Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, mmelazimishwa kupigana vita kwa ajili ya dini nalo ni jambo zito kwenu, lakini huenda mkachukia kitu nacho ni kheri kwenu, na huenda mkapenda kitu nacho ni shari kwenu, na Mwenyezi Mungu ndiye anayejua, lakini nyinyi hamjui. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, wa rahmatullahi wa barakatuh. Ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya yam ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na pia Singida. Kwa mchana huu tumekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na kipindi maalum kwa mnasaba wa maadhimisho ya alfajiri kumi za ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran. Kama kawaida, pia tutakuwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu haya kama kawaida kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa sita kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Vikosi vya ulinzi vya Iran vyasisitiza kuwa hatua za kila upande zitachukuliwa kukabiliana na hujuma za maadui. Waziri mkuu wa Libya anusurika kuuawa katika shambulio la ufyatuaji risasi lililolenga gari yake. Whitehouse yasema mazungumzo ya Vienna yamefikia kwenye hatua nyeti na hasasi. na PLO yasimamisha uamuzi wa kuutambua utawala wa kizayuni wa Israeli. Habari kamili. Makao makuu ya vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yamesisitiza kuwa vikosi hivyo vitachukua hatua za kila upande dhidi ya hujuma mchanganyiko za maadui. Kwa mujibu wa ofisi kuu ya mawasiliano na uenezi wa masuala ya ulinzi ya makao makuu ya vikosi vya ulinzi makao makuu ya vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yametoa taarifa maalumu ambayo sambamba na kutoa mkono wa pongezi kwa mnasaba wa maadhimisho ya mwaka 43 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu imetilia mkazo lazima wa kushirikiana pamoja vyombo vya kijeshi na vya serikali kutekeleza mpango wa hatua ya pili ya mapinduzi ya Kiislamu na hatua za pande zote dhidi ya hujuma mchanganyiko za maadui. Taarifa hiyo imeongeza kuwa hamasa ya Bahman 22 mwaka 1357 na ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ambao kwa msaada wa Mwenyezimungu na uongozi wa Imam Khomeini, Mwenyezimungu wa mrehemu ulithibiti kinyume na irada na madola ya madola makubwa na njama za mfumo wa kistikbari, ni harakati ambayo iliweza kuondoa ukungu uliotanda juu ya Uislamu na sura yake halisi baada ya karne 14 na kuutangaza kwenye ulimwengu wenye kiu ya uadilifu na kuyamurikia njia ya maisha mataifa mengi duniani. Taarifa hiyo imesisitiza kuwa leo udikteta wa vyombo vya habari vya Magharibi unatekeleza vita vikubwa vya kinafsi vya kutoa taswira potofu na ya upinduaji mambo ili kuharibu sura ya Jamhuri ya Kiislamu na mafanikio makubwa iliyopata, na ikaongeza kuwa ili kukabiliana na hujuma hizo, kuna haja ya vyombo vya habari kutekeleza jihadi ya kubainisha kwa fikra za walio wengi na kutoa taarifa sahihi juu ya maendeleo na huduma za mapinduzi ya Kiislamu. Watu wenye silaha wameushambulia msafara wa waziri mkuu wa Libya Abdul Hamid Dbaiba katika mji mkuu wa nchi hiyo Tripoli. Kwa mujibu wa vyombo vya habari, shambulio hilo limetokea mapema leo wakati waziri mkuu huyo wa mpito alipokuwa anarudi nyumbani kwake. Imeelezwa kuwa risasi moja ilipenya kwenye kioo cha gari iliyombeba Dbaiba lakini yeye na dereva wake hawakudhurika. Duru za habari zimeongeza kuwa risasi zilizofyatuliwa kulenga gari iliyombeba waziri mkuu wa Libya zilikuwa za silaha nyepesi na uwezekano mkubwa ni aina ya klashinkov. Taarifa zinasema tayari mkuu wa mashtaka wa serikali ameshaanzisha uchunguzi wa tukio hilo. Jaribio hilo la mauaji limetokea huku kukiwepo na misugwano na mivutano mikali ya kimirengo juu ya udhibiti wa serikali ya mpito ya Libya, ambapo waziri mkuu huyo aliyechaguliwa mwaka uliopita ameahidi kuwa atapambana na hatua wa za wapinzani wake wenye lengo la kumng'oa katika wadhifa huo. Dubaiba, ambaye ni mfanya biashara mkubwa na mwenye satwa kutoka mji wa Misrata, alichaguliwa kuwa waziri mkuu wa serikali ya umoja wa kitaifa inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa mwezi Machi mwaka 2021 na na kukabidhiwa jukumu la kuongoza nchi hiyo kuelekea uchaguzi mkuu ambao ulikuwa umepangwa ufanyike Disemba 24. Alikabidhiwa wadhifa huo kwa sharti la kutogombea urais. Hata hivyo, mnamo mwezi Novemba, Abdul Hamid Dubaiba alitangaza nia ya kugombea, hatua ambayo ililalamikiwa na baadhi ya mirengo. Wabunge wa Libya wamepanga katika kikao chao cha leo kuteua waziri mkuu mpya wa mpito kati aliyekuwa waziri wa mambo ya ndani Fathi Bashaka na aliyekuwa afisa katika wizara hiyo Khalid Al Bibas, uamuzi ambao Dubaiba amesema atakabiliana nao na kusisitiza kwamba hatakabidhi madaraka isipokuwa kwa serikali itakayochaguliwa tu. Endapo bunge litachukua hatua hiyo, Libya itaingia tena kwenye kizungu mkuti cha mwaka elfu mbili kumi na nne cha kuongozwa na serikali mbili kwa wakati mmoja. Msemaji wa ikulu ya rais wa marekani white house, sambamba na kuanza tena duru mpya mazungumzo ya Vienna kati ya Iran na nchi zinazounda kundi la nne jumlisha moja, amesema mazungumzo hayo yamefikia hatua nyeti na hasasi. Duru ya nane ya mazungumzo ya Vienna ambayo ajenda yake kuu ni kuondolewa vikwazo vya kidhalimu na vya kinyume cha sheria ilivyowekewa Iran ilianza tena jumani ya tarehe nane Februari baada ya kusitishwa kwa kipindi kifupi ili kutoa fursa kwa pande husika kwenda kufanya mashauriano kwenye miji yao mikuu ya kuchukua maamuzi ya kisiasa. Akizungumza na waandishi wa habari na pasi na kuashiria chochote kuhusu majukumu yanayopasa kutekelezwa na Marekani ili iweze kurudi kwenye makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na kufidia hasara ilizosababisha kwa kuhalifu majukumu yake, msemaji wa White House John Sacki amesema mazungumzo na Iran kuhusiana na kurudi pande zote mbili kwenye utekelezaji wa majukumu ya JCPOA yamefikia hatua hasasi katika kufanikisha mbinu ya Washington ya sera za utoaji muhula bandia wa mwisho wa mazungumzo ili kuishinikiza timu ya wawakilishi wa Iran katika mazungumzo ya nyuklia. Saki amedai kuwa ikiwa makubaliano hayataweza kufikiwa katika muda wa wiki kadhaa zijazo kutokana na hatua za nyuklia inazoendelea kupiga Iran, haitawezekana kurudi tena kwenye makubaliano ya JCPOA awali. Kabla ya hapo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Ned Price naye pia alidai kwamba dirisha la fursa ya kufufua makubaliano ya nyuklia ya JCPOA mjini Vienna linaanza kujifunga. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambayo ni nchi inayotekeleza majukumu na masuulia yake, imeshatangaza mara kadhaa kuwa kwa vile Marekani ndiyo iliyokiuka makubaliano ya JCPOA, ndiyo yenye wajibu wa kuondoa vikwazo ilivyoweka ili iweze kurejea kwenye makubaliano hayo, na kuna ulazima pia wa kuwepo utaratibu wa kuthibitisha kama kweli Washington imetekeleza ahadi zake. Mshauri wa Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika masuala ya ulinzi ameendelea kushikiliwa na taasisi ya taifa ya ujasusi akituhumiwa kosa la kutaka kuipindua serikali wakati Rais Chisekedi alipokuwa Adis Ababa, Ethiopia, kushiriki mkutano wa wakuu wa Umoja wa Afrika. Kwa maelezo zaidi, tumtegee sikio mwandishi wetu wa eneo la Afrika Kati, Mosi Mwasi. Serikali au ikulu ya Rais Felix Chisekedi ilichelewa sana katika kulijulisha taifa kuhusu kile kilichokuwa kikitendeka kuhusu kukamatwa kwa mshauri huyo wa mambo ya usalama wa rais, hali iliyofanya watu kuingiwa na wasiwasi mkubwa. Na baada ya siku tano za kibindoni kwa mshauri huyo, ndipo ikulu ya rais inatoa kauli yake, kauli inayosema kiongozi huyo alikuwa anataka kucheza cheza na hali ya usalama wa taifa, kauli ambayo bado ina utata machoni mwa raia ingawa haijulikani ni vipi alikuwa akichezacheza na hali ya usalama wa nchi, bila ya watu kujua hasa hasa ni mchezo gani, na alikuwa akicheza na nani, na ni kwa faida ya nani. Watu ambao wamekamatwa ni wawili tu katika ofisi za ANEL, wa kwanza akiwa ni yeye bwana Francois Bea anayetuhumiwa kwa kutaka kuipindua serikali, bila ya kushikwa waliokuwa wakishirikiana naye katika njama hizi ikijulikana vizuri kwamba mapinduzi yoyote yale huwa yanafanywa na msururu wa watu. Mtu wa pili kukamatwa ni mmoja kati ya majasusi hao ambaye alimpiga picha bwana Francois Bea wakati alipokuwa akilala katika sofa mojawapo ya ofisi hiyo na kuiweka picha hiyo katika mitandao ya jamii. Zaidi ya hayo, hakuna mwingine ambaye waliweza kushirikiana naye iwe ni raia au mwanajeshi. Mosi Mwasi, Radio Teherani, Brazzaville. Shukran Mosi Mwasi kwa ripoti yako hiyo. Baraza Kuu la Harakati ya Ukombozi wa Palestina, PLO, limetangaza kuwa limesimamisha uamuzi wa kutambua utawala haramu wa kizayuni wa Israel pamoja na ushirikiano wa kiusalama na utawala huo. Baraza hilo la PLO limechukua uamuzi huo katika taarifa liliyotoa mwishoni mwa kikao chake cha 31 na na kusistiza kuwa linasitisha kuutambua utawala wa kizayuni pamoja na ahadi zote zilizoahidiwa kutekelezwa na serikali ya mamlaka ya ndani katika makubaliano iliyofikia na Tel Aviv, ahadi itakapotambuliwa nchi huru ya Palestina kulingana na mipaka ya mwaka 1967. Taarifa hiyo imesomwa na Azamu Al Ahmad, mjumbe wa kamati ya utendaji ya PLO, na kurushwa hewani na televisheni rasmi ya Palestina. Wakati akisoma taarifa hiyo, Azamu Al Ahmad amesema baraza kuu la harakati ya ukombozi wa Palestina, PLO, litasimamisha pia mashauriano yake yote ya kiusalama na Tel Aviv na ili kuweka utaratibu mwafaka wa utekelezaji wa maamuzi hayo, kamati ya utendaji ya harakati hiyo imepewa jukumu la kuratibu utaratibu huo. Wakati huo huo, baraza kuu la Palestina nalo pia limetangaza kuwa limesimamisha uratibu na mashauriano ya aina yoyote ya kiusalama na utawala wa kizayuni wa Israel. Na mahakama ya kimataifa ya haki ICJ imetangaza kuwa dola milioni 325 ndiyo kiasi cha fidia ambacho Uganda inapaswa kuilipa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambayo ilikuwa ikidai zaidi ya dola bilioni 11, kwa uvamizi uliofanywa na jeshi la serikali ya Kampala mashariki mwa nchi hiyo, wakati wa vita vya miaka ya 1998 hadi 2003. Akitangaza uamuzi huo uliotolewa hapo jana na mahakama hiyo ya juu zaidi ya Umoja wa Mataifa, jaji kiongozi wa ICJ Joan Donoghue alisema Mahkama hiyo imebaini kwamba Uganda inapaswa kuilipa Congo DR dola milioni 225 kwa kusababisha vifo vya raia wa nchi hiyo, dola milioni 40 kwa uharibifu wa mali na dola milioni 60 kwa uharibifu wa mali asili. Hukumu hiyo iliyotolewa na mahakama ya haki imeongeza kuwa Kinshasa imeshindwa kuthibitisha kwamba jirani yake huyo alihusika moja kwa moja na vifo vya raia wake kati ya mamia ya maelfu waliouawa katika vita vya nchi hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu utatupia jicho tahadhari ya Umoja wa Mataifa kuhusu hali mbaya katika eneo la pembe ya Afrika, huku mizozo ya kisiasa na kijamii ikiendelea katika ukanda wa Afrika Mashariki. Nchi nyingi za kanda hiyo zinakabiliwa na ukame mkubwa, na sambamba na hayo, shirika la mpango wa chakula duniani WFP limetangaza kuwa ukame umesababisha takriban watu milioni 13 katika pembe ya Afrika kukumbwa na njaa. Maeneo mengi ya Afrika, hususan mashariki mwa bara hilo, yamekumbwa na ukosefu wa usalama wa chakula na hatari ya njaa kwa muda mrefu, huku mashirika ya Umoja wa Mataifa yakitahadharisha kuhusu hatari ya njaa na uhaba wa chakula kaskazini na mashariki mwa afrika ripoti zinasema watu katika maeneo kama somalia ethiopia na kenya wanakabiliwa na ukame mbaya zaidi ambao haujawahi kushuhudiwa tangu mwaka 1981 mkurugenzi mtendaji wa igad wokne gebeyehu na vilevile vile chimimba david firi ambaye ni mratibu wa shirika la chakula na kilimo la umoja wa mataifa fao kanda ya mashariki mwa Afrika wametahadharisha kuhusu hatari ya ukame kwa sekta ya kilimo na malisho kwenye eneo la pembe ya Afrika na kutangaza kuwa hivi sasa watu milioni 26 katika eneo la pembe ya Afrika wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula na inatabiriwa kuwa kuendelea kwa ukame na uhaba wa chakula katika nusu ya kwanza ya mwaka huu 2022 kutaongezeka zaidi katika eneo hilo. Ingawa njaa na uhamaji usiotarajiwa wa watu unaosababishwa na migogoro ya ndani vimekuwa changamoto za mara kwa mara kwa baadhi ya nchi za Afrika, lakini sasa changamoto hizo zinapiga kengele ya hatari katika maeneo mengi ya bara hilo. Ongezeko la harakati za makundi ya kigaidi katika eneo la Afrika Mashariki, hususan nchini Somalia, mvua chache, wadudu waharibifu wa ardhi ya kilimo na mazao, athari za mabadiliko ya tabia nchi, uchumi dhaifu, idadi ya watu isiyodhibitiwa vita vya wenyewe kwa wenyewe na mapigano kati ya serikali na makundi yanayotaka kujitenga ni miongoni mwa sababu za kushadidi ukame na njaa barani humo. Hayo yote, pamoja na janga la COVID-19, ukosefu wa dawa, matibabu na chanjo dhidi ya korona kwa idadi kubwa ya watu katika nchi za Afrika, yamezifanya mamlaka na taasisi za kimataifa kuonya zaidi juu ya hali mbaya ya watu katika maeneo hayo. Waziri mkuu wa Somalia, Mohamed Hussein Roble, ameelezea wasiwasi wake juu ya uwezekano wa kutokea maafa ya kibinadamu iwapo msaada wa dharura hautatolewa kwa watu walioathiriwa, na ametoa wito kwa Wasomali na jumuiya ya kimataifa kuwasaidia wale walioathiriwa na ukame uliosababishwa na uhaba wa mvua. Hata hivyo, inasikitisha kwamba taasisi na mashirika ya kimataifa yametosheka kwa kutoa taarifa na kutangaza hali hiyo mbaya na hayajatoa hata ushirikiano katika kutoa chanjo ya COVID-19. Naendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Maadhimisho ya alfajiri kumi. Natumai hamjambo wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, karibuni kusikiliza kipindi maalumu tulichokuandalieni kwa mnasaba wa maadhimisho ya alfajiri kumi za ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran, ambacho kitazungumzia nafasi na mchango wa mapinduzi hayo katika kujitokeza kwa mavuguvugu na harakati za kiislamu katika eneo hili la Asia Magharibi. Tafadhalini endeleeni kuwa pamoja nami kuanzia awali ahadi tamati ya mazungumzo yetu, kuyategea sikio yale niliyokuandalieni katika mfululizo huu. Wapenzi wasikilizaji, kwa ushahidi wa historia, karne ya ishirini ilikuwa karne iliyoshuhudia, pamoja na mambo mengine, baadhi ya nchi na madola duniani yakishupalia na kupigania kuwa na nguvu, mamlaka na sauti kubwa zaidi ya nchi zingine. Miaka kumi na tatu tu ya umri wa karne hiyo iliyoshuhudia mikasa mingi ilikuwa imepita pale walimwengu waliposhuhudia vita vikuu vya kwanza vya dunia. Kutaka zisitake, nchi nyingi zilijishtukia zimenasa kwenye kinamasi cha vita hivyo, ambapo kwa upande wa ulimwengu wa Kiislamu matokeo ya vita vya kwanza vya dunia yalikuwa ni kutoweka kwa dola kuu la Uthmania na kuanza ukoloni katika ardhi za mataifa ya wa Waislamu maeneo mbalimbali mbali ya dola la Othmania ambayo hadi wakati huo yalikuwa yakitaabishwa na uongozi wa kiimla wa masultani wa dola hilo, kuanzia ya hapo, yaliandamwa na dhuluma mpya, yaligawanywa katika sura ya vinchi vidogo vidogo na vilivyotenganishwa na kuhodhiwa na pande zilizopata ushindi katika vita ikiwemo Uingereza na Ufaransa Uingereza na Ufaransa ambazo zilikuwa zikihofu kuja kuundwa tena utawala mmoja mkubwa wa Kiislamu zilijidai kidhahiri kuzipa nchi hizo ndogo ndogo uhuru wa kujitawala wa kisiasa, lakini ukweli ni kwamba waliwatawalisha watu ambao waliendeleza siasa zao na kulinda maslahi yao. Kwa upande wa kiuchumi na kiutamaduni, madola hayo ya kikoloni yaliendelea kuzihodhi na kuzidhibiti nchi hizo ndogondogo. Katika hali na mazingira hayo, Misri ambayo ni nchi muhimu na yenye nafasi ya kistratejia katika eneo ilikoloniwa na Uingereza. Ilikuwa ni katika kipindi cha miaka hiyo, wakati serikali ya Uingereza ilipotoa tangazo la Balfour ili kuandaa mazingira kwa mayahudi wa kizayuni kuivamia na kuipora Palestina. Kwa upande wa Iran, ijapokuwa wakati vilipoanza na kupanuka vita hivyo vya dunia haikuhusika navyo kwa namna yoyote ile, lakini kwa sababu ya umuhimu wake wa kistratejia na bila shaka, kutokana na udhaifu wa wafalme wake, pia iligeuzwa uwanja wa ingia toka za wanajeshi wa Urusi na Uingereza, kiasi kwamba wakati vita vilipomalizika karibu ardhi yote ya Iran ilikuwa imevamiwa na kukaliwa kwa mabavu na Uingereza. Miaka ishirini baadaye dunia ilishuhudia vita vikuu vya pili vya dunia ambavyo vilichukua muda wa miaka sita na matokeo yake yalikuwa ni Marekani na Urusi kuibuka kuwa madola mawili makuu ya dunia, na kwa mara nyingine tena fungu la nchi za Kiislamu likaendelea kuwa ni la balaa, la njaa, janga la maradhi, kuporwa utajiri wao na kukoloniwa baada ya madola ajinabi na ya kigeni kujiingiza katika ardhi za mataifa ya Waislamu na njama zao za kuyatawala na kuyahodhi kiutamaduni mataifa hayo, yalijitokeza ndani ya nchi hizo makundi na mavuguvugu yaliyoamua kutafuta njia ya uokozi kwa watu wao, lakini kwa kutegemea fikra mbalimbali mbali za kimaada kama umaksi, usoshalisti, uliberali na kadhalika. Baadhi ya makundi hayo yalisahau na kuachana kikamilifu na utambulisho wao wa Kiislamu na kuitakidi kuwa hakuna suluhisho jingine isipokuwa kuikimbilia Magharibi na utamaduni wa Kimagharibi, lakini baadhi ya makundi yalijaribu kutumia kwa pamoja na kwa namna ya kuweza kukubalika Uislamu na fikra hizo za Kimagharibi. Pamoja na hayo, miongoni mwa maulamaa wa Kishia na Kisuni walikuwepo watu ambao walipigania kurudi kwenye mafunzo asilia ya Uislamu. Walitokea warekebishaji umma wengi kutoka matabaka tofauti katika nchi za Kiislamu. Muhimu zaidi tunaiweza kumwashiria hapa ni Sayid Jamaluddin Asadabadi, mwanaharakati huyo ambaye alisoma katika vyuo vya kidini vya Iran na Iraq alitumia umri wake wote kufanya safari katika ardhi za mataifa ya Waislamu. Sayyid Jamaluddin alijaribu kila mara kuwazindua na kuwaelewesha Waislamu hatari ya kutawaliwa na kuhodhiwa kiutamaduni, kiuchumi na kisiasa na Magharibi. Alipokuwa Afghanistan, alichapisha gazeti jarida na kuandika vitabu mbalimbali vya dini na historia. Nchini India alipambana na fikra za kimaada na mielekeo ya Kiwahabi, na hatimaye alipokuwa nchini Misri alifanikiwa kuasisi chama ambacho kilikubalika ndani ya muda mfupi na kuvutia watu wengi, jambo ambalo liliwashtua na kuwatia hofu kubwa wakoloni, mpaka hatimaye wakaamua kumfukuza Misri na kukivunja chama hicho alichounda Sayyid Jamaluddin. Alibadilisha fasihi ya kiashrafu ya Misri iliyokuwa ikitumiwa kusifu na kutukuza wafalme na kuifanya chombo cha umma na kuitumia kwa ajili ya kutetea na kupigania haki za wanyonge na wanaodhulumiwa. Kwa upande wa nchini Iran, fikra za Sayid Jamaluddin zilitumiwa na maulama wa kishia na kupelekea kujiri mapinduzi ya katiba, mapinduzi ambayo yaliubadilisha, hata kama ni kwa kipindi kifupi, mfumo wa kifalme kuwa ufalme wa kikatiba. Kutokana na athari za mapinduzi hayo, kwa mara ya kwanza majilisi ya ushauri ya taifa, yaani bunge la taifa liliweza kuundwa ijapokuwa lilikuwa zaidi ni la kimaonyesho na la kumtumikia mfalme badala ya wananchi. Mwaka 1952 Jamal Abdul Nasir aliongoza mapinduzi ya kijeshi nchini Misri na kutangaza kufutwa mfumo wa kifalme sambamba na kuanzisha mapambano dhidi ya ukoloni kwa muda mrefu. Kuanzia hapo Jamal Abdul Nasir alitambulika kama kiongozi mkubwa zaidi wa Waarabu katika eneo na aliyependwa zaidi na watu, lakini hatimaye mwamko wa Waislamu wa Misri ulikengeuka na kuacha njia ya Uislamu asilia aliyokusudia Sayyid Jamaluddin kutokana na kupata nguvu fikra za umajimui wa Kiarabu. Yani, pan arabism na vile vilevile mielekeo ya kisoshalisti katika mfumo wa uchumi wa nchi hiyo. Tangu mwaka 1948 ulipoanza uvamizi wa uzayuni wa kimataifa dhidi ya Palestina, Waislamu wamejaribu kwa njia na mbinu mbalimbali kuiondoa dhuluma hiyo, lakini kujidunisha na kujidharau na au udhaifu wa tawala za kiarabu vimekuwa sababu ya kutopatikana hata nchi moja ya kiarabu ambayo imekuwa na uwezo wa kuitetea ardhi hiyo takatifu97 nchi nne za kiarabu ambazo ni Misri, Iraq, Jordan na Siria ziliungana kwa madhumuni ya kutokomeza utawala haramu wa Israel, lakini ulichukua muda wa siku sita tu kabla ya nchi hizo kushindwa vibaya katika vita hivyo. Pigo hilo mbali na kuwa sababu ya kuporomoka nafasi ya Jamal Abdul Nasiri ndani ya Misri, lilifuta pia matumaini na kuwakatisha tamaa waislamu wengi duniani. Hali sawa na hiyo ndiyo waliokuwa nayo Waislamu katika nchi zingine za Kiislamu. Katika hali na mazingira hayo, ndipo minong'ono ikasambaa duniani kuhusu mapambano ya Waislamu wa Kishia nchini Iran waliokuwa wakiongozwa na mmoja wa mafakihi wa chuo cha kidini cha Qum. Alimu na fakihi huyo mwana mapinduzi na mpiga vita dhulma, ambaye aliutoa wakfu umri wake wote kwa ajili ya Uislamu na waislamu ni Ruhullah Almusawi Alkhomeini. Ayatullah Khomeini ambaye tokea ujanani mwake alisoma katika vyuo vya kidini vya Qum na Najaf, na katika umri wa miaka 27 akawa ameshafikia daraja ya ijtihad. Katika umri huo alikuwa arifu kwa maana halisi, yaani mtu mwenye elimu ya nafsi ya kumtambua Mwenyezi Mungu, na pia mwana mapambano aliyepevuka na aliyekamilika sambamba na kufundisha na kuandika vitabu vya kidini na kuandaa maulamaa wa baadaye wa ulimwengu wa Kiislamu, Ayatullah Khomeini aliendesha mapambano pia dhidi ya mfumo wa ufalme wa Kipahlavi nchini Iran, ufalme ambao ulianza kuwepo kwa uungaji mkono wa Uingereza na ukaendelea kutawala Iran kwa msaada wa Marekani na Israel. Kwa mtazamo wa mwanazuoni huyo mkubwa, ubinafsi na kuacha kupambana kwa ajili ya Mwenyezi Mungu ndiko kulikowafikisha Waislamu kwenye hali hiyo ya masaibu na kuwafanya watawaliwe na kila mtu. Katika maandiko yake Ayatullah Khomeini alibainisha nadharia inayotilia mkazo udharura wa Waislamu wote duniani kufuata utawala wa fakihi fakihi ambaye ni alimu zaidi, shujaa na mjuzi zaidi wa hali ya zama zake, na akalielezea hilo kuwa ndiyo siri ya ushindi wa Waislamu. Baada ya kuaga dunia Ayatullahi Ludhma Burjerdi, marja na kiongozi wa Waislamu wa Kishia duniani katika zama hizo, Ayatullah Khomeini alikuwa ndiye mwanazuoni aliyekubalika na kupendwa zaidi na watu nchini Iran kutokana na harakati zake za kijamii na kisiasa, hotuba na misimamo yake madhubuti ya kukabiliana na hatua haramu za utawala wa Kipahlavi iliwapa watu matumaini ya mustakbali wa mafanikio. Kufuatia vita vya siku sita baina ya Waarabu na Israel, Ayatullah Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, alitoa fatwa ya kuharamisha nchi za kiislamu kuwa na miamala ya aina yoyote ile ya kibiashara na Israel na fatua ya kuharamisha pia utumiwaji wa bidhaa za utawala huo wa kizayuni katika jamii za Kiislamu. Ayatullah Khomeini alitoa fatua nyingine pia iliyojuzisha Waislamu wa Kishia kutoa sadaka na zaka zao kwa wana mapambano wa Palestina, na hiyo ikawa ni mara ya kwanza kujuzishwa Mashia kutoa zaka zao kwa wasiokuwa waislamu wa Kishia. Kwa uongozi wa Imam Khomeini, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalipata ushindi kamili mwaka 1979, ambao ni mwaka 1357 shamsia. Na ushindi huo ukang'aa mithili ya nuru kwenye macho na nyoyo za Waislamu duniani na kuongeza maradufu matumaini yao ya kujikomboa na udikteta na ukoloni. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, Waislamu wa madhehebu ya Shia katika kila pembe ya dunia walipata tena na kujivunia utambulisho wao. Hata ndugu zao wengi wa madhehebu ya Sunni pia waliokuwa wamebainikiwa na kutokuwa na faida fikra na nadharia za kimagharibi, walipata njia mpya ya kutoka kwenye kitovu cha Uislamu asilia iliyowakomboa na kuwatoa kwenye minyororo ya fikra na nadharia hizo. Waislamu wa kishia nchini Lebanon, ambao walimtambua rasmi Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kuwa ni fakihi mtawala, waliungana na kuwa kitu kimoja na wakaasisi kwa idhini yake kundi na harakati ambayo sasa inajulikana kama Hizbullah, harakati ambayo hii leo ni adui mkubwa na mwenye nguvu wa kupambana na utawala ghasibu wa Israel huko Palestina. Na kwa ilhamu ya mapinduzi ya kiislamu ya Iran yalichipua makundi mengi ya wanajihadi ambao, japokuwa walikuwa wafuasi wa madhehebu ya Sunni, lakini nyoni mwao walikuwa na mapenzi ya Imam Khomeini na malengo yake na wakazifanya mbinu zake za mapambano na za wafuasi wake kuwa ndiyo dira yao ya kufuata. Ikiwa katika mazingira magumu ya vita vya kupambana na madola yenye nguvu duniani, Iran haikuacha kuwaunga mkono wa Palestina wanaodhulumiwa. Baada ya miaka minane ya vita vikali ambavyo walipigana wakiwa mikono mitupu wa Iran waliweza kuyashinda madola hayo yenye nguvu. Walipeperusha bendera ya kutetea uadilifu na wakaendelea kuwaunga mkono wanyonge na wanaodhulumiwa. Uungaji mkono huo uliwahamasisha Waislamu wa, wa nchi zingine za Kiislamu kuungana na kuwa wamoja katika kukabiliana na ukoloni na udikteta. Katika miaka hiyo hiyo ya awali ya ushindi wa wananchi wa Iran, Waislamu wa Afghanistan wa kishia na kisuni waliungana pamoja na kulishinda jeshi la shirikisho la kisovyeti la Urusi. Wakati wachambuzi wa kisiasa wenye utegemezi kwa magharibi wanapigia upatu dhana ya kutoweka haraka mapinduzi ya kiislamu ya Iran, huku madola makubwa ya dunia yakiendelea kila siku kuandaa mipango na njama mpya za kuuangusha mfumo wake mapinduzi hayo yanayoongozwa na fakihi mweledi na shujaa, huku yakiungwa mkono na wananchi, yangali yanasonga mbele ili kufikia malengo yake matukufu. Lakini si yenyewe tu yanayosonga mbele bali, kwa kutangaza fikra za kutetea uadilifu na kutangaza Uislamu kama dini ya kijamii na kisiasa, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yameonyesha na yanaendelea kuwaonyesha Waislamu wengine kwa uwazi kabisa njia ya kufikia ukombozi wa kujivua na dhulma na udikteta. Utaalamishaji huo umepelekea muongo wa kwanza wa karne ya 21 kushuhudia vuguvugu vugu la mwamko wa Kiislamu katika nchi nyingi za Waislamu ikiwemo Misri, Libya, Yemen, Bahrain na Tunisia. Mavuguvugu hayo ya mapinduzi yalikuwa ni ya kutaka kurejesha mifumo ya kisiasa kwenye Uislamu na kuhitimishwa uimla na udikteta wa watawala wa nchi hizo. Naam. Ni hivi ndivyo Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu hamrehemu, alivyoyaelezea kwa usahihi kabisa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kwamba yalikuwa ni mripuko wa nuru. Kwa uono wake mpana na wa mbali juu ya mustakbali na kwa kumtegemea Mwenyezi Mungu, mzee huyo mkongwe, mweledi na mwenye hekima, alitufungulia njia ambayo tunapaswa kushikamana nayo kwa uimara ahadi pumzi yetu ya mwisho na kuiendeleza kwa usahihi kabisa ili ije iwe mirathi ya watakaofuatia baada yetu. Sisi sote hatutasahau katu kwamba msingi hasa wa urithi huu ni harakati ya pamoja ya umma mzima wa Kiislamu chini ya bendera ya utawala wa faqihi. Harakati au vuguvugu vugu lolote lile ambalo limeghafilika na msingi huu au limeukengeuka limefeli na kuharibikiwa mapema na kusahaulika katika kurasa za historia. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imepoteza wapendwa wake wengi kwa ajili ya kuulinda na kuhudumisha msingi huu adhimu. Hakuna shaka yoyote kuwa baada ya hapa na kuendelea ndivyo itakavyokuwa pia, na itaendelea kuwaita na kuwalingania waislamu wote kufuata na kufungamana na njia hii ya mwongozo sahihi wa Uislamu. Upenzi wa wasikilizaji, kipindi hiki maalumu cha maadhimisho ya alfajiri kumi za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kilichozungumzia nafasi ya mapinduzi hayo katika kujitokeza kwa harakati za Kiislamu katika eneo kinaishia hapa. Natumai mumenufaika na, na mliyoyasikia. Basi hadi tutakapokutana tena katika mfululizo mwingine na kwa geni, huku nikikutakieni kheri na fanaka maishani. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, ni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran umoji. Sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Mchana huu tunaanzia huko Tanzania kwa kudondoa vichwa vya habari na dondoo zilizopamba kurasa za mbele za magazeti ya nchi hiyo. Naanza na gazeti la Nipashe ambalo limepamba kurasa wake wa mbele kwa picha ya Rais Samia Suluhu Hassan na aliyekuwa rais wa nchi hiyo hayati John Pombe Magufuli. Kichwa kikuu cha habari kinachohusiana na picha hizo kinasema Samia nasikia sauti ya Magufuli, asema kila anapozindua miradi inamkumbusha mambo aliyo ya asisi. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo na vichwa vingine vya habari visemavyo: tahadhari maambukizi uviko 19 Dar es Salaam, baroni akidaiwa kutaka kumhonga waziri, na mfumo wa kuondoa watoto mitaani sasa waja rasmi Wananchi limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kesi ya mwenyekiti wa Chadema Freeman Mbowe na kuandika, utata mashahidi kugu wa kizimbani, wakili wa utetezi apinga ahirisho, adai shahidi anakwepa kujibu maswali, malumbano ya ibuka, jaji aamuru akirudi awe na uthibitisho kuonyesha kuumwa. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na polisi wahusishwa na matukio ya ukeketaji na Samia kila nikiamka sauti ya JPM inasema malizia miradi aligokia. Sasa jamvi la Habari ambalo limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno wabunge wawasha moto Ngorongoro. Kati ya dondoo kadhaa zilizobeba kichwa hicho cha habari ni pamoja na inayosema wacharuka bungeni kuinusuru hifadhi kwa kuokoa maisha ya masikini wa Kimasai, wafunguka mazito kufichua hujuma za nchi jirani inayowatumia wanaharakati wafanya biashara wabunge na matajiri kuwa wa hifadhi hiyo. Katika kuutilia mkazo zaidi kadhia hiyo, gazeti hilo linamnukuu Waziri Mkuu Kasim Majaliwa akisema rais ametoa maelekezo kukutana na wananchi wa Ngorongoro kwa upande wa Tanzania. Anamalizia na gazeti la Majira ambalo limekolezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari, Halima Mdee aibukia kwa mboe kivingine. Dondoo ya kichwa hicho cha habari inafafanua kwamba ni kuhusu kesi ya ugaidi inayomkabili ashauri mambo mawili, akumbusha shauri la mashehe wa Uamsho, apongeza serikali kwa kufanya marekebisho. Vichwa vingine vya vi habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na serikali yatoa onyo matumizi ya mitandao, na kasi ya mauaji ya mwibu wa mgeja ahimiza uvumilivu hayo yakiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, toleo la leo la Nation limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari msimu wa mavuno. Kichwa hicho cha habari kimebebwa na picha za wagombea wawili wakuu wa uchaguzi wa rais, naibu rais William Ruto na kinara wa ODM Raila Odinga. Kwa mujibu wa gazeti hilo, umewadia sasa wakati wa kila mgombea kujua wapambe aliyowapata watakaombeba na kumuunga mkono, huku maafisa mbalimbali waandamizi serikalini wakijiuzulu nyadhifa zao ili kujiandaa kwa uchaguzi mkuu wa mwezi Agosti. Vituo vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa Nation ni pamoja na vyama vya, vya siasa kuchuma mabilioni ya shilingi kwa wagombea; CBC kumaliza udanganyifu katika mitihani asema Magoha; na vyuo vikuu kupata msaada wa shilingi milioni mia mbili kumi na nne kutoka hazina. Nalegeukia sasa gazeti la Standard ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anuani siku 180 za kibarua kigumu zaidi kwa Uhuru. Watakaoamua nani awe rais ni kichwa kingine hicho cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo, kikibeba picha za wanasiasa wawili mashuhuri, Kalonzo Musyoka na Musalia Mudavadi. Kwa mtazamo wa Standard, kura za wawili hao ndizo zitakazokuwa turufu ya kuamua nani aibuke akidedea katika kinyang'anyiro cha urais. Nalo Taifa Leo limeipa kipaumbele cha kwanza habari yenye kichwa cha maneno waji mwaga topeni, na ninatamatishia nchini Uganda na gazeti la Monitor ambalo limekuelezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari wa ume kurithi mali za wake zao. Vichwa vingine vya habari vilivyopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo ni pamoja na Kakwenza akimbilia uhamishoni Ulaya na mahakama ya punguza madai ya vita ya Kongo dhidi ya Uganda hadi shilingi trilioni moja. Kwa mujibu wa gazeti hilo, na kama mlivyosikia katika taarifa habari, mahakama ya umoja wa Mataifa ya ICJ imeamuru Uganda ilipe jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo dola milioni 325 tu sawa na shilingi trilioni moja nukta moja nne kama gharama za vita, ikieleza kwamba Kinshasa imeshindwa kuthibitisha kuwa jirani yake huyo alihusika moja kwa moja na vifo vya raia wake elfu kumi na tano kati ya mamia ya maelfu ya watu waliouawa katika vita vya nchi hiyo. Upenzi wa usikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe 8 Rajab mwaka 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 10 Februari mwaka 2022. Tarehe nane Rajab miaka mia nne na kumi iliyopita alizaliwa faqihi na mwanazuoni mashuhuri wa Kiislamu, Sheikh Abu Jafar Muhammad bin Hassan, maarufu kwa jina la Sheikh Hur Al Amili, huko Jabal Amili nchini Lebanon. Baada ya utafiti na uchunguzi wa muda mrefu, Sheikh Amili alitokea kuwa miongoni mwa maulamaa wakubwa wa, maulama wa, wa zama hizo hususan katika elimu za fiqhi na hadithi. Shekh Hur Alamili ameandika vitabu vingi katika taaluma hizo, na miongoni mwa vitabu hivyo ni kile cha Wasailu Shia ambacho kina nafasi maalumu katika elimu ya fiqhi. Kitabu kingine muhimu cha mwanazuoni huyo ni Hidayatu Lumma. Msomi huyo wa Kiislamu aliaga dunia mwaka 1114 hijria. Katika siku kama hii ya leo miaka 75 iliyopita, tawala za waitifaki na zile zilizokuwa zikihasimiana katika vita vya pili vya dunia zilisaini makubaliano ya amani. Katika siku hiyo Marekani, Urusi ya zamani, Uingereza na Ufaransa zilisaini makubaliano ya amani na nchi zilizoshindwa katika vita hivyo, yaani Italia, Finland, Poland, Hungary, Romania na Bulgaria. Na kwa utaratibu huo nchi sita hizo kwa mara nyingine tena zikajipatia uhuru. Siku kama ya leo miaka 72 iliyopita, yaani tarehe 10 Februari mwaka 1950, Joseph McCarthy, seneta wa chama cha Republican na huko Marekani, aliwasilisha orodha ya majina ya wafanyakazi 205 wa Wizara ya Mambo ya Nje ya nchi hiyo, akiwatuhumu kwamba wanaunga mkono ukomunisti na kuifanyia ujasusi Urusi ya zamani. Hatua hiyo ilipelekea kuanza kwa kile kilichojulikana kama Makathism huko Marekani, ambapo kwa mujibu wake wana fikra wataalamu na viongozi mbalimbali wa Marekani walifuatiliwa na kusakwa baada ya kutuhumiwa kuwa na mitazamo na fikra za kikomunisti na kuifanyia ujasusi Urusi ya zamani. Kamisheni ya Makathism ambayo ilikabiliwa na upinzani mkubwa iliwafuta kazi karibu watumishi wa serikali wapatao 2000 huku idadi kubwa ya wataalamu na wasomi wakiswekwa jela kwa tuhuma zisizo na msingi. Na siku kama ya leo miaka 43 iliyopita, majenerali wa utawala wa Shah waliongeza muda wa serikali ya kijeshi katika mji wa Tehran. Majenerali hao walichukua hatua wa hiyo ili kuwazuia wananchi kuwaunga mkono na kuwasaidia wanajeshi wa kikosi cha anga ambao walikuwa wakishambuliwa na kikosi cha gadi ya Shah na kwa njia hiyo waweze kumtia mbaroni Imamu Ruhullah Khomeini pamoja na shakhsia wengine muhimu waliokuwa katika harakati za mapinduzi au kuwaua. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Makao makuu ya vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yamesisitiza kuwa vikosi hivyo vitachukua hatua za kila upande dhidi ya, ya hujuma mchanganyiko za maadui. Na watu wenye silaha wameushambulia msafara wa waziri mkuu wa Libia Abdulhamid Dbeibah katika mji mkuu wa nchi hiyo Tripoli. Na kwa muhtasari huo habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia wa mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musa na kwageni, nikikutakieni siku njema, asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahiliradio@irib.ir mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio iribr, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.