Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tu yiliyowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli. Wao wana vyeo vikubwa kwa mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikia katika satelaiti na pia kwenye intaneti katika parstoday.com/sw, idhaa katika masafa ya FM kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Singida na Mtwara kupitia Redio Maarifa FM huko nchini Tanzania wazapi yetu ni plus 98 903 506 5497 na email yetu ni swahili radio atayara, ibido, leo ni Jumamosi mwezi kumi Rajab elfu moja mia nne na arobaini na tatu Hijria, sawa na tarehe kumi na mbili Februari elfu mbili na ishirini na mbili Miladi. Leo inasadifiana na kumbukumbu ya siku ya kuzaliwa Imam Jawad alaihi salaam Tunatoa mkono wa kheri na baraka kwa Waislamu na wapenda haki kote ulimwenguni kwa mnasaba huo. Ama tutakaokuwa nayo katika matangazo yetu ya hivi asubuhi ni taarifa ya habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi maalumu kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Imamu Chawada alaihi salam. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini. Baadaye tutakuwa na kipindi cha mapinduzi ya Kiislamu kwa mtazamo wa wasomi wa Magharibi. Tutakuleteni pia leo katika historia na maoni yenu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mimi ni Ahmed Rashid fundi mitambo na mhandisi sauti wetu kwa asubuhi hii ni Bibi Surush. <tune> Saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Sherehe za mapinduzi ya Kiislamu ya Iran zafikia kileleni. Mwangwi wa sherehe hizo watanda katika vyombo mbalimbali vya habari vya kimataifa. Human Rights Watch ya yakosoa marufuku ya vazi la hijabu nchini India. Mahakama ya Ufaransa yakataa kumwachia ya huru Nelson Mandela wa Kiarabu George za Abdallah na rais wa Guine Bisau asema kinara wa dawa za kulevya amehusika na mapinduzi yaliyofeli na sasa, ni habari kamili. Vyombo vya habari vya kimataifa katika nchi mbalimbali vimeakisi kwa mapana na marefu maandamano makubwa ya kuadhimisha mwaka wa arobaini na tatu wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Ijumaa ya jana tarehe kumi na moja Februari lilisadifiana na kutimia mwaka wa 43 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran iliyofanyika mwaka 1979, yakiongozwa na Imam Ruhullah Khomeini. Shirika la habari la Associated Press limeripoti kwamba kutokana na mripuko wa kirusi cha corona, mamilioni ya wa wananchi wa Iran wameshiriki katika maadhimisho ya mwaka huu kwa kutumia misafara ya magari na pikipiki piki. Associated Press imeongeza, eh, kwamba mamilioni ya wananchi wameshiriki katika maandamano ya kuadhimisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu wakiwa na bendera za Iran huku wakitoa nara za mauti kwa Marekani na mauti kwa Israeli. Shirika la habari la Anadolu la Uturuki limeripoti kwamba watu wa Teheran waliandamana hadi kwenye medani ya Azadi katika kumbukumbu ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu wakiwa wametundika bendera za Iran kwenye madirisha ya magari yao. Shirika hilo la habari limeongeza kuwa maandamano kama hayo yamefanyika pia katika miji midogo na mikubwa ya Iran ikiwemo Isfahan, Hamedan, Taberiz, Mashhad na Qum. Shirika la habari la Ufaransa pia limeakisi maadhimisho ya ushindwa wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran na kusema Wairan wameshiriki kwa wingi katika maadhimisho hayo, wakitumia magari, pikipiki, piki na wengine wakitembea kwa miguu. Kwa upande wake, shirika la habari la Ruiters limemulika zaidi hotuba iliyotolewa na Rais Ibrahimu Raisi kwenye kilele cha maadhimisho ya Bahmani 22 ya ushindwa wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika hotuba yake kwenye umati mkubwa wa wananchi, Rais Ibrahim Raisi, Raisi alisema kinachopiganiwa muda wote na mapinduzi ya kiislamu ni uhuru, maadili bora, busara, uadilifu, uhuru, heshima ya taifa, udugu na kutokubali kuwa chini ya dhuluma na ubeberu. Amesema mapinduzi ya kiislamu yalitokea nchini Iran ili kusambaratisha utawala mwovu na kibaraka wa madola ya magharibi na yalifanikiwa. Kutokana na uungaji mkono mkubwa sana wa wananchi. shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limetangaza kwamba marufuku ya vazi la staha la hijabu inakiuka wajibu wa India chini ya sheria ya kimataifa ya haki za binadamu ambayo inadhamini haki ya uhuru wa imani ya kidini ya mtu binafsi na uhuru wa kujieleza na kupata elimu bila ubaguzi. Marufuku ya kuvaa hijab iliyowekwa katika vyuo vya jimbo la Karnataka imeamsha wimbi la hasira za wanafunzi wa Islamu ambao wanasema hiyo ni hujuma inayolenga imani yao ambayo inatambuliwa rasmi na katiba ya India, huku makundi ya kihindu ya mrengo wa kulia yakitumia mabavu kuwazuia mabanatu wa kiislamu wasiingie vyuoni na kuibua mivutano ya kijamii katika jimbo hilo kupamba moto. Mzozo juu ya vazi la hijabu katika vyuo hivyo kumetumiwa vibaya na maafisa wa serikali ya India ambao sasa wamepiga marufuku vazi hilo na vile vile skafu za rangi ya zaafarani za, za Wahindu wafuasi wa chama cha BJP. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limesisitiza kuwa kupiga marufuku vazi la hijabu ni moja ya mifano ya hivi karibuni ya njama za mamlaka ya India za kuwatenga Waislamu na kuzidisha ukatili dhidi yao. Tarehe 7 mwezi huu wa Februari, mamia wanafunzi waliokuwa wakiandamana na wazazi wao walifanya maandamano wakidai haki yao ya kuhudhuria ya mashuleni wakiwa na vazi la staha la hijab. Jana yani Ijumaa, pia maelfu ya wanawake nchini India na Pakistan walifanya maandamano makubwa kupinga marufuku ya vazi la staha la hijabu mashuleni katika jimbo la Karnataka nchini India. Marufuku ya kuvaa hijabu iliyowekwa katika vyuo vya jimbo hilo imeamsha wimbi la hasira za wanafunzi Waislamu ambao wanasema hiyo ni hujuma dhidi yao. Takriban watu milioni mia mbili katika jamii yenye watu bilioni moja nukta nne wa India ni Waislamu. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, Sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mwana mapambano anayeunga mkono harakati za ukombozi wa Palestina na shujaa wa kimataifa George Ibrahim Abdullah kwa mara nyingine tena amenyimwa uhuru wake na mahakama za Ufaransa. Uamuzi huo umetambuliwa kuwa ni sawa na kumhukumu kifo mfungwa huyo wa kale zaidi wa kisiasa barani Ulaya, ingawa waungaji mkono wa George Abdallah wanasema wataendeleza jitihada za kuhakikisha kwamba anaachiliwa huru. Mwaka 1982, wakati Israel ilipoivamia tena Lebanon, kundi la wana mapambano la Abdallah lilikubali kuhusika na vifo vya maajenti wa Israel na Marekani mjini Paris, likisema hatua hiyo ilikuwa kitendo halali cha kupambana dhidi ya uvamizi wa kigeni. Kesi ya Abdallah ilijulikana kwa ukosefu wake wa ushahidi na wakili wa wake wenyewe baadaye alikiri kufanya kazi kwa siri kwa maslahi ya serikali ya Ufaransa. Hatimaye inaonekana kwamba Ufaransa imemworodhesha kimakosa Georges Ibrahim Abdallah katika wahalifu wa kawaida na si mwanajeshi. Kumetolewa ma... uamuzi... maamuzi ya mahakama kwa faida ya Abdallah kwa miongo kadhaa, lakini uingiliaji wa serikali ya Parisi umezuia kutekelezwa au kuheshimiwa maamuzi hayo ya kumwachilia huru. Wachunguzi wa mambo anasema iwapo Ufaransa itakataa kuruhusu mahakama za nchi hiyo kumwachilia huru Georges Abdallah, basi inaonekana ina nia ya kumlazimisha kufia jela katika nchi hiyo ambayo inajigamba kukomesha hukumu ya kifo miongoni miongo michache iliyopita. Abdallah amekataa kutubu au kutengua uungaji mkono wake kwa Palestina, na wengi wanaamini hiyo ndiyo sababu ya msingi ya kuendelea kushikiliwa jela nchini Ufaransa. mwana mapambano huyo mapambano ya kutaka kuachiliwa huru Georges Abdallah sasa yamekuwa kadhia ya kimataifa na maandamano ya kupinga Ufaransa hivi karibuni yalifanyika kaskazini mwa Afrika, Lebanon na hata Amerika Kusini. Waandamanaji wanasema kwamba wao na wafuasi wa Abdallah kote duniani hawatoacha kamwe kupigania ukombozi wake kutoka kwenye dhulma ya serikali ya Ufaransa. Rais wa Guine Bisau Umaro Sisoko Embalo amemshutumu mkuu wa zamani wa jeshi la wanamaji anayehusishwa na biashara za dawa za kulevya na washirika wake wawili kuwa walihusika na mapinduzi yaliyoshindwa mapema mwezi huu. Embalo, ambaye alianzisha uchunguzi juu ya kile alichokitaja kuwa ni jaribio la mauaji lililofadhiliwa na kupangwa kwa ustadi mkubwa, amesema mkuu wa zamani wa jeshi la wanamaji Admiral Jose Americo Obubo na Chuto na wasaidizi wake Chami Yala na Papis Jeme walihusika na jaribio la mapinduzi na ni miongoni mwa washukiwa waliotiwa nguvuni. Watu wa watatu waliotajwa na rais wa Guinea Bissau walikamatwa Aprili 2013 wakiwa kwenye mashua nje ya pwani ya Afrika Magharibi kwa kuhusika na kula njama na usafirishaji wa dawa za kulevya nchini Marekani. Na bunge la Nigeria limeiomba serikali ya shirikisho ya nchi hiyo ya Rais Muhammadu Buhari pamoja na Rais Muhammadu Buhari atangaze hali ya hatari kutokana na ongezeko kubwa la mauaji ya kishirikina. Kiongozi wa walio wachache bungeni Toby Okechukwu okay, ndiye aliyewasilisha muswada huo bungeni na kujadiliwa katika kikao kilichoongozwa na naibu spika Ahmed Wasem. Okay, Chuku amesema mauaji ya kishirikina yamepiga kengele ya hatari nchini Nigeria kutokana na idadi yake kuongezeka sana hivi karibuni. Amesema kuwa kesi za kutekwa watu nyara na kupotezwa zimekuwa nyingi katika kona mbalimbali za Nigeria. Aidha amesema katika kesi nyingi wahalifu huwa wana wanajisi na kuwabaka wahanga wao, wanawatesa, wanawaua na kuiba viungo vyao vya siri kwa imani za kishirikina na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran nam. Hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuata wa sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema hatua ya PLO ya kusimamisha ushirikiano wa kiusalama na utawala wa Israeli. Baraza kuu la harakati ya ukombozi wa Palestina pelou imetangaza kusimamisha kuutambua rasmi utawala wa Kizayuni wa Israeli na ushirikiano wa kiusalama na utawala wa pandikizi. Baraza kuu la PLO pia, -oh, pia limetangaza kuwa limesimamisha uratibu wowote wa kiusalama na utawala wa Kizayuni kwa njia mbalimbali. Hatua ya PLO ya kusitisha kutambua utawala wa Kizayuni na kusimamisha ushirikiano wa kiusalama na Israeli imechukuliwa kwa sababu kadhaa. Jambo la kwanza ni kuhusiana na, na kushindwa wanzo la kushirikiana na utawala wa Kizayuni. Utambua rasmi utawala huo na kushirikiana nao kulikuwa na lengo la kuunda dola mbili za Palestina na Israeli katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Kinachotokea sasa ni kwamba utawala wa Kizayuni hauna nia ya kuunda madola mawili na unaendelea kukalia kwa mabavu ardhi na kupora nyumba za Wapalestina kupitia ujenzi wa vitongoji vya walowezo wa Kizayuni. Baraza Kuu la Harakati ya Ukombozi wa Palestina PLO lilitangaza katika taarifa yake kwamba limeamua kusitisha uamuzi wa kutambua rasmi utawala wa Kizayuni na ahadi zote za mamlaka ndani ya Palestina kuhusu mapatano yaliyofikiwa na Tel Aviv hadi pale nchi huru ya Palestina itakapotambuliwa rasmi kwa msingi wa mpaka wa 1967. Sababu ya pili ni kuongezeka na kushadidi jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya wa Wapalestina, jinai za Israeli dhidi ya wa Wapalestina na hadi kwenye maeneo ya ukanda wa Magharibi. Huko nyuma jinai nyingi za Israeli zilikuwa zikifanywa dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza pekee. Hivi leo watu wa ukingo wa magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Gaza wanashuhudia kwa wakati mmoja jinai za utawala wa kizayuni wa Israeli. Kwa maneno mengine, jiografia ya maeneo ya jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya wapalestina imepanuka na kuwajumuisha wapalestina wote. Asalamu as alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami katika kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyozaliwa Imam Muhammad bin Ali Taqi al Aljawadi alaihi ssalam, imamu wa tisa katika mlolongo wa maimamu kumi na mbili kutoka katika kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, sambamba na kutoa mkono wa kheri na baraka kwa Waislamu wote ulimwenguni, hususan wafuasi wa Ahlulbeiti alayhim wassalam. Ninakokaribisheni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba huu. Siku ya kumi ya mwezi wa Rajabu inasadifiana na siku ya kuzaliwa Imam Jawad alaihi salam mwaka 195 Hijiria. Katika siku kama hii, Imam Muhammad Taqi alaihi ssalam, ambaye ni mashuhuri kwa lakabu ya Jawad kwa maana ya mkarimu, alizaliwa katika mji wa Madina. Imam Jawadi alaihi salam alikuwa mwana wa pekee wa Imam Ridha alaihi salam na alichukua jukumu la uimamu kwa muda wa miaka 17 baada ya kuuwawa shahidi baba yake. Zama za uimamu wake zilisadifiana na ukhalifa wa makhalifa wawili madhalimu wa Bani Abbas waliojulikana kwa jina la Maamun na Motasim. Mtukufu huyo akiwa na umri wa miaka 25 alipewa sumu kwa amri ya Motasim Abbas na kufa shahidi mjini Baghdad. Katika muda mfupi wa umri wake, kwa vitendo na maneno yake, aliweza kuharifisha mafundisho ya Ahlulbeiti alayhimussalam katika ulimwengu, na hivyo kuacha kumbukumbu yenye thamani. Kwa hakika kila mmoja kati ya Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam katika zama zake, kwa kuzingatia hali ya zama hizo, alijishughulisha na harakati za kiutamaduni na kisiasa na kuwalea wanafunzi. Kwa mfano, katika zama za Imam Muhammad Baqir alaihi ssalam na Imam Jafar bin Muhammadin Sadiq alaihi ssalam Kutokana na kuwa walikuwa katika mazingira ambayo yalikuwa mazuri kidogo, waliweza kuwa na maelfu ya wanafunzi pamoja na walionukuu hadithi. Lakini katika zama za Imam Jawadi alaihisalam hadi wakati wa Imam Hasan Askari alaihi ssalam, kipindi kilichodumu kwa muda wa miaka takriban 50, kutokana na mashinikizo ya kisiasa na udhibiti mkali idadi ya walionukuu hadithi na wanafunzi wao ilikuwa ndogo sana. Pamoja na hayo, kwa kuzingatia kuwa miongoni mwa idadi ndogo ya masahaba na walionukuu hadithi za mtukufu huyo, kuna shakhsi ya wakubwa ambao kila mmoja wao alikuwa na nafasi kubwa katika masuala ya kielimu na kifikhi, na wengine wao wameandika vitabu vingi taban walionukuu hadithi za Imam Jawadi alaihi salam hawakuwa tu Mashia, bali muhadithina na wanazuoni Masuni pia wamenukuu maarifa na ukweli wa Uislamu kutoka kwa mtukufu huyo Yihlendo, yihla, Tilae, tilae, Imam Jawad alayhi salam katika kutekeleza majukumu yake mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na kueneza risala alitumia mbinu mbalimbali. Mmoja mbali ya mbinu hizo ni kufanya midahalo na wana fikra na hilo lilianza katika siku za kwanza za uimamu wake. Midahalo hiyo ilikuwa na nafasi muhimu katika kuimarisha nafasi ya uimamu wake. Mtukufu huyo alikubali kuingia katika medani ya midahalo ya kielimu kwa sababu mbili. Kwanza ni kuwa watu wengi, hasa wafuasi wa Ahlulbeiti alaihim wassalam, kutokana na umri mdogo wa mtukufu huyo walitaka kupata uhakika kuhusu nafasi yake ya kielimu na kimaanawi. Midahalo hii iliweka wazi nafasi ya juu ya kielimu na kifikhi ya Imam Jawad alaihi ssalam. Kwa utaratibu huu, Mamun na Mutasim walikumbwa na kashfa, baada ya kushindwa njama zao za kumharibia jina imamu. Makhalifa hao wakimla, waliandaa vikao vya midahalo kati ya imamu na baadhi ya wa wasomi wakubwa wa zama hizo ili pengine kwa dhana yao potofu Imamu ashindwe kujibu maswali na nafasi yake ya kielimu na kiroho itiliwe shaka. Sababu nyingine ya Imamu Jawad alaihi ssalam ya kushiriki katika midahalo ilikuwa ni kuwaweka wazi na kuwafichua wasema uongo. Katika midahalo hiyo Imamu Jawad aliweza kuwabainishia Waislamu fadhila bandia za makhalifa wa Kiabbas mtukufu huyo, sambamba na kulinda chuo kikuu cha kidini yani hauza kilichokuwa kimeanzishwa na Imam Jafar bin Muhammadin Sadiq alaihi ssalam. Aliweza pia kuwasomesha wanafunzi 270 na kati yao walikuwemo pia wanafunzi wa Imam Ridha alaihi ssalam. Imam Jawadi alieneza satwa yake maeneo ya mbali katika kusambaratisha propaganda chafu za bani ya Abbas na kuwasilisha Uislamu wa kweli kwa umma. Imam Jawadi alaihi ssalam aliwatuma wajumbe wake katika maeneo mbalimbali. Wawakilishi hawa walitumwa katika miji muhimu kwa lengo la kuwaunganisha wafuasi wa, wa Ahlulbeiti alaihimussalam na kuweka uhusiano baina yao na imam Aidha, Imam Jawada alaihi salam aliwapa idhini wafuasi wake kupenyeza ushawishi wao ndani ya vyombo vya dola na kuchukua nafasi muhimu. Wale waliotumia fursa ya idhini hiyo vizuri ni pamoja na Muhammad bin Ismail bin Bazi na Ahmad bin Hamza Qumi ambao waliweza kupata nafasi muhimu katika serikali kwa lengo la kuhudumia Uislamu na Ahlulbeiti alaihim ssalam. Husein bin Abdullah Neshaburi, mtawala wa Sistan, na Alia al Asad, mtawala wa Bahrain, walikuwa kati ya masahaba zake Imam Jawad alaihi salam, na walikuwa wakimtumia Imam khumsi za pato lao. <coughs> Imam Jawad alaihi salam, sawa na maimamu wengine, alikuwa na elimu na maarifa halisi ya tauhidi na katika maisha yake aliweza kuweka wazi sehemu ya bahari yake kubwa ya elimu. Maneno ya mtukufu huyo kuhusu urafiki na mwamala na wengine ni moja kati ya kumbukumbu zake zilizojaa thamani. Mwanadamu ni kiumbe wa kijamii na ili kudhamini mahitaji yake ya kimwili, kiroho na kihisia daima anahitaji kuwa na uhusiano na wenzake. Urafiki na uhusiano na watu wema na wenye elimu ni moja ya sababu za saada na mafanikio. Mwanadamu kuwa na marafiki wema na wanaofaa kunaweza kumfanya mwanadamu apite vizuri katika vipindi vigumu vya maisha na afikie ya malengo yake. Mafundisho ya kidini na kisaikolojia yanaonyesha kuwa mwanadamu ambaye hana neema kuwa na urafiki na uhusiano na wenzake huwa mpweke. Imam Jawad alaihi salam anasema hivi kuhusu taathira ya kiroho na kisaikolojia ya urafiki: kuwatembelea na kuwa na uhusiano na marafiki hupelekea kuwepo furaha na huzidisha akili, hata kama muda kuonana utakuwa mfupi. Kwa mtazamo wa Imam Jawad alaihissalam, watu huhesabiwa kuwa marafiki wa kweli wakati wanapohifadhi siri na kumsaidia mtu anapokuwa na masaibu na mushkili katika maisha na kuwasaidia wengine katika kufuata njia ya dini na kuinua kiwango cha maarifa yao. Kwa hakika kuwa na rafiki na mja mwema ni sawa na kuelekea katika rehma Mwenyezi Mungu. Mkabala na hilo urafiki na mwanadamu mwenye utovu wa kimaadili na aliyepotea ni jambo ambalo humweka mtu mbali na watu wema na kumweka katika safu ya watu waovu. Mtu kama huyo huwa hasikii tena nasaha za watu wema, na hata huwa na dhana mbaya kuhusu watu hao wema. Ni kwa sababu hii ndio maana Imam Jawada alaihi salam akasema Kukaa na watu wabaya humfanya mtu kuwa na mtazamo mbaya kuhusu watu wema. Kwa hakika urafiki na maingiliano na wengine kwa sababu ya Mwenyezi Mungu, pasi na kuwa na matamanio ya kidunia na matarajio mengine, huwa jambo la kudumu, kwani msingi wake ni kumridhisha na kumfurahisha Mola Mumba. Aina hii ya urafiki huandaa mazingira kustawi na kuinuka ahadhi ya watu katika jamii. Imam Jawad alaihissalam anasema hivi kuhusu urafiki unaofaa: kila mtu ambaye atapata rafiki kwa njia ya mwenyezi Mungu atapata nyumba peponi. Kuchagua rafiki mzuri ni moja ya nukta za kimsingi kabisa katika mafanikio ya mwanadamu. Kuchagua rafiki mzuri ni moja ya nukta za kimsingi kabisa katika mafanikio ya mwanadamu katika nyuga mbalimbali mbali za maisha. Wapenzi wasikilizaji, kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa Waislamu wote ulimwenguni kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu hii <tipos> <tipos> <tipos> Nam, hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteeni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo Jumamosi Februari 12, 2022 linakunjuliwa na gazeti la Raia Mwema la nchini Tanzania, ambalo habari yake kuu inasema alipo Ndugai siri nzito, hayupo bungeni wala haonekani jimboni kwake. Katibu wa bunge afunguka, mkewe asema mwacheni mume wangu apumzike. Habari nyingine kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Raia Mwema inasema usioyajua kesi ya Mbowe na wenzake Baadhi ya makada wa CCM huchangia fedha kusaidia kesi, wanaofika kortini hupata chakula cha mchana. Mbowe hupewa heshima ya aina yake anapoingia na kutoka mahakamani. Vile vile limeandika mume na mkewe mbaroni kwa mauaji. Gazeti la Uhuru limeandika neema tele, ziara ya Rais Samia nchini Ufaransa. Madaktari bingwa Tanzania waguswa na kifo cha Dkt Mwele. Tanzania yavuna mabilioni, mauzo ya parachichi Ulaya. Spika wa bunge la Tanzania ahimiza mavazi ya staha bungeni, na Rais Samia abeba matibabu ya Profesa Jay. Gazeti la Mwananchi limeandika jinsi mabilioni yalivyopigwa yalikuwa yakisafirishwa, polisi yaeleza ilivyokuwa, kumi mbaroni, wanaswa na magari ya kifahari na malori. Habari zake nyingine zinasema Dkt Mwele alivyoacha alama, afya mbinu sahihi za kutatua tatizo la wamachinga. Tahadhari, virusi vipya vya ukimwi na serikali, vyama kupigania uhai wa Profesa J. Magazeti la serikali la habari leo limeandika mageuzi makubwa ya elimu nchini Tanzania yaja. Rais Samia amlilia Dkt Mwele, aagiza matibabu Profesa J. Wazazi wafichua makubwa, kifo cha mtoto hospitalini. TANESCO yasema umeme sasa shwari, na polisi wakamata bilioni 1.07 zilizoibwa Selcom. Kuhusu habari hiyo ya wizi mkubwa Selcom, gazeti la wamachinga limeandika wezi watumia siku kumi na tisa kuchota bilioni mbili Selcom. Ni baada ya wakala kuchezea mfumo wa Selcom pay na kuanza kuchota mabilioni. Fedha taslimu zaidi ya milioni mia tisa zimekamatwa pamoja na magari yaliyonunuliwa na watuhumiwa kumi wapandishwa kizimbani kwa tuhuma za kuhusika na wizi huo. Pia limeandika polisi Mbeya ya NASA dhahabu ya shilingi milioni mia moja hamsini na moja, mtuhumiwa atoroka. Tunaelekea katika nchi jirani ya Kenya. Habari kuu kwenye toleo la mtandao la Daily Nation ina mnukuu Charles Keter akisema talaka ya uhuruto ingelitokea hata bila ya Raila pia limeandika IBC yamwita kumsaili Sabina Chege. Umoja wa Mataifa wasema matatizo wanayopata wanawake kutokana na mgogoro wa Ethiopia hayasemeki. Limeandika mapigano baina ya jeshi la Ethiopia na waasi wa Tigray yamepelekea maelfu ya watu kuuawa. Kwa upande wake, gazeti la Taifa Leo limeandika janga la njaa ni baya mno kaskazini mwa Kenya. Mashirika ya yalya kiujumla limeandika Maafisa wakuu wa Umoja wa Mataifa wametoa tahadhari kuhusu ukame ambao unaendelea kukeketa maeneo ya kaskazini mwa Kenya na maeneo mengine yaliyokumbwa na ukame. Naibu mkurugenzi wa shirika la chakula na kilimo duniani FAO uh, Beth, uh, Bechdol, na afisa mratibu wa UNCT Stephen Jackson wameelezea ya hofu yao kuhusu ukame ambao umeathiri sana kaunti ya Marsabit nchini Kenya. Vilevile limeandika maelfu ya Wakenya wanaokataa kulipa mikopo ya mashirika ya akiba na mikopo SACCO huenda sasa wakajipata mashakani baada ya bunge kuidhinisha sheria inayoshurutisha SACCO kuwashitaki watu hao kwa CRB. Sheria iliyofanyiwa marekebisho kuhusu mashirika ya akiba na mikopo ilipitishwa katika kikao cha pili kilichosikilizwa bungeni Jumatano jioni. kwa huko nchini Uganda, miongoni mwa habari zilizosomwa kwenye toleo la mtandao la gazeti la New Vision inasema shilingi ya Uganda jana ilishuka thamani katika soko la fedha, Museveni yuko katika ziara ya kikazi Congo Brazzaville na ugonjwa wa ajabu wadaiwa kuua watu tisa kiotera kwa upande wake, gazeti la Daily Monitor pamoja na habari nyinginezo limeandika, wanajeshi wa Uganda na Kongo wateka uwanja mdogo wa ndege wa waasi wa ADF, na Human Rights Watch yaitaka Uganda kuchunguza madai ya mateso aliyofanywa mwandishi wa riwaya raia wa Uganda aliyekimbilia nchi ya nchi Kakwenza Rukirabashaija. Nam, hapa ni Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika mfululizo wa vipindi vinavyokujieni kwa mnasaba siku hizi siku za kusherehekea na kuadhimisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Moja kati ya matukio makubwa ya dunia ya sasa hususan katika karne moja iliyopita ni mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Mapinduzi hayo yalikuwa tukio kubwa kiasi kwamba wasomi na wanafikra wa Kimagharibi wameshindwa kulifumbia macho, kutokana na adhama, upana, ukubwa wake, kiwango kikubwa cha uungaji mkono wa wananchi na misingi yake ya kidini na kiroho mwandishi mashuhuri na mtaalamu wa masuala ya mashariki wa nchi za magharibi, Antony Black, ameandika katika kitabu chake alichokipa jina la Historia ya Fikra za Kisiasa za Kiislamu, kuhusu fikra za kisiasa za Imamu Ruhullah Khomeini, akisema kwamba fikra za kisiasa za Imamu Khomeini zinazosisitiza sana udharura wa serikali kuongozwa na watu au mtu mwema na mwadilifu zinatofautiana kikamilifu na mapinduzi mengine, na huenda tunaweza kusema kwamba hazina mfano katika dunia ya sasa. Mwishoni mwa muongo wa 1960 na mwanzoni mwa muongo wa 1970, Ayatullah Ruhullah Khomeini na wenzake walitoa nadharia kwamba wakati serikali na utawala unapokuwa mikononi mwa maghasibu na madhalimu ni wajibu kwa fakihi na mwanazuoni mujitahidi na mwadilifu wa sheria za Kiislamu kushika usukani wa dola la Kiislamu na kueneza nidhamu na uadilifu baina ya Waislamu. Sababu ya kutoa fikra na mtazamo huo katika kipindi hicho makhususi ni kutambua utawala wa Shah kuwa ni utawala ulio dhidi ya Uislamu. Anthony Blake anaendelea kuzungumzia nadharia na mitazamo ya kisiasa ya Imamu Ruhollah Khomeini katika kitabu chake hicho chenye kurasa 533, akisema, Ayatollah Khomeini sambamba na falsafa ya Kiislamu na kwa kufuata watu kama Plato na Aristoto, alitangaza kwamba lengo la sheria ni kutengeneza watu sharifu na wema ambao watakuwa kielelezo cha sheria. Sheria nzuri hutengeneza ada nzuri. Kwa msingi huo, lengo la serikali na utawala wa Uislamu ni kutayarisha mazingira yatakayopelekea kutengenezwa watu wenye maadili mema na sharifu. Blake anaendelea kusema Imamu Khomeini ametegemea hadithi na mafundisho ya dini kuthibitisha kwamba sheria za Kiislamu kama zilivyo sheria na kanuni nyingine zinahitajia utawala utakaosimamia utekelezaji wa sheria na kanuni hizo. Mwanafikira huyo wa magharibi anaamini kuhusu falsafa ya kisiasa ya imamu Khomeini kwamba aliamini kuwa sheria za kiislamu haziwezi kutekelezwa ipasavyo bila ya kuwepo serikali ya Kiislamu, na kwamba pale serikali yoyote inapowazuia waislamu kutekeleza mafundisho ya dini yao basi ni wajibu kufanya jitihada za kuiondoa madarakani. Blake anaendelea kusema, Imamu Khomeini alikuwa na tajiriba katika uwanja huo na hoja zake zilikubalika sana nchini Iran na katika ulimwengu wa Kiislamu, kwa sababu watawala ambao walikuwa wakiwaelekeza watu katika fikra za kimagharibi na kupuuza sheria za Kiislamu ndio hao hao waliokuwa wakikanyaga na kuwadhulumu watu maskini. Anthony Blake anasisitiza kwamba Imamu Ruhullah Khomeini alikuwa akiamini kwamba serikali na utawala wa Kiislamu pekee ndio unaoweza kutegemewa na kuaminiwa kwa ajili ya kutekeleza sheria za Mwenyezi Mungu na dini, na mtazamo huo ulikubaliwa na wapigania uhuru wa madhehebu za Suni. Msingi mkuu wa fikra za kisiasa za Imamu Ruhullah Khomeini ulikuwa swali kwamba ni nini nguzo za utawala wa Kiislamu? Je, ni nani anayepaswa kuongoza serikali? Jibu lake lilikuwa ni utawala wa fakihi na mwanazuoni mwadilifu wa kidini. Wakati anapokuwepo mwanazuoni wa sheria za Kiislamu mwenye sifa ya elimu na uadilifu, basi huyo ndiye anayepaswa kuwa naibu wa Imamu wazama na khalifa wa kweli wa Mtume Muhammad, sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Wapenzi wasikilizaji, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran daima yamekuwa yakiwashughulisha waandishi na wanahistoria wa siasa ya dunia, na kadiri miaka inavyosonga mbele ndivyo kiu ya kujua jinsi mapinduzi hayo yalivyotokea inavyokuwa kubwa zaidi na zaidi. Wanahistoria na waandishi wengi wa fikra za kisiasa wameandika mengi sana kuhusu sababu, utambulisho, chimbuko na fikra za mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ijapokuwa ni wazi kwamba baadhi yao hawakuweza kuelewa ipasavyo hakika na utambulisho halisi wa mapinduzi hayo. Vilevile wako waliopotosha hakika na sababu halisi za mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kwa makusudi au kwa kutojua na kutokuwa na maarifa. Mwandishi Niki R Kidi ni miongoni mwa wanahistoria na waandishi wa kimagharibi waliofanya uchunguzi na uchambuzi kuhusu Irani na mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini, katika kitabu chake cha Roots of Revolution An Interpretive History of Modern Iran kilichochapishwa mwaka 1981 mwanzoni mwa kitabu chake, Kedi anaandika kwamba mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalikuwa mapinduzi ya kidini, kisiasa, kijamii na kiuchumi na kwa msingi huo anachunguza masuala hayo yote katika kipindi cha historia ya sasa ya Iran kuanzia karne ya 19 hadi mwanzoni mwa mapambano ya Iran na nchi za Magharibi. Anaendelea kwa kuashiria sababu nyingi zilizopelekea kuondolewa madarakani utawala wa Shah Februari mwaka 1979, na anasema sababu muhimu zaidi ni kuanzishwa shirika la usalama la SAVAK na kuenea utawala wa kipolisi katika jamii ya Iran, shahsia na mwenendo wa kidikteta wa Shah, na vilevile vile utegemezi wake uliokuwa ukiongezeka siku baada ya nyingine kwa Marekani, na ukandamizaji dhidi ya makundi ya kisiasa na mapambano ya Imamu Khomeini. Katika kitabu hicho, Nikki Keddie anaashiria sababu za kiutamaduni na kiuchumi za kuondolewa madarakani utawala wa Shah. Anasema kulazimisha mtindo wa maisha wa kimagharibi katika jamii ya kihafidhina na ya Kiislamu ya Iran, ufa mkubwa wa kimatabaka uliokuwa ukipanuka siku baada ya nyingine, athari mbaya za manunuzi makubwa ya silaha kutoka nchi za magharibi, hususan Marekani, mapambano ya wanafikra kama Ali Shariati na taathira zake katika kuamsha fikra za wananchi dhidi ya utawala wa Shah na kadhalika vilizidisha kasi ya harakati ya malalamiko kutokana na tathmini ambayo haikuwa sahihi ya waitifaki wa Shah kuhusu matukio ya ndani ya Iran. Msomi huyo anasema harakati hizo ziliteteresha nguzo za utawala wa kifalme nchini Iran na hatimaye kuondoa moja ya vituo muhimu na vikubwa vya Marekani katika eneo la Mashariki ya Kati katika udhibiti wa serikali ya Washington. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe kumi Rajab 1443 Hijiria, mwafaka na tarehe 12 Februari 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1383 iliyopita alizaliwa Abdullah bin Husein maarufu kwa jina la Ali Asghar, mtoto wa Imam Husein bin Ali bin Abi Talib alaihimssalam, mju mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa wasalam. Ali Asghar alizaliwa kipindi ambacho Yazid bin Muawia ndiyo kwanza alikuwa ameshika uongozi na kuanzisha mashinikizo na vitisho dhidi ya baba yake Imam Husein alaihissalam, akimtaka atoe baia na kiapo cha utiifu kwake. Nafasi muhimu ya mtoto huyo ilikuwa katika jangwa la Karbala, Iraq, wakati wa vita kati ya jeshi la Yazid na Imam Husein alaihissalam. Wakati wafuasi wote wa mjukuu huyo wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam walipokuwa wameua washahidi Imam Husein alimchukua mtoto wake mchanga aliyekuwa na umri wa miezi sita kipindi hicho na kutoka naye nje ya hema kwa lengo la kumwombea maji kutokana na kiu kali iliyokuwa ikimsumbua. Maadui wa Uislamu waliokuwa wamewazuilia maji watu wa familia ya Mtume hawakuwa tayari kumpa maji mtoto huyo mchanga na badala yake, Harmala bin Kahil Al Asadi kutoka katika jeshi la Yazid, na bila ya huruma alimlenga mtoto huyo kwa mshale wenye ncha tatu ulioikata shingo yake na kumuua shahidi Ali Asghar. Siku kama ya leo miaka 1248 iliyopita, sawa na tarehe 10 Rajab 195 hijiria, Alizaliwa katika mji mtakatifu wa Madina Imam Muhammad Taqi, mmoja wa watu wa nyumba tukufu ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Imam Taqi al-Jawad alayhi salam alichukua jukumu la kuuongoza umma wa Kiislamu baada ya kuwa washahidi baba yake, yani Imam Ridha alayhi salam. Mtukufu huyo alikuwa maarufu kwa lakabu ya Jawadi yenye maana ya mtu mkarimu mno. Kutokana na ukarimu wake mkubwa nyumba ya Imamu Jawad alaihi ssalam ilikuwa kimbilio la wahitaji waliokuwa wamekata tamaa na walitarajia imamu huyo awakidhie shida na mahitaji yao ya dharura. na siku kama ya leo miaka mia mbili na nne iliyopita nchi ya Chile ilijipatia uhuru wake kutoka kwa mkoloni Mhispania. Chile ilikaliwa kwa mabavu na Uhispania mwaka elfu moja mia tano thalathini na sita miladi. Mwaka elfu moja mia saba themanini na nane mfalme Charles watatu aliyekuwa mfalme wa Uhispania aliangalia upya makoloni yake na hivyo akaamua kuikabidhi nchi hiyo kwa Peru. Harakati ya kwanza ya kupigania uhuru nchini Chile ilianza mwaka 1814 miladia. Na hapa ni Teheran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baadhi ya maoni yenu. Muda wetu unakwenda kwa kasi sana bashiralifazl wa Dar es Salaam Tanzania, anasema jamii ya kimataifa, tunawaambia Human Rights Watch kuwa marufuku ya vazi la hijabu ipo katika nchi za Magharibi, lakini Human Rights Watch wamekaa kimya. Marufuku za aina hizo ni mporomoko wa maadili na uvunjaji wa haki za binadamu. Ni aibu iliyoje taasisi ya kimataifa kukaa kimya sana kuhusiana na maudhu wanaofanyiwa Waislamu, dhulma, chuki dhidi ya Uislamu duniani. Nathubutu kuwaambia wanadamu, tusiache ubinadamu wetu na ndiyo amani kutegemeana na maendeleo yatakavyoweza kupatikana, ameandika Bwana Kipala Bulemele wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Wanaendelea kuandika. Tunakushukuru sana, muda wetu nao umemalizika kabisa. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia vyombo vya habari vya kimataifa katika nchi mbalimbali vimeakisi kwa mapana na marefu maandamano makubwa ya maadhimisho ya mwaka 43 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu yaliyofanyika jana hapa nchini Iran, katika kona zote za Iran. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limetangaza kwamba marufuku ya vazi la staha la hijabu inakiuka wajibu wa India chini ya sheria ya kimataifa ya haki za binadamu ambayo inadhamini haki ya uhuru wa imani ya kidini ya mtu binafsi na uhuru wa kujieleza na kupata elimu bila ya ubaguzi. Mwanamapambano anayeunga mkono harakati za ukombozi wa Palestina na shujaa wa kimataifa Georges Ibrahim Abdallah kwa mara nyingine tena amenyimwa uhuru wake na mahakama za Ufaransa. Rais wa Ginebisau Umaro Sesoko Embalo amemshutumu mkuu wa zamani wa jeshi la wanamaji anayehusishwa na biashara za dawa za kulevya na washirika wake wawili kuwa walihusika na mapinduzi yaliyofeli mapema mwaka huu. Na bunge la Nigeria limeiomba serikali ya shirikisho ya nchi hiyo itangaze hali ya dharura kutokana na ongezeko kubwa la mauaji ya kishirikina katika nchi hiyo magharibi mwa Afrika. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars todaycom sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.