na kwa mujibu wa tajiriba mbalimbali za kimataifa, kuna uwezekano wa kufanyika uchaguzi huo kwa mbinyo na sheria kali katika baadhi ya maeneo. Uchaguzi wa Libya ulikuwa umepangwa kufanyika tarehe 24 Disemba mwaka jana 2021, lakini uliahirishwa kutokana na hitilafu mbalimbali za sheria za uchaguzi kama nani anafaa kugombea, kutowasilishwa orodha kamili za wagombea, kutotolewa idhini ya kufanyika kampeni za uchaguzi na vile vile tatizo la kuweko mashtaka ya wagombea dhidi ya wagombea wengine. Kuahirishwa uchaguzi wa bunge nchini Libya kuliongeza wasiwasi kuhusiana na mustakabali wa kisiasa wa nchi hiyo. Kuahirisha uchaguzi huo kumeyafanya mazingira ya kufanyika uchaguzi huo kuwa magumu zaidi kwa kuzingatia hitilafu za kimitazamo zilizopo. Suala la uwezekano wa kuanza tena vurugu na machafuko baina ya makundi mbalimbali ya kisiasa huko Libya limepata nguvu. Hii ni katika hali ambayo Abdulhamid Dbeibe, waziri mkuu wa serikali ya umoja wa kitaifa, ametangaza kwamba atakabidhi madaraka kwa serikali iliyochaguliwa na si vinginevyo. Hivi karibuni bunge la Libya lilichukua uamuzi wa pamoja wa kumchagua Fathi Bashagha kuwa waziri mkuu wa serikali mpya iliamrithi Abdulhamid Beibe. Wiki chache baada ya Fathi Bashagha kutangazwa kuwa waziri mkuu Khalid al-Mishri, mwenyekiti wa baraza kuu la taifa la serikali ya mpito, aliibuka na kusisitiza kwamba uamuzi wa bunge wa kumteua waziri mkuu mpya kabla ya kufanyika kikao rasmi cha baraza kuu ni utendaji mbaya usiofaa. Aliongeza kwamba uamuzi uliochukuliwa katika kikao cha bunge umejaa ukiukaji wa katiba. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sipkwan katika Quran, Quran, Quran na hadithi Assalamu As alaikum, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Karibuni kusikiliza sehemu ya 41 katika mfululizo wa vipindi hivi vya Sibtain katika Qurani na hadithi ambavyo huzungumzia na kufafanua sifa na fadhila za wajukuu wawili wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam ambao ni Imam Hasan na Husein alayhim assalama. Ni matumaini yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalia. Wapendwa, Mtume Mtukufu, swala na salamu zimshukie yeye na ali zake, mara nyingi aliwaarifisha jamaa zake, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yao, mbele ya Waislamu, ikiwa ni katika kufuata maagizo na amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala, alikuwa akiwalingania Waislamu kuwafuata maimamu wa uongofu alaihimus salam, ili wapate kuwachukua kwa mikono yao wenyewe hadi kwenye pwani ya uokovu na kuwapeleka kwenye pepo ya furaha saada na usalama iliyojaa mapenzi na radhi za Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, na hivyo kupata humo raha na neema ya milele na pepo, enyi ndugu wema, ina wenyewe ambao kwa ajili yao iliumbwa nao ndio wenyeji wake, na kwa baraka wema na ulezi wao waumini hupata heshima na fursa ya kuingia na kuishi humo milele. Je, unadhani ni nani hao watakaokuwa wa kwanza kuingia peponi? Alhafidh Ibn Asakir Adamashki Shafii amenukuu katika kitabu cha Tarikh Madinati Dimashq hadithi kutoka kwa Ibn Abbas kwamba Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwaambia masahaba zake kwamba, enyi watu, je, mnataka nikwambieni watu walio na babu na bibi bora zaidi? Je, nikwambieni mtu aliye na baba na mama bora zaidi? Watu hao ni Hasan na Husein, hadi aliposema babu yao yuko peponi, baba yao yuko peponi, mama yao yuko peponi, wote wawili wako peponi, na anayewapenda yuko peponi. Ewe Mola, tujalie tuwe miongoni mwa wanaowapenda na wanaowapenda babu yao na wazazi wao. E Mola, tujalie tuishi na kufa katika hilo naye alhafidh alkhatib albaghdadi ashafii al ameandika katika kitabu chake mashuhuri cha tarikhu lbaghdad kwamba ibni abbas alisema mtume wa mwenyezi mungu sallallahu alayhi wa sallam amesema ule usiku nilipopaishwa mbinguni niliona kwenye lango la pepo kumeandikwa hapana mungu anayestahiki kuabudiwa ila mungu muhammad ni mtume wake ali ni kipenzi cha Mungu, yani anapendwa na Mwenyezi Mungu. Hasan na Husein ni wateule wa Mungu. Fatima ni mbora kwa Mwenyezi Mungu. Laana ya Mwenyezi Mungu iwe juu ya wale wanaowachukia. Na katika hadithi nyingine inayokaribiana na hiyo, Alkharazmi ambaye ni miongoni mwa maulamaa wa madhehebu ya Hanafi anamnukuu Imama Ali bin Abi Talib alaihi salamu akisema kwamba Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasallam, amesema nilipopaishwa, kwenda mbinguni niliona kwenye mlango wa pepo pameandikwa kwa dhahabu, hapana Mungu ila Mwenyezi Mungu, Muhammad ni kipenzi cha Mungu, Ali ni walii wa Mungu, Fatima ni mja wa Mungu, na Hasan na Husein ni wateule wa Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu awalaani wale wanaowachukia amin. Hivyo watukufu hao wapendwa na wateule ndiyo wenye pepo, bali wao ndiyo pepo yenyewe ambapo pepo imeumbwa kwa ajili yao na ambao ndio wabora na wa kwanza kuingia peponi. Hivi ndivyo anavyoandika Alkharazmi katika kitabu chake cha maktalul Husein, ambapo anasema kwamba Mtume Muhammad sala Allahu alaihi waalihi wasalam alimwambia wasii wake Imamu Ali bin Abitalib kwamba, ewe Ali, wa kwanza kuingia peponi ni wanne: mimi na wewe na Alhasan na Alhusein na ndugu wapenzi, je, kuna yeyote anayedhani kwamba kuna mwanamme anayeweza kuwatangulia watukufu hawa katika kuingia peponi? Ama kumhusu Bibi Fatimatu Zahara alaihi ssalam, yeye bila shaka ni binti na sehemu ya mwili wa baba yake mteule, hivyo ni lazima awe pamoja naye na pamoja nao alaihim ssalam. Hivi ndivyo anavyosimuliwa Alkhawarazmi kutoka kwa Abu Said Alkhudhri ambapo anasema Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa sallam alisema: katika ule usiku nilipopaaishwa mbinguni, sikupitia kitu chochote katika ufalme wa mbinguni wala kilichoko kwenye ufalme wa pazia juu yake, ila nilikuta kimejaa utukufu wa malaika wa Mwenyezi Mungu mtukufu. Wakaniambia, hongera kwako, ewe Muhammad, umepewa kile ambacho hakuna yeyote ya kabla yako alipewa na wala hatopewa yeyote atakayekuja baada yako, umepewa ali bin Abi Talib kuwa ndugu yako, Fatima ambaye ni mke wake kuwa binti, Hassan na Hussein watoto wako na wapenzi wao ni mashia. Ewe Muhammad, hakika wewe ni mbora wa mitume, naye Ali ni mbora wa mawasi, na Fatima ni kiongozi wa wanawake wa ulimwengu wote, na Hassan na Hussein ni watukufu zaidi kati ya watoto wa mitume walioingia peponi na wafuasi wao ndio bora zaidi kati ya wale waliopata dhamana ya kukingwa na mafadhaiko ya kiama. Nam wapenzi wa wasikilizaji, hivyo ndivyo ilivyo nafasi ya Ahlulbait wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, kwani wao ndio wateule kutokana na ukweli kwamba ndio bora, na wao ndio walio wa mbele zaidi kutokana na kuwa wao ndio walio wa mstari wa mbele zaidi katika tabia na heshima. Atabari Abu Jafar Muhammad bin Abil Kasim anasimulia katika kitabu chake cha Bisharatu Lmustafa kwa mapokezi ya Asim bin Damra kwamba Imamu Ali bin Abitalib alisema Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi waalihi wasalam aliniambia kwamba mtu wa kwanza kuingia peponi ni mimi, wewe, Fatima na Hasan na Husein. Nikasema, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, na je wale wanaotupenda na wafuasi wetu? Akasema, watakuwa nyuma yenu. Ewe Mwenyezi Mungu, tujalie daima tuwe miongoni mwa wapenzi na wafuasi wao, tuarifishe ubora wa mambo yao, kwani wao ndio mabwana wa viumbe na ulimwengu, na katika pepo wao ndio mabwana mbele ya utukufu wa Mola Mwabudiwa. Anas bin Malik ananukuliwa katika hadithi akisema Mtume Mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam alisema sisi wana wa Abdulmutaliba ndio mabwana wa peponi: mimi na Ali, Hamza na Jafar, Hasan na Husein na Almahdi. Hasan na Husein si tu wako peponi, bali ni miongoni mwa mabwana wa watu wa peponi, na ni sababu mbili za kuingia peponi. Wao wana fadhila za hali ya juu kutoka kwa muumba wa pepo, na kama walivyokuwa hapa duniani ndivyo hivyo watakuwa peponi na hivyo, ndugu wapendwa, ni moja ya dalili za uimamu, kwani ni nafasi ambayo Mwenyezi Mungu mwenyewe aliwaainishia watu wa nyumba ya Mtume mtukufu miongoni mwao wakiwemo al Hasan na al Husein, na akawafadhilisha kwayo juu ya viumbe wake wote. Kwa kuzingatia hilo, Mwenyezi Mungu alimwamuru mtume wake alitangaze hilo kuwa hoja kwa waja wake katika kitabu cha Atarf, Sayid Ibni Taus ananukuu hadithi kutoka kwa Imam Alkadhim alaihi salam, kutoka kwa baba yake Imam Sadiq salamullahi alaihi, kwamba mtume wa Mwenyezimungu subhanahu wa taala alimwambia binti yake Fatima akimtuliza kabla ya kifo chake, alipokuwa kwenye kitanda cha mauti kwamba ewe Fatima, na apa kwa jina la aliyenituma kwa haki kuwa nabii Hakika pepo imeharamishiwa viumbe wote hadi niingie mimi, na bila shaka wewe utakuwa wa kwanza kati ya viumbe wa Mwenyezi Mungu kuingia baada yangu. Hongera ewe Fatima na apa kwa jina la aliyenituma kwa haki, bila shaka wewe ni kiongozi wa wanawake watakaoingia peponi. Na apa kwa jina la aliyenituma kwa haki, Hasan na Husein wataingia humo. Utaandamana nao huku Hasani akiwa upande wako wa kulia na Husein upande wako wa kushoto, hadi mtakapofika katika sehemu ya juu kabisa kwenye pepo, mbele ya Mwenyezi Mungu Mtukufu, sehemu yenye utukufu mkubwa kabisa, na kukaa pembeni ya Ali bin Abi Talib. Na kufikia hapo wapenzi wasikilizaji, hatuna budi kukuwageni kutoka studio zetu za hapa mjini Tehran tukitumai kuwa mtajiunga nasi tena juma lijalo kusikiliza kipindi kingine cha Subtain katika Qurani na Hadithi. Hivyo basi kutoka idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hatuna la ziada ila kukutakieni kila la kheri maishani. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio, macho yetu magazetini Jamvi la macho yetu magazetini mchana wa leo Jumatano, Februari 23, 2022 linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, na tunaanza na gazeti la Raia Mwema ambalo limeipa kipaumbele kikuu habari iliyoakisiwa karibu na magazeti yote ya leo ya Tanzania. Limemnukuu Askofu Niwemugizi akisema Samia usikubali kuitwa Mungu, amwambia kazi za maaskofu ni kukosoa na kuonya amwachia mtihani mzito. Katika makala yake ya ndani, gazeti hilo limeandika tatizo la ajira ni bomu linalotembea. Kama nilivyosema, hiyo habari ya askofu Niwe Mugizi imeakisiwa na magazeti takribani yote ya Tanzania kwa maandishi na kwa picha. Mwananchi limeandika Niwe Mugizi ampa nondo saba, Samia amtaka asikubali kufananishwa na Mungu akuze haki na upendo. Samia amjibu akisema hiyo si tabia yake na anajitahidi kujishusha. Vilevile limeandika wadau waunga mkono kauli ya profesa Kitila na serikali kuja na benki ya madini. Gazeti la Habari Leo pamoja na vitu vingine limeandika Samia ataja hatua za kukabili mauaji, utoroshaji wa madini wapungua kwa asilimia 80 nchini Tanzania. Kichwa cha kwanza cha SGR cha tua Dar es Salaam. Mpango atoa maagizo sita sekta ya madini. Ama habari kuu katika gazeti la Nipashe mwanga wa jamii inasema, rais Samia sitaki kuwa rais wa kutukuzwa. Akoleza moto kukomesha matukio ya mauaji. Awatwisha zigo viongozi wa dini. ACT yanunua kesi ya makada wa Chadema waliofungwa. Kwa upande wake gazeti la Majira limeandika waziri wa elimu afunguka mazito, ni Profesa Mkenda asema hatuwezi kuwa na sehemu ambazo walimu hawatoshi halafu tukadhani tukibadilisha mitaala itatusaidia. Serikali yawaonya wamachinga na abano na polisi kwa kuibiwa silaha na risasi. Kwa upande wake gazeti la wamachinga limeandika wamachinga kutumia teknolojia kukuza uchumi. Rais Samia achukizwa na mauaji yanayotokea nchini Tanzania. Simba ajeruhi watu wawili Ngorongoro. Kuhusu hiyo habari ya simba kujeruhi watu Ngorongoro, gazeti la Jamvi la Habari limeandika simba auawa kwa kujeruhi ngorongoro ngoro. Alianza kwa kuvamia mifugo na kukimbiza wachungaji hadi bomani, watu wawili wajeruhiwa vibaya, punda mmoja aliliwa na simba. Pia limeandika Rais Samia aumizwa na mauaji yanayoendelea nchini Tanzania kwa upande wa nchini kenya tuanze na toleo la mtandaoni la daily nation ambalo miongoni mwa habari muhimu ni hii inayosema kenya na ethiopia katika mazungumzo ya kuhusiana umeme mapema mwezi huu wa februari kenya ilifikia makubaliano ya kuingiza nchini humo umeme wa bei nafuu kutoka nchini ethiopia pia limeandika kenya yaitaka russia isiishambulia ukraine habari yake nyingine inasema musyoka anaonyesha hamu ya kushirikiana na odinga lakini anakwepa kuthibitisha hivyo kimaandishi. Kwa upande wa gazeti dada la Taifa Leo toleo la mtandaoni, pamoja na habari nyinginezo nyingi, tunasoma mzozo wa Rasia na Ukraine utasababisha ongezeko la bei za bidhaa muhimu kwa Wakenya, hasa zinazotengenezwa kwa ngano. Licha ya Kenya kuwa mbali kwa, kwa takriban kilomita elfu tisa kutoka Rasia, lakini uwezekano wa taifa hilo kuanzisha vita dhidi ya jirani yake Ukraine pia utaathiri uagizaji wa chuma pamoja na kusababisha kupanda kwa bei ya mafuta nchini Kenya. Taifa Leo pia limeandika mwakilishi wa kike wa kaunti ya Murang'a Bi Sabina Chege jana Jumanne alishindwa kuhudhuria kikao ambacho alitarajiwa kuhojiwa na tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC kuhusiana na matamshi aliyotoa juu ya wizi wa kura. Bichege alitoa matamshi hayo kwenye mkutano wa siasa wa vuguvugu vugu la azimio la umoja katika kaunti ya Vihiga wiki iliyopita, ambapo alidai kwamba chama cha Jubilee kilishiriki wizi wa kura elfu mbili kumi na saba. Na kwa upande wa gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda, tunasoma wenyeji wa Sebei wakimbia nyumba zao wa kutokana na kuongezeka mashambulizi yanayohusiana na wizi wa mifugo viongozi wa eneo hilo wamesema kwamba watalazimika kuchukua hatua mikononi mwao za kujilinda kama serikali itashindwa kuwadhaminia usalama wao. Vilevile vile, gazeti hilo la Daily Monitor nchini Uganda limeandika bei ya mafuta ya panda na kukaribia dola mia moja kwa pipa, wakati huo ambapo nchi za magharibi zinashadidisha vikwazo vyao kwa Rasia. Nam, hapa ni Teherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Mjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia matukio mbalimbali mbali ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran Mohammad Islami amesema kuwa Iran iko mbele ya nchi zote za kieneo katika uzalishaji wa dawa zijulikanazo kama radiofamasia za nuklia na amesema kuwa mafanikio hayo yanaonyesha kutofaulu kwa vikwazo vya Marekani. Islamia amesema vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran kutokana na mpango wake wa amani wa nuklear vinaonyesha kutokuwa na busara na udhaifu wa Washington katika sera za kigeni. Aidha, amewapongeza wanasayansi wa Iran kwa juhudi zao za kuiletea Iran maendeleo. Ametaja shughuli za nishati ya nuklea nchini Iran Eh, hasa uzalishaji wa dawa za radiofarmasia na kusema moja ya sehemu muhimu zaidi za sekta hiyo ni uzalishaji wa dawa za uchunguzi na matibabu ya radiofarmasia. Islamia amesema dawa ya nuklia ni moja ya mifano mikuu ya matumizi ya teknolojia ya nuklia kwa malengo ya amani na ujuzi wa nuklia, na mafanikio hayo yanatokana na jitihada za wataalamu wa hapa Iran kwa uzalishaji wa zaidi ya aina hamsini za bidhaa za dawa za radiofarmasia Kulingana na viwango vya dunia, Iran imeorodheshwa ya kwanza katika uwanja wa dawa hizo na zile za nuklia, amesema mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran. Islamia alitangaza mnamo Disemba kwamba wanasayansi wa nchi hii wamezindua dawa tatu mpya za radiofarmasia. Akihutubu katika semina ya maendeleo ya matumizi ya mionzi katika tasnia ya chakula, Islamia aliashiria utengenezaji wa dawa za radiofarmasia nchini Iran na kusema kumezinduliwa dawa tatu mpya za radiofarmasia ambazo zinachukuliwa kuwa muhimu katika sekta ya matibabu ya jamii. Aliongeza kuwa dawa mpya za radiofamasia ziko chini ya mchakato wa kupokea leseni za mwisho za kutumiwa na sekta ya matibabu. Halikadhalika, aliongeza kuwa dawa hizo tatu za radiofamasia zinazalishwa kwa ajili ya kutibu wagonjwa wa saratani ya tezi dume na saratani nyinginezo zikiwemo kichwa na shingo na utumbo mpana. Pia zinajumuisha dawa moja ya uchunguzi wa radiofamasia aliongeza islamia amesema kwa kuzingatia tafiti za kina zinazofanywa nchini Iran, vituo kumi na viwili viko tayari kuanza kazi ya kuendeleza matumizi ya miozi nchini, yaliyonyesha utayari wa kushirikiana na wawekezaji wanaopenda kuhusika katika miradi hiyo na wale ambao wako tayari kushirikiana pia na shirika la nishati ya atomiki la Iran. Mkuu huyo wa shirika la nishati atomiki Iran alibainisha kuwa wakati mataifa yenye nguvu duniani yakitoa madai dhidi ya miradi ya nuklia Iran, Teheran imeyapinga mara kwa mara na kusisitiza kwamba shughuli zake za nuklia ni kwa madhumuni ya amani. Islami pia alifafanua juu ya matumizi makubwa ya nishati ya nuklia katika kuzalisha umeme na mchakato wa kuondoa chumvi. Alitangaza utaarifu wa shirika hilo kushirikiana katika sekta ya chakula na kilimo na sekta nyinginezo. Utafiti mpya uliofanywa na jarida la kitiba la kisayansi la Bilance tunaonyesha kuwa vijidudu maradhi vikubwa na sugu vinaua watu wengi zaidi kuliko saratani ukimwi na malaria. Kulingana na uchunguzi wa jarida la kitiba la The Lancet, zaidi ya watu milioni moja nukta mbili ulimwenguni hupoteza maisha kila mwaka kutokana na maambukizi ya kawaida ya bakteria ambayo yamekuwa sugu kwa viwajisumu au antibiotics, kulingana na gazeti la Hispania la El Pais. Kwa msingi huo, vijidudu maradhi hivyo vikubwa sasa vinaua watu wengi zaidi kuliko saratani ukimwi na malaria. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, matokeo ya tafiti za jarida la matibabu la The Lancet zilizofanywa katika nchi karibu yanaonya kwamba idadi hii itaongezeka mara kumi zaidi kufikia mwaka 2050. Wataalamu wa afya wanasema katika chini ya miaka 30 vijidudu maradhi vikubwa vitaua watu milioni 10 kwa mwaka, ikiwa ni mara tatu zaidi ya idadi inayokadiriwa ya vifo vinavyotokana na korona mnamo mwaka 2020. Kwa mujibu wa matokeo ya utafiti huo, mnamo mwaka 2019 karibu watu milioni moja na elfu mia mbili duniani walikufa kutokana na maambukizi ya kawaida ya bakteria, ambapo ni bakteria ambao wamekuwa sugu kwa viuaji sumu. Wahanga walikuwa ni wenyeji wa Asia kusini, kusini mwa jangwa la Sahara, Asia mashariki, kusini mashariki mwa Oceania, Amerika ya Latini na Caribbean, Ulaya ya kati, Ulaya ya mashariki, Asia ya kati na hatimaye Afrika kaskazini na Asia magharibi. Jambo la kusikitisha ni kwamba hadi sasa hakuna tiba ya kukabiliana na maambukizi hayo hatari. Chanzo kikuu cha tishio hili kubwa kwa afya ya binadamu ulimwenguni, kama wanavyosema waandishi wa utafiti huo, ni matumizi ya kupindukia ya viuaji sumu, yani antibiotics, tokea nusu ya pili ya karne iliyopita. Shirika la Umoja wa Mataifa la kupambana na UKIMWI, UNAIDS, limesema utafiti mpya uliochapishwa kutoka nchini Holansi umeonyesha kuwepo kwa aina mpya ya kirusi cha UKIMWI ambacho licha ya kusambaa kwa kasi, pia kina madhara zaidi. Taarifa ya UNAIDS kutoka Jeniva, Uswisi, imeeleza kuwa watu wanaoishi na aina mpya ya virusi vya UKIMWI, VVU, hali zao za mi, mwili hudhofika mara mbili ya kiwango cha kupungua kwa kinga ya mwili CD4, pia wana viwango vya juu vya virusi vya ukimwi kiasi cha virusi kwenye damu, na wanakuwa hatarini kusambaza haraka virusi vya ukimwi mara mbili hadi tatu baada ya kugundulika ikilinganishwa na kirusi cha zamani cha ukimwi. Utafiti huo ulioongozwa na chuo kikuu cha Oxford katika taasisi yake ya takwimu ulikuwa wa kwanza kugundua aina hii ndogo ya B ya virusi. Utafiti huo pia umebaini kuwa aina hiyo imekuwa ikisambazwa nchini Holanzi kwa miaka mingi na imekuwa ikipokea matibabu ya virusi vya ukimwi. Naibu mkurugenzi mtendaji wa UNAIDS Yamon Mafi anasema watu milioni kumi wanaishi na virusi vya ukimwi duniani bado hawapati matibabu na hivyo kuchochea kuenea kwa virusi hivyo na uwezekano wa kuwepo kwa aina nyingine. Mafya anasema kuna udharura wa kupeleka ubunifu wa hali ya juu wa matibabu kwa njia zinazofikia jamii zenye uhitaji zaidi, iwe ni matibabu ya virusi vya ukimwi au chanjo ya COVID-19. Virusi vya ukimwi au VVU ndio janga kuu zaidi la wakati huu. Inakadiriwa kuwa watu milioni 79 wameambukizwa virusi hivyo ambavyo bado hakuna chanjo na hakuna tiba kamili. Takribani watu milioni 36 wamekufa kutokana na magonjwa yanayohusiana na, na ukimwi tangu kuanza kwa janga hilo, na watu wapya milioni 1.5 waliambukizwa virusi vya ukimwi mwaka 2020. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres amesema kuna uhusiano wa moja kwa moja kati ya viwango vya chini vya wanawake wanaofanya kazi katika masuala ya akili za kubuni au artificial intelligence na kanuni za hovyo za upendeleo wa kijinsia ambazo huchukulia wanaume kama watu wa viwango na wanawake kama uh, tu watu wa kawaida bwana Guterres amesema hayo kupitia ujumbe wake wa Februari 11 ambayo ni siku ya kimataifa ya wanawake na wasichana katika sayansi, akisema kuwa hivi sasa ni mtu mmoja tu kati ya watafiti watatu wa sayansi na uhandisi ulimwenguni ambaye ni mwanamke, na kwamba vikwazo vya kimuundo na kijamii vinazuia wanawake na wasichana kuingia na kuendelea katika sayansi. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa ameeleza pia kuwa janga la COVID-19 limeongeza zaidi ukosefu wa usawa wa kijinsia, kuanzia kwenye kufungwa kwa shule hadi kuongezeka kwa vurugu na mzigo mkubwa wa huduma nyumbani. Anasema ukosefu huu wa usawa unanyima ulimwengu watu vipaji na ubunifu mkubwa ambao haujatumiwa. Tunahitaji mitazamo ya wanawake ili kuhakikisha sayansi na teknolojia inafanya kazi kwa kila mtu. Aidha, anashauri hatua ambazo anaona ni muhimu kuzichukua, akisema kwamba ulimwengu unaweza na ni lazima kuchukua hatua kwa kuwa na sera zinazojaza madarasa na wasichana wanaosoma teknolojia, fizikia, uhandisi, hesabu pamoja na hatua zinazolenga kuhakikisha kuwa wasichana wanapata fursa kukuwa na kuongoza katika maabara, taasisi za utafiti na vyuo vikuu kwa dhamira ya kukomesha ubaguzi na mila potofu kuhusu wanawake katika sayansi. Katibu mkuu anasema haya yote ni muhimu katika uwanja muhimu wa masuala ya akili za kubuni au artificial intelligence. Hali kadhalika katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameendelea kusisitiza kuwa dunia inahitaji wanawake zaidi wanaokuza akili za kubuni ambayo inamhudumia kila mtu na kufanya kazi kwa usawa wa kijinsia, na kwamba inahitaji pia kubadilisha mienendo ambayo inawazuia wanasayansi wanawake wachanga kusoma taaluma ambazo husaidia mwanadamu kushughulikia majanga ya tabia nchi na mazingira. Aa, anaendelea kusema kuwa, mimi nilifundisha uhandisi, ninajua kutokana na uzoefu binafsi kwamba wasichana na wanaume wana uwezo sawa na wanavutiwa sawa na sayansi iliyojaa mawazo na wako tayari kuendeleza ulimwengu wetu mbele. Halikadhalika, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anasema ni lazima ihakikishwe kwamba wasichana wanapata fursa sawa za kujifunza na kufanya kazi kwenye uwanja sawa, na akasisitiza kwamba katika siku hii ya Kimataifa ya Wanawake na Wasichana katika Sayansi ni ninatoa wito kwa kila mtu kuunda mazingira ambapo wanawake wanaweza kutambua uwezo wao wa kweli na wasichana wa leo wanakuwa wanasayansi na wavumbuzi wakuu wa kesho wakiunda mustakabali mzuri na endelevu kwa wote. Na wapenzi wasikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu nafasi ya wasichana au wanawake katika sayansi na teknolojia kwa mtazamo wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya uh, sayansi na teknolojia kwa leo. Matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 21 Rajab mwaka 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 23 Februari mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 1195 iliyopita, mwezi wa Rajab mwaka 284 Hijiria alifariki dunia Abu Hatam Sahal bin Muhammad Sajistani. Abu Hatam alikuwa ametabahari katika elimu ya Qurani, hadithi, fasihi na mashairi. Mbali na kuwa alikuwa msomi mkubwa wa Qurani na kuifundisha kwa mapenzi makubwa, Abu Hatam pia alijishughulisha na masuala ya kijamii. Msomi huyo ameacha vitabu vingi na miongoni mwa vitabu hivyo ni Irabul Quran na akhlaqul insan. Katika siku kama ya leo, miaka 223 iliyopita Napoleon Bonaparte, mfalme wa Ufaransa, alianza kuishambulia Sham ambayo wakati huo iliundwa na nchi za Syria Jordan, Lebanon na Palestina, baada ya kuikalia kwa mabavu nchi ya Misri. Mashambulizi ya Bonaparte dhidi ya Misri yalifanyika kwa lengo la kutoa pigo kwa Uingereza iliyokuwa mkoloni wa Misri. Sababu ya mashambulio ya Napoleon dhidi ya Sham, ambayo ilikuwa sehemu ya ardhi ya utawala wa Uthmania, ilikuwa ni hatua ya mfalme wa utawala wa Uthmania ya kutangaza vita dhidi ya Ufaransa. Katika siku kama ya leo miaka 42 iliyopita sawa na tarehe nne Sfand mwaka 1358 hijiria shamsia, Ayatullah Dr. Muhammad Hussein Beheshti aliteuliwa kuwa mkuu wa kwanza wa mahakama kuu ya Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Hatua hiyo ilichukuliwa na Imamu Ruhullah Khomeini baada ya kupasishwa katiba ya jamhuri ya kiislamu na kuundwa majilisi ya ushauri ya kiislamu yani bunge. Na siku kama ya leo miaka 12 iliyopita Abdul Malik Rigi, kiongozi wa kundi la kigaidi linalojiita Jundullah lenye makao yake huko Pakistan, alitiwa mbaroni katika operesheni ya kipekee na ngumu ya kiintelijensia iliyofanywa na maafisa wa wizara wa ya usalama wa ndani wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baada ya kufanya mashambulizi mengi ya kigaidi, gaidi huyo alikuwa safarini kuelekea nchini Kirgizistan akitokea Dubai huko Imarati kwenda kukutana na kufanya mazungumzo na kiongozi mmoja wa ngazi ya juu wa Marekani. Hata hivyo, maafisa wa usalama wa Iran waliokuwa wakifuatilia kwa karibu nyendo zake waliweza kuitambua ndege iliyokuwa imembeba gaidi huyo na kuisubiri iingie katika anga ya Iran, na hivyo kuilazimisha kutua katika uwanja wa ndege wa Bandar Abbas, kusini mwa Iran, na baadaye kumtia mbaroni gaidi huyo. Abdul Malik Arigi alifanya jinai nyingi ikiwa ni pamoja na kutega na kuripua mabomu katika maeneo ya umma nchini Iran, kuwaua kwa umati raia pamoja na kuwateka nyara. Alikiri kwamba alikuwa anapata misaada ya kila namna kutoka kwa Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel. Gaidi huyo alinyongwa tarehe tarehe ishirini Juni mwaka elfu mbili na kumi, miezi minne tu baada ya kutiwa mbaroni. na mhapati Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Maoni yenu, tunakushukuruni Bintaha Aljunaidi wa Bumbwini Zanziba, Sheria Alifadhili wa Dar es Salaam Tanzania, Yahya Hasan Muhamad Shebe na Imam Sefu Ali wa Ujiji Kigoma, Bwana Shebe huko Mombasa. Nisome baadhi ya maoni kabla ya muktasari wa habari za dunia. Bwana Sheria Alifadhili ameandika tunawahimiza au kuimarisha uhusiano na Iran, mataifa yote tutafaidishana na maendeleo na kujitegemea. Na haya kabla ya muhtasari wa habari za dunia, bwana Yahya Hasan Muhamad Sheba wa Mombasa, Kenya unasema wallahi, nasikitisha sana. Kila mtu unapofungua vyombo vya habari utashuhudia migogoro huu tu na mgogoro ule, nchi inaipiga hii na nchi hii inaipiga ile, inaidhulumu nchi nyingine, kama hizi habari za leo, Israeli imeshambulia huko Siria kwa makombora, mara mapinduzi ya kijeshi barani Afrika. Alhasil ni migogoro kwenda na kurudi. Mwanadamu amepewa hikma na akili, lakini anashindwa na hayawani. Lini tumesikia mbuzi wa nchi moja wakiteta na nchi nyingine? Lini tulisikia ngamia wa Saudia wanapambana na ngamia wa Yemen? Ili mradi mwanadamu hatosheki mpaka azushe zogo Tutakuwa lini na mambo haya yataendelea mpaka lini? Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Wapenzi wasikilizaji, rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba Teheran iko tayari kuimarisha na kustawisha uhusiano wake katika nyuga mbalimbali, mbali na nchi zote za Afrika. Amesema hayo katika mazungumzo yake ya nyakati tofauti na maraisi wa equatorial Guinea, Msumbiji na Algeria huko mjini Doha, Qatar, pembeni mwa mkutano wa sita wa jumuia ya ya nchi zinazouza nje gesi asilia kupamba moto mgogoro wa Ukraine na kuanza mapigano baina ya Kiev na majimbo mawili yaliyotangaza kujitenga mashariki mwa nchi hiyo kumeathiri vibaya masoko ya dunia hususan ya barani Ulaya. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kwamba licha ya njama kubwa zilizofanywa na serikali ya Trump huko Marekani huko Marekani, lakini njama zake zote zilishindwa mbele ya Iran na hakuweza kulipigisha magoti taifa hili wala kulifanya litengwe. Makamu wa Rais wa Nigeria Yemi Osinbajo amesema kwamba ushirikiano baina ya ECOWAS na mataifa mengine duniani pamoja na taasisi za kimataifa ni jambo muhimu katika kupambana na wimbi la mapinduzi ya kijeshi barani Afrika. Na duru za habari nchini Syria zimetangaza kwamba wanajeshi wa utawala wa Kizayuni wameshambulia kusini mwa Syria, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio atirib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.