Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua. Aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu. Namkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya, ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya mchana wa leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia sateliti na intanet. Anuanetu ya intnet ni pars sw. Barua pepe yetu au mail ni swahili radio at .ir. Tunasikika pia katika masafa FM huko nchini Tanzania, 53 Tanga 19 Mwanza tisini na tisa nukta saba, Kigoma mia moja na nne nukta moja, Mtwara na tisini na tisa nukta moja, Singida huko nchini Tanzania unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Redio Maarifa Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama mchana huu mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na kipindi maalum kuhusiana na mtazamo wa wasomi wa magharibi kuhusiana na mapinduzi ya kiislamu ya Iran. Udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, Irani juma hili na makala ya leo katika historia. ni saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Usafirishaji mafuta ya Irani nje ya nchi waelezwa kupindukia mapipa milioni moja kwa siku. Serikali ya Tanzania pongezwa kwa kufungulia magazeti yaliyokuwa yamefungiwa. na WHO yasema bara la Afrika limo mbioni kudhibiti janga la COVID-19. Na sasa ni habari kamili. Shirika la habari la Reuters limetangaza kuwa usafirishaji wa mafuta ghafi ya Iran nje ya nchi umepindukia mapipa milioni moja kwa siku ikiwa ni mara kwanza, kipindi, kamita, ya kwanza katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita. Ripoti ya Reuters imeeleza kuwa licha ya kuweko vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran lakini taifa hili limeendelea kuuza kwa mafanikio makubwa mafuta ghafi yake nje ya nchi na kufikia katika kiwango cha juu kabisa kuwahi kushuhudiwa katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita. Sehemu nyingine ya ripoti hiyo inaeleza kuwa mashirika yenye jukumu la kusimamia usafirishaji na uingizaji wa mafuta yametangaza kuwa sehemu kubwa mafuta ya mafuta yamekuwa sehemu kubwa ya mafuta hayo yamekuwa yakipelekwa na kuuzwa huko nchini China. Shirika la habari la Reuters limeongeza kuwa serikali ya China imeitaka Marekani kuondoa vikwazo vyote ilivyowekea Iran, ikisisitiza kwamba inapinga vikali vikwazo hivyo. Wizara ya mashauri ya kigeni ya China, ikitoa maelezo kuhusu uingizaji mafuta kutoka Iran, imeeleza kwamba jamii ya kimataifa ikiwemo Beijing ina ushirikiano wa kawaida na Iran chini ya misingi ya sheria ambayo ni ya kimantiki. Wadau mbalimbali nchini Tanzania wamepongeza hatua ya serikali ya nchi hiyo Afrika Mashariki ya kuyafungulia magazeti mashuhuri nchini humo yaliyokuwa yamefungiwa. Wadau na wanasiasa hao, sambamba na kupongeza hatua hiyo, wanasema kuwa uamuzi huo unafungua ukurasa mpya katika mahusiano ya serikali na vyombo vya habari ambayo yalizorota hasa katika kipindi cha utawala wa aliyekuwa rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli. Baraza la Habari Tanzania MCT na taasisi ya vyombo vya habari kusini mwa Afrika MISA Tan wametoa nyaraka zao za kupongeza hatua hiyo ya serikali kuvifungulia vyombo hivyo vya habari na kueleza matumaini kwa hatua kufanyiwa marekebisho kwa sheria kandamizi katika uhuru wa vyombo vya habari. Waziri wa habari, mawasiliano na teknolojia ya habari nchini Tanzania Nape Nnauye ametoa leseni kwa magazeti manne ambayo yalikuwa yamefungiwa kwa mujibu wa sheria ya vyombo vya habari ya mwaka 2016. Magazeti hayo ambayo yamepewa leseni mpya ni pamoja na Mwana Halisi, Mawio, Tanzania Daima na Mseto. Waziri Nape amesema nia ya serikali ni njema ya kutengeneza na kujenga mahusiano mazuri na waandishi wa habari naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ziada Nakhala, katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Jihadi al Islami, amesisitiza kuwa mapambano na muqawama dhidi ya utawala vamizi wa kizayuni wa Israel yataendelea katika maeneo yote ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Kiongozi huyo mwandamizi wa Jihadul Islami amesema damu ya mashahidi waliouawa Jumanne iliyopita huko Nablus katu haitapotea bure na kwamba Wapalestina wataendeleza mapambano na adui mzayuni katika maeneo yote ya Palestina. Kadhalika amesema kuwa operesheni za kijihadi katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan katu hazita sita na katika masiku yajayo kutashuhudiwa kusambaratika na kugonga mwamba mahesabu ya adui mzayuni jumanne iliyopita wanajeshi wa utawala ghasibu wa israel walitenda jinai nyingine pale walipomiminia risasi gari la wapalestina katika kitongoji cha almahfia katika mji wa nablus katika ukingo magharibi wa mtu jordan na kuwaua shahidi vijana watatu wa kipalestina Shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa bara la Afrika limo mbioni kudhibiti janga la covid-19 mwaka huu, ikiwa mwelekeo wa sasa utaendelea, lakini kuna haja ya kuendelea kuwa makini. Hayo yameelezwa na Dr Matshidiso Moeti, mkurugenzi wa ofisi ya kikanda ya Shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani. Tangu kisa cha kwanza cha korona kilipogunduliwa barani Afrika katika miaka miwili iliyopita, Afrika imekabiliwa na mawimbi manne ya COVID-19, kila mmoja likiwa na vilele vya juu au kesi zaidi kuliko lile la awali. Dr Moeti, mkurugenzi au mkuu wa ofisi ya kikanda ya WHO, amesema Afrika imeingia gharama kubwa katika janga hilo na zaidi ya watu242 wamepoteza maisha na pia uchumi umeharibika kwa kiasi kikubwa. COVID-19 pia imewasukuma takriban watu milioni40 katika umasikini uliokithiri kulingana na makadirio ya benki ya Dunia. Afrika imeboresha uwezo wa kudhibiti kesi za COVID-19 tangu janga hili lianze, na kuongezeka kwa upatikanaji wa wafanyakazi wa afya waliofundishwa vyema pamoja na mitungi ya kusaidia gesi kupumua na vifaa vingine vya matibabu. na Jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC, imetangaza kuwa imefurahishwa na hatua ya Umoja Ulaya ya kuiondolea vikwazo vya kiuchumi nchi ya Burundi ilivyokuwa imewekewa karibu miaka sita iliyopita. Peter Mathuki, katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki, amesema kuwa hatua hiyo umoja wa Ulaya inatarajiwa kufufua ukuaji wa uchumi nchini Burundi na kuwa chachu ya ushirikiano wa maendeleo katika jumuiya hiyo. Katika taarifa yake, umoja wa Ulaya ulitangaza kuwa umechukua hatua hiyo kutokana na hatua muhimu zilizopigwa na serikali ya Bujumbura kuelekea demokrasia ya kweli baada ya uchaguzi wa mwezi Mei mwaka elfu mbili na ishirini. Mwaka elfu mbili na kumi na sita, Umoja Ulaya ambao wakati huo ndio uliokuwa mfadhili mkuu wa serikali ya Burundi ulisitisha misaada yake kwa nchi hiyo kwa kile ilichodai kukithiri kwa vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu na kushindwa kuzuia machafuko mara baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi na tano. Tangu kuingia madarakani kwa rais Evariste Ndayishimiye baada ya kifo cha mtangulizi wake Pierre Nkurunziza, umoja wa Ulaya ulionyesha nia kuiondolea vikwazo nchi hiyo. Hata hivyo, mashirika na asasi za kiraia pamoja na wanasiasa upinzani nchini Burundi wamekosoa vikali hatua hiyo, umoja wa Ulaya wakisema kuwa ni usaliti kwa raia, wakiutuhumu umoja wa Ulaya pamoja na Marekani kwa kupuuza ripoti ya hivi karibuni ya Umoja wa Mataifa iliyodai ulinzi wa haki za binadamu kwenye taifa hilo umezorota tangu kuingia madarakani kwa Rais Evariste Ndaishimiye. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu foto, sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao mchana huu una kichwa cha maneno kisemacho kutokuwa na taathira tena, vikwazo vya Umoja wa Mataifa. Wakati Umoja wa Mataifa ukiendelea kutumia vikwazo kama sera ya kuziadhibu nchi mbalimbali duniani, naibu katibu mkuu wa umoja huo katika masuala ya siasa na kujenga amani, Rosemary Anne DiCarlo amekiri kwamba utumiaji wa vikwazo hauna tena taathira kama ilivyokuwa hapo awali. DiCarlo amesema kuwa ili kuwa na ufanisi vikwazo lazima viwe sehemu ya mkakati mpana wa kisiasa unaoambatana na mazungumzo ya kisiasa upatanishi ulinzi wa amani na kampeni maalum ya kisiasa katika miaka hivi karibuni Umoja wa Mataifa umeziwekea vikwazo vikubwa nchi kadhaa kama Libya Sudan Mali na Yemen kwa kisingizio cha kuzishinikiza ili zisitishe vita na mapigano ya ndani Japokuwa vikwazo hivyo vya Umoja wa Mataifa vinalenga kubadili mienendo ya tawala na serikali za nchi husika kwa mujibu wa hati ya umoja huo, lakini utumiaji wa vikwazo hivyo dhidi ya nchi mbalimbali aghalabu umekuwa ukipuuza sheria na kanuni za kimataifa na misingi ya haki za binadamu. Mara nyingi vikwazo hivyo vya Umoja wa Mataifa vimekuwa vikitumiwa na madola makubwa na yenye nguvu, hususan Marekani kama fimbo ya kuzichapia nchi zinazokaidi na kupinga sera zao. Katika mkondo huo huo, wataalamu huru wa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa hivi karibuni walitoa taarifa wakisema kuwa vikwazo vya upande mmoja vinainyima idadi kubwa ya watu duniani haki ya kupata maendeleo na ustawi wataalamu hao walizitaka nchi zilizoweka vikwazo vya upande mmoja dhidi ya nchi nyingine kukomesha vikwazo hivyo au kuvipunguza hadi kiwango cha chini kabisa. Marekani na washirika wake wa Magharibi wanaounga mkono utumiaji wa vikwazo katika miongo ya hivi karibuni wametumia fimbo hiyo kama chombo cha kuzichapia nchi mbalimbali, kwa kadiri kwamba hivi sasa Washington inahesabiwa kuwa kinara wa kuweka vikwazo duniani na inaongoza kwa kutumia wenzo huo kwa ajili ya kutimiza malengo ya siasa zake za nje. Kuhusiana na suala hilo, gazeti la The Hill limeripoti kuwa utumiaji wa vikwazo dhidi ya watu binafsi na nchi nyingine kama chombo cha sera za kigeni za Marekani umeongezeka mara kumi katika miongo miwili iliyopita. Takwimu zinaonyesha kuwa vikwazo vilivyowekwa na wizara ya fedha Marekani katika programu 37 tofauti dhidi ya watu binafsi na nchi mbalimbali vimeongezeka kutoka mia tisa kumi na mbili mnamo mwaka elfu mbili hadi vikwazo tisa hadi vikwazo elfu tisa mia nne na ishirini na moja mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Washirika wa Marekani barani Ulaya pia, hususan Uingereza, wamekuwa wakishirikiana na serikali ya Washington katika sera hizo za uraibu wa vikwazo. Vikwazo hivyo vinatekelezwa kwa visingizio mbalimbali mbali vya kisiasa, kibiashara, kiusalama na hata haki za binadamu dhidi ya nchi nyingine, hususan zile zinazokataa kukubali sera za Marekani au zinazotambuliwa kuwa wapinzani wa Washington. Richard Nephew ambaye ni miongoni mwa wapangaji wa baadhi ya vikwazo vya Marekani dhidi ya nchi nyingine anasema madhumuni ya kuweka vikwazo ni kusababisha mashaka au tuseme maumivu ya kukwamisha kwa njia ambayo nchi inayolengwa na vikwazo ibadilishe mienendo yake. Ingawa Umoja wa Mataifa na Marekani zinaendelea kutumia fimbo, vikwazo kufikia malengo yao, lakini inaonekana kuwa vikwazo vya Umoja wa Mataifa vimekuwa butu na kibogoyo na kupoteza taathira zake, kama alivyokiri naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Rosemary Anne Dicarlo: kupungua kwa taathira ya vikwazo vya Umoja wa Mataifa kimsingi kunatokana na mataifa makubwa vibaya kwa mradhi kunatokana na mataifa makubwa kutumia vibaya wenzo huo, na pili, kwa sababu ya hatua ya nchi zilizolengwa na vikwazo kubuni njia na mbinu mpya zaidi za kukwepa vikwazo hivyo. Kwa maneno mengine ni kuwa uraibu wa kuweka vikwazo wa baadhi ya nchi, mfano Marekani, umeunyima Umoja wa Mataifa wenzo muhimu wa kuendeleza malengo yaliyoainishwa katika mkataba wa Umoja wa Mataifa. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji wa na karibuni kuwa nasi katika mfululizo wa vipindi vinavyokujeni kwa mnasaba siku hizi, siku za kusherehekea na kuadhimisha ushindi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Moja kati ya matukio makubwa ya dunia ya sasa, hususan katika karne moja iliyopita, ni mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Mapinduzi hayo yalikuwa tukio kubwa kiasi kwamba wasomi na wanafikra wa kimagharibi wameshindwa kulifumbia macho, kutokana na adhama, upana, ukubwa wake, kiwango kikubwa cha uungaji mkono wa wananchi na misingi yake ya kidini na kiroho mwandishi mashuhuri na mtaalamu wa masuala ya mashariki wa nchi za magharibi Anthony Black ameandika katika kitabu chake alichokipa jina la historia ya fikra za kisiasa za Kiislamu kuhusu fikra za kisiasa za Imamu Ruhullah Khomeini akisema kwamba fikra za kisiasa za Imamu Khomeini zinazosisitiza sana udharura wa serikali kuongozwa na watu au mtu mwema na mwadilifu zinatofautiana kikamilifu na mapinduzi mengine na huenda tunaweza kusema kwamba hazina mfano katika dunia ya sasa. Mwishoni mwa muongo wa 1960 na na mwanzoni mwa muongo wa 1970 Ayatullah Ruhullah Khomeini na wenzake walitoa nadharia kwamba wakati serikali na utawala Unapokuwa mikononi mwa maghasibu na madhalimu, ni wajibu kwa fakihi na mwanazuoni mujitahidi na mwadilifu wa sheria za Kiislamu kushika usukani wa dola la Kiislamu na kueneza nidhamu na uadilifu baina ya Waislamu. Sababu ya kutoa fikra na mtazamo huo katika kipindi hicho makhususi ni kutambua utawala wa Shah kuwa ni utawala ulio dhidi ya Uislamu. Anthony Blake anaendelea kuzungumzia nadharia na mitazamo ya kisiasa ya Imamu Ruhullah Khomeini katika kitabu chake hicho chenye kurasa 533 akisema, Ayatollah Khomeini sambamba na falsafa ya Kiislamu na kwa kufuata watu kama Plato na Aristoto alitangaza kwamba lengo la sheria ni kutengeneza watu sharifu na wema ambao watakuwa kielelezo cha sheria. Sheria nzuri hutengeneza ada nzuri. Kwa msingi huo, lengo la serikali na utawala wa Uislamu ni kutayarisha mazingira yatakayopelekea kutengenezwa watu wenye maadili mema na sharifu. Blak anaendelea kusema, Imamu Khomeini ametegemea hadithi na mafundisho ya dini kuthibitisha kwamba sheria za Kiislamu kama zilivyo sheria na kanuni nyingine zinahitajia utawala utakaosimamia utekelezaji wa sheria na kanuni hizo. Mwanafikira huyo wa magharibi anaamini kuhusu falsafa ya kisiasa ya Imamu Khomeini kwamba aliamini kuwa sheria za kiislamu haziwezi kutekelezwa ipasavyo bila ya kuwepo serikali ya kiislamu na kwamba pale serikali yoyote inapowazuia Waislamu kutekeleza mafundisho ya dini yao basi ni wajibu kufanya jitihada za kuiondoa madarakani. Blake anaendelea kusema Imamu Khomeini alikuwa na tajiriba katika uwanja huo na hoja zake zilikubalika sana nchini Iran na katika ulimwengu wa Kiislamu, kwa sababu watawala ambao walikuwa wakiwaelekeza watu katika fikra za kimagharibi na kupuuza sheria za Kiislamu ndio hao hao waliokuwa wakikanyaga na kuwadhulumu watu maskini. Antony Blake anasisitiza kwamba Imamu Ruhullah Khomeini alikuwa akiamini kwamba serikali na utawala wa kiislamu pekee ndio unaoweza kutegemewa na kuaminiwa kwa ajili ya kutekeleza sheria za Mwenyezi Mungu na dini na mtazamo huo ulikubaliwa na wapigania uhuru wa madhehebu za Suni. Msingi mkuu wa fikra za kisiasa za Imamu Ruhullah Khomeini ulikuwa swali kwamba ni nini nguzo za utawala wa Kiislamu? Je, ni nani anayepaswa kuongoza serikali? Jibu lake lilikuwa ni utawala wa fakihi na mwanazuoni mwadilifu wa kidini. Wakati anapokuwepo mwanazuoni wa sheria za Kiislamu mwenye sifa ya elimu na uadilifu, basi huyo ndiye anayepaswa kuwa naibu wa Imamu wazama na khalifa wa kweli wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Wapenzi wa wasikilizaji, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran daima yamekuwa yakiwashughulisha waandishi na wanahistoria wa siasa ya dunia, na kadiri miaka inavyosonga mbele ndivyo kiu ya kujiwa jinsi mapinduzi hayo yalivyotokea inavyokuwa kubwa zaidi na zaidi. Wanahistoria na waandishi wengi wa fikra za kisiasa wameandika mengi sana kuhusu sababu, utambulisho, chimbuko na fikra za mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, ijapokuwa ni wazi kwamba baadhi yao hawakuweza kuelewa ipasavyo hakika na utambulisho halisi wa mapinduzi hayo. Vilevile wako waliopotosha hakika na sababu halisi za mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kwa makusudi au kwa kutojua na kutokuwa na maarifa. Mwandishi Niki Arkidi ni miongoni mwa wanahistoria na waandishi wa kimagharibi waliofanya uchunguzi na uchambuzi kuhusu Irani na mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini katika kitabu chake cha Roots of Revolution: An Interpretive History of Modern Iran kilichochapishwa mwaka 1981. Mwanzoni mwa kitabu chake, Kedi anaandika kwamba mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalikuwa mapinduzi ya kidini, kisiasa, kijamii na kiuchumi na kwa msingi huo anachunguza masuala hayo yote katika kipindi cha historia ya sasa ya Iran kuanzia karne ya 19 hadi mwanzoni mwa mapambano ya Iran na nchi za magharibi. Anaendelea kwa kuashiria sababu nyingi zilizopelekea kuondolewa madarakani utawala wa Shah Februari mwaka 1979, na anasema sababu muhimu zaidi ni kuanzishwa shirika la usalama la SAVAK na kuenea utawala wa kipolisi katika jamii ya Iran, shahsia na mwenendo wa kidikteta wa Shah, na vile vile utegemezi wake uliokuwa ukiongezeka siku baada ya nyingine kwa Marekani, na ukandamizaji dhidi ya makundi ya kisiasa na mapambano ya Imamu Khomeini. Katika kitabu hicho, Nikki Keddie anaashiria sababu za kiutamaduni na kiuchumi za kuondolewa madarakani utawala wa Shah. Anasema kulazimisha mtindo wa maisha wa kimagharibi katika jamii ya kihafidhina na ya Kiislamu ya Iran, ufa mkubwa wa kimatabaka uliokuwa ukipanuka siku baada ya nyingine, athari mbaya za manunuzi makubwa ya silaha kutoka nchi za magharibi hususan Marekani, mapambano ya wanafikra kama Ali Shariati na taathira zake katika kuamsha fikra za wananchi dhidi ya utawala wa Shah na kadhalika vilizidisha kasi ya harakati ya malalamiko kutokana na tathmini ambayo haikuwa sahihi ya waitifaki wa shah kuhusu matukio ya ndani ya Iran. Msomi huyo anasema harakati hizo ziliteteresha nguzo za utawala wa kifalme nchini Iran na hatimaye kuondoa moja ya vituo muhimu na vikubwa vya Marekani katika eneo la mashariki ya kati katika udhibiti wa serikali ya Washington. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Nam, wapenzi wasikilizaji, hicho kilikuwa ni kipindi maalum kilichokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka eh, siku ya maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini Iran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki Mchana huu mpenzi msikilizaji, naanzia huko nchini Tanzania, nikianza kwa kutupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi ambao umetawaliwa na habari zisemazo, serikali yafungua milango, yatoa leseni mpya kwa magazeti yaliyofungiwa. Nape atangaza ni ya marekebisho ya sheria za habari. Majali wafunguka, mabasi ya mikoani kusafiri usiku. Shahidi akwamisha tena kesi ya Mbowe simu janja na lifti za tajwa kichocheo cha ukimwi, na DPP yasema ushahidi ulikuwa dhaifu mauaji ya askari. Nipasha linatupasha kwa kuandika, magazeti maarufu yatoka kifungoni, yapewa leseni papo hapo, wadau wafunguka, sheria ya vyombo vya habari kufumuliwa, wabunge wavutana kuhusu sakata la Ngorongoro. Shahidi aliyeugua kizimbani akwamisha kesi ya Mbowe na wanafamilia. Wauawa madai wizi wa pikipiki. Nikitupia jicho ukurasa mkuu wa habari leo, na kutana na habari zisemazo: serikali yatoa tamko vibali ajira na wastaafu. Daktari na wauguzi watano wahojiwa kifo cha mtoto. Mwelekeo mpya sekta ya habari. Serikali yafungulia magazeti manne, wadau wapongezwa wadau wapongeza. Serikali yakumbushwa uharaka bima ya afya kwa wote. Mume kortini kwa kutekeleza kwa kutelekeza mke na watoto saba. Na bandari ya Mtwara yaongeza ufanisi kuhudumia mizigo. Ukurasa wa mbele wa gazeti Majira una habari zisemazo magazeti yaliyokuwa jela yaachiliwa huru, ni utekelezaji agizo la Rais Samia. Nape ayakabidhi leseni. Wadau sasa kukutana kujadili marekebisho yaliyopelekwa serikalini ya sheria habari. Mawakili wa akina Mbowe wamng'ang'ania shahidi. Korona ya ua watatu mwezi huu. WHO yazitaka nchi tajiri kufadhili mpango wa covid Sababu za wanawake kukosa mikopo zatajwa, na ajali zachangia ugonjwa wa kifafa. Nikitoka Tanzania naelekea huko nchini Kenya. Naanza na gazeti la Daily Nation, na ukurasa mkuu wa gazeti hili una ripoti inaonyesha jinsi janga la COVID-19 lilivyowasukuma Wakenya kwenye umasikini. Ripoti hiyo inaeleza kuwa ni Wakenya wanne tu kati ya kila Wakenya kumi ndio wenye uwezo wa kulipa kodi ya nyumba, idadi ambayo ni sawa na asilimia sita nukta sita. Limeandika pia kuwa gavana wa Mombasa Hassan Joho amempiga vijembe naibu rais William Ruto kwa kumtaja kuwa ni mtu asiyekuwa na shukurani kwa Rais Kenyatta. Gazeti la Standard limeakisi wimbi la maafisa mbalimbali wa serikali wanaojiuzulu nyadhifa zao ili kujiandaa na kupiga jaramba kwa ajili ya kuwania nafasi mbalimbali za kisiasa katika uchaguzi ujao wa Agosti 9 mwaka huu limeandika pia kuwa mwanamke mmoja katika kaunti ya Nandi aliyemuua mumewe kwa kumnyonga amehukumiwa kifungo cha miaka kumi na nne jela. Hukumu hiyo imetolewa na mahakama kuu ya Kapsabet. Baadhi ya habari zilizopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Leo zinasema wajanja wa siasa Kagwe, Balala, Yatanyi na Wamalwa walitarajiwa kujiuzulu lakini wakaamua wa kukaa. Mawaziri hao watano kinyume na baadhi ya wa wanasiasa wengine, wao hawajajiuzulu kwa ajili ya kugombea nyadhifa mbalimbali katika uchaguzi ujao mwezi Agosti mwaka huu, wakihofia kushindwa maeneo yao, ama pengine wameshawishiwa wa na Rais Uhuru Kenyatta kukaa kwa ahadi ya vyeo Azimio ikishinda taifa leo limeandika pia kuwa wabunge wa ruto njia panda wanasheria wasema waliochaguliwa kupitia jubilee watalazimika kujiuzulu ifikapo machi 26 nahitimishia huko nchini Uganda ambapo ninaanza na gazeti la Daily Monitor na ukurasa wake wa mbele una habari zisemazo, utafiti uliofanywa unaonyesha kuwa maambukizi ya virusi vya ukimwi HIV nchini Uganda yamepungua. Ukurasa wa tatu wa gazeti hili una habari ya kusikitisha na ya mkasa wa aina yake wa kaka aliyewalipa wauaji kiasi cha shilingi milioni tano ili wamuue dada yake mkubwa habari ya bodi ya taifa mitihani ya Uganda kutangaza tarehe za mitihani ya mwaka huu imepewa kipaumbele pia na gazeti hili la Daily Monitor, ambalo limetoa pia takwimu za maambukizi vi na vifo vya COVID limeandika. Uganda jana ilisajili kesi mpya 49 za maambukizi ya korona katika kipindi cha saa 24 zilizopita, huku watu wawili wakifariki dunia kwa maradhi hayo. Kadhalika, Daily Monitor limeandika mwandishi Kakwenza aeleza jinsi alivyoikimbia alivyokimbia kutoka Uganda na mpango wa baadaye wa maisha yake, aahidi kurejea nchini. Daily Monitor toleo la mtandaoni linalinukuu lina shirika la misaada la Oxfam likieleza jinsi janga la COVID-19 lilivyowasukuma wananchi milioni 2.4 wa Uganda katika umasikini. Sikilizaji idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, katika baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu. Taha e, bin Taha Aljuneidi wa Bumbwini, Zanzibar, anasema asante sana Radio Tehran kwa makala na habari zenu mbalimbali mbali. Na si tunakushukuru tukisema, endelea kututegea sikio. Nikiwa bado huko Zanzibar, huyu anajiita Miraji Ara kitambo wa Zanzibar, baada ya kutusalimu anasema Allah aipe nguvu serikali ya Iran kuendelea kulinda Uislamu pamoja na Waislamu wote ulimwenguni kushinda udhalimu na uonevu wa wazayuni katika karne eh, hizi. Kisha anasema pia niitakie kheri nchi hiyo na kuipongeza katika kuadhimisha miaka 43 ya mapinduzi ya Kiislamu. Maasalama, shukran sana Miraji, eh, kutoka hapo Zanzibar. Mtune Salum wa Liwale, Lindi, Tanzania, anasema Allah wape nguvu za mapambano dhidi ya maadui Hamasi. Ni mimi Mtune Salim kutoka Liwale, Lindi, Tanzania. Kisha anasema ni mafanikio makubwa kwa taifa la Iran lenye historia iliyopata uhuru e bani ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979 kupata mafanikio ya kiuchumi kiasi cha kuweza kusafirisha mafuta nje ya nchi zaidi ya mapipa milioni moja kwa siku. Asante sana Mtune Salum kutoka hapo Liwale, Lindi, Tanzania. Na shika maoni yake Jumaidi Isa wa Masawe, Kondoa wa Tanzania, anasema hongera ya Iran kwa kupindukia kusafirisha mafuta nje ya nchi. Hamjambo wapenza usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na kati yatokayo angazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema kuna udharura wa kufanyika jihadi ya kueleza uhakika wa mambo. Rais wa Iran apokea vitambulisho vya balozi mpya wa Palestina hapa Teheran, asisitiza umoja wa Palestina na Iran, asema uamuzi wa Umoja wa Afrika kusimamisha wanachama wa Israel ni wa hekima sahihi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Jumanne alikutana na makamanda wa jeshi la anga na kikosi cha ulinzi wa anga cha jeshi la Jamhuri ya Kiislamu, ambapo alisisitiza kuwa kuna udharura wa kufanyika jihadi ya haraka ya kueleza na kubainisha ukweli wa mambo. Ofisi ya kulinda na kuchapisha hathari za Ayatollah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, imeripoti kuwa katika kumbukumbu ya hatua ya kihistoria ya maafisa wa jeshi la anga ya kutangaza baia na utiifu wao kwa imamu Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mnamo tarehe 19 mwezi Bahman 1357 sawa na 8 Februari 1979, baadhi ya makamanda na wafanyakazi wa jeshi la anga na kikosi cha ulinzi wa anga cha jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran wamekutana wiki hii na kuzungumza na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei. Katika kikao hicho, kiongozi mwadhamu alitaja baia hiyo kuwa ni tukio muhimu sana na la kustaajabisha na kuongeza kuwa leo hii vita vya kukabiliana na uchokozi wa adui wa kupotosha ukweli, mafanikio, maendeleo na ustawi wa kustaajabisha wa mfumo wa Kiislamu vinahitaji harakati ya kujihami na kuhujumu kwa pamoja katika fremu ya jihadi ya kueleza na kubainisha mafanikio hayo. Amesema kwa hakika, baia hiyo haikuwa mkono wa utiifu kwa imam kama mtu binafsi, bali kwa malengo na maadili aliyokuwa akiwakilisha. Ilikuwa baia kwa jihadi tukufu iliyokuwa ikiongozwa na Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu. Amesisitiza kuwa harakati hiyo ya kiroho ingali inaendelea na, na kwamba wale wote wanaoendeleza harakati hiyo wana mchango ndani yake. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema harakati hiyo ya maafisa wa jeshi la anga iliyoonyesha kuwa mahesabu ya Marekani na utawala mbovu wa Kipahlawi mrama na walipata kipigo na dhoruba kutokea sehemu ambayo hawakuitarajia. Kiongozi Mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu amesema hii leo pia mahesabu ya Marekani yanakwenda visivyo na inapata pigo kutoka mahala ambako haikutarajia, yani kutoka kwa marais wawili wa nchi hiyo, rais aliyetangulia na rais wa sasa, ambao wanashirikiana kuangamiza hishma iliyosalia ya nchi hiyo. Ayatullah Khamenei ameutaja udikteta wa vyombo vya habari kuwa ni miongoni mwa aina tofauti za udikteta wa madola ya Magharibi licha ya madai yao ya kutetea uhuru wa kujieleza. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, kiongozi mwadhamu amesema, kwa mfano, katika mitandao ya kijamii haiwezekani kuliandika jina la shahidi Suleimani kwa kuwa wanalifuta kwa sababu mitandao hiyo iko mikononi mwao. Hawawezi kustahamili kuliona jina la shahidi Suleimani, hawawezi kustahamili hata picha yake, wanazuia kuonyeshwa au kuchapishwa kila neno na picha inayopinga nchi za Magharibi, na wakati huo huo mitandao hiyo ya kijamii inatumiwa kwa kiwango cha juu zaidi kuharibu sura ya Uislamu na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amepokea vitambulisho vya balozi mpya wa Palestina mjini Tehran na kusisitiza kuwa umoja na mshikamano wa makundi na mirengo yote ya Palestina ni siri ya kupata ushindi katika mapambano dhidi ya utawala wa kizaini wa Israel. Rais Ibrahim Raisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran akizungumza Jumanne baada ya kupokea vitambulisho vya B. Salam Zawawi, balozi mpya wa Palestina mjini Teheran, amesema harakati ya pamoja ya wa Wapalestina hatimaye itapelekea kufikiwa lengo la ukombozi wa Kuds eh, ambayo ni Jerusalem pia, na hivyo hakupaswi kuwa na uvurugaji wowote wa mchakato huo. Rais ameongeza kuwa kuunga mkono watu wa Palestina na kukombolewa Quds tukufu ni kadhia nambari moja katika ulimwengu wa Kiislamu, na jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni muungaji mkono wa kweli wa watu wa Palestina na ukombozi wa Quds tukufu. Kwa upande wake, balozi mpya wa Palestina mjini Teheran Bisalam Zawawi ameanza kwa kutuma salamu za kheri na fanaka kwa mnasaba wa kuwadia mwaka wa 43 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, na huku akipongeza Iran kwa kuunga mkono wa Palestina amesema na hapa na mnukulu: ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ulikuwa ushindi mkubwa kwa mataifa ya Kiarabu na Kiislamu. Aidha, amesema hatua ya baadhi ya nchi za Kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizaini wa Israel ni sawa na kupuuza haki na malengo matukufu ya ukombozi wa Palestina. Halikadhalika, balozi mpya wa Palestina mjini Teheran amesema na hapa na mnukulu: nina ni nina matumaini kuwa kwa kupatikana ushindi na kuundwa taifa huru la Palestina, mji mtukufu wake ukiwa ni Kudus tukufu, tutaweza kuswali katika msikiti wa Al-Aqsa katika swala itakayoswalishwa na Ayatollah Khamenei. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, IRGC, limezindua kombora jipya la masafa ya mbali na lenye shabaha kali la Khaibar Shekan, kwa mujibu wa tovuti ya habari ya Sepah News. Sambamba na maadhimisho ya mwaka wa 43 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Jumatano lilizindua kombora la masafa marefu na lenye shabaha kali la Khaibar Shekan, yakiwa ni mafanikio mapya ya kistratejia ya jeshi hilo katika hafla iliyohudhuriwa na mkuu wa vikosi vya ulinzi vya Iran Meja Jenerali Mohammed Bagheri, Brigedia Jenerali Amir Ali Hajizade mkuu wa kikosi cha anga cha Zambali cha IRGC na maafisa, na makamanda wengine wa juu wa jeshi. Kombora la kistratejia la Khaybar Shekan lilizinduliwa na ni miongoni mwa makombora ya masafa ya mbali, ya mbali kizazi cha tatu ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Kombora hilo lina sifa za kipekee. Kombora hilo linatumia fueli mango, ni jepesi zaidi kiuzito kwa theluthi moja kulinganisha na makombora yenye sifa zinazofanana nalo, na muda linalotumia kwa maandalizi hadi kufyatuliwa ni mchache zaidi kwa sudusi moja. Kombora la balistiki la Khaibar Shekan ambalo limebuniwa na kuundwa na wanasayansi wa hapa nchini Iran wa kikosi cha anga za mbali cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu lina uwezo mkubwa wa kupenya ngao za kutungulia makombora, lina kasi kubwa katika kulenga shabaha na linafika hadi umbali wa kilomita 1440. na wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imepongeza uamuzi wa Umoja wa Afrika wa kusimamisha hadhi ya wanachama mtazamaji ya utawala wa wa kizaini wa Israel katika jumuiya hiyo ya kibara. Saida Khatibzade, msemaji wa wizara hiyo, amesema uamuzi huo wa Umoja wa Afrika wa wa wa kusimamisha utawala wa kizaini wa Israel kuwa mwanachama mtazamaji katika Umoja wa Afrika ni sahihi na wa hekima. Hatibzade amesema kitendo hicho cha Umoja wa Afrika na nchi wanachama kimetangaza wazi msimamo wa umoja huo wa kutoridhishwa na mienendo ya utawala wa kibaguzi wa rangi wa Israel. Ameeleza bayana kuwa kadhia ya Palestina ni yenye thamani kubwa na inayoungwa mkono na wapenda haki na uhuru katika pembe zote za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuwa hatua hiyo ya Umoja wa Afrika imetuma ujumbe wa wazi kwa madola fulani ya Asia magharibi ambayo yamefanya mahesabu ghalati ya, ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizaini wa Israel. Kwingineko, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislami ya Iran amesema kuwa madola ya Ulaya yanapaswa kuvuka mstari wa Marekani wa kutotekeleza ahadi na kueleza kwamba Iran inasubiri kuona mabadiliko ya kivitendo katika mwenendo wa Marekani. Sairi Khatibzadi aliyesema hayo Jumatatu katika mkutano wake wa kila wiki na waandishi habari wa ndani na nje, ambapo akizungumzia kuanza tena mazungumzo ya nuklia ya Viena, Austria, ameeleza kwamba matarajio ya Iran ni kwamba timu na jumbe za mazungumzo ukiwemo ujumbe wa Marekani zinarejea katika mazungumzo hayo zikiwa na ajenda za wazi kwa ajili ya kutekeleza kivitendo ahadi zao katika mkondo wa uh, kuliondolea taifa hili vikwazo. Akibainisha nukta hiyo, Khatib zadi amesema hii hey, leo badala ya Marekani kuchukua hatua zisizo na maana na zilizoonyesha mabadiliko katika sera zake inapaswa kutumia fursa ya mazingira yaliyojitokeza na kufika Vienna kwa ajenda maalumu, na ichukue maamuzi ya kisiasa ya kuondoa vikwazo dhidi ya Iran na itekeleze majukumu yake. Marekani ikifanya hivyo, basi mapatano yanaweza kufikiwa haraka iwezekanavyo. na wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu hii ya Iran juma hili. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa, tarehe 9 Rajab mwaka 1443 hijria sawa na Februari 11, mwaka 2022 miladia, tarehe 22 Bahman. Miaka 43 iliyopita, Iran ilikuwa katika siku ya kihistoria itakayokumbukwa siku zote. Siku hiyo wananchi waliokuwa wakipiga takbir na kutoa nara za kimapinduzi chini ya uongozi wa Ayatullah Ruhullah Khomeini walihitimisha kipindi cha giza totoro katika historia ya Iran kwa kuung'ua madarakani utawala dikteta, wa kidikteta wa sha Pahlavi. Wananchi wana mapinduzi wa Iran, wanaume kwa wanawake, vijana kwa wazee na watu wa matabaka yote walisimama kidete, wakipambana na mizinga na vifaru vya jeshi la sha na kujisabilia kwa ajili ya mapinduzi ya Kiislamu. Mapambano ya wananchi wa Islamu ya Iran yalienea nchini kote huku wafuasi wa Imam Ruhullah Khomeini wakiwa katika juhudi za kumaliza kabisa mabaki ya utawala wa kidhalim wa kifalme. Wakati ilipotangazwa habari kwamba vifaru vya majeshi ya Shah vilikuwa njiani kuelekea Teheran kwa ajili ya kukandamiza harakati za mapinduzi zilizokuwa zinaelekea kileleni, wananchi wa miji mbalimbali walijitokeza na kupambana na majeshi hayo, huku wakifunga njia na kuzuia misafara ya vifaru hivyo. Baadhi ya makamanda wa ngazi za juu wa jeshi la shah waliuawa na wananchi katika mapambano hayo na kulilazimisha jeshi kutopendelea upande wowote. Siku hiyo pia wananchi wana mapinduzi walitoa shirika la redio na televisheni la Iran kutoka kwenye udhibiti wa jeshi. Muda mfupi baadaye lilitolewa tangazo katika redio ya taifa likitangaza kwamba hii ni sauti ya mapinduzi ya Kiislamu. Sauti hiyo ilitangaza ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kuporomoka utawala wa kidhalim wa kifalme uliotawala Iran kwa kipindi cha miaka 2500. Siku kama ya leo miaka 32 iliyopita, sawa na tarehe 11 Februari mwaka 1990, Mzee Nelson Mandela, kiongozi wa harakati ya kupambana na ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini, aliachiwa huru baada ya kufungwa jela kwa miaka 27. Mandela alikamatwa na kuhukumiwa kifungo cha maisha jela mwaka 1963 kwa sababu ya mapambano yake dhidi ya utawala wa kibaguzi wa Afrika Kusini, lakini baada ya miaka kadhaa aliachiwa huru kutokana na msimamo wake thabit akiwa jela, mapambano ya wananchi wa nchi hiyo pamoja na mashinikizo yaliyotokana na fikra za walio wengi duniani. Na katika siku kama ya leo, miaka kumi na moja iliyopita, dikteta Hosni Mubarak wa Misri ambaye alijitangaza kuwa rais wa maisha wa nchi hiyo aling'olewa madarakani kufuatia harakati za mapinduzi za wananchi. Hosni Mubarak ambaye alikuwa makamu wa rais wa Anwar Sadat wa Misri, aliingia madarakani mwaka 1981 baada ya kuuawa kiongozi huyo. Anwar Sadat aliuawa na Khalid Islambuli, afisa wa jeshi la Misri, baada ya kusaini makubaliano ya Camp David na utawala wa kizayuni wa Israel. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tigeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Shirika la habari la Reuters limetangaza kuwa usafirishaji wa mafuta ghafi ya Iran nje ya nchi umepindukia mapipa milioni moja kwa siku, ikiwa ni mara ya kwanza katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita. Wadau mbalimbali nchini Tanzania wamepongeza hatua serikali ya nchi hiyo ya kufungulia magazeti mashuhuri nchini humo yaliyokuwa yamefungiwa. Ziyad Nahala, katibu mkuu wa Jihad la Islam ya Palestina, amesisitiza kuwa mapambano dhidi ya utawala wa vamizi wa Israel yataendelea katika maeneo yote ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Na shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa bara la Afrika limeombioni kudhibiti janga la 19. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakuageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet, Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw. kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahiliradio@irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.