hii ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini tehran Naapa kwa farasi wendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake mlezi basi anayetenda chembe ya wema atauona na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo. Na ye hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini, na yakakusanywa yaliyomo vifuani? kuwa hakika Mola wao mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wa wabarakatu. Ni Abdulfatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika ya kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa usiku huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha darsa ya Quran na dua maalum kwa mnasaba wa mwezi mtukufu wa Rajab. Lakini kama kawaida, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za dunia. Imetimia saa moja na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa moja kamili kwa saa za afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari. Khatibu wa sala ya ijumaa mjini Teheran anasema Iran ni miongoni mwa walinzi wa amani ya eneo na ulimwengu wa Kiislamu. Mahakama Kuu ya Tanzania yasema mwenyekiti wa CHADEMA na wenzake watatu wana kesi ya kujibu waliofariki dunia kwa mafuriko nchini Brazil waongezeka hadi watu 117. kusini ataka Israeli ichukuliwe hatua kwa jinai zake za apathaidi. Habari kamili. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya leo mjini Tehran amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni miongoni mwa nchi chache zenye nguvu za kiulinzi za kudhamini amani na usalama wa eneo na wa ulimwengu wa Kiislamu. Hujjatul Islam Muhammad Husein Abu Abu Turabi Fard amebainisha kuwa nguvu na uwezo mkubwa wa kisiasa, kiulinzi, kiutaalamu na wa kiusalama pamoja na hadhi ya kujivunia iliyo nayo Iran katika ulimwengu wa kiislamu sambamba na kuchanua fikra za Uislamu asilia ni matunda ya kushikamana na misingi miwili mikuu ya ustawi na maendeleo ambayo inapasa izidi kupewa umuhimu na viongozi waandamizi wa ngazi ya chini pamoja na jamii nzima. Alkadhalika, hatibu wa sale Jumaa Tehran, Teheran, amesema uwezo, nguvu na mafanikio uliopata mfumo wa Kiislamu katika eneo ulimwenguni na ndani ya Iran ya Kiislamu katika miongo minne iliyopita yametokana na hatua zilizopigwa katika njia ya ustawi na maendeleo, na akaongeza kwamba matunda ya utawala na uongozi wa Kiislamu ni kuandaliwa na kupatikana watu walioweza kufikia vilele vya elimu na taaluma na kuwezesha jamii kuishi maisha ya kimaada yanayozingatia maadili mema. Hujjatul Islam Abu Turabi Fard ameashiria pia hotuba ya jana ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Hamenei katika hadhara ya watu wa Tabriz na akasema katika maagizo aliyotoa kiongozi mwadhamu alitilia mkazo juu ya nukta hiyo ya kwamba inapasa kustawisha miundo msingi ili kufikia lengo la kujenga ustaarabu wa kiislamu na kukwea hadi kwenye vilele vyake. Mahakama Kuu ya Tanzania Divisheni ya makosa ya rushwa na uhujumu uchumi imemkuta ana kesi ya kujibu mwenyekiti wa chama cha upinzani cha CHADEMA Freeman Mboe na wenzake watatu katika mashtaka matano ya ugaidi yanayowakabili. Uamuzi huo umetolewa leo Ijumaa na mahakama hiyo mbele ya jaji Joakim Tiganga baada ya upande wa mashtaka kufunga ushahidi wake siku ya Jumane. Mbali na Mboe, washtakiwa wengine katika kesi hiyo namba 16 mkwaju 1221 ni waliokuwa makomando wa jeshi la ulinzi wa wananchi wa, wa Tanzania, JWTZ, Halfan Bwire, Hassan Adam Kasekwa na Muhamed Abdullah Lingwenya. Akitoa uamuzi huo, jaji Tiganga amesema uamuzi huo umetolewa chini ya kifungu cha arobaini na moja na mia mbili na tisini na tatu cha sheria ya mwenendo wa makosa ya jinai. Mahakama imeona uko ushahidi ambao umeleta tuhuma dhidi ya washtakiwa ambao umetosha kuona washtakiwa wana kesi ya kujibu, hivyo mahakama hii imewakuta washtakiwa kwenye shtaka la kwanza hadi la tano wana kesi ya kujibu, hivyo inawatamkia kuleta utetezi wao mahakamani, amesema Jaji Tiganga. Makosa aliyokutwa na kesi ya kujibu Mbowe na wenzake watatu ni pamoja na kula njama za kutenda vitendo vya kigaidi wanalodaiwa kufanya kati ya Mei mosi hadi tarehe 5 Agosti mwaka 22 katika hoteli ya Aishi mkoani Kilimanjaro na maeneo mbalimbali yaliyoko jijini Dar es Salam. Wanne hao wanadaiwa walikula njama za kutaka kuripua vituo vya mafuta na maeneo yenye mikusanyiko ya watu katika maeneo ya Dar es Salam, Arusha na Mwanza yakilenga kuleta hofu kwa Watanzania na kuleta madhara kwa raia wa jamhuri ya muungano wa Tanzania. Uamuzi huo wa Mahakama Kuu ya Tanzania umetolewa katika hali ambayo Tundu Lisu, makamu mwenyekiti wa CHADEMA aliyeko uhamishoni nchini Ubelgiji, siku ya Jumatano alikutana na kufanya mazungumzo na Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania mjini Brussels, ambapo pamoja na mambo mengine alimwomba kiongozi huyo afanye analoweza kufanya kwa mamlaka yake kama rais, ili kuhakikisha kesi ya Mboyo na wenzake inaondolewa mahakamani kwa sababu ya kile alichosema ni ya mambo ya kuungaunga. Zaidi ya watu 117 wamefariki dunia baada ya siku kadhaa za mafuriko makubwa na maporomoko ya ardhi yaliyoharibu barabara na nyumba nchini Brazil. Gavana Claudio Castro wa Rio de Janeiro, jimbo lililoathirika zaidi na majanga hayo ya kimaumbile yaliyotokana na mvua zinazoendelea kunyesha nchini humo, amesema barabara na mitaa ya mji wa Petropolis inashabihiana na eneo la vita na kwamba jimbo hilo halijawahi kushuhudia mvua kubwa za namna hiyo tokea mwaka 1932. Gavana Castro amesema jimbo hilo kwa sasa limewekwa katika hali ya tahadhari kwa mvua zingine zinazotazamiwa kunyesha, huku serikali yake ikitangaza siku tatu za kuomboleza vifo hivyo. Mamlaka za nchi hiyo ya Amerika ya Latini zimetangaza kuwa watu wengine wengi bado hawajulikani waliko kufuatia mafuriko na maporomoko hayo. Taarifa ya mamlaka hizo imeeleza kuwa watu zaidi ya 850 wamelazimika kuhamishiwa katika makazi ya muda, hususan katika maeneo ya shule za umma baada ya nyumba zao kufukiwa kwenye maporomoko ya udongo au kusombwa na maji ya mafuriko. Rais Jair Bolsonaro wa Brazil, ambaye anatazamiwa leo Ijumaa kumaliza ziara ya siku tatu ya kuzitembelea Russia na Hungary atautembelea mji wa Petropolis ulioathiriwa na maporomoko ya ardhi na mafuriko hayo, kutathmini ukubwa wa majanga hayo. Serikali ya Uganda imesema haina muda wa kupoteza kwa ajili ya kuzozana na majirani zake badala ya kukazania maendeleo ya taifa hilo la mashariki Afrika. Kwa ripoti kamili, tumtegee sikio ripota wetu wa mjini Kampala, Kigozi Ismail. Waziri wa mashauri ya kigeni nchini Uganda, Bwana Henry Okelo Oriem, amethibitisha kuwa Uganda haitajishirikisha katika mipango ya kukorofisha majirani wake, hata kama majirani hao wanataka kuingiza taifa hili kwa malumbano yasiyo na maana. Akizungumza na wanahabari kuhusu hali ya uhusiano kati ya Uganda na Rwanda tangu mpaka ufunguliwe kati ya nchi hizi mbili, bwana Uriemu alikariri juu ya msimamo wa Uganda kwa majirani wake: kila kunapotokea fursa yoyote kuzungumza na serikali ya Rwanda, lazima tutaitumia njia hiyo. Alisisitiza kuwa sera ya Uganda kwa majirani na wakimbizi ni wazi, ikiwa ni ya kukaribisha watu kwa moyo wa Kiafrika, mkiwemo na wale wanaotaabika nchini kwao. Tangu mpaka wa Uganda na Rwanda ufunguliwe, biashara zimekuwa zikiendeshwa barabara baina ya wananchi wa mataifa haya mawili, ingawa si kwa kiwango cha zamani, kwani bado kuna vikwazo dhidi ya baadhi ya wasafiri kutoka Uganda. Bwana Okelo Riem amedhihirisha kwamba viongozi wengi wa Afrika hupoteza muda mrefu wakizusha ukorofishano dhidi ya wenzao badala ya kubuni mikakati ya kujenga Afrika kiuchumi, kiviwanda na kijamii. Kuna matumaini kwamba mwendo wa biashara utaongezeka baina ya Uganda na Rwanda ili kunufaisha mataifa haya mawili na kanda nzima ya Afrika Mashariki, lakini hii italingana na utekelezaji mwema wa shughuli kwa maafisa wa forodhani na mpakani. Wananchi wa kawaida kutoka Rwanda, Burundi bado wanakaribishwa Uganda, mkiwemo na wakimbizi kutoka nchi hizo mbili pamoja na wale kutoka Sudani Kusini, Ethiopia, Eritrea, Jamhuri ya ya Kidemokrasia ya Kongo na kwingineko. Katika taarifa nyingine, wizara ya afya ya Uganda imearifu kuwa dawa ya kupambana na mafua makali ya korona inayotengenezwa Uganda inafanyiwa majaribio ya mwisho na jopo la wataalam lililokabidhiwa wajibu huo na wanasayansi wakiongozwa na Dr. Monica Musenero. Daktari huyu alisomea utafiti wa magonjwa yanayojitokeza ghafla kwa jamii na utabibu wa kibinadamu na wanyama. Katika ripoti yake ya hivi karibuni daktari Musenero amebainisha kuwa kiwanda cha madawa hayo kikikamilishwa kitasaidia mno Uganda na nchi za ujirani kwa kuwahudumia wanaovamiwa na maradhi ya vijidudu wa hatari kama Ebola, Mabak na mafua makali. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Shukran Kigozi Ismail kwa ripoti yako hiyo. Watu wasiopungua 28 wamejeruhiwa katika maandamano ya kupinga utawala wa kijeshi katika mji mkuu wa Sudan, Khartum. Kamati kuu ya madaktari wa Sudan imesema leo kuwa waandamanaji wawili wamejeruhiwa kwa risasi, huku wengine sita wakipata majeraha mabaya kwa kugongwa na makopo ya mabomu ya kutoa machozi. Maelfu ya wananchi wa Sudan jana Alhamisi waliandamana katika mji mkuu Khartum na miji mingine mikubwa nchini humo kushinikiza utawala kamili wa kiraia. Waandamanaji hao walitoa mwito wa kuachiwa huru wafungwa wa kisiasa hasa waliokamatwa katika maandamano, sanjari na kuwajibishwa waliohusika na mauaji ya waandamanaji. Takwimu za madaktari zinaonyesha kuwa hadi sasa watu karibu 90 wameuawa na mamia wengine wamejeruhiwa katika maandamano hayo ambayo yalianza Oktoba 25 mwaka jana wakati jeshi lilipotangaza kutoa madaraka kikamilifu nchini humo. Maandamano hayo yanaendelea kwa miezi kadhaa sasa tangu wanajeshi walipofanya mapinduzi mengine mwishoni mwa mwezi Oktoba 2021 ambayo yaliondoa madarakani serikali iliyokuwa inashirikisha pia raia nchini humo. Na waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini amesisitiza kuwa kuna haja ya kuchukuliwa hatua ya moja kwa moja dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel kutokana na jinai na mienendo yake ya ubaguzi wa rangi wa apartheid. Na Ledi Pandor amesema hayo katika hotuba yake bungeni, ambapo pia ameiasa serikali ya nchi yake ipunguze zaidi uhusiano wake wa kidiplomasia na Tel Aviv. Amebainisha kuwa historia ya utawala wa zamani wa ubaguzi wa rangi nchini Afrika ya kusini ya apartheid inailazimisha nchi hiyo ya kusini mwa Afrika kuwa na sauti ya wad kuwa sauti ya wanaodhulumiwa na kutelekezwa katika kona mbalimbali mbali za dunia. Bipandora, ambaye pia anaongoza jitihada za kusitisha kikamilifu hadhi ya utawala ghasibu wa Israel ya kuwa mwanachama mtazamaji katika Umoja wa Afrika, ameongeza kuwa anatumai baraza la mawaziri la nchi hiyo litaochukulia hatua ya moja kwa moja utawala wa Tel Aviv kwa mienendo yake apathaid ya ya kimfumo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Radio Tehran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu utazungumzia sisitizo la Ufaransa la kuendelea kuwepo eneo la Sahel pamoja na kushuhudiwa mivutano hivi karibuni kati ya Ufaransa na baadhi ya nchi za eneo la Sahel barani Afrika ikiwemo Mali. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Ufaransa Jean Ledrian amesistiza kuwa Ufaransa haitatoka katika eneo la Sahel hata kama itaondoa wanajeshi wake kikamilifu huko Mali. Hali ya mvutano imeshuhudiwa katika miezi ya karibuni baina ya Mali na Ufaransa, na hali hiyo imepamba moto baada ya kujiri mapinduzi ya mwaka 2021 huko Mali. Ni wazi kuwa baada ya kujiri mapinduzi nchini Mali na kuchukua madaraka Kanali Asimi Goita, Uhusiano wa Bamako na Paris umekumbwa na mivutano na hitilafu nyingi kuhusiana na suala zima la kuwepo kijeshi Ufaransa nchini humo. Baraza la kijeshi linaloongoza Mali limetangaza kuwa halitambui tena makubaliano ya kiulinzi yaliyofikiwa kati ya, ya nchi hiyo na Ufaransa na kwamba halitatekeleza makubaliano hayo. Baraza hilo aidha, karibu mwezi mmoja uliopita, lilimfukuza balozi wa Ufaransa nchini Mali. Duru mpya ya mivutano kati ya Ufaransa na Mali ilianza kufuatia kufukuzwa balozi wa Ufaransa nchini humo. Hii ni katika hali ambayo Ufaransa ilituma wanajeshi wake katika eneo la Sahel na hususan nchini Mali tokea mwaka 2014 katika kile ilichokitaja kuwa ni kwa ajili ya kupambana na ugaidi, ambapo nchi hiyo ilituma wanajeshi wake karibu 4500 katika fremu ya operesheni ya Barkhane kwa lengo la kuyafurusha makundi ya kigaidi wanamgambo wenye misimamo mikali wanaoendesha harakati zao katika nchi jirani na Mali, nchi za eneo la Sahel. hususan Mali hairidhishwi na inapinga kuwepo kijeshi Ufaransa na uingiliaji unaofanywa na Paris katika masuala ya ndani ya nchi hiyo. Kwa mtazamo wa Mali, Ufaransa na waitifaki wake wanajaribu kufanya kila linalowezekana kuendeleza siasa zao za kikoloni katika kalibu ya ukoloni mamboleo badala ya kuendesha vita dhidi ya makundi ya kigaidi. Choguel Kokala Maiga, waziri mkuu wa Mali, amesema serikali ya sasa ya nchi hiyo imejifunza kutokana na historia, kwa kuzingatia matukio yaliyoshuhudiwa duniani katika kipindi cha miaka ishirini hadi thelathini iliyopita. Amesema serikali ya Mali imebaini hali hiyo na inafahamu vyema kwamba Paris ingali na lengo la kulidhibiti bara la Afrika. Waziri mkuu wa Mali amesisitiza kuwa makundi yanayotaka kujitenga yalikimbilia katika eneo la Sahel yakitokea Tripoli kwa uungaji mkono wa Ufaransa baada ya kupinduliwa Muammar Gaddafi huko Libya mwaka elfu mbili na kumi na moja. Hii ni kwa sababu makundi hayo hadi sasa bado yanaungwa mkono moja kwa moja na Paris yakipatiwa silaha na zana za kijeshi na ni dhahiri shahiri kwamba Paris imeahidi makundi hayo kuwa itaikalia kwa mabavu Mali, italigawa eneo la kaskazini mwa Mali na kuasisi nchi huru. Naendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia tisa na sita na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 43 ya Az-Zukhruf. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya sabini hadi sabini na tatu za sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi minash shaitani rajim. udkhulu ljannata antum wa azwajukum tuhbarud, ingieni peponi nyinyi na wake zenu katika hali ya furaha na vitakuwamo ambavyo nafsi zinavipenda na macho yanavifurahia, na nyinyi mtakaa humo milele. Na hiyo ni pepo mliyorithishwa kwa hayo mliyokuwa mkiyafanya. Mnayo humo matunda mengi mtakayoyala. Katika aya za mwisho tulizosoma katika darsa iliyopita tulieleza kwamba Allah subhanahu wa taala anawapa bishara waja wake wema kwamba siku ya Kiama hawatakuwa na hofu wala hawatahuzunika. Baada ya maelezo hayo, aya tulizosoma zinasema: wale watu ambao hapa duniani walishirikiana na kushikamana pamoja na wake zao katika njia ya kulinda imani ya dini yao na kuvumilia taabu na matatizo yaliyowakabili, siku ya kiyama watakuwa pamoja na wake zao hao katika raha na furaha, na wala hawatatenganishwa watakuwa kwenye hali ya furaha kubwa ambayo itadhihirika wazi kwenye sura na nyuso zao. Allah subhanahu wa taala atawafidia waumini huko akhera raha na starehe zote ambazo walizikosa na kujinyima hapa duniani kwa ajili ya kulinda imani zao. Watumishi wa peponi wenye sura za kupendeza watawaandalia na kuwapatia waumini aina kwa aina za vyakula na vinywaji vitamu kabisa vilivyotiwa kwenye vyombo bora na vya kuvutia mno. Na neema hizo za peponi hazimaliziki wala hazina kikomo. Watu wa peponi wataishi katika hali ya raha na utulivu, bila ya dukuduku wala wasiwasi wowote wa na wala hawatachoshwa au kupoteza hamu ya raha na starehe za huko. Kisha aya zinaendelea kuashiria neema nyingine mbili za peponi na kusema, huko peponi kinapatikana chochote kile kinachotamaniwa na moyo na chenye kuburudisha macho. Ni maelezo yenye kutoa mguso na kuupa moyo msisimko wa kipekee na ili kuzituliza nyoyo za watu wa peponi zisije zikapitikiwa na hisia za unyonge wa kufikiria na kuchelea kwisha na kumalizika neema za huko, aya zinawaambia nyinyi mtabaki huko milele. Baada ya maelezo hayo, aya zinawahutubu watu wa peponi ya kwamba neema hizo za peponi mtakazorithishwa nyinyi zitatokana na amali mlizokuwa mkifanya duniani. Hii ni nukta inayoashiria kwamba amali zenu ndiyo sababu kuu ya nyinyi kufuzu na kuokoka. Na kwa kumalizia, aya zimezungumzia matunda ya peponi na kueleza kwamba miti yake itakuwa imejaa matunda muda wote na watu wa peponi wataweza kujiburudisha vyovyote wapendavyo na matunda hayo ya aina kwa aina na yenye ladha na utamu wa kipekee. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba, huko akhera, pia wanandoa waumini wataendelea kuwa pamoja katika hali ya mke na mume. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wale ambao hapa duniani na kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu waliyeepusha macho yao kuwatazama wasio maharimu zao na kuangalia mambo machafu yaliyoharamishwa, huko akhera watastarehe na kuburudika kwa kuangalia na kusuhubiana nao wake wazuri na warembo wa peponi. Taban raha na starehe hizo haziwezi kufananishwa hata chembe na raha za kupita za hapa duniani. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kwamba raha na starehe za dunia ni zenye mpaka na hazidumu. Kupata raha zote na kila anachokitamani mtu, tena bila kuwa na kikomo wala kumalizika, kunawezekana huko peponi tu. Waaidha, aya hizi zinatuelimisha kuwa pepo haipatikani kwa kutamani, inapatikana kwa kuichuma. Kutamani kuingia peponi bila kufanya amali njema ni sawa na kutaraji jambo muhali na lisilowezekana. Vilevile aya hizi zinatutaka tujue kwamba moja ya neema za kuburudisha za peponi ni matunda mengi mno na ya aina kwa aina yatakayopatikana huko ya naiendeleza darsa yetu kwa aya ya sabini na nne hadi sabini na sita ambazo zinasema Innal mujrimina fi adhabi jahannam khalidun, kwa hakika wakosefu watakaa milele katika adhabu ya jahannam. La yufattaru anhum wa hum fihi mublisun hawatapumzishwa nayo na humo watakata tamaa. Wama zalamnahum walakin kanu humu dhalimin, wala sisi hatukuwadhulumu bali wao ndio waliokuwa madhalimu. Baada ya kusimuliwa hali za watu wa peponi zitakavyokuwa siku ya Kiyama, Aya hizi zinaashiria hatima ya waovu na wafanya madhambi siku hiyo, ili baada ya kulinganisha hatima za makundi hayo mawili, mtu achague njia sahihi ya kufuata hapa duniani. Kwanza, aya zinasema kama ambavyo watu wema watabaki peponi milele, watu waovu nao pia watabaki motoni milele. Pamoja na hayo kwa kuzingatia aya nyingine na hadithi, si waovu wote watakaobakia motoni milele. Waovu pekee watakaoselelea humo ni wale ambao mwenendo wao katika maisha unaonyesha kuwa kama wangeendelea kubaki duniani hata kwa miaka elfu mingine, wasingeacha inadi na upinzani dhidi ya haki na wangeendeleza dhuluma na uonevu. Ni wazi kwamba watu wakaidi na waovu kama hao hawastahiki kupata rehema za Mwenyezi Mungu za kuwaokoa au kuwahafifishia adhabu, na hawatapata huko njia yoyote ya kuwaokoa na adhabu, na kwa hiyo watapatwa na majuto na majonzi makubwa na ili isije ikadhaniwa kwa namna yoyote ile kwamba Mwenyezi Mungu labda amewadhulumu watu hao kwa kuwapa umri wenye kikomo wa duniani lakini akawaandalia adhabu ya milele ya akhera, aya zinatanabahisha kwa kueleza kwamba hatima hiyo iliyowafika walijiandalia wao wenyewe sababu ya kufikwa na adhabu hiyo ya milele ni amali za dhulma zilizotangulizwa na mikono yao wenyewe. Katika ulimwengu wa leo pia, kwa mtazamo wa taaluma ya sheria, kuna mlingano na uwiano baina ya athari za kosa na adhabu yake, na si lazima mlingano huo uendane na muda aliyotumia mtu kutenda kosa, na ndiyo maana baadhi ya makosa hata kama mtu atakuwa amefanya katika muda mfupi kabisa, lakini adhabu yake inaweza ikawa ya kifungo cha muda mrefu au hata cha maisha. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba katika misingi ya mafunzo na malezi ya Quran, maonyo na bishara zinakwenda sambamba, ili mtu asije akaingiwa na ghururi zisizo na maana wala hali ya kukata tamaa moja kwa moja. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa, kama ambavyo amali njema ni sababu itakayomfanya mtu aingie peponi, sababu ya kuingia motoni pia itakuwa ni matendo maovu aliyofanya mtu mwenyewe. Aidha, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba Mwenyezi Mungu hamdhulumu yeyote lakini atamuadhibu kila dhalimu mfanya maovu. Subhanallah. Subhanallah. Nihitimisha darsa yetu kwa aya ya sabini na saba na sabini na nane za sura yetu ya Az-Zukhruf ambazo zinasema, wanadau ya malik liqdi alayna rabbuka qala innakum makithud, nao watapiga kelele waseme, ewe Malik na atufishe mola wako mlezi Atasema, ahakika nyinyi mtakaa humo humo. lakad jinakum bilhaki walakin aktharakum lilhaki karihud, kwa yakini tulikuleteni haki, lakini wengi katika nyinyi mlikuwa mnaichukia haki. Hali za waovu na madhalimu motoni zitakuwa nzito na mbaya na zisizoweza kuhimilika na kuvumilika, kiasi kwamba hawataona njia nyingine ya faraja kwao isipokuwa kuomba mauti, na kwa hivyo watamtaka malaika wa motoni awaombee hilo kwa Mwenyezi Mungu, ili waweze kuondokana na hali hiyo ya adhabu isiyostahamilika. Hata hivyo jawabu watakayopewa ni kwamba hilo mnalotamani haliwezekani, na nyinyi ni wa kuendelea kubaki tu humu milele. Kama hapa duniani mtu anaweza kukatisha maisha yake kwa kujiua, hilo halitawezekana huko akhera, kwani hata adhabu kali na ya kutisha ya kuhiliki na kuteketea ndani ya moto wa jahannam haitawafanya watu wa motoni wapumue kwa kufikwa na mauti. Kisha aya zinakutaja kuipa mgongo na kuipiga vita haki kuwa ndiyo sababu muhimu ya waovu kuingizwa motoni, na kueleza kwamba walipokuwa duniani watu hao hawakuyapenda maneno ya haki, bali waliamua kufuata hawa matashi na matamanio ya nafsi zao. Na ya wenye fikra kama zao. Na si tu walikuwa hawaikubali haki, lakini hawakuwa tayari hata kuusikiliza na kuutafakari wito wake. Hivyo hatima ya kuipiga vita kwao haki imekuwa ni kufikwa na adhabu ya milele. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tujichunge na mienendo na matendo yetu hapa duniani ili tusije tukalazimika kutamani mauti huko akhira, tamanio ambalo katu halitaweza kuthibiti. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa adhabu ya Mwenyezi Mungu inatolewa baada ya mtu kutimiziwa dhima ya kufikiwa na wito wa haki. Kwa hivyo, atakayekuwa mtu wa motoni ni yule ambaye haki aliifahamu lakini aliamua kukabiliana nayo na kuipiga vita. Vilevile haya vile hizi zinatuelimisha kwamba kuikubali haki na kujisalimisha mbele ya haki ndiko kunakomletea mtu saada na fanaka ya duniani na akhera, kama ambavyo kuipiga vita haki hupelekea mtu kuharibikiwa na kuhasirika duniani na akhera. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 96 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamuomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Subhanallah walhamdulillah. Al azima, ewe Mwenyezi Mungu, ewe mwingi wa fadhila kubwa kubwa na mipangilio ya kheri na rehma zilizosambaa na uwezo wote na neema za maana na tunu za fahari Ewe anayesifiwa kwa mifano na hafananishwi na umbo wala hashindwi kwa kutokewa, ewe aliyeumba na kuruzuku, aliyefahamisha na kunenesha, aliyezua na kuongoa, aliyetukuza na kuinua, aliyekadiria na kupanga vizuri, aliyetengeneza umbile na kulimaizisha uyakini, aliyetoa hoja fika na upambanuzi akaneemesha na kuzieneza, akatoa na akakithirisha kusambaza, akagawanyiza na kufadhilisha. ya man sama fi al'izz fa fatana wadhir la basar wa dana fi al lutf fa jaza hawajis al afkar ya man tawahhada bil mulk Wanhasara duna idraki adhamatihi khataifu absari l-anam, ewe ambaye ni kilele cha utukufu aliyebandua maanga ya maono na kwa mapenzi akaafiki kuruhusu uchambuzi wa mawazo ewe aliyepwekeka kwa ufalme asiye na mshirika katika utawala wake asiye kifani kwa neema na ukuu na ana mpinzani kwa utenza wa jambo lake, ewe aliyezipa uhuru dhana ndogondogo ndogo kwa ukuu wa haiba yake, umeshindwa ukaguzi wa macho ya waja kuona utukufu wake ya man anati Ewe ambaye nyuso zimemkongowea kwa haiba yake, shingo zimemwinamia kwa utukufu wake, na nyoyo hushikwa ni kiwewe kwa utisho wake, na kuomba kwa sifa hizi ambazo hazielekei ila kwako, na kwa ahadi uliojiwekea juu ya nafsi yako kwa akuombaye kati ya waumini na kwa ulioyadhamini juu ya nafsi yako kuwaitikia wanaokulingania, ewe mwingi wa kusikia, mwingi wa kuona na mwepesi wa kuhesabu, ewe mwenye nguvu madhubuti, mrehemu Muhammad mwisho wa mitume na watu wa nyumba yake, waqsim li fi shahrina hadha khayra ma qasam Gawie katika siku yangu hii e kheri unaoigawa na nifaradhie, kwa uamuzi wako bora ya faradhi, nihitimishe kwa furaha ya unaowahitimisha, na nihuishe maisha ya maridhawa, unifishe nikiwa ni mwenye furaha, mwenye kughufiriwa, unitawalie wewe, uokozi wangu nitakapoulizwa hapo barzakhi Univushe mbali na munkari na nakiri, na uyaonyeshe macho yangu bashiri na bishara. Unijalie nirejee katika radhi zako na pepo yako na maisha ya utulivu na uwezo mkubwa. wasalli ala Muhammadin wa alihi kathira, rehema nyingi za Mwenyezi Mungu zimteremkie Muhammad na Ali zake. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran tukiwa tunakaribia mwishoni mwa matangazo yetu haya ya usiku, kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia, kuna maoni hapa ya wasikilizaji wetu yaliyotufikia usiku huu. Tuyatupia jicho kwa haraka haraka. Mubiri Rashid Hussein wa Muyange Makamba, huku nchini Burundi, anasema alhamdulillah, ya Rabbi zidi kuimarisha Iran imani nchini Iran, alhamdulillah anasema huyo khatibu wa swala ya Ijumaa jina lake ni nani, tupate kumfahamu? Ukisoma okay, habari yetu utafahamu. Bwana Mubiri, jina lake ni Hujjatul Islam Muhammad Husein Abu Turabi Fardi. Anasema tena kwamba alhamdulillah ya rabbi zidi kuimarisha imani nchini Iran. Na alhamdulillah amina ya rabbi. Bwana Bin Taha Aljunaidi wa Bumbwini, Zanzibar, Tanzania yeye kwa upande wake anatoa shukrani kwa kupokea habari hizi za matangazo ya usiku za Redio Teheran. Yahya Hasan Muhammad Al Maarufu Shebe wa Mombasa, Kenya, iye anasema mimi nawaonya tena, wa Sudani, enyi watu nyi, tahadharini sana kuripuka, ripuka ovyoovyo ovyo. Nchi inaungwa na nyinyi mnaendelea kupalilia kuni na mafuta haya. Sisi walimwengu yetu ni mato tu, nyinyi mumegeuka kuwa kama Wasomali hitahamaki mumebaki kujizolea majivu huku hamuko na kule hamuko. Na saha zake hizo bwana Yahya Hasan kwa Wasudan wanaoandamana kuendelea kupinga utawala wa kijeshi nchini mwao. Bwana Yazidi Akida wa chumba geni Tanga Tanzania, kama ilivyo ada na desturi, ujumbe wake ni wa mashairi, anasema ushirika wa Irani na Radio Maarifa ninawapa shukurani zenu njema, taarifa tunayapata ya ndani na nje ya mataifa, kwa wakati muhewani mwayapasua wa masafa. Naitwa Dakta Yazidi Akida mwihaji wa Chumbageni Tanga Tanzania, akizungumzia mahusiano mazuri haya ya matangazo ya redio Tehran yanayopeperushwa hewani nchini Tanzania katika mikoa kadhaa na redio Maarifa. Na kabla ya kufunga matangazo yetu Tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Khatibu wa sala ya Ijumaa ya leo mjini Tehran, Hujjatul Islam Muhammad Hussein Abu Turabi Fard amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni miongoni mwa nchi chache zenye nguvu za kiulinzi za kudhamini amani na usalama na wa eneo na wa ulimwengu wa Kiislamu. Mahakama Kuu ya Tanzania, divisheni ya makosa ya rushwa na uhujumu uchumi imemkuta na kesi ya kujibu mwenyekiti wa chama cha upinzani cha Chadema Freeman Mbowe na wenzake watatu katika mashtaka matano ya ugaidi yanayowakabili. Na zaidi ya watu 117 wamefariki dunia baada ya siku kadhaa za mafuriko makubwa na maporomoko ya ardhi yaliyoharibu barabara na nyumba nchini Brazil. Na kwa muhtasari huu habari za dunia. Wapenzi wasikilizaji, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Ni Abdul Fatah Musa Nenekuwageni nikikutakieni usiku mwema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com sw ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395, mkwaju 6767 67, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum rahmatullahi wa barakatuh.