Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaqallahul Aliyyul Adhim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa rehema, Mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema, ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake. Kwa kuwa Mola wako ameiamrisha. Siku hiyo wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe atauona. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na nakukaribisheni katika matangazo yetu ya asubuhi ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia uh, jicho uh, mgogoro wa Rusia na Ukraina. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuleteni kipindi chetu cha kwanza, kipindi ambacho kitakuwa maalum kwa mnasaba wa siku ya leo, siku ya kukumbuka uh, kuaga dunia kwa mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam Bibi Zainab binti Ali bin Abitalib alaihim ssalam. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Baadaye mtasikiliza mawaidha ya mwezi wa Rajab. Mawaidha hayo yataletwa kwenu na Ustadh Maulid Hussein Kundia wa Tanzania. Baada ya mawaidha hayo, mtasikiliza makala ya leo katika historia, na tutakamilisha matangazo yetu asubuhi hii kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandaliani. Ni saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Irani yafanya majaribio yaliyofana ya, ya chanjo ya kukabiliana na Omicron. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon asema harakati hiyo ina uwezo wa kuunda ndege zisizo na rubani na iko tayari kuziuza kwa nchi yoyote. Bendera ya Israel yateketezwa kwa moto nchini Bahrein. Wa Bahreini walani ni safari ya waziri mkuu wa Israeli nchini kwao. Na mwanajeshi aliyeongoza mapinduzi Burkina Faso aapishwa kuwa rais mpya wa nchi hiyo. Na sasa ni habari kamili. Shirika la kutengeneza dawa la Shifa la Iran limetangaza mafanikio makubwa ya awali katika majaribio ya chanjo ya kukabiliana na covid 19, aina ya Omicron. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na shirika hilo, majaribio yaliyofanyiwa chanjo hiyo kwa wanyama yameonyesha mafanikio ya asilimia mia moja katika kukabiliana na kirusi hicho. Shirika la kutengeneza dawa la Shifaa ambalo ndilo lililotengeneza chanjo maarufu ya Iran ya covid-19 ijulikanayo kwa jina la Coviran Barekat limesema lilianza utafiti wa kuzalisha chanjo mpya ya kukabiliana na Omicron punde baada ya aina hiyo ya covid-19 kuripotiwa nchini Iran. Shirika la Shifa limesema tayari limeanza kuzalisha kwa wingi chanjo hiyo ya kukabiliana na Omicron na limeshawasilisha maombi kwa shirika la dawa na chakula la Iran ili kupata idhini ya majaribio ya chanjo hiyo kwa wanadamu. Iran imetengeneza chanjo kadhaa za kukabiliana na COVID-19, na baadhi ya chanjo hizo zimeanza kutumiwa. Chanjo hizo ni pamoja na Coviran Barekat, Pastokovak ambayo imeundwa kwa ushirikiano wa taasisi ya Pastori ya Iran na taasisi ya Finlay ya Cuba na Razi Covipars iliyotengenezwa na taasisi ya utafiti wa chanjo ya Razi. Chanjo hizo tayari zinatumika katika zoezi la kutoa chanjo nchini Iran. Chanjo nyingine ambayo imeanza kutumika hivi karibuni hapa nchini ni ile ya Spikogen ambayo imetengenezwa kwa ushirikiano baina ya shirika la Sinagen la Iran na shirika la Maxin la Australia. Chanjo hizo zinasubiri idhini ya shirika la afya duniani kuanza kuuzwa katika soko la kimataifa. Chanjo zingine za Iran ambazo zingali zinafanyiwa majaribio ya mwisho ni Nura na Fakhra. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullahi ya Lebanon Said Hassan Nasrullah amesema harakati hiyo sasa inajiundia ndege zisizo na rubani au dron na makombora yenye uwezo wa kulenga shabaha kwa umakini mkubwa. Akizungumza kwa njia ya televisheni Jumatano ya jana, Said Hassan Nasrullah alisema Hizbullah imeweza kupata mafanikio hayo kwa kujitegemea na kuongeza kwamba tumekuwa tukiunda drone kwa muda mrefu nchini Lebanon, na yeyote anayetaka tunaweza kumuuzia. Amesema Hizbullah ina utaalamu wa kuimarisha uwezo wa maroketi yake kukabiliana na mati, vitisho vya Israel. Kiongozi wa Hizbullah aliyasema hayo kwa mnasaba kukumbuka kuuawa washahidi viongozi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu, Sheikh Raghib Harb, Said Abbas al Musawi na Imad al Mughnia. Said Nasrullah amesema tangu mwaka 1982 harakati ya Hizbullah imekuwa ikilinda Lebanon kwa kukabiliana na vitisho vya Israel. Vilevile amezilaani nchi za Waislamu ambazo zimeanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel na kuutaja utawala huo kuwa ni utawala wa muda ambao unaelekea kusambaratika. Amesema Israeli ni utawala pekee duniani ambao sasa unajulikana kama utawala wa apartheid, huku akisema maafisa wa utawala huo wamekiri kwamba wanakabiliwa na changamoto ya kuhakikisha utawala huo unaendelea kuwepo. Waandamanaji waliokuwa na hasira nchini Bahrein wameteketeza kwa moto bendera za utawala wa kizayuni wa Israel wakilaani safari ya siku mbili ya waziri mkuu wa utawala huo Naftali Bennett katika nchi hiyo ndogo ya Ghuba ya Uajemi. Maandamano yamefanyika kote katika nchi hiyo, huku waandamanaji wakikanyaga bendera za Israel na kuziteketeza kwa moto wakiwa wamebeba mabango yaliyoandikwa, Naftali ondoka Bahrain maandamano hayo yamejiri huku kukiwa na sheria kali ambazo zimewekwa na maafisa usalama kuzuia mijumuiko ya kulani safari ya waziri mkuu wa Israel nchini Bahrain, Naftali Bennett. Waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel Jumanne alielekea nchini Bahrain kwa mwaliko rasmi wa Hamad bin Isa al Khalifa, mfalme wa nchi hiyo ndogo. Jumuiya ya kitaifa ya Kiislamu nchini Bahrain ya Al Wefaq imeitaja safari ya waziri mkuu wa Israel katika nchi hiyo, hasa mjini Manama nchini Bahrein, kuwa ni usaliti wa watawala wa ukoo wa Al Khalifa kwa watu wa nchi hiyo na kusisitiza kwamba safari hiyo inakiuka maadili na ni kitendo chenye lengo la kuchochea mataifa ya Kiarabu na ya Kiislamu. Sheikh Hussein Adai, naibu katibu mkuu wa harakati ya Alwifaq, Amepinga vikali ziara hiyo ya waziri mkuu wa utawala haramu wa Israeli mjini Manama na kusema wananchi wa Bahrain wataendelea kutetea na kuunga mkono malengo ya watu wa Palestina na kwamba hawaafiki hatua yoyote ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teherani. Serikali ya Zanzibar jana Jumatano ilizindua rasmi utumiaji wa teknolojia mpya inayoweza kutambua uwezekano wa maambukizi ya COVID-19 kwa kutumia muda mfupi na kwa kutumia simu, yani ede. Teknolojia hiyo tofauti na nyingine haihitaji msafiri kuchukuliwa sampuli ya vipimo kupitia mdomoni au puani, na vilevile vile, anaweza kupimwa akiwa umbali wa mita moja. Kwa mujibu wa... na majibu yake yanatolewa papo hapo. Hii ni mara ya kwanza kwa teknolojia hii kutumika barani Afrika na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Abeid Amani Karume ndio unaandika historia ya kuwa uwanja wa kwanza wa kimataifa nchini Tanzania kuwa na teknolojia hiyo. Inaaminika kwamba matumizi ya teknolojia hiyo yanaweza kuleta afueni kubwa kwa wasafiri ambao kwa sasa wataweza kuendelea na safari zao kwa haraka zaidi bila ya kusumbuliwa. Serikali ya Zanzibar imeeleza kwamba hivi sasa hakuna mgonjwa hata mmoja uh, wa ugonjwa wa COVID-19, lakini haiwezi kusema kwamba ugonjwa huo umeisha kabisa visiwani humo. Hayo yameelezwa na rais Hussein Mwinyi jana tarehe kumi na sita uh, Februari wakati wa mahojiano yake na waandishi wa habari Ikulu ya Zanzibar. Serikali ya Zanzibar a, imesema rais wa serikali ya Zanzibar Hussein Ali Mwinyi amesema, kwa Zanzibar sasa hakuna maambukizi. Kipimo cha ugonjwa ni kuangalia wagonjwa waliopo hospitalini a, na kwa sasa hakuna hata mmoja aliyelazwa. Zanzibar, kama maeneo mengine ya Tanzania, ilikumbwa na wimbi la maambukizi ya COVID 19 tangu kuanza kwa mlipuko huo miaka miwili iliyopita. Na Luteni Kanali Paul Henry Sandaogo Damiba aliapishwa jana Jumatano kama Rais wa Burkina Faso wiki tatu baada ya kuongoza mapinduzi ya kijeshi yaliyomwondoa madarakani Christian Kabore. Damiba ameapishwa mbele ya Baraza la Katiba la nchi hiyo na ameapa kulinda, kuheshimu na kutetea katiba ya Burkina Faso na vilevile sheria za kitaifa na maamuzi yatakayochukuliwa na baraza la kijeshi. Dimba ameapishwa akiwa amevalia sare za kijeshi katika sherehe iliyofanyika katika ofisi ya baraza la katiba tarehe 24 mwezi uliopita wa Januari. Maafisa wa jeshi wasioridhishwa na uongozi wa aliyekuwa rais wa nchi hiyo Marc Christian Kabore, ambaye alichaguliwa kwa kura za wananchi walifanya mapinduzi na kutoa kwa nguvu madaraka ya nchi hiyo. Huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho mgogoro unaoendelea uh, baina ya Rusia na nchi ya Ukraina. Rais Vladimir Putin wa Russia ameuambia uh, mkutano wa waandishi wa habari siku ya Jumanne iliyopita baada ya kukutana na kansela wa Ujerumani Olaf Scholz huko Kremlin kwamba ametoa wito kwa, kwa nchi za magharibi kujiepusha kupeleka silaha za kivita kwenye mipaka ya Rasia na kwamba zinapaswa kusitisha upanuzi wa shirika la NATO kuelekea upande wa mashariki. Putin amesisitiza kwamba Rasia haitaki vita na kwa sababu hiyo imetoa pendekezo la uh, kuanzisha mazungumzo ya kufikia mapatano juu ya usalama jumuishi, japokuwa hadi sasa haijapokea majibu kuhusu pendekezo hilo. Wakati huo huo, rais wa Russia ameashiria hali inayotawala mashariki mwa Ukraine na kusema kinachoendelea huko Donbas ni maangamizi ya kizazi na kwamba serikali ya Kiev inakiuka haki za binadamu kwa njia mbalimbali, ikiwa ni pamoja na kuwabagua watu wanaozungumza lugha ya Kirusi nchini Ukraine. Putin vile vile amezungumzia kupitishwa kwa azimio la Duma la kutambua uhuru wa maeneo ya Doneski na Luhansk, na kusema kwamba bado ana matumaini kuhusu makubaliano ya Minsk na kwamba wakati wa kutekelezwa makubaliano hayo bado haujapita. Bunge la Rasia Duma siku ya Jumanne iliyopita lilipitisha azimio hilo kwa kura 351 za ndio, 16 zilizopinga na moja haikupiga kura. Azimio hilo limetumwa kwa rais wa Rasia Vladimir Putin kwa ajili ya kupasishwa na kuanza kutekelezwa, na iwapo Putin atalisaini Rasia itatambua rasmi jamhuri za Donetski na Luhansk sisitizo la Putin kwamba Rasia haina nia ya kuingia vitani na Ukraine kwa hakika ni jibu kwa vita vya kipropaganda vya nchi za magharibi hasa Marekani zinazodai kwamba Moscow imejiweka tayari kikamilifu kuishambulia nchi ya Ukraine. Marekani kama kinara wa nchi za magharibi imekuwa na mchango mkubwa katika vita hivyo vya kipropaganda, na hata maafisa wa serikali ya Washington wamedai kwamba shambulio hilo lingefanyika Jumatano ya jana Februari 16. Hata hivyo, kwa mtazamo wa Moscow madai haya ni kisingizio tu kinachotumiwa na Marekani na washirika wake katika jumuiya ya NATO kuiwezesha zaidi Ukraini kwa silaha na kuzidisha uwepo wa majeshi ya shirika hilo la kijeshi la nchi za magharibi huko Ulaya ya mashariki na katika bahari zinazopakana na Rasia, yani Bahari Nyeusi na bahari ya Baltic. Wizara ya ulinzi ya Russia ilitangaza Jumanne iliyopita kwamba mazoezi ya kijeshi ya vikosi vya nchi hiyo huko Belarus yamekamilika na kwamba mchakato wa kurejea makambini vikosi hivyo umeanza. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Russia, Maria Zakharova, pia amesema kwamba propaganda za magharibi kuhusu kuanza vita vya Russia dhidi ya Ukraine zimeshindwa na kufeli. Hata hivyo, Washington inaendelea kukariri madai yasiyo na msingi. Rais Joe Biden wa Marekani jioni Jumanne iliyopita alidai kwamba uwezekano wa Russia kuishambulia Ukraine bado upo pale pale licha ya sera hizo za uchochezi na za kupenda vita za Marekani. Nchi za Ulaya, hasa Ujerumani na Ufaransa, zina wasiwasi kuhusu matokeo mabaya ya vita huko mashariki mwa Ulaya. Kwa sababu hiyo, viongozi wa nchi hizo mbili wameweka mbele juhudi za kidiplomasia za kufanya safari huko Russia na kukutana na rais Vladimir Putin. Kwa utaratibu huu inaonekana kwamba watu wa Ulaya wanataka kupunguzwa mivutano na kurejeshwa utulivu baina ya Russia na Ukraine, na kinyume chake, Marekani inaendelea kupiga ngoma za vita na kuchochea moto huko mashariki mwa Ulaya. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kama tulivyosema mwanzoni mwa matangazo haya, uh, leo ni siku inayokumbusha kuaga dunia kwa mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalama, Bibi Zainab binti Ali bin Abitalib uh, Zainab ambaye alishirikiana bega kwa bega na kaka yake Imam Husein bin Ali alaihi ssalam katika mapambano ya Karbala dhidi ya utawala dhalimu wa Yazidi bin Muawia. Uh, mawaidha ya uh, kuhusu kifo na kuaga dunia bibi mtukufu Bibi Zainab analetwa kwenu uh, na yanakujieni kutoka idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran. Kabla ya kusikiliza mawaidha ya mwezi wa Rajab yatakayoletwa kwenu na Ustadh Maulid Hussein Kundia, Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika makala hii maalumu tuliyokuandalieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyofariki dunia Bibi Zainab al Kubra alaiha salam, mwana wa Imamu Ali bin Abitalib na Bibi Fatimatu Zahra alaihima assalam, na mjukuu wa bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Tarehe 15 Rajab inasadifiana na siku ya kukumbuka tukio la kufariki dunia Bibi Zainab al Kubra alayha ssalam. Zainab alizaliwa mwaka wa sita hijiria, mjini Madina mtukufu. Huyo alizaliwa katika familia ambayo ndipo ulipokuwa ukishushwa wahi wa Mwenyezi Mungu, na familia toharifu ambayo Qurani tukufu inasema katika aya ya 33 ya suratul ahzabi kwamba Hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu, enyi watu wa nyumba ya Mtume, na kukusafisheni barabara. Naam, kwa mujibu wa Qurani Tukufu, watu wote wa familia hiyo walitakaswa na madhambi. Watukufu hao ni babu yake, yani Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, baba yake, yaani Imama Ali bin Abi Talib, mama yake, Bibi Fatimatu Zahra na kaka zake Hasan na Husein alaihimsalam. Zimepokewa hadithi zinazosema kwamba Bibi Zainab al Kubra alifanana sana na Bibi Khadija katika hadhi na sifa za kiutu. Alishabihiana sana na mama yake, yani Bibi Fatimatu Zahra katika usafi wa tabia na utoharifu wa nafsi. Katika fasaha fasihi na balagha ya maneno alilandana na baba yake Imamu Ali bin Abitalib. Katika upole na huruma alitabikiana na kaka yake Imamu Hasan, na katika ushujaa alimshabihi sana kaka yake kipenzi Imamu Husein alaihimussalam. Kana kwamba Bibi Zainab alikusanya matukufu yote kima ya kimaadili ya Ahlulbaiti wa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam wa kudra na makadirio ya Mwenyezi Mungu yalikuwa kwamba Bibi Zainab alaihssalaam aandamwe na misiba, fitina, mashaka na masaibu ya aina mbalimbali, tangu mwanzoni kabisa mwa maisha yake, ili aweze kuwa imara na ngangari mbele ya tufani kubwa za kijamii zilizotokana na matendo ya watu waliopenda dunia na kufuata hawa na matamanio ya nafsi. Alikuwa hajafikisha hata umri wa miaka mitano wakati babu yake kipenzi Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipoitikia wito wa Mola wake na kurejea kwake. Huo ulikuwa msiba wa kwanza kabisa ulioingia katika moyo wa mtoto mdogo Zainab binti Ali alaihim assalam. Akiwa bado mdogo, bibi Zainab alishuhudia masaibu yaliyomkumba mama yake baada ya kufariki dunia Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam masaibu ambayo yalimwangusha kitandani binti huyo wa Mtume, yani Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam. Bibi Fatima aliishi muda mfupi baada ya kufariki dunia baba yake Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Huo ukawa msiba wa pili mzito kumkumba Bibi Zainab, kuwa mbali na mapenzi ya mama mtukufu kama Bibi Fatimatu Zahra akiwa chini ya umri wa miaka mitano. Kipindi hicho kifupi kilijaa panda shuka nyingi na kumbukumbu -kumbu chungu na tamu kwa Bibi Zainab alaiha ssalam. Kwa ajili ya kuendelea na harakati za jihadi katika njia ya Allah na kukabiliana na mashaka na masaibu ya kila namna maishani, Bibi Zainab alikuwa pamoja na mama yake Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam wakati mtukufu huyo alipokwenda kwenye msikiti wa Mtume na kutoa hotuba ya kutetea haki ya Ahlulbait, na alikumbuka vizuri hotuba ya mama yake, kwa namna ambayo Bibi Zainab mwenyewe ni mmoja kati ya wapokezi wakubwa wa hotuba hiyo maarufu. Uchungu wa kumpoteza mama muda mfupi baada ya kufariki dunia babu yake kipenzi lilikuwa jambo zito sana kwa moyo mchanga wa Bibi Zainab lakini alikuwa na moyo wa kishujaa na imara kiasi kwamba kwa haraka sana alichukua nafasi ya huruma ya mama yake, akawa mpole na kiliwazo kizuri kwa moyo uliokuwa umejaa majonzi wa baba yake, yaani Imama Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Zainab alikuwa mdogo kwa kaka zake Hasan na Husein alayhim assalam lakini alipambika kwa sifa za mama yake na akawa na mapenzi na mfungamano mkubwa wa kiroho na kihisia na kaka zake hao wawili kwa namna isiyoelezeka. Mfungamano huo uliendelea hadi mwisho wa maisha yao, na bibi Zainab hakuweza kuwa mbali na kaka zake hata kwa sekundi moja, na aliwapenda kama walivyokuwa wakipendwa na mama yao, na katika upande mwingine akawa mama wa baba yake. Imama Ali alaihi ssalam, baada ya kumkosa mama yake bibi Zainab alaiha ssalam, aliishi katika kipindi cha kimya kichungu na cha kulazimishwa cha baba yake kwa muda wa miaka 25 kama ambavyo pia aliishi katika miaka mitano ya utawala wa ukhalifa uliojaa mambo mengi wa baba yake hadi ilipofika alfajiri ya mwezi 19 Ramadhani mwaka wa 40 hijiria Wakati mji wa Kufa ulipopigwa na bumbuazi kubwa la kuuawa shahidi imamu wa uadilifu na mwema Ali bin Abi Talib, simba wa Mungu katika mihrabu ya ibada huko Kufa nchini Iraq. Kuuawa shahidi Imamu Ali alaihi ssalam na kujitenga kwake na Bibi Zainab ulikuwa msiba mwingine mchungu na mkubwa kwa mtukufu huyo, baada ya kutengana na babu yake Bwana Mtume mama yake bibi fatimatu Zahra, Bibi Zainab alimtegemea sana baba yake. Kivuli cha huruma za baba yake kilimtuliza moyo na kumpunguzia majonzi, lakini sasa baba yake naye ametengana naye. Hata hivyo, Bibi Zainab alaihi ssalam, ambaye alipata malezi ya baba mtukufu kama Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, hakufikiria chochote ila kutafuta radhi za Mwenyezi Mungu, hivyo hakuwa na njia nyingine ila kujipamba kwa subira na uvumilivu. Yes. baada ya kufariki dunia baba yake bibi Zainab aliendelea kushuhudia masaibu na mashaka ya kaka yake Imam Hasan bin Ali alayhim assalam, na fitna na dhuluma za kila namna. Alikuwa pamoja na kaka yake mkubwa Imam Hasan katika matukio yote kwenye umri wake hadi kaka yake huyo naye alipouawa shahidi kidhulma kwa kupewa sumu na Muawiya bin Abi Sufian. Hatimaye katika mwaka wa 60 hijiria aliandamana na kaka yake Imamu Husein katika jangwa la Karbala. Karbala, jangwa lililokuwa uwanja wa kilele cha misiba kwa Bibi Zainab al Kubra alaihi alaihssalam. Katika kipindi cha masaa machache tu Bibi Zainab alaihssalam alionja machungu na mashaka ya kuwaa washahidi watu wake 18 wa karibu, wakiwemo wanawe, kaka zake na wana wa kaka zake na baada ya hapo ukamfika ule msiba mkubwa, msiba wa kuwawa kidhulma kwa kukatwa kichwa kaka yake kipenzi Imamu Husein alaihi ssalam. Lakini Bibi Zainab alaihi ssalam hakuwa na njia nyingine ila kusimama imara kukabiliana na fitna kubwa kama hiyo kwa subira na uvumilivu. Alikuwa na wajibu wa kutekeleza majukumu yake ya kidini, kisiasa na kijamii kwa mwili na roho yake. Hivyo alivumilia akajipamba kwa subira na ushujaa mbele ya maadui, wakati yeye na watu wengine wa nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam walipofanywa mateka baada ya kuwawa shahidi kidhuluma kaka yake kipenzi Imamu Husein alaihi ssalam, Bibi Zainab alikuwa na jukumu la kufanikisha mambo kadhaa. Kwanza ni kulea na kumlinda mtoto wa kaka yake Imam Sajjad alaihi ssalam mbele ya mashambulizi ya maadui, kuwalinda na kuwahami wanawake na watoto, kuwafikishia Waislamu ujumbe wa damu ya mashahidi wa Karbala, kuwaamsha na kufichua ukatili wa utawala wa dhalimu wa Bani Umaya. Na kwa taufiki ya Mola Muumba, Bibi Zainab alifanikiwa kutekeleza vizuri majukumu hayo. Yazidi bin Muawiya, mtawala dhalimu wa kizazi cha Bani Umaya na watu wake walitaka kutumia propaganda zao kubwa kufifiza na kupotosha malengo ya harakati ya Imamu Husein alaihi ssalam na kujaribu kuonyesha kwamba harakati hiyo tukufu ilikuwa ni dhidi ya dini na haikuwa na maslahi kwa Waislamu na jamii ya Waislamu. Walitumia mbinu za kila namna zikiwemo za kuwanunua watu kwa fedha na vyeo ili washirikiane nao katika kufifiza ujumbe wa mapambano ya Karbala, lakini Bibi Zainab alaihi ssalam alisimama kidete kutangaza ukweli na kupambana na propaganda zote mbaya. Vilevile alifichua jinai walizofanyiwa watu wa nyumba tukufu ya Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Bibi Zainab alaihi ssalam alitumia fursa aliyoipata kuwafikishia watu kwa njia nzuri sana wito na ujumbe wa kupigania haki, kupinga dhuluma, kulinda dini, kuwahami wanyonge na kupigania uadilifu uliotolewa na Imamu Husein alaihi ssalam ambaye alisabilia damu yake na kila alichokuwa nacho kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu. Kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa pole kwa mnasaba wa kukumbuka siku alipofariki dunia Bibi Zainab al Kubra alayha ssalam, tukimwomba Allah subhanahu wataala asitukoseshe shufaa na maombezi ya bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na ahli baiti zake watoharifu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na karibuni sasa kusikiliza udondoo wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tunaanza na udondozi wetu kwa kuangazia magazeti ya Tanzania ambayo mengi yamepambwa kwa picha ya Rais Samia Suluhu Hassan akiwa pamoja na makamu mwenyekiti wa chama cha upinzani cha CHADEMA Tundulisu huko Ubelgiji. Gazeti la Jamvi la Habari limeandika habari hiyo kwa kichwa cha maneno, nani kama mama rais Samia ateta na Lisu Brussels, Ubelgiji. Uh, wa Machinga limeipa kichwa cha habari, mama wa demokrasia. Uh, wa Machinga wampatano kwa kukutana na Lisu wasema, raisi anayesikiliza bila ya kujali tofauti za kisiasa. Na gazeti la Mwananchi limeandika habari hiyo chini ya kichwa cha maneno, Samia na Lisu wa amsha shangwe. Limeandika kwamba kwa mara ya kwanza rais Samia na Lisu wamekutana ana kwa ana na kufanya mazungumzo, huku wananchi wakiwapokea kwa furaha kubwa. Gazeti hilo limeongeza kwamba Lisu amesema Amemweleza Rais Samia kuhusu zuio la vyama vya siasa kufanya mikutano ya hadhara na maandamano na amemwomba afute katazo hilo ili sheria ifuatwe. Pia amesema amemweleza Rais Samia kuhusu suala la katiba mpya huku akimwambia kwamba ana fursa ya kuipatia Tanzania katiba mpya na mfumo wa kidemokrasia ambao utatenda haki sawa kwenye uchaguzi. Kuhusu mauaji yaliyoikumba Tanzania katika siku za hivi karibuni, gazeti hilo la Mwananchi limeakisi mahojiano aliyofanyiwa mkuu wa jeshi la polisi la Tanzania IGP Simon Siro, kwa kichwa cha habari Mahojiano na IGP Siro afunguka mauaji ya Mtwara. Habari hii ya mauaji ya Mtwara ndiyo iliyopewa kipaumbele cha kwanza katika gazeti la Majira kwa kichwa cha maneno siku za IGP Siro kizimbani za wadia ni pamoja na Ole Sabaya, katika kesi inayomkabili Mbowe na wenzake, na iwapo mahakama itatoa itaona wana kesi ya kujibu uamuzi huo uh, kutolewa kesho. Vichwa vya habari nyingine za Majira vinasema bodi ya vileo Zanzibar yapewa ushauri mzito, umeme wa mtega, waziri Makamba na machifu wapigiwa magoti kukomesha mauaji nchini Kenya. Uh, gazeti la Daily Nation limeandika kwamba rais Uhuru Kenyatta wa nchi hiyo anatarajiwa kumpasisha rasmi kinara wa chama cha ODM Raila Odinga kwa ajili ya kugombea kiti cha rais wa nchi hiyo katika uchaguzi uliopangwa kufanyika baadaye mwaka huu. Habari hiyo yenye kichwa cha habari uh, kinachosema Uhuru kumpasisha Raila huko Sagana nambari tatu Inasema washirika wa rais Kenyatta wanasema mkutano wa Sagana utakuwa tsunami ya kisiasa ambayo itaathiri mwelekeo tarehe 9 Agasti. Mgogoro uliojitokeza baina ya Kenya na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhusu ng'ombe, eh, ambao umezushwa na matamshi ya naibu rais William Ruto pia umepewa mazingatio katika toleo la leo la gazeti la Standard. Matamshi ya Ruto kuhusu ng'ombe wa Congo DR yamezusha mgogoro, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo katika toleo la gazeti la Daily Nation. Ni baada ya makamu wa rais wa Kenya William Ruto kujipata mahala pabaya kufuatia kauli yake kwamba jamhuri ya kidemokrasia ya Congo haina ng'ombe hata mmoja, licha ya kuwa na idadi kubwa ya watu takriban milioni 90. Wanasiasa wa Congo DR wamesema matamshi hayo ya Ruto hayakubaliki na wamemtaka kufuta kauli hiyo kutokana na uhusiano wa kidiplomasia wa mataifa hayo mawili. Daily Nation pia limeandika kwamba ripoti ya kamati ya bajeti na matumizi ya bunge inapendekeza nyongeza ya shilingi trilioni 27.2 kwa ajili ya bajeti ya bunge. Gazeti dada la Taifa Leo limemulika zaidi huduma za mahospitali ya Kenya kwa kichwa cha habari, hospitali zetu mahututi. Serikali za kaunti zimejenga hospitali za kisasa, lakini ndani hamna vifaa vya kimsingi vya matibabu. Likifafanua zaidi, gazeti hilo limeandika kwamba maelfu ya wagonjwa katika hospitali za umma nchini wanapitia hali ngumu kutokana na huduma duni, kukosa dawa na vifaa vya kimsingi vya matibabu. Limesema japokuwa serikali za kaunti zimetumia mamilioni ya pesa kujenga hospitali za kifahari, nyingi hazina vifaa vya kazi kama nyembe, glavu, barakoa na wataalamu wa kuendesha mashini. Kuhusu mgogoro wa ng'ombe wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Ruto, Taifa Leo limeandika Dr. Ruto yachemkia au Dr ya chemkia Ruto, ubalozi wa kemea matamshi ya William Ruto kwamba nchi hiyo haina ng'ombe. Na nchini Uganda, kwa haraka haraka, gazeti la New Vision limemnukuu waziri wa ujenzi na uchukuzi wa nchi hiyo Jenerali Katumba Wamala akisema kwamba serikali ya Kampala imesitisha upimaji wa lazima wa COVID-19 kwa wasafiri wanaotoka nje katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa NTB. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza mawaidha ya mwezi wa Rajaba. Ya mawaidha hayo yanaletwa kwenu na Ustadh Maulid Huseini Kundia wa Tanzania. sababu kubwa ndani ya mwezi huu mkubwa wa Rajabul Murajab katika baadhi ya riwaya zinasema ni mwezi wa Ahlul Bait Rasulillah. Ni mwezi wa wilaya, wilayatu Ahlul Bait Rasulillah, ndio maana ndani ya mwezi huu akazaliwa mtukufu baada ya utukufu wa bwana mtume na akazaliwa katika njia ya muujiza wa hali ya juu ali ibn Abi Talib salawatullahi wa salamuhu alayhi, na sote tunajua ndani ya mwezi huu ambao umezuiliwa malumbano, umezuiliwa vita, mapambano ya aina yoyote. Na Makuraishi na Waarabu enzi zile ilikuwa ukiingia mwezi huu wanaweka silaha zao manyumbani ndani ya mwezi huu mwezi uliojaa amani, ambao mapambano hakuna, vita hakuna, mabishano hakuna. Waarabu wote wa, wa Maka, wa Hijazi na maeneo ya mbali, na wengine wanayetoka mbali wanakwenda Maka kwa ajili ya kufanya biashara na kutembeleana. Katika ustaarabu huu na utulivu huu, anatoka mama anakuja kuangalia au anakuja kupasua msongamano mkubwa wa wafanyabiashara na watu ambao wanasalimiana wakiwa hawana silaha, hawapigani wala hawatukanani, na ndani ya mioyo yao yote wamefuta. Hao ni Makuraishi, ni Waarabu ambayo ni Mabedui, hawana dini, lakini kwa heshima ya mwezi huu, mama huyu Fatimatu binti Asad, mama yake na Ali bin Abitalib, anakuja na watu wanapomwona wanaachia njia kisha ukuta upasuke, hapa sio mlangoni wala sio dirishani, ndani ya mwezi mtukufu wa, wa Rajabu. Kisha mama yule akae ndani ya nyumba ile. Alipoingia tu ukuta umepasuka kiasi ambacho hakupita kwa ubavu, amenyoka, anatembea kama kawaida. Kisha ukafunga, watu wote wameshuhudia tukio lile, hata kufungua milango wakawa wanashindwa hata kuufungua. Kisha mama yule abaki ndani ya Alkaaba ndani kwa siku tatu. nisingemfanya fulani ndiyo kiongozi wangu, ningemfanya fulani ambayo kawekwa na Mwenyezi Mungu na akatangazwa na mtume wake Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalama. Sasa vita vyote vinavyoendelea ni kwa sababu ya wilaya, ni kwa sababu ya ahlu beiti rasulillah, ambayo mwezi huu unanasibishwa na wao, pia mwezi wa Mwenyezi Mungu. Ndio maana tunalumbana. Ufungaji wa sunna mtu anafunga sunna wakati wowote, na kila mwezi kuna ufungaji wa sunna. Ukiacha Jumatatu, Alhamisi na Ijumaa, kila mwezi tunazofunga katika masiku meupe yale, masiku meupe ayamul bidhi, kumi na tatu, kumi na nne, kumi na tano, yanaitwa masiku meupe. Kufunga katika masiku meupe unakuwa mweupe wewe, mweupe wa usafi wa kiroho, mweupe wa usafi unayependwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, ni masiku matukufu funga yake. Kwa nini ndani ya mwezi huu iwe ni vita vikubwa katika funga? Kwa nini kawa katika mwezi huu kaambiwa, hakuna hadithi, hakuna riwaya, hakuna kufunga hili? Kuwa ni njama ya Bani Umayya ya kuzuia watu wasiuone utukufu na heshima ya mwezi huu wasimjue Ali ibn Abi Talib, wasiwajue Ahlubaiti Rasulillah. Ndio ilikuwa ni njama ya Bani Umayya, na vyote vinavyohusiana na Ahlubeiti Rasulillahi ni vita katika ulimwengu, na kule ndiko kwenye ukombozi kwa Ahlubeiti Rasulillah. Ndiyo aya ambayo Amirul Muminin Ali ibn Abi Talib alaihi salam alikuwa akiisoma, amma yatasaalun anin naba'il Al-adhim alladhi hum fihi mukhtalifun. Sura inafahamika, aya hizi zinajulikana. Amma yatasaalu, Mungu anawauliza watu. Amma yatasaalu, mnaulizana nini? Mnazozana kuhusu nini? Mnabishana kuhusu nini? Mungu anazungumza na sisi, kisha kaendelea, ani naba ila adhim, mnabishana kunako habari kubwa Mnalumbana kuhusiana na habari kubwa, alladhi hum fihi mukhtalifun. Katika habari kubwa hii mnatofautiana, hamuelewani kuhusiana na habari kubwa hii, aya kubwa hii ya Mwenyezi Mungu hamuelewani. Ama yatasaalun, Amir al-Mu'minin alikuwa anapenda kuisoma sana aya hii na sura hii, ikapokelewa katika maelezo yake. Alipoulizwa hapa Mungu anatuambia kwa jambo gani mnaulizana? Mnazozana nini? Mnazozana kuhusiana na habari kubwa ambayo mnatofautiana, hamuelewani kila mnapoambizana, lakini hamfiki mwisho, na iko wazi, yaani hii ayo kiifuatilia habari yenyewe iko wazi, wala haijajificha lakini hamkubaliani nayo na hamtoelewana hata mara moja, ili mradi tu amekubishia sasa. Sahaba huyu Abu Hamza akamuuliza unalumbana kuhusu mimi na niko wazi. Kisha akasema wallah, hakuna habari kubwa ya Mwenyezi Mungu kama mimi, wala hakuna aya kubwa ya Mwenyezi Mungu kama mimi na wala. Akazungumza maneno haya makubwa Amirul Mu'minin, kwa masahaba wake, ye ndio habari kubwa na kweli. Angalieni namna tunavyotofautiana kuhusiana na ahlubaiti rasulillah, aya namna zilivyojaa Siku zote tunasema, nani asiyojua aya innama yuridu Allah liyudhhiba ankum rijsa ahla albaiti wayutahirakum tatihira, na namna tukio aliyolifanya Bwana mtume la kuwakusanya ahlu beiti zake na akawafunika shuka na wake zake na wengineo wakaona tukio lile, na akalizungumza wazi Bwana mtume aya hii iliposhuka. Msomee yoyote aya hii hamtoelewana, Atakwambia na wengine wanaingia, na wengine wanaingia. Mke wa Bwana Mtume anasema hatukuingia sisi, alituzuia. Tulitaka kwenda, kwa sababu tuliona ni mazingira mazuri, mandhari nzuri, shuka lile waliofunikwa, kisha maneno anayoyasema Bwana Mtume kuhusiana na wale. Ummu Salama anasema na sisi wake zake Bwana Mtume tukasema na sisi tukaingie. Tulipokwenda Mtume akasema la, sio nyinyi hapa. Nyinyi ni watu wazuri, lakini si katika shuka hili. Nani asiyojua hayo? qul la as'alukum alayhi ajra illa almawaddata fil qurba, salawatullahi wa salamuhu alayhim ajmain. Nani asiyojua aya hii ambayo Bwana Mtume kateremshiwa? Aya hii ndani ya msikiti, wamejaa maswahaba. Jamani, kazi hii ninayoifanya ya dini, sitaki malipo yoyote kwenu nyinyi, nachotaka ni kuwapenda watu hawa wa nyumbani kwangu. Aya inazungumza hivyo. <muchos> <muchos> Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza makala ya leo katika historia. Leo katika historia Leo ni Alhamisi tarehe 15 Rajaba mwaka 1443 Hijria sawa na tarehe 17 Februari mwaka 2022 miladia, tarehe 15 Rajaba miaka 1448 iliyopita, kundi la kwanza la Waislamu lilianza safari ya kuondoka Maka na kuhamia Uhabeshi barani Afrika. Hijra hiyo, iliyokuwa na taathira kubwa katika harakati za Uislamu, ilifanyika miaka minane kabla ya Mtume Mtukufu kuhamia Madina, baada ya kushadidi mashaka ya Waislamu waliokuwa wakiteswa na kusumbuliwa na washirikina wa Maka. Mtume aliwaamuru ali baadhi ya masahaba zake waelekea katika ardhi ya Uhabeshi barani Afrika kwa ajili ya kujilinda na adha na mateso ya shirikina. Kundi hilo la Waislamu lililojumuisha wanaume 11 na wanawake wanne liliongozwa na Uthman bin Madhuun, lilihamia Uhabeshi na kutayarisha uwanja na mazingira mazuri ya hijra ya pili ya Waislamu kuelekea katika ardhi hiyo ya Afrika. Kundi hilo la pili liliongozwa na binamu yake mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa sallam, Jafar bin abi Talib. Hijra hizo mbili zilikuwa na mchango mkubwa wa kueneza zaidi dini ya Uislamu barani Afrika. Miaka 1441 iliyopita katika siku kama ya leo, mnamo tarehe 15 Rajaba mwaka wa pili hijria, kibla cha Uislamu kilibadilishwa kutoka Baitul Muqaddas na kuelekea Maka kwa amri ya Mwenyezi Mungu. Wayahudi daima walikuwa wakiwakebehi Waislamu kwa vile walikuwa nao wakielekea kwenye kibla hicho cha Baitul Muqaddas. Hali hiyo iliwatia unyonge wa Islamu na haswa Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa sallam, na kwa min ajili hiyo katika siku kama ya leo Mwenyezi Mungu aliteremsha wahi kwa Mtume mtukufu kupitia malaika Jibril alaihi salam akimtaka aelekee Makka wakati wa ibada ya swala badala ya Baitul Muqaddas. Siku kama ya leo miaka 1381 mia iliyopita kulingana na kalenda Hijria alifariki dunia Bibi Zeinab alaiha salam, mjukuu wa Mtume mtukufu sallallahu alaihi wasallam, baada ya kuvumilia mateso na machungu mengi. Bibi Zeinab alaiha salam alizaliwa mwaka wa sita Hijria na alipata malezi bora kutoka kwa baba yake Imam Ali alaihi ssalam na mama yake Bibi Fatimatu Zahara alaiha salam. Mwaka 61 Hijria, Bibi Zeinab alaiha salam alishiriki katika tukio la Karbala pamoja na kaka yake Imamu Husein alaihi salam na watu wengine wa familia ya Mtume mtukufu. Baada ya kuwa washahidi Imamu Husein alaihi salam na wafuasi wake, Bibi Zeinab alikuwa mfikisha ujumbe wa hamasa ya kudumu ya Imamu Husein na wafuasi wake. na tarehe 17 Februari miaka kumi iliyopita ilianza harakati ya wananchi wa Libya dhidi ya utawala wa kidikteta wa kanali Muamar Gaddafi. Libya ilikuwa nchi ya tatu kukumbwa na wimbi la mwamko wa Kiislamu na kuziangusha tawala kadhaa za kidikteta. Baada ya kuondolewa madarakani serikali ya Zainul Abidin bin Ali nchini Tunisia na ile ya dikteta wa zamani wa Misri Hosni Mubarak, wananchi wa Libya pia walianzisha harakati kubwa dhidi ya dikteta wa nchi hiyo, kanali Muamar Gaddafi. Awali Gadafi alidhani kwamba angeweza kuzima harakati hiyo ya wananchi kwa kutumia jeshi na vyombo vya usalama, na kwa msingi huo, alianza kutumia mkono wa chuma na kuua wananchi waliokuwa wakiandamana. Hatimaye dikteta Muamar Gadafi aliitawala Libya kwa kipindi cha miongo minne kwa mkono wa chuma. Aliondolewa madarakani kwa madhila na kuuawa kwa kudhalilishwa na kisha akazikwa sehemu isiyojulikana. Ni endelea kusikiliza idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran. Wapenzi wasikilizaji, tunasikitika kwamba wakati e, wa matangazo yetu ya subuhi ya leo umemalizika, hivyo hatukuweza kusomea ni muhtasari wa habari za dunia. Tunakutakieni kila la kheri na kwaherini.