Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu, mola mlezi wa viumbe vyote, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu, mwenye kumiliki siku ya malipo. Wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada. Tuongoe njia iliyonyooka, njia ya uliowaneemesha, sio ya waliokasirikiwa wala waliopotea. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika matangazo yetu ya mchana ya idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho safari ya waziri mkuu wa Israel nchini Bahrain. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi maalum, kipindi kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi za mwezi mtukufu wa Rajaba. Kipindi hicho kitakuwa mawaidha yatakayoletwa kwenu na Shekhe Maulidi Hussein Kundia. Baada ya kipindi hicho maalum, mtasikiliza uh, udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika tutakuwa na kipindi kingine maalum uh, makala ya wiki kitakachozungumzia uh, suala la kubadilishwa kibla cha Waislamu kutoka Baitul Muqaddas hadi mji mtakatifu wa Makka. Tutakuwa na makala yaliyo katika historia kama ilivyo kawaida ya kila siku, na matangazo yetu ya mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandaliani saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wa wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kiongozi wa timu ya mazungumzo ya Iran huko Vienna amesema pande mbili katika mazungumzo ya nyuklia zinakaribia kufikia makubaliano. Algeria imezituhumu Moroko na Israel kwamba zinafanya njama za kuzusha fitina na hitilafu nchini Algeria. Kesi ya unyanyasaji wa kingono ya mtoto wa malkia wa Uingereza E, ita, inakaribia kufungwa kwa kutumia nguvu za fedha. Na Umoja wa Mataifa umeonya kwamba vifo vinavyosababishwa na uchafuzi wa mazingira ni vingi zaidi kuliko vifo vinavyosababishwa na janga la korona. Na sasa ni habari kamili. Kiongozi wa timu ya Iran katika mazungumzo ya nyuklia ya Vienna amesema kwamba pande mbili zinakaribia kufikia mapatano baada ya wiki kadhaa za mazungumzo ya kina. Ali Bakhiri Kani aliandika jana kwenye mtandao wa Twitter kuhusu mwenendo wa mazungumzo ya Vienna kwamba baada ya wiki kadhaa za mazungumzo ya kina, tumekaribia makubaliano kuliko hapo awali, lakini hakuna kilichokubaliwa hadi kila kitu kitakapokubaliwa. Bakirikani ameongeza kwamba kutilia maanani uhakika wa mambo, kujiepusha na tabia ya kupenda makuu na uzoefu wa miaka minne iliyopita ni muhimu ili kufikia lengo hilo. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian Jumanne iliyopita aliashiria mazungumzo yake na mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Joseph Borel na kusema kwamba mienendo ya kiuwajibikaji ya upande wa magharibi ndiyo sharti la kufikiwa makubaliano ya mwisho katika mazungumzo ya Vienna kwa kuzingatia ukiukaji makubaliano ya JCPOA uliofanywa na Marekani tangu siku za awali za utekelezaji wa mapatano hayo wakati wa urais wa Barack Obama, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inasisitiza katika duru zilizopita za mazungumzo ya sasa ya Viena ulazima wa kuwepo hakikisho la kudumu la makubaliano na uthibitisho wa kuondolewa vikwazo, yakiwa ndio matakwa yake mawili makuu ya kutekeleza tena kikamilifu makubaliano ya nyuklia. Raisi wa Algeria amesema kwamba Israel na Moroko zinafanya njama za kuibua hitilafu kati ya ofisi ya rais na jeshi la Algeria na kuzusha fitina nchini humo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, rais ya Abdul Majid Tebune wa Algeria amesema kwamba Moroko na utawala wa kizayuni wa Israel ndio wanaoendesha njama za kuzusha fitina na kueneza habari za uongo nchini Algeria. Rais Tebune amesema kwamba Moroko inatumia vyombo vya propaganda kwa ajili ya kusambaza habari za uongo, kutoa pigo kwa umoja wa kitaifa na kulidhalilisha jeshi la Algeria na kwamba Israel inaihami na kuiunga mkono Moroko katika suala hilo. Algeria imekuwa mstari wa mbele kupiga, kupinga hatua ya baadhi ya nchi za kiarabu ikiwemo Moroko ya kuanzisha uhusiano rasmi na wawazi wa kidiplomasia na utawala haramu wa Israel mwishoni mwa mwaka 2020. Pia Algeria ilikata uhusiano wake wa kidiplomasia na nchi jirani ya Moroko baada ya Rabat kuanzisha uhusiano rasmi na utawala haramu wa Israel na kutokana na ujasusi wa Moroko nchini Algeria kwa kutumia programu ya kijasusi ya Israel maarufu kwa jina la Pegasus. Vilevile, Algeria iliongoza juhudi za nchi kadhaa za Afrika zilizofanikiwa kusimamisha nafasi ya utawala wa kizayuni kama mwanachama mwangalizi katika Umoja wa Afrika. Mwanamfalme Andrew, mtoto wa malkia wa Uingereza, amekubaliana na Virginia Joffrey, mwanamke ambaye alimshutumu kwa unyanyasaji wa kingono kufuta malalamiko yake. A Virginia Josh Joffrey ambaye ni miongoni mwa waathirika wa mtandao wa unyanyasaji wa kingono dhidi ya wanawake na wasichana uliokuwa ukiongozwa na bilionea wa Marekani Jeffrey Epstein alimshtaki Prince Andrew mnamo mwaka 2001 kwa kumnyanyasa kingono. Kulingana na wakili wa Virginia Joffrey, pande hizo mbili zinatumai kwamba malalamiko dhidi ya Prince Andrew yatafungwa ndani ya siku 30. zijazo Mwanamfalme Andrew ambaye ni mtoto wa tatu wa malkia wa Uingereza hapo awali alijizuia kushiriki mikutano ya hadhara kama mshirika mkuu wa familia ya kifalme na kurejesha vyoo vyake vyote vya kijeshi kwa malikia Elizabeth. Hata hivyo, urafiki wake mkubwa na Jeffrey Epstein, ambaye mwili wake ulikutwa kwenye seli yake katika gereza la New York mwaka 2019 umeathiri hadhi ya familia ya kifalme ya Uingereza. Kiasi cha fedha kilichokubaliwa baina ya pande hizo mbili hakijatangazwa, lakini kwa mujibu wa taarifa ya mawakili wa Virginia Giuffre, kaka wa mwanamfalme huyo wa Uingereza atalipa kiasi kikubwa cha fedha kwa shirika ambalo limeanzishwa na mwanamke huyo Marekani kwa ajili ya kutetea haki za waathiriwa wa unyanyasaji wa kingono. Baadhi ya vyombo vya habari vya Uingereza vimeripoti kwamba kiasi hicho ni zaidi ya dola milioni 12. Katika mahojiano yake na shirika la utangazaji la Uingereza BBC mwaka 2019 Prince Andrew alisema kwamba hamkumbuki Virginia Geoffrey. Hii ni licha ya kwamba picha yake na mwanamke huyo ilikuwa imechapishwa kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari. Kashfa za kimaadili za familia ya kifalme nchini Uingereza zimechafua hadhi ya familia hiyo katika miaka ya hivi karibuni. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Mgombea urais wa Ufaransa wa chama cha kitaifa cha Rassemblement chenye siasa kali za mrengo wa kulia, kwa mara nyingine tena ameeleza upinzani wake dhidi ya vazi la hijabu la mwanamke wa Kiislamu. Marine Le Pen amesema katika mahojiano yake ya leo Alhamisi na televisheni ya kwamba tunapaswa kupinga vazi la hijabu hadharani. Lepe, ambaye ni mashuhuri kwa kupiga vita Uislamu, ameongeza kwamba hijabu si tu ishara ya vazi la kidini bali pia ni sare. Mgombea huo wa urais wa Ufaransa amedai kwamba vazi la hijabu linakiuka uhuru na kusema baadhi ya wasichana wamemwambia wamechagua vazi la hijabu kwa uhuru na hiari yao, lakini hadhani kwamba mtu anaweza kuweka kando uhuru kwa hiari yake mwenyewe. Hujuma dhidi ya Uislamu na Waislamu zimepamba moto nchini Ufaransa katika siku za hivi karibuni kutokana na kukaribia uchaguzi wa rais nchini humo. Uwezekano wa kushinda wagombea wenye misimamo mikali ya mrengo wa kulia katika uchaguzi ujao wa rais nchini Ufaransa umeibua wasiwasi mkubwa kuhusu kushadidi siasa za chuki dhidi ya Uislamu. Siku chache zilizopita mgombea mwingine wa kiti cha urais nchini Ufaransa mwenye siasa kali za mrengo wa kulia alitangaza tena ajenda na mipango yake kuhusu dini ya Uislamu ambapo alisema ataitekeleza iwapo ataingia ikulu ya Elize. Eric Zemmour ambaye amekuwa maarufu kwa jina la Trump wa Ufaransa amesisitiza kwa mara nyingine tena kwamba miongoni mwa mipango atakayoitekeleza iwapo atashinda urais na kuingia ikulu ya Lizee ni kufunga misikiti na kupiga marufuku vazi la hijabu. Duru ya kwanza ya uchaguzi wa rais nchini Ufaransa itafanyika Aprili 10 mwaka huu wa 2022, na, na duru ya pili kati ya wagombea wawili wa juu itafanyika Aprili 24. Na afisa mmoja wa Umoja wa Mataifa amesema vifo vinavyotokana na uchafuzi wa mazingira kama vile uchafuzi wa hali ya hewa vinazidi vile vinavyosababishwa na janga la korona. Wanasiasa wana sayansi wameonya kwamba uchafuzi wa kemikali unaoenea kwenye sayari ya dunia unatishia uthabiti wa mfumo wa ekolojia wa kimataifa ambao binadamu wote wanautegemea. David Boyd ambaye ni ripota wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu na mazingira amesema uchafuzi wa mazingira umeua watu wengi zaidi kuliko janga la korona katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, lakini bado haujapewa mazingatio ya umma na watungaji wa sera kote duniani. Ameongeza kwamba watu wengi waliokufa kutokana na uchafuzi wa mazingira na kuathiriwa na vitu vyenye sumu ni tabaka la watu masikini, wasio wazungu na watu katika nchi zenye kipato cha chini. Boyld amesema anatumai azimio la baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa kuhusu haki ya kuwa na mazingira tulivu yenye afya na safi litakuwa kichocheo cha mabadiliko. Na huu, wapenzi wa sikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. niendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho safari ya waziri mkuu wa Israel nchini Bahrain. Naftali Bennett, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel, hivi karibuni amefanya safari huko Bahrain kwa mwaliko rasmi wa mfalme Hamad Bin Isa wa nchi hiyo, ikiwa ni katika kumbukumbu ya mwaka wa kumi na moja wa mwamko wa watu wa nchi hiyo dhidi ya utawala wa kidikteta wa Al Khalifa. Tarehe kumi na nne mwezi huu wa Februari ilisadifiana na mwaka wa, wa kumi na moja wa mwamko na mapambano ya wananchi wa Bahrain dhidi ya utawala wa Al Khalifa, huku wa Bahrein wakifanya maandamano mara kadhaa katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita kupinga makubaliano ya kurejesha uhusiano wa kawaida na utawala wa Kizayuni. Waziri mkuu Naftali Bennett alisafiri Bahrein Februari kumi na nne kwa mwaliko rasmi wa Hamad bin Isa, ambapo alipata mapokezi makubwa kutoka kwa watawala wa nchi hiyo. Bennett alikutana Jumanne na Salman Hamad, Salmad Salman bin Hamad Al Khalifa, mrithi wa kiti cha ufalme ambaye pia ni mwana mfalme wa Bahrain, pamoja na baadhi ya mawaziri katika kasri ya kifalme huko Manama, ambapo pia alikutana na kuzungumza na mfalme Hamad bin Isa wa nchi hiyo. Ziara ya Naftali Benet nchini Bahrein imefanyika baada ya waziri wa mambo ya nje wa Israel Yair Laped kufika Manama, mji mkuu wa nchi hiyo, mwishoni mwa mwezi Septemba mwaka uliopita, ambapo walifungua rasmi ubalozi wa utawala huo nchini Bahrein. Waziri wa vita wa kizayuni Ben Gans pia alitembelea nchi hiyo ya Ghuba ya Uajemi mwezi huu. Katika ziara yake hiyo nchini Bahrain, Ben Gans alitia saini makubaliano ya usalama na waziri wa ulinzi wa Bahrain Abdullah bin Hassan Al Nuaimi, ambapo aliyataja makubaliano hayo kuwa ya kihistoria. Ingawa lengo la ziara ya Bennett nchini Bahrain limetajwa kuwa ni kuchunguza njia za kuimarisha uhusiano wa pande mbili na maendeleo katika eneo, lakini bila shaka safari hizo zina malengo mengine ya siri. Maudhui muhimu hapa ni kuwa Gans na Benet wote wamesafiri nchini Bahrain katika mwezi huu wa Februari. Machafuko ya Bahrain dhidi ya utawala wa Ali Khalifa yalianza mwezi Februari mwaka elfu mbili kumi na moja. Ziara ya Benet imefanyika katika mazingira ya ukumbusho wa mwamko wa Bahrain dhidi ya utawala huo wa kiimla. Kuchaguliwa wakati huu na watawala wa Israel kwa ajili ya kufanya safari bahrain kuna maanisha kwamba utawala wa Al Khalifa na wakizayuni zinajaribu kufunika na kuvunjia heshima mwamko wa watu wa Bahrain. Swala jingine ni kwamba watu wa Bahrain wanapinga vikali mapatano ya Abraham na safari zilizofuata za maafisa wa Israel huko Bahrain. Watawala wa Al Khalifa na utawala ghasibu wa Israel wanaenda kinyume na matakwa ya wananchi walio wengi wa Bahrain kwa kupuuza malalamiko na maandamano ya Wabahrein kwa hivyo, safari hizo kimsingi zinapangwa ili kufuatilia malengo maalumu. Nukta nyingine muhimu ni kwamba hatua ya watawala wa Alkhalifa ya kushajiisha safari za watawala wa Israel nchini in Bahrain inazidisha mgogoro wa uhalali wa utawala wa Manama. Akizungumzia safari ya waziri mkuu wa Israel nchini Bahrain, kiongozi wa mashia wa Bahrain, Shekh Isa Kasim, Amesisitiza kuwa wananchi shupavu na wenye fahari wa Bahrain hawatavumilia hata kidogo kuwepo wazayuni katika ardhi yao na wataendelea kupinga jambo hilo. Nukta nyingine ni kwamba kuna pengo kubwa kati ya misimamo ya wananchi na utawala wa Bahrain kuhusu swala zima la Palestina. Wananchi wa Bahreni wanaunga mkono watu wa Palestina na itikadi zao na wanapinga kuhalalishwa uhusiano wowote ule na wazayuni, lakini utawala wa Ali Khalifa ndio umekuwa mstari wa mbele katika kuanzisha na kukuza uhusiano wa kawaida na Israel kati ya nchi za Kiarabu. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayo wajeni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Inna fil Lakini kwa nini mwezi huu wa Mwenyezi Mungu? Sababu kubwa ndani ya mwezi huu mkubwa wa Rajabul Murajab katika baadhi ya riwaya zinasema ni mwezi wa Ahlul Bait Rasulillah. Ni mwezi wa wilaya. Wilaya tu Ahlubeit Rasulillah, ndio maana ndani ya mwezi huu akazaliwa mtukufu baada ya utukufu wa Bwana Mtume na akazaliwa katika njia ya muujiza wa hali ya juu Ali ibn Abi Talib salawatullahi wa salamuhu alayhi. Na sote tunajua ndani ya mwezi huu ambao umezuiliwa malumbano, umezuiliwa vita, mapambano ya aina yoyote, na makuraishi na Waarabu enzi zile ilikuwa ukiingia mwezi huu wanaweka silaha zao manyumbani, ndani ya mwezi huu mwezi uliojaa amani ambao mapambano hakuna, vita hakuna, mabishano hakuna. Waarabu wote wa, wa Maka, wa Hijazi na maeneo ya mbali na wengine wanayetoka mbali, wanakwenda Maka kwa ajili ya kufanya biashara na kutembeleana. Katika ustaarabu huu na utulivu huu, anatoka mama anakuja kuangalia au anakuja kupasua msongamano mkubwa wa wafanyabiashara na watu ambao wanasalimiana wakiwa hawana silaha, hawapigani, wala hawatukanani, na ndani ya mioyo yao yote wamefuta. Hao ni Makuraishi, ni Waarabu ambayo ni Mabedui, hawana dini, lakini kwa heshima ya mwezi huu, mama huyu Fatimato binti Asad, mama yake na Ali bin Abitalib, anakuja na watu wanapomwona wanaachia njia kisha ukuta pasuke, hapa sio mlangoni wala sio dirishani, ndani ya mwezi mtukufu wa, wa Rajabu. Kisha mama yule akae ndani ya nyumba ile. Alipoingia tu ukuta umepasuka kiasi ambacho hakupita kwa ubavu, amenyoka, anatembea kama kawaida. Kisha ukafunga, watu wote wameshuhudia tukio lile, hata kufungua milango wakawa wanashindwa hata kuufungua. Kisha mama yule abaki ndani ya Alkaaba ndani kwa siku tatu Nisingemfanya fulani ndiyo kiongozi wangu, ningemfanya fulani ambayo kawekwa na Mwenyezi Mungu na akatangazwa na mtume wake Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salama. Sasa vita vyote vinavyoendelea ni kwa sababu ya wilaya, ni kwa sababu ya Ahlu Beiti Rasulillah ambayo mwezi huu unanasibishwa na wao pia, mwezi wa Mwenyezi Mungu. Ndio maana tunalumbana. Ufungaji wa sunna mtu anafunga sunna wakati wowote, na kila mwezi kuna ufungaji wa sunna, ukiacha Jumatatu, Alhamisi na Ijumaa, kila mwezi tunazofunga katika masiku meupe, yale masiku meupe ayamul bidhi, kumi na tatu, kumi na nne, kumi na tano, yanaitwa masiku meupe. Kufunga katika masiku meupe unakuwa mweupe wewe, mweupe wa usafi wa kiroho, mweupe wa usafi unayependwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Ni masiku matukufu funga yake. Kwa nini ndani ya mwezi huu iwe ni vita vikubwa katika funga? Kwa nini kawa katika mwezi huu kaambiwa hakuna hadithi, hakuna riwaya, hakuna kufunga? Hili kuwa ni njama ya Bani Umayya ya kuzuia watu wasiuone utukufu na heshima ya mwezi huu wasimjue Ali ibn abi Talib, wasiwajue Ahlu Baiti Rasulillah. Ndio ilikuwa ni njama ya Bani Umaya, na vyote vinavyohusiana na Ahlu Baiti rasulillahi ni vita katika ulimwengu, na kule ndiko kwenye ukombozi kwa Ahlu Baiti Rasulillah. Ndiyo aya ambayo Amir lmuuminin Ali ibn abi Talib alaihi ssalam alikuwa akiisoma, amma yatasaalun anin naba'il Al-adhim alladhi hum fihi mukhtalifun. Sura inafahamika, aya hizi zinajulikana. Ama yatasaalu, Mungu anawauliza watu, ama yatasaalu, mnaulizana nini? Mnazozana kuhusu nini? Mnabishana kuhusu nini? Mungu anazungumza na sisi kisha kaendelea, an naba ila ladhim, mnabishana kunako habari kubwa mnalumbana kuhusiana na habari kubwa. Alladhi hum fihi mukhtalifun, katika habari kubwa hii mnatofautiana, hamuelewani kuhusiana na habari kubwa hii, aya kubwa hii ya Mwenyezi Mungu hamuelewani. Ama yatasaalun, Amir Almu'minin alikuwa anapenda kuisoma sana aya hii na sura hii, ikapokelewa katika maelezo yake. Alipoulizwa hapa, Mungu anatuambia kwa jambo gani mnaulizana? Mnazozana nini? Mnazozana kuhusiana na habari kubwa ambayo mnatofautiana, hamuelewani, kila mnapoambizana lakini hamfiki mwisho. Na iko wazi yani, hii ayo kiifuatilia habari yenyewe iko wazi wala haijajificha, lakini hamkubaliani nayo na hamtoelewana hata mara moja, ili mradi tu amekubishia. Sasa sahaba huyu Abu Hamza akamuuliza Salawatullahi wa salamuhu alayhi. Imam Ali akamwambia yule sahaba wake na masahaba wake wote, ana annabaul adhim, mimi ndiyo habari kubwa, hii habari iliyotajwa katika sura hii, amma ya amma yatasalun anawaambia, mimi ndiyo habari kubwa, alladhi ikhtalafa fiha jamiu lumam bialsinatiha, habari kubwa hiyo, umma wote unatofautiana kuhusu mimi unalumbana kuhusu mimi na niko wazi. Kisha akasema wallah, hakuna habari kubwa ya Mwenyezi Mungu kama mimi wala hakuna aya kubwa ya Mwenyezi Mungu kama mimi. Na wala akazungumza maneno haya makubwa Amirul Mu'minin kwa masahaba wake, yeye ndio habari kubwa na kweli. Angalieni namna tunavyotofautiana kuhusiana na ahlubaiti rasulillah, aya namna zilivyojaa Siku zote tunasema, nani asiyojua aya innama yuridu Allah liyudhhiba ankum rijsa ahlil beiti wa wayutahirakum tathira, na namna tukio aliyolifanya bwana mtume la kuwakusanya ahlu beiti zake, na akawafunika shuka na wake zake na wengineo, wakaona tukio lile, na akalizungumza wazi bwana mtume aya hii iliposhuka. Msomee yoyote aya hii, hamtoelewana atakwambia na wengine wanaingia, na wengine wanaingia. Mke wa bwana mtume anasema hatukuingia sisi, alituzuia. Tulitaka kwenda, kwa sababu tuliona ni mazingira mazuri, mandhari nzuri, shuka lile waliofunikwa, kisha maneno anayoyasema bwana mtume kuhusiana na wale. Ummu Salama anasema, na sisi wake zake bwana mtume tukasema, na sisi tukaingie. Tulipokwenda mtume akasema, la, sio nyinyi hapa Nyinyi ni watu wazuri, lakini si katika shuka hili. Nani asiyojua hayo? kul la as'alukum alaihi ajra illa lmawaddata fi lqurba, salawatullahi wasalamuhu alaihim ajmain. Nani asiyojua aya hii, ambayo bwana mtume kateremshiwa aya hii ndani ya msikiti, wamejaa maswahaba? Jamani, kazi hii ninayoifanya ya dini, sitaki malipo yoyote kwenu nyinyi, nachotaka ni kuwapenda watu hawa wa nyumbani kwangu. ai inazungumza hivyo b <tune> <tune> naendelea kusikiliza idhaa sauti ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza udondozi wa magazeti ya leo, afrika mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kuangazia magazeti ya Tanzania ambayo mengi yamepambwa kwa picha za rais Samia Suluhu Hassan akiwa pamoja na makamu mwenyekiti wa chama cha upinzani cha Chadema Tundu Lisu huko Ubelgiji. Gazeti la Jamvi la Habari limeandika habari hiyo kwa kichwa cha maneno, nani kama mama, rais Samia ateta na Lisu Brussels, Ubelgiji. Wa Machinga uh, limeipa kichwa cha habari, mama wa demokrasia, wa Machinga wa mpatano kwa kukutana na Lisu, wasema rais anayesikiliza bila ya kujali tofauti za kisiasa. Na gazeti la Mwananchi limeandika chini ya kichwa cha maneno Samia na Suluhu wa Mshashangwe, limeandika kwamba kwa mara ya kwanza Rais Samia na Lisu wamekutana ana kwa ana na kufanya mazungumzo, huku wananchi wakiapokea kwa furaha kubwa. Gazeti hilo limeongeza kwamba Lisu amesema amemweleza Rais Samia kuhusu zuio la vyama vya siasa kufanya mikutano ya hadhara na maandamano na amemwomba afute katazo hilo ili sheria ifuatwe. E, kuhusu mauaji yanayoikumba Tanzania katika siku za hivi karibuni, gazeti hilo la Mwananchi limeakisi mahojiano aliyofanyiwa mkuu wa jeshi la polisi e, la Tanzania IGP Simon Siro kwa kichwa cha habari mahojiano ya Siro, mahojiano na IGP Siro afunguka mauaji ya Mtwara. Habari iliyopewa kipaumbele cha kwanza na gazeti la Majira ina kichwa cha maneno siku za IGP Siro kizimbani. Za wadia ni pamoja na ole Sabaya. Katika kesi inayomkabili Mbowe na wenzake e, ni iwapo mahakama itaona wana kesi ya kujibu, uamuzi huo kutolewa kesho. Vichwa vya habari nyingine za Majira vinasema: bodi ya vileo Zanzibar yapewa ushauri mzito Umeme wa Mtenga, waziri Makamba na machifu wapigiwa magoti kukomesha mauaji nchini Kenya. Gazeti la Daily Nation limeandika kwamba Rais Uhuru Kenyatta wa nchi hiyo anatarajiwa kumpasisha rasmi kinara wa chama cha ODM Raila Odinga kwa ajili ya kugombea kiti cha rais wa nchi hiyo katika uchaguzi utakaofanyika baadaye mwaka huu. Habari hiyo yenye kichwa cha maneno Uhuru kumpasisha Raila huko Sagana nambari tatu Inasema washirika wa, wa rais Kenyatta wanasema mkutano wa Sagana utakuwa tsunami ya kisiasa ambayo itaathiri mwelekeo tarehe 9 Agasti. Mgogoro uliojitokeza baina ya Kenya na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuhusu ng'ombe ambao umezushwa na naibu rais wa Kenya William Ruto pia umepewa mazingatio katika toleo la leo la gazeti la Daily Nation matamshi ya ruto kuhusu ng'ombe wa kongo ya yazusha mgogoro a drc ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo katika toleo la leo la gazeti hilo ni baada ya makamu wa rais wa kenya william ruto kujipata matatani kufuatia kauli yake kwamba jamhuri ya kidemokrasia ya kongo haina ng'ombe hata mmoja licha ya kuwa na idadi ya watu takriban milioni 90 wanasiasa wa kongo wamekuja juu wakisema matamshi hayo ya Ruto hayakubaliki na wamemtaka kufutilia mbali kauli hiyo, kutokana na uhusiano wa kidiplomasia wa mataifa hayo mawili. Daily Nation pia limeandika uh, kwamba ripoti ya kamati ya bajeti na matumizi ya bunge imependekeza nyongeza ya shilingi bilioni 27.2 kwa ajili ya bajeti ya bunge. Gazeti dada la Taifa Leo limemulika zaidi huduma za mahospitali ya Kenya kwa kichwa cha habari, hospitali zetu mahututi. Serikali za kaunti zimejenga hospitali za kisasa lakini ndani hamna vifaa vya kimsingi vya matibabu. Uh, kuhusu mgogoro wa ng'ombe wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Naruto, Ruto, uh, ya Kongo na Ruto, Taifa Leo limeandika kwamba Dkta Ruto Dakta Ruto yamemchemkia, uh, ubalozi wa Kemea matamshi ya Ruto kwamba nchi hiyo haina ng'ombe. Na nchini Uganda, gazeti la New Vision limemnukuu waziri wa ujenzi na uchukuzi Jenerali Katumba Wamala akisema serikali imesitisha upimaji wa lazima wa covid-19 kwa wasafiri wanaotoka na kuingia katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Entebbe. <coughs> Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika kipindi hiki ambacho kitazungumzia tukio la kubadilishwa kibla cha Waislamu kutoka Baitul Muqaddas na kuelekea katika Masjidul Haram huko kwenye mji mtakatifu wa Makka. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa pamoja nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Ulikuwa umepita muda Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam akiangalia mbingu na kuonekana kama mtu anayesubiri jambo adhimu na muhimu. Mtukufu huyo alionekana kama mtu anayesubiri jambo jipya katika suala makhsusi lililokuwa likimtia wasiwasi wasi. Hatimaye malaika wa wahi na ufunuo Jibrilu alaihi ssalam aliteremka kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam katika siku ya tarehe 15 mwezi huu wa Rajab mwaka wa pili hijiria, na kumwondolea wasiwasi wake. Malaika Jibrilu alimwambia mtume kwamba kwa yakini tunakuona unavyogeuzageuza uso wako mbinguni, basi tutakuelekeza kwenye kibla ukipendacho basi elekeza uso wako upande wa msikiti mtakatifu, na popote mnapokuwa zielekezeni nyuso zenu upande huo. Na hakika wale waliopewa kitabu wanajua kwamba hiyo ni haki itokayo kwa Mola wako mlezi, na Mwenyezi Mungu si mwenye kughafilika na yale wanayoyatenda. Naam, mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitaka kubadilishwa kibla kutoka Baitul Muqaddas kuelekezwa Masjidul Haram. Na Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala alikubali na kutekeleza ombi hilo la mtume wake wa mwisho. Nukta ya kuvutia ni kwamba aya hiyo iliteremshwa wakati mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alipokuwa katikati kati ya swala ya dhuhuri katika msikiti wa Bani Salim bin Auf. Mtume alikuwa tayari ameswali raka mbili za swala hiyo akielekea Baitul Muqaddas na akakamilisha rakaa mbili za mwisho akiwa ameelekea Maka. Kwa sababu hii, msikiti huo ulipewa jina la Dhulqiblatain, kwa maana ya msikiti wenye kibla mbili. Hapa inapaswa kueleweka kwamba kuelekea upande mahsusi kama kibla hakuna maana kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala yuko upande huo pekee, la hasha, bali yeye jalla waala yuko kila mahala kama inavyotuambia Qurani tukufu kwamba na mashariki na magharibi ni za Mwenyezi Mungu, basi kokote mnakoelekea huko Mwenyezi Mungu yupo. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye wasaa na mjuzi. Hivyo, kubadilishwa kibla ni kwa ajili ya kuwafanya Waislamu wawe na kituo mahsusi kwa ajili yao hususan, wakati wa ibada ya swala na wote waelekee huko. Hatua hiyo ilizidisha moyo wa umoja na mshikamano kati ya wafuasi wa dini ya Uislamu na kukurubisha pamoja nyoyo zao. Hisia hii ya umoja na ushirikeli huonekana zaidi wakati wa ibada ya Hija, pindi mahujaji wote wanapozunguka kituo wa hicho, yaani Alkaaba tukufu. Wapenzi wasikilizaji, kumetolewa maswali kadhaa kuhusu sababu za kubadilishwa kibla katika mwaka wa pili hijiria. Miongoni mwa maswali hayo ni kwamba ni kwa nini hapo mwanzoni kibla cha Waislamu kikawa Baitul Muqaddas? Ni kwa nini Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake aliomba kubadilishwa kibla na kuelekea Maka? baada ya wa Waislamu kutekeleza swala zao wakielekea Baitul Muqadas kwa kipindi cha miaka kumi na nne na nusu. Wanahistoria wengi wameandika kwamba wakati Waislamu walipokuwa Makka, kibla chao kilikuwa Baitul Mukadas kwa sababu wakati huo washirikina walikuwa wakiweka masanamu yao ndani ya Alkaba na kuyaabudu au kufanya ibada zao wakielekea kwenye masanamu hayo. Hivyo ili kujitenga na waabudu masanamu Waislamu walijiepusha kuswali wakielekea kwenye masanamu hayo na wakaamrishwa na, waka na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kuelekea Baitul Muqaddas wakati wa kutekeleza ibada hiyo. Mji huo ulikuwa kibla na kituo cha dini za mbinguni, na baadhi ya mitume wa Mwenyezi Mungu waliufanya kituo kikuu cha kueneza tauhidi na itikadi ya Mungu mmoja. Vilevile msikiti wa Laksa katika mji wa Baitul Muqaddas kihistoria lilikuwa eneo la pili kujengwa duniani kwa ajili ya ibada za watu wanaompokesha Mwenyezi Mungu baada ya Masjidul Haram huko katika mji mtakatifu wa Maka. Baada ya Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake na masahaba zake, kuhamia Madina, hali ilibadilika kabisa. Katika mji huo hakukuwa na washirikina na waabudu masanamu wengi kama ilivyokuwa Makaa. Hata hivyo, Mayahudi waliokuwa wakiishi kando kando ya Madina daima walikuwa wakitafuta vijisababu vya kuukosoa na kuutia doa Uislamu. Walikuwa wakisema kwamba mtume wa Uislamu ana swali akielekea kwenye kibla chao licha ya kuwapinga. Kebehi na maudhi hayo yaliendelea na kushadidi zaidi hadi Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam akaomba kubadilishiwa kibla na kuelekea Maka, eneo ambalo ni takatifu zaidi lililojengwa na Nabi Adam na baadaye likajengwa tena na Nabi Ibrahim akisaidiwa na mwanaye Ismail, kisha wakaswali kuelekea kwenye nyumba hiyo. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anasema katika aya ya 96 ya Suratu Ali Imrani kwamba hakika nyumba ya kwanza waliowekewa watu kwa ibada ni ile iliyoko Baka iliyobarikiwa na yenye uongofu kwa walimwengu wote. Ni wazi kuwa baada ya kubadilishwa kibla, kebehi na chokochoko -choko za wapinzani, hususan Mayahudi, zingeongezeka. Walikuwa wakisema kama kufanya ibada kwa kuelekea Baitul Muqaddas ni jambo sahihi basi kwa nini mumebadilisha kibla? Na kama Alkaba ndiyo kibla halisi na cha kweli, kwa nini huko nyuma mlikuwa mkielekea Baitul Muqaddas wakati wa kufanya ibada zenu? Jambo la kuvutia ni kwamba tangu mwanzoni mwa kuteremshwa aya za kubadilishwa kibla, Qurani Tukufu ilijibu chokochoko choko na kebehi za Mayahudi na wapinzani wa Uislamu miongoni mwa majibu ya Qur'ani kwa Mayahudi hao ni yale yaliyomo katika aya ya 142 ya suratul Baqara, ambayo inasema: wapumbavu miongoni mwa watu wanasema nini, kilichowageuza kutoka kibla chao walichokuwa wakikielekea? Sema, mashariki na magharibi ni ya Mwenyezi Mungu, yeye humwongoa mtakaye kwenye njia iliyonyoka. Kwa utaratibu huo wapenzi wasikilizaji, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala anasema kwamba dunia yote ni mali na milki yake yeye, na wakati wowote anaweza kuchagua eneo lolote kuwa kibla cha wale wanaompokesha na kumwabudu yeye pekee. Katika aya mbili zinazofuatia za sura hiyo ya Qur'an, kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu kinaendelea kutoa mwanga zaidi kwa walimwengu na kusisitiza kwamba Ahlul Kitab kwa maana ya Mayahudi na Manasara wanajua vyema kwamba suala la kubadilishwa kibla cha Waislamu ni haki na kweli kwa sababu wamesoma katika vitabu vyao kwamba mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu ataswali kwa kuelekea kwenye kibla mbili, lakini hawakuwa tayari kuweka wazi ukweli huo na kukiri kwamba Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, amekuja na haki na kweli yote. Sikilizaji, suala la kubadilishwa kibla kutoka Baitul Muqaddas kuelekea Maka lilikuwa na taathira nyingi chanya kwa umma wa Kiislamu. Huenda taathira kubwa zaidi ya tukio hilo ni kuwapa iza na utambulisho mahususi wa Islamu. Sasa walikuwa wamepata kibla chao wenyewe na walitakiwa kufanya ibada ya swala kwa kuelekea kwenye kibla hicho, hasa kwa kutilia maanani kwamba miaka sita baada ya tukio hilo, wakati wa fathu Maka yaani wakati wa kukomboliwa mji mtakatifu wa Maka, Mtume Muhammad alivunja masanamu yaliyokuwa ndani ya Alkaba. Tangu wakati huo, Waislamu wakawa wanaswali kuelekea kwenye nyumba hiyo ya Mwenyezi Mungu kwa amani na utulivu mkubwa zaidi. Hapa inatupasa kuweka wazi kwamba kubadilishwa kibla kutoka Baitul Muqadas kuelekea Masjidul Haram hakuna maana ya kupungua umuhimu wa Masjidul Aksa. Katika aya ya kwanza ya Suratu Lisra, Qurani Tukufu inaeleza umuhimu wa msikiti huo, na Waislamu daima walilipa heshima na umuhimu mkubwa wa eneo hilo takatifu ambalo ni dhihirisho la tauhidi na mapambano dhidi ya dhulma ya mitume wa Mwenyezi Mungu katika vipindi na nyakati mbalimbali. Waislamu mbali, wanautambua msikiti wa Al-Aqsa kuwa ni kibla chao cha kwanza na eneo alikotokea Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akielekea mbinguni katika tukio la Miraj. Kwa msingi huo, Waislamu wote wanajua vyema kwamba ni wadhifa na wajibu wao kulilinda eneo hilo tukufu na kulikomboa kutoka kwenye makucha ya wazayuni maghasibu. Ni kwa kutilia maanani ukweli huo ndio maana Waislamu wamekuwa wakiwakosoa vikali watawala wa nchi za Kiarabu kutokana na kuzembea kwao katika suala la kukomboa msikiti wa al-Aqsa unaoendelea kuharibiwa na kuvunjiwa heshima na wazayuni wa Israel. Hapana shaka kwamba kubadilishwa kibla cha Waislamu lilikuwa tukio muhimu katika historia ya Uislamu ambalo miongoni mwa matunda yake makubwa ni kuimarisha umoja na mshikamano wa Kiislamu. Kwa msingi huo, inaeleweka wazi kwamba wale wanaopiga ngoma za kuzusha hitilafu na mifarakano katika umma wa Kiislamu bado hawajaelewa maana ya Waislamu wote duniani kuwa na kibla na mwelekeo mmoja na kufanya ibada zao wakielekea upande mmoja wa kituo cha tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu. wassalamu alaikum Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 15 Rajab mwaka elfu moja 443 hijria sawa na tarehe 17 Februari mwaka 2022 miladia. Tarehe 15 Rajab, miaka 1448 iliyopita, kundi la kwanza la Waislamu lilianza safari ya kuondoka Maka na kuhamia Uhabeshi barani Afrika. Hijra hiyo iliyokuwa na taathira kubwa katika harakati za Uislamu ilifanyika miaka minane kabla ya Mtume Mtukufu kuhamia Madina, baada ya kushadidi mashaka ya Waislamu waliokuwa wakiteswa na kusumbuliwa na washirikina wa Maka. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam aliwaamuru baadhi ya masahaba zake waelekea katika ardhi ya Uhabeshi barani Afrika kwa ajili ya kujilinda na adha na mateso ya shirikina. Kundi hilo la Waislamu lililojumuisha wanaume kumi na moja na wanawake wanne liliongozwa na Uthman bin Madhuun lilihamia Uhabeshi na kutayarisha uwanja na mazingira mazuri ya hijra ya pili ya Waislamu kuelekea katika ardhi hiyo ya Afrika. Kundi hilo la pili liliongozwa na binamu yake Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa sallam, Jafar bin abi Talib. Hijra hizo mbili zilikuwa na mchango mkubwa wa kueneza zaidi dini ya Uislamu barani Afrika. Miaka 1441 iliyopita, katika siku kama ya leo, mnamo tarehe 15 Rajaba mwaka wa pili hijria, kibla cha Waislamu kilibadilishwa kutoka Beitul Muqaddas na kuelekea Makka kwa amri ya Mwenyezi Mungu. Mayahudi daima walikuwa wakiwakebehi Waislamu kwa vile walikuwa nao wakielekea kwenye kibla hicho cha Baitul Muqaddas. Hali hiyo iliwatia unyonge wa Uislamu na haswa mtume mtukufu sallallahu alayhi wa sallam, na kwa min ajili hiyo, katika siku kama ya leo Mwenyezi Mungu aliteremsha wahi kwa mtume mtukufu kupitia malaika Jibril alaihi ssalam, akimtaka aelekee Makka wakati wa ibada ya swala badala ya Baitul Muqaddas. Siku kama ya leo miaka 1381 mia iliyopita kulingana na kalenda Hijria, alifariki dunia Bibi Zeinab alaiha salam mjukuu wa mtume mtukufu sallallahu alaihi wasallam baada ya kuvumilia mateso na machungu mengi. Bibi Zeinab alaiha salam alizaliwa mwaka wa sita Hijria na alipata malezi bora kutoka kwa baba yake Imam Ali alaihi salam na mama yake Bibi Fatimatu Zahara alaiha salam. Mwaka 61 Hijria, Bibi Zeinab alaiha salam alishiriki katika tukio la Karbala pamoja na kaka yake Imamu Hussein alaihi ssalam na watu wengine wa familia ya Mtume Mtukufu. Baada ya kuwa washahidi Imamu Husein alaihi salam na wafuasi wake, Bibi Zainab alikuwa mfikisha ujumbe wa hamasa ya kudumu ya Imamu Hussein na wafuasi wake. na tarehe 17 Februari, miaka kumi iliyopita, ilianza harakati ya wananchi wa Libya dhidi ya utawala wa kidikteta wa Kanali Muammar Gadafi. Libya ilikuwa nchi ya tatu kukumbwa na wimbi la mwamko wa Kiislamu na kuziangusha tawala kadhaa za kidikteta. Baada ya kuondolewa madarakani serikali ya Zeinul Abidin Bin Ali nchini Tunisia na ile ya dikteta wa zamani wa Misri Hosni Mubarak, wananchi wa Libya pia walianzisha harakati kubwa dhidi ya dikteta wa nchi hiyo, Kanali Muammar Gadafi. Awali Gadafi alidhani kwamba angeweza kuzima harakati hiyo ya wananchi kwa kutumia jeshi na vyombo vya usalama, na kwa msingi huo alianza kutumia mkono wa chuma na kuua wananchi waliokuwa wakiandamana. Hatimaye dikteta Muammar Gadafi aliitawala Libya kwa kipindi cha miongo minne kwa mkono wa chuma, aliondolewa madarakani kwa madhila na kuuawa kwa kudhalilishwa na kisha akazikwa sehemu isiyojulikana. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Kiongozi wa timu ya Iran katika mazungumzo ya nyuklia ya Vienna amesema kwamba pande mbili zinazoshiriki mazungumzo hayo zinakaribia kufikia mapatano baada ya wiki kadhaa za mazungumzo ya kina. Rais wa Algeria amesema kwamba Israel na Moroko zinafanya njama za kuibua hitilafu kati ya ofisi ya rais na jeshi la Algeria na kuzusha fitna katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Prince Andrew, mtoto wa malkia wa Uingereza, amekubaliana na Virginia Jeffrey, mwanamke ambaye alimshutumu kwa unyanyasaji wa kingono kufuta malalamiko hayo. Vyombo vya habari vya Uingereza vinakadiria kwamba Prince uh, Andrew atamlipa Virginia Jeffrey zaidi ya dola milioni 12 ili kufuta kesi dhidi yake ya unyanyasaji wa kingono. Mgombea urais wa Ufaransa wa chama cha kitaifa chenye mirengo, chenye misimamo mikali ya mrengo wa kulia kwa mara nyingine tena ameeleza upinzani wake dhidi ya vazi la staha la mwanamke wa Kiislamu, hijab. Na afisa mmoja wa Umoja wa Mataifa amesema vifo vinavyosababishwa na uchafuzi wa mazingira kama vile uchafuzi wa hali ya hewa vinazidi vile vinavyosababishwa na janga la korona. Wanasayansi wameonya kwamba uchafuzi wa kemikali unaoenea kwenye sayari ya dunia unatishia uthabiti wa mfumo wa ekolojia wa kimataifa ambao binadamu wote wanaotegemea. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari ndio unaotukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi tangu matangazo yetu ya asubuhi hadi haya ya mchana, na kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha nakukuleteni, matangazo haya mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, nineekuwageni nikikutakieni kila la heri. Kwaherini.