Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Basi kuleni katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, ikiwa mnaziamini aya zake. Na kwa nini msile katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, naye amekwisha kubainishieni alivyokuharamishieni, isipokuwa vile mnavyolazimishwa na hakika wengi wanapoteza kwa matamanio yao bila ya kuwa na ilmu. Na hakika Mola wako mlezi ndiye mjuzi kushinda wote kuwajua wanaopindukia mipaka. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Popote pale mlipo, kwa moyo mkunjufu kabisa ninakukaribisheni kuyategea sikio matangazo yetu haya asubuhi ya leo. Jina langu ni Salum Bendera na tunasikika kupitia satelaiti na internet ama leo ni Jumamosi, tarehe ya kumi na saba Rajabu mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu hijiria uh, sawa na tarehe ya kumi na tisa Februari mwaka elfu mbili na ishirini na mbili miladi ya. Tunasikika pia kupitia masafa ya FM huko nchini Tanzania, mia moja na tano nukta tatu, Tanga mia moja nukta tisa Mwanza tisini na tisa nukta saba Kigoma mia moja na nne nukta moja Mtwara na tisini na tisa nukta moja, Singida uh, huko nchini Tanzania, Afrika Mashariki. Unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Redio Maarifa, Sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga. Masubuhi nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa Tutakuwa pia na udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo haya. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili 2 kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Yasema ndege yake ya upelelezi imeingia na kutoka salama uh, huko katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni. Malawi ya ripoti mripuko wa polio, kesi ya kwanza Afrika baada ya miaka mitano. Viongozi wa Ulaya na Afrika wahitalifiana kuhusu haki miliki ya teknolojia ya tiba. 38 hukumiwa kifo India kwa kuhusika na milipuko ya bomu ya mwaka elfu mbili na nane mjini Ahmadabad. Na sasa ni habari kamili. Harakati ya Mukawama wa Kiislamu ya Lebanon ya Hizbullah imetangaza kuwa ndege yake moja isiyo na rubani aina ya Hasan imeingia hadi ndani ya anga ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu zilizopewa jina la Israel kwa ajili ya kufanya upelelezi. Duru za habari ziliripoti jana kuwa sauti za ving'ora vya hali hatari zilisikika katika vitongoji vya Zayuni karibu na mpaka wa Lebanon, hususan katika eneo la Aljalil. Televisheni ya Almayadin imetangaza kuwa Hizbullah ya Lebanon imeeleza katika taarifa yake kwamba ndege yake moja, droni ya aina ya Hasan ya kulienzi jina la shahidi Hasan Allakis, ilipanda ndani karibu kabisa ya anga Palestina inayokaliwa kwa mabavu kwa muda wa dakika 40 na katika umbali wa kilomita 70, na kwamba baada ya kutekeleza operesheni ya upelelezi wa kutosha ilirejea kituoni kwake nchini Lebanon salama usalimini. Katika taarifa yake hiyo, Hizbullah imesisitiza kuwa licha ya kuwepo silaha na zana za ugunduzi za adui, ndege hiyo isiyo na rubani ilifanikiwa kurudi salama baada ya kukamilisha kazi yake. Hayo yameripotiwa katika hali ambayo jeshi la utawala haramu wa Israel limekiri rasmi katika taarifa kwamba licha ya silaha na zana zote za ugunduzi lililo nazo likiwemo kuba la chuma, ndege za kivita na helikopta, halikuweza kuigundua droni hiyo iliyotokea ardhi ya Lebanon. Kufanikiwa ndege isiyo na rubani ya Hizbullah kuingia hadi ndani kabisa ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu kumethibitisha kwa mara nyingine tena ufanisi duni wa mtambo wa ulinzi wa anga wa utawala haramu wa Israel hujulikanao kama kuba la chuma. Makundi ya mapambano ya kiislamu ya Palestina yamekosoa vikali kitendo cha Australia cha kuitambua harakati ya mukawama ya Hamasi kuwa ni kundi la kigaidi. Khalid al Batash, mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Jihadul Islami, amesema hatua hiyo ya mesema kikatili inaenda sambamba na matakwa ya Tel Aviv ya kutaka kuharamishwa juhudi zote za kukombolewa ardhi za Palestina na kupewa haki zao za msingi. Nayo kamati ya mukawama ya Palestina PRC imesema hatua hiyo inaonyesha wazi namna Australia ilivyo na misimamo hasi dhidi ya Palestina na inavyounga mkono Israel, licha utawala huo haramu kuwaua na kuwafanyia kila aina ya jinai wananchi madhulumu wa Palestina. Wakati huo huo, harakati ya mujahidina ya Palestina imesema kitendo hicho cha Australia ni mwendelezo wa sera za magharibi za uvamizi na ukaliaji kwa mabavu wa ardhi za Wapalestina kinyume cha sheria za kimataifa. Kadhalika, jukwaa la kidemokrasia la ukombozi wa Palestina DFLP limesema hatua ya Australia ya kuitambua harakati ya mukawama Hamas kuwa ni kundi la kigaidi ni kubariki jinai za wazayuni dhidi ya Wapalestina. Nacho chama cha watu wa Palestina PPP kimesema Australia imetangaza wazi kiapo chake cha utiifu kwa Israel na sera za uvamizi za utawala huo pandikizi. Radia mali hizo za makundi ya mukawama Palestina zimetolewa baada ya Karen Andrews waziri wa mambo ya ndani wa australia kutangaza kuwa serikali ya nchi hiyo itaiweka harakati hamas inayopigania ukombozi wa palestina katika ardhi katika orodha ya makundi ya kigaidi mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa tehran idhaa kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran Rais Cyril Ramafosa wa Afrika Kusini ametoa hoja iliyoibua shauku kubwa mjini Brussels katika mkutano wa kilele kati ya viongozi wa Afrika na Ulaya, akisema suala la chanjo linahusu maisha ya mamilioni ya watu kuliko maslahi ya kuinufaisha makampuni machache. Rais Ramafosa ameeleza kwamba pamoja na kuwa hatua ya kutolewa msaada wa chanjo inakaribishwa na kuungwa mkono, lakini serikali ambazo zimejitolea kuhusu kutaka kuona chanjo zinawafikia watu wote zinapaswa kuunga mkono hatua ya kuondolewa kwa muda kwa muda sheria ya kusimamia haki miliki ya ubunifu wa teknolojia inayohusiana na teknolojia ya utengenezaji chanjo ya COVID-19 hata hivyo kauli hiyo rais wa afrika kusini imepingwa na ursula von der leyen mkuu wa kamisheni ya umoja wa ulaya aliyesema kwamba haki miliki ya teknolojia ni bidhaa muhimu wakati rais wa ufaransa emmanuel macron akisema sio suala la haki miliki ya ubunifu wa teknolojia linalosababisha matatizo katika usambazaji chanjo katika kipindi cha muda mfupi bali ni suala la uhamishaji teknolojia yenyewe Viongozi mbalimbali wa mataifa wa Afrika wamekuwa wakilalamikia ubaguzi wa utoaji chanjo za kupambana na virusi vya corona, unaofanywa na mataifa tari, tajiri duniani. Aidha, Tedros Adhanom Ghebreyesus, mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani, amenukuliwa mara kadhaa akikosoa ugawaji usio na mlingano wa chanjo maradhi ya covid-19 na kuzitaka nchi zenye kiwango cha ziada kuzigawia nchi zingine zinazohitajia chanjo hiyo. Umoja wa Afrika kwa upande wake umetoa taarifa mara kadhaa ukilalamikia ugavi usio wa kiadilifu wa chanjo za ugonjwa wa covid-19 na kusisitiza kuwa unatiwa wasiwasi na uhaba wa chanjo hizo katika baadhi ya nchi masikini duniani. Mahakama moja nchini India imetoa hukumu ya adhabu ya kifo kwa watu 38 na ya kifungo cha maisha jela kwa wengine 11 kwa kuhusika na ulipuaji mabomu uliotokea mwaka 2008 na katika mji wa Ahmedabad magharibi mwa nchi hiyo ambao ulisababisha vifo vya makumi ya watu. Tarehe 9 Februari mahakama hiyo iliwatia hatiani watu 49 kwa kuhusika na uratibu wa mashambulio hayo mabomu ambayo yalilenga masoko, mabasi na maeneo mengine ya umma katika jimbo la Gujarat ambalo ni kitovu cha shughuli za kibiashara. Watu 56 waliuawa na wengine 200 walijeruhiwa katika shambulio hilo. Karibu watu 80 walishtakiwa katika kesi hiyo, lakini 28 hawakupatikana na hatia. Akisoma hukumu ya kesi hiyo jana Ijumaa, jaji A. R. Patel alilitaja tukio la mashambulio hayo mabomu kuwa ni kesi ya nadra zaidi kutokea ambapo watu wasio na hatia walipoteza maisha. Wakili wa washtakiwa Khalid Sheikh amesema watakata rufaa katika mahakama ya juu kupinga hukumu hiyo, akisisitiza kwamba waliomba mahakama itoe adhabu nyepesi kwa washtakiwa hao kwa kuzingatia kwamba tayari wameshaweka gerezani kwa kipindi cha zaidi ya miaka 13. Kundi linalojita Mujahidina wa India lilitangazwa wakati huo kuwa ndilo lililohusika na mashambulio hayo mabomu ya Julai 26 mwaka 2008. Lilisema kuwa huo ulikuwa ulipizaji kisasi kwa machafuko ya kidini ya mwaka 2002 yaliyotokea katika jimbo hilo la Gujarat ambapo watu wapatao elfu moja akthari yao wakiwa Waislamu waliwawa. Na shirika la afya duniani WHO limetangaza habari ya kuibuka mlipuko wa ugonjwa wa kupoza, yani polio nchini Malawi, hii ikiwa ni kesi ya kwanza virusi vya polio ya msi ya msitu kuripotiwa barani Afrika baada ya kupita zaidi ya miaka mitano. Shirika hilo limesema katika taarifa yake kuwa Malawi imeripotiwa kuwa na mlipuko wa polio baada ya virusi vya maradhi hayo kugundulika kwa mtoto mdogo katika mji mkuu wa nchi hiyo Lilongwe. Taarifa hiyo imeeleza kuwa aina hiyo ya virusi vya polio iliripotiwa Malawi iliyoripotiwa Malawi yumkini imetokea Pakistan, nchi ambayo ingali inasumbuliwa na, na janga la maradhi haya ya kupooza viungo. Hii ni katika hali ambayo mnamo Agosti mwaka 2020 shirika la afya duniani lilitangaza kuwa ugonjwa huo wa polio umeangamizwa barani Afrika. Hii ni baada ya mgonjwa wa mwisho wa polio kwenye ukanda huo kubainika mwaka 2016 nchini Nigeria na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu nam mpenzi msikilizaji. Baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasasasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo unatupia jicho mtazamo wa kiongozi mwadhamu: nishati ya nyuklia ni kwa ajili ya kuhudumia maendeleo ya kisayansi ya, ya Iran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa dunia leo inazidi kutegemea nishati ya nyuklia siku baada ya nyingine na kwamba Iran pia inahitajia pakubwa nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani. Akizungumza siku ya Alhamisi katika kikao kilichofanyika kwa njia ya televisheni na wakazi wa Tabriz kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya mapambano februari 20 mwaka 1977 ayatullahi khamenei amebainisha sababu hasa maadui wa mapinduzi ya kiislamu kuhutumia vibaya suala la nyuklia dhidi ya iran na kisha kuiwekea vikwazo vya kidhalimu amesema licha ya wao kuelewa vizuri kuwa miradi ya nyuklia ya iran inatekelezwa kwa malengo ya amani, wanatumia madai yaliyopitwa ya na wakati kuwa Iran inakaribia kuunda silaha za tumiki ili kuishinikiza kisiasa, kiteknolojia na kiuchumi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kwamba njama hiyo inafanyika kwa shabaha ya kuizuia Iran isifikie ustawi wa kisayansi kwa ajili ya kukidhi mahitaji yake ya baadaye. Mpango wa amani wa nyuklia wa Iran ni moja ya mambo ambayo yamekuwa akilengwa katika miaka ya karibuni na vyombo vya habari vya maadui. Iran kama zilivyo nchi nyingine duniani ina haki ya kunufaika na teknolojia ya kisasa ya nyuklia ili kujiendeleza katika nyanja mbalimbali. Kuzingatia sayansi ya nyuklia na matumizi ya nishati mpya kunafungamana moja kwa moja na usalama wa maisha ustawi na maendeleo ya nchi yoyote na watu wake, na Iran imepiga hatua katika uwanja huo kwa kutegemea uwezo na vipawa vya ndani ya nchi. Kuwa na nishati ya nyuklia inayotumika kwa malengo ya amani, kuna taathira moja kwa moja katika ustawi na sekta mbalimbali mbali. kwa mfano, upatikanaji wa mbinu mpya katika sekta ya kilimo ili kuhakikisha usalama wa chakula kwa wananchi pamoja na sayansi ya tiba una uhusiano mkubwa na kuwa na uwezo wa sayansi na teknolojia ya nyuklia ili kuwadhaminia zaidi wananchi usalama wa afya zao, sharti la kutengeneza bidhaa tofauti na kuzalisha dawa maalum kwa ajili ya kutibu magonjwa tofauti hatari na sugu. Na pia kufikia maendeleo ya kisayansi katika nyanja mbalimbali mbali, kuna hitaji ya sayansi ya nyuklia na kudumisha utafiti katika uwanja huo kwa malengo ya amani. Sayansi na teknolojia ya nyuklia imeingia katika nyanja zote za maisha ya mwanadamu na upungufu wowote katika suala hili utafanya iwe vigumu kwa Iran kusonga mbele kwenye njia ya maendeleo ya kisayansi. Utumiaji wa amani wa nishati ya nyuklia ni maendeleo makubwa ya kisayansi kwa taifa la Iran, ambayo imepatikana baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na wanasayansi vijana wa Iran wanajaribu kusonga mbele siku baada ya siku, ili kunufaika kikamilifu na nishati ya nyuklia. Maendeleo ya Iran ni moja ya malengo ya mapinduzi ya Kiislamu, na kufikiwa nyanja zote za sayansi na nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani kuna dhamini maendeleo ya mustakabali wa nchi na isitoshe ni moja ya nguzo muhimu za nguvu na uwezo wa taifa lolote katika zama hizi. Hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 196 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 43 ya Az-Zukhruf. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya sabini hadi sabini na tatu za sura hiyo ambazo zinasema, audhu billahi minashaitani rrajim. Udkhulul jannata Antum wa azwajukum tuhbarun, ingieni peponi nyinyi na wake zenu katika hali ya furaha. na vitakuwamo ambavyo nafsi zinavipenda na macho yanavifurahia na nyinyi mtakaa humo milele, na hiyo ni pepo mliyorithishwa kwa hayo mliyokuwa mkiyafanya. Mnayo humo matunda mengi mtakayoyala. Katika aya za mwisho tulizosoma katika darsa iliyopita tulieleza kwamba Allah subhanahu wa taala anawapa bishara waja wake wema kwamba siku ya Kiama hawatakuwa na hofu wala hawatahuzunika. Baada ya maelezo hayo, aya tulizosoma zinasema: wale watu ambao hapa duniani walishirikiana na kushikamana pamoja na wake zao katika njia ya kulinda imani ya dini yao na kuvumilia taabu na matatizo yaliyowakabili, siku ya Kiyama watakuwa pamoja na wake zao hao katika raha na furaha, na wala hawatatenganishwa. Watakuwa kwenye hali ya furaha kubwa ambayo itadhihirika wazi kwenye sura na nyuso zao. Allah subhanahu wa ta'ala atawafidia waumini huko akhera raha na starehe zote ambazo walizikosa na kujinyima hapa duniani kwa ajili ya kulinda imani zao. Watumishi wa peponi wenye sura za kupendeza watawaandalia na kuwapatia waumini aina kwa aina za vyakula na vinywaji vitamu kabisa vilivyotiwa kwenye vyombo bora na vya kuvutia mno. Na neema hizo za peponi hazimaliziki wala hazina kikomo. Watu wa peponi wataishi katika hali ya raha na utulivu bila ya dukuduku wala wasiwasi wowote wa na wala hawatachoshwa au kupoteza hamu ya raha na starehe za huko. Kisha aya zinaendelea kuashiria neema nyingine mbili za peponi na kusema, huko peponi kinapatikana chochote kile kinachotamaniwa na moyo na chenye kuburudisha macho. Ni maelezo yenye kutoa mguso na kuupa moyo msisimko wa kipekee na ili kuzituliza nyoyo za watu wa peponi zisije zikapitikiwa na hisia za unyonge wa kufikiria na kuchelea kwisha na kumalizika neema za huko, aya zinawaambia nyinyi mtabaki huko milele. Baada ya maelezo hayo, aya zinawahutubu watu wa peponi ya kwamba neema hizo za peponi mtakazorithishwa nyinyi zitatokana na amali mlizokuwa mkifanya duniani. Hii ni nukta inayoashiria kwamba amali zenu ndiyo sababu kuu ya nyinyi kufuzu na kuokoka. Na kwa kumalizia, aya zimezungumzia matunda ya peponi na kueleza kwamba miti yake itakuwa imejaa matunda muda wote na watu wa peponi wataweza kujiburudisha vyovyote wapendavyo na matunda hayo ya aina kwa aina na yenye ladha na utamu wa kipekee. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba huko akhera pia wanandoa waumini wataendelea kuwa pamoja katika hali ya mke na mume. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wale ambao hapa duniani na kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu waliyeepusha macho yao kuwatazama wasio maharimu zao na kuangalia mambo machafu yaliyoharamishwa, huko akhera watastarehe na kuburudika kwa kuangalia na kusuhubiana nao wake wazuri na warembo wa peponi. Tabaan, raha na starehe hizo haziwezi kufananishwa hata chembe na raha za kupita za hapa duniani. Alkadhalika aya hizi zinatutaka tujue kwamba raha na starehe za dunia ni zenye mpaka na hazidumu. Kupata raha zote na kila anachokitamani mtu, tena bila kuwa na kikomo wala kumalizika, kunawezekana huko peponi tu. Aidha, aya hizi zinatuelimisha kuwa pepo haipatikani kwa kutamani, inapatikana kwa kuichuma. Kutamani kuingia peponi bila kufanya amali njema ni sawa na kutaraji jambo muhali na lisilowezekana. Vilevile aya hizi zinatutaka tujue kwamba moja ya neema za kuburudisha za peponi ni matunda mengi mno na ya aina kwa aina yatakayopatikana huko ya Naiendeleza darsa yetu kwa aya ya sabini na nne hadi sabini na sita ambazo zinasema, innal mujrimina fi adhabi jahannam khalidun, kwa hakika wakosefu watakaa milele katika adhabu ya Jahannam. La yufattaru anhum wa hum fihi mublisun hawatapumzishwa nayo na humo watakata tamaa. Wama zalamnahum walakin kanu hum zalimin, wala sisi hatukuwa dhulumu bali wao ndio waliokuwa madhalimu. Baada ya kusimuliwa hali za watu wa peponi zitakavyokuwa siku ya kiyama Aya hizi zinaashiria hatima ya waovu na wafanya madhambi siku hiyo, ili baada ya kulinganisha hatima za makundi hayo mawili, mtu achague njia sahihi ya kufuata hapa duniani. Kwanza aya zinasema kama ambavyo watu wema watabaki peponi milele, watu waovu nao pia watabaki motoni milele. Pamoja na hayo kwa kuzingatia aya nyingine na hadithi, si waovu wote watakaobakia motoni milele. Waovu pekee watakaoselelea humo ni wale ambao mwenendo wao katika maisha unaonyesha kuwa kama wangeendelea kubaki duniani hata kwa miaka elfu mingine, wasingeacha inadi na upinzani dhidi ya haki na wangeendeleza dhuluma na uonevu. Ni wazi kwamba watu wakaidi na waovu kama hao hawastahiki kupata rehema za Mwenyezi Mungu za kuwaokoa au kuwahafifishia adhabu, na hawatapata huko njia yoyote ya kuwaokoa na adhabu, na kwa hiyo watapatwa na majuto na majonzi makubwa na ili isije ikadhaniwa kwa namna yoyote ile kwamba Mwenyezi Mungu labda amewadhulumu watu hao kwa kuwapa umri wenye kikomo wa duniani lakini akawaandalia adhabu ya milele ya akhera, aya zinatanabahisha kwa kueleza kwamba hatima hiyo iliyowafika walijiandalia wao wenyewe. Sababu ya kufikwa na adhabu hiyo ya milele ni amali za dhulma zilizotangulizwa na mikono yao wenyewe. Katika ulimwengu wa leo pia, kwa mtazamo wa taaluma ya sheria, kuna mlingano na uwiano baina ya athari za kosa na adhabu yake, na si lazima mlingano huo uendane na muda aliyotumia mtu kutenda kosa, na ndiyo maana baadhi ya makosa hata kama mtu atakuwa amefanya katika muda mfupi kabisa, lakini adhabu yake inaweza ikawa ya kifungo cha muda mrefu au hata cha maisha. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba katika misingi ya mafunzo na malezi ya Qur'an, maonyo na bishara zinakwenda sambamba, ili mtu asije akaingiwa na ghururi zisizo na maana wala hali ya kukata tamaa moja kwa moja. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa, kama ambavyo amali njema ni sababu itakayomfanya mtu aingie peponi, sababu ya kuingia motoni pia itakuwa ni matendo maovu aliyofanya mtu mwenyewe. Aidha, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba Mwenyezi Mungu hamdhulumu yeyote lakini atamwadhibu kila dhalimu mfanya maovu. nahitimisha darsa yetu kwa aya ya sabini na saba na sabini na nane za sura yetu ya Az-Zukhruf az ambazo zinasema: wanadau ya malik liyaqdi alaina rabbuk qala innakum makithud, nao watapiga kelele waseme: ewe Malik, na atufishe mola wako mlezi. Atasema, ahakika nyinyi mtakaa humo humo. Lakad jinakum bilhaqi walakin aktharakum lilhaqi karihun. Kwa yakini tulikuleteni haki, lakini wengi katika nyinyi mlikuwa mnaichukia haki. Hali za waovu na madhalimu motoni zitakuwa nzito na mbaya na zisizoweza kuhimilika na kuvumilika, kiasi kwamba hawataona njia nyingine ya faraja kwao isipokuwa kuomba mauti, na kwa hivyo watamtaka malaika wa motoni awaombee hilo kwa Mwenyezi Mungu, ili waweze kuondokana na hali hiyo ya adhabu isiyostahamilika. Hata hivyo jawabu watakayopewa ni kwamba hilo mnalotamani haliwezekani na nyinyi ni wa kuendelea kubaki tu humu milele. Kama hapa duniani mtu anaweza kukatisha maisha yake kwa kujiua, hilo halitawezekana huko akhera, kwani hata adhabu kali na ya kutisha ya kuhiliki na kuteketea ndani ya moto wa Jahannam haitawafanya watu wa motoni wapumue kwa kufikwa na mauti. Kisha aya zinakutaja kuipa mgongo na kuipiga vita haki kuwa ndiyo sababu muhimu ya waovu kuingizwa motoni, na kueleza kwamba walipokuwa duniani watu hao hawakuyapenda maneno ya haki, bali waliamua kufuata hawaa matashi na matamanio ya nafsi zao na ya wenye fikra kama zao, nasi tu walikuwa hawaikubali haki, lakini hawakuwa tayari hata kuusikiliza na kuutafakari wito wake. Hivyo hatima ya kuipiga vita kwao haki imekuwa ni kufikwa na adhabu ya milele. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tujichunge na mienendo na matendo yetu hapa duniani ili tusije tukalazimika kutamani mauti huko akhera, tamanio ambalo katu halitaweza kuthibiti. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa adhabu ya Mwenyezi Mungu inatolewa baada ya mtu kutimiziwa dhima ya kufikiwa na wito wa haki. Kwa hivyo, atakayekuwa mtu wa motoni ni yule ambaye haki aliifahamu lakini aliamua kukabiliana nayo na kuipiga vita. Vilevile, vile haya hizi zinatuelimisha kwamba kuikubali haki na kujisalimisha mbele ya haki ndiko kunakomletea mtu saada na fanaka ya duniani na akhera, kama ambavyo kuipiga vita haki hupelekea mtu kuharibikiwa na kuhasirika duniani na akhera. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya mia tisa na sita ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Msikilizaji, hiyo ilikuwa ni darsa ya Quran iliyotayarishwa na kuletwa kwenu naye Abdul Fatah Musa Idi. Bado mko nasi katika matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini jumamosi ya leo tarehe ya 19 Februari, inaanzia huko nchini Tanzania. Baadhi ya habari zilizotamalaki katika gazeti la Mwananchi zinasema Mbowe bado, Mbowe na wenzake waonekana na kesi ya kujibu mashtaka matano mashahidi kumi vielelezo ishirini kumtetea Mbowe. Mvutano wa ibuka kizimbani. Hali tete upatikanaji damu salama nchini. Na hauzigeli alivyotolewa figo kiutata. Uharabuni na kashfa maliasili bado ya mtesa daktari Kigwangala. Nalishika Nipashe na baadhi ya habari zake katika ukurasa mkuu wa gazeti hili zinasema mashahidi ishirini na nane kujenga utetezi kesi ya Mbowe ni pamoja na vielelezo 35 wakutwa na kesi ya kujibu mahakama kuu. Ziara ya Rais Samia nchini Ufaransa yaleta tija. Bunge la ingilia kati deni kubwa la ATCL. Mawakili waitetea hukumu ya Sabaya. Spika Tulia awaonya mawaziri. Mishahara hewa bado ni tatizo nchini, na babu wa miaka 89 mbaruni kwa tuhuma za kunajisi mjukuu Nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa habari leo, na kutana na habari zisemazo Tanzania yapata mafanikio makubwa utalii licha ya covid 19, ambowe kuanza kujitetea Machi nne sensa ya badili muhula wa masomo, trilioni moja nukta moja tano za EC zitakavyotumika ni zilizotolewa kwa Tanzania, waziri mkuu Majaliwa taka polisi hadi kata uchunguzi fedha za COVID-19 na ziara ya Samia Ufaransa yaleta wa wawekezaji. Uhuru limeandika Majaliwa atoa tamko hifadhi ya Ngorongoro na Mbowe akutwa na kesi ya kujibu Raia Mwema limeandika kesi ya Mbowe vilio vya tawala ni ibada ya Mbowe na wenzake kukutwa na kesi ya kujibu, wafanyabiashara wa Ufaransa kuja Tanzania, na meya Alabata kwenye hafla ya mashoga, YCCM na BAKWATA wacharuka wataka ajiuzulu hayo yakiwa ni ya Tanzania. Ama huko nchini Kenya, ukurasa mkuu wa Taifa Leo umetawaliwa na habari zisemazo Uhuruto wa choma mabilioni ya miradi miradi iliyotengewa pesa nyingi serikalini, hatuama, hali iliyowashangaza wabunge ambao sasa wanataka majibu. Kivumbi Agosti 9 ni kuhusiana na uchaguzi mkuu ujao huko nchini Kenya. Kinara wa ODM Raila Odinga, kiongozi wa chama cha NAK gavana eh, eh, Charity Ngilu na kiongozi wa chama cha muungano Gavana Kivutha Kibwana waonyesha umoja wao wakati wa kongamano la kitaifa la vyama vya Nake na Muungano lililofanyika katika ukumbi wa Bomas of Kenya hapo jana. Limeandika pia kuwa Azimio na Oka wapigana kikosi cha Raila cha pokonya cha, ki, cha Kalonzo uwanja wa Tononoka, Mombasa baadhi ya habari zilizotamalaki katika gazeti la Saturday Nation zinasema watu wengine wanne watiwa mbaroni katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta wakiwa na vyeti bandia vya COVID-19. Kenya ni miongoni mwa nchi ambazo zitapata teknolojia ya chanjo. Wasafirishaji wa madawa kulevya wafungwa kifungo cha maisha jela. Baadhi ya habari zinazoonekana katika gazeti la Star zinasema vyama vya Naka na Muungano vyatangaza rasmi kumunga mkono Raila ripoti mashambulio 51 mauaji yaliripotiwa nchini Kenya mwaka jana elfu mbili na ishirini na moja. Bwana mmoja aliyemuua jirani yake kwa sababu ya parachichi kupandishwa kizimbani. La haula na Raila Odinga wasili Bomas baada ya siku kumi za kuwa safarini nje ya nchi. Habari nyingine katika gazeti la Stars inasema miezi mitatu ya mvua kubwa kuanzia mwezi ujao wa Machi, utabiri waonyesha na tuki, tuko tayari kufanya kazi na wengine, oka yasema. Alikunja jamvi la macheo yetu magazetini asubuhi hii kwa kuelekea huko nchini Uganda, ambapo Saturday Monitor limeandika maafisa wanne wa polisi wanashikiliwa katika kituo cha polisi cha wilaya ya Namisindwa baada ya watuhumiwa tisa kutoroka kutoka kituo. Ni mmoja wa wasemaji wa polisi amesema, tunawashikilia maafisa wanne waliokuwa katika zamu na tayari msako wa kuwakamata watuhumiwa waliokimbia umeanza. Habari nyingine katika gazeti hili la Saturday Monitor ni hii inayohoji kwamba kwa nini bei ya mafuta imeendelea kuwa juu, kisha linadokeza kwa kuandika nishati ya mafuta nchini Uganda imeendelea kupanda tangu Julai mwaka jana. Gazeti hili linatupasha pia jinsi vyama vya siasa nchini Uganda vilivyopata fungu la fedha za ruzuku, bila shaka, ambapo chama tawala cha NRM kimeongoza kwa kupata shilingi bilioni 17, huku chama cha upinzani cha NUP kikifuatia kwa kupata shilingi bilioni 3.1. Baadhi ya habari katika gazeti la Saturday Vision, zinasema Umoja wa Mataifa watangaza kuwa watu watano wameuawa na maelfu wengine kubakia bila makazi kufuatia mashambulio dhidi ya kambi ya wakimbizi nchini Ethiopia. Kadhalika limeandika kesi za maambukizo ya ugonjwa wa COVID-19 barani Afrika sasa zimepindukia milioni 11. Hii ni redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran. Ifuatayo sasa ni dondoo katika dua ya mwezi wa Rajab. Ewe Mwenyezi Mungu na kuomba kwa haki ya ahadi zako za kweli, Allahumma wa mawa'iduka sadiqa wa yadika al-fadila wa rahmatuka al-wasi'a, na ubora wa vipawa vyako na uenevu wa rehema zako. Kila ombi kwako hupata usikizi tayari na ufumbuzi madhubuti. fasaluka an tusalli ala Muhammadin wa ali Muhammad, mrehemu Muhammad na ali Muhammad. wa an taqdi hawaiji lidunya wal akhirah Unikidhie haja zangu za dunia na akhira. Innaka ala kulli shay'in qadir birahmatika ya arhamar rahimin, kwani wewe ni muweza juu ya kila kitu. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 17 Rajab mwaka 1443 Hijria, inayosadifiana na tarehe 19 Februari mwaka 2022 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 549 iliyopita, alizaliwa mnajimu na mwanahesabati mashuhuri wa Poland, Nicolas Copernicus. Awali alijifunza elimu ya nujumu na baadaye tiba, na baada ya kukamilisha masomo alianza kufundisha hesabati huko Roma. Hata hivyo Copernicus aliendelea kudurusu na kufanya utafiti wa elimu ya nujumu, na mwaka elfu moja mia tano na tatu alivumbua nadharia ya harakati ya dunia kuzunguka jua na vilevile vile, dunia kujizunguka yenyewe katika kila baada ya saa ishirini na nne. Nicolas Copernicus alifariki dunia tarehe 24 Mei mwaka 1543 siku chache tu baada ya kuchapisha kitabu cha On the Revolutions of the Celestial Spheres kinachofafanua nadharia zake. miaka 322 iliyopita katika siku kama ya leo ya tarehe 17 Rajab alifariki dunia Alama Fadhil Sheikh Suleiman Bahrani, mmoja wa wasomi wakubwa wa Kishia. Sheikh Abdul Hassan Suleiman Ibn Abdullah Ibni Ali Ibni Hasan Bahrani Mahuzi, maarufu kwa jina la Muhaqiq Bahrani, mmoja wa maulama wa Kishia wa mwanzoni mwa karne 12 Hijria. Alizaliwa katikati ya mwezi wa Ramadhan mwaka 176 na Hijria. Alibobea katika elimu ya hadithi, wapokezi wa hadithi, historia na maisha ya Mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa sallam na ahlu beiti wake alaihim salaam. Shekh Abdullah Samahij, Assayid Hashim Bahrani, mwandishi wa tafsiri ya Qurani ya Alburhan, na Shekh Ahmad Bahrani ni miongoni mwa wanafunzi wa Alama Fadhil Shekh Suleiman Bahrani. Miongoni mwa athari zake ni pamoja na kitabu cha Ashifau fi lhikma alnadharia walmiraj. Msomi huyo mkubwa alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 46. na miaka 70 iliyopita katika siku kama ya leo mwaka 1952, alifariki dunia mwandishi wa Norway Knut Hamsun. Alizaliwa mwaka 1859 katika familia maskini kaskazini mwa nchi hiyo, na alipotimiza miaka 24 aliingia katika uwanja wa uandishi. Hamsun alisafiri mara mbili kwenda Marekani na akaandika makosa aliyoyaona nchini humo ndani ya kitabu alichokipa anwani ya maisha ya kimaanawi katika zama mpya nchini Marekani. Pia aliandika kitabu kilichopewa jina la Njaa ambacho kilibeba tamaduni mbalimbali mbali za dunia. Uandishi wake wa kitabu cha matunda ya ardhini ulikuwa na nafasi muhimu katika kutunukiwa zawadi ya Nobel mwaka 1920. Namowapenzi wa wasikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kuku wageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Harakati ya mapambano ya Kiislamu Hizbullah ya Libanon imetangaza kuwa ndege yake ya upelelezi imeingia na kutoka salama katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni. Makundi ya mapambano ya kiislamu ya Palestina yamekosoa vikali kitendo cha Australia cha kuitambua harakati ya mukawama ya Hamasi kuwa ni kundi la kigaidi. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini ametoa hoja iliyobua shauku kubwa miongoni, mjini Brussels katika mkutano wa kilele kati ya viongozi wa Afrika na Umoja wa Ulaya na watu 38 wahukumiwa kifo India kwa kuhusika na milipuko ya mabomu ya mwaka 2008 huko mjini Ahmedabad abad. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera, ninakuwageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.