Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Humaza, aya ya kwanza hadi ya mwisho. bismillahi rahman Fi, kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji msengenyaji anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo! Bila shaka atavurumishwa katika hotoma. Na nini cha kukujulisha ni nini hotoma? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa, ambao unapanda nyoyoni Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahi rrahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Popote pale mlipo, jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku wa leo kutoka hapa Redio Tehran, ikiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, miamoja na tano nukta tatu Tanga, miamoja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, miamoja na nne nukta moja Mtwara, na tisini na tisa nukta moja Singida. Uh, huko nchini Tanzania, Afrika Mashariki, unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, yenye makao yake katika uh, jiji uh, la Tanga. Ama usiku huu, mpenzi msikilizaji, mwa kuandalia taarifa habari za ulimwengu, ripoti pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya akhlaki katika Uislamu, ulimwengu wa michezo, pamoja na dondoo kutoka katika dua za mwezi mtukufu wa Rajab. imetimia saa moja na nusu hapa Tehran, ikiwa ni moja kamili usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Jamhuri ya Kiislamu ya, ya Iran na Qatar zatiliana saini mikataba 14 ya ushirikiano. Khatib Zade asema Iran inasubiri maamuzi ya Ulaya na Marekani. Uturuki na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kushirikiana kiusalama. Na Madagaskar yakabiliwa na hatari ya kimbunga kingine. Na sasa ni habari kamili. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Qatar leo zimetiliana saini mikataba 14 ya ushirikiano huko mjini Doha katika nyanja mbalimbali mbali, katika hafla iliyohudhuriwa na Rais Ibrahim Raisi na Shekh Tamim bin Hamad Al Thani. Katika mazungumzo hayo, viongozi hao wamesisitiza pia juu ya azma ya nchi zao ya kuimarisha uhusiano katika nyanja mbalimbali mbali, huku nchi hizo zikiafikiana kufuta visa baina ya nchi hizo. Akizungumza katika mkutano wa pamoja na waandishi wa habari akiwa na mwenyeji wake Rais wa Iran amesema taifa hili limethibitisha urafiki wake kwa mataifa yote ya eneo katika kipindi kigumu. Aidha amesema Iran imeibuka na ushindi katika medani ya vita vya ugaidi na wenzo wa mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa katika uga wa uchumi. Kwa upande wake Amir wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamad Ali Thani ameonyesha kufurahishwa kwake na maafikiano na hati za ushirikiano zilizotiwa saini na nchi mbili eh hizo na kueleza kwamba eh, hiyo ni hatua muhimu mno na ni lazima kufuatilia ili kuhakikisha mikataba hiyo inatekelezwa kivitendo. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani leo aliwasili mji mkuu wa Qatar, Doha, na kulakiwa na kiongozi wa nchi hiyo Amir Tamim bin Hamad Ali Thani. Katika safari hiyo siku mbili, rais ameandamana na mawaziri kadhaa na inatazamiwa kuwa nchi mbili zitatiliana saini mikataba mbalimbali, ambapo taarifa za awali tayari zinasema kuwa mataifa hayo mawili yametiliana saini mikataba tofauti katika nyuga mbalimbali. Safari hiyo inafanyika kwa msingi wa kuimarisha mawasiliano na nchi za pembeni ya ghuba ya Uajemi katika mwendelezo wa diplomasia ya ujirani mwema hususan na nchi hizo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema Iran inasubiri maamuzi ya Ulaya na Marekani kuhusiana na mazungumzo ya kuondolewa Irani vikwazo ambayo imekuwa ikiendelea huko Viena, Austria. Akizungumza katika mkutano wa kila wiki na waandishi wa habari hapa mjini Tehran, Saidi Khatibuzadeh, msemaji wa wizara mashauri ya kigeni ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema ujumbe wa Teherani katika mazungumzo ya Viena umewasilisha mapendekezo yake kuhusu masuala yaliyobakia na sasa kile kinachotakiwa kwa upande wa pili ni kuondoa vikwazo kama ilivyoahidiwa kwa maslahi ya kiuchumi ya Iran. Aidha, amesema hatua kubwa zimechukuliwa katika mazungumzo ya Viena, lakini masuala yaliyobakia ni magumu na kinachosubiriwa na, kinacho na nchi za Ulaya na Marekani kuchukua maamuzi. Khatibu Zade amebaini kuwa moja ya nukta muhimu ni kuwa upande wa pili utoe dhamana kutekeleza ahadi ili Iran ianze kutekeleza tena ahadi zake katika mpango wake wa nyuklia wenye malengo ya amani. Wabunge zaidi ya 250 wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, jana waliwasilisha taarifa yao kwa Rais Ibrahim Raisi wakisema kwamba timu ya mazungumzo ya Iran isisaini mapatano yoyote katika mazungumzo ya Viena bila kupewa dhamana. Duru ya nane ya mazungumzo ya Viena kwa ajili ya kuiondolea Iran vikwazo vya kidhalimu na haramu ilianza tena tarehe nane mwezi huu wa Februari, baada ya mapumziko mafupi kwa lengo la kuchukuliwa maamuzi ya kisiasa. Ulimwengu leo umeadhimisha tarehe 21 Februari ambayo ni siku ya kimataifa ya lugha ya mama. Waziri wa Burundi anahusika na utamaduni Ezekieli Nibigira amesema lugha ya Kirundi inaelemewa na, na lugha za kigeni na kwamba umewadia wakati mwafaka ambapo juhudi zinahitajika ili kuhami lugha ya Kirundi. Hamida Isa na taarifa zaidi akiripoti kutoka Bujumbura. Siku hii imeadhimishwa chini ya kauli mbiu, Kirundi lugha ya mama, msingi wa utafiti na bidii kwa raia katika kusaka maendeleo. Waziri Ezekieli Nibigira, anayehusika na masuala ya jumuiya ya Afrika Mashariki, vijana, michezo na utamaduni nchini, amesema siku hii imewadia. Wakati mwafaka uehageze kuko kirundi chacu kiragiramiwe nizindi ndimi zabanyamahanga. Siku hii imewadia wakati lugha ya Kirundi ikielemewa na lugha nyingine za kigeni. Wengi ya raia wa taifa hili wanapoongea Kirundi huchanganya na lugha nyingine za kigeni na hata wakati mwingine katika hutuba za sherehe utakuta yakitumiwa maneno ya soko ya Kirundi ahadi watu kushindwa kuelewa anayehutubia ni Mrundi anayewambia Warundi wengine, ama ni hutuba ya raia wa kigeni alofanya juhudi za kujifunza Kirundi ama la, numunyamahanga yagize ishaka ryo kwiga ikirundi bikaba mayobera Waziri Ezekieli Nibigira, anayehusika na masuala ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, vijana michezo na utamaduni, amesema kutotumia lugha ya mama ipasavyo kunaamanisha kutokuwa huru na kwamba itakuwa vigumu kufikia maendeleo endapo mtu atatupilia mila na utamaduni wa nchi yake. Mbali na kuendeleza lugha ya Kirundi, waziri amesema kuna umuhimu wa kuihami kuwafundisha wageni wanaoitembelea Burundi. Tabaka la vijana limetajwa kuwa kwenye hatari zaidi ya kupoteza lugha ya mama ambayo ni Kirundi, kwani wengi hutumia maneno wanayoyasikia mara kwa mara kutoka kwa wasanii wa nchi za jirani. Wakati huu Burundi ikiwa ni moja ya nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, kumekuwa na mwamko mkubwa kwa raia wa taifa hili kujifunza lugha za Kiswahili na Kiingereza na tayari serikali ya Burundi. Burundi ilipasisha hatua inayoamrisha mbali na lugha za Kirundi na Kifaransa, wanafunzi wa shule za msingi hadi darasa la tisa wasomeshwe pia lugha za Kiswahili na Kiingereza. Hamid Isa, idhaa ya Radio Tehran, Bujumbura. <tune> Shukran sana Hamida Isa kutoka hapo Bujumbura, Burundi. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Uturuki zimekubaliana kushirikiana katika uga usalama. Makubaliano haya yamefikiwa baina ya Rais Rajab Tayeb Erdogan wa Uturuki ambaye yuko ziarani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na mwenyeji wake Rais Felix Tshisekedi, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Baada ya kukutana na kiongozi huyo, Uturuki amesema wa Uturuki amesema wamefikia makubaliano yenye ushindi kwa pande zote mbili, nchi yake pamoja na ile ya Uturuki. Katika ziara hiyo rasmi ya kiserikali ya siku mbili iliyoitwa ya kihistoria nchini DRC, Rais Rajabu Tayib Erdogan ameandamana na ujumbe wa maafisa wa serikali yake pamoja na wafanyabiashara. Pamoja na mambo mengine, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema nchi yake na Uturuki zimefikia makubaliano ya manufaa kwa pande zote mbili ambayo yataimarisha ushirikiano katika nyuga mbalimbali kama za usalama, miundo msingi, sekta ya afya, pamoja na usafiri na uchukuzi. Kadhalika, Rais Tshisekedi amesema kuwa jana ilikuwa ni siku ya kihistoria katika uhusiano kati ya mataifa hayo mawili baada ya mazungumzo yake na Rais Erdogan. Ziara hii ya Rais Erdogan ya Uturuki barani Afrika iliyoanza jana tarehe ishirini mpaka tarehe ishirini na tatu haishi tu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, bali inatarajiwa kumfikisha pia katika mataifa Senegal na Guinea Bissau. Uhusiano wa Uturuki na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni mzuri kwa miaka mingi, na kiwango cha uwekezaji wa Uturuki huko DRC kimeendelea kuongezeka katika miaka hivi karibuni. Huku watu wa Madagaskar wakiwa ndio kwanza wanapata nafuu kutokana na na kimbunga Ana na kimbunga Batsirai, kuna uwezekano wa kutokea kimbunga kingine kinachojulikana kama Emnat. Kwa mujibu wa taarifa, mfumo wa kimbunga hicho unajiunda katika bahari ya Hindi na kinaweza kuipiga pwani ya mashariki mwa Madagaskar kuanzia kesho, Februari ishirini na mbili. Hayo yanajiri wakati ambao mkuu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa wa kuratibu misaada ya kibinadamu ya dharura, OCHA, Martin Griffiths, ametangaza kutenga dola milioni 2.5 kutoka katika mfumo, mfuko wa dharura za kibinadamu ili kuchangia ombi la misaada ya kibinadamu kutoka sekta mbalimbali mbali nchini Madagaskar. Wakati huo huo, jamii zilizoathiriwa na kimbunga cha tropiki Batsirai zimeanza kujenga upya na kurejea makwao pale inapowezekana, lakini wengi bado wanahitaji msaada wa haraka na jeshi la Nigeria limetangaza kuwaangamiza makamanda sita wa kundi la kigaidi la ICC wilaya ya Afrika Kaskazini, ISWAP. Msemaji wa jeshi la anga la Nigeria Edward Cabuquet amesema miongoni mwa waliouawa ni Amir Buba Dan Fulani, kamanda wa ngazi za juu wa ISWAP aliyekuwa na jukumu la kuwahimiza ufugaji wa kabila la Fulani kujiunga na kundi hilo la kigaidi. Vinara wengine wa kundi hilo la kigaidi waliuawa ni pamoja na Musa Amiri, Jaish Mahdi Maluma, Abu Ubaida, Abu Hamza na Abu Nura Umarun Leni. Haya yanajiri wakati ambao watoto saba wameuawa na wengine watano kujeruhiwa katika shambulio la anga ambalo imeelezwa kuwa limefanywa kimakosa na jeshi la Nigeria katika eneo la Maradi kusini mwa Naija. Kwa mujibu wa gavana wa eneo hilo Chaibou Abubakar, shambulio hilo la anga lililofanywa katika eneo la mpakani mwa nchi siku mbili, siku ya Ijumaa iliyopita, lilikuwa limelenga wale waliotajwa kuwa ni maharamia wanaobeba silaha. Magaidi wa kufurishaji wamekuwa wakitekeleza jinai kaskazini mwa Nigeria na nchi jirani za Chad, Niger na Cameron na kupelekea makumi ya maelfu ya watu wasio na hatia kuuawa katika kipindi cha miaka zaidi ya kumi iliyopita huku wengine mamilioni wakiachwa bila makwao, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kurejea sikio, uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku huu una kichwa cha maneno ya kisemacho: safari ya rais nchini Qatar, dhihirisho la diplomasia ya ujirani mwema. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mapema leo aliwasili huko Doha, mji mkuu wa Qatar, kwa mwaliko wa amiri wa nchi hiyo kuhudhuria mkutano wa sita wa Jumuiya ya Nchi Zinazouza Nje Gesi Asilia, OPEC Gas, sambamba na kuimarisha uhusiano wa pande mbili. Kiwango cha ushirikiano wa Irani na Qatar na hati za maelewano zilizotiwa saini katika safari hii kinaweza kuwa kielelezo kikubwa cha uhusiano mzuri wa nchi hizi mbili jirani. Kustawisha uhusiano na majirani na nchi za eneo la magharibi mwa Asia na rafiki ni sehemu ya kipaumbele kikuu cha sera za nje cha serikali ya rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran Ibrahim Raisi. Kutokana na eneo lake la kijiografia, Iran inapakana na nchi 15, na hapana shaka kuwa kutumiwa vizuri uwezo wote wa kiuchumi, biashara, viwanda, utamaduni na utalii katika uhusiano na majirani na nchi za eneo hili utapelekea kustawishwa uhusiano wa pande mbili na wa pande kadhaa. Qatar ni miongoni mwa nchi zinazolengwa na kupewa kipaumbele katika sera ya mambo ya nje za Iran, na historia ya uhusiano wa nchi hizi unaonyesha kuwa Iran na Qatar zimekuwa na uhusiano mkubwa na unaozidi kukua na kustawi. Ziara ya rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Qatar ni sehemu ya jitihada za Teheran za kupanua na no kuimarisha uhusiano na safari ya Qatar ni awamu ya kwanza ya ziara ya rais wa Iran katika nchi za Kiarabu za Ghuba ya Ajemi, jambo ambalo linaonyesha umuhimu maalum wa uhusiano kati ya nchi mbili hizo Kiislamu. Wakati baadhi ya nchi za Kiarabu kwa kuungwa mkono na Marekani na wafuasi wake katika eneo la Asia magharibi zilipojaribu kutia doa na kuharibu kabisa uhusiano wa Waarabu na Iran, Qatar iliendeleza uhusiano wake mzuri na Iran na wakati huo huo ilifanya jitihada za kuhakikisha kwamba mtazamo wa nchi za Kiarabu za kando kando ya Ghuba wa Jemi unajiepusha na malengo ya Marekani na kuona na hali halisi ya kanda hiyo. Iran na Qatar daima zimekuwa zikiamini kuwa njia pekee ya kutatua matatizo ya kieneo na itilafu zilizopo ni ushirikiano, maelewano na maingiliano ya kujenga na ya kirafiki baina ya nchi za eneo hili lenye, zenyewe na Teheran imekuwa ikifuata kanuni hiyo muhimu katika sera na vitendo vyake. Katika ziara yake hiyo mjini Doha, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekutana na kufanya mazungumzo na Sheikh Tamim bin Hamad ali Thani, amiri wa Qatar, na kujadili uhusiano wa pande mbili, njia za kuimarisha uhusiano na masuala muhimu ya kieneo na kimataifa. Iran na Qatar zina fursa nzuri ya ushirikiano katika sekta mbalimbali mbali za kisiasa, kiuchumi, kiviwanda, kibiashara, kifedha, baharini, utalii fedha na nishati. Na mazungumzo kati ya rais wa Irani na amiri wa Qatar inaweza kuandaa njia ya kupanua ushirikiano wa kina kati ya nchi hizo mbili na kuwa na matukio mazuri kwa Teherani na Doha. Mawaziri wa mambo ya nje wa mafuta, barabara, utalii na nishati wa Irani wametia saini na wenzao wa Qatar hati kumi na nne za ushirikiano wa pamoja katika Ka nyanja mbalimbali mbali za kubadilishana umeme kuunganisha mtandao wa umeme wa Irani na Qatar biashara bidhaa uwekezaji kustawisha uhusiano kuhusu maeneo huru ya kibiashara pamoja na utamaduni na utalii Iran pia inashauriana na Qatar juu ya ujenzi wa njia ya chini ya bahari utekelezaji wa mradi huo wa kimataifa na wa kimkakati kati ya Irani na Qatar una umuhimu wa kipekee na utaunganisha bandari ya Deiri ya eneo la Busheri kusini mwa Iran na nchi ya Qatar. Ujenzi wa njia hiyo ya baharini kati ya Iran na Qatar, mbali na kupanua ushirikiano wa baharini na bandari, utazidisha maendeleo ya sekta ya utalii kwa maslahi ya mataifa haya mawili. Safari ya rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Qatar na mikataba muhimu ya pande mbili itafungua ukurasa mpya katika ujirani mwema na Irani daima imekuwa ikitoa kipaumbele katika kupanua uhusiano na majirani zake na nchi za eneo la Asia Magharibi katika siasa zake za kigeni. Kwa msingi huo, kabla ya kuondoka mjini Teherani akielekea Doha mapema leo, Rais Seyed Ibrahim Raisi alisema safari hii inafanyika kwa msingi wa kuimarisha mawasiliano na nchi za pembeni ya ghuba Uajemi katika mwendelezo wa diplomasia ya ujirani mwema hususan na nchi hizo. Kadhalika alisema safari hiyo inalenga pia kutumia uwezo wa Irani na nchi zingine kwa ajili ya kustawisha uhusiano wa kisiasa na kiuchumi hususan na Qatar. Msikilizaji idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio kipindi cha akhlaki katika uislamu kitakachofuatiwa na ulimwengu wa michezo, na baada ya hapo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya usiku wa leo kwa kukuleteni dondoo katika dua za mwezi wa Rajab. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji popote pale ulipo wakati huu, na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 22 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitahusu mambo yenye ulazima kwa jamii ili kuweza kuwa na umoja. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Mpendwa msikilizaji, bila shaka, ungali unakumbuka, katika sehemu kadhaa zilizopita za kipindi hiki tulizungumzia msingi wa uadilifu katika mfumo wa Kiislamu na nafasi yake katika mfumo wa uumbaji na sheria za Uislamu. Mkabala na kinyume na msingi huu wa uadilifu, kuna suala la dhulma, ambayo kama itapenya na kusambaa katika nguzo za jamii inaweza kusababisha madhara makubwa kwa uhai na kudumu kwa jamii hiyo. Bila shaka katika mfumo wa kisiasa na kijamii wa Uislamu ambao ndani yake inatawala misingi kama umoja, suluhu na urafiki, uadilifu na haki, dhulma ni kitu ambacho hakina nafasi ndani yake. Hata hivyo wasiwasi na mshawasha wa mali na madaraka haviwapi utulivu watu wanaojali matumbo na masilahi ya utu, ambao huwa hawawezi kuridhia uadilifu utekelezwe, na kwa sababu hiyo hupanga na kuandaa kila aina ya njama kwa ajili ya kupambana na mfumo wa kiuadilifu wa Uislamu, ili kwa kutumia dhuluma, ubaguzi na upendeleo wa kidhalimu waitoe jamii kwenye mkondo wa uadilifu na kufanikisha malengo na masilahi yao ya binafsi na ya kimirengo. Na ni kwa sababu hiyo, Uislamu unapinga vikali na kutukanya hata kukaribiana na madhalimu kwa kusema: wala msiwategemee wanaodhulumu, usije ukakuguseni moto, wala nyinyi hamna walinzi badala ya Mwenyezi Mungu wala tena hamtasaidiwa. Hakuna shaka kwamba kama watu na mataifa hayatakubali kuvutwa na kutekwa na madhalimu, iwe ni kwa vitisho au kurubuniwa, mfumo wa kidhalimu hautaweza kusimama katu, na haitatokea kamwe dhalimu yeyote yule kuweza kuwatawalia mambo yao na kuwalazimisha kufuata matakwa yake. Ni muhimu tutambue kwamba katika sehemu ya mwisho ya aya tuliyosoma, Quran inaonya kuwa ikiwa jamii yoyote ile itakubali kuburuzwa na madhalimu, watu wake si tu hawataonja hata tone la furaha, lakini pia itaandamwa na masaibu machungu kwa kuridhia kwake dhuluma na uonevu. Si hayo tu lakini wakati watu hawa watakapokuwa wanahiliki kwa dhuluma za madhalimu, hatatokea yeyote wa kuwasaidia na kwa kuwa wameacha kujiegemeza na kutegemea utawala wa kiuadilifu wa Allah, yeye mola pia ambaye ni mlinzi na msaidizi wa kweli wa waja wake, hatawashika mkono kuwasaidia. Baadhi ya watu wenye uelewa wa kijuujuu wa mambo huwa wanadhani kwamba ikiwa madhalimu wataihodhi na kuiburuza jamii yoyote ile, watakaoathirika ni wale watu wa juu, mashuhuri na walio na hadhi tu katika jamii hiyo, na wao hawatapatwa na hatari yoyote. Lakini Qurani na ukataa mtazamo huo potofu na kusema: najikingeni na fitna ambayo haito wasibu waliodhulumu peke yao kati yenu, na jueni kuwa Mwenyezi Mungu ni mkali wa kuadhibu. Nukta muhimu na yenye kutafakarisha katika sehemu ya mwisho ya aya tuliyosoma ni kwamba kuridhia na kusaidia dhulma inayofanywa na madhalimu, mbali na kuharibu maisha ya watu Mwenyezi Mungu hawasamehe pia wasiojali wala kushughulishwa na hali hiyo. Na kutokana na kaida na utaratibu usiobadilika aliyoweka yeye Mola, atawafanya wote wawili, wanaodhulumu na wanaoridhia dhulma, wawe na mwisho mmoja, kama isemavyo aya ya 45 ya Suratul Haji, ya kwamba miji mingapi tuliangamiza iliyokuwa ikidhulumu ikawa imebaki magofu na visima vilivyoachwa na majumba yaliyokuwa madhubuti. Kwa mujibu wa aya hii, chanzo cha kuangamizwa staarabu nyingi zilizopita ni dhulma na udhalimu kutawala katika staarabu hizo, mpaka imefikia kuzoeleka sana kusema kwamba utawala unaweza kubaki na ukafiri lakini hauwezi ukadumu kwa dhulma. Kwa mtazamo wa Uislamu ambao unapinga na kupiga vita dhulma, kuridhia na kutii tawala za kidhalimu na kiistikbari hakuwezi kutetewa wala kukubalika kwa namna yoyote ile. Ni kuchagua moja kati ya mawili, ama kukabiliana na madhalimu kwa jihadi na mapambano au kama hakutakuwa na njia nyingine yoyote ile ya kuwawezesha wanajamii kukabiliana na kupambana na madhalimu, basi watu na wahajiri kwa kuihama ardhi hiyo na kuhamia ardhi nyingine ambako wataweza kuendeleza mapambano hadi kuitokomeza dhuluma. Kurani Tukufu inalielezea hilo kama ifuatavyo, katika aya ya 97 ya ya Suratu Nisaa ya kwamba hakika malaika watawaambia wale ambao wamewafisha nao wamejidhulumu nafsi zao, mlikuwa vipi? Watasema, tulikuwa tunaonewa. Wataambia, kwani ardhi ya Mwenyezi Mungu haikuwa na wasaa wa kuhamia humo? basi hao makazi yao ni Jahannam, nayo ni marejeo mabaya kabisa. Hata kama utamaduni wa kupiga vita dhulma wa dini tukufu ya Uislamu unatufunza kuwa jukumu la kupambana na madhalimu liko wakati wote na mabegani mwa watu wote, lakini uzito wake unajitokeza na kudhihirika zaidi pale mfumo wa kidhalimu unapowaminya na kuwakandamiza wanaowadhulumu mpaka wakalazimika kupaza juu sauti zao za vilio kwa ajili ya kuomba msaada. Inapofika hatua hiyo, Kurani inawatangazia na, na kuwafikishia ujumbe watu wa jamii ya Kiislamu, hasa wale wanaojihisi kuwa hawana masulia yoyote kwa watu wanaodhulumiwa, kwa kuambia namna nini: msipigane katika njia ya Mwenyezi Mungu? Na ya wale wanaoonewa wanaume na wanawake na watoto, ambao husema, Mola wetu Mlezi, tutoe katika mji huu ambao watu wake ni madhalimu, na tujaalie tuwe na mlinzi anayetoka kwako, na tujaalie tuwe na wakutunusuru anayetoka kwako. Mpendo msikilizaji, baada ya maelezo yote hayo, tunafikia hitimisho kwamba jamii ya Kiislamu itaweza kulinda na kudumisha umoja na mshikamano wake pale itakapoelekeza matumaini yake katika kutekeleza uadilifu, ikawa na nguvu, uwezo na heshima, na watu wake wakaishi katika anga ya udugu bila kuwepo dalili au alama yoyote ya dhuluma na uonevu katika mfumo wake wa kisiasa na kijamii. Kwa maelezo hayo basi, mpendwa msikilizaji, niseme pia kuwa sehemu ya 22 ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine, insha Allah, tutakapokutana tena katika sehemu ya 23 ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Wengi wa michezo kwa jambo, mpenzi mwanaspoti wa redio Teheran na atumai umzima wa afya hapo ulipo. Karibu tuangazie baadhi ya matukio muhimu ya spoti yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Karibu tuanze na futsal. Timu ya taifa ya futsal ya mabarobaro wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka kidedea katika mashindano ya ubingwa wa soka hiyo inayochezewa ukumbini katika kanda ya Asia ya Kati. Vijana hawa wa Iran wenye chini ya umri wa miaka 19 wametoa ubingwa huu baada ya kuichabanga Uzbekistan mabao saba kwa moja katika mchuano wa fainali uliopigwa Jumamosi. sichas sborna irana zabegala srazu ni poyavlayutsa swobodni igraki mojna bidi atkriwat shot yest gol 10 4t nomer komandi soran balkameh uh, atkriwayes shot w machi Vijana hawa wa Iran wanaonolewa na Ali Sanei walivuna pakubwa katika mechi zao zote nne katika mashindano hayo ya kikanda yaliyoandaliwa na shirikisho la soka Asia ya Kati kwa kifupi KAFA. Walianza mashindano kwa kasi ya juu, baada ya kuigaragaza Afghanistan mabao kumi kwa matatu kabla ya kuishukia Tajikistan kwa mabao mawili kwa moja. Matineja hawa wa Iran waliibamiza jamhuri ya Kirgizistan mabao sita kwa moja kabla ya kutinga fainali wakiwa kifua mbele. Afganistan imeibuka mshindi wa pili kwenye mashindano hayo ya Kafa. Mieleka. Wanamieleka wa Iran wamezoa medali kochokocho kocho katika mashindano ya kimataifa ya mieleka yaliyofanyika nchini Bulgaria. Said Ismaili na Meisam Dalhani waliipa jamhuri ya kiislamu medali mbili za dhahabu katika mieleka mtindo wa Greko Roman kwenye kategoria za kilo sitini na sitini na tatu kwa usanjari huo. Wimbi la kutoa medali halikuishia hapo kwenye mashindano hayo yanayofahamika kwa Kiingereza kama Dan Kolov Nikola Petrov International, Alireza Abdevali katika safu ya kilo 72 na somo yake Ali Reza Mehmedi katika kitengo cha kilo 82 walitoa medali ya shaba kila moja. Medali pekee ya fedha ya Iran ilitwaliwa na mwanameleka wa kujiachia au freestyle Meisam Abdi katika kategoria ya kilo 97. Medali nyingine za shaba za Iran zilitwaliwa na Mustafa Qiyasi katika mashindano ya wanamieleka wenye kilo 79 na Yadullah Muhebi kilo 125. Duru hiyo ya 59 ya mashindano hayo ya kimataifa ya mieleka ilifanyika mjini Veliko Tarnovo huko nchini Bulgaria kuanzia Februari 17 na kufunga pazia lake Jumapili ya Februari 20. Tutupie jicho soka Wawakilishi wa Tanzania katika kombe la shirikisho Afrika, klabu ya Simba waliambulia sare ya bao moja kwa moja licha ya kupiga ugenini huko nchini Niger dhidi ya klabu ya USGN. Wenyeji wa mchezo walikuwa wa kwanza kupata bao kunako dakika kumi na mbili kupitia kwa Beuli Wilfred baada ya uzembe wa wachezaji wa Simba, bao hilo lilitokana na makosa ya beki Mohamed Hussein Shabalala pamoja na Sadio Kanute aliyekuwa wa mwisho kupoteza mpira mpaka bao kupatikana. Katika kipindi hicho cha kwanza, Simba walikuwa imara katika kuzuia, licha ya kupokea mashambulizi ya mara kwa mara na kufanya makosa, lakini hawakufungwa bao zaidi ya hilo. USGN kupitia kwa washambuliaji wake walitengeneza nafasi za mara kwa mara, ila walishindwa uliona lango la Simba pengine kutokana na ubora wa wachezaji wa Simba ikiwemo kipa Aishi Manula. Katika kipindi cha pili, Simba walirudi vizuri, hawakufanya makosa katika eneo hilo la ulinzi na walitengeneza nafasi za kufunga, ingawa hazikuwa hatari kama zile mbili za Medi Kagere na moja ya John Boko. Morrison aliingia dakika 65 kuchukua nafasi ya Yusuf Mhilu, aliweza kuifungia Simba bao la kusawazisha katika dakika ya 83 kupitia kichwa baada ya kuunganisha krosi ya Shomari Kapombe. Bernard Morrison anafunga bao kwa kichwa! Tufani inapiga na radio anaisikia, lakini bado anasimama imara taifa, kulipigalia wekundu wa Msimbazi. Simba wanarejea tena wakisawazisha ubao, Simba moja USGN moja katika matokeo mengine ya michuano ya kundi da Asec Mimosas walishinda nyumbani kwa bao kwa mabao matatu kwa moja dhidi ya RS Berkane ya Moroko. Kwa matokeo ya mechi zote hizo, Simba ndio vinara wa kundi kwa pointi nne, Mimosas nafasi ya pili kwa alama tatu sawa na Berkane, huku USGN wakiburuza mkia kwa pointi moja. Riadha nchi za Afrika Mashariki ziling'ara wikendi katika mbio za nyika za Rasul Haima zilizotimua mavumbi katika Umoja wa wa Falme za Kiarabu. Mwanariadha Jacob Kiplimo kutoka Uganda, lakini mzawa wa Kenya, ndiye alibuka mshindi wa mashindano hayo ya nusu marathon kwa kukata utepe kwa kutumia dakika 57 na na sekunde 56. Nafasi ya pili katika mashindano hayo ilichukuliwa na Rogers Kwemoi aliyemaliza kwa dakika 58 na sekunde 30, huku nafasi ya tatu akichukua Kenneth Kiprop Renju aliyetumia dakika 58 na sekunde 35, wote kutoka Kenya. And now, to the national anthem of Uganda. Mbali na mganda yule wa Kenya na wahabeshi, lakini Alphonse Felix Simbu alitoa kimasomaso Tanzania kwa kutoa nafasi ya tisa, na hivyo nafasi kumi bora za kwanza zikitwaliwa na raiya hao wa Afrika Mashariki. Na ni kudokeza tu kwamba michezo ya Olimpiki ya msimu wa baridi kali ya Beijing ilifikia tamati Jumapili, huku Norway ikiibuka kidedea katika mashindano hayo ya dunia yaliyofanyika huko China. Nchi hiyo imezoa jumla ya medali 37 zikiwemo dhahabu 16. Ujerumani imeibuka ya pili kwa kutoa medali 27, huku mwenyeji China ikifunga orodha ya tatu bora kwa kuzoa medali 15. Hakuna nchi ya Afrika katika orodha ya timu 27 zilizotoa angalau medali moja katika mashindano hayo. Usiniulize ni kwa nini, mpenzi msikilizaji, lakini Afrika huko hatuna theluji. Tutamatishe kwa dondoza hapa na pale. Klabu ya Liverpool. Waliweka hai matumaini ya kuingia robo fainali za klabu bingwa Ulaya UEFA, msimu huu baada ya kusajili ushindi wa mabao mawili kwa mtungi dhidi ya Inter Milan ya Italia Jumatano usiku katika uwanja wa San Siro. Dalili zote ziliashiria kwamba mechi hiyo ingekamilika kwa sare tasa hadi dakika 75 ambapo forward Roberto Firmino alijaza kimiani cross ya Andrew Robertson. Mohamed Salah alipachika wavuni bao la pili la Liverpool katika dakika ya 83 na kuwaweka waajiri wake katika nafasi nzuri zaidi ya kusonga mbele wanaposubiri mkondo wa marudiano mnamo Machi 8 katika uwanja wa Anfield. Van Dijk and Salah goal Konate got out of the way and got out of the way in the best possible way Mohamed Salah huyo akifanya mambo yake. Inter, ambao ni mabingwa watetezi wa, wa ligi kuu ya Italia almaarufu Serie A, walimiliki asilimia kubwa ya mpira na nusra wajiweke kifua mbele kupitia kwa Hakan Kalhanoglu aliyeshuhudia kombora lake likibusu mtambaa panya. Huku hayo akiharifiwa, mshambuliaji nyota wa klabu ya PSG Kylian Mbappe alipachika wavuni bao la pekee na la ushindi dhidi ya Real Madrid katika mkondo wa kwanza wa hatua ya 16 bora ya klabu bingwa Ulaya. Nyota huyo raia wa Faransa aliwazidi ujanja mabeki wawili wa, wa Real na kufunga bao katika dakika ya 94 kwenye mchuano huo uliopigwa katika uwanja wa Parc des Princes Jumanne usiku. Wafaransa hao watarudiana na Madrid katika uwanja wa Santiago Bernabeu mnamo Machi 9. Na makundi yanayoliunga mkono taifa la Palestina huko Jordan yamepongeza hatua ya wanamichezo wa nchi hiyo na nyingine kadhaa za Kiarabu ya kukataa kushiriki mashindano ya magari ya Baja rali ya Jordan kutokana na waandaaji wa mashindano hayo washirikisha pia Waisraeli wa Jordan. Wamepongeza wanamichezo hao, wakisisitiza kuwa mashindano hayo yaliyofanyika kati ya Alhamisi na Ijumaa ni sehemu ya sera za kuanzisha uhusiano wa kiutamaduni na utawala wa kizayuni wa Israel. Mashirika yanayomfadhili bingwa wa mchezo huo raia wa Jordan na Saif al Abadi wamempongeza mwanamchezo huyo kwa hatua yake ya kujiweka mbali na mashindano hayo kutokana na ushiriki wa wazayuni. Aidha, wananchi wa Jordan wametumia mitandao ya kijamii kulaani hatua yote ile ya kutaka kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, kwa habari hiyo kutoka Jordan. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola, mimi ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 Ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com SW. Kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili Radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.