Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, ambao wanamfuata Mtume nabii aliye ummi, asiyejua kusoma wala kuandika, na juu ya hivi atafundisha mafundisho hayo ya ajabu ya Uislamu, ambaye wanamuona ameandikwa kwao katika Taurati na Injili, ambaye anawaamrisha mema na anawakataza yaliyo mabaya na kuwahalalishia vizuri na kuwaharamishia vibaya na kuwaondolea mizigo yao na minyororo iliyokuwa juu yao. Basi wale waliomwamini yeye na kumheshimu na kumsaidia na kuifuata nuru iliyoteremshwa pamoja naye, yaani Qurani, hao ndio wenye kufaulu. Bismillahi rahmanirahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya Jumanne jioni ya redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Februari 22 mwafaka na tarehe 20 Rajab mwaka 1443 Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa jioni hii ni mimi Husein Hassan ni ikiwa ni na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa na katika safu ya vipindi tumekuandalia subutain katika Qurani na hadithi. Tutakuwa pia vile vile na makala ya sayansi na teknolojia mpya na vilevile vile dua ya mwezi mtukufu wa Rajab. Tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni kukumbusha tu kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave na vilevile vile kupitia intaneti na aplikeshoni ya simu za mkononi, lakini unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika, mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari na ya kujumlisha uplasi tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba navuta pumzi, na baada ya muda usiokuwa mrefu na rejea na taarifa ya habari za dunia. imetimia saa moja na nusu magharibi hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Rais Raisi wa Iran hasema gesi asilia itaunda mustakabali wa nishati duniani. Shahidi katika kesi Paul Gesheru katika mahakama ya ICC amhusisha naibu rais William Ruto na kutoa hongo, na Hamas yajibu matamshi ya Benny Gantz kwamba Palestina watachukua haki yao na hawatusubiri kupewa, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema katika mkutano wa Jumuiya ya Nchi Zinazouza Nje Gesi Asilia kwamba gesi asilia inaunda mustakbal wa nishati ya dunia na ni chanzo muhimu cha nishati kwa ajili ya jamii. Rais Ibrahim Raisi amesema hayo katika mkutano wa sita wa Jumuiya ya Nchi Zinazouza Nje Gesi Asilia ulioanza rasmi asubuhi ya leo Jumanne ukihudhuriwa na wakuu na wawakilishi wa nchi wanachama ambao wamefunguliwa kwa hotuba ya Amir wa Qatar kwa kauli mbiu ya usalama wa nishati duniani. Mkutano huo unahudhuriwa na marais wa nchi, mawaziri wakuu na mawaziri wa nishati wa Iran, Algeria, Misri, Libya, Nigeria, Qatar, Rasia, Venezuela, Trinidad na Tobago na wajumbe waangalizi wakiwemo wa, wa Azerbaijan, Iraq malaysia norway peru na umoja wa falme za kiarabu rais wa jamhuri ya kiislamu ya iran sayid ibrahim raisi amesema katika hotuba yake kwenye mkutano huo kwamba nchi zenye akiba kubwa na wauzaji nje wa gesi asilia zinatangaza waziwazi wazi ujumbe wao kwa dunia kwamba lengo la jumuiya hiyo ni kulinda haki ya mamlaka ya nchi wanachama na ushirikiano zaidi kwa ajili ya ugunduzi wa gesi asilia Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa na hapa na nukuu, katika hali inayoikabili dunia kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa korona, na shauri gesi asilia ihudumia uchumi wa dunia katika kipindi cha baada ya korona, mwisho wa kunukuu. Amesema kama nchi zenye hifadhi kubwa na uuzaji gesi nje ya nchi, ili kuboresha usalama wa mahitaji ya gesi asilia kwa kutekeleza malengo na dhamira ya jumuiya hiyo tunaweza kutuma ujumbe wa wazi wa kwa dunia wa kuhakikisha upatikanaji wa nishati endelevu kwa kipindi kifupi na kirefu. Rais wa Iran amesema gesi asilia ambayo ni nishati safi na salama itachangia sehemu kubwa ya matumizi ya nishati duniani kwa miongo kadhaa ijayo, na itaendelea kuona faida za kiuchumi, kiufundi na kimazingira kuliko nishati nyingine. Sayid Ibrahim Raisi amesema mtazamo wetu kama wajumbe wa jumuia, nchi zinazouza nje gesi kwa ajili ya kusambaza gesi asilia zaidi kwenye soko la dunia, ni mtazamo unaotilia maanani maswala ya kibinadamu. Mbali na hayo, shahidi katika mahakama ya kimataifa ya uadilifu au ya uhalifu wa ICC amelipua bomu baada ya kumhusisha naibu rais wa Kenya William Ruto na kashfa ya kutoa hongo katika njama za kuvuruga kesi ya uhalifu dhidi ya binadamu baada ya uchaguzi wa mwaka 2007. Shahidi huyo aliyetambulishwa kama P0341 alitoa madai hayo jana Jumatatu wakati wa kesi ya wakili Mkenya Paul Gisheru katika mahkama ya kimataifa ya uhalifu huko Hague, nchini Holanzi. Wakili Paul Gisheru anakabiliwa na mashtaka ya kuwashawishi mashahidi kwa kutumia hongo wakati wa kesi ya Ruto na mwanahabari wa redio Joshua Sang katika mahakama hiyo na kusababisha kusambaratika kwa kesi za uhalifu dhidi ya binadamu zinazowakabili. Mashtaka yanayomkabili Gisheru ni pamoja na kukiuka taratibu za kesi, kuwatishia, kuwaua na kutoa hongo kwa mashahidi ili kutatiza mchakato wa kesi. Shahidi huyu ambaye ni wa pili kwa upande wa mashtaka katika kesi ya Gisheru amesema pesa za hongo alize, alizopewa zilitoka moja kwa moja na ziliidhinishwa na naibu rais wa Kenya William Ruto. Shahidi huyu amesema alidai shilingi milioni ishirini, shamba, gari na kazi kwa ajili ya watoto wake ili kutupilia mbali mpango wake wa kutoa ushahidi dhidi ya Ruto. Amesema Ruto aliidhinisha shilingi milioni mbili pekee na matakwa yake mingine William Ruto ndiye aliidhinisha matakwa yangu. Gisheru aliniambia kuwa Ruto ameidhinisha pesa hizo na vitu vingine nilivyopaswa kupewa, ni kauli yake shahidi huyo aliopewa jina la P0341. Katika hatua nyingine, mahakama ya kimataifa ya jinai ICC imefichua utambulisho wa mtu mkubwa eti ambaye alitoa hongo kubwa kwa mashahidi katika kesi ya Ruto kwenye mahakama hiyo. Wakati wa kusikilizwa kwa kesi hiyo, upande wa mashtaka umewasilisha maoni ya mashahidi waliofichua kwamba mtu mkubwa eti aliyetoa hongo ya shilingi milioni moja nukta tano ili wajiondoe kwenye kesi hiyo ni William Ruto. Ushahidi huo unamtia matatani naibu rais wa Kenya William Ruto hususan katika kipindi hiki cha joto la kisiasa la kipindi cha kuelekea kwenye uchaguzi wa rais mwishoni mwa mwaka huu. Mtaalamu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa yuko nchini Sudan kuthibitisha madai ya haki za binadamu baada ya mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea nchini humo mnamo Oktoba mwaka jana, ambayo yameitumbukiza nchi katika machafuko na kusababisha maandamano ya karibu kila siku dhidi ya utawala wa kijeshi. Adama Dieng, mtaalamu wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu nchini Sudan, aliwasili katika mji mkuu wa nchi hiyo Khartum siku juma pili moja ya Jumapili, mwezi mmoja baada ya mamlaka ya Sudan kuomba kuahirishwa kwa ziara yake. Dieng alikuwa mshauri maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu kuzia mauaji ya halaiki na aliwahi kuwa mpelelezi wa Mahakama ya Kimataifa ya Jinai nchini Rwanda. Aliteuliwa mwezi Novemba mwaka jana kufuatilia hali ya haki za binadamu nchini Sudan baada ya mapinduzi ya kijeshi ya Oktoba 25. Kazi ya Dieng ni kuthibitisha madai ya ukiukwaji wa haki za binadamu uliofanyika Sudan wakati wa maandamano ambayo yamekuwa yakifanyika tangu jeshi la nchi hiyo lilipotoa madaraka ya nchi. Mapinduzi hayo yamekwamisha harakati ya Wasudan ya kuelekea kwenye utawala wa kidemokrasia baada ya miongo mitatu ya ukandamizaji na kutengwa kimataifa chini ya uongozi wa rais wa zamani wa nchi hiyo Omar Hassan Al Bashir. Sudan imekuwa katika mkwamo wa kisiasa tangu baada ya mapinduzi ya jeshi, huku wananchi wakiendelea kufanya maandamano ya kuwataka wanajeshi wakabidhi madaraka kwa serikali ya kiraia na kurudi makambini. Zaidi ya watu 80 wengi wao wakiwa vijana wameuawa na wengine zaidi ya 2600 kujeruhiwa katika maandamano hayo. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imejibu madai ya waziri wa vita wa Israel Beni Ganza ikisema kuwa haki za watu wa Palestina haziwezi kuchukuliwa kwa kuomba. Hii ni baada ya waziri wa vita wa Israel Beni Ganza kuambia mkutano wa usalama wa Munich kuwa kamwe hakutaundwa nchi inayoitwa Palestina. Taarifa iliyotolewa na Hamas imekosoa matamshi ya waziri wa vitwa wa Israel katika mkutano wa usalama wa Munich na kusisitiza kuwa matamshi hayo na yale yaliyotolewa awali na waziri mkuu wa Israel Naftali Bennett dhidi ya kuundwa nchi huru ya Palestina kwa mara nyingine tena yamethibitisha hakika na utambulisho wa adui huyo Israel ambaye msingi wake ni kupotosha ukweli wa kihistoria, ukweli wa kupora haki za watu wa Palestina na kutumia ugaidi na ubaguzi wa rangi. Taarifa ya Hamas imeongeza kuwa kauli hiyo imetolewa baada ya mkutano wa Gantz na rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina Mahmud Abbas ili kutoa pigo jipya kwa makubaliano ya Oslo. Hamas imesisitiza kuwa haki za wananchi wa Palestina zimeporwa na haziwezi kuchukuliwa kutoka kwa waporaji na wavamizi hao, kwa kuomba watu wa Palestina wanaweza kutimiza matarajio yao ya uhuru, kurejea katika nchi yao iliyoporwa na kuunda nchi huru kwa umoja, azma na mapambano ya kishujaa. na kaimu waziri wa haki za binadamu ya serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen amekosoa misimamo ya kindumakuwili ya Umoja wa Mataifa na kusisitiza kuwa umoja huo unaingiza siasa katika kadhia ya kibinadamu na kuficha jinai na uhalifu unaofanywa na wavamizi. Ali Al Dailami amesema kuwa Umoja wa Mataifa badala ya kudhamini haki za raia wa Yemen unafunika na kuficha jinai na uhalifu unaofanywa na wavamizi na kuingiza siasa katika masuala ya kibinadamu. Al Dailami ameongeza kuwa mashirika ya Umoja wa Mataifa yanafumbia macho jinai za vikosi vamizi dhidi ya raia na wakimbizi hususan nchini Yemen. Kaimu waziri wa haki za binadamu wa serikali ya wokovu wa kitaifa ya Yemen amesema kuwa Umoja wa Mataifa unalazimika kutekeleza majukumu yake mkabala wa jinai zinazoendelea kufanywa na wavamizi, la sivyo utahesabiwa kuwa ni mshirika katika jinai na uhalifu huo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Kutoka Redio Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho msimamo wa mwakilishi maalum wa Marekani katika masuala ya Afghanistan kuhusu kuendelezwa diplomasia na Taliban baada ya kupita miezi sita tangu wanamgambo wa Taliban wachukue madaraka nchini Afghanistan, mjumbe maalum wa Marekani katika masuala ya Afghanistan amesema kuwa kuendelezwa mawasiliano na Taliban na kufanyika mazungumzo beina ya Waafghani ndiyo chaguo bora zaidi na ni kwa maslahi ya pande zote nchini humo pamoja na jamii ya kimataifa. Thomas West, mjumbe maalum wa Marekani katika maswala ya Afghanistan, amesema swala la kuiondoa serikali ya muda ya Taliban linahitajia mazungumzo ya kitaifa beina ya Waafghani wenyewe, jambo ambalo hadi sasa bado halijafanyika. West ameashiria swala hili kwamba serikali inapaswa kuakisi jamii ya Waafghani na kuongeza kwamba hakuna hata mwanamke mmoja katika uongozi, huku vyo vingine vikihodhiwa na kaumu moja. Kwa msingi huo, kuna haja ya kuwekwa wajuzi na wataalamu mbalimbali katika serikali. Mwanadiplomasia huyo wa Marekani amesisitiza kuwa diplomasia katika uga wa elimu nchini Afghanistan imeleta matarajio yenye tahadhari, lakini kuhusiana na serikali hakujapatikana na tija panya eh, na tija pana. Matamshi ya mwakilishi wa Marekani katika masuala ya Afghanistan juu ya kuwekwa maslahi ya kuendelezwa diplomasia na kundi la wanamgambo wa Taliban yanaweza kutathminiwa kama ishara za msimamo chanya wa White House kuhusiana na utawala wa wanamgambo hao nchini Afghanistan. Tangu kundi la wanamgambo wa Taliban litoawe madaraka nchini Afghanistan mnamo Agosti mwaka jana, hii ni mara ya kwanza kwa afisa wa Marekani kuzungumzia ulazima wa kuendelezwa diplomasia na kundi hilo. Kabla ya hapo, ilikuwa ikiaminiwa, ikidhaniwa kwamba Marekani itaendeleza siasa na msimamo wake wa kutotambua rasmi utawala wa Taliban huko nchini Afghanistan bila sharti lolote. Hata hivyo matamshi ya Thomas West, mjumbe maalum wa Marekani nchini Afghanistan, ni ishara ya wazi ya kubadilika msimamo wa Washington kuhusiana na wanamgambo wa Taliban haswa kwa kuzingatia kwamba afisa huyo wa Marekani amesema bayana kwamba serikali ya muda ya Afghanistan inapaswa kubadilishwa na kuwa serikali ya kudumu kupitia mazungumzo ya kitaifa ambapo msimamo kama huu ni baraka na ruhusa ya White House kwa Taliban kwa ajili ya kuunda utawala wa kudumu. Licha ya kuwa katika kipindi cha miezi sita ya utawala wake nchini Afghanistan, wanamgambo wa Taliban hawajabadilisha sera na siasa zao, lakini kubadilisha Marekani msimamo wake na kusisitiza juu ya kuendelezwa diplomasia na kundi hilo kuna paswa kutafsiriwa na kutathminiwa kwa kina. Marekani na madola mengine Magharibi yametangaza mara chungu nzima kwamba yanataka kuundwa serikali jumuishi nchini Afghanistan kwa kuzishirikisha kaumu na miringo yote ya kisiasa. Hata hivyo jibu la Taliban kwa takwa hilo ambalo linahesabiwa pia kuwa ni la jamii ya kimataifa hadi sasa ni hasi. Kasorobo magharibi hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi na tunakushukuru vilevile vile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Ni some hapa maoni mawili matatu kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia jioni hii. Idris Ali Maliyamungu kutoka Mombasa, Kenya anatuandikia hapa, anasema assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, namjibu wa alaikum salam warahmatullahi wabarakatu asante sana kwa kutujulia hali mali ya Mungu ukiwa hapo pwani ya Kenya. Naye Shera Alifazil akiwa Dar es Salaam, Tanzania anasema salamu alaikum, namuitikia waalaikum salam. Anaandika, jamii ya kimataifa waadilifu hawako tayari kusikia uongo wowote katika vita dhidi ya Yemen. Wavamizi na wanaowasaidia wanatenda ugaidi wa kimataifa na wauaji wa kimbari kwa wananchi wa Yemen. Ukimya wa UN ni kutoendeshea imani au ni kutoendeshea uh, kuto imani kama taasisi ya kulinda amani duniani? Asante sana Sherali Fazel kwa ujumbe wako huo, ukiwa hapo da. Asante sana mpenzi msikilizaji, bado una fursa ya kushiriki matangazo haya, tutumie maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp au WhatsApp ukipenda kupitia nambari enza na alama kujumlisha au plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba na toban nitaendelea kusoma maoni hayo mubashara hapa mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako ii si katika Quran na hadithi. Assalamu alaykum, wapenzi wasikilizaji wa idhaa wa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Karibuni kusikiliza sehemu ya 41 katika mfululizo wa vipindi hivi vya Sibtain katika Qurani na hadithi ambavyo huzungumzia na kufafanua sifa na fadhila za wajukuu wawili wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam ambao ni Imam Hasan na Husein alaihim ssalam. Ni matumaini yetu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu Kusikiliza yote tuliyokuandalia hii. Ndugu wapendwa, mtume mtukufu, swala na salamu zimshukie yeye na ali zake, mara nyingi aliwaarifisha jamaa zake, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yao mbele ya Waislamu ikiwa ni katika kufuata maagizo na amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Alikuwa akiwalingania Waislamu kuwafuata maimamu wa uongofu alayhimussalam, ili wapate kuwachukua kwa mikono yao wenyewe hadi kwenye pwani ya wokovu na kuwapeleka kwenye pepo ya furaha, saada na usalama, iliyojaa mapenzi na radhi za Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehma, na hivyo kupata humo raha na neema ya milele na pepo. Enyi ndugu wema, ina wenyewe ambao kwa ajili yao iliumbwa, nao ndio wenyeji wake, na kwa baraka wema na ulezi wao waumini hupata heshima na fursa kuingia na kuishi humo milele. Je, unadhani ni nani hao watakaokuwa wa kwanza kuingia peponi? Alhafidh Ibn Asakira Adamashkiy Ad Shafii amenukuu katika kitabu cha Tarikh Madinati Dimashq Hadithi kutoka kwa Ibn Abbas kwamba Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwaambia masahaba zake kwamba, enyi watu, je, mnataka nikwambieni watu walio na babu na bibi bora zaidi? Je, nikwambieni mtu aliye na baba na mama bora zaidi? Watu hao ni Hasan na Husein, hadi aliposema: babu yao yuko peponi, baba yao yuko peponi, mama yao yuko peponi wote wawili wako peponi, na anayewapenda yuko peponi. Ewe Mola, tujalie tuwe miongoni mwa wanaowapenda na wanaowapenda babu yao na wazazi wao. Ewe Mola, tujalie tuishi na kufa katika hilo. Naye Alhafidh Alkhatib Albaghdadi Ashafii ameandika katika kitabu chake mashuhuri cha Tarikhul Baghdad kwamba Ibni Abbas alisema Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa aalihi wasallam amesema, ule usiku nilipopaishwa mbinguni niliona kwenye lango la pepo kumeandikwa, hapana Mungu anayestahiki kuabudiwa ila Mungu, Muhammad ni mtume wake, Ali ni kipenzi cha Mungu, yaani anapendwa na Mwenyezi Mungu, Hasan na Husein ni wateule wa Mungu, Fatima ni mbora kwa Mwenyezi Mungu laana ya Mwenyezi Mungu iwe juu ya wale wanaowachukia. Na katika hadithi nyingine inayokaribiana na hiyo, al-Khwarizmi ambaye ni miongoni mwa maulamaa wa, maulama wa madhehebu ya Hanafi anamnukuu Imama Ali bin abi Talib alaihi salamu akisema kwamba mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam amesema, nilipopaishwa kwenda mbinguni niliona kwenye mlango wa pepo pameandikwa kwa dhahabu, hapana Mungu ila Mwenyezi Mungu, Muhammad ni kipenzi cha Mungu, Ali ni walii wa Mungu, Fatima ni mja wa Mungu na Hasan na Husein ni wateule wa Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu awalaani wale wanaowachukia, amin. Hivyo watukufu hao wapendwa na wateule ndio wenye pepo, bali wao ndio pepo yenyewe ambapo pepo imeumbwa kwa ajili yao na ambao ndio wabora na wa kwanza kuingia peponi. Hivi ndivyo anavyoandika Alkharazmi katika kitabu chake cha Maktalul Husein, ambapo anasema kwamba Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimwambia wasii wake Imamu Ali bin Abitalibi kwamba, ewe Ali, wa kwanza kuingia peponi ni wanne: mimi na wewe na Alhasan na Alhusein. Naam ndugu wapenzi, je, kuna yeyote anayedhani kwamba kuna mwanamme anayeweza kuwatangulia watukufu hawa katika kuingia peponi? Ama kumhusu Bibi Fatimatu Zahara alaihi ssalam, yeye bila shaka ni binti na sehemu ya mwili wa baba yake mteule, hivyo ni lazima awe pamoja naye na pamoja nao, alaihimu ssalam. Hivi ndivyo anavyosimuliwa Alhawarazmi kutoka kwa Abu Said al Khudri, ambapo anasema Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa sallam alisema: katika ule usiku nilipopaishwa mbinguni, sikupitia kitu chochote katika ufalme wa mbinguni wala kilichoko kwenye ufalme wa pazia juu yake, ila nilikuta kimejaa utukufu wa malaika wa Mwenyezi Mungu mtukufu. Wakaniambia, hongera kwako, ewe Muhammad, umepewa kile ambacho hakuna yeyote ya kabla yako alipewa na wala hatopewa yeyote atakayekuja baada yako, umepewa ali bin Abi Talib kuwa ndugu yako, Fatima ambaye ni mke wake kuwa binti, Hassan na Hussein watoto wako, na wapenzi wao ni mashia. Ewe Muhammad, hakika wewe ni mbora wa mitume, naye Ali ni mbora wa mawasi, na Fatima ni kiongozi wa wanawake wa ulimwengu wote, na Hassan na Hussein ni watukufu zaidi kati ya watoto wa mitume walioingia peponi na wafuasi wao ndio bora zaidi kati ya wale waliopata dhamana ya kukingwa na mafadhaiko ya kiama. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, hivyo ndivyo ilivyo nafasi ya Ahlulbait wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, kwani wao ndio wateule kutokana na ukweli kwamba ndio bora, na wao ndio walio mbele zaidi, kutokana na kuwa wao ndio walio mstari wa mbele zaidi katika tabia na heshima. Atabari abu jafar Muhammad bin Abilkasim anasimulia katika kitabu chake cha Bisharatu Lmustafa kwa mapokezi ya Asim bin Damra kwamba Imamu Ali bin Abitalib alisema, Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliniambia kwamba mtu wa kwanza kuingia peponi ni mimi, wewe, Fatima na Hasan na Husein. Nikasema, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, na je wale wanaotupenda na wafuasi wetu? Akasema, watakuwa nyuma yenu. Ewe Mwenyezi Mungu, tujalie daima tuwe miongoni mwa wapenzi na wafuasi wao, tuharifishe ubora wa mambo yao, kwani wao ndio mabwana wa viumbe na ulimwengu, na katika pepo wao ndio mabwana mbele ya utukufu wa Mola Mwabudiwa. Anas bin Malik ananukuliwa katika hadithi akisema Mtume Mtukufu sallallahu alayhi wa aalihi wa sallam, alisema sisi wana wa Abdulmutalib ndio mabwana wa peponi: mimi na Ali, Hamza na Jafar, Hasan na Husein na Almahdi. Hasan na Husein si tu wako peponi, bali ni miongoni mwa mabwana wa watu wa peponi, na ni sababu mbili za kuingia peponi. Wao wana fadhila za hali ya juu kutoka kwa muumba wa pepo, na kama walivyokuwa hapa duniani ndivyo hivyo watakuwa peponi na hivyo, ndugu wapendwa, ni moja ya dalili za uimamu, kwani ni nafasi ambayo Mwenyezi Mungu mwenyewe aliwaainishia watu wa nyumba ya Mtume mtukufu miongoni mwao wakiwemo Alhasan na Alhusein, na akawafadhilisha kwayo juu ya viumbe wake wote. Kwa kuzingatia hilo, Mwenyezi Mungu alimwamuru mtume wake alitangaze hilo kuwa hoja kwa waja wake katika kitabu cha Atarf At Sayid Ibni Taus ananukuu hadithi kutoka kwa Imam Alkadhim alaihi salam, kutoka kwa baba yake Imam Sadiq salamu salamullahi alaihi, kwamba mtume wa Mwenyezimungu subhanahu wataala alimwambia binti yake Fatima akimtuliza kabla ya kifo chake, alipokuwa kwenye kitanda cha mauti kwamba ewe Fatima, na apa kwa jina la aliyenituma kwa haki kuwa nabii Hakika pepo imeharamishiwa viumbe wote hadi niingie mimi, na bila shaka wewe utakuwa wa kwanza kati ya viumbe wa Mwenyezi Mungu kuingia baada yangu. Hongera ewe Fatima, na hapa kwa jina la aliyenituma kwa haki, bila shaka wewe ni kiongozi wa wanawake watakaoingia peponi na hapa kwa jina la aliyenituma kwa haki, Hasan na Husein wataingia humo. Utaandamana nao huku Hasani akiwa upande wako wa kulia na Husein upande wako wa kushoto, hadi mtakapofika katika sehemu ya juu kabisa kwenye pepo, mbele ya Mwenyezi Mungu Mtukufu, sehemu yenye utukufu mkubwa kabisa, na kukaa pembeni ya Ali bin Abi Talib. Na kufikia hapa, wapenzi wasikilizaji, hatuna budi kukuwa geni kutoka studio zetu za hapa mjini Teheran, tukitumai kuwa mtajiunga nasi tena juma lijalo kusikiliza kipindi kingine cha Subtain katika Qurani na Hadithi. Hivyo basi, kutoka idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, hatuna la ziada ila kukutakieni kila la kheri maishani. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia matukio mbalimbali mbali ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, Muhammad Islami, amesema kuwa Iran iko mbele ya nchi zote za kieneo katika uzalishaji wa dawa zijulikanazo kama radiofarmasia za nuklea na amesema kuwa mafanikio hayo yanaonyesha kutofaulu kwa vikwazo vya Marekani. Islamia amesema vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran kutokana na mpango wake wa amani wa nuklea vinaonyesha kutokuwa na busara na udhaifu wa Washington katika sera za kigeni. Aidha, amewapongeza wanasayansi wa Iran kwa juhudi zao za kuiletea Iran maendeleo. Ametaja shughuli za nishati ya nuklea nchini Iran Eh, hasa uzalishaji wa dawa za radiofarmasia na kusema moja ya sehemu muhimu zaidi za sekta hiyo ni uzalishaji wa dawa za uchunguzi na matibabu ya radiofarmasia. Islamia amesema dawa ya nuklia ni moja ya mifano mikuu ya matumizi ya teknolojia ya nuklia kwa malengo ya amani na ujuzi wa nuklia, na mafanikio hayo yanatokana na jitihada za wataalamu wa hapa Iran kwa uzalishaji wa zaidi ya aina hamsini za bidhaa za dawa za radiofarmasia kulingana na viwango vya dunia, Iran imeorodheshwa ya kwanza katika uwanja wa dawa hizo na zile za nuklia, amesema mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran. Islamia alitangaza mnamo Disemba kwamba wanasayansi wa nchi hii wamezindua dawa tatu mpya za radiofarmasia. Akihutubu katika semina ya maendeleo ya matumizi ya mionzi katika tasnia ya chakula, Islamia aliashiria utengenezaji wa dawa za radiofarmasia nchini Iran na kusema kumezinduliwa dawa tatu mpya za radiofarmasia ambazo inachukuliwa kuwa muhimu katika sekta ya matibabu ya jamii. Aliongeza kuwa dawa mpya za radiofarmasia ziko chini ya mchakato wa kupokea leseni za mwisho e, za kutumiwa na sekta ya matibabu. Halikadhalika, aliongeza kuwa dawa hizo tatu za radiofarmasia zinazalishwa kwa ajili ya kutibu wagonjwa wa saratani ya tezi dume na saratani nyinginezo zikiwemo kichwa na shingo na utumbo mpana. Pia zinajumuisha dawa moja ya uchunguzi wa radiofarmasia, aliongeza. Islamia amesema kwa kuzingatia tafiti za kina zinazofanywa nchini Iran, vituo kumi na viwili viko tayari kuanza kazi ya kuendeleza matumizi ya miozi nchini. Alionyesha utayari wa kushirikiana na wawekezaji wanaopenda kuhusika katika miradi hiyo na wale ambao wako tayari kushirikiana pia na shirika la nishati ya atomiki la Iran. Mkuu huyo wa shirika la nishati ya atomiki Iran alibainisha kuwa wakati mataifa yenye nguvu duniani akitoa madai dhidi ya miradi ya nuklea Iran, Teheran imeyapinga mara kwa mara na kusisitiza kwamba shughuli zake za nuklea ni kwa madhumuni ya amani. Islami pia alifafanua juu ya matumizi makubwa ya nishati ya nuklia katika kuzalisha umeme na mchakato wa kuondoa chumvi. Alitangaza utaarifu wa shirika hilo kushirikiana katika sekta ya chakula na kilimo na sekta nyinginezo. Utafiti mpya uliofanywa na jarida la kitiba la kisayansi la Lancet tunaonyesha kuwa vijidudu maradhi vikubwa na sugu vinaua watu wengi zaidi kuliko saratani ukimwi na malaria kulingana na uchunguzi wa jarida la kitiba la The Lancet, zaidi ya watu milioni moja nukta mbili ulimwenguni hupoteza maisha kila mwaka kutokana na maambukizi ya kawaida ya bakteria ambayo yamekuwa sugu kwa viwajisumu au antibiotics, kulingana na gazeti la Hispania la El Pais. Kwa msingi huo, vijidudu maradhi hivyo vikubwa sasa vinaua watu wengi zaidi kuliko saratani ukimwi na malaria. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, matokeo ya tafiti za jarida la matibabu la The Lancet zilizofanywa katika nchi karibu 200 yanaonya kwamba idadi hii itaongezeka mara kumi zaidi kufikia mwaka 2050. Wataalamu wa afya wanasema katika chini ya miaka 30 vijidudu maradhi vikubwa vitaua watu milioni kumi kwa mwaka ikiwa ni mara tatu zaidi ya idadi inayokadiriwa ya vifo vinavyotokana na korona mnamo mwaka elfu mbili ishirini kwa mujibu wa matokeo ya utafiti huo mnamo mwaka elfu mbili kumi na tisa karibu watu milioni moja na elfu mia mbili duniani walikufa kutokana na maambukizi ya kawaida ya bakteria ambapo ni bakteria ambao wamekuwa sugu kwa viwaji sumu Wahanga walikuwa ni wenyeji wa Asia Kusini, kusini mwa jangwa la Sahara, Asia Mashariki, kusini Mashariki mwa Oshenia, Amerika ya Latini na Karibian, Ulaya ya Kati, Ulaya Mashariki, Asia ya Kati na hatimaye Afrika Kaskazini na Asia Magharibi. Jambo la kusikitisha ni kwamba hadi sasa hakuna tiba ya kukabiliana na maambukizi hayo hatari. Chanzo kikuu cha tishio hili kubwa kwa afya ya binadamu ulimwenguni kama wanavyosema waandishi wa utafiti huo ni matumizi ya kupindukia ya viwaji sumu yaani antibiotics tokea nusu ya pili ya karne iliyopita. Shirika la Umoja wa Mataifa la kupambana na Ukimwi UNAIDS limesema utafiti mpya uliochapishwa kutoka nchini Holanzi umeonyesha kuwepo kwa aina mpya ya kirusi cha ukimwi ambacho licha ya kusambaa kwa kasi pia kina madhara zaidi. Taarifa ya UNAIDS kutoka Jeniva, Uswisi, imeeleza kuwa watu wanaoishi na aina mpya ya virusi vya ukimwi VVU hali zao za mi, mwili hudhofika mara mbili ya kiwango cha kupungua kwa kinga a mwili CD4, pia wana viwango vya juu vya virusi vya ukimwi, kiasi cha virusi kwenye damu, na wanakuwa hatarini kusambaza haraka virusi vya ukimwi mara mbili hadi tatu baada ya kugundulika ikilinganishwa na kirusi cha zamani cha ukimwi. Utafiti huo ulioongozwa na chuo kikuu cha Oxford katika taasisi yake ya takwimu ulikuwa wa kwanza kugundua aina hii ndogo ya B ya virusi. Utafiti huo pia umebaini kuwa aina hiyo imekuwa ikisambazwa nchini Holanzi kwa miaka mingi na imekuwa ikipokea matibabu ya virusi vya ukimwi. Naibu mkurugenzi mtendaji wa UNAIDS ya Mon Mafi anasema watu milioni kumi wanaishi na virusi vya ukimwi duniani bado hawapati matibabu na hivyo kuchochea kuenea kwa virusi hivyo na uwezekano wa kuwepo kwa aina nyingine. Mafi anasema kuna udharura wa kupeleka ubunifu wa hali ya juu wa matibabu kwa njia zinazofikia jamii zenye uhitaji zaidi, iwe ni matibabu ya virusi vya ukimwi au chanjo ya COVID-19. Virusi vya ukimwi au VVU ndio janga kuu zaidi la wakati huu. Inakadiriwa kuwa watu milioni 79 wameambukizwa virusi hivyo ambavyo bado hakuna chanjo na hakuna tiba kamili. Takribani watu milioni 36 wamekufa kutokana na magonjwa yanayohusiana na ukimwi tangu kuanza kwa janga hilo, na watu wapya milioni 1.5 waliambukizwa virusi vya ukimwi mwaka 2020. na Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema kuna uhusiano wa moja kwa moja kati ya viwango vya chini vya wanawake wanaofanya kazi katika masuala ya akili za kubuni au artificial intelligence na kanuni za hovyo za upendeleo wa kijinsia ambazo huchukulia wanaume kama watu wa viwango na wanawake kama uh, tu watu wa kawaida. Bwana Guterres amesema hayo kupitia ujumbe wake wa Februari 11 ambayo ni siku ya kimataifa ya wanawake na wasichana katika sayansi, akisema kuwa hivi sasa ni mtu mmoja tu kati ya watafiti watatu wa sayansi na uhandisi ulimwenguni ambaye ni mwanamke na kwamba vikwazo vya kimuundo na kijamii vinazuia wanawake na wasichana na kuingia na kuendelea katika sayansi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameeleza pia kuwa janga la Covid-19 limeongeza zaidi ukosefu wa usawa wa kijinsia, kuanzia kwenye kufungwa kwa shule hadi kuongezeka kwa vurugu na mzigo mkubwa wa huduma nyumbani. Anasema ukosefu huu wa usawa unanyima ulimwengu watu vipaji na ubunifu mkubwa ambao haujatumiwa. Tunahitaji mitazamo ya wanawake ili kuhakikisha sayansi na teknolojia inafanya kazi kwa kila mtu. Aidha, anashauri hatua ambazo anaona ni muhimu kuzichukua, akisema kwamba ulimwengu unaweza na ni lazima kuchukua hatua. Uh, kwa kuwa na sera zinazojaza madarasa na wasichana wanaosoma teknolojia, fizikia, uhandisi, hesabu pamoja na hatua zinazolenga kuhakikisha kuwa wasichana wanapata fursa kukuwa na kuongoza katika maabara, taasisi za utafiti na vyuo vikuu, kwa dhamira ya kukomesha ubaguzi na mila potofu kuhusu wanawake katika sayansi. Katibu Mkuu anasema haya yote ni muhimu katika uwanja muhimu wa masuala ya akili za kubuni au Hali kadhalika katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameendelea kusisitiza kuwa dunia inahitaji wanawake zaidi wanaokuza akili za kubuni, ambayo hiyo inamhudumia kila mtu na kufanya kazi kwa usawa wa kijinsia, na kwamba inahitaji pia kubadilisha mienendo ambayo inawazuia wanasayansi wanawake wachanga kusoma taaluma ambazo husaidia mwanadamu kushughulikia majanga ya tabia nchi na mazingira. Aa, anaendelea kusema kuwa, mimi nilifundisha uhandisi, ninajua kutokana na uzoefu binafsi kwamba wasichana na wanaume wana uwezo sawa na wanavutiwa sawa na sayansi iliyojaa mawazo na wako tayari kuendeleza ulimwengu wetu mbele. Halikadhalika, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anasema ni lazima ihakikishwe kwamba wasichana wanapata fursa sawa za kujifunza na kufanya kazi kwenye uwanja sawa, na akasisitiza kwamba katika siku hii ya Kimataifa ya Wanawake na Wasichana katika Sayansi, ni ninatoa wito kwa kila mtu kuunda mazingira ambapo wanawake wanaweza kutambua uwezo wao wa kweli, na wasichana wa leo wanakuwa wanasayansi na wavumbuzi wakuu wa kesho, wakiunda mustakabali mzuri na endelevu kwa wote. Nam, wapenzi wasikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu nafasi ya wasichana au wanawake katika sayansi na teknolojia kwa mtazamo wa katibu mkuu Umoja wa Mataifa, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya uh, sayansi na teknolojia kwa leo. Matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. na wana hasara wadadisi ila kwa sababu yako, wamepotea wanaojitolea ila kwa ajili yako. Wa ajdaba almuntajiuna illa man intaja fadlak, na wamekaukiwa wenye kujifaidisha ila aliyefaidika kwa fadhila zako. Babuka maftuhun liraghibin wa khayruka mabdulun litalibin, mlango wako uko wazi kwa wenye raghba, na khairi yako utolewa kwa wingi kwa wenye kuitaka. Wa fadhluka mubahun lisailin fadhila zako huwafikia wanaoziomba, tunu zako humfikia kila anayezitazamia, na riziki yako huandaliwa wenye kukuasipia upole wako umewakinga hata wanaokufanyia uadui. Adatuka lihsanu ilal musiin wasabiluka libqau alal mutadin, ni ada yako kuwafanyia wema waovu na mwenendo wako ni kuwapa muhula wanaopitukia mipaka. Allahumma fahdini hudal muhtadin basi e ee, Mwenyezi Mungu niongoe uongofu wa walioongoka. warzuqni ijtihad almustahidin, uniruzuku jitihada ya wenye juhudi. wala tajalni min alghafilin almubadin, na usinijalie kuwa miongoni mwa walioghafilika waliotengwa. waghfirli yawmad din Ewe unayezimiliki haja za waombaji na unayezijua dhamira za wanyamavu, kila ombi kwako hupata usikizi tayari na ufumbuzi madhubuti. Ewe Mwenyezi Mungu, nakuomba kwa haki ya ahadi zako za kweli, wa yadika alfadhila, na ubora wa vipawa vyako, wa rahmatuka alwasi'a, na uenevu wa rehema zako, fasaluka an tusalli ala Muhammadin wa ali Muhammad marehemu Muhammad na ali Muhammad wa antaqdi hawaiji lidunya wal akhirah, unikidhie haja zangu za dunia na akhirah. Innaka ala kulli shay'in qadir bi rahmatika ya arhamar rahimin, kwani wewe nimweza Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpezi msikilizaji, ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema katika mkutano wa Jumuia ya Nchi Zinazouza Nje Gesi Asilia kwamba gesi asilia inaunda mustakbali wa nishati ya dunia na ni chanzo muhimu cha nishati kwa ajili ya jamii. Shahidi katika Mahkama ya Kimataifa ya Jinai ya ICC amelipua bomu baada ya kumhusisha naibu wa rais wa Kenya William Ruto na kashfa ya kutoa hongo katika njama za kuvuruga kesi ya uhalifu dhidi ya binadamu baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na saba. Na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imejibu madai ya waziri wa vita wa Israel, Benny Gantz, ikisema kuwa haki za watu wa Palestina haziwezi kuchukuliwa kwa kuomba. Tutakome hapo, mpenzi msikilizaji, kwa mukhtasari huo. Jina langu ni Hussein Hassan, na kushukuru kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati na vile vile kwa maoni yako. Alamsiki. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa 1 kasoro dakika kumi ahadi moja 1 na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anuani yetu ya intaneti ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Wa barakatuh. <mulia>