Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Tu Tauba, aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa. mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini, basi karibuni hivi, Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho, wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake, wala hawashiki dini ya haki miongoni mwa wale waliopewa Kitabu, piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya Jumanne jioni ya redio Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Tehran. Jina langu ni Husein Hasan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya, nikikusihi tuwe sote hadi tamati. Tumekuandalia taarifa ya habari za dunia itakajumuisha ripoti, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia subtain katika Qurani na Sunna, sayansi na teknolojia mpya, bila kusahau dua ya mwezi mtukufu wa Rajab, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kupitia masafa mafupi au shortwave, vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Hali kadhalika, mpenzi msikilizaji, una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari zana alama ya kujumlisha plus. Punde si punde, na rejea na taarifa ya habari za dunia Saa moja na nusu magharibi hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ifotayo ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa asema kuwawekea vikwazo watu wa Iran ni uhalifu dhidi ya binadamu. Bunge la Ethiopia laondoa hali ya hatari mapema. Na Siria yasema hatua ya Israel ya kuwafukuza wa Palestina Sheikh Jarrah ni uhalifu wa kivita, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili Balozi na naibu mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesisitiza kuwa kuwekewa vikwazo vya upande mmoja wananchi wa Iran, hususan vikwazo vya dawa na bidhaa nyinginezo, ni jinai na uhalifu sawa na jinai dhidi ya binadamu. Zahra Ershadi ameuambia mkutano wa kila mwaka wa kamisheni ya maendeleo ya jamii ya Umoja wa Mataifa uliofanyika jana Jumatatu kwamba vikwazo haramu vimeyafanya makundi ya watu wenye kipato cha chini katika jamii kwenye nchi mbalimbali ikiwemo Iran kupatwa na mashaka makubwa katika kupata vifaa vya msingi vya matibabu na matokeo yake ni kuhatarisha maisha na afya za raia. Ameongeza kuwa usambazaji wa dawa, vifaa na bidhaa za afya unakabiliwa na vizingiti vikubwa kutokana na vikwazo vikali vya fedha za kigeni. Amesema vitendo hivi vinavyokiuka sheria vina taathira hasi na ya moja kwa moja kwa maisha ya wananchi walio hatarini zaidi wa Iran, wakiwemo wanawake, watoto na wagonjwa. Mwanadiplomasia huyo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa amesema na hapa nanukuu, inasikitisha sana kuona watoto wengi wamepoteza maisha kutokana na hatua hizo za kinyama, mwisho wa kunukuu. Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema, kama mwakilishi wa nchi ambayo watu wake wanakabiliwa na ukatili mkubwa zaidi wa ugaidi wa kiuchumi wa Marekani, natoa wito wa kukomeshwa kabisa na mara moja hatua zote za utumiaji mabavu upande mmoja ikiwa ni pamoja na vikwazo. Bunge la Ethiopia leo Jumanne limepiga kura ya kusitishwa mapema hali ya hatari ya miezi sita, hatua ambayo ni ishara kwamba mzozo wa umwagaji damu kati ya serikali na vikosi vya waasi wa Tigre unaweza kupungua. Uamuzi wa bunge la Ethiopia utaanza kutekelezwa mara moja. Ethiopia ilitangaza hali ya hatari mwezi Novemba mwaka jana baada ya vikosi vya wapiganaji wa TPLF kuvamia maeneo zaidi ya Ethiopia na kutishia mji mkuu wa nchi hiyo, Adis Ababa. Hata hivyo jeshi la serikali mwezi Desemba mwaka jana liliwarudisha nyuma wapiganaji wa Tigre, ingawa mapigano yanaendelea katika eneo la Afar na Tigre, ambako mamilioni ya raia wanaotegemea msaada wamesalia bila msaada wa chakula tangu katikati ya mwezi Desemba. Juhudi za kusitisha vita katika taifa hilo la pili kwa ukubwa barani Afrika kwa kiasi kikubwa zimekumbwa na mkwamo, na wanadiplomasia wanaopatanisha kati ya pande hizo mbili wana matumaini finyo ya kupatikana maendeleo baada ya tangazo la kuondolewa hali ya hatari. Hali hiyo ya hatari nchini Ethiopia iliipa serikali mamlaka ya kuatia nguvuni raia bila ya kuwafungulia mashtaka na kupekua nyumba bila kibali. Uamuzi wa bunge la Ethiopia wa kuondoa hali ya hatari umechukuliwa wiki tatu baada ya kuidhinishwa na baraza la mawaziri. Tesfaye Beljigi, msimamizi wa shughuli za serikali bungeni, amewaambia wabunge kwamba hali ya hatari inasababisha uharibifu zaidi kuliko faida zake, akisema sheria hiyo inakwamisha utalii na shughuli za kiuchumi. Mbali na hayo waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Genives Ledran ametangaza kuwa wanajeshi wa nchi hiyo wataendelea kupambana na kile alichokitaja kwa ugaidi katika eneo la Sahel na si nchini Mali. Ledran amesema wanajeshi wa Ufaransa watajiimarisha katika eneo la Sahel barani Afrika na si nchini Mali. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa alieleza hayo jana baada ya kikao chake na mawaziri wenzake wa Ulaya kwa njia ya mtandao. Katika kikao hicho mawaziri wa mambo ya nje wa Ulaya na mwenzao wa Ufaransa walijadili hatima ya nchi zao wakati huo ambapo makundi ya wanamgambo wenye silaha huko magharibi mwa Afrika wamezidisha mashambulizi katika eneo hilo. Hitilafu zimeongezeka kati ya Ufaransa na Mali, ambapo Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa amesema kuwa kuna haja ya kufanyika marekebisho kuhusu uwepo wa wanajeshi wa nchi yake huko Mali. Wanajeshi wa Ufaransa katika eneo la Sahel barani Afrika wanahudumu katika operesheni ya Barhani na ni sehemu ya kikosi kazi cha kimataifa cha Takuba. Viongozi wa Sahel na Ufaransa kesho watakutana kujadili stratejia mpya. Kinyume na mkutano wao wa mwaka 2020, ni marais watatu kati ya watano wa, wa eneo la Sahel ndio watakaoshiriki mkutano huo. Marais wa Chad, Nigeria na Mauritania ndio watakaohudhuria mkutano huo. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais Evarist Ndaishimi wa Burundi ametangaza kuwa hakuna mtu atakayeteuliwa kuwa kiongozi au afisa wa ngazi za juu serikalini pasina kuwa na mradi wa kilimo. Amesisitiza kuwa sera hiyo inakusudia kupiga jeki sekta ya kilimo nchini humo. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Rahmida Isa, ana maelezo zaidi. Barabara kabisa mpenzi msikilizaji, naambiwa ripoti hiyo ya Hamida haipo tayari na iwapo mambo yatakwenda segemnege, inshallah ripoti hiyo tutahirusha kesho katika matangazo yetu ya asubuhi. Hii ni Redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, wizara ya mashauri ya kigeni ya Siria imetoa wito wa kukomeshwa hatua za utawala wa kizayuni wa Israel za kuharibu nyumba za Wapalestina na kuwafukuza katika ardhi na makazi yao. Taarifa hiyo ya wizara ya mashauri ya kigeni ya Siria imetolewa baada ya walowezi wa kizayuni kuendeleza mashambulizi ya mara kwa mara dhidi ya Wapalestina wakazi wa kitongoji cha Sheikh Jarrah katika mji unaokaliwa kwa mabavu wa Kuds katika siku za hivi karibuni, wakisaidiwa na jeshi la Israel. Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Siria imesema katika taarifa yake ya leo Jumanne kwamba amri ya maafisa wa utawala unaoikalia kwa mabavu Kuds ya kuwafukuza Wapalestina katika kitongoji cha Sheikh Jarah ni jinai ya kivita, kitendo cha kikatili na ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa na kanuni za binadamu. Na msemaji wa wizara kumradhi, msemaji wa jeshi la Yemen amekanusha vikali madai kwamba jeshi la Yemen na washirika wake wanatumia majengo na vituo vya raia kwa malengo ya kijeshi, akisisitiza kwamba madai hayo yanatolewa ili kuhalalisha uhalifu unaofanywa na muungano wa kivita unaoongozwa na Saudi Arabia. Brigedia Jenerali Yahya Sari ameandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba madai ya muungano vamizi wa Saudia na Imarati na Marekani kwamba vikosi vya jeshi la Yemen vinatumia maeneo ya raia kwa madhumuni ya kijeshi ni ya uongo na yanatolewa kuhalalisha hujuma na mashambulizi yao yanayolenga raia wa kawaida na taasisi za kiraia. Brigedia Jenerali Sari ameongeza kuwa tunathibitisha kwamba kulenga vituo vya kiraia na wizara hakutamfikisha adui kwenye malengo yake ya kutaka kuvunja azma ya watu wa Yemen na vilevile vile hakutapita hivi hivi bila ya kulipizwa kisasi na kutiwa adhabu. Mapema jana Jumatatu, ndege za kivita za Saudi Arabia ziliharibu jengo la mawasiliano ya kimataifa la wizara ya habari, mawasiliano na teknolojia ya habari huko kaskazini mwa mji mkuu wa Sanaa, chini ya wiki tatu baada ya mtandao wa mawasiliano ya kimataifa kukatika katikati ya nchi hiyo iliyokumbwa na vita kutokana na mashambulizi ya anga ya saudia na washirika wake. Televisheni ya Almasira ya Yemen imeripoti kwamba ndege za kivita za Saudia zililishambulia mara mbili na kuliharibu kabisa jengo hilo lililoko katika wilaya ya Athaura na kusababisha uharibifu mkubwa kwenye majengo jirani. Mwisho. Kumradhi, naarifiwa kwamba ripoti ya mwandishi wetu Hamida Isa wa Bujumbura ipo tayari, na nikukumbusha tu kwamba Rais Evarist Ndaishimie wa Burundi ametangaza kuwa hakuna mtu atakayeteuliwa kuwa kiongozi au afisa wa serikali pasina kuwa na mradi wa kilimo. Amesisitiza kuwa sera hiyo inakusudia kupiga jeki sekta ya kilimo nchini humo akiongoza mkutano na maafisa wa wizara inayohusika na kilimo, ufugaji na mazingira nchini, rais wa jamhuri ya Burundi alisema hakuna tena kiongozi atakayeteuliwa katika siku za usoni pasina kuwa na mradi wa kilimo na kwamba sera hiyo yakusudia kuendeleza sekta ya kilimo nchini, ambayo amekumbusha kuwa ndiyo uti wa mgongo wa maendeleo ya taifa hili. Rais Evariste Ndayishimiye alifafanua sera hiyo na kusema: Umuntu adafise proje agrikole takwiye kuba indongozi mu gihugu. Mtu asokuwa na mradi wa kilimo nchini hatakiwi kuwa kiongozi nchini humo. Mtu ambaye kashindwa kujiendeleza mwenyewe, vipi anaweza kuiendeleza nchi? Wafanyakazi wote mwatakiwa kuendesha shughuli za kilimo na ufugaji katika maeneo yenu. Sababu za kusisitiza juu ya kilimo, rais wa Burundi alisema Burundi inayo madini mengi na endapo raia wataweka kipaumbele kwenye madini, basi madini yote yataishia nje ya nchi na nchi na wananchi wala hawatonufaika. Ni hivyo, rais Evariste Ndayishimiye alisema hiyo ni amri kwa magavana wa mikoa kuzingatia suala la kilimo kama wanavyozingatia utawala na usalama nchini. Mkutano huo wa rais uliofanyika mkoani Karuzi ulinuia kufanya makadirio ya shughuli za kilimo katika sehemu ya kwanza na kupangilia vizuri msimu wa pili wa kilimo nchini. Rais Evariste Ndayishimiye aliwataka magavano wa mikoa kufuatilia kwa karibu shughuli za kilimo kwenye maeneo anayoyaongoza wa huku wakurugenzi wa kilimo katika kila mkoa wakitakiwa wa kuwa wanatoa ripoti juu ya hali jumla ya kilimo katika mikoa wanakofanyia kazi. Rais Ndaishimia amesema kuna umuhimu watu kubadilika. Hayo ni wakati kukiripotiwa kwamba msimu wa kilimo wa masika umekuwa unaendelea vyema katika maeneo ya kaskazini mwa Burundi, hususan katika mikoa ya Kirundo na Muinga. Kwa mujibu wa wakuu wa kilimo katika mikoa hiyo, kuna matumaini makubwa ya kupatikana mavuno mazuri. Wamewataka wakulima kuwasogelea wadau wa mbolea ili waweze kupata mbolea nzuri ya kienyeji na ya kizungu. Hamida Isa, idhaa ya Radio Tehran, Bujumbura. Nam, asante sana Hamida Isa kuwa ripoti yako hiyo, ambayo inatutamatishia taarifa ya habari za dunia kutoka hapa jijini Teheran. Ni kuletea sasa uchambuzi wa kisiasa mpenzi msikilizaji ambao utatupia jicho safari ya waziri wa mambo ya ndani wa Iran huko nchini Pakistan, majirani wawili wenye masilahi na daghadagha dagha ya pamoja. Jumatatu ya jana Februari 14, waziri wa mambo ya ndani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alifanya safari ya nchini Pakistan. Akiwa katika mji wa Islamabad, Ahmad Vahidi alikutana na kufanya mazungumzo na waziri mkuu pamoja na mkuu wa jeshi la Pakistan. Katika safari yake hiyo nchini Pakistan, akiwa na ujumbe aliofuatana nao, Ahmad Vahidi alifanya mazungumzo na kubadilishana mawazo na viongozi mbalimbali wa Pakistan kuhusiana na masuala tofauti kama usimamizi wa mipakani, kuimarisha uhusiano wa pande mbili katika nyanja mbalimbali za kisiasa, kiuchumi, kiusalama na vilevile vile ushirikiano wa pande kadhaa, pamoja na matukio ya kieneo. Imran Khan, waziri mkuu wa Pakistan, sambamba na kuonyesha kufurahishwa kwake na matukio chanya katika uhusiano wa pande mbili amesisitiza katika mazungumzo yake na Ahmad Vahidi, waziri wa mambo ya ndani wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kwamba kuna haja ya kutumiwa uwezo wa pande mbili katika nyanja mbalimbali mbali kwa ajili ya kuimarisha na kupanua zaidi ushirikiano baina ya Tehran na Islamabad. Kwa upande wake Ahmad Vahidi waziri wa mambo ya ndani wa Iran ameashiria katika mazungumzo yake na Imran Khan juu ya uhusiano mwema na mzuri wa Iran na Pakistan katika nyuga za kisiasa, kiulinzi, kiusalama, ushirikiano wa kiuchumi wa pande mbili na kueleza kwamba kuna umuhimu wa kutumiwa vyema uwezo uliopo baina ya nchi hizi mbili za Kiislamu. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Pakistan zina uhusiano mkongwe na mpana na kumekuwa kukifanyika safari pamoja na mazungumzo mtawalia ya viongozi wa pande mbili. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislami Iran na Rais Arif Alawi wa Pakistan walikutana na kufanya mazungumzo mnamo Novemba 28 mwaka jana, kumradhi mwaka elfu mbili na ishirini, huko Turkmenistan na kusisitiza juu ya kustawishwa zaidi uhusiano wa nchi zao kupanuliwa ushirikiano wa kibiashara na majirani pamoja na mataifa ya eneo ni miongoni mwa sera za kigeni zinazopewa kipaumbele na serikali ya awamu ya kumi na tatu. Ni kwa msingi huo ndio maana viongozi wa Iran na Pakistan mnamo Novemba saba mwaka uliopita wakatiliana saini hati tatu katika fremu ya kuinua kiwango cha ushirikiano wa kibiashara, kuzinduliwa pia mpango wa reli wa Islamabad, Teheran, Istanbul mnamo Desemba mwaka jana nako kuliandaa uwanja na mazingira ya kustawisha zaidi ushirikiano wa kibiashara baina ya Tehran na Islamabad. Iran na Pakistan, mbali na kuwa na ushirikiano wa karibu baina yao, mataifa haya mawili ya Kiislamu yamekuwa na mazungumzo mtawalia na chanya kuhusiana na matukio ya kieneo. Hii ni redio Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kukusomea ama ya kukuletea vipindi tulivyo kuandalia jioni hii. Ali Magema, profesa huyu akiwa mtaa wa madina Tuzahara huko Tanga, Tanzania, anasema Marekani inadhulumu sana na kuwateketeza wa Palestina na dunia nzima. Tunamwogopa sana Marekani, kwa hiyo anafanya vile anavyotaka yeye. Kama ni hivyo, itabaki maneno tu Hakuna ufumbuzi wowote wa, wa kushambulia Marekani. Kwa hiyo Marekani imetuteka ulimwengu mzima, yamebaki maneno tu. Ni pro, maoni yake Profesa Adi Magema huyo, akiwa Tanga, Tanzania. Asante sana pia Yazid Akida, ukiwa hapo Chumbageni huko huko Tanga Tanzania, anasema tuko pamoja sana tena sana. Asante sana Dk Yazid kwa kutegea matangazo ukiwa hapo Tanga. Asante sana pia Imam Saif Ali Muhammad ukiwa hapo Ujiji katika mkoa wa Kigoma huko huko Tanzania, naye akatutumia ujumbe wa sauti. Insha allah, natumai ujumbe huo utatumika katika kipindi kijacho cha baraza la wasikilizaji. katika Qur'an na hadithi. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Karibu kusikiliza sehemu ya 40 katika mfululizo wa vipindi hivi vya Sibutain katika Qurani na hadithi ambavyo huangazia fadhila na sifa za wajukuu wawili wa mtume mtukufu sallallahu alayhi wa aalihi wasallam ambao ni imamain Hasan na Husein, wajukuu ambao walipendwa sana na mtume na ambaye aliusia Waislamu wote wawapende, wawaheshimu na waheshimu utukufu wao na kuwalinda kutokana na madhara. Kama tulivyotangulia kusikia katika vipindi vilivyopita, watukufu hao na kizazi chote cha nyumba ya mtume mtukufu ndio viumbe bora na wenye fadhila nyingi zaidi kati ya viumbe wote wa Mwenyezi Mungu. Babu yao ambaye ni mtume mtukufu sallallahu alihi wa alihi wa sallam, baba yao ambaye ni mrithi na kiongozi wa waislamu baada ya mtume, mama yao ambaye ni mbora wa wanawake wa ulimwengu, na maimamu wote tisa waliotokana na kizazi cha imamu Husein alaihi salam, ni watukufu katika ulimwengu huu na katika akhera, kwa kuwa wao dio mabwana wa vijana wa peponi. Uongozi ni jambo lililothibitishiwa Ahlubeit wa mtume mtukufu tokea mtume mwenyewe Muhammad Amustafa hadi kufikia Imam Wazama, Imam Mahdi, Mwenyezimgu aharakishe kudhihiri kwake, anayesubiriwa kwa hamu kubwa na Waislamu. Wapenzi wasikilizaji, wapo tunataka kuzungumzia sifa na fadhila za maimamu Hasan na salam. Ni wazi kuwa tutalazimika kupitia vitabu vingi ambavyo vimeandikwa na Waislamu wa, wa madhehebu zote za Kiislamu na ambavyo vimezungumzia kwa marefu na mapana sifa na fadhila hizo. Wajuzi na wasomi wa hadithi na historia wanasema kuwa Mtume mtukufu alithibitisha kizazi halisi cha usaidi yani usharifu katika Uislamu kupitia mjukuu wake mtukufu Hasan alaihi salaam. Hii ni kutokana na ukweli kuwa imamu huyo alitokana na kizazi bora zaidi cha wanadamu duniani, kwa sababu babu na wazazi wake wawili ndio viumbe bora zaidi katika kizazi cha mwanadamu duniani. Kwa maneno mengine, ni kuwa hakuna mtu aliye na babu bora duniani mfano wa Muhammad al-Mustafa, wala aliye na wazazi wawili bora zaidi kama imamu huyo, kwa sababu baba na mama wazazi wake ni Imamu Ali na Bibi Fatima alaihi ssalam. Kwa maelezo hayo, Imam Hassan al-Mujtaba alaihi ssalam ndiye sayyid wa kwanza. Katika sifa na fadhila zake, imani, akhlaqi, taqwa, misimamo na uimamu wake, waislamu wote wameafikiana na kukubali usaidi wake na wa ndugu yake imam Husein alaihi ssalam. Ibni sada anasema katika kitabu cha Tabaqatul Kubra kupitia Abu Bakar kwamba alisema nilimwona mtume wa Mwenyezi Mungu akiwa juu ya mimbar, huku Hasan alayhi ssalam bin Ali akiwa pembeni yake. Alikuwa akawajia watu, wakati mmoja na mwingine akienda kwa Hasan na kusema, hakika mwanangu huyu ni sayyid au bwana, huenda Mwenyezi Mungu akasuluhisha baina ya makundi mawili ya Waislamu kupitia kwake. Na katika riwaya nyingine, bali katika riwaya kadhaa, ni kwamba mtume mtukufu alisema huyu mwanangu ni bwana, na hakika Mwenyezi Mungu atakayerekebisha makundi mawili ya Waislamu kupitia kwake. Na katika riwaya nyingine, na huenda Mwenyezi Mungu akarekebisha kupitia mikononi mwake makundi makubwa mawili ya Waislamu. Hadithi hii pia imepokelewa kwa wingi, ndugu wasikilizaji, katika vitabu vingine vingi vya hadithi katika mlango wa sifa na fadhila za Imam Hasan alaihi salam na vilevile vile, katika vitabu vya historia kikiwemo kitabu cha Maktalul Husein alaihi salam cha Khawarazmi Al Hanafi katika mlango wa fadhila za Hasan na Husein alaihima salam. Ama kuhusu ubwana na usayid wa Imam Husein alaihi salam, ndugu wasikilizaji, vitabu vya Kifayatul Athar cha Alkhazaz, Uyunu Lakhbaru Ridha cha, cha Saduq, Maktalu Lhusein cha Khawarazmi, Biharu Lanwar cha Sheikhu Lmajlis na vingine vingi vinanukuu hadithi ambayo inasema kwamba siku moja Salman Farsi, sahaba mashuhuri wa mtume mtukufu, alimwendea Mtume sallallahu alayhi wa aalihi wa sallam, ambapo alimkuta akiwa anawapa chakula wajukuu wake wawili Hasan na Husein. Alikuwa akiweka tonge la chakula wakati mmoja katika kinywa cha Hasan na wakati mwingine katika kinywa cha al Husein. Tulipomaliza kula, Mtume alimbeba Hasan begani kwake na kumweka Husein juu ya paja lake, kisha akasema: ewe Salman, unawapenda hawa? Salman akasema: ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, vipi nisiwapende, ilhali mahali pao kwako ni mahala pao. Akasema Mtume sallallahu alaihi wa aalihi wasallam: ewe Salman, yeyote anayewapenda huwa amenipenda mimi na anayenipenda mimi huwa amempenda Mwenyezi Mungu. Kisha Mtume mtukufu alibusu macho na mdomo wa Husein na kuweka mkono wake juu ya bega lake na kumwambia: ewe Husein, wewe ni bwana yani sayid kizazi cha Mtume, mwana wa sayid na baba wa masayid. Wewe ni imamu, mtoto wa imamu na baba wa maimamu. Wewe ni huja mwana wa huja na baba wa mahujaj tisa watakaotokana na kizazi chako, ambao ni maimamu wema, walinda amana, masumu ambao hawatendi dhambi. wa tisa ni kaimu wao. Hivyo basi kheri wale wanaowapenda na ole wao wanaowachukia. na sasa, ndugu wasikilizaji, ni vyema tufahamu zaidi usayid wa maimamu Hasan na Husein alayhim wassalam, usayid ambao Mtume mtukufu mwenye wa Mwenyezi Mungu aliukariri na kuwasisitizia Waislamu mara nyingi mno, jambo ambalo bila shaka limezungumziwa na kujadiliwa kwa mapana na marefu na wanahistoria, wasomi na wataalamu wa hadithi za Kiislamu. Je, jambo hili hali ashirii kwamba usayid ni baadhi ya sifa zinazoonyesha na kuthibitisha ubora wao juu ya watu wengine katika kuchukua nafasi ya ukhalifa na uongozi wa umma wa Kiislamu baada ya mtume mtukufu. Huu ni ukweli wa wazi ambao akili, uadilifu na elimu sahihi inakubaliana nao. Dini tukufu ya Uislamu pia inakubaliana nao katika misingi na matawi yake ya dini. Pia Ahlubeit wenyewe wa mtume mtukufu wamekubali na kuthibitisha jambo hili lenye umuhimu mkubwa. Imam Hasan Almujtaba alaihi ssalam anasema: enyi watu, anayenijua mimi basi amenijua na asiyenijua, mimi ni Hasan bin Ali bin Abitalib, binamu yake Mtume wa Mwenyezimgu, ambaye ni mwislamu wa kwanza. Mama yangu ni Fatima binti wa Mtume wa Mwenyezimgu. Baba yangu ni Muhammad bin Abdullah, mtume wa rehma. Mimi ni mtoto wa anayebashiria habari njema mimi ni mtoto wa mwonyaji. Mimi ni mtoto wa taa yenye nuru. Mimi ni mtoto wa aliyetumwa kuwa rehema kwa walimwengu. Mimi ni mtoto wa mwenye kujibiwa dua yake. Mimi ni mtoto wa mwombezi mtiifu. Mimi ninatokana na moja ya makabila bora kabisa, na baba zangu ni watukufu zaidi kati ya Waarabu wakati wa kuhesabiwa fahari na sababu bora na uungwana, yaani utu ni wetu sisi. Tunatokana na mti bora zaidi unaotesha matawi yanayonawiri matunda safi na miili madhubuti inayosalia, ambamo humo mna chimbuko la Uislamu na elimu ya utume. Fahari inapofika sisi ndio huwa wa kwanza wa ubora, na tunapozuia kufikia ubora wetu, sisi hutafuta ubora huo. Sisi ni habari zenye kina kirefu zilizojaa na ambazo hazijawahi kuwa tupu na milima madhubuti ambayo haiwezi kushindwa. Enyi watu lao, mngetafuta kilicho baina ya hivi hivi, enyi watu lao, mngetafuta kilicho baina ya hivi na hivi, mngekuta mtu ambaye baba yake ni nabii, wala hamtapata ila mimi na ndugu yangu. naam, wasikilizaji wapenzi, ya haya ndiyo maneno aliyotamka Imam Hassan Al-Mujtaba kuhusu sehemu ndogo tu ya sifa za Ahlu Beit wa mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasalam. Anaashiria sehemu ndogo tu ya fadhila na sifa ambazo anazo yeye pamoja na ndugu yake Imam Hasan alaihi salam, na kwa ufupi maimamu wengine wote watoharifu ambao wanatokana na chimbuko moja la utukufu wa mbinguni. na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji, ndio tunafika mwisho wa kipindi chetu hiki cha Sibtain katika Qurani na hadithi ambacho kimekujieni kupitia idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Basi hadi tutakapojaliwa kukutana nanyi katika kipindi kingine juma lijalo, tunakwageni nyote kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji na, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia matukio mbalimbali mbali ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran Muhammad Islami amesema kuwa Iran iko mbele ya nchi zote za kieneo katika uzalishaji wa dawa zijulikanazo kama radiofarmasia za nuklia. na amesema kuwa mafanikio hayo yanaonyesha kutofaulu kwa vikwazo vya Marekani. Islamia amesema vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran kutokana na mpango wake wa amani wa nuklia vinaonyesha kutokuwa na busara na udhaifu wa Washington katika sera za kigeni. Aidha, amewapongeza wanasayansi wa Iran kwa juhudi zao za kuiletea Iran maendeleo. Ametaja shughuli za nishati ya nuklia nchini Iran Eh, hasa uzalishaji wa dawa za radiofarmasia na kusema moja ya sehemu muhimu zaidi za sekta hiyo ni uzalishaji wa dawa za uchunguzi na matibabu ya radiofarmasia. Islamia amesema dawa ya nuklia ni moja ya mifano mikuu ya matumizi ya teknolojia ya nuklia kwa malengo ya amani na ujuzi wa nuklia, na mafanikio hayo yanatokana na jitihada za wataalamu wa hapa Iran kwa uzalishaji wa zaidi ya aina hamsini za bidhaa za dawa za radiofarmasia kulingana na viwango vya dunia, Iran imeorodheshwa ya kwanza katika uwanja wa dawa hizo na zile za nuklia amesema. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran islamia alitangaza mnamo Disemba kwamba wanasayansi wa nchi hii wamezindua dawa tatu mpya za radiofarmasia. Akihutubu katika semina ya maendeleo ya matumizi ya mionzi katika tasnia ya chakula, islamia aliashiria utengenezaji wa dawa za radiofarmasia nchini Iran na kusema kumezinduliwa dawa tatu mpya za radiofarmasia ambazo zinachukuliwa kuwa muhimu katika sekta ya matibabu ya jamii. Aliongeza kuwa dawa mpya za radiofamasia ziko chini ya mchakato wa kupokea leseni za mwisho za kutumiwa na sekta ya matibabu. Hali kadhalika aliongeza kuwa dawa hizo tatu za radiofamasia zinazalishwa kwa ajili ya kutibu wagonjwa wa saratani ya tezi dume na saratani nyinginezo zikiwemo kichwa na shingo na utumbo mpana. Pia zinajumuisha dawa moja ya uchunguzi wa radiofamasia aliongeza. Islamia amesema kwa kuzingatia tafiti za kina zinazofanywa nchini Iran, vituo kumi na viwili viko tayari kuanza kazi ya kuendeleza matumizi ya miozi nchini, yaliyoonyesha utayari wa kushirikiana na wawekezaji wanaopenda kuhusika katika miradi hiyo na wale ambao wako tayari kushirikiana pia na shirika la nishati ya atomiki la Iran. Mkuu huyo wa shirika la nishati ya atomiki Iran alibainisha kuwa wakati mataifa yenye nguvu duniani yakitoa madai dhidi ya miradi ya nuklia Iran, Teheran imeyapinga mara kwa mara na kusisitiza kwamba shughuli zake za nuklia ni kwa madhumuni ya amani. Islami pia alifafanua juu ya matumizi makubwa ya nishati ya nuklia katika kuzalisha umeme na mchakato wa kuondoa chumvi. Alitangaza utaarifu wa shirika hilo kushirikiana katika sekta ya chakula na kilimo na sekta nyinginezo. Utafiti mpya uliofanywa na jarida la kitiba la kisayansi la Bilance tunaonyesha kuwa vijidudu maradhi vikubwa na sugu vinaua watu wengi zaidi kuliko saratani, UKIMWI na malaria. Kulingana na uchunguzi wa jarida la kitiba la The Lancet, zaidi ya watu milioni moja nukta mbili ulimwenguni hupoteza maisha kila mwaka kutokana na maambukizi ya kawaida ya bakteria ambayo yamekuwa sugu kwa viuajisumu au antibiotics, kulingana na gazeti la Hispania la El Pais. Kwa msingi huo, vijidudu maradhi hivyo vikubwa sasa vinaua watu wengi zaidi kuliko saratani, UKIMWI na malaria. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, matokeo ya tafiti za jarida la matibabu la The Lancet zilizofanywa katika nchi karibu 200 yanaonya kwamba idadi hii itaongezeka mara kumi zaidi kufikia mwaka 2050. Wataalamu wa afya wanasema katika chini ya miaka 30 vijidudu maradhi vikubwa vitaua watu milioni kumi kwa mwaka, ikiwa ni mara tatu zaidi ya idadi inayokadiriwa ya vifo vinavyotokana na korona mnamo mwaka elfu mbili ishirini kwa mujibu wa matokeo ya utafiti huo. Mnamo mwaka elfu mbili kumi na tisa karibu watu milioni moja na elfu mia mbili duniani walikufa kutokana na maambukizi ya kawaida ya bakteria, ambapo ni bakteria ambao wamekuwa sugu kwa viwajisumu wahanga walikuwa ni wenyeji wa Asia Kusini, kusini mwa jangwa la Sahara, Asia Mashariki, kusini mashariki mwa Oshenia, Amerika ya Latini na Karibian, Ulaya ya Kati, Ulaya Mashariki, Asia ya kati na hatimaye Afrika Kaskazini na Asia Magharibi. Jambo la kusikitisha ni kwamba hadi sasa hakuna tiba ya kukabiliana na maambukizi hayo hatari. Chanzo kikuu cha tishio hili kubwa kwa afya ya binadamu ulimwenguni, kama wanavyosema waandishi wa utafiti huo, ni matumizi ya kupindukia ya viwaji sumu, yaani antibiotics, tokea nusu ya pili ya karne iliyopita. Shirika la Umoja wa Mataifa la kupambana na UKIMWI UNAIDS limesema utafiti mpya uliochapishwa kutoka nchini Holanzi umeonyesha kuwepo kwa aina mpya ya kirusi cha UKIMWI ambacho licha ya kusambaa kwa kasi pia kina madhara zaidi. Taarifa ya UNAIDS kutoka Jeneva, Uswisi imeeleza kuwa watu wanaoishi na aina mpya ya virusi vya UKIMWI VVU hali zao za mwili hudhofika mara mbili ya kiwango cha kupungua kwa kinga ya mwili CD4, pia wana viwango vya juu vya virusi vya ukimwi, kiasi cha virusi kwenye damu, na wanakuwa hatarini kusambaza haraka virusi vya ukimwi mara mbili hadi tatu baada ya kugundulika, ikilinganishwa na kirusi cha zamani cha ukimwi. Utafiti huo ulioongozwa na Chuo Kikuu cha Oxford katika taasisi yake ya takwimu ulikuwa wa kwanza kugundua aina hii ndogo ya B ya virusi. Utafiti huo pia umebaini kuwa aina hiyo imekuwa ikisambazwa nchini Holanzi kwa miaka mingi na imekuwa ikipokea matibabu ya virusi vya ukimwi. Naibu mkurugenzi mtendaji wa UNAIDS Yamon Mafi anasema watu milioni kumi wanaishi na virusi vya ukimwi duniani uh, bado hawapati matibabu na hivyo kuchochea kuenea kwa virusi hivyo na uwezekano wa kuwepo kwa aina nyingine. Mafi anasema kuna udharura wa kupeleka ubunifu wa hali ya juu wa matibabu kwa njia zinazofikia jamii zenye uhitaji zaidi iwe ni matibabu ya virusi vya ukimwi au chanjo ya covid-19 virusi vya ukimwi au vvu ndio janga kuu zaidi la wakati huu inakadiriwa kuwa watu milioni 79 wameambukizwa virusi hivyo ambavyo bado hakuna chanjo na hakuna tiba kamili takribani watu milioni 36 wamekufa kutokana na magonjwa yanayohusiana na ukimwi tangu kuanza kwa janga hilo na watu wapya milioni 1.5 waliambukizwa virusi vya ukimwi mwaka 2020 na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema kuna uhusiano wa moja kwa moja kati ya viwango vya chini vya wanawake wanaofanya kazi katika masuala ya akili za kubuni au artificial intelligence na kanuni za hovyo za upendeleo wa kijinsia ambazo huchukulia wanaume kama watu wa viwango na wanawake kama uh tu watu wa kawaida. Bwana Guterres amesema hayo kupitia uh, ujumbe wake wa Februari 11, ambayo ni siku ya kimataifa ya wanawake na wasichana katika sayansi, akisema kuwa hivi sasa ni mtu mmoja tu kati ya watafiti watatu wa sayansi na uhandisi ulimwenguni ambaye ni mwanamke, na kwamba vikwazo vya kimuundo na kijamii vinazuia wanawake na wasichana kuingia na kuendelea katika sayansi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameeleza pia kuwa janga la Covid-19 limeongeza zaidi ukosefu wa usawa wa kijinsia, kuanzia kwenye kufungwa kwa shule hadi kuongezeka kwa vurugu na mzigo mkubwa wa huduma nyumbani. Anasema ukosefu huu wa usawa unanyima ulimwengu watu vipaji na ubunifu mkubwa ambao haujatumiwa. Tunahitaji mitazamo ya wanawake ili kuhakikisha sayansi na teknolojia inafanya kazi kwa kila mtu. Aidha, anashauri hatua ambazo anaona ni muhimu kuzichukua, akisema kwamba ulimwengu unaweza na ni lazima kuchukua hatua Uh, kwa kuwa na sera zinazojaza madarasa na wasichana wanaosoma teknolojia, fizikia, uhandisi, hesabu pamoja na hatua zinazolenga kuhakikisha kuwa wasichana wanapata fursa kukuwa na kuongoza katika maabara, taasisi za utafiti na vyuo vikuu, kwa dhamira ya kukomesha ubaguzi na mila potofu kuhusu wanawake katika sayansi. Katibu Mkuu anasema haya yote ni muhimu katika uwanja muhimu wa masuala ya akili za kubuni au halikadhalika katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameendelea kusisitiza kuwa dunia inahitaji wanawake zaidi wanaokuza akili za kubuni ambayo iyo inamhudumia kila mtu na kufanya kazi kwa usawa wa kijinsia, na kwamba inahitaji pia kubadilisha mienendo ambayo inawazuia wanasayansi wanawake wachanga kusoma taaluma ambazo husaidia mwanadamu kushughulikia majanga ya tabia nchi na mazingira. Aa, anaendelea kusema kuwa mimi, nilifundisha uhandisi, ninajua kutokana na uzoefu binafsi kwamba wasichana na wanaume wana uwezo sawa na wanavutiwa sawa na sayansi iliyojaa mawazo na wako tayari kuendeleza ulimwengu wetu mbele. Halikadhalika, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anasema ni lazima ihakikishwe kwamba wasichana wanapata fursa sawa za kujifunza na kufanya kazi kwenye uwanja sawa, na akasisitiza kwamba katika siku hii ya kimataifa ya wanawake na wasichana katika sayansi, ninatoa wito kwa kila mtu kuunda mazingira ambapo wanawake wanaweza kutambua uwezo wao wa kweli na wasichana wa leo wanakuwa wanasayansi na wavumbuzi wakuu wa kesho wakiunda mustakabali mzuri na endelevu kwa wote. Nam, wapenzi wasikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu nafasi ya wasichana au wanawake katika sayansi na teknolojia kwa mtazamo wa katibu mkuu Umoja wa Mataifa, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya uh, sayansi na teknolojia kwa leo. Matumaini yangu kuu umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Ewe unaezimiliki haja za waombaji na unayezijua dhamira za wanyamavu, kila ombi kwako hupata usikizi tayari na ufumbuzi madhubuti. Ewe Mwenyezi Mungu, na kuomba kwa haki ya ahadi zako za kweli na ubora wa vipawa vyako na uenevu wa rehema zako mrehemu Muhammad na Ali Muhammad, kwani wewe ni muweza juu ya kila kitu. allahumma inni as'aluka bismika ya musawwir ya muqaddir ya mudabbir ya mutahhir bismillahir rahmanir rahim na wana hasara wadadisi, ila kwa sababu yako, wamepotea wanaojitolea ila kwa ajili yako, na wamekaukiwa wenye kujifaidisha ila aliyefaidika kwa fadhila zako. Mlango wako uko wazi kwa wenye raghba na kheri yako, hutolewa kwa wingi kwa wenye kuitaka. Fadhila zako huwafikia wanaoziomba Tunu zako humfikia kila anayezitazamia, na riziki yako huandaliwa wenye kukuasipia. Upole wako umewakinga hata wanaokufanyia uadui. Ni ada yako kuwafanyia wema waovu, na mwenendo wako ni kuwapa muhula wanaopitukia mipaka. Basi, Ee Mwenyezi Mungu, niongoe uongofu wa walioongoka, uniruzuku jitihada ya wenye juhudi, na usinijaalie kuwa miongoni mwa walioghafilika waliotengwa, na unighufirie siku ya malipo. Hey, tunaelekea kingoni mwa matangazo yetu haya ya jioni. Suleiman Juma akiwa Singida Tanzania anasema hivi: Saudia, unavomwaga damu za watu wasio na hatia utaenda kujibu nini? Mbele ya Mola Karima, dunia ni kupita, msihadaike na madaraka ya duniani, tambueni kuna maisha baada ya haya. Sante sana. Naye Yahya Ali akiwa ya Tanga Tanzania anasema rais wa jamhuri ya Kiislamu Iran anapaswa kutafuta diplomasia na nchi ambazo zina migogoro na kuhakikisha Iran inapanua soko lake sambamba na kuwekeza katika nchi za Afrika ili nchi hizo zinufaike na bidhaa za Iran. Asante sana. Bilhuda Ali akiwa barabara ya 13 Tanga Tanzania anasema Saudia, ni kwa nini mnawashambulia raia wa Yemen wasio na hatia? Hamuoni hata aibu kwa Waislamu wenzenu? Kisa tu mnatumiwa na mpuuzi mmoja Marekani. Hata China pia inapaswa kuingilia migogoro hiyo ya Yemen. Asante sana Bilhuda ukiwa hapo Tanga. Muda hauna si, mpenzi msikilizaji, moja kwa moja ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Msemaji wa jeshi la Yemen amekanusha vikali madai kwamba jeshi la Yemen na washirika wake wanatumia majengo na vituo vya raia kwa malengo ya kijeshi. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Siria imetoa wito wa kukomeshwa hatua za utawala wa kizoni wa Israel za kuharibu nyumba za Wapalestina na kuwafukuza katika ardhi na makazi yao. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa ametangaza kuwa wanajeshi wa nchi hiyo wataendelea kupambana na kile alichokitaja kuwa ugaidi katika eneo la Sahel na si nchini Mali. Bunge la Ethiopia limepiga kura ya kusitishwa mapema hali ya hatari ya miezi sita na balozi na naibu mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema kuwawekea vikwazo watu wa Iran ni uhalifu dhidi ya ubinadamu. Tutakomea hapo kwa muhtasari huu. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati, na kwa maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia usiku mwanana. Asante na kwa heri, na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.