Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi mwenye wa Rehema, Mwenye Kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni. Na kwa mlima Sinai. Na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana. Kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya Alhamisi jioni ya Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Tehran. Leo ni Februari 17 mwafaka na tarehe 15 Rajaba mwaka 1443 Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa jioni hii ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, itakujumuisha ripoti. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Iran Jumahili, makala ya wiki, na vile vile tutakuwa na dua ya mwezi mtukufu wa Rajab, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kupitia masafa mafupi au shortwave, vile vile unaweza kutusikiliza kupitia kupitia masafa ya FM. Wakiwa nchini Tanzania, ni kupitia Radio ni Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako, wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba na taban. Nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo moja kwa moja hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Navuta pumzi na baada ya muda usio kwa mrefu, narejea na, na taarifa habari za dunia. Imetimia saa moja na nusu magharibi hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Viongozi mwadhamu wasema mukawama unaokuwa Asia Magharibi umesambaratisha majigambo ya ubeberu. Mkutano wa viongozi wa Umoja wa Ulaya na Afrika umeanza leo Brussels nchini Ubelgiji. Na jibu la Hamas kwa serikali ya Australia, Israel ndiyo inayopaswa kutangazwa kuwa ni utawala wa kigaidi, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa mukawama unaokuwa na kuzidi kupata nguvu katika eneo la Asia Magharibi umesambaratisha kiburi na majigambo ya ubeberu. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema hayo leo sambamba na kukaribia kumbukumbu kumbu ya harakati ya kihistoria ya wananchi wa Tabriz ya tarehe 29 Bahman mwaka elfu moja 356 hijria shamsia, mwafaka na Februari 18 mwaka 1978, wakati alipozungumza kwa mawasiliano ya intaneti na hadhara ya wananchi wa mkoa wa Azerbaijan na kueleza kwamba mukawama unaokuwa katika eneo umesambaratisha ujeuri na majigambo ya ubeberu na ndimi za mataifa zimefunguka mbele ya Marekani na kwamba kuna haja ya kutambua thamani ya neema hii kwa kuendeleza njia ya mapinduzi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameongeza kuwa malengo ya mapinduzi ni kupatikana ustawi na maendeleo ya kweli na ya pande zote za kimaada na kimaanawi, kupatikana uadilifu wa kijamii, nguvu na mamlaka ya nchi, kuundwa jamii ya Kiislamu na hatimaye kuundika ustaarabu mkubwa na wa kisiasa wa Kiislamu. Ayatullah Khamenei amesema nishati ya nyuklia kwa matumizi ya amani ni mahitaji mengine ya kimsingi ya mustakabali, na kueleza kwamba sababu ya kambi ya adui kuegemea katika swala la nishati ya nyuklia Iran na kuliwekea vikwazo vya kidhalim taifa hili, licha ya kuwekwa taarifa zinazoonyesha kuwa miradi ya nyuklia ya taifa hili ni kwa ajili ya matumizi ya amani, na kutolewa maneno yasiyo na maana kama kukaribia Tehran kutengeneza silaha za atomiki ni kuzuia ustawi wa kielimu ambao unalenga kukidhi mahitaji ya baadaye ya taifa hili. Kwingineko, harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imelaani vikali hatua ya serikali ya Australia ya kuitambua harakati hiyo ya mukawama inayopigania ukombozi wa Palestina kuwa ni kundi la kigaidi. Taarifa ya Hamas imesisitiza kuwa Israel ndiyo inayopaswa kutangazwa kwa utawala wa kigaidi kutokana na jinai zake za kila leo dhidi ya wananchi wa Palestina. Hazim Kasim, msemaji wa Hamas, amesema kuwa uamuzi huo wa serikali ya Australia unakinzana wazi kabisa na sheria na maazimio yote ya kimataifa ambayo yametambua haki ya taifa la Palestina katika kupambana na kukabiliana na utawala wa vamizi wa Israel. Kiongozi huyo ameongeza kuwa Hamas ni harakati ya kitaifa ya ukombozi ambayo inaendesha mapambano dhidi ya wa wavamizi na kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Sasa vipi harakati kama hii itambuliwe kuwa ni kundi la kigaidi, ilhali utawala wa Israel ambao unafanya mauaji kila siku, hata dhidi ya watoto wachanga hauonekani kama umefanya vitendo vya vi kigaidi? Karen Andrews, waziri wa mambo ya ndani wa Australia, ametangaza kuwa serikali ya nchi hiyo itaiweka harakati ya Hamas katika orodha ya makundi ya kigaidi. Mkutano wa viongozi wa Umoja wa Afrika na Umoja wa Ulaya umeanza leo katika mji mkuu wa Ubelgiji, Brussels. Viongozi hao wanakutana kwa ajili ya mazungumzo ya siku mbili kuanzia leo wakiazimia kuimarisha ushirikiano, huku Ulaya ikiahidi uwekezaji mkubwa barani Afrika. Mkutano wa mara hii una umuhimu wa aina yake kutokana na changamoto mbalimbali zinazolikabili bara la Afrika na mataifa ya Ulaya pia. Akihutubia katika mkutano huo, Joseph Borrell, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya, amesema kuwa bara la Ulaya linapaswa kuisaidia Afrika ili kuyashughulikia matatizo yake. Uhusiano baina ya mabara hayo mawili umekuwa ukiingia dosari kutokana na matatizo mtawalia, yakiwemo usambaaji au usambazaji wa chanjo ya Covid 19, namna ya kuzuia uhamiaji haramu, wimbi la mapinduzi ya kijeshi barani Afrika na kadhalika. Rais wa Senegal Macky Sall ambaye ni mwenyekiti wa umoja wa Afrika amesema lengo la mkutano huu ni kufikia uhusiano mpya unao ridhika kwa vitendo. Huu ni mkutano wa sita wa aina yake ambapo zaidi ya wakuu 80 wa nchi wa na serikali wanashiriki katika mkutano huo leo na kesho huku nusu yao wakitokea barani Afrika. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nchi wanachama wa jumuia ya Afrika Mashariki ikiwemo jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo zimetangaza mkakati wa kuanzisha mchakato wa kuweka sera moja kuhusu wahamiaji na wakimbizi miongoni mwa nchi zinazounda jumuiya hiyo. Kikao cha mawaziri wanaohusika na EAC kilichofanyika mjini Kigali, Rwanda, kimenuia kuanzisha sera hiyo ambayo itasaidia kuondoa changamoto zilizopo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanos Karemera ana maelezo zaidi. Hii imekuwa ni mara ya kwanza kwa taasisi za uhamiaji na wakimbizi kutoka nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kukubaliana kuanzisha mchakato wa pamoja kulitazama swala hilo miongoni mwa nchi hizo wanachama. Lengo lake ni kutaka kuweka mazingira rahisi kwa wananchi wa nchi hizi wanachama wa jumuiya hiyo kuweza kufanya kazi na kuwa na haki ya kuishi popote pale wanapotaka katika moja nchi hizo wanachama. Mkurugenzi mkuu wa shirikisho la taasisi za uhamiaji na wakimbizi katika nchi za jumuiya ya Afrika mashariki na pembe ya Afrika Mohamed Abdikader amesema kuwa kuuanisha sheria na sera kuhusu uhamiaji na haki ya kufanya kazi mahali popote ni swala muhimu kwa sababu itasaidia kwa wakazi wote wa nchi wanachama kupata ajira na makazi miongoni mwa nchi hizo. Nadhani jambo la kuzingatia ni kwamba Jumuiya ya Afrika Mashariki ina sera imara kuhusu muungano na pia itifaki kuhusu uhuru wa watu kutembea miongoni mwa nchi wanachama. Kilichobaki sasa, na ambacho naibu katibu mkuu anaendelea kukishughulikia, ni jumuiya yenyewe kuona ni jinsi gani sera na itifaki hizi zinatekelezwa, yaani kuwezesha wasomi wetu kutambuliwa. Kwa mfano, mwanasheria kutoka Rwanda anawezaje kufanya kazi nchini Kenya? Au mjenzi kutoka nchini Tanzania anawezaje kufanya kazi nchini Sudani Kusini? Yaani kuwepo na nchi kutambua hati za elimu za watu kutoka nchi jirani. Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki zimeweka itifaki mbalimbali mbali katika suala zima la kuungana pamoja kama jumuiya, lakini kwa baadhi ya mataifa kuna hofu kwamba muungano huu unaweza kuhatarisha maslahi mapana kwa wananchi wao. Naibu katibu mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ambaye pia ni raia wa Rwanda Christophe Bazivamo anasema, icho dusawa nuko ingingo zitandukanye tunachoziomba taasisi mbalimbali mbali, ziwe ni serikali husika, mashirika yasiyo ya kiserikali na mashirika ya kimataifa katika jumuiya ya Afrika Mashariki ni kukaa chini na kupitia vipengele vya sera hii, ili baadaye sote tukutane tena tuziweke pamoja na kuchukua uamuzi wa mwisho. Licha ya kuwakutanisha pamoja viongozi wa ngazi za juu wakiwemo mawaziri wenye dhamana ya uhamiaji na wakimbizi, wakurugenzi waandamizi wa katika nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki na DRC ambayo inajiandaa kuingia rasmi, kikao hiki kimekamilishwa bila kufikia azma yoyote na kuamua kuwa watakutana tena mwezi wa nne mwaka huu. Silvanus Kalemera, Redio Teheran, Kigali. Asante sana Karemera kwa ripoti yako hiyo, ukiwa hapo Chigali, Rwanda. Tukisonga mbele, Ufaransa na washirika wake wametangaza kuwa wataondoa askari wao wote kutoka katika nchi ya Mali iliyoko magharibi mwa Afrika. Askari hao wa kigeni wa Ufaransa na washirika wake wanatarajiwa kuondoka nchini Mali baada ya kuweko katika nchi hiyo kwa mwongo mmoja. Mivutano baina ya Ufaransa na Mali imeongezeka mno katika miezi ya hivi karibuni, haswa baada ya mapinduzi ya kijeshi ya mwaka jana. Baada ya uhusiano wa Ufaransa na Mali kuharibika, viongozi wa Ulaya wametangaza katika taarifa yao ya pamoja leo kwamba Ufaransa na washirika wake wanaondoka au wanaondoa askari wao wote katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika baada ya kuwepo huko kwa mwongo mmoja. Mwishoni mwa mwezi uliopita, waziri wa ulinzi wa Ufaransa alizungumzia uwezekano wa kuondoka majeshi ya Ufaransa katika nchi hiyo ya Mali, ambayo imekuwa ikikodolewa macho ya tamaa na madola ya kibeberu kutokana na kuwa na madini ya dhahabu na urani. Na katibu mkuu wa jumuiya ya nchi za Kiarabu amesisitiza amani na uthabiti wa eneo la isha magharibi utapatikana tu kwa ku, hitimisho kukaliwa kwa mabavu ardhi za Palestina kunakofanywa na utawala vamizi wa Israel. Ahmad Abul Ghait amesema hayo leo na kusisitiza kwamba ulimwengu wa kiarabu ungali unakabiliwa na hatua ngumu ya kihistoria kiasi kwamba wigo wa vitisho vya jiopolitiki ndani yake vimo katika hali ya kuongezeka. Katibu mkuu wa Arab League ameongeza kuwa changamoto za kiusalama, kiuchumi na kijamii zinazo kabili jamii na madola ya kiarabu zimo katika hali ya kuongezeka. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Habari hizo unaweza kuzisoma kwa kina, mpenzi msikilizaji, katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Karibu sasa nikuletea kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho sisitizo la Ufaransa la kuendelea kuwepo katika eneo la Sahel Pamoja na kushuhudia mivutano hivi karibuni, kati ya Ufaransa na baadhi ya nchi za eneo la Sahel barani Afrika, ikiwemo Mali, waziri wa mashauri ya kigeni wa Ufaransa Jean Yves Le Drian amesisitiza kuwa Ufaransa haitotoka katika eneo la Sahel hata kama itaondoa wanajeshi wake kikamilifu huko Mali. Hali ya mvutano imeshuhudiwa katika miezi ya karibuni baina ya Mali na Ufaransa, na hali hiyo imepamba moto baada ya kujiri mapinduzi mwaka elfu mbili ishirini na moja huko Mali. Ni wazi kuwa baada ya kujiri mapinduzi huko Mali na kuchukua madaraka kanali ya simu Goita, uhusiano wa Bamako na Paris umekumbwa na mivutano na hitilafu nyingi kuhusiana na suala zima la kuwepo kijeshi wa Ufaransa nchini humo. Baraza la kijeshi linaloongoza Mali limetangaza kuwa halitambui tena makubaliano ya kiulinzi yaliyofikiwa kati ya nchi hiyo na Ufaransa na kwamba hali itatekeleza makubaliano hayo tajwa baraza hilo. Aidha, karibu mwezi mmoja uliopita lilimfukuza balozi wa Ufaransa huko Mali. Duru mpya ya mivutano kati ya Ufaransa na Mali ilianza kufuatia kufukuzwa balozi wa Ufaransa nchini humo. Hii ni katika hali ambayo Ufaransa ilitumwa wanajeshi wake katika eneo la Sahel na hususan huko Mali tokea mwaka elfu mbili na kumi na nne katika kile ilichokitaja kuwa kwa ajili ya kupambana na ugaidi ambapo nchi hiyo ilitumwa wanajeshi wake karibu elfu nne mia tano katika fremu ya operesheni ya Barhani kwa lengo la kuyafurusha makundi ya kigaidi na wanamgambo wenye misimamo mikali wanaoendesha harakati zao katika nchi jirani na Mali. Nchi za eneo la Sahel hususan Mali haziridhishwi na zinapinga kuwepo kijeshi ya Ufaransa na uingiliaji unaofanywa na Pari katika masuala ya ndani ya Mali. Kwa mtazamo wa Mali, Ufaransa na watifaki wake wanajaribu kila linalowezekana kuendeleza siasa zao za kikoloni katika kalibu ya ukoloni mamboleo, badala ya kuendesha vita dhidi ya ya makundi ya kigaidi. Choguel Kokala Maiga, waziri mkuu wa Mali, amesema kuwa serikali ya sasa nchi hiyo imejifunza kutokana na historia kwa kuzingatia matukio yaliyoshuhudiwa duniani katika kipindi cha miaka ishirini au thelathini iliyopita. Amesema serikali ya Mali imebaini hali hiyo na inafahamu vyema kuwa Paris ingali na lengo la kulidhibiti bara la Afrika. Waziri Mkuu wa Mali amesisitiza kuwa makundi yanayotaka kujitenga yalikimbilia katika eneo la Sahel yakitokea Tripoli kwa uungaji mkono wa Ufaransa baada ya kupinduliwa Muammar Gaddafi huko Libya mwaka 2011. Hii ni redio Teheran, ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Ni saa mbili kasorobo magharibi hapa jijini Teheran. bin Toha al Juneid akiwa bumbui ni Zanzibar, yeye hana mengi, anatushukuru kwa habari. Ameandika asante, asante sana pia. Ramadhani Mtunguja ukiwa hapo Bumbuli, Tanga, Tanzania, anasema asalamu alaikum, na mwitikia wa alaikum salam. Anasema Allah awape nguvu zaidi, amin ya rabi, atupe sote. Asante sana Mtunguja, ukiwa hapo Tanga, Tanzania. Asante sana pia Abdallah Ali Makajuro, ukiwa Tabora, Tanzania, yeye hana mengi anatushukuru kwa habari. Na Ibil Huda Ali akiwa barabara kumi na tatu, Tanga, Tanzania, anasema Saudia ni kwa nini mnawashambulia raia wa Yemen wasio na hatia? Hamwoni hata aibu kuwaua Waislamu wenzenu, kisa tu mnatumiwa na mpuzi mmoja wa Marekani. Hata China pia inapaswa kuingilia migogoro hiyo ya Yemen, na pia Rasia imarishe vikosi vyote vya Siria ili iweze kujibu jinai za utawala khabithi wa Israel. Asante sana Bilhuda, ukiwa hapo Tanga Iran juma hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha juma lililopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi wa harakati Hamas amtumia ujumbe kiongozi mwadhamu kwa mnasaba wa maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu waziri wa mambo ya nje wa Mali atembelea Irani na Irani yasema makubaliano mazuri ya JCPOA yanaweza kufikiwa ndani ya muda mfupi. Kiongozi wa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina Hamasi amemtumia salamu na ujumbe maalumu kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa mnasaba wa maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kumshukuru kwa misimamo yake ya kuwaunga mkono wananchi madhulumu wa Palestina. Ijumaa ya tarehe ishirini na mbili mwezi Bahmani mwaka elfu moja mia nne hijiria shamsia iliyosadifiana na Februari kumi na moja mwaka elfu mbili na ishirini na mbili miladia ilikuwa siku ya maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ambayo yalipata ushindi kamili tarehe 11 Februari 1979 kwa uongozi wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Al Mayadin, Ismaili Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas, amebainisha katika ujumbe wake huo kwa Ayatullah Khamenei kwamba ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ulikuwa matunda makubwa kwa vuguvugu vugu la mukama wa Kiislamu. Katika ujumbe wake huo, Hania amemhutubu kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu akisema, harakati Hamas na wananchi wa Palestina wako pamoja na wewe katika kusheherekea mnasaba huu wa furaha ili kubainisha pongezi na shukrani zao za dhati kutokana na misimamo yake wa adhimu na ya kudumu ya kusimama imara pamoja na Palestina, malengo yao matukufu na uungaji mkono wako kwa watu wa nchi hii na mkawama wao wa kishujaa katika kutetea na kupigania haki zao za kisheria. Aidha, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamasi amesisitiza ya kuwa harakati hiyo ina imani na matumaini ya kuendelezwa misimamo hiyo na kuendelea kutolewa michango katika kufanikisha ushindi wa Palestina na uungaji mkono kwa watu wake na mkakati wao wa mkawama Licha ya hatari na changamoto mbalimbali mbali zinazoyakabili malengo matukufu ya Palestina. Wiki hii pia waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alikutana na kufanya mazungumzo hapa Tehran, Jumapili, na waziri wa mambo ya nje wa Mali aliyekuwa ziarani hapa nchini. Abdulahi Diop, waziri wa mambo ya nje wa Mali ambaye alikuwa ziarani hapa nchini kwa minajili ya kukutana na kufanya mazungumzo na viongozi wa Iran, alifanya mazungumzo mjini Tehrani na Husein Amir Abdulayan, waziri wa mambo wa ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Iran. Abdulahi Diop, waziri wa mambo ya nje wa Mali, kabla ya kufanya mazungumzo na Amir Abdulayan, alikuwa ameonana na Muhammad Ali Zulfigol, waziri wa sayansi utafiti na teknolojia wa Iran, ambapo alisema Jamhuri ya Kiislamu Irani ni kigezo kizuri kwa nchi nyingine zinazotaka kuendesha mapambano dhidi ya uistikbari na vikwazo vya kidhalimu kutokana na nafasi ya juu iliyonayo kwa upande wa sayansi na teknolojia duniani. Waziri wa mambo ya nje wa Mali aliongeza kuwa Jamhuri ya Kiislamu Irani ni mfano wa kuigwa na nchi nyingine, licha ya kukabiliwa na vikwazo na kupambana na adui, lakini nchi hii imefikia katika nafasi ya juu. Alisema Mali ina hamu ya kustafidi na uzoefu wa Iran kwa ajili ya ustawi wa sayansi na teknolojia wa nchi hii. Katika upande mwingine waziri wa mambo ya nje wa Iran, Hussein Amir Abdollahian amesisitiza kuwa badala ya pande za magharibi kucheza na matini ya makubaliano na kucheza na wakati na kupoteza muda tu, Inapasa zionyeshe irada na azma ya kweli ya kurejea kwenye utekelezaji kamili wa mapatano ya JCPOA. Waziri wa mambo ya nje wa Irani amesema katika jumbe inazotuma kwa Jamhuri ya Kiislamu kupitia nchi nyingine na pande unganishi, Marekani inazungumza lugha ya kuwa na nia njema ya kufikia mapatano, lakini hadi wakati huu haijafanya chochote cha maana cha kuakisi na kubainisha kivitendo nia njema inayodai kuwa nayo. Amir Abdollahian amesema hayo katika mkutano na waandishi wa habari hapa Tehrani alipokutana na mwenzake wa Ireland na akaongeza kuwa Jamhuri ya Kiislamu Irani iko tayari kufikia makubaliano mazuri katika JCPOA. Waziri wa mambo ya nje wa Irani amesema mapatano yanaweza kufikiwa katika kipindi cha muda mfupi. Akifafanua amesema Ambikai, Urupai, be ta iwapo Marekani na nchi tatu za Ulaya zitakuwa na nia ya dhati kuhusiana na kurejea kwenye utekelezaji kamili wa majukumu yao yaliyoainishwa katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA mapatano yanaweza kufikiwa ndani ya muda mfupi. Duru ya nane ya, ya mazungumzo ya uondoaji wa vikwazo ilianza mjini Vienna tarehe 27 Desemba, na baada ya kusitishwa kwa kipindi kifupi ili pande husika ziende kufanya mashauriano katika miji mikuu yao, ilianza tena tarehe 8 ya mwezi huu wa Februari katika mji mkuu huo wa Austria. Kwa kuzingatia ukiukaji makubaliano ya JCPOA uliofanywa na Marekani tangu siku za awali za utekelezaji wa mapatano wakati wa urais wa Barack Obama, Jamhuri ya Kiislamu Irani imesisitiza katika duru zilizopita za mazungumzo ya sasa ya Vienna kuhusu ulazima wa kuwepo hakikisho la kudumu la makubaliano na uthibitisho wa kuondolewa vikwazo yakiwa ndio matakwa yake mawili makuu ya kutekeleza tena kikamilifu makubaliano ya JCPOA. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema hakuna mkwamo wowote katika mazungumzo ya Viena, na kilichopo ni kwamba hivi sasa Iran inasubiri majibu kutoka kwa nchi za magharibi zinazoshiriki kwenye mazungumzo hayo. Saidi Hatib Zade amesema hayo mbele ya waandishi wa habari hapa mjini Teherani, na akaongeza kuwa mazungumzo kuhusu masuala yaliyobaki kia yanaendelea na kadiri Marekani na nchi tatu za Ulaya zitakavyoonyesha nia njema, ndivyo mazungumzo hayo yatakavyozidi kukaribia kwenye mapatano. Akijibu swali katika mazungumzo yake hayo ya kila wiki na waandishi wa habari, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani amesema mwaka wa Kiirani wa hijiria shamsia umekaribia kumalizika, na kama Marekani na nchi tatu za Ulaya zitazingatia pendekezo la Iran, kuna uwezekano kukafikiwa makubaliano mapya mapema zaidi ya inavyotarajiwa. Amesema sasa ni wakati wa upande wa pili kuchukua maamuzi ya kisiasa. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, Khatibzadeh amesema kile ambacho kinajiri, uh, mjini Vienna munde, ni mazungumzo kuhusu maudhui muhimu sana. Hilo liko wazi kwa, kwa, kwa kila mtu. Tumefikia hatua ambayo kunapaswa kuchukuliwa maamuzi ya kisiasa na Tehran ilishachukua maamuzi yake ya kisiasa miaka kadhaa iliyopita, wakati ilipoamua kubakia katika JCPOA. Tunachosubiri sasa ni nchi za magharibi zitoe jibu kwa mapendekezo ya Iran. Na kipindi chetu cha Irani juma hili kinafikia tamati. Tukutane tena wiki ijayo panapojaliwa ya Kimola Ya wiki. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha makala ya wiki ambacho leo kitakuletea simulizi za uongofu katika maisha ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalama. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tulio kuandalieni. Wanahistoria wa Kiislamu wanasisitiza kwamba moja kati ya sifa za Imama Ali bin Abitalib ilikuwa ni kutekeleza sheria za Mwenyezi Mungu bila ya kujali yasemwayo au lawama za wanaolaumu. Ibnu Abi Lhadid Almutazili amenukuu katika sherhe ya Nahju Lbalagha kwamba baada ya kushika hatamu za uongozi Amiru Lmuminin Ali bin Abitalib alayhi salam alichukua hatua za dharura za kujaribu kuboresha hali ya kisiasa na kijamii, na vilevile vile hali ya kiuchumi ya Waislamu na kutekeleza uadilifu na usawa kama hali iliyokuwepo katika zama za nabii Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Miongoni mwa hatua zilizochukuliwa na Sayidul Ausiya ilikuwa ni kufuta mfumo uliokuwa ukitawala na ukitumiwa na makhalifa walioongoza kabla yake wa ugavi wa mali na pato la taifa. Alianza kutekeleza usawa na uadilifu wa kipindi cha mtume wa rehma Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake. Alisimama kidete mbele ya watu na kusema, kama inavyonukuliwa katika kitabu cha Nahjul Balagha, kwamba: enyi watu, kila mtu katika Muhajirina na Answari katika masahaba wa Mtume anayejiona kuwa mbora kuliko watu wengine, basi anapaswa kuelewa kwamba ubora halisi utaonekana kesho mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, na yeye mola mkwasi ndiye atakayelipa ujira na thawabu zake. Ninyi nyote ni, ni waja wa Mwenyezi Mungu, na mali hii ni mali ya Mwenyezi Mungu inayopaswa kugawanywa baina yenu kwa usawa na uadilifu. Hakuna mbora zaidi kati yenu kuliko mwingine, wala Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala hakujalia dunia kuwa ujira na malipo ya wamchao. Kisha Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam alinadi mbele ya Waislamu wote akisema, kesho tutagawa mali ya Baitulmal, yani hazina ya Waislamu, na watu wote, waarabu na wasio waarabu, wanapaswa kuhudhuria kwenye mgao huo. Siku iliyofuata, Imamu Ali bin Abitalib Amirulmuminin alimwita karani wake Abdallah bin Abi Rafi na kumwambia, anza kuwapa Muhajirina waliohama kutoka Maka. Aliwaita na kumpa kila mtu dinari tatu. Kisha akawaita Answar waliowapokea muhajirina mjini Madina na kuwapa haki yao ya dinari tatu, sawa kabisa na muhajirina. Imamu Ali alaihi salam aliendelea kugawa mali ya waislamu kwa watu wengine wote dinari tatu tatu, bila ya kujali mwarabu wala mwafrika au wa ngazi za juu katika jamii, masikini wa daraja la chini na kadhalika. Alipokaribia mtu mmoja kuchukua haki yake, Sahal bin Hunaif alisimama na kumwambia Imamu Ali bin Abitalib kwamba huyu alikuwa mtumwa wangu, jana nimemwachia huru. Leo Imamu Ali alaihi ssalam aliamuru apewe dinari tatu kama watu wengine. Baadhi ya masahaba kama Talha, Zubair, Abdullah bin Umar, Said bin Alas Marwan al-Hakam na wengine wa kabila la Quraysh walikataa kuhudhuria mgao huo wakipinga suala la kupewa mgao na fungu sawa na watu wa kawaida hata hivyo Amirul Mu'minin Ali bin Abi Talib aliendeleza mwenendo huo wa kukomesha mgao wa Baitul Mali kwa kuzingatia nafasi za kijamii za watu ukabila na tofauti za rangi na kaumu na si kwa kutilia maanani uadilifu na usawa kama alivyokuwa akifanya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Imepokewa pia kwamba wanawake wawili walimwendea Amirulmuminin Ali bin Abitalib alaihi ssalam wakati alipokuwa akigawa mali za Baitul Mal na hazina ya Waislamu. Mmoja kati ya wanawake hao alikuwa Mwarabu na mwingine alikuwa miongoni mwa Waislamu wasiokuwa Waarabu waliojulikana kwa jina la Mawali. Imamu Ali alaihi salaam aliwapa wote hisa sawa ya dirhamu 25 bila ya kutofautisha baina ya Mwarabu na mwenzake asiyokuwa Mwarabu. Mwanamke wa Kiarabu ambaye hakuzoea hali hiyo kutokana na mfumo uliokuwa ukitawala kabla ya serikali ya Imamu Ali bin Abitalib baada ya kuaga dunia mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wassalam, alisema "Ewe amiru lmuminin, mimi ni mwanamke mwarabu na huyu ni mwajemi." Imamu Ali alaihi ssalamu alijibu kwa kusema sikuona tofauti yoyote baina ya wana wa Ismail na wale wa Ishaq katika mgao wa mali ya umma. Wapenzi wasikilizaji, wanahistoria wamenukuu mengi kuhusu uadilifu usio na kifani wa Amiru lmuminin Ali bin Abitalib alaihi ssalam na jinsi alivyokuwa akiishi maisha ya chini na ya zuhudi. Licha ya kuwa kiongozi wa dola kubwa zaidi la dunia ya wakati huo, alikuwa akiishi katika nyumba inayoshabihiana na za watu maskini zaidi katika jamii, na chakula chake cha hali ya juu zaidi kilikuwa mkate wa shairi iliyokuwa ikisagwa na mkewe mwema Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam au yeye mwenyewe. Alitosheka katika mambo ya dunia kwa nguo mbili zilizochakaa na vipande viwili vya mkate kama alivyosema yeye mwenyewe kwenye barua aliyomwandikia gavana wake wa Basra, Uthman bin Hunaif. Alijikurubisha kwa Mola Muumba kila alipoweza kufanya hivyo. Abdullah bin al Husein bin Alhasan alaihim salam anasimulia kwamba Ali bin Abitalib aliwaachia huru watumwa elfu moja katika kipindi cha uhai wa bwana wetu Muhammad wa alihi wa salam, kwa pesa aliyochuma kwa mikono yake na kuitolea jasho. Baada ya kuchukua hatamu za uongozi, hakuwa na chakula kitamu zaidi ya tende, na vazi zuri zaidi kwake lilikuwa nguo ya pamba duni. Mwisho wa kunukuu. Wapenzi wasikilizaji, Imamu Ali alaihi ssalam alichunga mipaka na sheria za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala katika kila hali na hakuathiriwa na jambo lolote katika suala hilo. Imepokewa kwamba baada ya kukamilisha vita vya Jamal, Ali alaihi ssalam alienda mjini Kufa na kuingia katika Baitulmal huku akisema: ewe mali mghuri na umhadae ghairi yangu. Mimi alianza kugawa mali kwa watu wote. Wakati huo alimwendea mjukuu wake wa kike kutoka kwa mmoja wa watoto wake wa kiume, akachukua kitu fulani katika baitulmal na hazina ya Waislamu. Imamu Ali alaihi ssalam aliushika mkono wa mtoto huyo na kumnyang'anya mali hiyo. Baadhi ya masahaba waliokuwepo hapo walimwambia, ewe amiru lmuminin, mtoto huyu pia ana haki katika baitulmal. Imamu Ali alaihi ssalam aliwajibu kwa kusema baba yake akishachukua haki yake, na ampe akitakacho. Vile vile imepokewa kwamba mtoto wa ndugu yake Jafar bin Abitalib, yani Abdallah, alimwendea na kumwambia: ya Amir al Muminin, nipe msaada wa matumizi kutoka baitulmal. Hakika sina chochote kwa ajili ya matumizi ya nyumbani isipokuwa niuze mnyama wangu huyu. Imamu Ali alaihi ssalam alimjibu kwa kusema wallahi, sifanyi hivyo katu. Huna haki yoyote isipokuwa kama unataka kumwamuru ami yako aibe na akupe mali ya watu wengine. Wanahistoria wote mashuhuri pia wamesimulia kisa cha Imamu Ali alaihi ssalam na ndugu yake Aqil ambaye alikuwa kipofu. Wanasema Aqil alimwomba kaka yake amzidishie ya kibaba cha ngano kutoka kwenye hazina ya Waislamu na akakariri ombi hilo kwa Imamu Ali alaihi ssalam. Imamu Ali alichukua chuma na kukiweka kwenye moto hadi kiliposhika moto na kuwa chekundu kabisa, kisha alikikurubisha kwenye mkono wa ndugu yake Aqil. Aqil alipiga mayowe na kushtuka, na hapo Imamu Ali alaihi ssalam alimpa mawaidha akisema: ewe Akil, unapiga mayowe kutokana na chuma kilichotiwa moto na mwanadamu kwa ajili ya mchezo, huku ukiniburuta mimi kwenye moto wa Jahanam uliowashwa na Mwenyezi Mungu jabari kutokana na ghadhabu yake? Unapiga mayowe kutokana na maumivu na unanitaka mimi nisipige mayowe kutokana na moto wa Jahanam? Suwaida Bin ghafla anasimulia kwamba siku moja, niliingia nyumbani kwa Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, na sikukuta chochote isipokuwa mkeka uliokuwa umechakaa akiwa ameketi juu yake. Nilimwambia, ewe amiru lmuminin, wewe ni mtawala wa Waislamu na kiongozi wao na unamiliki Baitulmal na hazina ya Waislamu, Vilevile unatembelewa na jumbe mbalimbali, ilhali hakuna chochote nyumbani kwako isipokuwa mkeka huu. Imamu Ali alaihi ssalam, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alimjibu kwa kusema, ewe Suwaida, hakika mwenye akili timamu haweki samani ndani ya nyumba ya kuhama, yaani nyumba ya dunia, huku mbele yake kukiwa na nyumba ya milele Yani nyumba ya akhira. Tumehamishia samani na milki zetu huko katika nyumba ya akhira, nasi pia tunaelekea huko hivi karibuni. Mwisho wa kunukuu. Sala na salamu za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako, ewe amiru lmuminin, siku uliozaliwa, siku ulioanguka chini msikitini ukiswali, baada ya kupigwa upanga kichwani Barabara kabisa mpenzi msikilizaji, tunaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya ya Alhamisi usiku sasa. Eh, nisome hapa maoni yake, anasema anaitwa Yusasif Labia kutoka Tanzania, anasema salamu alaikum. Waalaikum salam. Anasema hakika Radio Tehran kishindo chenu si cha kawaida. Allah azidi kuwapa nguvu, taufiq na awahifadhi daima. you are the voice of the voiceless. Anaendelea kusema napenda na hamu yangu kubwa ni kuwatumikia wafuasi wa nyumba ya mtume salallahu alaihi waalihi wasallam wa kupitia redio Teherani. Asante sana Yusasif Labia ukiwa hapo Tanzania kwa ujumbe wako huo. Naye eh, Yahya Ali akiwa barabara kumi na tatu Tanga, Tanzania anasema jeshi la Siria washambulieni utawala huo katili wa Israel ni sehemu mojawapo ya ulipizaji kisasi kutokana na jinai zao wanazoziendeleza. Sante sana Yahya ukiwa hapo Tanga. Na Sherali Fazil akiwa Dar es Salaam, Tanzania anasema: baada ya salamu, jamii ya kimataifa, tunamshukuru Samahat Sayyid Ali Khamenei kwa hotuba yake ya kutuhimiza sote kuzingatia mukawama. Neno hili ni kwa waungwana, ni juhudi ya kila mmoja, vikundi, jumuiya, taifa, katika kujituma kwa bidii ili kuelekea katika kujitegemea na maendeleo ya umma wetu bora wa Mtume sallallahu alaihi waali wasallam. Utekelezaji wa mukawama pia utatuletea umoja wa umma wetu. Asante sana Shera Alfazili, ukiwa hapo da Muda umenipa kisogo, mpenzi msikilizaji. Moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa mukawama unaokuwa na kuzidi kupata nguvu katika eneo la Asia Magharibi umesambaratisha kiburi na majigambo ya ubeberu. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imelaani vikali hatua ya serikali ya Australia ya kuitambua harakati hiyo ya mukawama inayopigania ukombozi wa Palestina kuwa ni kundi la kigaidi. Mkutano wa viongozi wa Umoja wa Afrika na Umoja wa Ulaya umeanza leo katika mji mkuu wa Ubelgiji, Brussels. Ufaransa na washirika wake wametangaza kuwa wataondoa askari wao wote kutoka katika nchi ya Mali iliyoko huko magharibi mwa Afrika. Na katibu mkuu wa Jumuia ya Nchi za Kiarabu amesisitiza amani na uthabiti wa eneo la Asia Magharibi utapatikana tu kwa kuhitimishwa kukaliwa kwa mabavu ardhi za Palestina kunakofanywa na utawala ghasibu wa Israel. Tutakomea hapo kwa muhtasari huu. Mpenzi msikilizaji, tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangu mwanzoni mwa matangazo haya mpaka sasa tunapofika tamati, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, maoni ambayo sijaweza kusoma kwa sasa kutokana na ufinyo wa wakati. Insha allah yatasomwa katika matangazo yetu ya hapo kesho. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Hussein Hassan na kutakia siku mwema. Kwa heri.