Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumu'a aya ya tisa hadi ya mwisho. Jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa, wa, wa idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikika katika satelit na pia kwenye intanet katika pastoday com sw. Aidha, katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia redio maarifa FM katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Singida na Mtwara. Whasap yetu ni plus 989035065487 na email yetu ni Swahili radio Ribido. Ama kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari, ripoti na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia kipindi cha Iran juma hili kitafuatiwa na macho yetu magazetini. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya wiki na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Tabani, tutakuwa pia na maoni yenu kama mtakavyotutumia, wapenzi wasikilizaji, kupitia WhatsApp yetu hiyo ya alama ya kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Waziri wa mambo ya nchi wa Iran kuhudhuria mkutano wa usalama wa Munich nchini Ujerumani. Kiongozi wa Ansarullah asema maadui wanatumia silaha ya vikwazo kuzusha mifarakano katika vita dhidi ya Yemen. Israeli yazuia Umoja wa Mataifa kuchunguza jinai zake za kivita huko Gaza na bikizee mwenye umri wa miaka 102 kugombea urais nchini Nigeria. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameondoka Teheran leo Ijumaa na kuelekea mjini Munich, Ujerumani, kuhudhuria mkutano wa 58 wa usalama duniani. Mkutano huo umeanza leo Ijumaa na utaendelea kwa muda wa siku tatu na kuhudhuriwa na maafisa wa serikali na usalama kutoka maeneo yote ya dunia. Kikao cha mwaka huu kinahudhuriwa na idadi ndogo ya washiriki kutokana na janga la uviko 19. Katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, kikao hicho pia kimekuwa kikifanyika kwa njia ya intaneti kutokana na janga la korona. Mkutano wa usalama wa Munich ni tukio la kila mwaka linalowakutanisha wataalamu wa usalama na wanasiasa viongozi wa kijeshi na sekta ya ulinzi kutoka kote duniani. Mwaka huu mkutano huo wa usalama wa Munich unatazamiwa kuhutubiwa na kansela wa Ujerumani Olaf Scholz, ambaye atakuwa mwenyeji wa viongozi wengine wa nchi thelathini na tano duniani. Katibu mkuu wa harakati ya Ansarullah ya Yemen amesema kuwa vita dhidi ya nchi yake vinaendeshwa na adui katika medani kadhaa, na kwa miongoni mwa silaha zinazotumiwa na adui dhidi ya Yemen ni vikwazo, masuala ya kiuchumi na kuzusha mifarakano baina ya wananchi wa Yemen. Akizungumza jana Alhamisi wakati alipokutana na wawakilishi wa makabila kutoka mkoa wa Marib Kiongozi wa Ansarullah Sayyid Abdulmalik Badruddin al-Huthi amesema vita vya hivi sasa dhidi ya Yemen ni kampeni ya pande zote. Amesema maadui wanatumia mbinu mbalimbali ikiwa mbali ni pamoja na kuzusha mifarakano ili kufikia malengo yao haramu, huku akiyapongeza makabila ya mkoa wa Marib kwa kuchukua msimamo wa kitaifa na kusimama kidete katika vita dhidi ya muungano wavamizi wa Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu, Imarati. Badruddin al-Huthi amesema maadui wameanzisha vita ili kuidhibiti na kuitawala kikamilifu Yemen. Nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ikiwemo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimetangaza mkakati wa kuanzisha mchakato wa kuweka sera moja kuhusu wahamiaji na wakimbizi miongoni mwa nchi zinazounda jumuiya hiyo ya Hio Afrika Mashariki. Silvanus Karemera na maelezo zaidi kutoka Kigali. Hii imekuwa ni mara ya kwanza kwa taasisi za uhamiaji na wakimbizi kutoka nchi za Jumuia ya Afrika Mashariki kukubaliana na kuanzisha mchakato wa pamoja kulitazama suala hilo miongoni mwa nchi hizo wanachama. Lengo lake ni kutaka kuweka mazingira rahisi kwa wananchi wa nchi hizi wanachama wa jumuiya hiyo kuweza kufanya kazi na kuwa na haki ya kuishi popote pale wanapotaka katika moja ya nchi hizo wanachama. Mkurugenzi mkuu wa shirikisho la taasisi za uhamiaji na wakimbizi katika nchi za jumuiya ya Afrika mashariki na pembe ya Afrika, Mohamed Abdi Kadel amesema kuwa kuanisha sheria na sera kuhusu uhamiaji na haki ya kufanya kazi mahali popote ni swala muhimu, kwa sababu itasaidia kwa wakazi wote wa nchi wanachama kupata ajira na makazi miongoni mwa nchi hizo. Nadhani jambo la kuzingatia ni kwamba Jumuiya ya Afrika Mashariki ina sera imara kuhusu muungano na pia itifaki kuhusu uhuru wa watu kutembea miongoni mwa nchi wanachama. Kilichobaki sasa na ambacho naibu katibu mkuu anaendelea kukishughulikia ni jumuiya yenyewe kuona ni jinsi gani sera na itifaki hizi zinatekelezwa, yani kuwezesha wasomi wetu kutambuliwa. Kwa mfano, mwanasheria kutoka Rwanda anawezaje kufanya kazi nchini Kenya? Au mjenzi kutoka nchini Tanzania anawezaje kufanya kazi nchini Sudani Kusini? Yani kuwepo na nchi kutambua hati za elimu za watu kutoka nchi jirani. Nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki zimeweka itifaki mbalimbali katika suala zima la kuungana pamoja kama jumuiya, lakini kwa baadhi ya mataifa kuna hofu kwamba muungano huu unaweza kuhatarisha maslahi mapana kwa wananchi wao. Naibu katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki ambaye pia ni raia wa Rwanda, Christophe Bazivamo anasema, icodusawanuko ingingo zitandukanye. Tunachoziomba taasisi mbalimbali mbali ziwe ni serikali husika, mashirika yasiyo ya kiserikali na mashirika ya kimataifa katika Jumuia ya Afrika Mashariki, ni kukaa chini na kupitia vipengele vya sera hii ili baadaye sote tukutane tena tuziweke pamoja na kuchukua uamuzi wa mwisho. Licha ya kuwakutanisha pamoja viongozi wa ngazi za juu wakiwemo mawaziri wenye dhamana ya uhamiaji na wakimbizi, wakurugenzi waandamizi katika nchi za Jumuia ya Afrika Mashariki na DRC ambayo inajiandaa kuingia rasmi kikao hiki kimekamilishwa bila kufikia azma yoyote na kuamua kuwa watakutana tena mwezi wa nne mwaka huu. Silvanus Kalemera, Redio Teheran, Kigali. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, dha Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Utawala wa Kizayuni wa Israeli umekataa kushirikiana na timu ya Umoja wa Mataifa ambayo inachunguza jinai ilizozitenda katika vita vyake dhidi ya ukanda wa Gaza mwaka jana. Meirav Eilon Shahar, balozi wa utawala huo katika Umoja wa Mataifa na taasisi za kimataifa mjini Geneva ametangaza msimamo huo katika barua ambayo binafsi ameifikisha mbele ya Navi Pillay, mkuu wa tume ya uchunguzi wa jinai za kivita Gaza ambayo imeanzishwa na baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa. Eilon amedai kuwa utawala wa Israeli hauamini kuwa haki itatendeka katika tume hiyo ambayo ameitaja kuwa eti ni njama ya kuiharibia jina Israel. Shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula duniani WFP limesema kwamba ukanda wa Sahel barani Afrika unakabiliwa na ukosefu wa usalama wa chakula ambao haujawahi kushuhudiwa miaka ya karibuni. Taarifa ya WFP imesema ukosefu wa chakula umesababishwa na kupanda kwa bei, harakati za kigaidi, mahitaji makubwa ya kikanda na janga la uviko 19. Mwakilishi wa WFP nchini Burkina Faso ameonya kwamba hali ni mbaya na mamilioni ya watu watakabiliwa na njaa katika miezi ijayo na bikizee mmoja mwenye umri wa miaka mia moja na mbili ametangaza nia ya kugombea urais wa Nigeria mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na tatu. Vyombo vya habari vya Nigeria viliripoti jana Alhamisi kwamba Nonye Josephin Ezeanyaiche ametangaza azma yake ya kugombea urais wakati alipotembelea televisheni ya taifa ya Nigeria NTA Eze a nyaeche ambaye wengi wanamfahamu kwa lakabu ya Mama Afrika ni mzaliwa wa mji wa Guata katika jimbo la Anambra na ni mwasisi wa jumuiya ya raia wazee nchini Nigeria. Akizungumza na waandishi wa habari, amesema yuko tayari kuwa rais wa nchi hiyo iwapo vijana hawana azma ya kuongoza nchi. Na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteeni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: kuimarishwa ushirikiano wa kiusalama na kiintelijensia kati ya Uturuki na Israel. Mgogoro wa kiuchumi na matatizo kifedha ya kifedha yanayoikabili Uturuki yameendelea kugonga vichwa vya habari katika magazeti ya nchi hiyo. Ukweli ni kuwa wananchi wa Uturuki, hususan wale walioathirika na hali hiyo, mwaka jana walipitia tajiriba ya mgogoro mkubwa wa kiuchumi ambao haujawahi kushuhudiwa nchini humo. Gazeti la Yeni Safak la Uturuki, toleo la Jumatano Februari 16, liliandika, serikali ya Erdogan haina uwezo wa kuendesha nchi aidha habari kuu ya gazeti la Sujo ilihusiana na suala hilo hilo na kuandika, bidhaa zote zimepanda bei nchini ya na hali ya uchumi ni mbaya. Vyombo vingine vya habari vya Uturuki pia vimeakisi pakubwa suala hilo. Radi ya mali hizo za vyombo vya habari vya Uturuki zinabainisha ukweli kwamba serikali ya Rais Rajab Tayyip Erdogan haina uwezo wa kukabiliana na matatizo ya kifedha na mgogoro wa kiuchumi wa nchi hiyo. Kushindwa serikali ya Erdogan kupunguza matatizo ya kiuchumi na mengine yanayowasibu wananchi wa Uturuki kumepelekea kupungua sana uungaji mkono wa wananchi kwa rais huyo na chama tawala cha uadilifu na Ustawi. Rais Rajab Tayyip Erdogan wa Uturuki ana ghadhabu na haridhishwi na hali ya mambo ya nchi hiyo hivi sasa, na wakati mwingine amekuwa akichukua maamuzi ya kuwafuta kazi baadhi ya maafisa wa ngazi za juu wa serikali ya Ankara au wa taasisi za serikali. Mhanga wa karibuni wa kushindwa huko kwa Erdogan ni mkuu wa kituo cha takwimu cha nchi hiyo ambaye amefutwa kazi. Katika mazingira kama hayo, inaonekana kuwa viongozi wa serikali ya rais Tayyip Erdogan wa Uturuki wangali wanaendeleza siasa za undumi la kuwili na za kinafiki uh, hususan katika kushirikiana na utawala wa Kizayuni ikiwa ni mwendelezo wa sera za Ankara za kuzusha mivutano na mikwaruzano katika uhusiano wa nchi za eneo hili. Ni wazi kuwa viongozi wa serikali ya Uturuki ambao wamegonga mwamba kutokana na sera zao zilizofeli na zisizo sahihi katika kuyapatia ufumbuzi matatizo ya kiuchumi ya nchi hiyo wamejikita katika kuchukua hatua na maamuzi ya kustajabisha kwa kudhani kuwa kuanzisha tena uhusiano na tawala za kidikteta za Kiarabu za eneo la Ghuba ya Uajemi na utawala wa kibaguzi wa Israeli kunaweza kuyapatia ufumbuzi matatizo ya hivi sasa ya kifedha na mgogoro wa kiuchumi wa ndani ya Uturuki. <tune> Nam, hapa ni Teheran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha juma lililopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi wa harakati Hamasi amtumia ujumbe kiongozi mwadhamu kwa mnasaba wa maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, waziri wa mambo ya nje wa Mali atembelea Irani na Irani yasema makubaliano mazuri ya JCPOA yanaweza kufikiwa ndani ya muda mfupi. Kiongozi wa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina Hamasi, amemtumia salamu na ujumbe maalumu kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa mnasaba wa maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kumshukuru kwa misimamo yake ya kuwaunga mkono wananchi madhulumu wa Palestina. Ijumaa ya tarehe ishirini na mbili mwezi Bahmani mwaka elfu moja mia nne Hijiria Shamsia iliyosadifiana na Februari 11 mwaka 2022 miladia, ilikuwa siku ya maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ambayo yalipata ushindi kamili tarehe 11 Februari mwaka 1979 kwa uongozi wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Al-Mayadin, Ismaili Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas amebainisha katika ujumbe wake huo kwa Ayatullah Khamenei kwamba ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ulikuwa matunda makubwa kwa vuguvugu vugu la mukawama wa Kiislamu. Katika ujumbe wake huo Hania amemhutubu kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu akisema Harakati ya Hamas na wananchi wa Palestina wako pamoja na wewe katika kusherehekea mnasaba huu wa furaha, ili kubainisha pongezi na shukrani zao za dhati kutokana na misimamo yake wa adhimu na ya kudumu ya kusimama imara pamoja na Palestina, malengo yao matukufu na uungaji mkono wako kwa watu wa nchi hii na mukawama wao wa kishujaa katika kutetea na kupigania haki zao za kisheria. Aidha, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamasi amesisitiza kuwa harakati hiyo ina imani na matumaini ya kuendelezwa misimamo hiyo na kuendelea kutolewa michango katika kufanikisha ushindi wa Palestina na uungaji mkono kwa watu wake na mkakati wao wa mukawama, licha ya hatari na changamoto mbalimbali zinazoyakabili malengo matukufu ya Palestina. Wiki hii pia waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alikutana na kufanya mazungumzo hapa Tehran, Jumapili na waziri wa mambo ya nje wa Mali aliyekuwa ziarani hapa nchini, Abdoulaye Diop. Waziri wa mambo ya nje wa Mali ambaye alikuwa ziarani hapa nchini kwa minajili ya kukutana na kufanya mazungumzo na viongozi wa Iran alifanya mazungumzo mjini Tehran na Hossein Amir Abdollahian, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Iran. Abdulahi Diop, waziri wa mambo ya nje wa Mali, kabla ya kufanya mazungumzo na Amir Abdulayan, alikuwa ameonana na Muhammad Ali Zulfigol, waziri wa sayansi utafiti na teknolojia wa Iran, ambapo alisema Jamhuri ya Kiislamu Irani ni kigezo kizuri kwa nchi nyingine zinazotaka kuendesha mapambano dhidi ya uistikbari na vikwazo vya kidhalimu kutokana na nafasi ya juu iliyo nayo kwa upande wa sayansi na teknolojia duniani. Waziri wa mambo ya nje wa Mali aliongeza kuwa jamhuri ya kiislamu Irani ni mfano wa kuigwa na nchi nyingine. Licha ya kukabiliwa na vikwazo na kupambana na adui, lakini nchi hii imefikia katika nafasi ya juu. Alisema Mali ina hamu ya kustafidi na uzoefu wa Iran kwa ajili ya ustawi wa sayansi na teknolojia wa nchi hii. Katika upande mwingine, waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdollahian amesisitiza kuwa badala ya pande za magharibi kucheza na matini ya makubaliano na kucheza na wakati na kupoteza muda tu Eh, inapasa zionyeshe irada na azma ya kweli ya kurejea kwenye utekelezaji kamili wa mapatano ya JCPOA. Waziri wa mambo ya nje wa Irani amesema katika jumbe inazotumwa kwa Jamhuri ya Kiislamu kupitia nchi nyingine na pande unganishi, Marekani inazungumza lugha ya kuwa na nia njema ya kufikia mapatano, lakini hadi wakati huu haijafanya chochote cha maana cha kuakisi na kubainisha kivitendo nia njema inayodai kuwa nayo. Amir Abdollahian amesema hayo katika mkutano na waandishi habari hapa Teherani alipokutana na mwenzake wa Ireland na akaongeza kuwa Jamhuri ya Kiislamu Irani iko tayari kufikia makubaliano mazuri katika JCPOA. Waziri wa mambo ya nje wa Irani amesema mapatano yanaweza kufikiwa katika kipindi cha muda mfupi. Akifafanua amesema Iwapo Marekani na nchi tatu za Ulaya zitakuwa na nia ya dhati kuhusiana na kurejea kwenye utekelezaji kamili wa majukumu yao yaliyoainishwa katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA, mapatano yanaweza kufikiwa ndani ya muda mfupi. Duru ya nane ya, ya mazungumzo ya uondoaji vikwazo ilianza mjini Vienna tarehe 27 Desemba, na baada ya kusitishwa kwa kipindi kifupi ili pande husika ziende kufanya mashauriano katika miji mikuu yao, ilianza tena tarehe 8 ya mwezi huu wa Februari katika mji mkuu huo wa Austria. Kwa kuzingatia ukiukaji makubaliano ya JCPOA uliofanywa na Marekani tangu siku za awali za utekelezaji wa mapatano wakati wa urais wa Barack Obama, jamhuri ya Kiislamu Irani imesisitiza katika duru zilizopita za mazungumzo ya sasa ya Vienna kuhusu ulazima wa kuwepo hakikisho la kudumu la makubaliano na uthibitisho wa kuondolewa vikwazo yakiwa ndiyo matakwa yake mawili makuu ya kutekeleza tena kikamilifu makubaliano ya JCPOA. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema hakuna mkwamo wowote katika mazungumzo ya Viena, na kilichopo ni kwamba hivi sasa Iran inasubiri majibu kutoka kwa nchi za magharibi zinazoshiriki kwenye mazungumzo hayo. E, Saidi Khatibzadeh amesema hayo mbele ya waandishi wa habari hapa mjini Tehran na akaongeza kuwa mazungumzo kuhusu maswala kia yanaendelea na kadiri Marekani na nchi tatu za Ulaya zitakavyoonyesha nia njema ndivyo mazungumzo hayo yatakavyozidi kukaribia kwenye mapatano. Akijibu swali katika mazungumzo yake hayo ya kila wiki na waandishi wa habari, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema mwaka wa Kiirani wa hijiria shamsia umekaribia kumalizika, na kama marekani na nchi tatu za Ulaya zitazingatia pendekezo la Iran, kuna uwezekano kukafikiwa makubaliano mapya mapema zaidi ya inavyotarajiwa. Amesema sasa ni wakati wa upande wa pili kuchukua maamuzi ya kisiasa. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, Hatib Zade amesema kile ambacho kinajiri mjini Vienna ni mazungumzo kuhusu maudhui muhimu hasa sana. Hilo e liko wazi kwa kila mtu, tumefikia hatua ambayo kunapaswa kuchukuliwa maamuzi munde, ya kisiasa ba na Tehran ilishachukua maamuzi yake ya kisiasa miaka kadhaa iliyopita, wakati ilipoamua kubakia katika JCPOA. Tunachosubiri sasa ni nchi za magharibi zitoe jibu kwa mapendekezo ya Iran. Na kipindi chetu cha Irani juma hili kinafikia tamati. Tukutane tena wiki ijayo, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini mchana wa leo Ijumaa Februari 18, 2022 linakunjuliwa na mbili magazeti ya nchini Tanzania na tunaanza na Zanzibar Leo ambalo limeandika Dk Mwinyi aingia kimya kimya, ZRB abaini upotevu wa mabilioni ya fedha atengua kamishna aitisha uchunguzi vile vile limeandika othman asema polisi dhibitini viashiria vya uhalifu hiyo pia ni habari ya huko huko zanzibar habari yake nyingine inasema wabunge wamkumbuka maalim seif na wanafunzi wapya 17124 waanza masomo kaskazini pemba kwa upande wake gazeti la anur limeandika mama na watoto wake wawili wahukumiwa kunyongwa ni mke na watoto wa Daktari Bilali, mawakili wanaowatetea wakata rufaa. Habari yake nyingine inasema wapewa matumaini kesi ya ugaidi, ni ile ya Ustadh Kakoso na wenzake. Sasa nalishika gazeti la Mwananchi ambalo leo ukurasa wake wa mbele umesheheni habari za kila namna. Limeandika fungua ukurasa. Hiyo ni habari kuhusu mazungumzo ya Rais Samia Suluhu Hasan na Tundulisu nchini Ubelgiji. Dondoo yake inasema ni sawa na kufungua ukurasa. Maneno hayo mawili katika siasa za Tanzania ndiyo yanayochomoza katikati ya maoni ya wasomi na wanasiasa waliozungumzia mazungumzo hayo ya, ya rais Samia na Tundulisu. Vichwa vingine vya habari katika gazeti la Mwananchi vinasema: Dakta Mwinyi aondoka na wawili ZRB, siku mia mbili na mbili za Mbowe jela hatima yake, umoja wa Ulaya sasa kuachia mabilioni ya Tanzania iliyoyazuia na ukweli kuhusu matumaini na madhara ya vidonge vya P2. Kwa upande wa gazeti la serikali la Habari Leo tunasoma bajeti ya serikali yafikia trilioni 38, Majaliwa asema tumepokea kauli ya wakazi wa Ngorongoro, hatima ya kesi ya Mbowe kujulikana leo, na bunge lataka hatua za kisheria kuhusu hasara za TPA. Nipashi limeandika walichoteta Samia na Lisu ughaibuni, wabunge wataka chombo huru kuwachunguza polisi, na TMA yatoa tahadhari mvua kubwa kunyesha Tanzania msimu wa masika. Gazeti la Majira limeandika, Samia na Tundu Lisu waandika historia, mazungumzo yao yateka mitandao na vyombo vya habari vya ndani na nje ya nchi. Mwenyewe aanika mambo makuu matano aliyofikisha kwake habari zake nyingine zinasema mboe kusuka au kunywa leo. Asilimia 60 ya Watanzania wanajitibu kwa tiba asilia, na tafiti za mafuta na gesi kuendelea Singida. Tunaelekea katika nchi jirani ya Uganda. Miongoni mwa habari kuu zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor, inasema hiki ndicho cha kusubiri baada ya kumalizika wimbi la tatu la Uviko 19. Takwimu za karibuni zinaonyesha kwamba maambukizi ya korona nchini Uganda yamepungua na kubakia karibu asilimia moja tu. Jeshi la polisi lasema mwanamuziki wa Rwanda aliyetoweka ajiunga na waasi wa Uganda. Kundi la waasi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo linawashikilia wajumbe waliotumwa na Rais Chisekedi. Wajumbe hao ni Thomas Lubanga, Germaini Katanga na Floribert Njabu pamoja na walinzi wao watano walitekwa na waasi juzi Jumatano katika jimbo la Ituri. Vilevile limeandika uchunguzi wa karibuni wa maoni unaonyesha kwamba Ruto anaongoza wagombea wenye nafasi zaidi ya kushinda uchaguzi wa rais nchini Kenya. Raila ni wapili. Na huko nchini Kenya, toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation limeandika mchakato wa bajeti bungeni ni uwanja mwingine wa kutanuliana misuli baina ya Rais Kenyatta na naibu wake William Ruto. Makelele ya zuka baada ya kikosi maalum cha polisi Somalia kuua waandishi wa habari, na walimu na wanafunzi wajeruhiwa baada ya majambazi kushambulia ya mabasi ya wanafunzi kwa upande wake gazeti la Taifa Leo, pamoja na mambo mengine, limeandika habari zifuatazo katika toleo lake la mtandaoni. DRC wamchemkia William Ruto. Uh, habari yake nyingine inasema baada ya wakulima wa kahawa kaunti ya Kericho kuuza tani 134.4 za kahawa moja kwa moja kwa Korea Kusini, Chama kimoja cha ushirika katika kaunti hiyo kimepata soko zaidi la zao hilo nchini humo. Vilevile vile limeandika maelfu ya wagonjwa katika hospitali za umma nchini Kenya wanateseka kutokana na huduma duni, kukosa dawa na vifaa vya kimsingi vya matibabu. <tune> Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makala ya Wiki. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha Makala ya Wiki, ambacho leo kitakuletea simulizi za uongofu katika maisha ya Imama Ali bin Abitalib alaihi ssalama. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni wanahistoria wa Kiislamu wanasisitiza kwamba moja kati ya sifa za Imamu Ali bin Abi Talib ilikuwa ni kutekeleza sheria za Mwenyezi Mungu bila ya kujali yasemwayo au lawama za wanaolaumu. Ibnu Abil Hadid Almutazili amenukuu katika sharhe ya Nahjulbalagha kwamba baada ya kushika hatamu za uongozi Amiru lmuminin Ali bin Abitalib alayhi ssalam alichukua hatua za dharura za kujaribu kuboresha hali ya kisiasa na kijamii na vilevile vile hali ya kiuchumi ya Waislamu na kutekeleza uadilifu na usawa kama hali iliyokuwepo katika zama za Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Miongoni mwa hatua zilizochukuliwa na Sayyidul Ausiya ilikuwa ni kufuta mfumo uliokuwa ukitawala na ukitumiwa na makhalifa walioongoza kabla yake wa ugavi wa mali na pato la taifa. Alianza kutekeleza usawa na uadilifu wa kipindi cha mtume wa rehma, Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na aali zake. Alisimama kidete mbele ya watu na kusema, kama inavyonukuliwa katika kitabu cha Nahjul Balagha, kwamba enyi watu, kila mtu katika Muhajirina na Answari katika masahaba wa Mtume anayejiona kuwa mbora kuliko watu wengine, basi anapaswa kuelewa kwamba ubora halisi utaonekana kesho mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na yeye Mola Mkwasi ndiye atakayelipa ujira na thawabu zake. Ninyi nyote ni, ni waja wa Mwenyezi Mungu, na mali hii ni mali ya Mwenyezi Mungu inayopaswa kugawanywa baina yenu kwa usawa na uadilifu. Hakuna mbora zaidi kati yenu kuliko mwingine, wala Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala hakujalia dunia kuwa ujira na malipo ya wamchao. Kisha Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam alinadi mbele ya Waislamu wote akisema, kesho tutagawa mali ya baitulmal, yani hazina ya Waislamu, na watu wote, Waarabu na wasio Waarabu, wanapaswa kuhudhuria kwenye mgao huo. Siku iliyofuata, Imamu Ali bin Abitalib Amirulmuminin alimwita karani wake Abdallah bin Abi Rafi na kumwambia, anza kuwapa Muhajirina waliohama kutoka Maka, aliwaita na kumpa kila mtu dinari tatu. Kisha akawaita Answar waliowapokea muhajirina mjini Madina na kuwapa haki yao ya dinari tatu sawa kabisa na muhajirina. Imamu Ali alaihi salam aliendelea kugawa mali ya waislamu kwa watu wengine wote dinari tatu tatu bila ya kujali mwarabu wala mwafrika au wa ngazi za juu katika jamii masikini wa daraja la chini na kadhalika. Alipokaribia mtu mmoja kuchukua haki yake, Sahal bin Hunaif alisimama na kumwambia Imamu Ali bin Abitalib kwamba huyu alikuwa mtumwa wangu, jana nimemwachia huru. Leo Imamu Ali alaihi ssalam aliamuru apewe dinari tatu kama watu wengine. Baadhi ya masahaba kama Talha, Zubair, Abdullah bin Umar Said bin al-As, Marwan al-Hakam na wengine wa kabila la Quraysh walikataa kuhudhuria mgao huo, wakipinga suala la kupewa mgao na fungu sawa na watu wa kawaida. Hata hivyo, Amirul Mu'minin Ali bin Abi Talib aliendeleza mwenendo huo wa kukomesha mgao wa Baitul Mali kwa kuzingatia nafasi za kijamii za watu, ukabila na tofauti za rangi na kaumu na si kwa kutilia maanani uadilifu na usawa kama alivyokuwa akifanya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Imepokewa pia kwamba wanawake wawili walimwendea Amirulmuminin Ali bin Abitalib alaihi ssalam wakati alipokuwa akigawa mali za Baitulmal na hazina ya Waislamu. Mmoja kati ya wanawake hao alikuwa Mwarabu na mwingine alikuwa miongoni mwa Waislamu wasiokuwa Waarabu waliojulikana kwa jina la Mawali. Imamu Ali alaihi salaam aliwapa wote hisa sawa ya dirhamu 25 bila ya kutofautisha baina ya Mwarabu na mwenzake asiyokuwa Mwarabu. Mwanamke wa Kiarabu ambaye hakuzoea hali hiyo, kutokana na mfumo uliokuwa ukitawala kabla ya serikali ya Imamu Ali bin Abi Talib, baada ya kuaga dunia mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, alisema "Ewe amiru lmuminin, mimi ni mwanamke mwarabu na huyu ni mwajemi." Imamu Ali alaihi ssalamu alijibu kwa kusema sikuona tofauti yoyote baina ya wana wa Ismail na wale wa Ishaq katika mgao wa mali ya umma. Wapenzi wa wasikilizaji, wanahistoria wamenukuu mengi kuhusu uadilifu usio na kifani wa Amiru lMuminin Ali bin Abitalib alaih ssalam na jinsi alivyokuwa akiishi maisha ya chini na ya zuhudi licha ya kuwa kiongozi wa dola kubwa zaidi la dunia ya wakati huo, alikuwa akiishi katika nyumba inayoshabihiana na za watu maskini zaidi katika jamii, na chakula chake cha hali ya juu zaidi kilikuwa mkate wa shairi iliyokuwa ikisagwa na mkewe mwema Bibi Fatimatu Zahra alaiha salam au yeye mwenyewe. Alitosheka katika mambo ya dunia kwa nguo mbili zilizochakaa na vipande viwili vya mkate kama alivyosema yeye mwenyewe kwenye barua aliyomwandikia gavana wake wa Basra, Uthman bin Hunaif. Alijikurubisha kwa Mola muumba kila alipoweza kufanya hivyo. Abdullah bin al Husein bin al Hasan alaihim salam anasimulia kwamba Ali bin Abi Talib aliwaachia huru watumwa elfu moja katika kipindi cha uhai wa bwana wetu Muhammad wa alihi wa salam, kwa pesa aliyochuma kwa mikono yake na kuitolea jasho. Baada ya kuchukua hatamu za uongozi, hakuwa na chakula kitamu zaidi ya tende na vazi zuri zaidi kwake lilikuwa nguo ya pamba duni. Mwisho wa kunukuu. Wapenzi wasikilizaji, Imamu Ali alaihi ssalam alichunga mipaka na sheria za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika kila hali na hakuathiriwa na jambo lolote katika suala hilo. Imepokewa kwamba baada ya kukamilisha vita vya Jamal, Ali alaihi ssalam alienda mjini Kufa na kuingia katika Baitulmal huku akisema, ewe mali mghuri na umhadae ghairi yangu. Mimi alianza kugawa mali kwa watu wote. Wakati huo alimwendea mjukuu wake wa kike kutoka kwa mmoja wa watoto wake wa kiume akachukua kitu fulani katika baitulmal na hazina ya Waislamu. Imamu Ali alaihi ssalam aliushika mkono wa mtoto huyo na kumnyang'anya mali hiyo. Baadhi ya masahaba waliokwepo hapo walimwambia ewe amiru lmuminin, mtoto huyu pia ana haki katika baitulmal. Imamu Ali alaihi ssalam aliwajibu kwa kusema, baba yake akishachukua haki yake, na ampe akitakacho. Vilevile imepokewa kwamba mtoto wa ndugu yake Jafar bin Abitalib, yani Abdallah, alimwendea na kumwambia: ya Amira Almuminin, nipe msaada wa matumizi kutoka baitulmal. Hakika sina chochote kwa ajili ya matumizi ya nyumbani isipokuwa niuze mnyama wangu huyu. Imamu Ali alaihi ssalam alimjibu kwa kusema: wallahi sifanyi hivyo katu huna haki yoyote isipokuwa kama unataka kumwamuru ami yako aibe na akupe mali ya watu wengine. Wanahistoria wote mashuhuri pia wamesimulia kisa cha Imamu Ali alaihi ssalam na ndugu yake Aqil ambaye alikuwa kipofu. Wanasema Aqili alimwomba kaka yake amzidishie ya kibaba cha ngano kutoka kwenye hazina ya Waislamu na akakariri ombi hilo kwa Imamu Ali alaihi ssalam. Imamu Ali alichukua chuma na kukiweka kwenye moto hadi kiliposhika moto na kuwa chekundu kabisa. Kisha alikikurubisha kwenye mkono wa ndugu yake Aqil. Aqil alipiga mayowe na kushtuka, na hapo Imamu Ali alaihi ssalam alimpa mawaidha akisema, ewe Aqil, unapiga mayowe kutokana na chuma kilichotiwa moto na mwanadamu kwa ajili ya mchezo, huku ukiniburuta mimi kwenye moto wa Jahanam uliowashwa na Mwenyezimungu jabari kutokana na ghadhabu yake? Unapiga mayowe kutokana na maumivu na unanitaka mimi nisipige mayowe kutokana na moto wa Jahanam? Suwaida Bin Ghafla anasimulia kwamba, siku moja niliingia nyumbani kwa Imam Ali bin Abitalib alayhi ssalam, na sikukuta chochote isipokuwa mkeka uliokuwa umechakaa akiwa ameketi juu yake. Nilimwambia, ewe amiru lmuminin, wewe ni mtawala wa Waislamu na kiongozi wao na unamiliki Baitulmal na hazina ya wa Waislamu vilevile vile unatembelewa na jumbe mbalimbali, ilhali hakuna chochote nyumbani kwako isipokuwa mkeka huu. Imamu Ali alaihi ssalam, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alimjibu kwa kusema: ewe Suwaida, hakika mwenye akili timamu haweki samani ndani ya nyumba ya kuhama, yani nyumba ya dunia, huku mbele yake kukiwa na nyumba ya milele Yani nyumba ya akhira. Tumehamishia samani na milki zetu huko katika nyumba ya akhira, nasi pia tunaelekea huko hivi karibuni. Mwisho wa kunukuu. Sala na salamu za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako, ewe amiru lmuminin, siku uliozaliwa, siku ulioanguka chini msikitini ukiswali, baada ya kupigwa upanga kichwani Leo ni Ijumaa tarehe 16 Rajaba mwaka 1443 hijria sawa na tarehe 18 Februari mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 188 iliyopita, ukoloni wa Ufaransa ambao ulianza mwaka 1830 dhidi ya Algeria ulishindwa vibaya na wapiganaji wa Amir Abdul Qadir al Jazairi, kiasi kwamba theluthi moja ya askari wa Ufaransa waliuawa na nusu nyingine ya waliobakia hai walikamatwa mateka. Wakati huo, Wafaransa ambao ndio ilikuwa mara yao ya kwanza kupata hasara kubwa ya namna hiyo barani Afrika, ili kukusanya nguvu, waliamua kuomba suluhu. Hata hivyo, Amir Abdul Qadir Aljazairi alikataa ombi hilo hadi baada ya kupita karibu miaka miwili na kuikomboa ardhi yote Algeria kutoka mikononi mwa Wafaransa hawa wavamizi. Hata hivyo miaka kadhaa baadaye, Ufaransa iliweza kuidhibiti tena nchi hiyo baada ya kuongeza askari na zana za kijeshi sambamba na kuwatumia baadhi ya viongozi wa haini wa makabila ndani ya Algeria. Siku kama ya leo miaka 57 iliyopita, yaani mnamo tarehe 18 mwezi Februari mwaka 1965 Gambia ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Uingereza ilianza kuikoloni Gambia mwaka elfu moja 588 na kupora mali asili za nchi hiyo kwa karibu karne 4. Mwaka 1963 Uingereza iliipatia Gambia mamlaka ya ndani baada ya kudhoofika kisiasa na kiuchumi kutokana na vita vya pili vya dunia na kushindwa kuendesha makoloni yake. Hatimaye ilipofika mwaka 1965 Gambia ilijipatia uhuru wake. na miaka 44 iliyopita katika siku kama hii ya leo, wananchi wa Islamu atabriz, wa Tabriz huko kaskazini magharibi mwa Iran walikutana katika msikiti mmoja mkubwa katika mji huo kwa lengo la kuwakumbuka wananchi waliowaa washahidi tarehe 19 mwezi Dei mwaka 1356 hijria shamsia huko Qum kwa mujibu wa kalenda ya Kirani. Wenyeji wa Tabriz walikutana hapo kufuatia wito uliotolewa na maulama na wanazoni wa kidini. Mkutano huo ulibadilika na kuwa uwasi wa kijamii kutokana na ukandamizaji mkubwa uliofanywa na askari wa utawala wa kidhalimu wa Sha. Harakati hiyo ya kimapinduzi iliutiwa kiwewe utawala wa Sha ambao ulitumia urongo kuhadaa wananchi kwa kudai kuwa waliohusika na harakati hiyo walitoka nje ya Iran. Na siku kama ya leo miaka ishirini na mitatu iliyopita Ayatullah Sayid Muhammad Sadiq Assadr, mmoja wa maulama mashuhuri wa Iraq, aliuawa kigaidi katika mji mtakatifu wa Najaf nchini humo. Wananchi Islam wa Islamu wa Iraq walifanya maandamano kadhaa kufuatia kuuawa kwa msomi huyo mkubwa na kuutaja utawala wa zamani wa Baath huko Iraq kuwa ndio uliomuua shahidi Ayatullah Sadr. Utawala wa zamani wa Baath nchini Iraq ulifanya mauaji mengi dhidi ya maulama na wanazuoni wa Kiislamu katika siasa zake za kuidhoofisha hauza na chuo kikuu cha kidini katika mji mtakatifu wa Najaf tangu uliposhika hatamu za uongozi nchini humo mwaka 1968 hadi ulipoondolewa madarakani. ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kipala mcibule mele wa Kirumba, Mwanza, Tanzania umeandika sambamba na redio Teheran, anasema Ukrain na kutojitambua kwake, Rasia iko sahihi na choko choko zote za wa magharibi ni mimi Nkipada MC Bulemele wa Kirumba jijini Mwanza Tanzania. Bwana Abdallah Ali Makajura Tanzania, shukuru, nasipia vile-vile. Bwana Huseni wa Tabora Tanzania nashukuru nasi pia vilevile vile. Tuna bwana mhubiri Rashid Husen wa Muyange Makamba, Burundi anasema tunazidi kukushukuruni, lakini pia nakutakieni ijumaa njema. Naam, asante sana, nasi vilevile tunakutakia kila la heri Imam Sefu wa Ali Muhamedi wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, umetutumia maoni kwa njia ya sauti. Inshallah tutatumia katika baraza la wasikilizaji ufuatao. Sasa wapenzi wasikilizaji, ni muhtasari wa habari za dunia. Bwana Hadi Magema, nawe vile vile tunakushukuru. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameondoka Teherani leo Ijumaa kuelekea mjini Munih, Ujerumani, kuhudhuria mkutano wa 58 wa usalama duniani katibu mkuu wa harakati ya Ansarullah ya Yemen amesema ya kwamba vita dhidi ya Yemen vinaendeshwa na adui katika medani kadhaa na kwamba miongoni mwa silaha zinazotumiwa na adui dhidi ya Yemen ni vikwazo, masuala ya kiuchumi na kuzusha mifarakano baina ya wananchi wa Yemen. Utawala wa kizayuni wa Israel umekataa kushirikiana na timu ya Umoja wa Mataifa ambayo inachunguza jinai zilizotendwa na Israel katika vita vyake dhidi ya ukanda wa Gaza mwaka jana huko Palestina. Shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani, WFP, limesema kwamba ukanda wa Sahel barani Afrika unakabiliwa na ukosefu wa usalama wa chakula ambao haujawahi kushuhudiwa miaka ya hivi karibuni. Mkurugenzi mtendaji wa WFP David Beasley amesema idadi ya watu walioko katika hatari ya kukumbwa na baa la njaa katika eneo la Sahel Afrika imeongezeka karibu mara kumi katika miaka mitatu iliyopita. Na bikizee mmoja anayejulikana kwa jina la Nonye Josephine Ezeanyaiche ana umri wa miaka mia moja na ametangaza nia ya kugombea urais wa Nigeria mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na tatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahiliradio@irib.ir Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.