Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sifa zote njema zinamsibitikie Mwenyezi Mungu aliyeumba mbingu na ardhi na akafanya giza na nuru, na juu ya hayo wale waliokufuru wanamsawazisha mola wao na vijungu vya uongo. Yeye ndiye aliyekuumbeni kwa udongo kisha akaweka muda wa ajali ya kila kiumbe, na muda huo maalumu uko kwake. Juu ya hayo mnafanya shaka na yeye. Ndiye Mwenyezi Mungu katika mbingu na katika ardhi anayejua ndani yenu na nje yenu na anayajua yote mnayoyachuma. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi shortwaves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa usiku huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalieni vipindi vya mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu na Afrika. Wiki hii tumekuandalieni pia dua maalum ya mwezi mtukufu wa Rajab, makala ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa moja na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Chanjo ya Iran ya Razi Cov Pars yabainika kuwa na uwezo mkubwa. Lebanon ya utaka Umoja wa Mataifa uishinikize Israel iache kukiuka anga yake. Zambia yapanga kurusha satelaiti anga za mbali. taliban yasema marekani inapora fedha za afghanistan kuwalipa waathirika wa, wa tukio la septemba 11 na sasa ni habari kamili chanjo ya covid-19 ya razicov pars iliyotengenezwa na jamhuri ya kiislamu ya iran imebainika kuwa na uwezo mkubwa na nchi kadhaa tayari zimeshaiagiza Chanjo ya Razi Cov Pars imetengenezwa na taasisi ya utafiti wa chanjo ya Razi, na baada ya kupita miaka miwili ya utafiti na majaribio, sasa imeanza kutumiwa katika zoezi la chanjo ya COVID-19 nchini Iran. Kutokana na kubainika kuwa chanjo hiyo ina uwezo mkubwa kuliko baadhi ya chanjo zilizoingizwa nchini hivi sasa, nchi kadhaa za kigeni zimeshatuma maombi ya kununua chanjo hiyo. Daktari Ali Ishaq, mkuu wa taasisi ya utafiti wa chanjo ya Razi, amezungumza kuhusu chanjo hiyo ya Razi CovPars na kusema, kwa mtazamo wa kinga ya seli, chanjo hii inaibua kinga ya asilimia 75. Taasisi ya utafiti wa chanjo ya Razi ina historia ndefu ya uzalishaji chanjo na baada ya janga la covid-19 kuripotiwa duniani ilianza mkakati wa kuzalisha chanjo ya kukabiliana na ugonjwa huo mwezi Septemba. Muhammad Hussein Falah Mehrabadi, mkuu wa utafiti na teknolojia katika taasisi ya utafiti wa chanjo ya Razi, alitangaza kuanza awamu ya tatu ya majaribio kwa wanadamu ya chanjo ya Razi Cov Pars katika mikoa ya Tehran na Alborz na kuwajumuisha watu 1040 waliojitolea. Aliongeza kuwa kwa mujibu wa makadirio, wataweza kuzalisha chanjo milioni kumi na tano hadi ishirini za chanjo ya Razicov Pars hadi kufikia mwezi Machi mwaka huu. Jeshi la Lebanon limetoa wito kwa Umoja wa Mataifa kuchukua hatua za haraka kusitisha ukiukwaji wa anga ya nchi hiyo unaofanywa mara kwa mara na utawala wa kizayuni wa Israel wakati unapoishambulia nchi jirani ya Siria. Katika mkutano baina ya meja jenerali Stefano Del Col, mkuu wa kikosi cha mpito cha Umoja wa Mataifa huko Lebanon, UNIFIL, na brigedia jenerali Hasib Abdo wa jeshi la Lebanon, upande wa Lebanon umeutaka Umoja wa Mataifa uishinikize Israel isitishe uhasama wake hasa wa kutumia anga ya Lebanon wakati wa kushambulia kwa mabomu ardhi ya Siria. Katika kikao hicho cha Ijumaa kilichofanyika katika makao ya UNIFIL eneo la Ras Naqoura kusini mwa Lebanon, Brigedia Abdu pia ametaka Israeli ikatazwe kwa ujumla kukiuka anga, bahari na nchi kavu ya Lebanon. Jeshi la Lebanon limeonya kuhusu matokeo mabaya iwapo ndege za kivita za utawala wa Israel zitaendelea kukiuka anga ya nchi hiyo ya kiarabu mara kwa mara. Ardhi ya Siria imekuwa ikilengwa kwa makombora ya ndege za kivita za utawala wa kizayuni wa Israel ambayo yanavurumishwa kutoka anga ya Lebanon au kutoka kwenye miinuko ya Golani ya Siria inayokaliwa kwa mabavu na Israel. Wiki iliyopita jeshi la anga la Siria lilifanikiwa kutungua makombora kadhaa kutoka Israel kabla hayajatua mjini Damascus. Ndege za kijeshi za Israel zilizovurumisha makombora hayo zilijipenyeza Siria kupitia mpaka wa Lebanon. Zambia imetangaza kuwa iko mbioni kurusha satelaiti yake ya kwanza katika anga za mbali ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Katika taarifa yake, waziri wa sayansi na teknolojia Felix Mutati amesema kuhama kutoka teknolojia ya analogia ahadi teknolojia ya dijitali kutaimarisha shughuli za kiuchumi za kidijitali na kusaidia serikali kupanga mapema katika kukabiliana na changamoto kama vile mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi, mafuriko na masuala ya afya. Baada ya kuzuru kituo cha satelaiti cha nchi kavu cha Mwembeshi katika kituo cha kitaifa cha utafiti wa anga za mbali, Mutati amesema satelaiti pekee ya nchi hiyo iliyoko Mwembeshi, magharibi mwa mji mkuu Lusaka, ilizinduliwa mwaka elfu tisa mia tisa sabini na nne. Waziri huyo amesema Zambia ina utaalamu wa kutosha kufikia lengo hilo. Mutati aliteuliwa Septemba iliyopita baada ya serikali mpya kushinda uchaguzi mkuu wa Agosti. Mwezi mmoja baadaye, alitangaza kuwa alikuwa ameweka mpango wa siku mia moja kwa ajili ya taifa hilo la kusini mwa Afrika kuweka ajenda yake ya maendeleo ya kidijitali. Mutati aliongeza kuwa mradi huo utainua nchi hadi mojawapo ya nchi zinazoongoza za utatuzi wa data za teknolojia kusini mwa Afrika. Nchi zingine za Afrika ambazo zimerusha satelaiti katika anga za mbali ni pamoja na Afrika Kusini, Nigeria, Misri, Algeria, Kenya, Rwanda, Ghana, Angola, Moroko, Ethiopia na Sudan. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Serikali ya Taliban nchini Afghanistan imelaani vikali hatua ya utawala wa Marekani ya kupora mabilioni ya dola za Afghanistan na kuzitumia kuwalipa wanaodai fidia kutokana na mashambulio ya Septemba 11 mwaka 2001. Katika taarifa Taliban imesema wizi huo ni dalili ya kuporomoka maadili ya Marekani. Siku ya Ijumaa, ikulu ya White House ilitangaza kuwa utawala wa Joe Biden unapanga kuchukua kwa mabavu nusu ya dola bilioni 7 fedha za Afghanistan zinazoshikiliwa katika benki za Marekani na kuzigawa kwa familia za walioathirika na mashambulizi ya Septemba 11. Hii ni katika hali ambayo miongoni mwa waliotekeleza mashambulizi ya Septemba 11 hapakuwa na raia hata mmoja wa Afghanistan. Hujuma hizo zilitekelezwa na raia 15 wa Saudi Arabia, wawili wa umoja wa, wa falme za Kiarabu Imarati, na wengine wawili kutoka Lebanon na Misri. Marekani aidha inadai kuwa fedha zilizosalia za Afghanistan zitatumika kwa ajili ya misaada ya kibinadamu. Suhail Shahin, aliyeteuliwa kuwa mwakilishi wa serikali ya Taliban katika Umoja wa Mataifa, amekosoa uamuzi huu wa, wa Marekani na kusema fedha hizo zote zinapaswa kuachiliwa na kukabidhiwa benki kuu ya Afghanistan kwani ni mali ya Waafghani. Aidha amesema kitendo cha Marekani kuchukua udhibiti wa fedha za Afghanistan ni wizi unaoashiria kuporomoka Marekani kibinadamu na kimaadili. Utawala wa Biden ulichukua fedha hizo za benki kuu ya Afghanistan baada ya kuondoa askari wake vamizi nchini Afghanistan Agosti 2021, na serikali ya Taliban kuchukua mamlaka nchini humo. Na wajumbe wa tume ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu nchini Sudan Kusini wamesema kuna hatari kubwa ya kuibuka ghasia na mgawanyiko katika nchi hiyo ya mashariki mwa Afrika. Hayo yamebainika baada ya wajumbe hao kukamilisha ziara yao ya tisa iliyodumu kwa muda wa wiki moja huko Sudan Kusini ambapo wamezuru maeneo ya Juba na Yei. Mwenyekiti wa tume hiyo Yasmin Soka amesema wa Sudan Kusini wengi ambao tume ilizungumza nao walionyesha nia yao ya uongozi wa kisiasa kupata amani na haki. Makamishna hao walikutana na mawaziri wakuu wa serikali na viongozi, wanachama wa asasi za kiraia, watu walionusurika katika ukiukwaji wa haki za binadamu na unyanyasaji ikiwa ni pamoja na unyanyasaji wa kijinsia viongozi wa dini vyombo vinavyofuatilia mkataba wa amani uliohuishwa mwaka elfu mbili kumi na nane wanachama wa jumuiya wanadiplomasia ikiwa ni pamoja na kutoka troika ya umoja wa afrika na wawakilishi wa mashirika ya umoja wa mataifa na ujumbe wa umoja wa mataifa nchini sudan kusini yunmis wajumbe hao wamesema kazi moja kuu itakuwa ni kuainisha maeneo ya majimbo ya ubunge ya uchaguzi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Teheran. <mulia> Na ufuato sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu utazungumzia kuongezeka indhari kuhusu uwezekano wa kutokea vita mashariki mwa Ulaya. Nchi za magharibi zinaendelea kutoa tahadhari mbalimbali kuhusu uwezekano wa Rusia kuishambulia Ukraine kufuatia kuongezeka mivutano huko Ulaya mashariki kati ya Moscow na Kiev. Kuhusiana na suala hilo, wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, imetoa taarifa na kutangaza kuwa Lloyd Ashton, waziri wa ulinzi wa Marekani, amezungumza kwa njia ya simu na wenzake wa Poland, Ujerumani, Canada, Ufaransa, Romania na Italia na kutahadharisha kuwa Rusia inaweza kuanzisha mashambulizi dhidi ya Ukraine wakati wowote kuanzia sasa. Antony Blinken, waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani, pia jana Ijumaa alidai kwamba Rusia inakusanya wanajeshi zaidi katika mpaka wa Ukraine. Aidha, alidai kuwa hujuma hiyo ya Rusia huenda ikajiri katika michezo ya Olimpiki ya msimu wa baridi huko Beijing. Wakati huo huo, katika kuendelea madai hayo ya viongozi wa magharibi katibu mkuu wa muungano wa NATO Jens Stoltenberg amesisitiza juu ya hatari ya kujiri vita dhidi ya Ukraine na kusema nchi za Ulaya inapasa zijiandaye kwa wakati mbaya zaidi. Stoltenberg amesisitiza kuwa muda wa kutolewa indhari kuhusu uwezekano wa, wa kujiri mashambulizi umekwisha. Amesema NATO haitajadili na kufikia mwafaka kuhusu kanuni na sheria zake, ikiwemo suala la kuchagua waitifaki wa, wa muungano huo baadhi ya viongozi wa magharibi wametoa wito wa kupatiwa ufumbuzi mgogoro wa Ukraine kwa njia za kidiplomasia katika hali ambayo Marekani, Uingereza na nchi nyingine wanachama wa muungano wa NATO wiki iliyopita zilituma maelfu ya wanajeshi wao katika nchi zilizo karibu na Russia. Karibu wanajeshi elfu tatu wa Marekani wametumwa Poland na Romania katika kile kilichotajwa kuwa lengo la kuimarisha kambi ya mashariki ya NATO. Wakati huo huo Pentagon imetangaza kuwa Lloyd Ashton, waziri wa ulinzi wa Marekani, ameamuru askari wengine elfu tatu wa nchi hiyo wawe wameelekea hua Poland katika muda wa siku mbili, huku Washington ikitumwa pia ndege za kivita aina ya F16 huko Romania. Vyombo vya habari vya magharibi pia vimekwenda mbali zaidi ambapo shirika la habari la Bloomberg la nchini Marekani limedai kuwa upo uwezekano wa Russia kuishambulia Ukraine na kwamba mashambulizi yataanza siku ya jumane Wakati huo huo, kuongezeka propaganda za uwezekano wa Russia kutekeleza mashambulizi dhidi ya Ukraine kumezipelekea akthari ya nchi za magharibi kutaka kuwaondoa raia wao huko Ukraine, na hata shirika la habari la Associated Press jumaamosi hii limewanukuu viongozi wa Washington wakisema kuwa Rais Joe Biden ana mpango wa kuufunga ubalozi wa nchi hiyo huko Ukraine. Inaonekana kuwa Marekani na NATO zinachukua hatua mpya ili kufanikisha lengo la ukuu na la muda mrefu, yaani kuzidisha uwepo wa vikosi vyao, zana za kijeshi na pia taasisi ya NATO kando kando ya mipaka ya Rusia, kwa kisingizio kwamba kuna uwezekano Rusia ikaishambulia Ukraine. Hatua hizo za Marekani na NATO zitaichochea Moscow nayo kuchukua hatua za kulipiza kisasi, jambo litakalokoleza moto na kushadidisha mivutano na uwezekano wa kutokea mapigano mashariki mwa Ulaya. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale anapokufikieni matangazo haya kutoka hapa mjini Tehran, karibuni kutegea sikio sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu, ili tuweze kupekua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulama wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu, bila kusahau athari na vitabu vyao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Muhammad Taki Majlisi, baba wa alama Majlisi, mmoja maulama wa maulama wakubwa na watajika wa kishia katika karne ya 11 hijiria. Tulisema kuwa msomi huyu alizaliwa katika mji mkubwa na mzuri wa Isfahan uliokuwa mji mkuu wa utawala wa Safavi nchini Iran wakati huo. Aidha, tulieleza kuwa baada ya Muhammad Taqi kumaliza masomo ya msingi na ya awali ya dini kwa baba yake alianza kuhudhuria masomo ya waalimu wakubwa na waliokuwa mashuhuri katika zama hizo. Kitabu mashuhuri zaidi cha Muhammad Taqi Majlisi ni Raudhatul Muttaqin. Karibuni kutegea sikio sehemu ya 39 ambayo juma hili itatupia jicho kwa mukhtasari historia na maisha ya Muhammad Baqir bin Muhammad Taqi mashuhuri kwa jina la Allama Majlisi. Katika moja ya masiku ya mwezi mtukufu wa Ramadhan mwaka elfu moja na thelathini na saba hijiria alizaliwa mtoto katika nyumba ya Sheikh Muhammad Taki Majlisi, mujtahidi mtajika na mwanazuoni mcha Mungu wa Kishia. Mtoto huyu alikuwa na kuifanya familia ya Majlisi kufikia katika kilele cha takwa na uchaji Mungu pamoja na umashuhuri. Baba yake alimpa mtoto huyu jina la Muhammad Bakir akitabaruku kwa jina la imamu wa tano wa Islamu wa madhehebu ya Shia, yani Imamu Muhammad Bakir alaihi ssalam. Baba yake alifanya hima kubwa kumlea mtoto huyu sambamba na kumfundisha familia ya Majlisi kwao ni Jabal Amil nchini Lebanon, lakini ilikuwa imehajiri na kuja nchini Iran. Familia hii ilikuwa mashuhuri kwa kushikamana na madhehebu ya Ushia katika karne ya tano Hijiria, na akthari ya watu wa familia hii katika karne ya kumi na moja na pamoja na kabla ya hapo, yaani karne ya kumi Hijiria, walikuwa wakihesabiwa kuwa wasomi wanazuoni na maulama mashuhuri na watajika. Muhamad alionyesha kipaji kikubwa alichokuwa nacho katika masuala ya elimu tangu akiwa wa mdogo, wakati huo akiwa chini ya malezi na mafundisho baba yake. Baba yake alikuwa mwanazuoni na msomi mcha Mungu. Muhamad Bakir alisoma elimu mashuhuri za zama hizo kwa mzazi wake huyo wa kiume. Historia inaonyesha kuwa Alama Majlisi alichanua na nuru elimu yake kujitokeza tangu akiwa ngali kijana na barobaro. Alipofikisha umri wa miaka 14 alipata idhini kutoka kwa Mulla Sadra, mwanafalsafa mkubwa wa ulimwengu wa Kiislamu, kwa ajili ya kupokea na kunakili hadithi pamoja na riwaya. Aliweza kuzisoma kwa muda mchache mno elimu na masomo ya hauza wakati huo, kama nahau, swarfu, maani, balagha, bayani, lugha, hisabati, historia, falsafa, hadithi, ilmu rijal, usul fiqhi, teolojia na kadhalika, na kufikia daraja ya kuwa mwalimu katika taaluma hizo. Aidha, ni katika kipindi hicho pia ambapo alikuwa tayari na vitabu mbalimbali mbali alivyokuwa ameviandika katika elimu tofauti. Alama Majlisi alisoma kwa baba yake kuliko kwa mwalimu mwingine yeyote, kutokana na kuwa baba yake alikuwa mwanafunzi wa Shekh Bahai. Alama Majlisi naye yakawa amenufaika na kuathirika na fikra pamoja na mitazamo ya Shekh Bahai katika masuala mbalimbali ya mbali kielimu. Akiwa katika rika la ujana, Alama Majlisi alisoma pia kwa wasomi na wanazuoni mahiri kama Mulla Abdullah Shushtari, Shekh Abdullah bin Jaber Amuli, Shekh Ali Jabal Amil na wasomi na wanazuoni wengine wakubwa na watajika katika zama hizo, hususan kwa faqihi mwanafalsafa, na mpokezi wa hadithi mtajika, yani Mulla Hasan Faidh Kashani. Imenukuliwa katika vitabu vya historia na vyenye itibari, kisa cha baba yake, yaani Allama Majlisi Muhammad Taqi Majlisi ambaye ni mashuhuri kwa lakabu ya Majlisi wa Kwanza, anasimulia kwamba usiku mmoja nililia baada ya kuswali na kuomba dua. Ilikuwa katikati ya usiku, nikapatwa na hali fulani ya kuhisi kwamba dua yangu itajibiwa. Nikawa nafikiria na kujiuliza, katika lahadha hii niombe nini kutoka kwa mwenyezi Mungu? Je, yeah, niombe haja ya kidunia au ya akhira? Ghafla nikasikia sauti ya mwanangu yaani Muhammad Bakir akilia akiwa katika susu. Nikanyanyua mikono kwa ajili ya dua na kusema: ewe mola wangu nakuomba kwa haki ya Muhammadi na Ali zake watoharifu mjalie mtoto huyu aje kuwa mwenezaji wa dini na msambazaji wa sheria za Sayidul Mursalin Muhamad bin Abdillah salawatu rabi wasalamuhu alaihi wa ala alihi, na umjalie na kumpa taufiki isiyo na kikomo. Kwa hakika, hii ni dua ambayo ilikubaliwa kwa ajili ya mtoto huyu ambaye baadaye aliondokea kuwa msomi na mwanazuoni aliyetumia umri wake kuhudumia Uislamu na mafundisho yake. <muchos> Moja ya huduma kubwa na yenye thamani mno ya Alama Majlisi na ambayo inahesabiwa kuwa dafina na hazina isiyo na mithili ni hatua yake ya kukusanya na kuandika hadithi katika kitabu cha mijalada mingi. Akthari ya vitabu vya hadithi vilikuwa vimepotea kutokana na vita na machafuko katika mataifa ya Kiislamu. Alama Majlisi, kutokana na kufahamu na kudiriki udharura na haja kubwa ya vitabu vya hadithi Alifanya hima na idili kubwa na kuandika kitabu cha hadithi cha Biharul Anwar. Mwanazuoni huyu akiwa na lengo la kulinda utamaduni na ustaarabu wa Kiislamu, alilazimika kusimama na kukabiliana na wapinzani pamoja na maadui wa Uislamu na Ushia. Miongoni mwa kazi nyingine zilizofanywa na alim na msomi huyu kwa ajili ya kulinda vyanzo vya hadithi na riwaya za waislamu wa kishia ni kuwashajiisha wanafunzi wa masomo ya dini kusoma na kufanya uhakiki wa hadithi, kwani wanafunzi walikuwa wamejitenga kabisa na hadithi kwa muda mrefu. Aidha, alitangaza kuwa kila mwanafunzi ambaye ataweza kuandika nakala moja miongoni mwa Kutubul Arba, yaani vitabu vinne vya waislamu wa kishia kuhusiana na hadithi na ikawa haina makosa, basi atapata ijaza na idhini kutoka kwake ya kunukuu hadithi. Hapana shaka kuwa huduma kubwa iliyofanywa na Alama Majlisi katika ulimwengu wa Kiislamu ni kubwa mno na haiwezekani kuyaeleza yote hayo katika kipindi kimoja. Hivyo basi msisite kujiunga nami juma lijalo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu ambapo tutaendelea kumzungumzia alim na msomi huyu, pamoja na athari zake. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo, ninakuwa geni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Africa, hujambo mpenzi msikilizaji na tumai ubuheri wa afya. Karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa yale tumekuandalia hii leo ni pamoja na hatua ya AU kuisimamisha uwanachama Israel yaendelea kupongezwa. WHO yasema maambukizi ya korona barani Afrika yanapungua. Na Uganda yakosoa uamuzi wa ICJ wa kuitaka ilipe fidia DRC pamoja na matukio mengine. Karibu. Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC imetangaza kuwa imefurahishwa na hatua ya Umoja wa Ulaya ya kuendelea vikwazo vya kiuchumi nchi ya Burundi ilivyokuwa imewekewa karibu miaka sita iliyopita. Peter Mathuki, katibu mkuu wa EAC, amesema kuwa hatua hiyo ya EU inatarajiwa kufufua ukuaji wa uchumi nchini Burundi na kuwa chache ushirikiano wa maendeleo katika jumuiya hiyo. Katika taarifa yake wiki hii, umoja wa Ulaya ulitangaza kuwa umechukua hatua hiyo kutokana na hatua muhimu zilizopigwa na serikali ya Bujumbura kuelekea demokrasia ya kweli baada ya uchaguzi wa mwezi Mei mwaka 2020. Mwaka 2016, Umoja wa Ulaya ambao wakati huo ndio uliokuwa mfadhili mkubwa wa serikali ya Burundi ulisitisha misaada yake kwa nchi hiyo kwa kile ulichodai kukithiri kwa vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu na kushindwa kuzuia machafuko ya mara kwa mara baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2015. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Burundi sanjari na kupongeza hatua hiyo ya kuondolewa vikwazo amesema kuanzia sasa, misingi ya ushirikiano kati ya nchi hiyo na Umoja wa Ulaya ni kuheshimiana. Kwenye ukurasa wa ushirikiano wa kimataifa Burundi tayari imeweka msingi mpya utakaoruhusu kushirikiana na kuheshimiana. Hatua hii ni kufuatia mwenendo mzuri wa raia wa Burundi ambao tangu kuwazimiwa vikwazo hawakutetereka, bali walivumilia na kuendelea kuwajibika katika majukumu yao. Mbali na hayo mkutano wa 35 wa wakuu wa Umoja wa Afrika uliofanyika tarehe tano na sita za mwezi huu wa Februari, huko adis Ababa, Ethiopia, ulisitisha mjadala wa kadhia ya utawala ghasibu wa Israel ya kuwa mwanachama mtazamaji katika umoja huo, sambamba na wakuu wa nchi wanachama wa AU kusimamisha nafasi ya mwanachama mtazamaji uliokuwa umepewa utawala wa kizayuni wa Israel katika umoja huo. Lakini pia wameunda kamati inayojumuisha wakuu wa nchi saba za Afrika ikiwemo Algeria, ili kushughulikia swala hilo na kutoa ripoti yake kwa umoja huo. Afrika Kusini na Algeria ni miongoni mwa nchi za Afrika zinazoshinikiza kuvuliwa Israel hadhi ya kuwa mwanachama mtazamaji katika AU. Mgogoro wa kutambuliwa Israel kama mwanachama mtazamaji katika umoja wa Afrika ulianza Julai mwaka jana, wakati Musa Faki Mahamat, mwenyekiti wa kamisheni ya AU, alipoupatia utawala huo haramu hadhi ya kuwa mwanachama mwangalizi katika umoja huo na kusababisha mzozo mkubwa ndani ya chombo hicho. Huku hayo yakiarifiwa, wananchi wa Sudan wamefanya maandamano katika mji mkuu wa nchi hiyo Khartum, kulaani jinai za utawala wa kizooni wa Israel na utawala wa majenerali wa kijeshi nchini mwao. Katika maandamano hayo ya Alhamisi, mbali na kushinikiza majenerali wa kijeshi warejee makambeni, waliulaani utawala wa kizoni wa Israel wakisema kuwa Sudan kamwe haiwezi kuutambua rasmi utawala katili wa Israel. Tukiachana na hayo ya maandamano, tugeukie sasa tandavo ya korona. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa bara la Afrika limo mbioni kudhibiti janga la covid-19 mwaka huu ikiwa mwelekeo wa sasa utaendelea, lakini kuna haja ya kuendelea kuwa makini. Hayo yameelezwa wiki hii na Dkt Mashidiso Mweti, mkuu wa ofisi ya kikanda ya shirika hilo la umoja wa Mataifa. Dkt Mweti ametoa mwito huu Alhamisi hii na kuongeza kuwa Afrika imeingia gharama kubwa katika janga hilo, na zaidi ya watu laki mbili na mbili elfu wamepoteza maisha na pia uchumi umeharibika kwa kiasi kikubwa. Hata hivyo, wamebainisha kuwa kesi za maambukizi ya virusi vya korona barani Afrika ni mara saba zaidi ya kesi zilizoripotiwa rasmi kufikia sasa katika nchi za bara hilo. Ameongeza kuwa huenda pia vifo vilivyosababishwa na maradhi hayo ya kuambukiza barani humo ni mara mbili au tatu zaidi ya ilivyoripotiwa kwengineko. Uganda imekosoa uamuzi wa mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ ambayo wiki hii ilitangaza kuwa dola milioni 325 ndio kiasi cha fidia ambacho Uganda inapaswa kuilipa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo ilikuwa ikidai zaidi ya dola bilioni 11 kwa uvamizi uliofanywa na jeshi la serikali ya Kampala mashariki mwa nchi hiyo wakati wa vita vya miaka ya 1998 hadi 2003. Akitangaza uamuzi huo, jaji kiongozi wa ICJ Joan Danage alisema mahakama hiyo imebaini kwamba Uganda inapaswa kulipa Congo DR dola milioni 225 kwa kusababisha vifo vya raia wa nchi hiyo, dola milioni 40 kwa uharibifu wa mali na dola milioni 60 kwa uharibifu wa maliasili. Wizara ya mambo ya nje ya Uganda imesema Alhamisi hii kuwa hukumu hiyo ya ICJ ni ghalati na si ya kiadilifu. Kesi hiyo ilianza kusikilizwa mwaka 2005 ikiwa ni pamoja na malalamiko ya DRC dhidi ya majirani zake wawili Uganda na Rwanda, ambazo ziliendesha vita katika eneo hilo la ardhi ya nchi hiyo. Wakati huo, hatima ya Rwanda ni ipi katika kesi hii? Mwandishi wetu wa Congo Brazzaville, Mosi Mwasi, anatoa tathmini na ijulikane vizuri kwamba hasara za Kongo, kupoteza watu wake, wengine kuhama makazi yao na mali kuporwa, Rwanda nayo ilihusika kwa hali na mali, nayo pia inatakiwa kuwalipa watu wa Kongo fidia hiyo. Kwa bahati mbaya, Rwanda haikuweza kujiandikisha katika orodha ya nchi zinazoikubali koti hiyo, hivyo koti hiyo haiwezi kuyasikiza mashtaka yoyote yale kutoka katika nchi zingine zozote zile zinayoishtaki Rwanda. Nao wahanga wa mateso yaliyofanywa nchini na Rwanda wanasema watatumia koti zingine za kimataifa ili kuilazimisha Rwanda ijitwike mizigo yake. Katika hatua nyingine, wiki hii, Shekh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, amewataka walimwengu kujitokeza na kukabiliana na hujuma na mashambulio ya muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya wananchi madhulumu wa Yemen. Shekh Zakzaki amesema kuwa kimya cha jamii ya kimataifa mbele ya jinai na mashambulio ya utawala vamizi wa Saudia na washirika wake dhidi ya Yemen hakina maana. Kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria amesema hayo katika mkutano uliofanyika kwa njia ya mawasiliano ya intaneti uliokuwa ukijadili wigo wa hujuma na mashambulio dhidi ya Yemen na kubainisha kwamba mashambulio hayo ni jinai za kivita dhidi ya jamii ya mwanadamu. na watu zaidi ya 120 wameaga dunia huku makumi ya maelfu ya wengine wakikimbia makazi yao kutokana na kimbunga cha Basirai ambacho kimekikumba kisiwa cha Madagaskar kilichoko kilomita 400 kutoka pwani ya mashariki mwa Afrika. Vyombo vya habari vya Madagaskar vimetangaza kuwa baadhi ya watu wameuawa baada ya nyumba zao kuporomoka katika mji wa Ambalavao, takriban maili 286 kusini mwa mji mkuu Antananarivo. Kimbunga Basirai kimekumba Madagaskar chini ya wiki mbili baada ya kimbunga kingine cha kitropiki kwa jina la Ana kusababisha vifo vya watu 58 huku wengine zaidi ya laki moja na 30 elfu wakipoteza makazi yao kisiwani Madagaskar. Na kwa habari hiyo ya kusikitisha, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Unikidhie haja zangu za dunia na akhira, innaka ala kulli shay'in qadir. Bi rahmatika ya arhamar rahimin. Ewe, unaezimiliki haja za waombaji na unaezijua dhamira za wanyamavu, kila ombi kwako hupata usikizi tayari na ufumbuzi madhubuti. Ewe Mwenyezi Mungu, na kuomba kwa haki ya ahadi zako za kweli, na ubora wa vipawa vyako, na uenevu wa rehema zako, mrehemu Muhammad na ali Muhammad, kwani wewe ni muweza juu ya kila kitu. Muhammadin Wa alihi atahirin, wamedata waliomfungia safari asiyekuwa wewe, na wanahasara wadadisi ila kwa sababu yako, wamepotea wanaojitolea ila kwa ajili yako, na wamekaukiwa wenye kujifaidisha ila aliyefaidika kwa fadhila zako. Mlango wako uko wazi kwa wenye raghba na heri yako hutolewa kwa wingi kwa wenye kuitaka, fadhila zako huwafikia wanaoziomba, tunu zako humfikia kila anayezitazamia, na riziki yako huandaliwa wenye kukuasi pia. Upole wako umewakinga hata wanaokufanyia uadui, ni ada yako kuwafanyia wema waovu na mwenendo wako ni kuwapa muhula wanaopitukia mipaka. Basi e ee, Mwenyezi Mungu niongoe uongofu wa walioongoka, uniruzuku jitihada ya wenye juhudi, na usinijalie kuwa miongoni mwa walioghafilika waliotengwa, na unighufirie siku ya malipo. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe 10 Rajab 1443 hijiria mwafaka na tarehe 12 Februari 2022 miladia siku kama ya leo miaka 1383 iliyopita alizaliwa Abdullah bin Husein maarufu kwa jina la Ali Asghar, mtoto wa Imam Husein bin Ali bin Abi Talib alaihimussalam, mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Ali Asghar alizaliwa kipindi ambacho Yazid bin Muawiya ndiyo kwanza alikuwa ameshika uongozi na kuanzisha mashinikizo na vitisho dhidi ya baba yake Imam Husein alaihi ssalam, akimtaka atoe baya na kiapo cha utiifu kwake. Nafasi muhimu ya mtoto huyo ilikuwa katika jangwa la Karbala, Iraq, wakati wa vita kati ya jeshi la Yazid na Imam Husein alaihi ssalam. Wakati wafuasi wote wa mjukuu huyo wa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam walipokuwa wameua washahidi Imamu Husein alimchukua mtoto wake mchanga aliyekuwa na umri wa miezi sita kipindi hicho na kutoka naye nje ya hema kwa lengo la kumwombea maji kutokana na kiukali iliyokuwa ikimsumbua. Maadui wa Uislamu waliokuwa wamewazuilia maji watu wa familia ya Mtume hawakuwa tayari kumpa maji mtoto huyo mchanga na badala yake Harmala bin Kahil Al Asadi kutoka katika jeshi la Yazid na bila ya huruma alimlenga mtoto huyo kwa mshale wenye ncha tatu ulioikata shingo yake na kumuua shahidi Ali Asghar, siku kama ya leo miaka 1248 iliyopita, sawa na tarehe 10 Rajabu 195 hijiria alizaliwa katika mji mtakatifu wa Madina Imam Muhammad Taqi, mmoja wa watu wa nyumba tukufu ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Imam Taqi Aljawadi alaihi ssalam alichukua jukumu la kuuongoza umma wa Kiislamu baada ya kuwa washahidi baba yake, yani Imam Ridha alaihi ssalam. Mtukufu huyo alikuwa maarufu kwa laqabu ya Jawadi yenye maana ya mtu mkarimu mno. Kutokana na ukarimu wake mkubwa, nyumba ya Imamu jawad alaihi ssalam ilikuwa kimbilio la wahitaji waliokuwa wamekata tamaa na walitarajia Imamu huyo awakidhie shida na mahitaji yao ya dharura. na siku kama ya leo miaka mia mbili na nne iliyopita nchi ya Chile ilijipatia uhuru wake kutoka kwa mkoloni Mhispania. Chile ilikaliwa kwa mabavu na Uhispania mwaka 1536 miladia. mwaka 1788 Mfalme Charles wa Tatu aliyekuwa mfalme wa Uhispania aliangalia upya makoloni yake na hivyo akaamua kuikabidhi nchi hiyo kwa Heru. Harakati ya kwanza ya kupigania uhuru nchini Chile ilianza mwaka 1814 miladia. mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Chanjo ya COVID-19 ya Razi Cov Pars iliyotengenezwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imebainika kuwa na uwezo mkubwa na nchi kadhaa tayari zimeshaiagiza chanjo ya Razi Cov Pars imetengenezwa na Taasisi ya Utafiti wa Chanjo ya Razi, na baada ya kupita miaka miwili ya utafiti na majaribio, sasa imeanza kutumiwa katika zoezi la chanjo ya Covid 19 nchini Iran. Jeshi la Lebanon limetoa wito kwa Umoja wa Mataifa kuchukua hatua za haraka kusitisha ukiukwaji wa anga yake unaofanywa mara kwa mara na utawala wa kizayuni wa Israel wakati unapoishambulia nchi jirani ya siria zambia imetangaza kuwa iko mbioni kurusha satelaiti yake ya kwanza katika anga za mbali ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na tatu serikali ya taliban nchini afghanistan imelaani vikali hatua ya utawala wa marekani ya kupora mabilioni ya dola za afghanistan na kuzitumia kuwalipa wanaodai fidia kutokana na mashambulizi ya Septemba 11 mwaka 2001. Katika taarifa, Taliban imesema wizi huo ni dalili ya kuporomoka maadili ya Marekani. Na wajumbe wa tume ya Umoja wa Mataifa haki za binadamu nchini Sudan Kusini wamesema kuna hatari kubwa ya kuibuka ghasia na mgawanyiko katika nchi hiyo ya mashariki mwa Afrika. Na kwa muhtasari huo habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni usiku mwema, alamsiki. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395, Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.