Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Fajr. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, hakika tumeiteremsha Qur'an katika usiku wenye heshima kubwa usiku wa mwezi wa Ramadhani. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua nini huo usiku wa heshima kubwa? Usiku wa heshima huo ni bora kuliko miezi elfu. Huteremka malaika na roho za viumbe watakatifu katika usiku huo kwa idhini ya mola wao kwa kila jambo. Amani usiku huo mpaka mapambazuko ya alfajiri. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendo wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia Najunga na nanyi tena katika meza ya matangazo. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed. Natumai kuwa muberi wa afya katika siku hii ya leo. Ni jumanne njema tuliojaliwa na Mola Muumba ya Februari 22 mwaka 2022, ambayo ni sawa na tarehe 20 Rajab 1443 Hijria, tukikaribia kuelekea katika mwezi Shaaban. Wapendwa wasikilizaji, nawaomba mwenami hadi tamati ya matangazo. Matangazo haya tutaanza kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho operesheni ya droni ya Hizbullah na kusambaratika mfumo wa ulinzi wa utawala huo ghasibu. Vipindi tutaanza na akhlaki katika Uislamu, tutawaletea ulimwengu wa michezo, ikiwa ni mjumuiko wa matukio mbalimbali ya michezo yaliyojiri duniani. Macho yetu magazetini yako pahala pake, utakaofuatiwa ya ya na makala, leo katika historia Tegea sikio mpendwa msikilizaji, na kusomea tovuti yetu ya redio ni pastoday.com sw na maoni yako tunakaribisha bila wasiwasi wowote kupitia ujumbe mfupi SMS na nambari yetu ambayo unaweza kutumia ya WhatsApp inaanza kwa alama kujumlisha 989035065487. Aidha, unaweza kutupata kutusikiliza kupitia aplikesheni ya simu za mkononi ya IRIB world Service. Kwa wasikilizaji wetu wa Tanzania, mnaweza kutusikiliza pia kupitia masafa FM huko Tanzania, 105.3 kituni ni mkoani Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na, na kadhalika. Matangazo yanasikika pia katika nchi jirani. Karibuni. Imetimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Na fuatao sasa ni vichwa vya habari: Raisi asema ipo irada thabiti ya kupanua uhusiano wa kibiashara na kiuchumi kati ya Iran na Qatar. Mlipuko karibu na mgodi wa dhahabu waua wa watu 59 Burkina Faso. Watu 15 wauawa wa katika shambulio la kigaidi magharibi mwa Nigeria. na Rusia yazitambua rasmi jamhuri za Donetski na Luhanski kama nchi huru. Karibuni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesisitiza katika mazungumzo na Wairani wanaoishi Qatar kuwa ipo azma thabiti ya kupanua uhusiano wa kibiashara na kiuchumi kati ya Iran na Qatar. Raisi Said Ibrahim Raisi wa Iran jana usiku alikutana wa na Wairan wanaoishi wa Qatar na huku akibainisha kwamba maingiliano ya watu wa nchi za eneo hili chimbuko lake liko katika itikadi, imani na utamaduni wao wa pamoja, ameeleza kuwa ustaarabu unaoshuhudiwa kwa jina la dini katika eneo ni utajiri adhimu ambao siku zote unapaswa kufikiriwa, kuimarishwa na kutoruhusu kushambuliwa na kupuuzwa katika zama hizi za mawasiliano ya kidijitali. Rais wa Irani amesema wairani wanaoishi nje ya nchi pia wana haki sawa kabisa na raia wengine ndani ya Iran na kwamba serikali ina jukumu na masuulia ya kuwahudumia raia hao. Rais Ibrahim Raisi amesema wairani wanaoishi nje ya nchi wanapaswa kurahisishiwa zaidi mazingira ya kuendesha shughuli zao za kiuchumi na kuwekeza nchini. Amesema Jamhuri ya Kiislamu Iran imepata mafanikio makubwa licha ya azma ya maadui katika nyanja mbalimbali ikiwemo kuiwekea nchi hii vikwazo vikali. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran jana alielekea Doha, mji mkuu wa Qatar, kufuatia mwaliko rasmi wa amir wa nchi hiyo Shekh Tamim bin Hamad Al Thani kwa ajili ya kushiriki katika mkutano wa nchi zinazouza nje kwa wingi gesi uliopangwa kufanyika leo Jumanne. Mlipuko mkubwa uliotokea karibu na mgodi wa dhahabu kusini magharibi mwa Burkina Faso umesababisha vifo vya watu 59 na na kujeruhi wengine zaidi ya 100. Mlipuko huo umetokea katika ghala la mada za kemikali zinazotumiwa kusafishia madini ya dhahabu. Sansani Kambu ambaye ni mlinzi wa mazingira aliyekuwepo eneo la tukio amesema maiti nyingi za watu zitapakaa huku na kule. Watu walioshuhudia nao wamesema milipuko kadhaa ilisikika kwa kufuatana katika eneo hilo. Burkina Faso ina kiasi kikubwa cha uzalishaji wa madini ya dhahabu barani Afrika, na kwa sasa inashika nafasi ya tano katika uzalishaji wa madini hayo. Karibu watu milioni moja na laki tano wanafanya kazi katika sekta ya madini ya dhahabu nchini Burkina Faso na thamani na uzalishaji wa tasnia hiyo mwaka elfu mbili kumi na tisa ilitangazwa kuwa ni karibu dola bilioni mbili. Katika miaka ya karibuni idadi ya migodi midogo midogo imeongezeka sana nchini Bukina Faso na kufikia migodi mia nane. Baadhi ya migodi ya dhahabu ya nchi hiyo inadhibitiwa na makundi ya kigaidi kama Al Qaida na Daesh. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Magaidi wenye silaha wamevishambulia vijiji viwili katika jimbo la Niger, magharibi mwa Nigeria, na kuua watu 14 na kuwateka nyara wengine 15. Gazeti la Tribune la nchini Nigeria limeripoti kuwa magaidi waliokuwa na silaha jana Jumatatu waliwafyatulia risasi na kuwaua wakazi 14 wa vijiji hivyo katika jimbo la Niger, magharibi mwa nchi hiyo, sambamba na kulipua mabomu kadhaa. Magaidi hao pia waliwateka nyara watu wengine zaidi ya kumi na tano tarehe tisa Januari mwaka huu. Pia magaidi walilipiza kisasi cha mashambulizi ya anga ya jeshi la Nigeria dhidi ya ngome zao kwa kuvishambulia vijiji nane katika jimbo la Zamfara na kisha kuwaua kwa umati raia mia mbili. Jeshi la Nigeria katika wiki za karibuni limefanya kila linalowezekana kuyakomboa maneo yaliyokuwa yakishikiliwa na makundi ya kigaidi baada ya kutokea mauaji hayo, ambapo jeshi limefanikiwa kuvikomboa vijiji hivyo na kuwazika wahanga wa mauaji hayo ya kigaidi. Wenyeji wa vijiji hivyo pia ambao walikimbia nyumba zao wakihofia mashambulizi ya magaidi, tayari wamerejea kwenye makazi yao. Maafisa husika wa eneo hilo awali walitangaza kuwa raia waliouawa ni 58. Hata hivyo, watu walioshuhudia wanasema watu waliouawa wanapindukia mia mbili. Ulimwengu jana Jumatatu uliadhimisha tarehe ishirini na moja Februari ambayo ni siku ya kimataifa ya lugha ya mama. Waziri wa Burundi anayehusika na utamaduni Ezekieli Nibigira amesema lugha ya Kirundi inaelemewa na lugha za kigeni na kwamba umewadia wakati mwafaka sasa, ambapo juhudi zinahitajika ili kuilinda lugha hiyo ya Kirundi. Kutoka Bujumbura tumtegee sikio mwandishi wetu Hamida Isa. Siku hii imeadhimishwa chini ya kauli mbiu Kirundi, lugha ya mama, msingi wa utafiti na bidii kwa raia katika kusaka maendeleo. Waziri Ezekieli Nivigira Vigira, anayehusika na maswala ya jumuiya Afrika Mashariki, vijana, michezo na utamaduni nchini Amesema siku hii imewadia wakati mwafaka ujihageze kuko Kirundi chacu kiragiramiwe nizindi ndimi zabanyamahanga, siku hii imewadia wakati lugha ya Kirundi kielemewa na lugha nyingine za kigeni. Wengi ya raia wa taifa hili wanapoongea Kirundi huchanganya na lugha nyingine za kigeni na hata wakati mwingine katika hutuba za sherehe utakuta yakitumiwa maneno ya soko ya Kirundi, ahadi watu kushindwa kuelewa anayehutubia ni Mrundi anayewambia Warundi wengine, ama ni hutuba ya raia wa kigeni alofanya juhudi za kujifunza Kirundi amalaa numunyamahanga yagize ishaka ryo kwiga ikirundi bikaba mayobera. Waziri Ezekieli Nibigira anayehusika na maswala ya jumuiya ya Afrika mashariki vijana michezo na utamaduni, amesema kutotumia lugha ya mama ipasavyo kunaamanisha kutokuwa huru, na kwamba itakuwa vigumu kufikia maendeleo endapo mtu atatupilia mila na utamaduni wa nchi yake mbali. Na kuendeleza lugha ya Kirundi, waziri amesema kuna umuhimu wa kuihami kwa kuwafundisha wageni wanaoitembelea Burundi. Tabaka la vijana limetajwa kuwa kwenye hatari zaidi ya kupoteza lugha ya mama ambayo ni Kirundi, kwani wengi hutumia maneno wanayoyasikia mara kwa mara kutoka kwa wasanii wa nchi za jirani. Wakati huu Burundi ikiwa ni moja ya nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, kumekuwa na mwamko mkubwa kwa raia wa taifa hili kujifunza lugha za Kiswahili na Kiingereza, na tayari serikali ya Burundi ilipasisha hatua inayoamrisha mbali na lugha za Kirundi na Kifaransa, wanafunzi wa shule za msingi hadi darasa la tisa wasomeshwe pia lugha za Kiswahili na Kiingereza. Hamida Isa, idhaa, Radio Tehran, Bujumbura. Asante Amida, naendelea kutega sikio taarifa ya habari za ulimwengu. Rais Vladimir Putin wa Rusia ametangaza kuwa Mosco imetambua rasmi uhuru wa jamhuri za watu wa Donetski na Luhanski na tayari yamesaini mikataba ya ushirikiano na urafiki na viongozi wa jamhuri mbili hizo katika ikulu ya Kremlin. Leonid Ivanovich Posechnik, kiongozi wa jamhuri ya Donetski na mwenzake wa Luhanski Denis Vladimirovich Pushilin jana Jumatatu alimwomba Rais Vladimir Putin wa Rusia ayatambue rasmi maeneo hayo mawili kama nchi zilizo huru. Wiki iliyopita bunge la Rusia, Duma, pia liliwasilisha ombi kwa rais Putin likimtaka atambue rasmi kuwa huru eneo la Donbas linalotaka kujitenga na Ukrain. Eneo la Donbas huko mashariki mwa Ukrain linajumuisha maeneo ya Donetski na Luhanski na pia maeneo mengine kadhaa yanayokaliwa na raia wenye asili ya Rasia. Na kufuatia hatua ya Rasia ya kutambua rasmi uhuru wa maeneo ya Luhanski na Donetski nchini Ukrain, baraza la usalama la Umoja Mataifa limefanya kikao cha dharura kujadili swala hilo. Rais Vladimir Putin wa Rasia Jumatatu alasiri alitia saini makubaliano ya ushirikiano na urafiki na viongozi wa Donetski na Luanski na kutangaza kwamba Mosco inatambua rasmi uhuru wa maeneo hayo. Kufuatia hatua hiyo ya Mosco, Vladimir Putin pia aliamuru askari wa kulinda amani wa nchi hiyo waingie katika maeneo hayo. Akizungumza katika kikao cha baraza la usalama jana usiku, naibu katibu mkuu wa Umoja Mataifa Rosmeli de Carlo alisema katibu mkuu wa Umoja Mataifa anaochukulia uamuzi huo wa Rasia kuwa ukiukaji wa utawala wa Ukraine unaokiuka misingi ya hati ya umoja Mataifa. Antonio Guterres, katibu mkuu wa umoja Mataifa, Jumatatu jioni katika taarifa yake ya kukosoa hatua ya Rasha kutambua rasmi uhuru wa Donetski na Luanski, amehitaja hatua hiyo kuwa ni ukiukaji wa mamlaka ya kujitawala ya Kiev. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Irani. Na sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa. Nawakaribishwa wapendwa wasikilizaji, popote pale ambapo mnategea sikio matangazo haya mubashar ni kutoka katika studio zetu za Jame Jam, Jam. Tafsiri yetu inahusu operesheni ya droni ya harakati ya Hezbollah ya Lebanon kusambaratika mfumo wa ulinzi wa utawala wa Kizayuni. Harakati ya Hizbullah ya Lebanon Jumaa iliyopita ilitoa taarifa na kutangaza kuwa ndege isiyo na rubani droni iliyopewa jina la Hasan imepaa katika anga ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu kwa muda wa dakika 40 na katika umbali wa kilomita zipatazo sabini na kisha ikarejea Lebanon baada ya kufanya kazi yake kwa mafanikio. Utawala wa kizayuni wa Israel umeimarisha mifumo yake ya ulinzi kwa gharama kubwa tangu miongo miwili iliyopita na unadai kuwa mifumo hiyo inadhamini usalama wa Israel. Mfumo wa ulinzi wa utawala wa kizayuni wa tabaka tatu unaojumuisha ule wa Aya na Dom, yani koba la chuma na David Sling, na ule wa kufuatilia na kuharibu makombola wa Kats umeundwa kwa gharama ya mamilioni ya dola. Mifumo yote hiyo ya ulinzi ya kisasa haina umri wa zaidi ya miongo miwili. Hata hivyo, ufanisi wa mifumo hiyo mkabala wa uwezo wa kijeshi wa makundi ya mukawama kivitendo imekuwa ikitiliwa shaka. Katika miaka ya karibuni, nguvu ya kijeshi ya utawala wa kizayuni wa Israel imesambaratishwa kwa makombora ya masafa mafupi yanayovurumishwa na wana mapambano katika vitongoji mbalimbali vya Wazayuni. Licha ya uwezo wa kijeshi wa utawala huo katika sekta za makombora, nyuklia, baharini na anga, mukawama wa makundi ya Palestina na vita vya miaka kadhaa vikiwemo vita vya siku 51, vya Ghaza, vita vya siku 33 ta na Hizbullah, vita vya siku ishirini na mbili na vya karibuni vya siku kumi na mbili huko Ghaza. Vyote hivyo vinaonyesha kwamba utawala wa kizayuni si tu hauna uwezo wa kutoa pigo na kuyangamiza makundi ya mukawama ya Palestina, bali hivi sasa uko katika hatari zaidi ya makombora ya muhimili wa mukawama. Hali hii inaibua maswali mengi yasiyo na majibu kuhusu uwezo wa utawala wa kizayuni wa Israel wa kuzuia hujuma dhidi yake. Akizungumzia hatua ya kuingia droni ya Hezbollah katika anga ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu, Roy Sharon, mchambuzi wa masuala ya kijeshi wa televisheni ya Kan ya utawala wa Kizayuni, pia amesema jibu la jeshi la Israeli kwa kitendo cha droni hiyo kuruka katika anga yake lilitiliwa chumbi na hata ndege za kivita, helikopta na mfumo wa ulinzi wa utawala huo wa kuba la chuma, zote zilishindwa kuizuia droni hiyo. Ni wazi kuwa tumempatia Nasrullah ushindi wa, wa kimaanawi. Televisheni ya Kani ya utawala wa kizayuni wa Israel imetangaza kuhusiana na swala hilo kwamba jeshi la Israel linapasa kuchunguza sababu zilizopelekea kushindwa mfumo wa ulinzi wa kuba la chuma kuitungua droni hiyo ya harakati ya Hizbollah. Televisheni hiyo aidha imemnukuu Isaac Balke afisa dhiba wa kikosi cha jeshi la utawala wa kizayuni na kuripoti kuwa kikosi cha anga cha Israel kitakabiliana vipi na makombora na maroketi elfu tatu katika vita yoyote vya siku za usoni ili hali kimeshindwa kuifuatilia na kuitungua ndege moja isiyo na rubani. Katika vita vijavyo, mamia ya droni yatavurumishwa, ma, yatavurumisha maroketi kila siku na hatujajiandaa kwa hilo. Swala jingine ni kuwa Kabla ya tukio hili, imani ya Wazayuni katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu kwa jeshi la Israel ilikuwa tayari imepungua pakubwa, na kitendo cha droni ya harakati ya Hezbollah ya kuingia na kuruka katika anga ya ardhi ya nchi hiyo pia kimezidi kupungua katika ardhi ya utawala huo kimezidi kupunguza imani kwa jeshi la utawala wa Kizayuni. Abdurbali Antwani, mchambuzi wa mashuhuri wa ulimwengu wa Kiarabu, anasema kupenyeza droni ya Hezbollah na kuingia katika anga ya Israel kumeibua mtikisiko mkubwa wa kisaikolojia miongoni mwa wazayuni na viongozi wao, na hawana tena imani na jeshi la utawala huo ghasibu. Bado mko nasi katika matangazo haya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Tunakaribisha sasa kipindi chetu cha kwanza Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu, na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya ishirini na mbili ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitahusu mambo yenye ulazima kwa jamii ili kuweza kuwa na umoja. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Mpendo msikilizaji, bila shaka ungali unakumbuka katika sehemu kadhaa zilizopita za kipindi hiki tulizungumzia msingi wa uadilifu katika mfumo wa Kiislamu na nafasi yake katika mfumo wa uumbaji na sharia za Uislamu. Mkabala na kinyume na msingi huu wa uadilifu, kuna suala la dhulma, ambayo kama itapenya na kusambaa katika nguzo za jamii, inaweza kusababisha madhara makubwa kwa uhai na kudumu kwa jamii hiyo. Bila shaka katika mfumo wa kisiasa na kijamii wa Uislamu ambao ndani yake inatawala misingi kama umoja, suluhu na urafiki, uadilifu na haki, dhulma ni kitu ambacho hakina nafasi ndani yake. Hata hivyo, wasiwasi na mshawasha wa mali na madaraka haviwapi utulivu watu wanaojali matumbo na maslahi yao tu ambao huwa hawawezi kuridhia uadilifu utekelezwe, na kwa sababu hiyo hupanga na kuandaa kila aina ya njama kwa ajili ya kupambana na mfumo wa kiuadilifu wa Uislamu ili kwa kutumia dhulma, ubaguzi na upendeleo wa kidhalimu waitoe jamii kwenye mkondo wa uadilifu na kufanikisha malengo na maslahi yao ya binafsi na ya kimirengo. Na ni kwa sababu hiyo Uislamu unapinga vikali na kutukanya hata kukaribiana na madhalimu kwa kusema: wala msiwategemee wanaodhulumu, usije ukakuguseni moto, wala nyinyi hamna walinzi badala ya Mwenyezi Mungu, wala tena hamtasaidiwa. Hakuna shaka kwamba kama watu na mataifa hayatakubali kuvutwa na kutekwa na madhalimu, iwe ni kwa vitisho au kurubuniwa, mfumo wa kidhalimu hautaweza kusimama katu, na haitatokea kamwe dhalimu yeyote yule kuweza kuwatawalia mambo yao na kuwalazimisha kufuata matakwa yake. Ni muhimu tutambue kwamba katika sehemu ya mwisho ya aya tuliyosoma, Quran inaonya kuwa ikiwa jamii yoyote ile itakubali kuburuzwa na madhalimu, watu wake si tu hawataonja hata tone la furaha, lakini pia itaandamwa na masaibu machungu kwa kuridhia kwake dhulma na uonevu. Si hayo tu lakini wakati watu hawa watakapokuwa wanahiliki kwa dhuluma za madhalimu, hatatokea yeyote wa kuwasaidia. Na kwa kuwa wameacha kujiegemeza na kutegemea utawala wa kiuadilifu wa Allah, yeye mola pia ambaye ni mlinzi na msaidizi wa kweli wa waja wake, hatawashika mkono kuwasaidia. Wapendwa wasikilizaji, tunaomba radhi kutokana na matatizo ya kiufundi yaliyojitokeza, na sasa nawakaribisha kutegea sikio, macho yetu magazetini. Wapendwa wasikilizaji, na sasa ni macho yetu magazetini. Jamvi langu na alianza kwa kuelekeza dira hii katika baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania, na kutoka gazeti ya Mwananchi kuna habari zinazosema katika ukurasa wake wa mwanzo: Profesa Kitila asema mfumo wa elimu yetu ufumuliwe, asema umepitwa na wakati, aeleza mambo muhimu ya kuboresha na kuongeza ajira. Adhabu ya kifo bado yapingwa Tanzania yapewa mkopo kuboresha elimu na ardhi, ni shilingi zipatazo trilioni moja nukta tano. Hatima ya rufaa ya Sabaya Machi kumi na tano, na mahakama yatupa pingamizi la mke wa bilionea Msuya. Ukurasa wa mwanzo wa gazeti ya Nipashe leo Jumanne wana habari zisemazo JK afichua sababu ya kumteua Dr. Mwele, mamia wajitokeza kwenye maziko yake. Serikali kufungia mwandishi sio chombo cha habari. Rufani ya Sabaya, jamhuri ya sema zilitumika silaha kupora na Arteta sema Odgad anafaa kuwa na hodha. Wakati huo huo, gazeti la Majira lina habari zinazosomeka hivi: serikali na Benki ya Dunia za saini mkataba wa trilioni moja nukta tano ni kwa ajili ya kugharamia utekelezaji wa mradi wa kuboresha elimu ya msingi na mradi wa kuimarisha usalama wa umiliki wa ardhi nchini amua mumewe kwa kumchoma kisu mara 40. Vyuo vyatakiwa kuweka mkazo elimu ya ufundi. Singida ina leseni za madini zipatazo 2,089 zisizofanya kazi. Polisi watakiwa kuwekeza kwenye teknolojia. Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari imelitaja jeshi la polisi nchini, imelitaka jeshi la polisi nchini lichukue liamue kuwekeza kwenye teknolojia ili kurahisisha utendaji kazi wao katika kupambana na uhalifu wa mtandao. na watumishi wa umma nchini wafundwa. Nchini Kenya, ninaanza na gazeti la Taifa Leo ambalo lina habari kuu isemayo washukiwa wafurika katika siasa. Mirengo yote ya kisiasa ina watu walio na kesi, hali inayohujumu maadili Aidha, Taifa Leo limeandika wahukumiwa kwa kulalamikia wizi wa pesa za Covid. Mahakama yawapatia hukumu waliofanya maandamano ya kutaka walioiba pesa za Covid waadhibiwe. Bei ya juu ya bidhaa ya zua kilio. Wakenya walia kuhusu gharama ya juu ya bidhaa za kimsingi, haswa chakula. Ukraine: Biden na Putin kufanya kikao Rais wa Ufaransa asema mwenzake wa Amerika amekubali kukutana na kiongozi wa Urusi kutatua mzozo wa Ukraine. Mjomba angoa mtoto kucha kwa kuiba miraa. Mwandishi anafafanua, mtoto wa miaka kumi anauguza majeraha sasa baada ya mjombawe kumwadhibu kwa madai ya kuiba miraa katika shamba lake eneo la Meru. Ongezeko la visa vya polisi kujiua lazua wasiwasi. Mawakili wataka talaka irahisishwe. Tume za IEBC na EACC zasema washukiwa wa ufisadi, mauaji na makosa mengine watashiriki uchaguzi, kwani hazina nguvu za kuwazuia hadi waondolewe mashtaka na mahakama. Na UEFA Chelsea kuialika Lille ya Ufaransa leo. Hizo zikiwa ni habari kutoka gazeti ya Taifa Leo linaochapishwa nchini Kenya. Sasa naliangazia gazeti la The Star la nchini humo ambapo tunasoma mahakama ya ICC yakataa maelezo mapya katika kesi ya wakili Gicheru. Jubilii imedai kuwa mkutano wa Sagana 3 utasambaratisha malengo ya Ruto. Ruto naye asema mpango wa handshake au BBI unapaswa kubeba dhima na kulaumiwa kutokana na mgogoro wa madeni yanayoikabili Kenya. Amesema deni la nchi hiyo sasa limeongezeka na kufikia shilingi trilioni 11.7 kutoka shilingi trilioni 4.5. Na Livondo asema Ninao ushahidi kuhusu njama ya kutaka kumua rais Uhuru. Mfanyabiashara wa Kenya Stanley Livondo jana aliojua na polisi kuhusu madai aliyotoa kwamba mtu mmoja ambaye hakumtaja jina lake alijaribu kumua Rais Uhuru Kenyatta mara mbili. Na New Times ya nchini Rwanda linatufungia jamvi letu la macho yetu magazetini, ambapo kuna habari zinasema Rais Kagame amsifu Dr fama Kagame amebainisha hayo akimwomboleza daktari huyo wa magonjwa ya kuambukiza ambaye aliaga dunia jana akiwa na umri wa miaka 61. Rais Kagame amempongeza mwenda zake huyo kwa mchango aliotoa kwa Rwanda. Na hukumu ya rufaa ya FNL kusikilizwa Machi 21. Kwa mara nyingine tena tunaomba radhi wapendwa wasikilizaji kwa itilafu za kiufundi zilizojitokeza katika kipindi chetu cha akhlaki katika Uislamu. Na sasa nasoma maoni ya waziri Khatib wa nini wa Muhamed wa, ni, anasema nipo mkele mikunguni Zanzibar, anasema failure to practice aqid may lead to talak in Islam. Aha, shukran sana na msikilizaji wetu mwingine anasema, Abdullah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, anasema sante. Mubiri Rashid Huseni wa Mwiyange, Makamba, Burundi, yeye ameandika uh, nini hapa na ona hakuna la ziada. Shukran nawe pia. Msikilizaji wetu mwingine hapa ni Ali Magema, anasema ni kutoka Tanga Tanzania, yeye ana ujumbe wake mrefu tu, anasema kila mara Marekani anamwekea vikwazo Irani katika mapatano ya JCPOA. Je, kuna tatizo gani au ni wivu wa Marekani? anasema sioni sababu yoyote Marekani kumwekea vikwazo Irani katika mapatano ya JCPOA. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti wa redio Teheran na atumai umzima wa afya hapo ulipo. Karibu tuangazie baadhi ya matukio muhimu ya spoti yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Karibu tuanze na futsal. Timu ya taifa ya futsal ya mabarobaro wa jamhuri ya kiislamu ya Iran imeibuka kidedea katika mashindano ya ubingwa wa soka hiyo inayochezewa ukumbini katika kanda ya asia ya kati. Vijana hawa wa Iran wenye chini ya umri wa miaka 19 wametoa ubingwa huu baada ya kuichabanga Uzbekistan mabao saba kwa moja katika mchuano wa fainali uliopigwa Jumamosi sechas 1-0 4 nomer komandi soran uh, balkameh atkriwayet shot machi. Vijana hawa wa Iran wanaonolewa na Ali Sanei walivuna pakubwa katika mechi zao zote nne katika mashindano hayo ya kikanda yaliyoandaliwa na shirikisho la soka Asia ya kati kwa kifupi KAFA. Walianza mashindano kwa kasi ya juu baada ya kuigaragaza Afghanistan mabao kumi kwa matatu kabla ya kuishukia Tajikistan kwa mabao mawili kwa moja. Matineja hawa wa Iran waliibamiza jamhuri ya Kirgizistan mabao sita kwa moja kabla ya kutinga fainali wakiwa kifua mbele. Afghanistan imeibuka mshindi wa pili kwenye mashindano hayo ya KAFA. Mieleka. Wanamieleka wa Iran wamezoa medali kochokocho katika mashindano ya kimataifa ya mieleka yaliyofanyika nchini Bulgaria. Said Ismaili na Meisam Dalhani waliipa Jamhuri ya Kiislamu medali mbili za dhahabu katika mieleka mtindo wa Grek Roman kwenye kategoria za kilo 60 na 63 kwa usanjari huo. Wimbi la kutoa medali halikuishia hapo kwenye mashindano hayo yanayofahamika kwa Kiingereza kama Dan Kolov Nicola Petrov International, Alireza Abdevali katika safu ya kilo 72 na somo yake Alireza Mehmedi katika kitengo cha kilo 82 walitoa medali ya shaba kila moja. Medali pekee ya fedha ya Iran ilitwaliwa na mwanameleka wa kujiachia au freestyle Meisam Abdi katika kategoria ya kilo 97. Medali nyingine za shaba za Iran zilitwaliwa na Mustafa Kiasi katika mashindano ya wanamieleka wenye kilo 79 na Yadullah Muhebi kilo 125. Duru hiyo ya 59 ya mashindano hayo ya kimataifa ya mieleka ilifanyika mjini Veliko Tarnovo huko nchini Bulgaria, kuanzia Februari 17 na kufunga pazia lake Jumapili ya Februari 20. Tutupie jicho soka Wawakilishi wa Tanzania katika kombe la shirikisho Afrika klabu ya Simba waliambulia sare ya bao moja kwa moja licha ya kupiga ugenini huko nchini Niger dhidi ya klabu ya USGN. Wenyeji wa mchezo walikuwa wa kwanza kupata bao kunako dakika kumi na mbili kupitia kwa Beuli Wilfred baada ya uzembe wa wachezaji wa Simba. Bao hilo lilitokana na makosa ya beki Muhamed Hussen Shabalala pamoja na Sadio Kanute aliyekuwa wa mwisho kupoteza mpira mpaka bao kupatikana. Katika kipindi hicho cha kwanza, Simba walikuwa imara katika kuzuia, licha ya kupokea mashambulizi ya mara kwa mara na kufanya makosa, lakini hawakufungwa bao zaidi ya hilo. USGN kupitia kwa washambuliaji wake walitengeneza nafasi za mara kwa mara, ila walishindwa uliona lango la Simba pengine kutokana na ubora wa wachezaji wa Simba, ikiwemo kipa Aisha Manyula. Katika kipindi cha pili, Simba walirudi vizuri, hawakufanya makosa katika eneo hilo la ulinzi na walitengeneza nafasi za kufunga, ingawa hazikuwa hatari kama zile mbili za Medi Kagere na moja ya John Boko Morrison. Aliingia dakika 65 kuchukua nafasi ya Yusuf Mhilu, aliweza kuifungia Simba bao la kusawazisha. katika dakika ya 83 kupitia kichwa baada ya kuunganisha krosi ya Shomari Kapombe, Bernard Morrison anafunga bao kwa kichwa. Tufani inapiga na radio anaisikia lakini bado anasimama imara, taifa kulipigania. Wekundu wa Msimbazi Simba wanarejea tena wakisawazisha ubao, Simba moja USGN moja. Katika matokeo mengine ya michuano ya kundi da ASEC Mimosas walishinda nyumbani kwa bao kwa mabao matatu kwa moja dhidi ya RS Berkane ya Moroko. Kwa matokeo ya mechi zote hizo, Simba ndio vinara wa kundi kwa pointi nne, Mimosas nafasi ya pili kwa alama tatu sawa na Berkane, huku USGN wakiburuza mkia kwa pointi moja. Riadha nchi za Afrika Mashariki ziling'ara wikendi katika mbio za nyika za Rasul Haima zilizotimua mavumbi katika umoja wa wa falme za Kiarabu. Mwanariadha Jacob Kiplimo kutoka Uganda lakini mzawa wa Kenya ndiye alibuka mshindi wa mashindano hayo ya nusu marathon kwa kukata utepe kwa kutumia dakika 57 na sekunde 56. Nafasi ya pili katika mashindano hayo ilichukuliwa na Rogers Kwemoi aliyemaliza kwa dakika 58 na sekunde 30, huku nafasi ya tatu akichukua Kenneth Kiprop Renju aliyetumia dakika 58 na sekunde 35, wote kutoka Kenya. And now, to the national anthem of Uganda. Mbali na mganda yule wa Kenya na wahabeshi, lakini Alphonse Felix Simbu alitoa kimasomaso Tanzania kwa kutoa nafasi ya tisa, na hivyo nafasi kumi bora za kwanza zikitwaliwa na raia hao wa Afrika Mashariki. Na ni kudokeza tu kwamba michezo ya Olimpiki ya msimu wa baridi kali ya Beijing ilifikia tamati Jumapili, huku Norway ikiibuka kidedea katika mashindano hayo ya dunia yaliyofanyika huko China nchi hiyo imezoa jumla ya medali 37 zikiwemo dhahabu 16 ujerumani imeibuka ya pili kwa kutoa medali 27 huku mwenyeji china ikifunga orodha ya tatu bora kwa kuzoa medali 15 hakuna nchi ya afrika katika orodha ya timu 27 zilizotoa angalau medali moja katika mashindano hayo usiniulize ni kwa nini mpenzi msikilizaji. Lakini afrika huko hatuna theluji. Tutamatishe kwa dondoza hapa na pale klabu ya Liverpool. Waliweka hai matumaini ya kuingia robo fainali za klabu bingwa Ulaya UEFA msimu huu baada ya kusajili ushindi wa mabao mawili kwa mtungi dhidi ya Inter Milan ya Italia Jumatano usiku katika uwanja wa San Siro. Dalili zote ziliashiria kwamba mechi hiyo ingekamilika kwa sare tasa hadi dakika 75 ambapo fowadi Roberto Firmino alijaza kimiani cross ya Andrew Robertson. Muhamed Salah alipachika wavuni bao la pili la Liverpool katika dakika 83 na kuwaweka waajiri wake katika nafasi nzuri zaidi ya kusonga mbele wanaposubiri mkondo wa marudiano mnamo Machi 8 katika uwanja wa Anfield. Van Dijk and Salah huyo akifanya mambo yake. Inter ambao ni mabingwa watetezi wa, wa ligi kuu ya Italia almaarufu Siri E, walimiliki asilimia kubwa ya mpira na nusra wajiweke kifua mbele kupitia kwa Hakan Kalhanoglu aliyeshuhudia kombora lake likibusu mtambaa panya. Huku hayo akiarifiwa, mshambuliaji nyota wa klabu ya PSG Kylian Mbappe alipachika wavuni bao la pekee na la ushindi dhidi ya Real Madrid katika mkondo wa kwanza wa hatua ya 16 bora ya klabu bingwa Ulaya. Nyota huyo raia wa Ufaransa aliwazidi ujanja mabeki wawili wa Real na kufunga bao katika dakika ya 94 kwenye mchuano huo uliopigwa katika uwanja wa Park des Princes Jumanne usiku. He might be a Galactico next season, but he's the toast of Paris tonight. Brilliant feat. What a finish. Kylian Mbappe, Paris Saint-Germain 1. Real Madrid nil. Brilliant. Wafaransa hao watarudiana na Madrid katika uwanja wa Santiago Bernabeu mnamo machi tisa. na makundi yanayoliunga mkono taifa la Palestina huko Jordan yamepongeza hatua ya wanamichezo wa nchi hiyo na nyingine kadhaa za Kiarabu ya kukataa kushiriki mashindano ya magari ya Baja rali ya Jordan, kutokana na waandaaji wa mashindano hayo kuwashirikisha pia Waisraeli wa Jordan wamepongeza wanamichezo hao wakisisitiza kuwa mashindano hayo yaliyofanyika kati ya Alhamisi na Ijumaa ni sehemu ya sera za kuanzisha uhusiano wa kiutamaduni na utawala wa kizayuni wa Israel. Mashirika yanayomfadhili bingwa wa mchezo huo, raia wa Jordan na Saif Al Abadi, wamempongeza mwana mchezo huyo kwa hatua yake ya kujiweka mbali na mashindano hayo kutokana na ushiriki wa wazayuni. Aidha, wananchi wa Jordan wametumia mitandao ya kijamii kulaani hatua yote ile ya kutaka kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israeli. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, kwa habari hiyo kutoka Jordan. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola, mimi ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 20 Rajab mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 22 Februari mwaka 2022. Miaka 1430 iliyopita katika siku kama hii ya leo vilitokea vita vya Yarmuk kati ya jeshi la Kiislamu na jeshi la utawala wa kifalme wa Roma ya mashariki katika bonde lililojulikana kwa jina hilo huko Palestina. Ushindi wa Waislamu huko Sham, yaani Siria ya sasa, ulimpelekea mfalme wa Roma kuandaa jeshi kubwa kwa ajili ya kupigana na Waislamu, lakini Waislamu waliweza kutoa pigo kwa majeshi ya mfalme wa Roma licha ya kuwa na idadi ndogo ya wapiganaji na suhula chache za like kivita. Kufuatia ushindi huo, Waislamu walisonga mbele na kufika eneo la mashariki la ufalme wa Roma, na mwaka mmoja baada ya hapo, Waislamu walifanikiwa kuchukua udhibiti wa mji wa Baitul Muqadas pasi na umwagaji wa damu. Siku kama ya leo miaka 64 iliyopita, aliaga dunia Abulkalam Ahmad Azad, alimu khatibu hodari na mwanasiasa wa India, akiwa na umri wa miaka sabini. Abulkalam Azadi alianzisha harakati za kisiasa dhidi ya ukoloni wa Uingereza na kwa lengo la kuwaamsha Waislamu wa India. Akiwa na umri wa miaka kumi na saba, mwanasiasa huyo aliwekwa gerezani mara kadhaa kutokana na kuchapisha makala na kutoa hotuba zenye kufichua njama za wakoloni wa Kiingereza wa. Katika siku kama ya leo miaka 38 iliyopita Operesheni ya kijeshi ya Khaibar ilianza wakati wa vita vya kulazimishwa vya miaka minane vilivyoanzishwa na Iraq dhidi ya Iran. Operesheni hiyo ilitekelezwa na wapiganaji jasiri wa Iran. Operesheni hiyo ambayo ilianza kutekelezwa katika eneo la Hurul Huwaiza huko kusini magharibi mwa Iran, wapiganaji wa Kirani walivuka maji na vinasamasi na kukiteka nyara kisiwa chenye utajiri wa mafuta cha Majnun karibu na mji wa Basra kusini mashariki mwa Iraq. Mbinu tata za kijeshi zilizotumika katika operesheni hiyo ya majini na nchi kavu ya Khaibar ziliwashangaza weledi wa masuala ya kijeshi duniani. Na siku kama ya leo miaka 16 iliyopita mripuko mkubwa wa mabomu ulitokea katika haramu mbili tukufu za maimamu Al-Hadi na Hasan al Askari alaihi assalam huko katika mji wa Samara kaskazini mwa Baghdad, mji mkuu wa Iraki, na kusababisha hasara kubwa katika eneo hilo tukufu. Uharibifu mkubwa uliosababishwa na milipuko hiyo katika haramu hizo tukufu uliwakasirisha Waislamu duniani, hasa wafuasi na wapenzi wa watu wa nyumba tukufu ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Wa maimamu hao wawili ni miongoni mwa wajukuu wa mtume Muhammad, mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Na kabla ya kufunga matangazo, nasoma hapa maoni wa ya wasikilizaji wetu yaliyotufikia. Naanza na Isa Musango, msikilizaji wa icha beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, anasema, Allah awape ujuzi zaidi, aipe uh, ujuzi zaidi harakati ya Hezbollah ya Lebanon. Shukran. Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, yeye ameandika tupa pamoja. Inshallah Mungu atujalie tuwe na upendo baina yetu. Asante sana Bilali kutoka Mtwara, Tanzania. Mhubiri Rashid Hussein wa Muyange, Makamba, Tanzania, anasema asante kwa taarifa zilizomurua ambazo mwazidi kutupa. Shukran sana Mhubiri Rashid Hussein wa Muyange, Makamba, nchini Burundi na kwa upande wa maoni, wasikilizaji wapendwa, nasoma maoni yake msikilizaji Bintwali Junaid wa Bumbwini, Zanzibar, anasema shukran na pia kwa kututegea sikio. Na upande wa maoni yanakomea hapa, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesisitiza katika mazungumzo na Wairani wanaoishi Qatar kwamba ipo azma thabiti ya kupanua uhusiano wa kibiashara na kiuchumi kati ya Iran na Qatar. Rais Said Ibrahim Raisi jana usiku alikutana na Wairani wanaoishi Qatar, na huku akibainisha kwamba maingiliano ya watu wa nje za eneo hili chimbuko lake liko katika itikadi, imani na utamaduni wao wa pamoja. Alisema ustaarabu unaoshuhudiwa kwa jina la dini katika eneo ni utajiri adhimu ambao siku zote unapaswa kufikiriwa kuimarishwa na kutoruhusu kushambuliwa na kupuuzwa katika zama hizi za mawasiliano ya kidijitali. Magaidi wenye silaha wameshambulia vijiji viwili katika jimbo la Niger, magharibi mwa Nigeria, na kuua watu wapatao kumi na nne na kuwateka nyara wengine kumi na tano. Mlipuko mkubwa uliotokea karibu na mgodi wa dhahabu kusini magharibi mwa Burkina Faso umesababisha vifo vya watu 59 na na kujeruhi wengine zaidi ya 100. Mlipuko huo umetokea katika ghala la mada za kemikali zinazotumiwa kusafishia madini ya dhahabu. Na kufuatia hatua ya rasia ya kutambua rasmi uhuru wa maeneo ya Luhanski na Donetski nchini Ukraine, baraza la usalama la Umoja Mataifa limefanya kikao cha dharura kujadili swala hilo. Rais Vladimir Putin wa Rusia Jumatatu alasiri alitia saini makubaliano ya ushirikiano na urafiki na viongozi wa Donetsk na Luanski na kutangaza kwamba Moscow inatambua rasmi uhuru wa maeneo hayo. Kufuatia hatua hiyo ya Moscow, Vladimir Putin pia aliamuru askari wa kulinda amani wa nchi hiyo waingie katika maeneo hayo. Nawashukuru wasikilizaji wote ambao wametuma maoni yao. Nawashukuru pia wenzangu waliofanikisha matangazo haya. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed na wageni, nikiwatakia mchana mwema na siku njema, kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.