Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua na itakapomalizika swala tawanyikeni, katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday.com/sw. Aidha, kwa matangazo haya ya asubuhi tunasikika pia kwenye masafa mafupi shortwave. Vilevile tunasikika katika masafa ya FM huko nchini Tanzania katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Singida na Mtwara kupitia redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus e 989356547 na email yetu ni Swahili radio IRIB ir. Mimi ni Ahmed Rashid na leo ni Ijumaa, mwezi 16 Rajabu 1443 Hijiria, sawa na tarehe 18 Februari 2022 Miladia. Tutakuwa na taarifa habari, ripoti na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya Iran Jumahili, macho yetu magazetini na makala ya wiki bila kusahau maoni yenu, wapenzi wa wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza lakini ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Irani ya jibu ripoti iliyopotoshwa kuhusu mazungumzo ya JCPOA. Magaidi 20 wa Shababu wangamizwa na askari wa AMISOM nchini Somalia. Saudia ya refusha kifungo cha mwanachuoni mashuhuri wa upinzani nchini humo na Rasia yamfukuza na ibalozo wa Marekani mjini Moscow. Habari kamili Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran usiku wa kuamkia leo Ijumaa, amejibu ripoti iliyopotoshwa kuhusu mazungumzo ya Vienna ya mapatano ya nyuklia ya JCPOA na kusisitiza kwamba makubaliano ya mwisho yatakuwa tofauti kabisa na uvumi unaoenezwa kuhusu kurejea Marekani kwenye mapatano hayo. Majibu hayo yametolewa na Iran muda mchache baada ya shirika la habari la Reuters la Uingereza kudai kuwa limepata nakala ya kurasa ishirini ya uh, kile lilichodai ni makubaliano ya Vienna. Shirika la habari la Iran Press limemnukuu Sa'id Khatib Zade, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, akisema kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter kuwa kitendo cha kuvipa vyombo vya habari taarifa zisizo sahihi ni jambo la hatari sana. Amesema tusubiri kuona uvumi mwingine mwingi ukienezwa wakati huu wa kukaribia kufikiwa makubaliano rasmi katika mazungumzo hayo ya Vienna. Awamu ya nane ya mazungumzo ya Vienna ambayo maudhui yake ni kuondolewa vikwazo vya kidhuluma ilivyowekewa Iran iliendelea tena Jumanne Februari nane 2022 baada ya kusimama kwa muda mfupi ili kutoa fursa kwa timu za mazungumzo kurejea katika nchi zao kwa mashauriano zaidi. Awamu hiyo imeshuhudia maendeleo mazuri kutokana na mapendekezo ya maana ya Iran. Hata hivyo, nchi za Magharibi ikiwemo serikali ya Joe Biden huko Marekani inaendelea kutekeleza vikwanzo vya utawala uliopita wa nchi hiyo, na hadi sasa nchi hizo za Ulaya na Marekani ndizo zinazozorotesha kufikiwa makubaliano ya mwisho huko Viena. Wanachama zaidi ya ishirini wa kundi la kigaidi na ukufurishaji la Alshabab wameangamizwa katika operesheni ya askari wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Afrika nchini Somalia, AMISOM. Duru za kiusalama zinaarifu kuwa wanajeshi wa AMISOM walishambulia maficho ya Alshabab katika jimbo la Loa Shabele na kuua ishirini miongoni mwao baada ya magaidi hao kufanya hujuma ya umwagaji wa damu katika mji mkuu Mogadishu na kuteka kwa muda kituo cha polisi cha wilaya ya Kahda. Habari zaidi zinasema kwamba askari wa AMISOM wameshirikiana na wanajeshi wa serikali ya federali ya Somalia katika operesheni hiyo dhidi ya wanachama wa kundi hilo la ukufurishaji. Juzi jumaatano watu sita waliuawa, huku wengine wasiopungua kumi na sita wakijeruhiwa baada ya wanamgambo wa Shabab kushambulia vituo vya polisi na vya upekuzi katika mji mkuu Mogadishu. Kundi la kigaidi la Shababu lenye mfungamano na mtandao wa kigaidi wa Alqaida mara kwa mara limekuwa likifanya hujuma na mashambulizi dhidi ya maeneo ya serikali na wiki iliyopita kundi hilo lilishambulia basi lililokuwa limewabeba makamishna wa uchaguzi. Kundi hilo la kigaidi limefanya hujuma hiyo huku Somalia ikijiandaa kwa uchaguzi wa rais ulioakhirishwa mara kadhaa. Nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, ikiwemo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, zimetangaza mkakati wa kuanzisha mchakato wa kuweka sera moja kuhusu wahamiaji na wakimbizi miongoni mwa nchi zinazounda jumuiya hiyo. Silvanus Karemera na maelezo zaidi kutoka Kigali. Hii imekuwa ni mara ya kwanza kwa taasisi za uhamiaji na wakimbizi kutoka nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki kukubaliana kuanzisha mchakato wa pamoja kulitazama suala hilo miongoni mwa nchi hizo wanachama. Lengo lake ni kutaka kuweka mazingira rahisi kwa wananchi wa nchi hizi wanachama wa jumuiya hiyo kuweza kufanya kazi na kuwa na haki ya kuishi popote pale wanapotaka katika moja ya nchi hizo wanachama. Mkurugenzi mkuu wa shirikisho la taasisi za uhamiaji na wakimbizi katika nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki na Pembe ya Afrika, Mohamed Abdikadel, amesema kuwa kuoanisha sheria na sera kuhusu uhamiaji na haki ya kufanya kazi mahali popote ni swala muhimu kwa sababu itasaidia kwa wakazi wote wa nchi wanachama kupata ajira na makazi miongoni mwa nchi hizo. Nadhani jambo la kuzingatia ni kwamba Jumuiya ya Afrika Mashariki ina sera imara kuhusu muungano na pia itifaki kuhusu uhuru wa watu kutembea miongoni mwa nchi wanachama. Kilichobaki sasa, na ambacho naibu katibu mkuu anaendelea kukishughulikia, ni jumuiya yenyewe kuona ni jinsi gani sera na itifaki hizi zinatekelezwa yani, kuwezesha wasomi wetu kutambuliwa. Kwa mfano, mwanasheria kutoka Rwanda anawezaje kufanya kazi nchini Kenya? Au mjenzi kutoka nchini Tanzania anawezaje kufanya kazi nchini Sudani Kusini? Yani kuwepo na nchi kutambua hati za elimu za watu kutoka nchi jirani. Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki zimeweka itifaki mbalimbali mbali. Katika suala zima la kuungana pamoja kama jumuiya, lakini kwa baadhi ya mataifa kuna hofu kwamba muungano huu unaweza kuhatarisha maslahi mapana kwa wananchi wao. Naibu katibu mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ambaye pia ni raia wa Rwanda, Christophe Bazivamo anasema, zitandukanye tunachoziomba taasisi mbalimbali mbali. ziwe ni serikali husika, mashirika yasiyo ya kiserikali na mashirika ya kimataifa katika Jumuiya ya Afrika Mashariki ni kukaa chini na kupitia vipengele vya sera hii, ili baadaye sote tukutane tena tuziweke pamoja na kuchukua uamuzi wa mwisho licha ya kuwakutanisha pamoja viongozi wa ngazi za juu wakiwemo mawaziri wenye dhamana ya uhamiaji na wakimbizi, wakurugenzi waandamizi wa katika nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki na DRC ambayo inajiandaa kuingia rasmi. Kikao hiki kimekamilishwa bila kufikia azma yoyote na kuamua kuwa watakutana tena mwezi wa nne mwaka huu. Silvanus Kalemera, Radio Teheran, Kigali E kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti Jamhu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mamlaka za Saudi Arabia zimerefusha kifungo cha msomi mashuhuri na mpinzani mkuu wa utawala wa ukoo wa Al Saud kwa miaka minane zaidi, huku ufalme huo ukishadidisha ukandamizaji wa jamii za walio wachache nchini humo shirika la kutetea haki za wafungwa wa itikadi la prisoners Uh, limeripoti hayo na kuongeza kuwa mahakama ya rufaa mjini Riyadh imeagiza Sheikh Khalid Rashid atumikie kifungo kingine cha miaka minane gerezani kwa maana kuwa sasa mwanaharakati huyo wa upinzani atafungwa jumla ya miaka ishirini na tatu jela hayo yanajiri licha ya wasimamizi wa gereza lenye ulinzi mkali la hire, lililoko yapata kilomita 40 kusini mwa Riyadh kusema kwamba hali ya kiafya ya mwanachuoni huyo ni mbaya. Sheikh Rashid alipaswa kuachiwa huru Septemba mwaka 2020 baada ya kutumikia kifungo cha miaka 15 jela. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yamelaani hatua ya melani, hatu haya, kuendelea kuzuiliwa kinyume cha sheria mwanaharakati huyo Utawala wa ukoo wa Al Suudi umewakamata na kuwanyonga makumi ya wanaharakati wa upinzani, hususan katika mji wa Katif, mkoa wa Mashariki, ambao aghlabu ya wakazi wake ni Waislamu wa Kishia. Kwa mujibu wa shirika la kutetea haki za wafungwa na itikadi, wanaharakati elfu mbili mia sita kumi na tatu wakiwemo wanazuoni wa Kiislamu, majaji, waandishi wa habari na mawakili wanaoonekana kuwa wapinzani wa utawala huo wa kiukoo wanaendelea kuzuiliwa katika mazingira magumu kwenye jela za ukoo wa Al-Saud. Rasia imemtimua mwanadiplomasia wa ngazi za juu wa Marekani nchini humo, wakati huu ambapo nchi mbili hizo zinaendelea kuzozana kuhusu madai ya wamagharibi kwamba serikali ya Moscow ina azma ya kuivamia kijeshi Ukraine. Shirika la habari la Rusia la TAS limeripoti hayo na kueleza kwamba Moscow imemfukuza Bart Gorman, naibu balozi wa Marekani nchini Rusia. Hata hivyo, ripoti hiyo haijatoa maelezo zaidi kuhusu uamuzi huo wa Rusia wa kumtimua mwanadiplomasia huyo wa Marekani. Ubalozi wa Marekani nchini Rusia umesema Washington inajiandaa kujibu hatua hiyo ya Moscow. Mgogoro katika uhusiano wa Russia na nchi za magharibi, hasa Marekani, umekuwa mkubwa sana katika wiki za hivi karibuni, hasa baada ya baadhi ya viongozi wa nchi za Ulaya na Marekani kudai kuwa Russia ina nia ya kuivamia kijeshi Ukraine. Hii ni katika hali ambayo Rais Vladimir Putin wa Russia amesisitiza mara kadhaa kwamba nchi yake haitaki kutokea vita barani Ulaya wala nchini Ukraine. Na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana imetoa pendekezo la kudhaminiwa usalama wa eneo hilo. Moscow inasitiza kuwa lengo la Marekani na nchi za magharibi ni za kueneza propaganda hizo ni kuzusha hali ya wasiwasi tu katika eneo hilo. Na watu wasiopungua 59 wameripotiwa kupoteza maisha kutokana na mlipuko mpya wa homa ya lassa katika sehemu mbalimbali za Nigeria tokea Januari 3 mwaka huu hadi hivi sasa. Taarifa iliyotolewa jana Alhamisi na kituo cha kudhibiti magonjwa ya kuambukiza cha nchi hiyo yenye watu wengi zaidi barani Afrika, NCDC imesema kwamba mbali na kufariki dunia watu hao 59 tangu mwanzoni mwa mwaka huu Idadi ya kesi za homa ya Lasa zilizosajiliwa nchini humo hadi sasa ni 358 tangu kuanza mwaka huu. Taarifa ya NCDC imeeleza kwamba watu 19 waliaga dunia wiki iliyopita pekee nchini Nigeria kwa maradhi hayo yanayosababishwa sana na ugonjwa yanayoshabihiana sana na ugonjwa yani wa Ebola na Marburg. Watu mia moja na mbili walipoteza maisha nchini humo kutokana na mripuko mwingine wa homa ya lasa mwaka jana elfu mbili ishirini na moja ambapo kesi zilizonakiliwa katika mripuko huo ni 674. Na na homa ya lasa huenea kwa wanadamu kupitia chakula na vifaa vya ndani ya nyumba vilivyochafuliwa na kinyesi pamoja na mikojo ya wadudu kama panya. Ugonjwa wa homa ya lasa ulishuhudiwa kwa mara ya kwanza nchini Nigeria mwaka elfu moja mia tisa sitini na tisa katika mji wa Lasa na ndio maana ulipewa jina la mji huo ulioko kwenye jimbo la Borno kaskazini mashariki mwa Nigeria. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, Sauti Jamuhuri ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema kuimarishwa ushirikiano wa kiusalama na kiintelijensia kati ya Uturuki na Israel. Mgogoro wa kiuchumi na matatizo ya kifedha yanayoikabili Uturuki yameendelea kugonga vichwa vya habari katika magazeti ya nchi hiyo. Ukweli ni kwamba wananchi wa Uturuki, hususan wale walioathirika na hali hiyo, mwaka jana walipitia tajiriba ya mgogoro mkubwa wa kiuchumi ambao haujawahi kushuhudiwa nchini humo. Gazeti la Yeni Nchaga la Uturuki, toleo la Jumatano Februari 16, liliandika serikali ya Erdogan haina uwezo wa kuendesha nchi. Aidha, habari kuu ya gazeti la uh, Suzjo ilihusiana na suala hilo na kuandika, bidhaa zote zimepanda bei nchini Uturuki na hali ya uchumi ni mbaya. Vyombo vingine vya habari vya Uturuki pia vimeakisi pakubwa suala hilo. Radiamali hizo za vyombo vya habari vya Uturuki zinabainisha ukweli kwamba serikali ya Rais Rajab Tayyip Erdogan haina uwezo wa kukabiliana na matatizo ya kifedha na mgogoro wa kiuchumi wa nchi hiyo. Kushindwa serikali ya Erdogan kupunguza matatizo ya kiuchumi na mengine yanayowasibu wananchi wa Uturuki wa kumepelekea kupungua sana uungaji mkono wa wananchi kwa rais huyo na chama tawala cha uadilifu na ustawi. Rais Rajab Tayyip Erdogan wa Uturuki ana ghadhabu na haridhishwi na ahali ya mambo ya nchi hiyo hivi sasa, na wakati mwingine amekuwa akichukua maamuzi ya kuwafuta kazi baadhi ya maafisa wa ngazi za juu wa serikali ya Ankara au wa taasisi za serikali. Mhanga wa karibuni wa kushindwa huko kwa Erdogan ni mkuu wa kituo cha takwimu cha nchi hiyo ambaye amefutwa kazi. Katika mazingira kama hayo inaonekana kuwa viongozi wa serikali ya Rais Rajab Toyib Erdogan wangali wanaendeleza siasa za undumi la kuili na za kinafiki, hususan katika kushirikiana na utawala wa kizayuni ikiwa ni mwendelezo wa sera za Ankara za kuzusha mivutano na mikwaruzano katika uhusiano wa nchi za eneo hili. Ni wazi kuwa viongozi wa Uturuki ambao wamegonga mwamba kutokana na sera zao zilizofeli za na zisizo sahihi katika kuyapatia ufumbuzi matatizo ya kiuchumi ya nchi hiyo wamejikita katika kuchukua hatua na maamuzi ya kustaajabisha kwa kudhani kuwa kuanzisha tena uhusiano wa tawala za kidikteta, za Kiarabu, za kidikteta za Kiarabu za eneo la Ghuba ya Uajemi na utawala wa ubaguzi wa rangi wa Israeli kunaweza kuyapatia ufumbuzi wa matatizo ya hivi sasa ya kifedha na mgogoro wa kiuchumi wa ndani ya Uturuki. Inatupasa kusema kwamba viongozi wa serikali ya Ankara kwa mara nyingine tena wameamua wa kutekeleza siasa hizo zisizofaa badala ya kuzirekebisha. Viongozi hao wa serikali ya Erdogan ambao wakati mmoja walikuwa wakiwakosoa watawala wa Imarati kwa usaliti wao kwa taifa la Palestina kwa kuanzisha uhusiano na utawala ghasi wa Israel, sasa wenyewe wamejipanga katika safu ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo wa kibaguzi na pandikizi. Ekrem x mhadhiri wa chuo kikuu cha na mmoja wa wataalamu wakuu wa masuala ya kisiasa huko Turuki, wakikosoa misimamo ya kinafiki ya maafisa wa Ankara katika kujibu vitendo vya watawala wa Imarati katika mahojiano na idhaa ya Kituruki ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alisema licha ya kuwa majibu ya serikali ya Erdogan kwa hatua ya Imarati ni majibu ya kupongezwa, lakini kwanza tunapaswa kuuliza kwamba je, Uturuki yenyewe itakata uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel? Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran juma hili. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha juma lililopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi wa harakati Hamas amtumia ujumbe kiongozi mwadhamu kwa mnasaba wa maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Waziri wa mambo ya nje wa Mali atembelea Irani na Irani yasema makubaliano mazuri ya JCPOA yanaweza kufikiwa ndani ya muda mfupi. Kiongozi wa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamasi amemtumia salamu na ujumbe maalumu kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa mnasaba wa maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kumshukuru kwa misimamo yake ya kuwaunga mkono wananchi madhulumu wa Palestina Ijumaa ya tarehe ishirini na mbili mwezi Bahmani mwaka elfu moja mia nne hijiria shamsia iliyosadifiana na Februari 11 mwaka 2022 miladia ilikuwa siku ya maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ambayo yalipata ushindi kamili tarehe 11 Februari mwaka 1979 kwa uongozi wa Imam Khomeini, Mwenyezimungu wa mrehemu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Almayadin, Ismaili Hania mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas amebainisha katika ujumbe wake huo kwa Ayatullah Khamenei kwamba ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ulikuwa matunda makubwa kwa vuguvugu la vugu mukawama wa Kiislamu. Katika ujumbe wake huo, Hania amemhutubu kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu akisema Harakati ya Hamas na wananchi wa Palestina wako pamoja na wewe katika kusheherekea mnasaba huu wa furaha, ili kubainisha pongezi na shukrani zao za dhati kutokana na misimamo yake wa adhimu na ya kudumu ya kusimama imara pamoja na Palestina, malengo yao matukufu na uungaji mkono wako kwa watu wa nchi hii na mukawama wao wa kishujaa katika kutetea na kupigania haki zao za kisheria. Aidha, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamasi amesisitiza kuwa harakati hiyo ina imani na matumaini ya kuendelezwa misimamo hiyo na kuendelea kutolewa michango katika kufanikisha ushindi wa Palestina na uungaji mkono kwa watu wake na mkakati wao wa mukawama licha ya hatari na changamoto mbalimbali zinazoyakabili malengo matukufu ya Palestina. Wiki hii pia waziri wa mambo wa ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alikutana na kufanya mazungumzo hapa Tehran, Jumapili na waziri wa mambo ya nje wa Mali aliyekuwa ziarani hapa nchini, Abdoulaye Diop, waziri wa mambo ya nje wa Mali ambaye alikuwa ziarani hapa nchini kwa minajili ya kukutana na kufanya mazungumzo na viongozi wa Iran, alifanya mazungumzo mjini Tehrani na Hossein Amir Abdollahian, waziri wa mambo wa ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu wa Iran. Abdullahi Diop, waziri wa mambo ya nje wa Mali, kabla ya kufanya mazungumzo na Amir Abdulayan, alikuwa ameonana na Muhammad Ali Zulfigol, waziri wa sayansi, utafiti na teknolojia wa Iran, ambapo alisema Jamhuri ya Kiislamu Irani ni kigezo kizuri kwa nchi nyingine zinazotaka kuendesha mapambano dhidi ya uistikbari na vikwazo vya kidhalimu Kutokana na nafasi ya juu iliyo nayo kwa upande wa sayansi na teknolojia duniani. Waziri wa mambo ya nje wa Mali aliongeza kuwa Jamhuri ya Kiislamu Irani ni mfano wa kuigwa na nchi nyingine. Licha ya kukabiliwa na vikwazo na kupambana na adui, lakini nchi hii imefikia katika nafasi ya juu, alisema. Mali ina hamu ya kustafidi na uzoefu wa Iran kwa ajili ya ustawi wa sayansi na teknolojia wa nchi hii. Katika upande mwingine, waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdollahian amesisitiza kuwa badala ya pande za magharibi kucheza na matini ya makubaliano na kucheza na wakati na kupoteza muda tu inapasa zionyeshe irada na azma ya kweli ya kurejea kwenye utekelezaji kamili wa mapatano ya JCPOA. Waziri wa mambo wa ya nje wa Iran amesema katika jumbe inazotuma kwa jamhuri ya kiislamu kupitia nchi nyingine na pande unganishi, Marekani inazungumza lugha ya ya kuwa na na nia nia njema ya kufikia mapatano, lakini hadi wakati huu haijafanya chochote cha cha maana cha kuakisi na kubainisha kivitendo nia njema inayodai kuwa nayo. Amir Abdollahian amesema hayo katika mkutano na waandishi habari hapa Tehran, alipokutana na mwenzake wa Ireland, na akaongeza kuwa jamhuri ya Kiislamu wa Irani iko tayari kufikia makubaliano mazuri katika JCPOA. Waziri wa mambo ya nje wa Irani amesema mapatano yanaweza kufikiwa katika kipindi cha muda mfupi. Akifafanua amesema Iwapo Marekani na nchi tatu za Ulaya zitakuwa na nia ya dhati kuhusiana na kurejea kwenye utekelezaji kamili wa majukumu yao yaliyoainishwa katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA, mapatano yanaweza kufikiwa ndani ya muda mfupi. Duru ya nane ya mazungumzo ya uandoaji vikwazo ilianza mjini Vienna tarehe 27 Disemba, na baada ya kusitishwa kwa kipindi kifupi ilipande husika ziende kufanya mashauriano katika miji mikuu yao, ilianza tena tarehe nane ya mwezi huu wa Februari katika mji mkuu huo wa Austria. Kwa kuzingatia ukiukaji makubaliano ya JCPOA uliofanywa na Marekani tangu siku za awali za utekelezaji wa mapatano wakati wa urais wa Barack Obama, Jamhuri ya Kiislamu ya Irani imesisitiza katika duru zilizopita za mazungumzo ya sasa ya Vienna kuhusu ulazima wa kuwepo hakikisho la kudumu la makubaliano na uthibitisho wa kuondolewa vikwazo, yakiwa ndio matakwa yake, mawili makuu ya kutekeleza tena kikamilifu makubaliano ya JCPOA. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema hakuna mkwamo wowote katika mazungumzo ya Vienna na kilichopo ni kwamba hivi sasa Iran inasubiri majibu kutoka kwa nchi za magharibi zinazoshiriki kwenye mazungumzo hayo. Said Khatibzadeh amesema hayo e, Zadea, mbele ya waandishi wa habari hapa mjini Tehran na akaongeza kuwa mazungumzo kuhusu masuala yaliyobaki yanaendelea na kadiri Marekani na nchi tatu za Ulaya zitakavyoonyesha nia njema ndivyo mazungumzo hayo yatakavyozidi kukaribia kwenye mapatano. Akijibu swali katika mazungumzo yake hayo ya kila wiki na waandishi wa habari, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema mwaka wa Kiirani wa hijiria shamsia umekaribia kumalizika, na kama Marekani na nchi tatu za Ulaya zitazingatia pendekezo la Iran, kuna uwezekano kukafikiwa makubaliano mapya mapema zaidi ya inavyotarajiwa. Amesema sasa ni wakati wa upande wa pili kuchukua maamuzi ya kisiasa. Akifafanua kuhusu nukta hiyo Hatib Zade amesema kile ambacho kinajiri mjini Vienna ni mazungumzo kuhusu maudhui muhimu sana. Hilo liko wazi kwa kila mtu. Tumefikia hatua ambayo kunapaswa kuchukuliwa maamuzi ya kisiasa, na Tehran ilishachukua maamuzi yake ya kisiasa e miaka kadhaa iliyopita wakati ilipoamua kubakia tarafo karbi, katika doktoru JCPOA. Tunachosubiri sasa ni nchi za magharibi zitoe jibu kwa doktoru mapendekezo doktoru ya Iran na kipindi chetu cha Irani juma hili kinafikia tamati. Tukutane tena wiki ijayo panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo Ijumaa Februari 18 2022, linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania na tunaanza na Zanzibar leo ambalo limeandika Dr Mwinyi aingia uh, kimya kimya ZRB abaini upotevu wa mabilioni ya fedha amtengua kamishna aitishe uchunguzi. Pia limeandika Othman asema polisi dhibitini viashiria vya uhalifu. Hiyo ni huko huko Zanzibar. Vilevile limeandika wabunge wamkumbuka Maalim Sefu, na wanafunzi wapya 17,124 waanza masomo kaskazini Pemba. Kwa upande wake gazeti la Anur limeandika mama na watoto wake wawili wahukumiwa kunyongwani mke na watoto wa Daktari Bilal mawakili wanaowatetea wakata rufaa. Habari yake nyingine inasema wapewa matumaini, kesi ya ugaidi ni ile ya Ustadh Kakoso na wenzake. Ama sasa anashika gazeti la na Mwananchi ambalo leo ukurasa wake wa mbele umesheheni habari za kila namna. Limeandika afungua ukurasa. Hiyo ni habari kuhusu mazungumzo ya Rais Samia Suluhu Hassan na Tundu Lissu nchini Ubelgiji. Dondoo yake inasema ni sawa na kufungua ukurasa. Maneno hayo mawili katika siasa za Tanzania ndiyo yanayochomoza katikati ya maoni ya wasomi wana na wanasiasa waliozungumzia mazungumzo hayo ya Rais Samia na Tundulisu. Vichwa vingine vya habari katika gazeti la Mwananchi vinasema Daktari Mwinyi aondoka na wawili ZRB. Siku mia mbili na mbili za Mbowe jela hatima yake. Umoja wa Ulaya sasa kuachia mabilioni ya Tanzania iliyoyazuia, na ukweli kuhusu matumaini na madhara ya vidonge vya p2. Kwa upande wake gazeti la serikali la Habari Leo limeandika bajeti ya serikali yafikia trilioni 38, Majaliwa asema tumepokea kauli ya wakazi wa Ngorongoro hatima ya kesi ya Mbowe kujulikana leo, na bunge lataka la hatua za kisheria kuhusu hasara za TPA. Nipashe limeandika walichoteta Samia na Lisu ghaibuni, wabunge wataka chombo huru kuwachunguza polisi na TMA yatoa tahadhari mvua kubwa kunyesha Tanzania msimu wa masika. Gazeti la Majira limeandika Samia na Tundu Lisu waandika historia mazungumzo yao yateka mitandao na vyombo vya habari vya ndani na nje. Mwenyewe aanika mambo makuu matano aliyofikisha kwake. Habari zake nyingine zinasema: mboe kusuka au kunywa leo, asilimia sitini ya watanzania wanajitibu kwa tiba asili, na tafiti za mafuta na gesi kuendelea Singida huko nchini Uganda, miongoni mwa habari kuu zilizomo kwenye toleo la mtandao la gazeti la Daily Monitor inasema hiki ndicho cha kusubiri baada ya kumalizika wimbi la tatu la Uviko 19. Takwimu za karibuni zinaonyesha kwamba maambukizi ya korona nchini Uganda yamepungua na kubakia karibu asilimia moja tu. Jeshi la polisi Uganda lasema mwanamuziki wa Rwanda aliyetoweka ajiunga na waasi wa Uganda. Kundi la waasi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo la washikilia wajumbe waliotumwa na Rais Chisekedi. Wajumbe hao ni Thomas Lubanga, Genmain Katanga na Floribert Nchabu pamoja na walinzi wao watano, walitekwa na waasi juzi Jumatano katika jimbo la Ituri. Vilevile limeandika uchunguzi wa karibuni wa maoni unaonyesha kwamba Ruto anaongoza wagombea wenye nafasi zaidi ya kushinda uchaguzi wa rais nchini Kenya. Raila ni wa pili huko Kenya toleo la mtandao la gazeti la Daily Nation limeandika mchakato wa bajeti bungeni ni uwanja mwingine wa kutanuliana misuli baina ya Rais Kenyatta na naibu wake William Ruto. Makelele ya zuka baada kikosi ya kikosi maalum cha polisi ya Somalia kuua waandishi wa habari na walimu na wanafunzi wajeruhiwa baada ya majambazi kushambulia mabasi ya wanafunzi. Kwa upande wake, gazeti la Taifa Leo pamoja na habari nyinginezo limeandika habari zifuatazo katika toleo lake la mtandaoni: DRC wamchemkia William Ruto, limeandika vile vilevile. Limeandika baada ya wakulima wa kahawa kaunti ya Kericho kuuza tani elfu moja tani 134.4 za kahawa moja kwa moja Korea Kusini, chama kimoja cha ushirika katika kaunti hiyo kimepata soko zaidi la zao hilo nchini humo. Vile vile limeandika, maelfu ya wagonjwa katika hospitali za umma nchini Kenya wanateseka kutokana na huduma duni, kukosa dawa na vifaa vya kimsingi vya matibabu. Hapa ni Teheran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makala ya Wiki. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha makala ya wiki ambacho leo kitakuletea simulizi za uongofu katika maisha ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalama. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Wanahistoria wa Kiislamu wanasisitiza kwamba moja kati ya sifa za Imamu Ali bin Abi Talib ilikuwa ni kutekeleza sheria za Mwenyezi Mungu bila ya kujali yasemwayo au lawama za wanaolaumu. Ibnu Abil Hadid Almutazili amenukuu katika sharhe ya Nahju Lbalagha kwamba baada ya kushika hatamu za uongozi Amiru lmuminin Ali bin Abitalib alayhi ssalam alichukua hatua za dharura za kujaribu kuboresha hali ya kisiasa na kijamii na vilevile vile hali ya kiuchumi ya Waislamu na kutekeleza uadilifu na usawa, kama hali iliyokuwepo katika zama za Nabii Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam . Miongoni mwa hatua zilizochukuliwa na sayyidul usiya ilikuwa ni kufuta mfumo uliokuwa ukitawala na ukitumiwa na makhalifa walioongoza kabla yake, wa ugavi wa mali na pato la taifa. Alianza kutekeleza usawa na uadilifu wa kipindi cha mtume wa rehma Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake. Alisimama kidete mbele ya watu na kusema, kama inavyonukuliwa katika kitabu cha Nahjul Balagha, kwamba enyi watu, kila mtu katika Muhajirina na Ansari katika masahaba wa Mtume anayejiona kuwa mbora kuliko watu wengine, basi anapaswa kuelewa kwamba ubora halisi utaonekana kesho mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na yeye mola mkwasi ndiye atakayelipa ujira na thawabu zake. Ninyi nyote ni, ni waja wa Mwenyezi Mungu, na mali hii ni mali ya Mwenyezi Mungu inayopaswa kugawanywa baina yenu kwa usawa na uadilifu. Hakuna mbora zaidi kati yenu kuliko mwingine, wala Mwenyezi Mungu subhanahu wataala hakujalia dunia kuwa ujira na malipo ya wamchao kisha Imam Ali bin Abitalib alaihi ssalam alinadi mbele ya Waislamu wote akisema, kesho tutagawa mali ya Baitulmal, yani hazina ya Waislamu, na watu wote, Waarabu na wasio Waarabu, wanapaswa kuhudhuria kwenye mgao huo. Siku iliyofuata, Imam Ali bin Abitalib Amiru lmuminin alimwita karani wake Abdallah bin Abi Rafi na kumwambia anza kuwapa muhajirina waliohama kutoka Maka. Aliwaita na kumpa kila mtu dinari tatu. Kisha akawaita answar waliowapokea muhajirina mjini Madina na kuwapa haki yao ya dinari tatu sawa kabisa na muhajirina. Imamu Ali alaihi ssalam aliendelea kugawa mali ya waislamu kwa watu wengine wote dinari tatu tatu bila ya kujali mwarabu wala Mwafrika au wa ngazi za juu katika jamii masikini wa daraja la chini na kadhalika. Alipokaribia mtu mmoja kuchukua haki yake, Sahal bin Hunaif alisimama na kumwambia Imamu Ali bin Abitalibi kwamba huyu alikuwa mtumwa wangu, jana nimemwachia huru. Leo Imamu Ali alaihi ssalam aliamuru apewe dinari tatu kama watu wengine. Baadhi ya masahaba kama Talha, Zubair, Abdullah bin Umar, Said bin Alas, Marwan Alhakam na wengine wa kabila la Quraish walikataa kuhudhuria mgao huo wakipinga suala la kupewa mgao na fungu sawa na watu wa kawaida. Hata hivyo, Amirulmuminin Ali bin Abitalib aliendeleza mwenendo huo wa kukomesha mgao wa Baitul Mali kwa kuzingatia nafasi za kijamii za watu, ukabila na tofauti za rangi na kaumu, na si kwa kutilia maanani uadilifu na usawa kama alivyokuwa akifanya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Imepokewa pia kwamba wanawake wawili walimwendea Amirulmuminin Ali bin Abitalib alaihi ssalam wakati alipokuwa akigawa mali za Baitul Mal na hazina ya Waislamu. Mmoja kati ya wanawake hao alikuwa Mwarabu na mwingine alikuwa miongoni mwa Waislamu wasiokuwa Warabu, waliojulikana kwa jina la Mawali. Imamu Ali alayhi ssalam aliwapa wote hisa sawa ya dirhamu 25 bila ya kutofautisha baina ya Mwarabu na mwenzake asiyokuwa Mwarabu. Mwanamke wa Kiarabu ambaye hakuzoea hali hiyo kutokana na mfumo uliokuwa ukitawala kabla ya serikali ya Imam Ali bin Abitalib, baada ya kuaga dunia mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, alisema, ewe amiru lmuminin, mimi ni mwanamke Mwarabu na huyu ni Mwajemi. Imamu Ali alaihi salam alijibu kwa kusema Wapenzi wasikilizaji, wanahistoria wamenukuu mengi kuhusu uadilifu usio na kifani wa Amiru lmuminin Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, na jinsi alivyokuwa akiishi maisha ya chini na ya zuhudi. Licha ya kuwa kiongozi wa dola kubwa zaidi la dunia ya wakati huo, alikuwa akiishi katika nyumba inayoshabihiana na za watu maskini zaidi katika jamii na chakula chake cha hali ya juu zaidi kilikuwa mkate wa shairi iliyokuwa ikisagwa na mkewe mwema Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam au yeye mwenyewe. Alitosheka katika mambo ya dunia kwa nguo mbili zilizochakaa na vipande viwili vya mkate, kama alivyosema yeye mwenyewe kwenye barua aliyomwandikia gavana wake wa Basra, Uthman bin Hunaif. Alijikurubisha kwa Mola Muumba kila alipoweza kufanya hivyo. Abdullah bin al Husein bin al Hasan alaihim salam anasimulia kwamba Ali bin Abitalib aliwachia huru watumwa elfu moja katika kipindi cha uhai wa bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, kwa pesa aliyochuma kwa mikono yake na kuitolea jasho. Baada ya kuchukua hatamu za uongozi, hakuwa na chakula kitamu zaidi ya tende, na vazi zuri zaidi kwake lilikuwa nguo ya pamba duni. Mwisho wa kunukuu. Wapenzi wasikilizaji, Imamu Ali alayhi salam alichunga mipaka na sheria za Mwenyezimungu subhanahu wa taala katika kila hali na hakuathiriwa na jambo lolote katika suala hilo. Imepokewa kwamba baada ya kukamilisha vita vya Jamal, Ali alayhi salam alienda mjini Kufa na kuingia katika Baitulmal, huku akisema, ewe mali mghuri na umhadae ghairi yangu. Mimi alianza kugawa mali kwa watu wote. Wakati huo alimwendea mjukuu wake wa kike kutoka kwa mmoja wa watoto wake wa kiume, akachukua kitu fulani katika Baitulmal na hazina ya Waislamu. Imamu Ali alayhi ssalam aliushika mkono wa mtoto huyo na kumnyang'anya mali hiyo. Baadhi ya masahaba waliokuwepo hapo walimwambia ewe, amiru lmuminin, mtoto huyu pia ana haki katika baitulmal. Imamu Ali alaihi salam aliwajibu kwa kusema, baba yake akishachukua haki yake na ampe akitakacho. Vilevile vile imepokewa kwamba mtoto wa ndugu yake Jaffar bin Abi Talib Yani, Abdullah alimwendea na kumwambia: ya amir al muminin, nipe msaada wa matumizi kutoka baitulmal. Hakika sina chochote kwa ajili ya matumizi ya nyumbani isipokuwa niuze mnyama wangu huyu. Imamu Ali alaihi ssalam alimjibu kwa kusema, wallahi sifanyi hivyo katu, huna haki yoyote isipokuwa kama unataka kumwamuru ami yako aibe na akupe mali ya watu wengine. Wanahistoria wote mashuhuri pia wamesimulia kisa cha Imamu Ali alayhi ssalaam na ndugu yake Aqil ambaye alikuwa kipofu. Wanasema Aqil alimwomba kaka yake amzidishie ya kibaba cha ngano kutoka kwenye hazina ya Waislamu na akakariri ombi hilo kwa Imamu Ali alayhi ssalam. Imamu Ali alichukua chuma na kukiweka kwenye moto hadi kiliposhika moto na kuwa chekundu kabisa. Kisha alikikurubisha kwenye mkono wa ndugu yake Aqil. Aqil alipiga mayowe na kushtuka, na hapo Imamu Ali alayhi ssalam alimpa mawaidha akisema: ewe Aqil, unapiga mayowe kutokana na chuma kilichotiwa moto na mwanadamu kwa ajili ya mchezo, huku ukiniburuta mimi kwenye moto wa jahanam uliowashwa na Mwenyezi Mungu Jabari kutokana na ghadhabu yake. Unapiga mayowe kutokana na maumivu na unanitaka mimi nisipige mayowe kutokana na moto wa jahannam? Suwaida bin Ghafla anasimulia kwamba siku moja niliingia nyumbani kwa Imamu Ali bin Abitalib alayhi ssalam, na sikukuta chochote isipokuwa mkeka uliokuwa umechakaa akiwa ameketi juu yake. Nilimwambia, ewe amiru lmuminin, wewe ni mtawala wa Waislamu na kiongozi wao na unamiliki baitulmal na hazina ya Waislamu, vilevile unatembelewa na jumbe mbalimbali, ilhali hakuna chochote nyumbani kwako isipokuwa mkeka huu. Imamu Ali alaihi ssalam, amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na ali zake, alimjibu kwa kusema Ewe Suwaida, hakika mwenye akili timamu haweki samani ndani ya nyumba ya kuhama, yaani nyumba ya dunia, huku mbele yake kukiwa na nyumba ya milele, yaani nyumba ya akhera. Tumehamishia samani na milki zetu huko katika nyumba ya akhera, nasi pia tunaelekea huko hivi karibuni. Mwisho wa kunukuu. Sala na salamu za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako ewe Amiru lmuminin, siku uliozaliwa, siku ulioanguka chini msikitini ukiswali baada ya kupigwa upanga kichwani, na siku utakapofufuliwa hai mbele ya Mola wako Muumba. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu. Iran, Idha ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na muda wetu unakwenda kwa kasi sana. Baadhi ya maoni yenu, Al Junaid wa Bumbuini Zanzibar unasema asante, nasi tunakushukuru. Bwana Id Ibrahim Said Istanbuli wa ambaye sasa hivi yuko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ametumia mawaidha, nasi tunakushukuru. Bwana Kalekera Omar Mahmud wa Dar es Salaam, Tanzania umeandika awali yayote, baada ya kutusalimu asanteni sana wa kuwahabarisha walimwengu habari zilizo sahihi za kitaifa na kimataifa. Ama kuhusu rais wa Uturuki na serikali yake juu ya uhusiano wao na serikali dhalimu ya Israeli, uhusiano sio huu, binafsi niliutambua, niliutambua muda mrefu, na niligundua kwamba Rais Erdogan wa Uturuki ni mnafiki kutokana na maneno yake ya kutatanisha hasa wakati wa vita vya ISIS na Daesh dhidi ya Siria na Iraq, anasema hivyo. Erdogani hafai kuwa tegemeo la Wapalestina wastaarabu wenye akili timamu. Bwana Mubiri Rashid Huseni wa Muyange huko Makamba, Burundi, tunakushukuru na maswali yako tumeajibu kama ulivyotuuliza, kama ambavyo tunamshukuru pia Profesa Ali Magema wa Tanga, Tanzania. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamia Iran usiku wa kuamkia leo Ijumaa amejibu ripoti zilizopotoshwa kuhusu mazungumzo ya Vienna ya mapatano ya nyuklia ya JCPOA na kusisitiza kwamba makubaliano ya mwisho yatakuwa tofauti kabisa na uvumi unaoenezwa kuhusu kurejea Marekani kwenye mapatano hayo. Wanachama zaidi ya ishirini shababu wa kundi la kigaidi na ukufurishaji la Shababu wameangamizwa katika operesheni ya askari wa kikosi cha kulinda amani cha umoja wa Afrika nchini Somalia, AMISOM. Na mamlaka za Saudia zimerefusha kifungo cha msomi mashuhuri na mpinzani mkuu wa utawala wa ukoo wa al Saud kwa miaka minane zaidi. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale a ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa 1 kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, Amen.