Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Nuhu alimuomba Mola wake alipomuona mwanawe anangamia, akasema ewe Mola wangu mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu: ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, iye ni mwenye mendo usiokuwa mzuri. Basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusanakosihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema: ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamehe na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watapata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehrani idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya kwa mchana wa leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani ya internet ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib dotayar tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania: mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na tisini na tisa nukta moja Singida, huko nchini Tanzania, Afrika Mashariki unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia redio maarifa sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama mchana huu katika meza ya matangazo hapa ah, Jamjam, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya Uislamu, chaguo langu, udondozi wa baadhi tu matoleo leo magazeti ya afrika mashariki, kipindi maalum kuhusiana na sira ya Imam Jawad alaihi ssalam pamoja na makala ya leo katika historia na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu timia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Njama mpya za wazayuni za kugawanya kimatumizi msikiti mtakatifu wa Akswa, hatibu wa msikiti huo aonya. Kiongozi wa mashia nchini Bahrain asema waislamu wakabiliane na mwenendo wa kuanzisha uhusiano na Israel. Trump wa Ufaransa asisitiza kufunga misikiti na kupiga marufuku vazi la ijabu endapo atashinda urais. Na sasa ni habari kamili. Khatibu wa Masjidul Akswa amesema kuwa katika njama zake mpya dhidi ya msikiti mtakatifu wa al Akswa, utawala haramu wa Israel umekusudia kugawanya msikiti wa Al Akswa kwa sura ya mahali na wakati, na hatimaye kupanya kuwa mahali hapo patakatifu kutoka mikononi mwa Waislamu. Sheikh Ikrima Sabri amesisitiza kuwa wananchi wa Palestina hawataruhusu utawala huo ghasibu ufikie malengo yake ya kugawanya msikiti wa Al Akswa kwa sura ya mahali na wakati. Khatibu wa Masjidu Al Akswa ameeleza kuwa kuweko ufahamu na kusimama kidete na kulitetea eneo hilo takatifu ni mambo ambayo yatakwamisha na kusambaratisha kabisa njama hizo za Wazayuni maghasibu. Katika miaka ya hivi karibuni, kugawanya msikiti wa Al-Akswa kimatumizi kwa sura ya mahali na wakati ndiyo ajenda kuu ambayo viongozi wa Israel wamekuwa wakifanyia kazi na hivi sasa uporaji wa haki za wananchi wa Palestina unaofanywa na utawala ghasibu umeshadidi na kupamba moto zaidi kutokana na Wazayuni kuutumia muda wao mwingi kwenye kibla hicho cha kwanza cha Waislamu. Kuendelea chokochoko choko na uvamizi wa utawala wa Kizayuni dhidi ya msikiti wa Al-Aqsa si tu ni ukiukaji wa sheria na kanuni za kimataifa, lakini pia ni uvunjaji ahadi ambao utawala wa Kizayuni ulijikubalisha kuitekeleza kwa Wapalestina na nchi za Kiarabu kwa mujibu wa mkataba wa makubaliano aliofikiwa mwaka 1994 kati ya utawala wa kizayuni na Jordan. Ilipangwa kuwa ufanyaji ibada wa wazayuni kwenye uwanja wa msikiti wa Al Akswa utapigwa marufuku. Kiongozi wa Waislamu wa Kishia nchini Bahrain ametoa mwito wa kusimama kidete wa Islamu katika kukabiliana na mwenendo wa kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Ayatullahi Isa Kasim amesema hayo katika hafla ya kumbu kumbukumbu ya miaka kumi na moja tangu kuanza harakati za wananchi wa Bahrain dhidi ya utawala wa kifamilia wa Ali Khalifa na kusisitiza kwamba kuna haja ya Waislamu wa kusimama kidete kwa ajili ya kukabiliana na mchakato wa kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel. Baharani ambayo idadi kubwa ni nchi wake ni Waislamu wa madhehebu ya Shia inatawaliwa na utawala wa kifalme wa aila ya Kisuni ambao umekubuhu katika ukiukaji wa haki za binadamu. Utawala huo wa kimla umekuwa ukikandamiza wapinzani tangu ulipotumia mkono wa chuma mwaka elfu mbili na kumi na moja kwa msaada wa Saudi Arabia kupambana na maandamano ya umma ya kupigania mageuzi. Mbali na adhabu za vifungo, utawala wa Ali Khalifa umewafutia uraia pia mamia wa Bahareini katika kesi zilizoendeshwa kwa umati na mahakama za utawala huo. Kwa mujibu wa taasisi za kutetea haki za binadamu, hukumu za adhabu ya kifo zimeongezeka mno pia nchini humo katika mwongo mmoja uliopita, hasa tangu lilipoanza vuguvugu la machipu ya Kiarabu mnamo mwaka 2011. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kanali ya 12 ya televisheni ya utawala haramu wa kizayuni wa Israel imetangaza kuwa Muhammad bin Salman mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia anafuatilia suala la kuunganisha uyahudi katika utamaduni wa asili wa nchi yake na anataka Saudia na Israel ziwe na uhusiano wa kawaida na wawazi. Kanali hiyo ya televisheni mbali na kupongeza siasa za mrithi huyo kijana wa kiti cha ufalme wa Saudia ambaye kimsingi kwa sasa ndiye mtawala wa Saudi Arabia imesisitiza kuwa Bin Salman anafanya juhudi za kubadilisha kikamilifu utambulisho wa Saudi Arabia. Sehemu nyingine ya ripoti ya televisheni hiyo ya Israel imeeleza kwamba Muhammad Bin Salman anakusudia kuitenganisha Saudia na sheria za Kiislamu. Haya yanajiri katika hali ambayo Muhammad Bin Salman mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia ameendelea kufanya mageuzi nchini humo ambapo hivi karibuni ilitangazwa kuwa bendera na wimbo wa taifa wa nchi hiyo utafanyiwa marekebisho. Hivi karibuni Majlisi Shura ya Saudi Arabia, ambayo ndiyo taasisi ya juu zaidi ya mashauriano ya utawala wa kifalme, ilipasisha kwa wingi wa kura muswada wa kubadilisha wimbo wa taifa pamoja na bendera ya nchi hiyo. Kwa mujibu wa mabadiliko hayo na kwa mujibu wa muswada huo uliopasishwa, ni kuwa mbali na wimbo wa taifa kufanyiwa mabadiliko, jina tukufu la Mwenyezi Mungu na Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam, yani la ilaha illallah muhammadu rasulullah, yaliyoko katika bendera ya taifa nchi hiyo sasa yatafutwa. Bado haijabainika sababu hasa kuchukuliwa uamuzi huo mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mgombea wa kiti cha urais nchini Ufaransa mwenye siasa kali za mrengo wa kulia ametangaza tena ajenda na mipango yake kuhusu dini ya Kiislamu ambayo amesema ataitekeleza iwapo ataingia ikulu ya Eliza. Eric Zemmour, ambaye amekuwa akiripotiwa mara kwa mara akitangaza mipango yake iliyo dhidi ya Uislamu amesisitiza kwa mara nyingine tena kwamba miongoni mwa mipango atakayoitekeleza ikiwa atashinda kiti cha urais ni kufunga misikiti na kupiga marufuku vazi la hijabu. Mwezi uliopita wa Januari, Eric Zemmour alinukuliwa akitangaza kuwa atawazuia Waislamu nchini Ufaransa kuwapa watoto wao jina la Muhammad endapo atashinda kiti cha rais wa jamhuri na kuongeza kuwa ataweka jedwali la majina wanayopewa watoto wa Kiislamu. Aidha, mwezi uliopita mwanasiasa huyo mwenye chuki na Uislamu alitozwa faini ya yuro elfu kumi na mahakama ya Paris baada ya kupatikana na hatia ya kutoa matamshi ya chuki na ya kibaguzi. Kesi hiyo ilifunguliwa baada ya kusema katika kipindi cha televisheni kuwa watoto wahamiaji wasioandamana na wazazi wao ni wezi, wabakaji na wauaji. Zemor anajulikana kwa mitazamo yake ya chuki dhidi ya Uislamu pamoja na wahamiaji. Eric Zemor anachuana na kiongozi wa chama ta, cha National Rally Party Marine, Marine Le Pen mwenye umri wa miaka 53 tau katika kuwania uongozi wa mrengo wa kulia wenye siasa kali nchini Ufaransa. Na baadhi ya uchunguzi wa maoni unaonyesha kuwa amempika na kuwa mpinzani mkuu wa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron katika uchaguzi ujao wa rais nchini Ufaransa. Na katibu mkuu wa Umoja Mataifa amelitaka baraza la usalama la umoja huo waunga mkono wananchi wa Afghanistan ambao wanataabika kutokana na hali mbaya ya uhaba mkubwa wa chakula. Antonio Guteresh amesema hayo katika kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ambapo amezikumbusha nchi wanachama 15 wa baraza hilo kutowatelekeza wananchi wa Afghanistan. Kadhalika, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameitaka jamii ya kimataifa na baraza la usalama kuandaa vyanzo vya fedha na kusaidiana kwa ajili ya kuzuia kutokea maafa kibinadamu huko nchini Afghanistan. Guterres amesema baada ya kusambaratika uchumi wa Afghanistan, hivi sasa wananchi wa nchi hiyo wanakabiliwa na ukosefu wa usalama wa chakula pamoja na umasikini, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao mchana huu una kichwa cha maneno kisemacho mazungumzo ya e Viena, anga nzuri ndani ya kivuli cha ubunifu wa Iran. Awamu ya nane ya mazungumzo ya Vienna baina ya Iran na kundi la nne jumlisha moja inaendelea katika nchi ya Austria, huku kukiwa na dalili nzuri za kufanyika mazungumzo katika mazingira yenye kuleta matumaini. Mazungumzo hayo yanaendelea baada ya kusimama kidogo kwa ajili ya kutoa fursa kwa timu za mazungumzo kurejea katika nchi zao kwa mashauriano zaidi. Timu ya mazungumzo ya Iran imetoa mapendekezo mapya katika awamu hii ya nane ya mazungumzo ya Viena na wakati huo huo imezihamasisha pande nyingine nazo zitoe mapendekezo na ubunifu wao. Hatua hiyo inaonyesha ni kiasi gani Tehran imeingia kwenye mazungumzo hayo ikiwa na mwelekeo wa wazi na madhubuti. Mahdi Safari, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran katika masuala ya udiplomasia wa kiuchumi, naye amejiunga na timu ya Irani katika mazungumzo ya Viena kutafuta njia za kuondolewa Teherani vikwazo vya kidhuluma vilivyowekewa. Kiujumla, ni jambo la dharura kabisa kuwekwa wawakilishi wa taasisi mbalimbali za Iran katika mazungumzo hayo kwa ajili ya kufanya uchunguzi wa kina na wa kitaalamu zaidi kwa shabaha ya kufikia kwenye makubaliano ya kuondolewa vikwazo hivyo. Ni kwa sababu hiyo pia ndio maana kukawa kuna mshikamano na mashauriano mtawalia baina ya pande zote zinazohusika na mazungumzo hayo. Kushiriki kwa kauli moja timu ya Irani katika mazungumzo ya Vienna ni ushahidi mwingine wa jinsi Tehran ilivyo na nia kweli ya kufikia makubaliano ya maana katika mazungumzo hayo, licha ya kwamba kuna ishara za wazi zinazoonyesha migongano baina ya misimamo ya ujumbe wa Marekani mjini Viena na siasa za ndani za nchi hiyo. Zaidi ya hayo ni kwamba baadhi ya pande za mazungumzo ya Viena zinaacha kujishughulisha na masuala ya mazungumzo na zinashughulishwa zaidi na kuuridhisha utawala wa kizayuni wa Israel. Inavyotegemewa kwa baadhi ya tawala za Magharibi ni kutangaza haraka misimamo na maamuzi yao ili kuharakisha kufikiwa mapatano katika mazungumzo ya Viena na zisicheleweshe mambo kwa ajili ya kuiridhisha Israeli. Muda wote utawala wa kizayuni umekuwa ukifanya uharibifu katika mapatano ya nyuklia. Kila baada ya muda utawala huo pandikizi huwa unatoa madai ya kipuuzi na yasiyo na mashiko ili kuzuia kufikiwa mapatano mapya ya kuondolewa vikwazo Iran. Huko nyuma, yaani mwaka elfu mbili na kumi na tano, aliyekuwa waziri mkuu wa utawala wa kizayuni Benjamin Netanyahu alizusha mambo mbalimbali ya kipuuzi ili kuyapiga vita mapatano ya nyuklia ya JCPOA, lakini alishindwa kuzuia kufikiwa makubaliano haya ya kimataifa. Hivi sasa pia utawala wa kizayuni wa Israel umeanzisha wimbi jipya la njama zake baada ya kuona ishara nzuri za kufikiwa makubaliano ya kuondolewa Irani vikwazo vya kidhuluma ilivyowekewa kwa kuzingatia kuwa hivi sasa anga ya mazungumzo ya Vienna ni nzuri na inatia matumaini, kitu ambacho kitazidi kuzifanya pande za mazungumzo kuwa karibu na makubaliano ya mwisho, ni nia kweli na kuchukuliwa maamuzi yanayotakiwa kisiasa na baadhi ya pande zinazoshiriki kwenye mazungumzo hayo. <tipos> Hii ni Redio Teheran, na mpenzi msikilizaji, idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uislamu chaguo langu. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii inayowaangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina wameamua kufuata njia ya haki na ukamilifu maishani ambayo ni njia ya Uislamu. Katika kipindi cha leo tutamwangazia marekani aliyesilimu Bi Amina Zahira. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. Yeye ni mzaliwa wa mji wa Tucson katika jimbo la Arizona nchini Marekani. Ni mwanamke mkarimu na malenga mwenye kipaji binafsi. Anasema hivi: mimi ni mwanamke muislamu mbunifu, nina malengo ya juu na ninataka kuelekea peponi. Nimezaliwa upya na sasa kama mbegu iliyopandwa, nasubiri fursa bora zaidi kuchipua, ili niweze kueneza manukato yangu bora kote duniani. Mwenye kusema maneno haya ni Bi Brandi Chase ambaye baada ya kusilimu alichagua jina la Amina Zahira na sasa yeye ni Mmarekani Mwislamu. Kwa mtazamo wa Magharibi walio wengi, wanawake Waislamu wamedhulumiwa sana na haki zao zinakiukwa na wanaume, lakini pamoja na kuwepo propaganda zote hizo chafu za Wamagharibi kuhusu hali ya wanawake katika Uislamu, tunashuhudia kuongezeka idadi ya wanawake wa Magharibi wanaosilimu. Wanawake wa magharibi waliosilimu kwa kukubali Uislamu wanahisi kuwa si tu kuwa hawana vizingiti, bali hijabu inawapa uwezo wa kujistiri na hivyo kuwa mbali na ufisadi wa kimaadili katika jamii za kimagharibi. Wanawake Waislamu wana nafasi muhimu katika familia na jamii, na kwa harakati zao katika fremu ya Uislamu wameweza kuondoa taswira potofu kuhusu mwanamke Mwislamu amina zahira ambaye ni mwandishi malenga mchoraji na mwandishi blogu anafafanua hivi kuhusu namna alivyosilimu mimi nilizaliwa mkristo na niliendelea kuwa mkristo hadi nilipokuwa na umri wa miaka kumi na minne hapo niliachana na ukristo kwa sababu ulikuwa haukidhi mahitaji yangu nikaendelea na maisha kama mulhidi au kafiri sikuwa ninamwamini mungu lakini baada ya muda usio mrefu nikaamua kufanya utafiti kuhusu dini ambayo ningefuata maishani. Alhamdulillah, Mwenyezi Mungu aliniongoza katika Uislamu nikiwa bado kijana. Biamina Zahira aliweza kupata maarifa kuhusu umaridadi wa Uislamu na mabadiliko haya yakina katika maisha yake yanahisika katika hadithi anazoandika hivi sasa. Anatumia kipawa chake cha uandishi kuhudumia Uislamu. Anasema hivi kuhusu taaluma yake ya uandishi: baada ya kusilimu, nilibadilisha kwa kiasi kikubwa mtindo wangu wa uandishi, kisha nilianza kuchora katuni kuhusu matatizo katika jamii ya Marekani. Kabla ya kusilimu, nilikuwa nimezoea kuandika mashairi kuhusu maisha na chuki yangu kuhusu dini. Sasa si hivyo tena. Hivi sasa ninafurahi kuandika kumhusu Allah subhanahu wataala, ili kuwaonyesha wengine ukarimu na utulivu ulio katika Uislamu. Anaendelea kusema hivi Bi Zahira: watu wengi wasiokuwa waislamu Marekani na kote duniani wanasema vitabu vyangu vimewapa ilhamu na kuwawezesha kuujua Uislamu na kugundua mengi mapya kuhusu dini hii tukufu. Jamaa zangu si Waislamu, lakini baada ya kusoma hadithi na mashairi yangu wameweza kufaidika, ingawa si Waislamu. Kwa mtazamo wa Uislamu, suala la kuwahudumia viumbe ni mwanzo wa kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu. Na pia katika upande mwingine, kadiri mtu anavyopata maarifa kuhusu Mwenyezi Mungu ndivyo anavyojawa na mapenzi ya kuwahudumia wanadamu. Kwa mujibu wa mafundisho ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kuwahudumia watu ni jambo linaloenda sambamba na kumwamini Mwenyezi Mungu. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anasema kumwamini Mwenyezi Mungu na kuwanufaisha waja wake ni sifa mbili nzuri na hakuna lililo juu ya hayo mawili. Bizahira kwa imani yake kuhusu akhera na kudiriki lengo na uhakika wa maisha, anasema kuwahudumia wengine na kuwasaidia Waislamu ni msingi muhimu katika maisha. Anaendelea kusema, hatimaye katika siku ya Kiama tutaulizwa kuhusu maisha yetu. Yamkini mipaka ya nchi ikabadilika, lakini Uislamu na misingi yake itabakia daima. Katika Uislamu tuna wajibu wa kuwasaidia kwanza ndugu zetu Waislamu, na baada ya hapo tuwasaidie wengine wanaohitaji. Kwa hivyo, ninaamini kuwa tunapaswa kudumisha umoja wetu kama Waislamu. Bi Amina Zahira mwanamke huyu mmarekani aliyesilimu anasema kwamba pamoja na kuwepo mashinikizo yote katika maisha yake lakini ameuchagua uislamu na atajitahidi kueneza dini hii tukufu miongoni mwa wamarekani Bi Zahira anasema hivi kuhusu juhudi zake na za wamarekani waislamu wenzake za kuwasilisha taswira sahihi ya uislamu na umaridadi wake kwa wengine nchini humo anasema waislamu wa, wa marekani kimsingi ni watu wa karimu na aghalabu ni wasema ukweli na watenda amali njema. Wanataka kueneza Uislamu wa kweli, na wakati mwingi wasiokuwa Waislamu huvutiwa na amali za Waislamu. Wapenzi wasikilizaji, haki za wanawake katika Uislamu zinawabainikia kwa njia bora zaidi wanawake ambao wamesilimu, kwani tayari huwa wanajua kikamilifu mitazamo ya itikadi zingine kuhusu wanawake. Bizahira vilevile anahisi vile tofauti hizi, na ndio jambo lililompelekea asilimu na kukubali mtazamo wa uislamu kuhusu mwanamke. Anaendelea kusema hivi: wanawake waliosilimu wanajitahidi kuwa na tabia njema zinazoenda sambamba na vazi la hijabu wanalovaa. Kwa njia hiyo wanadhihirisha pia mahaba yao kwa dini tukufu ya Kiislamu. Katika miji mingi ya Marekani, watu wanajua tu yale wanayoyasikia kupitia vyombo vya habari kwa mfano, iwapo kutaenea habari kuwa huko Saudi Arabia mwanamke aliye gerezani amezuiwa kumwona mtoto wake, wote hufikiri kuwa serikali za Mashariki ya Kati ni hatari na ni tishio kwa usalama wa dunia. Lakini ukweli ni kinyume na hilo, kwa kuwa Uislamu unapinga sera zote zinazomdhalilisha mwanamke na badala yake unawaongoza wanawake katika njia ya iza ya nafsi na kujiamini. Wapenzi wasikilizaji, katika miaka ya hivi karibuni tumeshuhudia kuimarika harakati za kutafuta na kuhitajia Uislamu katika nchi za Magharibi. Kwa hakika, kwa karne kadhaa sasa jamii ya Magharibi imekuwa ikikumbwa na kiu kali ya haki na umaanawi. Hitajio hili linaonekana wazi miongoni mwa watu binafsi na pia katika umma. Katika nchi za magharibi tunashuhudia pengo kubwa la umaanawi katika maeneo ya umma kama vile sehemu za kazi, shule, vyuo vikuu, masoko, serikalini, katika vyombo vya habari na kadhalika. Tatizo la ukosefu wa umaanawi linashuhudiwa pia katika familia ambayo ni msingi wa jamii. Mgogoro mkubwa wa utambulisho sawia na hitajio shadidi la umaanawi ni mambo ambayo yamepelekewa magharibi kuelekea katika dini e, kama vile ubudha na uhindu lakini kutokana na kuwa dini kama hizo hazina uwezo wa kikidhi mahitajio ya mtu binafsi na jamii, wengi sasa wanaelekea katika dini tukufu ya Uislamu. Wa magharibi wengi wametambua ukweli huu kuwa katika Uislamu umaanawi na maadili bora yako katika kila uga wa maisha ya mtu binafsi na jamii. Kimsingi wametambua kuwa Uislamu ni mfumo kamili wa maisha, na kufuata dini hii tukufu wanaweza kupata tena umaanawi na mwelekeo katika maisha ya dunia na akhira. Nam, wapenzi wasikilizaji, muda uliotengewa kipindi hiki umemalizika, ambapo leo tumeangazia maisha ya Marekani yaliyesilimu Bi Amina Zahira. Tunakaribisha maoni yenu kuhusu kipindi hiki katika anwani yetu ya email ambayo ni swahili, radio at IRIB IR. Hali wakati mwingine kwaherini ya Nam, wapenzi wa wasikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Hicho kilikuwa cha Uslamu, cha ni kipindi cha Uislamu chaguo langu kilichotayarishwa na kuletwa kwenu naye Mubarak Kehinia. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. Mchana wa leo mpenzi msikilizaji naanzia huko nchini Uganda na habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Monitor inahusiana na mkutano mdogo wa kieneo uliokutanisha viongozi kadhaa akiwemo rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda. Likitupasha zaidi, linaandika rais wa Uganda, Yoweri Museveni, amekutana na rais Felix Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mkutano mdogo wa kujadili amani na usalama wa eneo mwenyeji wa mkutano huo alikuwa rais denis sassou nguesso wa jamhuri ya congo brazzaville kwa mujibu wa daily monitor mkutano huo ulihudhuriwa pia na rais faure gnassingbe yari mawatogo limeandika pia kuwa polisi imesambaratisha njama za kutaka kuwaua viongozi watatu wa dini. Habari inayodondoa katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor inasema je, wananchi wa Uganda wamejifunza namna ya kuishi na covid 19? Habari ya mkutano wa rais Museveni wa Uganda na rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi imepewa nafasi pia katika gazeti la Independent. Ama New Vision kwa upande wake limeandika watu wawili wameaga dunia na wengine 13 kujeruhiwa kufuatia ajali ya barabarani iliyotokea katika barabara ya Hoima Kampala nikitoka huko Uganda sasa naelekea nchini Tanzania, ambapo naanza na gazeti la Mwananchi na baadhi ya habari zake zinasema: vilio zaidi kwa polisi wawili wafariki dunia, Morogoro na Tabora, ikidaiwa ni kipigo wakiwa mahabusu. Ndugu wa marehemu waja juu wakihoji sababu mamlaka za ingilia. Soko lingine la ungua moto Dar es Salaam. Shilingi bilioni sitini kuinua uchumi wa buluu, na kesi ya kinambowe kitendawili kuteguliwa kortini leo. Majira limeandika katika ukurasa wake mkuu, Ngorongoro yaibua, viongozi wa dini wadai wameshtukia mbinu za wanasiasa dhidi ya wa wafugaji wa Kimasai, watoa angalizo. Watetezi wa haki za binadamu wajitosa, wataka tume. Polisi wakamata wahamiaji haramu kwenye mlima Kola. Jaji mkuu asisitiza huduma ya upatikanaji haki. Ukame wa ua mifugo 25,000 Kiteto na zimamoto wazusha patashika Songea. Nikitupia jicho ukurasa mkuu wa gazeti la Habari Leo, nakutana na habari zisemazo TPA na TRA zavunja rekodi mapato Dkt Mwinyi ataka ubunifu magazeti ya serikali. Kamati yapewa siku saba. Moto ukiteketeza vibanda 350 sokoni da. Dkt Ndumbaro ataja suluhisho Ngorongoro na miradi ya Ufaransa ya ajiri watu 1885 nchini. Baadhi ya habari zilizopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe zinasema sakata Ngorongoro la wagawa wa bunge, spika aombwa unda kamati teule. Ukame ulivyoua mifugo 25,000, na soko lingine la teketea kwa moto daa na kusababisha hasara. Uhuru kwa upande wake limeakisi katika ukurasa wake wa mbele ya habari zisemazo: mtoto mchanga wa siku nne aibwa wodini la haula. Tanesco na zeko za kubaliana mkakati wa uchumi wa buluu. Rais wa Zanzibar awaasa waandishi habari Mtumi wa mauaji kanisani atiwa mbaroni na wananchi watakiwa kujilinda dhidi ya tembo na hitimishia nchini Kenya, baadhi ya habari zinazoonekana katika gazeti la Star inasema kinara wa ODM uh, Raila Odinga amekutana uh, na kufanya mazungumzo huko nchini India na waziri mkuu wa nchi hiyo Narendra Modi. Na wawili hawa wamejadili uhusiano wa New Delhi na Nairobi. Limeandika pia kuwa Kenya jana ilisajili kesi 37 za maambukizi ya COVID-19 huku wagonjwa wawili wakiaga dunia kwa maradhi hayo. Kadhalika limeandika Raila Odinga amteua mwanahabari wa zamani Dennis Onsaringo kuwa mkuu wake wa kitengo cha habari kuelekea katika kampeni za uchaguzi mkuu ujao Agosti 9 mwaka huu. Kurasa mkuu wa Taifa Leo umetawaliwa na habari zisemazo ODM yaingia hofu ya kumezwa. Wakuu wa chama cha Raila wanahofia huenda kinara wao akageuzwa kuwa rais kinyago akishinda huku akikosa idadi kubwa wa bunge na maseneta wa chama chake. Balala atoa sababu za kutojiuzulu, aeleza matumaini ya kuwa ndani ya serikali ijayo. Uhuru katika njia panda, huku akiwa na mtihani mgumu wa kushawishi eneo la kaskazini mashariki ili limuunge mkono Raila Odinga katika uchaguzi ujao. Na wanahabari waanza kupumua nchini Tanzania, magazeti manne akipata kibali cha kuchapisha habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Daily Nation na kichwa cha habari kisemacho uchaguzi IEBC tume ya uchaguzi na mipaka hiyo ya kataa huduma namba. Limeandika pia habari ya mlipuko wa lori la mafuta uliosababisha uharibifu mkubwa. <mucho> bado mko nasi wapenzi wa wasikilizaji, katika matangazo yetu mchana wa leo, katika safu ya maoni ya wasikilizaji wetu, Sherale Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania anasema hijabu ni vazi muhimu sana kwa anayetaka kuvaa kwa kuva, wanawake wa Kiislamu natumai. Kwa Karasinga pia kuvaa kilemba chao ni muhimu sana kwa anayetaka. Natumai kwa Wakristo pia kutakuwa na jambo kwa anayetaka. Dunia yetu ya leo hakuna utawala wa kidini, kutekeleza maelekezo ya dini kwa wanadamu ni anayetaka. Tunawaambia viongozi wa India, Ufaransa, Uingereza na kokote duniani kutoingilia suala la dini. Asante sana Sherale Fazil kutoka hapo Dar es Salaam Tanzania kwa maoni yako. Shafi Saidi wa Kigoma Tanzania anasema anaungana na wanaoandamana huko India. Nikiwepo ningekuwepo ningeandamana nao kwa nia moja. Mimi ni Shafi Saidi, nipo Kigoma. Asante sana Shafi Saidi kutoka hapo Kigoma, endelea kututegea sikio. Idrisa Ali Mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya anasema shukran, Redio Teherani kwa kutujuza aliyojiri duniani kote. Hakika Redio Teherani huna mpinzani. Asante sana kutoka hapo Mombasa, Kenya. Ama anashika maoni, ana maoni yake. Abdullah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, anasema shukran sana Redio Tehran. Bin Taha Aljuneidi naye anasema ahsante Redio Tehran. Nasi tunakushukuru kwa kuendelea kututegea sikio. Assalamu alaikum warahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika kipindi hiki ambacho kitazungumzia utajiri wa kifikra na maadili bora katika sira ya Imam Muhammad Taqi Aljawad, mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambaye mwezi huu wa Rajab tarehe kumi tumeadhimisha siku ya kuzaliwa kwake. Ni matarajio yetu kwamba mutakuwa nami hadi mwisho na wa kipindi hiki. Nalfara, mutaw, wasikilizaji wapenzi, katika siku hizi za mwezi wa Rajab kumetukia matukio mengi ya Kiislamu likiwemo la kuzaliwa mjukuu wa mtume wetu Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Imam Muhammad Taqi Al-Jawad alayhi salama. Kwa kawaida wanadamu waliojikurubisha kwa Mola muumba hubakisha nyuma hazina kubwa ya maarifa, hikima na busara ambazo huwatochi na mwongozo katika giza la misukosuko ya dunia. Ayatullah Ali Khamenei anasema kuhusu shahsia ya Imamu Muhammad al Jawad alayhi salam kwamba mtukufu huyo kama walivyokuwa maimamu wengine katika kizazi cha mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni kigezo na ruwaza njema Kipindi kifupi cha maisha yake kilitawaliwa na jihadi na kupambana na ukafiri na viongozi madhalimu. Alishika hatamu za kuongoza umma wa Kiislamu akiwa bado kijana na kuanza jihadi kubwa na maadui wa Mwenyezi Mungu, kwa kadiri kwamba mapambano na misimamo yake akiwa kijana mwenye umri wa miaka 25 yaliwafanya maadui wa Allah washindwe kuvumilia kuwepo kwake na kuamua kumuua shahidi kwa kumpa sumu. Imamu huyo mkubwa alitumia kipindi kifupi cha umri wake kama kiongozi wa umma katika mapambano ya jihadi na kutoa darsa kubwa kwa Waislamu. Aliwafundisha Waislamu kwamba wanapokabiliana na madola na tawala za kinafiki, wanapaswa kujifunga kibwebwe na kuwazindua wananchi kuhusu njama za tawala kama hizo. Alitufunza kwamba tunapaswa kuwatambua na kupambana na watawala wa ovu wanaojificha nyuma ya vazi la dini kwa kupambana na mtawala Maamun wa Bani Abbas ambaye alijidhihirisha kama mtetezi wa Uislamu huku akipotosha mafundisho ya dini hiyo tukufu. Mwisho wa kunukuu. Imamu Jawadi alaihi salam alishika hatamu za uongozi katika kipindi nyeti sana ambapo watawala madhalimu walikuwa wakiongoza dola la kiislamu wakitumia nikabu na vazi la kidini. Kwa msingi huo, suala la kuweka wazi na kubainisha hakika ya dini lilikuwa ngumu sana. Hata hivyo, mtukufu huyo alibeba bendera ya dini kwa kubainisha na kuweka wazi masuala ya kimsingi ya uislamu katika kipindi hicho kilichojaa giza cha watawala wa Bani Abbas, licha ya kuwa na umri wa miaka 25 tu kipindi hicho cha uongozi wa Imam Jawad kiliendelea kwa muda wa miaka 17 sambamba na tawala za Mamun na Mutasim Abbasi. Alikabiliwa na mashaka mengi ya kisiasa, na kwa msingi huo alilazimika kutumia mbinu za kiutamaduni na kifikra kwa ajili ya kuongoza umma wa Kiislamu. Katika kazi hiyo Imam Jawad alitumia mbinu mbili za elimu na maadili bora. Alibainisha umuhimu wa elimu na maarifa na imamu huyo anasema, kutafuta elimu ni wajibu kwa Muislamu. Elimu huwaunganisha ndugu wa Islamu na ni kito na mwenza katika safari na upweke. Moja ya sifa za kipekee za Imamu Jawadi alayhi ssalam ni kwamba alikuwa bahari katika elimu na maarifa na hodari sana katika kufafanua na kuweka wazi masuala ya kiitikadi na kielimu. Alikuwa alimu na mjuzi kuliko watu wote wa zama zake, licha ya umri wake mdogo. Ibni Hajar al Alhaythami ameandika katika kitabu cha Asawaiku Lmuhriqa kwamba licha ya kuwa na umri mdogo Muhammad al-Jawad alikuwa juu zaidi ya wasomi wote katika elimu na ukarimu. Imam Jawad daima alikuwa akiitaja elimu na maarifa kuwa ni miongoni mwa mambo muhimu katika maisha ya mwanadamu kwa ajili ya kuweza kufikia ukamilifu na alikuwa akiwahusia watu wanaotafuta ukweli kutumia uwezo huo wa elimu kwa ajili ya kufikia muradi wao hapa duniani na huko akhera. Wapenzi wasikilizaji, sambamba na kusisitiza juu ya umuhimu wa elimu na maarifa, Imam Muhammad al Jawadi alaihi ssalam alikuwa akitilia mkazo suala la usalama na afya ya kiroho na maadili mema. Miongoni mwa mambo yaliyosisitizwa na mtukufu huyo, ambayo yana taathira kubwa katika uzima wa roho na maadili ya mtu, ni yale aliyoyataja katika hadithi yake inayosema, muumini anahitaji taufiki ya Mwenyezi Mungu, mawaidha kutoka ndani ya nafsi yake na nasaha za watu wengine. Hadithi hii inayataja mambo matatu kuwa ndio msingi wa maendeleo ya muumini. Kwanza kabisa ni taufiki na rehma za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ambazo ndiyo siri ya uwezo wa kufanya kazi wa aina yote. Taufiki hiyo hupatikana pale mwanadamu anapokuwa na takwa, ikhlasi na nia njema katika kazi zake na kufanya kazi zote kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu. Katika hali kama hii, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala humpa taufiki mja wake na kumwongoza njia iliyonyooka. Katika hadithi hiyo, Imamu Al Jawadi alaihi ssalam, amezungumzia pia suala la kusikiliza mawaidha yanayotoka ndani ya nafsi ya mwanadamu. Hii ni kwa sababu kama si mawaidha ya ndani ya nafsi, kwa maana ya mtu kuwa na kinga ya ndani ya nafsi yake Inayomzuia kufanya madhambi na maasi, basi mwanadamu hutawaliwa na matamanio ya nafsi na kutumbukia katika upotofu na ufuska. Kinga na mawaidha haya ya ndani ya nafsi yanatokana na imani ya muumini kwamba dunia ni hadhara ya Mwenyezi Mungu na kwamba yeye Subhanahu wa Taala anaona na kuyashuhudia yote yanayofanywa na mwanadamu katika zama na nyakati zote hali ambayo humzuia kufanya madhambi kwa kumwonea haya na aibu bwana na muumba wake na kumpa kinga ya kutumbukia katika upotofu. Suala jingine linalohusiwa na Imamu Muhammad al Jawad alayhi ssalam katika hadithi tuliyosoma hivi punde ni kukubali nasaha za watu wengine. Kukubali kukosolewa ni miongoni mwa sifa za ukamilifu na za kimaadili. Sifa hiyo nzuri humpa mwanadamu fursa ya kuondoa nakisi na dosari zake na kufanya jitihada za kuboresha mwenendo na tabia zake. Imam Jawad alaihi ssalam ameitaja sifa ya kukubali nasaha za watu wengine katika orodha ya mambo yanayohitajiwa na muumini. Imam Jawad alilipa umuhimu mkubwa wa suala la kukidhi mahitaji ya watu na alipewa lakabu ya Jawad kwa maana ya mtu karimu mno. Kutokana na ukarimu wake mkubwa, alikuwa akisema kwamba kukidhi mahitaji ya mwenye haja ni miongoni mwa masharti ya kupata neema za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Alikuwa akisema kwamba amali na matendo mema yanayoonekana kuwa madogo yumkini yakamkurubisha zaidi mwanadamu kwa Mola wake Muumba. Anasema kuomba maghufira kwa wingi, upole na kutoa sadaka humfanya mja apate radhi za Mwenyezi Mungu Mtukufu. Huyo ambaye alikuwa shaksia wa aina yake katika uchamungu, elimu na ukarimu katika zama zake, aliaga dunia mapema kutokana na husda, vinyongo na uovu wa watawala madhalimu, na alipata daraja ya juu ya kuuliwa shahidi katika siku ya mwisho ya mwezi wa Dhulqada mwaka 2020 Hijiria. Anasema katika hadithi yake kwamba waseme watu kwa wema na mambo mazuri ambayo wangependa nao wayaseme kuhusu nafsi yako. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Oh, leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 12 Rajab mwaka 1443 Hijiria sawa na tarehe 14 Februari Februari mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 1411 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria alifariki dunia Abbas bin Abdul Mutalib, ami yake Bwana Mtume Muhammad. Amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake na mmoja wa shakhsia wakubwa wa Kikuraishi. Alijulikana kwa tabia njema, mwenendo mzuri, busara na maalifa ya hali ya juu. Baadhi ya wanahistoria wanaamini kwamba Abbas bin Abdul Muttalib aliukubali Uislamu kwa siri kabla ya Bwana Mtume kuhamia Madina na alikuwa akimpelekea mtume habari za harakati za washirikina wa Maka. Mwaka wa nane hijiria, Abbas bin Abdul Muttalib aliungana na Waislamu, na baada ya Fathu Maka aliteuliwa na bwana Mtume kuchukua jukumu la kutoa huduma ya maji kwa watu wanaozuru nyumba ya Mwenyezi Mungu, Alkaba, katika mji wa Maka. Katika siku kama ya leo miaka 84 iliyopita wazayuni waliokuwa na silaha, wanachama wa kundi la kigaidi la Palmach, waliendeleza mauaji ya umati dhidi ya raia wa Palestina kwa kutekeleza operesheni ya kigaidi dhidi ya wana kijiji wa kijiji cha Sasa huko kaskazini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Katika operesheni hiyo iliyoendelea hadi kesho yake, nyumba 20 za raia wa Palestina ziliharibiwa na watu sitini wakiwemo wanawake na watoto wadogo wakauawa kwa umati. Siku kama ya leo miaka 33 iliyopita, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran Imamu Ruhullah Khomeini alitoa fatwa iliyomtambua Salman Rushdi mwandishi wa kitabu cha Aya za Kishetani kwa meritadi na kuondoka katika dini ya Uislamu. Katika kitabu hicho, Rushdi alimvunjia heshima na kumdhalilisha Mtume Muhammad alayhi wa alihi wa salam, kitabu kitukufu cha Qurani na matukufu mengine ya Kiislamu. Uandishi na uchapishaji wa kitabu hicho ulifanyika kwa njama na msaada wa nchi za Magharibi. Hata hivyo, fatwa ya Imamu Humeini dhidi ya murtadi Salman Rushdi iliwaamsha Waislamu na kuwatahadharisha kuhusu njama hiyo. Fatua hiyo ya Imamu Ruhullah Khomeini iliungwa mkono na waandishi wengi huru duniani, maulama wa Kiislamu na jumuiya ya nchi za Kiislamu. Na katika siku kama ya leo miaka 11 iliyopita ilianza harakati ya kupigania uhuru ya wananchi wa Bahrain dhidi ya utawala wa kiimla wa Ali Khalifa. Tangu Bahrein ilipopata uhuru mwaka 1971 wananchi wa nchi hiyo wamekuwa wakitaka uhuru na demokrasia ambavyo vimekuwa vikikandamizwa na utawala wa nchi hiyo. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukua geni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muktasari wa habari za ulimwengu. Shekh Ikram Asabri, khatibu wa Masjidul Aqsa, amesema katika njama zake mpya dhidi ya msikiti mtakatifu wa Al Aqsa, utawala wa kizayuni wa Israel umekusudia kugawanya msikiti wa Al Aqsa kwa sura ya mahali na wakati, na hatimaye kuponya kuwa mahali hapo patakatifu kutoka mikononi mwa Waislamu. Shekh Isa Kasim, kiongozi wa Waislamu wa kishia nchini Bahrain, ametoa wito wa kusimama kidete wa Islamu katika kukabiliana na mwenendo wa kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Na televisheni ya Israel imetangaza kuwa Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, yumo mbioni kuanzisha uhusiano wa kawaida na wa wazi na Israel. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huwa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera, ninakuageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib ir Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio iribr, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.