Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno, zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa, na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaozungumzia juhudi za Marekani za kuendelea kuisaidia nchi ya Umoja wa Falme za Kiarabu katika vita dhidi ya taifa la Yemen. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuleteni kipindi maalum, kipindi kinachokujieni kwa mnasaba siku ya leo tarehe 13 Rajab, siku inayokumbusha tukio adhimu la kuzaliwa uh, amirul muminin Ali bin Abi Talib alaihi afdalu salati wassalam. Kwa mnasaba huo, idha Kiswahili Radio Tehran inatoa mkono wa kheri na baraka kwa Waislamu wote kwa mnasaba huadhimu wa kuzaliwa uh, khalifa na wasii wa mtume wetu Muhammad Ali bin Abi Talib. Baada ya kipindi hicho maalum ambacho kitakuwa mawaidha yatakayoletwa kwenu na Shekh Abdul Ghani Khatib, tutakuwa na uchambuzi, ma, ma, uchambuzi wa magazeti ya leo Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Tutakamilisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni. Ni saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa ni muhtasari wa habari. Irani na nchi za Kiislamu za sherehekea siku ya kuzaliwa Amiru lmuminin Ali bin Abitalib alayhi ssalam. Kiongozi wa harakati ya Hamas amwandikia ujumbe Ayatullah Ali Khamenei akimshukuru kwa misimamo ya Irani ya kutetea taifa la Palestina. Mawaziri wa mambo ya nje wa Irani na Uingereza wamezungumzia mazungumzo yanayoendelea hivi sasa huko Vienna kuhusu kuondolewa vikwazo vya Iran. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametahadharisha kuhusu uwezekano wowote wa kutokea vita nchini Ukraina. Na sasa ni habari kamili. Leo tarehe 13 Rajaba ni siku ya kuzaliwa Amirulmuminin Ali bin Abitalib, alaihi afdhalusalati wassalam, wasi khalifa na ndugu yake mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Siku hii ya leo, Irani na nchi za Kiislamu zimeghariki katika sherehe ambazo zimeshuhudiwa zaidi katika maeneo ya kidini, hususan katika miji ya Mashhad, Qum, Najaf, Karbala na Kadhimain huko Iraki. Imamu Ali bin Abi Talib alizaliwa tarehe kumi na tatu Rajaba na alilelewa katika nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, wa Ali bin Abi Talib alimwoa binti wa Mtume Muhammad, Bibi Fatimatu Zahra na alikuwa pamoja na Mtume katika vita vyote isipokuwa vita vya... uh, alikuwa pamoja na Mtume katika vita vyote isipokuwa katika vita vimoja tu. Imamu Ali alaihi ssalam, alikuwa bega kwa bega na Mtume na alikuwa msaidizi wake wa karibu katika hali zote za shida na matatizo licha ya kuwa na shujaa na mpiganaji mashuhuri na asiyekuwa na mithili, lakini mama Ali bin Abitalib alisifika kwa kuwa na upole mwingi wa huruma na mtetezi wa wanyonge. Idhaa ya Kiswahili Redio Teherani inatoa mkono wa kheri na baraka kwa Waislamu wote duniani kwa mnasaba wa siku hii adhimu. Kiongozi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amemtumia salamu na ujumbe maalumu wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa mnasaba wa maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kumshukuru kwa misimamo yake ya kuwatetea na kuwaunga mkono wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina. Ijumaa ya tarehe 22 Bahman mwaka 1400 iliyosadifiana na Februari 11 2022, ilikuwa siku ya maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran ambayo yalipata ushindi kamili tarehe 11 Februari mwaka 1979, chini ya uongozi wa hayati Imamu Ruhullah Khomeini. Kwa mujibu wa shirika la habari la Almayadin, Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas, ameeleza katika ujumbe huo kwa Ayatollah Ali Khamenei kwamba ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ulikuwa matunda makubwa kwa vuguvugu la mapambano ya Waislamu. Katika ujumbe wake huo, Hania amemhutubu kiongozi wa mapinduzi ya kiislamu akisema, harakati ya Hamas na wananchi wa Palestina wako pamoja na wewe katika kusherehekea mnasaba huu wa furaha, ili kubainisha pongezi na shukurani zao za dhati kutokana na misimamo yako adhimu na ya kudumu ya kusimama imara pamoja na Wapalestina malengo yao matukufu na uungaji mkono wako kwa watu wa nchi hii na mapambano yao ya kishujaa katika kutetea na kupigania haki zao za kisheria. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas amesisitiza kwamba harakati hiyo ina imani na matumaini ya kuendelezwa misimamo hiyo na kuendelea kutolewa michango katika kufanikisha ushindi wa Palestina na uungaji mkono wa watu wake na vilevile mkakati wao wa mukawama licha hatari na changamoto mbalimbali zinazokabili malengo ya Wapalestina. Mawaziri wa mambo ya nje wa Irani na Uingereza wamejadili misimamo ya nchi hiyo katika mazungumzo yanayoendelea sasa huko Vienna nchini Austria kuhusu mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump tarehe 8 Mei mwaka elfu mbili na aliondoa nchi hiyo kwa upande mmoja na kinyume cha sheria katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA na kuanzisha kile alichokitaja kwamba ni uwenzo wa mashinikizo ya kiwango cha juu dhidi ya Iran kwa matarajio ya kufikiwa mapatano eti yaliyo bora zaidi. Serikali ya Marekani, baada ya kujitoa katika mapatano ya JCPOA, ilitekeleza ma mashinikizo ya kiuchumi eti kuilazimisha Iran iketi kwenye meza ya mazungumzo. Hata hivyo, hadi kufikia ukomo na kuondoka madarakani, serikali ya Donald Trump ilishindwa kufanikisha takwa lake la kuilazimisha Iran kuketi kwenye meza ya mazungumzo na serikali ya Washington. Katika mazungumzo yake na mwenzake wa Uingereza, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza udharura wa kuwepo makubaliano ya pamoja baina ya pande zote zinazofanya mazungumzo huko Viena na ulazima wa kutiliwa maanani matakwa halali ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika sehemu nyingine ya mazungumzo hayo ya simu, Hossein Amir Abdollahian ameashiria kuzorota kwa hali ya kibinadamu huko Yemen na kueleza matumaini yake kwamba Uingereza itatekeleza wajibu wake wa kukomesha maafa ya binadamu yanayosababishwa na kuendelea kwa hujuma na mashambulizi ya Saudi Arabia na washirika wake dhidi ya taifa la Yemen. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni kutoka mjini Teheran. Umoja wa Mataifa umetahadharisha kuhusu mabadiliko ya tabia nchi na kusema kwamba athari za jambo hilo ni changamoto kubwa kwa dunia. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa huko nyuma waliwahi kutahadharisha kwamba kiwango cha joto la sayari ya dunia kitaongezeka na kupindukia nyuzi joto 1.5 mwaka 2030. Kupungua kiwango cha joto la dunia kwa digrii moja na nusu ni lengo la makubaliano ya Paris ya kupambana na athari za mabadiliko ya tabia nchi yaliyofikiwa mwaka elfu mbili na kumi na tano. Hoseng Lee, mkuu wa jopo la wataalamu wa umoja wa mataifa kuhusu mabadiliko ya tabia nchi, alisema jana katika taarifa yake kwamba changamoto na za taathira za mabadiliko ya tabia nchi hazijawahi kuwa kubwa kwa kiwango kinachoshuhudiwa hivi sasa. Ripoti ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa imeongeza kwamba kiwango cha joto la sayari ya dunia kimeongezeka kwa karibu nyuzi joto moja nukta moja ikilinganishwa na kipindi cha kabla ya mapinduzi ya viwanda zaidi ya karne moja na nusu baada ya kuanza kwa maendeleo ya matumizi ya nishati ya visukuku. Jopo la wataalamu wa Umoja wa Mataifa kuhusu mabadiliko ya tabia nchi jana Jumatatu lilianza mchakato wa kupasisha ripoti mpya kuhusu athari mbaya na hasi za mabadiliko ya tabia nchi na njia za kukabiliana nayo. Mabadiliko ya hali ya hewa yamekuwa na taathira tofauti katika maeneo mbalimbali ya dunia, kiasi kwamba katika baadhi ya maeneo yanasababisha ongezeko la joto, maeneo mengine yamesababisha mvua kali za masika, na katika maeneo mengine ya dunia yamesababisha ukame. Abdulmalik Abdulbadruddin Al Huthi, katibu mkuu wa harakati ya Ansarullah nchini Yemen, ametahadharisha kwamba tishio hatari na kubwa zaidi kwa umma wa Kiislamu ni kuungana na maadui halisi wa umma, yaani Marekani na utawala haramu wa Israel. Abdul Malik Al Huthi alieleza hayo jana alipokutana na wawakilishi wa makabila ya Al Juba na Abdia katika mkoa wa Marib. Ameongeza kwamba maadui wanafanya kile wawezalo kupenyeza katika umma wa Kiislamu, sawa kabisa na walivyozitumia tawala za Saudi Arabia na Imarati kwa ajili ya kutekeleza malengo yao. tunataka kueneza ufahamu na mwamko, ili baadhi ya wa watu wasiathiriwe na mahubiri ya fitna, wanaotumika kwa masilahi ya Marekani na Israel, amesisitiza Abdulmalik Alhuthi. Katibu mkuu wa harakati Ansarullah ya Yemen amesema yeyote ambaye yuko pamoja na Saudi Arabia na Imarati atambue kwamba anashirikiana na muungano wa Marekani na utawala haramu wa Israeli. Ikumbukwe kwamba Saudi Arabia ilianzisha vita dhidi ya watu wa Yemen mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na tano ikisaidiwa kwa hali na mali na nchi kama Marekani, Imarati na utawala haramu wa Israeli. Hadi sasa maelfu ya watu wa Yemen wameuawa na mamilioni ya wengine wamelazimika kuhama makazi yao kutokana na hujuma na mashambulizi ya Saudi Arabia na washirika wake. na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa wito wa kupatiwa ufumbuzi wa kidiplomasia mgogoro mgogoro unaoendelea hivi sasa kuhusu Ukraine. Mivutano imezidi kupamba moto katika wiki za karibuni kufuatia madai ya baadhi ya viongozi wa nchi za magharibi kwamba upo uwezekano wa Russia kufanya mashambulizi dhidi ya nchi ya Ukraine, Rais Volodymyr Zelensky wa Ukraine amedai kwamba amepokea taarifa kwamba Russia Jumatano ya kesho itaishambulia nchi hiyo. Rais wa Ukraine, hata hivyo, hakutaja chombo kilichompatia taarifa hiyo, na ametangaza kwamba Jumatano ni siku ya muungano na mshikamano. Televisheni Al ya Aljazira ya Qatar imeripoti kwamba Antonio Guteres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema haiwezekani hata kukubali kwamba upo uwezekano wa kujiri mapigano na uharibifu huko Ukraine. Ujumbe wangu uko wazi na ni kwamba uh, hakuna njia yoyote ya ufumbuzi wa kadhia ya Ukraine isipokuwa kadhia, utatuzi wa kisiasa. Guteres amesisitiza kwamba wawakilishi wa umoja huo wako Kiev wakiendelea na shughuli zao kikamilifu. Na huu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho juhudi za Marekani za kuendelea kuisaidia nchi ya Umoja wa Falme za Kiarabu katika vita dhidi ya taifa la Yemen. Ndege kadhaa za kivita za Marekani aina ya F22 siku ya Jumamosi ziliwasili katika kituo cha ndege za kivita cha Aldhafra katika Umoja wa Falme za Kiarabu, Imarati. Kwa mujibu wa jeshi la anga la Marekani, kutumwa kwa ndege hizo za kivita kunafuatia mapatano baina ya waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin na mrithi wa ufalme wa Abu Dhabi Muhammad bin Zaid al Nahyan. Hatua hiyo inafuatia makubaliano ya pamoja ya kijeshi ya Marekani na Imarati yaliyotiwa saini wiki iliyopita. Maafisa wa Marekani hawajatangaza idadi ya ndege za kivita za F22 zitakazotumwa Imarati. Kwa mujibu wa Gregory Gilot, kamanda wa kitengo cha Asia Magharibi cha jeshi la anga la Marekani, kutumwa kwa wapiganaji hao kutaimarisha uwezo wa kiulinzi wa washirika wa kikanda wa Washington na kutuma ujumbe kwa pande ambazo amedai eti zinahusika katika kukosekana kwa utulivu wa kikanda, na kwamba washirika wake wamejitolea katika kile alichosema kuwa ni eti amani na utulivu. Hatua hiyo inaonekana kuwa ni ishara ya uungaji mkono kamili wa Marekani kwa Imarati, ambayo imekuwa ikilengwa na mashambulizi ya makombora na ndege zisizo na rubani za harakati za mapambano au mkama wa Yemen. Wanajeshi na wana mapambano wa Yemen wamekuwa wakitekeleza mashambulizi hayo wakilipiza kisasi kwa jinai zinazotekelezwa na muungano vamizi unaoongozwa na Saudia na na Imarati dhidi ya watu wa Yemen. Hata hivyo, haijabainika ni kwa namna gani upelekaji wa ndege za kivita za kizazi cha tano za F22 huko Imarati, ambazo ni maalumu kwa ajili ya kukabiliana na adui mwenye uwezo mkubwa wa ndege za kivita unaweza kuzuia makombora na ndege zisizo na rubani za Yemen kuendelea kuishambulia Imarati. Marekani imekuwa muungaji mkono mkuu wa mauzo ya silaha kwa Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu wakati wa vita vya miaka saba vya muungano wa uvamizi wa Saudia dhidi ya watu wa Yemen, licha ya kwamba Rais Joe Biden wa no Marekani alitoa ahadi za awali za kushughulikia maswala ya haki za binadam katika uhusiano na washirika wa kiarabu wa Washington lakini kwa hakika hajachukua hatua madhubuti za kuziwekea mashinikizo Saudia na Imarati ili kukomesha mzingiro huko Yemen, bali kinyume chake ameanzisha tena mauzo ya silaha kwa nchi hizo mbili. Katika kampeni yake Biden alivitaja vita vya Yemen kuwa ni janga la kimkakati na akadai kwamba atakomesha uungaji mkono wa Marekani kwa mashambulizi yanayofanywa na, na muungano wa vamizi wa Saudia huko Yemen ikiwa ni pamoja na uuzaji wa silaha kwa nchi hiyo. Hata hivyo, baada ya kuhamia ikulu ya rais wa Marekani, ameanza sera ya uuzaji wa silaha hatari kwa Saudi Arabia na Imarati. Kulingana na taasisi ya kimataifa ya utafiti wa amani ya Stockholm, SIPRI, Marekani ndio muuzaji mkubwa zaidi wa silaha kwa Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu. Utumiaji wa silaha za Marekani kushambulia maeneo ya raia nchini Yemen pia umepelekea kuibuka ukosoaji kutoka kwa makundi ya kutetea haki za binadamu. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti Ejampuri ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kama tulivyosema mwanzoni mwa matangazo haya, leo tarehe 13 Rajab ni siku adhimu, siku ya kuzaliwa Amiru lmuminin Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Kwa mnasaba huo, idhaa ya Kiswahili Redio Tehran imekutayarisheni kipindi maalum ambacho ni mawaidha ya Shekh Abdul Ghani Khatib akizungumzia tukio hili la kuzaliwa Amiru lmuminin Ali bin Abitalib. innama waliyyukumu Allahu wa rasuluhu walladhina amanu alladhina yuqimuna as-salata wa yutuna az-zakata wa hum rakiun. Amanna billahi la hawla wa la quwwata illa billahil aliyyil azim. Kopia katika siku ambazo ni siku tukufu, siku ambazo amezaliwa Imamu Ali salallahu alayhi, kipenzi cha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali, ambaye alilelewa na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali. Kwa hiyo tuko katika maadhimisho ya siku kama hizi, siku ambazo amezaliwa bwana mtukufu kama huyu, na historia yake ni historia mrefu. Waislamu wote wa madhehebu tofauti tofauti wamemzungumzia imamu kama huyu, mbali ya wale wasiokuwa waislamu waliemzungumzia pia mtukufu kama huyu Naam. kwa hiyo na sisi kwa upande wetu wafuasi wa madhhab ya Ahlulbeit alaihim salam tunataka, ijapokuwa kwa muda mchache, tumzungumzie alimamu Ali salamullahi alaihi, tuangalie mtukufu kama huyu alizaliwa lini na alizaliwa sehemu gani yaani pahali gani, kwa sababu historia imetofautiana mm, na kuna wapokezi wamepokea tarehe tofauti tofauti mm. Lakini kuna zile tarehe ambazo zina wafuasi wengi zaidi na wapokezi wengi zaidi, na ile sehemu, lile eneo pia alilozaliwa pia kuna wengine wanakubali na wengine hawakubali na, lakini kutokana na wapokezi walivyopokea tutajitahidi inshallah kujaribu kuthibitisha Sae. Kutokana na utangulizi tofauti kuonyesha na. Kwa kuwa huyu tunaimzungumzia ni imamu ambaye amezaliwa sehemu tukufu sahihi akalelewa na mtu mtukufu, mtukufu. Na mwisho akaja yeye ndio wa kwanza Dio. kuwa nyuma ya huyo mtu mtukufu Dio. Kumuhami kumlinda kuwa naye time zote, ijapokuwa wapo baadhi wanaokataa kwa ajili ya baadhi ya riwayati yes, au ahadithi yeah, yeah. Ambazo hazina ukweli ndani yake no, no. Sasa sisi tutajaribu kuthibitisha kuonyesha kwa kuwa huyu ndio wa kwanza kusimama na alizaliwa sehemu tukufu. Tukija kuangalia, kwa sababu kuna hadithi chungu mzima na. katika wapokezi wale ambao ni wafuasi wa madhhabi ya ahlulbeiti alayhimu salam, tukirudi Sheikh Kuleni ambaye ni ameandika Al-Kafi, tukija katika Asharifu Radhi na, na Sheikh Al-Mufid, tukija kina Sheikh Tusi na. tukija mpaka baadhi ya maulamaa ambao ni wakaribuni na. Kina Jaafar al-Amili yeah. Hawa wote wanasema kwa kuwa siku aliyozaliwa ile ambayo ina nguvu zaidi ni tarehe 13 Rajab. Naam. Kwa hiyo alizaliwa tarehe 13 ya mwezi mtukufu wa Rajab na alizaliwa ndani ya sehemu Tukufu. Tukufu. Al-Kaaba. Al-Kaaba. Hawa wapokezi wetu wote hilo wanalikubali. Naam. Ijapokuwa baadhi ya wapokezi wa kisuni wao wanasema wale watu waliozaliwa ndani ya Alkaba ni wachache sana, ambapo Imam Ali mm. kukwala, al imamu Ali hawamtaji. Kwa hiyo baadhi wanakataa, lakini wapo wanaokubali kuonyesha kwa kuwa la alimamu Ali salamullahi mm. alaihi ndiye wa pekee yeah. aliyezaliwa katika sehemu kama hii, kwa sababu mbali ya zile riwayati na hadithi mm. zile ambazo zimepokewa kuthibitisha kwa kuwa huyu aliyezaliwa hii sehemu alizaliwa kimiujiza, kwa sababu sehemu huwa imefungwa. Imefungwa hata wale wapokezi wanavyosema, kwa kwa mtume sallallahu alaihi wa ali, baada ya kufutahi Makka, alichukua ufunguo kwa wale wanaoshikilia ufunguo, akafungua. Alipomaliza zile akawarudishia, akawaambia kwa kuwa ile amana nilioichukua hii hapa. Mamake alipokwenda anafanya ibada sehemu tukufu kama ile, aliposhikwa na uchungu ile miujiza ilipotokea, ndo akaenda kujifungua sehemu kama ile. Sasa kwa hiyo, baadhi ya wapokezi baadhi ya wasomi upande wa madhhab za Ahli Sunna wal Jamaa hawali hawalizungumzii jambo kama hili, lakini upande wa wapokezi wa Ahlul Bait wafuasi wa, wa madhhab ya Ahlul Bait wanalizungumzia tukio kama hili na ni tukio ambalo ni muhimu yatakikana ya lizungumziwe. Sasa tukija kuangalia wafuasi wa madhhabi Ahlul Bait, kisha na baadhi pia ya wapokezi wa madhhabi ya Ahlisunna, mfano kama Al-Hakim katika Al-Mustadrak, yeye pia anakubali, anasema Fatima binti Asad amemzaa al-Imam Ali karamallahu wajhahu fi jawfil Kaaba. Naam. Pia hii anakubali kwa kuwa amemzaa ndani ya al alka. Hii hadithi ni sahihi na anapozileta zile hadithi zake imma ni kwa sharti ya Bukhari, yale masharti kwa sababu Bukhari ana masharti yake na Muslim, na Muslim na ma ana masharti yake. Sasa Hakim anakuja anazileta ndio anasema al-mustadrak al yani zil, M -m. In, sasa ijapokuwa kama nilivyosema, wengine wanakuja baadhi ya ahadithi mfano kama Sheikh Ibn Taymiyyah hususan yeye ndio zaidi, yani kila zile fadhila za alimam ali salamullahi alaihi katika minhaju sunna anajitahidi ku kutaka one, kuzionyesha kwa kwa hii si fadhila. Sasa hilo ni jambo la kwanza, utangulizi wa kwanza kwa kwa alimamu ali salamullahi alaihi. Amezaliwa al ndani ya alkaba al na tarehe 13 ya mwezi wa rajab, mwezi wa rajab now. La kwanza la pili, tukija kuangalia pia mfano kama baadhi ya wapokezi wanasema je, Al-Imam Ali alipozaliwa alizaliwa mwaka gani? Kwa sababu baada ya kuzaliwa mtume sallallahu alaihi wa waali uliitwa mwaka wa ndovu. Sasa wale waliozaliwa baada ya mtume sallallahu alaihi hmm, wa ali likuwa inaambiwa mfano mezaliwa miaka mitano baada ya mwaka wa ndovu miaka kumi hmm, baada ya mwaka wa ndovu. Sasa na alimamu alayhi, ali salamullahi alaihi alizaliwa mwaka gani? Indio, wapokezi wengi upande wetu wanasema alizaliwa baada ya miaka thalathini ya kuzaliwa mtume sallallahu alaihi wa... kuzaliwa mtume. Kwa hiyo mtume sallallahu alaihi wa ali ni mkubwa wake kwa miaka 30. Sasa kwa hiyo yeye ni mtoto wa mtume kwa miaka thalathini, ambapo kwa sababu alimamu Ali ana ndugu zake kina Aqil, Jaafar na Dio. E, sasa hawa wamemtangulia, ambapo Aqil yeye ana alizaliwa baada ya miaka kumi baada ya mwaka ndovu kisha ukija Jafar sasa, yeye mm. alimamu Ali ni miaka 30, wao wamepitana kwa miaka, miaka kumi kumi. Sasa tukiangalia hii na ndipo inathibitisha sasa uislamu mtume sallallahu alaihi wa ali alipotumilizwa hmm. alimamu Ali alikuwa na miaka kumi, ndio kwa kuwa mtume ametimilizwa kwa miaka 40 aa aa basi tukiongeza miaka kumi katika miaka 30 itakuwa alikuwa na miaka kumi lakini ikiwa wale wanaosema laal Imamu Ali alizaliwa baada ya miaka kumi hmm. ya mwaka wa ndovu, yani mtume alipotumilizwa hmm. yani itakuwa yeye mtume sallallahu alaihi waali ni mkubwa wa Imamu Ali kwa miaka kumi. Kwa hiyo tukiongeza thalathini kwa sababu alitumilizwa hmm. alipokuwa na arobaini, sasa Imamu Ali atakuwa alikuwa na miaka ishirini tu. Sasa tuangalie ni nani baada ya mtume sallallahu alaihi waalihi wasalama kutumilizwa hmm wa kwanza aliyekubali ule ujumbe ulioletwa na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi. Hapa tutajaribu kuziangalia hizi ahadithi ambazo zimepokewa, kwa sababu hizi hadithi zipo nyingi, na hadithi hizi zipo zile hadithi ambazo zi kuna wapokezi kama Ibn Abbas na wengineo wanasema kwa kuwa aliyeslimu wa kwanza ni Imam Ali, na kuna baadhi ya ahadithi Mtume mwenyewe anasema kwa kuwa wa kwanza tulioswali ni mimi na Ali, na Ali na kuna baadhi ya hadithi ambazo mwenyewe Imam Ali anasema mimi ni wa kwanza kuslimu, nimewatangulia wengine kwa miaka saba. Sasa hizi tutajaribu kuziangalia ijapokuwa kwa ufupi Diyo. ili tuweze kutoka na ile natija ya mwisho ambayo nimejaribu kuipangilia kui swali letu, lile swali letu ni nani wa kwanza kumwamini mtume baada ya kutangaza Uislamu. Ahsante ah, nah. Sasa hapa tumwangalie kama Ibn al-Athir mfano nah. Ibnul al Athiri asema kwa kuwa Imamu Ali ndio wa kwanza kuzaliwa kutoka kwenye famili ambaye baba na mama wote ni mahashimi, kwa hiyo alizaliwa kutoka kwenye ukoo kama huu hmm, na huu ukoo ulikuwa ni familia tukufu, familia inajulikana kwa yale mazuri Deo, na ndipo maana pia banu Umayya walikuwa wakiona wivu na, Weevu, na gere fulani. Ah, ndo ilikuwa ni kama wanaona hawa ndio wapinzani wetu. Aha, kwa sababu uzuri wote ni ba, wao, ni wao kwa hiyo hawa mabadhumia ndio ule uadui waliomfanyia mtume sallallahu alaihi wa ali, baada ya kutumilizwa, ni zile chuki zilianza kabla ya Uislamu, wakaja nazo wakaingia nazo kwenye, kwenye Uislamu, kwa sababu walitaka waonekane, sisi bado ndio tuna nguvu, ni kabila lenye nguvu, tunastahiki tuheshimiwe deo, tunastahiki tupewe kipaumbele na anayekuja yastahiki sisi ndio tuwe ni wenye kumpokea na, na ndio hata tukio la Abraha lenyewe linathibitisha sasa hii ni ya kwanza. Kisha akaendelea anasema, wa huwa awalu nasi islamu no, fi qauli kathirin min alulama ala ma sanadhkuruhu. Yeye asema amenukuu, lakini sitoyataja kama nilivyosema, nitajaribu kuyafupisha. Asema kama nilivyotangulia kusema, kuna wale wapokezi ambao wamesema Imamu Ali ndo wa kwanza kuslimu. Ibnul Athiri asema Imamu Ali ndo wa kwanza. Tukija amejaribu pia kupokea maneno kutoka kwa Ibn Abbas Ibn Abbas anasema awwalu man aslama aliyun, mm. salamullahi alayhi, wa kwanza Imam Ali. Tukija pia Anas ibn Malik eh, pia anasema qala ba'atha Allahu nabiyya yawm al-ithnain wa aslama aliyun yawm al-thulatha. Kwa kuwa mtume yeah, wa alihi, alitumilizwa Jumatatu, alimamu Ali jumanne akaslimu. Maana mtume salallahu alayhi wa alihi alipouleta ule ujumbe aliuleta ile Jumatatu, kumfikishia imamu Ali jumanne, imamu Ali akaingia kwenye na Islamu. Kwa hiyo hawa ni baadhi ya maulama na wapo wengi Deem. Tabari anasema pia e, amepokea kutoka kwa Jabir, Jabir bin Abdillahi Lansari anasema anasema hivi hivi, pia kwa kuwa mtume amemtumilizwa Jumatatu juma nne Imam Ali aka akaslimu. Kwa hiyo wale wapokezi na ambapo ndio wapokezi wakubwa upande wa ndugu zetu Ahlisunna Waljamaa, kina Ibn Abbas na kina Anas bin Malik, hawa ni wapokezi wakubwa, na hawa wanakiri kwa kuwa aliesilimu wa kwanza ni alimamu Ali, kisha pia na hawa wanaosema kwa kuwa kina Jabir kina Jabir ni wapokezi wakubwa upande wa ndugu zetu ahlsunna waljamaa wanakiri kwa kuwa mtume sallallahu alayhi wa alai ala tawimbe, ali alileta ujumbe alitumilizwa Jumatatu Jumanne alimam Ali sallallahu alayhi aka akaslimu aka na, na nani pia Salman Alfarisi pia anasema hivyo hivyo, anasema awalu hadhihi lummati urudan ala nabiiha awaluha islaman ali ibn abi Talib, wakwanza alieingia kumfuata mtume sallallahu alaihi wa alihi alipoleta ujumbe ni alimamu Ali salamullahi alaihi. Kwa hiyo pia tukirudi ibnu Athiri, pia amepokea kama hivi. baadhi ya hawa wapokezi ni wanahistoria yeah, wameandika haya kutoka katika vitabu vya historia, lakini wamepokea ni hadithi na baadhi ni wapokezi wa, wa hadithi kwa yeah, hiyo hawa pia na huyu al Isfahani pia yeah, ni wengi yeah. na tukiziangalia hizi hadithi yeah, nyingi ya hizi hadithi ni sahihi kwa sababu kuna baadhi ya wakati wataalamu wa hadithi, kwa sababu kama tunavyojua kuna njia tofauti, lakini zile njia ambazo ni muhimu zaidi mbili hmm. zinafuatwa na wasomi wengi hmm. wanasema, hadithi ikiwa itakuwa imepokewa ndiyo. na wale wapokezi wote ni waaminifu, wataalamu wa upokezi wa hadithi, na wote wakawa ni waaminifu, hii hadithi inaitwa ni hadithi sahihi, imeswihi lakini kuna wakati inawezekana kuna baadhi ya hawa wapokezi si watu wa kuaminika, ni yeah, watu wasahau sahau, sahau, wengine ni waongo. tunazungumza kuhusu sanadi yake kuhusu letu... wapokezi asante ah, no. Sasa hii silsila hii, ikiwa wote ni watu wazuri mm, waaminifu wa kweli mm, na wataalamu katika mm, kazi, kazi, kazi hii, hii hadithi inaitwa ni sahihi lakini kuna wakati unaweza ukapata wawili watatu, pengine hawa, kubana, hawana sifa hizo, hawana sifa hizo. lakini hadithi hii hii mm. imepokewa pengine katika na, karibu mas, vitabu kumi mm. kumi na tano kuna wanazuoni wa hadithi wataalamu, mambo haya kama kumi kumi na watano, wengi wameipokea hadithi asante, na pengine kwa njia tofauti tofauti hmm. unaweza ukazipata zote pengine ni dhaifu, lakini dio, zimetoka njia tofauti tofauti. Hawa wengine wanakwambia kwa kwa bwana hii, kwa sababu hawa ni wale watu wanakwambia hizi zinanipelekea mimi kupata utulivu kuona, kwa kwa bwana hiki kitu hakiwezekani ka, kuwa haki kutoka kwa Mtume hmm. lau kingekuwa kweli, si Ibnu Abasi amesema au si Anas bni Maliki amesema au si Alimam Ali mwenyewe amesema au si Mtume basi, kisingepokewa na ndio hao wengi, hawezi wakapokea vitu ambavyo havina uhakika. Ah, sana. Sasa hizi hadithi zipo nyingi mbali ya kuwa baadhi zile silsila zote ziko sawa no, na zile nyingine kweli ambazo ni mbili tatu ambazo pengine silsila zake si sawa mm, lakini hizi hadithi ni nyingi mm. mbali ya hadithi mpaka tukirudi pia katika vitabu vya historia wanahistoria wana pia wamezungumzia kama tunavyosema, mfano hawa kina Ibnu Kathir mm. kina hawa Isfahani, Abulfaraj Lisfahani, wengine ni wameandika vitabu vya historia, au Tabari pia ni mwanahistoria mm, lakini hawa wote wamelipokea tukio kama hili. Sasa hizi ni zile hadithi zinazosema, kwa kuwa wa kwanza mm. aliyeslimu ni alimamu Ali salamullahi alayhi <muchas> na wale watu wapokezi ni watu ambao waaminifu, watu ambao ni wataalamu wapokezi wa hadithi, anaitwa hibrul umma kama deo, deo. Deo. ibn Abbas kama kina Jabir, ni watu ambao. Deo, deo. watu ambao walikuwa wanaaminika. Sasa kwa hiyo hawa ni watu wanao walikuwa na msimamo kama huu mm. na hawa wengine pia maswahaba ambao pia walikuwa na msimamo kama huu huu mm wanasema kwa kuwa Mtume alitumilizwa Jumatatu tatu mm. Jumanne alimamu Ali salamullahi alaihi akaingia mm. kwenye Uislamu pia na hizi hadithi ni nyingi, kama nilivyosema, najaribu pia kuzi, Kuzifu. kuzifupisha yeah. Sasa tuangalie pia baadhi ya maneno ambayo yamepokewa pia, yanasema kwa kuwa baadhi ya hawa hawapokezi wanathibitisha kwa kuwa wa kwanza ni Imam Ali, kisha kuna nanyongeza Naam. kwa kuwa kabla ya miaka saba amewatangulia wengine Yani yeye mtume amekuja na Uislamu Jumatatu, jumatatu kesho Jumanne Imam Ali alimekubali Uislamu. Si hivyo tu hakuna mwingine aliingia Uislamu mpaka baada ya miaka yeah, saba, saba. Kwa maana sasa wale wanaokuja kutaka kuja kusema kwa, kwa kuna wa kwanza mwingine aliingia yeah. kwenye Uislamu kumtangulia Imam Ali ni lazima wathibitishe hii miaka saba ilikuwa vipi? na mm. ndio utapata wengine wanajaribu kutaka ku mm kujaribu kama kuleta falsafa na nini kuonyesha kwa kwa Imam Ali kwa sababu alikuwa akiufita uislamu wake kimwogopa babake mm, sijui na nini yeah, lakini inshallah tukiziangalia hizi hadithi zitatuonyesha kwa, kwa je ni hayo anayosema ni kweli ama si kweli. Kwa hiyo huyu anasema e, Abu al-Faraj al-Isfahani anasema katika mwaka wa kumi na moja zile upokezi ambao umeswihi zaidi mm. e, kwa kuwa wa kwanza kuslimu na al Imam alimamu alah sallallahu alayhi. Yeah. Yeah. Kisha asema waqila waqila, aha, aha, kwa kuwa ni kuna wengine waliomtangalia, kisha utakuta hizi qila, yani ina maana ni kuwa nikumes hafifu, yani hazina uzito, hazina nguvu nguv, asante, kwa maana yeye amesimamia kwenye zile kauli, na ndio maana yake asema alama sahih. Yeah. Ile ambayo ni sahihi sahih zaidi yani yeye pia mwenyewe ameipitisha na maana yeye anaposema kila, kwa maana yeye mwenyewe mm. yeye mwenyewe pia ni hakuitilia nguvu, kama angetilia nguvu yeye pia singesema mm. angesingesema kila na mfano huyu mm. Abi Laila asema, Abi Laila al-Ghafari eh, asema nimemsikia Mtume sallallahu alayhi wa ali yakul ijapokuwa hii mm. eh, hadithi kidogo eh, taka kuonyesha tu kwa Mtume sallallahu alayhi wa ali alipoleta ule ujumbe Misalamdeo. Imam Ali salamullahi alaihi akaukubali ujumbe kama ule, na Mtume sallallahu alayhi wa ali zile athari, kwa sababu kama tunavyojua historia inasema, baada ya kulitokea matatizo ya njaa na nini wakakubaliana baadhi ya wale mm -hmm. E, ndugu katika familia wamsaidie mm -hmm. Abu Talib ili wale watoto kwa kwa hmm. Akaenda kwa, kwa, kwa mtume na alilelewa kuanzia mdogo, yeah. Kwa hiyo yeye mtume sallallahu alayhi wa ali kuwa ni kama babake. Kwa hiyo mtume sallallahu alayhi wa ali anamjua Imam Ali kuanzia mwanzo mpaka mwisho, na ndo mwenyewe alikuwa Imam Ali akijifakharisha kwa kuwa mm. amelelewa na mtume, na ndio yale maneno mtume sallallahu alayhi wa ali alipokuwa akiyasema kwa kuwa eh, atakayenifuata mimi yeah atakaemkubali mimi basi ni lazima amkubali. Yale si maneno kama wale baadhi wanaokuja kusema, kwani kwa sababu ya mapenzi au ndugu sijui yeah, na nini. Mtume sallallahu alaihi wa mtotonlhaa hawezi kusema vitu vya matamaniwa ya nafsi mm. Anachosema ni wahi kutoka kwa Mola wake. Kwa hiyo haya maneno si maneno ya, ya kutoka mtu ati, kwa kwa mimi nampenda mm, ni mtoto nimemlea au nimemwoza binti yangu au amenizalia wajukuu wangu hapana na ndo hii hadithi inasema satakunu min badi fitna mm -hmm. fa idha kana dhalika falzimu aliya bn abi talib <laughs> baada yangu sasa baada yangu ni baada yeye kuondoka moja kwa moja yeah, ama ni kwa maana ni akhiru zamani ndio yeah, kwa ali watakaukubali ile khati yeah, yeah. na ile njia ima, ya Imam Ali mm -hmm. yani nyinyi muishikilie ile njia ya Imam Ali ndio itakayowaokoa kwa sababu gani? yale malezi Mtume sallallahu alaihi wa ali, mwenyewe amemlea mwenyewe, yeye ndo anayemjua alimamu Ali alihi salamulla, amempa mafunzo sasa. Kwa hiyo na alimchukua kwanza, mdogo ndio, yeye kabibi Khadija salamullahi aleh ni kama mamake. Kwa hiyo tukiangalia mambo kama haya yote yanaonyesha kwa kuwa huyu alimamu Ali mpaka zile pale zile baadhi ya hadithi zinazosema mtume sallallahu alaihi wa alihi kumwambia Ali, wewe unasikia kile ninachokisikia naona ninachokiona, ijapokuwa wewe sinabi. sinabi na ndio ile kwa kuwa mtume kumwambia kwa kuwa wewe makamu yake ni mm. makamu ya Haruni kwa Musa yeah. kwa sababu Harun yale ma makamati zile, zile fadhila na nini anazo kama anazo zile za Nabii Allah Musa zile. lakini huwezi kuwa mtume yeah. Sawa sawa sawa, iwe Haruni aliondoka kabla mm. ya Nabii Allahi Musa ama au hakuondoka. Awe lakini, Haruni alikuwa ndiye mkubwa kwa Nabii Musa au mdogo, no. asante <laughs> kwa hiyo yeye ndo alikuwa anastahiki achukue ile nafasi yeah. kwa maana kuendeleza mm. ule ujumbe ulioletwa na yule mtume si kwa maana yeye ati atakuwa ni mtume yeah. lakini ule ujumbe unafaa kufikishwa mm. na mtu kama huyu yeah na pia zipo hadithi chungu mzima zinaonyesha kwa kuwa hata wakati Suratu Baraa ilipoletwa ilipoletwa, ndio kwa mtume asema hawezi kufikisha ujumbe huu yeah, yeah. isipokuwa mimi au mtu aliyetokana na mimi asante kana... ah, kwa sababu gani? Haya yote yeah. yanatuonyesha kwa kuwa ha, hizi ahadithi ambazo tumekuja zikaonyesha kwa kwa huyu Alimamu Ali alizaliwa sehemu gani, amelelewa na nani, na nani na ni wa kwanza kuslimu kwa maana yeye Mtume kama tunavyojua hakusujudia masanamu wala hakuabudu zile ibada za miujiza miujiza hata kidogo. Yeye alikuwa katika dini ya ibrahimia ya Ibrahim. Kwa hiyo na Imam Ali salamullahi alayhi yeye alikuwa akimfuata mtume sa Tunashukuru sana Shekhe Abdulgani Khatibu kwa maweza wako hayo katika mnasaba huu wa kumbukumbu ya wilada ya Imamu Ali alaihi salam. Na sasa tunakaribisha wapenda wasikilizaji katika macho yetu magazetini. <tune> Mchana huu wapendwa wasikilizaji, ninaanza magazeti kwa kutupia jicho gazeti la Mwananchi. Ndilo ambalo naanza kulidondoa likiwa na habari kuu katika ukurasa wake wa mwanzo inayosema, tulia na utata wa kina Mdee. Spika wa bunge Dkt Tulia Ackson amemzungumzia utata kuhusu uhalali wa wabunge wa 19 wa viti maalumu ambao Chadema imekuwa inasisitiza kuwa si halali achora mstari kati ya uhalali na uharamu wao bungeni, asema Chadema bado ina kazi ya kufanya. Chama chatoa msimamo kikibainisha ramani mpya. Tukiachana na habari hii kuu, Mwananchi pia limeandika shilingi bilioni mia mbili kwa wabeba wa machinga mikopo nafuu. Ziara ya Samia Ulaya inavyofungua upya milango ya wekezaji. Ngoma bado nzito Ngorongoro, Majaliwa awatuliza wananchi na mboo yasema hatujala chakula mchana kwa miezi mitano. Gazeti la serikali la Habari Leo tunasoma Samia akaribisha wawekezaji wa Ufaransa nchini, watumishi NHIF kotini, hasara ya bilioni 3.8, Dkt Tulia, wabunge 19, Chadema ni halali asema Bunge, alataka utafiti miradi ya kimkakati na PIC, TSN ateua wajumbe wa bodi, na Majaliwa atoa msimamo uhifadhi eneo la Loliondo. Mboya aliye na njaa, ndivyo kinavyojieleza kichwa cha habari, aeleza mahakama jinsi yeye na wenzake wanavyokosa chakula ya miezi mitano sasa. Hiyo ni kichwa cha habari katika gazeti la Nipashe, ukurasa wake wa mwanzo kabisa umeandika hivyo. Aidha, katika habari nyingine tunasoma machinga wapewa uhakika wa mali zao, koti kuu ya tupa ombi la mawakili wa Sabaya, anatulia atoa msimamo wa bunge wa Chadema. Gazeti la Majira kwa upande wake limeandika majaliwa afunguka kuhusu Ngorongoro, asema wanaangalia utaratibu utakaofaa uhifadhi eneo la Loliondo, asisitiza wote wanatambua kuwa idadi ya watu na mifugo imeongezeka ndani ya hifadhi. DC Lushoto asema, viongozi wa dini wakemea mauaji nchini, aliyekuwa mjumbe wa baraza tawala la Sudani akamatwa ni habari nyingine pia ikiwepo pia habari inayosema TRA kudhibiti ubora wa bidhaa ya kidijitali. Aidha limeandika spika wavutia pumzi wa bunge 19 Chadema. Na katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti hili kuna picha inayomuonesha Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan akiagana na mwenyeji wake wa Ufaransa Rais Emmanuel Macron katika ikulu ya Elise jijini Paris Ufaransa jana. Nchini Kenya gazeti la Star limeandika Raila asema kosa la madaktari wa Kenya la msababishia binti yake kuwa kipofu. Upasuaji aliyofanyiwa katika ubongo wa binti huyo wa Raila kwa jina la Rosemary mwaka elfu mbili kumi na saba umetatiza uwezo wake wa kuona. Mkaguzi mkuu wa Kenya Nancy Gathungu amesema majimbo mengi nchini humo yameshindwa kuwasilisha mamilioni ya shilingi ilizopokea chini ya mfuko wa taifa wa serikali kwa ajili ya maendeleo ya majimbo. Ruto asema atamtangaza mgombea mwenza mwezi ujao, na msemaji wa polisi Kenya asema uchunguzi kuhusu mto Yala umeripotiwa vibaya. Taifa Leo nikilishika jumanne hii limeandika ndoa bandia ya poromoka, talaka ya Uhu Ruto yafika, wakiachia ya Kenya mazuri machache na mabaya mengi. Vilevile limeandika pesa za wagawa wafuasi wa Ruto Mzozo kuhusu pesa za kuendesha kampeni za naibu rais huyo wa Kenya za wagawa wafuasi wake katika makundi mawili. Vyama vya siasa kuvuna mamilioni, ni habari nyingine kutoka Taifa Leo. Imeandikwa kuwa vyama vya kisiasa vajiandaa kupata mamilioni katika ada za mchujo. Viongozi wamelewa kwa siasa, huku watu milioni mbili wakiwa katika hatari ya kupoteza maisha kutokana na janga la kiangazi na kwa upande wa michezo kutoka Taifa Leo tunasoma UEFA yafika hatua ya kufa kupona, Real Madrid kufahamu iwapo bado ndio sungura wataji kubwa la Uropa au la. Gazeti ya New Times nchini Rwanda limeandika likikamilisha jamvi letu la macho yetu magazetini kwamba Rwanda itatumika kama kitovu cha Afrika kukuza haki za watoto, kupitia ajenda ya sekta ya usalama, polisi wa Rwanda na Jamhuri ya Afrika Kati wasaini makubaliano ya ushirikiano ya kurasimisha ushirikiano wao wa mpakani katika masuala ya ulinzi na usalama. na Rais Paul Kagame wa Rwanda na mkewe Bi Janet Kagame pamoja na maafisa kadhaa wa serikali, Ijumaa iliyopita waliungana na wawekezaji kuwaasisi ujenzi wa nyumba mpya za makazi katika mji mkuu wa nchi hiyo, Kigali, ambazo ni rafiki kwa mazingira. Naendelea kutegea sikio matangazo haya ya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran na hapa nasoma maoni ya msikilizaji wetu Idrisa Ali Maliamungu kutoka Mombasa, Kenya, ambaye ameandika: asante sana Redio Teherani kutujuza yaliyojiri duniani kote. Hakika Redio Teherani huna mpinzani Afrika Mashariki. Shukran sana Idris Ali Maliamungu kutoka Mombasa, Kenya. Na Mubiri Rashid Huseni wa Mwyange, Makamba, Burundi anasema: habari zenu. Ya Rabi mpe ushujaa huyu mwana wa amina. anasema na akaandika hapa, Allah awazidishie Allah, kila la kheri watangazaji wa Radio wa Tehran, Allah kuzawadieni na Jenat Firdaus, amin ya Rabbi. Tunashukuru. Yahya Ali wa Tanga Tanzania anasema Rais wa Jamhuri ya Kisamu Irani anapaswa kutafuta udiplomasia na nchi ambazo zina migogoro na kuhakikisha Irani inapanua soko lake sambamba na kuwekeza katika nchi za Afrika, ili nchi hizo zinufaike na bidhaa za Iran. Shukran sana Yaya ya Ali kutoka Tanga, Tanzania. Leo katika historia Leo ni Jumanne tarehe 13 Rajab 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 15 mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 1466 iliyopita kulingana na kalenda ya hijiria, alizaliwa katika nyumba tukufu ya Alkaaba Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, ambaye ni binamu, mkwe na khalifa wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Mama wa mtukufu huyo ni Fatima binti Asad na baba yake ni Abu Talib. Katika kipindi cha utotoni, Ali bin Abi Talib alilelewa na kupata elimu na mafunzo kwa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, na alikuwa mwanaume wa kwanza kukubali Uislamu. Mwishoni mwa mwaka wa pili hijiria, Imamu Ali alaihi ssalam alimwoa Bibi Fatimatu Zahra, binti kipenzi wa Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake Imamu Ali alaihi salam alishiriki kwenye vita vyote bega kwa bega na Mtume, isipokuwa vita vya Tabuk, na alikuwa msaidizi wa karibu wa mtukufu huyo katika hali zote za shida na matatizo. Licha ya kuwa shujaa na mpiganaji asiye na mithili, lakini Imamu Ali bin Abi Talib alikuwa mpole, mwingi wa huruma na mtetezi wa wanyonge. Leo tarehe kumi na tatu Rajaba zinaanza siku zinazojulikana katika dini ya Kiislamu kuwa ni siku nyeupe au siku za ibada ya itikafu ambazo ni siku za tarehe kumi na tatu kumi na nne na kumi na tano mwezi huu wa Rajaba. Katika siku hizi waumini wanashauriwa kufanya ibada na itikafu ya kukaa na kubaki katika sehemu au mahala maalumu Hususan msikitini na maeneo matakatifu kwa ajili ya ibada na kumdhukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Watu wanaofanya itikafu hutakiwa kufunga swaumu siku tatu mfululizo, wakiwa katika jitihada za kuondoka katika minyororo ya dunia hii finyu na kujikurubisha kwa Allah subhanahu wa taala. Ibada ya itikafu imehimizwa sana na mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam na maimamu watoharifu katika kizazi chake. Miaka 1163 iliyopita, katika siku kama ya leo, mwaka 279 hijiria, alifariki dunia Abu Isa Tirmidhi, hafidh wa Qurani tukufu na mpokezi mashuhuri wa hadithi za mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam. Tirmidhi alifanya safari katika nchi mbalimbali kwa miaka mingi kwa ajili ya kupata elimu ya dini na kukusanya hadithi. Alikuwa miongoni mwa wanafunzi hodari wa Imamu Bukhari, na kitabu chake maarufu zaidi ni Jami'u Tirmidhi. Kitabu hicho kinahesabiwa kuwa miongoni mwa marejeo muhimu ya hadithi katika madhehebu za Sunni na siku kama ya leo miaka 33 iliyopita, jeshi jekundu la shirikisho la Urusi ya zamani lililazimika kuondoka Afghanistan baada ya kuikalia kwa mabavu nchi hiyo kwa kipindi cha miaka kumi. Majeshi hayo yaliondoka baada ya kushindwa kukabiliana na wana mapambano na wapiganaji wa jihadi wa Kiislamu wa Afghanistan. Shukrani sana, na hadi hapa ndio tumefikia tamati ya matangazo. Tunawashukuru wasikilizaji wetu ambao wameweza kutuma maoni yao nasi tumearusha humo studioni. Kwa ajili ya wote wale ambao wajasikia maoni yao, watasikia katika matangazo yetu yajayo. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini.