Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaqallahu al-aliyyu al-azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu, sema: enyi makafiri, siabudu mnachokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninayemuabudu wala mimi si mwenye kuabudu mlichokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninaye mwabudu. Mna dini yenu nami nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya subuhi ya Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwave, na vilevile tovuti yetu ya pars today com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Leo ni Jumatatu tarehe 19 Rajab mwaka 1443 hijria inayosadifiana na tarehe 21 Februari mwaka 2022 miladi. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha Uislamu Chaguo Langu pamoja na makala maalum kwa mnasaba wa siku ya lugha ya asili duniani. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, pamoja na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama kawaida yetu tutahitimisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za hapa nchini Iran ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Wabunge wa Iran wasisitiza kuwa timu ya mazungumzo ya Vienna isiafiki mapatano yoyote bila ya kupewa dhamana. Wasaudi wavamizi wapata pigo kubwa zaidi katika vita vya Yemen, katika mji wa Hardhi mkoani Haja. Mahakama ya ICJ kuanza kusikiliza tena kesi ya mauaji ya waislamu wa, wa Rohingya na spika wa bunge la Lebanon asema nchi hiyo imepatwa na korona ya kisiasa. Sasa ni habari kamili. Wabunge zaidi ya 250 wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran jana Jumapili waliwasilisha taarifa yao kwa rais Ibrahim Raisi wakisema timu ya mazungumzo ya Iran isaini, isisaini mapatano yoyote katika mazungumzo ya Vienna bila ya kupewa dhamana Mbunge Sayid Muhsin Dehnavi alisoma taarifa hiyo ya wabunge zaidi ya 250 wa Iran kwa rais Sayid Ibrahim Raisi katika kikao cha wazi cha jana Jumapili kuhusu mazungumzo ya nyuklia yanayoendelea huko Vienna nchini Austria. Vipinge muhimu vya taarifa pamoja ya wabunge wa Iran vimeeleza kuwa timu ya mazungumzo ya Iran huko Vienna isiafiki mapatano yoyote bila kupatiwa dhamana ya kwamba Marekani na pande za Ulaya ambazo hazijatekeleza majukumu yao ndani ya mapatano ya JCPOA zinapaswa kuiondolea Iran vikwazo. Taarifa hiyo aidha, imebainisha kuwa Marekani na nchi tatu za Ulaya inapasa zihakikishie Iran kuwa zitaliondolea taifa la Iran vikwazo vilivyowekwa kwa visingizio visivyo na msingi kuhusu masuala ya nyuklia, ugaidi, makombora na haki za binadamu na kwamba vikwazo aidha vya isa katsa na yutan vinapaswa kuondolewa pia. Duru ya nane ya mazungumzo ya Vienna kwa ajili ya kuondolea Iran vikwazo vya kidhalimu na haramu ilianza tena tarehe nane mwezi huu Februari, baada ya mapumziko mafupi kwa lengo la kuchukua maamuzi ya kisiasa. Awamu hii imeshuhudia maendeleo mazuri kutokana na mapendekezo mazuri ya Iran. Hata hivyo, nchi za Magharibi ikiwemo serikali ya Joe Biden huko Marekani zinaendelea kutekeleza vikwazo vya utawala wa Donald Trump na ndizo zinazokwamisha makubaliano ya mwisho huko Viena. Televisheni ya Almayadin imetangaza kuwa kipigo vilichopata vikosi vya muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia na kuondoka kwao katika mji wa Hardhi mkoani Haja nchini Yemen ni kushindwa kubaya zaidi kwa utawala wa Riadhi katika vita ilivyoanzisha dhidi ya nchi hiyo masikini ya Kiarabu. Katika miezi ya karibuni muungano vamizi wa Saudia umeshindwa mara kadhaa katika medani mbalimbali mbali za vita nchini Yemen. Kwa mujibu wa wataalamu wa masuala ya kijeshi, endapo maeneo kadhaa ya kistratejia ya Yemen ukiwemo mkoa wa Marib utakombolewa kikamilifu, itakuwa ni sawa na kushindwa kikamilifu muungano huo uvamizi wa kijeshi katika nchi hiyo. Almayadin imezunukuu duru za kijeshi na kuongeza kuwa licha ya mzingiro uliowekewa mji wa Haradh na muungano wa kijeshi wa Saudia, vikosi vya muungano huo uvamizi vimekubali kushindwa kwa kuondoka katika mji huo, bila kutoa maelezo zaidi yakiwemo ya kuashiria ya idadi ya askari wa adui waliouawa na kujeruhiwa. Chaneli hiyo ya televisheni imetangaza kwamba maafisa wa kijeshi wa Yemen wanasema katika operesheni hiyo ya Hardhi, mamia askari wa muungano vamizi wa Saudia wameuawa. Duru za kijeshi zimeripoti kuwa katika operesheni hiyo vikosi vya jeshi la Yemen na vya wapiganaji wa kujitolea vimefanikiwa pia kukomboa vitongoji kadhaa vilivyoko jirani na mji wa Hard. Mahakama ya kimataifa ya uadilifu ICJ leo Jumatatu inaanza kusikiliza tena kesi ya mauaji ya Waislamu wa Rohingya wa Myanmar iliyokuwa imewasilishwa na Gambia katika mahakama hiyo. Kesi hiyo inaanza kusikilizwa leo huku kukiwa na mjadala endapo watawala wa sasa wa kijeshi nchini Myanmar watahudhuria kesi hiyo au la. Duru za karibu na mahakama hiyo zinasema kesi hiyo iliyowasilishwa na Gambia kwa niaba ya Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC inatarajiwa kuendeshwa kwa muda wa siku nne. Katika mashtaka yake hayo, Gambia inaituhumu serikali ya Myanmar kwamba imefanya mauaji kupitia jeshi lake dhidi ya jamii ya walio wachache wa Waislamu wanaoishi katika jimbo la Rakhine la magharibi mwa nchi hiyo. Serikali ya Gambia imekuwa ikisisitiza kuwa imechukua hatua hiyo ili kutafuta haki na kuhakikisha kwamba wahusika wa mauaji ya kimbari yaliyofanywa na Myanmar dhidi ya Warohingya wanabebeshwa dhima. Gambia iliwasilisha faili la kesi ya mauaji ya kimbari yaliyofanywa na serikali ya Myanmar dhidi ya Waislamu wa Islamu, jamii ya Warohingya katika mahakama ya kimataifa ya uadilifu ICJ mwaka 2019. Maelfu ya Waislamu wa, wa jamii ya Rohingya wameuliwa, laki nane wamejeruhiwa na wengine wapatao milioni moja wamelazimika kukimbilia nchi jirani ya Bangladesh ili kunusuru maisha yao baada ya jeshi na Mabudha wenye misimamo ya kufurutu mpaka kuanzisha mauaji ya kinyama Agosti 25 mwaka 2017. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Tehran. Spika wa bunge la Lebanon amesema Lebanon imekumbwa na korona ya kisiasa na imezingirwa na baadhi ya nchi za Kiarabu, lakini haijawahi kufilisika. Katika mahojiano na gazeti la Misri la Al-Ahram siku ya Jumapili, spika wa bunge la Lebanon Nabih Berri alisema Lebanon haiwezi kuendelea kuwepo bila ya kuwa na misimamo ya wastani na umoja, na haiwezekani kupambana na Israel isipokuwa kwa umoja wa Walebanoni. Berri amesisitiza kuwa njia bora ya kupambana na adui yoyote ikiwemo Israel ni umoja wa ndani. Amegusia pia uchaguzi unaotarajiwa kufanyika nchini humo na kusema hakuna mtu anayeweza kuzuia uchaguzi huo na kwamba taarifa alizopata kutoka kwa marais, mawaziri na mabalozi wa nchi mbalimbali ni kwamba wanakubaliana na kufanyika uchaguzi wa Lebanon mwezi ujao. Spika wa bunge la Lebanon pia amekosoa misimamo ya baadhi ya nchi za Kiarabu dhidi ya nchi hiyo na kusema Waarabu wanaizingira Lebanon. Wabunge wa Lebanon wametangaza kuwa uchaguzi wa bunge wa nchi hiyo utafanyika Machi 27 mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili. Wa Lebanon imekuwa ikikabiliwa na maandamano makubwa tangu Oktoba mwaka elfu mbili na kumi na tisa ya kupinga hali mbaya ya maisha, maandamano ambayo yamepelekea kujiuzulu Saad Hariri kama waziri mkuu na rais wa zamani wa Marekani Donald Trump huenda akafungwa jela miaka mitano kwa madai kwamba alichukua nyaraka za siri za ikulu ya rais wa Marekani kuhusiana na usalama wa taifa alipoondoka madarakani mwaka jana. Katika ripoti yake gazeti, gazeti la Marekani limemnukuu mwanasheria na mkuu wa zamani wa jeshi la nchi hiyo Glenn Krishna akisema Trump anaweza kukabiliwa na mashtaka kadhaa katika siku za usoni kuhusiana na suala la nyaraka na kusisitiza kwamba mtu mwingine yeyote anaweza kufunguliwa mashtaka kutokana na taarifa zilizopo. Ripoti inasema idara ya hifadhi ya nyaraka na kumbukumbu -kumbu za taifa ya Marekani ilisema katika barua yake Jumaa iliyopita kwa kamati ya uangalizi ya Kongresi ya Marekani kwamba takriban masanduku 15 yaliyo na hati za siri za usalama wa kitaifa yalirudishwa na Trump mwezi uliopita baada ya kutakiwa kufanya hivyo. Trump anatuhumiwa kwamba amekuwa akihodhi taarifa hasasi nyeti, na hata za siri za serikali tangu wakati wa kipindi chake cha urais na hata baada ya kuondoka ikulu ya White House. Gazeti la Newsweek, jarida la Newsweek limewanukuu maafisa wa serikali wakisema hilo ni kosa la kuadhibiwa na kwamba idara ya hifadhi ya nyaraka na kumbukumbu za taifa ya Marekani imeiarifu wizara ya sheria ambayo imeanza uchunguzi wa kadhia hiyo, kwamba Trump alichukua nyaraka za siri za usalama wa taifa kutoka ikulu ya White House na kuzihamishia Mar-Lago huko Florida. Gazeti hilo limeripoti kuwa kuweka nyaraka za siri ni uhalifu unaoadhibiwa kwa faini au kifungo kisichozidi miaka mitano au vyote kwa pamoja. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari, za ulimwengu. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa asubuhi ya leo. Utahusu wasiwasi wa Umoja wa Mataifa kuhusu kupanuka zaidi ugaidi wa ISIS kutoka Afghanistan. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameelezea wasiwasi wake kuhusu tishio la ugaidi wa kundi la Daesh ISIS unaoenea kutoka Afghanistan. Antonio Guterres amesema magaidi ni hodari sana katika kutumia ombwe wa madaraka. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema kama ninavyo mnukuu, hatari ya ugaidi kusambaa zaidi ya nje ya Afghanistan pamoja na kuenea kuna kutisha kwa janga hilo katika baadhi ya nchi za Afrika kunaonyesha jinsi magaidi wenye ujuzi wanavyotumia ombwe la madaraka na kupindua serikali dhaifu. Kamati ya Vikwazo ya Umoja wa Mataifa hapo awali ilikuwa imesema katika ripoti yake kuwa kurejea madarakani kundi la Taliban nchini Afghanistan kunazidisha wasiwasi wa nchi hiyo kuwa maficho salama ya magaidi wa kimataifa. Wasiwasi wasi wa Umoja wa Mataifa kuhusu kuimarika makundi ya kigaidi huko Afghanistan na kupanuka shughuli za makundi hayo katika maeneo mengine ya dunia unatokana na hali inayotawala hivi sasa nchini humo. Ombwe uliojitokeza huko Afghanistan baada ya kundi la Taliban kuidhibiti tena nchi hiyo mwaka jana umeyapa makundi ya kigaidi kama Alqaida na Daesh fursa ya kuzusha tena vurugu na mauaji katika nchi hiyo na kanda hii nzima ya Asia. Katika miezi michache iliyopita, ghasia na mauaji yanayofanywa na kundi la kigaidi la Daesh yameongezeka kwa kiwango kikubwa nchini Afghanistan, licha ya kundi la Taliban kusisitiza kuwa litalinda usalama wa watu wa nchi hiyo, na suala hili limedhihirisha wazi udhaifu wa kundi hilo linalotawala Afghanistan. Mashambulizi mawili ya kigaidi ya mwezi Oktoba mwaka jana yaliyolenga misikiti ya Waislamu wa wa madhehebu ya Shia waliokuwa wakitekeleza ibada ya sala ya Ijumaa katika majimbo ya Kandahar na Kunduz, ambayo yaliua shahidi mamia ya watu na kujeruhi wengine wengi, yaliibua ukosoaji mkubwa dhidi ya serikali ya kundi la Taliban. Baada ya mashambulizi hayo, wanazuoni wa Kiislamu wa madhehebu ya Shia waliitaka serikali ya Taliban itekeleze vyema majukumu yake ya kulinda usalama wa raia wote wa Afghanistan. Siku chache zilizopita pia magaidi walifanya shambulizi la kigaidi katika mkoa wa Herat na kuua raia wasiopungua saba. Kutokana na kuendelea mashambulizi hayo na harakati za kigaidi za kundi la Daesh nchini Afghanistan, nchi jirani zimeingiwa na wasiwasi juu ya kushadidi machafuko hayo na kuvuka mipaka ya nchi nyingine. Kwa mantiki hiyo, katika mikutano ya pande mbili au ya pande kadhaa za kieneo na kimataifa kuhusu Afghanistan, washiriki wamekuwa wakisisitiza ulazima wa kuundwa serikali jumuishi katika nchi hiyo, na kuitaka serikali ya Taliban kuchukua hatua haraka na ipasayo ili kuzuia hara, harakati za makundi ya kigaidi likiwemo kundi la Daesh nchini Afghanistan. Naendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uislamu chaguo langu. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, wapenzi wa usikilizaji. Kuongezeka idadi ya Waislamu Marekani na hasa kuenea Uislamu miongoni mwa jamii za walo wachache katika nchi hii ni ukweli ambao umewavutia wengi. Mshikamano unaozidi kuimarika wa Waislamu ni jambo ambalo limepelekea nafasi yao ipate nguvu katika jamii ya Marekani, kiasi kwamba waledi wengi wa mambo wanaamini kuwa hivi sasa Uislamu ni sehemu ya jamii na utamaduni wa Marekani. Karibuni kujiunga nami tena katika makala nyingine ya Uislamu chaguo langu, ambapo leo tutamwangazia Marekani aliyesilimu Bi Monica Wait. Bi Monica Wait ni Marekani aliyesilimu na pia ni mwanaharakati wa harakati ya kukalia Wall Street, yani Occupy Wall Street Street movement na alisilimu mwezi Januari mwaka 2012 akiwa safarini nchini Iran. Monica Wait aliwahi kuhudumu katika jeshi la Marekani kwa muda wa miezi sita. Baada ya kufanya uchunguzi kuhusu dini mbalimbali mbali, aliamua kuikumbatia dini tukufu ya Kiislamu kwa kutamka shahada mbili, na kisha kuchagua jina la Nargis. Anasema hivi kuhusu alivyosilimu. Kwa muda kuna swali ambalo lilikuwa likinishughulisha akilini na hili ni kuwa ni kwa nini nchini Marekani Ukristo hauzingatii mustakabali wa maisha yetu? Katika nchi za magharibi tunaambiwa kuwa tuwe na nguvu, tupate kazi nzuri, tuishi maisha mazuri na kadhalika, lakini hatufahamishwi lengo la haya yote. Hali hii iliendelea hadi nilipopata fursa ya kuisoma Qurani tukufu wakati nikiwa Chuo Kikuu. Baada ya kukisoma kitabu hicho kitukufu, nilihisi kuwa kwangu Mkristo kulikuwa kumefika ukingoni. Ukristo haukuweza kukidhi mahitaji yangu na kuniainishia mustakabali. Nilipotembelea Iran, nilipata fursa ya kutafakari kuhusu maisha na mustakabali wangu. Katika Uislamu nilipata jibu nililokuwa nikilitafuta kuhusu lengo kuu la maisha na ni kwa nini tunapaswa kuishi maisha bora. Kuzingatiwa haki za wanawake ni suala ambalo limeifanya dini ya Kiislamu iwe bora zaidi kuliko dini zingine zote. Uislamu umeangamiza hisia zote za ubora wa kikabila, kirangi, kijinsia na kifedha. Kwa mujibu wa mafundisho ya Kiislamu, wanadamu wote wakiwemo wanawake na wanaume matajiri na masikini, weupe na weusi na kadhalika, wote ni sawa katika Uislamu. Kigezo pekee cha ubora ni takwa, thamani za kimaanawi na fadhila za kiakhlaki. Allah subhanahu wataala, katika Quran tukufu, Sura Al-Hujurat, aya ya kumi na tatu, anasema "Enyi watu, hakika sisi tumekuumbeni kutokana na mwanamume na mwanamke na tumekujaalieni kuwa ni mataifa na makabila ili mjuane. Hakika aliye mtukufu zaidi kati ka yenu kwa Mwenyezi Mungu ni huyo aliye mcha Mungu zaidi katika nyinyi. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye kujua, mwenye habari. Wapenzi wasikilizaji, hivi sasa Bi Monica Wait anaamini kuwa sheria za Kiislamu na nidhamu maalum katika dini hii kuhusu wanawake ni jambo ambalo limehifadhi thamani za mwanamke na kumwokoa kutoka katika utumwa. Anasema Uislamu sasa unamwongoza mwanamke katika hali yake ya kweli. Bi Weite anaongeza kuwa moja ya masuala yaliyonipelekea nifanye utafiti kuhusu Uislamu ni tabia nzuri za Waislamu hasa wa Irani na namna walivyoamiliana na wanawake katika zama ambazo nilikuwa nikihudumu kama askari wa jeshi la Marekani nilijifunza kuhusu Iran kwa sababu za kikazi. Kwa hivyo nilifanya utafiti mwingi kuhusu Iran na hapo nikagundua kuwa muamala wa kila siku wa mwanaume Mwirani na mwanamke ni tofauti na tulivyokuwa tukifahamu katika nchi za Magharibi. B anaendelea kusema, nilifanya utafiti kuhusu sababu ya kuheshimiwa mwanamke nchini Iran na nikafikia natija hii kuwa wanawake Iran wanaheshimiwa kwa sababu Uislamu unampa hadhi na hishma mwanamke. Marekani huyu aliyesilimu, ambaye pia yuko katika harakati ya kukalia Wall Street inayopinga dhuluma za mfumo wa kibeberu na kibepari, anasema hivi kuhusu hali ya kisiasa na kijamii nchini Marekani. Harakati zinazoshuhudiwa Marekani hivi sasa ni tone tu, na katika siku za usoni tutashuhudia matukio makubwa na mapana zaidi. Watu wa Marekani wamechoshwa na sera za viongozi wa nchi hii ambao wanawatumia wananchi kama ngao ya kufikia malengo yao ya kujitanua na kibeberu. Malalamiko ya wananchi wa Marekani yanabainishwa kwa njia mbalimbali mbali Anasema Bi Monica Wait. Wapenzi sikilizaji, mnaendelea kusikiliza kipindi cha Uislamu chaguo langu, ambapo leo tunamwangazia Marekani aliyesilimu Bi Monica Wait. Uislamu ni mfumo sahihi wa kuishi na kigezo bora cha maisha, lakini katika kipindi kirefu cha historia wa Magharibi wamekuwa wakitumia mbinu mbalimbali za wazi na za nyuma ya pazia kupiga vita Uislamu. ni kwa sababu hii ndio tumekuwa tukishuhudia tuhuma zikitolewa mara kwa mara dhidi ya Uislamu. Upotoshaji huu umepelekea watu wengi wa nchi za Magharibi kuwa na taswira isiyo sahihi kuhusu Uislamu. Marekani aliyesilimu Bi Monica Waite anaashiria pia njama za vyombo vya habari vya nchi za magharibi za kueneza habari zinazopotosha ukweli kuhusu Uislamu na kusema, baada ya kutambua hakika kuhusu Iran na Uislamu nilifahamu namna vyombo vya habari vya kimagharibi vinavyopotosha ukweli kuhusu sura nzuri ya Uislamu. Kwa hivyo nimeamua kusimama kidete na kukabiliana na njama hizi hapa baada ya kuikubali dini tukufu ya Kiislamu natangaza kuwa nitatumia uwezo wangu wote kufanya utafiti na kusoma Uislamu zaidi. Herbert George Wells, mwandishi na mtafiti Mwingereza, anasema hivi: Uislamu ndio dini pekee ambayo kila mwanadamu mwenye heshima anajifaharisha kuwa mfuasi wake, ndiyo dini pekee ambayo inaenda sambamba na maumbile na inaenda sambamba na ustaarabu wa mwanadamu. Mafunzo ya Kiislamu yamepelekea kuibuka ustaarabu uliokuwa bora kuliko staarabu zingine hasa katika masuala ya kutetea uadilifu na kupinga dhulma. George Wells anaendelea kusema, kwa hakika kuongezeka idadi ya watu wanaovutiwa na Uislamu katika nchi za Magharibi ni jambo linaloashiria kuwepo malalamiko dhidi ya umada, ubepari na utovu wa maadili. Wapenzi wasikilizaji, idadi kubwa ya watu katika nchi za magharibi wamechoshwa na hali ya kutokuwepo umaanawi katika jamii zao. Kuhusu suala hili, Ayatullah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, anasema njia pekee ya kumwokoa mwanadamu kutoka katika matatizo ya zama zetu hizi ni kurejea katika dini pamoja na imani. Anaendelea kusema kuwa iwapo mwanadamu atafika katika kilele cha sayansi na ustawi wa kimaada lakini wakati huo huo awe anatawaliwa na watu madhalimu na wanaotumia mabavu, watu wenye nguvu wawe wanakandamiza haki za walio dhaifu, nuru ya maarifa na ubinadamu itoweke duniani na hadaa ienee, kwa hakika wanadamu watakuwa katika ujahili na upotofu, na mwanadamu hatoweza kuokoka isipokuwa tu pale atakapotekeleza mafundisho ya Kiislamu ambayo ni yenye kuponya na yaliyo na itibari ya daima. Nam, wapenzi wa sikilizaji, muda uliotengewa wa kipindi hiki umemalizika kwa sasa, na tunakaribisha maoni yenu kupitia anwani yetu ya email ya swahili radio at irib.ir. Tunawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho, kwa herini. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti katika nchi za Afrika Mashariki, Jumatatu ya leo ya tarehe 21 Februari, linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza kwa kudondoa vichwa vya habari na dondoo zilizopamba kurasa za mbele za magazeti hayo. Matoleo kadhaa ya leo ya magazeti ya Tanzania yamevutiwa na habari ya kurudi nchini Rais Samia Suluhu Hassan kutoka ziara yake barani Ulaya katika nchi za Ufaransa na Ubelgiji na kile kinachotajwa kama matunda na mafanikio ya ziara hiyo. Gazeti la serikali Habari Leo limeandika ziara ya Samia neema. Gazeti la chama tawala CCM la Uhuru limeakisi habari hiyo kwa anwani neema sita ziara ya Rais Samia Ulaya. Tanzania Leo linamnukuu Samia mwenyewe akisema ni ziara ya neema. La jiji limeandika ni ziara ya matunda mema, lakini The Citizen linatofautiana katika idadi na Uhuru kwa kuandika matunda saba makuu ya safari ya Samia ya Ulaya, na huo pia ndio mtazamo wa gazeti la Mwananchi. Meya akalia kutikavu, ndicho kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Raia Mwema, kikiambatana na dondoo zisemazo: ni kutokana na kashfa ya kuhudhuria hafla ya mashoga mwenyewe ajitetea, adaya na sakamu wa kisiasa, bakwate yasisitiza amechafua taswira ya nchi, wataka jiuzulu. Majira kwa upande wake limevutiwa zaidi na habari ya kesi ya mwenyekiti wa Chadema Freeman Mbowe na kuandika mnyukano wa kufa kupona Jumatano. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika gazeti hilo ni pamoja na kauli ya waziri mkuu Kassim Majaliwa akisema waliodokoa wa fedha za miradi kuwatokea puani. Na mkulima arudisha begi la pesa alilokota. Nipashe linatupasha kuwa madeni ya NSSF na NHIF yashtua, nalo mwananchi limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani mafuta pasua kichwa. Dondoo za habari hiyo zinasomeka: bei ya shika kasi duniani, kamati ya bunge wadau waguswa watoa ushauri kwa serikali, Waziri Makamba asema wanafuatilia ikifikia hatua mbaya watachukua uamuzi mgumu. Gazeti hilo lina habari nyingine yenye anwani sharti la dini kabila kwenye wasifu la kera watumishi. Na kwa upande wa jamvi la habari, kichwa kikuu cha habari kilichopambwa ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kinasomeka vitisho, hongo, ulozi vyaibuka Ngorongoro. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa Kenya, toleo la leo la Nation limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha kubwa ya naibu rais William Ruto ikiambatana na kichwa kikuu cha habari chenye muundo wa swali, kwa nini angali yuko madarakani? Kwa mujibu wa gazeti hilo, Ruto ambaye ni kiongozi nambari mbili wa nchi anayepaswa kusimamia masuala yote ya uongozi wakati rais Uhuru Kenyatta akiwa hayupo leo ni kiranja wa kuipinga na kuikosoa serikali hiyo. Gazeti hilo linahoji mantiki ya kiongozi huyo kubaki uongozini na kuendelea kupokea mshahara wa serikali anayoipinga. Je, azimio ni pato kubwa la bahati, ni kichwa kingine hicho cha habari, kikidokeza kuwa Raila na Kalonzo wanakaribia kufikia makubaliano juu ya uchaguzi wa rais wa mwaka huu. The Star limeipa kipaumbele cha kwanza habari hiyo kwa kutupasha kuwa Kalonzo Gideon kusaini mkataba wa Raila mbele ya Rais Uhuru. Kwa mujibu wa gazeti hilo makubaliano hayo yatasainiwa siku ya Jumamosi ijayo. Kinyume na habari hizo zinazoonekana za karibuni zaidi, Taifa Leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, Kalonzo amkalia ngumu Raila. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina habari inayohusiana na hiyo yenye anwani, vita vya magavana, Kalonzo pigo kwa Raila Ukambani vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Leo ni pamoja na wakazi wakosa kimbilio, majangili wakiwachinja, na Jubilee yazua kivumbi Nakuru na kwa kumalizia nchini Uganda, ukurasa wa mbele wa toleo la leo la gazeti la Monita umepambwa na kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho, serikali Sudhir wapanga kusaini mkataba wa shilingi bilioni mia na arobaini ni wa ujenzi wa jengo la kisasa la mikutano litakalokuja li kutumiwa kwa ajili ya mkutano wa vuguvugu vugu la nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote, naam, unaotazamiwa kufanyika nchini humo baadaye mwaka ujao. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na serikali yatoa miongozo kuhusu pasi za zamani za kusafiria, na katika uga wa kimataifa linatupasha kuwa Malkia Elizabeth wa Uingereza aambukizwa covid-19 na mwanawe wa kiume. Toleo la mtandaoni la Monita lina makala yenye anwani Robi Kakonge kutoka uhamishoni hadi kuwa mwanadiplomasia mkuu wa Uganda washington DC. Na katika habari nyingine limeandika kizazi cha kifalme cha Bunyoro cha zuia mipango ya kumvua taji mfalme. Na kwa upande wa gazeti la Vision, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa kichwa kikuu cha habari kilichoshauriwa na timu ya uchunguzi kuhusu ardhi ya mailo. Upenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Siku ya kimataifa ya lugha ya mama. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha leo ambacho kitaangazia siku ya kimataifa ya lugha ya mama inayoadhimishwa tarehe 21 Februari kila mwaka kote duniani. Kabla ya mwanadamu kuzaliwa na kuja duniani huwa anapata utulivu na amani kwa sauti ya mama yake akiwa tumboni. Sauti hiyo ya mama huendelea kumpa utulivu na kumwondolea majonzi na misukosuko mtoto mchanga baada ya kuzaliwa, kupitia lugha ya mama yake anapokuwa akimwimbia na kumtuliza kwa sauti tamu ya lugha ya mama. Siku ya lugha ya mama duniani mwaka huu wa 2022 inaadhimishwa kwa kauli mbiu ya kutumia teknolojia kwa ajili ya kujifunza lugha nyingi, changamoto na fursa. Katika siku hii kunafanyika mikutano na makongamano katika maeneo mbalimbali ya dunia kupitia njia ya mtandao, ambayo inajadili nafasi na changamoto ya teknolojia katika kutoa mafunzo ya lugha tofauti na kustawisha zaidi utoaji wa mafunzo kwa umma. Moja kati ya sababu kuu za kuchaguliwa kauli mbiu hiyo ni janga la COVID-19 ambalo limekuwa likiathiri ulimwengu kwa zaidi ya miaka mitatu. Kwa mujibu wa taaluma ya sayansi ya lugha, hakuna lugha iliyo bora kuliko lugha nyingine, na pia katika ufundishaji wa lugha hakuna lugha ngumu zaidi kuliko lugha nyingine bali kasi ya kujifunza lugha inatofautiana kulingana na kufanana au tofauti za lugha. Lugha ni kama kiumbe hai ambacho hupitia hali mbalimbali katika maisha yenye misukosuko. Wakati mwingine huwa kwenye kilele cha nguvu na uhai, na wakati mwingine hupatwa na mabadiliko au kumomonyoka kutokana na athari za mazingira ya kijamii au kisiasa ya jamii husika. Kwa msingi huo, kuna ulazima wa kufanyika juhudi za kulinda lahaja na lugha ili pamoja na kujenga hisi ya kuheshimu aina za semi na lahaja asilia na matumizi ya lugha katika miktaba inayofaa zaidi, tuweze kuzuia uingiaji wa maneno ya kigeni na kadhalika. Lugha, wapenzi wasikilizaji, ni kitu muhimu sana katika maisha ya kiumbe mwanadamu. Kupitia lugha, mwanadamu anaweza kuwasiliana, kutafakari kueleza hisia zake za ndani ya nafsi na kutengeneza hali ya amani kwa mtu binafsi na watu wanaomzunguka. Hata hivyo, baina ya lugha mbalimbali zinazoweza kuwa zinazungumzwa na wanadamu, lugha ya mama inabakia kuwa na umuhimu wa aina yake. Ni kwa sababu hiyo, na ili kulinda aina tofauti za lugha na tamaduni za dunia, ndipo shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa, UNESCO mwaka 1999 likaitangaza siku ya tarehe 21 Februari kuwa ni siku ya kimataifa ya lugha ya mama. Asili ya siku ya kimataifa ya lugha ya mama ni tukio la mwaka 1952 nchini Bangladesh wakati wanafunzi wa chuo kikuu cha Dhaka walipofanya maandamano wakitaka kutambuliwa rasmi lugha ya Bangla na wanne miongoni mwao wakauawa kwa kupigwa risasi na polisi. Wataalamu wengi wa elimu nafsi wanaamini kwamba lugha ya mama ni lugha ambayo hutumiwa na mama kuzungumza na mtoto anayekuwa tumboni mwake katika kipindi cha ujauzito, na tunaweza kuitaja kuwa ndiyo sauti ya kwanza kabisa inayosikilizwa na mtoto. Pindi anapozaliwa, mtoto huyo hunyamaza na kuacha kulia pale anaposikia sauti ya mama yake mzazi. Hii ni kwa sababu huanisika na sauti hiyo ya mama ambayo amekuwa akiisikia tangu akiwa tumboni mwake. Wataalamu hao wa elimu nafsi wanasema lugha ya mama ndiyo lugha ya utotoni ya mwanadamu na lugha ya kueleza hisia na matakwa yake ya kimaumbile ya kipindi cha utotoni. Baadhi ya wataalamu wanaiita lugha ya mama kuwa ndiyo lugha ya awali kwa sababu ndiyo lugha ya kwanza anayojifunza na kuisikia mtoto. Katika zama za sasa, lugha nyingi za mama katika pembe mbalimbali mbali za dunia zinakabiliwa na hatari ya kutoweka kabisa. Walimwengu wanazungumza zaidi ya lugha elfu sita ambapo kwa mujibu wa ripoti ya shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa, nusu ya lugha hizo imo katika hali ya kutoweka. Baadhi ya ripoti pia zinasema kwamba idadi ya wazungumzao baadhi ya lugha za dunia hii imepungua na kufikia watu elfu kumi, na katika maeneo mengine wamekuwa chini ya watu elfu moja. Wanasisitiza kwamba suala hili ni kengele hatari kwa dunia nzima. Wapenzi wasikilizaji, Umoja wa Mataifa unasema kwamba wingi wa kuwepo kwa lugha tofauti duniani ni kielelezo cha utajiri wa kiutamaduni na kwamba lugha zote zilizopo ni turathi za wanadamu wote. Umoja huo pia unasisitiza kwamba kuna udharura wa kulindwa lugha zote za wanadamu. Umoja huo unasema lugha zote za dunia ni turathi ya wanadamu wote. Baadhi ya watu wamekuwa wakijiuliza kwamba ni kwa nini taasisi na jumuiya mbalimbali zinasisitiza udharura wa kulindwa lugha ya mama. Kila lugha ni hazina ya historia, fasihi, elimu na maarifa, na iwapo lugha hiyo itatoweka, basi utamaduni na ustaarabu wa wanadamu pia utapungua na kuwa maskini zaidi. Umuhimu wa lugha ya mama unaonekana zaidi katika kuwafunza watoto wadogo kuwapa mafunzo watoto wadogo kwa kutumia lugha ya mama zao huwa na tija na matunda makubwa zaidi katika ustawi wao wa kimasomo. Na miongoni mwa mambo yenye umuhimu mkubwa ni wazazi wawili kuzungumza na watoto wao kwa kutumia lugha ya mama ili watoto wasibakie njia panda na katika hali ya sitafahamu. Kutofahamishwa na kutofunzwa lugha ya mama kwa vizazi vya baadaye kunazifanya lugha hizo zitoweke taratibu na polepole. Wataalamu wanasema kwamba pale lugha nyingine zitakapotoweka na kubakia lugha za Kiingereza, Kifaransa na Kichina tu kwa mfano, ulimwengu wetu utatumbukia katika umaskini wa kiutamaduni. Hivyo shirika la UNESCO limekuwa likitilia mkazo udharura wa kulindwa lugha za mama, ili watu binafsi na jamii zisipoteze utambulisho wao. Shirika hilo linazihimiza tawala na serikali za nchi mbalimbali kuenzi na kustawisha lugha za mama zilizopo katika nchi hizo na zisitangaze lugha moja tu na kuiarifisha kama utambulisho wao wa kitaifa. Wapenzi wasikilizaji, tangu zamani nyanda za juu za Iran yalikuwa maskani ya kaumu na watu asili wa maeneo hayo, na kila moja kati ya kaumu hizo ilikuwa na lugha na utambulisho wake. Baada ya kuwasili kaumu ya Aryan katika maeneo hayo ya kale, ustaarabu na maendeleo ya eneo hilo yalishika kasi kubwa zaidi na kuifanya Iran kuwa miongoni mwa tawala na madola yenye nguvu kubwa duniani, dola ambalo lilikuwa na tamaduni na kaumu nyingi. Tamaduni hizo tofauti zinaweza kushuhudiwa hii leo katika lugha za mama za kaumu mbalimbali zinazopatikana katika maeneo mbalimbali ya Iran. Hii leo kuna patikana lugha na lahaja karibu sitini na tisa nchini Iran, kama vile lugha ya Kifarsi, Kiazari, Kiarabu Kikurdi, Gilaki, Mazani, Lori, Taleshi na Tati. Kila moja kati ya lugha hizo inawakilisha utamaduni na sanaa ya kundi au kaumu ya watu wa Iran. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inafanya jitihada za kuhakikisha kwamba lugha hizo zote zinalindwa. Hii ni kwa sababu inaelewa kwamba kutoweka kwa kila moja kati ya lugha hizo kuna maana ya kutoweka sehemu moja ya utamaduni na historia ya Iran. Kwa mujibu wa sheria za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, japokuwa lugha na kaligrafia rasmi ya Wairani wote ni Kifarsi, lakini inaruhusiwa kutumia lugha za kienyeji na za kikaumu katika magazeti, vyombo vya habari vya mawasiliano ya umma na katika kufundisha fasihi na lugha hizo katika shule za wakazi wa maeneo husika na wazungumzaji wa lugha hizo. Vilevile, kwa mujibu wa hati ya haki za kiraia, kila Mwirani ana haki ya kujifunza, kutumia na kufundisha lugha na lahaja za kienyeji hapa nchini. Pia kumefanyika jitihada kubwa za kuimarisha lugha za mama ikiwa ni pamoja na kuanzisha kitengo cha lugha na fasihi ya lugha ya Kikurdi katika chuo kikuu cha Kurdistan na kitengo cha lugha na fasihi ya Kiazari katika chuo kikuu cha Tabriz. Lugha za dunia hii leo zimekata masafa na vipindi vingi na virefu, tangu zilipoanza kuundika hadi zinakuwa lugha kamili, na kila lugha imetengeneza cheni na mnyororo wa historia ya wanadamu kutokana na dafina na vito vyake vya thamani. Sisi pia kama warithi wa lugha za mama tunawajibika kufanya jitihada za kulinda lugha hizo ambazo ndizo zinazounda utamaduni wa kila mmoja wetu na kukabidhi lugha hizo kwa vizazi vijavyo, ili mnyororo huo wa dhahabu uendelee kuwepo na usitoweke. Katika historia leo ni Jumatatu tarehe 19 Rajaba mwaka 1443 Hijria. Inayosadifiana na Februari 21, mwaka 2000 na 22 miladia. Siku kama ya leo miaka 1434 iliyopita vilitokea vita vya Tabuk beina ya Waislamu na jeshi la Roma. Vita vya Tabuk ni miongoni mwa vita vya mwisho vya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa aalihi wasallam. Sababu ya kutokea vita hivyo ni kwamba msafara wa kibiashara wa Sham ulimtaarifu Mtume mtukufu kwamba mfalme wa Roma ametayarisha jeshi na kulituma Madina. Kwa msingi huo, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam aliwaamuru Waislamu kujitayarisha kwa ajili ya kukabiliana na jeshi la mfalme wa Roma. Waislamu wengi walijitayarisha wa kwa ajili ya vita hivyo, licha ya masafa marefu, msimu wa joto kali, mashaka ya safari hiyo ngumu na kuwadia msimu wa mavuno. Hatimaye jeshi na wapiganaji elfu thalathini la waislamu liliwasili eneo la vita, lakini halikukuta jeshi la mfalme wa Roma katika eneo hilo. Japokuwa hakukutokea mapigano wakati huo, lakini hilo lilidhihirisha nguvu ya Waislamu, utayarifu wao wa kukabiliana na majeshi vamizi na moyo wao wa kujitolea kwa ajili ya Allah. Vita hivyo vya Tabuk pia vinajulikana kwa jina la Alfadhiha, kwa maana ya mfedheheshaji, kutokana na kwamba vilifedhehesha kundi la Waislamu wanafiki waliokataa kujiunga na msafara huo kwa ajili ya kukabiliana na jeshi la Roma. Siku kama ya leo miaka 64 iliyopita wananchi wa Misri na Siria walishiriki kwenye kura ya maoni ya kuunganisha nchi hizo mbili chini ya Jamhuri ya Muungano wa Kiarabu. Wananchi wa nchi hizo mbili walimchagua Jamal Abdel Nasser, kiongozi huo wakati wa Misri, kuwa rais wa kwanza wa Jamhuri ya Muungano wa Kiarabu. Baada ya kupita miezi kadhaa, Yemen nayo ilijiunga kwenye muungano huo. Hata hivyo, muungano huo haukudumu kwa zaidi ya miaka mitatu kwani Syria ilitangaza kujitoa kwenye muungano huo kutokana na kutoridhishwa na uongozi wa Jamal Abdunaser. Katika siku kama ya leo miaka 57 iliyopita Malcolm X, Marekani mweusi aliuawa baada ya kushambuliwa na magaidi nchini humo. Malcolm X alizaliwa mwaka elfu moja 1925, na wakati alipokuwa kwenye rika la ujana alifahamiana na makundi ya vijana wa Kiislamu na hatimaye kusilimu. Itikadi za mwanaharakati huyo wa Kiislamu ziliwachukiza watawala wa Marekani na makundi ya ubaguzi wa rangi nchini humo. Malcolm X aliuawa akihutubia mkutano. Alikuwa akisisitiza mara kwa mara kuwa Wamarekani weusi wa ambao wanakandamizwa na kubaguliwa na serikali ya Marekani wanaweza kujipatia uhuru na uadilifu chini ya mwavuli wa utawala wa Kiislamu. Na miaka 22 iliyopita, kwa mara ya kwanza, siku ya kimataifa ya lugha ya mama iliadhimishwa. Uamuzi wa kuitangaza siku hii kuwa ni siku ya kimataifa ya lugha ya mama ulichukuliwa Novemba mwaka 1999 na shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa, kwa kifupi UNESCO, ambapo mwaka 2008 ulipewa pia jina la mwaka wa kimataifa wa lugha. Sisitizo la kulinda na kuimarisha lugha ya mama linatokana na kuwa takriban nusu ya lugha 6 zinazotambulika duniani zimo katika hatari ya kutokomea kutokana na sababu mbalimbali mbali, hususan uingiaji na utushaji wa lugha za kimataifa kwa kutumia mbinu mbalimbali. Upenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, kuna maoni kwanza hapa ya msikilizaji wetu bwana Mubiri Rashid Hussein wa Muyange Makamba, huko nchini Burundi. Baada ya maamkizi ya Kiislamu, yeye anasema hivi: haya mambo ya Waislamu kupigana sisi kwa sisi ya taisha lini? Yani anasema hivi kwa huzuni kubwa na uchungu, wallahi, anasema anamalizia kwa dua kwamba Allahumma unsurna wa anta khairu nasirin, kama Mola wetu tunusuru sisi na wewe ni mbora wa wenye kunusuru. Nasi tunasema amin ya rabbal alamin. Bwana Mubiri Rashid Hussein, kwa dua yako hiyo kutoka Burundi. Na wapenzi wasikilizaji, kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Wabunge zaidi ya 250 wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran yaani bunge jana Jumapili waliwasilisha taarifa yao kwa rais Ibrahim Raisi wakisema timu ya mazungumzo ya Iran isisaini mapatano yoyote katika mazungumzo ya Vienna bila ya kupewa dhamana. Mbunge Sayid Mohsen Dehnavi alisoma taarifa hiyo ya wabunge hao kwa rais Sayid Ibrahim Raisi katika kikao cha wazi cha jana Jumapili kuhusu mazungumzo ya nyuklia yanayoendelea huko Vienna nchini Austria. Televisheni ya Almayadin imetangaza kuwa kipigo vilichopata vikosi vya muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia na kuondoka kwao katika mji wa Hardhi mkoani Haja nchini Yemen ni kushindwa kubaya zaidi kwa utawala wa Riadhi katika vita ilivyoanzisha dhidi ya nchi hiyo masikini ya Kiarabu. Mahakama ya Kimataifa ya Uadilifu, ICJ, leo Jumatatu inaanza kusikiliza tena kesi ya mauaji ya waislamu wa Rohingya wa Myanmar iliyokuwa imewasilishwa na Gambia katika mahakama hiyo. Spika wa Bunge la Lebanon, Nabih Berri, amesema nchi hiyo imekumbwa na korona ya kisiasa na imezingirwa na baadhi ya nchi za Kiarabu, lakini haijawahi kufilisika na rais wa zamani wa Marekani Donald Trump huenda akafungwa jela miaka mitano kwa madai kwamba alichukua nyaraka za siri za ikulu ya rais wa Marekani kuhusiana na usalama wa taifa alipoondoka madarakani mwaka jana. Na kwa muhtasari huu habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni na kuutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini, na hadi hapa ndio <mulia>