Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Salamun hiya hatta matlail fajr. Sadaqallahul aliyyul azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya mola wao, kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Okay. Wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasika katika satelaiti na pia kwenye intaneti katika parstoday.com/sw, aidha katika masafa ya FM 105.3, Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma, 104.1 Maarifa FM Mtwara na 99.1 Maarifa FM Singida. WhatsApp yetu ni plus 9896487 na email yetu ni swahili radio atayara ibitu, tayara. Mimi ni Ahmed Rashid na kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari, ripoti na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa pia na vipindi vya sibtoine katika kitabu na Sunna, macho yetu magazetini, makala yetu ya sayansi na teknolojia mpya, pamoja na makala ya leo katika historia. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Aba, tutakuwa pia na maoni yenu ambayo mara nyingi huwa mnatutumia kupitia whatsapp yetu ya plus 98. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa habari za dunia. Imetimia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran yasema iko tayari kushiriki katika operesheni za kulinda amani za Umoja wa Mataifa. Makumi ya wafungwa wa kisiasa nchini Sudani waanzisha mgomo wa kutokula chakula. Maambukizo ya Uviko 19 yapungua Afrika Kusini, serikali yafikiria kuondoa marufuku. Na Wavamizi wa Yemen waendelea kushambulia mji mkuu Sanaa na miji mingine Habari kamili Mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema kuwa Jamhuri ya Kiislamu iko tayari kushiriki katika operesheni za kulinda amani za umoja huo katika maeneo mbalimbali duniani Majid Takhtaravanchi alisema hayo jana wakati akihutubia kamati maalum ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa na kusisitiza kuwa Tehran iko tayari kushiriki kwenye operesheni za kulinda amani za umoja huo kupitia kutuma wanajeshi, polisi, wasimamiaji wa masuala ya kijeshi na pia huduma za kilojistiki. Balozi huyo wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa vile vile amegusia operesheni za kulinda amani za Umoja wa Mataifa na mchango wake mkubwa katika kulinda usalama kimataifa na kusema kuwa kuna umuhimu kwa kamati maalum ya kulinda amani ya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kufanya uchunguzi kamili na kutathmini kwa kina vipengee vyote vinavyohusiana na operesheni za kulinda amani duniani. Amesema operesheni za kulinda amani zinazochunga malengo na misingi ya hati ya Umoja wa Mataifa na kutotumia nguvu isipokuwa katika kujihami tu, inabidi zifanyike kwa kuhakikisha kunapatikana ridhaa ya pande hasimu na bila ya kupendelea upande wowote. Zaidi ya wafungwa mia moja wa kisiasa ambao wamekamatwa kwa kulalamikia mapinduzi ya kijeshi ya Oktoba 25, 2021 nchini Sudan. Jana Jumanne walianzisha mgomo wa kutokula chakula ili kushinikiza majenerali wa kijeshi warejee makambini na waruhusu raia waendeshe serikali. Muungano wa wanasheria na madaktari nchini Sudan umetangaza habari hiyo na kusema kuwa zaidi ya watu mia moja wanaoshikiliwa kinyume cha sheria katika jela ya Soba wameanzisha mgomo wa kutokula chakula ili kulalamikia kuendelea kushikiliwa na serikali ya kijeshi kinyume cha sheria. Katika taarifa yake nyingine, muungano huo umesema kuwa mtuhumiwa mmoja anayedaiwa kushiriki katika mauaji ya brigedia mmoja wa jeshi la polisi anateswa vibaya, huku mtuhumiwa mwingine akishikiliwa katika seli ya mtu mmoja mmoja. Rais Evariste Ndayishimiye wa Burundi ametangaza kwamba hakuna mtu atakayeteuliwa kio, kuwa kiongozi au afisa wa serikali pasina kuwa na mradi wa kilimo. Amesisitiza kuwa sera hiyo inakusudia kupiga jeki sekta ya kilimo nchini humo. Hamida Isa na maelezo zaidi kutoka Bujumbura. Akiongoza mkutano na maafisa wa wizara inayohusika na kilimo, ufugaji na mazingira nchini, Rais wa Jamhuri ya Burundi alisema hakuna tena kiongozi atakayeteuliwa katika siku za usoni, pasina kuwa na mradi wa kilimo. Na kwamba sera hiyo ya kusudia kuendeleza sekta ya kilimo nchini ambayo amekumbusha kuwa ndiyo uti wa mgongo wa maendeleo ya taifa hili. Rais Evariste Ndayishimiye alifafanua sera hiyo na kusema. Umuntu adafite poroje ya agirikore ntakwiye kuba indongozi mu gihugu. Mtu wasokuwa na mradi wa kilimo nchini hatakiwi kuwa kiongozi nchini humo. Mtu ambaye kashindwa kujiendeleza mwenyewe, vipi anaweza kuiendeleza nchi? Wafanyakazi wote mwatakiwa kuendesha shughuli za kilimo na ufugaji katika maeneo yenu. Sababu za kusisitiza juu ya kilimo, rais wa Burundi alisema Burundi inayo madini mengi, na endapo raia wataweka kipaumbele kwenye madini, basi madini yote yataishia nje ya nchi, na nchi na wananchi wala hawatonufaika. Ni hivyo rais Evariste Ndaishimia alisema, hiyo ni amri kwa magavana wa mikoa kuzingatia swala la kilimo kama wanavyozingatia utawala na usalama nchini. Mkutano huo wa rais uliofanyika mkoani Karuzi ulinuia kufanya makadirio ya shughuli za kilimo katika sehemu ya kwanza na kupangilia vizuri msimu wa pili wa kilimo nchini. Rais Evariste Ndayishimiye aliwataka magavana wa mikoa kufuatilia kwa karibu shughuli za kilimo kwenye maeneo anayoyaongoza, huku wakurugenzi wa kilimo katika kila mkoa wakitak wakuwa wanatoa ripoti juu ya hali jumla ya kilimo katika mikoa wanakofanyia kazi. Rais Ndaishimia amesema kuna umuhimu watu kubadilika. Hayo ni wakati kukiripotiwa kwamba msimu wa kilimo wa masika umekuwa unaendelea vyema katika maeneo ya kaskazini mwa Burundi, hususan katika mikoa ya Kirundo na Muinga. Kwa mujibu wa wakuu wa kilimo katika mikoa hiyo, kuna matumaini makubwa ya kupatikana mavuno mazuri. Wamewataka wakulima kuwasogelea wadau wa mbolea ili waweze kupata mbolea nzuri ya kienyeji na ya kizungu. Hamida Isa, idhaa ya Redio Tehran, Bujumbura. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais Cyril Ramafosa wa Afrika Kusini ametangaza kwamba serikali yake inafikiria kutangaza kumalizika hali ya janga la taifa baada ya maambukizi ya ugonjwa wa korona kupungua sana nchini humo. Uamuzi huo umechukuliwa baada ya kutangazwa kwamba zaidi ya nusu ya watu wazima wa jimbo la Cape Magharibi wameshapigwa chanjo kamili za korona. Takwimu za karibuni katika taasisi ya taifa ya kupambana na ugonjwa wa kuambukiza NICD ya Afrika Kusini zinaonyesha kwamba asilimia 54.8 ya watu wazima wanaoanzia miaka 18 na kuendelea wameshapigwa chanjo kamili ya uviko 19 katika jimbo hilo. Msemaji wa NICD amesema kwamba kesi 1649 mpya za ugonjwa huo zimegunduliwa nchini Afrika Kusini na kufanya idadi ya wagonjwa wa uviko 19 waliothibitishwa katika maabara kufikia watu milioni tatu na laki sita nchini humo. Akizungumza na taifa, Rais Ramafosa amesema kumalizika hali ya janga la taifa kunatarajiwa kutangazwa mara baada ya serikali kumaliza taratibu zinazotakiwa kwa mujibu wa hati ya taifa ya afya na masuala mengine ya kisheria yanayohusiana na janga la korona. Ndege za kivita za muungano vamizi unaoongozwa na Saudia na Imarati zinaendelea kufanya jinai dhidi ya wananchi wasio na ulinzi wa nchi ya kiarabu ya Yemen. Tangu mwezi Machi elfu mbili kumi na tano hadi hivi sasa, kila siku wananchi wasio na hatia wa Yemen wanamiminiwa mabomu na makombora na wavamizi wa nchi yao wanaoongozwa na Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu, mbali na nchi yao kuzingirwa kila upande, angani, ardhini na baharini. Mukawama wa kuna kusimama kidete wananchi Waislamu wa Yemen kumezidi kuwatia hamaki wavamizi wa nchi hiyo na wiki za hivi karibuni wamezidisha mno mashambulizi yao katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo ya Kiarabu. Televisheni ya Almasira imeripoti kuwa mapema leo asubuhi, madola vamizi ya Imarati na Saudia yameendelea kushambulia maeneo ya raia katika mji mkuu wa Yemen, Sanaa. Ripoti hiyo imeongeza kwamba maeneo mengine ya Yemen, yakiwemo ya mkoa wa Hadhramaut, yamekumbwa na mashambulio ya ndege za wavamizi hao. Na rais wa Urusi amesema kwamba nchi yake haitaki kutokee vita barani Ulaya wala nchini Ukraine, na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana imetoa pendekezo la kudhaminiwa usalama wa eneo hilo. Rais Vladimir Putin alisema hayo jana mbele ya waandishi wa habari alipozungumza nao akiwa pamoja na kanselo wa Ujerumani Olaf Scholz mjini Moscow, na kusisitiza kwamba nchi za magharibi zinapaswa kuacha kurundika silaha zao karibu na mpaka wa Russia, na pia jeshi la nchi za magharibi NATO liache kujisatiti kijeshi mashariki mwa Ulaya. Mgogoro katika uhusiano wa Russia na nchi za magharibi hasa Marekani umekuwa mkubwa sana katika wiki za hivi karibuni, hasa baada ya baadhi ya viongozi wa nchi za Ulaya na Marekani kudai kuwa Russia ina nia ya kuivamia Ukraine. Russia imekanusha madai ya nchi za magharibi kuwa inataka kuivamia kijeshi Ukraine, na wakati huo huo lakini imesema haiwezi kufumbia macho maslahi yake ya kitaifa na inastahabu kutumika masuala ya kiufundi katika kadhia hiyo. Mwisho wa taarifa. Hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: hotuba ya Imran Khan kuhusu kuwa na matokeo hasi vita vya Marekani dhidi ya ugaidi. Waziri mkuu wa Pakistan Imran Khan amekosoa sera na utendaji wa Marekani nchini Afghanistan na kusitizia ulazima wa Washington kubadilisha mtazamo wake kuhusiana na hatua zake za kijeshi nje ya nchi na amesema kwamba vita vya Marekani dhidi ya ugaidi vimekuwa na matokeo hasi na vimesababisha kuongezeka ugaidi duniani. Imran Khan ambaye nchi yake ilikuwa mshirika wa karibu na wa miaka mingi wa Marekani katika vita dhidi ya Afghanistan, ameeleza kuwa raia zaidi ya 80,000 wa Pakistan wamepoteza maisha kwenye vita hivyo. Waidha, waziri mkuu wa Pakistan amebainisha wasiwasi mkubwa alionao kuhusu hali ya Afghanistan na kutilia mkazo ulazima wa jamii kima ya kimataifa kushirikiana na serikali ya hivi sasa ya Kabul, na akasisitiza kwa kusema kwamba hakuna chaguo jingine ghairi ya kushirikiana na kuwa na maelewano na, na serikali ya wanamgambo wa Taliban pasi na kuashiria sababu ya Pakistan kuliunga mkono kwa kila hali kundi la Taliban. Imran Khan amesema iwe ni sasa au baadaye, dunia itapaswa kutambua utawala wa Taliban nchini Afghanistan kwa sababu suala hilo linahusiana na ustawi wa jamii na mustakabali wa afghani milioni 40. Kadhalika, waziri mkuu wa Pakistan ametahadharisha kwa kusema Afghanistan imekaribia kutumbukia katika hali mbaya zaidi ya kibinadamu, na akaongeza kwamba kwa kuzingatia hali hiyo hakuna chaguo jingine nchini Afghanistan ghairi ya Taliban. Hotuba ya Imran Khan kuhusiana na matokeo hasi ya vita vya Marekani dhidi ya ugaidi nchini Afghanistan inaakisi mtazamo wa akthari ya mataifa ya dunia kuhusiana na utendaji mbaya na haribifu wa Washington huko Afghanistan kukabiliana na misimamo ya kufurutuada ambapo katika kipindi cha zaidi ya miongo miwili vita hivyo havikuwa na mafanikio yoyote yale. Kabla ya chama chake cha, cha Tahrik Insaf kushika hatamu za uongozi nchini Pakistan kupitia uchaguzi wa bunge wa mwaka elfu mbili kumi na nane, Imran Khan alikuwa miongoni mwa wapinzani wa vita vya Marekani nchini Afghanistan pamoja na mashambulio ya ndege zisizo na rubani, yani drone za Washington katika maeneo ya kikabila nchini Pakistan. Katika kipindi cha zaidi ya miaka minne ya awamu ya kwanza ya uongozi wake nchini Pakistan, Imran Khan amejitokeza mara chungu mzima na kukosoa mipango ya vita dhidi ya ugaidi ya Marekani nchini Afghanistan na kueleza kwamba sera hizo za Washington ndiyo chimbuko la kushamiri misimamo ya kuchupa mipaka kieneo na kimataifa. Nam hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sipw katika Quran na hadithi. Assalamu As alaikum, wapenzi wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Karibu kusikiliza sehemu ya 40 katika mfululizo wa vipindi hivi vya Sibutain katika Qurani na hadithi ambavyo huangazia fadhila na sifa za wajukuu wawili wa, wa mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam ambao ni Imamain Hasan na Husein, wajukuu ambao wa walipendwa sana na mtume na ambaye aliusia Waislamu wote wawapende, wawaheshimu na waheshimu utukufu wao na kuwalinda kutokana na madhara. Kama tulivyotangulia kusikia katika vipindi vilivyopita, watukufu hao na kizazi chote cha nyumba ya mtume mtukufu ndio viumbe bora na wenye fadhila nyingi zaidi kati ya viumbe wote wa Mwenyezi Mungu. Babu yao ambaye ni mtume mtukufu sallallahu alihi wa alihi wa sallam baba yao ambaye ni mrithi na kiongozi wa Waislamu baada ya mtume, mama yao ambaye ni mbora wa wanawake wa ulimwengu na maimamu wote tisa waliotokana na kizazi cha Imamu Hussein alayhi ssalam, ni watukufu katika ulimwengu huu na katika akhera kwa kuwa wao ndio mabwana wa vijana li wa peponi. Uongozi ni jambo lililothibitishiwa Ahlu Beit wa Mtume Mtukufu sallallahu alaihi wa sallam tokea mtume mwenyewe Muhammad al Mustafa hadi kufikia Imamu wazama Imam Mahdi, Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake, anayesubiriwa kwa hamu kubwa na Waislamu. Wapenzi wa wasikilizaji, wapo tunataka kuzungumzia sifa na fadhila za maimamu wawili watukufu, Hasan na Husein alaihi wa salam. Ni wazi kuwa tutalazimika kupitia vitabu vingi ambavyo vimeandikwa na Waislamu wa, wa madhehebu zote za Kiislamu na ambavyo vimezungumzia kwa marefu na mapana sifa na fadhila hizo. Wajuzi na wasomi wa hadithi na historia Wanasema kuwa Mtume mtukufu alithibitisha kizazi halisi cha usayidi, yani usharifu katika Uislamu, kupitia mjukuu wake mtukufu Hasan alaihissalam. Hii ni kutokana na ukweli kuwa Imamu huyo alitokana na kizazi bora zaidi cha wanadamu duniani, kwa sababu babu na wazazi wake wawili ndio viumbe bora zaidi katika kizazi cha mwanadamu duniani. Kwa maneno mengine ni kuwa hakuna mtu aliye na babu bora duniani mfano wa Muhammad Al Mustafa wala aliye na wazazi wawili bora zaidi kama imamu huyo, kwa sababu baba na mama wazazi wake ni Imamu Ali na Bibi Fatima alaihi ssalam. Kwa maelezo hayo, Imam Hasan Almujtaba alaihi ssalam ndiye sayida wa kwanza katika sifa na fadhila zake: imani, akhlaqi, taqwa, misimamo na uimamu wake. Waislamu wote wameafikiana na kukubali usaidi wake na wa ndugu yake Imam Husein alaihi ssalam. Ibni Sad anasema katika kitabu cha Tabaqatul Kubra kupitia Abu Bakar kwamba alisema nilimwona Mtume wa Mwenyezi Mungu akiwa juu ya mimbar, huku Hasan alayhi salam bin Ali akiwa pembeni yake. Alikuwa akawajia watu, wakati mmoja na mwingine akienda kwa Hasan na kusema, hakika mwanangu huyu ni sayyid au bwana, huenda Mwenyezi Mungu akasuluhisha baina ya makundi mawili ya Waislamu kupitia kwake. Na katika riwaya nyingine, bali katika riwaya kadhaa, ni kwamba mtume mtukufu alisema huyu mwanangu ni bwana, na hakika Mwenyezi Mungu atakayerekebisha makundi mawili ya Waislamu kupitia kwake. Na katika riwaya nyingine, na huenda Mwenyezi Mungu akarekebisha kupitia mikononi mwake makundi makubwa mawili ya Waislamu. Hadithi hii pia imepokelewa kwa wingi, ndugu wasikilizaji, katika vitabu vingine vingi vya hadithi katika mlango wa sifa na fadhila za Imam Hasan alaihi salam, na vilevile vile katika vitabu vya historia kikiwemo kitabu cha Maktalul Husein alaihi salam cha Khawarazmi Al Hanafi, katika mlango wa fadhila za Hasan na Husein alaihima salam. Ama kuhusu ubwana na usayid wa Imam Husein alaihi salam, ndugu wasikilizaji, vitabu vya Kifayatu Lathar Alkhazaz, Uyunu lakhbaru Ridha cha Saduq, Maqtalu Lhusein cha Khawarazmi, Biharu Lanwar cha Sheykhu Lmajlis na vingine vingi vinanukuu hadithi ambayo inasema kwamba siku moja Salman Farsi, sahaba mashuhuri wa Mtume Mtukufu, alimwendea Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambapo alimkuta akiwa anawapa chakula wajukuu wake wawili Hasan na Husein. Alikuwa akiweka tonge la chakula wakati mmoja katika kinywa cha Hasan na wakati mwingine katika kinywa cha al Husein. Tulipomaliza kula, mtume alimbeba Hasan begani kwake na kumweka Husein juu ya paja lake, kisha akasema: ewe Salman, unawapenda hawa? Salman akasema: ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, vipi nisiwapende, ilhali mahali pao kwako ni mahala pao. Akasema Mtume sallallahu alaihi wasallam: ewe Salman, yeyote anayewapenda huwa amenipenda mimi na anayenipenda mimi huwa amempenda Mwenyezi Mungu. Kisha Mtume mtukufu alibusu macho na mdomo wa Husein na kuweka mkono wake juu ya bega lake na kumwambia: ewe Husein, wewe ni bwana, yaani sayid kizazi cha Mtume, mwana wa sayid na baba wa masayid, wewe ni imamu mtoto wa imamu na baba wa maimamu, wewe ni huja mwana wa huja na baba wa mahujaj tisa watakaotokana na kizazi chako, ambao ni maimamu wema, walinda amana, masumu ambao hawatendi dhambi, wa tisa ni kaimu wao. Hivyo basi, kheri wale wanaowapenda na ole wao wanaowachukia na sasa ndugu wasikilizaji, ni vema tufahamu zaidi usayid wa maimamu Hasan na Husein alayhim wassalam, usayid ambao Mtume mtukufu mwenye wa Mwenyezi Mungu aliukariri na kuwasisitizia Waislamu mara nyingi mno, jambo ambalo bila shaka limezungumziwa na kujadiliwa kwa mapana na marefu na wanahistoria, wasomi na wataalamu wa hadithi za Kiislamu. Je, jambo hili haliashirii kwamba usayid ni baadhi ya sifa zinazoonyesha na kuthibitisha ubora wao juu ya watu wengine katika kuchukua nafasi ya ukhalifa na uongozi wa umma wa Kiislamu baada ya mtume mtukufu. Huu ni ukweli wa wazi ambao akili, uadilifu na elimu sahihi inakubaliana nao. Dini tukufu ya Uislamu pia inakubaliana nao katika misingi na matawi yake ya dini. Pia Ahlul Bait wenyewe wa mtume mtukufu wamekubali na kuthibitisha jambo hili lenye umuhimu mkubwa. Imam Hasan Almujtaba alaihi ssalam anasema: enyi watu, anayenijua mimi basi amenijua na asiyenijua, mimi ni Hasan bin Ali bin Abi Talib, binamu yake Mtume wa Mwenyezi Mungu, ambaye ni mwislamu wa kwanza. Mama yangu ni Fatima binti wa Mtume wa Mwenyezi Mungu. Baba yangu ni Muhammad bin Abdullah, Mtume wa rehma. Mimi ni mtoto wa anayebashiria habari njema mimi ni mtoto wa mwonyaji. Mimi ni mtoto wa taa yenye nuru. Mimi ni mtoto wa aliyetumwa kuwa rehma kwa walimwengu. Mimi ni mtoto wa mwenye kujibiwa dua yake. Mimi ni mtoto wa mwombezi mtiifu. Mimi ninatokana na moja ya makabila bora kabisa, na baba zangu ni watukufu zaidi kati ya Waarabu wakati wa kuhesabiwa fahari, na sababu bora na uungwana, yani utu ni wetu. Sisi tunatokana na mti bora zaidi unaotesha matawi yanayonawiri matunda safi na miili madhubuti inayosalia, ambamo humo mna chimbuko la Uislamu na elimu ya utume. Fahari inapofika, sisi ndio huwa wa kwanza wa ubora, na tunapozuia kufikia ubora wetu, sisi hutafuta ubora huo. Sisi ni habari zenye kina kirefu zilizojaa na ambazo hazijawahi kuwa tupu na milima madhubuti ambayo haiwezi kushindwa. Enyi watu, lao, mgetafuta kilicho beina ya hivi hivi. Enyi watu lao, mgetafuta kilicho beina ya hivi na hivi mgekuta mtu ambaye baba yake ni nabii, wala hamtapata ila mimi na ndugu yangu. Naam, wasikilizaji wa penzi, haya ndiyo maneno aliyotamka Imam Hasan Almujtaba kuhusu sehemu ndogo tu ya sifa za Ahlu Beit wa Mtume mtukufu sallallahu alaihi wasalam. Anaashiria sehemu ndogo tu ya fadhila na sifa ambazo anazo yeye pamoja na ndugu yake Imam Hasan alaihi salam, na kwa ufupi maimamu wengine wote watoharifu ambao wanatokana na chimbuko moja la utukufu wa mbinguni. na hadi hapa wapenzi wasikilizaji, ndio tunafika mwisho wa kipindi chetu hiki cha Sibtain katika Qurani na hadithi ambacho kimekujieni kupitia idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Basi hadi tutakapojaliwa kukutana nanyi katika kipindi kingine juma lijalo, tunakwa geni nyote kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wa barakatuh. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteeni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini mchana wa leo Jumatano, Februari 16, 2022 linakujuliwa na gazeti la Daily News la nchini Tanzania, ambalo habari yake kuu inasema Tanzania ya kusudia kuzalisha chanjo yake yenyewe ya uviko 19. Pia limeandika wachambuzi wa mambo wanasema ziara ya Samia nchini Ufaransa ilikuwa muhimu sana. Ama habari kuu katika gazeti la The Citizen inasema mazungumzo ya kibiashara ya EPA kuanza upya, Samia thibitisha e, siti wazalendo wa jana mpa vipengee vitano wa kutatua ah, mgogoro wa Ngorongoro. Habari kuu katika gazeti la Raia Mwema inasema kesi ya Mbowe, mashahidi 11 wa wayayuka, ni wajamhuri, yumo kigogo wa polisi. Hatima ya Mbowe na wenzake Ijumaa. Habari nyingine iliyokolezewa wino katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo inasema haponi mtu, ni mgogoro wa Ngorongoro, ACT yaja na mapendekezo matano. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Wamachinga inasema waziri mkuu kuzindua machinga sacos da. Hatima kesi ya kina mbowe Ijumaa. Rais Samia atua Ubelgiji, azungumza na rais wa EU, yaani Umoja wa Ulaya. Jamvi la Habari limeandika mbivu mbichi, kesi ya kina mbowe Ijumaa, upande wa mashtaka wafunga ushahidi wa mashahidi kumi na tatu. Sasa mahakama kutamka kama wana kesi ya kujibu au la. Rais Samia aiomba EU kuisaidia Tanzania kuzalisha chanjo. TANESCO yataja ya trilioni ya hitaji trilioni mbili kumaliza tatizo la kukatika umeme. Kwa upande wake, gazeti la Nipashi limeandika saa 56 hatima kesi ya Mbowe kitendawili kuteguliwa Ijumaa kama wana kesi ya kujibu au la, mlalamikaji Boaz kutotoa ushahidi. Jamhuri ya ufunga. Habari yake nyingine inasema, waliojitolea wakati wa korona sasa kulipwa posho. Zito kabwe awaangukia waliokosa uongozi. Ama gazeti la serikali la Habari Leo limeandika, Samia tutatengeneza chanjo ya korona. Mke wa bilionea Msuya adai kuteswa akirikosa bandari. Daa kuzidi kuboreshwa ili itawale East African Community yani jumui ya Afrika Mashariki, EAC. Waliofanya kazi saa za ziada ya janga la corona kulipwa nchini Tanzania. Mchakato wa ajira elfu saba za walimu wanza, na bunge lataka Tanzania iwe tegemeo la mafuta. Kwa upande wa magazeti ya Tanzania, tumalizia na mwananchi ambalo limeandika mikopo ya vikundi inavyopigwa chini, wabunge wacharuka kutaka ifutwe, na Rais Samia atoa mwanga mkataba wa EPA. Katika nchi jirani ya Kenya, miongoni mwa habari zilizomo kwenye gazeti la Daily Nation toleo la mtandaoni inasema, Ruto ampa changamoto Uhuru atoe ripoti kuhusu kashfa ya KEMSA. Gharama za ujenzi wa barabara kuu ya Nairobi zapanda hadi shilingi bilioni 88 za Kenya. Wanaharakati wasema kuna haja ya kuchukuliwa hatua za makusudi za kuleta uwiano katika uhusiano baina ya Afrika na Umoja wa Ulaya. Jeshi la Polisi sasa lasema wanasiasa Uh, wanaingiza nchini Kenya mabomu ya kutoa machozi ili kukandamiza wapinzani wao. Pia limeandika kuhusu mtu ambaye muda wote ananuka shombo la samaki au kwa lugha nyingine vumba la samaki. Katika muhtasari wake limemtaja mtu huyo kwa jina la Oscar na kusema amekuwa akiishi kwa kujitenga kwa zaidi ya miaka ishirini kutokana na harufu mbaya ya mwili wake. Ama, miongoni mwa makala zenye mvuto katika toleo la mtandaoni la gazeti dada da la Taifa Leo ni hii inaosema: viongozi wale wa siasa, huku watu milioni mbili wakiwa katika hatari ya kupoteza maisha kwa kiangazi. Kwa muhtasari, limeandika wanasiasa nchini Kenya wanaendelea kusakata ngoma ya siasa za uchaguzi mkuu wa Agosti mwaka huu, huku wananchi katika eneo la kaskazini mashariki wakiendelea kuzongwa na makali ya njaa kulingana na shirika la mpango wa chakula duniani WFP, karibu watu milioni 13 wanakabiliwa na bala njaa katika ukanda wa pembe ya Afrika, huku Kenya ikiwa miongoni mwa nchi tatu zilizokumbwa na hatari hiyo. Mataifa mengine ni Ethiopia na Somalia. Na kwa huko nchini Uganda, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor inasema mahakama yatoa amri ya kukamatwa mwanasheria Mabirizi ili akatumikia kifungo cha miezi kumi na nane jela. Jaji wa mahakama kuu Musa Sekana ametoa amri baada ya kumpata wakili Mabirizi na hatia ya kuidhalilisha mahakama. Pia limeandika wanaharakati wataka mazingira rafiki na ya kiuadilifu katika uhusiano wa Afrika na Umoja wa Ulaya. Habari nyingine inasema Mtunguaji mkubwa wa risasi wa kundi la Taliban awamea nchini Afghanistan. Naam, hapa ni Tehran za Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia matukio mbalimbali mbali ya sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran Muhammad Islami amesema kuwa Iran iko mbele ya nchi zote za kieneo katika uzalishaji wa dawa zijulikanazo kama radiofarmasia za nuklia na amesema kuwa mafanikio hayo yanaonyesha kutofauli kwa vikwazo vya Marekani. Islamia amesema vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran kutokana na mpango wake wa amani wa nuklia vinaonyesha kutokuwa na busara na udhaifu wa Washington katika sera za kigeni. Aidha amewapongeza wanasayansi wa Iran kwa juhudi zao za kuiletea Iran maendeleo. Ametaja shughuli za nishati ya nuklia nchini Iran Eh, hasa uzalishaji wa dawa za radiofarmasia na kusema moja ya sehemu muhimu zaidi za sekta hiyo ni uzalishaji wa dawa za uchunguzi na matibabu ya radiofarmasia. Islamia amesema dawa ya nuklia ni moja ya mifano mikuu ya matumizi ya teknolojia ya nuklia kwa malengo ya amani na ujuzi wa nuklia, na mafanikio hayo yanatokana na jitihada za wataalamu wa hapa Iran kwa uzalishaji wa zaidi ya aina 50 za bidhaa za dawa za radiofarmasia Kulingana na viwango vya dunia, Iran imeorodheshwa ya kwanza katika uwanja wa dawa hizo na zile za nuclear, amesema mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran. Islamia alitangaza mnamo Disemba kwamba wanasayansi wa nchi hii wamezindua dawa tatu mpya za radiofarmasia. Akihutubu katika semina ya maendeleo ya matumizi ya mionzi katika tasnia ya chakula, Islamia aliashiria utengenezaji wa dawa za radiofarmasia nchini Iran na kusema kumezinduliwa dawa tatu mpya za radiofarmasia ambazo zinachukuliwa kuwa muhimu katika sekta ya matibabu ya jamii. Aliongeza kuwa dawa mpya za radiofarmasia ziko chini ya mchakato wa kupokea leseni za mwisho eh, za kutumiwa na sekta ya matibabu. Hali kadhalika aliongeza kuwa dawa hizo tatu za radiofarmasia zinazalishwa kwa ajili ya kutibu wagonjwa wa saratani ya tezi dume na saratani nyinginezo zikiwemo kichwa na shingo na utumbo mpana. Pia zinajumuisha dawa moja ya uchunguzi wa radiofarmasia, aliongeza. Islamia amesema kwa kuzingatia tafiti za kina zinazofanywa nchini Iran, vituo kumi na viwili viko tayari kuanza kazi ya kuendeleza matumizi ya miozi nchini. Alionyesha utayari wa kushirikiana na wawekezaji wanaopenda kuhusika katika miradi hiyo na wale ambao wako tayari kushirikiana pia na shirika la nishati ya atomiki la Iran. Mkuu huyo wa shirika la nishati ya atomiki Iran alibainisha kuwa wakati mataifa yenye nguvu duniani yakitoa madai dhidi ya miradi ya nuklia Iran, Teheran imeyapinga mara kwa mara na kusisitiza kwamba shughuli zake za nuklia ni kwa madhumuni ya amani. Islami pia alifafanua juu ya matumizi makubwa ya nishati ya nuklia katika kuzalisha umeme na mchakato wa kuondoa chumvi. Alitangaza utaarifu wa shirika hilo kushirikiana katika sekta ya chakula na kilimo na sekta nyinginezo. Utafiti mpya uliofanywa na jarida la kitiba la kisayansi la Lancet tunaonyesha kuwa vijidudu maradhi vikubwa na sugu vinaua watu wengi zaidi kuliko saratani, ukimwi na malaria. Kulingana na uchunguzi wa jarida la kitiba la The Lancet, zaidi ya watu milioni moja nukta mbili ulimwenguni hupoteza maisha kila mwaka kutokana na maambukizi ya kawaida ya bakteria ambayo yamekuwa sugu kwa viwajisumu au antibiotics, kulingana na gazeti la Hispania la El Pais. Kwa msingi huo, vijidudu maradhi hivyo vikubwa sasa vinaua watu wengi zaidi kuliko saratani, ukimwi na malaria. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, matokeo ya tafiti za jarida la matibabu la The Lancet zilizofanywa katika nchi karibu 200 yanaonya kwamba idadi hii itaongezeka mara kumi zaidi kufikia mwaka 2050. Wataalamu wa afya wanasema katika chini ya miaka 30 vijidudu maradhi vikubwa vitaua watu milioni kumi kwa mwaka ikiwa ni mara tatu zaidi ya idadi inayokadiriwa ya vifo vinavyotokana na korona mnamo mwaka elfu mbili ishirini kwa mujibu wa matokeo ya utafiti huo. Mnamo mwaka elfu mbili kumi na tisa karibu watu milioni moja na elfu mia mbili duniani walikufa kutokana na maambukizi ya kawaida ya bakteria ambapo ni bakteria ambao wamekuwa sugu kwa viwaji sumu. Wahanga walikuwa ni wenyeji wa Asia Kusini, kusini mwa jangwa la Sahara, Asia Mashariki, kusini mashariki mwa Oshenia, Amerika ya Latini na Karibian, Ulaya ya Kati, Ulaya ya Mashariki, Asia ya Kati, na hatimaye Afrika Kaskazini na Asia Magharibi. Jambo la kusikitisha ni kwamba hadi sasa hakuna tiba ya kukabiliana na maambukizi hayo hatari. Chanzo kikuu cha tishio hili kubwa kwa afya ya binadamu ulimwenguni, kama wanavyosema waandishi wa utafiti huo, ni matumizi ya kupindukia ya viwaji sumu, yani antibiotics tokea nusu ya pili ya karne iliyopita. Shirika la Umoja wa Mataifa la kupambana na Ukimwi, UNAIDS, limesema utafiti mpya uliochapishwa kutoka nchini Holanzi umeonyesha kuwepo kwa aina mpya ya kirusi cha ukimwi ambacho licha ya kusambaa kwa kasi pia kina madhara zaidi. Taarifa ya UNAIDS kutoka Jeniva, Uswisi, imeeleza kuwa watu wanaoishi na aina mpya ya virusi vya ukimwi VVU hali zao za mi, mwili hudhofika mara mbili ya kiwango cha kupungua kwa kinga ya mwili CD4, pia wana viwango vya juu vya virusi vya ukimwi, kiasi cha virusi kwenye damu, na wanakuwa hatarini kusambaza haraka virusi vya ukimwi mara mbili hadi tatu baada ya kugundulika ikilinganishwa na kirusi cha zamani cha ukimwi. Utafiti huo ulioongozwa na chuo kikuu cha Oxford katika taasisi yake ya takwimu ulikuwa wa kwanza kugundua aina hii ndogo ya B ya virusi. Utafiti huo pia umebaini kuwa aina hiyo imekuwa ikisambazwa nchini Holanzi kwa miaka mingi na imekuwa ikipokea matibabu ya virusi vya ukimwi. Naibu mkurugenzi mtendaji wa UNAIDS Yamon Mafi anasema watu milioni kumi wanaishi na virusi vya ukimwi duniani uh, bado hawapati matibabu na hivyo kuchochea kuenea kwa virusi hivyo na uwezekano wa kuwepo kwa aina nyingine. Mafi anasema kuna udharura wa kupeleka ubunifu wa hali ya juu wa matibabu kwa njia zinazofikia jamii zenye uhitaji zaidi, iwe ni matibabu ya virusi vya ukimwi au chanjo ya COVID-19. Virusi vya ukimwi au VVU ndio janga kuu zaidi la wakati huu. Inakadiriwa kuwa watu milioni 79 wameambukizwa virusi hivyo ambavyo bado hakuna chanjo na hakuna tiba kamili. Takribani watu milioni 36 wamekufa kutokana na magonjwa yanayohusiana na ukimwi tangu kuanza kwa janga hilo, na watu wapya milioni 1.5 waliambukizwa virusi vya ukimwi mwaka 2020. na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres amesema kuna uhusiano wa moja kwa moja kati ya viwango vya chini vya wanawake wanaofanya kazi katika masuala ya akili za kubuni au artificial intelligence na kanuni za hovyo za upendeleo wa kijinsia ambazo huchukulia wanaume kama watu wa viwango na wanawake kama uh, tu watu wa kawaida. Bwana Guteres ameasema hayo kupitia ujumbe wake wa Februari 11 ambayo ni siku ya kimataifa ya wanawake na wasichana katika sayansi, akisema kuwa hivi sasa ni mtu mmoja tu kati ya watafiti watatu wa sayansi na uhandisi ulimwenguni ambaye ni mwanamke, na kwamba vikwazo vya kimuundo na kijamii vinazuia wanawake na wasichana na kuingia na kuendelea katika sayansi. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa ameeleza pia kuwa janga la COVID-19 limeongeza zaidi ukosefu wa usawa wa kijinsia kuanzia kwenye kufungwa kwa shule hadi kuongezeka kwa vurugu na mzigo mkubwa wa huduma nyumbani. Anasema ukosefu huu wa usawa unanyima ulimwengu watu vipaji na ubunifu mkubwa ambao haujatumiwa. Tunahitaji mitazamo ya wanawake ili kuhakikisha sayansi na teknolojia inafanya kazi kwa kila mtu. Aidha, anashauri hatua ambazo anaona ni muhimu kuzichukua, akisema kwamba ulimwengu unaweza na ni lazima kuchukua hatua Uh, kwa kuwa na sera zinazojaza madarasa na wasichana wanaosoma teknolojia, fizikia, uhandisi, hesabu pamoja na hatua zinazolenga kuhakikisha kuwa wasichana wanapata fursa kukua na kuongoza katika maabara, taasisi za utafiti na vyuo vikuu kwa dhamira ya kukomesha ubaguzi na mila potofu kuhusu wanawake katika sayansi. Katibu Mkuu anasema haya yote ni muhimu katika uwanja muhimu wa masuala ya akili za kubuni au hali kadhalika Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa ameendelea kusisitiza kuwa dunia inahitaji wanawake zaidi wanaokuza akili za kubuni ambayo inamhudumia kila mtu na kufanya kazi kwa usawa wa kijinsia na kwamba inahitaji pia kubadilisha mienendo ambayo inawazuia wanasayansi wanawake wachanga kusoma taaluma ambazo husaidia mwanadamu kushughulikia majanga ya tabia nchi na mazingira. Aa, anaendelea kusema kuwa mimi nilifundishwa uhandisi. Ninajua kutokana na uzoefu binafsi kwamba wasichana na wanaume wana uwezo sawa na wanavutiwa sawa na sayansi iliyojaa mawazo na wako tayari kuendeleza ulimwengu wetu mbele. Halikadhalika, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anasema ni lazima ihakikishwe kwamba wasichana wanapata fursa sawa za kujifunza na kufanya kazi kwenye uwanja sawa, na akasisitiza kwamba katika siku hii ya Kimataifa ya Wanawake na Wasichana katika Sayansi, ninatoa wito kwa kila mtu kuunda mazingira ambapo wanawake wanaweza kutambua uwezo wao wa kweli, na wasichana wa leo wanakuwa wanasayansi na wavumbuzi wakuu wa kesho, wakiunda mustakabali mzuri na endelevu kwa wote. Nam, wapenzi wa usikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu nafasi ya wasichana au wanawake katika sayansi na teknolojia kwa mtazamo wa katibu mkuu Umoja wa Mataifa, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya uh, sayansi na teknolojia kwa leo. Matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na, hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 14 Rajab mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 16 Februari mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 1441 iliyopita, yani tarehe 14 Rajab mwaka wa pili Hijiria kulijiri vita baina ya Waislamu na washirikina wa Makka mwanzoni kabisa mwa kudhihiri dini tukufu ya Uislamu. Mapigano hayo ya kwanza ya Waislamu baada ya kusimamisha dola mjini Madina yaliongozwa na Abdullah bin Jahash Asadi, huku upande wa pili ukiongozwa na Omar bin Alhadhrami ambaye alikuwa kiongozi wa msafara wa Maquraish. Katika mapigano hayo, Omar bin Alhadhrami aliuawa mapigano hayo yanajulikana katika historia ya Kiislamu kwa jina la sariatu Abdullah bin Jahash. Katika siku kama ya leo miaka 104 iliyopita yaani tarehe 16 Februari mwaka 1918 Lithuania ilijitangazia uhuru wake baada ya kudhoofika Urusi kutokana na kushiriki kwake katika vita vikuu vya kwanza vya dunia na kutokea mapinduzi nchini humo mwaka 1917. Pamoja na hayo, Moscow iliendeleza mipango yake ya kuiunganisha tena Lithuania na ardhi za umoja wa Kisovieti. Siku kama ya leo miaka 76 iliyopita Yaani, tarehe 16 Februari mwaka 1946, kwa mara ya kwanza kura ya veto ilitumiwa na mjumbe wa Urusi ya zamani katika Umoja wa Mataifa. Siku hiyo mwakilishi wa Urusi alipinga moja ya mapendekezo ya Baraza la Usalama na kutumia kwa mara ya kwanza haki ya veto, haki ya kura ya veto inayolalamikiwa na mataifa mengine ya dunia imepewa nchi tano wanachama wa kudumu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ambazo ni Marekani, Uingereza, Ufaransa, China na Russia. Mpango wa kutumia veto ulipasishwa na Marekani, Uingereza na Urusi ya zamani katika mkutano wa Yalta mwaka 1945. Na siku kama ya leo miaka 30 iliyopita aliuawa shahidi katika shambulio la ndege za kivita za utawala wa Israel Sayid Abbas Musawi, aliyekuwa katibu mkuu wa harakati ya Hizbullahi ya Lebanon, huko kusini mwa nchi hiyo. Shambulizi hilo lilipelekea kuuawa pia watu kadhaa waliokuwa wakiandamana na Sayid Musawi, akiwemo mke na mwanaye mdogo pamoja na wasaidizi wake watatu. Shambulio hilo lilitokea wakati Sayid Abbas Musawi alipokuwa akirejea nyumbani kwake kutokea kwenye kumbukumbu ya kuuawa shahidi Sheikh Raghib Harba, aliyeuawa na maafisa wa utawala wa Israel miaka michache kabla yake. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili Sote, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nisome baadhi ya maoni yenu, wapenzi wa usikilizaji. Bwana Salehe Abilahi wa Mtwara, Tanzania, ameandika nashukuru sana pia, asanteni sana kwa taarifa. Mungu wa kulipeni kila la kheri. Pia nawapa Waislamu wote duniani hongera kwa kusherehekea kumbukumbu ya kuzaliwa kiongozi wa waumini Ali bin Abi Talib alaihi salam. Bwana Shirali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, mchana huu ameandika, jamii ya kimataifa tunaunga mkono serikali ya Iran na taifa lao kuwa tayari kushiriki kamilifu katika kulinda amani na usalama duniani kwa kushirikiana na taasisi za kimataifa. Anasema ulimwengu tunataka taasisi ya kimataifa iwe chombo adilifu katika kuhakikisha amani inapatikana duniani. Anasema kuheshimiana, kuelewana wanadamu na haki za binadamu kufuatwa, kwa maadili mema tu ya kibinadamu ndilo linalotakiwa kufanyika ulimwenguni. Sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema kwamba Jamhuri ya Kiislamu iko tayari kushiriki katika operesheni za kulinda amani za umoja huo kwenye maeneo mbalimbali duniani. Zaidi ya wafungwa mia moja wa kisiasa ambao wamekamatwa kwa kulalamikia mapinduzi ya kijeshi ya Oktoba 25, 2021 nchini Sudan jana Jumanne walianzisha mgomo wa kutokula chakula ili kushinikiza majenerali wa kijeshi warejee makambini na waruhusu raia waendeshe serikali. Rais Asiri Ramafosa wa Afrika Kusini ametangaza kwamba serikali yake inafikiria kutangaza kumalizika hali ya janga la taifa baada ya maambukizi ya ugonjwa wa korona kupungua sana nchini humo. Ndege za kivita za muungano vamizi unaoongozwa na Saudia na Imarati zinaendelea kufanya jinai dhidi ya wananchi wasio na ulinzi wa nchi ya kiarabu ya Yemen. Na rais wa Urusi amesema kwamba nchi yake haitaki kutokea vita barani Ulaya wala nchini Ukraine, na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana imetoa pendekezo la kudhaminiwa usalama wa eneo hilo. Na kufikia hapa, mpenzi msikilizaji, ndiyo tunatamatisha matangazo yetu haya kwa mchana huu. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahiliradio@irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.