Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaka Allahu laliyu laim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika Kurani hii inaongoza kwenye njia iliyonyooka kabisa, na inawapa habari njema Waislamu wafanyao wa vitendo vizuri, ya kwamba watapata malipo makubwa kabisa, na inatoa habari kwamba wale wasioamini akhera, tumewaandalia adhabu inayoumiza kabisa. Na mwanadamu huomba shari kama vile aombavyo kheri Kwani mwanadamu ni mwenye pupa kutaka jambo. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo na karibuni kwa wanasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho uh, mapinduzi ya Kiislamu na kusambaratika satwa ya madola ya kibeberu baada ya uchambuzi huo wa kisiasa tutakuleteni kipindi maalum, kipindi kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hii ya leo, siku maalum, siku ya kumbukumbu -kumbu ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran yaliyoongozwa na hayati Imamu Ruhullah Khomeini hadi kufikia ushindi hapo mwaka 1979. Baada ya kipindi hicho maalum tutakuwa na kipande kidogo cha dua inayosomwa katika mwezi huu mtukufu wa Rajaba. Kipande hicho cha dua akitafuatiwa na a, kipande cha kasida, kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. Ni saa moja na nusu uh, usiku kwa majira ya hapa jijini Tehran. Na karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Waislamu wa Iran leo wameadhimisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu katika uh, sherehe iliyohudhuriwa na mamilioni ya wananchi kote hapa Iran. Katibu wa swala juma ya Ijumaa ya Tehran amepongeza wananchi kwa kushiriki kwa wingi katika maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi hapa nchini. Rais wa Guine Bisau amesema kinara wa dawa za kulevya amehusika na mapinduzi yaliyofeli. Na kufuatia malalamiko na changamoto zinazojitokeza kwa wananchi wa Uganda wanaofanya kazi nje ya nchi, jumuiya ya wafanyakazi nchini humo imebuni mkakati mpya wa kuwatetea na kuwalinda haki za raia wa Uganda walioko nje ya nchi. Na sasa ni habari kamili. Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba Iran bado imeshikamana na nara yake ya si mashariki wala si magharibi ya tangu mwaka 1979 . Rais Ibrahim Raisi amesema hayo leo wakati akihutubia kilele cha maadhimisho ya Bahman 22 ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalifikia kwenye ushindi tarehe 11 Februari mwaka 1979, chini ya uongozi wa mwanachuoni shujaa Imamu Ruhullah Khomeini. Leo Ijumaa, wananchi wa Iran wameadhimisha mwaka wa 43 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu katika kona zote za nchi, na no wamejitokeza kwa wingi kwenye kilele cha maadhimisho hayo, ikiwa ni kuweka historia ya hamasa nyingine ya fahari ya mapinduzi ya Kiislamu. Mwaka huu maadhimisho hayo yamefanyika kwa kutumia pikipiki piki na magari katika baadhi ya miji kama Tehran, kutokana na wimbi la ugonjwa hatari wa maambukizo ya uh, ya korona. Mwishoni mwa maandamano hayo ya leo, rais Ibrahim Raisi ametoa hotuba kabla ya hotuba za swala ya Ijumaa mjini Teheran, na amesema kwamba kinachopiganiwa muda wote wa mapinduzi ya Kiislamu ni uhuru maadili bora, busara, uadilifu, uhuru, heshima ya taifa, udugu na kuto kukubali kuwa chini ya dhulma na satwa ya mabeberu. Amesema mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran yalitokea hapa nchini ili kusambaratisha utawala mbovu na kibaraka wa madola ya kibeberu na yalifanikiwa kutokana na uungaji mkono mkubwa wa wananchi wa Iran. Amesema mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yamejengeka juu ya misingi ya kupigania uadilifu na haiwezekani kabisa kuyavua mapinduzi hayo matukufu na sifa hiyo ya uadilifu, kwani kupigania uadilifu na kusimama dhidi ya dhulma na ufisadi ni sifa zilizokita mizizi ndani ya mapinduzi ya kiislamu hapa nchini. Wakati huo huo, khatibu wa swale ya Ijumaa iliyoswaliwa leo hapa mjini Tehran amesema kwamba mapinduzi ya kiislamu yameleta matumaini kwa wanyonge na wapigania ukombozi wa mataifa ya leo kama ambavyo yametia nguvu masuala ya kiroho na kimaanawi katika pembe mbalimbali za dunia. Hujatulislami Muhammad Javad Haji Akbari amesema hayo katika hotuba za swala ya Ijumaa ya leo mjini Teheran na kuongeza kwamba mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran ni mapinduzi ya kihistoria ambayo hivi sasa yako kwenye kipindi muhimu sana. Amesema Bahman 22 hufikia kileleni sherehe za mapinduzi ya Kiislamu ambayo yaliliweka taifa la Iran kwenye njia iliyonyooka, na kusisitiza kwamba mapinduzi haya matukufu yameleta matumaini na moyo mpya kwa wanyonge na wapigania ukombozi wa mataifa ya yao, kama ambavyo yametia nguvu pia masuala ya kiroho katika kona zote za dunia, kiasi kwamba hii leo mataifa yanayokuwa yaliyokuwa yamenyongeshwa yamepata nguvu za kupigania ukombozi wao. Hatibu wa swala ya Ijumaa ya Teherani amesema wakati huo huo, mapinduzi ya kiislamu nchini Iran ni jinamizi kwa madola ya kiistikibari na kibeberu kutokana na kusimama kwake imara kupambana na dhulma. Hujatulislam Islam Muhamad Jawad Haji Akbari pia amesema nyota ya mapinduzi ya kiislamu inameremeta kwa subira na shukrani kwa Allah na italifikisha taifa la Iran katika zama za kudhihiri Imam Mahdi alaihi ssalam na kufanikisha matarajio na malengo yote matukufu ya taifa hili. Vilevile amesema jihadi ya kubainisha ukweli ni jambo la wajibu kwa kila mtu katika taifa hili na kwamba matabaka yote ya wananchi yanapaswa kupambana vilivyo na njama zote za maadui za kutaka kupotosha ukweli. Wananchi wa Sudan wamefanya maandamano katika mji mkuu wa nchi hiyo Khatum kulaani jinai za utawala wa kizayuni wa Israel na utawala wa majenerali wa kijeshi nchini humo. Mwezi Oktoba mwaka 2021 majenerali wa jeshi la Sudan walifanya mapinduzi mengine wakiongozwa na Jenerali Abdul Fatah Al Burhan, na waliipindua serikali ya waziri mkuu Abdullah Hamduk ambaye alikuwa anashirikiana na, na raia. Maandamano ya wananchi yalipamba moto baada ya mapinduzi hayo kiasi kwamba tarehe 21 Novemba mwaka huo wa 2021 majenerali wa jeshi la Sudan walilazimika kumrejesha madarakani Hamdok, ambaye alisema amekubali kurudi madarakani ili kuzuia kuendelea kumwagika damu za wananchi, na kwa sharti kwamba majenerali hao waheshimu katiba ya nchi. Hata hivyo kurejea madarakani Hamdok hakukuzuia wala kupunguza maandamano ya wananchi wala ukandamizaji wa wanajeshi. Hivyo Abdalla Hamdok aliamua kujiuzulu nafasi yake ya waziri mkuu, na hadi sasa maandamano yanaendelea ili kuwalazimisha majenerali wa jeshi nchini Sudani warudi katika kambi zao na uruhusu wananchi waendeshe serikali kikatiba. Maandamano ya wananchi wa Sudan yaliendelea tena jana Alhamisi, na mara hii mbali na kushinikiza majenerali wa jeshi warejee makambini wameulani utawala wa kizayuni wa Israel, wakisema kwamba Sudan kamwe haiwezi kutambua rasmi utawala katili wa Wazayuni. Waandamanaji walibeba mabango ambayo baadhi yake yalikuwa yameandikwa maneno yanayosema, Abdul Fatah al Burhan kibaraka wa utawala wa kizayuni atangatuka. Juzi Jumatano, shirika la habari la Reuters liliripoti kwamba mwakilishi mmoja wa serikali ya kijeshi ya Sudan ametembelea Tel Aviv, mji mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel, kwa ziara rasmi ya kikazi. Kufuatia malalamiko na changamoto zinazojitokeza kwa wananchi wa Uganda wanaofanya kazi nje ya nchi, jumuiya ya wafanyakazi nchini humo imebuni mkakati mpya wa kuwatetea na kulinda haki za raia hao wa Uganda walioko nje ya nchi. Mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail. Shirika kuu la watendakazi Uganda NOTU limebuni mswada mpya wa kuwatetea na kuwalinda wananchi wa Uganda wanaofanyia kazi katika nchi za kigeni, ili kupunguza kero na dhuluma zinazowafikia watu hao. Mara kwa mara ripoti za malalamishi hutolewa na baadhi ya wananchi wanaoenda ughaibuni, ambao hutendewa maovu baadhi yao wakiuawa, wakipasuliwa na kuondolewa sehemu za miili yao, na wengine kutimuliwa kazini na mabosi wao kiholela bila kujali masilahi ya watumishi wa aina hii. Wizara ya Jinsia, Watendakazi na Maendeleo ya Kijamii ndiyo hutoa vibali kwa makampuni yanayotafutia wananchi ajira nje ya taifa, lakini makampuni hayo hayabainishi taratibu za kazi zinazotendwa na wananchi kama hao, ambao mara nyingi wanachukuliwa kama watumwa mamboleo, hususani kwenye mataifa ya uharabuni. Chini ya mswada mpya, kutabuniwa ofisi ya mwambata wa masuala kama hayo ndani ya kila nchi inayowaajiri watu kama hao. Lengo kuu ni kuboresha masilahi na haki za watu hao. Kila mara wanapochukua waajiri wa Mashariki ya Kati huwa hatuwafuatilii vizuri, mwakilishi wa watendakazi bungeni Wilson Were. Miongoni mwa yaliyomo katika mswada huo ni ile sehemu inayobainisha taarifa zote zinazohusu aina za ajira anayopewa mtumishi, muda wa kandarasi mshahara anaopokea kila baada ya muda, nyongeza za mishahara zikiwepo, na vipi mtumishi huyu atakavyohudumiwa endapo ataugua, akipata majeraha au akikorofishana na mwajiri wake, na yepi yatakayofuatwa endapo mwajiriwa anavunja makubaliano na mwajiri wake na kadhalika. Vilevile, mapatano yanayohusu mpango kama huo ni lazima yafasiriwe kwa lugha anayofahamu vyema mtumishi kabla ya kuelekea ughaibuni kwa ajili ya kutenda kazi. Aidha, mtumishi au mwajiriwa atalazimika kuweka sahihi kwenye mapatano kati yake na mwajiri wake kabla ya kuanza kutenda kazi. Sehemu hii inaonekana kuzusha hisia mchanganyiko dhidi ya waajiriwa kwa sababu mara nyingi waajiri hawataki kuwekewa masharti na waajiriwa, wakihisi kuwa hayo ni madharau makubwa kwao kutokana na utajiri wao. Tatizo lingine ni uhitaji mkuu ulioko kwa waajiriwa wakati wa kutafuta ajira, hususani baada ya kuteseka nyumbani Uganda, kabla ya kuelekea ughaibuni. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Mwanajeshi aliyefanya mapinduzi nchini Burkina Faso ametangazwa kuwa rais wa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika baada ya kuongoza mapinduzi ya kijeshi mwezi uliopita. Taarifa zinasema kwamba baraza la katiba la Burkina Faso limemtangaza luteni kanali Paul Henry Sandaogo Damiba kuwa rais mpya wa nchi hiyo. Taarifa ya baraza hilo imesema pia kwamba Paul Henry Damiba ndiye amiri jeshi mkuu wa majeshi yote ya Burkina Faso. Tarehe 31 mwezi uliopita wa Januari, wanajeshi waliofanya mapinduzi nchini Burkina Faso walitoa taarifa kuhusu uamuzi huo wa kumtangaza Damiba kuwa rais, wakisema kwamba atakuwa na makao mawili ya rais. Baraza la katiba la Burkina Faso limesema pia katika taarifa hiyo kwamba Damiba ataapishwa rasmi kushika nafasi hiyo ingawa halikusema jambo hilo litafanyika lini. Tarehe 24 mwezi uliopita wa Januari, maafisa wa jeshi wasioridhishwa na uongozi wa aliyekuwa rais wa Burkina Faso Roch Kabore, ambaye alichaguliwa kwa kura za wananchi, walifanya mapinduzi na kutoa madaraka ya nchi hiyo na zaidi ya majaji mia mbili na wanasheria nchini Tunisia wamefanya maandamano nje ya jengo la mahakama kuu mjini Tunis, wakipinga tangazo la rais Said uh, la kusema atavunja baraza kuu la idara ya mahakama ya nchi hiyo. Wakiwa wamevaa nguo zao za kazi, majaji na wanasheria hao wamemtaka rais Said aliache, aliache kama lilivyo baraza kuu la mahakama wakionya kwamba hatua yoyote ya kulivunja baraza hilo ni sawa na kukanyaga haki na uhuru wao. Na huu wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari ikisemacho mapinduzi ya kiislamu na kusambaratishwa satwa ya madola ya kiistikbari. Ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran tarehe 11 Februari mwaka 1979 ulikuwa tukio muhimu na la kipekee katika historia ya, ma, ya mia, maelfu ya miaka ya Iran. Haya ni mapinduzi ambayo yalipelekea kuibuka mabadiliko ya kimsingi katika jamii ya Iran, katika nyanja za kisiasa, kijamii, kiuchumi na kiutamaduni. Pamoja na hayo moja kati ya matukio yaliyokuwa na taathira katika mapinduzi ya kiislamu ni kuibuka mwelekeo mpya katika sera za kigeni za Iran. Hizo ni sera ambazo zimejengeka katika msingi wa kukabiliana na madola ya kibeberu Katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaeleza hayo katika ibara mbalimbali mbali. Ibara ya pili, kipengee C si inapinga dhuluma za aina yoyote na ukandamizaji wa mabeberu na ibara ya tatu, kifungu nambari tano inapinga kabisa ukoloni na kupiga vita ushawishi wa kigeni Manochehere Muhamadi, profesa wa sayansi ya siasa anasema, heshima, hekima na maslahi zimekuwa kanuni tatu kuu zisizobadilika ambazo msingi wake umeunda siasa za kigeni za jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Vilevile vile kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei anazitaja kanuni hizo tatu kuwa ni pembe tatu muhimu kwa mfumo wa mahusiano ya kimataifa na kueleza kwamba maingiliano ya Iran na ulimwengu katika waraka wa dira ya miaka ishirini ya nchi yatatekelezwa kwa kuzingatia misingi hiyo mitatu. Kwa kuzingatia taathira za kieneo na kimataifa za mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, tangu mwanzoni kabisa mwa ushindi wake, madola ya kibeberu duniani ambayo kinara wao ni Marekani na washirika wake wa kikanda yalianza kuipiga vita Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kujaribu kuiondoa madarakani. Miongoni mwa vielelezo vya uadui huo ilikuwa ni kuhimizwa kwa utawala wa Baath nchini Iraki kuivamia Iran ya Kiislamu ambayo wakati huo ilikuwa changa mwaka 1980 na kuanzishwa vita vya kulazimishwa vilivyoendelea kwa kipindi cha miaka minane 8. Wakati wa vita hivyo madola makubwa ya kibeberu ya mashariki na magharibi yalitoa aina mbalimbali za silaha, taarifa za kijasusi, misaada ya kisiasa na kiintelijensia kwa dikteta wa Iraq Saddam Hussein. Hata hivyo, katika kivuli cha umoja wa kitaifa, imani thabiti na moyo wa kujitolea kufa shahidi, jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilisimama kidete kukabiliana na uvamizi huo na hatimaye kuibuka na ushindi. Katika miongo mitatu iliyopita, kutokana na kuenea ujumbe wa mapinduzi ya Kiislamu nje ya nchi na kustawi ujumbe huo kieneo, Marekani ikiwa kinara wa kambi ya magharibi, daima imekuwa ikifanya juhudi kubwa za kuzidisha uadui dhidi ya Iran na kujaribu kuidhoofisha kwa kutumia mbinu laini na zisizo laini, kama vile vita vya kisaikolojia na kipropaganda, hasa katika vyombo vya habari vikwazo vikubwa zaidi na visivyo na kifani dhidi ya Iran na kitisho cha kutumia nguvu za kijeshi licha, licha ya juhudi na hatua hizo zote za uadui, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hivi sasa iko katika nafasi ya juu kabisa kikanda na ina nafasi nzuri na ushawishi mkubwa katika medani za kimataifa. Hili daima limekuwa moja matakwa makuu ya Washington kutoka kwa Iran hususan katika muongo mmoja uliopita, la kutaka kubadilisha sera za kieneo za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Maadhimisho ya alfajiri 10. Natumai hamjambo wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, karibuni kusikiliza kipindi maalumu tulichokuandalieni kwa mnasaba wa maadhimisho ya Alfajiri kumi za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, ambacho kitazungumzia nafasi na mchango wa mapinduzi hayo katika kujitokeza kwa mavuguvugu na harakati za Kiislamu katika eneo hili la Asia Magharibi. Tafadhalini endeleeni kuwa pamoja nami kuanzia awali ahadi tamati ya mazungumzo yetu, kuyategea sikio yale niliyokuandalieni katika mfululizo huu. Wapenzi wasikilizaji, kwa ushahidi wa historia, karne ya ishirini ilikuwa karne iliyoshuhudia, pamoja na mambo mengine, baadhi ya nchi na madola duniani yakishupalia na kupigania kuwa na nguvu, mamlaka na sauti kubwa zaidi ya nchi zingine. Miaka kumi na tatu tu ya umri wa karne hiyo iliyoshuhudia mikasa mingi ilikuwa imepita pale walimwengu waliposhuhudia vita vikuu vya kwanza vya dunia. Kutaka zisitake, nchi nyingi zilijishtukia zimenasa kwenye kinamasi cha vita hivyo, ambapo kwa upande wa ulimwengu wa Kiislamu, matokeo ya vita vya kwanza vya dunia yalikuwa ni kutoweka kwa dola kuu la Uthmania na kuanza ukoloni katika ardhi za mataifa ya wa Waislamu. Maeneo mbalimbali mbali ya dola la Othmania ambayo hadi wakati huo yalikuwa yakitaabishwa na uongozi wa kiimla wa masultani wa dola hilo, kuanzia ya hapo, yaliandamwa na dhuluma mpya, yaligawanywa katika sura ya vinchi vidogo vidogo na vilivyotenganishwa na kuhodhiwa na pande zilizopata ushindi katika vita, ikiwemo Uingereza na Ufaransa. Uingereza na Ufaransa ambazo zilikuwa zikihofu kuja kuundwa tena utawala mmoja mkubwa wa kiislamu zilijidai kidhahiri kuzipa nchi hizo ndogo ndogo uhuru wa kujitawala wa kisiasa, lakini ukweli ni kwamba waliwatawalisha watu ambao waliendeleza siasa zao na kulinda maslahi yao. Kwa upande wa kiuchumi na kiutamaduni, madola hayo ya kikoloni yaliendelea kuzihodhi na kuzidhibiti nchi hizo ndogondogo. Katika hali na mazingira hayo, Misri ambayo ni nchi muhimu na yenye nafasi ya kistratejia katika eneo ilikoloniwa na Uingereza. Ilikuwa ni katika kipindi cha miaka hiyo, wakati serikali ya Uingereza ilipotoa tangazo la Balfour ili kuandaa mazingira kwa Mayahudi wa kizayuni kuivamia na kuipora Palestina. Kwa upande wa Iran, ijapokuwa wakati vilipoanza na kupanuka vita hivyo vya dunia haikuhusika navyo kwa namna yoyote ile, lakini kwa sababu ya umuhimu wake wa kistratejia na bila shaka, kutokana na udhaifu wa wafalme wake, pia iligeuzwa uwanja wa ingia toka za wanajeshi wa Urusi na Uingereza, kiasi kwamba wakati vita vilipomalizika karibu ardhi yote ya Iran ilikuwa imevamiwa na kukaliwa kwa mabavu na Uingereza. Miaka 20 baadaye, dunia ilishuhudia vita vikuu vya pili vya dunia ambavyo vilichukua muda wa miaka sita, na matokeo yake yalikuwa ni Marekani na Urusi kuibuka kuwa madola mawili makuu ya dunia, na kwa mara nyingine tena fungu la nchi za Kiislamu likaendelea kuwa ni la baa la njaa, janga la maradhi, kuporwa utajiri wao na kukoloniwa Baada ya madola ajinabi na ya kigeni kujiingiza katika ardhi za mataifa ya Waislamu na njama zao za kuyatawala na kuyahodhi kiutamaduni mataifa hayo, yalijitokeza ndani ya nchi hizo makundi na mavuguvugu yaliyoamua kutafuta njia ya uokozi kwa watu wao, lakini kwa kutegemea fikra mbalimbali mbali za kimaada kama umaksi, usoshalisti, uliberali na kadhalika. Baadhi ya makundi hayo yalisahau na kuachana kikamilifu na utambulisho wao wa Kiislamu na kuitakidi kuwa hakuna suluhisho jingine isipokuwa kuikimbilia magharibi na utamaduni wa kimagharibi, lakini baadhi ya makundi yalijaribu kutumia kwa pamoja na kwa namna ya kuweza kukubalika, Uislamu na fikra hizo za kimagharibi. Pamoja na hayo, miongoni mwa maulamaa wa Kishia na Kisuni walikuwepo watu ambao walipigania kurudi kwenye mafunzo asilia ya Uislamu. Walitokea warekebishaji umma wengi kutoka matabaka tofauti katika nchi za Kiislamu. Muhimu zaidi tunaiweza kumwashiria hapa ni Sayid Jamaluddin Asadabadi, mwanaharakati huyo ambaye alisoma katika vyuo vya kidini vya Iran na Iraq. Alitumia umri wake wote kufanya safari katika ardhi za mataifa ya Waislamu. Sayyid Jamaluddin alijaribu kila mara kuwazindua na kuwaelewesha Waislamu hatari ya kutawaliwa na kuhodhiwa kiutamaduni, kiuchumi na kisiasa na Magharibi. Alipokuwa Afghanistan, alichapisha gazeti, jarida na kuandika vitabu mbalimbali vya dini na historia. Nchini India alipambana na fikra za kimaada na mielekeo ya Kiwahabi, na hatimaye alipokuwa nchini Misri alifanikiwa kuasisi chama ambacho kilikubalika ndani ya muda mfupi na kuvutia watu wengi, jambo ambalo liliwashtua na kuwatia hofu kubwa wakoloni, mpaka hatimaye wakaamua kumfukuza Misri na kukivunja chama hicho alichounda. Sayyid Jamaluddin alibadilisha fasihi ya kiashrafu ya Misri iliyokuwa ikitumiwa kusifu na kutukuza wafalme na kuifanya chombo cha umma na kuitumia kwa ajili ya kutetea na kupigania haki za wanyonge na wanaodhulumiwa. Kwa upande wa nchini Iran, fikra za Sayid Jamaluddin zilitumiwa na maulamaa wa Kishia na kupelekea kujiri mapinduzi ya katiba, mapinduzi ambayo yaliubadilisha, hata kama ni kwa kipindi kifupi, mfumo wa kifalme kuwa ufalme wa kikatiba. Kutokana na athari za mapinduzi hayo, kwa mara ya kwanza, majilisi ya ushauri ya taifa, yaani bunge la taifa liliweza kuundwa ijapokuwa lilikuwa zaidi ni la kimaonyesho na la kumtumikia mfalme badala ya wananchi. Mwaka 1952, Jamal Abdul Nasir aliongoza mapinduzi ya kijeshi nchini Misri na kutangaza kufutwa mfumo wa kifalme sambamba na kuanzisha mapambano dhidi ya ukoloni kwa muda mrefu. Kuanzia hapo, Jamal Abdul Nasir alitambulika kama kiongozi mkubwa zaidi wa Warabu katika eneo na aliyependwa zaidi na watu, lakini hatimaye mwamko wa Waislamu wa Misri ulikengeuka na kuacha njia ya Uislamu asilia aliyokusudia Sayid Jamaluddin kutokana na kupata nguvu fikra za umajimui wa kiarabu yaani pan-Arabism na vilevile mielekeo ya kisoshalisti katika mfumo wa uchumi wa nchi hiyo. Tangu mwaka 1948 ulipoanza uvamizi wa uzayuni wa kimataifa dhidi ya Palestina, Waislamu wamejaribu kwa njia na mbinu mbalimbali kuiondoa dhuluma hiyo, lakini kujidunisha na kujidharau na au udhaifu wa tawala za kiarabu vimekuwa sababu ya kutopatikana hata nchi moja ya kiarabu ambayo imekuwa na uwezo wa kuitetea ardhi hiyo takatifu. Mwaka 1967 nchi nne za Kiarabu ambazo ni Misri, Iraq, Jordan na Siria ziliungana kwa madhumuni ya kutokomeza utawala haramu wa Israel, lakini ulichukua muda wa siku sita tu kabla ya nchi hizo kushindwa vibaya katika vita hivyo. Pigo hilo mbali na kuwa sababu ya kuporomoka nafasi ya Jamal Abdul Nasiri ndani ya Misri, lilifuta pia matumaini na kuwakatisha tamaa Waislamu wengi duniani. Hali sawa na hiyo ndiyo waliokuwa nayo Waislamu katika nchi zingine za Kiislamu. Katika hali na mazingira hayo, ndipo minong'ono ikasambaa duniani kuhusu mapambano ya Waislamu wa kishia nchini Iran waliokuwa wakiongozwa na mmoja wa mafakihi wa chuo cha kidini cha Qum. A alimu na faqih huyo mwana mapinduzi na mpiga vita dhulma, ambaye aliutoa wakfu umri wake wote kwa ajili ya Uislamu na Waislamu, ni Ruhullah Almusawi Alkhomeini. Ayatullah Khomeini ambaye tokea ujanani mwake alisoma katika vyuo vya kidini vya Qum na Najaf na katika umri wa miaka 27 akawa ameshafikia daraja ya ijtihad. Katika umri huo alikuwa arifu kwa maana halisi, yaani mtu mwenye elimu ya nafsi ya kumtambua Mwenyezi Mungu na pia mwana mapambano aliyepevuka na aliyekamilika Sambamba na kufundisha na kuandika vitabu vya kidini na kuandaa maulamaa wa baadaye wa ulimwengu wa Kiislamu, Ayatullah Khomeini aliendesha mapambano pia dhidi ya mfumo wa ufalme wa Kipahlavi nchini Iran, ufalme ambao ulianza kuwepo kwa uungaji mkono wa Uingereza na ukaendelea kutawala Iran kwa msaada wa Marekani na Israel. Kwa mtazamo wa mwanazuoni huyo mkubwa, ubinafsi na kuacha kupambana kwa ajili ya Mwenyezi Mungu ndiko kulikowafikisha Waislamu kwenye hali hiyo ya masaibu na kuwafanya watawaliwe na kila mtu. Katika maandiko yake, Ayatullah Khomeini alibainisha nadharia inayotilia mkazo udharura wa Waislamu wote duniani kufuata utawala wa fakihi faqih ambaye ni alimu zaidi, shujaa na mjuzi zaidi wa hali ya zama zake na akalielezea hilo kuwa ndiyo siri ya ushindi wa Waislamu. Baada ya kuaga dunia Ayatullahi Ludhma Burjerdi, marja na kiongozi wa waislamu wa Kishia duniani katika zama hizo, Ayatullah Khomeini alikuwa ndiye mwanazuoni aliyekubalika na kupendwa zaidi na watu nchini Iran. Kutokana na harakati zake za kijamii na kisiasa, hotuba na misimamo yake madhubuti ya kukabiliana na hatua haramu za utawala wa kipahlavi iliwapa watu matumaini ya mustakbali wa mafanikio. Kufuatia vita vya siku sita baina ya Waarabu na Israel, Ayatullah Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu alitoa fatwa ya kuharamisha nchi za kiislamu kuwa na miamala ya aina yoyote ile ya kibiashara na Israel, na fatua ya kuharamisha pia utumiwaji wa bidhaa za utawala huo wa kizayuni katika jamii za Kiislamu. Ayatullah Khomeini alitoa fatua nyingine pia iliyojuzisha Waislamu wa Kishia kutoa sadaka na zaka zao kwa wana mapambano wa Palestina, na hiyo ikawa ni mara ya kwanza kujuzishwa Mashia kutoa zaka zao kwa wasiokuwa Waislamu wa Kishia. Kwa uongozi wa Imam Khomeini, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalipata ushindi kamili mwaka 1979 ambao ni mwaka 1357 shamsia, na ushindi huo ukang'aa mithili ya nuru kwenye macho na nyoyo za Waislamu duniani na kuongeza maradufu matumaini yao ya kujikomboa na udikteta na ukoloni. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, waislamu wa madhehebu ya Shia katika kila pembe ya dunia walipata tena na kujivunia utambulisho wao. Hata ndugu zao wengi wa madhehebu ya Suni pia waliokuwa wamebainikiwa na kutokuwa na faida fikra na nadharia za kimagharibi, walipata njia mpya ya kutoka kwenye kitovu cha Uislamu asilia iliyowakomboa na kuwatoa kwenye minyororo ya fikra na nadharia hizo. Waislamu wa kishia nchini Lebanon, ambao walimtambua rasmi Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, kuwa ni fakihi mtawala, waliungana na kuwa kitu kimoja na wakaasisi kwa idhini yake kundi na harakati ambayo sasa inajulikana kama Hizbullah, harakati ambayo hii leo ni adui mkubwa na mwenye nguvu wa kupambana na utawala ghasibu wa Israel huko Palestina. Na kwa ilhamu ya mapinduzi ya kiislamu ya Iran yalichipua makundi mengi ya wanajihadi ambao, japokuwa walikuwa wafuasi wa madhehebu ya Sunni, lakini nyoyoni mwao walikuwa na mapenzi ya Imam Khomeini na malengo yake, na wakazifanya mbinu zake za mapambano na za wafuasi wake kuwa ndiyo dira yao ya kufuata. Ikiwa katika mazingira magumu ya vita vya kupambana na madola yenye nguvu duniani, Iran haikuacha kuwaunga mkono wa Palestina wanaodhulumiwa. Baada ya miaka minane ya vita vikali ambavyo walipigana wakiwa mikono mitupu wa Iran waliweza kuyashinda madola hayo yenye nguvu. Walipeperusha bendera ya kutetea uadilifu na wakaendelea kuwaunga mkono wanyonge na wanaodhulumiwa. Uungaji mkono huo uliwahamasisha Waislamu wa wa nchi zingine za Kiislamu kuungana na kuwa wamoja katika kukabiliana na ukoloni na udikteta. Katika miaka hiyo hiyo ya awali ya ushindi wa wananchi wa Iran, Waislamu wa Afghanistan wa kishia na kisuni waliungana pamoja na kulishinda jeshi la shirikisho la kisovyeti la Urusi, wakati wachambuzi wa kisiasa wenye utegemezi kwa magharibi wanapigia upatu dhana ya kutoweka haraka mapinduzi ya kiislamu ya Iran, huku madola makubwa ya dunia yakiendelea kila siku kuandaa mipango na njama mpya za kuuangusha wa mfumo wake mapinduzi hayo yanayoongozwa na fakihi mweledi na shujaa, huku yakiungwa mkono na wananchi, yangali yanasonga mbele ili kufikia malengo yake matukufu. Lakini si yenyewe tu yanayosonga mbele, bali kwa kutangaza fikra za kutetea uadilifu na kutangaza Uislamu kama dini ya kijamii na kisiasa, mapinduzi ya kiislamu ya Iran yameonyesha na yanaendelea kuwaonyesha Waislamu wengine kwa uwazi kabisa njia ya kufikia ukombozi wa kujivua na dhulma na udikteta. Utaalamishaji huo umepelekea muongo wa kwanza wa karne ya 21 kushuhudia vuguvugu vugu la mwamko wa Kiislamu katika nchi nyingi za Waislamu, ikiwemo Misri, Libya, Yemen, Bahrain na Tunisia. Mavuguvugu hayo ya mapinduzi yalikuwa ni ya kutaka kurejesha mifumo ya kisiasa kwenye Uislamu na kuhitimishwa uimla na udikteta wa watawala wa nchi hizo. Naam. Ni hivi ndivyo Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu hamrehemu, alivyoyaelezea kwa usahihi kabisa mapinduzi ya kiislamu ya Iran kwamba yalikuwa ni mripuko wa nuru. Kwa uono wake mpana na wa mbali juu ya mustakbali na kwa kumtegemea Mwenyezi Mungu, mzee huyo mkongwe mweledi na mwenye hekima alitufungulia njia ambayo tunapaswa kushikamana nayo kwa uimara ahadi pumzi yetu ya mwisho na kuiendeleza kwa usahihi kabisa, ili ije iwe mirathi ya watakaofuatia baada yetu. Sisi sote hatutasahau katu kwamba msingi hasa wa urithi huu ni harakati ya pamoja ya umma mzima wa kiislamu chini ya bendera ya utawala wa fakihi. Harakati au vuguvugu vugu lolote lile ambalo limeghafilika na msingi huu au limeukengeuka limefeli na kuharibikiwa mapema na kusahaulika katika kurasa za historia. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imepoteza wapendwa wake wengi kwa ajili ya kuulinda na kuhudumisha msingi huo adhimu. Hakuna shaka yoyote kuwa baada ya hapa na kuendelea ndivyo itakavyokuwa pia, na itaendelea kuwaita na kuwalingania Waislamu wote kufuata na kufungamana na njia hii ya mwongozo sahihi wa Uislamu. Upenzi wa wasikilizaji, kipindi hiki maalumu cha maadhimisho ya alfajiri kumi za ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran kilichozungumzia nafasi ya mapinduzi hayo katika kujitokeza kwa harakati za kiislamu katika eneo kinaishia hapa. Natumai mumenufaika na mlioyasikia. Basi hadi tutakapokutana tena katika mfululizo mwingine na kwa geni, huku nikikutakieni kikutakieni kheri na fanaka maishani. Naendelea Benjiwa... kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za Jamejam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais Ibrahim Raisi amesema kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Irani bado inashikamana na nara yake ya si mashariki wala magharibi, ya tangu baada ya mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979. Raisi uh, ameyasema hayo leo akihutubia uh, kilele cha maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Wakati huo huo, khatibu wa swala ya Ijumaa ya leo mjini Teheran amesema kwamba mapinduzi ya Kiislamu yameleta matumaini kwa wanyonge na wapigania ukombozi wa mataifa yao kama ambavyo yametia nguvu masuala ya kiroho na kimaanawi kote ulimwenguni. Zaidi ya majaji mia mbili na wanasheria nchini Tunisia wamefanya maandamano nje ya jengo la mahakama kuu mjini Tunis wakipinga tangazo la rais Kais Said la kusema atavunja baraza kuu la idara ya mahakama ya nchio. Wakiwa wamevaa nguo zao za kazi, majaji na wanasheria hao wamemtaka rais Said aliache kama lilivyo baraza kuu la mahakama CSM, wakionya kwamba hatua yoyote ya kulivunja baraza hilo ni sawa na kukanyaga haki na uhuru wao. Wananchi wa Sudan wamefanya maandamano katika mji mkuu wa nchi hiyo Khartum kulani jinai za utawala wa kizayuni wa Israel na utawala wa majenerali nchini humo. Mwezi Oktoba mwaka 2021 wanajeshi wa Sudan walifanya mapinduzi mengine wakiongozwa na Jenerali Abdul Fatah al Burhan na wakaiondoa madarakani serikali ya waziri mkuu Abdallah Hamdok ambayo ilikuwa inashirikisha pia raia. Na mwanajeshi aliyefanya mapinduzi nchini Burkina Faso ametangazwa kuwa rais mpya wa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika baada ya kuongoza mapinduzi ya kijeshi mwezi uliopita. Muhtasari huo wa habari, wapenzi wasikilizaji, ndio unaotukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kukutayarishieni na kukuleteeni matangazo yetu ya leo, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwa geni, nikikutakieni usiku mwema. Alamsiki.