Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-alim, na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake kujuvya watu siku ya hija kubwa ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina, na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo kheri kwenu, na kama mkengekeleuka, basi jueni kwamba nyinyi hamuwezi kumshinda Mwenyezi Mungu na wapashi waliokufuru habari ya adhabu ya umizayo inayowangoja. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa Kiswahili, ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapofikia, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku huu ambapo tunawatangazia kutoka katika studio zetu za jama e jama hapa mjini Tehran, na leo ikiwa ni Jumapili ya tarehe kumi na tatu Februari elfu mbili na ishirini na mbili, ambayo ni sawa na Rajabu kumi na moja elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria. Wapendwa wasikilizaji, moja kwa moja tutafungua matangazo kwa taarifa ya habari ni za kikanda na kimataifa. Uchambuzi wetu wa kisiasa usiku huu utatupia jicho maandamano ya Bahman ishirini na mbili, tangazo jingine la wananchi wa Iran la imani yao kwa mapinduzi ya Kiislamu. Vipindi tutaanza na Uislamu Chaguo Langu, sira ya Imamu Jawad alaihi ssalam, na tutakamilisha na muhtasari wa habari za dunia, tukiwa na wingi wa matumaini mtaandamana nasi hadi tamati ya matangazo. Niwakumbushe, nikukumbushe wewe mpendwa msikilizaji na mfuatiliaji wa Radio Tehran Idhaa ya Kiswahili, tovuti yetu ni pastoday.com/sw. Tuma ujumbe wako mfupi kupitia SMS na WhatsApp yetu ni katika alama ya kujumlisha 989035 65487 email, ama barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika kupitia Maarifa FM, hiyo ikiwa ni redio wa shirika makao yake yako Tanga, Tanzania, na tunasikika katika masafa mbalimbali. Matangazo mbali ya idhaa ya Kiswahili yanasikika katika mikoa mbalimbali mbali nchini Tanzania na katika nchi jirani usikose kufuatilia. Karibuni. Imetimia saa moja na nusu kwa majira ya hapa Tehran. Ufuatao sasa ni vichwa vya habari. Amir Abdulayani afanya mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Mali hapa Teherani. Kikao cha pande mbili cha timu za mazungumzo za Iran na Rasia chafanyika Viena. Hamasi yaionya Israeli iache ya kucheza na moto, na Burhan apongeza uhusiano wa kijasusi wa Sudani na Israel pamoja na habari nyingine. Karibuni na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hapa Tehran. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu Irani amekutana na kufanya mazungumzo hapa Teherani leo Jumapili na waziri wa mambo ya nje wa Mali aliyoko ziarani hapa nchini Abdullahi Diop, waziri wa mambo ya nje wa Mali ambaye yuko ziarani hapa nchini kwa minajili ya kukutana na kufanya mazungumzo na viongozi wa Iran leo amekutana na kufanya mazungumzo hapa Tehran na Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu Iran. Abdullahi Diop, waziri wa mambo ya nje wa Mali, kabla ya kufanya mazungumzo haya na Amir Abdullahian, alikuwa ameonana na Muhammad Ali Zulfi Gol, waziri wa sayansi utafiti na teknolojia wa Iran ambapo alisema jamhuri ya Kiislamu Iran ni kigezo kizuri kwa nchi nyingine zinazotaka kuendesha mapambano dhidi ya uistikbari na vikwazo vya kidhalim kutokana na nafasi ya juu iliyonayo kwa upande wa sayansi na teknolojia duniani. Waziri wa mambo ya nje wa Mali amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni mfano wa kuigwa na nchi nyingine, licha ya kukabiliwa na vikwazo na kupambana na adui lakini imefikia katika nafasi ya juu. Amesema Mali ina hamu ya kustafidi na uzoefu wa Irani kwa ajili ya ustawi wa sayansi na teknolojia wa nchi hii. Kikao cha pande mbili cha timu za mazungumzo za Irani na Rasia kimefanyika mjini Viena, Austria, kwa kuhudhuriwa pia na wakuu wa timu za mazungumzo wa Irani na Rasia. Katika mazungumzo hayo ya jana huko Viena Ujumbe wa Irani umeongozwa na Ali Bagheri na ule wa Rusia, Mikhail Ulyanov. Mazungumzo hayo yamefanyika ikiwa ni mwendelezo wa duru ya nane ya ya duru ya nane ya mazungumzo ya kuondoa vikwazo dhidi ya Iran. Duru ya nane ya mazungumzo kati ya Iran na kundi la nne ongeza moja linaloundwa na Ujerumani, Ufaransa, Uingereza, Rasia na China kwa lengo la kuondoa vikwazo vya kidhalim na haramu dhidi ya Iran yameanza tena tangu tarehe nane mwezi huu wa Februari, baada ya kusita kwa siku kadhaa kwa ajili ya kuchukuliwa maamuzi ya kisiasa . Baadhi ya hatua tayari zimepigwa katika mazungumzo hayo viena kutokana na ubunifu wa timu ya mazungumzo ya Iran. Hata hivyo ucheleweshaji unaofanywa na pande za magharibi, hususan serikali ya Rais Joe Biden wa Marekani, kwa ajili ya kufidia hatua zilizo kinyume cha sheria za serikali iliyotangulia Marekani, pamoja na kuendeleza uwenzo wa mashinikizo ya kiwango cha juu dhidi ya Irani, yote hayo yamesababisha kutiliwa shaka nchi hiyo kuhusu azma yake ya kurejea katika mapatano ya JCPOA na kuchukua muda mrefu mazungumzo hayo ya Vienna. Leo pia kikao kingine cha pande mbili cha jumbe za mazungumzo za Irani na Rusia kimefanyika kwa kuhudhuriwa na Mikhail Olianov na Ali Bakheri, maafisa wa ngazi za juu wa timu za mazungumzo Kumradhi, maafisa ambao ni maafisa wa ngazi za juu wa timu za mazungumzo za Teherani na Moscow huko Viena. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Teheran. Mkuu wa jeshi la Sudan Luteni Jenerali Abdul Fatah Al Burhan amejitokeza hadharani na kutetea kitendo chake cha kiafriti cha kushinikiza kuboresha uhusiano wa kawaida wa nchi hiyo na utawala haramu wa Israel. Katika mahojiano na runinga ya taifa, Borhani amedai kuwa ni halali kwa vyombo vya usalama na itejinsia va Sudani kuwa na uhusiano wa karibu na Israel na viongozi wa pande mbili kutembeleana. Licha ya kudai kuwa hakuna afisa yoyote wa ngazi ya juu wa Sudani aliyetembelea Israel, lakini duru za habari siku chache zilizopita ziliharifu kuwa kiongozi huyo wa kijeshi aliyeongoza mapinduzi nchini Sudan amefanya safari ya siri mjini Tel Aviv. Haya yanajiri siku chache baada ya wananchi wa Sudani kufanya maandamano katika mji mkuu wa nchi hiyo Khartum, kulaani jinai za utawala wa kizayuni wa Israel na utawala wa majenerali wa kijeshi nchini mwao. Katika maandamano hayo ya Alhamisi iliyopita waandamanaji walibeba mabango ambayo baadhi yake yalikuwa yameandikwa maneno yafuatayo Abdulfatah Al Burhan kibaraka wa utawala wa kizayuni ataanguka tu. Mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na moja, wanajeshi wa Sudani walifanya mapinduzi mengine wakiongozwa na Jenerali Al, Al Burhan na waliipindua serikali ya waziri mkuu Abdullah Hamdok ambayo ilikuwa inashirikisha pia raia Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imetoa onyo kali kwa utawala haramu wa Israel baada ya walowezi wake wa kizayuni kuwashambulia tena Wapalestina katika mji wa Quds unaokaliwa kwa mabavu. Indhari hiyo imetolewa leo Jumapili na Muhammad Hamada, msemaji wa Hamas mjini Quds, ambaye amebainisha kuwa shambulio hilo ni ukanyagaji wa wazi wa sheria na kwamba Israel inacheza na moto. Hamada amesisitiza kuwa, tunaonya utawala ghasibu wa Israel dhidi ya wimbi la mashambulio haya na matokeo yake mabaya, hujuma ambazo ni sawa na kucheza na mada za milipuko ambazo zitauripikia usoni utawala huo ghasibu. Msemaji huyo wa Hamas katika mji mtukufu wa Kuds ametoa mwito kwa wapalestina wote kusimama kidete na kuungana mkabala wa utawala huo haramu na walowezi wake wauga. Makundi ya wanamapambano wa Palestina hivi karibuni pia yalitoa tamko la pamoja na kulaani jinai za utawala wa kizayuni wa Israel huko Baitul Mukadas na Ukingo wa Magharibi wa Mto Jordan. Makundi hayo ya mukawama ya Palestina yalitoa onyo kali kwa Wazayuni na kusema, maafa yoyote yatakayotokea kutokana na jinai hizo Lawama zote zitakuwa ni za utawala wa Kizayuni. Na wananchi wa Afghanistani wamefanya maandamano katika mji mkuu wa nchi hiyo, Kabul, kulalamikia kitendo cha hatua ya Marekani, kulalamikia kitendo cha Marekani cha kupora mabilioni ya dola za Afghanistan na kuzitumia kuwalipa wanaodai fidia kutokana na mashambulizi ya Septemba 11 mwaka 2001. Waandamanaji hao waliokusanyika nje ya msikiti wa Jamia wa Eidgah jijini Kabul wameutaka utawala wa Washington kutoa fidia kwa makumi ya maelfu ya Wafugani waliouawa katika uvamizi na vita vya Marekani nchini Afghanistan katika kipindi cha miaka 20 iliyopita. Baadhi ya mabango yaliyokuwa yamebebwa na wananchi hao wa Afghanistan yalikuwa na jumbe zinazotaka utawala wa rais Joe Biden wa Marekani kulirejeshea fedha zake taifa hilo linalokabiliwa na mgogoro mkubwa wa kiuchumi. Siku ya Ijumaa, ikulu ya Marekani White House, ilitangaza kuwa utawala wa Joe Biden unapanga kuchukua kwa mabavu nusu ya dola bilioni saba fedha za Afghanistan zinazoshikiliwa katika benki za Marekani na kuzigawa kwa familia za walioathirika na mashambulizi ya Septemba 11. Hii ni katika hali ambayo miongoni mwa waliotekeleza mashambulizi ya Septemba 11 hapakuwa hata na raia mmoja wa Afghanistan. Serikali ya Taliban nchini Afghanistan imelaani vikali hatua hiyo, ikisisitiza kuwa wizi huo ni dalili ya kuporomoka maadili ya Marekani. Suhail Shahin, aliyeteuliwa kuwa mwakilishi wa serikali ya Taliban katika Umoja wa Mataifa, amekosoa uamuzi huo wa Marekani na amesema fedha hizo zote zinapaswa kuachiliwa na kukabidhiwa Benki Kuu ya Afghanistan kwani ni mali ya Waafghani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Na wakaribisha wapendwa wasikilizaji kutegea sikio uchambuzi huu wa kisiasa ambao usiku huu wana kichwa cha maneno kinachosomeka maandamano ya Bahmani 22, tangazo jingine la wananchi wa Iran la imani yao kwa mapinduzi ya Kiislamu. Maadhimisho ya mwaka wa 43 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu yalifikia kileleni Ijumaa ya tarehe 11 Februari kwa kufanyika maandamano ya mamilioni ya watu katika karibu miji 1500 na vijiji 3000 vya Irani. Maadhimisho hayo ambayo ni maarufu kwa jina la Bahmani 22 au alfajiri 10 ni kumbukumbu ya moja ya matukio makubwa zaidi kwa taifa la Irani. Katika kipindi chote hiki cha miaka 43 iliyopita, wananchi wa Irani wamekuwa muda wote wanajitokeza kwa mamilioni katika medani tofauti kulinda umoja na mshikamano wao na kuhifadhi matukufu ya mapinduzi yao ya Kiislamu. Taifa kubwa la Irani limekuwa likijijenga, likijenga hamasa kubwa katika matukio ya kila namna, ikiwa ni pamoja na wakati huu wa vita dhidi ya janga la uviko 19, licha ya kuenea hivi sasa kirusi cha Omicron cha ugonjwa wa corona. Lakini mwaka huu kama ilivyojiri kwa miaka iliyopita maadhimisho ya Bahmani ishirini na mbili ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu yamefanyika kwa ufanisi mkubwa, huku katika ile miji yenye idadi kubwa ya maambukizi ya kirusi hicho, wananchi wakishiriki kwenye maandamano hayo kwa kutumia misafara ya magari na pikipiki, ili kulinda protokali zote za kujikinga na ugonjwa wa uviko 19. Maandamano ya Bahman 22 ni katika matukio muhimu na makubwa sana yanayotokea nchini Iran kila mwaka. Maadhimisho hayo hufanyika kwa hamasa na ufanisi mkubwa na ufanisi mkubwa zaidi kila mwaka. Maadhimisho ya mwaka huu ya Alfajiri Kumi yamefanyika katika hali ambayo maadui wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani na taifa hili wamezidisha vikwazo vyao vya kiuchumi na vita vya vyombo vya habari. Mwaka huu propaganda mbaya za maadui hao zimeongezeka sana kwa lengo la kuzusha mizozo ya ndani na kuwakatisha tamaa wananchi kuhusu mapinduzi yao ya Kiislamu. Lakini kujitokeza kwa wengi wananchi katika maadhimisho hayo kwa mara nyingine kumewakatisha tamaa maadui na kubadilisha njama za wale watu wasio yatakia heri mapinduzi ya Kiislamu. Maadui wanafuatilia kwa karibu uungaji mkono wa wananchi kwa jamhuri ya kiislamu Irani kupitia matukio kama hayo na ni kwa sababu hiyo ndio maana kila mwaka wananchi wa taifa kubwa la Irani wanajitokeza kwa mamilioni katika maadhimisho ya Bahmani 22 ili kulinda usalama na uhuru wa nchi yao na kuzidi kuwakatisha tamaa maadui. Ayatollah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amesema kwa kusisitiza kwamba kujitokeza kwa uelewa kamili taifa katika maandamano ya Bahmani ishirini na mbili ni moja ya dhihirisho la kupendeza sana la nguvu zisizo na kikomo za Mwenyezi Mungu, na kumepelekea mapinduzi yaendelee kuwa hai na yenye sauti kubwa. Pia amesema maadam wananchi wataendelea kujitokeza kwa wingi kwenye maadhimisho ya Alfajiri Kumi, adui hatoweza kamwe kuidhibiti tena nchi yao azizi. Kila mwaka wananchi wa Irani ya kiislamu nao wanatekeleza majukumu yao ya kuhakikisha wanayabakisha haya mapinduzi ya Kiislamu. Pamoja na kupita zaidi ya miongo minne ya ushindi wa mapinduzi haya, kwa kweli ni mapinduzi machache sana duniani ambayo yameweza kuendelea kuadhimishwa na kutukuzwa kiasi chote hicho baada ya kupita muda wote huo mm. Tunaendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja, wapendo wasikilizaji, popote pale ambapo matangazo haya idhaa ya Kiswahili mnayasikia na kukumbusha tovuti yetu ni parstoday.com/sw. Aidha, matangazo haya yanasikika kwa kupitia satelaiti. Vilevile unaweza kutumia aplikesheni yetu ya IRIB World Service kutupata. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza ambacho ni Uislamu chaguo langu kitakachofuatiwa na kipindi hiki ambacho tumeandalia cha kuhusiana na sira ya Imam Jawad alaihi salam. Uislamu chaguo langu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii inayowaangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina wameamua kufuata njia ya haki na ukamilifu maishani ambayo ni njia ya Uislamu. Katika kipindi cha leo tutamwangazia marekani aliyesilimu Bi Amina Zahira. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. Yeye yeah, ni mzaliwa wa mji wa Tucson katika jimbo la Arizona nchini Marekani. Ni mwanamke mkarimu na malenga mwenye kipaji binafsi. Anasema hivi: mimi ni mwanamke muislamu mbunifu, nina malengo ya juu na ninataka kuelekea peponi. Nimezaliwa upya na sasa kama mbegu iliyopandwa, nasubiri fursa bora zaidi kuchipua ili niweze kueneza manukato yangu bora kote duniani. Mwenye kusema maneno haya ni Bi Brandi Chase ambaye baada ya kusilimu alichagua jina la Amina Zahira, na sasa yeye ni Mmarekani Mwislamu. Kwa mtazamo wa Magharibi walio wengi, wanawake Waislamu wamedhulumiwa sana na haki zao zinakiukwa na wanaume, lakini pamoja na kuwepo propaganda zote hizo chafu za wa Magharibi kuhusu hali ya wanawake katika Uislamu tunashuhudia kuongezeka idadi ya wanawake wa magharibi wanaosilimu. Wanawake wa magharibi waliosilimu kwa kukubali Uislamu wanahisi kuwa si tu kuwa hawana vizingiti, bali hijabu inawapa uwezo wa kujistiri na hivyo kuwa mbali na ufisadi wa kimaadili katika jamii za kimagharibi. Wanawake waislamu wana nafasi muhimu katika familia na jamii na kwa harakati zao katika fremu ya Uislamu kuondoa taswira potofu kuhusu mwanamke Mwislamu. Amina Zahira ambaye ni mwandishi malenga mchoraji na mwandishi blogu anafafanua hivi kuhusu namna alivyosilimu: Mimi nilizaliwa Mkristo na niliendelea kuwa Mkristo hadi nilipokuwa na umri wa miaka kumi na minne. Hapo niliachana na Ukristo kwa sababu ulikuwa haukidhi mahitaji yangu. Nikaendelea na maisha kama mulhidi au kafiri, sikuwa ninamwamini Mungu lakini baada ya muda usio mrefu nikaamua kufanya utafiti kuhusu dini ambayo ningefuata maishani. Alhamdulillah, Mwenyezi Mungu aliniongoza katika Uislamu nikiwa bado kijana. Bi Amina Zahira aliweza kupata maarifa kuhusu umaridari wa Uislamu na mabadiliko haya ya kina katika maisha yake yanahisika katika hadithi anazoandika hivi sasa. Anatumia kipawa chake cha uandishi kuhudumia Uislamu. Anasema hivi kuhusu taaluma yake ya uandishi: baada ya kusilimu nilibadilisha kwa kiasi kikubwa mtindo wangu wa uandishi. Kisha nilianza kuchora katuni kuhusu matatizo katika jamii ya Marekani. Kabla ya kusilimu nilikuwa nimezoea kuandika mashairi kuhusu maisha na chuki yangu kuhusu dini. Sasa si hivyo tena. Hivi sasa ninafurahi kuandika kumhusu Allah subhanahu wataala, ili kuwaonyesha wengine ukarimu na utulivu ulio katika Uislamu. Anaendelea kusema hivi Bi Zahira, watu wengi wasiokuwa waislamu Marekani na kote duniani wanasema vitabu vyangu vimewapa ilhamu na kuwawezesha kuujua Uislamu na kugundua mengi mapya kuhusu dini hii tukufu. Jamaa zangu si Waislamu, lakini baada ya kusoma hadithi na mashairi yangu wameweza kufaidika, ingawa si Waislamu. Kwa mtazamo wa Uislamu, suala la kuwahudumia viumbe ni mwanzo wa kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu na pia katika upande mwingine, kadiri mtu anavyopata maarifa kuhusu Mwenyezi Mungu ndivyo anavyojawa na mapenzi ya kuwahudumia wanadamu. Kwa mujibu wa mafundisho ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kuwahudumia watu ni jambo linaloenda sambamba na kumwamini Mwenyezi Mungu. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anasema kumwamini Mwenyezi Mungu na kuwanufaisha waja wake ni sifa mbili nzuri na hakuna lililojuu ya hayo mawili. Bizahira kwa imani yake kuhusu akhera na kudiriki lengo na uhakika wa maisha, anasema kuwahudumia wengine na kuwasaidia Waislamu ni msingi muhimu katika maisha. Anaendelea kusema, hatimaye katika siku ya Kiama tutaulizwa kuhusu maisha yetu. Yamkini mipaka ya nchi ikabadilika, lakini Uislamu na misingi yake itabakia daima. Katika Uislamu tuna wajibu wa kuwasaidia kwanza ndugu zetu Waislamu na baada ya hapo tuwasaidie wengine wanaohitaji. Kwa hivyo, ninaamini kuwa tunapaswa kudumisha umoja wetu kama Waislamu. Bi Amina Zohira, mwanamke huyu Mmarekani aliyesilimu, anasema kwamba pamoja na kuwepo mashinikizo yote katika maisha yake, lakini ameuchagua Uislamu na atajitahidi kueneza dini hii tukufu miongoni mwa Wamarekani. Bi Zahira anasema hivi kuhusu juhudi zake na za Wamarekani Waislamu wenzake za kuwasilisha taswira sahihi ya Uislamu na umaridadi wake kwa wengine nchini humo, anasema Waislamu wa Marekani kimsingi ni watu wa karimu na aghalabu ni wasema ukweli na watenda amali njema, wanataka kueneza Uislamu wa kweli, na wakati mwingi wasiokuwa Waislamu huvutiwa na amali za Waislamu. Wapenzi wasikilizaji, haki za wanawake katika Uislamu zinawabainikia kwa njia bora zaidi wanawake ambao wamesilimu, kwani tayari huwa wanajua kikamilifu mitazamo ya itikadi zingine kuhusu wanawake. Bizahira vilevile anahisi vile tofauti hizi na, na ndio jambo lililompelekea asilimu na kukubali mtazamo wa uislamu kuhusu mwanamke. Anaendelea kusema hivi: wanawake waliosilimu wanajitahidi kuwa na tabia njema zinazoenda sambamba na vazi la hijabu wanalovaa. Kwa njia hiyo wanadhihirisha pia mahaba yao kwa dini tukufu ya Kiislamu. Katika miji mingi ya Marekani watu wanajua tu yale wanayoyasikia kupitia vyombo vya habari kwa mfano iwapo kutaenea habari kuwa huko saudi arabia mwanamke aliye gerezani amezuiwa kumwona mtoto wake wote hufikiri kuwa serikali za mashariki ya kati ni hatari na ni tishio kwa usalama wa dunia lakini ukweli ni kinyume na hilo kwa kuwa uislamu unapinga sera zote zinazomdhalilisha mwanamke na badala yake unawaongoza wanawake katika njia ya iza ya nafsi na kujiamini wapenzi wasikilizaji katika miaka ya hivi karibuni tumeshuhudia kuimarika harakati za kutafuta na kuhitajia Uislamu katika nchi za magharibi. Kwa hakika, kwa karne kadhaa sasa jamii ya magharibi imekuwa ikikumbwa na kiukali ya haki na umaanawi. Hitajio hili linaonekana wazi miongoni mwa watu binafsi na pia katika umma. Katika nchi za magharibi tunashuhudia pengo kubwa la umaanawi katika maeneo ya umma kama vile sehemu za kazi, shule, vyuo vikuu, masoko, serikalini, katika vyombo vya habari na kadhalika. Tatizo la ukosefu wa umaanawi linashuhudiwa pia katika familia ambayo ni msingi wa jamii. Mgogoro mkubwa wa utambulisho sawia na hitajio shadidi la umaanawi ni mambo ambayo yamepelekewa magharibi kuelekea katika dini e, kama vile Ubudha na Uhindu. Lakini kutokana na kuwa dini kama hizo hazina uwezo wa kikidhi mahitajio ya mtu binafsi na jamii wengi sasa wanaelekea katika dini tukufu ya Uislamu. Wa magharibi wengi wametambua ukweli huu kuwa katika Uislamu umaanawi na maadili bora yako katika kila uga wa maisha ya mtu binafsi na jamii. Kimsingi wametambua kuwa Uislamu ni mfumo kamili wa maisha, na kufuata dini hii tukufu wanaweza kupata tena umaanawi na mwelekeo katika maisha ya dunia na akhera. Naam, wapenzi wasikilizaji, muda uliotengewa kipindi hiki umemalizika ambapo leo tumeangazia maisha ya Marekani yaliyesilimu Bi Amina Zahira. Tunakaribisha maoni yenu kuhusu kipindi hiki katika anwani yetu ya email ambayo ni swahili radio at irib ir. Hali wakati mwingine, kwa herini ya Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni katika kipindi hiki ambacho kitazungumzia utajiri wa kifikra na maadili bora katika sira ya Imam Muhammad Taqi Aljawad, mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye mwezi huu wa Rajab tarehe kumi tumeadhimisha siku ya kuzaliwa kwake. Ni matarajio yetu kwamba mutakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Nihilain, lfara, wasikilizaji wapenzi, katika siku hizi za mwezi wa Rajab kumetukia matukio mengi ya Kiislamu, likiwemo la kuzaliwa mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imam Muhammad Taki Aljawad alaihi salama. Kwa kawaida wanadamu waliojikurubisha kwa Mola muumba hubakisha nyuma hazina kubwa ya maarifa, hekima na busara ambazo huwatochi na mwongozo katika giza la misukosuko ya dunia. Ayatullah Ali Khamenei anasema kuhusu shakhsia ya Imam Muhammad al Jawad alaihi ssalam, kwamba mtukufu huyo kama walivyokuwa maimamu wengine katika kizazi cha mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni kigezo na ruwaza njema. Kipindi kifupi cha maisha yake kilitawaliwa na jihadi na kupambana na ukafiri na viongozi madhalimu. Alishika hatamu za kuongoza umma wa Kiislamu akiwa bado kijana na kuanza jihadi kubwa na maadui wa Mwenyezi Mungu, kwa kadiri kwamba mapambano na misimamo yake akiwa kijana mwenye umri wa miaka 25 yaliwafanya maadui wa Allah washindwe kuvumilia kuwepo kwake na kuamua kumuua shahidi kwa kumpa sumu. Imamu huyo mkubwa alitumia kipindi kifupi cha umri wake kama kiongozi wa umma katika mapambano ya jihadi na kutoa darsa kubwa kwa Waislamu. Aliwafundisha Waislamu kwamba wanapokabiliana na madola na tawala za kinafiki, wanapaswa kujifunga kibwebwe na kuwazindua wananchi kuhusu njama za tawala kama hizo. Alitufunza kwamba tunapaswa kuwatambua na kupambana na watawala wa ovu wanaojificha nyuma ya vazi la dini kwa kupambana na mtawala Maamun wa Bani Abbas, ambaye alijidhihirisha kama mtetezi wa Uislamu huku akipotosha mafundisho ya dini hiyo tukufu, mwisho wa kunukuu. Imamu Jawadi alayhi salam alishika hatamu za uongozi katika kipindi nyeti sana, ambapo watawala madhalimu walikuwa wakiongoza dola la Kiislamu wakitumia nikabu na vazi la kidini. Kwa msingi huo, suala la kuweka wazi na kubainisha hakika ya dini lilikuwa ngumu sana. Hata hivyo, mtukufu huyo alibeba bendera ya dini kwa kubainisha na kuweka wazi masuala ya kimsingi ya Uislamu katika kipindi hicho kilichojaa giza cha watawala wa Bani Abbas, licha ya kuwa na umri wa miaka 25 tu. Kipindi hicho cha uongozi wa Imam Jawad kiliendelea kwa muda wa miaka 17, sambamba na tawala za Mamun na Mutasim Abbasi. Alikabiliwa na mashaka mengi ya kisiasa, na kwa msingi huo alilazimika kutumia mbinu za kiutamaduni na kifikra kwa ajili ya kuongoza umma wa Kiislamu. Katika kazi hiyo, Imam Jawad alitumia mbinu mbili za elimu na maadili bora. Alibainisha umuhimu wa elimu na maarifa na imamu huyo anasema, kutafuta elimu ni wajibu kwa Muislamu. Elimu huwaunganisha ndugu wa Islamu na ni kito na mwenza katika safari na upweke. Moja ya sifa za kipekee za Imamu Jawadi alayhi ssalam ni kwamba alikuwa bahari katika elimu na maarifa na hodari sana katika kufafanua na kuweka wazi masuala ya kiitikadi na kielimu. Alikuwa alimu na mjuzi kuliko watu wote wa zama zake, licha ya umri wake mdogo. Ibni Hajar Lalhaythami ameandika katika kitabu cha Assawaiku Lmuhriqa kwamba licha ya kuwa na umri mdogo, Muhammad Al Jawad alikuwa juu zaidi ya wasomi wote katika elimu na ukarimu. Imam Jawad daima alikuwa akiitaja elimu na maarifa kuwa ni miongoni mwa mambo muhimu katika maisha ya mwanadamu kwa ajili ya kuweza kufikia ukamilifu, na alikuwa akiwahusia watu wanaotafuta ukweli kutumia uwezo huo wa elimu kwa ajili ya kufikia muradi wao hapa duniani na huko akhera. Wasikilizaji, sambamba na kusisitiza juu ya umuhimu wa elimu na maarifa, Imam Muhammad Al Jawad alaihi ssalam alikuwa akitilia mkazo suala la usalama na afya ya kiroho na maadili mema. Miongoni mwa mambo yaliyosisitizwa na mtukufu huyo ambayo yana taathira kubwa katika uzima wa roho na maadili ya mtu ni yale aliyoyataja katika hadithi yake inayosema, muumini anahitaji taufiki ya Mwenyezi Mungu, mawaidha kutoka ndani ya nafsi yake na nasaha za watu wengine. Hadithi hii inayataja mambo matatu kuwa ndio msingi wa maendeleo ya muumini. Kwanza kabisa ni taufiki na rehma za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ambazo ndiyo siri ya uwezo wa kufanya kazi wa aina yote. Taufiki hiyo hupatikana pale mwanadamu anapokuwa na takwa, ikhlasi na nia njema katika kazi zake na kufanya kazi zote kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu. Katika hali kama hii, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala humpa taufiki mja wake na kumwongoza njia iliyonyooka. Katika hadithi hiyo, Imamu Al Jawadi alaihi ssalam amezungumzia pia suala la kusikiliza mawaidha yanayotoka ndani ya nafsi ya mwanadamu. Hii ni kwa sababu kama si mawaidha ya ndani ya nafsi, kwa maana ya mtu kuwa na kinga ya ndani ya nafsi yake inayomzuia kufanya madhambi na maasi, basi mwanadamu hutawaliwa na matamanio ya nafsi na kutumbukia katika upotofu na ufuska. Kinga na mawaidha haya ya ndani ya nafsi yanatokana na imani ya muumini kwamba dunia ni hadhara ya Mwenyezi Mungu, na kwamba yeye subhanahu wa taala anaona na kuyashuhudia yote yanayofanywa na mwanadamu katika zama na nyakati zote hali ambayo humzuia kufanya madhambi kwa kumwonea haya na aibu Bwana na muumba wake na kumpa kinga ya kutumbukia katika upotofu. Suala jingine linalohusiwa na Imamu Muhammad al Jawadi alayhi ssalam katika hadithi tuliyoisoma hivi punde ni kukubali nasaha za watu wengine. Kukubali kukosolewa ni miongoni mwa sifa za ukamilifu na za kimaadili. Sifa hiyo nzuri humpa mwanadamu fursa ya kuondoa nakisi na dosari zake na kufanya jitihada za kuboresha mwenendo na tabia zake. Imam Jawad alayhi ssalam ameitaja sifa ya kukubali nasaha za watu wengine katika orodha ya mambo yanayohitajiwa na muumini. Imam Jawad alilipa umuhimu mkubwa suala la kukidhi mahitaji ya watu na alipewa lakabu ya Jawad kwa maana ya mtu karimu mno. Kutokana na ukarimu wake mkubwa alikuwa akisema kwamba kukidhi mahitaji ya mwenye haja ni miongoni mwa masharti ya kupata neema za Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Alikuwa akisema kwamba amali na matendo mema yanayoonekana kuwa madogo yumkini yakamkurubisha zaidi mwanadamu kwa mola wake Muumba. Anasema kuomba maghufira kwa wingi, upole na kutoa sadaka humfanya mja apate radhi za Mwenyezi Mungu. Mtukufu huyo ambaye alikuwa shakhsia wa aina yake katika uchamungu, elimu na ukarimu, katika zama zake aliaga dunia mapema kutokana na husda, vinyongo na uovu wa watawala madhalimu, na alipata daraja ya juu ya kuuliwa shahidi katika siku ya mwisho ya mwezi wa Dhulqada mwaka 220 Hijiria. Anasema katika hadithi yake kwamba waseme watu kwa wema na mambo mazuri. Shukran sana fundi mitambo, na napenda kuwakumbusha wapendwa wasikilizaji, matangazo haya ni ya moja kwa moja na mnayategea sikio kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa mjini Teherani na kwa wale ambao mnapenda kutuma maoni, mtatumia nambari yetu ama kutumia ujumbe wetu mfupi, tumia nambari yetu ya WhatsApp ambayo ni alama kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba na hapa anaweza ni kuwasomea frekwensi zetu hizo ni pastoday.com slash radio frequencies stroke frequencies. Aidha, unaweza kusikiliza kupitia aplikesheni ya simu za mkononi ya IRIB World Service na kwa wasikilizaji wetu wa Tanzania mnaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM huko Tanzania na nasoma FM hizo ambazo, mia moja na tano nukta tatu Utapata tanga matangazo haya idhaa ya idhaa ya Kiswahili yanasikika katika mia moja nukta tisa utapata Mwanza tisini na tisa nukta saba utapata Kigoma mia moja na nne nukta moja Mtwara na katika tisini na tisa nukta moja utapata mkoani Singida na karibuni kutegea sikio matangazo hali, hali, hali. na maoni hapa, nasoma maoni yake ama ujumbe uliotumwa kwa njia ya WhatsApp na Hamisi Hashim Bilali. Ni msikilizaji wetu kutoka Mtwara, Tanzania, ambaye ameuliza hapa, hivi anayechanjwa kwa ajili ya korona anaogopa kufa, na asiyechanja anaogopa kufa. Je, yupi aliye sahihi kati asiyechanja na anayechanja? Ni kwa mujibu wa ushauri mafunzo ya wataalamu wa afya madaktari, wanasayansi, ambao mpaka sasa hivi wanashughulikia tiba ya ugonjwa wa uviko kumi na tisa ama korona, wanasema ni bora upate chanjo. Chanjo itakuzuia usifike pahala pabaya. Ukishikwa na korona na virusi hivi, utaumwa lakini hautafikia katika hali mbaya ya kufika mpaka kwenye maoksijeni na ventilation vitu vingine kama hivyo Ndivyo wanavyosema utafikiwa na hali mbaya zaidi. Kwa hiyo ni bora kuchanja kuliko kutochanja, ni kwa mujibu wa wataalamu wa afya. Na sasa hapa kwa upande wa maoni tunakomea hapa, na habari za dunia kwa ufupi. Karibuni. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu Irani amekutana na kufanya mazungumzo hapa Tehrani leo Jumapili na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa mali ziarani hapa nchini Abdullah diop, wa mambo ya nje wa waziri mambo ya nje Mali ambaye yuko safarini hapa nchini kwa minajili ya kukutana na kufanya mazungumzo na na kufanya mazungumzo mazungumzo na na na viongozi wa Iran amekutana Husein Amir Abdulwayan waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu Irani. Aidha na kabla ya kukutana na waziri wa mambo ya nje alifanya mazungumzo pia na waziri wa sayansi, utafiti na teknolojia wa Iran, Muhamad Ali Zofi Gol. Kikao cha pande mbili cha timu za mazungumzo za Iran na Rusia kimefanyika mjini Viena, Austria, kwa kuhudhuriwa na pia na wakuu wa timu za mazungumzo wa Iran na Rusia. Kwa upande wa ujumbe wa Irani umeongozwa na Ali Bakhiri na ule wa Rusia ukiongozwa na mikhael olianova mkuu wa jeshi la sudan luteni jenerali abdul fatah al burhan amejitokeza hadharani na kutetea kitendo chake cha kiafiriti cha kushinikiza kuboresha uhusiano wa kawaida wa nchi hiyo na utawala haramu wa israel na harakati ya mapambano ya kiislamu ya palestina hamas imetoa onyo kali kwa utawala haramu wa israel baada ya walowezi wake wa kizayuni kuwashambulia tena wapalestina katika mji wa Quds unaokaliwa kwa mabavu. Wapendo wasikilizaji, la ziada sina na muhtasari unakomea hapa. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, na ntakuwa mchache wa shukurani nisipowashukuru wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya na vilevile wasikilizaji walituma maoni yao. Sina la ziada, nasema asante na tukutane tena kesho, panapo majaliwa yake Mola Muumba. Nawatakia usiku mwema.