Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na walioamini wa wakahama kuja Madina na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu, nao ni Muhajir, na wale waliowapa wa Muhajiri mahala pa kukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, nao ni Ansar. Hao ndio Waislamu wa kweli watapata msamaha Mwenyezi Mungu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera. Na wale watakaoamini baadaye, baada ya muhajiri na ansar, wakahajiri nao wakaja Madina kukaa na mtume wa waislamu wenzao, ili wawe mkono mmoja kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi na ndugu wanasaba, wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamia ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika pastoday.com/sw, aidha katika masafa ya FM huko nchini Tanzania katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Singida, Mtwara na Kigoma kama tulivyosema, kupitia redio Maarifa FM yetu ni plus 98, 903, 506, 507, na email yetu ni swahili radio. Kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari, ripoti na uchambuzi wa kisiasa tutakuleta ni pia mawaidha kuhusiana na kumbukumbu ya siku ya kuzaliwa Imam Jawad alayhis salaam, tutakuwa pia na macho yetu magazetini, dua ya mwezi huu mtukufu wa Rajab pamoja na makala ya leo katika historia. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya mimi ni Ahmed Rashid. Inatimia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Rais wa Senegal alipongeza taifa la Iran kwa maadhimisho ya siku ya mapinduzi ya Kiislamu. Polisi wa Kiislamu Nigeria wateketeza chupa karibu milioni nne za pombe. Human Rights Watch yasema kila saa moja Myemeni mmoja anauawa au anajeruhiwa. na idadi ya waliofariki dunia kwa kimbunga cha Batsirai nchini Madagaskar wafikia watu 120. Na na sasa ni habari kamili. Rais wa Senegal ametoa mkono wa baraka na fanaka kwa serikali na taifa la Iran kwa mnasaba wa kuadhimisha mwaka wa 43 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Dakar, Muhammad Reza Dehshiri, ameandika katika mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba rais Macky Sall wa Senegal amemtumia ujumbe rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kutoa mkono wa baraka kwa serikali na taifa la Iran kwa mnasaba wa kuadhimisha mwaka wa 43 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Katika ujumbe wake huo rais Sal amesema kuwa uhusiano wa nchi yake na Iran ni wa kuridhisha na kwamba Dakar iko tayari kuimarisha zaidi na zaidi uhusiano wake na jamhuri ya kiislamu katika nyuga na sekta zote. Sherehe za miaka 43 ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ya nchini Iran zilifikia kileleni jana Ijumaa, tarehe 11 Februari 2022 na kuadhimishwa kwa ufanisi na hamasa kubwa katika kona zote za Iran na nje ya Iran. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalifikia kwenye ushindi siku ya Jumapili ya tarehe kumi na moja Februari, 11 Februari 1979 kwa uongozi wa mwanachuoni shujaa mwana na mwanaharakati Imam Khomeini, Mwenyezimungu wa mrehemu. Kadiri miaka inavyopita ndivyo sherehe za mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran zinavyozidi kunawiri na kufanyika kwa ufanisi na hamasa kubwa zaidi. Polisi wa Kiislamu nchini Nigeria katika jimbo la Kano wameangamiza karibu chupa milioni nne za pombe kwa sababu kuuza na kuunywa pombe ni haramu katika jimbo hilo la Waislamu. Polisi hao wa kidini ambao ni maarufu kwa jina la Hesba katika jimbo la Kano nchini Nigeria mara kwa mara huwa wanaendesha zoezi la kuangamiza pombe, madawa haramu na mihadarati. Safari hii jeshi hilo limefanikiwa kukamata idadi kubwa zaidi ya pombe katika historia yake. Mamia ya askari wa Hesba wamefanikiwa kukamata chupa laki tatu themani na saba elfu mia tatu na kumi na sita za pombe milioni, wamefanikiwa kukamata milioni tatu laki nane sabini na tatu elfu mia moja na sitini na tatu za pombe na vinywaji haramu na kuamua kuziteketeza katika eneo la wazi kwenye kijiji cha Tudune Kalebawa, huko Kano, kaskazini mwa Nigeria. Wakazi wa eneo hilo wamesema kuwa mabuldoza yameponda ponda chupa hizo za pombe kabla maafisa wa hisba hawajachoma moto vipande vilivyobakia vya chupa hizo. Kwa mujibu wa sheria za jimbo la Kano, ni haramu kuuza, kunywa na kumiliki pombe hilo limetangazwa tena na mkuu wa jeshi la Hisba Haruna Ibn Sina wakati wa zoezi la kuteketeza pombe hizo. vilevile vile amesema juhudi zetu zimepelekea kupungua sana vitendo vya udhalilishaji vinavyotokana na matumizi ya mihadarati na vinywaji haramu katika jimbo letu. Kwa upande wake, msemaji wa Hisba Lawam Ibrahim Fage amesema mamia ya maelfu ya chupa hizo za pombe zimekamatwa na polisi wa Kiislamu wa jimbo la Kano zikiwa kwenye malori zikielekea ndani ya jimbo hilo kutoka majimbo yenye Wakristo wengi ya kusini mwa Nigeria. Kufuatia malalamiko na changamoto zinazojitokeza kwa wananchi wa Uganda wanaofanya kazi nje ya nchi, jumuiya ya wafanyakazi nchini humo imebuni mkakati mpya wa kuwatetea na kulinda haki za raia hao wa Uganda nchi Kigozi Ismail na maelezo zaidi kutoka Kampala. Shirika kuu la watendakazi Uganda NOTU limebuni mswada mpya wa kuwatetea na kuwalinda wananchi wa Uganda wanaofanyia kazi katika nchi za kigeni, ili kupunguza kero na dhuluma zinazowafikia watu hao. Mara kwa mara, ripoti za malalamishi hutolewa na baadhi ya wananchi wanaoenda ughaibuni ambao hutendewa maovu, baadhi yao wakiuawa, wakipasuliwa na kuondolewa sehemu za miili yao, na wengine kutimuliwa kazini na mabosi wao kiholela bila kujali masilahi ya watumishi wa aina hii. Wizara ya Jinsia, Watendakazi na Maendeleo ya Kijamii ndio hutoa vibali kwa makampuni yanayotafutia wananchi ajira nje ya taifa, lakini makampuni hayo hayabainishi taratibu za kazi zinazotendwa na wananchi kama hao ambao mara nyingi wanachukuliwa kama watumwa mamboleo hususani kwenye mataifa ya uharabuni. Chini ya mswada mpya, kutabuniwa ofisi ya mwambata wa maswala kama hayo ndani ya kila nchi inayowaajiri watu kama hao. Lengo kuu ni kuboresha masilahi na haki za watu hao, kila mara wanapochukua waajiriwa Mashariki ya Kati kuwa hatuwafuatilii vizuri mwakilishi wa watendakazi bungeni Wilson Were. Miongoni mwa yaliyomo katika mswada huo ni ile sehemu inayobainisha taarifa zote zinazohusu aina za ajira anayopewa mtumishi, muda wa kandarasi mshahara anaopokea kila baada ya muda, nyongeza za mishahara zikiwepo, na vipi mtumishi huyu atakavyohudumiwa endapo ataugua, akipata majeraha, au akikorofishana na mwajiri wake, na yepi yatakayofuatwa endapo mwajiriwa anavunja makubaliano na mwajiri wake na kadhalika. Vilevile, mapatano yanayohusu mpango kama huo ni lazima yafasiriwe kwa lugha anayofahamu vyema mtumishi kabla ya kuelekea ughaibuni kwa ajili ya kutenda kazi. Aidha, mtumishi au mwajiriwa atalazimika kuweka sahihi kwenye mapatano kati yake na mwajiri wake kabla ya kuanza kutenda kazi. Sehemu hii inaonekana kuzusha hisia mchanganyiko dhidi ya waajiriwa kwa sababu mara nyingi waajiri hawataki kuwekewa masharti na waajiriwa, wakihisi kuwa hayo ni madharau makubwa kwao kutokana na utajiri wao. Tatizo lingine ni uhitaji mkuu ulioko kwa waajiriwa wakati wa kutafuta ajira, hususan baada ya kuteseka nyumbani Uganda kabla ya kuelekea ughaibuni. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Shirika la kimataifa la haki za binadamu la Human Rights Watch limetoa ripoti mpya na kusema kuwa katika mwezi ulioishi wa Januari, kwa kila saa moja kwa uchache myemeni mmoja alikuwa anauawa au kujeruhiwa. Hao ni raia wa kawaida wa Yemen ambao hawahusiki kivyovyote na masuala ya kijeshi. Leo Jumamosi, shirika la habari la Anadolu limenukuu ripoti ya Human Rights Watch ikisema kuwa mwezi ulioisha wa Januari ndio uliokuwa mwezi wa umwagaji mkubwa zaidi wa damu za raia wa Yemen tangu wavamizi walipoivamia nchi hiyo ya Kiarabu miaka saba iliyopita. Ripoti ya shirika hilo la kimataifa la haki za binadamu imesema kuwa kuanzia tarehe 6 Januari hadi tarehe pili mwezi huu wa Februari 2022 zaidi ya watu wazima 200 raia wa Yemen na watoto 15 wameuawa na zaidi ya watu wazima 354 wa Yemen na watoto wadogo 30 wamejeruhiwa katika mashambulizi ya wavamizi wanaoongozwa na Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu, yani Imarati. Idadi ya watu waliofariki dunia kutokana na kimbunga cha Batsirai nchini Madagascar imeongezeka na kufikia watu 120. Hayo ni kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa jana Ijumaa na taasisi ya kushughulikia maafa ya nchi hiyo. Vyombo vya habari vimenukuu taasisi hiyo ikisema kuwa idadi ya wahanga wa kimbunga hicho imepanda kutoka 92 hadi 120 jana Ijumaa baada ya nyumba zao kuporomoka katika mji wa Ambalavao ulioko mbali wa takriban kilomita mia moja sitini na moja kusini mwa mji mkuu Antananarivo. Na shirika la Hilali Nyekundu la Palestina limeripoti kuwa Wapalestina wasiopungua mia moja sitini na tano wamejeruhiwa na wanajeshi makatili wa Israeli, eh, mjini Nablus katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan jana ijumaa pekee. Kila siku wazayuni wanaua na kujeruhi makumi wa Palestina pamoja na kuvunja nyumba zao, kuharibu mashamba yao na kuteka maeneo yao. Mamia wa Palestina wanatiwa mbaroni mara kwa mara na wanajeshi makatili wa Israeli. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: hatua ya PLO ya kusimamisha ushirikiano wa kiusalama na utawala wa Israel. Baraza kuu la ukombozi wa Palestina wa la chama cha ukombozi wa Palestina PLO, limetangaza kusimamisha kutambua rasmi utawala wa kizayuni wa Israel na ushirikiano wa kiusalama na utawala huo. Baraza kuu la PLO pia limetangaza kwamba limesimamisha uratibu wowote wa, wa kiusalama na utawala wa kizayuni kwa njia mbalimbali. Hatua ya PLO ya kusitisha kutambua utawala wa kizayuni na kusimamisha ushirikiano wa kiusalama na Israel imechukuliwa kwa sababu kadhaa. Sababu ya kwanza ni kuhusiana na kushindwa kwa wazo la kushirikiana na utawala wa kizayuni. Kuutambua rasmi utawala huo na kushirikiana nao kulikuwa na lengo la kuundwa dola mbili za Palestina na Israel katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu, lakini PLO imepata yakini kwamba Israel haina nia kabisa ya kuundwa nchi huru ya Palestina katika mipaka 1967. Sababu ya pili ni kuongezeka na kushadidi jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya wa Wapalestina, jinai za Israeli dhidi ya wa Wapalestina na hadi leo maeneo ya ukanda wa uh, Gaza na katika maeneo ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan bado yanaendelea. Huko nyuma jinai nyingi za Israel zilikuwa zikifanywa dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza pekee, lakini sasa hivi ukingo wa magharibi wa mto Jordan mji wa Kudsi, ukanda wa Gaza, yote yanashuhudia mmoja ya, ya jinai za utawala dhalimu wa Israeli ambazo ni jinai kubwa. Kwa maneno mengine, jiografia na maeneo ya jinai za utawala wa Kizayuni dhidi ya Wapalestina imepanuka na kuwajumuisha Wapalestina wote. Katika uhalifu wa hivi karibuni zaidi, wanajeshi wa Israeli wa wamefanya hujuma za kigaidi Jumanne iliyopita ambapo walilifyatulia risasi gari la Wapalestina katika ukingo wa Magharibi na kwenye mjini huko mjini Nablus katika eneo la Mohfia na kuua vijana watatu wa Kipalestina. Sababu ya tatu ni kwamba wananchi wa Palestina sasa wako mstari wa mbele katika kukabiliana na jinai zinazoongezeka za utawala haramu wa Israel unaokalia kwa mabavu mji wa Kudsi, na hata wametangulia mamlaka ya ndani ya Palestina katika mapambano hayo. Haya ni matangazo ya mchana, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Alhamdu lillahi rabbil alamin wa bihi nasta'in innahu khairu nasir wa mu'in wassalatu wa was wassalamu ala khairi khalqihi ajma'in Muhammadin wa alihi at-tahirin lahirin. Kwanza kabisa tunapenda kutoa pongezi kwa mazazi haya ya Imam Azim, kiongozi miongoni mwa viongozi wa dini yetu ya Kiislamu. Mazazi ambayo tunamzungumzia leo ni mmoja kati ya maimamu ambao Mtume salallahu alaihi waalihi wasallam aliashiria kwamba watakuja kuwa maimamu kumi na mbili baada yangu, ambao wa kwanza katika hawa watakuwa ni Alimamu Ali, na pia na baada yake atafuatia Alimamu Hasan, na baada yake Imamu Huseini na, na watafuatia tisa kutoka katika kizazi cha nani cha nani cha Alimamu Alhuseini alaihi ssalam. Kwa hivyo imamu tunayemzungumzia leo ni imamu, imamu wa tisa katika maimamu wa ahlulbeiti salamullahi alaihim ni nani? Alimamu aljawad kazaliwa na nani baba, baba yake ni nani? Tunakuta kwamba baba yake ni Alimamu ridha salamullahi alaihi, Imamu ridha ambaye ni imamu wa nane katika maimamu kumi na wawili wa madhhabu ahlul bait, maimamu kumi na mbili wa ahlulbeiti. Lakini maimamu kumi na mbili ambao Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliowainisha kuwa ni viongozi baada yake. Ama tukirudi kwa mama yake, mama yake alimamu e, aljawadi alayhi salam, tunakuta kwamba mama yake alikuwa ni mmoja katika wamama ambao walielelewa ndani ya ahlulbeit alayhim afdalu salatu wasalam, lakini tunakuta kwamba mama yake alikuwa ni katika watu watumwa na hapa kuna nukta ya msingi ambayo nataka uweze kuiangalia: ni kwa nini ahlulbeiti walikuwa wakioa watumwa? Tunakuta kwamba tunakuta maimamu watatu wake zao walikuwa ni katika watumwa, na ile hali kwamba tunakuta kuna baadhi, kuna wanawake ambao walikuwa ni bora na walikuwa wana uwezo wa kuwaoa. Lakini tunakuta miongoni mwa wanawake ambao waliolewa ni kwamba alimamu ridha alaihi salam alioa mama ambaye alikuwa ni mtumwa, lakini baadaye alikuja kumzalia alimamu aljawad takuwa ndo ilikuwa asasi katika mtazamo wa Uislamu na hivyo kuwa mtazamo wa ahlulbeiti kwa ujumla, kwa sababu kama hiyo ahlulbeiti walikuwa wakiwa watumwa, lengo ni nini? Kuvunja ile fikira kwamba mtumwa hana thamani, hafai kuolewa. Sasa kwa kuwa na nasabu yao, ahlulbeiti ilikuwa ni nasabu yenye sharafu nasabu yenye kufahamika katika Waarabu, wakaamua kwamba wavunje fikira hii ya kuona kwamba mtumwa hana thamani kwa kuweza kuolewa na nasabu kama hii ya Mtume Muhammadin sallallahu alaihi waalihi wasallam <todit> hivyo mama yake na Alimamul Jawad alikuwa ni mtumwa ambaye alikuwa e, jina lake alikuwa e, kwamba watu wametofautiana e, katika jina lake e, kwa katika kauli tofauti tofauti, lakini amaarufu kwamba alikuwa akiitwa e, Khizran ambaye jina hili alipewa na alimamu Ridha alaihi afdhalu salatu wassalam baada ya kuwa amemnunua e, na kuishi naye ndio akawa amemwita jina hilo, kwa sababu walikuwa wakiishi na watumwa wakiwalea na baadaye kuwaoa, kwa maana kwamba ili waweze kuwa huru na wasibaki katika hali ya utumwa, na hivyo kuiinua nasabu yao, kama tunayemzungumzia mama huyu ambaye aliweza kupata sharafu kwanza ya kuolewa na imamu, lakini sharafu ya pili kumzaa imamu wa umma wa Kiislamu. Kwa hivyo hii ni sharafu ambayo aliipata mama huyu pamoja na kwamba alikuwa ni mtumwa asante shekhe katika kumzungumzia mama huyu ambaye ni mama wa imamu katika imani yake upande wa imani yake kwa sababu tunaambiwa maimamu wanazaliwa na wamama watukufu sana na, na. katika upande wa imani yake labda huyu mama huyu ikoje katika historia e, katika historia amefahamika kuwa alikuwa ni mama mcha Mungu mama ambaye mwenye dini lakini mwenye kuhi, kujihifadhi kwa sababu kama hiyo, ndio maana alimamu Ridha alaihi salam akaona kwamba anafaa kuwa mama wa imamu, hivyo kuweza kumwoa ili aweze kuzaa. Kwa hivyo katika upande wa dini hakukuwa na tatizo lolote, kwa sababu imamu amemwona mwenyewe ifa yake, jinsi gani amejihifadhi jinsi gani ameshika dini na jinsi gani alikuwa ni mcha Mungu. Kwa hivyo ndio maana kwa sababu kama kwa sababu uislamu asasi yake ni takwa kwamba, inna akramakum indallahi atakum okay. na hilo lilithibiti kwa yule mama ndio maana imam imamu ridha alaihi salam pamoja na kwamba alikuwa ni mtumwa akaona kwamba anafaa kuwa ni mke wa imamu lakini pia kuweza kuwa ni mama wa imam pamoja na kwamba walikuwepo mama wengine ambao walikuwa si watumwa lakini kwa sababu walikosa sifa hii ya ucha mungu ndio maana maimamu hawakuweza kuwaangalia bali, kinyume chake walikwenda kuweza kuangalia huyu ambaye ni mtumwa. Na hapa ndo tunapata falsafa kwamba hata wewe ambaye unayetaka kuoa, asasi ya kuoa isiwe kwamba ni kwa sababu mtu huyu ni katika familia fulani au ni katika ukoo fulani. La, asasi katika Uislamu, mtazamo wa Uislamu ni kwamba dini ndiyo asasi katika kuoa, uchamungu wa mtu ndio asasi, lakini pia kujihifadhi kwake ndio asasi katika misingi ya kuoa. Hatuna misingi ya ukabila, hatuna misingi ya ukoo, hatuna misingi ya sharafu wala kitu kama hicho. Misingi ni kwamba mtu wa namna hii ana dini, ana uchamungu. Mtu wa hivyo anafaa kuolewa. Haya ndio walikuwa aliku akiazingatia maimamu, kwa sababu mama yake alikuwa ana dini, ndio maana akaona kwamba anafaa kuwa mke wa imamu. Ama tukirudi katika majina ambayo aliyopewa Alimam Aljawad, jina lake moja kwa moja ilikuwa akiitwa Muhammad Ibn Ali. Lakini kama tunavyojua Maimamu wamekuwa ni watu ambao wanapozaa watoto huwapa baadhi ya majina zaidi ya lile jina ambalo aliopewa na hichi ni kitu ambacho ni mustahabu, ambao tunaita kuna lakabu, lakini pia kuna kunia sasa kunia ambayo aliyempatia alimta kwamba alimamu muhammadu Aljawad, kwamba alikuwa na kunia, lakini kunia zote hizi zilikuwa zikiashiria ni jinsi gani imamu huyu alikuwa eh, zilikuwa zikifasiri tabia yake, zilikuwa zikifasiri mwenendo wake katika jamii. Moja kwa moja tuangalie sasa, imamu huyu alizaliwa tarehe gani, sehemu gani? Mashuhuri kati kati ya wanahistoria ni kwamba imamu al jawad alaihisalam alizaliwa ni tarehe kumi Rajab mwaka 190 na tano hijiria, hivyo alimamu Aljawad katika siku kama ya leo mwezi kama huu wa Rajab ndio ilikuwa siku ya mazazi yake ya imamu huyu al -imam, al Jawad, Aljawad alaihi afdalu salatu wassalam. Kwa hivyo moja kwa moja amezaliwa sehemu gani? Ilikuwa katika mji wa Madina, ambapo ilikuwa tunasema ndio mji wa Ahlul Bait alaihim afdalu salatu wassalam, kwamba ni mji ambao ulifahamika kwamba ni mji wa Ahlul Bait, mji ambao walikuwa wakiishi maimam alaihim afdalu salatu wassalam. Kwa hivyo imamu huyu baada ya kuwa amezaliwa, zaidi muda wake mkubwa, maisha yake mengi, tunapoingia katika ulimwengu wa maisha na ulimwengu wa kisiasa kwa ujumla, imamu huyu aliishi muda mwingi katika zama za kiongozi wa Alabasia, kiongozi wa Almamun. Kwa hivyo Alimamu ljawad al katika zama ambazo alizoishi, aliishi zama za Almamun. Maamun, ambaye ndiye ambaye aliyempa sumu baba yake Al-Imamu Ridha alaihi salam huyu huyu ndiyo ambaye alilazimisha na kuweza kumwozesha Al-Imamu Al-Jawad. Okay. Maamun alimchukua binti yake na kumulazimisha Imamu Jawadi aweze kumwoa binti yake. Inawezekana akajiuliza, inakuwaje mtu kama huyu ambaye alikuwa na tabia chafu, mlevi, aweze kumwozesha Imamu. Lakini vile vile kuna mambo gani? Kuna sababu gani ambazo zilipelekea aweze kumwozesha Imamu? Ukweli ni kwamba Maamun alipita katika mazingira tofauti ya kisiasa. Tunapoangalia, kuna mambo fulani yalimbana, ambayo alimpelekea kwamba ili kuweza kufanikisha katika mambo yake ya kisiasa ni lazima amwozeshe Imamu ili kuwadanganya watu kwamba yeye yupo na Ahlulbeiti alaihimu salaam, katika ujanja ambao alikuwa akiutumia tadhahuruhu bitashayyu kwamba alikuwa akiwaonesha watu kwamba yeye ni katika, ni katika mashia, mashia na wafuasi wa Ahlul Bait alayhi afdhalus salatu wassalam, kwa sababu kuna watu ambao walikuwa wamejigrupu kwa ajili ya kutaka kufanya mapinduzi dhidi yake, lakini hawakuweza kufanikiwa. Kwa sababu gani? Baada ya kuligundua hilo, aliweza kujitahidi na kujionyesha kwamba yeye ni katika mashia, hivyo akaona moja katika njia za kuweza kuwavuta watu na kuweza kuziwia kuziba pengo hili aliye asiwezi kufanya mapinduzi ni kwamba ni yeye amwezeshe binti yake kwa alimam aljawadi alaihi afdhalu salatu wassalam. Kwa hivyo akawa ameweza amefanikiwa na akamwezesha, hivyo mapinduzi yale yakawa hayajafanikiwa, kwa sababu alikuwa e, kwa sababu ile kujionyesha kwamba na yeye ni katika mashia wa Ahlulbeiti alaihim afdhalu salatu wassalam, lakini kipindi hicho hicho kuna fitna ambayo ilitokea baina yake yeye na mkubwa wake ambayo alikuwa Muhammad Amin na Abdullahi al-Ma'mun -ma hawa walikuwa wote ni watoto wa Haruna Rashid. Kwa hivyo haya ni katika mambo ambayo aliyaishi al-Imamu al-Jawad na akayashuhudia kwamba watoto hawa wawili, baada ya Haruna Rashid kufariki, ambayo ni katika viongozi wa al-Abbasiyin, baada ya kuwa wamefariki, alichokifanya alihusia kwamba uongozi, atakayekuwa kiongozi baada yake atakuwa ni Muhammad Amin na baada ya Muhammad Amin, ambaye atakayekuwa kiongozi baada yake ni nani? Ni Maamun. Muhammad Amin baada ya baba yake kufariki moja kwa moja akapata uongozi. Baada ya kuwa amepata uongozi, alichokifanya cha kwanza baada ya kutulia tu kwenye uongozi ilikuwa ni kumtoa katika uongozi nani? Maamun, ambaye angalia, watu hawa wote ni mandugu kwa baba mmoja, mama mmoja, lakini hapana, ambaye alikuwa kwa sababu baba yake alikuwa ameandika kwenye waraka kwamba mimi nikifariki atakayekuwa kiongozi baada yangu atakuwa ni Maamun, lakini ile akaiondoa na kumuweka mwanaye kuwa ndio awe kiongozi. Hivyo wakawa wamegeukana, Maamun akawa amefanikiwa kumuua Amin. Kwa hivyo mazingira haya imamu aliyaishi, lakini imamu pamoja na hivyo aliendelea kufanya subira na kuwahusia eh, Ahlulbeiti wake kwamba kinachotakiwa katika mazingira kama haya ni kufanya subira. Hivyo imamu aliweza kupambana na kuweza kutoa maarifa Ahlulbeiti katika mazingira kama haya. Kwa hivyo hilo alikumsitisha imamu, bali lilimfanya endelee kuwa thabiti katika uongozi na katika kuendeleza eh, eh, risala ya Mtume Muhammadin sallallahu alaihi waalihi wasallam. Kwa hivyo Alimamu Ljawadi al huyu ndio imamu wetu ambaye ni imamu, imamu wa tisa katika maimamu wa Ahlulbeiti alaihim afdhalu salatu wassalam. Naam, inawezekana ukasema kwamba ilikuwaje tuna imamu imamu wa Ahlulbeiti lakini wakati huo tunasikia kwamba kuna kulikuwa kuna Maamun, wakati huo kulikuwa kuna wakinaamin, ilikuwaje? Sera ni ile, ile kama alivyosema mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwamba viongozi wa Ahlul Bait, pamoja na kwamba alizungumzia kuhusu Al-Hasan wal Hussein, imaman qama au qada, ndiyo ni Al-Hasan wal Hussein, lakini hivyo ndivyo ilivyo katika Harul Bait. Sawa sawasawa, atangazwe kuwa ni kiongozi sawasawa, asitangazwe kuwa ni kiongozi, uongozi wao ulishakuwa ni thabit kwa mujibu wa nusus ambazo zilizothibiti katika vitabu vya kihistoria. Kwa hivyo hawa ni viongozi, pamoja na kwamba kulikuwa kuna uongozi wengine, lakini tunakuta kwamba uongozi huo ulikuwa wakiwarejea maimamu hawa katika maswala ya kidini, katika maswala ambayo yanayohusu jamii kwa ujumla, kwa sababu walikuwa hawana uzoefu wa kidini na kuweza kujibu na kukabiliana na mambo ambayo yaliyokuwa ya kijiri. Lakini pia tukirudi katika huyu bwana ambaye alikuwa ni Maamuni, mtu ambaye aliweza kumuua ndugu yake, Itakuwaje ataamiliana ata, ata, vipi na Ahlulbeiti alayhim afdalu salatu wassalam? Kwa hivyo alikuwa akiamiliana na Ahlulbeiti, akiamiliana na alimamu Aljawadi alaihi salam kwa misingi ambayo sio misingi sahihi, kwa alikuwa akiamiliana nao kwa dhulma, kwa, kwa kuwabana kiuchumi, kwa kuwabana kisiasa, lakini wakati mwingine kuto kuwapa nafasi ili kuweza kudhihirisha ule uwepo wao katika jamii lakini pamoja na hivyo, Ahlulbeiti alaihim afdalusalatu wassalam hawakushindwa kuweza kufikisha ujumbe wa Ahlulbeiti na ujumbe wa mtume salallahu alaihi waalihi wasallam, bali waliendelea kutoa maarifu, kuendelea kutoa mafunzo katika jamii, kwani ilikuwa ndiyo wadhifa wao katika kutoa maarifu ya Ahlulbeiti alaihim ssalam. Ama uimamu wake aliupata lini? Uongozi wake moja kwa moja kama tunavyojua uongozi wa Ahlulbeiti alaihimu ssalam moja kwa moja hupata baada ya kufariki kiongozi ambaye aliyekuwepo katika uongozi, hivyo baada ya kufariki baba yake Alimamu Ridha alaihi afdhalu salatu wassalam moja kwa moja aliweza kupata uongozi. Uongozi na hapa katika uongozi wake kuna mambo ambayo yalijiri kwa sababu Imamu Aljawad alaihi salam alipata uongozi akiwa na umri wa miaka saba. Yani, baba yake amefariki akiwa na umri wa, wa miaka saba Sama, na hili lilileta sintofahamu ndani ya jamii sawa sawa ndani ya Mashia, lakini pia hata ndani ya upande wa pili. Upande wa pili ambao ni ashabu rai ambao tunasema kwamba ni mfumo wa shura ambao walikuwa wakiamini kwamba uongozi wa kina Abubakar ni mpaka kuja kwa wakina al abasiin, walitumia fursa hii kuthibitisha kwamba inakuwaje mtoto wa miaka saba aweze kuwa kiongozi wa Uislamu? Ni kiongozi ambaye hana uwezo, hajawa na uzoefu, kwa hivyo atakuwaje kiongozi wa umma huu wa Kiislamu. Hivyo walikaa naye na kuweza kumuuliza baadhi ya maswali ya kielimu. Hivyo walikwenda kumtafuta kiongozi mkubwa ambaye alikuwa ni alimu wa zama zile ili aweze kumuuliza baadhi ya maswali ili kuona kwamba ana uwezo kiasi gani, lakini lengo ilikuwa ni kwamba ashindwe ili wathibitishie jamii kwamba mtu wa namna hii ambaye asiyekuwa na uwezo wa kujibu jamii, atakuwaje kiongozi wa umma huu? Kwa hivyo kama umma huu utakuwa hauna uwezo kama utakuwa huna uwezo wa kutoa majibu ya masaili za kifikihi, mambo ya kisheria, unatakaje uwe kiongozi na kuweza kuongoza umma huu? Lakini tunakuta kwamba Imamu baada ya kuwa ameletwa pale, aliulizwa maswali, lakini katika maswali yale aliweza kujibu, lakini vile vile na kuweza kutoa baadhi ya vipengele ambavyo vinapatikana katika zile masala, jambo ambalo lilimfanya yule bwana ambaye ndio alikuwa ameenda kuuliza maswali, yeye mwenyewe ajikute kwamba hata zile Yaani vile vipengele ambavyo amevitoa imamu ashindwe kuvijua kwamba kuna, wakati imamu kuna, kuna vipengele vingine ambavyo imamu alivitoa yule ambaye aliyekuja kuuliza maswali yeye mwenyewe havijui, yaani kiasi kwamba kama angeulizwa angeuliza yeye asingeweza kuwa na majibu. kwa hivyo hivyo kuthibitishia jamii kwamba huyu bwana ni abqari, yaani si mtu wa kawaida, ndiyo kuwa na miaka saba, lakini katika upande wa elimu ni mtu ambaye ni mkubwa na ni mtu ambaye ni mtakatifu. Kwa hivyo katika mazingira kama haya Imamu akawa amefika katika, katika uongozi, lakini pamoja na hivyo, upande wa pili uliendelea kuwa na kiongozi wake, lakini pia imamu pia akiwa ni kiongozi wa kisheria kwa mujibu wa riwaya ambazo zilizopokelewa kutoka kwa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Ama tukirudi katika upande wa Mashia, pia kuna ambao walikuwa wakipata mashaka kwamba inakuwaje imamu ambaye ni mtoto wa miaka saba aweze kuwa kiongozi imamu. lakini aliweza kuwajibu imamu mwenyewe pamoja na kwamba baba yake al-Imamu Ridha, hilo nalo na pia alikuwa ameshaitolea majibu, lakini imamu mwenyewe aliweza kuwapatia majibu na kuambia kwamba e, anasema kwamba Mwenyezi Mungu katika Qur'ani, wa atainahu al-hukma swabiya Tumempa Nabii Yahya ya uongozi akiwa bado ni mtoto. Ama kwa nini amefika katika uongozi akiwa na umri mdogo? Hilo sio tatizo, kwa sababu hata Nabii Isa alaihi salam tunakuta kwamba alipata mtu autume akiwa bado ni mtoto mchanga Asha. na akiwa bado ni mtoto ambaye alikuwa katika akibebwa. Kwa hivyo hili si tatizo katika upande wa kisheria kuona kwamba mtu anafika katika uongozi akiwa katika umri e, mdogo. Tunaomba Mwenyezi Mungu aweze kutunufaisha kwa kila lenye heri. Nam, huyo alikuwa ni Shekh Rehan Yasin wa Qum hapa Iran akitoa mawaidha kuhusiana na kumbukumbu ya siku ya kuzaliwa Imam Jawad alaihi ssalam. Haya ni matangazo ya mchana, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteeni macho yetu magazetini Jamvi la macho yetu magazetini mchana wa leo Jumamosi, Februari 12, 2022 linakunjuliwa na gazeti la Raia Mwema la nchini Tanzania, ambalo habari yake kuu inasema alipo Ndugai siri nzito, hayupo bungeni wala haonekani jimboni kwake. Katibu wa bunge afunguka, mkewe asema, mwacheni mume wangu apumzike. Habari nyingine kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Raia Mwema inasema usioyajua kesi ya Mbowe na wenzake Baadhi ya makada wa CCM huchangia fedha kusaidia kesi. Wanaofika kortini hupata chakula cha mchana. Mboe hupewa heshima ya aina yake anapoingia na kutoka mahakamani. Vile vile limeandika mume na mke mbaroni kwa mauaji. Gazeti la Uhuru limeandika neema tele ziara ya raya, Rais ya Samia nchini Ufaransa. Madaktari bingwa Tanzania waguswa na kifo cha Daktari Mwele. Tanzania yavuna mabilioni mauzo ya parachichi barani Ulaya. Spika wa Bunge la Tanzania ahimiza mavazi ya staha bungeni, na Rais Samia abeba matibabu ya Profesa J. Gazeti la Mwananchi limeandika jinsi mabilioni yalivyopigwa yalikuwa yakisafirishwa, polisi yaeleza ilivyokuwa, kumi mbaroni, wanaswa na magari ya kifahari na malori, mbinu sahihi za kutatua tatizo la wamachinga ni habari nyingine katika gazeti la Mwananchi, ambalo pia limeandika Dkt Mwele alivyoacha alama afya, na vilevile limeandika tahadhari, virusi vipya vya Ukimwi, na serikali pamoja na vyama kupigania uhai wa Profesa J. Ama gazeti la serikali la Habari Leo limeandika mageuzi makubwa ya elimu nchini Tanzania yaja, Rais Samia mdilia Dkt Mwele, aagiza matibabu Profesa J. Wazazi wafichua makubwa, kifo cha mtoto hospitalini, TANESCO yasema umeme sasa shwari, na polisi wakamata bilioni 1.07 zilizoibwa Selcom. Kuhusu habari hiyo ya wizi mkubwa Selcom, gazeti la wamachinga limeandika wezi watumia siku 19 kuchota bilioni 2 Selcom ni baada ya wakala kuchezea mfumo wa Selcom pay na kuanza kuchota mabilioni fedha taslimu zaidi ya milioni mia tisa za kamatwa pamoja na magari yaliyonunuliwa na watuhumiwa kumi wapandishwa kizimbani kwa tuhuma za kuhusika na wizi huo. Pia limeandika polisi Mbeya ya nasa dhahabu ya shilingi milioni mia moja na hamsini na moja na mtuhumiwa atoroka huko nchini Kenya, habari kuu kwenye toleo la mtandaoni la Daily Nation ina mnukuu Charles Keter akisema talaka ya uhuruto ingelitokea bila hata Raila. Pia limeandika IEBC yamwita kumsaili sabina Chege. Umoja wa Mataifa wasema matatizo yanayopata wanawake kutokana na mgogoro wa Ethiopia hayasemeki kwa muhtasari, limeandika Mapigano baina wa wa ya jeshi la Ethiopia na waasi wa Tigray yamepelekea maelfu ya watu kuuawa. Kwa upande wake gazeti dada la Taifa Leo limeandika janga la njaa ni baya mno kaskazini mwa Kenya, mashirika yalia kujumla. Limeandika maafisa wakuu wa Umoja wa Mataifa wametoa tahadhari kuhusu ukame ambao unaendelea kukeketa maeneo ya kaskazini mwa Kenya na maeneo mengine yaliyokumbwa na ukame. Kaunti ya Marsabit nchini Kenya ndiyo iliyoathirika zaidi. Vilevile limeandika maelfu ya Wakenya wanaokataa kulipa mikopo ya mashirika ya akiba na mikopo sako, huenda sasa wakajipata mashakani baada ya bunge kuidhinisha sheria inayowashurutisha sako kuwashtaki watu hao kwa CRB. Habari yake nyingine inasema kitendawili cha walemavu wengi kijijini cha kosa jibu. Kwa muhtasa, limeandika katika kijiji cha Mpirani kilichoko eneo bunge la Magarini, kaunti ya Kilifi kuna hali ambayo imegeuka kwa kitendawili kwa wakazi wa eneo hilo. Kwa huko nchini Uganda, miongoni mwa habari zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la New Vision, inasema Shilingi ya Uganda jana Ijumaa ilishuka thamani katika soko la fedha. Museveni yuko katika ziara ya kikazi Kongo Brazzaville, na ugonjwa wa ajabu wadaiwa kuua watu tisa kiotera. Kwa upande wake gazeti la Daily Monitor pamoja na habari nyinginezo limeandika wanajeshi wa Uganda na Kongo wateka uwanja mdogo wa ndege wa waasi wa ADF mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na Human Rights Watch yaitake Uganda kuchunguza madai ya mateso aliyofanyiwa mwandishi wa riwaya raia wa Uganda aliyekimbilia nje ya nchi, nchi anayejulikana kwa jina la Kakwenza Rukira Bashaija. <tune> Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti jamhuri, ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio dua ya mwezi huu mtukufu wa Rajab. Baada ya dua hiyo, tutakuleteni leo katika historia Leo katika historia. Leo ni Juma Mosi tarehe kumi Rajabu 1443 Hijiria mwafaka na tarehe 12 Februari 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1383 iliyopita alizaliwa Abdullah bin Husein maarufu kwa jina la Ali Asghar, mtoto wa Imam Husein bin Ali bin Abi Talib alaihimssalam, mji mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Ali Asghar alizaliwa kipindi ambacho Yazid bin Muawia ndiyo kwanza alikuwa ameshika uongozi na kuanzisha mashinikizo na vitisho dhidi ya baba yake Imam Husein alaihi salam, akimtaka atoe baia na kiapo cha utiifu kwake. Nafasi muhimu ya mtoto huyo ilikuwa katika jangwa la Karbala, Iraq, wakati wa vita kati ya jeshi la Yazid na Imam Husein alaihi salam. Wakati wafuasi wote wa mjukuu huyo wa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam wa walipokuwa wameua washahidi Imam Hussein alimchukua mtoto wake mchanga aliyekuwa na umri wa miezi sita kipindi hicho na kutoka naye nje ya hema kwa lengo la kumwombea maji, kutokana na kiukali iliyokuwa ikimsumbua. Maadui wa Uislamu waliokuwa wamewazuilia maji watu wa familia ya Mtume hawakuwa tayari kumpa maji mtoto huyo mchanga, na badala yake Harmala bin Kahil al-Asadi kutoka katika jeshi la Yazid na bila ya huruma alimlenga mtoto huyo kwa mshale wenye ncha tatu ulioikata shingo yake na kumuua shahidi Ali Asghar. Siku kama ya leo miaka 1248 iliyopita, sawa na tarehe 10 Rajab 195 hijiria alizaliwa katika mji mtakatifu wa Madina Imamu Muhammad Taqi, mmoja wa watu wa nyumba tukufu ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Imam Taqi al Jawad alaihi ssalam alichukua jukumu la kuuongoza umma wa Kiislamu baada ya kuwa washahidi baba yake, yani Imam Ridha alaihi ssalam. Mtukufu huyo alikuwa maarufu kwa lakabu ya Jawadi yenye maana ya mtu mkarimu mno. Kutokana na ukarimu wake mkubwa, nyumba ya Imamu Jawad alaihi ssalam ilikuwa kimbilio la wahitaji waliokuwa wamekata tamaa na walitarajia Imamu huyo awakidhie shida na mahitaji yao ya dharura. na siku kama ya leo miaka mia mbili na nne iliyopita nchi ya Chile ilijipatia uhuru wake kutoka kwa mkoloni Mhispania. Chile ilikaliwa kwa mabavu na Uhispania mwaka elfu moja mia tano thelathini na sita miladi. Mwaka elfu moja mia saba themanini na nane Mfalme Charles wa tatu aliyekuwa mfalme wa Uhispania aliangalia upya makoloni yake na hivyo akaamua kuikabidhi nchi hiyo kwa Heru, harakati ya kwanza ya kupigania uhuru nchini Chile ilianza mwaka 1814 mlad. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. naufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia bwana msikilizaji hmm, wetu Bwana Kipala MC Bulemele wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, alituomba tuweze kutoa ufafanuzi kuhusiana na aina o nchi tatu za Guine, Guine Conakry, Equatorial Guine na Guine ya mbali kama alivyoandika, lakini wakati hautoshi. Tunakuahidi Bwana Kipala kwamba tutatoa majibu hayo katika kipindi cha baraza la wasikilizaji kuhusiana na Papua Gine Gine Conakry na Gine Bisau inshaallah. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Senegal ametoa mkono wa baraka na fanaka kwa serikali na taifa la Iran kwa mnasaba wa kuadhimisha mwaka 43 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Polisi wa Kiislamu nchini Nigeria katika jimbo la Kano wameangamiza karibu chupa milioni nne za pombe kwa sababu kuuza na kunywa pombe ni haramu katika jimbo hilo la waislamu la kaskazini mwa Nigeria. Shirika la kimataifa la haki za binadamu la Human Rights Watch limetoa ripoti mpya na kusema kuwa katika mwezi ulioisha wa Januari, kwa kila saa moja kwa uchache myemeni mmoja alikuwa anauawa au kujeruhiwa. Hao ni raia wa kawaida wa Yemen ambao hawahusiki kivyovyote na masuala ya kijeshi kumbukwa kwamba Saudi Arabia pamoja na Umoja wa Falme za Kiarabu, Imarati, zinaongoza uvamizi dhidi ya nchi ya kiislamu na ya kiarabu ya Yemen kwa mwaka wa saba sasa. Idadi ya watu waliofariki dunia kutokana na kimbunga cha Batsirai nchini Madagaskar imeongezeka na kufikia watu mia moja na ishirini. Na shirika la Hilali Nyekundu la Palestina limeripoti kuwa wapalestina wasiopungua 165 wamejeruhiwa na wanajeshi makatili wa utawala wa kizayuni wa Israel mjini Nablus katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan jana Ijumaa pekee. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh