Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Naisomwapo Qur'an isikilizeni na mnyamaze ili mpate kurehemiwa. Namtaje Mola wako nafsi ni mwako kwa unyenyekevu na hofu na bila ya kupiga kelele kwa kauli asubuhi na jioni, wala usiwe miongoni mwa walioghafilika. Hakika wale walioko kwa Mola wako mlezi hawajivuni wakaacha kumwabudu na wanamtakasa na wanamsujudia. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Natumai hujambo mpenzi msikilizaji hapo ulipo, mie pia mzima sina neno. Karibu katika matangazo haya ya Jumapili mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Februari 20 mwafaka na tarehe 18 Rajab mwaka 1443 Hijria. Tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na katika safu ya vipindi tumekuandalia ulimwengu, kumradhi Afrika wiki hii. Pia tutakuwa na kipindi ambacho kinawarifisha wanazuoni wa Kishia katika ulimwengu wa Kiislamu, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni kukumbusha tu kwamba mbali na kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile kupitia intaneti na aplikesheni ya simu za mkononi, lakini unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM ukiwa huko nchini Tanzania, ni kupitia redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw, hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari zana alama ya kujumlisha wa plus 98 tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Mimi ni Husein Hasan na kuomba tuendelee kuwa sote hadi tamati. imegonga saa sita kamili adhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni vichwa vya baadhi ya habari nilizonazo mchana huu Iran yaitaka dunia ikomeshe jinai za Israel dhidi ya wa Wapalestina. Turathi zilizoibiwa na mkoloni Mwingereza zarejeshwa Nigeria baada ya zaidi ya karne na familia ya laani hukumu laini na nyepesi dhidi ya polisi mzungu aliua kijana mweusi huko Marekani pamoja na habari nyingine. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ametoa mwito kwa jamii ya kimataifa kuchukua hatua za haraka za kuzuia utawala wa kizoni wa Israel kuendelea kufanya jinai na uhalifu dhidi ya Wapalestina. Said Khatibzade, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran alisema hayo jana Jumamosi na kuongeza kuwa taasisi na mashirika kima taifa, ya kimataifa yanapaswa kutekeleza wajibu wao wa kisheria na kiutu kwa Wapalestina na kuchukua hatua za kukomesha sera za mfumo ubaguzi wa ubaguzi wa rangi wa apartheid za Israel. Khatibzade amelani vikali kitendo cha walowezi wa kizayuni kuendeleza mashambulizi ya mara kwa mara dhidi ya wa Wapalestina wakazi wa kitongoji cha Sheikh Jarrah katika mji unaokaliwa kwa mabavu wa Quds katika siku za hivi karibuni wakisaidiwa na jeshi la Israel. Wiki iliyopita pia wizara ya mashauri ya kigeni ya Syria ilitoa mwito kama huo wa kukomeshwa hatua za utawala wa kizayuni wa Israel za kuharibu nyumba za wapalestina na kuwafukuza katika ardhi na makazi yao. Taarifa ya wizara hiyo ilisema amri ya maafisa wa utawala unaokaliwa kwa mabavu Quds ya kuwafukuza wapalestina katika kitongoji cha Shekh Jarah ni jinai ya kivita, kitendo cha kikatili na ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa na kanuni za kibinadamu. Katika siku za hivi karibuni, miji mbalimbali ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan, likiwemo eneo la Shekh Jarah, limekumbwa au imekumbwa na mapigano baina ya wananchi wa Palestina kwa upande mmoja na wanajeshi na walowezi wa kizayuni kwa upande wa pili. Wengineko, turathi mbili muhimu za kihistoria za Nigeria zilizoibiwa na Uingereza katika enzi za ukoloni hatimaye zimerejeshwa katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi baada ya kupita zaidi ya miaka mia moja. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, shaba mbili nyeusi zilirejeshwa jana Jumamosi katika kasri la kitamaduni katika kijiji cha au katika jiji la Benin, ambayo ni makao makuu ya jimbo la Edo kusini mwa Nigeria. Athari hizo za kihistoria ziliibiwa na wanajeshi wa Uingereza wakati nchi ya Ulaya iliyokuwa imekoloni Nigeria kuanzia katikati ya karne 19 hadi mwaka 1960. Hatua ya kurejeshwa turathi na athari hizo za kihistoria nchini Nigeria imefungua tena mjadala mkubwa wa kidiplomasia kuhusu dafina na vitu vya kale vya thamani vilivyoporwa na wakoloni barani Afrika. Weledi wa mambo wanatumai kuwa maelfu ya turathi za kihistoria zilizoibiwa na wakoloni barani Afrika katika enzi za ukoloni zitarejeshwa katika nchi zao za asili. Mbali na Uingereza, Ufaransa pia ilichukua turathi baina ya elfu nne mia tano na elfu sita za Benin katika vita vya mwaka 1892 hadi 1894, huku wamishonari wa Kikristo nchi hiyo wakipora pia vitu vya thamani vya raia walivyovitambua kuwa ni hirizi. Nchi nyingi za Afrika zimekuwa zikitaka kurejeshwa turathi na dafina zao za kale zilizoporwa na wakoloni wa Ulaya wakati wa kipindi cha ukoloni. Kwa akali watu kumi na wanne wamepoteza maisha baada ya gaidi aliyekuwa amejifunga bomu kujiripua katika eneo lenye shughuli nyingi katikati mwa Somalia. Abdul Mahad Hussein, mmoja wa mashuhuda wa tukio hilo, amenukuliwa na vyombo vya habari akisema kuwa gaidi huyo alijiripua ndani ya mgahawa mmoja katika mji wa Beledwein, makao makuu ya eneo la Heran la katikati mwa Somalia. Televisheni ya taifa ya Somalia imetangaza kupitia ukurasa wake wa mtandao kijami wa kijamii wa Twitter kuwa watu kumi na wanne wameuawa huku makumi ya wengine wakijeruhiwa katika shambulio hilo la kigaidi la jana Jumamosi. Kundi la kigaidi la Ashabab lenye mfungamano na mtandao wa kigaidi wa Alqaida limetangaza kuhusika na hujuma hiyo ya jana. Haya yanajiri siku chache baada ya wanachama zaidi ya ishirini wa kundi hilo la kigaidi kuangamizwa katika operesheni ya askari wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Afrika nchini humo, AMISOM, katika jimbo la Loa Shabele. Operesheni hiyo ya AMISOM ilikuwa ni ulipizaji kisasi baada ya magaidi hao kufanya hujuma ya umwagaji damu katika mji mkuu Mogadishu na kuteka kwa muda kituo cha polisi cha wilaya ya Kahda Jumatano iliyopita. Watu sita waliuawa huku wengine wasiopungua kumi na sita wakijeruhiwa baada ya wanachama wa Alshabab kushambulia vituo vya polisi na vya upekuzi katika mji mkuu Mogadishu. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga Tanzania. Makundi yanayoliunga mkono taifa la Palestina huko Jordan yamepongeza hatua ya wanamichezo wa nchi hiyo na nyingine za Kiarabu ya kukataa kushiriki mashindano ya magari ya Baja Rally ya Jordan kutokana na uandaji wa mashindano hayo kuwashirikisha pia Waisraeli. Wa Jordan wamepongeza wanamichezo hao wakisistiza kuwa mashindano hayo yaliyofanyika kati ya Alhamisi na Ijumaa iliyopita ni sehemu ya sera za kuanzisha uhusiano wa kiutamaduni na utawala wa kizayuni wa Israel. Mashirika yanayomfadhili bingwa wa mchezo huo raia wa Jordan, Soif al Abadi, wamempongeza mwanamchezo huyo kwa hatua yake kujiweka mbali na mashindano hayo kutokana na ushiriki wa wazayuni. Mashirika hayo ya kibiashara Jordan, ya Jordan yamesema hatua yao hiyo ya kumtaka Al Abadi asusia mashindano hayo inatokana na msimamo wao wa kuunga mkono wananchi madhulumu wa Palestina. Wananchi wa Jordan wametumia mitandao ya kijamii kulaani hatua yoyote ile ya kutaka kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel. Aidha, wametumia majukwaa hayo kuwapongeza wanamichezo wa nchi yao kwa kususia mashindano hayo ya magari ya baja ambayo wazayuni kumi na watatu walishiriki. Mara kwa mara wananchi wa Jordan wamekuwa wakiandamana wakilalamikia mwenendo wa baadhi ya mataifa ya Kiarabu wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel unaotenda jinai kila uchao dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Na wanasheria na familia ya kijana mwenye asili ya Afrika aliyeuawa na polisi mzungu nchini Marekani mwaka jana wamelaani vikali kitendo cha kuhukumia kifungo cha miaka miwili pekee jela askari huyo muuaji katika mji wa Minneapolis inaelezwa kwamba afisa huyo wa zamani wa polisi anayefahamika kama Kim Potter alitenda jina hiyo Aprili 11 mwaka jana, katika hali ambayo kijana huyo mweusi aliyemua kwa jina la Daunte Wright alikuwa hana silaha yoyote wakati wa tukio hilo. Afisa huyo mwanamke wa kituo cha polisi cha Brooklyn katika jiji la Minneapolis jimboni Minnesota alimpiga risasi kijana huyo baada ya kusimamisha gari lake eti kwa kosa la kutumia leseni ambayo imepitwa na wakati na pia kwa kuning'iniza kikopo cha manukato kwenye kio cha gari hilo. Afisa huyo alidai kuwa alitoa bastola kimakosa, akidhani ni kifaa chake cha kuwapiga shoti washukia washukiwa, kumradhi, almaarufu tesa kwa kimombo wanaoletwa usumbufu wakati wa kukamatwa. Hata hivyo, Ben Crump, wakili wa familia ya kijana huyo mweusi, amesema kilichoshuhudiwa katika utoaji wa hukumu hiyo kinadhihirisha wazi uozo wa ubaguzi katika mfumo wa sheria na idara ya mahakama huko nchini Marekani. Mienendo hiyo isiyo ya kiuadilifu ya polisi na vyombo vya mahakama nchini Marekani dhidi ya jamii wa Marekani weusi imekuwa ikilalamikiwa vikali katika maeneo tofauti ya nchi hiyo inayojidai kuwa mtetezi wa haki za binadamu duniani. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Habari hizo unaweza kuzisoma kwa kina, mpenzi msikilizaji, katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw parstoday.com mkwaju au slash sw. Karibu sasa, ni kuletee uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kisemacho, kukataa utawala wa kizayuni kushirikiana na baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa. Utawala wa kizayuni umekataa kushirikiana na baraza la haki za binadamu la umoja wa mataifa Mwakilishi wa Israel katika baraza kuu la umoja wa mataifa ametangaza kuwa Tel Aviv haitoshirikiana na jopo kazi la uchunguzi la baraza hilo kwa ajili ya kuchunguza mashambulizi ya mwezi Mei mwaka jana ya utawala wa kizayuni huko katika ukanda wa Gaza. Kuhusiana na swala hilo, wizara ya mambo ya nje ya utawala wa kizayuni wa Israel imepinga hatua ya kuruhusiwa maripota wa baraza la haki za binadamu la UN kuingia katika ardhi za Palestina kwa minajili ya kuchunguza tuhuma na jinai za kivita za Tel Aviv dhidi ya raia wa Palestina. Tel Aviv Alhamisi iliyopita ilikataa ombi la jopo kazi hilo la uchunguzi linaloongozwa na Navi Pillai kufanya ziara huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Ziara hiyo inahesabiwa kama sehemu ya uchunguzi unaohusiana na vita vya mwaka jana vya utawala wa kizayuni dhidi ya ukanda wa Gaza. Meirav Eilon Shahara mwakilishi wa utawala wa kizayuni wa kizayuni katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa amemtumia barua na vipile akimtuhumu mjumbe huyo wa Umoja wa Mataifa na kutangaza kuwa Tel Aviv inamtambua kwamba anaongoza harakati dhidi ya Israel. Hakuna shaka kuwa utawala wa kizayuni wa Israel ni moja ya tawala zinazokiuka pakubwa haki za binadamu duniani. Utawala huo umekuwa ukifanya mashambulizi ya kinyama dhidi wa ya Wapalestina katika maeneo mbalimbali ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu, haswa ukanda wa Gaza, eneo linalohesabiwa kuwa moja kati ya maeneo yenye idadi kubwa ya watu duniani. Katika miaka ya karibuni, eneo la Ghaza limekuwa likilengwa mara kwa mara na mashambulizi ya anga na ya nchikavu ya utawala wa kizaweni. Mashambulizi hayo si tu yamebomoa na kuharibu miundombinu na vituo vya umma kama shule na mahospitali, bali makumi ya maelfu ya nyumba za raia wanaodhulumiwa wa eneo hilo pia zimebomolewa huku maelfu ya raia wa Palestina wakiuliwa shahidi. Mashambulizi hayo ya Israel yamepingwa vikali na taasisi na mashirika ya kutetea haki za binadamu kikanda na kimataifa, likiwemo baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa. Pamoja na hayo, Tel Aviv si tu imezidisha jinai dhidi ya Palestina kwa kutumia uungaji mkono wa pande zote wa Marekani na baadhi ya nchi za, za magharibi, bali utawala huo ghasibu pia umekataa matakwa ya kimataifa ya kutumwa waangalizi na maripota kwa lengo la kuchunguza athari mbaya za jinai za utawala wa Kizayuni dhidi ya watu wa Palestina. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Ni somea hapa maoni mawili matatu, mpenzi msikilizaji, kabla ya kukuletea kipindi chetu cha kwanza mchana huu. Mzee Nasor Saleh wa Tanga, Tanzania, anasema salamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, na mjibu waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Anaandika, nashukuru sana, nimeanza kupokea taarifa zangu kwenye hii simu yangu mpya tuko pamoja insha allah na tunafurahi sana kusikia hilo. Mzee Nasoru, ukiwa hapo Tanga. Kalekela Omar Mahmud akiwa Dar es salaam Tanzania, haya yeye anaitikia hapo, waalaikum salam. Haya, asante sana ukiwa hapo da. Jumaidi Isa akiwa Masawi Kondoa Tanzania anasema salamu alaikum, namjibu waalaikum salam. anasema poleni Somalia kwa maafa ya watu kumi na wanne kwa mripuko wa bomu la kujilipua. Asante sana Jumaidi Isa ukiwa hapo Masawi, Kondoa, Tanzania. Ni saa sita na robo adhuhuri hapa jijini Teheran. Mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili tuweze kupekua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu, bila kusahau vitabu na athari zao. Kipindi chetu cha juma lililopita kilianza kumzungumzia Muhammad Baqir bin Muhammad Taqi, mashuhuri kwa jina la Alama Majlisi, mwandishi wa kitabu mashuhuri cha hadithi cha Biharul Anwar. Tulisema kuwa Muhammad alionyesha kipaji kikubwa alichokuwa nacho katika masuala ya elimu tangu akiwa mdogo, wakati huo akiwa chini ya malezi na mafundisho baba yake. Historia inaonyesha kuwa Alama Majlisi alichanua na nuru elimu yake kujitokeza tangu akiwangali kijana na barobaro. Alipofikisha umri wa miaka 14, alipata idhini kutoka kwa Mulla Sadra Mwanafalsafa mkubwa wa ulimwengu wa, wa Kiislamu kwa ajili ya kupokea na kunakili hadithi pamoja na riwaya. Sehemu ya 40 ya mfululizo huu juma hili itaendelea kutupia jicho maisha ya msomi huyu mashuhuri. Kuweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Katika vipindi vyetu vilivyotangulia tuliashiria namna maulamaa wakubwa wa kishia katika kipindi chote cha historia, jinsi walivyosimama kidete na kuvumilia machungu na masaibu mengi katika njia ya kuhakikisha kwamba mche wa ushia unamwagiliwa maji na kukua, na hivyo mafundisho ya mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam na Ahlu Beiti zake kiramu alaihimussalam yanabakia na kuvifikia vizazi vitakavyokuja baada yao. Kama tulivyoashiria huko nyuma, baada ya kuingia madarakani nchini Iran utawala wa Safavi, kwa mara ya kwanza madhehebu ya kishia yakatambuliwa kuwa madhehebu rasmi nchini Iran. Katika kipindi hiki maulamaa wa Kishia, mbali na kwa namna fulani kupata fursa na utulivu wa kufundisha, kufanya midahalo na kualifu vitabu, walipata pia medani nzuri na mwafaka ya kufanya harakati za kijamii na kisiasa. Hii ilitokana na kuwa utawala uliokuwa madarakani ulikuwa na mtazamo chanya na madhehebu ya Ahlulbeiti alayhimussalam. Tofauti na dini nyingine za mbinguni, Uislamu ni mafundisho ambayo ni jumuishi na yana utajiri katika kila nyanja na mazingira mwanadamu, kama uga wa kisiasa, kiuchumi na kadhalika. Sehemu muhimu ya mafundisho ya Uislamu imejikita katika nyuga hizi. Hali hii iliwafanya wanazuoni na maulamaa wa kishia kujihusisha na masuala ya jamii na ya kisiasa kila mazingira mwafaka ya hilo yalipojitokeza. Lengo la hilo lilikuwa ni kuleta marekebisho na mwongozo katika masuala mbalimbali mbali ya jamii. Alama Majlisi alikuwa mmoja wa maulamaa wa kishia waliokuwa na taathira chanya na muhimu mno katika harakati za kisiasa na kijamii katika kipindi cha utawala wa ukoo wa Safavi. Nafasi na daraja ya kielimu aliyokuwa nayo alama Majlisi mbele ya matabaka mbalimbali mbali ya watu ilimfanya mtawala shaha Suleiman Safavi ampatie cheo cha Sheikhul Islam. Hiyo ilikuwa mwaka elfu moja na tisini na nane na Sheikhul Islam kilikuwa cheo cha juu kabisa cha kidini, ambapo mwenye cheo hicho alikuwa akipatiwa wadhifa na utawala ulioko madarakani wa kusimamia masuala ya kisheria, kutoa hukumu, yaani kama kadhi mkuu, kuwachagua na kuwauzulu makadhi, kusimamia masuala ya mayatima, kupokea na kutumia humsi na zaka kwa ajili ya masuala yanayohusiana na jamii ya Waislamu na masuala mengine muhimu. Kwa msingi huo, Shekhul Islam alikuwa na nafasi muhimu na kubwa katika jamii ya wa Waislamu. Shekhul Islam alikuwa akipewa heshima maalum na utawala, na kikawaida alikuwa akiombwa ushauri na utawala katika masuala mbalimbali muhimu. Baada ya Shaha Suleiman kuwaga dunia mwaka 1105 hijiria na utawala kuangukia mikononi mwa Shaha Sultan Husein, Alama Majlisi aliendelea kubakia katika wadhifa wake huo, ambapo hadi anafariki dunia mwaka 1110 alikuwa akishikilia cheo hicho. Kama tulivyosema, baada ya kifo cha Shaha Suleiman, kiti cha uongozi kilikaliwa na Sultani Husein. Ilikuwa ni ada na mazoea kwamba wakati wa sherehe za kuvalishwa taji la uongozi, shakhsia wakubwa wa kisufi huja na kumfunga upanga kiunoni mfalme na mtawala mpya. Katika zama hizo wa masufi walikuwa wakidai kuwa katika haki na irfani maalum hata hivyo Sultani Husein hakuwaruhusu kama ilivyokuwa ada masufi wamfunge upanga kiunoni. Badala yake alimuita alama majlisi na kumtaka afanye hilo. Alama majlisi alitekeleza jukumu hilo. Baada ya hapo Sultani Husein alimgeukia na kumwambia, unataka nikupe nini kwa kazi na huduma hii uliyoifanya? Je, yeah. Una ombi lolote au unataka ujira wa hili Alama majlisi ambaye alikuwa akimwona mtawala huyo kijana kuwa mtu asiye na tajiriba na uzoefu na ambaye hakuwa amekomaa kifikra, alimwomba kitu ambacho kingedhamini amani na usalama wa nchi. Hivyo alimgeukia mfalme huyo na kumwambia, nina ombi kwa mfalme atoe agizo la kupigwa marufuku matumizi ya vilevi, vita baina ya kaumu na mchezo wa kuchezea njiwa. Katika zama hizo, mchezo wa kucheza na njiwa ulikuwa nembo ya ushujaa na kufanya mambo bila kuzingatia maadili kwa vijana. Kuenezwa hilo kulikuwa kukipelekea kuibuka hali ya vijana kutokuwa na maadili na kupuuza kwao mambo muhimu maishani, iwe ni ya mtu binafsi au ya kijamii. Shah Sultan akalikubali ombi hilo la Alama Majlisi na akatoa amri ya kupiga marufuku mambo hayo. Kwa hakika, kwa kufanikiwa katika hilo, Alama Majlisi alilenga kufunga mambo matatu ambayo kimsingi ni balaa kwa jamii, yaani ufisadi, mifarakano na tabaka la vijana kupuuza na kutojali mambo muhimu katika jamii. Miongoni mwa huduma nyingine kubwa iliyotolewa na Alama Majlisi ni kusimama na kukabiliana kwake na harakati pamoja na njama mbalimbali dhidi ya Uislamu na Ushia. Alisimama pia kukabiliana na harakati zilizokuwa dhidi ya utamaduni wa Kiislamu zilizokuwa zikiendeshwa na uwakilishi wa mashirika ya Kimagharibi kama ambavyo alikabiliana na upotoshaji wa masufi na makasisi ndani ya utawala pamoja na njama za majinabi dhidi ya Uislamu na Waislamu. Kutokana na kutambua kwamba kuna uwezekano wa kupenya ufisadi katika utawala, alifanya kadiri alivyoweza, akitumia nguvu na mamlaka aliyokuwa nayo kwa ajili ya kupunguza ufisadi na kuleta mageuzi na marekebisho katika utawala. Alama Majlisi alitunga na kuandika kitabu chepesi na chenye kueleweka kwa wepesi kwa lugha ya Kifarsi na kukipa jina la adabu za kimwenendo za mtawala na raia. Kimsingi, kitabu hicho kilikuwa ni sherhi na maelezo ya tarjuma ya barua ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalaam kwa gavana wake wa Misri, Malik Ashtari Nahai, ambayo imebainisha kwa mapana na marefu namna mtawala anavyopaswa kuamiliana na raia anawaongoza. Alama Majlisi alibainisha lengo la kuandika kitabu hiki kwamba ni kuwaamsha walioghafilika na kuleta marekebisho baina watawala katika kipindi chake hicho. Alama Majlisi alikutana na watawala wanne wa ukoo wa, uko wa Safavi baada ya umri wake uliojaa baraka na thamani, ambapo katika kipindi hicho Alama Majlisi alilea mamia wanafunzi sambamba na kualifu na kutarujumu vitabu. aliaga dunia mwanazuoni huyo ameacha vitabu vingi kwa lugha Kiarabu na Kifarsi ambavyo ni dafina na turathi kubwa kwa ulimwengu wa Kiislamu. Alama Majlisi aliaga dunia tarehe 27 ya mwezi mtukufu wa Ramadhan mwaka 1110, akiwa na umri wa miaka 73 na kuzikwa kando ya msikiti wa jamia wa Isfahan kando ya kaburi la baba yake, yaani Muhammad Taqi Majlisi. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo na komea hapa kutokana na kumalizika muda wa kipindi hiki. Tukutane tena wiki ijayo, saa na wakati kama wa leo. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea macho yetu magazetini. Jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki Jumapili ya leo linakunjuliwa na magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Habari inaonekana kupewa kipaumbele na akthari ya matoleo ya leo inahusu makubaliano au mapatano au mikataba aliyoifunga Rais Samia Suluhu Hassan katika safari yake huko Ulaya. Ndio habari kuu katika gazeti la Mzalendo ambalo limeandika Rais Samia au piga mwingi Ulaya awakosha viongozi wa EU waamua kuipatia Tanzania kiasi kikubwa cha fedha shilingi trilioni moja nukta tano zitanufaisha watanzania katika miradi ya maendeleo. Wasomi wasema dunia inatambua uongozi wake bora. Ukurasa wa mbele wa Jamvi la Habari umepambwa kwa picha inayomwonyesha Mama Samia katika mazungumzo na Ursula von der Leyen, mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Ulaya. Picha hiyo imebeba anwani isemayo Tanzania kunufaika na mpango mpya wa EU. Pia limeandika Rais Samia kufungua kituo cha taifa cha siasa, vyama sita vya siasa vya vilivyopigania uhuru kushiriki na Rais Mwinyi, na majalia wamlilia Dkt. Mwele. Gazeti la The Citizen on a Sunday limetoa kipaumbele kwa habari ya afya yenye kutoa matumaini katika vita dhidi ya malaria. Habari hiyo imepewa anwani isemayo Zanzibar ya yakaribia kufikia hatua ya kutosajili kesi yoyote ya malaria. Gazeti dada la Mwananchi kwa upande wake limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya kijamii iliyopewa kichwa kisemacho ujasiri wa maisha. Ni simulizi ya mwanamama dereva wa malori ya kwenda DRC. Alianzia mamalishe, aileza anavyoficha mapanga kukabiliana na anaokutana nao safarini. Vichwa vya habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo vinasema chanjo ya ukimwi kuonyesha matumaini, na ukaribu wa mzazi na mtoto unavyofichua siri za ndani, hatua sita serikali kudhibiti mauaji. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hu, uh, cha habari iliyopewa uzito wa kwanza na gazeti la Nipashe Jumapili. Moja ya habari zilizopewa umuhimu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Habari Leo Jumapili ina kichwa kilichobeba maneno mkataba wa mafuta na gesi Tanzania bara na Zanzibar waja. Tuelekeze kurunzi dondo zetu nchini Kenya, ambapo ukurasa wa mbele wa Sunday Nation umepambwa kwa picha ya Rais Uhuru Kenyatta, kinara wa ODM Raila Odinga na mwenzake wa Waipa Kalonzo Musyoka. Picha hiyo imebeba anwani isemayo siku ambapo Kalonzo alirejea katika mapatano na Raila. Toleo la mtandaoni pia limesheheni habari za kisiasa, baadhi zikiwa na vichwa vinavyosomeka wajakoi mchimba makaburi anayetaka kuwa rais wa tano wa Kenya, mustakabali wa handisheki na raila na Ruto, wakusanya wanachama milioni kumi kwa ajili ya mchujo wa vyama. Pia limeendika balozi wa Kenya nchini Nigeria afariki dunia, wajumbe wa nat wakataa mpango wa serikali wa kurefusha umri wa kustaafu, na watu wawili wa uawa wakiwa kwenye baa huko Kirinyaga kicha cha habari iliyopaa mbele na gazeti la Taifa Jumapili na semayo Uhuru aanza kuitoa jubilia icu toleo la mtandaoni, pamoja na habari nyingine hususan za kisiasa. Pia limeandika mgawanyiko umetokea ndani ya vuguvugu la Azimio la Umoja baada ya chama cha Panafican Alliance PAA kutangaza kuwa hakitoshiriki katika mikutano ya kampeni itakayoongozwa na kiongozi wa ODM Raila Odinga katika eneo la pwani. Gazeti la The Star pia limesheheni habari za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa Agosti mwaka huu. Baadhi ya habari hizo zina vichwa visemavyo: balozi wa Kenya nchini Nigeria Wilfred Mashage aaga dunia; najua pesa zilizopo zilipo, shilingi elfu sita si chochote, asema Raila; na utabiri unaonyesha mvua kubwa kunyesha kwa miezi minne kuanzia Machi. Tunatamatishia huko nchini Uganda ambapo gazeti la Sunday Monitor limeipa muhimu habari yenye kichwa kisemacho kikundi cha wanawafalme wa bunyoro cha panga kumuuzulu mfalme. Pia limeandika bei ya juu ya mipira ya kondomu ya feli vita dhidi ya HIV wasema wabunge. Baadhi ya habari katika toleo la mtandaoni zinasema auawa kwa umati kwa madai ya kuwachinja watoto wawili wa jirani, upanuzi wa uwanja wa ndege kukamilika mwaka 2024 na madiwani wa NUP wang'ang'ania kukutana na Museveni. Hii ni redio Tehran. Ndo hivyo tena, wabunge huko Uganda wanapigania bei ya mipira ya kondomu ishushwe, wakati wananchi wanapigania bei ya chakula ndio ishughulikiwe aya, vipaumbele. Kila moja na lake Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi, na tunakushukuru vilevile kwa kuendelea kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Asante sana Abdallah Ali Makajuro, ukiwa hapo Tabora, Tanzania. Yeye anatushukuru kwa kumtumia habari. Asante sana pia, Bin Toha Al Junaid ukiwa hapo Bumbwini, Zanzibar, naye pia anatushukuru kwa habari Afrika Wiki Hii. na Tumai, hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa yale tumekuandalia hii leo ni pamoja na Zanzibar yazindua teknolojia ya mpya ya kupima korona kupitia simu, Afrika Kusini ataka Israeli ichukuliwe hatua kwa jinai zake za apartheid na nchi za Ulaya zaanza kuondoa askari wao vamizi huko Mali pamoja na matukio mengine karibu waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini amesisitiza kwamba kuna haja ya kuchukuliwa hatua ya moja kwa moja dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel kutokana na jinai na mienendo yake ya ubaguzi wa rangi wa apartheid na Ledi Pandor amesema hayo katika hotuba yake bungeni wiki hii, ambapo pia ameiasa serikali ya nchi yake kupunguza zaidi uhusiano wake wa kidiplomasia na Tel Aviv. Amebainisha kuwa historia ya utawala wa zamani wa ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini, almaarufu apartheid inailazimisha nchi hiyo ya kusini mwa Afrika kuwa sauti ya wanaodhulumiwa na kutelekezwa katika kona mbalimbali za dunia. Pandora ambaye pia anaongoza jitihada za kusitisha kikamilifu hadhi ya utawala ghasibu wa Israel ya kuwa mwanachama mtazamaji katika Umoja wa Afrika ameongeza kuwa anatumai baraza la mawaziri la nchi hiyo litauchukulia hatua ya moja kwa moja utawala wa Tel Aviv kwa mienendo yake ya apartheid ya kimfumo. Hivi karibuni Amnesty International ilikuwa taasisi ya karibuni zaidi ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu kuitangaza Israel kuwa ni utawala wa apartheid. Kwa mujibu wa mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu Afrika Kusini, msimamo wa Pretoria wa kupinga uwanachama mtazamaji wa Israel ndani ya Umoja wa Afrika unatokana na hati ya AU inayopinga ukoloni, ubaguzi na wakaliaji wa mabavu wa ardhi. Mbali na hayo, serikali ya Zanzibar Jumatano hii ilizindua rasmi teknolojia mpya inayoweza kutambua maambukizi ya COVID-19 kwa muda mfupi kwa kutumia simu. Teknolojia hiyo ya Ede, tofauti na nyingine, haihitaji msafiri kuchukuliwa sampuli ya vipimo kupitia mdomoni au puani, na vilevile vile anaweza kupimwa akiwa umbali wa mita moja na majibu yake yanatolewa papo kwa hapo. Hii ni mara ya kwanza kwa teknolojia hii kutumika barani Afrika, na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Abeid Aman Karume ndio unaandika historia ya kuwa uwanja wa kwanza wa kimataifa huko nchini Tanzania kuwa na teknolojia hiyo. Rais Dr. Hussein Mwinyi wa Zanzibar amesema matumizi ya teknolojia hiyo yanaweza kuleta ahueni mkubwa kwa wasafiri ambao kwa sasa wataweza kuendelea na safari zao kwa haraka zaidi bila usumbufu na kupoteza muda. Tunafurahi kwamba leo teknoloji hiyo inaingia Zanzibar na ni teknoloji ya aina yake ya kwanza katika Afrika na ni mategemeo yetu kwamba tutapunguza matatizo ambayo uh, wasafiri wanayapata kupitia uh, upimaji huu wa, wa COVID test. Tusalie huko Tanzania, ambapo mahakama kuu ya nchi hiyo, divisheni ya makosa ya rushwa na uhujumu uchumi, imemkuta ana kesi ya kujibu mwenyekiti wa chama cha upinzani cha CHADEMA Freeman Mbowe na wenzake watatu katika mashtaka matano ya ugaidi yanayowakabili. Uamuzi huo ulitolewa Ijumaa hii na mahakama hiyo mbele ya jaji Joachim Tiganga baada ya upande wa mashtaka kufunga ushahidi wake siku ya Jumanne. Mbali na Mboe, washtakiwa wengine katika kesi hiyo ni waliokuwa wa makomando wa jeshi la ulinzi wa wananchi Tanzania, JWTZ, Halfan Bwire, Hassan Adam Kasekwa na Muhammed Abdulahi Lingwenya. Akitoa uamuzi huo, Jaji Tiganga amesema uamuzi huo umetolewa chini ya wa kifungu cha 41 na 293 cha sheria ya mwenendo wa ya makosa ya jinai. Makosa aliyokutwa na kesi ya kujibu Mboe na wenzake watatu ni pamoja na la kula njama za kutenda vitendo vya ugaidi wanalodaiwa kufanya kati ya Mei mosi hadi tarehe 5 Agosti mwaka 2020 katika hoteli ya Aishi mkoani Kilimanjaro na maeneo mbalimbali yaliyoko jijini Dar es Salaam. Mbali na hayo ya mahakamani ni kudokeza tu kwamba Rais Samia Suluhu hasan Jumatatu hii alikutana na kufanya mazungumzo na makamu mwenyekiti wa CHADEMA tundu Lisu huko jijini Brussels, Ubelgiji. Mbali na kujadili kadhia hiyo ya kesi ya kinamboe kadhalika wawili hao walizungumzia swala la kurejea nchini Tanzania. Lisu: kukaa uhamishoni ni kukaa uhamishoni. Ninapenda kurudi nyumbani, na kwa sababu ya mazingira niliyoondokea Tanzania, ninahitaji yeye kama Rais wa nchi yetu atoe kauli ya kunikaribisha nyumbani, atoe kauli ya kunitoa wasiwasi wasi kwamba nikirudi nyumbani ninaweza nikadhuriwa, aseme nakaribishwa nyumbani na nitakuwa salama, hicho tu. Na Mheshimiwa Rais amesema hilo atalifanyia kazi. Tugeukie masuala ya kikanda. Nchi za Jumuia ya Afrika Mashariki ikiwemo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimetangaza mkakati wa kuanzisha mchakato kuweka sera moja kuhusu wahamiaji na wakimbizi miongoni mwa nchi zinazounda jumuia hiyo. Kikao cha mawaziri wanaohusika na Jumuia ya Afrika Mashariki kilichofanyika mjini Kigali, Rwanda wiki hii kimeamua kuanzisha sera hiyo ambayo itasaidia kuondoa changamoto zilizopo. Hii imekuwa ni mara ya kwanza kwa taasisi za uhamiaji na wakimbizi kutoka nchi za jumuiya hiyo kukutana pamoja na kukubaliana kuanzisha mchakato wa pamoja kulitazama swala hilo miongoni mwa nchi wanachama. Lengo lake ni kutaka kuweka mazingira mazuri kwa wananchi wa nchi hizo wanachama wa EAC ili kuweza kufanya kazi na kuwa na haki ya kuishi popote pale wanapotaka katika moja ya nchi hizo bila matatizo. Mkurugenzi mkuu wa shirikisho la taasisi za uhamiaji na wakimbizi katika nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki na pembe ya Afrika Mohammed Abdikheir amesema kuwa kuoanisha sheria na sera kuhusu uhamiaji na haki ya kufanya kazi mahala popote ni swala muhimu kwa sababu itasaidia kwa wakazi wa nchi wanachama kupata ajira na makazi miongoni mwa nchi hizo. I think the, the important... Nadhani jambo la kuzingatia ni kwamba Jumuiya ya Afrika Mashariki ina sera imara kuhusu muungano na pia itifaki kuhusu uhuru wa watu kutembea miongoni mwa nchi wanachama. Kilichobaki sasa na ambacho naibu katibu mkuu anaendelea kukishughulikia ni jumuiya yenyewe kuona ni jinsi gani sera na itifaki hizi zinatekelezwa. Yaani, kuwezesha wasomi wetu kutambuliwa. Kwa mfano, mwanasheria kutoka Rwanda anawezaje kufanya kazi nchini Kenya, au mjenzi kutoka nchini Tanzania anawezaje kufanya kazi nchini Sudani Kusini? Yaani, kuwepo na nchi kutambua hati za elimu za watu kutoka nchi jirani. Na Rais Siril Ramafosa wa Afrika Kusini ametoa hoja iliyoibua shauku kubwa mjini Brussels nchini Ubelgiji, katika mkutano wa kilele kati ya viongozi wa Afrika na Ulaya akisema swala la chanjo linahusu maisha mamilioni ya watu kuliko maslahi ya kuyanufaisha makampuni machache. Rais Ramaphosa ameeleza kwamba pamoja na kuwa hatua ya kutolewa msaada wa chanjo inakaribishwa na kuungwa mkono, lakini serikali ambazo zimejitolea kuhusu kutaka kuona chanjo zinawafikia watu wote zinapaswa kuungwa mkono, hatua ya kuondolewa kwa muda wa sheria ya kusimamia haki miliki ya ubunifu wa teknolojia ya utengenezaji chanjo ya COVID-19. Hata hivyo, kauli hiyo ya Rais wa Afrika Kusini imepingwa na Ursula von der Leyen, mkuu wa kamisheni wa Umoja wa Ulaya, aliyesema kwamba hakimiliki ya teknolojia ni bidhaa muhimu, wakati Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akisema sio swala la hakimiliki ya ubunifu wa teknolojia linalosababisha matatizo katika usambazaji chanjo katika kipindi cha muda mfupi, bali ni swala la uhamishaji teknolojia yenyewe, viongozi mbali mbali wa mataifa ya Afrika wamekuwa wakilalamikia ubaguzi wa utoaji chanjo za kupambana na virusi vya corona unaofanywa na mataifa tajiri duniani. Huku hayo yakiarifiwa, Ufaransa na washirika wake wametangaza kuwa Jumanne hii wataondoa askari wao wote kutoka katika nchi ya Mali iliyoko magharibi mwa Afrika. Askari hao wa kigeni wa Ufaransa na washirika wao wanatarajiwa kuondoka nchini Mali baada ya kuwekwa katika nchi hiyo kwa mwongo mmoja. Mivutano baina ya Ufaransa na Mali imeongezeka mno katika miezi ya hivi karibuni haswa baada ya mapinduzi ya kijeshi ya mwaka jana 2021. Nchi ya Mali imekuwa ikikodolewa macho ya tamaa na madola ya kibeberu kutokana na kuwa na madini ya dhahabu na urani. Na habari hiyo kutoka magharibi mwa Afrika ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo hadi juma lijalo, panapo majaliwa. Leo ni Jumapili, tarehe 18 Rajab mwaka 1443 Hijria, sawa na tarehe 20 Februari mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1433 iliyopita, alifariki dunia mtoto mdogo wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa sallam, Ibrahim, akiwa na umri wa miezi 18 tu. Ibrahim, ambaye alifariki dunia kutokana na maradhi, alikuwa mtoto wa kiume pekee wa mtume ambaye hakuzaliwa na Bibi Khadija alayha salam. Mama yake alikuwa Maria al Kibtiya ambaye alitumwa na mfalme wa Misri ya wakati huo kuwa khadimu na mtumishi wa Mtume, na aliolewa na mtukufu huyo baada ya kusilimu. Kifo cha Ibrahim kilimhuzunisha sana Mtume Mtukufu, kwa sababu mtukufu huyo alikuwa akimpenda sana mtoto huyo. Tarehe kumi na nane Rajab miaka alfu moja na kumi na saba iliyopita alifariki dunia Ibni Samh huko katika mji wa Andalusia. Msomi huyo wa Kiislamu alikuwa mtaalamu wa hesabu, nyota na tabibu. Alizaliwa katika mji wa Kodoba, Andalusia, mnamo mwaka mia tatu sabini Hijria, Hijiria. Msomi huyo wa Kiislamu alifanya utalii na utafiti mwingi katika elimu za hesabu na nyota, sambamba na kuelea wanafunzi wa zama zake. Kuna vitabu kadhaa vilivyoandikwa na Ibni Samh kwa lugha ya Kiarabu na miongoni mwavo ni pamoja na kitabu kiitwacho Almadkhalu ila Alhandasa Almuamalat na kitabu Zij. Katika siku kama ya leo miaka 75 iliyopita inaosadifiana na tarehe 20 Februari mwaka 1947, huingereza hatimaye ilikubali kuipatia India uhuru wake baada ya kuikoloni nchi hiyo kwa zaidi ya karne mbili. Uhuru wa India ulipatikana kutokana na mapambano ya muda mrefu yaliyoongozwa na Mahatma Gandhi. Katika kipindi chote cha utawala wake wa kikoloni huko India, Uingereza ilipora utajiri na mali asili za nchi hiyo na kuwasababishia hasara kubwa a raia wa India. Mwezi Agosti mwaka huo huo, India ikajipatia rasmi uhuru wake na ikagawanyika katika nchi mbili za India na Pakistan. na siku kama ya leo miaka 34 iliyopita inayosadifiana na tarehe mosi ya Esfanda mwaka 1366 hijiria shamsia, ndege ya abiria ya Iran ilishambuliwa na kutunguliwa kwa kombora la majeshi ya utawala wa kidikteta wa Sadamu Husein wa Iraq na kuangushwa wakati wa vita vya Iran na Iraq. Katika tukio hilo, Hujjatul Islam Fadlullah Mahallati, mwakilishi wa Imam Khomeini kwenye kikosi cha walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, Sepah, aliuwa washahidi akiwa pamoja na maafisa wa serikali na wabunge 39 wa Iran. Hii ni Radio Tehran. Asante sana Idris Ali maliamungu ukiwa hapo Mombasa, Kenya, natuandikia salamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. na mjibu, alaikum salamu warahmatullahi wabarakatu. Asante sana kwa kutujulia ukiwa hapo, pwani ya Kenya. Muda haunasi mpenzi msikilizaji, moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametoa mwito kwa jamii ya kimataifa kuchukua hatua za haraka za haraka za kuuzuia utawala wa kizayuni wa Israel endelea kufanya jinai na uhalifu dhidi ya Wapalestina, hususan wa kitongoji cha Sheikh Jarah. Turathi mbili muhimu za kihistoria za Nigeria zilizoibiwa na Uingereza katika enzi za ukoloni hatimaye zimerejeshwa katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi baada ya kupita zaidi ya miaka mia moja. Wamepoteza maisha baada ya gaidi aliyekuwa amejifunga bomu kujiripua katika eneo lenye shughuli nyingi katika mji wa Beledweyne, makao makuu ya eneo la Heran la katikati mwa Somalia. Makundi yanayoliunga mkono taifa la Palestina huko Jordan yamepongeza hatua ya wanamichezo nchi hiyo na nyingine kadhaa za Kiarabu ya kukataa kushiriki mashindano ya magari ya baja rali ya Jordan kutokana na uandaji wa mashindano hayo kuwashirikisha pia Waisraeli. na wanasheria na familia ya kijana mwenye asili ya Afrika aliyeuawa na polisi mzungu nchini Marekani mwaka jana wamelaani vikali kitendo cha kuhukumiwa kifungo cha miaka miwili pekee askari huyo muuaji katika mji wa Minneapolis. Mimi ni Hussein Hassan, kwa heri, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo so yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahiliradio@irib.ir Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio irib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.