Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa kwa wakati wa dhuha, na kwa usiku unapotua, hakukuacha Mola wako wala hakukukasirikia na hakika mwisho ni bora kwako kuliko mwanzo. Na mola wako atakupa utaridhia. Je, hakukukuta yatima akakuhifadhi? Na akakukuta umepotea akakuongoa? Na akakukuta mhitaji akakutosheleza? Ama yatima usimwonee, na ama mwenye kukuomba usimkaripie, na ama neema ya mola wako Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapofikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed mtangazaji wako katika meza ya matangazo Jumanne ya leo, Februari 22 mwaka 2022, ambayo ni sawa na Rajabu 20, 1443 hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu, mola muumba kwa kutujalia uhai na afya njema. Tunasema amin ya rabbil alamin. Hatujasahau wenzetu wanaougua, wako majumbani, wako mahospitalini, wamelazwa. Tunamwomba Mwenyezi Mungu awape shifaa na warejee katika hali zao za kawaida amin. Wapendwa wasikilizaji, matangazo ya leo yamesheheni habari za kikanda na kimataifa. Tutaanza kwa taarifa ya habari itakaofuatiwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu operesheni ya droni ya harakati ya Hezbollah ya Lebanon kusambaratika mfumo wa ulinzi wa utawala wa kizayuni vipindi, tutaanza na akhlaki katika dini tukufu ya Uislamu itakaofuatiwa na ulimwengu wa michezo, ikiwa ni udondozi wa baadhi ya habari muhimu ama zile zilizogonga katika magazeti ya leo na kupewa umuhimu, na tutakuwa na macho yetu magazetini, kama nilivyosema, atakaofuatiwa na makala yetu fupi ya leo katika historia. Nawakumbusha tovuti yetu ni pastoday.com/sw. Waweza tuma ujumbe wako mfupi, nami nikaurusha humo studioni. Tumia nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp, tuma ujumbe wako mfupi SMS katika alama ya kujumlisha 989035065487 barua pepe yetu ama email, ambapo unaweza kutuandikia barua kututumia ujumbe: Swahili radio at irib.ir. Tumia aplikesheni yetu vilevile vile kwa simu za mkononi ya IRIB World Service. Matangazo haya yanasikika pia kupitia satellite na redio wa shirika Maarifa FM, Tanga, Tanzania. Karibuni. Imetimu saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Tegea sikio, vichwa vya habari. Rais wa Irani asema Irani imethibitisha urafiki wake kwa nchi zote za eneo katika nyakati ngumu. Khatibu Zade asema utawala bandia wa Israeli kila ulipotia mguu umepelekea mauaji na ukosefu wa usalama. Umoja wa Mataifa washtushwa na kukithiri mashambulio dhidi wa ya wa wakimbizi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na harakati ya Hizbullah yasema imeonyesha sehemu ndogo tu ya uwezo wake wa kivita, pamoja na habari nyingine karibuni. Na sasa ni habari kamili. Rais wa jamhuri ya kiislamu ya Irani ameeleza kuwa wanataka kuleta mabadiliko katika uhusiano wa kieneo katika nyuga za maingiliano, ushirikiano na maelewano, na kwamba Irani imethibitisha urafiki wake kwa nchi zote za eneo katika kipindi kigumu. Rais wa jamhuri ya kiislamu Irani Sayid Ibrahim Raisi ameeleza hayo katika mkutano na waandishi wa habari akiwa pamoja na amir wa Qatar Shekh Tamim Bin Hamad Al Thani akiwa ziarani mjini Doha, Qatar. Rais wa Irani amesema Irani siku zote ipo bega kwa bega na inaunga mkono maslahi ya nchi na mataifa yaliyo huru duniani. Raisi amesisitiza namna jamhuri ya kiislamu Irani ilivyoebuka mshindi katika medani mbili za vita dhidi ya ugaidi na wenzo wa mashinikizo ya kiuchumi ya kiwango cha juu dhidi ya nchi hii na akasema Marekani inapaswa kuthibitisha nia yake ya kuondoa vikwazo vikuu dhidi ya Iran. Rais Ibrahim Raisi amesisitiza kuwa kuna udharura kudhaminiwa maslahi ya wananchi wa Irani hususan kuondolewa vikwazo kupewa dhamana yenye itibari na kufungwa mafaili ya madai ya kisiasa ili kufikiwa mapatano katika mazungumzo hayo. Naye amir wa Qatar Shekh Tamim bin Hamad Arthani ameeleza kufurahishwa na kusainiwa mikataba kadhaa na hati za maelewano kati ya Qatar na Jamhuri ya Kiislamu Irani, na akasema hilo ni swala lenye umuhimu mkubwa na utekelezaji wake unapaswa kufuatiliwa. Sheikh Tamim bin Hamad Athani ameashiria pia swala la Palestina na akasema, tumefanya mazungumzo kuhusu kadhia ya Palestina kwa kuzingatia kuwa ni swala kuu la kieneo na tumetilia mkazo udharura wa kusitishwa mashambulizi ya Israel dhidi ya raia wa Palestina na kuwepo haja ya kupatikana njia ya utatuzi kwa mujibu wa maazimio ya kimataifa na haki wananchi wa Palestina ya kujiainishia mustakabali wao na kuishi salama kwa amani. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR na washirika wake limeeleza kushtushwa na ripoti za mashambulizi nane makubwa yaliyotokea katika siku kumi za mwanzo wa mwezi huu wa Februari katika jimbo la Ituri nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taarifa ya UNHCR iliyotolewa mjini Geneva, Uswisi, imesema mashambulizi yaliyosababisha watu kuuawa, kutekwa nyara, uporaji wa mifuko na chakula na kuchoma nyumba moto yamewaathiri zaidi wakimbizi wa, wa ndani katika jimbo hilo la Ituri. Boris Cheshirkov, msemaji wa shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, amesema shirika hilo limetoa wito kwa pande zote zinazohusika kusitisha mara moja ghasia dhidi ya raia wakiwemo waliokimbia makazi yao ambao wengi wao wamelazimika kukimbia mara kadhaa. Aidha, amesema wimbi la ghasia linafuatia shambulio baya kabisa lililofanyika tarehe mosi Februari katika eneo la Plaine Savo ambapo ni makazi ya wakimbizi wa ndani, pia katika eneo la Jugu, Ituri. Kadhalika, katika tukio hilo watu 62 waliuawa na wanamgambo wapiganaji, huku wengine 47 wakijeruhiwa, kwa mujibu wa shirika la Umoja Mataifa la uratibu misaada ya kibinadamu OCHA. Mwaka 2016 kulikuwa na wastani wa wakimbizi wa ndani milioni moja huku jumla ya wakimbizi waki wa ndani milioni tano nukta sita wakisajiliwa mwishoni mwa mwaka jana elfu mbili na ishirini na moja. UNHCR inazitaka pande zote kuruhusu mashirika ya kibinadamu kutoa msaada kwa wahitaji ili kuokoa maisha yao. Shirika hilo limesisitiza kuwa vitendo vya utekaji nyara na mashambulio dhidi ya wafanyakazi wa misaada, ambayo pia yamekuwa yakiongezeka, lazima vikomeshwe, ili raia waweze kuendelea na shughuli zao bila vitisho kwa usalama wao naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Lebanon, Hezbollah, imesema imeonyesha sehemu ndogo tu ya uwezo wake wa kivita ambao umeshtua na kudhalilisha utawala wa kizayuni wa Israel. Mwenyekiti wa mrengo wa Mukawama, yaani mapambano ya Kiislamu, ambao ni tawi la kisiasa la Hezbollah katika bunge la Lebanon amesema mafanikio ya ndege isiyo na rubani au droni ya Hizbollah inayojulikana kama Hassan ambayo ilijipenyeza katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na Israel na kurejea Lebanon bila kutunguliwa ni mfano mdogo tu wa uwezo wa Hizbollah. Muhammad Raad amepongeza operesheni ya hivi karibuni ya droni hiyo ya Hizbollah na akasema ni moja kati ya mafanikio makubwa ya harakati hiyo na kwamba hatua hiyo itaizuia Israel kutekeleza hujuma dhidi ya Lebanon. Amesema Hizbullah iko tayari kulinda ardhi yote ya Lebanon pamoja na kuwa nchi hiyo inakumbwa na mgogoro wa kiuchumi. Msemaji wa Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema utawala bandia wa Israel unaoikalia kwa mabavu Kuds tukufu umefanya mauaji na kusababisha ukosefu wa usalama kila ulipotia mguu. Saidi Khatibzade amesema hayo katika mkutano wake wa kila juma na waandishi wa habari hapo jana, ambapo ameashiria safari ijayo ya rais wa utawala wa dhalimu wa Israel nchini Uturuki na kusisitiza kwamba kila Israel ilipotia mguu, basi kulishuhudiwa mauaji jinai, ugaidi na ukosefu wa usalama. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema baadhi ya mataifa ya eneo yamezifanya ardhi za nchi zao kuwa kambi na sehemu ya kujitanua utawala haramu wa Israel. Khatibzadeh ameyatahadharisha mataifa hayo na akasema yanabeba dhima na masuulia ya matokeo mabaya ya safari za viongozi wa utawala ghasibu wa Israel katika nchi zao. Akizungumzia matukio ya Yemen, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran amesema wananchi wa Yemen kwa miaka saba sasa wamo katika mzingiro wa kila upande huku wakiwa wanazuia kupata huduma muhimu kama maji chakula na dawa. Makamanda wa jeshi wanaotawala nchini Myanmar wamekataa ombi la ujumbe maalum wa jumuiya ya nchi za kusini mashariki mwa Asia ASEAN kwa kifupi la kukutana na kundi la wabunge walioondolewa madarakani. Prak Sokhun, waziri wa mashauri ya kigeni wa Cambodia, ambaye ni mjumbe maalum wa mataifa ya ASEAN nchini Myanmar, ameuambia ujumbe wa mawaziri wa mashauri ya kigeni wa jumuiya hiyo kwamba alipanga kwenda na kukutana na viongozi wa juu wa kijeshi na wanachama waandamizi wa serikali iliyoondolewa madarakani ya Aung San Suu Kyi ambayo inayepigania kurejeshwa kwa serikali ya kiraia, lakini serikali ya kijeshi imepinga hatua hiyo, amesema. Watawala wa kijeshi nchini Myanmar wamesema hawataruhusu mjumbe huyo akutane na makundi waliyotaja kuwa yanaendeshwa kinyume cha sheria. Na baadhi ya wananchi Uganda wamepata hasara ya kupoteza mali zao kufuatia ajali ya moto iliyochoma soko la mpakani mwa nchi hiyo na Sudan Kusini. Kigozi Ismail, mwandishi wetu wa Kampala, ametuandalia ripoti ifuatayo. Soko la Elegu mpakani mwa Uganda na Sudani Kusini limechomeka baada ya moto mkali kuteketeza soko hilo na kusababisha hasara kubwa kwa zaidi ya wanauganda mia tano waliokuwa na mali na bidhaa za aina kadhaa. Chanzo cha moto huo hakijatambulika. Hakuna mali tulizookoa, vyote vimeteketea kwa moto. Moto ulikuwa mkali huo, masahani, mablanketi na magodoro, vyote hatukuviokoa kutoka kwenye vibanda vyetu. Sisi tunauza matoke lakini mali zetu zote zilichomeka. Miongoni mwa bidhaa zilizochomeka ni maharagwe na mahindi, uto wa kupikia, nguo, mablanketi, vyakula vya kawaida, mablanketi na magodoro na pesa taslimu, kwani baadhi yao walikuwa wakiziacha fedha zao ndani ya soko hilo kwa sababu mbalimbali mbali. Hali hii itasababisha uhaba wa bidhaa za lazima kwa muda katika maeneo ya mpakani, na hii itawapa fursa nono wafanyabiashara kutoka Kenya. Baada ya wafanyabiashara wa Uganda kuteswa na kudhulumiwa na magenge ya waasi ndani ya Sudani Kusini, wakakita kambi katika soko hilo la Elegu kwenye mpaka, ili kupunguza visa vya kuibiwa mali zao njiani wakielekea Juba. Aidha, soko hilo likawa kama kituo cha mawasiliano makubwa ya kibiashara kati ya Uganda na Sudan Kusini pamoja na miji ya kaskazini mwa Uganda ikiwemo Kitgum, Gulu, Lira, Nimule na mingine. Wizara ya misukosuko na hali za dharura inatarajiwa kushirikiana na ile ya biashara kuzingatia suala la kuwapa msaada waathiriwa hao, ingawa kuna wengi waliokokonywa mali zao kwa visa vya kwanza ambao hawajalipwa fidia zao chini ya makubaliano baina ya serikali mbili kuhusu usalama wa mpakani. Ni miezi mitatu sasa tangu hali ianze kuwa tulivu, lakini bado kuna wakimbizi kutoka Sudani Kusini wanaopitia njia za mkato na kuingia Uganda kwa siri. Ripoti za kiulinzi zasema baadhi yao huingiza bunduki haramu ambazo zinawakokonywa kabla ya wao kupewa kivuli. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Shukran sana Kigozi kwa ripoti yako hiyo na imetukamilishia taarifa ya habari za ulimwengu. Sasa kaa tayari, mpendwa msikilizaji, utegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu operesheni ya droni ya Hizbullah kusambaratika mfumo wa ulinzi wa utawala wa kizayuni harakati ya Hizbullah ya Lebanon Ijumaa iliyopita ilitoa taarifa na kutangaza kuwa ndege isiyo na rubani yaani droni iliyopewa jina la Hassan imepaa katika anga ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu kwa muda wa dakika arobaini na katika umbali wa kilomita sabini na kisha ikarejea Lebanon baada ya kufanya kazi yake kwa mafanikio. Utawala wa kizayuni wa Israel umeimarisha mifumo yake ya ulinzi kwa gharama kubwa tangu miongo miwili iliyopita na kudai kuwa mifumo hiyo inadhamini usalama wa utawala huo. Mfumo wa ulinzi wa utawala wa kizayuni wa tabaka tatu unaojumuisha ule wa Iron Dome, yani kuba la chuma, na ule wa David's Sling na ule wa kufuatilia na kuharibu makombola wa kets umeundwa kwa gharama ya mamilioni ya dola. Mifumo yote hiyo ya ulinzi ya kisasa haina umri wa zaidi ya miongo miwili. Hata hivyo ufanisi wa mifumo hiyo mkabala wa uwezo wa kijeshi wa uwezo kijeshi makundi ya mukawama kivitendo, imekuwa ikitiliwa shaka katika miaka ya karibuni. Nguvu ya kijeshi ya utawala wa kizayuni wa Israel imesambaratishwa kwa makombora ya masafa mafupi yanayovurumishwa na wanamapambano katika vitongoji mbalimbali vya wazayuni, licha ya uwezo wa kijeshi wa utawala huo katika sekta za makombora, nyuklia, baharini na anga mukawama wa makundi ya Palestina na vita vya miaka kadhaa vikiwemo vita vya siku hamsini na moja vya Ghaza, vita vya siku thelathini na tatu na Hezbullah, vita vya siku ishirini na mbili na vya karibuni vya siku kumi na mbili huko Ghaza vinaonyesha kuwa utawala wa kizayuni si tu hauna uwezo wa kutoa pigo na kuyangamiza makundi ya mukawama ya Palestina bali hivi sasa uko katika hatari zaidi ya makombora ya muhimili wa mkawama. Hali hii inaibua maswali mengi yasiyo na majibu kuhusu uwezo wa utawala wa kizayuni wa Israel wa kuzuia hujuma dhidi yake. Mara hii, Hizbullah ya Lebanon imetuma ndege isiyo na rubani na hivyo kusababisha kuweka alama zaidi za kuuliza juu ya uwezo wa utawala wa kizayuni wa kuzuia hujuma. Nir Dor, ripota wa masuala ya kijeshi wa televisheni ya kumi na mbili ya utawala wa kizayuni amesema hatua ya ndege isiyo na rubani iliyopewa jina la Hasan ya kuingia Israel ni jitihada zilizofanikiwa za harakati ya Hezbollah. Mchambuzi huyo wa kizayuni ameongeza kuwa baada ya droni hiyo ya harakati ya Hezbollah kuingia katika anga ya Israel, kikosi cha anga cha utawala huo kilijaribu kuitungua droni hiyo kwa kutumia ndege za kivita na mfumo wa ulinzi wa Iron Dome baada ya kikosi hicho kudhani kuwa kimeweza kuifuatilia na kuitungua ndege hiyo, lakini ghafla moja tuliona droni hiyo imerejea salama salimini huko Lebanon. Akizungumzia hatua ya kuingia droni hiyo ya harakati ya Hizbullah katika anga ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu, naye Roy Sharon, mchambuzi wa masuala ya kijeshi wa televisheni ya Kan ya utawala wa kizayuni Amesema jibu la jeshi la Israel kwa kitendo cha droni hiyo kuruka katika anga yake lilitiliwa chumvi na hata ndege za kivita, helikopta na mfumo wa ulinzi wa utawala huo, yaani kuba la chuma, vyote vilishindwa kuizuia droni hiyo. Ni wazi kuwa tumempatia Nasrullah wa ushindi wa kimaanawi. Tunaendelea kutegea sikio matangazo wa moja kwa moja, wapendwa wasikilizaji, na wakumbusha tembelea tovuti yetu ambayo ni pastoday.com sw. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya ishirini na mbili ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitahusu mambo yenye ulazima kwa jamii ili kuweza kuwa na umoja endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Mpendo msikilizaji, bila shaka ungali unakumbuka katika sehemu kadhaa zilizopita za kipindi hiki tulizungumzia msingi wa uadilifu katika mfumo wa Kiislamu na nafasi yake katika mfumo wa uumbaji na sheria za Uislamu. Mkabala na kinyume na msingi huu wa uadilifu, kuna suala la dhulma, ambayo kama itapenya na kusambaa katika nguzo za jamii, inaweza kusababisha madhara makubwa kwa uhai na kudumu kwa jamii hiyo. Bila shaka katika mfumo wa kisiasa na kijamii wa Uislamu ambao ndani yake inatawala misingi kama umoja, suluhu na urafiki, uadilifu na haki, dhulma ni kitu ambacho hakina nafasi ndani yake. Hata hivyo, wasiwasi na mshawasha wa mali na madaraka haviwapi utulivu watu wanaojali matumbo na maslahi yao tu ambao huwa hawawezi kuridhia uadilifu utekelezwe na kwa sababu hiyo hupanga na kuandaa kila aina ya njama kwa ajili ya kupambana na mfumo wa kiuadilifu wa Uislamu, ili kwa kutumia dhuluma, ubaguzi na upendeleo wa kidhalimu waitoe jamii kwenye mkondo wa uadilifu na kufanikisha malengo na maslahi yao ya binafsi na ya kimirengo. Na ni kwa sababu hiyo Uislamu unapinga vikali na kutukanya hata kukaribiana na madhalimu kwa kusema, wala msiwategemee wanaodhulumu, usije ukakuguseni moto, wala nyinyi hamna walinzi badala ya Mwenyezi Mungu, wala tena hamtasaidiwa. Hakuna shaka kwamba kama watu na mataifa hayatakubali kuvutwa na kutekwa na madhalimu, iwe ni kwa vitisho au kurubuniwa, mfumo wa kidhalimu hautaweza kusimama katu, na haitatokea kamwe dhalimu yeyote yule kuweza kuwatawalia mambo yao na kuwalazimisha kufuata matakwa yake. Ni muhimu tutambue kwamba katika sehemu ya mwisho ya aya tuliyosoma, Qur'an inaonya kuwa ikiwa jamii yoyote ile itakubali kuburuzwa na madhalimu, watu wake si tu hawataonja hata tone la furaha, lakini pia itaandamwa na masaibu machungu kwa kuridhia kwake dhuluma na uonevu. Si hayo tu lakini wakati watu hawa watakapokuwa wanahiliki kwa dhuluma za madhalimu, hatatokea yeyote wa kuwasaidia. Na kwa kuwa wameacha kujiegemeza na kutegemea utawala wa kiuadilifu wa Allah, yeye Mola pia ambaye ni mlinzi na msaidizi wa kweli wa waja wake, hatawashika mkono kuwasaidia. Baadhi ya watu wenye uelewa wa kijuujuu wa mambo huwa wanadhani kwamba ikiwa madhalimu wataihodhi na kuiburuza jamii yoyote ile, watakaoathirika ni wale watu wa juu, mashuhuri na walio na hadhi tu katika jamii hiyo, na wao hawatapatwa na hatari yoyote. Lakini Kurani inaukataa mtazamo huo potofu na kusema Najikingeni na fitna ambayo haitowasibu waliodhulumu peke yao kati yenu, na jueni kuwa Mwenyezi Mungu ni mkali wa kuadhibu. Nukta muhimu na yenye kutafakarisha katika sehemu ya mwisho ya aya tuliyosoma ni kwamba kuridhia na kusaidia dhulma inayofanywa na madhalimu, mbali na kuharibu maisha ya watu Mwenyezi Mungu hawasamehe pia wasiojali wala kushughulishwa na hali hiyo. Na kutokana na kaida na utaratibu usiobadilika aliyoweka yeye Mola, atawafanya wote wawili wanaodhulumu na wanaoridhia dhulma wawe na mwisho mmoja kama isemavyo aya ya 45 ya, ya Suratul Haji ya kwamba miji mingapi tuliangamiza iliyokuwa ikidhulumu ikawa imebaki magofu na visima vilivyoachwa na majumba yaliyokuwa madhubuti. Kwa mujibu wa aya hii, chanzo cha kuangamizwa staarabu nyingi zilizopita ni dhulma na udhalimu kutawala katika staarabu hizo, mpaka imefikia kuzoeleka sana kusema kwamba utawala unaweza kubaki na ukafiri lakini hauwezi ukadumu kwa dhulma. Kwa mtazamo wa Uislamu ambao unapinga na kupiga vita dhuluma, kuridhia na kutii tawala za kidhalimu na kiistikbari hakuwezi kutetewa wala kukubalika kwa namna yoyote ile. Ni kuchagua moja kati ya mawili, ama kukabiliana na madhalimu kwa jihadi na mapambano au kama hakutakuwa na njia nyingine yoyote ile ya kuwawezesha wanajamii kukabiliana na kupambana na madhalimu, basi watu na wahajiri kwa kuihama ardhi hiyo na kuhamia ardhi nyingine ambako wataweza kuendeleza mapambano hadi kuitokomeza dhuluma. Kurani Tukufu inalielezea hilo kama ifuatavyo katika aya ya 97 ya Suratun Nisaa ya kwamba Hakika malaika watawaambia wale ambao wamewafisha nao wamejidhulumu nafsi zao, mlikuwa vipi? Watasema, tulikuwa tunaonewa. Wataambia, kwani ardhi ya Mwenyezi Mungu haikuwa na wasaa wa kuhamia humo? Basi hao makazi yao ni jahannam, nayo ni marejeo mabaya kabisa. Hata kama utamaduni wa kupiga vita dhulma wa dini tukufu ya Uislamu unatufunza kuwa jukumu la kupambana na madhalimu liko wakati wote na mabegani mwa watu wote, lakini uzito wake unajitokeza na kudhihirika zaidi pale mfumo wa kidhalimu unapowaminya na kuwakandamiza wanaowadhulumu mpaka wakalazimika kupaza juu sauti zao za vilio kwa ajili ya kuomba msaada. Inapofika hatua hiyo, Qurani inawatangazia na, na kuwafikishia ujumbe watu wa jamii ya Kiislamu, hasa wale wanaojihisi kuwa hawana masulia yoyote kwa watu wanaodhulumiwa kwa kuwaambia, namna nini, msipigane katika njia ya Mwenyezi Mungu na ya wale wanaoonewa wanaume na wanawake na watoto ambao husema, Mola wetu Mlezi, tutoe katika mji huu ambao watu wake ni madhalimu, na tujaalie tuwe na mlinzi anayetoka kwako, na tujaalie tuwe na wakutunusuru anayetoka kwako. Mpendwa msikilizaji, baada ya maelezo yote hayo, tunafikia hitimisho kwamba jamii ya Kiislamu itaweza kulinda na kudumisha umoja na mshikamano wake pale itakapoelekeza matumaini yake katika kutekeleza uadilifu, ikawa na nguvu, uwezo na heshima, na watu wake wakaishi katika anga ya udugu bila kuwepo dalili au alama yoyote ya dhuluma na uonevu katika mfumo wake wa kisiasa na kijamii. Kwa maelezo hayo basi, mpendwa msikilizaji, niseme pia kuwa sehemu ya 22 ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine, insha Allah, tutakapokutana tena katika sehemu ya 23 ya kipindi hiki, na muomba mola wa haki ya kubariki na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Shukrani sana Abdul Fatah Musaidi kwa kipindi chako cha akhlaki katika Uislamu. Na bado mko nasi, wapenda wasikilizaji, popote pale matangazo anakofikia. Na sasa wamewadia ule muda wa kutegea sikio machetu magazetini. Jambo la macho yetu magazetini Jumanne hii Februari ishirini na mbili mwaka elfu mbili na ishirini na mbili linaanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania, na kutoka katika gazeti la Mwananchi tunasoma Profesa Kitila asema mfumo wa elimu yetu ufumuliwe, asema umepitwa na wakati, aeleza mambo muhimu ya kuboresha na kuongeza ajira adhabu ya kifo bado yapingwa Tanzania. yapewa mkopo kuboresha elimu na ardhi ni shilingi zipatazo trilioni moja nukta tano. Hatima rufaa ya Sabaya Machi 15, na mahakama yatupa pingamizi la mke wa bilionea Msuya. Ukurasa wa mwanzo wa gazeti ya Nipashe leo Jumanne una habari zisemazo JK ya yafichua sababu ya kumteua Dkt. Mwele. Mamia wajitokeza kwenye maziko yake. Serikali kufungua mwandishi kufungua kumradhi, rufani ya Sabaya. Jamhuri yasema zilitumika silaha kupora. na Alteta asema Odegard anafaa kuwa nahodha. Wakati huo huo, gazeti la Majira limeandika serikali na Benki ya Dunia za saini mkataba trilioni moja nukta tano ni kwa ajili ya kugharamia utekelezaji wa mradi wa kuboresha elimu ya msingi na mradi wa kuimarisha usalama wa umiliki wa ardhi nchini. Amua mumewe kwa kumchoma kisu mara arobaini vyo vyatakiwa kuweka mkazo elimu ya ufundi e. Singida ina leseni za madini zipatazo elfu mbili na themanini na tisa zisizofanya kazi. Polisi watakiwa kuwekeza kwenye teknolojia. Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari imelitaka jeshi la polisi nchini liamue kuwekeza kwenye teknolojia ili kurahisisha utendaji kazi wao katika kupambana na uhalifu wa mtandao. Na watumishi wa umma nchini wafundwa. Nchini Kenya, ninaanza na gazeti la Taifa Leo ambalo lina habari kuu isemayo washukiwa wafurika katika siasa mirengo yote ya kisiasa ina watu walio na kesi, hali inayohujumu maadili. Aidha, Taifa Leo limeandika wahukumiwa kwa kulalamikia wizi wa pesa za COVID. Yaani, watu wahukumiwa kwa kulalamikia wizi wa pesa za COVID. Mwandishi anaandika, mahakama yawapatia hukumu waliofanya maandamano ya kutaka walioiba pesa za COVID waadhibiwe. Bei ya juu ya bidhaa ya zua kilio. Wakenya walia walia kuhusu gharama ya juu ya bidhaa za kimsingi hasa chakula. Ukraini, huko Biden na Putin kufanya kikao. Rais wa Ufaransa asema mwenzake wa Amerika amekubali kukutana na kiongozi wa Urusi kutatua mzozo wa Ukraine. Mjomba ang'oa mtoto kucha kwa kuiba miraa. Imeelezwa kuwa mtoto wa miaka kumi anaouguza majeraha nchini Kenya baada ya mjombawe kumwadhibu kwa madai ya kuiba miraa katika shamba lake eneo la Meru. Ongezeko la visa vya polisi kujiua lazua wasiwasi, ni habari nyingine inayodondoa kutoka Taifa Leo hii leo, huku ikiwa na habari nyingine inayosema mawakili wataka talaka irahisishwe. Tume za IBC na EACC zasema washukiwa wa ufisadi, mauaji na makosa mengine watashiriki uchaguzi kwani hazina nguvu za kuwazuia hadi waondolewe mashtaka na mahakama. Na UEFA kuna nini? Chelsea kuialika Lille ya Ufaransa leo. Hizo zikiwa ni habari kutoka gazeti la Taifa Leo linalochapishwa nchini Kenya. Sasa naligeukia gazeti la The Star nchini Kenya, ambapo tunasoma mahakama ya ICC yakataa maelezo mapya katika kesi ya wakili Gicheru. Jubili imedai kuwa mkutano wa Sagana 3 utasambaratisha malengo ya Ruto. Ruto naye asema mpango wa handshake au BBI unapaswa kubeba dhima na kulaumiwa kutokana na mgogoro wa madeni yanayoikabili hivi sasa Kenya. Amesema deni la nchi hiyo sasa limeongezeka na kufikia shilingi trilioni 11.7 kutoka shilingi trilioni 4.5. Na Livondo asema Ninao shahidi kuhusu njama ya kutaka kumua Rais Uhuru. Mfanyabiashara wa Kenya Stanley Livondo jana aliojua na polisi kuhusu madai aliyotoa kwamba mtu mmoja ambaye hakumtaja jina lake alijaribu kumua Rais Uhuru Kenyatta mara mbili. Na nchini Rwanda, New Times limeandika Rais Kagame amsifu Daktari Farmer. Kagame amebainisha hayo akimwomboleza daktari huyo wa magonjwa ya kuambukiza ambaye aliaga dunia jana akiwa na umri wa miaka ishirini na moja. Rais Kagame amempongeza mwende zake huyo kwa mchango aliotoa kwa Rwanda. Na hukumu ya rufaa ya FNL kusikilizwa Machi ishirini na moja. Shukran sana. Na sasa tunaendelea na matangazo na nakaribisha kipindi chetu kinachofuatia, ulimwengu wa michezo. Jambo mpenzi mwanaspoti wa redio Teheran, natumai umzima wa afya hapo ulipo. Karibu tuangazie baadhi ya matukio muhimu ya spoti yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Karibu tuanze na futsal. Timu ya taifa ya futsal ya mabarobaro ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka kidedea katika mashindano ya ubingwa wa soka hiyo inayochezea ukumbini katika kanda ya Asia ya Kati, vijana hawa wa Iran wenye chini ya umri wa miaka 19 wametoa ubingwa huu baada ya kuichabanga Uzbekistan mabao 7 kwa moja katika mchuano wa fainali uliopigwa Jumamosi. sechas sborna irana zabegala srazu u ni poyavlaetsa swobodnie igraki mozna bit atkriva schot yest gol adin nol chetvertoy nomer komandi soran palkameh atkrivayet shot v machi Vijana hao wa Iran wanaonolewa na Ali Sanei walivuna pakubwa katika mechi zao zote nne katika mashindano hayo ya kikanda yaliyoandaliwa na shirikisho la soka Asia ya Kati, kwa kifupi KAFA. Walianza mashindano kwa kasi ya juu, baada ya kuigaragaza Afghanistan mabao kumi kwa matatu kabla ya kuishukia Tajikistan kwa mabao mawili kwa moja. Matineja hawa wa Iran waliibamiza jamhuri ya Kirgizistan mabao sita kwa moja kabla ya kutinga fainali wakiwa kifua mbele. Afghanistan imeibuka mshindi wa pili kwenye mashindano hayo ya KAFA. Mieleka. Wanamieleka wa Iran wamezoa medali kochokocho -kocho katika mashindano ya kimataifa ya mieleka yaliyofanyika nchini Bulgaria. Said Ismaili na Meisam Dalhani waliipa Jamhuri ya Kiislamu medali mbili za dhahabu katika mieleka mtindo wa Grek Roman kwenye kategoria za kilo sitini na sitini na tatu. Kwa usanjari huo Wimbi la kutoa medali halikuishia hapo kwenye mashindano hayo yanayofahamika kwa Kiingereza kama Dan Kolova Nicola Petrov International. Alireza Abdevali katika safu ya kilo 72 na somo yake Alireza Mehmedi katika kitengo cha kilo 82 walitoa medali ya shaba kila moja. Medali pekee ya fedha ya Iran ilitwaliwa na mwanameleka wa kujiachia au freestyle Meisam Abdi katika kategoria ya kilo 97. Medali nyingine za shaba za Iran zilitwaliwa na Mustafa Qiyasi katika mashindano ya Wanamieleka wenye kilo 79 na Yadullah Muhebi kilo 125. Duru hiyo ya 59 ya mashindano hayo ya kimataifa ya mieleka ilifanyika mjini Veliko Tarnovo huko nchini Bulgaria, kuanzia Februari 17 na kufunga pazia lake Jumapili ya Februari 20. Tutupie jicho soka Wawakilishi wa Tanzania katika kombe la shirikisho Afrika, klabu ya Simba waliambulia sare ya bao moja kwa moja licha ya kupiga ugenini huko nchini Niger dhidi ya klabu ya USGN. Wenyeji wa mchezo walikuwa wa kwanza kupata bao kunako dakika 12 kupitia kwa Beuli Wilfried baada ya uzembe wa wachezaji wa Simba. Bao hilo lilitokana na makosa ya beki Muhamed Hussein Shabalala pamoja na Sadio Kanute aliyekuwa wa mwisho kupoteza mpira mpaka bao kupatikana. Katika kipindi hicho cha kwanza, Simba walikuwa imara katika kuzuia licha ya kupokea mashambulizi ya mara kwa mara na kufanya makosa, lakini hawakufungwa bao zaidi ya hilo. USGN kupitia kwa washambuliaji wake walitengeneza nafasi za mara kwa mara, ila walishindwa kuliona lango la Simba pengine kutokana na ubora wa wachezaji wa Simba ikiwemo kipa Aishi Manula. Katika kipindi cha pili Simba walirudi vizuri hawakufanya makosa katika eneo hilo la ulinzi na walitengeneza nafasi za kufunga, ingawa hazikuwa hatari kama zile mbili za Medi Kagere na moja ya John Boko. Morrison aliingia dakika 65, kuchukua nafasi ya Yusuf Mhilu, aliweza kuifungia Simba bao la kusawazisha katika dakika ya 83 kupitia kichwa baada ya kuunganisha krosi ya Shomari Kapombe Kakua, Tufani inapiga na radio anaisikia lakini, bado anasimama imara, taifa kulipigania. Wekundu wa Msimbazi, Simba wanarejea tena wakisawazisha ubao, Simba moja, USGN moja. Katika matokeo mengine ya michuano ya kundi D, ASEC Mimosas walishinda nyumbani kwa bao kwa mabao matatu kwa moja dhidi ya RS Berkani ya Moroko. Kwa matokeo ya mechi zote hizo, Simba ndio vinara wa kundi kwa pointi nne, Mimosas nafasi ya pili kwa alama tatu sawa na Berkani, huku USGN wa kiburu za mkia kwa pointi moja. Riadha Nchi za Afrika Mashariki ziling'ara wikendi katika mbio za nyika za Rasul Khaima zilizotimwa mavumbi katika umoja wa falme za Kiarabu. Mwanariadha Jacob Kiplimo kutoka Uganda, lakini mzawa wa Kenya, ndiye alibuka mshindi wa mashindano hayo ya nusu marathon kwa kukata utepe kwa kutumia dakika 57 na sekunde 56. Nafasi ya pili katika mashindano hayo ilichukuliwa na Rogers Kwemoi aliyemaliza kwa dakika 58 na sekunde 30 huko huku, nafasi ya tatu akichukua Kenneth Kiprop Renju aliyetumia dakika 58 na sekunde 35 wote kutoka Kenya. And now, to the national anthem of Uganda. Mbali na mganda yule wa Kenya na Wahabeshi, lakini Alphons Felix Simbu aliitoa kimasomaso Tanzania kwa kutoa nafasi ya tisa, na hivyo nafasi kumi bora za kwanza zikitwaliwa na raia hao wa Afrika Mashariki na ni kudokeza tu kwamba michezo ya Olimpiki ya msimu wa baridi kali ya Beijing ilifikia tamati Jumapili, huku Norway ikiibuka kidedea katika mashindano hayo ya dunia yaliyofanyika huko China. Nchi hiyo imezoa hi jumla ya medali 37 zikiwemo dhahabu 16. Ujerumani imeibuka ya pili kwa kutoa medali 27 huku mwenyeji China ikifunga orodha ya tatu bora kwa kuzoa medali 15. Hakuna nchi ya Afrika katika orodha ya timu 27 zilizotoa angalau medali moja katika mashindano hayo. Usiniulize ni kwa nini, mpenzi msikilizaji, lakini Afrika huko hatuna theluji. Tutamatishe kwa dondoza hapa na pale. Klabu ya Liverpool waliweka hai matumaini ya kuingia robo fainali za klabu bingwa Ulaya UEFA msimu huu baada ya kusajili ushindi wa mabao mawili kwa mtungi dhidi ya Inter Milan ya Italia Jumatano usiku katika uwanja wa San Siro. Dalili zote ziliashiria kwamba mechi hiyo ingekamilika kwa sare tasa hadi dakika 75 ambapo forward Roberto Firmino alijaza kimiani cross ya Andrew Robertson. Mohamed Salah alipachika wavuni bao la pili la Liverpool katika dakika ya 83 na kuwaweka waajiri wake katika nafasi nzuri zaidi ya kusonga mbele wanaposubiri mkondo wa marudiano mnamo Machi 8 katika uwanja wa Anfield. Because Mohamed Salah scores a game for Liverpool. Salah huyo akifanya mambo yake. Inter ambao ni mabingwa watetezi wa, wa ligi kuu ya Italia almaarufu Serie A walimiliki asilimia kubwa ya mpira na nusra wajiweke kifua mbele kupitia kwa Hakan Kalhanoglu aliyeshuhudia kombora lake likibusu mtambaa panya, huku hayo akiharifiwa, mshambuliaji nyota wa klabu ya PSG Kylian Mbappe alipachika wavuni bao la pekee la ushindi dhidi ya Real Madrid katika mkondo wa kwanza wa hatua ya 16 bora ya klabu bingwa Ulaya. Nyota huyo raia wa Ufaransa aliwazidi ujanja mabeki wawili wa, wa Real na kufunga bao katika dakika ya 94 kwenye mchuano huo uliopigwa katika uwanja wa Parc des Princes Jumanne usiku. Great Won. Real Madrid, nil. Brilliant. Wafaransa hao watarudiana na Madrid katika uwanja wa Santiago Bernabeu mnamo Machi tisa. Na makundi yanayoliunga mkono taifa la Palestina huko Jordan yamepongeza hatua ya wanamichezo wa nchi hiyo na nyingine kadhaa za Kiarabu ya kukataa kushiriki mashindano ya magari ya baja rali ya Jordan kutokana na, na waandaaji wa mashindano hayo kuwashirikisha pia Waisraeli. Wa Jordan wamepongeza wanamichezo hao wakisistiza kuwa mashindano hayo yaliyofanyika kati ya Alhamisi na Ijumaa ni sehemu ya sera za kuanzisha uhusiano wa kiutamaduni na utawala wa kizayuni wa Israel. Mashirika yanayomfadhili bingwa wa mchezo huo raia wa Jordan na Saif Al Abadi Wamempongeza mwanamichezo huyo kwa hatua yake ya kujiweka mbali na mashindano hayo kutokana na ushiriki wa Wazayuni. Aidha, wananchi wa Jordan wametumia mitandao ya kijamii kulaani hatua yote ile ya kutaka kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, kwa habari hiyo kutoka Jordan hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola, mimi ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 20 Rajaba mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 22 Februari mwaka 2022. Miaka 1430 iliyopita, katika siku kama hii ya leo vilitokea vita vya Yarmuk kati ya jeshi la Kiislamu na jeshi la utawala wa kifalme wa Roma ya mashariki katika bonde lililojulikana kwa jina hilo huko Palestina. Ushindi wa Waislamu huko Sham, yaani Siria ya sasa, ulimpelekea mfalme wa Roma kuandaa jeshi kubwa kwa ajili ya kupigana na Waislamu, lakini Waislamu waliweza kutoa pigo kwa majeshi ya mfalme wa Roma Licha ya kuwa na idadi ndogo ya wapiganaji na suhula chache za like kivita. Kufuatia ushindi huo, waislamu walisonga mbele na kufika eneo la mashariki la ufalme wa Roma, na mwaka mmoja baada ya hapo waislamu walifanikiwa kuchukua udhibiti wa mji wa Baitul Muqaddas pasi na umwagaji wa damu. Siku kama ya leo miaka sitini na nne iliyopita aliaga dunia Abulkalam Ahmad Azad, alimu khatibu hodari na mwanasiasa wa India akiwa na umri wa miaka sabini. Abulkalam Azad alianzisha harakati za kisiasa dhidi ya ukoloni wa Uingereza na kwa lengo la kuwaamsha Waislamu wa India akiwa na umri wa miaka kumi na saba. Mwanasiasa huyo aliwekwa gerezani mara kadhaa kutokana na kuchapisha makala na kutoa hotuba zenye kufichua njama za wakoloni wa Kiingereza. Katika siku kama ya leo miaka 38 iliyopita operesheni ya kijeshi ya Khaibar ilianza wakati wa vita vya kulazimishwa vya miaka minane vilivyoanzishwa na Iraq dhidi ya Iran. Operesheni hiyo ilitekelezwa na wapiganaji jasiri wa Iran. Operesheni hiyo ambayo ilianza kutekelezwa katika eneo la Hurul Huwaiza huko kusini magharibi mwa Iran, wapiganaji wa Kirani walivuka maji na vinasamasi na kukiteka nyara kisiwa chenye utajiri wa mafuta cha Majnun karibu na mji wa Basra kusini mashariki mwa Iraq. Mbinu tata za kijeshi zilizotumika katika operesheni hiyo ya majini na nchi kavu ya Khaibar ziliwashangaza weledi wa, wa masuala ya kijeshi duniani. Na siku kama ya leo miaka 16 iliyopita mlipuko mkubwa wa mabomu ulitokea katika haramu mbili tukufu za maimamu Alhadi na Hasan al Askari alaihi wassalam huko katika mji wa Samara kaskazini mwa Baghdad, mji mkuu wa Iraki, na kusababisha hasara kubwa katika eneo hilo tukufu. Uharibifu mkubwa uliosababishwa na milipuko hiyo katika haramu hizo tukufu uliwakasirisha Waislamu duniani, hasa wafuasi na wapenzi wa watu wa nyumba tukufu ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Wa maimamu hao wawili ni miongoni mwa wajukuu wa mtume Muhammad mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Shukran sana fundi mitambo. Na sasa hapa nasoma baadhi ya maoni kabla ya kualetea muhtasari wa habari za dunia. Yusuf Sambiga wa Dar es Salaam Tanzania, anasema anaipenda sana Radio Tehran. Shukran sana kwa utegea sikio. Abdulwali Makajura yeye, yeah, anasema shukran nayo pia kwa kutegea sikio Idrisa Alimali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya, anasema hakuna la ajabu askari wa taifa pandikizi kuvunjia heshima msikiti wa nabii Ibrahim, anasema kwa sababu hawa ni makafiri pamoja na serikali yao. Shukran sana. Na kwa upande wa maoni, wapendwa wa sikilizaji, naona muda unatupita, nasoma maoni ya mwisho kwa sasa hivi asubuhi hii. Bintwali Juneidi wa Bumbwini Zanzibar nasema sante. Nawe pia tunakupa shukran kwa kutufuatilia. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema wanataka kuleta mabadiliko katika uhusiano wa kieneo katika nyuga za maingiliano, ushirikiano na maelewano, na kwamba Iran imethibitisha urafiki wake kwa nchi zote za eneo katika nyakati ngumu. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR, na washirika wake wamesema, wameeleza kushtushwa na ripoti za mashambulio manane makubwa yaliyotokea katika siku kumi za mwanzo wa mwezi huu wa Februari katika jimbo la Ituri nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Lebanon, Hezbollah, imesema imeonyesha sehemu ndogo tu ya uwezo wake wa kivita ambao umeushutua na kuudhalilisha utawala wa kizayuni wa Israel. Na msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran amesema utawala bandia wa Israel unaokalia kwa mabavu kodi tukufu umefanya mauaji na kusababisha ukosefu na usalama kila mahala