Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wala kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wake katika jinsi yenu na kakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu? Na wanamwacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wa lolote. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya Alhamisi jioni ya Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran studioni. Kuendesha matangazo haya jioni hii ni mimi Hussein Hassan nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Tumekuandalia taarifa habari za dunia mpenzi msikilizaji, itakayojumuisha ripoti, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum ambacho kitakujia kwa mnasaba wa maadhimisho ya miaka arobaini na mitatu ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Tutakuwa na Iran Jumahili, bila kusahau makala. Kumradhi, hatutakuwa na makala fupi ya kihistoria bali tutakuwa na dua ya mwezi mtukufu wa Rajab, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vile vile unaweza kutusikiliza kupitia masafa AFM ukiwa nchini Tanzania, ni kupitia Radio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari za na alama ya kujumlisho plus 98 9035065487. Navuta pumzi na baada ya muda usio kwa mrefu narejea na, na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa moja na nusu magharibi hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Rais Raisi asema taifa la Iran limesimama kidete katika misingi ya mapinduzi ya Kiislamu. Mauritius yasisitiza Uingereza ina koloni visiwa vyake vya Chagos, na Siria yalaani hujuma ya Israel dhidi ya Damascus, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kikao na mabalozi wa nchi za nje hapa mjini Teheran, kwa mnasaba wa kukumbuka ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, amesisitiza kuwa taifa la Iran limesimama imara katika misingi ya itikadi za mapinduzi yake. Rais wa Iran Sayyid Ibrahim Raisi amesema hayo leo Alhamisi hapa mjini Teheran katika mkutano huo na mabalozi wa kigeni na kuongeza kwamba na hapa nanukuu, mapinduzi ya Kiislamu ni matokeo ya imani ya kina ya wananchi kwa misingi ya thamani za juu za Uislamu, kutafuta uhuru, kutafuta haki na uongozi wenye busara, mwisho kunukuu, huku akiashiria kwamba madola mengi makubwa ya kibeberu yanajaribu kuizuia, kuizuia Iran kuwa katika nafasi ambayo inastahiki kwa nayo. Rais amebainisha kuwa sera ya mambo ya nje ya serikali ya kumi na tatu inatokana na misingi na maadili yaliyomo ndani ya katiba na pia kwa kuzingatia miongozo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kuhusu vipaumbele vitatu vya maingiliano ya juu kabisa na nchi jirani na washirika, kuzingatia mashirika ya kikanda na kimataifa na maendeleo ya diplomasia ya kiuchumi. Raisi amesema Iran pamoja na mwambao wake mkubwa wa bahari na uwezo wa juu sana hususan katika nyanja za usafiri, nishati, biashara, kilimo, viwanda na teknolojia ina nia ya kuunda na kuendeleza nafasi mpya ya ushirikiano wa manufaa na uhusiano na nchi jirani na rafiki. Rais Raisi amesema ingawa swala la kuwa na uhusiano na nchi jirani na za bara Asia linapewa kipaumbele na serikali yake, lakini pia kuna jitihada maalum zinazofanyika kwa ajili ya kuimarisha uhusiano na nchi za Afrika, Amerika ya Latini na Ulaya. Morisha zimesema inatuma meli ya utafiti katika visiwa vya Chagos ikiwa ni mwendelezo wa sisitizo lake kuwa visiwa hivyo vya kistrategia katika Bahari ya Hindi ni miliki yake pamoja na kuwa kwa sasa Vinakaliwa kwa mabavu na Uingereza ambayo imevikodisha kwa jeshi la anga la Marekani. Waziri Mkuu wa Mauritius, Pravind Jugnauth, amesema meli hiyo ya utafiti ijulikanayo kama Blu Denims itafika katika visiwa hivyo ikiwa ni safari ya kihistoria. Hii ni kwa sababu hii itakuwa mara ya kwanza kwa Mauritius kutuma rasmi meli ya utafiti Chagos bila kupata idhini ya Uingereza. Serikali ya Mauritius imechukua hatua hiyo ili kutangaza kuwa fungu visiwa la Chagos ni milki yake na ina haki ya kufanya lolote itakalo katika eneo hilo la bahari Hindi. Kati ya walio katika meli hiyo ni mwakilishi wa kudumu wa Morishes katika Umoja wa Mataifa, wanasayansi na wakazi asilia wa Chagos ambao walitimuliwa kutoka kisiwa hicho na Uingereza karni moja iliyopita ili jeshi la Marekani liweze kujenga kituo chake hapo. Umoja Afrika taari, wa Afrika tayari umeshaitaka Uingereza kuondoka katika visiwa vya Chagos baada ya muhuli iliyopewa na Umoja wa Mataifa kufanya hivyo kumalizika. Mwezi Mei mwaka elfu mbili kumi na tisa, baraza kuu la Umoja wa Mataifa liliunga mkono mswada unaokosoa hatua ya Uingereza ya kuendelea kuvikoloni visiwa vya Chagos vilivyoko bahari ya Hindi na kuagiza visiwa hivyo viunganishwe tena na Mauritius ndani ya miezi sita. Kwa mujibu wa muhula uliokuwa umewekwa na Umoja wa Mataifa, Uingereza ilitakiwa kuondoka katika visiwa hivyo ifikapo Novemba 22 mwaka 2019. Mbali na hayo, shirika la uundaji meli la Kenya kwa kifupi KSL linalomilikiwa na jeshi la Kenya limepokea oda sita kutoka Uganda na Tanzania za kuziundia meli. Naibu mkurugenzi wa KSL Kanali Peter Mudhungu ameongeza kuwa tayari wamepokea oda zingine kumi na moja kutoka mashirika ya ndani ya Kenya kwa ajili ya kuunda meli hizo. Kanali Mudhungu hakutaja gharama za kuunda meli moja, huku akisema kuna mfumo wa kutathmini uundwaji meli kabla ya kubaini gharama. Msemaji wa serikali ya Kenya Kanali mstaafu Saira Soguna amesema shirika la KSL ndiyo la aina yake katika eneo na hivyo litaweza kutoa huduma kubwa nchini Kenya na katika nchi jirani. Makao makuu ya shirika la uundaji meli la Kenya yako katika kituo cha jeshi la wanamaji cha Mtongwe huko Mombasa, na ni kituo cha kwanza cha aina yake kusini mwa jangwa la Sahara na kulifungulia Disemba 2021 katika sherehe iliyohudhuriwa na Rais Uhuru Kenyatta. Tawi jingine la KSL liko katika bandari ya Kisumu katika ziwa Victoria na tayari kuna meli inayoundwa hapo yenye uwezo wa kubeba tani elfu moja mia nane, ambayo itazinduliwa Aprili mwaka huu. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Radio Maarifa ya huko Tanga Tanzania. Mahakama ya kimataifa ya uadilifu ICJ imetangaza kuwa dola milioni 325 ndio kiasi cha fidia ambacho Uganda inapaswa kuilipa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambayo ilikuwa ikidai zaidi ya dola bilioni 11 kwa uvamizi uliofanywa na jeshi la serikali ya Kampala mashariki mwa nchi hiyo wakati wa vita vya miaka ya 1998 hadi 2023. Mwandishi wetu wa Kongo Brazzaville, Mwasi, Mwasi ana maelezo zaidi. Jamhuri ya kidemokrasia ya Congo ilipeleka malalamiko yake hayo katika koti hiyo mwaka 2025, ikitaka Uganda kuilipa jumla ya dola bilioni 11 kutokana na hasara ambazo askari wa Uganda waliweza kuzifanyia watu wa Congo kwa kuwapotezea wengine maisha wengine wengi kulazimishwa kuhama makazi yao na wengine kuharibiwa mali zao, hasara zilizofanya zaidi ya watu elfu kumi na tano kuhama makazi yao na mamia kwa mamia wengine kupoteza maisha yao, hasa hasa wakati askari wa Uganda na wale wa Rwanda walipopigana katika mji wa Kisangani, mapigano yaliyopelekea nyumba nyingi za watu kubomolewa na mali zingine nyingi kuharibiwa. Na licha ya askari hao kutenda hatia hizi, waliingiwa pia na mori ya uporaji. Inasadikiwa tani kadhaa za madini aina aina ya Kongo yaliweza kuporwa, kukiwemo uporaji pia wa vito vya thamani kubwa vya watu binafsi. Na ikumbukwe vizuri kwamba ingawa serikali ya Kongo ilikuwa ikidai kulipwa kiasi hiki kikubwa cha dola bilioni kumi na moja haikuweza kuishawishi koti hiyo kwa vidhibiti vya kutosha ili kudhibitisha madai yake hayo. Hakuna idadi ya nyumba zilizobomolewa wala vidhibiti vya kuonyesha aina za nyumba hizo zilizobomolewa. Hali kadhalika, ingawa serikali inadai watu zaidi ya elfu kumi na tano waliweza kukimbia makazi yao, hakuna orodha kamili ya majina ya watu hao wala idadi ya majina ya wale waliokufa hali hii ndiyo imefanya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo iweze kupewa kiasi hiki kidogo cha faidia uganda ikitakiwa kuzilipa fedha hizo kwa mihula kila muhula ukianza kila mwaka tarehe mosi ya mwezi wa tisa hadi mwaka elfu mbili na ishirini na sita hivyo malipo ya kwanza yanatakiwa kulipwa tarehe mosi mwezi wa tisa mwaka huu kila muhula ukiwa na jumla ya dola za kimarekani milioni sitini na tano na iwapo uganda haitaweza kufanya hivyo basi itabidi Kongo idai asilimia sita ya faida kwa malipo hayo. Na ijulikane vizuri kwamba hasara za Kongo kupoteza watu wake, wengine kuhama makazi yao na mali kuporwa sio kosa lililofanywa tu na Rwanda. Rwanda nayo ilihusika kwa hali na mali, nayo pia inatakiwa kuwalipa watu wa Kongo fidia hiyo. Kwa bahati mbaya, Rwanda haikuweza kujiandikisha katika orodha ya nchi zinazoikubali koti hiyo. Hivyo koti hiyo haiwezi kuyasikiza mashtaka yoyote yale kutoka katika nchi zingine zozote zile zinayoishtaki Rwanda. Nao wahanga wa mateso yaliyofanywa nchini na Rwanda wanasema watatumia koti zingine za kimataifa ili kuilazimisha Rwanda ijitwike mizigo yake. Mosi Mwasi, Radio Teheran, Brazzaville. Asante sana Mosi, ukiwa hapo congo Brazzaville. Tukisonga mbele, vikosi vya Yemen vimefanikiwa kutungua ndege isiyo na rubani ya kijasusi ya muungano uvamizi unaoongozwa na Saudi Arabia katika mkoa wa kaskazini magharibi wa Hajjah. Katika taarifa iliyotolewa mapema Alhamisi, msemaji wa vikosi vya wanajeshi wa Yemen Brigedia Jenerali Yahya Sari amesema ndege hiyo ya kijasusi isiyo na rubani au drone iliangushwa na kombora la kutoka ardhini hadi angani katika anga ya wilaya ya Harad mkoani Haja. Taarifa hiyo iliyochapishwa na mtandao wa televisheni wa Almasira wa Yemen imeongeza kuwa ndege hiyo ya kijasusi aina ya CH4 ilikuwa ikifanya vitendo vya uhasama kabla ya kutunguliwa. Kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari vya Yemen, mapigano makali yanaendelea kati ya majeshi ya Yemen na wanamgambo wanaoungwa mkono na Saudi Arabia katika maeneo kati ya mkoa wa Haja na mpaka wa kusini mwa Saudi Arabia na kusababisha vifo na kujeruhi makumi ya watu wa pande zote mbili. Na wizara ya mambo ya nje ya Siria imelaani vikali mashambulizi ya hivi karibuni ya utawala haramu wa Israel dhidi ya maeneo ya Siria ambayo yamesababisha vifo na kujeruhi idadi kadhaa ya wanajeshi wa Siria. Katika taarifa, wizara hiyo imesema mashambulizi hayo yanajumuisha ukiukaji maradufu wa kanuni za sheria za kimataifa na zile za mkataba wa Umoja wa Mataifa pamoja na maazimio muhimu kwa Lebanon na Siria. Wizara hiyo imebainisha kuwa kimya cha jamii ya kimataifa na uungaji mkono wa Marekani umeupa kiburi utawala haramu wa Israel cha kuendelea na mashambulizi yake dhidi ya Siria. Serikali ya Siria inawaonya watawala wa taasisi ya Israel dhidi ya kuendelea ukiukaji wawazi na wakiholele wa Israel na mashambulizi ya jinai. Aidha, Syria imeonya kuwa vitendo hivyo vya Israel vinaweza kuvuruga utulivu wa eneo na amani na usalama wa kimataifa. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Teheran. Umewadia wasaa wa kukuletea uchambuzi wa kisiasa ambao, kwa usiku huu au jioni hii niseme, utatupia jicho kauli ya Dikalo ambaye amesema vikwazo vya UN vimekuwa kibogoyo, havina tena taathira Wakati wa Umoja wa Mataifa ukiendelea kutumia vikwazo kama sera ya kuziadhibu nchi mbalimbali duniani, naibu katibu mkuu wa umoja huo katika masuala ya siasa na kujenga amani, Rosemary Ann DiCarlo amekiri kwamba utumiaji wa vikwazo hauna tena taathira kama ilivyokuwa hapo awali. DiCarlo amesema kuwa ili kuwa na, na ufanisi, vikwazo lazima viwe sehemu ya mkakati mpana wa kisiasa unaoambatana na mazungumzo ya kisiasa, upatanishi, ulinzi wa amani na kampeni maalum ya kisiasa. Katika miaka ya karibuni, Umoja wa Mataifa umeziwekea vikwazo vikubwa nchi kadhaa kama Libya, Sudan, Mali na Yemen kwa kisingizio cha kuzishinikiza ili zisitishe vita na mapigano ya ndani, japokuwa vikwazo hivyo vya UN vinalenga kubadili mienendo ya tawala na serikali za nchi husika kwa mujibu wa hati umoja huo. Lakini utumiaji wa vikwazo hivyo dhidi ya nchi mbalimbali aghalabu umekuwa ukipuuza sheria na kanuni za kimataifa na misingi ya haki za binadamu. Mara nyingi vikwazo hivyo vya Umoja wa Mataifa vimekuwa vikitumiwa na madola makubwa na yenye nguvu, hususan Marekani, kama fimbo ya kuzikandamiza nchi zinazo kaidi na kupinga sera zao. Katika mkondo huo huo wataalamu huru wa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa hivi karibuni walitoa taarifa wakisema kuwa vikwazo vya upande mmoja vinainyima idadi kubwa ya watu duniani haki ya kupata maendeleo na ustawi. Wataalamu hao walizitaka nchi zilizowekewa vikwazo vya upande mmoja dhidi ya nchi nyingine kukomesha vikwazo hivyo au kuvipunguza hadi kiwango cha chini kabisa. Marekani na washirika wake wa Magharibi wanaunga mkono utumiaji wa vikwazo kwa katika miongo ya hivi karibuni wametumia fimbo hiyo kama chombo cha kuziadhibu nchi mbalimbali kwa kadri kwamba hivi sasa Marekani inahesabiwa kwa kinara wa kuweka vikwazo duniani na inaongoza kwa kutumia wenzo huo kwa ajili ya kutimiza malengo ya siasa zake za nje. Kuhusiana na hili, gazeti la The Hill limeripoti kuwa utumiaji wa vikwazo dhidi ya watu binafsi na nchi nyingine kama chombo cha sera za kigeni za Marekani umeongezeka mara kumi katika miongo miwili iliyopita. Takwimu zinaonyesha kuwa vikwazo vilivyowekwa na wizara ya fedha Marekani katika programu 37 tofauti dhidi ya watu binafsi na nchi mbalimbali vimeongezeka kutoka 912 mnamo mwaka 2000 hadi vikwazo 9421 mwaka 2021. Washirika wa Marekani barani Ulaya pia hususan Uingereza, wamekuwa wakishirikiana na serikali ya Washington katika sera hizo za uraibu wa vikwazo. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayo kutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Asante sana Abdallah Ali Makajuru akiwa hapo Tabora, Tanzania, na tunashukuru kwa kumtumia habari. Asante sana pia Mtune Salumu ukiwa hapo Liwale, Lindi, Tanzania. anasema tendo la Iran kusimama kidete ni jambo la kustawisha na kunawirisha wananchi wa Iran na jamii ya Mashariki ya Kati kwa ujumla. Taifa staarabu la Iran ya sasa ni ya kuigwa. Asante sana Mtune Salomo kwa maoni yako hayo ukiwa hapo Liwale, Lindi, Tanzania. Ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kwa nasi katika makala hii inayozungumzia ushindi uh, wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini Iran, katika mtazamo wa wanafikra wa Kimagharibi. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni. Mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran yanahesabiwa kuwa miongoni mwa matukio muhimu zaidi ya karne ya ishirini. Miongoni mwa nguzo kuu za mapinduzi hayo ni mahudhurio makubwa na kushiriki kwa wingi wananchi wa matabaka mbalimbali katika mapambano dhidi ya utawala wa kidikteta wa Shah na vilevile vile sifa ya kufungamana na dini ya mapinduzi hayo. Wasomi na wanafikra wa kimagharibi wamesema na kuandika mengi kuhusu mapinduzi ya kiislamu nchini Iran yaliyotokea mwaka 1979 yakiongozwa na hayati Imamu Ruhullah Khomeini. Wataalamu watatu wa masuala ya Iran wa magharibi ambao ni Peter Avery wa Uingereza, Gavin RG Hambly ambaye ni mhadhiri wa historia katika chuo kikuu cha Texas nchini Marekani, na Charles P Melville mahadhiri wa historia ya Iran katika kitivo cha utafiti wa masuala ya Mashariki ya Kati na Asia cha chuo kikuu cha Cambridge wamezungumzia sifa hizo mbili za mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika kitabu walichokipa jina la Historia ya Iran ya kipindi cha Pahlavi kuanzia Shah hadi mapinduzi ya Kiislamu. Sehemu moja ya kitabu hicho inasema: katika mapinduzi ya Kiislamu ya Iran mwaka 1979 kunaonekana zaidi masuala mawili yenye mfungamano, yaani mahudhurio na kushiriki kwa wingi wananchi katika harakati za mapambano ambako hakujawahi kushuhudiwa katika mapinduzi mengine ya karne ya ishirini. Na sifa nyingine ni sura na utambulisho wa kiislamu wa mapinduzi hayo katika mtazamo wa kiidiolojia, maandalizi na uongozi wake. Kila mji mkubwa na mdogo wa Iran ulikuwa dhidi ya utawala wa Pahlavi na wanawake kwa wanaume wa karibu matabaka yote ya Iran walionyesha hamu yao ya kuondoa madarakani utawala wa kifalme na kukomesha kile walichokiita udhibiti wa madola ya kigeni, mwisho wa kunukuu. Katika kitabu hicho wataalamu hao watatu wa masuala ya Irani wa kimagharibi wanaashiria tofauti za mapinduzi ya kiislamu ya Iran na mapinduzi mengine yaliyofanyika miaka mingi iliyopita hapa nchini. Wameandika kwamba hapana shaka mifano ya awali ya uasi na malalamiko dhidi ya serikali ya kifalme ya Iran au madola ya kigeni kama vile mapinduzi ya kipindi cha mashrute yaliyotaka utawala wa kifalme wa kikatiba na harakati ya kutaifishwa sekta ya mafuta baada ya vita vya pili vya dunia, mwanzoni mwa karne ya 20, hayakuweza kushirikisha idadi kubwa na pana sana ya watu kama ile iliyoshuhudiwa katika harakati za mapinduzi ya kiislamu. Harakati hizo za awali zilitegemea miungano ya wanazuoni wa kidini na watu au makundi yasiyo ya kidini na ya kitaifa ambayo yaliowana na kuwiana kwa kiwango tofauti. Kinyume chake, mapinduzi ya mwaka 1979 kidhati yalikuwa ya Kiislamu kikamilifu na ushiriki wa watu au makundi yasiyo ya Kiislamu katika mapinduzi hayo ulikuwa wa kufuata mkondo waandishi wa kitabu cha historia ya Irani ya kipindi cha Pahlavi kuanzia Reza Khan hadi mapinduzi ya Kiislamu wanasema kuhusu utambulisho wa Kiislamu wa mapinduzi ya Irani kwamba aghlabu ya nara na kauli mbiu zilizokuwa zikitolewa na wananchi zilikuwa za Kiislamu. Silaha za wanamapinduzi wa Iran zilikuwa swala za jamaa, kuuliwa shahidi na siku za minasaba ya kidini, hususan mwezi wa Muharam, isipokuwa katika siku mbili za mwisho za kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Enzi wasikilizaji, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, ambayo yalikuwa tukio la aina yake la kisiasa na kijamii na mapinduzi makubwa ya mwisho wa karne ya 20 yamekuwa na taathira kubwa katika siasa za kimataifa na matukio ya kipindi hicho, jambo ambalo liliwashangaza wachambuzi wengi wa mambo. Kuhusu taathira kubwa za mapinduzi hayo, gazeti la Times la Uingereza liliandika kwamba sauti ya harakati ya dini na mapinduzi ilinguruma kote duniani na ulimwengu wa magharibi ulitambua tena dini ya uislamu kutokana na mapinduzi ya iran mwisho wa kunukuu katika uwanja huu kitabu cha mapinduzi ya iran na mwangwi wake kimataifa kilichoandikwa na shakhsia kadhaa wa kielimu na wahadhiri wa vyuo vikuu ambao wameyachambua matukio ya kipindi cha mapinduzi ya kiislamu ya iran na taathira zake Kinastahiki kupewa mazingatio maalumu kutokana na uchambuzi wake wa kina na kutegemea kwake vyanzo mbalimbali na uchunguzi wa kimedani. Makala za kitabu hicho ambazo zimeandikwa katika sura ya kujitegemea lakini kama majumui yenye mfungamano na uwiano, zimekusanywa na mtafiti na mhakiki mashuhuri John Esposito ambaye pia ni mhadhiri wa masuala ya kimataifa na tafiti za Kiislamu katika chuo kikuu cha Georgetown mjini Washington. Kuhusu umuhimu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, Esposito ameandika kwamba rafiki na adui wanaamini kwamba mapinduzi ya Iran yamekuwa na taathira katika ulimwengu wa Kiislamu na Magharibi. Mapinduzi hayo yametoa ilhamu, somo na kuwatia mori baadhi ya watu. Iran ya sasa ilianza muongo wake wa kwanza, yaani miaka kumi ya kwanza ya uhai wake kwa malengo mawili Kuimarisha misingi ya mapinduzi na kuyapeleka nje ya Iran. Kulibuniwa katiba ya Jamhuri ya Kiislamu iliyopendekeza serikali ya mfumo wa bunge chini ya mafundisho na miongozo ya sheria za Kiislamu, suala ambalo lilikuwa na taathira kubwa katika jamii ya Iran. Esposito anaendelea kusema kwamba serikali ya mapinduzi ilifanikiwa kulipa madeni ya nje kwa kushika hatamu za sekta ya benki, bima, biashara ya kigeni na viwanda vikubwa na ikaanzisha uchumi unaotegemea mambo na uzalishaji wa ndani ambao haukuwa tegemezi kwa uwekezaji wa mitaji ya kigeni. Esposito anaendelea kuandika kwamba mbali na upande wa kinadharia, mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran yalisababisha mabadiliko makubwa katika upeo wa kijamii nchini Iran. Tangu mwanzoni mwa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, maadui wa mapinduzi hayo walifanya kila wawezalo kukabiliana na taathira zake za kikanda na kimataifa kwa kuyapachika majina kama vile kuyaita kuwa ni mapinduzi ya kishia au mapinduzi ya kimadhehebu. Msomi John Esposito anapinga madai hayo yasiyo na msingi na kusema, tangu siku za mwanzoni mwa uhai wake, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilitangaza suala la kupeleka nje mapinduzi kuwa ni miongoni mwa nguzo kuu za siasa zake za nje. Hakuna suala lililovivutia zaidi vyombo vya habari kuhusu mapinduzi hayo kuliko suala hilo ambalo lilizitia uoga na wahaka serikali za nchi za Magharibi na tawala za mataifa ya Waislamu. Esposito anaendelea wa kusema kwamba, sitakuwa nimetia chumvi iwapo nitasema kwamba ufahamu usio sahihi uliwazuia wa Magharibi hususan Marekani kuelewa vyema sera za Irani ya baada ya mapinduzi na taathira zake za kimataifa. Baadhi ya ufahamu huo usio sahihi ni kuyatambua mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kuwa ni ya kishia na yenye mitazamo ya kimadhehebu. Anaendelea kusema kwamba katika siku zake za awali, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalionyesha sura na utambulisho wake unaohusu masuala ya dunia nzima na si masuala ya kimadhehebu. Esposito anasema kwa mfano Ayatullah Ruhullah Khomeini, alisisitiza kwamba mapinduzi ya Iran yana mizizi katika misingi ya Uislamu na ni milki ya watu wote wanaokandamizwa na kudhulumiwa sawa wawe Shia au la. Msomi huyo wa Marekani anaendelea kusema kwamba siku ya pili tu ya baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran wanafunzi wengi wa vyuo vikuu katika nchi nyingine waliiona Iran kuwa ni ruwaza na kigezo chao bila ya kujali itikadi zao za kimadhehebu. Kwa utaratibu huo, wanafunzi wa madhehebu ya Suni wa chuo kikuu cha Kairo, wafuasi wa kundi la Jamaati Islamia, walitangaza kwamba mapinduzi ya watu wa Iran yanastahiki kuchunguzwa kwa kina na kufaidika na ibra na mafundisho yake. John Esposito anamalizia kwa kusema Waislamu wengi waliyatambua mapinduzi ya kiislamu nchini Iran kuwa ni ushindi wa Uislamu dhidi ya nguvu za kishetani na ushindi wa ulimwengu wa tatu dhidi ya ubeberu wa Marekani. Mpenzi wa usikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola. Iran Juma Hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita, na kati yatakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema kuna udharura wa kufanyika jihadi ya kueleza uhakika wa mambo. Rais wa Iran apokea vitambulisho vya balozi mpya wa Palestina hapa Teheran, asisitiza umoja wa Palestina na Irani, asema uamuzi wa Umoja wa Afrika kusimamisha wanachama wa Israel ni wa hekima sahihi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Jumanne alikutana na makamanda wa jeshi la anga na kikosi cha ulinzi wa anga cha jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ambapo alisisitiza kuwa kuna udharura wa kufanyika jihadi ya haraka ya kueleza na kubainisha ukweli wa mambo. Ofisi ya kulinda na kuchapisha hathari za Ayatolah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, imeripoti kuwa katika kumbukumbu ya hatua ya kihistoria ya maafisa wa jeshi la anga ya kutangaza baia na utiifu wao kwa Imam Ruhulla Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu mnamo tarehe 19 mwezi Bahman 1357 sawa na 8 Februari 1979 baadhi ya makamanda na wafanyakazi wa jeshi la anga na kikosi cha ulinzi wa anga cha jeshi la Jamhuri ya Kiislamu Iran wamekutana wiki hii na kuzungumza na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Sayyid Ali Khamenei. Katika kikao hicho, kiongozi mwadhamu alitaja baia hiyo kuwa ni tukio muhimu sana na na la kustaajabisha na kuongeza kuwa, leo hii vita vya kukabiliana na uchokozi wa adui wa kupotosha ukweli, mafanikio, maendeleo na ustawi wa kustaajabisha wa mfumo wa Kiislamu vinahitaji harakati ya kujihami na kuhujumu kwa pamoja katika fremu ya jihadi ya kueleza na kubainisha mafanikio hayo. Amesema kwa hakika baia hiyo haikuwa mkono wa utiifu kwa Imam kama mtu binafsi, bali kwa malengo na maadili aliyokuwa akiwakilisha. Ilikuwa baia kwa jihadi tukufu iliyokuwa ikiongozwa na Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu. Amesisitiza kuwa harakati hiyo ya kiroho ingali inaendelea na, na kwamba wale wote wanaoendeleza harakati hiyo wana mchango ndani yake. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema harakati hiyo ya maafisa wa jeshi la anga ilionyesha kuwa mahesabu ya Marekani na utawala mbovu wa Kipahlawi mrama na walipata kipigo na dhoruba kutokea sehemu ambayo hawakuitarajia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema hii leo pia mahesabu ya Marekani yanakwenda visivyo na inapata pigo kutoka mahala ambako haikutarajia, yani kutoka kwa marais wawili wa nchi hiyo, rais aliyetangulia na rais wa sasa, ambao wanashirikiana kuangamiza hishma iliyosalia ya nchi hiyo. Ayatullah Khamenei ameutaja udikteta wa vyombo vya habari kuwa ni miongoni mwa aina tofauti za udikteta wa madola ya Magharibi, licha ya madai yao ya kutetea uhuru wa kujieleza. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, kiongozi mwadhamu amesema kwa mfano, katika mitandao ya kijamii haiwezekani kuliandika jina la shahidi Suleimani kwa kuwa wanalifuta kwa sababu mitandao hiyo iko mikononi mwao. Hawawezi kustahamili kuliona jina la shahidi Suleimani, hawawezi kustahamili hata picha yake, wanazuia kuonyeshwa au kuchapishwa kila neno na picha inayopinga nchi za Magharibi, na wakati huo huo mitandao hiyo ya kijamii inatumiwa kwa kiwango cha juu zaidi kuharibu sura ya Uislamu na Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amepokea vitambulisho vya balozi mpya wa Palestina mjini Tehran na kusisitiza kuwa umoja na mshikamano wa makundi na mirengo yote ya Palestina ni siri ya kupata ushindi katika mapambano dhidi ya utawala wa kizaini wa Israel. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Irana akizungumza Jumanne baada ya kupokea vitambulisho vya Bi Salam Zawawi, balozi mpya wa Palestina mjini Teheran, amesema harakati ya pamoja ya wa Wapalestina hatimaye itapelekea kufikiwa lengo la ukombozi wa Kuds uh, ambayo ni Jerusalem pia, na hivyo hakupaswi kuwa na uvurugaji wowote wa mchakato huo. Rais ameongeza kuwa kuunga mkono watu wa Palestina na kukombolewa Kuds tukufu ni kadhia nambari moja katika ulimwengu wa Kiislamu, na jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni muungaji mkono wa kweli wa watu wa Palestina na ukombozi wa Kuds tukufu. Kwa upande wake, balozi mpya wa Palestina mjini Teheran Bi Salam Zawawi ameanza kwa kutuma salamu za kheri na fanaka kwa mnasaba wa kuadia mwaka 43 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, na huku akipongeza Iran kwa kuunga mkono wa Palestina amesema na hapa na mnukulu: ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ulikuwa ushindi mkubwa kwa mataifa ya Kiarabu na Kiislamu. Aidha amesema hatua ya baadhi ya nchi za Kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizaini wa Israel ni sawa na kupuuza haki na malengo matukufu ya ukombozi wa Palestina. Alkadhalika, balozi mpya wa Palestina mjini Teheran amesema na hapa na mnukulu: nina matumaini kuwa kwa kupatikana ushindi na kuundwa taifa huru la Palestina, mji mtukufu wake ukiwa ni Kudus tukufu tutaweza kuswali katika msikiti wa Al-Aqsa katika swala itakayoswalishwa na Ayatollah Khamenei. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, IRGC, limezindua kombora jipya la masafa ya mbali na lenye shabaha kali la Khaibar Shekan kwa mujibu wa tovuti ya habari ya Sepah News. Sambamba na maadhimisho ya mwaka wa 43 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Jumatano lilizindua kombora la masafa marefu na lenye shabaha kali la Khaibar Shekan, yakiwa ni mafanikio mapya ya kistratejia ya jeshi hilo katika hafla iliyohudhuriwa na mkuu wa vikosi vya ulinzi vya Iran, meja jenerali Mohammed Bagheri, brigedia jenerali Amir Ali Haji Zade, mkuu wa kikosi cha anga cha za mbali cha IRGC, na maafisa na makamanda wengine wa juu wa jeshi, kombora la kistratejia la Khaibar Shekan lilizinduliwa na ni miongoni mwa makombora ya masafa ya mbali ya kizazi cha tatu ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Kombora hilo lina sifa za kipekee. Kombora hilo linatumia fueli mango, ni jepesi zaidi kiuzito kwa theluthi moja kulinganisha na makombora yenye sifa zinazofanana nalo, na mda analotumia kwa maandalizi hadi kufiatuliwa ni mchache zaidi kwa sudusi moja kombora la balistiki la Khaibar Shekan ambalo limebuniwa na kuundwa na wanasayansi wa hapa nchini Iran, wa kikosi cha anga za mbali cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, lina uwezo mkubwa wa kupenya ngao za kutungulia makombora, lina kasi kubwa katika kulenga shabaha na linafika hadi umbali wa kilomita 1440. na wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu ya Irani imepongeza uamuzi wa Umoja wa Afrika wa kusimamisha hadhi ya wanachama mtazamaji ya utawala wa kizaini wa Israel katika jumuiya hiyo ya kibara. Saida Khatibzade, msemaji wa wizara hiyo, amesema uamuzi huo wa Umoja wa Afrika wa kusimamisha utawala wa kizaini wa Israel kuwa mwanachama mtazamaji katika Umoja wa Afrika ni sahihi na wa hekima. Khatibzade amesema kitendo hicho cha Umoja wa Afrika na nchi wanachama kimetangaza wazi msimamo wa umoja huo wa kutoridhishwa na mienendo ya utawala wa kibaguzi wa rangi wa Israel. Ameeleza bayana kuwa kadhia ya Palestina ni yenye thamani kubwa na inayoungwa mkono na wapenda haki na uhuru katika pembe zote za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuwa hatua hiyo ya Umoja wa Afrika imetuma ujumbe wa wazi kwa madola fulani ya Asia Magharibi ambayo yamefanya mahesabu ghalati ya ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizaini wa Israel. Kwingineko, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema kuwa madola ya Ulaya yanapaswa kuvuka msari wa Marekani wa kutotekeleza ahadi na kueleza kwamba Iran inasubiri kuona mabadiliko kivitendo katika mwenendo wa Marekani. Sahiri Khatibzadi aliyesema hayo Jumatatu katika mkutano wake wa kila wiki na waandishi habari wa ndani na nje ambapo akizungumzia kuanza tena mazungumzo ya nuklia ya Viena, Austria, ameeleza kwamba matarajio ya Iran ni kwamba timu na jumbe za mazungumzo ukiwemo ujumbe wa Marekani zinarejea katika mazungumzo hayo zikiwa na ajenda za wazi kwa ajili ya kutekeleza kivitendo ahadi zao katika mkondo wa uh, kuliondolea taifa hili vikwazo. Akibainisha nukta hiyo, Khatib Zadi amesema hii leo badala ya Marekani kuchukua hatua zisizo na maana na zilizoonyesha mabadiliko katika sera zake, inapaswa kutumia fursa ya mazingira yaliyojitokeza na kufika Vienna kwa ajenda maalumu, na ichukue maamuzi ya kisiasa ya kuondoa vikwazo dhidi ya Iran na itekeleze majukumu yake. Marekani ikifanya hivyo, basi mapatano yanaweza kufikiwa haraka iwezekanavyo. Namwapeza usikilizaji na, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu hii ya Iran juma hili. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Hii ni Redio Teheran. Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema baada ya salamu, uwezo wa kijeshi wa taifa la Iran ni uhakika wa amani ya eneo lao. Eneo lao limezungukwa na wageni ambao hutekeleza ugaidi wa kimataifa. Asante sana Sherali Fazel ukiwa hapo da. Muhammad Abdallah akiwa Zanzibar anasema asalamu alaikum, na mjibu alaikum salam kisha nauliza redio Zanzibar itarudi lini? Aya, asante sana, na inshallah. Na sisi pia tunaendelea kulifuatilia swala hilo na kushinikiza, na inshallah tuombe Mungu, Allah ataleta wepesi na ombi lako inshallah litajibiwa. Asante sana ukiwa hapo visiwani. Asante sana pia Jumaidi Isa, ukiwa hapo Kondoa Masawi, Tanzania, ya anatushukuru kwa kumtumia habari. Anasema nakupateni mubashara. Asante sana ukiwa hapo Kondoa. Bismillahir rahmanir rahim. Allahumma salli ala muhammadin wa ali muhammad Wamedata waliomfungia safari asiyekuwa wewe, na wanakhasara wadadisi ila kwa sababu yako wamepotea, wanaojitolea ila kwa ajili yako na kheri yako hutolewa kwa wingi kwa wenye kuitaka. Wa fadluka mubahun lisain wa nailuka mutahun lilamilin, fadhila zako huwafikia wanaoziomba, tunu zako humfikia kila anayezitazamia. Wa rizquka mabsutun liman asaa na riziki yako huandaliwa wenye kukuasipia wa wak. Upole wako umewakinga hata wanaokufanyia uadui uaduini, ada yako kuwafanyia wema waovu na mwenendo wako ni kuwapa muhula wanaopitukia mipaka. Allahumma fahdini hudal muhtadin, basi e ee, Mwenyezi Mungu niongoe uongofu wa walioongoka. Warzuqni ijtihad almujtahidin uniruzuku jitihada ya wenye juhudi. wala tajalni min alghafilin almubadin, na usinijalie kuwa miongoni mwa walio ghafilika waliotengwa. waghfirli yawma ddin, na unighufirie siku ya malipo. birahmatika ya arhamar rahimin Ewe unayezimiliki haja za waumbaji na unayezijua dhamira za wanyamavu kila ombi kwako hupata usikizi tayari na ufumbuzi madhubutiewe Mwenyezimungu, nakuomba kwa haki ya ahadi zako za kweli Hii ni redio Teheran. Muda haunasi mpenzi msikilizaji, moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kikao na mabalozi wa nchi za nje hapa mjini Teheran kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa taifa la Iran limesimama imara katika misingi ya itikadi za mapinduzi yake. Morisha zimesema inatuma meli ya utafiti katika visiwa vya Chagos ikiwa ni mwendelezo wa sisitizo lake kuwa visiwa hivyo vya kistratejia katika bahari ya Hindi ni miliki yake pamoja na kuwa kwa sasa vinakaliwa kwa mabavu na Uingereza. Shirika la uundaji meli la Kenya linalomilikiwa na jeshi la Kenya limepokea oda sita kutoka Uganda na Tanzania za kuziundia meli. Vikosi vya Yemen vimefanikiwa kutungua ndege isiyo na rubani ya kijasusi ya muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia katika mkoa wa kaskazini magharibi mwa Haja na Siria imelaani hujuma ya Israel dhidi ya Damascus. Tutakomea hapo kwa muhtasari huu, mpenzi msikilizaji, jina langu ni Hussein Hassan na kutakia usiku mtulivu. Asante na kwa heri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395, Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.