Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al, kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammad, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Usiku wa leo Jumapili ni Februari 20 mwaka 2022, sawa na tarehe 18 mwezi Rajab 1443 Hijria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwanza kabisa, mola muumba aliyetujalia uhai na afya njema na kutupa pumzi za kuendelea kuishi. Tunasema amin ya rabbil alamin. Wapenzi wasikilizaji, tuna mengi mazuri katika meza ya matangazo usiku huu, ikiwa ni pamoja na taarifa ya habari za kikanda na kimataifa ambayo ni Tanzania, nayo ikifuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Kichwa cha maneno kinahusu mazungumzo ya marais wa Iran na Ufaransa, sanjari na hatua muhimu za mazungumzo ya Viena na kwa upande wa vipindi tunaanza na Uislamu chaguo langu, tutafuatiwa na kipindi maalum tumeandalia kwa siku ya kimataifa ya maadhimisho ya lugha ya mama duniani, makala yetu yaliyo katika historia mpendo wa msikilizaji, iko pala pake, tukielekea kutamatisha matangazo nitakuwa nikipokea jumbe zenu wapendwa wasikilizaji kwa njia ya ujumbe mfupi nikimaanisha SMS tumia nambari yetu ya WhatsApp alama kujumlisha 98 93565487 swahili radio at irib.ir ni barua pepe yetu ama email tunasikika kupitia washirika redio washirika ikiwa na makao yake Tanga, Tanzania. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili yana wasikilizaji wengi, yanasikika katika maeneo mbalimbali na katika nchi jirani pia, nchi zinazopakana na Tanzania, Burundi, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Matangazo haya yanasikika. Karibuni. Saa inaonyesha kutimia saa moja na nusu kwa majira ya hapa Tehran. Mpendo wa msikilizaji, tegea sikio, vichwa vya habari. Raisi Ibrahime Rahisi asema Iran ina azma ya kupanua uhusiano wake na nchi ya Serbia. Amir Abdulayani afanya mazungumzo na waziri mkuu wa Lebanoni. Katika mkutano wa kimataifa wa usalama Munich, azungumza na kuonana na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa pamoja na viongozi wengine. Sheikh Naim Kasim asema mapinduzi ya Kiislamu Irani lilikuwa tukio kubwa kabisa la karne, na asilimia 95 ya wananchi wa Afghanistani hawana chakula cha kutosha, WFP yasema. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Maraisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani na Sebia wamesisitiza hamu na shauku kubwa ilizo nazo nchi zao ya kupanua uhusiano baina yao katika nyanja mbalimbali. Marais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Alexander Vucic wa Sebia wamesema hayo katika mazungumzo yao kwa njia ya simu ambapo wameashiria uwezo mkubwa zilizonazo nchi zao ambao unaweza kutumiwa kwa ajili ya kustawisha zaidi ushirikiano huo. Viongozi hao wamesisitiza kwamba Teherani na Belgrade zina uwezo tofauti ambao unaweza kufanywa kuwa chachu ya kustawisha zaidi ushirikiano katika sekta mbalimbali, hususan katika uchumi na maswala ya biashara. Sayyid Ibrahim Raisi, raisi wa jamhuri ya kiislamu Iran amesema katika mazungumzo yake na rais Alexander Vucic wa Serbia kwamba Tehrani ina azma thabiti ya kukuza ushirikiano wake na Belgrade katika mkondo wa maslahi ya pande mbili. Ibrahim Raisi ameashiria pia fursa na uwezo tofauti wa nchi mbili hizi kwa ajili ya kuinua kiwango cha ushirikiano na akasema kupanuliwa ushirikiano wa pamoja hususan katika uga ya kiuchumi, kibiashara na kiuchumi ni hatua yenye manufaa ya pande mbili ambapo kuna haja ya kutambuliwa fursa na kisha kufanyiwa kazi. Kwa upande wake, Rais wa Serbia amesema nchi yake inafuatilia kwa moyo wote suala la kuinua kiwango cha uhusiano na ushirikiano wa kibiashara na kimasoko na Teheran sambamba na kuimarisha mahusiano ya kisiasa na ya kimkakati. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amekutana na kufanya mazungumzo na waziri mkuu wa Lebanon pambizoni mwa mkutano wa 58 wa usalama wa Munic. Husein Amir Abdulayani, waziri wa mambo ya nje wa Iran, Ijumaa iliyopita aliondoka Tehran na kuelekea katika mji wa Munic nchini Ujerumani kwa lengo la kushiriki katika mkutano wa 58 wa usalama wa Munic. Mkutano wa usalama wa Munic ambao ulianza Ijumaa iliyopita umefanyika kwa muda wa siku tatu huku ukihudhuriwa na viongozi na wataalamu wa masuala ya usalama kutoka nchi mbalimbali duniani mkutano huo umefanyika kwa njia ya mtandao kwa mwaka wa pili mtawalia kutokana na maambukizi ya korona huku kukiwa na idadi maalum ya viongozi wa nchi wanaoshiriki mkutano wa usalama wa Munich mwaka huu unahudhuriwa na wageni mia sita tu badala ya idadi ya kawaida ya washiriki zaidi ya elfu mbili huu ni mkutano wa mwisho wa usalama wa Munich kuhudhuriwa na Wolfgang Ishinja kama mwenyekiti wake, na baada ya hapo nafasi yake itachukuliwa na Christoph Husgen, mshauri wa kansela wa zamani wa Ujerumani b Angela Merkel. Akizungumza katika mkutano wa usalama wa Munich jana, waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu Iran alisema usalama wa ghuba ya Uajemi na Asia magharibi una mfungamano wa moja kwa moja na imara na usalama wa maeneo jirani ya kijiografia ikiwa Ulaya. Amesema Jamhuri ya Kiislamu Iran inakaribisha wazo au mpango wowote unaochangia utulivu na amani katika eneo la magharibi mwa Asia bila ya uingiliaji wa kigeni. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema, tunaamini kwamba maghala ya silaha yanayorundikwa katika eneo hili kamwe hayawezi kuleta usalama na uingiliaji wa madola ya kigeni katika masuala ya eneo hilo utatatiza hali ya usalama. Katika mkutano huo wa usalama wa Munich, waziri wa mambo ya nchi za nje wa jamhuri ya kiislamu Irani amekutana na kufanya mazungumzo pia na rais wa Slovenia, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, Josep Bolel, mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya na mawaziri wa mambo ya nje wa Qatar, Uholanzi, Ubelgiji, India, Croatia, Sweden, Italia, Armenia, Bosnia Herzegovina, Iraq na pia rais wa eneo la Kurdistan nchini Iraki. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Naibu katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon amesema mapinduzi ya Kiislamu Iran lilikuwa tukio kubwa kabisa la karne. Sheikh Naim Kasim ameyasema hayo mjini Beirut, Lebanon, katika kongamano kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, ambapo amesisitiza kuwa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalitokea mwaka 1979 kwa uongozi wa Imam Ruhullah Khomeini na kwamba lilikuwa tukio kubwa zaidi la karne. Naibu katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon amesema. Amebainisha msukumo na mafanikio muhimu ya mapinduzi ya Kiislamu Iran katika miongo minne iliyopita na kuyataja mapinduzi hayo kuwa ndio tukio lenye taathira kubwa zaidi kwa wananchi Waislamu wa eneo la isha Magharibi. Kongamano hilo liliohudhuriwa pia na wanaharakati mbalimbali mbali wa masuala ya kisiasa na kiutamaduni mjini Beirut. Wanaharakati hao wameashiria kusimama kidete Jamhuri ya, ya Kiislamu Iran mbele ya madola dhalimi na ya kibeberu na kutoku na kutokubali kuburuzwa na kusisitiza kwamba Iran ni mbeba bendera ya medani ya mapambano na kusimama kidete dhidi ya madhalimu. Aidha, wazungumzaji mbalimbali waliopata fursa ya kuhutubia katika kongamano hilo wamesema taifa la Irani likifuata miongozo ya busara na hekima ya kiongozi mwadhamu na viongozi wao wengine limeweza kuweka katika ajenda zake muhimu swala la kulinda malengo matukufu ya mapinduzi hayo likiwemo swala la kuchukia ubeberu na kutetea haki zake za kimsingi. Shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa WFP limetangaza kuwa asilimia 95 ya wananchi wa Afghanistan hawana chakula cha kutosha. Taarifa ya shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa kanda ya Asia Pacific imesema katika miezi ya hivi karibuni, hali ya kibinadamu nchini Afghanistan imezidi kuwa mbaya na kwamba idadi ya watu wanaokabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula inazidi kuongezeka siku baada ya siku. Umasikini, njana, ukame ni mambo ambayo yamewafanya maisha ya wananchi wa Afghanistan kuwa magumu, hasa katika kipindi hiki cha msimu wa baridi. Katika miezi ya karibuni, asasi mbalimbali za kimataifa za utoaji misaada zimekuwa zikitahadharisha kuhusiana na kuzidi kuwa mbaya hali ya kibinadamu katika nchi hiyo, hasa kutokana na uhaba mkubwa wa chakula unaowakabili wananchi wa nchi hiyo. Kitambo kidogo nyuma, shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa, WFP, lilitangaza kwamba ili kuzuia kutokea maafa ya kibinadamu nchini Afghanistan, kuna haja kwa nchi hiyo kupatiwa misaada ya kibinadamu haraka iwezekanavyo. Ripoti mbalimbali za kieneo na kimataifa zinaonyesha kuwa kukosekana misaada ya kimataifa sambamba na ukame ulioambatana na kupanda pakubwa bei za bidhaa, haswa vyakula, ni mambo ambayo yameifanya Afghanistan ijongewe na baa kubwa la njaa na kuitumbukiza nchi hiyo katika mgogoro na matatizo makubwa ya ukosefu wa chakula. Na manispaa ya mji wa Jidda nchini Saudia imeendelea kubomoa nyumba za raia katika mji huo licha ya malalamiko ya wananchi. Hatua wa hiyo isiyo ya kibinadamu imezusha kelele na malalamiko mengi hata katika mitandao ya kijamii. Hadi sasa kwa akali vitongoji kumi katika mji wa Jidda vimebomolewa na kuangamizwa kabisa na vikosi vya manispaa ya mji huo huku operesheni ya kubomoa nyumba za vitongoji vingine kumi ikiendelea. Serikali ya Saudi Arabia imedai kuwa kubomolewa nyumba katika maeneo ya makazi ya watu katika mji wa Jidda ni sehemu ya mpango wa serikali wa kupisha miradi mikubwa. Mpango huo unalenga takribani vitongoji sitini vya mji wa Jidda ambavyo akthari ya nyumba zake zipo kusini mwa mji huo, na inaelezwa kuwa bomoa bomoa hiyo inatarajiwa kuendelea kwa miezi kadhaa. Wanaharakati wa mitandao ya kijamii nchini Saudia wamesambaza video zinazoonyesha nyumba zikibomolewa, ambapo wamelaani vikali uamuzi wa huo unaolenga kufuta kabisa vitongoji hivyo. Gazeti la mtandao wa gazeti la Al Madina umeripoti kuwa wananchi wa mji wa Jida, mbali na kulalamikia kubomolewa nyumba zao, wamelaani utendaji wa, wa serikali ya Riadha. Akthari ya wananchi waliobomolewa nyumba zao wamesema kuwa serikali haijawapatia makazi ya muda wala kuwalipa fidia, na kimsingi watu waliokuwa wakimiliki nyumba sasa wamefanywa na serikali kuwa wapangaji. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Teheran. naendelea kutegea sikio wa matangazo wa mubashara idhaa ya Kiswahili redio Tehrani, wapendwa wasikilizaji, popote pale matangazo yanapofikia. Na sasa nawakaribisha kujiunga nami katika uchambuzi wa kisiasa utakaohusu mazungumzo ya marais wa Irani na no Ufaransa, sanjari na hatua muhimu za mazungumzo ya Vienna. Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema katika mazungumzo yake ya simu na rais wa Ufaransa kwamba suala kuu litakalosaidia kufikiwa mapatano mjini Viena ni kuhakikisha maslahi ya wa wananchi wa Irani yanalindwa, hususan kuondolewa vikwazo, kupewa dhamana madhubuti na kufungwa mafaili ya madai ya kisiasa. Saidi Ibrahim Raisi amesema hayo katika mazungumzo yake ya simu na mwenzake wa Ufaransa, Emmanuel Macron. Na akasema Jamhuri ya Kiislamu Irani imetoa mapendekezo yenye kujenga katika mazungumzo ya Viena na imechunguza mapendekezo yaliyotolewa na pande nyingine kwenye mazungumzo hayo kwa kuzingatia kiwango cha kuoana mapendekezo hayo na maslahi ya watu wa Iran. Kwa upande wake, Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa amesema hatua nzuri zimepigwa kufikia sasa kwenye mazungumzo hayo ya Viena na wanatumai yatafikia tamati haraka iwezekanavyo. Katika siku za karibuni mazungumzo ya Vienna yamejikita zaidi katika kuiondolea Irani vikwazo, huku wapatanishi wakisema yamefikia hatua wa nyeti na kwamba Washington inalazimika kuamua hatima ya mazungumzo hayo kwa kufanya uamuzi wa kisiasa kuhusiana na swala hilo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdollahian Jumamosi ya jana alikutana na mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell kando ya mkutano wa 58 wa usalama wa huko Munich na kukumbusha tena misimamo ya Iran. Katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita, kazi kubwa imefanywa huko Vienna ili kukamilisha rasimu ya, ya matini ya makubaliano tarajiwa, ambapo vifurushi viwili vilivyopendekezwa, moja kutoka magharibi na kingine kutoka kwa ujumbe wa Iran, vimejadiliwa kwenye meza ya mazungumzo. Mazungumzo hayo yanayofanyika katika mji mkuu wa Austria, Vienna kwa kushirikisha Irani na nchi za kundi la nne ongeza moja linaloundwa na Rasia, Uchina, Uingereza, Ufaransa na Ujerumani yaliendelea katika siku za Ijumaa na Jumamosi, ambapo Ali Bakhrekhan, kiongozi wa timu ya Iran, na Enriki Mura, naibu mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya, pamoja na mjumbe wa Rasia Mikhail Olianov, walikutana na kufanya mazungumzo ya pande mbili. Kinyume na uvumi ulioenezwa siku za hivi karibuni, hakuna uamuzi wowote uliotolewa wa kusitisha mazungumzo hayo, na vikao vya wajumbe vinaendelea katika ngazi ya wataalamu au katika ngazi ya uongozi. Ujumbe wa Jamhuri ya Kiislamu Irani umekuwa ukieleza mara kwa mara katika mazungumzo ya Viena kwamba unakaribisha mipango inayohakikisha na kulinda haki za watu wa Iran. Hata hivyo kusitasita na kuchelewa kuchukua maamuzi ya kisiasa upande wa magharibi, hususani Marekani katika mazungumzo hayo kunaiweka hatima ya mazungumzo ya Vienna katika hali isiyoeleweka katika matamshi yake ya karibuni kuhusu mazungumzo ya vienna kiongozi wa timu ya iran katika mazungumzo hayo ali bahrikan amesema kwamba baada ya wiki kadhaa za mazungumzo ya kina tumekaribia kufikia makubaliano kuliko hapo awali lakini hakuna kilichokubaliwa hadi pale kutakapofikiwa makubaliano kuhusu mambo yote bahrikani alisema kutilia maanani uhakika wa mambo, kujiepusha na tabia ya kupenda makuu, na uzoefu wa miaka minne iliyopita ni muhimu ili kufikia lengo hili. Bado mko nasi katika matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa mjini Teherani, wapenda wasikilizaji, na wakumbusha kwa wale wa ufuatiliaji, ukipenda chochote kuangalia kwenye tovuti yetu ya Kiswahili pastoday.com sw. Uislamu chaguo langu taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, kuongezeka idadi ya Waislamu Marekani na hasa kuenea Uislamu miongoni mwa jamii za walo wachache katika nchi hii ni ukweli ambao umewavutia wengi. Mshikamano unaozidi kuimarika wa Waislamu ni jambo ambalo limepelekea nafasi yao ipate nguvu katika jamii ya Marekani, kiasi kwamba waledi wengi wa mambo wanaamini kuwa hivi sasa Uislamu ni sehemu ya jamii na utamaduni wa Marekani. Karibuni kujiunga nami tena katika makala nyingine ya Uislamu chaguo Langu, ambapo leo tutamwangazia Marekani aliyesilimu B Monica Wait. B Monica Wait ni Marekani aliyesilimu na pia ni mwanaharakati wa harakati ya kukalia Wall Street yani Occupy Wall Street movement na alisilimu mwezi Januari mwaka 2012 akiwa safarini nchini Iran. Monica Wait aliwahi kuhudumu katika jeshi la Marekani kwa muda wa miezi sita. Baada ya kufanya uchunguzi kuhusu dini mbalimbali, aliamua kuikumbatia dini tukufu ya Kiislamu kwa kutamka shahada mbili, na kisha kuchagua jina la Nargis. Anasema hivi kuhusu alivyosilimu. Kwa muda kuna swali ambalo lilikuwa likinishughulisha akilini na hili ni kuwa ni kwa nini nchini Marekani Ukristo hauzingatii mustakabali wa maisha yetu? Katika nchi za magharibi tunaambiwa kuwa tuwe na nguvu, tupate kazi nzuri, tuishi maisha mazuri na kadhalika, lakini hatufahamishwi lengo la haya yote. Hali hii iliendelea hadi nilipopata fursa ya kuisoma Qurani tukufu wakati nikiwa chuo kikuu. Baada ya kukisoma kitabu hicho kitukufu, nilihisi kuwa kwangu Mkristo kulikuwa kumefika ukingoni. Ukristo haukuweza kukidhi mahitaji yangu na kuniainishia mustakabali. Nilipotembelea Iran, nilipata fursa ya kutafakari kuhusu maisha na mustakabali wangu. Katika Uislamu nilipata jibu nililokuwa nikilitafuta kuhusu lengo kuu la maisha na ni kwa nini tunapaswa kuishi maisha bora. Kuzingatiwa haki za wanawake ni swala ambalo limeifanya dini ya Kiislamu iwe bora zaidi kuliko dini zingine zote. Uislamu umeangamiza hisia zote za ubora wa kikabila, kirangi, kijinsia na kifedha. Kwa mujibu wa mafundisho ya Kiislamu, wanadamu wote wakiwemo wanawake na wanaume matajiri na masikini, weupe na weusi na kadhalika, wote ni sawa katika Uislamu. Kigezo pekee cha ubora ni takwa, thamani za kimaanawi na fadhila za kiakhlaki. Allah Subhanahu wataala katika Quran tukufu sura Al-Hujurat aya ya kumi na tatu anasema, enyi watu, hakika sisi tumekuumbeni kutokana na mwanamume na mwanamke na tumekujaalieni kuwa ni mataifa na makabila ili mjuane. Hakika aliye mtukufu zaidi kati ka yenu kwa Mwenyezi Mungu ni huyo aliye mcha Mungu zaidi katika nyinyi. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye kujua, mwenye khabari. Wapenzi wasikilizaji, hivi sasa Bi Monica Wait anaamini kuwa sheria za Kiislamu na nidhamu maalum katika dini hii kuhusu wanawake ni jambo ambalo limehifadhi thamani za mwanamke na kumwokoa kutoka katika utumwa. Anasema Uislamu sasa unamwongoza mwanamke katika hali yake ya kweli. Biweite anaongeza kuwa moja ya masuala yaliyonipelekea nifanye utafiti kuhusu Uislamu ni tabia nzuri za Waislamu, hasa wa Irani, na namna walivyoamiliana na wanawake katika zama ambazo nilikuwa nikihudumu kama askari wa jeshi la Marekani nilijifunza kuhusu Iran kwa sababu za kikazi. Kwa hivyo nilifanya utafiti mwingi kuhusu Iran, na hapo nikagundua kuwa muamala wa kila siku wa mwanaume muirani na mwanamke ni tofauti na tulivyokuwa tukifahamu katika nchi za Magharibi. Bwit anaendelea kusema, nilifanya utafiti kuhusu sababu ya kuheshimiwa mwanamke nchini Iran na nikafikia natija hii kuwa wanawake Iran wanaheshimiwa kwa sababu Uislamu unampa hadhi na hishma mwanamke. marekani huyu aliyesilimu, ambaye pia yuko katika harakati ya kukalia Wall Street inayopinga dhuluma za mfumo wa kibeberu na kibepari, anasema hivi kuhusu hali ya kisiasa na kijamii nchini Marekani. Harakati zinazoshuhudiwa Marekani hivi sasa ni tone tu na katika siku za usoni tutashuhudia matukio makubwa na mapana zaidi. Watu wa Marekani wamechoshwa na sera za viongozi wa nchi hii ambao wanawatumia wananchi kama ngao ya kufikia malengo yao ya kujitanua na kibeberu. Malalamiko ya wananchi wa Marekani yanabainishwa kwa njia mbalimbali. Anasema Bi Monica Wait. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza kipindi cha Uislamu chaguo langu, ambapo leo tunamwangazia Mmarekani aliyesilimu Bi Monica Wait. Uislamu ni mfumo sahihi wa kuishi na kigezo bora cha maisha, lakini katika kipindi kirefu cha historia, wa magharibi wamekuwa wakitumia mbinu mbalimbali za wazi na za nyuma ya pazia kupiga vita Uislamu. Ni kwa sababu hii ndiyo tumekuwa tukishuhudia tuhuma zikitolewa mara kwa mara dhidi ya Uislamu. Upotoshaji huu umepelekea watu wengi wa nchi za magharibi kuwa na taswira isiyo sahihi kuhusu Uislamu. Marekani aliyesilimu bi Monica Wait anaashiria pia njama za vyombo vya habari vya nchi za magharibi za kueneza habari zinazopotosha ukweli kuhusu Uislamu na kusema, baada ya kutambua hakika kuhusu Iran na Uislamu nilifahamu namna vyombo vya habari vya kimagharibi vinavyopotosha ukweli kuhusu sura nzuri ya Uislamu. Kwa hivyo nimeamua kusimama kidete na kukabiliana na njama hizi. Hapa, baada ya kuikubali dini tukufu ya Kiislamu, natangaza kuwa nitatumia uwezo wangu wote kufanya utafiti na kuusoma uislamu zaidi. Herbert George Wells, mwandishi na mtafiti Muingereza, anasema hivi: uislamu ndio dini pekee ambayo kila mwanadamu mwenye heshima anajifaharisha kuwa mfuasi wake. Ndiyo dini pekee ambayo inaenda sambamba na maumbile na inaenda sambamba na ustaarabu wa mwanadamu. Mafunzo ya kiislamu imepelekea kuibuka ustaarabu uliokuwa bora kuliko staarabu zingine hasa katika masuala ya kutetea uadilifu na kupinga dhulma. George Wells anaendelea kusema kwa hakika, kuongezeka idadi ya watu wanaovutiwa na Uislamu katika nchi za magharibi ni jambo linaloashiria kuwepo malalamiko dhidi ya umada, ubepari na utovu wa maadili. Wapenzi wasikilizaji, idadi kubwa ya watu katika nchi za magharibi wamechoshwa na hali ya kutokuwepo umaanawi katika jamii zao. Kuhusu suala hili, Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, anasema njia pekee ya kumwokoa mwanadamu kutoka katika matatizo ya zama zetu hizi ni kurejea katika dini pamoja na imani. Anaendelea kusema kuwa iwapo mwanadamu atafika katika kilele cha sayansi na ustawi wa kimaada lakini wakati huo huo awe anatawaliwa na watu madhalimu na wanaotumia mabavu, watu wenye nguvu wawe wanakandamiza haki za walio dhaifu, nuru ya maarifa na ubinadamu itoweke duniani na hada ienee, kwa hakika wanadamu watakuwa katika ujahili na upotofu, na mwanadamu hataweza kuokoka isipokuwa tu pale atakapotekeleza mafundisho ya Kiislamu ambayo ni yenye kuponya na yaliyo na itibari ya daima. Nam, wapenzi wa usikilizaji, muda uliotongea wa kipindi hiki umemalizika kwa sasa, na tunakaribisha maoni yenu kupitia anwani yetu ya email ya swahili radio @irib.ir. Tunawashukuruni no kwa kuwa nasi hadi mwisho, kwaherini. Allahumma salli ala al-Mustafa, Allahumma salli ala al-Mustafa Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha leo ambacho kitaangazia siku ya kimataifa ya lugha ya mama inayoadhimishwa tarehe 21 Februari kila mwaka kote duniani. Kabla ya mwanadamu kuzaliwa na kuja duniani huwa anapata utulivu na amani kwa sauti ya mama yake akiwa tumboni. Sauti hiyo ya mama huendelea kumpa utulivu na kumwondolea majonzi na misukosuko, mtoto mchanga baada ya kuzaliwa kupitia lugha ya mama yake, anapokuwa akimwimbia na kumtuliza kwa sauti tamu ya lugha ya mama. Siku ya lugha ya mama duniani mwaka huu wa 2022 inaadhimishwa kwa kauli mbiu ya kutumia teknolojia kwa ajili ya kujifunza lugha nyingi changamoto na fursa. Katika siku hii, kunafanyika mikutano na makongamano katika maeneo mbalimbali ya dunia, kupitia njia ya mtandao, ambayo inajadili nafasi na changamoto ya teknolojia katika kutoa mafunzo ya lugha tofauti na kustawisha zaidi utoaji wa mafunzo kwa umma. Moja kati ya sababu kuu za kuchaguliwa kauli mbiu hiyo ni janga la COVID-19 ambalo limekuwa likiathiri ulimwengu kwa zaidi ya miaka mitatu. Kwa mujibu wa taaluma ya sayansi ya lugha, hakuna lugha iliyo bora kuliko lugha nyingine, na pia katika ufundishaji wa lugha, hakuna lugha ngumu zaidi kuliko lugha nyingine bali kasi ya kujifunza lugha inatofautiana kulingana na kufanana au tofauti za lugha. Lugha ni kama kiumbe hai ambacho hupitia hali mbalimbali katika maisha yenye misukosuko. Wakati mwingine huwa kwenye kilele cha nguvu na uhai, na wakati mwingine hupatwa na mabadiliko au kumomonyoka kutokana na athari za mazingira ya kijamii au kisiasa ya jamii husika. Kwa msingi huo, kuna ulazima wa kufanyika juhudi za kulinda lahaja na lugha ili pamoja na kujenga hisi ya kuheshimu aina za semi na lahaja asilia na matumizi ya lugha katika miktaba inayofaa zaidi tuweze kuzuia uingiaji wa maneno ya kigeni na kadhalika. Lugha wapenzi wasikilizaji, ni kitu muhimu sana katika maisha ya kiumbe mwanadamu. Kupitia lugha mwanadamu anaweza kuwasiliana kutafakari, kueleza hisia zake za ndani ya nafsi na kutengeneza hali ya amani kwa mtu binafsi na watu wanaomzunguka. Hata hivyo, baina ya lugha mbalimbali zinazoweza kuwa zinazungumzwa na wanadamu, lugha ya mama inabakia kuwa na umuhimu wa aina yake. Ni kwa sababu hiyo na ili kulinda aina tofauti za lugha na tamaduni za dunia ndipo shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa, UNESCO mwaka 1999 likaitangaza siku ya tarehe 21 Februari kuwa ni siku ya kimataifa ya lugha ya mama. Asili ya siku ya kimataifa ya lugha ya mama ni tukio la mwaka 1952 nchini Bangladesh, wakati wanafunzi wa chuo kikuu cha Dhaka walipofanya maandamano, wakitaka kutambuliwa rasmi lugha ya Bangla na wanne miongoni mwao wakauawa kwa kupigwa risasi na polisi. Wataalamu wengi wa elimu nafsi wanaamini kwamba lugha ya mama ni lugha ambayo hutumiwa na mama kuzungumza na mtoto anayekuwa tumboni mwake katika kipindi cha ujauzito, na tunaweza kuitaja kuwa ndiyo sauti ya kwanza kabisa inayosikilizwa na mtoto pindi anapozaliwa. Mtoto huyo hunyamaza na kuacha kulia pale anaposikia sauti ya mama yake mzazi. Hii ni kwa sababu huanisika na sauti hiyo ya mama ambayo amekuwa akiisikia tangu akiwa tumboni mwake. Wataalamu hao wa elimu nafsi wanasema lugha ya mama ndiyo lugha ya utotoni ya mwanadamu na lugha ya kueleza hisia na matakwa yake ya kimaumbile ya kipindi cha utotoni. Baadhi ya wataalamu wanaiita lugha ya mama kuwa ndiyo lugha ya awali kwa sababu ndiyo lugha ya kwanza anayojifunza na kuisikia mtoto. Katika zama za, za sasa, lugha nyingi za mama katika pembe mbalimbali mbali za dunia zinakabiliwa na hatari ya kutoweka kabisa. Walimwengu wanazungumza zaidi ya lugha elfu sita ambapo kwa mujibu wa ripoti ya shirika la Elimu, Sayansi na Utamaduni la Umoja wa Mataifa, nusu ya lugha hizo imo katika hali ya kutoweka. Baadhi ya ripoti pia zinasema kwamba idadi ya wazungumzao baadhi ya lugha za dunia hii imepungua na kufikia watu elfu kumi na katika maeneo mengine wamekuwa chini ya watu elfu moja. Wanasisitiza kwamba suala hili ni kengele hatari kwa dunia nzima. Wapenzi wa wasikilizaji, Umoja wa Mataifa unasema kwamba wingi wa kuwepo kwa lugha tofauti duniani ni kielelezo cha utajiri wa kiutamaduni na kwamba lugha zote zilizopo ni turathi za wanadamu wote. Umoja huo pia unasisitiza kwamba kuna udharura wa kulindwa lugha zote za wanadamu. Umoja huo unasema lugha zote za dunia ni turathi ya wanadamu wote. Baadhi ya watu wamekuwa wakijiuliza kwamba ni kwa nini taasisi na jumuiya mbalimbali zinasisitiza udharura wa kulindwa lugha ya mama. Kila lugha ni hazina ya historia, fasihi, elimu na maarifa, na iwapo lugha hiyo itatoweka basi utamaduni na ustaarabu wa wanadamu pia utapungua na kuwa maskini zaidi. Umuhimu wa lugha ya mama unaonekana zaidi katika kuwafunza watoto wadogo. Kuwapa mafunzo watoto wadogo kwa kutumia lugha ya mama zao huwa na tija na matunda makubwa zaidi katika ustawi wao wa kimasomo. Na miongoni mwa mambo yenye umuhimu mkubwa ni wazazi wawili kuzungumza na watoto wao kwa kutumia lugha ya mama ili watoto wasibakie njia panda na katika hali ya sitafahamu. Kutofahamishwa na kutofunzwa lugha ya mama kwa vizazi vya baadaye kunazifanya lugha hizo zitoweke taratibu na polepole. Wataalamu wanasema kwamba pale lugha nyingine zitakapotoweka na kubakia lugha za Kiingereza, Kifaransa na Kichina tu kwa mfano, ulimwengu wetu utatumbukia katika umaskini wa kiutamaduni. Hivyo shirika la UNESCO limekuwa likitilia mkazo w udharura wa kulindwa lugha za mama, ili watu binafsi na jamii zisipoteze utambulisho wao. Shirika hilo linazihimiza tawala na serikali za nchi mbalimbali kuenzi na kustawisha lugha za mama zilizopo katika nchi hizo na zisitangaze lugha moja tu na kuiarifisha kama utambulisho wao wa kitaifa. Wapenzi wasikilizaji, tangu zamani nyanda za juu za Iran yalikuwa maskani ya kaumu na watu asili wa maeneo hayo, na kila moja kati ya kaumu hizo ilikuwa na lugha na utambulisho wake. Baada ya kuwasili kaumu ya Aryan katika maeneo hayo ya kale, ustaarabu na maendeleo ya eneo hilo yalishika kasi kubwa zaidi na kuifanya Iran kuwa miongoni mwa tawala na madola yenye nguvu kubwa duniani, dola ambalo lilikuwa na tamaduni na kaumu nyingi. Tamaduni hizo tofauti zinaweza kushuhudiwa hii leo katika lugha za mama za kaumu mbalimbali zinazopatikana katika maeneo mbalimbali ya Iran. Hii leo kunapatikana lugha na lahaja karibu sitini na tisa nchini Iran, kama vile lugha ya Kifarsi, Kiazari, Kiarabu, Kikurdi, Gilaki, Mazani, Lori, Taleshi na Tati. Kila moja kati ya lugha hizo inawakilisha utamaduni na sanaa ya kundi au kaumu ya watu wa Iran. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inafanya jitihada za kuhakikisha kwamba lugha hizo zote zinalindwa. Hii ni kwa sababu inaelewa kwamba kutoweka kwa kila moja kati ya lugha hizo kuna maana ya kutoweka sehemu moja ya utamaduni na historia ya Iran. Kwa mujibu wa sheria za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran japokuwa lugha na kaligrafia rasmi ya Wairani wote ni Kifarsi, lakini inaruhusiwa kutumia lugha za kienyeji na za kikaumu katika magazeti, vyombo vya habari vya mawasiliano ya umma, na katika kufundisha fasihi na lugha hizo katika shule za wakazi wa maeneo husika na wazungumzaji wa lugha hizo. Vilevile, kwa mujibu wa hati ya haki za kiraia, kila Mwirani ana haki ya kujifunza kutumia na kufundisha lugha na lahaja za kienyeji hapa nchini. Pia kumefanyika jitihada kubwa za kuimarisha lugha za mama, ikiwa ni pamoja na kuanzisha kitengo cha lugha na fasihi ya lugha ya Kikurdi katika chuo kikuu cha Kurdistan na kitengo cha lugha na fasihi ya Kiazari katika chuo kikuu cha Tabriz. Lugha za dunia hii leo zimekata masafa na vipindi vingi na virefu tangu zilipoanza kuandika hadi zinakuwa lugha kamili, na kila lugha imetengeneza cheni na mnyororo wa historia ya wanadamu kutokana na dafina na vito vyake vya thamani. Sisi pia kama warithi wa lugha za mama, tunawajibika kufanya jitihada za kulinda lugha hizo ambazo ndizo zinazounda utamaduni wa kila mmoja wetu na kukabidhi lugha hizo kwa vizazi vijavyo ili mnyororo huo wa dhahabu uendelee kuwepo na usitoweke. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Ewe unayezimiliki haja za waombaji na unayezijua dhamira za wanyamavu, kila ombi kwako hupata usikizi tayari na ufumbuzi madhubuti. Ewe Mwenyezi Mungu, na kuomba kwa haki ya ahadi zako za kweli na ubora wa vipawa vyako na uenevu wa rehema zako, mrehemu Muhammad na Ali Muhammad, kwani wewe ni muweza juu ya kila kitu. Allahumma inni as'aluka bismika, ya musawwir, ya muqaddir, ya mudabbir, ya mutahhir, Bismillahirrahmanirrahim Na wanahasara wadadisi ila kwa sababu yako, wamepotea wanaojitolea ila kwa ajili yako, na wamekaukiwa wenye kujifaidisha ila aliyefaidika kwa fadhila zako. Mlango wako uko wazi kwa wenye raghba na kheri yako, hutolewa kwa wingi kwa wenye kuitaka. Fadhila zako huwafikia wanaoziomba tunu zako humfikia kila anayezitazamia, na riziki yako huandaliwa wenye kukuasi pia. Upole wako umewakinga hata wanaokufanyia uadui. Ni ada yako kuwafanyia wema waovu, na mwenendo wako ni kuwapa muhula wanaopitukia mipaka. Basi ee Mwenyezi Mungu, niongoe uongofu wa walioongoka Uniruzuku jitihada ya wenye juhudi, na usinijalie kuwa miongoni mwa walioghafilika waliotengwa, na unighufirie siku ya malipo, Allah. Shukrani sana fundi mitambo kwa kipande hicho kifupi cha kosida, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Marais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani na Sebia wamesisitiza hamu na shauku kubwa ilizonazo nchi zao ya kupanua uhusiano baina yao katika nyanja mbalimbali. Marais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Irani na Alexander Vuchich wa Sebia wamesema hayo katika mazungumzo yao kwa njia ya simu, ambapo wameashiria uwezo mkubwa zilizo nazo nchi zao ambao unaweza kutumiwa kwa ajili ya kustawisha zaidi ushirikiano wao. Naibu katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hezbullah ya Lebanon Sheikh Naim Qasim amesema mapinduzi ya Kiislamu Irani lilikuwa tukio kubwa kabisa la karne. Sheikh Qasim amesema hayo mjini Beirut katika kongamano kuhusu mapinduzi ya Kiislamu Iran, ambapo amesisitiza kuwa mapinduzi ya Kiislamu Irani yalitokea mwaka 1979 kwa uongozi wa Imam Ruhollah Khomeini na lilikuwa ni tukio kubwa zaidi la karne. Shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa limetangaza kuwa asilimia 95 ya wananchi wa Afghanistan hawana chakula cha kutosha. Taarifa ya WFP kanda ya Asia Pacific imesema katika miezi ya hivi karibuni hali ya kibinadamu nchini Afghanistan imezidi kuwa mbaya na kwamba idadi ya watu wanaokabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula inazidi kuongezeka siku baada ya siku. Na manispaa ya mji wa Jida nchini Saudia imeendelea kubomoa nyumba za raia katika mji huo licha ya malalamiko ya wananchi. Hatua wa hiyo isiyo ya kibinadamu imezusha kelele na malalamiko mengi na malalamiko mengi hata katika mitandao ya kijamii. Hadi sasa hakali vitongoji kumi katika mji wa Jida vimebomolewa na kuangamizwa kabisa na vikosi vya manispaa vya mji huo huku operesheni ya kubomoa nyumba za vitongoji vingine kumi ikiendelea. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.