Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Akasema, je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je, wewe ni Yusufu? Akasema, mimi ni Yusufu na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi, Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu. Mwenyezi Mungu atawasamehe naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Subah alkhair mpenzi msikilizaji. Natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumapili asubuhi subuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Tehran. Leo ni Februari 20, mwafaka na tarehe 18 Rajab mwaka 1443 Hijria. Nahodha wako wa kuliendesha jahazi hili kwa asubuhi ya leo ni mimi Hussein Hassan. Nina wingi wa matumaini kwamba tutaandamana sako kwa bako hadi tamati ya matangazo. Tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi ambacho kinawarifisha wanazuoni wakishia katika ulimwengu wa Kiislamu. Tutakuwa na Afrika wiki hii, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji mbali na kupitia satelaiti, intaneti na vilevile aplikesheni ya simu za mkononi lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa huko nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstudio.com mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya mpenzi msikilizaji kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp au WhatsApp ukipenda kupitia nambari nzana alama kujumlisha uplasi tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Rais Raisi asema makubaliano yoyote ya Vienna sharti ya jumuisho kuondolewa vikwazo Iran. Russia yafanya mazoezi ya kijeshi ya nyuklia huku NATO ikisema haiwezi kukidhi matakwa ya Moscow. Na wazayuni wa waponda kwa kofares wa Palestina na Hamas yataka maandamano makubwa, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili, tuanzie hapa nchini ambapo Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema mapatano yoyote yatakaofikiwa kwenye mazungumzo ya Vienna yenye lengo la kuhuisha makubaliano ya nyuklia ya JCPOA lazima yajumuishe swala la kuondolewa vikwazo taifa la Iran, sanjari na kupasishwa kwa kipengee kuhusu dhamana yenye itibari na vilevile kujizuia na masuala ya kisiasa na kuibua tuhuma zisizo na msingi. Rais Raisi alisema hayo jana Jumamosi katika mazungumzo yake ya simu na mwenzake wa Ufaransa, Emmanuel Macron, na kusisitiza kuwa ujumbe wa Iran kwenye mazungumzo hayo umejitolea kwa dhati ili kuona tija inafikiwa. Syed Raisi ameashiria maendeleo yaliyopatikana kufikia sasa kutokana na mapendekezo mazuri ya Iran na kubainisha kuwa Iran inataka dhamana ya kutokiukwa tena makubaliano hayo kwani hiyo ni haki ya msingi ya wananchi wa Iran. Amesema historia ya uhusiano wa Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA imethibitisha kuwa miradi ya nyuklia ya Jamhuri ya Kiislamu yana malengo ya amani na kiraia, na kwamba baadhi ya mataifa yanapaswa kujiepusha kutoa madai yasiyo na msingi juu ya miradi hiyo. Awamu ya nane ya mazungumzo ya Vienna ambayo maudhui yake ni kuondolewa vikwazo vya kidhulma ilivyowekewa Iran iliendelea tena Jumanne ya Februari 8 baada ya kusimama kwa muda mfupi ili kutoa fursa kwa timu za mazungumzo kurejea katika nchi zao kwa mashauriano zaidi. Kwa upande wake, rais Emmanuel Macron wa Ufaransa amesema hatua nzuri zimepigwa kufikia sasa kwenye mazungumzo hayo ya Vienna na wanatumai yatafikia ya tamati haraka iwezekanavyo. Zoezi la kuzalisha umeme kutoka kwenye bwawa la Anahdha limepangwa kuanza rasmi leo Jumapili nchini Ethiopia, licha ya bwawa hilo kuendelea kulalamikiwa na nchi mbili za Sudan na Misri. Bwawa hilo ambalo linajulikana pia kama Renaissance ni mradi mkubwa zaidi wa kuzalisha umeme barani Afrika. Ujenzi wa bwawa hilo kwa kutumia maji ya mto Nile umezusha mgogoro na mzozo mkubwa baina ya Ethiopia na nchi mbili za Misri na Sudan kwa miaka mingi sasa. Juhudi za kieneo na kimataifa zimeshindwa kutatua mgogoro huo licha ya kujitahidi sana kuutatua tangu mwaka elfu mbili kumi na moja. Taarifa serikali ya Ethiopia iliyotolewa jana imesema kesho, yani leo Jumapili, bwawa letu litaanza kuzalisha rasmi umeme. Afisa mwingine wa serikali ya Ethiopia Alipoulizwa kuhusu usahihi wa taarifa hiyo naye amethibitisha ukweli wake. Maafisa wote hao wawili hawakutaka kutajwa majina yao, kwani tangazo hilo halijatolewa rasmi na pande husika na wala wao si wasemaji wa mamlaka zilizokabidhiwa jukumu hilo. Huku ikiwa ni sehemu ya juhudi za kieneo za kutatua mgogoro wa bwawa hilo, mwezi Agosti mwaka jana 2021, rais Abdulmajid Tebboune wa Algeria alitangaza kwa nchi yake imebuni mpango mpya wa kutatua mgogoro wa bwawa la Renaissance baina ya nchi tatu za Ethiopia, Misri na Sudan. Hata hivyo, mpango huo nao haukufanikiwa kutatua mgogoro huo. Ujenzi na ujazaji maji kwenye bwawa hilo uliofanywa na Ethiopia unahesabiwa kuwa ni changamoto kubwa ya kiuchumi, kijamii na kimazingira kwa Misri na Sudan. Kwingineko, waandishi wa vyombo mbalimbali vya habari wameripoti kuwa wanajeshi makatili wa Israel wamewakanyaga kwa farasi wa Palestina waliokuwa wanalalamikia jinai za utawala wa kizayuni huko mashariki mwa Baitul Muqaddas inayokaliwa kwa mabavu na Wazayuni. Waandishi wa habari wa shirika la AFP wamesema kuwa wameona wanajeshi wa Israel wakiwapondaponda kwa farasi wa Palestina baada ya kukataa kuondoka barabarani. Huku hayo yakiripotiwa, harakati ya mapambano ya kiislamu ya, ya Palestina Hamas imetoa mwito kwa wapenda haki ndani na nje ya Palestina kujitokeza kwa wingi katika maadhimisho ya wiki ya kimataifa ya Quds. Katika siku za hivi karibuni, miji mbalimbali mbali ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan likiwemo eneo la Sheikh Jarrah imekumbwa na mapigano baina ya wananchi wa Palestina kwa upande mmoja na wanajeshi na walowezi wa kizayuni kwa upande wa pili kiasi kwamba baadhi ya wataalamu wa mambo wanasema kuwa hiyo ni intifadha mpya imeanza dhidi ya utawala katili wa Israel. Jana Jumamosi, harakati ya Hamas ilitoa taarifa na kutangaza ubunifu wa wiki ya kimataifa ya Kuds kutokana na kibla hicho cha kwanza cha Uislamu kuwa kituo kikuu cha mapambano ya haki dhidi ya batili. Katika taarifa yake hiyo, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imewataka walimwengu wenye hisia za utu na ubinadamu, na vilevile vile wananchi wa nchi za Kiarabu na Kiislamu, maulama na watu wenye ushawishi, vyombo rasmi na visivyo rasmi, vyama vya wananchi na kila asiyependa jinai za wazayuni ajitokeze kuadhimisha kwa njia mbalimbali wiki ya kimataifa ya Kuds, yakiwemo maandamano. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mbali na hayo, wananchi wa Tunisia wamegawanyika baada ya rais Kais Saied wa nchi hiyo kutangaza kurefusha muda wa hali ya hatari katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika hadi mwishoni mwa mwezi Desemba mwaka huu. Utekelezaji wa amri hiyo ulianza jana Jumamosi na utaendelea hadi tarehe 31 Desemba mwaka huu 2022 katika maeneo yote ya Tunisia ikiwa na maana kuwa Rais Kais Saied amerefusha hali hiyo ya hatari kwa muda wa miezi kumi. Magazeti ya nchi hiyo pamoja na mitandao ya kijamii imenukuu mitazamo tofauti ya wananchi, vyama vya siasa, wanasheria na wabunge huku baadhi yao wakiunga mkono na wengine wakipinga vikali na kusisitiza kuwa Rais Saidi amejigeuza kuwa dikteta mwingine huko nchini Tunisia. Urefushaji wa hali hiyo ya hatari unaaminika kuwa ni moja ya urefushaji mrefu zaidi tangu ilipotangazwa hali ya hatari nchini Tunisia mwezi Novemba mwaka elfu mbili kumi na tano. Amri hiyo ilitolewa baada ya magaidi kushambulia basi la walinzi wa rais na kuwa walinzi kumi na wawili. Hali ya hatari inavipa nguvu kubwa zaidi vyombo vya dola haswa vya maswala ya usalama, ikiwa ni pamoja na kudhibiti vyombo vya habari, migomo na mikutano ambayo vyombo hivyo vitahisi ni hatari kwa serikali. Tunisia imekuwa ikipambana na magenge ya kigaidi ambayo yameweka ngome zao kwenye maeneo ya mbali haswa yale yanayopakana na Algeria tangu mwaka elfu mbili kumi na moja wakati wa wimbi la mapinduzi ya wananchi lililomng'oa wa madarakani dikteta Zain Al bin Ali. Na kwa amri ya Rais Vladimir Putin, jeshi la Rusia limefanya mazoezi ya kistratejia ya kijeshi ambayo yameshirikisha vikosi vya nyuklia na makombora ya balistiki vya nchi hiyo huku hali ikiendelea kuwa tete katika mgogoro wa nchi hiyo na Ukraine. Idara ya habari ya ikulu ya Kremlin imeeleza katika taarifa kwamba divisheni za jeshi za kusini mwa Rusia kikosi cha makombora ya kistrategia, kikosi cha wanamaji katika bahari Nyeusi na manowari za kaskazini vilishiriki katika lutaka hiyo ya siku moja iliyofanyika jana. Hayo yamejiri katika hali ambayo katibu mkuu wa shirika la kijeshi la NATO Jens Stoltenberg kusema kwamba Moscow inadai kwa muungano huo wa kijeshi matakwa ambayo inajua kuwa haitekelezeki na akaongeza kuwa hakuna ishara za Rasha kuondoka kwenye mipaka ya Ukraine na kwamba uwezekano wa kutokea makubaliano makabiliano, kumradhi ni mkubwa. Stoltenberg ametoa kauli hiyo katika mkutano wa usalama wa Munich, huku viongozi wa maeneo ya Mashariki ya Ukraine na Donetsk na Luhansk yaliyoamua kujitenga na nchi hiyo wakitangaza kujiweka tayari kikamilifu kwa makabiliano ya kijeshi, hatua ambayo inazidisha hofu ya kushadidi machafuko katika eneo hilo lililokumbwa na vita machafuko, ambayo magharibi inachelea yanaweza kutumiwa na Russia kuivamia kijeshi Ukraine. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Tehran. Ufuatao sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho kukataa utawala wa kizayuni kushirikiana na Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa. Utawala wa kizayuni umekataa kushirikiana na Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa. Mwakilishi wa Israel katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa ametangaza kuwa Tel Aviv haitashirikiana na jopo kazi la uchunguzi la baraza hilo kwa ajili ya kuchunguza mashambulizi ya mwezi Mei mwaka jana ya utawala wa kizayuni huko katika ukanda wa Ghaza. Kuhusiana na swala hilo, wizara ya mambo ya nje ya utawala wa kizayuni wa Israel imepinga hatua ya kuruhusiwa maripota wa Baraza la Haki za Binadamu la UN kuingia katika ardhi za Palestina kwa minajili ya kuchunguza tuhuma na jinai za kivita za Tel Aviv dhidi ya raia wa Palestina. Tel Aviv Alhamisi iliyopita ilikataa ombi la jopo kazi hilo la uchunguzi linaloongozwa na Navi Pillay kufanya ziara huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Ziara hiyo inahesabiwa kama sehemu ya uchunguzi unaohusiana na vita vya mwaka jana vya utawala wa kizayuni dhidi ya ukanda wa Ghaza. Meirav Eilon Shahar, mwakilishi wa utawala wa kizayuni katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa, amemtumia barua na vipele akimtuhumu mjumbe huyo wa Umoja wa Mataifa na kutangaza kuwa Tel Aviv inamtambua kwamba anaongoza harakati dhidi ya Israel. Hakuna shaka kuwa utawala wa kizayuni wa Israel ni moja ya tawala zinazokiuka pakubwa haki za binadamu duniani. Utawala huo umekuwa ukifanya mashambulizi ya kinyama dhidi ya Wapalestina katika maeneo mbalimbali ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu, haswa ukanda wa Ghaza, eneo linalohesabiwa kuwa moja kati ya maeneo yenye idadi kubwa ya watu duniani. Katika miaka ya karibuni, eneo la Ghaza limekuwa likilengwa mara kwa mara kwa mashambulizi ya anga na ya nchi kavu ya utawala wa Israel. Mashambulizi hayo si tu yamebomoa na kuharibu miundombinu na vituo vya umma kama shule na mahospitali, bali makumi ya maelfu ya nyumba za raia wanaodhulumiwa wa eneo hilo pia zimebomolewa huku maelfu ya raia wa Palestina wakiuliwa shahidi. Mashambulizi hayo ya Israel yamepingwa vikali na taasisi na mashirika ya kutetea haki za binadamu kikanda na kimataifa likiwemo Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa. Pamoja na hayo, Tel Aviv si tu imezidisha jinai dhidi ya wa Wapalestina kwa kutumia uungaji mkono wa pande zote wa Marekani na baadhi ya nchi za Magharibi, bali utawala huo ghasibu pia umekataa matakwa ya kimataifa ya kutumwa waangalizi na maripota kwa lengo la kuchunguza athari mbaya za jinai za utawala huo wa Kizayuni dhidi ya watu wa Palestina. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Hali kadhalika, tunasikika mubashara kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Nisome hapa ujumbe wake. Nani huyu? Yazid Akida akiwa Chumbageni, Tanga Tanzania, aa, akatutumia ubeti hapa wa shairi Anaandika: Rajabu inaondoka, ijayo ni Shabani, kwa wale mnokumbuka, mwadaiwa Ramadhani. Hebu fanyeni haraka kulipa yenu madeni, msije mkaumbuka, fanyeni hima jamani. Asante sana Daktari Yazid Akida Mwihaji ukiwa hapo chumba geni Tanga Tanzania kwa ubeti huo wenye mawaidha na tanbihi. Naye Kamena Swaleh yupo Ujiji katika mkoa wa Kigoma huko Tanzania. Anasema, anasema asalamu alaikum, namjibu alaikum salam. Anasema poleni kwa shughuli za kila siku. Anasema nilipotea kidogo kwa siku kadhaa, na kutaarifuni kwamba kwa sasa nipo hewani. Asanteni, asante sana na karibu tena ukumbini, Kameni Swaleh ukiwa hapo Ujiji. Wasalimie sana hapo mkoani Kigoma. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu ili tuweze kupekua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulama wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu wa bila kusahau vitabu na athari zao. Kipindi chetu cha juma lililopita kilianza kumzungumzia Muhammad Baqir bin Muhammad Taqi, mashuhuri kwa jina la Alama Majlisi, mwandishi wa kitabu mashuhuri cha hadithi cha Biharul Anwar. Tulisema kuwa Muhammad alionyesha kipaji kikubwa alichokuwa nacho katika masuala ya elimu tangu akiwa mdogo, wakati huo akiwa chini ya malezi na mafundisho baba yake. Historia inaonyesha kuwa Alama Majlisi alichanua na nuru ya elimu yake kujitokeza tangu akiwa ngali kijana na barobaro. Alipofikisha umri wa miaka 14 alipata idhini kutoka kwa Mulla Sadra, mwanafalsafa falsafa mkubwa wa ulimwengu wa Kiislamu kwa ajili ya kupokea na kunakili hadithi pamoja na riwaya. Sehemu ya 40 ya mfululizo huu juma hili itaendelea kutupia jicho maisha ya msomi huyu mashuhuri. Kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Katika vipindi vyetu vilivyotangulia, tuliashiria namna maulamaa wakubwa wa kishia katika kipindi chote cha historia, jinsi walivyosimama kidete na kuvumilia machungu na masaibu mengi katika njia ya kwa kuhakikisha kwamba mche wa ushia unamwagiliwa maji na kukua, na hivyo mafundisho ya wa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam na Ahlubeiti zake kiramu alaihimussalam yanabakia na kuvifikia vizazi vitakavyokuja baada yao. Kama tulivyoashiria huko nyuma, baada ya kuingia madarakani nchini Iran utawala wa Safavi, kwa mara ya kwanza madhehebu ya kishia yakatambuliwa kuwa madhehebu rasmi nchini Iran. Katika kipindi hiki maulamaa wakishia, mbali na kwa namna fulani kupata fursa na utulivu wa kufundisha, kufanya midahalo na kualifu vitabu, walipata pia medani nzuri na muafaka ya kufanya harakati za kijamii na kisiasa. E, hii ilitokana na kuwa utawala uliokuwa madarakani ulikuwa na mtazamo chanya na madhehebu ya Ahlulbeiti alayhimussalam. Tofauti na dini nyingine za mbinguni, Uislamu ni mafundisho ambayo ni jumuishi na yana utajiri katika kila nyanja na mazingira mwanadamu, kama uga wa kisiasa, kiuchumi na kadhalika. Sehemu muhimu ya mafundisho ya Uislamu imejikita katika nyuga hizi hali hii iliwafanya wanazuoni na maulamao wa kishia kujihusisha na masuala ya jamii na ya kisiasa kila mazingira mwafaka ya hilo yalipojitokeza. Lengo la hilo lilikuwa ni kuleta marekebisho na mwongozo katika masuala mbalimbali mbali ya jamii. Alama Majlisi alikuwa mmoja wa maulamao wa kishia waliokuwa na taathira chanya na muhimu mno katika harakati za kisiasa na kijamii katika kipindi cha utawala wa ukoo wa Safavi. Nafasi na daraja ya kielimu aliyokuwa nayo Alama Majlisi mbele ya matabaka mbalimbali mbali ya watu ilimfanya mtawala Shaha Suleiman Safavi ampatie cheo cha Sheikhul Islam. Hiyo ilikuwa mwaka elfu moja na tisini na nane. Sheikhul Islam kilikuwa cheo cha juu kabisa cha kidini, ambapo mwenye cheo hicho alikuwa akipatiwa wadhifa na utawala ulioko madarakani wa kusimamia masuala ya kisheria, kutoa hukumu, yaani kama kadhi mkuu, kuwachagua na kuwauzulu makadhi, kusimamia masuala ya mayatima, kupokea na kutumia humsi na zaka kwa ajili ya masuala yanayohusiana na jamii ya Waislamu na masuala mengine muhimu. Kwa msingi huo, Shekhul Islam alikuwa na nafasi muhimu na kubwa katika jamii ya wa Waislamu. Shekhul Islam alikuwa akipewa heshima maalum na utawala, na kikawaida, alikuwa akiombwa ushauri na utawala katika masuala mbalimbali muhimu. Baada ya Shaha Suleiman kuaga dunia mwaka 1105 Hijiria, na utawala kuangukia mikononi mwa Shaha Sultan Husein, Alama Majlisi aliendelea kubakia katika wadhifa wake huo, ambapo hadi anafariki dunia mwaka 1110 alikuwa akishikilia cheo hicho. Kama tulivyosema, baada ya kifo cha Shaha Suleiman kiti cha uongozi kilikaliwa na sultani Hussein. Ilikuwa ni ada na mazoea kwamba wakati wa sherehe za kuvalishwa taji la uongozi, shakhsia wakubwa wa kisufi huja na kumfunga upanga kiunoni mfalme na mtawala mpya. Katika zama hizo, wa masufi walikuwa wakidai kuwa katika haki na irfani maalum. Hata hivyo, Sultani Husein hakuwaruhusu, kama ilivyokuwa ada, masufi wamfunge upanga kiunoni. Badala yake, alimuita Alama Majlisi na kumtaka afanye hilo. Alama Majlisi alitekeleza jukumu hilo. Baada ya hapo, Sultani Husein alimgeukia na kumwambia, unataka nikupe nini kwa kazi na huduma hii uliyoifanya? Je, yeah. una ombi lolote, au unataka ujira wa hili Alama majlisi ambaye alikuwa akimwona mtawala huyo kijana kuwa mtu asiye na tajiriba na uzoefu na ambaye hakuwa amekomaa kifikra, alimwomba kitu ambacho kingedhamini amani na usalama wa nchi. Hivyo alimgeukia mfalme huyo na kumwambia, nina ombi kwa mfalme atoe agizo la kupigwa marufuku matumizi ya vilevi, vita baina ya kaumu na mchezo wa kuchezea njiwa. Katika zama hizo mchezo wa kucheza na njiwa ulikuwa nembo ushujaa na kufanya mambo bila kuzingatia maadili kwa vijana. Kuenezwa hilo kulikuwa kukipelekea kuibuka hali ya vijana kutokuwa na maadili na kupuuza kwao mambo muhimu maishani, iwe ni ya mtu binafsi au ya kijamii. Shah Sultan akalikubali ombi hilo la alama Majlisi na akatoa amri ya kupiga marufuku mambo hayo. Kwa hakika, kwa kufanikiwa katika hilo, Alama majlisi alilenga kufunga mambo matatu ambayo kimsingi ni balaa kwa jamii, yaani ufisadi, mifarakano na tabaka la vijana kupuuza na kutojali mambo muhimu katika jamii. miongoni mwa huduma nyingine kubwa iliyotolewa na Alama Majlisi ni kusimama na kukabiliana kwake na harakati pamoja na njama mbalimbali dhidi mbali ya Uislamu na Ushia. Alisimama pia kukabiliana na harakati zilizokuwa dhidi ya utamaduni wa Kiislamu zilizokuwa zikiendeshwa na uwakilishi wa mashirika ya Kimagharibi, kama ambavyo alikabiliana na upotoshaji wa masufi na makasisi ndani ya utawala pamoja na njama za maajinabi dhidi ya Uislamu na Waislamu. Kutokana na kutambua kwamba kuna uwezekano wa kupenya ufisadi katika utawala, alifanya kadiri alivyoweza, akitumia nguvu na mamlaka aliyokuwa nayo kwa ajili ya kupunguza ufisadi na kuleta mageuzi na marekebisho katika utawala. Alama Majlisi alitunga na kuandika kitabu chepesi na chenye kueleweka kwa wepesi kwa lugha ya Kifarsi na kukipa jina la adabu za kimwenendo za mtawala na raia. Kimsingi, kitabu hicho kilikuwa ni sherhi na maelezo ya tarjuma ya barua ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam kwa gavana wake wa Misri Malik Ashtari Nahai, ambayo imebainisha kwa mapana na marefu namna mtawala anavyopaswa kuamiliana na raia anawaongoza. Alama Majlisi alibainisha lengo la kuandika kitabu hiki kwamba ni kuamsha walioghafilika na kuleta marekebisho baina watawala katika kipindi chake hicho. Alama Majlisi alikutana na watawala wanne wa ukoo wa, wa Safavii baada ya umri wake uliojaa baraka na thamani, ambapo katika kipindi hicho Alama Majlisi alilea mamia wanafunzi sambamba na kualifu na kutarujumu vitabu. Aliaga dunia. Mwanazuoni huyo ameacha vitabu vingi kwa lugha ya Kiarabu na Kifarsi ambavyo ni dafina na turathi kubwa kwa ulimwengu wa Kiislamu. Alama Majlisi aliaga dunia tarehe 27 ya mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka 1110 akiwa na umri wa miaka 73 na kuzikwa kando ya msikiti wa jamia wa Isfahan kando ya kaburi la baba yake, yaani Muhammad Taqi Majlisi. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo na komea hapa kutokana na kumalizika muda wa kipindi hiki. Tukutane tena wiki ijayo, saa na wakati kama wa leo. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hii ni redio Teheran, ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Jumapili, Februari 20 mwafaka na tarehe 18 Rajab 1443 14 Hijria. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea machoto magazetini. Jamvi la udondozi wetu wa magazeti Afrika Mashariki hii leo linakunjuliwa na magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Habari inayoonekana kupewa kipaumbele na akthari ya matoleo ya leo inahusu makubaliano aliyoyafunga Rais Samia Suluhu Hassan katika safari yake ya Ulaya. Ndio habari kuu katika gazeti la Mzalendo, ambalo limeandika Rais Samia aupiga mwingi mno Ulaya, awakosha viongozi wa EU wamua kuipatia Tanzania kiasi kikubwa cha fedha, shilingi trilioni moja nukta tano zitanufaisha Watanzania katika miradi ya maendeleo, wasomi wasema dunia inatambua uongozi wake bora. Ukurasa wa mbele wa Jamvi la Habari umepambwa kwa picha inayomwonyesha Mama Samia katika mazungumzo na Ursula von der Leyen, mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Ulaya. Picha hiyo imebeba anwani isemayo Tanzania kunufaika na mpango mpya wa EU. Pia limeandika Rais Samia kufungua kituo cha taifa cha siasa, vyama sita vya siasa vilivyopigania uhuru kushiriki na Rais Mwinyi na Majaliwa wamlilia d Mwele. Gazeti la The Citizen on Sunday limetoa kipaumbele kwa habari ya afya yenye kutoa matumaini katika vita dhidi ya malaria. Habari hiyo imepewa anwani isemayo, Zanzibar yakaribia kufikia hatua ya kutosajili kesi yoyote ya malaria. Gazeti dada la Mwananchi kwa upande wake limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya kijamii iliyopewa kichwa kisemacho, ujasiri wa maisha ni simulizi ya mwanamama dereva wa malori ya kwenda DRC alianzia mamalishe, aeleza anavyoficha mapanga kukabiliana na anaokutana nao safarini. Vichwa vya habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo vinasema chanjo ya ukimwi kuonesha matumaini, na ukaribu wa mzazi na mtoto unavyofichua siri za ndani. Hatua sita serikali kudhibiti mauaji, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari iliyopewa uzito wa kwanza na Nipashe Jumapili. Moja ya habari zilizopewa uzito kwenye ukurasa wa mbele wa habari leo Jumapili ina kichwa kilichobeba maneno mkataba wa mafuta na gesi Tanzania bara na Zanzibar waja. Tuelekeze kurunzi ya udondozi wetu nchini Kenya, ambapo ukurasa wa mbele wa Sunday Nation umepambwa kwa picha ya Rais Uhuru Kenyatta, kinara wa ODM Raila Odinga na mwenzake wa Waipa Kalonzo Musyoka. Picha hiyo imebeba anwani isemayo siku ambapo Kalonzo alirejea katika mapatano na Raila. Toleo la mtandaoni pia limesheheni habari za kisiasa, baadhi zikiwa na vichwa vinavyosomeka: wajakoi mchimba makaburi anayetaka kuwa rais wa tano wa Kenya; mustakbal wa hansheki na Raila, wa, Raila na Ruto wakusanya wanachama milioni kumi kwa ajili ya mchujo wa vyama. Pia limeandika: balozi wa Kenya nchini Nigeria aaga dunia; wajumbe wa nat wakataa mpango wa serikali wa kurefusha umri wa kustaafu na watu wawili wauawa wakiwa kwenye baa huko Kirinyaga, kichwa cha habari iliyopaki hapo mbele. Na gazeti la Taifa Jumapili ina anwani isemayo, Uhuru aanza kuitoa Jubilee ICU. Toleo la mtandaoni pamoja na habari nyingine za kisiasa, pia limeandika mgawanyiko umetokea au umetoa ndani ya umetokea ndani ya vuguvugu la Azimio la Umoja baada ya chama cha Panafrican Alliance PAA kutangaza kuwa hakitashiriki katika mikutano ya kampeni itakayoongozwa na kiongozi wa ODM Raila Odinga katika eneo la Pwani. Gazeti la The Star pia limesheheni habari za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa Agosti mwaka huu. Baadhi yazo zina vichwa visemavyo: balozi wa Kenya nchini Nigeria Wilfred Mashage aaga dunia. najua pesa zilizopo shilingi elfu sita si chochote, asema Raila. si na utabiri waonyesha mvua kubwa kunyesha kwa miezi mitatu kuanzia Machi. Tunatamatishia huko nchini Uganda, ambapo gazeti la Sunday Monitor limeipa umuhimu habari kichwa yenye kichwa kisemacho, kikundi cha wanawafalme wa bunyoro chapanga kumuuzulu mfalme. Pia limeandika bei ya juu ya mipira ya kondomu ya feli vita dhidi ya HIV wasema wabunge haya ndio mijadala hiyo bungeni huko Uganda. Baadhi ya habari katika toleo la mtandaoni zinasema auawa kwa umati ama auawa na umati kwa madai ya kuwachinja watoto wawili wa jirani, upanuzi wa uwanja wa ndege kukamilika elfu mbili ishirini na nne na madiwani wa NUP wang'ang'ania kukutana na Museveni. Ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Yahya Ali kutoka barabara 13 Tanga, Tanzania. Aa, barabara 13 taifa rodi, Tanzania, anasema Umoja wa Mataifa ni taasisi iliyoundwa na Marekani kwa ajili ya maslahi yake. Migogoro ya Palestina, kuporo ardhi yao na utawala katili wa Israel ni kwa maslahi ya Marekani, na vilevile vile Saudia inaendeleza jinai zake za kuua raia wa Yemen wasiokuwa na hatia kwa maslahi ya Marekani na taasisi hiyo kuendesha shughuli zake kiubaguzi na kuitenga bara la Afrika kuwa haina haki ya kuwa mwanachama wa kudumu wa baraza la umoja wa mataifa. Ni mwoni yake Yahya Ali akiwa Tanga, Tanzania. Asante sana pia. Isa Musango ukiwa hapo Oicha mjini Beni katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema salamu alaikum. Na mjibu alaikum salam. Anasema tuko nanyi ana kwa ana. Shukran. Haya, na sisi pia tuko nawe hapa kwa hapa. Afrika wiki Hii. Natumai hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa yale tumekuandalia hii leo ni pamoja na Zanzibar yazindua teknolojia ya mpya ya kupima korona kupitia simu, Afrika Kusini yataka Israeli ichukuliwe hatua kwa jinai zake za apartheid na nchi za Ulaya zaanza kuondoa askari wao vamizi huko Mali, pamoja na matukio mengine. Karibu. Waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini amesisitiza kwamba kuna haja ya kuchukuliwa hatua ya moja kwa moja dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel kutokana na jinai na mienendo yake ya ubaguzi wa rangi wa apartheid. Na Naledi Pandor amesema hayo katika hotuba yake bungeni wiki hii ambapo pia ameiasa serikali ya nchi yake kupunguza zaidi uhusiano wake wa kidiplomasia na Tel Aviv. Amebainisha kuwa historia ya utawala wa zamani wa ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini almaarufu inailazimisha nchi hiyo ya kusini mwa Afrika kuwa sauti ya wanaodhulumiwa na kutelekezwa katika kona mbalimbali za dunia. Pandora, ambaye pia anaongoza jitihada za kusitisha kikamilifu hadhi ya utawala ghasibu wa Israel ya kuwa mwanachama mtazamaji katika Umoja wa Afrika, ameongeza kuwa anatumai baraza la mawaziri la nchi hiyo litauchukulia hatua ya moja kwa moja utawala wa Telaviv kwa mienendo yake ya apartheid ya kimfumo. Hivi karibuni Amnesty International ilikuwa taasisi ya karibuni zaidi ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu kuitangaza Israel kuwa ni utawala wa apartheid. Kwa mujibu wa mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu Afrika Kusini, msimamo wa Pretoria wa kupinga uanachama mtazamaji wa Israel ndani ya Umoja wa Afrika unatokana na hati ya AU inayopinga ukoloni, ubaguzi na ukaliaji wa mabavu wa ardhi. Mbali na hayo, serikali ya Zanzibar Jumatano hii ilizindua rasmi teknolojia mpya inayoweza kutambua maambukizi ya covid-19 kwa muda mfupi kwa kutumia simu. Teknolojia hiyo ya ede, tofauti na nyingine, haihitaji msafiri kuchukuliwa sampuli ya vipimo kupitia mdomoni au puani, na vilevile vile anaweza kupimwa akiwa umbali wa mita moja na majibu yake yanatolewa papo kwa hapo. Hii ni mara ya kwanza kwa teknolojia hii kutumika barani Afrika na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Abeid Aman Karume ndio unaandika historia ya kuwa uwanja wa kwanza wa kimataifa huko nchini Tanzania kuwa na teknolojia hiyo. Rais dr Hussein Mwinyi wa Zanzibar amesema matumizi ya teknolojia hiyo yanaweza kuleta ahueni mkubwa kwa wasafiri ambao kwa sasa wataweza kuendelea na safari zao kwa haraka zaidi bila usumbufu na kupoteza muda. Tunafurahi kwamba leo teknoloji hiyo inaingia Zanzibar na ni teknoloji ya aina yake ya kwanza katika Afrika na ni mategemeo yetu kwamba tutapunguza matatizo ambayo uh, wasafiri wanayapata kupitia uh, upimaji huu wa, wa COVID test. Tuusalie huko Tanzania, ambapo mahakama kuu ya nchi hiyo, divisheni ya makosa ya rushwa na uhujumu uchumi, imemkuta ana kesi ya kujibu mwenyekiti wa chama cha upinzani cha CHADEMA Freeman Mbowe na wenzake watatu katika mashtaka matano ya ugaidi yanayowakabili. Uamuzi huo ulitolewa Ijumaa hii na mahakama hiyo mbele ya jaji Joachim Tiganga baada ya upande wa mashtaka kufunga ushahidi wake siku ya Jumanne. Mbali na Mboe, washtakiwa wengine katika kesi hiyo ni waliokuwa wa makomando wa jeshi la ulinzi wa wananchi Tanzania JWTZ Halfan Bwire Hassan Adam Kasekwa na Muhammed Abdulahi Lingwenya. Akitoa uamuzi huo, Jaji Tiganga amesema uamuzi huo umetolewa chini ya kifungu cha 41 na na 293 cha sheria ya mwenendo wa ya makosa ya jinai. Makosa aliyokutwa na kesi ya kujibu Mboe na wenzake watatu ni pamoja na la kula njama za kutenda vitendo vya ugaidi wanalodaiwa kufanya kati ya Mei Mosi hadi tarehe 5 Agosti mwaka 2020 katika hoteli ya Aishi mkoani Kilimanjaro na maeneo mbalimbali yaliyoko jijini Dar es Salaam. Mbali na hayo ya mahakamani, ni kudokeza tu kwamba Rais Samia Suluh Hassan Jumatatu hii alikutana na kufanya mazungumzo na makamu mwenyekiti wa Chadema Tundulisu huko jijini Brussels, Ubelgiji. Mbali na kujadili kadhia hiyo ya kesi ya kinamboe, kadhalika wawili hao walizungumzia swala la kurejea nchini Tanzania lisu kukaa uhamishoni ni kukaa uhamishoni. Ninapenda kurudi nyumbani, na kwa sababu ya mazingira niliyoondokea Tanzania, ninahitaji yeye kama rais wa nchi yetu atoe kauli ya kunikaribisha nyumbani, atoe kauli ya kunitoa wasiwasi wasi kwamba nikirudi nyumbani ninaweza nikadhuriwa. Aseme nakaribishwa nyumbani na nitakuwa salama. Hicho tu. Mheshimiwa Rais amesema hilo atalifanyia kazi. Tugeukie masuala ya kikanda. Nchi za Jumuia ya Afrika Mashariki ikiwemo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimetangaza mkakati wa kuanzisha mchakato kuweka sera moja kuhusu wahamiaji na wakimbizi miongoni mwa nchi zinazounda jumuia hiyo. Kikao cha mawaziri wanaohusika na jumuiya ya Afrika Mashariki kilichofanyika mjini Kigali, Rwanda, wiki hii kimeamua kuanzisha sera hiyo ambayo itasaidia kuondoa changamoto zilizopo. Hii imekuwa ni mara ya kwanza kwa taasisi za uhamiaji na wakimbizi kutoka nchi za jumuiya hiyo kukutana pamoja na kukubaliana kuanzisha mchakato wa pamoja kulitazama swala hilo miongoni mwa nchi wanachama. Lengo lake ni kutaka kuweka mazingira mazuri kwa wananchi wa nchi hizo wanachama wa EAC ili kuweza kufanya kazi na kuwa na haki ya kuishi popote pale wanapotaka katika moja nchi hizo bila matatizo. Mkurugenzi mkuu wa shirikisho la taasisi za uhamiaji na wakimbizi katika nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki na pembe Afrika, Muhamed Abdu Khair amesema kuwa kuoanisha sheria na sera ya kuhusu uhamiaji na haki ya kufanya kazi mahala popote ni swala muhimu kwa sababu itasaidia kwa wakazi wa nchi wanachama kupata ajira na makazi miongoni mwa nchi hizo. Nadhani jambo la kuzingatia ni kwamba Jumuiya ya Afrika Mashariki ina sera imara kuhusu muungano na pia itifaki kuhusu uhuru wa watu kutembea miongoni mwa nchi wanachama. Kilichobaki sasa na ambacho naibu katibu mkuu anaendelea kukishughulikia ni jumuiya yenyewe kuona ni jinsi gani sera na itifaki hizi zinatekelezwa, yani kuwezesha wasomi wetu kutambuliwa. Kwa mfano, mwanasheria kutoka Rwanda anawezaje kufanya kazi nchini Kenya, au mjenzi kutoka nchini Tanzania anawezaje kufanya kazi nchini Sudani Kusini? Yani kuwepo na nchi kutambua hati za elimu za watu kutoka nchi jirani. Na Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini ametoa hoja iliyoibua shauku kubwa mjini Brussels nchini Ubelgiji, katika mkutano wa kilele kati ya viongozi wa Afrika na Ulaya akisema suala la chanjo linahusu maisha mamilioni ya watu kuliko maslahi ya kuyanufaisha makampuni machache. Rais Ramafosa ameeleza kwamba pamoja na kuwa hatua ya kutolewa msaada wa chanjo inakaribishwa na kuungwa mkono, lakini serikali ambazo zimejitolea kuhusu kutaka kuona chanjo zinawafikia watu wote zinapaswa kuungwa mkono, hatua ya kuondolewa kwa muda wa sheria ya kusimamia haki miliki ya ubunifu wa teknolojia ya utengenezaji chanjo ya COVID-19. Hata hivyo, kauli hiyo ya rais wa Afrika Kusini imepingwa na Ursula von der Leyen, mkuu wa kamisheni wa umoja wa Ulaya, aliyesema kwamba hakimiliki ya teknolojia ni bidhaa muhimu, wakati rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akisema sio swala la hakimiliki ya ubunifu wa teknolojia linalosababisha matatizo katika usambazaji chanjo katika kipindi cha muda mfupi, bali ni swala la uhamishaji teknolojia yenyewe. Viongozi mbalimbali wa mataifa ya Afrika wamekuwa wakilalamikia ubaguzi wa utoaji chanjo za kupambana na virusi vya korona unaofanywa na mataifa tajiri duniani. Huku hayo yakiarifiwa, Ufaransa na washirika wake wametangaza kuwa Jumanne hii wataondoa askari wao wote kutoka katika nchi ya Mali iliyoko magharibi mwa Afrika. Askari hao wa kigeni, Ufaransa na washirika wao, wanatarajiwa kuondoka nchini Mali baada ya kuwekwa katika nchi hiyo kwa mwongo mmoja. Mivutano baina ya Ufaransa na Mali imeongezeka mno katika miezi ya hivi karibuni haswa, baada ya mapinduzi ya kijeshi ya mwaka jana 2021. Nchi ya Mali imekuwa ikikodolewa macho ya tamaa na madola ya kibeberu kutokana na kuwa na madini ya dhahabu na urani. Na habari hiyo kutoka magharibi mwa Afrika ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo hadi juma lijalo, panapo majaliwa. Jina langu ni Hussein Hassan. Asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 18 Rajab mwaka 1443 Hijria, sawa na tarehe 20 Februari mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1433 iliyopita alifariki dunia mtoto mdogo wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa sallam, Ibrahim, akiwa na umri wa miezi 18 tu. Ibrahim, ambaye alifariki dunia kutokana na maradhi, alikuwa mtoto wa kiume pekee wa Mtume ambaye hakuzaliwa na Bibi Khadija alayha salam. Mama yake alikuwa Maria al-Qibtiya ambaye alitumwa na mfalme wa Misri ya wakati huo kuwa khadimu na mtumishi wa Mtume na aliolewa na mtukufu huyo baada ya kusilimu. Kifo cha Ibrahim kilimhuzunisha sana Mtume Mtukufu, kwa sababu mtukufu huyo alikuwa akimpenda sana mtoto huyo. Tarehe kumi na nane Rajaba miaka alfu moja na kumi na saba iliyopita alifariki dunia Ibni Samh huko katika mji wa Andalusia. Msomi huyo wa Kiislamu alikuwa mtaalamu wa hesabu, nyota na tabibu. Alizaliwa katika mji wa Kodoba, Andalusia mnamo mwaka mia tatu sabini Hijria. Msomi huyo wa Kiislamu alifanya utalii na utafiti mwingi katika elimu za hesabu na nyota sambamba na kuelea wanafunzi wa zama zake. Kuna vitabu kadhaa vilivyoandikwa na Ibni Samh kwa lugha ya Kiarabu na miongoni mwavyo ni pamoja na kitabu kiitwacho Almadkhalu ila Alhandasa Almuamalat na kitabu Zej. Katika siku kama ya leo miaka 75 iliyopita inaosadifiana na tarehe 20 Februari mwaka 1947, Uingereza hatimaye ilikubali kuipatia India uhuru wake baada ya kuikoloni nchi hiyo kwa zaidi ya karne mbili. Uhuru wa India ulipatikana kutokana na mapambano ya muda mrefu yaliyoongozwa na Mahatma Gandhi. Katika kipindi chote cha utawala wake wa kikoloni huko India, Uingereza ilipora utajiri na mali asili za nchi hiyo na kuwasababishia hasara raia wa India. Mwezi Agosti mwaka huo huo, India ikajipatia rasmi uhuru wake na ikagawanyika katika nchi mbili za India na Pakistan. Na siku kama ya leo miaka 34 iliyopita inayosadifiana na tarehe mosi Esfanda mwaka 11 ya esfanda 1366 Hijria Shamsia, ndege ya abiria ya Iran ilishambuliwa na kutunguliwa kwa kombora la majeshi ya utawala wa kidikteta wa Saddam Hussein wa Iraq na kuangushwa wakati wa vita vya Iran na Iraq. Katika tukio hilo, Hujjatul Islam Fadlullah Mahallati mwakilishi wa Imam Khomeini kwenye kikosi cha walinzi wa mapinduzi ya Sepa, aliwa wa washahidi akiwa pamoja na maafisa wa serikali na wabunge 39 wa Iran. Hii ni Radio Tehran. Muda umenipiga chenga, mpenzi msikilizaji, niruhusu nisome ujumbe moja tu kutoka kwake Bilhuda Ali wa barabara ya 13, Tanga, Tanzania, anasema kutokana na, na nchi za magharibi kushadidisha migogoro katika nchi za Kiarabu na kutengeneza makundi ya kigaidi kwa ajili ya masilahi yao na kueneza maneno au kueneza maneno ya uongo katika vyombo vyao vya habari. Sasa uongo wao umefika mwisho. Nchi kama Russia, Iran, China, Venezuela, Siria, Lebanon, Palestina, Yemen, Cuba na Korea Kaskazini, msikubali kabisa sera za wa magharibi na mwimarisha majeshi yenu ili kuwadhibiti hao Marekani na vibaraka wao. Asante sana Bilhuda, ukiwa hapo Tanga, Tanzania. Maoni mengine mpenzi msikilizaji, insha Allah nitayasoma katika matangazo yetu ya mchana. Kwa sasa ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema mapatano yoyote yatakayofikiwa kwenye mazungumzo ya Vienna yenye lengo la kuhuisha makubaliano ya nyuklia ya JCPOA lazima yajumuishe swala la kuondola vikwazo taifa la Iran. Sanjari ina kupasishwa kwa kipengee kuhusu dhamana yenye itibari na vilevile vile kujuzia na masuala ya kisiasa na kuibua tuhuma zisizo na msingi. Zoezi la kuzalisha umeme kutoka kwenye bwawa la Anahdha limepangwa kuanza rasmi leo Jumapili nchini Ethiopia licha ya bwawa hilo kuendelea kulalamikiwa na nchi mbili za Sudan na Misri. Waandishi wa vyombo mbalimbali vya habari wameripoti kuwa wanajeshi makatili wa Israel wamewakanyaga kwa farasi wa Palestina waliokuwa wanalalamikia jinai za utawala wa kizayuni mashariki mwa Beitul Muqaddas inayokaliwa kwa mabavu na utawala huo. Na wananchi wa Tunisia wamegawanyika baada ya rais Kais Saied nchi hiyo kutangaza kurefushwa muda wa hali ya hatari katika nchi hiyo ya kaskazini mw mwa Afrika hadi mwishoni mwa Desemba mwaka huu. Na Rasia imefanya mazoezi ya kijeshi ya nyuklia huku NATO ikisema haiwezi kukidhi matakwa ya Moscow. Tutakomea hapo kwa mukhtasari huo, mpenzi msikilizaji. Nikushukuru sana tu kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati matangazo, na vile vile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, lakini sijaweza kusoma maoni yote kutokana na kubanwa na muda. Inshallah, maoni yaliyobaki kama nilivyokuahidi nitayasoma katika matangazo yetu ya hapo mchana na hadi wakati huo jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia wakati mwema. Asante na kwaheri.