Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa, kwa alfajiri na kwa masiku kumi matukufu na kila vilivyo viwili viwili na kila vilivyo kimoja kimoja na kwa usiku unapopita. Na hapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi, yani Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine? Na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. ahakika mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum, wasikizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ki ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi, ambapo tunasikia katika shortwave kwa matangazo haya ya asubuhi, pamoja na kwenye satelit na internet katika pastoday.com sw. Aidha, tunasikia katika masafa ya FM kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma na Mtwara kupitia Redio Maarifa FM huko Tanzania. WhatsApp yetu ni plus 98964, na email yetu ni swahili radio ir. Jina langu ni Ahmed Rashid na kwa asubuhi hii tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya Sibtain, katika Kitabu na Sunna, Macho yetu magazetini, sayansi na teknolojia mpya leo katika historia pamoja na maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo. So, haya, ambapo leo ni Jumatano mwezi 14 Rajabu 1443 Hijiria sawa na tarehe 16 Februari 2022 miladia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Irani yasema mienendo hasi ya Marekani ndilo tishio kuu kwa mapatano yoyote yale. Watu 15 wauawa katika shambulio la wabeba silaha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Umoja wa Mataifa wasema ukame pembe ya Afrika umeua zaidi ya mifugo milioni moja na nusu na nchi za Ulaya zaendelea kuondoa wanajeshi wao vamizi nchini Mali. Habari kamili. Katibu wa Baraza Kuu la Usalama wa Taifa la Iran amesema siri ya kufikiwa mapatano mazuri kwenye mazungumzo ya kuiondolea vikwazo haramu jamhuri ya Kiislamu ni Tehran kupewa dhamana ya kisheria ambayo itaifanya Marekani isiweze kujitoa kwa mara nyingine tena ndani ya mapatano ya JCPOA. Ali Shamkhani alisema hayo jana Jumanne, katika ujumbe aliouandika katika ukurasa wake wa Twitter na kusema kwamba kuwepo hakikisho la kudumu la makubaliano hayo na uthibitisho wa kuondolewa vikwazo ndiyo matakwa mawili makuu ya Iran ya kutekeleza tena kikamilifu makubaliano ya JCPOA. Amesema kuna udharura kwa nchi za magharibi kutoa hakikisho kuwa zitaheshimu kikamilifu makubaliano hayo ambayo yalianza kuyumba baada ya Marekani kujiondoa kwenye mapatano hayo mwezi Mei mwaka 2018. Admiral Shamkhani amesema ni jambo lililothibiti kuwa mienendo hasi ya Marekani ndilo tishio kubwa zaidi kwa mapatano yoyote yale. Katibu wa Baraza Kuu la Usalama wa Taifa la Irani ameongeza kuwa kuondolewa kiukweli vikwazo kuna maana kwamba Iran itaweza kufurahia na kunufaika na manufaa ya uchumi endelevu na yenye itibari katika mapatano hayo. Kwa akali watu kumi na tano wameuawa katika shambulio la kundi moja la wabeba silaha katika mkoa wa Ituri, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Chifu wa kijiji cha Sieri Abercozo Innocent Matu Kadala ameliambia shirika la habari la Reuters kuwa wapiganaji hao walivamia kijiji hicho na kuanza kuwashambulia wakazi wake kwa mapanga. Aberkoso ameeleza kwamba mbali na watu 15 na tano kuuawa, wengine wanne wamejeruhiwa huku majeruhi wawili wakiwa katika hali mahututi. Chifu huyo amesema kundi la wanamgambo wa Kodeko ndilo lilohusika na hujuma hiyo ya Jumanne dhidi ya wakazi wa kijiji cha Sier Aberkozo amesema Matu kadalam naye maki kilota gale mkulima katika kijiji kinachopakana na Sieri Aberkozo, ambaye alipigwa risasi mguuni akikimbia shambulio hilo la waasi wa Kodeko, amepoteza jamaa zake kadhaa katika hujuma hiyo. Ukame katika eneo la pembe ya Afrika umeua zaidi ya mifugo milioni moja na laki tano na kupunguza mno bidhaa zinazotokana na mifugo hiyo kama vile maziwa. Hayo yamesemwa na shirika la Umoja wa Mataifa la kilimo na chakula FAO na kuongeza kuwa mifugo milioni moja na laki tano imeteketea kutokana na ukame wa kupindukia, na hivi sasa eneo hilo liko karibu mno kutumbukia kwenye janga jingine la kibinadamu. Rais Paulsen mkurugenzi wa masuala ya dharura na uthabiti, aliyetembelea eneo hilo, amesema kwamba kuna wajibu wa kuchukuliwa hatua za haraka za kuwasaidia watu wa ukanda huo, na amesema kwa uchache dola milioni 130 zinahitajika hadi mwezi Juni mwaka huu kuweza kuwaokoa watu wa pembe ya Afrika na janga lisilotabirika ukubwa wake. Kwa muda sasa mashirika ya Umoja wa Mataifa kama FAO na UNICEF yamekuwa yakitahadharisha kuhusu hali mbaya inayolikabili eneo la pembe ya Afrika. Mapema mwezi huu wa Februari, mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF ulisema kuwa ukame uliolikumba eneo la pembe ya Afrika unatishia usalama wa chakula wa mamilioni ya watu. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa lilisema mamilioni ya watu katika eneo la pembe ya Afrika wanaishi katika hali ya tahadhari kutokana na ukame, hususan katika nchi za Kenya, Ethiopia na Somalia. Mwezi Januari mwaka huu pia, shirika la Umoja wa Mataifa la chakula na kilimo, FAO, lilisema dola milioni 138 za ufadhili wa dharura zinahitajika kusaidia watu milioni moja na nusu ambao wako hatarini katika jamii za vijijini kwenye ukanda wa pembe ya Afrika kutokana na ukame wa muda mrefu. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Waziri wa ulinzi wa Estonia amesema nchi hiyo ya kaskazini mwa Ulaya imekata shauri la kuondoa wanajeshi wake nchini Mali na hivyo kuwa nchi ya hivi punde zaidi ya Ulaya kuchukua hatua hiyo baada ya Denmark. Kalle Laanet, waziri wa ulinzi wa Estonia, amesema uwepo wa vikosi vya ulinzi vya Estonia EDF nchini Mali unaelekea kufikia ukingoni, na tangazo kuhusu uamuzi huo litatolewa rasmi leo Jumatano. Hayo yanajiri wiki chache baada ya Denmark kuanza kuondoa wanajeshi wake katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi ambao walitumwa nchini humo kama sehemu ya muungano wa kijeshi unaoongozwa na Ufaransa baada ya kutakiwa kufanya hivyo na serikali ya Bamako. Hapo jana pia, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean Yves Le Drian alisema wanajeshi wa nchi hiyo wataendelea kupambana na kile alichokitaja kuwa ugaidi katika eneo la Sahel Afrika na si nchini Mali. Wanajeshi wa nchi hizo za Ulaya katika eneo la Sahela Afrika wana hudumu katika operesheni ya Barkhane na ni sehemu ya kikosi kazi cha kimataifa cha Takuba. Licha ya wananchi wa nchi za kanda hiyo ya magharibi mwa Afrika kuandamana mara kadhaa wakishinikiza kuondoka vikosi hivyo vamizi. Hivi karibuni waziri mkuu wa Mali Chaguele Kokala Maiga aliishutumu serikali ya kikoloni ya Ufaransa kwa vitendo vyake dhidi ya nchi hiyo ya Afrika Magharibi na kusema kuwa Wafaransa walipaswa kuisaidia Mali, lakini badala yake wanayasaidia magengi ya kigaidi yanayopigania kujitenga na wanazichochea nchi za Ulaya ziliwekee vikwazo taifa hilo la Mali. Na serikali ya Taliban nchini Afghanistan imetishia kuangalia upya misimamo na sera zake kwa Marekani iwapo Washington itakataa kuachia mabilioni ya fedha za Waafghani ilizozizuia. Naibu msemaji wa Taliban Inamullah uh, Samangani amesema iwapo Marekani haitashana na msimamo wake huo wa kuzuia fedha za Afghanistan na iendelee na hatua zake za kichochezi basi Imarati ya Kiislamu, yaani serikali ya Talibani, pia italazimika kuangalia upya sera zake mkabala wa nchi hiyo ya Marekani. Ameongeza kwamba iwapo Marekani haitaki kukumbwa na ghadhabu za jamii ya kimataifa na kutoharibu uhusiano wake na taifa la Afghanistan, basi haina budi kufutilia mbali msimamo wake huo. Ijumaa iliyopita, ikulu ya White House ilitangaza kuwa utawala wa Joe Biden unapanga kuchukua kwa mabavu nusu ya dola bilioni saba fedha za Afghanistan zinazoshikiliwa katika benki za Marekani na kuzigawa kwa familia za walioathirika wa na mashambulizi ya Septemba 11 mwaka elfu mbili na moja. Siku chache zilizopita wananchi wa Afghanistan walifanya maandamano katika mji mkuu wa nchi hiyo, Kabul, kulalamikia hatua hiyo ya Marekani ya kupora mabilioni ya dola za Afghanistan na kuzitenga kwa ajili ya kuwalipwa Marekani wanaodai fidia kutokana na mashambulizi ya Septemba 11. Serikali ya Taliban nchini Afghanistan imelaani vikali hatua hiyo ya kuporwa fedha za nchi hiyo na kusisitiza kuwa wizi huo ni ishara ya kuporomoka maadili ya Marekani. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu kutoka hapa mjini Tehran. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema hotuba ya Imran Khan kuhusu kuwa na matokeo hasi vita vya Marekani dhidi ya ugaidi. Waziri mkuu wa Pakistan Imran Khan amekosoa sera na utendaji wa Marekani nchini Afghanistan na kusisitizia ulazima wa Washington kubadilisha mtazamo wake kuhusiana na hatua zake za kijeshi nje ya nchi, na akasema kuwa vita vya Marekani dhidi ya ugaidi vimekuwa na matokeo hasi na vimesababisha kuongezeka ugaidi duniani. Imran Khan ambaye nchi yake ilikuwa mshirika wa karibu na wa miaka mingi wa Marekani katika vita dhidi ya Afghanistan ameeleza kuwa raia zaidi ya 80,000 wa Pakistan wamepoteza maisha katika vita hivyo. Waidha, waziri mkuu wa Pakistan amebainisha e, wasiwasi mkubwa alionao kuhusu hali ya Afghanistan na kutilia mkazo ulazima wa jamii ya kimataifa kushirikiana na serikali ya hivi sasa ya Kabul, na akasisitiza kwa kusema kwamba hakuna chaguo jingine ghairi ya kushirikiana na kuwa na maelewano na serikali ya wanamgambo wa Taliban basi na kuashiria sababu ya Pakistan kuliunga mkono uh, kwa kila hali kundi la Taliban. Imran Khani amesema iwe ni sasa au baadaye, dunia itapaswa kuutambua utawala wa Taliban nchini Afghanistan, kwa sababu suala hilo linahusiana na ustawi wa jamii na mustakabali wa, wa Afghani milioni 40. Kadhalika, waziri mkuu wa Pakistani ametahadharisha kwa kusema Afghanistan inakaribia kutumbukia katika hali mbaya zaidi ya, ya kibinadamu, na akaongeza kwamba kwa, kwa kuzingatia hali hiyo, hakuna chaguo jingine nchini Afghanistan ghairi ya kundi la Taliban. Hotuba ya Imran Khan kuhusiana na matokeo hasi ya vita vya Marekani dhidi ya ugaidi nchini Afghanistan inaakisi mtazamo wa akthari ya mataifa ya dunia kuhusiana na utendaji mbaya na haribifu wa Washington huko wa Afghanistan katika kukabiliana na misimamo ya kufurutuada, ambapo katika kipindi cha zaidi ya miongo miwili vita hivyo havikuwa na mafanikio yoyote zaidi ya maafa. Kabla ya chama chake cha, cha Tahrik Insaf kushika hatamu za uongozi nchini Pakistan kupitia uchaguzi wa bunge wa 2018 Imran Khan alikuwa miongoni mwa wapinzani wa vita vya Marekani nchini Afghanistan, pamoja na mashambulio ya ndege zisizo na rubani za Washington katika maeneo ya kikabila nchini Pakistan. Katika kipindi cha zaidi ya miaka minne ya uh, duru ya kwanza ya uongozi wake nchini Pakistan, Imran Khan amejitokeza mara ya chungu nzima na kukosoa mipango ya vita dhidi ya ugaidi ya Marekani nchini Afghanistan na kueleza kwamba sera hizo za Washington ndilo chimbuko la kushamiri misimamo ya kuchupa mipaka katika eneo hili na kimataifa baada ya Marekani kulazimika kuondoka nchini Afghanistan, kulikofanyika kabla serikali ya Kabul kuanguka mikononi mwa wanamgambo wa Taliban. Ukweli huu wa mambo uliokuwa umedhihirika mbele ya macho na fikra za walimwengu kuliko wakati mwingine wowote, serikali ya Washington si tu kwamba imeshindwa kutokomeza ugaidi nchini humo, bali imesaidia kuenea ugaidi katika maeneo mbalimbali ya dunia. Hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. sipkwa katika Quran na hadithi Assalamu as alaikum, wapenzi wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Karibu kusikiliza sehemu ya 40 katika mfululizo wa vipindi hivi vya Sibutain katika Qurani na hadithi ambavyo huangazia fadhila na sifa za wajukuu wawili wa mtume mtukufu sallallahu alayhi wa sallam ambao wa ni Imamain Hasan na Husein, wajukuu ambao walipendwa sana na mtume na ambaye aliwausia Waislamu wote wawapende, wawaheshimu na waheshimu utukufu wao na kuwalinda kutokana na madhara. Kama tulivyotangulia kusikia katika vipindi vilivyopita, watukufu hao na kizazi chote cha nyumba ya mtume mtukufu ndio viumbe bora na wenye fadhila nyingi zaidi kati ya viumbe wote wa Mwenyezi Mungu. Babu yao ambaye ni mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam baba yao ambaye ni mrithi na kiongozi wa Waislamu baada ya mtume, mama yao ambaye ni mbora wa wanawake wa ulimwengu na maimamu wote tisa waliotokana na kizazi cha Imam Husein alayhi salam, ni watukufu katika ulimwengu huu na katika akhera, kwa kuwa wao ndio mabwana wa vijana wa peponi. Uongozi ni jambo lililothibitishiwa Ahlubeit wa Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa sallam, tokea Mtume mwenyewe Muhammad al Mustafa hadi kufikia Imam wazama Imam Mahdi, Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake, anayesubiriwa kwa hamu kubwa na Waislamu. Wapenzi wasikilizaji, wapo tunataka kuzungumzia sifa na fadhila za maimamu wawili watukufu, Hasan na Husein alayhi wa salam. Ni wazi kuwa tutalazimika kupitia vitabu vingi ambavyo vimeandikwa na Waislamu wa, wa madhehebu zote za Kiislamu na ambavyo vimezungumzia kwa marefu na mapana sifa na fadhila hizo. Wajuzi na wasomi wa hadithi na historia wanasema kuwa mtume mtukufu alithibitisha kizazi halisi cha usayidi yani usharifu katika Uislamu kupitia mjukuu wake mtukufu Hasan Alaihissalam. Hii ni kutokana na ukweli kuwa imamu huyo alitokana na kizazi bora zaidi cha wanadamu duniani, kwa sababu babu na wazazi wake wawili ndio viumbe bora zaidi katika kizazi cha mwanadamu duniani. Kwa maneno mengine, ni kuwa hakuna mtu aliye na babu bora duniani mfano wa Muhammad Almustafa wala aliye na wazazi wawili bora zaidi kama imamu huyo, kwa sababu baba na mama wazazi wake ni Imam Ali na Bibi Fatima alaihi ssalam. Kwa maelezo hayo, Imam Hasan Al-Mujtaba alaihi ssalam ndiye sayida wa kwanza. Katika sifa na fadhila zake, imani, akhlaqi, taqwa, misimamo na uimamu wake, Waislamu wote wameafikiana na kukubali usaidi wake na wa ndugu yake Imam Husein alaihi ssalam. Ibni Sad anasema katika kitabu cha Tabaqat Lkubra kupitia Abu Bakar kwamba alisema nilimuona Mtume wa Mwenyezi Mungu akiwa juu ya mimbar, huku Hasan alayhi ssalam bin Ali akiwa pembeni yake. Alikuwa akawajia watu, wakati mmoja na mwingine akienda kwa Hasan na kusema hakika mwanangu huyu ni sayid au bwana, huenda Mwenyezi Mungu akasuluhisha baina ya makundi mawili ya Waislamu kupitia kwake. Na katika riwaya nyingine, bali katika riwaya kadhaa, ni kwamba mtume mtukufu alisema huyu mwanangu ni bwana, na hakika Mwenyezi Mungu atakayerekebisha makundi mawili ya Waislamu kupitia kwake. Na katika riwaya nyingine, na huenda Mwenyezi Mungu akarekebisha kupitia mikononi mwake makundi makubwa mawili ya Waislamu. Hadithi hii pia imepokelewa kwa wingi ndugu wasikilizaji, katika vitabu vingine vingi vya hadithi katika mlango wa sifa na fadhila za Imam Hasan alaihi salam, na vilevile vile katika vitabu vya historia kikiwemo kitabu cha Maktalul Husein alaihi salam cha Khawarazmi Al Hanafi, katika mlango wa fadhila za Hasan na Husein alaihimasalam. Ama kuhusu ubwana na usayid wa Imam Husein alaihi salam, ndugu wasikilizaji, vitabu vya Kifayatu Lathar Alkhazaz, Uyunu Lakhbaru Ridha cha Saduq, Maktalu Lhusein cha Khawarazmi, Biharu Lanwar cha Shekhu Lmajlis na vingine vingi vinanukuu hadithi ambayo inasema kwamba siku moja Salman Farsi, sahaba mashuhuri wa Mtume mtukufu, alimwendea Mtume sallallahu alayhi wa sallam, ambapo alimkuta akiwa anawapa chakula wajukuu wake wawili Hasan na Husein alikuwa akiweka tonge la chakula wakati mmoja katika kinywa cha Hasan na wakati mwingine katika kinywa cha al Husein. Tulipomaliza kula mtume alimbeba Hasan begani kwake na kumweka Husein juu ya paja lake, kisha akasema: ewe Salman, unawapenda hawa? Salman akasema: ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, vipi nisiwapende, ilhali mahali pao kwako ni mahala pao. Akasema Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam, ewe Salman, yeyote anayewapenda huwa amenipenda mimi, na anayenipenda mimi huwa amempenda Mwenyezi Mungu. Kisha Mtume mtukufu alibusu macho na mdomo wa Husein na kuweka mkono wake juu ya bega lake na kumwambia, ewe Husein, wewe ni bwana, yaani sayid, kizazi cha Mtume, mwana wa sayid na baba wa masayid, wewe ni imamu mtoto wa imamu na baba wa maimamu. Wewe ni huja mwana wa huja na baba wa mahujaj tisa watakaotokana na kizazi chako, ambao ni maimamu wema walinda amana masumu ambao hawatendi dhambi. Wa tisa ni kaimu wao. Hivyo basi kheri wale wanaowapenda na ole wao wanaowachukia. Na sasa, ndugu wasikilizaji, ni vyema tufahamu zaidi usayid wa maimamu Hasan na Husein alayhim wassalam, usayid ambao Mtume mtukufu mwenye wa Mwenyezi Mungu aliukariri na kuwasisitizia Waislamu mara nyingi mno, jambo ambalo bila shaka limezungumziwa na kujadiliwa kwa mapana na marefu na wanahistoria, wasomi na wataalamu wa hadithi za Kiislamu. Je, jambo hili hali ashirii kwamba usayid ni baadhi ya sifa zinazoonyesha na kuthibitisha ubora wao juu ya watu wengine katika kuchukua nafasi ya ukhalifa na uongozi wa umma wa Kiislamu baada ya mtume mtukufu. Huu ni ukweli wa wazi ambao akili, uadilifu na elimu sahihi inakubaliana nao. Dini tukufu ya Uislamu pia inakubaliana nao katika misingi na matawi yake ya dini. Pia Ahlu Bait wenyewe wa mtume mtukufu wamekubali na kuthibitisha jambo hili lenye umuhimu mkubwa. Imamu Hasan Almujtaba alaihi ssalam anasema: Enyi watu, anayenijua mimi basi amenijua na asiyenijua mimi, ni Hasan bin Ali bin Abitalib, binamu yake mtume wa Mwenyezimngu ambaye ni mwislamu wa kwanza. Mama yangu ni Fatima binti wa mtume wa Mwenyezimngu. Baba yangu ni Muhammad bin Abdullah, mtume wa rehma. Mimi ni mtoto wa anayebashiria habari njema mimi ni mtoto wa mwonyaji. Mimi ni mtoto wa taa yenye nuru. Mimi ni mtoto wa aliyetumwa kuwa rehma kwa walimwengu. Mimi ni mtoto wa mwenye kujibiwa dua yake. Mimi ni mtoto wa mwombezi mtiifu. Mimi ninatokana na moja ya makabila bora kabisa, na baba zangu ni watukufu zaidi kati ya Waarabu wakati wa kuhesabiwa fahari na sababu bora na ungwana, yaani utu ni wetu. Sisi tunatokana na mti bora zaidi unaotesha matawi yanayonawiri matunda safi na miili madhubuti inayosalia, ambamo humo mna chimbuko la Uislamu na elimu ya utume. Fahari inapofika, sisi ndio huwa wa kwanza wa ubora, na tunapozuia kufikia ubora wetu, sisi hutafuta ubora huo. Sisi ni habari zenye kina kirefu zilizojaa na ambazo hazijawahi kuwa tupu, na milima madhubuti ambayo haiwezi kushindwa. Enyi watu lao, mgetafuta kilicho baina ya hivi hivi, enyi watu lao, mgetafuta kilicho baina ya hivi na hivi, mgekuta mtu ambaye baba yake ni nabii, wala hamtapata ila mimi na ndugu yangu. Naam, wasikilizaji wapenzi, haya ndiyo maneno aliyotamka Imam Hassan al-Mujtaba kuhusu sehemu ndogo tu ya sifa za Ahlu Beit wa mtume mtukufu sallallahu alayhi wasallam. Anaashiria sehemu ndogo tu ya fadhila na sifa ambazo anazoyeye pamoja na ndugu yake Imam Hasan alaihi salam, na kwa ufupi maimamu wengine wote watoharifu ambao wanatokana na chimbuko moja la utukufu wa mbinguni. na hadi hapa wapenzi wa wasikilizaji, ndio tunafika mwisho wa kipindi chetu hiki cha Sibtain katika Qurani na hadithi, ambacho kimekujieni kupitia Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Basi hadi tutakapojaliwa kukutana nanyi katika kipindi kingine juma lijalo, tunakuwa geni nyote kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, hapa ni Teherani, dhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio wa macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo Jumatano Februari kumi na sita elfu mbili ishirini na mbili na linakunjuliwa na gazeti la Daily News la nchini Tanzania ambalo habari yake kuu inasema Tanzania ya kusudia kuzalisha chanjo yake yenyewe ya uviko kumi na tisa. Pia limeandika wachambuzi wa mambo wasema, ziara ya Samia nchini Ufaransa ilikuwa muhimu sana. Ama habari kuu katika gazeti la The Citizen inasema, mazungumzo ya kibiashara ya EPA kuanza upya, Samia athibitisha. ACT wazalendo waja na mpango wa vipengee vitano wa kutatua mgogoro wa Ngorongoro. Habari kuu katika gazeti la Raia Mwema inasema, kesi ya Mbowe, mashahidi kumi na moja wa yeyuka ni wa jamhuri, yumo kigogo wa polisi, hatima ya Mbowe na wenzake Ijumaa habari nyingine iliyokolezewa wino katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo inasema haponi mtu ni mgogoro wa Ngorongoro, ACT yaje na mapendekezo matano. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la wa Machinga inasema waziri mkuu kuzindua Machinga SACOS dam. Hatima kesi ya kinamboe Ijumaa. Rais Samia tuwa Ubelgiji azungumza na rais wa EU. Jamvi la habari limeandika mbivu mbichi: kesi ya kina mbowe Ijumaa, upande wa mashtaka wafunga ushahidi wa mashahidi 13, sasa mahakama kutamka kama wana kesi ya kujibu au la. Rais Samia aiomba EU kuisaidia Tanzania kuzalisha chanjo. TANESCO yahitaji trilioni mbili kumaliza tatizo la kukatika umeme. Kwa upande wake gazeti la nipashe limeandika saa 56 hatima kesi ya Mbowe, kitendawili kuteguliwa Ijumaa kama na kesi ya kujibwa, ulaa mlalamikaji boasi kutotoa ushahidi jamhuri ya ufunga. Habari yake nyingine inasema waliojitolea wakati wa korona sasa kulipwa posho zito, Kabwe awaangukia waliokosa uongozi. Ama gazeti la serikali la habari leo limeandika Samia, tutatengeneza chanjo ya korona. Mke wa bilionea Msuya adai kuteswa akirikosa. Bandari da kuzidi kuboresha kuboreshwa ili itawale Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC. Waliofanya kazi saa za ziada janga la korona kulipwa mchakato. Ajira elfu saba za walimu Wanza na bunge lataka Tanzania iwe tegemeo la mafuta. Kwa upande wa magazeti ya Tanzania tumalizie na Mwananchi ambalo limeandika mikopo ya vikundi inavyopigwa chini, wabunge wacharuka kutaka ifutwe na Rais Samia atoa mwanga mkataba wa EPA. Kwa huko nchini Kenya, miongoni mwa habari zilizomo kwenye gazeti la Daily Nation toleo la mtandaoni, inasema Ruto ampa changamoto Uhuru atoe ripoti kuhusu kashfa ya Kemsa. Gharama za ujenzi wa barabara kuu ya Nairobi zapanda hadi shilingi bilioni 88 za Kenya. Wanaharakati wasema kuna haja ya kuchukuliwa hatua za makusudi za kuleta uwiano katika uhusiano baina ya Afrika na Umoja wa Ulaya. Jeshi la polisi Siaya lasema wanasiasa waingiza nchini Kenya mabomu ya kutoa machozi ili kukandamiza wapinzani wao. Pia limeandika kuhusu mtu ambaye muda wote ananuka shombo la samaki. Katika muhtasari wake limemtaja mtu huyo kwa jina mmoja la Oscar na kusema amekuwa akiishi kwa kujitenga kwa zaidi ya miaka ishirini kutokana na harufu mbaya ya mwili wake. Baadaye limetoa ushauri wa jinsi ya kusaidiwa mtu huyo. Ndani ya makala hiyo, gazeti la Daily Nation limeandika jina kamili la mtu huyo ni Oscar Ikinya, mfanyakazi wa zamani wa benki ambaye aliokoka wakati wa shambulio la mabomu la mwaka 1998 katika ubalozi wa Marekani jijini Nairobi. Anaishi eneo la majengo katika kaunti ya Kilifi. Kwa huko nchini Uganda, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor inasema mahakama yatoa amri ya, ya kukamatwa mwanasheria Mabirizi ili akatumikie kifungo cha miezi 18 jela. Jaji wa mahakama kuu Musa Sekana ametoa amri hiyo baada ya kumpata wakili Mabirizi na hatia ya kuidhalilisha mahakama. Pia limeandika wanaharakati wataka mazingira rafiki na ya kiuadilifu katika uhusiano wa Afrika na Umoja wa Ulaya. Habari yake nyingine gazeti la uh, Daily Monitor, toleo la mtandaoni la huko Uganda inasema mtunguaji mkubwa wa risasi wa kundi la Taliban awamea nchini Afghanistan. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia matukio mbalimbali mbali ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran Muhamad Islami amesema kuwa Iran iko mbele ya nchi zote za kieneo katika uzalishaji wa dawa zijulikanazo kama radiofamasia za nyuklia, na amesema kuwa mafanikio hayo yanaonyesha kutofauli kwa vikwazo vya Marekani. Islami amesema vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran kutokana na mpango wake wa amani wa nyuklia vinaonyesha kutokuwa na busara na udhaifu wa Washington katika sera za kigeni. Aidha, amewapongeza wanasayansi wa Iran kwa juhudi zao za kuiletea Iran maendeleo shughuli za nishati ya nyuklia nchini Iran, eh, hasa uzalishaji wa dawa za radiofarmasia, na kusema moja ya sehemu muhimu zaidi za sekta hiyo ni uzalishaji wa dawa za uchunguzi na matibabu ya radiofarmasia. Islamia amesema dawa ya nyuklia ni moja ya mifano mikuu ya matumizi ya teknolojia nyuklia ya nyuklia kwa malengo ya amani, na ujuzi wa nyuklia, na mafanikio hayo yanatokana na jitihada za wataalamu wa hapa Iran kwa uzalishaji wa zaidi ya aina 50 za bidhaa za dawa za radiofarmasia kulingana na viwango vya dunia, Iran imeorodheshwa ya kwanza katika uwanja wa dawa hizo na zile za nyuklia, amesema mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran. Islamia alitangaza mnamo Desemba kwamba wanasayansi wa nchi hii wamezindua dawa tatu mpya za radiofarmasia. Akihutubu katika semina ya maendeleo ya matumizi ya mionzi katika tasnia ya chakula Islamia aliashiria utengenezaji wa dawa za radiofarmasia nchini Iran na kusema kumezinduliwa dawa tatu mpya za radiofarmasia ambazo zinachukuliwa kuwa muhimu katika sekta ya matibabu ya jamii. Aliongeza kuwa dawa mpya za radiofarmasia ziko chini ya mchakato wa kupokea leseni za mwisho eh, za kutumiwa na sekta ya matibabu. Halkadhalika aliongeza kuwa dawa hizo tatu za radiofarmasia zinazalishwa kwa ajili ya kutibu wagonjwa wa saratani ya tezi dume na saratani nyinginezo zikiwemo kichwa na shingo na utumbo mpana. Pia zinajumuisha dawa moja ya uchunguzi wa radiofarmasia aliongeza. Islami amesema kwa kuzingatia tafiti za kina zinazofanywa nchini Iran, vituo kumi na viwili viko tayari kuanza kazi ya kuendeleza matumizi ya miozi nchini. Alionyesha utayari wa kushirikiana na wawekezaji wanaopenda kuhusika katika miradi hiyo na wale ambao wako tayari kushirikiana pia na shirika la nishati ya atomiki la Iran. Mkuu huyo wa shirika la nishati ya atomiki Iran alibainisha kuwa wakati mataifa yenye nguvu duniani akitoa madai dhidi ya miradi ya nuklia Iran, Teheran imeyapinga mara kwa mara na kusisitiza kwamba shughuli zake za nuklia ni kwa madhumuni ya amani. Islami pia alifafanua juu ya matumizi makubwa ya nishati ya nyuklia katika kuzalisha umeme na mchakato wa kuondoa chumvi. Alitangaza utaarifu wa shirika hilo kushirikiana katika sekta ya chakula na kilimo na sekta nyinginezo. Utafiti mpya uliofanywa na jarida la kitiba la kisayansi la Bilanse tunaonyesha kuwa vijidudu maradhi vikubwa na sugu vinaua watu wengi zaidi kuliko saratani, ukimwi na malaria. Kulingana na uchunguzi wa jarida la kitiba la The Lancet, zaidi ya watu milioni moja nukta mbili ulimwenguni hupoteza maisha kila mwaka kutokana na maambukizi ya kawaida ya bakteria ambayo yamekuwa sugu kwa viwajisumu au antibiotics, kulingana na gazeti la Hispania la El Pais. Kwa msingi huo, vijidudu maradhi hivyo vikubwa sasa vinaua watu wengi zaidi kuliko saratani, ukimwi na malaria. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, matokeo ya tafiti za jarida la matibabu la The Lancet zilizofanywa katika nchi karibu 200 yanaonya kwamba idadi hii itaongezeka mara kumi zaidi kufikia mwaka 2050. Wataalamu wa afya wanasema katika chini ya miaka 30 vijidudu maradhi vikubwa vitaua watu milioni kumi kwa mwaka ikiwa ni mara tatu zaidi ya idadi inayokadiriwa ya vifo vinavyotokana na korona mnamo mwaka elfu mbili ishirini kwa mujibu wa matokeo ya utafiti huo. Mnamo mwaka elfu mbili kumi na tisa, karibu watu milioni moja na elfu mia mbili duniani walikufa kutokana na maambukizi ya kawaida ya bakteria, ambapo ni bakteria ambao wamekuwa sugu kwa viwaji sumu Wahanga walikuwa ni wenyeji wa Asia kusini, kusini mwa jangwa la Sahara, Asia mashariki, kusini mashariki mwa Oceania, Amerika ya Latini na Caribbean, Ulaya ya kati, Ulaya ya mashariki, Asia ya kati na hatimaye ya Afrika kaskazini na Asia magharibi. Jambo la kusikitisha ni kwamba hadi sasa hakuna tiba ya kukabiliana na maambukizi hayo hatari. Chanzo kikuu cha tishio hili kubwa kwa afya ya e binadamu ulimwenguni, kama wanavyosema waandishi wa utafiti huo, ni matumizi ya kupindukia ya viwaji sumu, yaani antibiotics tokea nusu ya pili ya karne iliyopita. Shirika la Umoja wa Mataifa la kupambana na ukimwi UNAIDS limesema utafiti mpya uliochapishwa kutoka nchini Holanzi umeonyesha kuwepo kwa aina mpya ya kirusi cha ukimwi ambacho licha ya kusambaa kwa kasi, pia kina madhara zaidi. Taarifa ya UNAIDS kutoka Jeniva, Uswisi imeeleza kuwa watu wanaoishi na aina mpya ya virusi vya ukimwi VVU hali zao za mwili hudhoofika mara mbili ya kiwango cha kupungua kwa kinga ya mwili CD4, pia wana viwango vya juu vya virusi vya ukimwi, kiasi cha virusi kwenye damu, na wanakuwa hatarini kusambaza haraka virusi vya ukimwi mara mbili hadi tatu baada ya kugundulika ikilinganishwa na kirusi cha zamani cha ukimwi. Utafiti huo ulioongozwa na chuo kikuu cha Oxford katika taasisi yake ya takwimu ulikuwa wa kwanza kugundua aina hii ndogo ya B ya virusi. Utafiti huo pia umebaini kuwa aina hiyo imekuwa ikisambazwa nchini Holanzi kwa miaka mingi na imekuwa ikipokea matibabu ya virusi vya ukimwi. Naibu mkurugenzi mtendaji wa UNAIDS Ramon Mafi anasema watu milioni kumi wanaishi na virusi vya ukimwi duniani bado hawapati matibabu na hivyo kuchochea kuenea kwa virusi hivyo na uwezekano wa kuwepo kwa aina nyingine. Mafi anasema kuna udharura wa kupeleka ubunifu wa hali ya juu wa matibabu kwa njia zinazofikia jamii zenye uhitaji zaidi, iwe ni matibabu ya virusi vya UKIMWI au chanjo ya COVID-19. Virusi vya UKIMWI au VVU ndio janga kuu zaidi la wakati huu. Inakadiriwa kuwa watu milioni 79 wameambukizwa virusi hivyo ambavyo bado hakuna chanjo na hakuna tiba kamili. Takribani watu milioni 36 wamekufa kutokana na magonjwa yanayohusiana na UKIMWI tangu kuanza kwa janga hilo, na watu wapya milioni 1.5 waliambukizwa virusi vya UKIMWI mwaka 2020. na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema kuna uhusiano wa moja kwa moja kati ya viwango vya chini vya wanawake wanaofanya kazi katika masuala ya akili za kubuni au artificial intelligence na kanuni za hovyo za upendeleo wa kijinsia ambazo huchukulia wanaume kama watu wa viwango na wanawake kama uh, tu watu wa kawaida. Bwana Guteres amesema hayo kupitia ujumbe wake wa Februari 11 ambayo ni siku ya kimataifa ya wanawake na wasichana katika sayansi, akisema kuwa hivi sasa ni mtu mmoja tu kati ya watafiti watatu wa sayansi na uhandisi ulimwenguni ambaye ni mwanamke na kwamba vikwazo vya kimuundo na kijamii vinazuia wanawake na wasichana kuingia na kuendelea katika sayansi. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa ameeleza pia kuwa janga la COVID-19 limeongeza zaidi ukosefu wa usawa wa kijinsia, kuanzia kwenye kufungwa kwa shule hadi kuongezeka kwa vurugu na mzigo mkubwa wa huduma nyumbani. Anasema ukosefu huu wa usawa unanyima ulimwengu watu vipaji na ubunifu mkubwa ambao haujatumiwa. Tunahitaji mitazamo ya wanawake ili kuhakikisha sayansi na teknolojia inafanya kazi kwa kila mtu. Aidha, anashauri hatua ambazo anaona ni muhimu kuzichukua, akisema kwamba ulimwengu unaweza na ni lazima kuchukua hatua. Uh, kwa kuwa na sera zinazojaza madarasa na wasichana wanaosoma teknolojia, fizikia, uhandisi, hesabu pamoja na hatua zinazolenga kuhakikisha kuwa wasichana wanapata fursa kukuwa na kuongoza katika maabara, taasisi za utafiti na vyuo vikuu, kwa dhamira ya kukomesha ubaguzi na mila potofu kuhusu wanawake katika sayansi. Katibu Mkuu anasema haya yote ni muhimu katika uwanja muhimu wa masuala ya akili za kubuni au Halikadhalika, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameendelea kusisitiza kuwa dunia inahitaji wanawake zaidi wanaokuza akili za kubuni ambayo inamhudumia kila mtu na kufanya kazi kwa usawa wa kijinsia, na kwamba inahitaji pia kubadilisha mienendo ambayo inawazuia wanasayansi wanawake wachanga kusoma taaluma ambazo husaidia mwanadamu kushughulikia majanga ya tabia nchi na mazingira. Aa, anaendelea kusema kuwa, mimi nilifundisha uhandisi, ninajua kutokana na uzoefu binafsi kwamba wasichana na wanaume wana uwezo sawa na wanavutiwa sawa na sayansi iliyojaa mawazo na wako tayari kuendeleza ulimwengu wetu mbele. Halikadhalika, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anasema ni lazima ihakikishwe kwamba wasichana wanapata fursa sawa za kujifunza na kufanya kazi kwenye uwanja sawa, na akasisitiza kwamba, katika siku hii kima ya kimataifa ya wanawake na wasichana katika sayansi, ninatoa wito kwa kila mtu kuunda mazingira ambapo wanawake wanaweza kutambua uwezo wao wa kweli na wasichana wa leo wanakuwa wanasayansi na wavumbuzi wakuu wa kesho wakiunda mustakabali mzuri na endelevu kwa wote. na wapenzi wasikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu nafasi ya wasichana au wanawake katika sayansi na teknolojia kwa mtazamo wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya uh, sayansi na teknolojia kwa leo. Matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Katika historia, leo ni Jumatano tarehe 14 Rajab mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 16 Februari mwaka 2022. Siku kama ya leo, miaka 1441 iliyopita, yaani tarehe 14 Rajab mwaka wa pili Hijiria kulijiri vita baina ya Waislamu na washirikina wa Makka mwanzoni kabisa mwa kudhihiri dini tukufu ya Uislamu. Mapigano hayo ya kwanza ya Waislamu baada ya kusimamisha dola mjini Madina yaliongozwa na Abdullah bin Jahash Asadi, huku upande wa pili ukiongozwa na Omar bin Alhadhrami, ambaye alikuwa kiongozi wa msafara wa Makuraishi. Katika mapigano hayo, Omar bin Alhadhrami aliuawa mapigano hayo yanajulikana katika historia ya Kiislamu kwa jina la Sariatu Abdullah bin Jahash. Katika siku kama ya leo miaka 104 iliyopita, yani tarehe 16 Februari mwaka 1918, Lithuania ilijitangazia uhuru wake baada ya kudhoofika Urusi kutokana na kushiriki kwake katika vita vikuu vya kwanza vya dunia na kutokea mapinduzi nchini humo mwaka 1917. Pamoja na hayo, Moscow iliendeleza mipango yake ya kuiunganisha tena Lithuania na ardhi za Umoja wa Kisovieti. Siku kama ya leo miaka 76 iliyopita Yaani tarehe 16 Februari mwaka 1946, kwa mara ya kwanza kura ya veto ilitumiwa na mjumbe wa Urusi ya zamani katika Umoja wa Mataifa. Siku hiyo mwakilishi wa Urusi alipinga moja ya mapendekezo ya Baraza la Usalama na kutumia kwa mara ya kwanza haki ya veto. Haki ya kura ya veto inayolalamikiwa na mataifa mengine ya dunia imepewa nchi tano wanachama wa kudumu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ambazo ni Marekani, Uingereza, Ufaransa, China na Rasia. Mpango wa kutumia veto ulipasishwa na Marekani, Uingereza na Urusi ya zamani katika mkutano wa Yalta mwaka 1945. Na siku kama ya leo miaka 30 iliyopita aliuawa shahidi katika shambulio la ndege za kivita za utawala wa Israel, Sayid Abbas Musawi aliyekuwa katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon huko kusini mwa nchi hiyo. Shambulizi hilo lilipelekea kuuawa pia watu kadhaa waliokuwa wakiandamana na Sayid Musawi, akiwemo mke na mwanaye mdogo pamoja na wasaidizi wake watatu shambulio hilo lilitokea wakati sayid abbas musawi alipokuwa akirejea nyumbani kwake kutokea kwenye kumbukumbu kumbu ya kuuawa shahidi sheikh raghib harba aliyeuawa na maafisa wa utawala wa israel miaka michache kabla yake nam hapa teherani za kiswahili sauti jamhuri ya, ya kiislamu iran tunakushukuru ni wasikilizaji wapenzi kwa maoni yenu Bwana Said Hamisi wa Iporio, eh, Sepuka huko Singida Tanzania umeandika. ah, tunakupateni vyema. Allah subhanahu wataala akupeni nguvu zaidi, mwendelee kutuelimisha. Amin kwa sote. eh, Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam Tanzania anasema, inasikitisha sana ukimya wa Umoja wa Mataifa dhidi ya mienendo ya kuhatarisha amani duniani ya Marekani. Viongozi wa nchi hiyo ya Marekani baada ya kuchaguliwa tu wanazidi kuwa waovu umeandika. Bwana Yahya ya Ali wa Barabara ya kumi na tatu, Tanga, Tanzania, umeandika, jeshi la Siria, washambulieni hao magaidi wa utawala katili wa Israeli, kwani Israeli ni sehemu mojawapo ya, ya magaidi wakubwa duniani, wanapaswa kulipiziwa kisasi kwa jinai zao. Bwana Mubiri Rashid naye anaomba dua. Baada ya kutusalimu, anasema wallahi, nafurahika sana na Redio Teheran kwa matangazo yenu mazuri na taarifa mbalimbali inazotujuza kwa asilimia hamsini. Ya Allah, ya Malik, ya Rabi, mjalie kila mtangazaji wa Redio Teheran aingie ndani ya pepu ya Firdaus, amin. Nasi tunaitikia amin dua yako. Ufuatao sasa, wapenzi wa wasikilizaji ni muhtasari wa habari za dunia. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran amesema siri ya kufikiwa mapatano mazuri kwenye mazungumzo ya kuiondolea vikwazo haramu jamhuri ya kiislamu ni Teherani kupewa dhamana ya kisheria ambayo itaifanya Marekani isiweze kujitoa kwa mara nyingine tena ndani ya mapatano ya JCPOA. Kwa akali watu 15 wameuawa katika shambulio la kundi moja la wabeba silaha huko Ituri, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ukame katika eneo la Pembe ya Afrika umeua zaidi ya mifugo milioni moja na laki tano na kupunguza mno bidhaa zinazotokana na mifugo kama vile maziwa. Na waziri wa ulinzi wa Estonia amesema nchi yake imekata shauri la kuondoa wanajeshi wake huko Mali, na serikali ya Taliban nchini Afghanistan imetishia kuangalia upya uhusiano wake Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB .ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.