Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndiyo waliokuanzeni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao Mwenyezi Mungu awaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na akunusuruni juu yao na avipe poza vifua vya Uislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lililokuwa katika nyoyo za wao Waislamu, na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote uh, pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, tukiwa tunasikika kupitia uh, satelit na internet. Anuanetu ya internet ni parstoday.com/ sw barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia huko nchini Tanzania katika masafa ya FM miamoja na tano nukta tatu Tanga, miamoja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, miamoja na nne nukta moja Mtwara na tisini na tisa nukta moja Singida, huko nchini Tanzania, Afrika ya Mashariki. Unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu, mpenzi msikilizaji, kupitia Redio Maarifa Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama leo ni Jumatatu tarehe kumi na mbili e, Rajabu mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu Hijiria, sawa na tarehe kumi na nne Februari mwaka elfu mbili na ishirini na mbili Miladia. Asubuhi hii ni nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, pamoja na uchambuzi wa kisiasa Tutakuwa na vipindi vya Uislamu, chaguo langu, na kipindi maalum kuhusiana na sira ya Imam Jawada alaihi salam, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia <muchas> Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran na mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Fuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari: Maandamano ya kulaani marufuku ya hijabu shuleni yaenea ya kote nchini India. Muungano uvamizi unaongozwa na utawala wa Saudia washambulia tena mji mkuu wa Yemen. Mama na wanawe wawili wafa njaa nchini Somalia. na Borrell asema hatutafunga ofisi yetu ya diplomasia huko Ukraini. Na sasa ni habari kamili. Maandamano ya kulaani hatua ya skuli kadhaa katika jimbo la Karnataka kusini mwa India ya kuwazuia wasichana Waislamu wanaovaa hijabu wasiingie madarasani kwa kisingizio cha kutekeleza amri ya wizara ya elimu ya jimbo hilo yameenea katika pembe mbalimbali za nchi hiyo ya Asia. Maandamano haya yameshuhudiwa katika kona mbalimbali za nchi hiyo huku waandamanaji wakibeba mabango yenye jumbe za kulaani marufuku ya uvaji hijabu iliyowekwa katika taasisi za elimu za jimbo la Karnataka. Baadhi ya mabango yaliyokuwa yamebebwa na wanawake Waislamu katika barabara za Jaipur jimboni Rajasthan wakati wa maandamano hayo yalikuwa yameandikwa, hijabu ni utambulisho wangu na elimu ni haki yangu, na hijabu yangu haifanyi nisiwe raia kamili wa India. Marufuku ya kuvaa hijabu iliyowekwa katika vyuo vya jimbo la Karnataka imeamsha wimbi la hasira za wanafunzi wa Islamu ambao wanasema hiyo ni hujuma inayolenga imani yao ambayo inatambuliwa rasmi na katiba ya India. Hii ni katika hali ambayo makundi ya Kihindu ya mrengo wa kulia yanatumia mabavu kuwazuia mabanati wa Kiislamu wasiingie vyuoni na hivyo kuibua mivutano ya kijamii katika jimbo hilo. Serikali ya jimbo la Karnataka inayoongozwa na chama cha mrengo wa kulia cha Bharatiya Janata, BJP, hivi karibuni ilitangaza kufunza taasisi za elimu kufunga taasisi za elimu kwa muda wa siku tatu kutokana na kushtadi mzozo huo. Ndege za kijeshi za muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia kwa mara nyingine tena zimeshambulia zi mji mkuu wa Yemen, Sanaa. Ripoti kutoka Yemen zinasema usiku wa kuamkia leo mji mkuu wa Yemen, Sanaa, umekabiliwa na mashambulio mengine ya anga yaliyofanywa na no muungano wa vamizi unaongozwa na utawala wa Saudia. Hadi sasa hasara zilizosababishwa na mashambulio haya ya anga ya ndege za kijeshi za Saudia na washirika wake bado hazijafahamika ingawa taarifa za awali zinasema miongoni mwa maeneo yaliyoshambuliwa ni majengo ya wizara ya mawasiliano na teknolojia ya Yemen ambayo kwa akali yameshambuliwa mara mbili usiku wa kuamkia leo. Mashambulio haya yamejiri masaa machache baada ya shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch kutoa taarifa mpya inayosema kuwa katika mwezi ulioisha wa Januari, kwa kila saa moja kwa uchache myemeni mmoja alikuwa na uwawa au anajeruhiwa. Hao ni raia wa kawaida wa Yemen ambao hawahusiki kivyo vyote na masuala ya kijeshi. Saudi Arabia, huku ikiungwa mkono kwa hali na mali na Umoja wa Falme za Kiarabu, Marekani, utawala wa Kizayuni, Uingereza na nchi kadhaa nyingine, mwezi kama vi, na nchi kadhaa nyingine kama vile Sudan, mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na tano ilianzisha mashambulio ya kijeshi ya pande zote dhidi ya Yemen na kuiwekea mzingiro wa angani, baharini na nchi kavu, nchi hiyo masikini ya Kiarabu. Kwa mujibu wa ripoti mbalimbali, hadi sasa Wayemen zaidi ya elfu kumi na sita wameshauawa katika vita hivyo, huku makumi ya maelfu wakijeruhiwa na mamilioni ya wengine kulazimika kuwa wakimbizi. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mwanamke mmoja na watoto wake wawili wameaga dunia kutokana na makali ya njaa na kiu, huko kusini magharibi mwa Somalia iliyoko katika pembe ya Afrika. Mkuu wa wilaya ya Rabudhure katika mkoa wa Bakol Muhamad Khairi Salad amewaambia waandishi wa habari kuwa wilaya hiyo imeathiriwa vibaya na janga la ukame na yumkini watu wengine wengi wameaga dunia kutokana na balaa njaa. Salad ameeleza kuwa hatua wanachama wa kundi la kigaidi la Shabab kuliwekea mzingiro wa eneo hilo katika kipindi cha miaka minane iliyopita imeongezea mashaka wakazi wa eneo hilo, kwa kuwa misaada ya kibinadamu haiwezi kupelekwa kupitia barabara. Kwa mujibu wa mpango wa chakula wa Umoja wa Mataifa WFP, watu milioni 13 katika eneo la pembe Afrika ikiwemo Somalia wanakabiliwa na baa la njaa. Aidha, ofisi ya Umoja wa Mataifa ya uratibu wa misaada ya kibinadamu OCHA ilisema hivi karibuni kuwa Somalia inaendelea kuandamwa na ukame ambao umeathiri watu zaidi ya milioni 4.3 katika nchi hiyo ya pembe Afrika kutoka watu milioni tatu na laki mbili iliyoripotiwa mwezi mmoja uliopita. Katibu mkuu wa Jumuiya ya Nchi za Kiarabu Arab League, amesema janga la korona limezidisha pakubwa umasikini na ukosefu wa ajira miongoni mwa nchi wanachama wa jumuiya hiyo. Ahmed Abul Gheit alisema hayo huko Cairo na kueleza kuwa ripoti ya mwaka jana ya Arab League kuhusu nchi za Kiarabu inaonyesha namna kiwango cha uzalishaji kati ya nchi hizo kilivyopungua kwa asilimia 11.5 mwaka huu ikilinganishwa na mwaka 2019 kutokana na janga la COVID-19. Katibu mkuu wa jumuiya ya nchi za Kiarabu ameongeza kuwa jumuiya hiyo imesema kuwa haijawahi kushuhudiwa kupungua kukubwa kwa aina hiyo, kwani hata katika mgogoro wa fedha ulioikumba dunia mwaka elfu mbili na tisa kiwango cha uzalishaji hakikupungua kwa kiasi hicho. Kadhalika, katibu mkuu wa Arab Ligi amesema matatizo yaliyopo sasa yamezidisha ugumu kwa changamoto zilizokuwa zikikabili nchi za Kiarabu kabla ya kuathiriwa na janga la korona. Tatizo hayo imezorotesha zaidi hali ya mambo ya nchi ambazo zinakabiliwa na mapigano pamoja na migogoro mikubwa ya kisiasa. Na mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya amesema umoja huo hautafunga ofisi yake ya kidiplomasia huko Ukraini. E, hiyo ni kufuatia Marekani kudai kuwa upo uwezekano wakati wowote kuanzia sasa wanajeshi wa Rasha wakaanzisha mashambulizi dhidi ya Kiev licha ya Rasha kutangaza kuwa haina nia kuishambulia Ukraine. Marekani na no waitifaki wake wanaendelea kutoa madai pamoja na propaganda mbalimbali, lengo likiwa ni kuchochea moto wa vita huko Ukraine. Baadhi ya nchi tayari zimewatolea wito raia hao kuondoka Kiev kufuatia propaganda hizo za Marekani. Joseph Borrell amebainisha kuwa Umoja wa Ulaya na nchi wanachama umoja huo tayari zimeratibu hatua zao kwa ajili ya kukabiliana na vitisho vilivyopo huko Ukraine. Taarifa ya mkuu wa sera za kigeni a Umoja Ulaya imeongeza kuwa ofisi ya uwakilishi wetu huko Ukraine haitafungwa, wawakilishi wetu watabaki huko Kiev na wataendelea kufanya shughuli zao za kuwalinda raia umoja wa Ulaya kwa kushirikiana na viongozi wa Ukraine. Kadhalika, Borel amebainisha kuwa tunasisitiza tena kwamba hujuma yoyote ya kisiasa dhidi ya Ukraine itakuwa na taathira kuu na gharama kubwa. Uhusiano wa Marekani magharibi na Rasia uliathiriwa na mivutano tokea mwaka elfu mbili na kumi na nne baada ya kisiwa cha Crimea kujiunga na Russia. Aidha, nchi za magharibi zimeiwekea Russia vikwazo mara kadhaa kwa kisingizio kwamba Moscow inaingilia masuala ndani ya Ukraine, madai ambayo yamekuwa yakikanushwa mara kwa mara na serikali ya Moscow. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu ni wa sasa. Sasa ukirejea sikio, uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo unatupia jicho mazungumzo ya Viena, anga nzuri ndani ya kivuli cha ubunifu wa Iran. Awamu ya nane ya mazungumzo ya Vienna baina ya Irani na kundi la nne jumlisha moja inaendelea nchini Austria, huku kukiwa na dalili nzuri za kufanyika mazungumzo katika mazingira yenye kuleta matumaini. Mazungumzo haya yanaendelea baada ya kusimama kidogo kwa ajili ya kutoa fursa kwa timu za mazungumzo kurejea katika nchi zao kwa mashauriano zaidi. Timu ya mazungumzo ya Iran imetoa mapendekezo mapya katika awamu hii ya nane ya mazungumzo ya Viena, na wakati huo huo imezihamasisha pande nyingine nazo zitoe mapendekezo na ubunifu wao. Hatua hiyo inaonyesha ni kiasi gani Tehran imeingia kwenye mazungumzo hayo ikiwa na mwelekeo wa wazi na madhubuti. Mahdi Safari, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran katika masuala ya udiplomasia wa kiuchumi, naye amejiunga na timu ya Iran katika mazungumzo ya kutafuta njia za kuondolewa Teherani vikwazo vya kidhuluma ilivyowekewa. Kwa ujumla, ni jambo la dharura kabisa kuwekwa uwakilishi wa taasisi mbalimbali za Iran katika mazungumzo hayo kwa ajili ya kufanya uchunguzi wa kina na wa kitaalamu zaidi kwa shabaha ya kufikia kwenye makubaliano ya kuondolewa vikwazo hivyo. Ni kwa sababu hiyo pia ndio maana kukawa kuna mshikamano na mashauriano mtawalia baina ya pande zote zinazohusika na mazungumzo hayo. Kushiriki kwa kauli moja ya timu ya Irani katika mazungumzo ya Vienna ni ushahidi mwingine wa jinsi Tehran ilivyo na nia kweli ya kufikia makubaliano ya maana katika mazungumzo hayo, Licha ya kwamba kuna ishara za wazi zinazoonyesha migongano baina ya misimamo ya ujumbe wa Marekani mjini Viena na siasa za ndani za nchi hiyo. Zaidi ya hayo ni kwamba baadhi ya pande za mazungumzo ya Viena zinaacha kujishughulisha na masuala ya mazungumzo na zinashughulishwa zaidi na kuuridhisha utawala wa kizayuni wa Israel. Inavyotegemewa kwa baadhi ya tawala za magharibi ni kutangaza haraka misimamo na maamuzi yao ili kuharakisha kufikiwa mapatano katika mazungumzo ya Vienna na zisicheleweshe mambo kwa ajili ya kuiridhisha Israel. Muda wote utawala wa kizayuni umekuwa ukifanya uharibifu katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Kila baada ya muda utawala huwa pandikizi huwa unatoa madai ya kipuuzi na yasiyo na mashiko ili kuzuia kufikiwa mapatano mapya kuondolewa vikwazo Iran. Huko nyuma, yaani mwaka elfu mbili na kumi na tano, aliyekuwa waziri mkuu wa utawala wa kizayuni Benjamin Netanyahu alizusha mambo mbalimbali ya kipuuzi ili kuyapiga vita mapatano ya nyuklia, lakini alishindwa kuzuia kufikiwa makubaliano hayo ya kimataifa. Hivi sasa pia utawala wa kizayuni wa Israel umeanzisha wimbi jipya la njama zake baada ya kuona ishara nzuri za kufikiwa makubaliano ya kuondolewa Irani vikwazo vya kidhuluma vilivyowekewa kwa, ili kwa kuzingatia kuwa hivi sasa anga ya mazungumzo ya Viena ni nzuri na inatia matumaini, kitu ambacho kitazidi kuzifanya pande za mazungumzo kuwa karibu na makubaliano ya mwisho ni nia kweli na kuchukuliwa maamuzi yanayotakiwa kisiasa na baadhi ya pande zinazoshiriki katika mazungumzo hayo. Wang Kung, mwakilishi wa China katika mazungumzo ya Vienna, alisema pande zote za mazungumzo zina misimamo inayofanana. Mazungumzo ya Vienna yameshaingia kwenye hatua yake ya mwisho, hususan baada ya Iran kuwasilisha kifurushi cha mwisho cha mapendekezo yake. Msimamo huo wa China umetangazwa katika hali ambayo afisa mmoja wa ngazi za juu wa Iran huko Vienna ameeleza kwamba kubadilishana mapendekezo pande zinazozungumza ni jambo la kawaida kabisa, na tangu mwanzoni kabisa mwa mazungumzo hayo Iran imeshatoa mapendekezo mengi kwa pande nyingine za mazungumzo hayo. Tumalizie uchambuzi huu wa kisiasa kwa kusema kuwa wajibu wa kulindwa matunda ya miradi ya mradi wa amani wa nyuklia wa Iran ambao umefanikiwa kwa taufiki ya Mwenyezi Mungu na jitihada za wana sayansi vijana wa Iran kuna daraja sawa na wajibu wa kuondolewa vikwazo vyote ilivyowekewa kidhuluma Iran. Ni kwa shabaha hiyo pia ndio maana jamhuri ya Kiislamu ya Iran inafuatilia masuala yote hayo mawili kwa daraja sawa katika mazungumzo hayo ya Vienna. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uislamu chaguo langu. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii inayowaangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina wameamua kufuata njia ya haki na ukamilifu maishani ambayo ni njia ya Uislamu. Katika kipindi cha leo tutamwangazia marekani aliyesilimu Bi Amina Zahira. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. Yeye ni mzaliwa wa mji wa Tukson katika jimbo la Arizona nchini Marekani. Ni mwanamke mkarimu na malenga mwenye kipaji binafsi. Anasema hivi: mimi ni mwanamke muislamu mbunifu, nina malengo ya juu na ninataka kuelekea peponi. Nimezaliwa upya na sasa, kama mbegu iliyopandwa, nasubiri fursa bora zaidi kuchipua, ili niweze kueneza manukato yangu bora kote duniani. Mwenye kusema maneno haya ni bi Brandy Chase ambaye baada ya kusilimu alichagua jina la Amina Zahira na sasa yeye ni mmarekani mwislamu. Kwa mtazamo wa magharibi walio wengi, wanawake waislamu wamedhulumiwa sana na haki zao zinakiukwa na wanaume. Lakini pamoja na kuwepo propaganda zote hizo chafu za wamagharibi kuhusu hali ya wanawake katika Uislamu, tunashuhudia kuongezeka idadi ya wanawake wa magharibi wanaosilimu. Wanawake wa magharibi waliosilimu kwa kukubali Uislamu wanahisi kuwa si tu kuwa hawana vizingiti, bali hijabu inawapa uwezo wa kujistiri na hivyo kuwa mbali na ufisadi wa kimaadili katika jamii za kimagharibi. Wanawake Waislamu wana nafasi muhimu katika familia na jamii, na kwa harakati zao katika fremu ya Uislamu wameweza kuondoa taswira potofu kuhusu mwanamke Muislamu. Amina Zahira ambaye ni mwandishi malenga, mchoraji na mwandishi blogu anafafanua hivi kuhusu namna alivyosilimu: Mimi nilizaliwa Mkristo na niliendelea kuwa Mkristo hadi nilipokuwa na umri wa miaka 14. Hapo niliachana na Ukristo kwa sababu ulikuwa haukidhi mahitaji yangu. Nikaendelea na maisha kama mulhidi au kafiri, sikuwa ninamwamini Mungu lakini baada ya muda usio mrefu nikaamua kufanya utafiti kuhusu dini ambayo ningefuata maishani. Alhamdulillah, Mwenyezi Mungu aliniongoza katika Uislamu nikiwa bado kijana. Bi Amina Zahira aliweza kupata maarifa kuhusu umaridari wa Uislamu, na mabadiliko haya ya kina katika maisha yake yanahisika katika hadithi anazoandika hivi sasa. Anatumia kipawa chake cha uandishi kuhudumia Uislamu. Anasema hivi kuhusu taaluma yake ya uandishi: baada ya kusilimu nilibadilisha kwa kiasi kikubwa mtindo wangu wa uandishi, kisha nilianza kuchora katuni kuhusu matatizo katika jamii ya Marekani. Kabla ya kusilimu, nilikuwa nimezoea kuandika mashairi kuhusu maisha na chuki yangu kuhusu dini. Sasa si hivyo tena. Hivi sasa ninafurahi kuandika kumhusu Allah subhanahu wataala, ili kuwaonyesha wengine ukarimu na utulivu ulio katika Uislamu. Anaendelea kusema hivi Bi Zahira, watu wengi wasiokuwa Waislamu Marekani na kote duniani wanasema vitabu vyangu vimewapa ilhamu na kuwawezesha kuujua Uislamu na kugundua mengi mapya kuhusu dini hii tukufu. Jamaa zangu si Waislamu, lakini baada ya kusoma hadithi na mashairi yangu wameweza kufaidika, ingawa si Waislamu. Kwa mtazamo wa Uislamu, Suala la kuwahudumia viumbe ni mwanzo wa kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu. Na pia katika upande mwingine, kadiri mtu anavyopata maarifa kuhusu Mwenyezi Mungu ndivyo anavyojawa na mapenzi ya kuwahudumia wanadamu. Kwa mujibu wa mafundisho ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kuhudumia watu ni jambo linaloenda sambamba na kumwamini Mwenyezi Mungu. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anasema kumwamini Mwenyezi Mungu na kuwanufaisha waja wake ni sifa mbili nzuri na hakuna lilo juu ya hayo mawili bizahira, kwa imani yake kuhusu akhera na kudiriki lengo na uhakika wa maisha. Anasema, kuwahudumia wengine na kuwasaidia Waislamu ni msingi muhimu katika maisha. Anaendelea kusema, hatimaye katika siku ya Kiyama tutaulizwa kuhusu maisha yetu. Yamkini mipaka ya nchi ikabadilika lakini Uislamu na misingi yake itabakia daima. Katika Uislamu tuna wajibu wa kuwasaidia kwanza ndugu zetu Waislamu, na baada ya hapo tuwasaidie wengine wanaohitaji. Kwa hivyo, ninaamini kuwa tunapaswa kudumisha umoja wetu kama Waislamu. I could sleep in your arms again. Bi Amina Zahira, mwanamke huyu mmarekani aliyesilimu anasema kwamba pamoja na kuwepo mashinikizo yote katika maisha yake, lakini ameuchagua Uislamu na atajitahidi kueneza dini hii tukufu miongoni mwa Wamarekani. Bi Zahira anasema hivi kuhusu juhudi zake na za Wamarekani Waislamu wenzake za kuwasilisha taswira sahihi ya Uislamu na umaridadi wake kwa wengine nchini humo. Anasema Waislamu wa Marekani kimsingi ni watu wa karimu na aghalabu ni wasema ukweli na watenda amali njema. Wanataka kueneza Uislamu wa, wa kweli, na wakati mwingi wasiokuwa Waislamu huvutiwa na amali za Waislamu. Wapenzi wasikilizaji, haki za wanawake katika Uislamu zinawabainikia kwa njia bora zaidi wanawake ambao wamesilimu, kwani tayari huwa wanajua kikamilifu mitazamo ya itikadi zingine kuhusu wanawake. Bi Zahira vile vile anahisi tofauti hizi na, na ndio jambo lililompelekea asilimu na kukubali mtazamo wa Uislamu kuhusu mwanamke. Anaendelea kusema hivi: wanawake waliosilimu wanajitahidi kuwa na tabia njema zinazoenda sambamba na vazi la hijabu wanalovaa. Kwa njia hiyo wanadhihirisha pia mahaba yao kwa dini tukufu ya Kiislamu. Katika miji mingi ya Marekani, watu wanajua tu yale wanayoyasikia kupitia vyombo vya habari kwa mfano, iwapo kutaenea habari kuwa huko Saudi Arabia mwanamke aliye gerezani amezuiwa kumwona mtoto wake, wote hufikiri kuwa serikali za Mashariki ya Kati ni hatari na ni tishio kwa usalama wa dunia. Lakini ukweli ni kinyume na hilo, kwa kuwa Uislamu unapinga sera zote zinazomdhalilisha mwanamke na badala yake unawaongoza wanawake katika njia ya iza ya nafsi na kujiamini. Wapenzi wasikilizaji, katika miaka ya hivi karibuni tumeshuhudia kuimarika harakati za kutafuta na kuhitajia Uislamu katika nchi za Magharibi. Kwa hakika, kwa karne kadhaa sasa, jamii ya Magharibi imekuwa ikikumbwa na kiukali ya haki na umaanawi. Hitajio hili linaonekana wazi miongoni mwa watu binafsi na pia katika umma. Katika nchi za Magharibi tunashuhudia pengo kubwa la umaanawi katika maeneo ya umma kama vile sehemu za kazi, shule, vyuo vikuu, masoko, serikalini, katika vyombo vya habari na kadhalika. Tatizo la ukosefu wa umaanawi linashuhudiwa pia katika familia ambayo ni msingi wa jamii. Mgogoro mkubwa wa utambulisho sawia na hitajio shadidi la umaanawi ni mambo ambayo yamepelekewa magharibi kuelekea katika dini e, kama vile ubudha na uhindu. Lakini kutokana na kuwa dini kama hizo hazina uwezo wa kikidhi mahitajio ya mtu binafsi na jamii wengi sasa wanaelekea katika dini tukufu ya Uislamu. Wa magharibi wengi wametambua ukweli huu kuwa katika Uislamu umaanawi na maadili bora yako katika kila uga wa maisha ya mtu binafsi na jamii. Kimsingi wametambua kuwa Uislamu ni mfumo kamili wa maisha, na kufuata dini hii tukufu wanaweza kupata tena umaanawi na mwelekeo katika maisha ya dunia na akhera. Naam, wapenzi wasikilizaji, muda uliotengewa kipindi hiki umemalizika ambapo leo o, tumeangazia maisha ya Marekani yaliyesilimu Bi Amina Zahira. Tunakaribisha maoni yenu kuhusu kipindi hiki katika anwani yetu ya email ambayo ni swahili radio at irib ir hali wakati mwingine kwaherini ya na wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini Jumatatu ya leo tarehe ya 14 Februari inaanzia huko nchini Tanzania. Baadhi ya habari zilizotamalaki katika gazeti la Mwananchi zinasema vilio zaidi kwa polisi wawili wafariki dunia Morogoro na Tabora, ikidaiwa ni kipigo wakiwa mahabusu. Ndugu wa marehemu wa jaji wakihoji sababu mamlaka za ingilia. Soko lingine la ungua moto Dar es Salaam shilingi bilioni 60, kuinua uchumi wa buluu, na kesi ya kina Mbowe kitendawili kuteguliwa kortini leo. Majira limeandika katika ukurasa wake mkuu, Ngorongoro yaibua viongozi wa dini, wadai wameshtukia mbinu za wanasiasa dhidi ya wafugaji wa Kimasai, watoa angalizo, watetezi wa haki za binadamu wajitosa, wataka tume Polisi wa kamata wahamiaji haramu kwenye mlima uh, Kola. Jaji mkuu wasisitiza huduma ya upatikanaji haki. Ukame wa ua mifugo 25,000 Kiteto na zimamoto wazusha patashika Songea. Ni kitupia jicho ukurasa mkuu wa gazeti habari leo, nakutana na habari zisemazo TPA na TRA za vunja rekodi mapato. Dkt Mwinyi ataka ubunifu magazeti ya serikali. Kamati yapewa siku saba. Moto ukiteketeza vibanda 350 sokoni da Dr. Ndumbaro ataja suluhisho Ngorongoro, na miradi ya Ufaransa. Miradi ya Ufaransa ya ajiri 1885 nchini. Baadhi ya habari zilizopamba ukurasa mbele wa gazeti Nipashe zinasema sakata Ngorongoro la wagawa wa bunge, spika aombwa kuunda kamati teule, ukame ulivyoua mifugo 25000 na soko lingine la teketea kwa moto da na kusababisha hasara Uhuru kwa upande wake limeakizi katika ukurasa wake wa mbele habari zisemazo mtoto mchanga wa siku nne aibwa wodini. TANESCO na ZECO za kubaliana mkakati uchumi wa buluu. Rais wa Zanzibar awasa waandishi wa habari. Mtuhumiwa wa mauaji kanisani atiwa mbaroni na wananchi watakiwa kujilinda dhidi ya tembo. Nchini Kenya, baadhi ya habari zinazoonekana katika gazeti la Star zinasema kinara wa ODM Raila Odinga amekutana na kufanya mazungumzo huko nchini India na waziri mkuu wa nchi hiyo Narendra Modi, na wili hao umejadili uhusiano New Delhi na Nairobi. Limeandika pia kuwa Kenya jana ilisajili kesi 37 za maambukizi ya COVID-19 huku wagonjwa wawili wakiaga dunia kwa maradhi hayo. Kadhalika limeandika Raila Odinga amemteua mwanahabari wa zamani Denis Osaringo kuwa mkuu wake wa kitengo cha habari kuelekea katika kampeni za uchaguzi mkuu ujao Agosti 9 mwaka huu. Ukurasa mkuu wa Taifa Leo umetawaliwa na habari zisemazo ODM yaingia hofu ya kumezwa Wakuu wa chama cha Raila wanaofia huenda kinara wao wakageuzwa kuwa rais kinyago akishinda huku akikosa idadi kubwa ya bunge na maseneta wa chama chake. Balala atoa sababu za kutojiuzulu, aeleza matumaini ya kuwa ndani ya serikali ijayo. Uhuru katika njia ya panda, huku akiwa na kibarua kigumu cha kushawishi Shaw, eneo la kaskazini mashariki, ili limuunge mkono Raila katika uchaguzi ujao na wanahabari waanza kupumua nchini Tanzania, magazeti manne yakipata kibali cha kuchapisha habari kuu. Katika ukurasa wa mbele wa Daily Nation na kichwa cha habari kisemacho uchaguzi IEBC ni tume ya uchaguzi hiyo na mipaka nchini Kenya ya kataa huduma namba. Imeandika pia habari ya mlipuko wa lori la mafuta uliosababisha uharibifu mkubwa hapo jana katika eneo jirani na Mai Mahiu ambapo magari kadhaa yameungua moto na kusababisha barabara kufungwa. Na hitimishia huko nchini Uganda, na habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Monitor inahusiana na mkutano mdogo wa kieneo uliokusanisha viongozi kadhaa akiwemo Rais Yoweri Kaguta Museveni Uganda, likitupasha zaidi linaandika, rais wa Uganda Yoweri Museveni amekutana na, na rais Felix Tshisekedi wa DRC katika mkutano mdogo wa kujadili amani na usalama wa eneo. Mwenyekiti wa mkutano huu alikuwa raisi Denis mwenyeji wa mkutano huu alikuwa raisi Denis Sassou Nguesso wa jamhuri ya Congo Brazaville. Kwa mujibu wa Daily Monitor, mkutano huu ulihudhuriwa pia na raisi uh, Faure Gnassingbe Yadima wa Togo limeandika pia kuwa polisi imesambaratisha njama za kutaka kuua viongozi watatu wa dini. Habari inadondoka katika gazeti la mtandaoni toleo la mtandaoni la Daily Monitor inasema, je, wananchi wa Uganda wamejifunza namna ya kuishi na covid 19? Tisa, habari ya mkutano wa rais Yoweri Museveni na rais wa DRC imepewa nafasi pia katika gazeti la Independent. Ama New Vision kwa upande wake limeandika watu wawili wameaga dunia na wengine 13 kujeruhiwa kufuatia ajali ya barabarani ya Hoima Kampala. Ni redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika kipindi hiki ambacho kitazungumzia utajiri wa kifikra na maadili bora katika sira ya Imam Muhammad Taqi Aljawad, mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye mwezi huu wa Rajab tarehe kumi tumeadhimisha siku ya kuzaliwa kwake. Ni matarajio yetu kwamba mutakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Nihilay, lfara, mutaw, Wasikilizaji wapenzi, katika siku hizi za mwezi wa Rajab kumetukia matukio mengi ya Kiislamu likiwemo la kuzaliwa mjukuu wa mtume wetu Muhammad, sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imam Muhammad Taqi Al-Jawad alaihi salama. Kwa kawaida wanadamu waliojikurubisha kwa Mola Muumba hubakisha nyuma hazina kubwa ya maarifa, hekima na busara, ambazo huwatochi na mwongozo katika giza la misukosuko ya dunia. Ayatullah Ali Khamenei anasema kuhusu shakhsia ya Imamu Muhammad Al Aljawadi alayhi ssalam kwamba mtukufu huyo kama walivyokuwa maimamu wengine katika kizazi cha mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni kigezo na ruwaza njema. Kipindi kifupi cha maisha yake kilitawaliwa na jihadi na kupambana na ukafiri na viongozi madhalimu. Alishika hatamu za kuongoza umma wa Kiislamu akiwa bado kijana na kuanza jihadi kubwa na maadui wa Mwenyezi Mungu kwa kadiri kwamba mapambano na misimamo yake akiwa ya kijana mwenye umri wa miaka 25 yaliwafanya maadui wa Allah washindwe kuvumilia kuwepo kwake na kuamua kumuua shahidi kwa kumpa sumu. Imamu huyo mkubwa alitumia kipindi kifupi cha umri wake kama kiongozi wa umma katika mapambano ya jihadi na kutoa darsa kubwa kwa Waislamu. Aliwafundisha Waislamu kwamba wanapokabiliana na madola na tawala za kinafiki wanapaswa kujifunga kibwebwe na kuwazindua wananchi kuhusu njama za tawala kama hizo. Alitufunza kwamba tunapaswa kuwatambua na kupambana na watawala waovu wanaojificha nyuma ya vazi la dini kwa kupambana na mtawala Maamun wa Bani Abbasi ambaye alijidhihirisha kama mtetezi wa Uislamu huku akipotosha mafundisho ya dini hiyo tukufu. Mwisho wa kunukuu. Imamu Jawadi alaihi ssalam alishika hatamu za uongozi katika kipindi nyeti sana, ambapo watawala madhalimu walikuwa wakiongoza dola la kiislamu wakitumia nikabu na vazi la kidini. Kwa msingi huo, suala la kuweka wazi na kubainisha hakika ya dini lilikuwa ngumu sana. Hata hivyo, mtukufu huyo alibeba bendera ya dini kwa kubainisha na kuweka wazi masuala ya kimsingi ya Uislamu katika kipindi hicho kilichojaa giza cha watawala wa Bani Abbas, licha ya kuwa na umri wa miaka 25 tu. Kipindi hicho cha uongozi wa Imam Jawad kiliendelea kwa muda wa miaka 17 sambamba na tawala za Mamun na Mutasim Abbasi. Alikabiliwa na mashaka mengi ya kisiasa, na kwa msingi huo alilazimika kutumia mbinu za kiutamaduni na kifikra kwa ajili ya kuongoza umma wa Kiislamu. Katika kazi hiyo, Imamu Jawad alitumia mbinu mbili za elimu na maadili bora. Alibainisha umuhimu wa elimu na maarifa, na Imamu huyo anasema, kutafuta elimu ni wajibu kwa Muislamu. Elimu huwaunganisha ndugu Waislamu na ni kito na mwenza katika safari na upweke. Moja ya sifa za kipekee za Imamu Jawadi alayhi ssalam ni kwamba alikuwa bahari katika elimu na maarifa na hodari sana katika kufafanua na kuweka wazi masuala ya kiitikadi na kielimu. Alikuwa alimu na mjuzi kuliko watu wote wa zama zake licha ya umri wake mdogo. Ibni Hajar al Haythami ameandika katika kitabu cha Assawaiqul Muhriqa kwamba licha ya kuwa na umri mdogo Muhammad al Jawad alikuwa juu zaidi ya wasomi wote katika elimu na ukarimu. Imam Jawad daima alikuwa akiitaja elimu na maarifa kuwa ni miongoni mwa mambo muhimu katika maisha ya mwanadamu kwa ajili ya kuweza kufikia ukamilifu, na alikuwa akiwahusia watu wanaotafuta ukweli kutumia uwenzo huo wa elimu kwa ajili ya kufikia muradi wao hapa duniani na huko akhira. Wapenzi wa wasikilizaji, sambamba yuya, umuhimu, alimu, na kusisitiza juu ya umuhimu wa elimu na maarifa, Imam Muhammad al Jawad alaihi salam alikuwa akitilia mkazo Suala la usalama na afya ya kiroho na maadili mema, miongoni mwa mambo yaliyosisitizwa na mtukufu huyo, ambayo yana taathira kubwa katika uzima wa roho na maadili ya mtu, ni yale aliyoyataja katika hadithi yake inayosema, muumini anahitaji taufiki ya Mwenyezi Mungu, mawaidha kutoka ndani ya nafsi yake na nasaha za watu wengine. Hadithi hii inayataja mambo matatu kuwa ndio msingi wa maendeleo ya muumini. Kwanza kabisa ni taufiki na rehma za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ambazo ndiyo siri ya uwezo wa kufanya kazi wa aina yote. Taufiki hiyo hupatikana pale mwanadamu anapokuwa na takwa, ikhlasi na nia njema katika kazi zake na kufanya kazi zote kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu. Katika hali kama hii, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala humpa taufiki mja wake na kumwongoza njia iliyonyoka. Katika hadithi hiyo, Imamu Aljawadi Jawadi alaihi ssalam amezungumzia pia suala la kusikiliza mawaidha yanayotoka ndani ya nafsi ya mwanadamu. Hii ni kwa sababu kama si mawaidha ya ndani ya nafsi, kwa maana ya mtu kuwa na kinga ya ndani ya nafsi yake inayomzuia kufanya madhambi na maasi, basi mwanadamu hutawaliwa na matamanio ya nafsi na kutumbukia katika upotofu na ufuska. Kinga na mawaidha haya ya ndani ya nafsi yanatokana na imani ya muumini kwamba dunia ni hadhara ya Mwenyezi Mungu na kwamba yeye subhanahu wa taala anaona na kuyashuhudia yote yanayofanywa na mwanadamu katika zama na nyakati zote, hali ambayo humzuia kufanya madhambi kwa kumwonea haya na aibu Bwana na muumba wake na kumpa kinga ya kutumbukia katika upotofu. Swala jingine linalohusiwa na Imamu Muhammad al Jawadi alayhi ssalam katika hadithi tuliyoisoma hivi punde ni kukubali nasaha za watu wengine. Kukubali kukosolewa ni miongoni mwa sifa za ukamilifu na za kimaadili. Sifa hiyo nzuri humpa mwanadamu fursa ya kuondoa nakisi na dosari zake na kufanya jitihada za kuboresha menendo na tabia zake Imam ameitaja sifa ya kukubali nasaha za watu wengine katika orodha ya mambo yanayohitajiwa na muumini. Imam Jawad alilipa umuhimu mkubwa wa suala la kukidhi mahitaji ya watu na alipewa lakabu ya Jawad kwa maana ya mtu karimu mno, kutokana na ukarimu wake mkubwa. Alikuwa akisema kwamba kukidhi mahitaji ya mwenye haja ni miongoni mwa masharti ya kupata neema za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Alikuwa akisema kwamba amali na matendo mema yanayoonekana kuwa madogo yumkini yakamkurubisha zaidi mwanadamu kwa Mola wake muumba. Anasema, kuomba maghufira kwa wingi, upole na kutoa sadaka humfanya mja apate radhi za Mwenyezi Mungu mtukufu. Huyo ambaye alikuwa shakhsia wa aina yake katika ucha Mungu, elimu na ukarimu katika zama zake, aliaga dunia mapema kutokana na husda, vinyongo na uovu wa watawala madhalimu, na alipata daraja ya juu ya kuuliwa shahidi katika siku ya mwisho ya mwezi wa Dhulqada mwaka elfu mbili na ishirini hijiria. Anasema katika hadithi yake kwamba waseme watu kwa wema na mambo mazuri ambayo wangependa nao wayaseme kuhusu nafsi yako. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo, katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 12 Rajab mwaka 1443 Hijiria sawa na tarehe 14 Februari mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 1411 iliyopita, kulingana na kalenda ya Hijiria, alifariki dunia Abbas bin Abdul Mutalib, ami yake Bwana Mtume Muhammad Amani Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Na mmoja wa shahsia wakubwa wa kikuraishi alijulikana kwa tabia njema, mwenendo mzuri, busara na maarifa ya hali ya juu. Baadhi ya wanahistoria wanaamini kwamba Abbas bin Abdul Muttalib aliukubali Uislamu kwa siri kabla ya bwana mtume kuhamia Madina, na alikuwa akimpelekea mtume habari za harakati za washirikina wa Maka. Mwaka wa nane hijiria, Abbas bin Abdul Muttalib aliungana na Waislamu, na baada ya Fathu Maka aliteuliwa na Bwana Mtume kuchukua jukumu la kutoa huduma ya maji kwa watu wanaozuru nyumba ya Mwenyezi Mungu Alkaba, katika mji wa Maka. Katika siku kama ya leo miaka 84 iliyopita wazayuni waliokuwa na silaha, wanachama wa kundi la kigaidi la Palmach waliendeleza mauaji ya umati dhidi ya raia wa Palestina kwa kutekeleza operesheni ya kigaidi dhidi ya wana kijiji wa kijiji cha sasa huko kaskazini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Katika operesheni hiyo iliyoendelea hadi kesho yake, nyumba 20 za raia wa Palestina ziliharibiwa na watu stini wakiwemo wanawake na watoto wadogo wakauawa kwa umati. Siku kama ya leo miaka 33 iliyopita mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Imamu Ruhullah Khomeini alitoa fatwa iliyomtambua Salman Rushdi mwandishi wa kitabu cha aya za kishetani kuwa ameritadi na kuondoka katika dini ya Uislamu. Katika kitabu hicho, Rushdi alimvunjia heshima na kumdhalilisha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kitabu kitukufu cha Qur'ani na matukufu mengine ya Kiislamu. Uandishi na uchapishaji wa kitabu hicho ulifanyika kwa njama na msaada wa nchi za Magharibi. Hata hivyo, fatwa ya Imamu Khomeini dhidi ya murtadi Salman Rushdi iliwaamsha Waislamu na kuwatahadharisha kuhusu njama hiyo. Fatwa hiyo ya Imamu Ruhullah Khomeini iliungwa mkono na waandishi wengi huru duniani, maulama wa Kiislamu na jumuiya ya nchi za Kiislamu. na katika siku kama ya leo miaka kumi na mmoja iliyopita ilianza harakati ya kupigania uhuru ya wananchi wa Bahrein dhidi ya utawala wa kiimla wa Ali Khalifa. Tangu Bahrein ilipopata uhuru mwaka 1971, wananchi wa nchi hiyo wamekuwa wakitaka uhuru na demokrasia ambavyo vimekuwa vikikandamizwa na utawala wa nchi hiyo. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Maandamano ya kulaani hatua ya shule kadhaa katika jimbo la Karnataka kusini mwa India ya kuwazuia wasichana wa Islamu wanaovaa hijabu wasiingie madarasani kwa kisingizio cha kutekeleza amri ya wizara ya elimu ya jimbo hilo yameenea katika pembe mbalimbali za nchi hiyo. Ndege za kijeshi za muungano vamizi unaongozwa na Saudi Arabia kwa mara nyingine tena zimeshambulia mji mkuu wa Yemen, Sanaa. Mwanamke mmoja na watoto wake wawili wameaga dunia kutokana na makali ya njaa na kiu huko kusini magharibi mwa Somalia. Katibu mkuu wa jumuiya ya nchi za Kiarabu amesema janga la korona limezidisha pakubwa umasikini na ukosefu wa ajira miongoni mwa nchi wanachama wa jumuiya hiyo na Joseph Borel, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya, amesema umoja huo hautafunga ofisi yake ya diplomasia huko nchini Ukraine. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Salum Benderani na kwa geni nikikutakieni asubuhi njema, asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi saa sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, POBOX 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.